Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hujambo msikilizaji, na asante sana kwa kuungana nasi katika matangazo yetu haya ya jioni. Leo ni Ijumaa ya Oktoba 28 mwaka 2016. Jina langu Ruben Lukumbuka. Utasikia mengi katika matangazo haya ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari za dunia, makala na michezo. Lakini kwanza, muktasari wa habari. Marais wa nchi za Maziwa Makuu na sadek waomba wanajeshi zaidi wa Umoja wa Mataifa wapelekwe nchini DRC. Mkutano wa wakuu wa majeshi wa nchi za kanda ya Maziwa Makuu wamalizika jijini Bujumbura nchini Burundi, na ubalozi wa Marekani nchini Kenya wafungwa kwa muda. Karibu msikilizaji katika matangazo haya. Kumbuka tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio washirika. Nawe ukiwa na lolote, waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, na pia nitumie arafa yako kwenye namba hii ya simu. Anza na alama kujumlisha, kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Viongozi okanda wa ukanda mazi wa maziwa makuu waliokutana Jumakili jijini Luanda nchini Angola wametoa wito kwa mataifa jumuia ya jumuia ya kiuchumi ya nchi za kusini mwa Afrika kuongeza majeshi ya ziada kwenye Umoja wa Mataifa nchini DRC ambapo inapitia kipindi kigumu cha mzozo wa kisiasa lengo haswa ni kuzidisha juhudi za ulinzi katika kukabiliana na makundi haramu nchini DRC kwa kushirikiana na serikali ya Kinshasa. Mwishoni mwa mkutano uliofanyika Jumatano juma hili jini Luanda huko Angola, marais wa Angola Jose Eduardo dos Santos na rais Joseph Kabila wa Congo pia Denis Asungweso wa Congo Brazzaville walikutana katika mkutano wa faragha kando na mkutano huo. Duru za ikulu ya Angola zimethibitisha. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inakabiliwa na mzozo wa kisiasa kufuatia kuahirishwa kwa uchaguzi ambao ulitarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanazungumzieje pendekezo hili? Abdul Karim Matiki ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Naamini kabisa kwamba tangu mwanzo vikosi vya vya vya Angola vipo, lakini pia kuna vikosi vya Zimbabwe hapo, kuna vikosi vya Namibia e, vipo hapo, vikosi hivyo vinamlinda vina e, Rais Kabila na na hivyo vilikuwepo tangu wakati wa mzozo ule wa mwanzo kabisa, baada ya baadhi ya askari wa Rwanda kuondoka, eh, katika jeshi la la ukombozi hilo. Kwa hiyo kukawa na ombwe, kwa hiyo kukawa vimekuja hapo vikosi vya Namibia, vikosi vya Zimbabwe, zipo hapo ndio vilivyoiokoa serikali ya ya kabila isianguke. Lakini hivi vikosi vinavyokuja kutokana na makubaliano ya ya huko Angola, nadhani hivi sasa vinataka kuleta badala ku- badala ya ku, eh, kudumisha amani kama ilivyokusudiwa, nadhani sasa vyenyewe vinaweza vikaleta mgogoro mkubwa zaidi. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na tukiwa bado nchini DRC, afisa mmoja wa jeshi la serikali ya Congo FRDC, Kanali Baudoin Yalanda Yagbo anadaiwa kutekwa jijini Kinshasa na watu waliokuwa wamebeba silaha na kuelekea kusikojulikana hadi sasa. Kwa mujibu wa Olivier Godoma, ambaye ni mtoto wa mmoja wa uh, watoto wa kanali Boudoin Yalanda, babake ilikuwa alitekwa siku ya Jumanne, Oktoba 25 alipokuwa akipunga upepo karibu na nyumbani kwake kata ya ma, e, Musei, mtaani Ngaliema, jijini Kinshasa. Olivier ameongeza kuwa simu yake imekuwa ikiita bila ya kupokelewa na mtu yeyote, na kuomba ikiwa na hatia basi afunguliwe mashtaka na kupewa haki ya kuonekana ya kuonana na mwanasheria wake. Hali ya wasiwasi inaendelea kutanda nchini DRC kuelekea tarehe 19 Desemba mwaka huu, ambapo upinzani wenye msimamo mkali umejiapiza kuhakikisha Rais Joseph Kabila anang'atuka madarakani kwa mujibu wa katiba ya Kongo. Kutoka DRC si, tuelekee sasa nchini Burundi, msikilizaji. Mkutano moja wa 21 wa wataalamu wa wakuu wa majeshi wa nchi za kanda ya maziwa makuu uliokuwa ukifanyika mjini Bujumbura nchini Burundi umehitimishwa hi leo. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Juvenal Bigirimana anaeleza zaidi. Kila mwaka mkutano kama kama huu huandaliwa katika nchi moja mwanachama, ambapo mwaka huu ilikuwa zamu ya Burundi kuhifadhi mkutano huo. Mikutano ya aina hii huwashirikisha wataalam wa maswala ya usalama wakuu wa majeshi na waziri wa ulinzi kutoka nchi wanachama wa kanda ya Afrika Mashariki ambazo ni jumla ya kumi ikiwa ni pamoja na Burundi, Rwanda, Somalia, Jibuti, Ethiopia, Kenya, Komoro, Sudani, Uganda na Useisheli. Lengo la mikutano hiyo ni kuzungumzia masuala kuhusiana na kikosi cha pamoja kitakachokuwa tayari kudhaminia amani sio katika nchi hizi wanachama pekee bali hata kwingineko barani Afrika. Kwa mujibu wa Meja Jenerali Tai Gitwai kutoka nchini Kenya pia ni kiongozi wa kikosi hicho, majeshi kutoka nchi wanachama yako tayari. Sisi tulikuja hapa katika ile hali ya kutengeneza organization yetu ya uh, East African Standby Force ili tuweze kuangalia mwanzo mambo ya mafunzo ambayo tunataka kufunza hii majeshi yetu ambayo tunataka hiwe tayari. Tumehakisha kwamba majeshi yetu iko tayari sasa. Tumeangalia tukaona kwamba ile mpangilio ambao nao yafanya mafunzo ya mwaka wa uh, 2017 uh, wakurugenzi hapa wamekubali. Kwa hiyo uh, taratibu wakasema hiyo iko sawa sawa. Mambo ya bajeti wameangalia wakaona kwamba iko sawa sawa, ya mwaka ambao Tunakuja. Sisi tukiwa wenye kwa hii region ya East Africa lazima tuendelee ile unguvu ya kuwa kitu kimoja uongezee na tuangalie kwamba nchi zote zetu zikiwa kumi tunaangalia mambo ya usalama yake. Aidha, Meja Jenerali Taiji Twai amesema kikosi chenyewe kitakuwa mchango mkubwa kwa umoja wa Afrika katika kudhaminia amani. Hata muungano wa Afrika umesema kwamba sisi region hii ya East Africa ndio sasa tutakuwa tayari, kama iko mambo yote matatizo yote ikitokea pale popote pale, sisi tutakuwa kwa mpangilio wa kwanza kwa kama tunaweza kuwekwa kwa kusaidia kwa usalama kwa nchi yote ambayo inaweza kuwa na matatizo, kama ni mambo tu katika levo ya Africa Union kiwa pamoja na East African, uh, Standby Force, kwa levo ya kanzu kama mawaziri wanaweza kuwa wanaongea mambo ya usalama wa nchi z bila hata kufika pahali ambapo tunaweza kuweka majeshi. Kwa hiyo nchi Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili na huko Kenya, Marekani imeamua kufunga ubalozi nchini humo kwa muda hii leo kufuatia kisa cha kijana mmoja kupigwa risasi hapo jana alhamis alasiri mbele ya ubalozi wa Marekani mjini Nairobi, baada ya kujaribu kumchoma kisu polisi wa Kenya karibu na ubalozi huo. Uchunguzi umeanzishwa lakini hakuna dalili yoyote inayoonyesha kuwa lilikuwa ni shambulizi la kigaidi. Mashuhuda katika eneo hilo la tukio wanasema mshambuliaji ni kutoa kabila la Kisomali mfanyabiashara wa gawa ulio karibu na eneo hilo na ambaye hakutaka jina lake litajwe, amesema kuwa aliona polisi akimfyatulia risasi mtu mmoja ambaye alikuwa na kisu mkononi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kiswahili. Ni saa 12 na dakika 8 kwa saa za Afrika Mashariki, wakati kwa Afrika ya Kati saa 11 na dakika 8, na haya ni matangazo ya jioni yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Juma moja baada ya kutokea kwa ajali ya treni iliyogharimu maisha ya watu 79 nchini Cameroon, familia za wahanga na manusura wanasubiri mwanga kuhusu maswali chungu nzima kuhusu chanzo cha ajali hiyo, Wakati ikielez, ikielezwa kwamba mwendo kasi ndiyo chanzo cha ajali hiyo, wengine wanasema baadhi ya mabehewa yalikuwa yamezidisha idadi ya watu, huku wengine wakiweka, wakiweka wazi kwamba kampuni ya Camrail uh, imepuuz, imepuuzia swala la usafi, uh, usalama wa barabara ya reli ambayo inaweza kuwa ndiyo sababu kuu. Eric Mele mwenyekiti wa kampuni ya uh, Bolor Africa Railways inayomiliki kampuni ya Camorey amesema kwa sasa ni kuwapa nafasi wataalam licha ya kwamba chanzo hasa cha ajali hiyo kinaelezwa kuwa ni mwendo kasi. Le travail de fond na honetement pa, realman, commence, parce que la priorite uchunguzi wa ndani kabisa kiukweli haujaanza kwa sababu kipaumbele chetu ni kwa binadamu kwanza, eleman, uh, yote hayo ni kwa sababu ya kukosa taarifa yenye uhakika isiyopingika ambayo inaweza kutuelekeza. Bado ni mapema sana, tunafikiri kwamba inaweza kuwa ni mwendo kasi, lakini kuna mambo mengi na masuala mengi kama ni kwa nini na imetokea vipi, na suala la mwendokasi. Alitoshi, tuwache wataalamu wafanye kazi yao, sisi tusubiri uchunguzi wa serikali. Hili ni janga la kitaifa. Bila shaka, serikali imeanzisha uchunguzi na inabidi uchunguzi huo uweze kufanyika katika hali ya utulivu. Kwa hiyo, tuwache wataalamu na watu wenye ujuzi wafanye kazi yao. Ni sauti yake Eric Mele, mwenyekiti wa kampuni ya Bolor Africa Railways akizungumza akiwa jijini Yaounde nchini Cameroon, wakati wa mahojiano na Anne Cantner wa idhaa ya Kifaransa RFI. Chama cha marafiki wa waandishi wa habari wa kituo cha radio cha shirika kubwa la habari la Ufaransa RFI, Ghislaine Dupont na Claude Verlon ambao walitekwa nyara na kuuawa Novemba, na, eh, Novemba mbili, mwaka 2013 mjini Kidal huko kaskazini mwa nchi ya Mali wamelalamikia ukimya unaoendelea kuhusu kesi ya mauaji ya wanahabari hao miaka mitatu sasa. Wanachama hao wanasema inashangazwa kuona mpaka sasa hakuna watuhumiwa waliokamatwa, na hii mara tu baada ya jaji wa mahakama huko Mali jijini Bamako kuelezea kuwa atafanya kila aliwezekanalo kuhakikisha wahusika wa mauaji hayo wanakamatwa. Jucelin Dupon aliuawa akiwa na umri wa miaka hamsini na saba wakati mwenzake Claude Verlon Aliwao wakiwa na miaka 58, nao walikuwa wanafanya kazi na kituo cha RFI, na ilikuwa tu ni baada ya kumhoji kiongozi mmoja wa kundi la wapiganaji wa kijihadi mjini Kidal huko kaskazini mwa Mali. E, Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika kumi na moja. Wakati Afrika Kati ni saa kumi na moja dakika kumi na moja hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Mke wa rais wa Marekani Michelle Obama kwa mara ya kwanza amefanya kampeni ya kuwania urais na mgombea wa chama uh, cha Democratic uh, Hillary Clinton huku akimwagia sifa kemkem kem, mgombea huyo ambaye amesema ana kila vigezo vya kuwa amiri jeshi mkuu Wakiwa mjini North Carolina, Michelle Obama na Clinton wamepongezana kwa kuwa vinara wa kupigania haki za wanawake na wasichana, huku akimkosoa mgombea wa, wa Republican Donald Trump. Hillary Clinton ana uzoefu kuliko mgombea mwingine yeyote, mgombea huyu lifetime. Ni zaidi ya Barack yes, Obama Barack, na ni zaidi ya Bill Clinton, hivyo anastahili na so yuko tayari kuwa rais na amirijeshi mkuu wa Marekani. Yes, ikizingatiwa kuwa mgombea wetu ni mwanamke. Kwa upande wake Donald Trump amejitetea dhidi ya tuhuma zinazomkabili huku akiendelea kusisitiza kuhusu sera yake ya kuzuia uhamiaji kutoka nchi zinazoongoza uga kwa ugaidi. Utawala wa to Donald to Trump utachukua hatua za kusitisha uingiaji wa wahamiaji Legal kutoka suspend kwenye nchi zenye ugaidi na tutasitisha mpango wa wakimbizi na wahamiaji kutoka Syria kuingia nchini Marekani kwa sababu hatuwezi kuhatarisha usalama wetu rebellion, na hasa linapokuja swala muhimu la kulinda usalama wa wa watu wa Marekani. Ni sauti yake Donald Trump, mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Republican. Na waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Valls hileo ameanza ziara ya kikazi kwenye nchi ya Togo na Ghana ambako atakutana na viongozi wa nchi hiyo kujadili maswala ya uimarishaji wa ushirikiano kati ya nchi hizo mbili wa kidiplomasia. Imearifiwa kuwa hivi leo jioni Manuel Valls atakutana na rais wa Togo na baadaye kabla kuelekea huko Ghana na pia nchini Cameroon. Polisi nchini Pakistani Jumaa hii wamelazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya wafuasi wa chama cha upinzani katika ngome yao iliyoko mjini Rawal Pindi, kuwakamata kadhaa mbele ya maandama. Wakati wa maandamano yalikuwa yamepangwa na mwanasiasa Imran Khan ambaye ameonekana ni mwanakriketi mkubwa katika nchi hiyo. Pakistan, polisi nchini Pakistan imesema imewakamata ime baadhi ya wafuasi wa chama hicho ambao wengi baadhi yao wameripotiwa kukashifu serikali iliyoko madarakani katika nchi hiyo. Na na rais wa Venezuela Nicolas Maduro anakabiliana na shinikizo nchini mwake kufuatia mgomo wa jumla hii leo Ijumaa ulioitishwa na upinzani, upinzani unaojumuika katika muungano uliobatizwa MUD umetoa taarifa na kueleza kwamba hatua hii ni kuziacha tupu barabara na maeneo ya kazi ili kuendeleza shinikizo kwa serikali katika kuheshimu katiba na haki yao ya wafanyakazi nchini humo. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Eh, kwa kweli sasa hivi changamoto hizo zimekuja kwa sababu rais aliochukua mamlaka sio rais pende, pe- yani pendwa wa wananchi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa Venezuela. Hugo Chavez alikuwa na vigezo fulani ambavyo vilikuwa viliwaamsha hisia wale wa wananchi wa, wa, isia, wa, wa, wa kule na wakampenda yeye, kwanza kuonekana ni mtu hawezi kukubali maagizo kutoka Washington na pili kuwa ni mtu aliokuwa anapigania sana wananchi wa kawaida, lakini rais aliokuwa aliokuja kuingia hakuwa na mtindo huo kwa hiyo ilikuwa ni vigumu sana, inakuwa kwake ni vigumu kuungana na wananchi katika yale ambao ambao walikuwa wanaamini uga anafanya na yeye anakuwa na hawezi kuyafanya. Sasa kulikuwa na tofauti, lakini sasa hivi kama rais huyu hapati hapati kuungwa mkono na wananchi, na Magharibi kama tulivyojua, wanapenda sana kuingilia mambo ya saa kuingiliamoya, wamekuwa wana- wanafuatilia hii tangu mwanzo na mpaka sasa upande wa upinzani alikuwa na nani kubwa sana na nguvu kubwa sana kwa wananchi, kwa sababu wananchi pia hawaja mkubalia rais aliopo madarakani kuwa ni kiongozi mzuri, kama alivyokuwa mtazamo wake. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, kijeni Dar es Salaam, ijeni Tanzania njema kabisa na asante. Nikianza na ripoti huru ya uchunguzi iliyofanywa na waangalizi maalum walioombwa na kamati ya kimataifa ya Olimpiki kufanya uchunguzi kuhusu vipimo vya kubaini ikiwa kuna wanamichezo waliotumia dawa za kusimua misuli wakati wa michezo ya Olimpiki ya kule Rio, Brazil. Ripoti hiyo yenye kurasa mebaini kwamba kati ya wanamichezo elfu kumi na moja mia nne na sabini wanamichezo tano taarifa zao hazionekani kabisa ikiwa walifanyiwa vipimo katika michezo ya mwaka huu, na kati yao 1913 wanadaiwa kushiriki katika michezo kumi ambayo ilikuwa ni michezo hatari zaidi ambayo ilihitaji wapimwe afya. Sakata la vurugu zilizotokea katika uwanja wa olimpiki wa klabu ya West Ham United, limeendelea kuchukua sura mpya wakati huu polisi ikisema itawachukulia hatua mashabiki wote waliohusika kwenye vurugu hizo ikiwemo kuwafungia zaidi ya mashabiki mia tatu ambao watabainika kuwa walifanya fujo wakati wa mchezo wa kombe la ligi dhidi ya klabu hiyo dhidi ya Chelsea katika mchezo uliopigwa Jumatano ya wiki hii. Kocha wa Arsenal Arsene Wenger anatetea, anasema kwamba nchini Uingereza hakuna mashabiki ambao hawana akili timamu, wengi wana akili timamu na vurugu zilizojitokea zilizofanywa na mashabiki wachache ambao hawakuwa na busara. Kocha mkuu wa klabu ya West Bromwich Albion Tony Pulis amesaini mkataba mpya na kuongeza mkataba wake kwa mwaka mmoja zaidi utakaompeleka hadi mwaka 2018 kuendelea kukinoa kikosi hicho. Mweli shui mwenye umri wa miaka 58 hivi sasa alisaini mkataba Januari 2015 wa kwanza kuifundisha uh, timu hiyo na kuifanikisha kufika katika nafasi ya 13 na kumaliza katika nafasi ya 14 katika msimu wa ligi kuu ya Uingereza msimu uliopita. Kocha na aliyekuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Uingereza Sami Allardyce Samuel Allardyce na Nigel Pearson pamoja na Paul Lambert wanatajwa kuwa ni miongoni mwa watu ambao wanapewa nafasi ya kuchukua mikoba ya kukinua kikosi cha Wolves Wolverhampton ambacho kinahitaji uh, kocha tayari. Kocha Walter Zenga Zenga alifukuzwa kazi katika timu hiyo baada ya siku 87 pekee. Sam Allardyce, wakati akiondoka katika nafasi yake ya kocha mkuu wa timu ya taifa ya Uingereza, alisema kwamba hatupi kabisa nafasi ya kuweza kurejea katika kabumbu. Mshambuliaji wa Hull City, uh, Adama Diomande amefungiwa kuchocheza mechi tatu mara baada ya kubainika kwamba alimpiga kiwiko mchezaji wa Bristol City Marlon Park katika mchezo wa kombe la ligi Jumanne ya wiki, walishinda kwa mabao mawili kwa moja kachatoka kule Algeria, kimemtangaza Georges Likens kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Algeria, mbwe hawa wa kule kwenye jangwa. Na aliongoza timu hii mwaka na tatu, na sasa anaziba nafasi Milo, Milo ya Milovan Rajevac ambaye alifutwa kazi mara baada ya kushindwa kufanya vizuri katika mechi zake za kufuzu. Ni malizie na kukupa ratiba msikilizaji, ya weekend hii katika ligi kuu ya kule nchini Uingereza, Manchester United watakuwa nyumbani dhidi ya Burnley. Uh, Palace watakuwa nyumbani dhidi ya Ligi kwa mchezo wa majira saa moja. Katika Primera Division, FC Barcelona atakuwa nyumbani dhidi ya Granada. Alves atacheza na Real Madrid. kule Italia, Juventus atacheza na Napoli, wakati katika Bundesliga anacheza na Bayern Munchen. Siku ya Jumapili Everton atakuwa nyumbani kucheza na West Ham katika ligi ya Uingereza, wakati majira saa moja kamili Southampton atakuwa nyumbani kucheza na Chelsea. Nikushukuru sana Emmanuel Richard Makundi na nikutakie mwanzo mzuri wa mazoezi na mapumziko mema ya mwisho. Anaitwa Herve Gola, amezaliwa Machi tatu mwaka 1976 jijini Kinshasa, nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Ni wa saba katika familia yenye watoto tisa alivutiwa sana na muziki tangu akiwa bado mdogo, ambapo alikuwa akienda kuangalia mazoezi ya wanamuziki kila baada ya shule na kuwa na ndoto ya kutokea kwa mwanamuziki siku moja maishani. <coughs> yo kasa bro, mwaka 1995 ndipo ndoto yake ilianza kutimia baada ya tamasha la muziki liliokuwa limeandaliwa katika wilaya ya Bandalungwa jijini Kinshasa, ambapo Herve alichukuliwa na mwanamuziki Werrason, ambaye alimwajiri katika bendi ya Wenge muzika 4x4 BCBG Tout Terrain. Kipindi hicho wakiwa bado na kina Jibe Mpiana, Alem Pela, Blaise Bula, Emeli Alias na wengine kabla wanamuziki hao kuachana, kila mmoja kuendelea na muziki kivyake. Baada ya bendi hiyo kugawanyika, Herve alijiunga na Wenge Muzika Maison Mer kwa kipindi cha miaka saba kuanzia mwaka 1997 hadi mwaka 2004 ambapo alikuwa akitumia jina la Fer Cher de Poule Bill Clinton Kalonji ambao nao pia waliondoka katika bendi ya Wenge Musica kipindi hicho, lakini bendi hiyo haikudumu kwa muda mrefu. Baadaye akajiunga na bendi ya Quartier Latin ya Koffi Olomide, na ambapo alikaa kwa muda wa mwaka mmoja na baadaye akaondoka ili kufanya muziki akiwa ya peke yake. Mwaka 2006 alitoa albamu yake ya kwanza kabisa iliyobatizwa Sans Interdit iliyofuatiwa na Lubukulunkumu mwaka 2008 na Oktoba 2009, fer cher de poul alitoa albamu yake ya pili iliyokuja kwa jina la cuer derrière toi iliyokuwa na nyimbo 18 na kama vile pamba zazu Soke, Kama kamasutra le Doigt bekile dikidiki na 12 heures mwaka 2011 alitoa albamu iliyokuja kwa jina la Avangu. 2012 Fergola aliteuliwa kuwania tuzo katika kipengele cha mwanamuziki bora wa kiume Afrika ya Kati katika tuzo za Kora Award kupitia wimbo wake Chekele Pete. Mwaka 2013 alitoa albamu nyingine iliyokuja kwa jina la Boîte Noire, kisanduku cheusi. 2014 Fergola aliorodheshwa katika kipengele cha mwanamuziki bora kutoka nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa katika tuzo za MTV Africa Music Award mwaka 2014. Na 2015, alishirikiana rafiki yake Marcy Flam ambao aliweka sokoni kibao 7 ambacho ilikuchezea mwanzoni kabisa mwa makala haya. Mmoja miongoni mwa vibao vyake vibichi kabisa ni kibao hiki alichomshirikisha mwanamuziki wa kike kutoka nchini Kenya, Victoria Kimani. Tucheze. Simama basi tucheze. Haya, pandisha mikono juu, shusha chini. Ale, ndombolo. Ndombolo ya ba papa, ndombolo ya ba kongole. Ale, maye. <laughs> Baba, mina kuya unirumie sana. Kuomba unirumie. Kudunia kama mutu anafanya kubaya, Ichika sasa fergola yupo studio katika hatua za mwisho kabisa za maandalizi ya albamu yake itayokuja kwa jina la keske javedi nilikuwa nimeongea nini ambapo inatarajiwa kuachiwa kabla ya mwishoni mwa mwaka huu 2016 anaitwa pia fergola jesi de nuance ambaye kwa sasa anaishi jijini paris na anatembelea gari aina ya ferari yenye thamani ya euro laki mbili. Ali Bilali nilikuwa nawe, mpenzi msikilizaji, usikosi kutufollow kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilali kwa kufahamu mengi zaidi kuhusiana na maswala ya muziki. Hadi hapa siena la ziada na kutakia Ijumaa Mubarak. Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za mjini Lome nchini Togo, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya pili. Naitwa Ruben Lukumbuka. Tuliokuandalia jioni hii ni pamoja na chama tawala cha nchini Tanzania kimeshutumu baadhi ya vyombo vya habari kwa kuchafua sura ya Tanzania. Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Valls aanza ziara yake katika nchi ya Togo, Ghana na Cote d'Ivoire. Nchi ya Urusi pia imejipanga kuhakikisha wapiganaji kutoka eneo la Mosul wanaokimbilia eneo hilo wanadhibitiwa. Karibu msikilizaji, kumbuka tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio wa shirika nao. Ukiwa na, na lolote waweza kushiriki kwa kutumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, andika RFI Kiswahili. Pia usikosi kunitumia arafa yako kwenye nambari yetu ya simu, anza na alama ya kujumulisha ama please, kisha nenda 255 764 015 747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie nchini Tanzania, msikilizaji, chama tawala cha nchini humo kimesema kinasikitishwa na baadhi ya taarifa ambazo zimekuwa zikitolewa na vyombo vya habari vya ndani na vile vya kimataifa, taarifa ambazo chama hicho kinadai zimekuwa zikichafua sura ya Tanzania pamoja na kukejeli juhudi za serikali ya awamu ya tano. Akizungumza na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya chama hicho jijini Dar es Salaam, msemaji wa chama hicho Christopher Ole Sendeka amesema wanasikitishwa na taarifa za upotoshaji ambazo zimekuwa zikitolewa na vyombo hivi vya habari ambavyo dhahiri vimelenga kuichafua nchi. Ole Sendeka amesema wanavifuatilia vyombo hivyo vya habari kujua dhamira ya habari ambazo zimekuwa uh, zikichapishwa. Kumekuwepo na makala zinazoandikwa sasa na magazeti mawili ya nje yanayopoteza, yanayojaribu kuchafua taswira ya Tanzania machoni mwa uso wa dunia, na kila baada ya miezi miwili wamekuwa wakiandika makala moja ndefu sana ambayo haina chembe ya ukweli, lakini lengo lake ni kuchafua Tanzania katika uso wa dunia. Lakini wakati huo huo, hapa nchini kwetu, sambamba na magazeti haya mawili ya nje, kumekuwepo pia na magazeti mawili ya ndani yanayoandikwa mara moja kwa wiki, ambayo na yenyewe yamejipa jukumu la kupotosha taswira ya serikali yetu, kupaka matope utendaji wa serikali ya Dr. John Pombe Magufuli kwa namna ambayo tuna, inatushangaza. Hatujaelewa nini hasa kinachowasukuma. Maana wale wa nje tunaweza kujua ni maadui wetu kwa namna moja au nyingine, lakini wenzetu hao tunaojenga nyumba moja nao kwa kiasi kikubwa sasa wamejipa jukumu ambalo tunashindwa kuelewa maslahi yanayowasukuma kuyaandika hayo, kama ni tamaa tu ya madaraka ya wanasiasa au kwa kweli kuna jingine lililojificha nyuma ya pazia. Sauti yake Christopher Ole Sendeka, msemaji wa chama tawala cha nchini Tanzania, CCM. Na huko Somalia, mabaharia watano waliokuwa miongoni mwa mabaharia wengine kutoka barani Asia walioachiwa kuru na maharamia wa Kisomali baada ya kutekwa kwa karibu miaka mitano hatimaye wamejiunga na familia zao huko Ufilipino hii leo, huku wakielezea mateso na vitendo vya unyanyasaji walivyopitia. Itakumbuka kuwa jumla ya mateka 26 waliotekwa na maharamia wa kisomali waliachwa huru mwishoni mwa juma iliyopita, na ukabidhiwa kwa mamlaka huko kaskazini mwa Somalia katika mji wa Galkayo. Nao waliwasili jijini Nairobi nchini Kenya jumapili iliyopita, kabla ya kusafirishwa kuelekea makwao wengi. Baadhi ya mabaharia hao ni kutoka nchi ya China, Cambodia, Taiwan, Vietnam na Ufilipino pia Indonesia. Nao walitekwa mwaka wa elfu mbili na, kumi na mbili. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan De Jarik ameeleza kuwa serikali ya Burundi imewasilisha rasmi hapo jana barua ya kujiondoa kwenye mkataba wa Roma unaoagiza uundwaji wa mahakama kima ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC. Msemaji huyo wa Umoja wa Mataifa amesema ofisi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon hapo jana ndipo imepokea rasmi barua ya Burundi kujiondoa ICC kupitia waziri wake wa sheria Laurentine Kanyana wakati wa ziara yake jijini New York. Burundi itaondoka rasmi mwaka mmoja baada ya kuwasilisha barua hiyo. baada ya Burundi, Afrika Kusini na Gambia nazo zilitangaza kujiondoa kwenye mahakama hiyo, zikituhumu kuwalenga pekee wa Afrika. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa haujapokea rasmi barua ya Gambia kujiondoa kwenye mahakama hiyo. Wito huo wa mat, Umoja wa Mataifa ume, wito Umoja wa Mataifa umetolewa uh, hii leo ukielezea kuwa ungependa kuona Afrika Kusini na Burundi zinarejelea upya uamuzi wake. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Mombasa nchini Kenya. Sisi kwanza, tunalipinga hilo jambo la kuwa manchi nchi za Kiafrika zinataka kutoka ICC. Hii ni kosa kubwa sana maanake, ICC ndio inatetea mnyonge, inaangalia na tumeona kwa hakika, nchi nyingi za Kiafrika wanadhulumu watu, watu wamekuwa wakiumizwa na viongozi wa kisiasa, viongozi wa kivita, na wakijitoa, hii ni kumaanisha kuwa wanataka kuzidi kuumiza watu. Kwa hivyo tunasikitika kuona ndio wimbo unaimbwa hivi sasa, kila mtu ajitoa, ajitoa, ajitoa. Hii ni kwa manufaa yao, wanasiasa wenyewe na wale watu ambao ni maila, wanataka kuumiza watu. Sisi tunashtumu tunakataa jambo hili, na hata ikiwezekana ni watu waanze kupiga lobbying, watu waanze kupiga kelele, kila kele njia, maanake sisi ndio watu tuseme hapana, hakuna kujitoa huko. Kwajitoa kwa nini ICC? Hiyo ni urongo mkubwa, inaumiza ina, ina, ina, ina Afrika. Hapana, sisi tumeona watu wamepelekwa huko na ovo, ovo, kifanya, maovo. Kwa hivyo wewe ukifanya maovu utapelekwa ICC, na sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunaona hii ni jambo la kusikitisha na ni jambo baya sana. Ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa jijini Mombasa, nchini Kenya. Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Valls hii leo Ijumaa ameanza ziara ya siku nne katika nchi tatu za Afrika: Togo, Ghana na Cote d'Ivoire kwenye ziara hiyo Manuel Valls atakutana na viongozi wa mataifa hayo katika kutathmini maendeleo kuhusu utekelezwaji wa baadhi ya miradi ya Ufaransa kwenye mataifa hayo matatu, lakini pia kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia katika kati ya Ufaransa na nchi hizo, wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imesema. Taarifa zaidi zinasema waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Valls amepanga pia kuweka wazi baadhi ya ahadi zilizotekelezwa na zile ambazo hazijatekelezwa na serikali yake kabla ya Rais Francois Hollande kutamatisha mhula wake mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Maonyesho ya kimataifa ya ufundi makala ya kumi na nne maarufu kama Salon International de l'Artisana yameanza leo mjini Wagadugu nchini Burkina Faso, ambapo kwa muda wa siku kumi mafundi zaidi ya elfu tatu kutoka nchi ishirini na tano duniani wanashiriki huku kila mmoja akionyesha utaalamu wake. Mwandishi wa RFI jijini Wagadugu, ya, ya Budani, anasema maonyesho haya ya kimataifa yanawashirikisha wataalamu wengi zaidi ya mafundi mia tano, baadhi kutoka nchi, nchi za ukanda huo wa Afrika Magharibi. Maonyesho hayo yalipangwa kufanyika mwaka elfu mbili na kumi na nne na baadaye kuahirishwa kama hatua ya tahadhari, baada ya kutokea kwa ugonjwa hatari wa ebola katika eneo la Afrika Magharibi, amesema mkuu wa kamati ya maandalizi ya maonyesho hayo drahman tu. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI kwa Kiswahili. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na nane mjini Mosul huko Iraq, wakati tayari saa kumi na moja na dakika thelathini na nane maeneo ya Musaga ni jijini Bujumbura nchini Burundi. Hii ni idhaa Kiswahili ya RFI, tunakutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amefahamisha hii leo kwamba Urusi ina mpango wa kushirikiana na serikali ya Iraq ili kuzuia wapiganaji wa kijihadi wanaojiita Islamic State na wanaokabiliwa na mashambulizi katika mji wa Mosul kuanzia kuwazuia kukimbilia nchini Siria. Katika mkutano na waandishi wa habari, waziri Lavrov amesema wana nia ya kushirikiana na kuchukua hatua na viongozi wa Iraq ili kuzuia magaidi wanaokabiliwa na mshambulizi katika mji wa Mosul kutokimbilia nchini Siria wakiwa na silaha. Lavrov amekutana na wenziwe wa Iran Muhamed Javad Zarif na wa Siria Muhamed Mualem. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Ule muda wa kusimamisha mapigano ile, e, ilikuwa ni mbinu fulani ya ya, ya watu wa Ulaya hasa na Marekani kujaribu kuizuga serikali ya Siria na vikosi vya Urusi kuwapa pumzi wapiganaji wa waasi waliokuwa wamezingiwa na waliokuwa wa wamekosa pumzi kabisa katika mji wa Aleppo na vitongoji vyake. Kwa hiyo kwa muda huu ambao wamepatikana muda fulani, japokuwa makubaliano ya kupigana yalikuwa kwa asilimia mia moja, wamepata nafasi ya japo kujiandaa, japokuwa kwa kiasi fulani. Kwa hiyo wanajaribu kutumia nguvu waliyoipata na pumzi walioipata wakati ule kujibu au kuvifurusha vikosi vya uh, majeshi ya serikali ya ya Damascus pamoja na vikosi vya Moscow. Visikaribie e, visimalize kabisa maeneo yote ya mji wa Aleppo. Kwa nafikiri kwamba jambo linalotokea ni kwamba ni, kwa ni kujaribu, wanasema the last, yani, ni kitiada ya mwisho ya kujaribu kujiokoa na na nguvu na kubwa ya hatari ya vikosi vya Moscow na Damascus. Ni mtazamo wake Amdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kamati ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa imepiga kura hapo jana Alhamis kuanzisha mazungumzo juu ya mkataba mpya wa kupiga marufuku matumizi ya silaha za nyuklia, licha ya upinzani mkali kutoka kwa nchi zenye nguvu duniani. Azimio hilo lililowasilishwa na nchi za Australia, Ireland, Mexico na Nigeria, pia Afrika Kusini na Brazil, limepitishwa kwa kura ya 123 na hivyo nchi kumi na sita ambao walijizuia kubaini msimamo wao kufuatia ushawishi wa nchi zenye nguvu duniani kupiga kura ya hapana. Azimio hilo linaagiza kuanzisha mazungumzo mwezi Machi mwaka ujao juu ya mkataba mpya ukitoa mfano wa wasiwasi kuhusu madhara ya janga la uranium na matumizi yoyote yale ya silaha za nyuklia. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya, na hapa anazungumza nasi kutoa mtazamo wake. La muhimu ni kwamba mataifa haya makubwa ambayo yanamiliki silaha za kinyuklia, bila shaka yanaangazia kabisa na kupatia kipaumbele matumizi ya hizi silaha za kinyuklia kwa sababu yanamiliki na yako na e, kwa kweli wana idadi kubwa sana, kiwango kikubwa sana cha nuklea kiko katika mataifa haya. Na u, u, u, kwa kukataa kuunga mkono mkataba huu, bila shaka inaonyesha wazi ya kwamba, kwa sababu wao wenyewe wanamiliki silaha is hizi za kinuklea, kwa upande moja, hawangependa mataifa mengine yawe na hizi silaha, kwa sababu mkataba huu ukikubalika, itamaanisha ya kwamba hata yale mataifa ambayo tayari yanamiliki silaha hizi za kinuklia basi e, itabidi kwamba yes, uweze kutumia silaha hizi tena. Na kwa upande mwingine ni kwamba yale mataifa ambayo hayana vile vile watakuwa e, katika kundi moja. Ni mtazamo wake Brown Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano na moja ya habari zetu kuu katika matangazo haya ya jioni hapa RFI Kiswahili ni hatua ya marais wa nchi za maziwa makuu na SADEC kuomba wanajeshi zaidi wa Umoja wa Mataifa wapelekwe nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mwenzangu Edmond Lwangicheli amezungumza na Abdul Karim Mwatiki, ni mchambuzi wa siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kwa azimio hilo la Luanda na nadhani ni mwendelezo ule ule tu wa kuhakikisha kwamba e, Rais Kabila anajizatiti na bila shaka ameomba msaada na anaungwa mkono e. Na je, kwa nini kwa mfano as, asitumie hawa askari wa MONUSCO walioko hapo, ilikuwa haja ya kuenda ku, kutaka msaada mwingine? Wapo elfu ishirini takriban, vipi hapo? Hata vikosi vya MONUSCO vilivyokopo eh, pale havina mahusiano, havina mahusiano mazuri na, na na jeshi la Congo. Na kuna wakati kulikuwa na madai kwamba jeshi la Congo lenyewe lingeweza kulinda amani, waliona kana kwamba vikosi vya MONUSCO pia vinashiriki vina, katika namna moja au nyingine katika kufanya Kongo isiwe e, imara kwa maana ya mtizamo wa serikali ya Kabila. Lakini mimi nadhani jambo muhimu linalotizamwa Kongo sasa hivi si amani tu ya ndani, lakini namna gani demokrasia ya Kongo inachukua hatua inapiga hatua moja mbele, kwa sababu e, demokrasia ya Kongo haijapiga hatua, kwa maana ya kwamba hakuja kuwa na e, kubadilishana e, viongozi kwa kwa maana ya kikatiba kwa njia za amani. na unadhani kigezo cha kwamba askari hao, watakao watakaowasili wanaenda kukabiliana na makundi yanayomiliki silaha kwa kuimarisha amani kinajitosheleza? Sijui kwa upande wa nchi ya vikosi vya labda vya Brazzaville, lakini mi nikiangalia, nikiangalia kwa mfano Kongo ya Brazzaville inayoongozwa na Denis Sassou Nguesso yenyewe inakandamiza demokrasia na kuna mizozo kwamba demokrasia inaminywa, na ukiangalia Luanda Dosantos ni mkandamizaji, afuasi demokrasi, ana utawala wa kiimla. Sasa inaonekana kama ni umoja wa kidikteta tu wa kutaka kulindana. Mimi sidhani kama inatoa sifa nzuri kwa bara la Afrika katika kujenga demokrasi. Nia ni kujenga demokrasi, na kujenga demokrasi ni kuhakikisha kwamba kunakuwa na kikomo uongozi. Kupeleka hayo majeshi tukijua kwamba ipo brigade maalum ambayo imeundwa na askari kutoka Tanzania, Afrika Kusini na Malawi. Hii inatoa picha gani? Vikosi vya Tanzania, Afrika Kusini na Malawi vimefanya kazi nzuri sana kule mashariki kulikuwa na matatizo sana, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Goma uko wapi, kulikuwa na matatizo sana lakini hali ya ushuari imepatikana kwa sababu ya vikosi hivi. Lakini hivi vikosi vinavyokuja kutokana na makubaliano ya ya huko Angola nadhani hivi sasa vinataka kuleta badala ya ku, eh, kudumisha amani kama ilivyokusudiwa, nadhani sasa vyenyewe vinaweza vikaleta mgogoro mkubwa zaidi ni mtazamo wake Abdul Karim Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, katika mazungumzo yake na mwenzangu Edmond Lwangi Icheli nam. Edmond sasa anakujia na makala Habari Rafiki. Msikilizaji, habari? Habari. Habari. Habari, wa makala ya Habari Rafiki, karibu hii leo tunapoangazia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Viongozi wa ukanda wa maziwa makuu waliokutana hivi majuzi jijini Luanda wametoa wito kwa mataifa na ukanda huo kwa ajili ya kutuma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haraka iwezekanavyo vikosi maalum vya kijeshi kabla ya Rais Joseph Kabila kumaliza muula wake wa pili, lengo likiwa kuimarisha operesheni dhidi ya waasi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushirikiana na jeshi la nchi hiyo. Msikilizaji, je, unadhani hatua hii itasaidia kiasi gani ili kurejesha usalama nchini DRC hasa eneo la mashariki unazungumzieje? Suala la Angola na Congo Brazzaville kuelezea utayari wao kutuma majeshi yao hivi karibuni, ungana nami Edmond Lwangicheli wa Radio France International kulijadili hilo. Naungana kwanza kabisa na bwana Philbert Jonathan Kenshamdi wa huko Muleba, Kagera. Filbert, tupo pamoja, tupo pamoja. Hii hatua ikiwa itafanyikiwa unaizungumzieje? Karibu. Hatua uh, ni nzuri kwa kwa nchi hizi ambazo zimeamua kupeleka majeshi yao pale DRC, ila bado mimi na mashaka la jambo moja, kwa sababu mtapeleka majeshi pale DRC wakati yale makundi ambayo yanavutana na, na kushindwa kuelewana bado hajaelewana. Kwa hiyo naona bado bado bado hizi juhudi kama zinataka kuendelea, ziendelee kwa umakini na wale wanao wanaovutana wa- waunganishwe kwa pamoja, kwa sababu huwezi kuleta huku halafu ndani ya nchi au makundi yanavutana. Wakifanikisha kuwaunganisha hao, mi naona kwamba DRC na uchaguzi utafanyika vyema na makundi yote yataelewana. Ukizungumzia makundi unamaanisha e, upinzani ambao bado unaendelea kuvutana na upande wa serikali? Uh, nikisema makundi lazima atakuwa naimaanisha hivyo kwa, na kwa sababu gani, nanii vyama vya upinzani na viongozi wake bado hawana wa, wa, wa, amani na na ule uwazi na serikali yao. Kwa hiyo nikisema makundi ni serikali na hawa wapinzani. Kwa hiyo wakifanikisha kuwaunganisha kwa wapinzani na hawa wav, viongozi wa serikali, kwa kweli na imani DRC amani mapema. Kwa hiyo, nikikupata vizuri, ni kwamba zingepigwa jitihada kwanza za kisiasa, alafu majeshi yakaja baadaye hata kumuza mtu mwingine, hata kama mtu hajaelewa jambo hili, lazima itakuwa ni hivyo, kwa sababu huwezi kuleta jeshi. Jeshi itakuja pale, it, it, itaangalia na kulinda mali, lakini ule mgogoro wa ndani utakuwa hujamalizika, kwa sababu hao wanavutana kuanzia na nini, mgogoro wa ndani. Sasa nyie mkaleta haya majeshi mengine, kwa hiyo mtakuwa mjasaidia kwanza wale wa ndani, wa, wauunganishwe kwa pamoja, hao ndio majeshi yaje kama kusawazisha. na kushukuru sana, Philbert Jonathan Kenshambi, kutoka Muleba, Kagera, nchini Tanzania. Nakutakia weekend njema, majukuu mema. Asanteni RFI kwa kunipa nafasi hii, shukrani. Sasa naelekea Bariadi kwenye laini ya simu, ninaye bwana Sayenda Mabula Magesha. Sayenda, unanipata? Ya, nimesha kupata vyema ndugu mtangazaji. Naam, mada ndio hiyo mezani, wewe unaonaje ujio wa vikosi hivyo nchini Kongo? E, mi naona huo ujio wa vikosi ni njia sahihi, unaona. Lakini kama ingekuwa tu viongozi wangekubaliana tu kwamba Lasikuluzi aendelee tu kutawala mpaka siku ya uchaguzi mpaka mwaka elfu mbili na hapa nilikuwa na wasiwasi kwamba sidhani kama wale vyama vya upinzani vingekubali kuhusu wito. Kwa hivyo wewe unaamini kwamba ingekuwa vyema eh, serikali na upinzani wakubaliane ujio wa majeshi hayo? Kwanza mimi navyoona tu, hata kama wasingekubaliana wangekubaliana maana tu pale wangeenda tu wangeenda tu pale yale majeshi ya Umoja wa Mataifa, maana wangekubaliana tu viongozi kwa viongozi, wakaacha tu kwenda wakatulia, yani pale Kongo sidhani kama kungekuwa na utulivu. Lakini pia Bwana Seyanda, kuna majeshi ya MONUSCO na brigedi maalum hapo vipi jeshi ya MONUSCO? Mi navyoona kwa sababu mi bado tunaelekea pale kwenye ile majeshi ya umoja wa mataifa mi hapo nipoamsha wameshaweka njia sahihi. Kama kweli majeshi umoja wa mataifa yameshaenda ya pale Congo, mi hapo tiari wamesha nanii wame... kama vile watatuliza wata, wata ghasia haya. Nakushukuru sana, nakutakia jioni njema na wikendi njema. Haya, kazi njema hapo studio, shukran. Wakongo wenyewe wanalizungumzieje hili? Kwenye laini ya simu niko naye msikilizaji kutoka mjini Bukavu, Jean Manase Mianga Manase, unanipata? Nakusikiliza vizuri kabisa nikiwa hapa Bukavu. Karibu kwenye mada. Unazungumzieje hatua hii ikiwa ita, itafanyikiwa kwa ajili ya operesheni dhidi ya makundi yenye kumiliki silaha nchini Kongo? Makundi hayo yapo muda mrefu sana na hatua nyingi sana zimechukuliwa na serikali kishirikiana na vikosi kutoka nchi mbalimbali muda mrefu, lakini imeshindikana. Kwa hiyo kwa maoni yangu mimi nafikiri kwamba kuna njia ambazo watu wa nchi mwingine wanazitumia kama njia za kuja Kongo kuja kuchuma, sio kuja kusaka makundi ya waasi kwa sababu wanapokuja, makundi yanabaki pale na wanayatumia, wanayafanya ili makundi yaendelee kuwepo hili na wao pia wapate njia ya kuendelea kuingia DRC. Niliwapa mfano kwenye message niliyotuma, kwamba kuna vikosi vya MONUSCO ambazo ziko DRC muda mrefu sana, lakini vinaendelea kushuhudia mauaji mengi muda mrefu. Na vikosi vya MONUSCO pia vinapatikana kwenye mji inayotoka mimi huko Baraka Fizi lakini pia bado kuna mauaji yanapotokea kwa kila siku na kuna, kuna migongano mi, mi, kati ya wananchi na serikali na MONUSCO wapo, hawafanyi chochote. Kwa hiyo mimi nafikiri kwamba ni njia tu ambao wanaitumia kuja kuchuma na hakuna chochote wasatati wakitoa kama msaada. Kwa nini unadhani kwamba ni ulaji tu? Kwa sababu eh, tumeona kulikuwa na operesheni imemaliza M23 hapo unasemaje? Ndio, hiyo ni operesheni pekee hiyo ni operation pekee ambayo labda tunaweza tukashukuru sana vikosi vya Tanzania ambao vimeshirikiana na Kanali Mama Dundala ambao wamefanikiwa kufanya hiyo operation. Lakini tukichukulia kwamba yeye Kanali Mama Dundala aliyefanya hiyo operation alilipwa nini? Hiyo ndio uangalie kwamba hakuna madhumuni ya dhati ya kufaidia hivyo vikosi vya wasi hapa nchini, kwa sababu wanaofanya hiyo kazi vizuri tena wanapewa zawadi gani? Nakutakia wikendi njema. Hiyo pia na mimi nawatakia mtangazo mazuri, na nashukuru ma... na... na sana kwa kunishirikisha leo kwenye mada. Mungu awabariki, shukrani. Sasa naelekea Kigoma kwenye kambi ya Nyarugusu ambapo kwenye laini ya simu ninaye bwana King Asumani Lwanuna, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asumani, unanipata? Ndiyo, nakupata. Nakupata. Wewe kama raia wa Kongo hili unalitazamaje? Ndio, ni kwamba kwa upande wangu mimi naweza nikasema kwamba hiyo haisaidii kitu, kwa sababu sio, sio, sio mara ya kwanza nchi kama hizo kuchangia kuingiza wanajeshi kule nyumbani kwetu Kongo, na aa, uwaga itoe suluhisho yani, anaweza kusaidia kule nyumbani kwetu, kwa hiyo ni kama vile ku, yani kuanzisha tena vita upya. Lakini haya majeshi ya Tanzania na Afrika Kusini na Malawi, si wamefanikisha kuwatokomeza hawa M23 pamoja na Mama Dundala? Mimi kwa upande wangu naona kwamba hiyo hawezi kusaidia kitu, lakini cha maana wangekaa chini pamoja na pamoja na wao wapinzani, ili waongee mambo mambo ambayo yanaweza yakaleta amani nyumbani kwetu, lakini makundi ya yenye kumiliki silaha bado yapo na yanatekeleza vitendo vya uhalifu hapo. Vipi sasa, kwani serikali yenyewe hawezi kakaa chini na na, na na watu ambao, kwa sababu kuna vikundi vingi ambavyo vipo porini na vinafanya uhalifu kama vile kule Beni. Sasa wewe unadhani ni nini kifanyike badala ya hiyo? Mimi kwa upande wangu naomba serikali yetu ingekaa chini, ingekaa chini pamoja na hao wahalifu, ili waongee. Lakini ku, eti kutoa wajeshi kwenye nchi zingine, hiyo elekea nyumbani kwetu, hiyo ku, yani ni kuleta tena vita upya kule nyumbani kwetu. Kwa nini unadhani kwamba ni kuleta vita? Kwa sababu ku, yani itaomba tena raia wakimbie tena, wakimbie makambini huku. Mara nyingine nchi jirani inaweza ikasaidia, kama nyumbani kwa jirani kuna waka moto si unaenda unasaidia kuuzima vipi? Hapo ndio inaweza ikasaidia kuuzima, inaweza ikasaidia kuuzima, lakini hiyo tunachohofia ni kule tena wananchi kukimbia kimbia tena mpaka kuingia makambini, hicho kwa sababu ni miaka nyingi sasa tunakimbia, sio nyewoni miaka yote hiikemea tu mavita makambini. Haya, nakutakia jioni njema, bwana Asumani. Ndio, nashukuru ndugu mtangazaji, nashukuru sana. Mimi kutoka Nyerugusu empo hapo Tanzania. Msikilizaji, hapa ndio tamati ya makala haya, nakushukuru kwa kunitegea sikio na kutakia wikendi njema. Mimi ni Edmond Lwangi Cheli wa RFI Kiswahili habari habari. Namna hivi ndivyo wanavyoondoka Edmond Lwangi Cheli. Na, eh, na nipitie ujumbe wako haraka haraka. Huyo hapa anasema jamani, Kongo nini, kifanyike kutokomeza hali inayojiri huko? Ni kipara original Wahedom Getini kwa nini askari wapelekwe tena DRC wakati Monusco bado wapo? Ni nani huyu, anasema anaitwa Zubair Magwe wa Mpanda Katavi, nchini Tanzania. DRC kunani tena, mbona umpeleke tena kikosi cha kulinda amani huko wakati bado mauaji ya Beni tunaendelea kuyashuhudia? Ni David Batende akiwa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyu hapa anasema mbona tena kupeleka majeshi huko DRC wakati, uh, serikali yenyewe bado inaendelea kupambana na makundi ya waasi. Naomba umoja wa Afrika utafakari tena zaidi. Ni mama Jose, kutoka Msange, Singida, Tanzania. Nam msikilizaji, muda umeturuhusu kuona hayo katika matangazo yetu ya jioni, hapa idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo ni Ali Bilal. Tumshukuru pia Emmanuel Richard Makundi ametuletea habari za michezo. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, ilikuwa ni fahari yangu kuwa nawe kwenye matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Asante kwa muda wako, nikutakie jioni njema Ijumaa Karim. Laki Dube kutoka Afrika Kusini. Msikilizaji, hapa ni RFI Kiswahili. Kwa muda wote huu umekuwa ukitusikiliza moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Kumbuka, sekundi chache kutoka hivi sasa nao utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo katika lugha nyingine kulingana na maene, maeneo uliko. RFI Kiswahili, RFI Paris, matangazo yanaendelea.