Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za jioni, msikilizaji. Popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu leo Jumamosi tarehe 22 mwezi Oktoba mwaka 2016. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Takribani watu 60 wafariki dunia kufuatia ajali ya treni ya abiria nchini Kamerun. Kenya yatumia shindano la urembo la watu wenye albinism kupambana na unyanyapaa, na vikosi vya usalama vya Iraq vyakabiliana na kundi la Islamic State katika mji wa Kirkuk. Karibu katika taarifa ya habari msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na kupitia redio washirika. Takribani watu sitini wamefariki dunia kufuatia ajali ya treni ya abiria iliyotokea katikati ya miji mikubwa miwili nchini Kamerun. Chanzo cha hospitali katika mji mkuu Yaunde kimesema leo Jumamosi, idadi ambayo ni mpya siku moja baada ya ajali. Karibu watu mia sita walijeruhiwa wakati treni iliyokuwa ikisafiri kutoka Yaunde kuelekea mji maarufu wa kibiashara wa Duala kuondoka katika njia yake karibu na mji wa kati wa Eseka majira ya mchana jana Ijumaa. Afisa mmoja wa reli ambaye hakutaka jina lake lijulikani ameiambia AFP leo Jumamosi mjini Yaunde kuwa wamepokea miili kati ya sitini na sabini majira ya asubuhi hii leo. Nchi ya Kenya jana usiku, kwa mara ya kwanza, imefanya shindano la urembo kwa watu wenye albinism kuonyesha uzuri wao wa kipekee licha ya kwamba wamekuwa wakinyanyapaliwa na kuwindwa katika maeneo mbalimbali mbali. Shindano hilo lililoandaliwa kwa mara ya kwanza limehusisha vijana albino wanawake kwa wanaume ambao wameshiriki ili kumpata Miss na Mr. Albino Kenya. Watu wenye ulemavu wa ngozi si huonekana kuwa hawana uzuri na hivyo shindano hilo limeandaliwa ili kuwaonyesha kwamba wanao uzuri na ni watanashati, na pia linalenga kuondoa unyanyapaa na kuonyesha vipaji, urembo na ujasiri walionao watu wenye albinism. Mabaharia ishirini na sita waliokuwa wanashikiliwa na maharamia wa Kisomali kwa takriban miaka mitano wameachiwa huru baada ya majadiliano ya miaka kadhaa kufua dafu. Maafisa wa kimataifa wanaohusika katika majadiliano ya kufanikisha kuachiwa kwa mateka hao wamethibitisha taarifa hiyo, ambapo inaaminika kuwa hao ni miongoni mwa mamia ya mwisho ya mateka waliokamatwa na maharamia wa Kisomali tangu katikati ya miaka ya elfu mbili mnamo Machi ishirini na sita mwaka elfu mbili kumi na mbili maharamia wa Kisomali walivamia meli ya FV Naham 3 ilipokuwa inaelekea Ushelisheli na kuiteka meli hiyo na mabaharia waliokuwemo ndani. Mahakama ya rufaa nchini Misri leo Jumamosi imemhukumu kifungo cha miaka ishirini jela rais wa zamani wa nchi hiyo Mohamed Morsi, uamuzi wa kwanza na wa mwisho katika mfululizo wa kesi dhidi ya kiongozi huyo aliyeondolewa madarakani. Mahakama hiyo ya rufaa pia imewahukumu washirika wake wanane, ikiwa ni pamoja na saba ambao wamepata kifungo sawa na Morsi na mmoja ambaye amehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela. Afisa wa mahakama ameeleza Mosi alishtakiwa mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa kuhusika katika mapigano makali nje ya ukumbi wa rais wakati akiwa madarakani. Majeshi yanayoitii serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya leo Jumamosi amewaachia huru wageni kumi na watatu waliokuwa wanashikiliwa na kundi la Islamic State katika ngome yake ya zamani ya mji wa mwambao wa Silte, vikosi hivyo vimesema Vikosi hivyo tiifu vimewachia huru mateka wa Uturuki na Misri pamoja na wanawake kumi na moja raia wa Eritrea wanaodhaniwa kutekwa na waasi wa Islamic State, imesema taarifa ya vikosi hivyo. Vikosi vya serikali vinapigana na wanajihadi wa mwisho waliokuwa wamejichimbia katika mji wa Silte baada ya uzinduzi wa mashambulizi ya kurejesha mji huo mnamo mwezi Mei. Nchi ya Afrika Kusini jana Ijumaa imetangaza kuwa inajiondoa kutoka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, hali ambayo itakuwa pigo kubwa kwa mahakama hiyo iliyoanzishwa kushughulikia uhalifu wa kivita duniani. Hatua hii ya Afrika Kusini inakuja siku nne tu baada ya rais wa Burundi kusaini sheria ya kuiondoa nchi yake katika mahakama hiyo yenye, ma yenye makao yake Hegi, Uholanzi. Afrika Kusini imechukua uamuzi wa kuanzisha mchakato huo kufuatia kukumbwa na shinikizo mwaka uliopita kutoka kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita kuitaka imkamate rais wa Sudani Omar al Bashir wakati wa mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Johannesburg. Waziri wa sheria Michael Masuta amewaambia waandishi wa habari mjini Pretoria kuwa mahakama ilikuwa inazuia uwezo wa Afrika Kusini kutekeleza majukumu yake yanayohusiana na utoaji wa kinga ya kidiplomasia. Radio France Internationale Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale, Idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo, utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France Internationale ni radio ya ulimwengu. Namni, saa kumi na mbili dakika sita Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika sita Afrika ya Kati. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Vikosi vya usalama vya Iraq vimepambana na kundi la Islamic State kwa siku ya pili leo Jumamosi, kundi ambalo lilijipenyeza na kushambulia mji wa Kirkuk katika harakati za Iraki kukomboa mji wa Mosul. Wingu la sumu lililotokana na mashambulizi ya risasi ya wanamgambo wa Islamic State kusini mwa mji wa Mosul mapema juma hili liliua takriban raia wawili na kula na kuwalazimisha baadhi ya watumishi wa Marekani kuvaa vinyago siku moja baada ya shambulio hilo la kushtukiza kwenye mji wa Kirkuk unaodhibitiwa na Wakurdi. Wanajihadi na watuhumiwa wa kujitoa mhanga bado ni wengi, wameonekana kuwa wengi, na hivyo kusababisha Baghdadi kutuma wanajeshi wa kuongeza nguvu. Serikali ya Urusi leo Jumamosi imesema kuwa kuingilia kwake kijeshi nchini Siria kunalenga kukomboa majimbo ya taifa hilo lenye vita kutoka kwa wanajihadi, wakati huo huo rais Bashar al Assad akisalia madarakani. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov, katika mahojiano na televisheni ya taifa ya Rosia One, amesema kuwa kuna uwezekano wa matokeo mawili katika mgogoro wa Siria, ambayo ni Asad kubaki madarakani au wanajihadi kuchukua nchi. Mwaka jana mwezi Septemba, Urusi ilizindua kampeni kubwa ya mashambulizi ya anga ili kumuunga mkono mshirika wake wa muda mrefu Bashar al Assad. Watu wawili wameuawa katika majibizano ya risasi katika mji wa kusini mwa Ufaransa Maseye, ambao ni maarufu kwa kiwango cha juu cha uhalifu, vyanzo vya mahakama vimesema. Watoa huduma za dharura jana usiku wamekuta miili ya watu hao katika gari jeusi lisilo na namba za usajili. Wanaume hao wanatajwa kuwa na umri wa miaka ishirini na miwili na ishirini, ambapo mmoja amekuwa akijulikana kwa polisi kwa kutumia madawa ya kulevya na mwingine hakuwa na rekodi ya uhalifu. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na, na sasa namkaribisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri. Karibu. Mm. Na asante. Na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili ni pamoja na makubaliano ya kisiasa yaliyofikiwa nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya vyama vinavyounga mkono utawala wa Rais Joseph Kabila na sehemu ya upinzani pamoja na mashirika ya kiraia. Takriban washiriki 300 walitia saini makubaliano hayo hapo mwanzoni mwa juma hili. Upande wake Umoja wa Afrika ulionyesha kuridhia makubaliano yaliyosainiwa hivi karibuni kati ya wajumbe wa serikali na wanasiasa wa upinzani waliokubali kushiriki mazungumzo chini ya mpatanishi wa umoja huo Edem Kojo. Wakati huo huo Umoja wa Mataifa, UN, ukajitokeza na kuwataka wanasiasa wa nchi hiyo kujiweka kando na matamshi ya uchochezi. Zaidi ni katika ripoti hii. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Chad, Idris Deby Itno, nikwa ameridhishwa na hatua ya kusainiwa kwa makubaliano ya kisiasa uuz wa kitaifa Debi amesema makubaliano hayo yamefungua mlango kuhusu upatikanaji wa suluhu juu ya maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini DRC. Umoja wa Mataifa unawakilishwa nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kupitia MONUSCO umewataka wanasiasa kuhakikisha amani ya kudumu inazingatiwa katika kipindi hiki kinachoonekana kigumu kwa nchi hiyo, kama anavyosema Felix Prosper Bas, msemaji wa MONUSKO akiwa Kinshasa wa kisiasa <coughs> pamoja kuheshimu haki za msingi za binadamu ambazo zimeorodheshwa kwenye katiba ya ili machafuko yasitokee tena hapa jijini Kinshasa. Hatua e, nyingine, baadhi ya vyama vya upinzani vimechelea kutoa mtazamo wao kuhusu makubaliano yaliyofikiwa jijini Kinshasa hivi karibuni kabla ya kufanyika kwa mkutano wa nchi wanachama wa jumuia ya kiuchumi ya nchi za kusini mwa Afrika Sadek, Oktoba 26 mwaka huu, Jean Paul Lumbulumbu Mutanava ni mwanasiasa wa chama cha upinzani cha PLD, akiwa Goma Mashariki mwa DRC. Kweli makubaliano yamefanyika kupitia mazungumzo ya hapo Kinshasa, na kwa ngambo yetu chama cha PLD kwa kuona ya kwamba hayo makubaliano yalifanyikana yakisindikizwa na fasilitater ambaye aliondoka katika nchi za bara la Afrika kwa kuona ya kwamba kuna mkutano mkuu wa marais wa nchi za bara la Afrika ambao watakutana na Luanda, Angola siku zijazo. Sisi tumekamata mpango wa kusema tutatoa maoni yetu yoyote kuhusu hayo makubaliano kiisha mkutano wa hapo Angola, tukiona maraisi wa ma nchi za bara la Afrika wamesema nini na, na hapo ndipo tutatoa maonyo yetu kama tutajiunga kunako makubaliano au kama hatutajiunga. Wakati huo huo, umoja wa Ulaya umetishia kuiwekea vikwazo vya kiuchumi serikali ya nchi hiyo kutokana na kile ulichokitaja kuwa kukiuka katiba. Haya yanajiri wakati serikali ya Ufaransa ilidhihirisha kutounga mkono makubaliano hayo ambapo waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Marc Ayrault alijitokeza na kuelezea msimamo wa serikali yake. Jean-Marc Hero alisema katiba inaeleza kuwa Rais Kabila hawezi kugombea tena na lazima aondoke kabla ya mwisho wa mwaka 2016 na kupanga uchaguzi wa rais. Leo kuna makubaliano ambayo siyo ya kweli na hayafikiwi na sehemu ndogo ya wapinzani, kwa hiyo siyo makubaliano halisi. Hivyo tunaonya ikiwa hakuna kinachofanyika, basi jumuiya ya kimataifa lazima ichukue jukumu lake. Sauti yake Jean Marc Ero ni waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa. Na Germain Hassan, wewe ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, huko Beni, pamoja na mambo mengi yaliyojitokeza huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kongo Kinshasa, tuambie ni kwa namna gani wananchi walipokea kusainiwa kwa makubaliano haya? Wakazi wa Jamhuri ya kidemokrasi ya sana kwa kwa Kongo sana, hapa mashariki mwa Kongo hawakubaliani na mkataba ambao ulisainiwa baina ya mashirika mbalimbali, vyama vya upinzani vyama tawala na shirika ya kiraia Kinshasa, wamesema kwamba hiyo ni samba ya kutazamia mapinduzi nchini Kongo, kwa sababu kwa sasa hakuna makubaliano ambayo imeonekana kati ya serikali inayoongoza ee, leo mwagweza vipijana, mwagwe, na vyama vya upinzani. Kuna baadhi ya vyama vya upinzani ambavyo havikubaliani na mkataba huo. Lengo lao ni kuona Rais Joseph Kabila Kabange kuondoka madarakani kwa sababu muhula wake umemalizika. Tukiachana na mambo masuala hayo ya kisiasa, kuna taarifa kwamba huko Beni juma hili kumejitokeza kundi jipya la wapiganaji maimai wanaofahamika kama Mazembe. Taarifa hizi pia zikoje hapa katikati. Wakati wa Beni wametazamiwa, wameangalia habari hizo na kuona kwamba ni uhakika, kikundi hicho kimewasili katika jiji la Beni. Wakaaji wanaona kwamba ni lazima waje wakaungana na serikali ya Kongo dhidi ya kupiga adui, yani katika msitu, lakini wende kinaweza ikasaidia. Na tunavyozungumza pengine, hali ikoje? Kuna taarifa kwamba wapiganaji hao maimai sasa hivi wanapambana na jeshi la serikali e FARDC, huko DRC. Ndiyo, siku ya jana wachu wa maimai hao ambao wanaitwa maarufu Mazindi walijaribu kupigana na jeshi la Kongo eneo ya Kabasha huko. Na sasa hivi tunavyozungumza, hali ikoje? Ai, mtulivu hakuna mkoa wma walehama bila jeshi ya Kongo inaendelea kudhibiti maeneo ambayo ilikuwa imezaniwa kwamba imechukuliwa na hao au ni. Huyo ni Germain Hassan msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa huko Beni ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shukran za dhati eh. Asante sana Ruben. RFI na huko Rwanda, mfalme wa Moroko, Mohamed wa Sita, alifanya ziara ya siku tatu katika nchi hiyo. Baadaye anatarajiwa kuwasili nchini Tanzania kwa ziara kama hiyo, ambapo pamoja na kujaribu kuimarisha uhusiano wa nchi yake na nchi za Afrika Mashariki, Mohamed wa Sita ameendelea na juhudi za kutaka taifa lake lirejeshwe kuwa mwanachama wa Umoja wa Afrika. Akiwa nchini Rwanda, mfalme Mohamed wa Sita na mwenyeji wake rais wa Rwanda Paul Kagame walitiliana saini mikataba zaidi ya 19 ya ushirikiano. Msikilizaji, ziara hii inakuja wakati huu ambapo nchi ya Moroko inaendeleza juhudi zake za kuzishawishi nchi za ukanda wa Afrika Mashariki wa kuisaidia nchi yake kurejea kwenye Umoja wa Afrika. Mwenzangu Victor Robert Wille alimtafuta Khalid Hassan, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Kwanza ukitizama, kwanza katika mtazamo huu, ziara yake hapa Rwanda itakuwa so na mtazamo kwanza ni tofauti kwamba Rais Kagame alikuwa ni kwenye safu ya mbele kabisa kuweza kumshawishi mfalme wa Moroko kuweza kurejea katika Umoja wa Afrika na katika mkutano wa um, marais wa Umoja wa Afrika hapa Kigali miezi ya hivi karibuni, alitarajiwa kwamba atafika hapa na, na katika nchi nyingine pia, ni katika ule mwendelezo tu wa ushirikiano wa Moroko na nchi za bara hili la Kiafrika na ukitizama pia, ni nchi ambazo zotembelea ambazo hivi sasa zina mahusiano ambayo ni mazuri, kati yao ni nchi ambazo hivi sasa mmoja ah, ni kivutio kwa, kwa mwingine. Na pia tukitizama tu kwa karibu ziara hii ya huu mfalme wa Moroko, hii inachukuliwa pia kwamba ni nguvu ama ni, ni msukumo mpya wa Moroko katika nchi hizi. Nchi ya Moroko ilijiondoa katika umoja wa Afrika mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nne na wakati huu inataka kurejea ndani ya umoja huu. Unafikiri ni kwa nini? Kwanza ukitazama sura ile ya hapo awali ni kwamba nchi za Kiafrika zilikuwa ziliunga mkono Sahara jamhuri ya Sahara Magharibi kuweza ku, kujiondoa ama kujitangaza kama jamhuri na, na kuweza kutoka chini ya himaya ya Moroko. Hali ya wakati ule miaka themanini na miaka hii elfu mbili ni sura tofauti, lazima powepo ushirikiano fika kati ya mataifa bila kuwepo na viziwizi bila kuwepo na vikwazo. Kwa upande wa nchi za Afrika Mashariki, pengine unafikiri zina ushawishi gani ambao utachagiza kwa Moroko kurudi kirahisi katika umoja wa Afrika, na ukitizama upande wa kidiplomasia wa Rwani, uliweza kushawishi ama kuchukua nafasi kubwa sana kuweza kuishawishi hii Moroko na pia uh, hali hii ilijionyesha pia katika mkutano wa uh, hivi miezi ya karibuni uliofanyika hapa Kigali wa viongozi wa nchi za Kiafrika ambao katika mikutano walikuwa wakielezea Moroko. Moroko ilikuwa ndio mara ya kwanza kwanza kabisa kuona Moroko ikiwakilishwa katika vikao hivi vya Umoja wa Kiafrika bila kuwepo na mitazamo wala migongano tofauti. Mtazamo wake Khalid Hassan ni mchambuzi wa taifa, wa siasa siasa za kimataifa na mtaalamu wa siasa za ukanda wa maziwa makuu akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Polisi nchini Uganda imeweka mikakati ya kuona kuwa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Dr Kizza Besigye hawezi kuingia katikati mwa jiji la Kampala kwa lile ambalo polisi wamesema kuwa kiongozi huyo ana njama ya kuzua vurugu jijini humo. Hata hivyo, Besigye amesema hiyo ni njia mojawapo ya kutaka kumnyima uhuru wake. Nchini Tanzania, serikali ya nchi hiyo juma hili iliwaonya wananchi juu ya ukame na baa la njaa ambavyo huenda vikalikumba taifa hilo kutokana na kukosekana kwa mvua za kutosha kwenye maeneo mengi ya nchi hiyo. Mwenzangu Ab Shaban Abdallah juma hili alifuatilia kwa karibu taarifa hiyo na katuandalia ripoti ifuatayo. Kwa miezi ya Oktoba hadi Disemba elfu mbili na kumi na sita, akizungumza na, mvua chache zinatarajiwa... na wanahabari jijini Dar es Salaam, kaimu mkurugenzi wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania Dr Pasco Waniha amesema hali ya mvua haitarajiwi kuwa ya kuridhisha katika maeneo mengi ya nchi. Kufuatia hali hiyo, Dr Pasco amesema maeneo mengi ya nchi yatakumbwa na hali ya ukame na njaa na kuwataka kuchukua tahadhari mapema. Tathmini ya mifumo ya hali ya hewa inaonyesha kuwepo wa lanina hafifu katika maeneo ya ikweta ya bahari ya Pasifiki. Msimu um, wa mvua umeanza katika maeneo machache ya ukanda wa Ziwa Victoria. Mvua hizi bado ziko chini ya wastani na kwa sasa mtawanyiko wake sio wa kuridhisha. Kwa upande wake, mkurugenzi wa kitengo cha maafa katika ofisi ya Waziri Mkuu Brigadier Generali Mbazi Msuya ametahadharisha kuwa uenda wa kukosekana kwa mvua hizo kusababisha majanga mbalimbali katika jamii, hivyo amewataka wananchi kuchukua tahadhari ya mapema ya kukabiliana na hali hiyo. Ninapenda kama mkurugenzi wa idara ya maafa kutoa tahadhari kwa wizara, taasisi za serikali, mamlaka za mikoa kuchukua hatua muhimu ili kukabiliana na athari hizo ambazo tayari tumeshaambiwa. Tunaomba wadau wote kulima mazao ya muda mfupi na yanayostahili ukame. Aidha, wananchi tunawahimiza kuweka akiba ya chakula cha kutosha hasa kwa maeneo ambayo tumeambiwa yatapata mvua chini ya wastani. Aidha, kaimu mkurugenzi wa idara ya usalama wa chakula Bi Meli Stela amewataka wananchi kujiwekea akiba chakula cha kutosha ili kujihami ikiwa nchi itakumbwa na ukame na njaa kama ilivyotangazwa. Bi Meli Stela amebainisha baadhi ya hatua za awali ambazo zimechukuliwa na idara yake katika kukabiliana na hali hiyo. Kitengo cha usalama wa chakula sehemu ya uratibu wa mazao na tahadhari ya njaa kitafanya uta, uratibu ufuatiliaji na ukusanyaji na utoaji wa taarifa ya chakula nchini kwa wakati. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula wanaelekezwa kununua na kuhifadhi chakula cha kutosha. Taarifa ya mwandishi wetu Ebi Shaban Abdala. Naam, kipara original, wewe ni msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale ukiwa huko Dodoma Getini ni nchini Tanzania, tuambie una mtazamo gani kuhusiana na taarifa hii ya serikali ya Tanzania? Unajua, serikali ya Tanzania ina msimamo mzuri. Sisi ni wakulima wazuri sana na tunapata mazao mazuri sana ndani ya taifa letu, ila na sasa hivi inaonekana kwa ndani ya Tanzania hakuna mazao ambayo nadhani yangekizi kama suala la njaa litakuwa kwa kwa sababu mazao mengi yalisafirishwa nje, na ningeshukuru sana kwamba vile vituo maalumu vya kuvushia mahindi kwenda nje vifungwe ili tusiwe na bawa la njaa kwa Tanzania kwa kipindi hiki kilichobakia. Na wewe binafsi katika shamba lako kwa mfano, pengine kwa mwaka au katika msimu mmoja, huwa unavuna Uh, kiasi gani cha mahindi, kwa mfano kwa mfano kwa mwaka mzima? mahindi yakiwa mazuri sana anapata gunia sabini hadi gunia mia kwa mwaka. Na katika kipindi hiki ambapo Tanzania imeshuhudia ukame, umeona yeah. hali ikoje? kuna utofauti tufauti au bado hujavuna? Nimevuna mm -hmm. tofauti kubwa sana maana navuna na nimelima eka hamsini, nimepata gunia ishirini na tano kwa mwaka huu, naonekana hata kwa jinsi mazao yalivyokuwa duni Najithi na jinsi na ninavyosafirisha kwenda nje, ndio hasara kubwa sana. Nadhani wana Ruben, tungepata sana nini, tupate zana za kazi pamoja na mfanye mbegu nzuri na zana za kazi, ndio tatizo. Maana tuna maeneo tosha kulima, lakini utakuta diana, diana, diana, zana za kazi na kuwa adimu sana. serikali itatusaidia nini ili tupate nguvu za kutosha? Na msikilizaji, huo ni mtazamo wake, kipara original Haydom Getini akiwa nchini Tanzania Ruben. Asante sana. Asante RFI. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, mgombea wa urais wa chama cha Republican nchini Marekani Donald Trump, juma hili, alisababisha sintofahamu nyingine ya kisiasa nchini mwake baada ya kudai kuwa kwa sasa hawezi kusema ikiwa atakubali matokeo ya uchaguzi wa Novemba 8 mwaka huu kwa kile anachosema kuwa kuna njama za kumwibia kura. Kauli ya Trump imeonekana kuwaduwaza wanasiasa wengi nchini humo ambao kwa utamaduni wa demokrasia ya wagombea wa, wa Marekani katika chaguzi mbalimbali wamekuwa wakikubali kushindwa baada ya uchaguzi mkuu, lakini kwa Donald Trump ameonyesha wazi kuwa hatokubali matokeo ikiwa atashindwa. Matamshi yake yamekosolewa vikali na mpinzani wake mgombea wa chama cha Democrat Hillary Clinton ambaye amemshutumu Trump kwa kutaka kuharibu utamaduni wa demokrasia ya taifa hilo kwa kutengeneza chuki na mgawanyiko baada ya uchaguzi ikiwa hatatambua matokeo. Tunamhitaji kila mmoja kulifanya taifa letu kuwa inavyopaswa kuwa, taifa lenye manufaa wa kila mmoja for. Tunahitaji pesa zenu, ujuzi, kujitoa kwenu, nguvu na nia. Mnajua, nimepata uzoefu kuhusu utendaji kazi you know, ndani ya ofisi ya Rais na ninafahamu majukumu makubwa ya kulinda taifa letu na fursa adhimu ya kujaribu kuboresha maisha kwenu nyote. Hata hivyo, mgombea huyo wa chama cha Republican Donald Trump Alipinga kauli ya kutaka kuchangisha pesa pamoja na mambo mengine kutoka kwa wananchi, kama anavyoeleza hapa. Anachangisha pesa kutoka kwa watu anaotaka kuwaongoza, haipashi kuwa hivyo. Nilipoanza kampeni hizi niliweka wazi nia kwamba tunakwenda kuifanya Marekani taifa kuu. Tunalo jeshi linalohitaji kusaidiwa kuimarisha kwa kuingizwa watu makini. Swala la uhamiaji, watu wanaoingia nchini kwetu kinyume cha sheria, hilo halitatokea. Polisi wetu hawaheshimiwi. Tunahitaji kutii sheria na haki itendeke pia, maana kwenye miji yetu imekuwa tatizo Kauli ya Trump ilisikika wakati wa mdahalo wa tatu na wa mwisho uliofanyika wiki hii huko Nevada nchini Marekani, ambapo mdahalo huo ulionekana kuwa mkali kila mgombea akinadi sera zake. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nadhani demokrasia wamejifunza kwamba mwendelezo wa siasa kwa sababu inaonekana Hillary Clinton ana- anaendelea na na sera zile zile za, za Obama, siasa na, na, na, na policy zile zile. Kwa hiyo inaonekana, inaonekana wa Marekani au watu wote duniani wanapenda mabadiliko. Kwa hiyo, hiyo hiyo imewaathiri kwa sababu inavyoonekana Trump ameonyesha kwamba kuna haja ya kufanya mabadiliko katika siasa za nje katika namna ya kudumisha e, mahusiano lakini vile vile katika kujenga uchumi, kwa sababu yeye alisema anataka kupunguza kodi kwa mashirika makubwa ya nje, yaache kuwekeza China, yaache kuwekeza Vietnam. E, atawapunguzia kodi ili waje kuwekeza hapo, na wananchi wa Marekani wapate kazi. Na vile vile watu wa Trump wamejifunza kwamba siasa inatakiwa utulivu na siasa inatakiwa maelezo ya kina katika kufafanua ira na shabaha na malengo nayokukusudia, kuliko ile kusema tu kwamba anataka kujenga ukuta. Ukuta upi? Lakini yeye amejaribu kufafanua kwamba sio kama anataka kuwazuia watu wasije kujenga ukuta, lakini kama vile kuifanya Amerika iwe safe katika borders. Mtazamo wake. Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, RFI. Mashambulizi makali yaliendelea huko Iraq baada ya kuanzishwa mwanzoni mwa juma hili ambapo serikali ya nchi hiyo ilitangaza kupambana na kundi la Islamic State katika mji wa Mosul, huku majeshi ya serikali ya nchi hiyo na wapiganaji wa kikurdi wakipiga hatua muhimu katika siku yao ya kwanza ya mapigano. Waandishi wa habari waliripoti kuwa ndege za kivita za Marekani zimeshambulia eneo kubwa katika mji huo wa Mosul katika operesheni hiyo inayoonekana kuwa ni kubwa tangu kuanza mapambano dhidi ya Islamic State. Msemaji wa Marekani Josh Ernest, juma hili alijitokeza na kuweka wazi msimamo wa Marekani kuhusu mashambulizi hayo. Kwa upande wake Rais wa Ufaransa Francois Hollande alielezea azma ya jumuiya ya kimataifa katika kuhakikisha pambano dhidi ya kundi hilo Islamic State nchini Iraq linapata mafanikio makubwa mapambano ya Mosul kama nilivyosema, ni ya msingi kwa vile yanalenga kupiga kitovu cha Daesh. Lazima tuzingatie kuwa mfano kwa maadili ya kijeshi, kibinadamu na kisiasa, lakini pia lazima tuhakikishe kuwa Daesh itakapotokomezwa, serikali ya Iraq iruhusu pawepo na maisha ya usawa. Saa 12:30 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 11:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo Jumamosi tarehe 22 mwezi Oktoba mwaka 2016, utasikia habari mbalimbali za dunia, makala na muziki. Uko nami Sabina Crispin na Digambo, tunaanza muktasari wa habari. Mabaharia 26 wachiwa huru baada ya kutekwa na maharamia miaka mitano iliyopita nchini Somalia. Kenya yatumia shindano la urembo la watu wenye albinism kupambana na unyanyapaa. Na vikosi vya usalama vya Iraq vikabiliana na kundi la Islamic State katika mji wa Kirkuk. Karibu katika taarifa ya habari msikilizaji. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa nani ya www.rfi.kiswahili.com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Mabaharia 26 waliokuwa wanashikiliwa na maharamia wa Kisomali kwa takriban miaka mitano wameachiwa huru baada ya majadiliano ya miaka kadhaa kufua dafu. Maafisa wa kimataifa wanaohusika katika majadiliano ya kufanikisha kuachiwa kwa mateka hao wamethibitisha taarifa hiyo ambapo inaaminika kuwa hao ni miongoni mwa mamia ya mwisho ya mateka waliokamatwa na maharamia wa Kisomali tangu katikati ya miaka ya elfu mbili. Mnamo Machi 26 mwaka elfu mbili na kumi na mbili, maharamia wa Kisomali waliivamia meli ya FV Naham 3 ilipokuwa inaelekea Ushelisheli na kuiteka meli hiyo na mabaharia waliokuwemo ndani. Nchi ya Kenya jana usiku kwa mara ya kwanza imefanya shindano la urembo kwa watu wenye albinism kuonyesha uzuri wao wa, wa kipekee licha ya kwamba wamekuwa wakinyanyapaliwa na kuwindwa katika maeneo mbalimbali. Shindano hilo lililoandaliwa kwa mara ya kwanza limehusisha vijana albino wanawake kwa wanaume ambao wameshiriki ili kumpata Miss na Mr. Albino Kenya. Mbunge wa kwanza mwenye albinism nchini Kenya na mratibu wa shindano hilo, Isaac Maura, amesema watu wenye albinism huonekana kuwa si warembo na watanashati, na hivyo shindano hilo limelenga kuondoa unyanyapaa na kuonesha vipaji, urembo na ujasiri walionao watu wenye albinism. Mahakama ya rufaa nchini Misri leo Jumamosi imemhukumu kifungo cha miaka ishirini jela rais wa zamani wa nchi hiyo Mohamed Morsi. Uamuzi wa, wa kwanza na wa mwisho katika mfululizo wa kesi dhidi ya kiongozi huyo aliondolewa madarakani. Mahakama hiyo ya rufaa pia imewahukumu washirika wake wanane, ikiwa ni pamoja na saba ambao wamepata kifungo sawa na Mosi, na mmoja ambaye amehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela. Afisa wa mahakama ameeleza Mosi alishtakiwa mwezi Aprili mwaka na tano kwa kuhusika katika, katika mapigano makali nje ya ukumbi wa rais wakati akiwa madarakani. Majeshi yanayotii serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya leo Jumamosi yamewaachia ya huru wageni 13 waliokuwa wanashikiliwa na, na kundi la Islamic State katika ngome yake ya zamani ya mji wa mwambao wa Silte. Vikosi hivyo vimesema, vikosi hivyo tiifu vimewachia huru mateka wa Uturuki na Misri pamoja na wanawake 11 raia wa raia Eritrea wanaodhaniwa kutekwa na waasi wa Islamic State, imesema taarifa ya vikosi hivyo. Dakika 3 ya Afrika Mashariki. Hii ni arifa ya Kiswahili. Vikosi vya usalama vya Iraq vimepambana na kundi la Islamic State kwa siku ya pili, eo Jumamosi, kundi ambalo lilijipenyeza na kushambulia mji wa Kirkuk katika harakati za Iraq kukomboa mji wa Mosul. Wingu la sumu lililotokana na mashambulizi mashambulizi ya risasi ya wanamgambo wa Islamic State kusini mwa mji wa Mosul liuwa takriban raia wawili na kuwalazimisha baadhi ya watumishi wa Marekani kuvaa vinyago. Siku moja baada ya shambulio hilo la kushtukiza kwenye mji wa Kirkuk unaodhibitiwa na Wakurdi, wanajihadi na watuhumiwa wa kujitoa mhanga bado walikuwa wengi na hivyo kusababisha Bagdadi kutuma wanajeshi wa kuongeza nguvu. Serikali ya Urusi leo Jumamosi imesema kuwa kuingilia kwake kijeshi nchini Syria kunalenga kukomboa majimbo ya taifa hilo lenye vita kutoka kwa wanajihadi, wakati huo huo Rais Bashar al-Assad akisalia madarakani. Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov katika mahojiano na televisheni ya taifa ya Rusia One amesema kuwa kuna uwezekano wa matokeo mawili katika mgogoro wa Syria, ambayo ni Assad kubaki madarakani au wanajihadi kuchukua nchi. Mwaka jana mwezi Septemba, Urusi ilizindua kampeni kubwa ya mashambulizi ya anga ili kumuunga mkono mshirika wake wa muda mrefu Bashar al-Assad na watu wawili wameuawa katika majibizano ya risasi katika mji wa kusini mwa Ufaransa Marseille, ambao ni maarufu kwa kiwango cha juu cha uhalifu, vyanzo vya mahakama vimesema. Watu wa huduma za dharura jana usiku wamekuta miili ya watu hao katika gari jeusi lisilo na namba za usajili. Wanaume hao wanatajwa kuwa na umri wa miaka ishirini na miwili na ishirini ambapo mmoja amekuwa akijulikana kwa polisi kwa kutumia madawa ya kulevya na mwingine hakuwa na rekodi ya uhalifu eh. Eh. Internationale saa 12 dakika 36, na sasa nampisha Emmanuel Makudi kuwa naye katika makala ya jukwaa la michezo. Karibu. <tous> Hali gani msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kuomba radhi kabisa kabisa kutokana na usikivu usiokuwa mzuri sana, lakini ni kutokana na matatizo pia ambayo yako ya yako nje ya uwezo wetu, lakini mafundi wetu wanaendelea kukarabati ama kufanya ukarabati katika mitambo yetu, ili matangazo yetu yaweze kusikika uzuri. Kwa hivyo, kwa baadhi ya wasikilizaji wetu, matangazo haya watakuwa wanayasikia sio katika katika usikivu mzuri sana katika, lakini tunaendelea kufanyia kazi matatizo hayo, ili matangazo yasikike uzuri. Karibu katika makala ya jukwaa la michezo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi kwa moyo mkunjufu na kusii ujumike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Leo tunayo mambo mawili makubwa. Moja ni kutazama ratiba ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika iliyotangazwa katikati mwa jumaa hili ambapo sasa tumeshajua nani atacheza na nani na nani yuko katika kundi gani, lakini vile vile tutaangazia ni yupi ambaye amepangwa katika kundi ambalo tunaweza tukasema ni kundi la kifo ama kundi gumu kama waweza kusema hivyo, pia ambapo ah, katika michuano ya hapo mwakani wawakilishi kutoka ukanda wa Afrika Mashariki timu ya taifa ya Uganda Uganda Cranes wao hapo katika kundi D. Nitakwambia hapo baadaye yuko na nani kwani ni miongoni mwa makundi ambayo yanaelezwa kuwa ni magumu zaidi uh, kuwahi kushuhudiwa, uh, kwa kushuhudiwa kwa timu ya Ukanda wa Afrika Mashariki kupangwa timu ya taifa ya Uganda toka ilipowahi kushiriki michuano hii miaka michache iliyopita, lakini pia tutaangazia kupigwa marufuku kwa mkutano wa klabu ya Dar es Salaam Young Africans, klabu ya Yanga ya Tanzania, ambayo ilifanya mkutano hapo kesho kuridhia na kumkabidhi pengine mwenyekiti wa klabu hiyo, Yusuf Manji uh, kuikopa timu hiyo, uh, kama tulivyokuwa tumezungumza juma lililopita kuhusiana na namna mfumo gani unatumika katika, um, kuvichukua vya hivi. Katika kutathmini haya yote, nitakuwa kawaida mchambuzi wetu wa masuala ya michezo Fredrick Nwaka pamoja na Anwar Mkama, karibuni sana kwenye makala gurudumu, uh, kwenye makala ya jukwaa michezo. mataifa ya Afrika mwakani katika kundi A Gabon, Burkina Faso, Cameroon pamoja na Guinea Bissau. Gabon wenyeji katika kundi A. Kundi B na Algeria, Tunisia, Senegal na Zimbabwe. Katika kundi C, Ivory Coast na Cote d'Ivoire ambao ndio mabingwa watetezi, Jamhuri ya de Demokrasia ya Kongo DRC, Moroko pamoja na Togo katika kundi D, yupo Ghana Black Stars yuko Mai yuko Misi na wawakilishi kutoka ukanda wa Afrika Mashariki timu ya Uganda Uganda Cranes. Michuano hii itatarajiwa kwanza kuchimwa vumbi Januari 14 ambapo Gabon watacheza na Guinea Bisau, Burkina Faso watacheza na Kamerun. Fainali ya michuano ya mwaka huu mwakani inatajiwa kufunyika Februari tano pale jijini Libreville. Pengine kwako kwa, anal kama unalitazamaje kundi ambalo wamo wawakilishi kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, timu ya taifa ya Uganda, Uganda Cranes, ambao wako na Ghana, Mali pamoja na Misri? Ni kundi gumu sana hilo. Kwa upande wa Uganda, upande wa Uganda ni, ni, ni gumu pia kwa upande wa timu ya taifa ya Ghana, kwa sababu ujasia mbali ka timu ya kitaifa Mali, nasema hilo ni kundi la kifo na linafana kidogo na hilo kundi la chea ambao lipa ikorekozi wako moropa hapo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini ni kundi ambalo liko Uganda. Kumbuka wana Uganda watakumbana na mabingwa kihistoria Misi ambao hivi sasa wanarudi katika hali nzuri sana na tumekutana nayo Misri haya katika michuano ya hatua ya makundi. Kwa hiyo tunaifahamu Misri jinsi gani ilivyobadilika, na Mohamed Salah Elneny ni wachezaji ambao wameleta mfumo mpya wa kucheza wa timu hii, lakini pia anafundishwa na kocha mzoefu sana katika medani ya soka barani, na sasa Afrika ni dunia nzima, na msuzihatokupa ni kocha ambaye anasifika ana sifa nzuri sana ana wasifu mkubwa sana. Kwa hiyo Ghana ina kazi, Gana pia na kazi, kwa sababu tumeona Gana ikicheza na Uganda, bado kiwango chake sikuzuri sana na Samoa jiani sio, tunategemea sana kidogo, namtegemea wakasa na wachezaji wengine chipukizi kama Atsu ambaye naye ana ana, ana, ana, nafasi sana katika klabu zake huko, ana klabu yake anachezea kwa barani Ulaya. Kwa hiyo kabisa, ni kundi ambalo Uganda wanaweza wakajitahidi wakapenyeza, japo kuna timu ambayo itabiriki hapo ni timu ya Mali, hiyo e, ni ibo mwingine wa Afrika Magharibi. Kwa hiyo ni kundi gumu kwa upande wa kila timu, lakini ni kundi gumu sana kwa upande wa wakilisho wetu wa Afrika Mashariki Uganda, makundi. Naam bila shaka Anwar Mkama na Uganda mechi yao ya kwanza itapigwa Januari 17, ambapo watacheza na Ghana katika kundi ambalo hakika wengi wameonyesha kuguswa na kundi hili. Pengine kwa upande wako Fredrick unatazamaji una kundi ambalo Uganda Cranes yumo Uh, makundi kwa haraka haraka unaweza kusema ni kundi gumu sana Uganda Cranes, eh, The Pharaohs, timu ya taifa ya Misri, Black Stars pamoja na, na Mali. Na ukiangalia uki, uki, kwa haraka haraka Mali wamekuwa ni watu ambao imekuwa ni, ni timu ambayo imeshiriki mashindano haya kwa miaka karibia ya karibuni yote. Mwaka elfu mbili na kumi kule nchini Angola walishiriki, wali elfu mbili na kumi na mbili nchini Gabon walikuwepo, lakini pia vile vile mwaka elfu mbili na kumi na tatu kule Afrika Kusini walikuwepo. Kwa hivyo ni mashindano ni, ni, ni kundi ambalo gumu lakini hasa ukiangalia Uganda Cranes. Lakini mimi binafsi na mtazamo tofauti kwamba pamoja na kwamba Uganda ndio anaonekana ni timu ndogo katika ile kundi, nafikiri wanaweza kufanya vizuri Uganda. Tumeangalia kwa mfano katika ndo timu pekee ambayo inaweza kaburura mkia kwenye ile kundi. Mimi nafikiri si sawa, tuipe Uganda uzito wake, kwa sababu hadi kufika hapa Uganda wamepambana, na kuna kila dalili kwamba Uganda wanaweza kufanya wonders, kwa sababu wana wachezaji ambao si waoga tena, yaani wana wachezaji ambao wanaweza kucheza mechi za namna hii, kucheza mechi na na Misri kucheza mechi na Mali, ni mechi kubwa, na tayari Uganda, mwalimu Micho ameshawatengeneza wachezaji wake na wanaweza kupambana, na tumeona hadi kufikia hapa walipo, wamecheza na Burkina Faso, wamecheza na na na na Botswana, kwa hivyo wamefanya vizuri. Kwa hivyo mimi nafikiri ni ni, ni, ni timu nzuri Uganda na watatoa ushindani. Na Januari, kama uh, kundi jingine ambalo uh, tulitazame ni ambako wamo mabingwa watetezi Ivory Coast, ambao katika mechi yao ya kwanza kabisa watakutana na kocha wao wa zamani Herve Renard ambaye yuko na kikosi cha Morocco. Uh, unatazamaje kundi ambalo kundi che Ivory Coast, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakilishi wengine kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, uh, pamoja na Morocco na Togo kundi hili unalitazamaje, Januari? Leo ni kundi gumu sana makundi, kwa sababu lina timu ambazo hivi eh, sasa ina vikosi vizuri sana. Ukiangalia hivyo rikosi ina kikosi kizuri sana hivi sasa, japo kwamba yeye tu hayupo la lakini, bado kuna vijana wengi wazuri eh, lakini pia nikiangalia Morocco nayo inarejea katika hali yake Mzao wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, Flore Ibenge uh, amefanikiwa ame, ame, ame, kukimudu kikosi hiki uh, licha ya ya, ya kasoro zilizokuwa zimejitokeza awali na kwamba DR Kongo ilikuwa inaonekana kama ifanyi vizuri. Unaamini katika kocha mzao? Na mimi ni katika kocha mzao kwa sababu tumemuona, na kama unavyojua bila shaka, kama na kumbukumbu zangu ziko sahihi, Kongo atafanya vizuri sana, wamefunga Libya, kama siko sahihi, katika michuano ile e, ya, ya kufuzu, kama kama kumbukumbu zangu ziko vizuri, na hadi yametokea mabadiliko huko Libya, unaona kabisa kwamba huyu kocha amefanya vizuri, na mimi, wakimwamini, wakimpa nafasi atafanya vizuri. Hiyo Kongo DRC ni moja kati ya nchi ambayo ina vipaji vingi vya soka, lakini bado mfumo wake wa soka, bado shirikisho la Kongo DRC limekuwa kidogo na matatizo, lakini timu ambayo ita nitafanya vizuri nami katika michuano hiyo inaokuja ya Afcon. Na uh, kwa upande wako Frederick Nwaka, kabla tujaangazia makundi mengine uh, mawili, una mtazamo gani kuhusu uh, kundi ambalo DRC ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yumo? Kwanza nafikiri makundi eh, ni kundi ambalo litakuwa changamoto kwa kocha Everena, ambaye atataka kuweka rekodi ya kutoa taji la, anataka kuweka rekodi ya kutoa taji la Afrika kwa mara ya tatu akiwa na nchi tofauti tofauti, ikumbukwe alitoa na na Zambia, na Zambia akaenda akitoa na Cote d'Ivoire na Ivory Coast, kwa hivyo unaona makundi, eh, kun, um, licha ya kwamba tunazungumzia upinzani wa hizi timu kwa maana ya Ivory Coast, Morocco, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Togo, lakini pia vivyo hivyo hata makocha unazungumza leo hii, Florent Ibenge ametoa tayari kombe la mataifa Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi ya ndani, anataka kuongeza E, CV yake ile kwamba amekuwa kocha mzawa ambaye ametoa kombe la mataifa Afrika akiwa na, na na kikosi cha timu ya taifa unaona, lakini pia vile vile unazungumzia Togo Togo wanaolewa na kocha wa zamani wa Yanga Afrika Tom Saintfiet. Kwa hivyo naye anataka kudhibitisha kwamba kile kibarua chake alichopewa basi anakitendea haki, lakini kwa vivyo vile ukiangalia Togo wamekuwa na msukosuko sana, licha kwamba wamefuzu mara, wachezaji wanagomea kambi, wengine wanaitwa hawaripoti kambini. Hizo ni changamoto ambazo kwa kiasi kikubwa sana zimeathiri ziliathiri maandalizi ya, ya, ya Togo licha kwamba walifanikiwa kwenda katika finalizi, lakini kwa vyote vile nafikiri upinzani mkubwa sana mkundi katika hili kundi takuwa kati ya DRC pamoja na Ivory Coast. Ivory Coast wame bado wanaendelea kutunza ile hadhi yao ya kuwa timu bora barani Afrika. Wanacheza vizuri, nimeangalia mchezo wao uliopita na na Mali wa kufuzu kwa kombe la dunia. Walizima Mali kuanzia dakika ya kwanza mpaka mwisho na bado kikosi chao kijabadilika sana magu, pamoja na kwamba kuna wachezaji ana timu nzuri nam, bila shaka Fredrik, uh, nikukumbushe tu na wasikilizaji wetu kwamba uh, Saintfiet alishaondolewa katika benchi la ufundi la, la, la, la timu ya taifa ya Togo, na kocha mkuu hivi sasa wa Togo ni Claude Leroy, ambaye alishawahi pia kuifundisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ni kocha ambaye miongoni mwa makocha wote wanaofundisha soka barani Afrika wa kigeni, Claude Le Roy, unaweza ukasema kwamba yeye pengine tumpe uraia wa bara la Afrika kwa sababu amekaa miaka mingi sana katika bara la Afrika. Ni miongoni mwa makocha ambao Anuari Mkama kipindi fana alikuwa namhusudu sana lakini, katika kundi B Anuari, kuna timu kama za Algeria, Tunisia, uh, Senegal na Zimbabwe. Uh, unawapa nafasi gani Zimbabwe katika kundi hili mbele ya Algeria, uh, Tunisia pamoja na Senegal, mabingwa wa zamani na nakiheshimu sana kikosi cha Zimbabwe, na ni kikosi kikosi ambacho kimeonyesha kwamba kina uwezo mkubwa, na pengine ni kikosi bora na, nadiriki kusema hivyo kusini eh, mwa Afrika hivi sasa, eh, kwa sababu South Africa wameanguka sana na Zambia pia wameanguka sana, lakini sasa wapo katika kundi baya sana kwa sababu eh, tumeshuhudia hivi sasa Tunisia wana kasi ya kurejea katika, wanataka kurudisha heshima yao na Senegal ndio timu bora pengine na wachezaji ambao anacheza katika klabu kubwa saizi zaidi Ulaya, na hivi karibuni nimeona kwamba ndio wachezaji wapo wanaongoza katika ligi kuu ya Uingereza kwa wachezaji wa Afrika. Sasa itakuwa ni ngumu sana kwa Zimbabwe makundi, mimi sipi nafasi Zimbabwe ama mashujaa ao wa Zimbabwe, naona <tabuwa> ma naam, bila shaka, bila shaka hata Freddy atakuwa anakubaliana na wewe, lakini Freddy, kwa sababu tuna uh, kitu kingine cha kuzungumzia uh, kwa haraka haraka twende katika kundi A ambapo kuna Gabon uh, wenyeji, kuna Burkina Faso lakini kuna Cameroon uh, pamoja na Guinea Bissau uh, mimi kwa mtazamo wangu mimi nalitazama na naona ni kundi jepesi sana, ili ambalo kila timu anaweza akafuzu. Ikumbuke, makundi kama kumbukumbu ziko sawa, Gine Bisau wanafuzu kwa mara ya kwanza kucheza fainali za, za kombe la mataifa Afrika katika historia ya taifa lao. Kwa hivyo ni timu ambayo inaingia kama, kama isiopewa nafasi yoyote, na kwa vyote vile hata mimi nafikiri hawa hata kwenda kokote, licha kwamba kwa sasa ukiangalia soka lao makundi, wachezaji wake wengi sana wamekimbilia nchi ya Ureno, Hispania, wanacheza ligi za madaraja ya chini, ndo hawa ambao wamewasaidia na wengine ambao wazazi wao wana asili ya mataifa ya Ureno, Cape Verde na Hispania. Lakini kwa vyote vile wewe Ku, ku, kuzungumzia Ginebisau mbele ya Gaboni inayoongozwa na Pierre Emerick Aubameyang. Gaboni ambayo ina kina Malik Evouna, Gaboni ambayo ni in, yaani timu ambayo imejengwa kwa muda mrefu na kwa kiasi kikubwa sana imesaidia kuchipua soka la Afrika. Ndani ya miaka mitano wameandaa fainali hizi mara mbili ma, ma, ma, na mara zote wamefika katika hatua ya robo fainali kama sikosema kundi, kwa hivyo bado Gaboni licha kwamba atakuwa wenyeji bado wataendelea kuwa kwa washindani, yani katika kuania tajiri hapa, ingawa si wapi nafasi ya kwenda mbali. Lakini Kamerun makundi wanapitia kipindi kigumu sana, na kwa vivyoote vile hata ile katika <laughs> ile kundi licha kwamba unaweza uka haraka haraka kusema kwamba mizania inaonyesha kwamba wanaweza kupata nafasi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa sababu ya, ya ya, ya, ya uzoefu wao, wao, kunduwa, wao lakini mambo yanaweza siwe yasioelekea kama ambavyo yanoendea. Tunasubiri kuona kocha wa Burkina Faso watafanya nini Paul Duarte Kikwete ambaye alitimuliwa akarejesha akatimuliwa akarejeshwa tena katika kikosi hiki uh, tuone mambo atakavyokuwa kule Gabon. Januari 14 ndio mtanangi wa kwanza. Gabon wenyeji watakuwa wanacheza na, na Guinea Bissau. Burkina Faso watacheza na Cameroon, wakati katika kundi ambalo A, yumo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yeye atafungua dimba Januari 16 kwa kucheza na Ivory Coast, mabingwa watetezi, kisha mechi ya pili itapigwa Januari 20 dhidi uh, ya Ivory Coast 10 uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo atacheza na Morocco mechi ya kwanza cheza na Ivory Coast, wakati katika kundi la Uganda, wao watafungua dimba na Ghana Januari 17, na pia watacheza Januari 21 na Misri. Naam, sasa tukika kando um, mambo ya kombe la mataifa ya Afrika kule uh, Gabon. Uh, ni warejeshe katika mjadala tuliokuwa tumeuzungumzia juma lililopita kuhusiana na kile ambacho kinataka kufanywa na klabu ya Yanga ya nchini Tanzania uh, kuhusu aina ya uwekezaji ambayo uh, klabu hii inataka kuufanya ama ikodishwe au la. Na uh, juma pili kulikuwa na, na, na mkutano ufanyike kwa ajili ya kumkabidhi lakini Frederick, mkutano umeotambawa mara baada ya wanachama kadhaa kwenda kufungua kesi mahakamani kupinga wakidai kwamba ni mkutano batili. Utakumbuka makundi, kwa juma zima taarifa nyingi za soka la Tanzania zimegubikwa na mchakato uliokuwa unafanywa ndani ya klabu ya Yanga kuelekea mkutano mkuu ambao kwa vyovyote vile ulikuwa unatakiwa ufanyike kesho. Kabla ya jana majira ya usiku usiku hivi kwa saa za Afrika Mashariki, majira ya saa moja, e, taarifa kutoka kwamba klabu, mahakama ya hakimu mkazi Kisutu imetoa zuio la mkutano huo baada ya baadhi ya wanachama kufungua kesi Kufungua, kufungua shauli la kutaka mahakama utano huo kutokanakwa swala la kikatiba. Unajua makundi, mchakato mzima unavyoendelea ndani ya klabu ya Yanga, ukiangalia na vipengele vya katiba ya Yanga kwa, kuna, kuna, kuna kusigana nzanimathaan ibara 56 ya katiba ya Yanga Afrika makundi ibala ya 56 inazungumzia swala la uanzishwaji wa kampuni. Inasema kutakuwa na kampuni itakayojulikana kama Young Africans Sports Corporation Limited ambayo itasajiliwa chini ya makampuni kama kampuni ya umma yenye hisa. Hiyo hiyo ni bara 56 kifungu cha kwanza, lakini kifungu cha tatu kinasema klabu itamiliki hisa zilizo sawa na 51%. Kwa, kwa hivyo katiba utata wenyewe unakuja kwamba uh, katiba ina inaelekeza kampuni itaitwaje ni Young Africans Corporation na, lakini sasa inakodishwa na kwenda kumilikiwa na kampuni ya Yanga yetu. Kwa hivyo ni swala ambalo zungumza kesho, Fredrick nimpe pia Anwar kama nafasi ya kuzungumzia kidogo kabla ya tutalizungumzia kwa kina hapo kesho. Anwar Makundi, kwa ufupi tu ni kwamba mimi, mchakato huu naona ni batili na una haki kusimamishwa, kwa sababu bado siwezi kuamini kama utakuwa wa haki endapo mtu anaetaka kuikodisha Yanga bado ni mwenyekiti wa Yanga. Mimi nimalize tu kwa hapo. Kwa hiyo nani, kuna bado kuna, kuna, kuna, kuna kitu ambacho hakijakaa sawa hapa na lazima kiwekwe bayana na kiwekwe sawa, ndio mambo yote yaendelea, lakini, lakini lakini Januari, soka na mahakama, wapi na wapi? Soka na mahakama ni kweli, ni vitu ambavyo vyendani mafuta na maji, lakini sasa naona e, watu wanaona kama haki yao wanaikosa na wa, wa, wa, wanakumbwa na mihemko, labda niseme hivyo, lakini soka na mahakama ni mafuta na maji ki, ni kitu ambacho hatuwezi kukipigia chapuo kwamba watu waende wakimbilie mahakamani. Kuna hatua nyingine, japo unaonekana kama kuna upande mwingine una nguvu zaidi, na ndipo anapoogopa huko sasa kwa hivyo pengine tunaweza tukashuhudia hata kufukuzwa tena kwa kwa baadhi ya wanachama licha ya kwamba sawa mkutano ufanyike. Eh, watu walikuwa naogopa hilo, kwa sababu unajua unapokuwa na kiongozi wa juu ambaye anataka ikodishe club na bado ni kiongozi anapokea mbili hapo, wana <laughs> madaraka yote kuwatimua wale ambao wanaonekana ni pingamizi, wanaompinga, wana watu wameona njia sahihi labda kukimbilia mahakamani, hapo ni kwamba Kikesore kibila ah, Fred, ku, haraka haraka sana uliko nanyo, unanyosha na mkono kabisa makundi <laughs> <Nam. laughs> Makundi kwa kwa, kwa vyovyote vile kwamba kama ulivyosema masuala ya mpira ni marufuku kupelekwa katika mahakama za kiraia, badala yake zinatakiwa ipelekwe katika mahakama ya kimichezo na hata rais wa Yanga leo Yusuf Manji amesha sema kwamba watu waliofaili ili shauri mahakamani, kwa vyovyote vile wamekiuka katiba ya Yanga na wamejifuta wanachama. Kwa hiyo ni mambo yako clear, na hata mchakato wenyewe kama ulivyosema, mkama tutazungumzia pia, kwa sababu katiba na mwanachama anafukuzwaje na mwanachama bila shaka ninavyofahamu anafukuzwa katika mkutano mkuu na hakuna mkutano mkuu leo keti kumfukuza mwanachama kwa hivyo uh, kauli ya mwenyekiti <laughs> pia inaweza inaweza uh, ikaenda mahakamani kupingwa lakini msikilizaji uh, nikujuze tu kwa haraka haraka matokeo ya mechi za ligi kuu ya kule nchini Uingereza uh, bona maofu wametoka sare bila kufungana na Tottenham Arsenal mpira umeisha bila bila na Middlesbrough Burnley wameshinda mbili moja na Everton Hull City wamefungwa na Stoke City mabao mawili uh, kwa bila katika ligi ya mechi ambayo imemalizika ni Espanyol walotoka 3-3 na Eibar. Mechi inaendelea hivi sasa dakika 84 ni Valencia pamoja na FC Barcelona. Nikushukuru sana, Anwar Mkama pamoja na Frederick Nwaka kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya jukwaa la michezo. Asante sana. Shukrani. Naam, naitwa Emmanuel Richard Makundi, sikose kuungana nami tena hapo kesho na msikilizaji, nami ni Sabina Crispin na Bigambo. Hadi hapa hatuna la ziada kutoka RFI Kiswahili na kutakia jioni njema, kwa heri. Umejipodoa umepodoka mwendo na shepa Matangazo ya jioni kutoka hapa Arifai Kiswahili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa niaba ya wote mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Usikose kuungana nasi tena hapo kesho kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri na jioni njema.