Sadakta, so, ni saa kumi na moja kamili mjini Walikale nchini DRC na maeneo mengine ya Afrika ya Kati, wakati ni saa kumi na mbili kamili mjini, eh, jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumanne ya Oktoba 25 mwaka 2016. Jina langu Ruben Lukumbuka. Utasikia mengi katika matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari za dunia, makala na michezo, lakini kwanza, muktasari wa habari. Kiongozi wa waasi wa kundi la FDLR kutoka Rwanda kamatwa mashariki mwa DRC. Mashirika mengine likiwemo shirika la wanahabari wa Burundi UBG yapigwa marufuku. Na Ufaransa yatoa wito kwa jeshi la muungano kwa shambulia zaidi wapiganaji wa Islamic State hata baada ya kukomboa mji wa Mosul nchini Iraq. Karibu msikilizaji, kumbuka, tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio washirika. Nawe ukiwa na lolote msikilizaji, waweza kushiriki wa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, andika RFI Kiswahili. Pia nitumie rafa yako kwenye nambari yetu ya simu, anza na alama kujumlisha ama plus kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, eneo la mashariki, ambako jeshi la nchi hiyo limetangaza Jumanne hii kwamba limemkamata kiongozi wa waasi wa kihutu wa Rwanda FDLR mashariki mwa nchi hiyo. Kundi hili la waasi wa Rwanda linashutumiwa kuhusika na visa vingi vya mauaji katika ardhi ya DRC. Msemaji wa jeshi la Kongo Meja Guillaume Menjike ameiambia AFP kuwa jeshi linamshikilia Habyarimana Muchevo osofuni huko Ruchuru katika jimbo la Kivu Kaskazini lenye utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Shirika lisilo la kiserikali la SEPADO lenye makao yake makuu huko Goma limesema Kanali Habiarima na Muchebo Sofuni, mkuu wa upelelezi kati ya uongozi wa kundi la waasi wa Rwanda la FDLR mashariki mwa Congo amekamatwa Jumapili katika eneo la Kiwanja. Omar Kavota ni mwenyekiti wa shirika hilo la Sepado na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Beni. Kwanza tupongeze jeshi la taifa la Congo, FRDC, kwa kuweza kumshika huyu kiongozi wa ujasusi wa FDLR ambaye alikuwa akipanga mashambulizi mengi dhidi ya raia na dhidi ya jeshi wilayani Ruchuru na tumeweza kupongeza jeshi kuweza kuona ya kuwa imeweza kumshika kiongozi ambaye ni kigogo kabisa wa FDLR na ambaye alikuwa tishio kwa usalama wa mkoa wa, wa Kivu ya Kaskazini sana na hiyo nyadhifa ambayo alikuwa ki, aki- akiwa nayo. Ni sauti yake Omar Kavota, mwenyekiti wa shirika lisilo la kiserikali la Sepado lenye makao yake mjini Goma, akizungumza nasi akiwa jijini Beni. Tukisalia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kundi la wanaharakati wanaowania mabadiliko demokrasia na utawala bora wanaofahamika kama Lucha, kundi hilo limetoa wito wa kuachiwa huru kwa wanaharakati nane waliokamatwa hapo jana Jumatatu mjini Goma mkoani Kivu Kaskazini mashariki mwa DRC. Mmoja wa wanaharakati hao wa LUCHA, Grace Kabera, ameiambia redio ya Umoja wa Mataifa, Redio Kapi, kuwa wanaharakati hao wameshikiliwa kwenye ofisi ya ujasusi mjini humo kinyume cha sheria. Maafisa wa polisi mjini humo wamewatuhumu wanaharakati hao kwa kuandaa vitendo vya uhalifu shutuma ambazo zimekanushwa na wanaharakati hao wa Lucha. Hii si mara ya kwanza kwa vijana hao wa Lucha kukabiliwa na mkono wa polisi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwezi Machi mwaka huu, vijana wengine zaidi ya sita walizuiliwa kwenye jela kuu Munzenze mjini Goma, mashariki mwa nchi hiyo baada ya kuanza harakati za kumtaka Rais Joseph Kabila kujiuzulu na kutowania urais kwa muhula wa tatu. Tukielekea nchini Burundi, msikilizaji, shirika la wanahabari Burundi UBJ uh, sambamba na mashirika mengine manne yamesitishwa, na hii ni kulingana na hatua ya wizara ya mambo ya ndani. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Serikali ya Burundi inaendelea na harakati zake za kuyashughulikia mashirika ya kiraia baada ya kuyafuta mashirika tano hivi majuzi. Sasa imeyasitisha mashirika mengine tano likiwemo shirika la wanahabari Burundi UBG. Kwa mujibu wa Terence Ntahiraja, msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani Burundi, shirika hilo la wanahabari Burundi UBG limesitishwa kwa kile amesema, viongozi wake kujihusisha na vitendo vya kuhatarisha usalama wa taifa. si kama kuna baadhi ya viongozi wa ibeji ambao ni miongoni mwa wanaombisha usalama, nafikiri sio wanachama wote. Hivi sasa shirika hilo la ibeji limesitishwa kwa muda. Hii sasa ni fursa kwa wanachama wa shirika hilo ambao wanaona hawakutendewa haki kukaa na kujadili swala lao. Kama viongozi wa ibeji wamekwenda kinyume cha sheria, wanachama wanakosa nini kuchagua viongozi wapya? Upande wake Alexandre Niyungeko kiongozi wa shirika hilo la wanahabari Burundi Beji lililositishwa, anasema hata ingekuwa kweli kama viongozi wa shirika hilo walikosea, hawanabudi kuwajibishwa binafsi, lakini siyo shirika. Kwanza, viongozi hao ni akina nani? Mimi sijawahi kusikia kiongozi au hata mwanachama wa Ibeji akituhumiwa kuumbisha usalama wa nchi. Hii ni mara ya kwanza nasikia hilo. Hata ingekuwa hivyo, nafikiri ni viongozi hao ambao wangeajibishwa mbele ya sheria, lakini sio shirika kujibu makosa ya watu binafsi naye mwanaharakati Jean Bosco Ndereyimana anaomba viongozi wa shirika hilo la Ibeji na mashirika mengine yaliyositishwa kufanya mazungumzo na wizara husika ili kupata ufumbuzi. Tulikuwa tunaomba hao watu waende waongee na government, hata kama wako inje, wako wakuye Burundi kuna amani, waweze kuongea na government ya Burundi. E, na wizara husika na utangazaji naye yengine aongee na wizara ya mambo ya ndani, ili aweze kutumika kisheria. Kama siyo hivyo, mi naona nao watawafuta. Hii imejiri wakati viongozi wengi wa shirika la wanahabari Burundi wakiwa ni miongoni mwa wanahabari wengine wengi ambao wameitoroka nchi wakihofia usalama wao baada ya kuzuka mzozo wa kisiasa hapo mwaka jana. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Ukiwa maeneo ya Kasarani jijini Nairobi, kumbuka ni saa kumi na mbili na dakika saba na unasikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mlipuko wa bomu katika nyumba ya kulala wageni huko kaskazini mashariki mwa Kenya umeua takriban watu kumi na wawili jumanne hii katika shambulizi inalodaiwa kutekelezwa na wanajihadi wa Al-Shabab ambao walishambulia eneo hilo pia mwezi uliopita. Edmond Lwangicheli Anatujuza zaidi. Afisa wa polisi amesema ni maiti kumi na mbili ndizo zilizobainika katika jengo hilo, ambalo maafisa wa kikosi cha kupambana na ugaidi wanafanya msako na ukaguzi katika eneo hilo. Miongoni mwa waliouawa katika mlipuko huo ni wanaume kumi na moja na mwanamke mmoja waliokuwa katika nyumba ya kulala wageni. Mandera ambao ni mji ulio karibu na mpaka wa Somalia, umekuwa ukikumbwa na mashambulizi ya mara kwa mara mashambulizi ambayo kwa mujibu wa vyombo vya usalama vya Kenya yamekuwa yakitekelezwa na kundi la wanamgambo wa Al-Shabab. Mwanzoni mwa mwezi huu, watatu waliojihami kwa silaha walishambulia mtaa mmoja mjini Mandera nchini Kenya. Wakati huo, mkuu wa jimbo la Mandera Ali Roba aliandika kwenye Twitter kwamba watu sita waliuawa na mmoja kujeruhiwa. Tukiwa bado nchini Kenya na sasa tunaelekea maeneo ya Mombasa huko msikilizaji, ambako umoja wa Ulaya pamoja na shirika la Media Focus Africa wameandaa kongamano kuhamasisha wanawake kuhusu masuala ya siasa, sheria na uongozi mjini uh, Mombasa, pwani ya Kenya. Zaidi na mwanahabari wetu wa Mombasa, Joseph Jira. Katika kongamano hilo, imebainika kuwa idadi ya wanawake walio katika nafasi za uongozi katika serikali ya Kenya ni ya chini mno, tofauti na ilivyopitishwa na katiba ya nchi mwaka elfu mbili na kumi. Afisa wa miradi katika shirika hilo Freni Jowi anasema wanawake wanaweza kuwa viongozi bora iwapo watapewa nafasi kujiendeleza na jamii kuondoa dhana kuwa wanawake hawawezi kuongoza wananchi. Uongozi si swala la kuwa mwanamke au mwanamme, ni swala la kuwa mtu ambaye ana ile hamu ya kuwakilisha maswala ya wananchi, mtu ambaye ana hamu ya kujenga nchi. Kisheria haifai kwamba wanawake pekee ndio wako wa uongozini au wanawake ume pekee na ha kwa sasa hivi Kenya tunapata kwamba wanaume wengi ndio wako katika uongozini. Wanawake hao wamehamasishwa kuhusu masuala ya sheria za taifa hili pamoja na namna ya kujihusisha na vyombo vya habari, huku baadhi yao wakieleza imani kuwa sera zao zitaleta mabadiliko makubwa katika jamii iwapo watachaguliwa. Mimi Mungu akipenda, by 2022 nitapigania ubunge wa Mvita kama mbunge mwanamke. Hivi sasa nina sababu zangu, kwa sababu mbunge aliyoko anafanya MCA kazi yake ya kwanza ni kuwakilisha watu waudi yake kule sehemu ambayo iwatoka. Kazi ya pili yanapochaguliwa, ni kwenda kutunga sheria katika county assembly. Bisara Nyamvula, mbunge mteule katika jimbo la Mombasa, pwani ya Kenya, anasema iwapo wanawake watashirikiana wataweza kupiga hatua katika kuinua uchumi wa taifa. Katika masuala ya uongozi lazima hawa ambao wanatafuta kura saa hizi waelewe majukumu kwanza ni gani. Kwanza ujue constitution inasema nini, hao majukumu utayapata constitution tunahitaji kuwa katika viti vya siasa ili tuweze kupata kile kipande cha keki. Hata hivyo, baadhi yao wanasema kasumba ya jamii kuwa wanawake hawafai kuongoza pamoja na ushawishi wa fedha kwa wapigaji kura kutoka kwa viongozi wanaume imekuwa changamoto kuu kwao wakati wa uchaguzi mkuu. Kuna wale ambao wanatamani sana tipia wagombee kitu kama hichi. Ile kitu inaturudisha nyuma sana ni financial support. Sisi wakinamama tukitaka kitu tunataka ndiyo, lakini enda pale nje utakuta wakina mama most of them hawata kupigia kura, watapigia wanaume kura, alafu the next day tutaanza kulia, sisi wakina mama tumebaguliwa, na yet wala wataka kufikisha pale mbele, wanangoja kilio. Nikiripotia RFI Kiswahili kutoka mjini Mombasa nchini Kenya. Mimi ni Joseph Jira. Asante sana Joseph Jira, na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Msikilizaji, raia wanne wameuawa na wengine 14 kujeruhiwa katika vurugu zilizotokea uh, katika mji wa Bangui, mji mkuu wa nchi hiyo, ambapo mashirika ya kiraia yametoa wito wa kusalia nyumbani kwa ajili ya kuomba kuondoka kwa kikosi cha Umoja wa Mataifa MINUSCA nchini humo. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Francis Wambete, ni mchambuzi wa siasa na mwadhiri katika Chuo Kikuu cha Makerere, akiwa Kampala nchini Uganda. Mimi naona vinaweza kuondolewa kwa sababu kama havitekelezi vilivyovipeleka uh, huko. Kwa hivyo kazi kubwa ya kuishi itakuwa ni nini? Waje viondoke alafu waweze kupata vikosi vingine vipi ambavyo vinaweza kufanya mantiki ile ambayo walienda kule kufanya. Huoni kwamba hatua hiyo huenda ikatatizisha hali ya usalama Jamhuri ya Afrika ya Kati na no, no. makundi ya waasi kurejea tena kwa kasi no, inaweza no, no, kapoleza zaidi, kwa sababu wanaweza wakaweka vikosi vyenye nguvu vyenye kuweza kutekeleza mambo ya amani kuliko vile ambavyo vitakuwa vinaangalia tu watu wakiwawa baya. na na sasa, unadhani Umoja wa Mataifa unapaswa kufanya nini? Kwa sasa Umoja wa Mataifa unapaswa kupandisha vikosi vyake, ulete vikosi ambavyo vinaweza kulinda amani vizuri, na pia ukaviongezea nguvu za kuweza kutekeleza kazi yao ipasavyo, kwa sababu hata wakati mwingine vikosi hivi vimefungwa mikono. Kuna baadhi ya mambo ambayo haviruhusiwi kufanya, vinalinda amani kwa kuangalia watu wakiuawa, kwamba hawatakani kuhusika katika mapigano moja kwa moja. Mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, akiwa Kampala, Uganda. R R F F e. Radio France Internationale. Ni saa 12 na mbili na dakika 13 mjini Mosul huko Iraq, wakati tayari saa 12 na dakika 13 maeneo ya Mwanza huko ni nchini Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI, uko nami Ruben Lukumbuka. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ametoa wito kwa muungano unaoongozwa na Marekani katika mapambano dhidi ya kundi la Islamic State huko Mosul kujiandaa kupambana na wanajihadi hao hata baada ya kukombolewa kwa mji huo wa Mosul. Rais Hollande amewatahadharisha mawaziri wa ulinzi wanaounda muungano wa mapambano dhidi ya Islamic State ku, ku, kwa kudhibiti mji huo wa Mosul, kwamba si mwisho wa vita. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bungoma nchini Kenya fanika wakati ambao ni mwafaka kabisa kwa sababu jambo ambalo kundi mataifa shirika angependa kabisa kuepukana nayo ni kuacha pengo, kwamba baada ya wapiganaji wa Kurdi kuteka pengine muji wa mosul huu pawe na pengo, pengo la utawala, pengo ambalo litasababisha tena hali ya matatizo, hali ya sintofahamu, hali ya kutosikizana na hali ya kutoelewa ni nani anayeongoza au nani anayetawala. Pengo hili lilishuhudiwa kabisa wakindaga ubaga kule Libya ambapo taifa liliweza kukombolewa lakini pakawacha pengo, na pengo hili likazalisha, likachangia, likachang, pakubwa kuzalisha makundi ambayo yanamiliki silaha na vilevile kudororesha hali ya usalama kule Libya. Mtazamo wake Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Bungoma nchini Kenya. RFI Kiswahili michezo na Emmanuel Richard Makundi. Karibu sana Monsieur. Bonsoir, bonsoir. comment ça va? ça va bien, ça va bien. Moja kwa moja nianze na taarifa kuhusu Tanzania ambapo Brazil mchezaji mkongwe mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Brazil Carlos Alberto Torres, ambaye aliongoza timu yake kama nahodha mwaka 1970 katika uh, kushuhudia timu hiyo ikitwaa taji la kombe la dunia amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 72. Alifunga miongoni mwa mabao bora zaidi katika fainali za mwaka 1970 dhidi ya Italia katika eneo ambalo ilikuwa ni shuti kali lakini ilikuwa ni shuti la chini chini liloza uh, bao ambalo liliwezesha Brazil kutoa kombe la dunia. Beki huyu wa pembeni Alberto alichezea timu ya taifa ya Brazil mara 53 na, na kushinda taji, mataji kadhaa na klabu ya Flamengo pamoja na Santos ambapo uh, katika timu zote mbili alishiriki ali kwa zaidi ya mara 400. Uh, Carlos Alberto Torres amefariki dunia kama nilivyosema na umri wa miaka 72 lakini kilichomuua ni kutokana na shindika shinikizo la moyo. Mungu alazerua marehemu wala pema peponi, amin, amin. Nikirejea sasa katika maswala ya soka hapa barani Afrika, ni kwamba klabu na mabingwa watetezi wa taji la ligi kuu ya kule Zambia, Zesco United, wamekanusha ama wamejiweka kando na taarifa kwamba ama uvumi ulioenea kwamba kocha wake uh, George Luandamina yuko nchini Tanzania na tayari amekwisha saini uh, mkataba wa kuifundisha klabu ya Dare Salam Yanga Africa uh, Zesco uh, na kocha huyu wa zamani wazes naweza kusema hivyo kama kweli taarifa za kweli na, na timu ya taifa ya Chipolopolo amewasili Dar es Salam Jumatatu wiki hii, ambapo ni jana, na amekuwa akionekana akiwa anafanya mazungumzo na viongozi wa Yanga, akitarajiwa kuchukua nafasi ya kocha Muholanzi Hans van Ploegen ambaye ametangaza kubwaga manyanga hapo jana, kukinua kikosi cha ya Yanga. Lakini uongozi wa Zesco unasema kocha huyu anao mkataba wa miaka mitatu ambao unamalizika Januari mwakani, na inasema kwamba bado klabu yake haijaingia katika mazungumzo na kocha wa Ndamina. Kwa hivyo inawezekana kubwa ni kweli yuko Dar es Salaam na ni kweli kwamba amekwisha saini mkataba na Yanga, na taarifa nilizo nazo ni kwamba Novemba mosi mwaka huu, yani tarehe moja mwezi Novemba atatangazwa rasmi kama kocha mkuu wa mabingwa wa ligi kuu ya soka ya Tanzania Yanga ambao wanatetea taji lao. Lakini mabingwa wapya wa kombe la klabu bingwa barani Afrika, klabu Mame ya Mamelodi Sundowns ya kule Afrika Kusini kesho inatarajiwa kuwasili jijini uh, jijin Johannesburg katika u, kwa kupitia uwanja wa ndege wa Oliver Tambo majira ya saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Kusini, lakini itakuwa ni saa 11 na nusu za asubuhi kwa saa za hapa Afrika Mashariki, Mashariki. Mabingwa hawa walioondosha Zamalek ya Misri kwa faida ya mabao matatu kwa moja. Hili ni taji la kwanza kuchukuliwa na Mamelodi Sundowns. Na tunategemea watapokelewa wata, kwa hoihoi na shangwe. Bila shaka watu wengi wanaisubiri kwa hamu. <laughs> Na United wacheza na Preston North lakini katika ligi ya uh, Pokal katika kombe la ligi kule Pokal la Ujerumani, Dynamo Dresden watacheza na Amenia, wakati uh, Sandan Hosen watacheza na Frenberg. Katika ligi Italia, Siria Jinua leo wanapepetana na AC Milan. Na klabu mbili kule barani kule nchini Uhispania, Real Madrid na Atletico Madrid zimepigwa faini ya Swis ama franga za Uswis, mm laki mbili na elfu ishirini sawa na paundi laki moja na elfu themanini kwa kukiuka sheria za FIFA za usajili wa wachezaji walio na umri wa chini ya miaka kumi na nane. Sasa klabu hizi zinaungana pia na klabu ya Barcelona ambayo pia ilikishawahi kukutana na rungu la FIFA. Na ni wa, wapenzi wa basketball, mpira wa kikapu, kesho, ligi kuu ya ya Marekani ya NBA ya mpira wa kikapu inataraji kuanza. Je, Cleveland Cavaliers kutetea taji lake kama ambavyo LeBron James aliongoza katika msimu uliopita au la? Ni kesho michuano hii itakapoanza rasmi. Ligi maarufu kabisa kule Marekani mm -hmm. ya mpira wa kikapu. Nimalizie na mashindano ya langa langa ma Formula 1 magari yanayoenda kasi zaidi. Uenda nchi ya Malaysia ikajitoa katika kuandaa Malaysian Grand Prix, na hii ni kutokana na cash flow ambayo imejitokeza ya uuzaji wa tiketi kwa ajili ya michuano na kusema kwamba itaachana na kuandaa michuano hii ifikapo mkataba wake utakapokuwa umemalizika mwaka 2018 lakini huenda wakatokea wafadhili wengine kudhamini Malaysian Grand Prix kama ilivyokuwa kwa makampuni mengine. Ni hayo tu katika michezo jioni. Na nami nakushukuru sana uh, eh, Emmanuel Richard Makundi kwa habari hizo za michezo. Asante. RFI, Radio France Internationale. Na sasa nampisha Julian Rubavu anakuja na, na makala Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya changamoto za ujenzi wa makazi na miundo mbinu mkoani Kagera kutokana na tetemeko la ardhi mwaka huu. Serikali ya Tanzania imewataka waathirika wenyewe wajijenge makazi, huku wengi wao wakiishi mazingira magumu na wengine waliojenga wakiwa vijana kwa sasa ni wazee, na wengine vipato vyao vimeporomoka. Baadhi ya wadau walioongea na RFI wanaiomba serikali ifungue milango kwa taasisi za misaada za ndani na nje. Kupata mengi, ungana nami, Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kwanza kabisa msikilize Bwana Salum Kijuu, mkuu wa mkoa wa Kagera, akieleza mtazamo wa serikali ya Tanzania kuhusu karabati na ujenzi wa makazi na miundombinu iliyoharibiwa na tetemeko la ardhi. Jukumu la serikali, ukarabati miundo ya serikali. Kwa hiyo serikali inakarabati barabara, inakarabati shule, inakarabati hospitali, na serikali ndiyo inaanzia hapo. Ikishakamilisha hapo, ndiyo inaweza kwenda sehemu nyingi. Tumeshawaagiza wananchi wakiwashirikiana pamoja kwa mmoja wao kwa ushirikiano wao waanze kujitengenezea makazi yao, kwa sababu uwezo ni mdogo. Nyumba elfu kumi na sita zilizoanguka kama kila moja itajenga e, vyumba vitatu, tumepiga hesabu kwa milioni kama thelathini, ndio nyumba ndogo. Thamani ya kukarabati nyumba elfu kumi na sita ni bilioni mia nane na themanini. Sasa hivi tuna shilingi bilioni nne. Gharama ya kukarabati miundo mbinu ya huduma za jamii mpaka sasa yake ni bilioni 9. Sasa nambie, mashule na hospitali zinahitaji bilioni kumi, makazi yote elfu kumi na sita yanahitaji bilioni mia nane e, na themanini. Tumetoa e, wito kwa wananchi pale walipo, tuanze kujijengea. Kwa hiyo baada ya muda, naamini kabisa kwa ushirikiano huo utafika mahali pazuri, tutajenga baadhi ya waathirika, mtazamo gani kuhusu kauli ya serikali juu ya makazi na miundo? Naitwa Selemani Njoroge. Kulingana na kwamba rahisi amesema miundo mbinu, nadhani hata taasisi zikiwemo, au sio? Kwa sababu hawezi kuona kwamba leo kun wanaenda pale anada wanasari, sisi Waislamu tunasari rahisi, anaweza anawezakakifurahi hata kama tofauti ile, ni mtazamo wa watu tu kwamba anatubagua au anafanya hivi, basi, lakini si kweli mii ujh Mm. au, au, au, nini shia ningesema, sisi Waislamu ona ametutenga, lakini bado kwenye taasisi za kidini bado hajagusa hata moja. Nadhani kati ya taasisi hizo zinazotajwa mojawapo yetu ya Kiislamu imeathirika mm. mm. Margaret Gabriel imeathirika inaitwa mm. <laughs> mtu utamzui. kuzika utamzuia mtu akisema nitakuzika tena ukiwa hai utamzuia? Kama ana uwezo juu yako, inamaanisha kwamba serikali ina uwezo wa kufanya lolote. Hata ikikataa kutusaidia tutajilazimisha, tunaona tumetengwa kwa sababu hatuoni mabadiliko. Mtu hela utaipata wapi? Wengine tuna vinyumba kwa sababu ya mikopo, sasa kimeporomoka mkopo, anakudai nyumba, inadaiwa ijengwe, alafu mtu anasema mjenge wenyewe. Sisi kwetu huku tunajiona kama wakiwa e, unajua huyu rais, sisi tulikuwa tumesema kwamba mi najijengea umaarufu fulani, kwa sababu sahizi ukienda hospitali kila mmoja anakimbia kukuhudumia kwa sababu ya kumwogopa rais. Sisi tunashangaa tunaposikia kwamba kila kitu kimetolewa, misaada imetolewa, watu wamepata misaada yao, tunashangaa tukisikia wanachanga hela za maafu tunatafuta pa kukaa panakosa. I, juzi walikuwa sijui wanagawa sijui vitu gani unga sijui vinini, sijaona kitu mara o sijui mtapa magodoro, sikupata mchele, sijapata chiti ngi ndio hivyo nimezipata yani ngumi, ngumi. Sasa vinanisaidia nini sasa? Kama ni serikali Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto za ujenzi wa makazi na miundombinu mkoani Kagera kutokana na tetemeko la ardhi mwaka huu. Methodius Kilaini ni askofu msaidizi jimbo Katoliki la Bukoba, anaeleza mtazamo wake juu ya ukarabati wa miundombinu na makazi mkoani Kagera. Na kwa kweli lilikuwa baya sana, lilikuwa baya sana, tuliliona yani hata na wazee hawajaliona kama hili. Sasa tuangalie athari za tetemeko hilo hivi karibu serikali ya Tanzania ikasema kwamba wananchi wao wanajitegemea, serikali kwanza itaangalia miundombinu ya serikali. Wewe mmoja wa walioathirika, mmepokeaje tangazo hilo la serikali kwamba mjitegemee kurekebisha makazi yenu ingawa mwanzoni serikali ilionyesha kwamba itasaidia kila mtu? Nadhani ilikuwa haikuelewa kiasi gani mambo yalikuwa yameharibika. Ni mambo makubwa sana, hata na, sirik, na taasisi za serikali zenyewe, sidhani kama serikali itaweza, ukishika ihungo nyakato na shule nyingine ambazo zimeharibika, acha mahospitali. Hata serikali yenyewe sidhani kama itaweza kwa mda mfupi, ukitia vivi na barabara zilizopasuka kama kanoni pale karibu na daraja kubwa. Hivyo mimi nachoomba ni kitu kimoja. Aliposema hivyo, mimi kama mwenyewe nilijua tayari, hata ulipokuwa nasema tutasaidia, nilijua hawawezi nilijua hawawezi. Tunachoomba ni hiki, sasa hivi serikali ieleweke kwamba itafanya taasisi za serikali hivyo, sisi wenyewe tuanze kujishughulikia na vile vile kutafuta misaada hapo ndio kidogo walikuwa wamesema serikali tu ndio ifanye misa, itafute misaada. Najua walikuwa wanaogopa matapeli ambao wanafungua akaunti ya tetemeko na anapata hela na kula, lakini kuna watu wengine ambao kwa kweli ni waaminifu na wanaweza wakafanya hilo. Hivyo naloomba Kagera kule kusema watu wenyewe wataweza, hawawezi, tujue kwamba katika misaada hii ya tetemeko kuna watu mimi kwa kawaida nawaita madarari wazuri wa misaada, na mpaka sasa serikali ilikuwa imesimamisha wale madarari wazuri wa misaada. Madarari mazuri ni wakina wa wa NGOs nyingi sana nazofanya kazi hata za kitaifa za pale pale na za kimataifa. Mimi nimefanya hii kazi kwa miaka ishirini na mitano ya misaada nikiwa katibu mkuu wa baraza la maaskofu miaka kumi nikiwa Dar es Salaam, nikiwa Bukoba, na naona kila mara hawa watu wakija wana, watafute hela wakisha zideta wazisaidie wafanye kazi wapige picha watumie kutafuta misaada mingine. Hapo tutafika Kagera kwa kuiachia hivi, maanake itadidimia miaka thelathini iliyopita. Unadhani mwananchi wa Kagera anajisikiaje anapoambiwa ajitegemee kwa weza kurekebisha makazi yake, kwa sababu wengine alijenga yuko kijana sasa hivi ni wazee. Ndio naambia serikali mimi, hiyo sina sina kigugumizi kwa hilo, ni kwamba kama Kagera inapashwa kutoka, inahitaji kama waliofanya Ujerumani Marshall Plan. Chini ya hiyo, Kagera itakaa zero kabisa. Tayari mwaka huu tulikuwa na ukame mkubwa hivi, watu walikuwa na shida ya chakula tayari. Tumekisha pata majanga mengi sana, acha MV Bukoba, acha ukimwi, acha mnyauko wa migomba. Yaani Kagera imekuwa na shida nyingi sana. Hapa ndio wakati wa kufanya mkakati mzuri wa kuiamsha na kati ule mzuri hata sehemu yote katika, katika dunia hii haifanywi na serikali. Mikakati hiyo mizuri haifanywi na serikali, inafanywa na watu wa kujitolea na vyama vya kujitolea, vyama vya kimataifa, waviruhusu. Mimi nilikuwa katika janga la Rwanda la wakimbizi, tulipopata katika wiki moja zaidi ya wakimbizi milioni moja, na serikali ingesema nitasaidia, isingeweza au ita control. Walichofanya, waliachia wadau wote, wakaja mashirika mbalimbali mbali kutoka ulimwenguni, yakaja pale. Sisi kwa mfano tulichukua wakimbizi zaidi ya laki moja na nusu, unawalisha una wanawatunza wanafanya kila kitu, lakini iliwezekana kwa sababu tuliweza kufanya sisi, tukashika na wadau wengine wakaja, wanafanya wanaandika nyumbani, wanatoa accountability, yani wanatoa mahesabu yao. Hapo itakwenda hivyo. Mimi ndio ombi langu kwa serikali kwamba ni wakati umefika, kipindi cha kwanza ndio kile cha utapili nadhani kimekwisha, sasa tumeweza kipindi cha pili cha kujenga, katika kipindi cha, ku, cha, cha kujenga wafungue wa mlango ili watu walete uwezo hapo. Kagera sote zinataka kuwa kitu kimoja katika kusaidia watu, na hiyo zinasema kila wakati hakuna cha CCM, hakuna cha Chadema, hakuna cha Kafu, hakuna cha NCCR na Mageuzi, sote tunakuwa kitu kimoja. Hakuna cha Mkristu cha Mkristu, hakuna cha Mwislamu. Kwa mfano, mimi tumetengeneza kikundi kimoja, tusaidie T -t -t tulete mawazo pale. Kuna sheki mkuu wa mkoa, kuna askofu wa Kiruteri, kuna askofu wa Kiruteri mwingine wa Karagwe, niko mimi, tuko pamoja na tunafanya kitu kimoja, kwa sababu hili janga la tetemeko halina chama na halina dini. Kila mmoja amehusika na lazima tuwe kitu kimoja katika na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia juu ya changamoto za ujenzi wa makazi na miundo mbinu mkoani Kagera kutokana na tetemeko la ardhi mwaka huu. Hadi juma jalo, mimi ni Chuairafu, Radio France International ya kati sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ndio kwa moja idhaa ya Kiswahili ya RF yanayokujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya pili. Jina langu Ruben Lukumbuka. Tuliokuandalia jioni hii ni pamoja na Tanzania yasema imefanikiwa kupunguza ajali za barabarani kwa asilimia kumi. serikali ya Khartoum yaituhumu Juba kwa kula njama ya kuiangusha kwa kuwatumia maasimu wao walioko Sudan Kusini na polisi zaidi ya sitini wauawa katika mashambulizi makali nchini Pakistan. Karibu msikilizaji, kumbuka tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Nawe ukiwa na lolote, waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Andika RFI Kiswahili. Pia usikose kunitumia arafa yako kwenye nambari yetu ya simu. Anza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie nchini Tanzania. Serikali nchi hiyo kupitia Baraza la Taifa la Usalama Barabarani imesema baraza hilo limefanikiwa kupunguza ajali za barabarani kwa asilimia kumi kwa kipindi cha miezi sita. Akizungumza na waandishi wa habari hii leo jijini Dar es Salaam juu ya tathmini ya utekelezaji wa mkakati huo, naibu waziri wa wizara ya mambo ya ndani ya nchi ambaye pia ni mwenyekiti wa baraza la taifa la usalama barabarani mhandisi Hamad Masauni amesema takwimu hizo zimeonyesha jeshi la polisi limefanikiwa kupunguza kwa asilimia kumi ajali za barabarani tangu kuanza utekelezwaji wa mkakati wa Baraza la Taifa la Usalama Barabarani wa kupunguza ajali za barabarani nchini humo mnamo tarehe 20 mwezi wa 10 mwaka 2016. Baraza lilikutana na kufanya tathmini ya utekelezaji wake katika kipindi cha miezi miwili kabla na baada ya baada ya kuanza utekelezaji wake. Tathmini za utekelezaji inaonyesha kwamba miezi miwili kabla ya, ya kuanza kwa mkakati kulitokea ajali 577 na miezi miwili baada ya kuanza kwa mkakati zilitokea ajali 471. Kwa kulinganisha takwimu hizi zinaonyesha kuwepo kwa upungufu wa ajali 106. Aidha, kwa kipindi hicho cha miezi miwili kabla ya mkakati kulitokea vifo 467 na baada ya mkakati kumetokea vifo 300. Hii inaonyesha pia kuwepo kwa upungufu wa vifo 91. Aidha, Masauni amewataka wamiliki wa vyombo vya usafiri, madereva na watumiaji wa vyombo vya usafiri uh, kuendelea kuheshimu sheria za usalama barabarani uh, pia sheria za usafirishaji na kanuni zake, ili kujikinga na kukomesha ajali za barabarani. Baraza linatoa rai kwa madereva na wamiliki wa vyombo vya moto na watumiaji wote wa barabara kuzingatia sheria za usalama barabarani, usafirishaji na kanuni zake, na wakati wanapotumia barabara katika azma ya kutekeleza mkakati huu, ili kuendana na kauli mbiu ya hatutaki ajali tunataka kuishi salama. Baraza linafanya tathmini nyingine ya utekelezaji mkakati huu kwa kipindi cha miezi miwili sasa inayofuata ina kutoka hapa. Usalama barabarani ni jukumu letu sote. Ni sauti yake Mhandisi Ahmad Masauni, mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Usalama Barabarani. Serikali ya Sudan Kaskazini inayoongozwa na rais Hassan Omar Al Bashir inadai kuwa serikali ya rais Salva Kiir mjini Juba inapanga kutumia waasi wa Sudan Kaskazini walioko Sudan Kusini kuwaunga uh, kuwaangusha wakuu wa uh, serikali ya Khartum. Mengi zaidi na James Shimanyula. Sasa imebainika wazi, kulingana na serikali ya Khartum, kwamba eti wakuu wa Juba wamewapa hifadhi waasi wanaotarajiwa kutekeleza mapinduzi Sudani Kaskazini. Hebu tumsikilize waziri wa habari wa Sudani Kaskazini, Ahmed Bilal. kuwepo kwa waasi Sudani Kusini wanaopanga njama ya kuiondoa serikali ya Khartum Waasi waondoke Sudani Kusini, hilo ndilo suluhisho. Ikiwa watafanya hivyo, tutarejesha uhusiano mzuri kati ya Sudani Kaskazini na Sudani Kusini. Waziri wa habari wa Sudani Kaskazini Ahmed Bilal alikariri kwamba uwepo kwa kiongozi wa waasi Sudani Kusini Riek Machar mjini Khartum kunatokana na sababu za kibinadamu. Wakijibu madai ya Sudani Kaskazini kwamba wamewapa hifadhi waasi wa Sudani Kaskazini, wakuu wa Juba kupitia kwa waziri wa habari Michael Makwei walitamka yafuatayo: hatuhifadhi waasi wowote hapa. Hata hivyo, Khartum imewahifadhi, kuwapa makazi, kuwafunza na kuwapa silaha waasi wanaopanga kuyangusha serikali ya Sudani Kusini. Ni dhahiri wako wakati huu Khartum, na inajulikana dunia nzima kwamba wako Khartum. Sauti yake waziri wa Sudani Kusini, Michael Makwe. Je, mchambuzi wa masuala Sudani Kusini na kaskazini, aliyeko mjini Juba, Alexander Maura, ana mtazamo gani kuhusu sakata mpya iliyozuka kati ya wakuu wa Khartoum na Juba? Mtazamo wangu ni kwamba serikali ya Sudani Kusini yatakana ichukue hatua mwafaka, ihakikishie Hatumu ya kwamba Hatum, hakuna waasi ambao wako nchini Sudani Kusini. Jukumu kuu sasa Juba ifukuze waasi wanapanga kupindua serikali ya Hatumu ili tafute mbinu za kurejesha Yek Machara kwake nyumbani. Sauti yake mchambuzi wa masuala ya Sudani Kusini na Kaskazini, Alexander Mwaura aliyeko mjini Juba, Sudani Kusini. Kwa niaba ya Radio France International idhaa ya Kiswahili, ni mimi James Shimanyula. Majaji kwenye mahakama moja nchini Ufaransa wameanza kusikiliza kesi ya rufaa iliyowasilishwa na raia kutoka nchi ya Rwanda Pascal Simbikangwa baada ya kupingwa hukumu ya kifungo cha miaka ishirini na mitano aliyopewa mahakama mjini Paris miaka miwili iliyopita kwa kosa kupatikana na hatia ya mauaji halaiki yaliyofanyika nchini Rwanda mwaka wa 1994. Pascal Simbikangwa mwenye umri wa miaka 54 alikuwa mkuu wa idara ya upelelezi katika jeshi la ulinzi la rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habyarimana, na kesi yake ni ya kwanza katika ki, ya kihistoria uh, kwa katika sheria ya Ufaransa kuhusu mtuhumiwa wa mauaji ya kimbari kusikilizwa kupitia mahakama hiyo kesi ya kwanza katika kesi ya awali iliyosikilizwa mahakamani ilimpata na hatia ya kushirikiana na watu wa kabila la Wahutu wenye msimamo mkali waliopanga na kutekeleza mauaji ya kimbari nchini humo. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC imetoa wito kwa nchi wanachama kutafuta makubaliano na mataifa muhimu ya Afrika, huku ikisisitiza kuwa kutangaza kuita kwa Afrika Kusini na Burundi hakutatekelezwa kwa takriban mwaka moja. Rais wa mkutano wa vyama vya mataifa nzilishi ya mkataba wa mahakama ya ICC Sidikikaba amesema kuwa kwa sasa kuna uhitaji mkubwa wa haki kwa wote kuliko wakati mwingine. Haya ndio serikali ya Kenya kupitia msemaji wa ikulu Manoah Esipisu ikisema bado haijaanza mchakato rasmi wa kujiondoa katika mahakama hiyo ael ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu oh, wa diplomasia akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa hiyo kwa mtazamo huu ni kwamba ni sahihi kwa mtazamo wa ICC kujaribu kulitaka nchi za Afrika iweze kuona namna gani wakae meza moja tena kwa ajili ya kutanzua baadhi ya tofauti zao ambazo pengine zimekuwa zikiibuka kwa muda mrefu. ukumbuke mwanzo kabisa inaonyesha kwamba um, nchi za kiafrika zilikuwa mstari wa mbele katika kuanzisha hii mahakama, lakini baada ya hii mahakama kuanza kuonyesha ah, kwamba hm, inaanza kutekeleza mafuatilia vita uvunjifu wa haki za binadamu, na kwa mjibu wale makosa manne ambayo mefana ndani ya sheria hiyo yenyewe ya Roma, kama amba sasa, kama zinaonewa zinakuwa walengwa wakubwa wa hiyo sheria. Ni sauti yake Israel Sotres, mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa masuala ya diplomasia ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wakati vyama vinavyounga mkono hatua ya kufanyika mabadiliko ya katiba huko Cote d'Ivoire vimeendelea kupiga kampeni kuwataka wananchi kupiga kura ya ndio kama kuridhia kufanyika kwa mabadiliko hayo, upinzani humo pamoja na harakati wengine wamewataka wafuasi wao hususia kura hiyo ya maoni. Wananchi wa Cote Divoire watapiga kura ya maoni Jumapili ya Oktoba thelathini mwaka huu kuamua iwapo wanakubali au la kufanyika kwa marekebisho ya, wa ya katiba ya taifa lao. Wasimizi wa asasi za kiraia mjini Abijan wamesema suala la kufanyika marekebisho ya katiba hiyo ni muhimu kwa ajili ya kutayarisha mazingira ya kufanyika uchaguzi sahihi nchini kote. <laughs> Saa za Pakistan Jumatatu siku wakati washambuliaji wenye silaha alishambulia kituo cha mafunzo cha polisi kilomita zaidi ya ishirini kutoka katika mji wa Kweta katika mkoa wenye usalama mdogo wa Bluchistan. Shambulio liniansasi za pale, kisha washambuliaji walifanikiwa kupenya na kuingia katika mabweni ambako polisi mia saba waliosajiliwa wanalala. Kwa mujibu wa jeshi la Pakistan, watu mia mbili pekee waliokuwepo katika kituo cha mafunzo wakati wa shambulizi hili. Shambulizi hili lilidumu masaa sita. Askari wengi na polisi walitumwa haraka kukabiliana na kundi hili la washambuliaji. Hakuna kundi lolote mpaka sasa lililodai kuhusika na shambulizi hili, lakini viongozi wa Pakistan wanasema shambulizi hili lilitekelezwa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu lenye mafungamano na kundi la Taliban taarifa yake Martha Saranga. Rais wa Faransa François Hollande ametoa wito kwa muungano unaoongozwa na Marekani katika mapambano dhidi ya kundi la Islamic State huko Mosul kujiandaa kupambana na wanajihadi hao hata baada ya kukombolewa kwa mji huo. Rais Hollande amewatahadharisha mawaziri wa ulinzi wanaounda muungano wa pambano dhidi ya Islamic State kuwa kuudhibiti mji wa Mosul sio mwisho wa vita, na kusisitiza juu ya kujiandaa kukabiliana na matokeo Uh, ya kukombolewa kwa mji huo. Hayo yanajiri wakati mapigano makali yameripotiwa kuendelea katika maeneo kadhaa sehemu zilizoko pembezoni mwa mji huo wa Mosul. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amekutana kwa mazungumzo ya faragha na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, wakati huo kukishuhudiwa mvutano mkubwa baina ya serikali yake na upinzani ambao wamejiapiza kumwondoa madarakani. Kwa upande wake kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amemshauri Rais Nicolas Maduro kufuata njia ya mazungumzo ya kwa uaminifu na njia ambayo amesema ndio yenye kuleta tija ili kupunguza matatizo yanayowasibu wananchi wa Venezuela. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano. Na moja ya habari zetu kuu katika matangazo yetu haya ya jioni hapa RFI Kiswahili ni kule kukamatwa uh, kwa kiongozi wa kundi la waasi wa kihutu wa FDLR uh, huko mashariki mwa DRC kama alivyodai jeshi la nchi hiyo FRDC. Mwenzangu Uh, Emmanuel Richard Makundi amezungumza na Omar Kavota, ni mwenyekiti wa shirika linalotetea demokrasia na maendeleo huko mashariki mwa Kongo la Sepado, na hapa anazungumza nasi akiwa huko Beni. Bila shaka kushikwa kwa Joseph Habiarimana kunaweza kusaidia kuzoofisha hiyo kundi ya FDLR huku kizingatio ya kuwa yeye ni kiongozi ambaye alikuwa anahusika na, na masuala ya kijasusi na yeye mwenyewe amefahamika kama kigogo kabisa ambaye, uh, aliweza kuacha hiki kikundi cha FDLR kiweze kukita mizizi katika wilaya za mkoa wa Kivu ya Kaskazini, huku tukizungumzia uh, wilaya ya Uturu uh, Lubero, Masisi na Walikari, yani ni tatizo kubwa kwa kushika huyu kiboko wao na kinara wao, ama alikuwa oh, msimamizi wa masuala ya kisiasa. Na Omar, huoni kwamba hata hatua hii ya kukamatwa ni kiongozi mmoja tu huoni inachelewa sana, kwa sababu kuna viongozi wengine ambao wanaongoza operesheni za kundi hili bila shaka? Hiyo tunasema ya kuwa kushikwa kwa Ose, na sio kusema ya kuwa FDLR imeweza kuongolewa, lakini inaonyesha jitihada ambazo zimeendeshwa na sisi wenyewe tu. Tunaomba jeshi ya taifa ya DRC iweze kuzidisha mashambulizi na msako zidi ya FDLR iweze kuuendesha mm, mm, Uh, bado ba badala ya ya Rutshuru iweze kuiendesha pia katika wilaya zingine kama Lubero, na, na Masisi ili kuhakikisha kuwa kundi hili linatokomezwa kabisa. Omar Kavota, unadhani ni kwa nini inakuwa ngumu akuweza kulishughulikia mara moja kundi la FDLR kama ilivyokuwa kwa kundi la ishirini na tatu? Inaonekana ya ya kuwa tuliweza kuungolewa kwa ushirikiano yaani, FRDC jeshi ya taifa ya Kongo iliweza kushirikiana na Monisco ili kufanya kazi ya pamoja. Hiyo brigedi ya Umoja wa Mataifa ya Monisco iliweza kushirikiana na jeshi ili kubomoa kabisa sehemu ishirini na tatu. Sasa hivi sasa inaonekana kuwa MONUSCO haisaidie vilivyo jeshi ya DRC kwa kuweza kusaka FDLR. Ndio mwanzo tunatoa mwito kwa umoja wa Mataifa kupitia MONUSCO isaidie vilivyo jeshi ya taifa ya FRDC ili kumaliza huo uasi wa FDLR. Omar Kavota, tunafahamu kwamba FDLR ni kundi la wapiganaji wa kihutu wakule wenye asili ya kule Rwanda. Je, serikali ya Rwanda inaweza ikatoa mchango gani katika kukabiliana na kundi la FDLR na hatimaye kufanikisha kukamatwa kwa viongozi wote wa kundi hili na hata kutokomeza kabisa? Serikali ya Rwanda ishirikiane na serikali ya DRC si kuweza kuomoa kilio FDLR, na ushirikiano huo sharti huo ushirikiano hata wa, um, wa masuala ambayo inaelekea a sheria ya uhusiano wa uh, kisheria unaombwa na hivyo ndivyo tunatoa mwito kwa serikali yetu ya DRC kusema, wasiweze kumpeleka huyo ofisa awada Rwanda iwapo nchi ya Rwanda haitakubali pia kuweza ukabizi kwa Rwanda wale vidogo ambao wameweza tafuta na mahakama ya DRC waaiweze kueawara na wakatiaokioowailadaa ya siciga Sauti yake Makavura, mwenye kiti shirika lisilo la serikali ya Sepado lililoko kwa mashariki mwa Kongo Kinshasa, katika mazungumzo yake na mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Na sasa nimpishe Edmond Ngijelia na kuijia na makala habari rafiki wasita nchini Tanzania na ambapo mikataba ishirini imesainiwa kwa ushirikiano hasa kiuchumi. Ukiwa raia wa Tanzania, je, unadhani ushirikiano huo utakuwa na tija gani katika kukuza uchumi wa Tanzania na kuleta maisha bora? Basi ungana nami Edmond Longicheli wa France. mengi kwa Tanzania lakini pia hiyo kwamba Tanzania h akuweza kujitoleza. Naona kwamba bado ulitakiiwa kwenye kilimo upat wata watalam kutoka Moroko na watu wengi waje watufundishe ni wao ni vipi wamepiga hatua kuweza kujisogeza mpaka aze nchi moja hapo Afrika, ndio ku kuwasaidia Afrika ili tukawa angalau tuwe tuwe kama hata kama tusipofikia kwenye kiwango cha kwao, lakini tuweze kusogea angalau akizuri kabisa ni pamoja na mikataba ambayo imeweza kusainiwa hapa nchini. Nadhani sisi kama Watanzania tutaweza kufaidika nazo, kama ikiwa serikali itatuweka karibu pamoja na hiyo mikataba. Kwa nini unasema kama serikali itatuweka karibu? Una mashaka gani? Nina mashaka kwa sababu nchi yetu kwa kweli imekuwa haiko vizuri sana kimikakati kwa, kwa, kwa kutoka kijiji cha Msenga kata ya Karenge wilaya ya Biharamulo Kagera Tanzania. Naitwa Paskali Mbugani niko Kitwazi kijiji cha Msenga kata ya Karenge wilaya ya Biharamulo Kagera Tanzania. Naam wewe sasa unasikia wengine nini, maoni yako? Maoni yangu ni kuwa ziara ya, ya mfalme wa sita wa Moroko ujo wake hapa Tanzania utakuwa na, ma, na mafanikio makubwa na mazuri sana. Mfano jana nilisikia Rais Magufuli wakielewana kujenga uwanja wa michezo wa taifa pamoja na msikiti na mikataba iliyofanywa ya wafanyabiashara wa, wa wa Moroko na wafanyabiashara wa Tanzania itakuwa faraja kubwa kabisa kwa ujio wa, wa mfalme wa sita wa Moroko hapa nchini Tanzania. Mbali na hiyo, kuna kitu kingine ambacho unakiona kinakuja katika uhusiano huu. Uhusiano upo mzuri kwa sababu uhusiano kati ya ka Moroko e na Tanzania unakuwa mshana mzuri. Uhusiano wa kidewa wa kiwango wa kiasha na uhusiano wa wa taifa wa taifa letu na taifa la Moroko. Hii inajitokeza serikali ifaidi. na nchi yetu ya Tanzania. Haya, na kushukuru Pascali Mbugani na kutakia jioni njema. Nakushukuru sana mtangazaji wa Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji kutoka huko Mandewa, Singida, Tanzania. Naungana sasa na Zuberi Mkungu. Unanipata Zuberi? Ndio a nam. Twende moja kwa moja kwenye mada. Nini maoni yako? Karibu. Maoni yangu, baada ya mwaka mmoja Tanzania kufanya uchaguzi mkuu, eh, ni jambo zuri E, kama walivyo saini mikataba hiyo tunachoomba ni kwamba utekelezaji uwepo kama uwanja walivyosema walivyo uwanja walivyo utajengwa mkubwa kuliko vyote wa mpira mjini Dodoma e, ujengwe na huo msikiti walivyosema jini Dar es Salaam wa ujenge tuvione hivyo vitu isiwe maneno kama ilivyozoeleka kwa hivyo unatazama kwa jicho zuri ukuaji wa uchumi nchini hivi karibuni? Uh, ukuaji wa uchumi kwa hali halisi hatujauona, hatujahuona. Eh, tunaambiwa uchumi unapanda kwa asilimia fulani pointi kadhaa eh, huku mtaani naye wananchi wengi wakilalamika mambo magumu, hasa wakisema uchumi unapanda hasa, tunashindwa kuelewa unamsaidiaje mwananchi wa kawaida. Lakini hii mikataba sitakuja kuimarisha uchumi au vipi? Uh, jinsi tulivyofatilia ni kwamba ni lengo ni kuimarisha uchumi, ndio ndio. Kinachotakiwa i kamba utekelezaji uwepo, kinachotakiwa ni utekelezaji tuone likweli ikataba aliosaini inatekelezwa. uu haahaa nawe, unaitakia nini serikali katika uhusiano huu? Huu uhusiano ni mzuri, naitakia mafanikio mema. Mimi nakutakia kila laheri na asante, jioni njema. Msikilizaji, hapa ndio tamati ya makala haya, na kushukuru kwa kunitegea sikio. Tuungane tena kesho, panapo majaliwa. Ulikuwa nami Edmo Lwangicheli wa Redio France International habari habari. Habari. Habari. RFI Kiswahili nam kwa harakaharaka, huyo hapa anaitwa Kipara Original Hedem Gretini anasema asanteni sana RFI Kiswahili kwa matangazo yenu mazuri sana. David Batende wa Goma, uh, DRC unasema tunachokisubiri ni mkutano wa Luanda hapo kesho. Asante sana. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote uliowasikia, fundi wa mitambo ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo Martha Saranga, mimi naitwa Ruben Lukumbuka nikutakie jioni njema. Ala msiki, la merveille