Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa 12 kamili majira ya Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Ali Bilali, ambaye ninakukaribisha katika matangazo haya leo jioni, siku ya Ijumaa Tukufu, Oktoba 21 mwaka 2016. Sabina Crispin na Bigambo ndiye a msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitambo ni Manuel Mbando. Tunayo mengi lakini, kwanza kabisa, tuanze na muhtasari wa habari. Serikali ya Afrika Kusini yawasilisha barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kujiondoa katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita, ICC. Wananchi wa Burundi wamefanya kumbukumbu ya wa miaka 23 tangu kuuawa kwa kinara wa demokrasia nchini humo Melchior Ndadaye, na rais wa Filipino rodrigo Duterte azua mkanganyiko mwingine baada ya kutangaza kusitisha uhusiano wa nchi yake na Marekani. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi tu, karibu habari kamili. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kwamba matangazo hayo unayapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI Kiswahili.com. Tuanzie huko kusini mwa Afrika. Nchi ya Afrika Kusini imetangaza leo Ijumaa kuwa inajiondoa kutoka mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita ICC, hali ambayo itakuwa pigo kubwa kwa mahakama hiyo iliyoanzishwa kushughulikia uhalifu wa kivita duniani. Hatua hii Afrika, Afrika Kusini nakuja siku nne tu baada ya rais wa Burundi Pierre Ngurunziza kusaini sheria ya kuiondoa nchi yake katika mahakama hiyo yenye makao yake makuu jijini The Hague nchini Uholanzi. Afrika Kusini imechukua uamuzi wa kuanzisha mchakato huo kufuatia kukumbwa na shinikizo mwaka uliopita kutoka mahakama kimataifa wa uhalifu wa kivita kuitaka imkamate rais wa Sudan Omar Hassan Al Bashir wakati wa mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Johannesburg. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua wa hii ya Afrika Kusini? Mathinolo ni mchambuzi wa siasa kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Uh, wakati nchi za Afrika ziliposema ya kwamba zinanuia kujiondoa kwenye mahakama hii ya ICC, nafikiri wengi hawakuwachukulia kana kwamba walikuwa wanamaanisha uh, ukweli na bila shaka kuna dalili ndio hizo. Tumeona Burundi, tumeona South Africa na Kenya, pia tunajua ya kwamba watu wanataka kujiondoa. Kwa hivyo wingu la kujiondoa ndio hilo Nafikiri dunia lazima waanze kugutuka huku wakijua kwamba waafrika wana maana ya kwamba sio vitisho tu, mara hii wamesema wanataka kujiondoa, wanajiondoa. Kwa hivyo ni kwa dunia ama kwa Umoja wa Mataifa kuanza kuangazia maswala ama yale zile tetezi ambazo nchi za Afrika zinazotoa hivi kwamba waweze kuhakikisha wanayashughulikia mambo hayo, la sivyo basi itabidi waanze kujiandaa kwamba afrika nzima huenda itang'oa nanga mahakama ya icc ilianzishwa mwaka 2002 mara nyingi inatuhumiwa kulenga viongozi wa afrika na pia inakabiliwa na ukosefu wa ushirikiano ikiwa ni pamoja na kutoka marekani ambayo imetia saini mkataba wa mahakama hiyo lakini haijawahi kuhudhuria vikao inadaiwa kwamba icc inachunguza kesi 9 8 pekee 8 tu ndiyo kutoka Afrika, moja ndiyo kutoka barani Ulaya. Nchi ya Burundi leo Ijumaa imeadhimisha kumbukumbu ya miaka 23 tangu kuuawa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Melchior Ndadaye, kinara wa demokrasia nchini humo. Mwenzetu Juvenal Bigirimana ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Bujumbura. Ilikuwa Oktoba 21 mwaka 1993 wakati kundi la wanajeshi lilipovamia kasri la rais Merikioro Ndadaye na kumuua yeye na washirika wake serikalini wakiwemo mawaziri, spika wa bunge, kiongozi wa idara ya jasusi na wengineo. Mauaji hayo ndiyo yamekuwa chanzo cha vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa zaidi ya maongo mzima na kusababisha vifo vya ja watu takribani laki tatu. Sherehe za kumbukumbu kumbu ya kifo hicho zimeanza na ibada ya misa na baadaye viongozi wakuu wa nchi wakaenda kuweka shahada za maua kwenye makaburi ya wahanga hao. Katika miezi mitatu aliyotawala Burundi, Rais Melikirondadaye alionekana kutanguliza katika sera zake haki kwa wote. Sura ya Burundi mpya iliyo katika ndoto zetu ni nchi inayotawaliwa na haki na usawa kwa wote. Kwa hiyo vijana wanatakiwa kuwa na mwenendo mzuri unaozingatia maadili yanayostahili kwa binadamu. Burundi tunayo taka kuvirithi vizazi vijavyo ni nchi sio na ubaguzi, ambako warundi wote wanashikamana kwa kila hali. Miaka ishirini na tatu baada ya mauaji hayo, familia ya hayati Ndadaye wanasema kusikitishwa na kuona kwamba hadi sasa kesi yake haijakatwa ili ukweli ujulikane. Kuona mpaka hivi hakuna chochote kishafanyika, inaonekana e, kama mahakamani kama, hawatie nguvu kusudi hiyo kesi waikat Wajitahidi wafanye nguvu waifatirie kwa kweli, tujue maana yake mwenye alimuua na kitu gani kimesababisha wamuue. Upande wa shirika la AVODE linalojumuisha wajane wa majanga yaliyoisibu Burundi wanasema wakati huu ambapo tume ya ukweli na maridhiano imeanza shughuli zake, basi wapewe kipaumbele kama anavyosema Bi Karibwami Jacqueline Sindairakira. commemoration... hii leo, maadhimisho hayo yanakwenda sambamba na shughuli za tume ya ukweli na maridhiano kupokea malalamiko ya wahanga wa majanga yaliyoisibu Burundi tangu uhuru wake. Shirika la AVODI linaomba wahanga hao haswa wajane wapewe kipaumbele katika shughuli za tume hiyo. Pia AVODI ina wasihi wahanga wa maovu tofauti kushirikiana na sever bila uoga na kutoa ushahidi ili ukweli ubainike. La verite eklate au grand jour. Jivenal Bigirimana Bujumbura, RFI Kiswahili. Saa kumi na mbili dakika sita majira Afrika Mashariki, bado ningali nayo kukujuza yanayojiri jioni hii. Tukitoka huko nchini Burundi, tuelekee Tanzania. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr John Pombe Magufuli, ameagiza Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kurekebisha dosari zilizopo katika mfumo wa utoaji wa mikopo, ikiwa ni pamoja na upangaji mbaya wa wanafunzi katika vyuo, kutoa mikopo kwa upendeleo, kutozingatia sifa za mkopaji, kutoa mikopo hewa na kufungua vyo kabla ya mikopo ya wanafunzi kutolewa. Rais Magufuli ametoa agizo hilo hii leo wakati akiweka jiwe la msingi katika mradi wa ujenzi wa mabweni 20 ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam wenye uwezo wa kuchukua wa wanafunzi 3840 ikiwa ni utekelezaji wa ahadi aliyoitoa mwezi Juni mwaka huu, ujenzi ambao umekamilika kwa asilimia 75. Palikuwa pawepo na communication kati ya bodi ya mikopo, sijui ni TCU sijui ni nani huko, wizara ya elimu na wizara ya fedha, kwamba katika orodha ya wanafunzi watakaopata mikopo ni hawa hapa, majina yao ni haya hapa. Mnapeleka majina hayo na orodha na amaunti ya fedha zinazotakiwa wizara ya fedha. Wizara ya fedha nao wana, wana prosesi zao fedha hizi tunazitoa baadaye, zikishapelekwa kwenye benki kwenye hizo akaunti za wanafunzi. Mngeweza mkafungua vyuo, hapakuwa na sababu ya kufungua mwezi mzima kabla. Wanafunzi wanakaa pale hajui kama atapata mkopo au atapata mkopo, halafu namwambia hakuna registration kwa sababu hujapata mkopo. Inaleta usumbufu wa ajabu. Sasa hili waziri na bodi zinazohusika mlisimamie. Ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli. Ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa imethibitisha kuwa silaha zinazotoka katika ukanda wa Ulaya ya Mashariki na Israel zina zinafikia makundi yanayokinzana kupitia nchini Uganda nchini Sudani Kusini. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya siri ambayo shirika la habari la Ufaransa AFP lilipata kopi lake, wataalamu hawa wa Umoja wa Mataifa wamesema taarifa mpya kuhusu kuingia kwa silaha zinazoelekea kwa jeshi la serikali ya Sudani Kusini na waasi wanaoongozwa na Riek Machar. Chanzo cha wataalamu hao ni kupitia silaha zilizokamatwa na kikosi cha Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Monisco, baada ya wapiganaji wa Riek Machar kukimbilia nchini humo Agosti mwaka huu, wakati wa mapigano mjini Juba. Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini ametangaza mjini Juba kuwa atajitosa kwenye uwanja wa mapigano yeye binafsi kama kamanda mkuu wa majeshi kupambana na kiongozi wa waasi Riek Machar. Mengi zaidi ni katika ripoti ya James Shimanyula. Matumaini ya amani ya kudumu kurejea Sudani Kusini yanazidi kudidimia kwa kasi baada ya magwiji wawili wa kisiasa na kijeshi kutangaza kuwa Watajibwaga uwanjani kupigana kujua ni nani jibaba la kijeshi lenye nguvu. Tayari kiongozi wa waasi Riek Machar ametangaza kuwa ataingia Sudani Kusini wakati wowote wa kutoka aliko Sudani Kaskazini. Rais Salva Kiir naye ametangaza hivi punde kuwa hatakuwa binafsi kwenye mapigano kama kamanda mkuu wa majeshi ya nchi yake kuchapana na Riek Machar hatuwezi tu kuketi mjini Juba. Mimi mwenyewe nitaenda kwenye uwanja wa mapigano, nitahama na kwenda yeye. Nitaongoza vikosi vyetu vya kijeshi ambavyo vitatekeleza kazi kutokana na amri yangu. Are watu wanafikiri kuwa jeshi letu limegeuka na kuwa jeshi la kabila langu la Dinka kwa sababu ina wanajeshi wa kabila la Dinka well. Lakini nitatoa wapi wanajeshi people, kutoka makabila mengine? Watu wa Ekuatoria wamekataa kuingia katika jeshi against... Rieki Machara ameasi against... na wanajeshi wa kabila lake la Nuer. Nitapata wapi wanajeshi kutoka makabila mengine other... kauli yake. Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini. Je, wachanganuzi wa masuala ya Sudani Kusini wana mtazamo gani kuhusu tangazo la Rais Salva Kiir kujitosa kwenye uwanja wa mapigano badala ya kuwaachia makamanda wake wa kawaida wa kijeshi? Huyo hapa Patrick Pambala akiwa mjini Juba itatuliza mapigano ni Salva Kiir akikaa chini na upinzani wake, waongee kubaliane jinsi watatekeleza mambo Sudani ya Kusini alafu hiyo nchi inaweza songa mbele. Rais Salva Kiir kufanya vile ameamua, inaonyesha labda anaweza kuwa na wasiwasi. Kwa niaba ya Radio France International, idhaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wametoa wito hii leo wa kuzidisha bidii katika kuendesha biashara kwa ajili ya maendeleo ya Afrika ili kukabiliana na tabia ya vijana kukimbilia barani Ulaya. Viongozi wa Umoja wa Ulaya katika mkutano wao wa Brussels wametoa wito kwa mkuu wa sera ya mambo ya nje kwenye umoja huo Federico Mogherini kuwasilisha ripoti katika kikao kijacho Disemba mwaka huu kuhusu hatua zilizofikiwa alisema kwamba itakuwa kwa kwa ni kama waandishi wa habari yote Kenya, hili limekuwa changamoto kwa chama chetu. Wiki hii kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojili wiki hii hapa Radio France Internationale. Saa 12 na dakika 13 majira ya Afrika Mashariki ni sawa na saa 11 na dakika 13 majira ya Bujumbura nchini Burundi, hapo Buyenzi, ambapo tunasikika vema kupitia 103.7 FM. Hatua ya kushukiza, ya kushtukiza ya Rais Rodrigo Duterte kujitenga na Marekani imeitumbukiza sera ya mambo ya kigeni ya Ufilipino kwenye mkanganyiko, huku wa Marekani wakisema wametamaushwa na baadhi ya wasaidizi wake juu ya wakitofautiana naye. Kiongozi huyo ambaye mara chache huiacha siku ipite bila kuichafua ama kuishambulia Marekani, lakini katika maoni yake ya hivi karibuni aliyoyatoa akiwa ziarani Beijing nchini China yalikuwa ishara imara zaidi kuwa anataka kuharibu miaka sabini ya muungano wake na Marekani kwa ajili ya China na Urusi. Your honors in this venue. I announce my Waheshimiwa, katika hadhira hii, natangaza rasmi kuachana na Marekani, sio tu kijeshi, lakini pia kijamii military, na kiuchumi, na pengine naweza kwenda Urusi kuzungumza na Rais Putin, Putin na kumwambia kuwa ni sisi watatu dhidi ya dunia China, well, Ufilipino uh, na Urusi the China, the... Hakuna njia nyingine. It's the only way hadi Duterte alipoingia madarakani Juni 30, nchi ya Filipino ilikuwa mmoja wa shirika muhimu zaidi wa Marekani na mwaminifu barani Asia na tegemeo muhimu kwa Rais Barack Obama katika ukanda huo. Umoja wa Mataifa umefahamisha hii leo kwamba hakuna majeruhi walioondolewa katika mji unaokaliwa na waasi wa Syria baada ya kusitishwa vita kwa muda katika maeneo hayo kwa ajili ya kuruhusu raia na waasi kuondoka katika mji huo, ikiwa ni siku ya pili ya usitishaji wa mapigano uliotangazwa na serikali ya, ya Urusi. Jumuiya ya kimataifa inazituhumu serikali ya rais Bashar al Assad na mshirika wake Urusi kutekeleza mauaji ya kivita katika mji wa Alepo ambao walitangaza siku ya Jumanne kusitisha mashambulizi yaliyoanza Septemba 22 katika kata za mashariki mwa mji wa pili kwa ukubwa nchini Siria, ambako mamia ya watu wamepoteza maisha. Umoja wa Mataifa umeeleza kwamba utachelewesha shughuli za kitabibu zilizotarajiwa kufanyika Ijumaa hii kutokana na kutopata dhamana ya usalama kutoka pande zote. na msaa kumi na mbili dakika kumi na sita tayari liko nae studio hapa Emmanuel Makundi. Bonsoir. Bonsoir, sava oui, sava tre bien la na, kabisa. mm -hmm. Nam, nianze kwa kuangazia ligi kuu mbalimbali kule barani Ulaya zitakazopigwa hivi leo, ambapo katika Ligi One kule Ufransa Monaco watakuwa nyumbani kucheza na Montpellier, wakati katika Bundesliga ya Ujerumani Hamburg FC uh, watakuwa nyumbani kucheza na Eintracht Frankfurt. Katika ligi ya Uholanzi Eredivisie Excelsior watakuwa nyumbani kucheza na Zwolle, wakati katika Primera Division kule Hispania Osasuna watakuwa nyumbani kucheza na Real uh, Betis na kuelekea mchezo kati ya Manchester United na Chelsea siku ya Jumapili, kocha wa Chelsea Antonio Conte anasema kwamba Jose Mourinho ana haki zote za kupokelewa vyema katika dimba la Stamford Bridge wakati kwa kile ambacho alikifanya katika klabu hiyo katika msimu wa mwaka 2004, 2005, 2006 na kisha kurejea tena mwaka 2014 na 2015 na, na kuwapa mataji kadhaa. Timu hizi zitakutana siku ya Jumapili katika mtanange ambao unasubiriwa kwa hamu na gamu na mashabiki wengi wa soka, lakini pia kocha wa Manchester City, Pep Guardiola, anasema mchezaji wao, mshambuliaji wake wa Kiargentina, Sergio Aguero, pamoja na Vincent Kompany wanayo nafasi zaidi katika klabu hiyo na kuondosha uvumi kwamba Huenda mlinzi wake wakati Vincent Company akamuuza, pamoja na mshambuliaji wake Sergio Aguero, kutokana na kuwa na nafasi mbalimbali za wachezaji mechi nyumbani, na Liverpool na Bayern Munich watacheza na Borussia Monchengladbach. Wakati katika ligi ya Serie A Italia, AC Milan watacheza na Juventus katika ligi ya Premier Division kule la liga Espanyol wacheza na Eibar, wakati Valencia wacheza na FC Barcelona. Uh, real Sociedad wacheza na Alves, wakati Granada watacheza na Gijon siku ya Jumapili. Kama ambavyo nilikuwa nimekujuza msikilizaji, Manchester City nyumbani wacheza na Southampton, wakati, Manchester, wakati Chelsea watakuwa katika dimba lao la Stamford Bridge kucheza na Manchester United majira ya saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Katika Ligue 1, Kain watacheza na Saint-Etienne, wakati Paris Saint-Germain watakuwa nyumbani kucheza na Marseille. Katika Bundesliga, Schalke watacheza na Mainz. Katika it, uh, Liga Italia Serie A, Atalanta watacheza na Inter Milan, Cagliari watacheza na Fiorentina, Empoli watacheza na, na, na Kievo na hapa barani Afrika siku ya Jumapili bilali, mtoto wa tumi dukani, klabu ya Zamalek itakuwa nyumbani ikiwa na kumbukumbu ya kupachikwa mabao matatu kwa ubuyu na klabu ya Mamelodi Sundowns ya kule Afrika Kusini, ambayo inaelekea kutengeneza historia ya kipekee. Iliondolewa katika hatua za makundi, lakini ikarejeshwa baada ya timu kuf, timu moja kufanya uh, makosa. Kwa hivyo ilivyorejeshwa ikafanya vizuri na kufika katika hatua ya fainali. Juma lililopita ilifunga Zamalek, mabingwa hawa miaka 18 iliyopita wa, wa taji la klabu bingwa barani Afrika wakawachabanga mabao matatu. Sasa Zamalek wataka nyumbani katika dimba la katika jiji la Alexandria kujaribu kujiuliza ikiwa watarejesha mabao matatu au la. Kwa hivyo, wasikilizaji, waendelee kufuatilia matangazo yetu uh, ya jumatatu asubuhi bila shaka, kwa sababu mtanange utapigwa majira ya saa tatu na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki, lakini wanaweza kupata matokeo haya katika idhaa zetu nyingine kama lugha ya Kifaransa na lugha ya Kiingereza pia katika tovuti nami na katika, uh, na, na, katika mitandao mingine. Kwa hivyo ni mchezo ambao unasubiriwa kwa hamu. Ali Bilali ni kushukuru sana Emanuel Richard Makundi na kutakia mwanzo mzuri wa mwisho wa juma. Asante sana, mm-hmm. Wapenzi wa muziki wa rumba, karibu basi kuwa nami hii leo. Ali Bilali katika makala ya muziki Jumaa RFI Kiswahili, nipo hewani na Claudia Bakisa, msanii anaitwa Larendi Chachu, ambapo kibao unachokisikia hewani muda huu ni Clendey. je suis musique depuis que j'avais 8 ans et tout. euh, dans en na Angleterre, anasema Claudia Bakisa ni msanii mwenye asili ya Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo DRC mwenye makazi yake jijini London. Amezaliwa Agosti 28 mwaka 1988 jijini Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Ni wa nne katika familia ya watoto wanne. Claudia Bakisa alianza muziki akiwa na umri wa miaka nane na anaandika nyimbo zinazohadisi ya maisha yake na yale yote aliyopitia. Baada ya kuperform mara kadhaa kanisani, aliwavutia watu wengi katika mwaka 2007. Mapromoter wengi na maproducer walishtokeza na kufaulu kumshawishi Claudia kupanda jukwani na kundi la Afrika Jambo katika maeneo mbalimbali. Haya, kabla ya kuendelea, basi sikiliza kibao hiki, anatuambia Amour Anor, manake mapenzi ya dhahabu. Katika mwaka 2009 alipokea mwaliko kutoka kwa msanii wa miondoko ya Sukus, Kanda Bongoman kufanya naye maonyesho katika maeneo mbalimbali nchini Uingereza. kufuatia uungwaji mkono kutoka huku na kule <tukua> <tukua> masharbiki na wasanii mbalimbali aliamua kupanda jukwani peke yake, ili kuwaenzi wasanii wakubwa wa kike waliofanya vizuri miaka ya nyuma, na ambao baadhi yao wapo duniani na wengine tayari wameshatoweka katika dunia hii. Miongoni ni pamoja na Abeti Masikini, Pongolov, Mbilia Bel la mwana Miriam Makeba, na Brenda Fassie na wengine. Claudia, katika uimbaji wake, amekuwa kama vile akifuata nyayo za msanii mkongwe Koffi eh, Olomide hadi kujiita la reine du chachu, yani malkia wa chachu. Unakumbuka pia mpenzi mzaji, kwamba Koffi Olomide anaitwa le roi du chachu, yani mfalme wa chachu. Fursa ni yako basi, sikiliza kibao hiki murua kabisa alichomshirikisha eh, Koffi Olomide anatuambia Klaudi Fiko, ya Bakisa anatwambia, afadhali kufa kwa penzi kuliko kupenda kwa masikitiko. <laughs> Mi sijui kama ni kweli. Ah, changanua mwenyewe basi. Nam, ni mfalme na malkia hao, le roi et la reine, uh, Kofi Olomide na Claudia Bakisa ambaye ninamzungumzia leo katika bakala ya muziki Ijumaa Kiswahili. Mimi ni Ali Bilali. Kwa mara ya kwanza Claudia anasema alirekodi uh, projekt yake katika mwaka elfu mbili na kumi na tatu, projekt ambayo ilipokelewa vizuri hadi hatua hii. Lakini kabla ya hapo, alijiandaa tangu mwaka elfu mbili kumi na moja na alikuwa na kocha wa sauti ama vocal coach ambaye ni raia wa Tanzania, anaishi huko jijini London na anasema kwamba hakukurupuka na ndio maana nyimbo zake zinapokelewa vizuri. Wasanii waliomvutia ni pamoja na Mbiliabel eh, pamoja na Masikin ambao kwake ni mfano wa kuiga, kufuatia mama yake ambaye alikuwa mara kadhaa akisikiliza nyimbo za wasanii hao wakiwa nyumbani. Lakini baba yake alimpeleka kanisani akiwa bado mdogo, na ndipo alipojifunza zaidi swala zima la muziki, kabla ya kufikia katika hatua hii ambayo alifikia. Kama alivyosikia, basi kocha wake aidha Mkufunzi wake wa sauti ni raia wa Tanzania ambaye anapiga kambi huko jijini London. Haya, muda hautupi nafasi mpenzi msikizaji, mengi zaidi fuatilia basi kupitia Instagram yetu RFI Kiswahili na bili underscore bilali. Mimi ni Ali Bilali na kutakia Ijumaa Mubarak. Barabara kabisa, hii unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Saa kumi na mbili na nusu majira Afrika Mashariki, ni sawa na saa kumi na moja na nusu hapo Kigali, Nyamirambo, nchini Rwanda. Karibu katika awamu nyingine matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Mimi ni Ali Bilali. Miongoni mwa wale ambao nimekusanyia ni pamoja na vyama vinavyounga mkono utawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vyasema vimeshangazwa na kauli ya Marekani na Umoja wa Ulaya. na serikali ya Kenya imetangaza kuanza kushirikiana na serikali za kaunti katika mpango wa kutathmini na kuangazia hali ya ukame na balaa la njaa linaloathiri maeneo ya ukanda wa pwani na mgombea urais nchini Marekani kwa tiketi ya chama cha Republican Donald Trump ameendelea kutishia kutokubali matokeo ya uchaguzi iwapo atashindwa katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika hivi karibuni nchini Marekani. Na hayo na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka, matangazo haya yanasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI Kiswahili com, lakini pia unaweza ukaweka application ya RFI Kiswahili katika simu yako ili kusikiliza kwa lugha yoyote iliyoitakayo, lugha 15 zinazozungumzwa duniani vyama vinavyomuunga mkono Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Kabangi vimesema kuwa vimeshangazwa na kauli ya Umoja wa Ulaya, Marekani pamoja na Ufaransa za kupinga makubaliano yaliyofikiwa kwenye mazungumzo chini ya mpatanisho wa Umoja wa Afrika Edemkojo Jumanne ya wiki hii jijini Kinshasa. Akizungumza na wanahabari mjini humo, msemaji mkuu wa muungano wa vyama vinavyounga mkono rais wa nchi hiyo Andre Alain Atundu amebaini kuwa nchi yake ni huru, wala hakuna taifa wala taasisi yoyote ya kimataifa inayoweza kuamua kitu chochote kwa niaba ya wananchi wa taifa hilo. Muungano huo pia umemshutumu waziri wa mambo ya, ya nje wa Ufaransa Jean-Marc Airo kwa kuonyesha kwa ukali chuki dhidi ya Rais Joseph Kabila. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Haji Kaburu kuhusiana na swala hili. Hii kauli huwa haikubaliki au inaweza ikakubalika, inategemea na nani waliofanya hayo makubaliano. Lakini sasa kwa Amerika kusema hawakubali ni kuingilia mambo ya ndani ya Kongo vile vile, kwa upande mmoja. Ingawa watu wote wanahakika wanataka kuchukua Kongo ifanye uchaguzi mapema iwezekanavyo, lakini kwa hali ilivyo na makubaliano yaliyofikiwa tuwache Wakongo wenyewe wamalizane. Lakini kusema Marekani na Umoja wa Mataifa kwamba hawakubali, walitaka nani ndo awakubaliwe? Unadhani pengine kauli hizi zinazojitokeza hivi sasa baada ya kusainiwa kwa makubaliano hayo zinaashiria nini? Ha, sasa hili ni jambo la kawaida wakati Marekani kama interest yake haijakuwa haija haija, haimo katika makubaliano hayo, basi lazima hilo jambo litokee. Lakini mimi nasema kama wao wa Kongo wenyewe wamekubaliana, ha? bila kujali nani ha? mi ni kauli hiyo hiyo, kauli ni uchochezi, tukikusema kwa wakati mwingine ni kwamba wanachochea wana vurugu katika Kongo kwa sababu wapo Kongo wanaopinga makubaliano hayo pia. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. Nchi ya Burundi leo Ijumaa imeadhimisha kumbukumbu wa miaka 23 tangu kuuawa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Melkior Ndadaye, kinara wa demokrasia. Ndadaye aliuawa Oktoba 21 mwaka elfu mbili mwaka 1993 wakati kundi la wanajeshi lilipovamia kasi la rais huyo na kumuua yeye na washirika wake serikalini, wakiwemo mawaziri, spika wa bunge, kiongozi wa idara ya ujasusi na wengineo. Mauaji hayo ndiyo yamekuwa chanzo cha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi, vilivyodumu kwa zaidi ya mung ya muongo mzima na kusababisha vifo vya watu zaidi ya laki tatu. Sherehe za kumbukumbu ya kifo hicho zimeanza na ibada ya misa, na baadaye viongozi wakuu wa nchi wakienda kuweka shahada za maua kwenye makaburi ya wahanga hao. Mwenzangu Robert Robr amezungumza na Halili Hassan, mchambuzi wa siasa kikanda, kuangazia kumbukumbu kumbu. Siko kama hii kwa Warundi inakumbusha demokrasia, inakumbusha uanzilishaji wadeo Burundi ambapo nchi yenyewe ilikuwa imeandika kwenye historia yake kwenye ukurasa wake kwa wino wa kukolea kwamba demokrasia sasa imekita nchini Burundi. Lakini pamoja na hivyo, siku hii ya kukumbuka kifo hicho cha Ndadaye inapelekea pia Warundi kukumbuka kitu kingine ambacho ni kinyume kabisa na historia ya wakati huo. Hivi sasa kile kinachoangaliwa hapa ni historia ambayo imeandikwa kwa wino wa damu hayati Melkiori Ndadaye enzi za uhai wake alipigania demokrasia kama ambavyo umegusia, na kwa wakati huu nchini Burundi demokrasia inaendelea kulindwa kama ilivyokuwa kwa enzi za Ndadaye. Hapo tunaweza kuzungumzia tu ni kilio, kwani demokrasia aliyoianzisha wakati huo na baadaye kuuawa, ndipo yalizuka mapigano wenyewe kwa wenyewe, na wale waliokuwa kwenye mstari wa mbele wa mapigano hayo ndio hao wanaotawala hivi sasa, hicho chama cha na kusema kwamba kinapigana ili kuweza kurejesha demokrasia nchini Burundi, lakini masikitiko tu ni kwamba chama hicho hivi sasa ndio kimeandika ukurasa mwingine wa kuweza kukandamiza demokrasia nchini Burundi na kuweza kurudisha, kurejesha nyuma historia na kuweka nchi kwenye hatari kubwa, na hivi sasa mambo ni kinyume kabisa. Nini kifanyike katika kudumisha hiyo demokrasia? Kwa ufupi sana, nini kifanyike? Ni kuchukua hatua mpya tu. Hatua mpya ni kwa serikali kuweza kuzungumza na makundi yanayoipiga vita, makundi ya wapinzani. Lakini hii hali inavyoonekana ni ndoto kabisa, kwani serikali haijakubali wala haikubali kuweza kukaa meza moja na ma, ya mazungumzo na, na wale inaowaita kwamba ni magaidi. Nafikiri kile kile kinachohitajika hapa sasa ni kuchukua hatua zile zile wanazotumia watawala hivi sasa ili kuweza kuwalazimisha kurejesha hali ya utulivu na utengamano katika nchi hiyo ya Burundi. Rais Melchior Ndadaye atakumbukwa kwa kutanguliza swala la haki kwa wote katika sera zake kwa kipindi cha miezi mitatu ya uongozi wake. Rais wa Mauritania Mohamed Ould Abdel Aziz amesema kuwa mihula miwili ya kukaa madarakani kwa rais ataendelea kusalia kama ilivyo. Kauli anayoitoa baada ya miezi kadhaa ya uvumi kuwa huenda akajaribu kuwania urais kwa muhula wa tatu. Akizungumza wakati akifunga kongamano lililowakutanisha viongozi wa vyama vya siasa nchini humo, Rais Abdulaziz amesema kuwa mjadala kuhusu pendekezo la ku, kuongezwa kwa mihula ya rais kuwa madarakani unafungwa rasmi. Serikali ya Kenya imetangaza kuanza kushirikiana na serikali za kaunti katika mpango wa kutathmini na kuangazia hali ya ukame na baa la njaa linaloathiri maeneo ya ukanda wa pwani. Kaunti za Kilifi, Lamu na Kwale zinaelezwa kuathirika zaidi, huku maelfu ya mifugo ikifariki kutokana na uhaba wa maji na lishe. Mwenzangu Joseph Jira, ipoje hii Hatua hii ya serikali inatokana na athari za ukame unaotikisa maeneo kadhaa ya nchi kutokana na uhaba wa mvua. Wakazi wengi wa eneo la Ganze, kaunti ya Kilifi, kaskazini mwa pwani ya Kenya, ni miongoni mwa wanaokumbwa na janga la njaa pamoja na hasara ya mifugo wao kufariki, kulingana na huu kame. Tangu wanze tangu mwezi wa saba au wa nane hapa, mpaka sasa kuna kama ng'ombe karibu elfu kumi na tano zimepotea kabisa na zinaendelea kukufa. Kila njia ukiifuata, lazima utaona ng'ombe imekufa. E, kulingana na Rais Uhuru Kenyatta, hali hiyo imeathiri pakubwa wananchi wengi, na anasema watashirikiana na serikali za kaunti ili kutafuta mbinu za kutatua tatizo hilo. Tunataka kuanzisha mpango wa kutuwezesha ku deal na hii mambo ya drought ambayo imesumbua Wakenya wengi katika kona mbali mbali za taifa, na tunataka kama serikali tukishirikiana pamoja na serikali za kaunti, wananchi wetu tuweze kuwasaidia pahali walipo, ndio tuweze kuwapatia maji nyasi ya ng'ombe zao na mambo mengine. Naye waziri wa ugatuzi hapa nchini Kenya, Mwangi Kiunjuri, anasema serikali itaunda kamati itakayoshirikisha wizara mbali mbali za serikali na kuweka mikakati ya kukabiliana na makali ya njaa. Leo hii tunasugumuzia Wakenya milioni moja laki tatu wanaweza adhirika kama serikali <coughs> haitaingilia. Serikali yenyewe inaendelea kuhakikisha kwamba wale watu wanaadhirika, ile namba inaendelea chini. Inaweza fanya haya kwa kuhakikisha kwamba wananchi wanapata maji. Tena kuna mikakati ambayo iko ambayo inasaidia wakenya kupata mapato. Wakati huo huo, serikali ya Kenya inasema itaanza mikakati ya kununua mifugo wa wakulima kutoka maeneo yaliyokumbwa na ukame kama njia moja ya kuwapunguzia hasara. Joseph Keter ni kamishna wa kaunti ya Kilifi, eh, kaskazini mwa pwani ya Kenya. Serikali la taifa itanunua ng'ombe mia nne na hamsini kutoka kwa wakulima ili afya saa hizo ng'ombe isiodoroke mpaka kiwango ambacho wakulima wanauza kwa bei ambayo tumetangaziwa ya kwamba ni elfu mbili kuichinja na kupatia nyama wakaji wa upande huo hasa wazee na kinamama na wagonjwa na hasa wale ambao wanaishi na ulemavu. Nikiripotia RFI Kiswahili kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, mimi ni Joseph Jira. Ujumbe wa Umoja wa Afrika wa kulinda amani nchini Somalia, AMISOM danal hamis umeomba radhi kufuatia askari wake kumpiga risasi kwa bahati mbaya na kumuua raia na kujeruhi wengine wawili katika kambi ya kijeshi mjini Mogadishu. Ujumbe huo umesema katika taarifa yake kuwa tukio hilo lilitokea siku ya Jumatano wakati msafara wa raia, kandara, wa, kanda, wa, msafara wa raia wa kandarasi kusimamishwa katika kambi ya kikosi hicho kwa utaratibu wa kawaida wa kukagua usalama. Wakati zoezi la ukaguzi likiendelea, kwa bahati mbaya, mmoja wa askari alimpiga risasi dereva wa gari hilo na kumuua na watu wengine wawili kujeruhiwa, tukio ambalo AMISOM imesema inalichunguza. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje tukio hilo? Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Nafikiri jambo ambalo linajitokeza wazi ni kwamba pengine habari za kijasusi ambazo zinatumiwa haziko sahihi ama wanahitaji pengine kuziimarisha zaidi, ili warakati wanapochukua hatua kama AMISOM iwe hatua ambayo kwa kweli haitaweza tena kuleta tatizo kati ya wanajeshi na raia wa kawaida. Nafikiri kwamba changamoto ambayo inajitokeza wazi hapa ni kwamba wakati mwingine imekuwa ni vigumu sana kwa majeshi ya AMISOM kuweza kutofautisha wapiganaji watu wapi walio na silaha na wale raia ambao hawana tatizo, hawana shida za kiusalama. Kwa hivyo, pengine changamoto ambayo iliyopo wakati huu ni kujaribu kutofautisha nani raia ambaye hana silaha na yupi raia, mtu amejivalia mavazi ya raia na ana silaha. Nafikiri kwamba wanajikuta katika hali ambapo wanachanganyikiwa, na diposa wanasababisha makosa na, na musamaha. Kwa kweli, AMISOM wameomba msamaha. Nafikiri kwamba hilo ni, ni jambo ambalo linaweza kuleta amani, kwa sababu kuomba msamaha nafikiri kujenga uhusiano mwema kati ya jeshi la AMISOM Somalia. Ni mtazamo wake Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Radio France Internationale saa 12 dakika 42 majira ya Afrika Mashariki. Mgombea a urais nchini Marekani kwa tiketi ya chama cha Republican Donald Trump amezomewa mjini New York na kushambuliwa na Rais Barack Obama, wakati huu mgombea huyo wa Republican akitishia kukataa matokeo iwapo atashindwa katika uchaguzi wa Rais mwezi ujao. Akizungumza mbele ya wafasi wake huko Delaware, jimboni Ohio, Trump amesema atakubali matokeo ya uchaguzi huo mkuu na wa kihistoria ikiwa atashinda. Mabibi na mabwana, nataka nitoe tangazo muhimu totally. Nataka niseme na niahidi kuwa nitakubaliana na matokeo ya uchaguzi huu muhimu wa kihistoria kwa taifa letu, kama nikishinda, na ni wazi nitakubali matokeo ya uchaguzi uliokuwa uhuru na wazi, na pia kuweka akiba ya uwezekano wa right kuyapinga kisheria ikiwa matokeo yatakuwa ni ya wasiwasi. Result, okay? Trump anaiweka Marekani katika sintofahamu ya kisiasa kwa kusema kuwa hatokubali matokeo ya uchaguzi wa rais Novemba 8, jambo ambalo linaweza kuanzisha changamoto za kisheria ikiwa Hillary Clinton atashinda. Nam, saa 12 dakika 43, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Nchi za Afrika, nchi ya Afrika Kusini imetangaza leo Ijumaa kuwa inajiondoa kutoka mahakama kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, hali ambayo itakuwa pigo kubwa kwa mahakama hiyo iliyoanzishwa ili kushughulikia uhalifu wa kivita duniani. Mwenzangu Victor Robert Wille amezungumza na Martin Olo, mchambuzi wa siasa kimataifa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nikakumbuka kwamba wakati Rais Bashiri alikuwa anatembelea Afrika Kusini, ilikuwa ndio nafasi ya kwanza kwa mahakama ya Afrika kusitisha ujumbe kwamba hakamate, na ilikuwa ni jambo la aibu, kwa sababu Afrika walikuwa wanazuria mambo kama haya yangefanyika. Kwa hivyo wao wamepata kichapo na mahakama yao, kwa hivyo inawabidi wajiondoe hivi, kwamba mahakama ijiendelee kuwapa kichapo hicho. Kwa upande mwingine, serikali ya Afrika Kusini imesema kuwa inaamua kujiondoa eh, kwa sababu mahakama ya ICC ni kama inaingilia uhuru wa kidiplomasia wa nchi hiyo. Je, sababu hii ina msingi wowote wa? Nafikiri sababu ambazo afrika nchi za Afrika, sababu ambazo wamepeana zinajulikana wazi, na kuna wengi ambao wanafikiria kwamba nchi za Afrika hazitaki kuwajibika, na kwa sababu hiyo kuna mengi ya kusema ya kwa kwamba hata kama wana sababu nzuri za kuweza kujitoa ni sawa lakini, tuanze kuambia kwamba licha ya hayo yote haimaanishi ukijiondoa unaweza kufanya kile unachokitaka. Nini sasa kitarajiwe, kwa kuangalia hali halisi ambayo imeanza kuibuka kwa nchi za Afrika kuanza kuonyesha nia ya kujitoa katika mahakama ya ICC, nchi nyingine pia zitarajiwe? naona kama ni mwanzo tu. Uh, na bila shaka kuna nchi nyingine nyingi ambazo zitafuata, sio zote, lakini labda huenda nchi ambazo zilikuwa zinakubaliana na jambo hili uh, nyingi nchi hizo zikasema kwamba tunaomba kujiondoa. Kwa hivyo ni jambo ambalo tunaweza kulitarajia kwa wingi, bila shaka, na kama hali itakwenda hivyo mahakama hii sasa itakuwa na mwelekeo gani hasa kwa kuangalia nguvu zake na namna ambavyo imekuwa ikiendesha mambo yake? Mimi naomba kusema kwamba itabidi mahakama hii ijichunguze na ijiulize masuala magumu: ni kwa nini nchi za Afrika na kwa nini nchi zingine zinataka kujiondoa? Nafikiri nchi za Afrika zimepeana zime, zime, zime uh, kesi kidogo, zinasema kwamba mbona mahakama hii inaonekana kwamba ni sisi tu weusi ndio tunalengwa, na iwapo kwa kweli kuna maana ya wao kukubalika ama wao kuaminika kwa, kwa, kwa, basi litakuwa ni jambo ambalo lazima mahakama hii iweze kuliangazia. Kuna sababu za kusema kwamba Tony Blair ama George Bush walikuwa na, na, na, na makosa ambayo kidogo kama mahakama hii ingekuwa haiangalii kando. Labda ni sauti yake Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na sasa nimpe nafasi ebi Shaban Abdallah na makala ya habari rafiki. habari, habari, habari, habari, shukran sana mwenzangu Ali bil Bilali, kuweza kunialika na kipindi hiki cha Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Basi msikilizaji wetu, hapo jana tumeshuhudia nchi ya Libya ikitimiza miaka mitano tangu kuuawa kwa Kanali Muammar Gaddafi na kundi la waasi wa Libya chini ya msaada ya nchi magharibi utawala wa hayati kanal gaddafi ulitumiwa na nchi za magharibi na mashirika kutetea haki za binadamu kuwa ni utawala wa kikatili na wa kuwakandamiza wapinzani basi ikiwa ni miaka mitano hivi sasa tangu kifo cha hayati kanal gaddafi libya ilivyo sasa imetajwa haina mfumo wa kisiasa unaoeleweka hali ambayo imechangia wa libya na wa Afrika kwa ujumla wa ukumbuke hayati Muammar Gaddafi Kutokana na mafanikio ambayo aliyaletea katika taifa hilo. Basi unaweza kushiriki nasi kipindi hiki cha habari rafiki kwa kuweza kupiga simu ama kutumia ujumbe wako mfupi kupitia ukurasa wetu wa Facebook, nasi tutasoma ujumbe wako huo, na utuelezee unadhani nini mustakabali wa Libya na nini kifanyike ili kuweza kurejesha hali ya amani na utulivu katika taifa hilo. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia kipindi chako kipindacho cha habari rafiki kwa jioni ya leo utakuwa nami mtaa rishaji na mtangazaji wako Ibi Shaaban Abdallah, ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Na basi kwanza tu mpenzi msikilizaji wetu wa waifa ya Kiswahili katika laini yangu ya simu hapa, tayari ninaye msikilizaji wetu wa kwanza kwa jioni ya leo. Halo, tafadhali jitambulishe, tunazungumza tunazungumza na nani, unatupia simu kutoka maeneo gani, na kisha utupe maoni yako juu ya mada yetu. Asante, majina yangu ni Zede Kitaringa, nazungumza nikiwa Moshi, Tanzania. Ah, wakati Afrika na dunia kwa ujumla inakumbuka miaka mitano tangu Muammar Gaddafi alipouawa kule Libya. Itakumbukwa kwamba Muammar Gaddafi alikuwa ni kiongozi wa muda mrefu wa taifa la Libya lililopo kaskazini mwa bara la Afrika. Katika hayo kuna mengi ambayo tuliyaona kama Afrika, lakini jambo mojawapo la kulikumbuka ni kwamba Umoja wa Afrika kwa wakati ule, utalaumiwa kidogo, haukusimama kidete pengine kupigania Libya. Kwa mfano, watu walipojiingiza kijeshi, hatukuona kauli za moja kwa moja au msukumo wa Umoja, wa Umoja wa Afrika kuweza kuhakikisha Libya na katika maeneo salama Libya, ambayo kihistoria ilikuwa imepita hatua nyingi sana katika kuondokana na masikini. Itakumbuka Libya, wananchi wake walikuwa tayari wanaishi maisha mazuri. Nchi iliyokuwa jangwa, Muammar Gaddafi aligeuza kuwa nchi yenye maji, amechukua maji sehemu mbali kwenye bahari ya Mediterranean, lakini watu waliishi maisha mazuri sana ukilinganisha na maeneo mengine ya bara la Afrika na hata baadhi ya nchi za Ulaya Magharibi, hata Marekani. Kwa hiyo lile lilikuwa ni jambo ambalo wa Libya waliishi kujivunia sana, lakini sasa katika hayo, leo hii hayapo, lakini ukiangalia baada ya hapo wa Libya wengi eh, waliishi maisha mazuri, lakini sasa hawaishi hivyo walitarajia. Walikuwa na matumaini makubwa, hasa baada ya kumua Gaddafi. Baadhi yao waliamini wataishi wali maisha mazuri zaidi, pengine kufurahia nchi yao tofauti na wakati wa Gaddafi, kitu ambacho imekuwa ni ndoto hadi leo. Unaweza kuangalia Libya leo haina serikali imara, eh, watu wanaishi kwa kuhangaika. Kumekuwa na mabunge mawili na dhibiti serikali moja kitambulio na moja mataifa moja itambriki, eh, nyingine iko Benghazi, nyingine iko Tripoli. Lakini kumekuwa na shida kubwa watu hawaishi tena maisha yale, wamekata tamaa. Lakini hiyo yote haimaanishi kwamba Libya haiwezi kuwa na tumaini tena. Libya bado inatumaini kwa sababu bado wanaweza wakakubali kukaa kama kitaifa na kujaribu kujenga mustakabali wa taifa lao la Libya, na hatimaye tutaona serikali ya sipo litaheshimiwa na watu wote na Libya ndipo itakuwa imejengwa kwa mtindo huo, naamini nam. Nikiachana na zade Kalenga katika laini yangu nyingine ya simu hapa ni naye msikilizaji wetu mwingine. Halo, tunazungumzana nani? Na kisha tuambie unaizungumziaje Libya sasa ukilinganisha na ile Libya wakati wa utawala wa hayati Kanal Muammar Gaddafi? E, unaongea na Wilisoni Peter, niko maeneo ya Kasendaga, Mleba, Kagera, Tanzania. E, kiukweli ikiwa ni miaka mitano ya tangu kifo cha Rais Muhammad Gadafi wa Libya kwa kweli tumeshuhudia sana nchi hiyo ikiingia katika hatua tata baada ya kuwa huyo kiongozi amekufa. Na nikiangalia Libya ya zamani na Libya ya sasa iko tofauti kabisa, kwa sababu sasa hivi tunashuhudia machafuko yanazidi kuongezeka ndani ya nchi hiyo, watu wanakufa, watu, hali ya hewa, hali ya njaa, kikweli maisha ni magumu katika wananchi wake. Na mimi nadhani shida kubwa kwa waribia sasa hivi wameshajifunza, wamesha au wameshajutia kwa sababu nikiangalia katika historia yangu hapa inaniambia kwamba Libya kama Libya ilikuwa nchi ambayo ilikuwa na amani, wananchi wake walikuwa ni wananchi ambao walikuwa wanapata mahitaji yao kila kitu, lakini leo hii kifo chake ndani ya miaka mitano iliyopita, basi tumeshuhudia kwamba Libya kama Libya, wananchi wanateseka, wengi wamekufa, na bado hali haijawatete, hata nchi inaonekana, hata serikali yenyewe haijasimama vizuri. Kwa hiyo, Umoja wa Mataifa ama Umoja wa Afrika, labda tu ningependa ninge, kwamba uingilie kati, ili kusudi kwanza kabisa ukomeshe machafuko hayo yanayoendelea mpaka sasa hivi, na ikishakomesha hayo machafuko, basi iundwe e, iundwe serikali ambayo itaweza kuwasaidia wananchi wa Libya wanaoendelea kuhangaika na kuteseka kutokana na machafuko yaliyopo ndani ya nchi hiyo. Na Mwesoni, unadhani iwapo hatua hizi ambazo umezibainisha hapa hazitachukuliwa haraka iwezekanavyo, hatima ya taifa hili la Libya ni ipi? Asante sana. Mimi nadhani endapo hatua hizi ambazo nimeziongelea kama hazitachukuliwa, ina maana wananchi wa Libya bado wataendelea kuteseka na bado wataendelea kuhangaika na tutashuhudia machafuko zaidi yakiendelea na hali itakuwa mbaya zaidi ya hii tunayoiona sasa hivi, kwa sababu wanahitaji sasa msaada wananchi wa Libya na ninge, labda ningefikiria kwamba ningeondelea kwamba, kwa maoni yangu kwamba, mmoja wa Afrika kwamba ndio usomee kati usomee kati ili kusudi uweze kuondoa au kumaliza kabisa machafuko haya yaliyopo, kwa sababu tofauti na hapo, mimi nadhani hali itakuwa tete zaidi ya hii tunayoiona. Uh, kwa majina naita naitwa Chak Bukeni uh, naita kutoka hapa Nairobi. Uh, mchango wangu after miaka tano Kadhafi auawe, uh, ni Afrika ndiyo imepoteza mtu mtu mkongwe huyo. Uh, rais alikuwa amesaidia wananchi wake pia amesaidia Waafrika ambao wa walikuwa wanataka kujite- kuji kujitegemea. Sasa toka uwawe nchi yake imesambaratika, hakuna uongozi, government imesambaratika. Kwa sasa kuna government mbili, ya hiyo ambayo inaungwa na Umoja wa Mataifa na hiyo ingine imeungwa na magaidi. Uh, kwa kwa jumla ama kwa neno moja, hiyo nchi hatuoni kama ita- itatoka katika shida hiyo, but inachangia kuwa ni maficho tena ngome ya wale ambao wanafanya ugaidi duniani ama na Afrika kote. cha cha kumkumbuka Kadhafi, huyo mzee alikuwa alikuwa maana sana kwa Afrika, anaweza kusema hivyo, but nchi haina uongozi, imeendelea kuzoroteka tu na Bukeri, ikiwa ni miaka mitano hivi sasa imepita tangu kifo cha Hayati kanal Muammar Gaddafi. Wewe unadhani viongozi wengine katika bara la Afrika pamoja na Umoja wa Afrika kwa ujumla unajistahili kujifunza nini kutokana na kifo cha kiongozi huyu wa Libya? Haya, mataifa mengine yajifunze. Huyo alikuwa ni Mwafrika aa, alisi alikuwa amependa Afrika yake, alikuwa anapenda Libya yake, lakini ni kama wazungu wakumdhamini sana. Wazungu waliona huyo jamaa akaendelea, watakuwa wamepoteza kitu, ndiyo naweza nikasema na naitwa Emmanuel Mato ni niko Rwanda, Kigali. So mchango wangu ulikuwa ni kwamba eh, ile nchi ya mama Gaddafi inatakiwa inatakiwa ijikite katika siasa, kwa sababu naona kwa umbali huu siasa imeshapotezwa. Uh, so ili waweze kukua katika hali nzuri ni kuchingeji na siasa na kuweza kuangalia maslahi za wananchi, isipokuwa kutobiri na mambo ya aasasi za wanachama. Nchi nyingine za Kiafrika zinatakiwa kusaidia katika kuipatia kui, kui, jinsi ya kuweza kuji, kujiegesha ya ya kuwasaidia katika katika hali hali ile Kans, ile inatakiwa kwa ile nchi ili waweze kupata maendeleo kwa ujumla. Nam, hii ndio itakuwa simu yangu ya mwisho kwa jioni ya leo. Katika laini yangu ya simu, tafadhali jitambulishe, tunazungumza na nani, na kisha utupe maoni yako, wewe unadhani nini kifanyike huko nchini Libya ili kuweza kurejesha hali ya amani na utulivu kama ilivyokuwepo hapo awali. Katika laini yangu ya simu, atupe maoni yako. Asante sana ndugu mtangazaji, kwa jina mimi naitwa Sombi Mtemi kutoka Singida, Tanzania. Toka jana, miaka mitano imetimia toka Mwamari Gadafi ameuawa. Alikuwa ni kiongozi bora kabisa hapo hapo Libya. Ushauri wangu mi naona, wa, wananchi wa Libya wangekaa kwa pamoja, washirikiane waunde wa, wa serikali moja, ili kusogeza maisha yao mbele, maana saa hivi Libya saa hivi imekuwa tofauti sana na, na ya zamani, maana sasa hivi ugaidi umeshamiri sana, wanauana. Wangekaa kwa pamoja, ili ku, kuondoa tofauti zao, ili kuijenga nchi yao, irudi katika hali ya kawaida kama zamani aliyokuwepo Muammar Gaddafi. Mm -hmm. Na kwa mtazamo wako, unadhani itakuwa rahisi kurejesha hali ya amani na utulivu kama ilivyokuwepo hapo awali, kabla ya kifo cha hayati Kanali Muammar Gaddafi? Ha, ali kurejea kama kawaida alipokuwepo Muammar Gaddafi naona haitawezekana, maana yule mzee alikuwa ni mtu shupafu. Kwa sasa hivi haitakuwa rahisi kurejea kwa amani kama zamani. Namna, kwa nukta hiyo ndipo tamati ya kipindi hiki kipindacho msikilizaji wetu cha habari rafiki kwa jioni leo. Mimi ni AB Shaban Abdallah. basi tutakia Juma Karim. Alamsiki. habari. habari. habari. habari. Eh, fingi, Nam shukran sana Ibi Shaban Abdallah kwa makala hayo ya habari rafiki. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe kwa juma lote zima hili, na nakutakia mwanzo mzuri wa mwisho wa juma. Nam, ni kibao hicho Redemption, Redemption Song na Bob Marley. Hicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili, matangazo ambaolikuaita kwenu, kwenu nami Ali Bilali chini ya usimamizi wa Emmanuel Makundi. Lakini leo alikuwepo Bi Sabine na Bigambo na fundi mitambo kwa juma lote zima hili ambale lasababisha matangazo haya kukufikia hapo ulipo, alikuwa ni Emmanuel Mbando na punde tu na kuunganisha na wenzetu kutoka huko Paris, Ufaransa.