Imetimia saa 12 kamili huko Nyarugusu nchini Tanzania, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za kipese nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hujambo msikilizaji, na asante sana kwa kuungana nasi katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano ya Oktoba 26 mwaka 2016. Jina langu Ruben Lukumbuka. Utasikia mengi katika matangazo haya, ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari za dunia, makala na michezo. Tunaanza na taarifa ya habari na uhapa muktasari wake. Wadau wa habari nchini Tanzania waendelea kutoa maoni kuhusu mswada unaohusu habari kabla ya kuwasilishwa bungeni. Wakuu wa nchi wanachama wa ICGLR wakutana mjini Luanda nchini Angola kujadili mustakabali wa DRC na mataifa mengine ya ukanda wa maziwa Makuu. Na watu zaidi ya 20 wauawa katika shambulizi la anga kaskazini magharibi mwa Siria. Karibu msikilizaji. Kumbuka, tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi Kiswahili com na redio washirika nao. Ukiwa na lolote, waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, andika rf Kiswahili. Pia nitumie harafa yako kwenye nambari yetu ya simu. Anza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie nchini Tanzania, ambako wadau wa habari nchini humo wameiomba serikali kuongeza muda wa kupokea maoni kuhusu mswada wa huduma ya habari ili kutoa nafasi kwa wadau wengi kushirikishwa kabla mswada huo upelekewa bungeni kwa ajili ya kutungwa sheria. Akizungumza kati ya mahojiano na Eric Swahili msimamizi, um, mkuu wa vipindi katika baraza la habari nchini Tanzania MCT, Paul Malimba amesema muda uliotolewa na serikali hautoshi kulingana na sheria inayokusudia uh, kutungwa uh, kugusa taaluma ya waandishi wa habari hasa zaidi kuhusu maisha yao na hata jamii. Wadau wote tuko kwenye msimamo mmoja, tunataka muda uongezwe. Muda uliopo hautoshi. Tunataka maoni yetu yapelekwe kwenye, kwenye bunge la, la Februari. Sababu ya kuomba muda ni kwamba ule mswada kwa mara kwanza wa ya kwanza ulisomwa Septemba, alafu sisi tukapewa nafasi ya kwenda kuzungumza ilikuwa Oktoba. Kwa hiyo ni kipindi kifupi, kwa maana ya kwamba sisi wenyewe ndani ya hizo organizations tukae, tutafute wataalam wafanye analysis, baada ya kutengeneza analysis watuletee, tuisome, tuielewe baada ya kuielewa tushirikishe wadau wetu. Wadau wetu ni taasisi zote zinazohusiana na mambo ya habari vikiwepo vyombo vya habari, e, press clubs. Kwa hiyo kwa kipindi ambacho tulikuwa tumepewa tuliona ni kipindi kifupi, hivyo tunahitaji muda zaidi wa kuweza kukusanya maoni kutoka kwa wadau wenzetu, tuweze kuwa na kitu kimoja ambacho ni concrete. Mswada huo ambao upo katika hatua ya kujadiliwa ndani ya kamati ya Bunge, hatua inayowapa wadau nafasi ya kutoa maoni unakusudia kuifanya taaluma ya uandishi wa habari kutambulika rasmi kama taaluma. Aidha, kwa upande mwingine, Paul Malimba amewataka wanahabari kutumia taaluma na vyombo uh, walivyo navyo katika kutetea masilahi yao kwa kutoa maoni kuhusu mswada huu kabla ya kupitishwa kuwa sheria. Sasa kwa waandishi wa habari nao wasikae kimya. Waandishi wa habari, tuna midomo, tuna magazeti, tuna TV, tujaribu ku, kuandika ili ili huu mswada kipengele kwa kipengele, tuelezee matatizo yako wapi, kwa nini tunasema ni mbaya, vipengele gani vi viondolewe. Tuendelee kuzungumza kwenye vyombo vya habari, tuendelee kuzungumza kwenye mitandao ya kijamii, kuieleza serikali kilio chetu ni nini, ili angalau serikali isikie. Inawezekana haijasikia kwa sababu hatujapiga kelele za kutosha. Tusisubiri tu mtu mwingine at, atupiganie kwa kwa niaba kwa niaba yetu. Yani, tupambane wenyewe, tuende mbele wenyewe, tuieleze serikali, no, this one is not right. Sauti yake Paul Malimba, msimamizi um, mkuu wa vipindi katika Baraza la Habari nchini Tanzania, MCT. Na kutoka Tanzania tuelekee moja kwa moja hadi huko Luanda nchini Angola, ambako wakuu wa nchi za maziwa makuu ICGLR kwa kushirikiana na jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK wanakutana mjini Luanda nchini Angola kujadili DRC. Wakati huu DRC ikishuhudia mvutano wa kisiasa unaoendelea kati ya serikali na muungano wa upinzani. Viongozi wa nchi za jumuiya kusini mwa Afrika, SADC pamoja na wakuu wengine wa kimataifa wamekuwa wakikutana katika mikutano ya faragha kutathmini kuhusu mustakabali wa taifa hilo, vyanzo vya diplomasia vimesema. Afrika Kusini ndiyo ilisaini makubaliano ya awali ya amani, usalama na ushirikiano yaliyofikiwa Februari mwaka 2013, mkataba ambao unashughulikia mfululizo wa vurugu na mzozo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Umoja wa Mataifa umekuwa mdhamini wa makubaliano hayo. Dr Kakule Kavare ni mshauri wa kisiasa wa Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha upinzani cha UNC akiwa Kinshasa. E, mkutano ambao umeanza leo Luanda ni mkutano ambao utawaunganisha maraisi wa nchi zaidi sana wale wa Afrika ya Kati. Umejua ya kama hali ambayo inakuwa ni yavuta ni kuvute katika DRC ni hali ambayo haitaweza kuacha maraisi wengine walale wasiweze kutumbuka ili wajue ya kama ni mambo gani ambayo yatapitika katika DRC hao marais sasa wamefahamu ya kama usalama unapokuwa katika nji moja, ni ili nyingine zinazo zile zinaweza kupata uh, uh, nusu ya hiyo usalama kwani hali ya vuta ni kuvuta ambayo inaweza kuwa katika inji moja inaweza kuingilia zile inji nyingine, maana hawakutaka waone DRC iende katika njia isiyofaa, nao vilevile wabaki wanalala wasiweze kusumbuka kwa mambo inayopita katika DRC. Sauti yake Dr. Kakule Kavale, mshauri wa kisiasa wake Vital Kamere, kiongozi wa chama cha upinzani cha INC. Tukibaki huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kundi la wanaharakati wanaowania mabadiliko demokrasia na utawala bora wanaofahamika kama Lucha. Kundi hilo limetoa wito wa kuachiwa huru kwa wanaharakati wengine nane wanaoshikiliwa na polisi mjini Goma, mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa zilizotolewa na kitengo cha habari zimeripoti kuwa vijana hawa walikuwa wameandaa vikao maalum kila siku kuanzia leo, wakiwataka maafisa wa Umoja wa Mataifa nchini humo kuyapinga makubaliano ya kisiasa yaliyosainiwa Oktoba 18 chini ya upatanishi wa mjumbe wa Umoja wa Afrika Edem Kojo mjini Kinshasa. Maafisa wa polisi mjini Goma wamewatuhumu wanaharakati hao wa Lucha kwa kuandaa vitendo vya uhalifu nchini humo, shutuma ambazo zimekanushwa na wanaharakati hao. Wanaharakati hao wamesema vitendo vya kuwafunga gerezani na kuwanyanyasa mara kwa mara havitawakatisha tamaa na kwamba watahakikisha rais wa nchi hiyo Joseph Kabila anachia ngazi ifikapo mwisho wa muhula wake Desemba 19 mwaka huu kwa mujibu wa katiba na huko Kinshasa, muungano wa mashirika zaidi ya mia moja yasiyo ya kiserikali nchini DRC umetangaza kuahirishwa wa maandamano yao yaliyopangwa hivi leo mbele ya makao makuu ya Umoja wa Afrika AU katika mji huo wa Kinshasa huko DRC. Mmoja wa wanamemba wa mashirika hayo anasema hatua ya kufutwa kwa maandamano yao ya siku mbili imekuja baada ya kunyimwa kibali cha serikali mjini humo. Carbon Beni Wabea ameiambia AFP kuwa muungano huo ulikuwa umepanga kuandamana kwa muda wa siku mbili Jumatano hii na hapo kesho Alhamisi. Kizito Binhangi ni mwanaharakati wa shirika la kutetea haki za binadamu la Asado lenye makao yake jijini Kinshasa, na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Beni. ile yote inaonyesha kwamba watu wote hawakuridhika na hiyo mazungumzo ambayo ilikuwa Kinshasa na inaonekana kwamba ni si watu wote walikuwa ndani ya hiyo mkutano, na ndiyo maana wenyewe hawakukuwa mwa hiyo mkutano, hawakuweza kufurahishwa na hiyo mipango ambayo walikamata. Na ndiyo maana unaona maandamano yanaendelea kukua katika DRC na watu wanaendelea kulalamika kusema mambo hayaendeke mzuri, kwa sababu hiyo mazungumzo na hiyo mkataba ambayo walikamata mwa hiyo mazungumzo ilikiuka katiba. Na walisema ya kwamba serti kama mazungumzo yatakuwa serti hayo mazungumzo yaheshimu katiba. Lakini wakati walisaini hiyo mkataba watu waliona kwamba hiyo mkataba inakiuka katiba, na ndiyo maana kunakuwa wamoja wakupinga hiyo mambo na wengine kuandaa maandamano kusudi waweze kushurutisha government ama serikali iweze tena ku, ku, kuwaona namna gani kuweza kuheshimu katiba ya nchi ya yetu ya Kongo. Kizito Binhangi, mwanaharakati wa shirika la kutetea haki za binadamu la Asado, akiwa Beni. Nchi kadhaa za Afrika zimejitokeza kupinga waziwazi uamuzi wa unaochukuliwa na baadhi ya wanachama wenzao ndani ya Umoja wa Afrika kutangaza kujitoa kwenye Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ya ICC. Safari hii waziri wa mambo ya nje wa Botswana, Pelonomi Venson Moitoi, ambaye pia anawania nafasi ya kuteuliwa kuwa mkuu mpya wa Tume ya Umoja wa Afrika, amekosoa uamuzi uliochukuliwa na baadhi ya nchi kujitoa kwenye mahakama hiyo. Jebra Kambole ni wakili wa kujitegemea na mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na hapa anaotoa mtazamo wake. Mimi na nafikiri kuna kuna sababu mbili ambazo wanaang'anyea kutoka sahizi. Kwanza kabisa, wamegundua uwezo wa mahakama kwamba inaweza ikafunga watu, kwa sababu kuna watu wanafungwa zaidi ya miaka mia miaka tisini na ngapi ambao wanajiuzisa kati, katika ma makosa hayo, lakini pia ni uoga wa kutosimamia kutokuwa wasafi ndani ya nyumba zao kwamba unajikuta kwamba hauamini kwa sababu, kama unafanya mema, kama unawatendea mema wananchi wako, unaogopa nini? Kwao ni dhana tu kwamba nchi nyingi za Kiafrika zinaogopa kwa sababu zinajua wanachowatendea wananchi wao. Mtazamo wake Jebra Kambole, wakili wa kujitegemea na mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania f Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 11 kwa saa za Afrika Mashariki, wakati tayari saa 11 na dakika 11 maeneo ya Afrika ya Akati. Hii ni idhaa Kiswahili ya RFI, uko nami Ruben Lukumbuka. Zaidi ya watu 20 wengi wao watoto wa shule wameuawa katika shambulizi la anga katika kijiji kinachodhibitiwa na waasi kaskazini magharibi mwa Syria wanaharakati wamethibitisha. Shule, uh, shule miongoni mwa uh, maeneo yaliyotajwa kulengwa ni pamoja na mashule katika kijiji cha Has jimboni Idlib. Urusi imeahirisha kutumia bandari ya Uhispania kujaza mafuta katika meli yake ya kivita ambayo ilikuwa inaelekea huko pwani ya Siria, wizara ya mambo ya kigeni ya Uhispania imearifu baada ya serikali ya Madrid kushinikizwa kukataa hatua hiyo. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bungoma nchini Kenya. E, <coughs> Muktadha huu ni swala ambalo linatekelezwa, okay. ili kujaribu pengine kutoa washawishi wale wanaounga mkono urusi katika jitihada zao, na kwa hivyo katika kuwaunga mkono, bila shaka ni kujaribu kutuliza makali ya yale mashambulizi ambayo yamekuwa akitekeleza kule. Namna ambalo linajitokeza wazi ni kwamba pengine katika muktadha huu hali ambayo inajitokeza ni kwamba mataifa mengi ambayo pengine angeweza kuwapatia mafuta ama kuwapatia usaidizi e, yale mashambulizi ya Urusi na Urusi kwa jumla katika kutekeleza malengo yao kule Syria ikiwa yatatulizwa na kupoeshwa, basi bila shaka lengo ni kujaribu kupoesha yale mashambulizi ili isionekane kana kwamba Urusi imepewa kipaumbele na inaungwa mkono na mataifa mengi katika harakati nyingine dhidi ya wanajihadi wa Islamic State. Marekani na Uingereza zimeelezea e, juu ya mpango unaotarajiwa kuanza majuma kadhaa yajayo kuwafurusha Islamic State katika kambi ya Raqqa nchini Iraq. Waziri wa ulinzi wa Marekani, Ashton Carter mwenzie, n, pamoja na mwenzie wa Uingereza Michael Fallon walikadiria kama siku kumi zijazo kabla ya kuanza kwa operesheni ya kijeshi kuwaondoa Islamic State katika mji mwingine wa Raqqa nchini Iraq. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte amesema anataka jeshi la nchi yake lisitishe ushirikiano na vikosi vya wanajeshi wa Marekani, ikiwezekana ndani ya kipindi cha miaka miwili. Duterte ameasema hayo mbele ya kundi la wafanyabiashara wakati wa ziara yake nchini Japani na kufahamisha kuwa idadi jumla ya wanajeshi wa kimarekani walioko Ufilipino imefikia elfu hamsini. Duterte amesema amedhamiria kuunda urafiki na China na kubainisha kuwa nchi yake haihitaji makombora wala viwanja vya ndege kutumika kwa ajili ya kurusha makombora hayo. Umoja wa Mataifa umetangaza mpango wa kuanza kutoa misaada ya kibinadamu kwa maelfu ya wananchi wanaoendelea kukabiliwa na madhara yaliyotokana na kimbunga Matthew majuma mawili yaliyopita nchini Haiti. Rais wa mpito wa nchi hiyo Joselerme Privert amesema kuwa kimbunga hicho kimesababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu na maafa ya watu wengi, na kaongeza kuwa wananchi wa Haiti wanakabiliwa na hatari ya kuzuka kwa magonjwa ya milipuko ikiwemo kipindupindu, na kwamba wanahitaji maji, chakula na dawa haraka sana, na miradi ya kudumu inahitajika ili kuzuia uh, njaa kuendelea. Privert amesema kuwa mbali na majanga asilia yanayoshuhudiwa nchini Haiti, bado nchi yake inakabiliwa na machafuko ya kisiasa lakini pia na madai ya, ya udanganyifu. RFI Kiswahili Michezo, naye Emmanuel Richard Makundi, karibu sana Emmanuel. Habari za jioni, njema kabisa Ruben Lukumbuka. Moja kwa moja, nianze na taarifa kuhusiana na mwanariadha wa Kenya Rita Jeptoo, uh, ma Jeptoo waweza kusema hivyo kule kwetu. Uh, alikuwa amekata rufaa katika mahakama ya kimataifa ya michezo kuondolewa ama adhabu ya awali na kuiongeza adhabu hiyo mara mbili zaidi. Hii inamaanisha kwamba lazimika kutumia uh, kutumikia adhabu ya miaka minne. Hivi sasa Jipto ama Chipto ana umri wa miaka 33, kwa hivyo kijumlisha miaka minne mbele hapo utapata hesabu ya mwenyewe na. Mm-hmm. hii inamaanisha kwamba ndio mwisho wa maisha yake ya riadha. mwaka 2004 mwaka 2014, kumradhi msikilizaji, alipatikana na, na makosa ya kutumia dawa za kusimua misuli, uh, misuli. Na yeye anasema kwamba mwaka huo alipata ajali kwa hivyo huenda kituo ambacho kilimtibu hospitali iliyomtibu ilimpa dawa ambazo zilikuwa zimeongeza vichochezi vya damu, kwa hivyo akawazidi wenzake sana katika mbio za Boston Marathon mwaka wa elfu mbili na kumi na nane na kule Chicago na klabu ya Mamelodi Sundowns Afrika Kusini, mabingwa wapya wa kombe la klabu bingwa barani Afrika, wamerejea nyumbani na kupokelewa kama mashujaa, huku mamia kwa maelfu ya mashabiki wa Mamelodi Sundowns wakijitokeza katika uwanja wa kimataifa wa Oliver Tambo kuipokea klabu ya Mamelodi Sundowns ambayo ilirejea majira ya mchana mchana. Ndege haikuja tena majira, majira ya alfajiri. Na waziri wa michezo Fikile Mbalula amempa kila mchezaji dola elfu kumi na nne kama zawadi. Kwa hivyo dola elfu kumi na nne hii Ruben, ukipiga uki hesabu, <laughs> eh, <laughs> ni pesa nyingi sana, zaidi ya milioni kama kumi hivi za Tanzania na, na ushaka. Okay. Kwa hivyo unaweza okay. ukaona kila mchezaji ambao ni kama randi elfu ishirini hivi kwa kila mchezaji. Kwa hivyo ni pesa nyingi sana ambao wachezaji hawa wame, uh, wamepewa kama zawadi ya kutoa taji la klabu bingwa barani Afrika. Beki wa kati wa Manchester United Eric Bailly atakaa, uh, nje na huenda akakaa, uh, nje kwa zaidi ya miezi miwili kutokana na jeraha la goti ambalo lilipata wakati alipogongana na mchezaji na mshambuliaji wingi wa pembeni wa Chelsea, katika mchezo wa Juma lililopita, Eden Hazard, uh, defenda huyu, ama mlinzi huyu, wakati mwenye umri wa miaka ishirini na mbili alitolewa katika mchezo ambao timu yake iliangukia pua kwa mabao manne kwa bila. Kocha wa Manchester City Pep Guardiola anasema kwamba sasa anatamani sana, sana, sana, sana kumrejesha kikosini kiungo wa zamani wa timu ya taifa ya Ivory Coast Yaya Toure, lakini hawezi kumrejesha katika kikosi mpaka pale yule wakala wake atakapomwomba radhi. Tukumbuka kwamba wakala wake aliandika katika mtandao wa kijamii kwamba kitendo ambacho Pep Guardiola anamfanyia Yaya Toure ni kitendo cha udhalilishaji kutokana na, na umahiri Dimitri dmi mpaka sasa anyombarai kwa kocha Pep Guardiola na kuna mchezaji wake akirudi uwanjani, lakini kwa sababu nimemzungumzia Pep Guardiola mm -hmm. Ruben lukumbuka hivi leo klabu yake Manchester City itakuwa katika dimba la Old Trafford kwa wapinzani wao waliokutana mwishoni mwa juma Manchester United, katika mchezo wa kombe la ligi Manchester United wanaingia wa uwanjani hivi leo wakiwa na kumbukumbu ya kubugizwa bao nne kwa bila na Chelsea, lakini kufungwa bao mbili kwa moja na Manchester City katika mchezo wa ligi. Kwa hivyo kombe la ligi leo ni muhimu sana na mchezo huu ni muhimu sana kwa kocha Jose Mourinho. uo utacheza na AS yes, uh, Real Madrid. Na katika kombe la ligi kule Uholanzi, uh, Heracles watacheza na Yune, wakati uh, uh, AZ watacheza na MM. Ni malizie na taarifa Uh, kuhusu adhabu ambayo klabu ya Valencia imepewa ya euro elfu moja na mia tano sawa na paundi za Uingereza elfu moja na mia tatu mara baada ya mashabiki wake kurusha chupa ya kunywa maji uh, kwa mashabiki wa klabu ya FC Barcelona wakati wa mchezo wa ligi kuu ya Uhispania maarufu kama La Liga, mchezo ambao ulipigwa mwishoni mwa juma lililopita, siku ya Jumamosi, ambapo bao la Lionel Messi katika dakika ya 94 muda wa nyongeza, kwa njia ya penalti ilitosha kabisa kuzamisha jahazi la Valencia ambao mashabiki wake walirusha chupa ikamgonga Luis Suarez pamoja na Neima pia baada ya kurushiwa chupa hivyo. Kwa hivyo wamepewa adhabu uh, na kutakiwa kulipa kiasi hicho cha yuro elfu moja na mia tano ama paundi elfu moja na mia tatu Ni hayo tu katika michezo jioni ya leo. Asante sana Emmanuel Makundi kwa habari hizo za michezo, lakini pia bado nipo nawe na makala Gurudumu la Uchumi. Msikilizaji, juma hili Mfalme Muhamed wa Sita wa Moroko alifanya ziara nchini Tanzania akitokea Rwanda, hii ikiwa ni ziara yake ya kwanza katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki, ziara inayokuja ikiwa ni baada ya miaka 30 toka nchi ya Moroko ilipojiondoa kwenye jumuiya ya Umoja wa Afrika miaka thelathini iliyopita. Ziara hii itakuwa na manufaa gani kiuchumi kwa nchi za Afrika Mashariki? Na je, ni kweli kwamba Moroko anasaka uungwaji mkono ili arejeshwe katika Umoja wa Afrika? Hayo ni machache kati ya mengi ambayo tutakwenda kuyazungumzia hii leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Na kwenye laini ya simu msikilizaji, inaungana na Dokta Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana na dokta, kwa kuanza, pengine unatathmini vipi ziara hii ya Mfalme Muhamed wa Sita wa Moroko katika nchi za ukanda wa Afrika mashariki ya. mimi naiona ziara hii ikiwa na malengo mawili makubwa. Lengo la kwanza ni lile lengo la kisiasa zaidi, lakini lengo la pili ni lile la kiuchumi. Lengo la kisiasa ni lile ambayo Morocco inataka kurejea katika jumuiya ya, ya, ya Afrika na uh, inaona nchi za Afrika Mashariki zikiwa na nguvu, hasa Tanzania ikiwa na mchango mkubwa katika ku shawishi wajumbe wengine ili waikubali Moroko. Hiyo naona ni, ni ni sababu moja ya Moroko kutembelea ya Afrika Mashariki, lakini sababu ya pili ni ile sasa sababu ya ambayo inaongoza mahusiano ya mataifa ni sababu za kiuchumi. Wenzetu Moroko wame, wameendelea katika maeneo mengi kutupita sisi, wako katika maeneo ambayo ni maeneo ambayo wako karibu kabisa na nchi za Ulaya, na biashara zao nyingi wanafanya na Ulaya. Kwa hiyo kwa kushirikiana nao kwa kushirikiana na sisi e, wanaona kwamba wao wanaweza kanufaika kwa kiwango fulani, lakini na sisi pia tukanufaika. Hiyo lengo la ziara hii la pili ni ile lengo la la kujinufaisha kiuchumi zaidi. Naam, uh, Dr. kiuchumi kwa nini sasa Moroko imeamua uh, kuja katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki licha uh, ya kwamba tutazungumzia pia wazo la kisiasa ya, mimi naona ujio wa Moroko ni, ni, ni, ni kama ambavyo zilivyo nchi nyingi ambavyo zina, zina, zina, tika, katika zama hizi za ushindani wa kiuchumi zinatafuta jinsi ambavyo zitajinufaisha kiuchumi na mataifa E, na hasa mataifa yale ambayo yanaonekana yana yana, yana rasilimali nyingi kama Tanzania. Kwa hiyo ni, ni, ni njia mojawapo tu ya, ya kujimarisha kichumi katika zama hizi, kwa sababu unajua Morocco imepiga ime, ime hatua kidogo kiuchumi. Kwa hiyo ili iweze kwenda juu zaidi iweze kujimarisha kiuchumi inahitaji mahusiano mazuri na nchi zingine za Kiafrika ambazo e, zina rasilimali nyingi ambazo zinaweza zikainufaisha nchi ya Morocco. naam, daktari, tunafahamu kwamba Morocco imekuwa ikifanya biashara sina na nchi nyingi sana na ukanda Afrika, lakini imekuwa ikifanya biashara na nchi za Ulaya kwa sababu inapakana kwa ukaribu sana na mataifa mengi ya Ulaya. Mikataba ambayo imetua saini tumeshuhudia ni mikataba katika uh, sekta ya kilimo, lakini uvuvi, pamoja na, na viwanda. Hauoni kwamba kuendelea kwao sana pia na kutiliana saini na mikataba hii kutainufaisha vipi nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, kwa kuwa Moroko tayari imekwisha piga hatua na inafanya sana biashara na nchi za, za Ulaya ya, Moroko ni nchi ya Kiafrika, lakini kiukweli imepiga hatua ukilinganisha na Tanzania. Na kama unavyosema ni kweli, ni kweli inafanya biashara zaidi na nchi za Ulaya lakini bado hii ha ha haizuii Moroko kufanya biashara na nchi za Kiafrika. Na ukiangalia Moroko, kilichofanya Moroko iweze kuendelea ni kwamba ilikuwa ime, ime, ime, imelenga au imetoa kipaumbele kwenye maeneo machache ambayo inafikiri ina ina manufaa, ina kitu inaweza katika uchumi, comparative advantage, yani ulinganifu ambao una manufaa kwa Moroko, na moja ya eneo ni eneo la utalii. Sasa ukiangalia katika ile mikataba ambayo tumeingia na Moroko imegusia maeneo ambayo sisi pia tuna comparative advantage, na nafikiri bado sisi tutanufaika. Ukiongea habari ya kilimo Tanzania, ukiongea habari ya madini Tanzania, ukiongea habari ya, ya viwanda tunavyoongea sasa hivi, ukiongea habari ya utalii, unagusa maeneo ambayo sisi, Tanzania, tunafikiri tuna comparative advantage. Kwa hiyo mtu yoyote ambaye atapenda kushirikiana katika maeneo haya kwa njia ama ya uwekezaji au kibiashara, ni maeneo ambayo yatanufaisha pia taifa la Tanzania sana. namna <coughs> kumekuwa na mijadala ambayo ikiendelea Dokta uh, baadhi ya wataalam wa maswala wa, wa ya siasa lakini hata wataalamu wa maswala ya uchumi wamekuwa pia wakijadiliana na wakati mwingine kutofautiana kuhusu hatua ya Moroko kuanza kutafuta urafiki na nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, kwa sababu hii ni ziara ya kwanza katika nchi hizi, lakini amefanya ziara nyingi katika nchi za Afrika Magharibi. Uh, na wapo wanaosema kwamba hii ni bahshishi ya kutaka kuzirubuni nchi hizi zimpigie kura ili irejeshwe katika Umoja wa Afrika. Mtazamo wako ni upi? Mimi, mimi ninachosema ni kwamba eh, kwanza. Kwanza tufahamu kwamba hakuna adui wa kudumu duniani na wakati wowote mtu yoyote ambaye atakuja kwetu sisi kama Tanzania na ndio na, na, nafikiri ndio sera yetu mtu atakuja Tanzania kwa lengo la kutaka kufanya biashara na sisi na tukaona kwamba kwa kufanya hivyo sisi tuna nufaa hata kama yeye ana ajenda ya siri mimi sidhani kama ni tatizo na mimi sidhani kama ni tatizo e, Moroko kurejea katika jumuia ya, ya Afrika kwa sababu ni nchi ya Kiafrika na kurudi ku, ku, kwa katika ya na, na, na, na, jumuia ya Afrika kutanufaisha pia maendeleo ya Afrika kwa sababu yenyewe imepiga hatua, lakini ina mashirikiano mazuri na nchi za Ulaya. Kwa hiyo inaweza ikawa daraja kwetu kutuunganisha na, na nchi za Ulaya, kwa mimi naona ni jambo jema kwetu badala ya kuangalia ile ajenda yao asili. Of course mara nyingi uchumi pia unaweza kutumika mtu kutu- kutimiza ma, matakwa yake ya kisiasa, hiyo sikatai sioni kwamba ni jambo baya akitumia hivyo, na sisi Tanzania tukiangalia kwamba anaingia kwenye maeneo ambayo sisi tuna comparative advantage ambayo tutanufaika, yatatufikisha, yatatimiza malengo yetu ya kufikisha kwenye uchumi wa kati mwaka ishirini ishiri na tano Hakuna tatizo lolote. Na kwa maana nyingine, dok Moroko itakuwa kana kwamba inakuja kuongeza ushindani kwa mataifa ambayo yameanza kuwekeza pia katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. Tumeshuhudia pia rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma akifanya ziara katika nchi ya, ya Kenya juma moja lililopita, jambo ambalo naona ni jambo zuri, kwa sababu tumeona eh, Zuma ametoka tu Kenya, eh, Moroko nao wanakuja. Kwa hiyo sasa kuna, kuna nafasi nzuri ya sisi kama mataifa ambayo tunaendelea sasa hivi kuangalia ni nani ambaye katika kushirikiana naye tunakuwa na mashiko zaidi. Kwa hiyo nafikiri ni jambo ambalo ni jambo jema kwa hiyo bado tuwakaribishe tu, tu, tufanye nao biashara. Na bresana zina manufaa, tuendelee kuwashikilia ili tuweze kunufaika kwa ajili ya ushirikiano huo. Na Dr. kama tulivyozungumza, ni mikataba mingi imetiwa saini, mbali na viwanda, pia sekta ya madini ambayo Moroko imeendelea na inazalisha mbolea a, nyingi na ndiyo chanzo kikubwa cha mapato ya taifa la Moroko. Suala la fursa za uwekezaji pamoja na miundo mbinu ni maswala ambayo mfalme Mohamed wa Sita aliyapigia chapuo sana wakati akitiliana saini mikataba na viongozi wa Rwanda pamoja na Tanzania. Unadhani nchi hizi mbili zinaweza zikatumia vipi maendeleo ambayo Moroko anayo na mikataba ambayo wametiliana wame saini katika kuhakikisha kwamba wanapiga hatua na kufikia kuwa nchi za viwanda kama ambavyo viongozi wengi wa ukanda wa Afrika Mashariki wamekuwa na dira hiyo? Kiangalia. Ziara hii e, wakati ambapo inakuja watu wengine wanaweza wakaona kwamba ni ya kisiasa zaidi, lakini sisi watanzania tusione hivyo, tuione kwamba imekuja wakati ambapo na sisi tumedhamiria kupiga hatua kutoka hapa tulipo kwenda kuwa taifa la kati. So tukishajua hiyo, ni vyema tukatumia maua haya vizuri. Kwa mimi nachosema ni kwamba ni ni mahusiano, mimi naona, ni mahusiano ya kushika kwa sababu yamegusa maeneo ambayo ni maeneo nyeti kwetu sisi. Hivi ni vitu ambavyo kwa kweli ni muhimu, na naona kwamba vinaweza vina tusaidia tukivishikilia vizuri, vikatusaidia kutoka hapa tulipokwenda katika uh, nchi ambayo itakuwa ya, ya, ya uchumi wa kati. Nam, sasa kuelekea mchakato pengine utakaofanyika wa Moroko kujaribu kurejea katika Umoja wa Afrika, wito wako ni nini, daktari, ili kuitumia nchi ya Moroko mbali na jukwaa yu, la kisiasa, lakini kiuchumi pia katika kunufaisha nchi za Afrika? Ya, mimi nikua nafikiri kuna kuna haja ya ku... kwanza kutatua tatizo la Moroko walilonalo na majirani zao, kwa sababu hilo ndilo ambalo linaleta shida na ndilo ambalo liligawanya Afrika. Na jambo hilo sasa hivi diplomasia imekuwa sana, iko haja ya kutumia diplomasia vizuri, ili swala lile litatuliwe, li, li, na lile likishatatuliwa sasa, tuanze sasa kuimarisha tujenge mahusiano yetu. Maana yake ni nini? Maana yake, kwa sababu Moroko imekuwa ikipata watalii wengi sana kutoka nchi za Ulaya. Hebu angalia manufaa haya yalivyo muhimu. Kwa mimi nakubaliana na wewe kwamba kuna haja ya kuhakikisha kwamba tunaimarisha mahusiano ao, kwa sababu ninaona ni mahusiano ambayo kwa kweli yatatuletea ya maendeleo. Na kwa kuwa boroko sio taifa kubwa sana, ni taifa tu la kati, kuna uwezekano mkubwa wa kushirikiana nalo na kunufaika zaidi kuliko kushirikiana na mataifa makubwa sana ambayo mashirikiano yao mara nyingi yanakuwa ni ya kinyonyaji. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo ndiyo natia nanga makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa Dr. Wetengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi. Usikose kuungana nami juma lijalo kwenye makala nyingine ya gurudumu la uchumi, ambapo tutaangazia mwaka mmoja wa rais wa Tanzania John Pombe Magufuli toka alipoanza kazi, mafanikio gani ameyapata na changamoto ambazo anaendelea ya kukabiliana nazo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi kwa heri. Ni saa kumi na moja na nusu huko Kipakaluchi Kasongo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na maeneo mengine ya Afrika ya Kati, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya moja kwa moja ya Idhaa Kiswahili ya RFI yanaokujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu awamu ya pili. Naitwa Ruben Lukumbuka. Tuliokuandalia jioni hii ni pamoja na polisi mjini Goma mashariki mwa DRC wawashikilia wanaharakati tisa wa Lucha. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa UN Ban Ki-moon ya alaani machafuko ya hivi karibuni nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati na Umoja wa Mataifa wasema uko tayari kutoa misaada wakati wa majanga asilia kujitokeza nchini Haiti. Karibu msikilizaji, kumbuka tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio washirika, nawe ukiwa na lolote, waweza kushiriki wa kutumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook andika RFI Kiswahili. Pia nitumia rafa yako kwenye nambari yetu ya simu anza na alama ya kujumlisha ama plus kisha nenda 255 764015747, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Goma huko ambako inaripotiwa kuwa polisi wamewashikilia hii leo Jumatano vijana tisa wa uh, chama cha Lucha waliokuwa wakiandamana jijini humo jimboni Kivu kaskazini wakiomba rais wa nchi hiyo uh, kuheshimu katiba na kukubali kuachia ngazi utakapofika mwisho wa muhula wake Desemba Uh, mwaka huu kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngurumbi ametutumia taarifa ifuatayo. Jumla vijana tisa wa chama cha Lucha kinachopigania mabadiliko na demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameshikwa na polisi jijini Goma walipokuwa katika maandamano, wakitembea barabarani bila kutamka lolote, wakijielekeza kwenye ofisi ya shirika la kimataifa MONUSCO jijini Goma. Vijana wa chama cha Lucha wamebainisha kuwa kinachopelekea kuandamana kwa kwao ni kupingana na utawala wa Rais Joseph Kabila baada ya kufikia mwisho wa muhula wake nchini Kongo. Espoir Muhasa ni mmoja wa vijana hao wa chama cha Lucha jijini Goma. Wakati wanasutenirke waongezee rais tena miaka mbili sie, uh, tunaangalia kama iwezekane kufatana na katiba ya nchi yetu, na ndiyo maana tulikuwa naandamana ili tudenonse ile mabitu ambayo wanaendelea kufanya. Tutaendelea kuandamana sababu ni sheria ambayo katiba yetu inatupatia. Upande wa wapinzani jimboni Kivu Kaskazini waomba katiba ya Kongo iheshimishwe kwa kuepuka maandamano kama na hayo ya vijana wa Lucha. Adalbert Kiyenke ni kiongozi wa chama cha upinzani unafeke jimboni Kivu Kaskazini. Wanaoongoza nchi wenye wiko na madaraka ya kuweza kuproteje constitution yetu, wao wanaiviole. Lucha kuandamana kusudi ya kuprotege ile constitution, kwa nini wanawafunga? wameviole artikle gani ya konstitucion? Kwa sababu wawafungi? Wawaache huru, watetee nchi yetu. Wakitaka walucha wasiandamane, wao waheshimishe katiba ya nchi, na lucha haitaandamana, kila mkongomani apate haki yake. Vyama vya wanaomuunga mkono rais Joseph Kabila kwa upekee vyasiwakongomani kuchunguza katiba ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kabla kuendesha maandamano yoyote. Jimi Nzale ni msemaji wa uwingi wa vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila jimboni Kivu Kaskazini. Kwa wakongomani wote, tunaomba kwamba kila mtu wakati anapenda aandamane, kila mtu wakati anakuwa na kitu cha kufanya, asome sheria, asome katiba, atajua namna gani kuenda na hakutakuwa shida yoyote. Raia wanamtazamo gani? niko nyuma y au wa kijana wa Lucha. Katiba nchi inaturuhusu kuandamana, lakini wakati tunasikia kama wanafungwa, inaonyesha ya kwamba guvernema iko nafunga matroa za batu na ni uzuni kwetu. Kutoka Goma, mimi ni Chubengo Rombi nikiripoti kwa niaba ya RFI Kiswahili. Na sasa tuelekee huko Rwanda ambako serikali ya nchi hiyo imetangaza kwamba haitoendelea kuwashughulikia wakimbizi wa Burundi waliopewa hifadhi katika nchi hiyo. Serikali hiyo ya Rwanda imesema wakimbizi hao wanatakiwa kutafuta nchi nyingine ambayo iko tayari kuwapa hifadhi ya ukimbizi. Mwandishi wetu wa Kigali, Bonaventure Cubahiro aliyeko Kigali, ametutumia taarifa ifuatayo. Ni hatua iliyochukuliwa baada ya kikao kilichokuwa kinajadili matatizo yanayo kabili wakimbizi wa Burundi kilichokutanisha wakuu wa shirika la wakimbizi duniani UNHCR na wakuu wa Rwanda mujini Kigali. Serikali ya Rwanda imeomba shirika la wakimbizi duniani UNHCR kutafuta inchi zingine ambazo ziko tayari kuwapokea wakimbizi wa Burundi waliyeko nchini humo haraka iwezekanavyo haya yamesemwa na waziri wa majanga na wakimbizi nchini humu Bisarafina Mkandabana. Rwanda haitakosoa uamuzi huo, labda tu tunachohitaji ni kwamba l tafanya zoezi hilo lini. Ikumbukwe wanatakiwa kufuata maelekezo yetu, sio sisi tufuate matakwa yao. Ni uamuzi usiopingwa, kwani tumeamua hivyo kwa msalahi ya usalama wa taifa go, Sujire, go. Kwa upande wa UNTCR imesema haijapata inchi yoyote ambayo imeishaonesha ni ya kuwapa hifadhi wakimbizi hao, lakini wameiomba Rwanda ivumilie katika kipindi hiki ambacho wanasubiri inchi ya kuwapokea. Haya yamesemwa na kiongozi msaidizi wa UNHCR duniani, Vokta. Suluhu haliwezi kupatikana kwa siku moja One, lakini tulifurahishwa na maelezo yaliyotolewa na Rwanda katika kilele cha mkutano uliongozwa na rais wa Marekani mwezi Septemba na Rwanda ilikubali kuwajibika kwa, kwa masuala mengi kama vile afya na elimu. Ikumbukwe uamuzi huu ulichukuliwa baada ya serikali ya Burundi kuishitumu Rwanda kwa kuwapa mazoezi wakimbizi wa Burundi ya kupindua serikali ya jumbura. Kauli ambayo ilijibiwa na Rwanda kwamba ni uongo mutupu. Bonavantire Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Asante sana Bonaventure. Mazungumuzo ya amani kati ya serikali na kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Alfonso Dhlakama, yameshindikana kwa sababu ya mapigano kati ya jeshi na waasi wa zamani. Wapinzani nchini humo wameeleza tukio hilo lilokuwa lifanyike Jumamosi lililenga kufungua mazungumuzo yaliyoanzishwa mwezi Mei huko Maputo kumaliza mzozo kati ya serikali na waasi wa RENAMO katikati kati mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa Dhlakama kama, kama alivyokaririwa na gazeti moja hii leo Jumatano ni kuwa wamekubaliana na Rais Filipe Nyusi kuwa wapatanishi wawili wa, wa mzozo huo wakutane huko Gorongosa na upande wa upinzani. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimoon amelaani vurugu zilizotokea nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati siku moja baada ya watu wanne kuuawa na wengine kumi na wanne kujeruhiwa katika mji mkuu wa Bangi. Mwandishi wetu Emmanuel Eleazar anatujuza zaidi. Ban amelaani ghasia hizo, huku akikaribisha hatua ya serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kuhakikisha waliosababisha kitendo hicho wanafikishwa mbele ya sheria. Amesema vitendo vya wanaosaka kuvunja amani na utulivu nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati havitayeusha kazi nzuri inayoendelea na kujenga uchumi na kuendeleza utengamano wa kijamii bila kusahau mshikamano wa kimataifa. Vurugu zilitokea wakati wa maandamano yaliyoitishwa na muungano wa mashirika ya kiraia kupinga walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Waandamanaji wanataka kuondolewa kwa askari zaidi ya elfu kumi wa kikosi cha Minuska kwa madai ya kushindwa kuzuia ongezeko la wanamgambo wenye silaha hivyo. Wamesema ni matumaini yake kuwa mkutano wa wahisani kuhusu Jamhuri ya Afrika ya Kati utakaofanyika Ubelgiji tarehe 17 mwezi ujao utachochea usaidizi wa kimataifa kwenye maeneo muhimu nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda ni saa 12 na dakika 38, wakati huko Afrika ya kati ni saa 11 na dakika 38. Umoja wa Mataifa umesema umejidhatiti kutenda haki kwa niaba ya watu wa Haiti, hasa linapokuja swala la athari zinazosababishwa na milipuko wa kipindupindu na kimbunga Mathew. Matha Saranga anatoarifu zaidi. Hiyo ni ahadi iliyotolewa na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Jean Leazon, akisema hatua mbalimbali zitawasilishwa hivi karibuni, zenye lengo la kusaidia kutokomeza mlipuko wa kipindupindu ambao unakadiriwa kuathiri wa Haiti laki saba na elfu themanini. Mahakama ya rufaa ya nchini Marekani hivi karibuni ilizingatia kinga ya Umoja wa Mataifa kutokana na kesi ya madai iliyowasilishwa kwa niaba ya waathirika, wakiulaumu Umoja wa Mataifa kwa mlipuko wa ugonjwa huo. Bwana Eliazona amesema Umoja wa Mataifa utafanya kila aliowezekanalo kuwatendea haki watu wa Haiti. Shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wakimbizi duniani la UNHCR limesema hii leo kuwa idadi ya wahamiaji ambao wamepoteza maisha kwa kujaribu kuvuka bahari ya Mediterranean mwaka wa 2016 imefika hadi elfu tatu na mia nane, rekodi ni kiwango cha juu, maafisa wa shirika hilo wamesema. Msemaji wa UNHCR William Spindler ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa mamia kwa maelfu ya wahamiaji wanaotamani kwenda barani Ulaya kutafuta maisha bora wameangamia na kwamba idadi hii ni kubwa tangu uanzi mwaka huu wa elfu mbili na kumi na sita. Haya yanajiri wakati wa wahamiaji takriban elfu mbili na mia mbili wameokolewa hivi leo katika bahari hiyo ya Mediterranean kwenye operesheni ishirini na moja za uokoaji huku miili kumi na sita ikionekana ikielea juu ya bahari hiyo askari uh, wa ulinzi wa pwani ya Italia wamebainisha. Zaidi ya watu ishirini wengi wao watoto wa shule wameuawa katika wa shambulizi la anga katika kijiji kinachodhibitiwa na waasi kaskazini magharibi mwa Syria. Wanaharakati wamebainisha. Shule pamoja na vituo vinginevyo vinavyohudhuriwa na watoto vimetajwa kuwa vimelengwa na mashambulizi hayo katika kijiji cha Has jimboni Idlib, ambapo haijajulikana nani mtekelezaji wa mashambulizi hayo kati ya Urusi au serikali ya Syria. Urusi imeahirisha kutumia bandari ya Uhispania kujaza mafuta katika meli yake ya kivita ambayo ilikuwa inaelekea huko pwani ya Syria. Wizara ya mambo ya kigeni ya Uhispania imearifu baada ya serikali ya Madrid kushinikizwa kukataa hatua hiyo. Katika harakati nyingine dhidi ya wanajiadi wa Islamic State, Marekani na Uingereza zimeelezea juu ya mpango unaotarajiwa kuanza majuma kadhaa yajayo kuwafurusha IS katika kambi ya Raka nchini Iraq. Rais wa Filipino Rodrigo Duterte oh, amesema anataka jeshi la nchi yake lisitishe ushirikiano na vikosi vya wanajeshi wa Marekani ikiwezekana ndani ya kipindi cha miaka miwili. Duterte amesema hayo mbele ya kundi la wafanyabiashara wakati wa ziara yake nchini Japani na kufahamisha kuwa idadi jumla ya wanajeshi wa Kimarekani walioko Ufilipino imefikia elfu hamsini. Duterte amesema amedhamiria kuunda urafiki na China na kubainisha kuwa nchi yake haihitaji makombora wala viwanja vya ndege kutumika kwa ajili ya kurusha makombora hayo. Marekani na Ufilipino zilitiliana sign makubaliano ya ushirikiano wa kiusalama siku chache baada ya utawala uliotangulia kutetereka. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Na moja ya habari zetu kuu katika matangazo yetu ya jioni ni huko Tanzania, ambako wadau wa habari wameiomba serikali kuongeza muda wa kupokea maoni kuhusu mswada wa huduma ya habari ili kutoa nafasi kwa wadau wengi kushirikishwa kabla mswada huo kupelekwa bungeni kwa ajili ya kutungwa sheria. Mwenzangu Sabin Crispin na Bigambo amezungumza na Paul Malimba, ni msimamizi mkuu wa vipindi katika baraza la habari nchini Tanzania, MCT. Wadau wote tuko kwenye msimamo mmoja, tunataka muda uongezwe. Muda uliopo hautoshi. hmm. tunataka maoni yetu yapelekwe kwenye, kwenye bunge la la Februari. Sababu ya kuomba muda ni kwamba ule mswada kwa mara ya kwanza ulisomwa Septemba, alafu sisi tukapewa nafasi ya kwenda kuzungumza ilikuwa Oktoba. Kwa hiyo ni kipindi kifupi, kwa maana ya kwamba sisi wenyewe ndani ya hizi organizations kae tutafute wataalam wafanye analysis. Baada ya kutengeneza analysis, watuletee tuisome, tuielewe. Baada ya kuielewa, tushirikishe wadau wetu. Wadau wetu ni taasisi zote zinazohusiana na mambo ya habari. Mbali na suala la muda, kuna utata wowote kwenye vipengele vya mswada huo ambavyo mgependa kuvijadili kwa muda zaidi? Uh, vipengele viko vingi vyenye utata. Kwa mfano kuna suala la press card. Suala la press card, ukiangalia wenzetu wa klabu za waandishi wa habari mikoani hawakubaliani na hali ilivyo sasa hivi ya kuja Dar es Salaam kuchukua kuchukua press card Dar es Salaam, u utoke Rukwa au Katavi, uje Dar es Salaam, kaa siku tatu kuchukua press card kwa hiyo wao walikuwa wanafikiria ambao tunadhani ni jambo la msingi, kwamba kuwe na centers kule mikoani, tena ikibidi labda wao wenyewe ziwe press, press clubs zina issue press card kutokea kwenye maeneo yao. Lakini sisi kama council hatukubaliani na swala la mwandishi kuwa accredited, kutambuliwa. Kuna namna ambapo mimi naweza nika, ni nikikutambua ni, nitakupa press card uweze kufanya kazi naam, lakini pia naweza nisikupe. Yani mimi ndio nitaamua nikupe au nisikupe. A, unafikiria hii kitu italeta shida kwa kwa waandishi wetu wengi. Kuna masuala pia ya licensing eh, usajili haya yote sisi kwetu hatukubaliana nayo, na, na wito wako kwa serikali ni nini, nini? serikali itoe nafasi kwa wadau wa habari kwa sababu hii sheria inawahusu waandishi wa habari, inawahusu maisha ya waandishi wa habari, inawahusu familia za waandishi wa habari, lakini pia kwa namna nyingine inaihusu jamii. Jamii sasa hivi inaongozwa na kitu ambacho kinatokea kina kwenye vyombo vya habari. Kwa hiyo serikali iongeze usikivu. Sisi tulivyokwenda mbele ya kamati, kamati ilionekana kuziba masikio, ikutaka kutusikiliza. Lakini sasa kwa sababu walionyesha nia ya kutuita tayari ni usikivu namba moja. Kwa hiyo waendelee zaidi kufungua milango ya kutusikiliza ili tuweze kufikia muafaka, tuweze kuzungumza lugha moja, kwamba tuongezewe muda, tuweze kupeleka kitu ambacho sisi wenyewe tutaridhika nacho, na pia tutakuwa tuna ki-own sasa hivi wakilipitisha ili ili lidudu maanake nilite lidudu lilivyo, maana yake sisi hatuna ownership pale, ni la kwao, wamelileta wamelimpose kwetu sisi ili tufuate kile kitu wanachotaka wao. Kwa hiyo tushirikiane, tuweze kuwa na kitu kimoja, tuweze kuzungumza lugha moja na tufikie pale tunapotaka kufikia. Na kwa upande wa wadau wa habari, wakiwemo wanahabari wenyewe, unawaambia nini waandishi wa habari? Tuna midomo, tuna magazeti, tuna TV, tujaribu ku, kuandika ili huu mswada kipengele kwa kipengele tuelezee matatizo yako wapi, kwa, kwa nini tunasema ni mbaya, vipengele gani vi, viondolewe. Tuendelee kuzungumza kwenye vyombo vya habari, tuendelee kuzungumza kwenye mitandao ya kijamii, kuieleza serikali kilio chetu ni nini. Namni sauti yake Paul Malimba, msimamizi mkuu wa vipindi katika baraza la habari nchini Tanzania, MCT, katika mazungumzo yake na mwenzangu Sabina na Bigambo namna. Sasa nimpishe Edmond Lwangicheli anakukujia na makala habari rafiki habari. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari. Msikilizaji wa RFI Kiswahili karibu katika makala haya ya habari rafiki ya hii leo ambapo viongozi wa ukanda wa maziwa makuu ICGLR na SADC pamoja na Umoja wa Mataifa wameanza jijini Luanda nchini Angola mkutano maalum ambapo ajenda kuu ikiwa kujadili suala la Burundi, Sudani Kusini na hasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, unadhani mkutano huo utaleta ufumbuzi wa mgogoro wa kisiasa nchini DRC au tatumika kuidhinisha makubaliano ya jijini Kinshasa yanayotaka rais Joseph Kabila aendelee kukaa madarakani hadi Aprili 2018. Basi tuungane hadi tamati ya makala haya. Mimi ni Edmol Wangicheli wa Radio France International. Na msikilizaji, kulijadili hilo naungana na Dieu Merci Bumanine kutoka Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Dieu Merci, unanipata? Ndio, nakupata mtangazaji. Twende moja kwa moja kwenye mada. Unasemaje wewe kuhusiana na mkutano huu wa viongozi wa ICGLR na Sadeki hasa kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni matarajio gani ambayo unayo wewe? Karibu. Oh, matarajio ambayo ninayo mimi sijui kwamba marahisi ambao wamekusanyika kwa leo kwenye mkusanyiko huu kwama wanaweza kuleta suluhisho kwa shida ambazo zinaendelea katika nchi yetu, sababu ni kitu wagogogani wenyewe tukusanyike pamoja ili tulete tulete mawasiliano nzuri, lakini sio ambao marahisi wale ambao wanashindwa na chindona kuongoza nchi zao ndio wanaweza kuleta suluhisho katika tatizo ambalo liendelea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. lakini Kongo si kisiwa, ina majirani, si wanaweza kuchangia vipi? Hapa unajua, mtangazaji, kama unaweza kuwa na majirani wabaya te a utakuwa mubaya. Sasa tunazungurukiwa na majirani ambayo si wazuri, sababu ukiangalia shida ambazo zinagumba nchi yetu ya DRC, utaangalia ni majirani wetu dio ambao wana wanajia vita wana katika hii nchi yetu, lakini majirani sio wote ndio wabaya, bwana Biumanine, lakini kwa kweli nakuambia, sisi hatuoni sababu marais ambao wamekaa huko kuzungumzia swala ya yar kwa kweli naona ni marais ambao ni madikteta kwenye nchi zao. Sasa ukiangalia namna wanaendeleza nchi zao si vizuri. Sasa sijua tampatia rais yote tukazina shauri gani, kama wanaweza kumshauri, hatuone shauri ambao watamupa haya. Nakutakia jioni njema hapo Bukavu. Bukavuumaine kutoka Maiu a jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na sasa naungana naye Pius Dankala kutoka Dodoma. Karibu Pius, mada hii unaizungumzieje? Mi nataka niseme kwamba hicho kilicho kikao kinachotaka kukaa kwa ajili ya ya Kongo, kwa mtazamo wangu, mi naona kwamba suluhu ya Kongo ni kumsha, eh, kumshawishi Rais Joseph Kabila ili aweze kuachia madaraka, kwa sababu inavyoonekana ni wananchi wengi hawamkubali, kwa hiyo kuongoza nchi, kuongoza nchi au kuongoza wananchi wasio, wasiomkubali ni vigumu sana lakini pia si, sio wote wanaomkataa. Ana wafuasi katika chama chake na vyama vingine vinamuunga mkono, alafu pia na kuna sehemu ya wapinzani ambao wamefanya naye makubaliano. Hili unalizungumzieje? Nchi inaongozwa kwa mujibu wa katiba na katiba ya Kongo inaruhusu muhula miwili. Kwa hiyo tayari rais ameshamaliza muhula wake. Kwa hiyo, yani wanachong'ang'ania wapinzani ni kwamba ameshamaliza muhula wake wa pili, kwa hiyo hamna budi kuondoka, kwa sababu tayari yani, kikatiba akiendelea, ina maana ni kwamba amevunja katiba. Sasa wewe unatarajia nini kwenye mkutano huu wa Luanda? E, yani kama mimi yani ningewashauri ni kwamba waweze kumshawishi yani Jose Kabila aweze kuachia madaraka bila bugdha yoyote, waweze kumweka hata kama mtu kwa muda ambaye ataongoza labda kwa miezi miwili mitatu, ili waweze kutisha uchaguzi jinsi wananchi wanavyotaka na, wa, wa, na wale wapinzani wenye ushawishi mkubwa wanavyotaka tofauti so, na hapo nadhani mimi naona kama watatwanga wata maji kwenye na kushukuru sana Pius Dankala kutoka Dodoma na kutakia jioni njema. Asante sana. Edmond Peter Suleiman huko Lusaka nchini Zambia, habari za jioni hii? Aba ni njema kabisa. Sasa wewe upande wako, maoni yako ni yapi? Karibu. Maoni yangu kutokana na kutokana na mambo mgogoro wa siasa ambao unaokumba nchi ya DRC, sisi tunaona suluhu la muhimu ni rahisi tu Kabila kuachia ma- madaraka, kwa sababu bila hivyo hakuna ambao kitatendeka, kwa sababu wakongomani lengo lao wala matakwa yao, wanapenda tu Kabila atoke kwenye madaraka na mtu mwingine Wali. Lakini kwa upande wako unadhani kwamba viongozi hawa wa ukanda wanaweza kumshawishi hilo unalolitaka lifikiwe? Kumshawishi, sivizani sizani kama wata, watafanikiwa kwa sababu kwa kabila sio mwenyewe ambayo, ambayo anaharibu Kongo. Kongo inaharibiwa na watu wengi sana, kwa sababu ile familia yake ya kisiasa ya kabila ndio ambayo wanamfanya kabila kuwa na roho mgumu, lakini hiyo mkutano ile sioni suluhu suluhu, kabisa ni, ni kumwambia kabila asiye kii madarasa kwa watu wengine, lakini si kumefikiwa makubaliano baina ya familia yake ya kisiasa na sehemu ya wapinzani, hili unalizungumziaje? Hapana, na wale wapinzani ambao walikuwa pale ni watu wa imani wale, hawana hawana ushirikiano wote na siasa ya Kongo kuleta amani, kwa sababu kama mtu kama Vitali Kamere, wale watu ni watu wa kabila, tunachopenda sisi kabila toke. Kama uchaguzi utaarishwa itakuwa miaka kama 30, lakini kukua mtu tofauti na kabila haya na kila laheri na mafanikio mema sana mema, kutoka Goma huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naungana naye Eric Ngorora. Eric, unanipata nawapata? Tano juu ya tano. Unadhani umuhimu wa mkutano huu ni upi? Karibu. Asante sana kwa kutupatia neno. Kwa upande wangu, jioni hii, mkutano mkutano ambao ni wa muhimu sana. Sababu gani ni wa muhimu ni wa muhimu sababu, uh, kutokana na huo mkutano, unadhani kuwa ni viongozi wa kanda la ICGLR na kanda la SADC wanaweza kuwa na ushawishi mmoja ama mwingine ule kuhusu kutafuta zuia ili nchi Kongo isitumbukie katika machafuko kama hiyo, machafuko ambayo yalijitukuzwa huko Burundi na hayo machafuko ambayo yalijitukuzwa huko Gabon hu. Kwa hivi, unadhani kwamba kulikuwa umuhimu wa nchi za ukanda huu kutaka kujua kinachoendelea na labda kutoa mchango wao. Bila shaka kulikuwa umuhimu, sababu nadhani rais Kabila hata na wapinzani wa hata na wapinzani wanapamba macho yao huko Luanda, sababu tunadhani huo mkutano haukutendeka bila sababu yoyote ile, na huo mkutano ni maalum sababu kutoka kwa huo mkutano viongozi wa Afrika mashariki na kati wote wanaweza wakazungumza ili maoni yao kuhusu hayo mambo ama kuhusu huo mwafaka ambao ulisainiwa na wanasiasa wa moja wa upinzani na wanasiasa wa moja wa vyama zinavyotawala na kutakia kila la heri na jioni njema. Asante sana Bwana Edmond Wangi Cheli, nasi tunawatakia tu jioni njema hapo Radio France International, Idhaa ya Kiswahili. Shukrani. Samuel Kado, uko Kenya sehemu gani? Mimi niko Kenya Kakuma, jijini Nairobi. Yes, sasa maoni yako ni nini katika huo mkutano kabisa? Mimi ma, maoni yangu ni kusema ya kwamba haiwezekani huyo e, ra, rais wa Kongo Joseph Kabila kuendelea tena kukaa kwenye mu, kwenye muhula wa tatu huyo, kabisa haiwezekani, ni kinyume na na sheria kama vile constitution. Ni vile tu mkutano wakizungumzia kwamba wangefanya juhudi zao zote, ili muhula wa, wa Kabila aondoe kwenye madaraka, kwa sababu hiyo ndio kuleta amani katika nchi ya Kongo. Bila hivyo kabisa ni, ni kuwa ni kunyanyasa raia sana wa Kongo na kunyanyasa mkataa na kunyanyasa constitution ya Kongo. Lakini mwaka mmoja na nusu si kipindi kirefu, si ndio? Wanaandaa uchaguzi na yeye hatogombea. Yes, hata kama ni mwaka mmoja na nusu, lakini wangeweka basi uraisi wakusimamia huu mwaka mmoja na nusu, kwa sababu mula wake umemalizika. Ni miula miwili na imemalizika, wangeweka basi rais mwingine ambao atapakilia hiyo nafasi, sio tena hiyo Kabila. Sasa mkutano ndo huo umeanza, una matarajio gani? Mimi matarajio yangu kabisa ni kusema ya kwamba kwenye kwenye huo mkutano waongee kuhusu Kabila tu waondoe kwenye madaraka hayo. E, ndo maamuzi ningependelea sana waongee. Nakutakia kila laheri, bwana Samuel Kado kutoka jijini Nairobi. Asante sana. Msikilizaji hapa ndiyo tamati ya makala haya. Napenda kukushukuru kwa kunitegea sikio. Tuungane tena kesho panapo majaliwa. Mimi ni Edmond Lwangicheli wa Radio France Internationale. Habari. Habari. Habari. Asante sana Edmon Lwangicheli na msikilizaji, habari kuu uh, tuliokuwa nayo kwenye matangazo yetu: wakuu wa nchi wanachama wa ICGLR wakutana mjini Luanda kujadili mustakabali wa DRC na mataifa mengine ya ukanda wa maziwa makuu. Na wadau wa habari nchini Tanzania waendelea kutoa maoni kuhusu mswada unaohusu habari kabla ya kuwasilishwa bungeni. Watu zaidi ya ishirini wauawa katika shambulizi la anga kaskazini magharibi Mwa Syria. Naitwa Ruben Lukumbuka. Msimamizi wa matangazo haya ni Martha Saranga. Tumshukuru pia Emmanuel Richard Makundi ametuletea habari za michezo. Fundi wa mitambo Emmanuel Eleazar. Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Nikutakie jioni njema alamsiki Ti Lucky Dube huko Afrika Kusini msikilizaji. Hii ni RFI Kiswahili kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Sekundi chache kutoka hivi sasa utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa katika matangazo mengine. RFI inaendelea kukujuza habari za dunia.