Ni saa kumi kamili, saa za jioni mjini Rabat nchini Moroko, wakati ni saa kumi na mbili kamili jijini Juba, Sudan Kusini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ujambo msikilizaji, na asante sana kwa kuungana nasi katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu ya Oktoba 24 mwaka 2016. Jina langu Ruben Lukumbuka. Utasikia mengi katika matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari za dunia, makala na michezo, lakini kwanza, muktasari wa habari. Nchi za Tanzania na Moroko za saini mikataba 22 ya ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa, wa SADC na ICGLR wakutana mjini Luanda nchini Angola. umeshuhudia mapigano mapya mjini Alepo nchini Siria. Karibu mpenzi msikilizaji, kumbuka tunasikika kupitia tovuti, kwa kumradhi kwa anwani ya www.rfkiswahili.com na redio wa shirika nawe ukiwa na, na lolote waweza kushiriki kwa kutumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, andika RFI Kiswahili. Pia nitumie arafa ya yako kwenye nambari yetu ya simu, anza na alama kujumlisha ama plus, kisha nenda 255 764 015 747, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tukianzia nchini Tanzania, takribani mikataba 22 ya ushirikiano katika masuala ya kiuchumi na biashara imesainiwa mbele ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli na mfalme wa Moroko Mohamed wa Sita, ambaye yupo nchini humu kikazi. Mengi zaidi na Martha Saranga. Akizungumza baada ya kusainiwa kwa mikataba hiyo, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli amehakikishia Moroko kuwa Tanzania ni salama na iko tayari kushirikiana nayo. Nataka niwahakikishie, Tanzania ni salama na inapenda kushirikiana na, na ninyi kwa nguvu zote, na urafiki wetu kati ya Tanzania na Moroko ni wa siku nyingi. Mheshimiwa waziri ameelezea juu ya historia ya Ibn Battuta ambaye alizaliwa tarehe 24 mwezi wa pili mwaka 1304 katika kijiji cha Tangia. Kuhusu makubaliano yaliyofikiwa, rais John Pombe Magufuli akabainisha uelekeo wa Tanzania kwa sasa. Kwa hiyo makubaliano haya yote yaliyowekwa pale ni mwelekeo mzuri wa Tanzania mpya ambayo tumepanga katika kujenga uchumi, na uchumi wetu uweze kukua kwa asilimia 7.2 ifikapo mwishoni mwa mwaka, na mwelekeo umeanza Onyesha hivyo, kwa sababu katika robo ya pili ya mwaka huu uchumi wetu umekuwa kwa asilimia 7.9. Kwa hiyo nataka niwahakikishie wenzetu kutoka Moroko, tuko kwa ajili ya kujenga uchumi wa kisasa. Katika hatua nyingine, viongozi hao wawili wamekubaliana kuimarisha masuala ya ulinzi kati ya mataifa hayo mawili lakini pia tumekubaliana katika mambo mengine ya ulinzi kufanya training kati ya nchi hizi mbili. Watu mia moja hamsini maaskari wetu wataenda probably next week. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusu ziara hii? Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ha, mimi, mimi nimeona kwamba imekuwa biashara zaidi, mashirikiano zaidi ya kibiashara ambayo ndiyo yamechukua tuseme mkondo mkubwa ni mkondo wa kibiashara, mkondo wa mashirikiano ya kiuchumi ambao ndio hata eh, Rais Magufuli katika hotuba yake ndio amesementi hapo, amekazia hapo. Morocco inatafuta pia uungwaji mkono katika juhudi zake za kutaka kurejea katika Umoja wa Afrika au tangu ilipojiondoa zaidi ya miaka thelathini iliyopita. Serikali ya Kenya imesema bado haijaanza mchakato wa kujiondoa rasmi katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita, ICC. Msemaji wa Ikulu, Manoa Isipiso, amethibitisha. Manoa amesema amesema hayo huku kukiwa na maazimio mawili ya bunge yakitoa wito wa kujiondoa katika mahakama ya ICC, ambapo mmoja ilikuwa kipindi cha utawala wa Mwai Kibaki na nyingine kipindi cha Uhuru Kenyatta, lakini uamuzi wa mwisho unategemea baraza la mawaziri. Kuhusu utaratibu, uamuzi wa mwisho juu ya Kenya kujiondoa au la, e, upo chini ya maamuzi wa baraza la mawaziri, kwa mujibu wa bwana Isipisu. Wakili Ojwanga Gina ni mchambuzi wa siasa, akiwa Nairobi, nchini Kenya. Waingereza walisema kwamba huwezi kula mkate yako na iwepo, uh, sabamba. Kwa hivyo Kenya imepata ya kwamba inafaidika kutoka na taasisi za umoja wa kimataifa ambazo ziko hapa Nairobi UNEP, Habitat, na kadhalika. Kwa hivyo ikianza kutamatisha uhusiano yake na taasisi za umoja wa kimataifa, huenda hata hizo taasisi ziseme kwamba zitaama Kenya, ziende nyingine ambaye kuna uhusiano usio ambayo uh, inawapendelea sio uhusiano ambao kuna uhasama na wao. Nadhani hii ndio imetatiza hatua ya serikali ya Kenya ya kujiondoa katika ICC kwa muda tu, lakini baada ya muda nadhani wataendelea nayo. Juma iliyopita, Afrika Kusini ilishtua mahakama hiyo kwa kutangaza kufanya mchakato wa kujiondoa kutoka ICC baada ya Burundi kupitisha ma, uh, maamuzi ya kujiondoa katika mahakama hiyo, hatua ambayo ilifanya mahakama kimataifa ya ICC kuziomba nchi za Afrika Kusini na Burundi kufikiria upya uamuzi wao wa kuondoka katika mahakama hiyo. Kundi la waasi wanaoongozwa na Riek Machar huko nchini Sudan Kusini limeshutumu uh, matamshi yaliyotolewa na Rais Salva Kiir majuzi kuwa yeye binafsi ataongoza wanajeshi kwenye mapigano makali yanayosubiriwa na Machar. Tunajiunga na mwandishi wetu wa maswala ya Sudani Kusini, James Shimanyula, kupata mengi zaidi. Matamshi ya majuzi aliyotoa Rais Salva Kir wa Sudani Kusini kwamba kwa mara ya kwanza yeye binafsi atakuwa kamanda na kutoa amri kwa wanajeshi wake watakapochapana na kundi la waasi linaloongozwa na Riek Machar yameshutumiwa vikali na msemaji wa kundi hilo. Msemaji huyo Chirino Hiteng, ambaye wakati mmoja alikuwa waziri katika serikali ya rais Salva Kir, anadai kuwa sasa Kir anapanga mauaji makubwa katika mapigano yajayo ambayo Riek Machar ametangaza yataanza karibuni kumwondoa Kir uongozini. Rais Kir anaposema kuwa atakuwa kamanda wa kuamuru na wanajeshi wake kupigana Sudani Kusini, ina maana kwamba ataua watu wengi kiholela. Matamshi ya Rais Kir yataharibu nchi hii. Juba imekufa. Kila mtu mjini Juba hana furaha. Kila mtu mjini Juba amehuzunika kutokana na mapigano yanayoendelea. Matamshi ya Kir yanamaanisha kuwa nchi hii imeporomoka. Hebu sasa tuwakumbushe wasikilizaji wetu matamshi aliyotoa majuzi Rais Salva Kir, matamshi ambayo yameshutumiwa vikali na kundi la waasi linaloongozwa na, na Riek Machar. Hatuwezi tu kuketi mjini Juba. Mimi mwenyewe nitaenda kwenye uwanja wa mapigano, taongoza vikosi vyetu vya kijeshi ambavyo vitatekeleza kazi kutokana na amri yangu. Huyo alikuwa Rais Salva Kiri wa Sudani Kusini. Je, wachambuzi wa masuala ya Sudani Kusini wanayapi kuhusu kundi la waasi kushutumu matamshi ya Rais Kiri kuhusu kujitosa uwanjani kuchapana Binafsi na kundi la Riek Machar pia wanasemaje kuhusu matamshi ya Kiir na lengo lake katika sehemu ya mapigano? Huyo hapa mmoja wa wachambuzi hao Alexander Maura, akiwa mjini Juba. Hatua ya Rais Salva Kiir kuongoza kikosi cha wanajeshi kukabiliana na waasi inaweza hatarisha maisha ya wananchi wa Sudani Kusini. Ikiwezekana hiyo hatua haifutilie bali, naweza sema changamoto la wakimbizi inaweza ongezeka na itatiza usalama katika nchi jirani. Kauli yake Alexander Mwaura, mchambuzi wa masuala ya Sudani Kusini akiwa mjini Juba. Kwa niaba ya Radio France Internationale idhaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na dakika tisa mjini Luanda nchini Angola, wakati tayari saa 12 na dakika 9 huko ngara ni nchini Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Mawaziri wa mambo enjiwa, ya nje wa nchi wanachama wa jumuia ya ukanda wa maziwa makuu wanakutana hii leo mjini Luanda nchini Angola, kama sehemu ya maandalizi ya mkutano wa viongozi wa mataifa hayo unaotazamiwa kufanyika mjini humo kesho kutwa tarehe 26 mwezi huu wa Oktoba. Waziri wa mambo ya nje wa Angola, George Chikoti, ameambia RFI kwamba viongozi hao watajadili makubaliano ya ki, ya kisiasa yaliyoafikiwa hivi eh, karibuni wiki iliyopita baina ya wajumbe wa serikali na wapinzani waliokubali kushiriki mazungumzo ya kitaifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo chini ya mpatanishi wa Umoja wa Afrika Edem Kojo, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa mapema hii leo na wizara ya mambo ya nje ya Angola. Mkutano huo ulioandaliwa na jumuiya ya nchi za ukanda wa maziwa makuu ICGLR katika ushirikiano na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEC utajikuta kwenye kusaka ufumbuzi zaidi kuhusu hatima ya uchaguzi mkuu lakini pia muhula wa rais nchini DRC. Polisi nchini Burkina Faso wamemuua mtu anayesadikiwa kuwa gaidi kwa kumfituria risasi wakati wengine wawili wanaendelea kusakwa baada ya ufiatilianaji wa risasi katika mji mkuu wa nchi hiyo Uagadugu, maafisa wa polisi wamesema. Mashuhuda wanasema hii ni mara ya kwanza kushuhudiwa kwa tukio kama hilo katika mji huo e, tokea magaidi wa kundi la akimi lenye ushirikiano na alqaida eneo la Maghreb waliposhambulia hoteli ya Splendid mwezi Januari na kuuwa watu 30. Askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wamekabiliana na watu waliojihami kwa silaha katika jiji kuu la Bangi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, Umoja wa Mataifa umearifu, huku kukiwa na mamia ya waandamanaji waliokusanyika wakitaka kuondoka uh, kwa walinda amani hao. Zaidi na Emmanuel Eleazar. Watu walikusanyika jirani na mzunguko wa barabara wakibeba mabango yenye maandishi ya kupinga uwepo wa walindamani hao na kuwarushia mawe ya askari hao ambao walitoa onyo kwa kufyatua risasi, mashuhuda walieleza. Mwanamume mmoja ambaye alikuwa amejeruhiwa alibebwa katika lori la polisi, lakini haikufahamika ameathirika kiasi gani. Nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imekuwa katika ghasia tangu mapema 2013 baada ya waasi wa Kiislamu Seleka na wanamgambo wa Kikristo Antibalaka kuingia katika uhasama uliosababisha kupelekwa kwa jeshi la minuska mwaka mmoja baadaye. Jeshi hilo la kulinda amani limeendelea kukosolewa katika kipindi cha majuma ya hivi karibuni ambapo raia wameshutumu jeshi hilo kwa kushindwa kuwalinda ipasavyo. Nayo makundi ya mashirika kiraia yametoa wito kwa jamii kufanya maandamano leo Jumatatu, kushinikiza Minuska kuondoka. Radio France Internationale, ni saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati huko Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na dakika kumi na mbili. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Siku moja baada ya muda wa kusitisha mapigano katika mji wa Alepo kama ilivyotangazwa na Urusi kupita, kumeripotiwa mapigano mapya mjini humo kaskazini mwa Siria. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Ryabkov amesema kipindi cha kuruhusu msaada wa kibinadamu katika mji huo wa Alepo kimemalizika toka siku ya Jumamosi na sasa nchi yake haifikirii tena kurejea kwenye usitishaji wa mapigano. Rabkov ameliambia shirika la habari la Urusi Interfax kwamba usitishaji mwingine utategemea matendo ya wapiganaji wa upinzani walioko mjini Alepo. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Hamdun Marsele ni mchambuzi wa siasa kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Warusi wanajua na wao Wamarekani, Waingereza, Wajerumani na watu wengine ambao wamo katika kadhia hii, wanajua kwamba kinachotokea Aleppo ni matokeo ya mbinu za kimapigano, yaani za mbinu za medani. Aleppo imezungukwa, imezingirwa, kuseme uwezo wa Aleppo kama makao makuu ya amri za jeshi la waasi unakuwa mdogo kwa sababu hawawezi kuamrisha tena sehemu nyingine wamekutulizwa. Waliomo mle si tu kwamba ni madaktari wa kawaida bila shaka, si manesi wa kawaida bila shaka, ni manesi wa kijeshi, ni wapelelezi, ni wataalamu wa masuala ya vita ambao walikuwa kwa namna moja au wa nyingine wanasaidia majeshi ya waasi. Lakini walipozidiwa wakaonekana kwamba ni, ni madaktari, ni manesi, ni watu gani ambao walikuwa wakitoa misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa mji wa Aleppo. Inawezekana yote mawili lakini uwezekano mkubwa sana kwa, kwa taratibu za kiintelijensia ni kwamba ni wasaidizi wa kijeshi. Ni mtazamo wake Amdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Jeshi la anga la Israel limeshambulia kambi ya wapiganaji wa kundi la Hamas kwenye ukanda wa Gaza hii leo kujibu mashambulizi ya roketi kutoka eneo hilo la Gaza kuelekea Israeli, maafisa wa jeshi la Israel wamebainisha. Hata hivyo maafisa wa Hamas wamesema hakuna mtu aliyeuawa kwenye mashambulizi hayo ya Israeli katika kituo chake cha kijeshi cha Beit Hanun karibu na mpaka na Israeli. Maafisa wa jeshi hilo la Israeli wanasema waliona, waliliona bomu likirushwa kutoka mojawapo ya makambi ya wa wapiganaji wa kundi la Hamas, na kwa vile wanajeshi wao walikuwa makini, hakuna aliyejeruhiwa ndani ya Israeli. Mgombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya chama cha Democratic katika uchaguzi unaotazamiwa kufanyika tarehe 8 mwezi wa Novemba nchini Marekani, Bi Hillary Clinton amesema yuko imara wala hatetereki na kwamba yuko tayari kukabiliana na lolote lile litakalotokea. Haya yanajiri wakati kura mpya za maoni zimemwonyesha mgombea huyo kuwa anaongoza katika majimbo mengi yanayoshindaniwa. Upande wa chama cha Republican, mgombea wa tiketi mgombea kwa tiketi ya chama hicho Donald Trump yeye amejitokeza na kusema kuwa amegundua mbinu nyingi ambazo zimefanyika katika kumhakikishia kushindwa kwenye uchaguzi huo, wakati wafuasi wake wamesema kuwa hawatakata tamaa. Kiswahili Michezo, naye Emmanuel Richard Makundi, karibu Emmanuel, na habari za jioni. Njema kabisa na asante Ruben. Nikumbuka nikianza na taarifa ambayo imegubika bara la Afrika ni ushindi wa, ama ta, kutoa taji kwa klabu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini hapo jana, licha ya kufungwa bao moja kwa bila katika mji wa Alexandria na klabu ya Zamalek. Itakumbuka kwamba Mamelodi Sundowns waliibuka na ushindi wa bao matatu kwa bila katika mchezo wa awali na kuwa ni timu ya kwanza, uh, kupata taji lake la kwanza la klabu bingwa, uh, barani Afrika na kuwa timu ya pili ya Afrika Kusini kutoa uh, taji hili uh. Na katika hatua nyingine, mwenyekiti wa Zamalek Mortada Mansur anasema kwamba kocha mkuu wa Zamalek Mohamed Suleiman ataendelea kubakia kama kocha mkuu wa timu hiyo licha ya kushindwa kutoa taji, na hii ni mara baada ya kuwepo kwa fununu kwamba Mohamed angefukuzwa katika kibarua chake licha ya kushinda dola milioni moja na laki tano za Marekani kwa kutoa taji hili, klabu hiyo yenye ya ya, ya makazi yake mjini Pretoria pia itashiriki michuano ya klabu bingwa za, ya dunia itakayoanza mwezi Disemba mwaka huu. Na kule nchini Uingereza hatimaye chama cha soka cha Uingereza FA kimetiliana saini na makampuni ya televisheni kuanza kuonyesha msimu, kwa misimu sita mfululizo, uh, kombe la ligi yani, uh, FA Cup ya ya manoyaa kuonyesha mechi katika nchi za Afrika Magharibi, Ulaya Magharibi, mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini, wakati kampuni ya IMG yenyewe itaonyesha mechi hizo dunia nzima. Antonio Conte Beck, um, kocha wa timu ya Chelsea anasema kwamba hakuwakejeli mashabiki wa Manchester United wala klabu ya Manchester United, wakati dakika za lala salama alipokuwa akihamasisha mashabiki wa, wake kushangilia kwa nguvu, kitendo ambacho kinaonekana kilitafsiriwa visivyo na kocha wa Manchester United Jose Mourinho, ambaye alisema kwamba kocha huyo alikuwa akiwakejeli na kwa sababu ya ushindi uliopata maboma manne kwa bila. Conte anasema kwamba hakutoa matamshi yoyote wala kitendo alichokifanya akikuwa kinamaanisha kwa kejeli, kuwakejeli Manchester United kwa kuwa anaheshimu timu pinzani, lakini kocha Jose Mourinho inaonekana hakubaliani nacho na anasema kwamba Conte alikosa adabu kwa kuhamasisha vurugu kwa kuhamasisha vurugu katika uwanja ili kuwakejeli mashabiki wa soka wa Manchester United ambao jana walilala pengine na viatu, mara baada ya kushuhudia timu yao ikichabangwa mabao mane kwa bila katika dimba la Stamford Bridge. Orodha ya wachezaji watakaowania tuzo ya Ballon d'Or ya mchezaji bora wa dunia imeanza kutolewa na itakuwa ikitolewa kila Jumatatu. Ambapo katika orodha ambayo nimeipata hivi sasa, yumo mchezaji wa Manchester City Sergio Aguero, yuko mchezaji wa Borussia Dortmund Pierre-Emerick Aubameyang na anacheza katika timu ya taifa ya Gabon, pia yupo Gareth Bale kutoka klabu ya Real Madrid, yuko Gianluigi Buffon kutoka klabu ya Juventus, yuko Cristiano Ronaldo kutoka Real Madrid, yupo Kevin De Bruyne kutoka Manchester City, yuko Paulo Dybala kutoka Juventus, yuko Diego Godin Jardin kutoka Atletico Madrid, yuko Antoine Griezmann kutoka Atletico Madrid, yuko Gonzalo Higuain kutoka Juventus, yuko Zlatan Ibrahimovich kutoka Manchester United, yuko Andres Iniesta kutoka Barcelona, yuko Koke kutoka Atletico Madrid, yuko Tony Cruz kutoka Real Madrid na yuko Roberto Lewandowski kutoka klabu ya Bayern Munich ya kule nchini Ujerumani. Orodha zaidi itakuwa inatolewa Jumatatu nasi tokuwa tuna wajuza msikilizaji, mchezaji wa Bayern Munich kiungo Renato Sanchez amemshinda mshambuliaji wa Manchester United Marcus Rashford kutoa taji ya Golden Boy kama kinda zaidi katika nchi za Ulaya. Na dereva anaendesha magari endayo kasi zaidi duniani ya Formula 1 Lewis anasema kwamba licha ya Hamilton, kwa mbalicha, kushinda taji la Marekani la US United States Grand Prix bado ana matu, matumaini makubwa ya kuweka rekodi katika michezo hiyo ikiwa ni taji lake la hamsini katika historia toka ameanza kushiriki mchezo huu. Asante sana Emmanuel Makundi kwa habari za michezo. Asante. Namna sasa, nampisha Ebi Shaban Abdallah na anakujia na makala mazingira, leo dunia yako kesho. Nam, ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ni mzima na ubuheri wa afya, na karibu katika makala yetu ya mazingira leo dunia kokesho. Basi kwa kuanza tu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, mwishoni mwa juma lililopita tulishuhudia serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania ikiwaonya wananchi wake juu ya hali ya ukame na balaa la njaa ambayo huenda taifa hilo kutokana na ukosefu wa mvua za kutosha katika maeneo mengi ya nchi hiyo. Basi nasi kupitia kipindi hiki cha mazingira leo tutako kesho kwa jumaa hili, nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya mwenendo mzima wa hali ya mvua katika taifa hilo, lakini vilevile vile hatua stahiki ambazo tayari zimeanza kuchukuliwa na serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania katika kukabiliana na hali hiyo iwapo itajitokeza. Basi kwa takriban dakika kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdallah, ni kusituwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. na msikilizaji wetu, basi, ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutoa onyo hilo, basi nami kupitia kipindi hiki cha Mazingira Leo Dunia Kesho, kwa juma hili niliweza kumtembelea bwana Samuel Mbuya ambaye ni meneja wa huduma ya utabiri wa hali ya hewa kutoka kituo kikuu cha mamlaka ya hali ya hewa cha hapa nchini Tanzania, naye hapa anabainisha juu ya hali ya mwenendo wa mvua katika nchi hiyo na iwapo hali hiyo ikiendelea, basi athari ambazo zinaweza kujitokeza kutokana na ukosefu wa mvua nchini humo. Mpaka um, sasa tumeingia katika msimu wa mvua za vuli ambao umeanza kwenye kipindi cha mwezi huu wa Oktoba na mvua zimeanza kwa maeneo machache ya ukanda wa ziwa Victoria kama tulivyotarajia, e, katika juma la kwanza la mwezi wa Oktoba e, katika mikoa ya Mwanza Uh, Kagera pamoja na eneo la mkoa wa Mara na Shinyanga. Na mvua hizi kwa kiasi kikubwa zimenyesha kwa kiwango cha chini ya wastani mpaka sasa. Ni tathmini tu ya muda mfupi wa takribani eh, siku kama kumi na nane hivi, tangu kuanza kwa, kwa msimu kwenye eneo hili. Lakini kumbuke tu kwamba mvua hizi zimeanza kwa kuchelewa pia, hata katika maeneo haya ya ukanda wa ziwa kama ambavyo tulitoa katika taarifa yetu ya mwezi Septemba. Na pia eneo hili la mikoa inayopata mvua mara mbili kwa mwaka, ambayo ni mikoa ya kanda ya ziwa pamoja na mikoa ya pwani ya kaskazini, yani Dar es Salaam, Pwani, Tanga, visiwa vya Unguja na Pemba, pamoja na uh, maeneo nyanda za juu kaskazini mashariki an yani mm, mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara uh, ambako pia mvua zinachelewa kuanza msimu huu, na kwa mikoa hii ya um, pwani ya kaskazini uh, mvua tulitarajia zianze wiki hii na zimeshaanza kwenye maeneo machache ya mikoa ya Tanga uh, kisiwa cha Pemba na hata hapa Dar es Salaam, tunatarajia sasa mvua zitaanza uh, kadri tunavyoelekea mwishoni mwa mwezi huu wa, wa Oktoba. Mm -hmm. Hali hii kama ulivyosema, kunaonekana kwamba hali sio kama tuliyozoea miaka mingine. Tunaona mvua zimechelewa, na hata katika maeneo ambayo mvua zinaanza kunyesha zimekuwa zikinyesha katika kiwango cha chini. Ni sababu zipi hasa ambazo za kimazingira ama za kihali ya hewa ambazo zimechangia hali hii kujitokeza? Sababu kubwa hasa ni uwepo wa lanina hafifu katika eneo la ikweta la bahari ya Pacific, ambapo kwa kifupi tu lanina ni ile hali ya kupoa kupita kiasi kwa eneo la ikweta la bahari ya Pacific amba Uh, husababisha sasa mabadiliko katika mifumo ya hali ya hewa katika maeneo mbalimbali duniani. Uh, kwa hiyo uh, kutokana na kuwa na hilo joto la, la, la chini ya wastani katika eneo la bahari ya Hindi uh, mifumo ya mvua za vuli nayo imechelewa kujijenga. Uh, kwa hiyo ndio tunapata hii hali ya mvua kuchelewa katika maeneo mengi na kwa hali hii ama kwa mwenendo huu wa hali ya mvua, tutarajie ukame katika baadhi ya maeneo katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Kama tulivyoeleza kwenye taarifa zetu hapo awali, ni kwamba msimu huu wa mvua za vuli utakabiliwa na upungufu wa mvua katika maeneo mengi. Uh, mvua zitanyesha kwa kiwango cha chini ya wastani katika maeneo mengi, na maeneo machache uh, tunatarajia mvua zitakuwa za wastani. Kuna eneo dogo tu ambalo tunaona kwamba pengine mvua zinaweza zika um, zikafikia um, kiwango cha juu ya wastani, na ni eneo dogo tu lililoko kando kando mwa ziwa uh, Victoria. Na penginepo pia, msimu utakapoanza uh, mwishoni mwa mwezi Novemba, kwenye maeneo ya kusini kabisa mwa nchi, mikoa ya Lindi, Mtwara tunatarajia pia eneo hilo linaweza likapata mvua ambazo zitakuwa za wastani kwa kiwango kikubwa na juu ya wastani, pia. Mhm. Mm-hmm. Mwanzoni mwaka huu tulishuhudia katika baadhi ya maeneo katika nchi hizi za Afrika Mashariki na Kati kukutangazwa hali ya tahadhari haswa kukawepo na El Nino kutokana na hali ya hewa ambayo ilivyokuwa baharini, mkandamizo wa hali ya hewa baharini. Nini kisho kitokea sasa? Mpaka sasa hivi hakuna kitu kama hichi cha mvua kubwa kupita kiasi. Tume tulikuwa na El Nino ni mwaka jana, na kwa mwaka jana tulikuwa 2015 misimu ya mvua katika eneo la Afrika Mashariki ilikabiliwa na uwepo wa El Nino na mvua zikanyesha kwa kiwango kikubwa katika maeneo mengi, na tuliona mafuriko yalitokea katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki. Na baada ya ya El Nino, sasa bahari imegeuka sasa ikajijenga katika mfumo wa kuwepo kwa La Nina, yani, kinyume cha El Nino. Kwa hiyo sasa tutaona kwamba kwenye eneo la Afrika Mashariki uh, changamoto kubwa ambayo tunakuwa nayo sasa kuwepo kutokana na kuwepo kwa La Nina ni upungufu wa mvua zaidi katika maeneo mengi na hali hii inaweza ikadumu kwa muda gani? Ah, tunaona kwamba kwa jinsi ambavyo ikiashiria um, cha La Nina kina um, shabiana na mifumo ya hali ya anga ni kwamba mwezi wa Novemba Oktoba na Novemba hasa ndio unaonekana eh, kwamba mvua zake zitaathiriwa zaidi na, na, na hali hii, lakini matarajio yetu ni kwamba ifikapo mwezi Disemba hali hii kidogo itapungua na hivyo ah, pengine kutoa mwanya kwa mifumo ya hali ya hewa kuweza kujijenga na, na, na mvua kunyesha kwa eh, kwenye kipindi hicho katika hali ambayo inaweza ikawa ya kuridhisha kidogo. Wito wako ni upi kwa wasikilizaji wetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki haswa nchini hapa Tanzania, kufuatia hali hii ambayo inaonekana ya upungufu wa mvua, ah, mamlaka leo anatoa uh, wito na inapenda ku kuw uh, uh, uh, eh elekeza wananchi kuchukua tahadhari kwa maana ya kufuatilia uh, taarifa ambazo tunazitoa na pia kuzingatia maelekezo ya wataalam wanaopata kutoka kwenye sekta zao, kama ni kilimo, ni ufugaji, ni sekta ya nishati, basi tunaamini kwamba uh, ushauri wa wataalam katika sekta hizo unaweza kuwa na mchango mkubwa katika kutafsiri uh, mwelekeo huu wa mvua ambao tumeuelezea na ambao unaendelea kujitokeza katika maeneo mbalimbali ya nchi yetu katika kipindi hichi cha mvua za vuli za mwaka huu wa 2016 na, na kwamba mamlaka ipo tayari kusaidiana na wadau mbalimbali katika kuhakikisha kwamba wanapata taarifa sahihi aa, na kwa wakati ambazo zitawasaidia kuweza kufanya shughuli zao kwa tija, hata katika mazingira haya ambapo hali ya hewa imekuwa ni changamoto hasa, hususan ni changamoto hii ambayo tunayo ya aa, mvua kuwa chini ya wastani katika msimu huu wa mvua za vuli 2016. Ni sauti yake Bwana Samuel Mbuya, ambaye ni meneja wa huduma za utabiri wa hali ya hewa kutoka kituo kikuu cha mamlaka ya hali ya hewa cha nchini Tanzania. Basi msikilizaji wetu, ni hatua gani ambazo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imechukua katika kukabiliana na hali ya ukame na njaa, iwapo hali hiyo itajitokeza? Basi hapa, mkurugenzi wa idara ya kuratibu maafa kutoka ofisi ya waziri mkuu, Brigedia Jenerali Mbazi Msuya, anabainisha juu ya hatua ambazo zinastahili kuchukua na wananchi pamoja na serikali katika kupambana na athari hiwapo zinajitokeza za ukame nchini. Kama mkurugenzi wa idara ya maafa, kutoa tahadhari kwa wizara taasisi za serikali, mamlaka za mikoa na wadau mbalimbali mbali, wenye dhamana ya usimamizi wa maeneo yao kuchukua hatua muhimu ili kukabiliana na athari hizo ambazo tayari tumeshaambiwa. Tunaomba wadau wote kulima mazao ya muda mfupi na yanayostahili ukame. Kadhalika, tunawahimiza wadau na taasisi mbalimbali mbali, na wananchi kwa ujumla kuhifadhi chakula walicho nacho sasa. Tunaomba Watanzania kwa ujumla kuna wale wafugaji na baadhi ya watu mbalimbali ambao wanaishi maeneo yenye wanavuna maji, tunawashauri kuchimba au kukamilisha na kukarabati mabwawa na malambo kwa ajili ya kuvuna maji kwa ajili ya matumizi yao binafsi, mifugo yao, na hata wale wanaomwagilia, wachimbe malambo, wakarabati malambo yao, kuna kuja ukame. Kwa upande wa ndugu zangu wale wafugaji, tunawashauri wahifadhi chakula kwa ajili ya malisho ya mifugo yao wavune mifugo ikiwa katika hali nzuri. Sasa mwenye mifugo elfu moja apunguze iwe ya kiasi kwa jinsi malisho yake yalivyo. Lakini serikali hii imeajiri maafisa ugani wafanye kazi. Sasa wapite wakatoe ushauri kuhusu mazao gani wapande kufuatana na eneo waliko. Maafisa ugani wote mwingie kazini sasa, ili wananchi wetu waweze kufaidika na hii taarifa. Nam ni sauti yake Brigadia Generali Mbazi Msuya kutoka hapa nchini Tanzania. Ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za jijini Bujumbura nchini Burundi na maeneo mengine ya Afrika ya Kati, sawa na saa 12 na na kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya moja kwa moja a idha ya Kiswahili ya RFI yanayokujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya pili. Jina langu Ruben Lukumbuka. Tuliyokuandalia jioni hii ni pamoja na mashirika matano ya kiraia yaliyopinga hatua ya rais Pierr Kurunziza kuwania muula watatu nchini Burundi yapigwa marufuku. Madereva wa mabasi mjini Goma, mashariki mwa DRC waanzisha mgomo kufuatia kupanda bei ya mafuta. Na shirika la Umoja wa Mataifa la UNHCR lajiandaa kupokea wakimbizi zaidi kutoka Mosul nchini Iraq. Karibu mpenzi msikilizaji, kumbuka tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio wa shirika. Na ukiwa na lolote msikilizaji, waweza kushiriki kwa kutumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook rf Kiswahili, na pia usikose kunitumia arafa yako kwenye nambari yetu ya simu, anza na alama y kujumlisha ama plus kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tukianzia nchini Burundi, nchini humo mashirika matano ya kiraia ambayo yalikuwa mstari wa mbele kupinga muhula wa tatu wa Rais Pierre Nkurunziza nchini humo yamefutwa ama yamepigwa marufuku . Mwandishi wetu Juvenal Bigirima Bigirimana anatujuza zaidi. Akiyitetea hatua hii ya serikali ya kuyafuta mashirika haya, Terence Ntahiraja, msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani Burundi, amesema sababu haswa ni kwamba mashirika hayo, kupitia vitendo vyake, yalichafua sura ya nchi. Ni mashirika matano ya kiraia ya ambayo yalikuwa yalisitishwa, lakini yakaendelea kufanya kazi kwa uficho. Baya zaidi mashirika hayo o yalitenda vitendo vya kuichafua sura ya nchi; ni jambo lisilokubalika. Mashirika hayo ni APRODH, akat FOSKE, fokode na ACP. Tunaona hata siku za nyuma, wakati ujumbe wa serikali ukijielekeza ugenini na kujikuta wako na viongozi wa mashirika hayo ambao wanatafutwa hata na sheria. Upande wake Pierre Claver Mbonimpa, kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu haswa wafungwa la APRODH, moja ya mashirika hayo yaliyofutwa, anasema hatua hii kamwe haitowazuia kuendelea kufuatilia kwa karibu yanayojiri Burundi. Sisi hatua hiyo haikutushangaza tulikuwa na muda tukisitishwa, lakini haikutuziwia kuendelea kufuatilia yanayojiri nchini, na hivi tunaendelea kuyafuatilia. Hii inaonekana kuwa asira kwa sababu tunasota kidole maovu yote yanayotendeka. Pia wameona kwamba tunapokutania katika mazungumzo tunakuwa na vithibitisho vya mauaji hayo. Ni njama sasa ya kutaka kutubagua kwenye mazungumzo hayo. Naye Gerard Hakizimana, kiongozi wa shirika jingine la kiraia ambalo bado linafanya kazi, la Falcon, anasema kufutwa mashirika hayo ni sahihi, kwani yalikiuka sheria. Kama walishimamikwa, hakuna chenye kinaweza kikadushangaza au kusema, bali waonea. Hakuna kuwaonea, ni kwa juu, bali pita nyuma ya decision za taifa ya, ya Burundi. Na kama ulishashimamikwa, ni bora usubiri ili mpaka wakwambie kwamba unaweza ukatumika bila kupita chini. mashirika haya yali kufutwa yalikuwa yamesitishwa, ilikuwa ni miezi kumi sasa, na ni mashirika ambayo yalikuwa safa ya mbele kupinga muhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza, kiasi kwamba viongozi huwafananisha na wanasiasa wa upinzani. Viongozi wa mashirika hayo walilazimika kuitoroka nchi kwa kuhofia usalama wao. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Asante sana Juvenal Bigirimana. Mawaziri inchi wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuiya ya ukanda wa maziwa makuu wanakutana hii leo mjini, mjini Luanda nchini Angola kama sehemu ya maandalizi ya mkutano wa viongozi wa mataifa hayo unaotazamiwa kufanyika mjini humo kesho kutwa Oktoba 26. Waziri wa mambo ya nje wa Angola George Shikoti ameiambia RFI kwamba viongozi hao watajadili makubaliano ya kisiasa yaliyofikiwa wiki iliyopita nchini DRC baina ya wajumbe wa serikali na wajumbe waliokubali wapinzani waliokubali kushiriki mazungumzo ya kitaifa chini ya mpatanishi wa Umoja wa Afrika Edem Kojo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa mapema hii leo na wizara ya mambo ya nje ya Angola, ni kuwa mkutano huo ulioandaliwa na jumuiya ya nchi za ukanda wa maziwa makuu ICGLR katika ushirikiano na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, utajikita kwenye kusaka ufumbuzi zaidi kuhusu hatima ya uchaguzi mkuu huko Kongo, lakini pia mhula wa rais Joseph Kabila ambao unatamatika Desemba 20, mwaka huu. Tukibaki nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, jijini Goma mashariki mwa nchi hiyo, kumeshuhudiwa kuendeshwa kwa mgomo wa madereva wa mabasi ambao wameomba serikali ya Kongo kushusha bei ya mafuta ya gari. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi Daniel ametutumia taarifa ifuatayo. Hii Jumatatu, madereva wa mabasi jijini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya, ya Kongo, wameendesha mgomo kudai gavumenti ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kupandishwa kwa bei ya mafuta ya gari. Jonas Sibea ni mmoja wa viongozi wa madereva wa magari jijini Goma. Kwa leo wanapandisha bei, hawakuwaita wale watu wajue kama kuna nini, kwa kuwa wakati bei inapanda hivyo inabidi mmea wapandisha bei ya, ya basi ndogo kama vile wakilesa wanapanda wapandishe bei na wapandishe bei, wa viongoza pikipiki na kuwakilia kwao. Sasa leo haikufanyika hivyo. Hao wafanyabiashara wa mafuta ya gari wasemaje? wakati ambamo madereva wa magari walaumu viongozi wa gavumenti ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kupa kwa bei ya ya mafuta ya gari. David Katumba ni mmoja wa viongozi wa wafanya biashara ya mafuta ya gari jijini Goma. Wafanyabiashara ya petrole mara mingi wapandishe bei na bei haikupanda, kwani bei inabaki hapo hapo, kama unaleta dola kwani yetu inakuja kwa dola na inakuja kwa frank kongole, lakini nio inaleta shida, niyo gharama ya kuchenje hizo ma mafranga ya kikongomani wakati unatafuta kwenda kununua mafuta huko inje, kwani hatutumikishe franga za kikongomani wakati tunaenda kulangula mafuta inje. Upande wa viongozi wa serikali waomba raia na madereva wa gari kutegemea viongozi wao wanapokabiliana na shida Ndanzu Kasivita ni waziri mhusika wa mambo ya usafirishaji. Tumetikiana na meria Goma kama tutafanya collaboration mzuri na population na waza sheria za Kongo ziko wazi. Kwa hiyo mambo Raia jijini Goma wasi viongozi wa Kongo kutatua shida zao kwa muda unaofaa. Ubia bashushe to ubia basiprime dollars tubakilie kwa mafra yetu itakuwa ya maana sana na tatusajia sana. Kisha na mimi naona banduku baturumie watu ifishie to jutu lisha kufa na njala, kwa na kutana mtu angekula mejizi ya kukula, kuna unafika mdolare unafika mdolare na panda kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Afisa mwandamizi wa chama tawala nchini Afrika Kusini ameutaka uongozi wa chama hicho kujiuzulu, ikiwa ni pamoja na Rais Jacob Zuma kufuatia mgawanyiko kuhusu mashtaka yanayomkabili waziri wa fedha Bravin Gordon. Jackson Mthembu ambaye ni mkuu wa maadili wa chama cha ANC bungeni amesema matokeo duni ya chama hicho katika uchaguzi wa serikali za mitaa mwezi Agosti, pia mgawanyiko na shutuma za hivi karibuni za ubadhirifu dhidi ya Gordan zimehamasisha uamuzi wake. Je, shinikizo hizi zitamfanya Rais Jacob Zuma aondoke madarakani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Haiwezekani. Zuma ni mtu ajabu sana Zuma, Zuma ni mtu ambaye haamini haamini kama kuna, kuna ana makosa. Kwa hiyo ni, ni, ni sisemi kwamba haiwezekani hawezi kuondoka, lakini siwezi kuona njia, sioni kama ni njia rahisi ya kumwambia aondoke, kwa sababu Zuma tangu mwanzo amekuwa ni mtu alioingia pale kwa bahati kubwa sana, na aliingia pale kwa mbinu nyingi sana, ambazo mojawapo ni kwa kutumia kabila lake ambalo ni kubwa na pili, ku... kuwa na ushawishi mkubwa na watu waliokuwa nyuma yake alio ambao walishiriki nao katika vitendo vya kihalifu vya urushwa tangu alipokuwa kwenye chama tu ameweza kukaa kwenye nafasi ile. Sasa itakuwa ni vigumu kwamba hiyo ndio iwe njia kwa, kwa sababu kama kumtuhumu kula rushwa yeye yeah, anajua kwamba anakula rushwa. Sasa hiyo haiwezi kumuumiza, ila inakiumiza chama bila yeye kuona kama chama kinaumia. Mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Rais Paul Biya wa Cameroon amethibitisha kuwa jopo la wataalamu wa kitaifa na wa kimataifa limeanza kufanya uchunguzi kubaini chanzo cha ajali ya treni ya abiria iliyogharimu maisha ya watu zaidi ya sabini mwishoni mwa juma iliyopita. E, mwandishi wa RFI aliyeko mjini Yaunde ameripoti kuwa idadi ya watu waliopoteza maisha kwenye adali ajali hiyo ya treni ya abiria imefikia 79. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Idhaa Kiswahili ya RFI. Shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi la UNHCR linajiandaa kupokea wakimbizi takriban laki moja na elfu hamsini watakaokimbia mapigano nchini Iraq katika mji unaodhibitiwa na wanajihadi wa Islamic State mjini Mosul. Edmond Lwangicheli anasimulia zaidi. Mkuu wa shirika la UNHCR Filippo Grandi amesema kuwa shirika hilo limejiandaa kupokea mahema elfu thelathini ndani ya siku mbili au tatu zijazo zitakazotosha watu laki moja na elfu hamsini. Majeshi ya Iraki yanayoungwa mkono na muungano unaoongozwa na Marekani katika vita dhidi ya kundi la kijihadi la Islamic State lilianzisha mashambulizi kuwafurusha wanajihadi hao katika kambi yao ya mwisho nchini humo. Ripoti zinasema kwa sasa mapigano makali yanafanyika katika maeneo yenye wakazi wachache, lakini mara watakapokaribia maeneo yenye wakazi wengi, mashirika ya misaada yanaofu juu ya wakazi wengi watakaokimbia kusalimisha maisha yao takriban watu milioni huenda wakayakimbia makazi yao na kusababisha uhitaji wa misaada ya kibinadamu nchini humo ambako shirika la UNHCR linasema zaidi ya watu milioni tatu walilazimika kukimbia makazi yao tangu kuanza kwa mapigano mwaka elfu mbili kumi na nne. Taarifa yake Edmond Lwangicheli. Maelfu ya wahamiaji waliopewa hifadhi kwenye kambi ya muda karibu na mji ulioko kaskazini mwa Ufaransa wa kale maarufu kama kambi ya porini wameanza kuhamishwa uh, kama hatua ya utekelezwaji wa mpango wa serikali wa kuvunjwa kambi hiyo, mamlaka nchini Ufaransa jijini Paris zimebainisha. Mwandishi wa RFI anasema kambi hiyo ina wahamiaji wapatao elfu nane wengi, baadhi yao ni kutoka nchini nchi za Sudan na Afghanistan. Karibu msikilizaji kwenye wasa mahojiano na moja habari zetu kuu katika matangazo yetu ya jioni ni huko Tanzania ambako takriban mikataba ishirini na mbili ya ushirikiano katika maswala like ya kiuchumi na like kibiashara imesainiwa mbele ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli na mfalme wa Moroko Mohammed wa Sita, ambaye yupo nchini humo kikazi. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Abdul Karim Watiki, ni mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa hilo jukwaa la kisiasa, hiyo political platform, ambayo ndio inataka ku hiyo sasa ni muhimu zaidi, kwa sababu ikumbukwe kwamba Moroko ilijitoa katika uh, Umoja wa Nchi za Afrika mwaka themanini na nne na wakati ule au wanajitoa Mwalimu Nyerere baba wa taifa letu ndio alikuwa ni mwenyekiti wa umoja huo wa Afrika, na ilikuwa ni kwa sababu ya msimamo wa Mwalimu Nyerere kuishinikiza kingdom ya Moroko Iipe uhuru suala la eh, eh, Polisario, so, so, so. La, lakini sasa baada kujitoa, eh, uo, ya kujitoa kwa umoja huo kwa nchi ya Moroko, mwalimu alihuzunika sana, kwa sababu kulikuwa hakuna tena platform ya kisiasa ya kuweza kulijadili hiyo, lakini pamoja na kutiwa saini Inakuwaje Moroko inataka kurudi wakati swala la Sahel Magharibi bado ni utata, na Umoja wa Mataifa kupitia Mahakama ya Kimataifa ilikwishatoa hukumu ikisema kwamba Sahel ni taifa huru na Moroko iache kukalia ardhi ya Sahel. Unadhani hili linaweza likawa na dosari yoyote kwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki katika kuipigia chapuo Moroko kurejeshwa katika Umoja wa Afrika? Huwezi ukatatua tatizo bila ya kukaa na huyo mtu mezani, na kwa sababu nakumbuka wakati ule mwalimu Nyerere, eh, ndio alisimamia mkataba wa ceasefire, yani wa kusimamisha mapigano kati ya jeshi la Polisario na, na, na, na, na jeshi la Morocco. Kwa hiyo ilikuwa ni hatua ilikuwa ni hatua nzuri sana. Kwa hiyo mimi nadhani hilo suala linahitaji nifanye mazungumzo, kwa sababu historia na, ya historia ya Moroco na hali ya kijiografia ya Moroco kabla Wahispania hawajaikamata Polisario na na na hawa uh, Wafaransa kuikamata kui nchi ya Moroco ina zilikuwa ni sehemu moja, ilikuwa ni nchi moja. Kwa hiyo ni tatizo ambalo kama sasa hivi linaonekana kule Urusi kati ya Ukraini na, na Kremia. Kwa hivyo, kwa mtazamo wako Abdul Karimu Watiki, bila shaka Moroko itarejeshwa katika Umoja wa Afrika pengine hivi karibuni? Iko katika mchakato na ndio hiyo, sasa hivi wanaanza kulogi kwa sababu kurudi e, kwenye Umoja wa Afrika lazima kipengele iko cha kuanza kwa mazungumzo ya suala la Sahara e, e, Spanish Sahara, huyo Polisario itakuwa ni mojawapo ya sharti ambalo Sidhani, kwa maana eh, Moroko kukaa kwao kote huku wameona faida ya kutokuwa ndani ya umoja huo na hasara zake. Kwa hivyo mvutano huenda ukasalia kwenye swala la Sahara Magharibi na pengine tusishuhudie Moroko ikirejea katika Umoja wa Afrika, badala yake itaendelea kuwa na mahusiano na nchi za Afrika atiki. Bila shaka nia ya Moroko, ya mfalme wa Moroko ni kutaka kurudi katika katika jumuiya, na unarudi vipi bila kupata wapiga debe na shughuli za za wapiga debe, kupigiwa debe ndio hizo unaona imefanikiwa Ethiopia ambapo ndio makao makuu huko anakwenda. Mimi naamini kabisa Morocco kama, kama kweli wana nia njema ya kutaka kupata suluhu ya tatizo la Spanish Sahara, watakubaliwa, kwa sababu huwezi kufanya ma mazungumzo. Yameshindikana tangu mwaka themanini na nne, ni muda mrefu mgogoro huu umekaa, kwa sababu ya kujitoa kwa nchi hii. Lakini kama nchi hii itarudi katika Umoja wa Afrika, bila shaka mazungumzo yataanza na suluhu itapatikana. Sauti yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, katika mazungumzo yake na mwenzangu Emmanuel Rishard Makundi. Namna sasa, ni mpishe Edmond Lwangi Cheli anakujia na makala Habari Rafiki. Msikilizaji karibu katika makala haya ya habari rafiki. Leo tunaangazia kuendelea kuibuka kwa makundi ya vijana wanaotekeleza vitendo vya uhalifu jijini Dar es Salaam wakijipachika majina kama Panya Road, Taifa Jipya, Mbwa Mwitu na kadhalika. Unadhani nini kifanyike ili kutokomeza makundi haya? Basi andamana nami hadi tamati ya makala haya. Mimi ni Edmond Lwangi Cheli wa Radio France International. Mskiklizaji, kulijadili hilo ni naye kwenye laini ya simu Radislaus mwana wa Damas wa huko Mbea nchini Tanzania. unanipata io? Nakupata vizuri. Naam, wewe binafsi hili unalitazamaje? Karibu. Asante sana kwa hili. Mimi naitazama mta-hii vijana ambao wanajishirikisha na vitendo vya uhalifu maarufu kama panyarodi, hii vitendo kwanza vinavyoendelea nchini mwetu Tanzania, na hao ambao wanafanya vitendo hivi, serikali hata kama iki ikiwagundua kwamba wanaofanya vitendo hivi haiwachukulii hatua kali za kisheria. Ndio maana vitendo hivi kila siku vinazidi kuongezeka nchi nzima N ni kwa sababu sheria haifati mkondo wake. Kwa mfano, unadhani chanzo ni nini, bwana Radislaus? Chanzo mimi nachoona, ah, chanzo hasa, kwa mfano kama kwa vijana hawa, vijana wenzangu, chanzo hasa ni ni, ku, ni ugumu wa maisha na ku, na, na kuwashawishi. Kuna baadhi ya vijana wanawashawishi vijana wenzao wajiunge na vikundi hivi. Kwa chanzo ni kwamba vijana wengi sana wame- wanashawishiwa na vijana wenzao ili waweze kushiriki katika vitendo hivi, ni kutokana na ugumu wa maisha. mbali na ugumu wa maisha huoni, kwa mfano kitu kama mmonyoko wa maadili? Aa, ni kweli mmonyoko wa maadili kweli umetoweka, kwa sababu ila ni kutokana na wazazi, kwa sababu mtoto mliavyo ndivyo kuwavyo. Kwa hiyo na wazazi pia hawataki kuwapa watoto M onyo ili waache kutenda vitendo hivi kwa yaani, maadili pia kwa vijana yamemonyoka, kwa sababu kujishirikisha na vitendo hivi sio tabia nzuri na wala sio maadili nzuri kwa jamii, kwa jamii nzima yetu ya Tanzania. Unadhani kwa kumalizia nini kifanyike? Aa, mimi hapo natona kinachotakiwa kufanyika kwanza kabisa, mi ningeomba serikali kwanza iwachukulie hatua kali kwa vijana wote ambao wanafanya wana, wana, vitendo hivi vya kiharifu iweze, mm -hmm. kuwachukulia hatua kali na kutoa adhabu kali, lakini pia hata na wazazi pia, mzazi akimwona mtoto anafanya tendo hicho basi hawezi kukaa naye chini ampe elimu zaidi. Ladislaw, ndio nakupata. Nakutakia kila laheri, nami nawatakia kazi njema hapo studio. Shukrani. Goligota Magabe huko Geita nchini Tanzania. Unanipata? Nakupata vizuri sana mkuu. Wewe nini mtazamo wako kuhusiana na hili? Mi naona mtazamo wangu, kwa vile kijana kama mimi nakuta sina ajira, alafu naangalia nina watoto, nahitaji kula, nahitaji kusoma. Hapo kingine kinachochangia ni uvutaji wa nani, hii madawa ya kulevya, bange madawa mbalimbali. Sasa hicho na, na, na mwenyewe ukiangalia ka, kama bange jana, sasa wa, wa, wengi wanatumia, unakuta anakula, anachanganyikiwa, naona kama duniani ya kwake, anaamua kuvunja sheria na kujenga makundi ya ugaidi. Sasa kufanya hayo, ili apate hela ya kutumia. Lakini kwa nini msijikite kwenye kilimo, kwa mfano mkuu? Kilimo, kilimo, kilimo kinahitaji mtaji mkubwa. Mfano, unaweza ukanua mbolea ukanua mahindi ukawaka watu wakavalia bado hapo ni hela zinahitajika. Ukiniambia leo mi nitoke mniko mjini niende kulima ni nikwende kulima kijijini, nitakudanganya kwa sababu sina mtaji wa wa kuweka watu wakavahio wakalime wa kuweka ma nanili kama si tunalimia ng'ombe zile nyozina- zinavuta. Sasa we we mpaka ukonda hizo hela, kwa sikuu elfu kumi utaitoa wapi hiyo hela? Na serikali serikali ikisema ikusaidie, waa- wanachelewa kuleta kile zuri inaitwa ruzuku wanachelewa kuleta kwa wakati. Na kutakia kila laheri, asante sana mkuu. toka Songe, Kilindi, Tanga huko ni naye kwenye yes. Simu Edward Ole Madeha. yes. habari za muda huu bana? Habari ni nzuri tunashukuru Mungu. Hebu mtazamo wako ni upi? Karibu. kinachosababisha zaidi ni ukucheka kwa sisi vijana na kuendelea kukaa kusubiri serikali ituajiri, na makundi mengine sasa hivi yanaibuka kwa ajili ya hali ngumu ya kimaisha iliyopo, eh, na kitu kingine ni ukosefu wa ajira na ukosefu wa wa, wa wa maarifa wa kwa sisi vijana kwamba tukikosa ajira serikalini tunatakiwa tufanye nini, tujiajiri sisi wenyewe, na sio kwenda kukaa vijiweni kupiga stori. Mara kunaibuka makundi mengi mengi mengi, kwa sababu ukipita mtaani utakuta vijana wengi tu wamekaa mtaani wanapiga stori. Utawauliza haya, ukifikia mchana utapataje mlo wa mchana, wa jioni? Hajui ataupataje mlo wa jioni na mchana pia, hajui Hajui siku itaishaje. Kwa hiyo mawazo, mawazo potofu kama hayo yatajitokeza kwamba tufanye unyang'anye tu, ujambazi, vitu vingi vya kufanya tu vipo, lakini sisi vijana wa Kitanzania wa, wa, wa, wa, wa, tunashindwa tuna, tuna ku, kujiajiri kwamba ku, kuanzia chini ndicho kitu ambacho kinatuia sana sisi vijana. Huwezi kuanza biashara kwa shilingi elfu kumi ya Kitanzania mtu anaidharau, wakati wengine wanaanza na elfu tatu ya Kitanzania, anaanza biashara, ananunua mayai anauza, ananunua kuku, hadi inafikia steji ana biashara kubwa hey! Lakini wengine wanasema eti wanahitaji kuwezeshwa. Hapo vipi kuwezeshwa? na serikali sasa hivi ni mara chache sana, kwa sababu serikali inaangalia wewe unafanya nini ili tukuwezeshe. Lazima uwe na kile unachokifanya. Kwa mfano, mimi mfugaji, sawa, nafuga ng'ombe, mbuzi, kondoo, nikiomba serikali iniwezeshe wataniwezesha kwa sababu nina kianzio. Mona, nina kianzio. Sasa kama hauna kianzio, upo kijiweni tu pale, serikali itakuwezeshaje? Nani atakuamini kukupa hela uanzie biashara na haujawahi kufanya biashara. Kyo kingine ni hicho kwamba lazima uwe na kianzio. Nakutakia kila la heri, Bwana Edward, asante sana. na msikilizaji kwenye laini ya simu niko naye Paskali Mbugani kutoka Biaramura, unanipata? E, nakupata vyema. Dar es Salaam, Tanzania. Pascali, moja kwa moja kwenye mada hili, unalizungumziaje wewe binafsi? hiyo tu kuibuka kwa makundi ya, ya, ya, ya, ya vijana wanaojiita panyaroti na makundi mengine yanayoibuka Dar es Salaam ni ukosefu tu wa ajira. Serikali tu mimi naona wale vijana niwakusanye, makundi niwape mikopo au itenge viwanja kama anavyosema rais wetu Magufuli, serikali ya viwanda ijenge viwanda ili vijana wakati kuajiriwa, hayo makundi yanaweza akapungua na akakoma kabisa. Bwana mtangazaji, kwa nini unasema kwamba serikali iwaajiri na wasi, wasianze kujiajiri wenyewe kwanza, ndio iwatafutie mazingira ya, ya kujiajiri? Maana Dar es Salaam kule ni mji mkubwa, vijana wengi wametulia mjini, biashara basi watajitegemea na, na na kuacha vitendo vibao avifanya mjini mle Dar es Salaam. Lakini si wako ambao wanajiajiri au vipi? Eh, wapo wanaojiajiri, hawawezi wakajiajiri wote wote, wengine wame mle Dar es Salaam, wamekulia Dar es Salaam hawajui kulima kuvijana, tunalima tunajiajiri mjini. Vijana basi wakusanye katika makundi, wawezeshwe, ili waachane vile vitendo. Serikali iingilie kati, nani nani yao wawezeshwe, na kuna na kuaibia mitaji so, waondokane na makundi yanayo kwa hivi hili wewe unalikemea kabisa kwa nguvu zote? Mimi nalikemea kwa nguvu zote kabisa. Vijana wanafanya vibaya sana, wanavyojiingiza kwenye madawa ya kulevya, wanavyoingiza kwenye makundi mabaya mabaya ya uhalifu. Serikali ingilie kati, tusio na vijana wenye uhalifu. Nakushukuru sana Pascal Mbugani kutoka Biaramuro, nakutakia jioni njema. Nakushukuru sana mtangazaji RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Shukrani na nikiangalia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ambali mwendo anasema kwa sasa napatikana, anapatikana guno Singida, Tanzania kwake yeye chanzo kikuu cha makundi hayo ni vijana kutopenda kujishughulisha kihalali na kutaka mafanikio ya haraka pasipo kujituma. Prosper Heri Ngorora kutoka Goma huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anachangia kwa kusema kuwa huenda wazazi wakafeli kuwapa maadili mema vijana hao, na serikali pia inaweza kujifunza namna ya kuwatafutia ajira hao kama kuwapa mafunzo katika taaluma fulani fulani. Philbert Jonathan Kenshambi kutoka Hamba Mleba, Kagera, anasema jamii nzima ishughulikie swala hilo, hapo ndipo vijana hawa watarudi kuwa na matendo mema. James Matabishi Dola kutoka Johannesburg nchini Afrika Kusini anasema makundi kama hayo, serikali inapaswa kupambana nao na watakaobainika kukamatwa wazibiwe vikali. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, anasema ni kweli yamekuwa yakiibuka makundi ya kihalifu ya vijana wengi, sababu ikiwa momonyoko maadili na wazazi walio wengi kushindwa na malezi. Odax Rugendabanga Mulikuza kutoka Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema binafsi sishangazwe na kuwepo kila kukicha kwa makundi ya vijana hao, hata kama tunaizungumzia Dar es Salaam, sio tu huko bali ni Afrika nzima. Msikilizaji, hapa ndiyo tamati ya makala haya. Nakushukuru kwa kunitegea sikio. Ungana nami kesho, panapo majaliwa. Ulikuwa nami Edmond Lwangicheli wa Radio France International. Habari Habari Habari, Habari. Nema, asante sana Edmond Luangi Cheli. Pia asante Jonas Kasireka, msikilizaji wetu huko Beni, DRC. Unasema mgomo wa uh, madereva texi huko Goma. Ni swala zima linaloangamiza maisha ya wananchi huko DRC. David Sechenga ukiwa mheza Tanga Tanzania unasema RF Kiswahili tupo tu pamoja asante sana na msikilizaji uh, muda huo umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu ya jioni. Kwa muda wote huo umekuwa ukisikiliza idhaa ya Kiswahili ya RFI, kwa niaba ya fundi wa mitambo Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo Martha Saranga, tumshukuru pia Emmanuel Richard Makundi ambaye ametujuza Habari za michezo. Jina langu Ruben Lukumbuka. Asante sana kwa muda wako na kwa heri, kutoka Dar es Salaam. sekunde chache kutoka hivi sasa na utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. Nami nakuacha na wimbo mahaba niue uliocharazwa naye Maua Sama.