Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika eh, ya kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili na karibu katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Alhamis ya Januari 19 mwaka wa 2017. Jina langu Ruben Lukumbuka. Tumekuandalia mengi kwenye matangazo haya, ikiwemo uchambuzi wa kina wa habari za dunia, michezo na makala, wimbi la siasa. Lakini kwanza, muktasari wa habari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupiga kura leo kuhakikisha kubadilishana madaraka kunafanyika kwa amani nchini Gambia kumeshuhudiwa mitazamo tofauti kati ya wanasiasa na wasomi jimboni Kivu Kusini kuhusu uteuzi wa waziri mkuu. Na watu 25 wanaofiwa kufa katika hoteli mm, moja katikati mwa Italia. Karibu msikilizaji, kumbuka tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio washirika, na ukiwa na, na lolote unaweza kushiriki Uh, kwa kunitumia ujumbe mfupi kwenye ukurasa wetu wa mtandao wa kijamii wa Facebook, andika RFI Kiswahili. Pia unaweza kunitumia rafa yako kwenye namba yetu ya simu, anza na alama ya jumlisha, kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litapiga kura leo Alhamisi kuhusu rasimu ya azimio lililopitishwa na Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi ECOAS katika jitihada zake za kuhakikisha kubadilishana madaraka kwa amani nchini Gambia kunafanyika. Wanadiplomasia wamesema ECOAS imeendelea kutoa wito kwa Rais Yahya Jamei kuheshimu matokeo ya uchaguzi wa Desemba mosi na kuachia madaraka baada ya kuitawala nchi hiyo kwa miaka ishirini na miwili. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusu hatua hii? Bashiru Ali ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa nasi jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kwa ufupi, ni hali tete kwa sababu mwenendo wa mambo unaonyesha rais huyu anayetajwa kung'ang'ania madarakani amejiandaa kukabiliana na nguvu za kutoka ndani na nje, na hii naisema kwa sababu ya hatua ambazo serikali yake imechukua wanza kutangaza hali ya hatari. Maana yake watu hawawezi kuandamana na hawawezi wakadai au hata kujadiliana namna ya kutatua mzozo huu. Kwa hiyo wagambia wananyimwa nafasi eh, kufanya kazi hiyo. Vilevile mahakama ambayo ingetoa uamuzi nayo pia ni kama haina majaji na muda umesogezwa kwa miezi zaidi ya mitano au sita, eh, halafu pia na jeshi lenyewe ni kama vile limejiandaa kumhami, kukabiliana na nguvu kutoka nje. Tayari makamu wa rais nchini Gambia, Isatu Njie Saidi amejiuzulu saa chache kabla ya muda wake wa kuongoza kutimia, huku wakili wake naye akitorokea nchini Senegal baada ya kumwandikia barua rais Jameh akimtaka kuachilia madaraka. RFI. Radio France Internationale. Endelea kusikiliza matangazo ya jioni yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kumbuka tunasikika huko uh, manga nchini Burundi kupitia mawimbi ya mia na tatu nukta saba FM. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli amekutana na rais mstaafu wa Jamhuri ya jamhuri ya tatu Benjamin William Mkapa, ambaye pia ndiye msuluhishi wa mazungumzo ya amani ya Burundi hii leo Ikulu Dar es Salaam, Tanzania. Inaarifiwa kuwa lengo la rais mstaafu William Mkapa kukutana na Rais Magufuli ambaye ndiye mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni kumpa taarifa juu ya kazi anayoendelea kuifanya ya kuwa mwezeshaji wa mazungumzo ya mgogoro wa kisiasa nchini Burundi. Katika hatua nyingine, rais John Pombe Magufuli amekutana na waziri wa maendeleo wa Denmark Martin Bille Haman akiwa ameandamana na balozi wa Denmark nchini Tanzania Einar Hebogar, ambapo kwa pamoja wamekubaliana kuhusu namna ya kuimarisha zaidi uhusiano na ushirikiano kati ya mataifa hayo mawili, hususan katika maswala ya maendeleo ya kiuchumi. Kutoka Tanzania. Na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, tume ya Umoja wa Mataifa inayowakilishwa katika nchi ya DRC kupitia MONUSCO imesema iko tayari kusaidia serikali ya nchi hiyo kumaliza migogoro ya kikabila kati ya Wabantu na jamii ya bilikimo katika jimbo la Tanganyika. Mwakilishi maalum wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC David Gresly amesema wakati wa ziara yake hapo jana siku ya Jumatano kuwa MONUSCO itaendelea kuunga mkono juhudi za serikali ya jimbo hilo katika kutafuta ufumbuzi wa mzozo huo. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kumekuwa na mitazamo tofauti katika jimbo la Kivu Kusini kati ya wasomi na wanasayansi uh, kuhusu waziri mpya anayesubiriwa kutangazwa katika uongozi wa mpito nchini humo. Kutoka Goma, mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC Chube Ngurombi ametumia taarifa ifuatayo. Vyama vya upinzani jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, vimetaka rais Joseph Kabila kuwa tayari kumpokea waziri mmoja atakayeteuliwa na upinzani kama waziri mkuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wa chama cha Kivu au Upande wanaomuunga mkono Rais Joseph Kabila wametaka upinzani kuteua wapinzani zaidi ya nne ambao miongoni mwao Rais Joseph Kabila atamchagua mwenyewe anayestahili kuwa waziri mkuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Gefremu Miraraji ni mmoja wa viongozi wa chama cha AFDC jijini Bukavu nchi nchi la ini wala jina saba wala jina tatu ili raisi apate kumchagua mmoja kati yao kuwa waziri wa kwanza. Wanasiasa wasioegemea upande wowote ule jimboni Kivu Kusini wanalizungumziaje swala hilo la waziri mkuu? Ale Balire ni profesa jijini Bukavu. Kama mtoto wa Chisekedi atakuwa ndani, walete wale watu ini wala tano, raisi atajua yule ambaye atatumika naye. Nao vijana wa chama cha Lucha jimboni Kivu Kaskazini wasemaje? Shadrick Katembo ni mmoja wa vijana wanaopiga ya demokrasia ya Lucha nchini Kongo wangemchagua mutu ambaye anatoka nje ya upinzani na nje ya uraisi. Wasomi kwa upekee wana mtazamo gani? Rojen Paluku ni mwalimu kwenye chuo kikuu Isege ya Goma. Wapinzani wangelifanya iwezekanavyo kuleta zaidi ya jina moja, kama sivyo ni udikteta. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na tukielekea huko o, katika e, nchini Kenya huko, msikilizaji, wafanyakazi wa vyuo vikuu uh, katika nchi hiyo leo alhamis wameanza mgomo wao wa kitaifa katika chuo kikuu kimoja baada ya kingine, wakati licha ya mahakama ya ajira na mahusiano kazini kusisitiza kuwa mgomo huo ni kinyume cha sheria. Mgomo huo umeanza rasmi katika vyuo vikuu takriban tisa, ikiwa ni pamoja na chuo kikuu cha Jomo Kenyatta, Moi, Masinde Muliro na Chuka. Profesa Muga Kolale ni mwenyekiti wa chama kinachotetea maslahi ya wahadhiri na wafanyakazi wengine wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya. This strike is inevitable, it is essential. Mgomo huu hauzuiliki na ni muhimu sana. Ni mgomo ambao utafanya serikali itusikilize na kutambua maslahi yetu na wafanyakazi wengine wa vyuo vikuu. Wafanyakazi wa vyuo vikuu wameteswa sana kwa muda wa miaka mitano iliyopita, ndio maana makubaliano tuliyoafikiana hayatekelezwa, na huu ni uonevu mkubwa. Awa aidha, wa, wa, mawadhiri na wafanyakazi wasio wahadhiri hawakufika katika vyuo vyao vya kazi, uh, vituo vyao vya kazi, kumradhi, katika vyuo vikuu vya Maseno, Egerton, Masai Mara, Kisii na Machakos. Lf. Radio France Internationale, unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda ni saa 12 na dakika 9 kwa saa za Afrika Mashariki. Shambulizi la kujitoa mhanga kulenga makundi ya wa wanamgambo kwa nia kurejesha amani nchini Mali limesababisha vifo vya watu takriban 50, tukio ambalo ni pigo jipya katika jitihada za muda mrefu wa kuleta uh, utulivu uh, kaskazini mwa eneo hilo Shambulizi hilo la bomu la kutegwa garini lililotekelezwa hapo jana Jumatano katika mji wa Gao lililenga kambi ya makazi ya wa waasi wa zamani na wanamgambo wanaunga mkono serikali ambao walitia saini mkataba wa amani baina yake na serikali mwaka 2015. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje shambulizi hili? Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mgogoro wa Mali unatokana haswa na fikira za watu pengine kutaka uhuru zaidi na uhuru, na jambo hili ikiongozwa na makabila makubwa haswa kabila la wa Watuareg, na hili ni tatizo la muda mrefu, lakini kinachotokea ni kwamba kuna haja ya kupinga majeshi ya Ufaransa kuwa ndani ya taifa huru la Mali eh, kwa upande mmoja, lakini pili pengine hata mataifa mengine ya Ulaya na pengine Afrika ambayo hayataki kuona Mali ikiwa na, na amani yanaweza kuwa yanaviunga mkono vikundi hivi ambavyo havijajitambulisha eh, rasmi, lakini vikionyesha kwamba havifurahii hali ya uh, mwelekeo wa mapatano ambao ulikuwa unaelekea kutiwa saini eh, kati ya serikali na makundi haya. Kwa hiyo minafikiri kwamba katika kujaribu kuharibu hali ya mambo na kusababisha hali ya vita yaendelee, ni lazima kuwe na mbinu za kuhakikisha kwa kwamba jambo hilo linaendelea na kujenga mashaka baina na miongoni mwa makundi haya na serikali. Ni sauti yake Amdun ya Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mahakama nchini Italia imeanza kusikiliza kesi inayomkabili raia mmoja wa Kisomali ambaye ametuhumiwa kuhusika na mauaji pia kuwatesa baadhi ya wa wakimbizi ambao walikuwa wamekusanywa mjini Bani Walid nchini Libya, kesi ambayo imeanza kusikilizwa mara baada ya wahamiaji kadhaa kukamatwa kwa bahati mbaya kama inavyoripotiwa katika mji wa Milan nchini Italia. Vyombo vya habari huko Italia vimeripoti kuwa Mutamud Osman alikamatwa Septemba 26 nje ya makazi walimokuwa wamefungiwa mamia ya wahamiaji. Na rais wa tume ya Umoja wa Afrika Dr Kosazana Dlamini Zuma ametoa wito kwa viongozi wakuu wa serikali ya Cameroon kushughulikia maswala na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyoripotiwa katika eneo la kaskazini magharibi na pia kusini magharibi mwa nchi hiyo. Zuma amesema kuwa hali inavyojiri katika eneo hilo ni ya kusikitisha, na huku ameelezea kwamba hivi karibuni Umoja wa Afrika utatuma ujumbe katika eneo hilo ili kujaribu kuwaleta pamoja wakuu viongozi wa serikali katika nchi hiyo na wawakilishi wa makundi ya kutetea haki za binadamu ili kujaribu kufuatilia hali hiyo inayojiri katika nchi hiyo. Na, na msikilizaji, tukiendelea moja kwa moja huko oh, nchini e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia msikilizaji, tukirudi huko pia ni kuhusiana na hali ambayo inavyojiri katika nchi hiyo, ambapo taarifa za hivi punde zimetufikia zimesema kwamba wapiganaji wa kundi la Mai Mai wamekutana katika jiji la Kampala huko ambako wengi baadhi yao wamejaribu kufuatilia hali inavyoendelea katika maeneo hayo. Hali, hali hiyo imesemekana kwamba bado inafuatiliwa kuhusiana na kile kilichojiri katika maeneo kadhaa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kongo. Ikiwa upo Marekani na unatamani kusikiliza RFI, piga namba hii kupitia simu yako ya mkononi. 56 39 99 33 40. Na ni saa 12 na dakika 13, msikilizaji, kwa saa za Afrika Mashariki, unaendelea kutusikiliza kupitia uh, www.rfikiswahili.com. Watoto kadhaa wanatajwa kuwa miongoni mwa watu 25 wanaohofiwa kupoteza maisha ileo Alhamis baada ya hoteli moja katikati mwa Italia kuangukiwa na maporomoko ya theluji yaliyosababishwa na tetemeko la ardhi. Martha Saranga anatuarifu zaidi. Waokoaji wamefanya juhudi za usiku kucha kufika katika hoteli ya Rigopiano, huku wa kwanza akifika kwa kutumia ubao wa kutelezea juu ya theluji. Taarifa zinaeleza kuwa barafu iliyosombwa na theluji hiyo ilifunga barabara za kuingia katika eneo hilo, ambapo mtu mmoja amepatikana akiwa amefariki katika barafu. Aidha, watu wawili wamepatikana wakiwa hai, lakini wengine wengi hawajulikani walipo na inahofiwa kuwa bado wamefukiwa chini ya theluji. Kikosi cha huduma za dharura kimekuwa kikifanya jitihada za kupata magari ya wagonjwa na vifaa vya uokozi katika eneo. Naam, kumradhi msikilizaji, taarifa hiyo o, bila shaka itakujia mara nyingine tena baadaye. Tukielekea huko Ufaransa, mdahalo wa tatu na wa mwisho kati ya wagombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya chama cha kisosialisti Benoit Hamon na Arnaud Montebourg Inatazami, unatazamiwa kufanyika usiku wa leo Alhamis, kupitia televisheni jijini Paris, ambapo wanasiasa hawa wamepewa nafasi ya mwisho katika kura za mshujo kunadi sera zao kabla ya uchaguzi wa mwanzo katika chama hicho siku ya Jumapili. Mdahalo wa usiku Alhamisi hii utajikita juu ya usalama katika mashariki ya kati na kuhusiana pia na, na swala zima la bima ya afya, wakati wagombea wote kutoka kila mrengo wamekuwa wakitakiwa kueleza nini wamepanga kutekeleza kuhusu bara la Afrika. Uchaguzi mkuu umepangwa kufanyika nchini Ufaransa mnamo Mei mwaka huu maafisa wa polisi nchini India wamesema watu 13 wengi baadhi yao wakiwa ni watoto wa shule na dereva wao, wamepoteza maisha hii leo katika ajali iliyohusisha basi lao la shule na lori katika eneo la kaskazini mwa India, taarifa ambayo pia imethibitishwa na wakuu wa serikali nchini humo. Msemaji wa polisi katika mji wa Uttar Pradesh wenye wakazi wengi wa katika nchi hiyo Rahul Srivastava ameiambia AFP kuwa idadi ya vifo vilivyotokana na ajali hiyo huenda ikaongezeka, na akasema kuwa waliojeruhiwa wanapewa matibabu kwenye hospitali kuu ya serikali katika mji huo. Na msikilizaji, kabla ya kuelekea kwenye uwanja wa michezo kupata kilichojiri huko, nami kwa harakaharaka nipitie ujumbe wako. Huyu hapa anaitwa King Majuto, anasema Asanteni sana Radio France International kwa habari zenu moto moto. Asante pia John Kiataka ukiwa Kampala huko Uganda, unasema RFI Kiswahili uh, nawapata vyema hapa Kampala. <tune> Na, na sasa tuelekee viwanjani kupata kilichojiri huko naye Emmanuel Richard Makundi. karibu sana Emmanuel, habari za jioni? Njema kabisa Ruben uh, bila shaka pia msikilizaji wetu atakuwa ni buheri wa afya. Moja kwa moja ni angazie yanayojiri katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika uh, AFCON, ya mwaka elfu mbili kumi na saba, kule Gabon, michuano ambayo imekwisha anza toka mwishoni mwa juma lililopita. Tayari mitanange kadhaa imekwisha pigwa ambapo hapo jana Cameroon walikuwa wanacheza na, Gine Bisau, timu ambayo ni mara yao ya kwanza. Kushiriki bao la dakika ya 13 la Pikwet lilidhihirisha kwamba Gine Bisau pengine wangefanya maajabu katika michuano ya mwaka huu na kuibuka na ushindi dhidi yeah. ya mabingwa waliowahi kuwa mabingwa pia wa kombe la michuano ya Afrika, Kamerun. Lakini mambo yakwa hivyo kwani dakika ya 61 ya mchezo Sebastian Nasiani aliisawazishia timu yake bao kabla ya Michael Ngaju kuifungia Cameroon bao la ushindi na kupata ushindi a mabao mawili kwa moja na kwa duaza Gine Bisau. Mchezo mwingine wa awali ulikuwa ni kati ya wenyeji Gabon waliokuwa wanacheza na Burkina Faso. Wengi walikuwa wakiwepa nafasi Gabon, wenyeji wa michuano hii, kupata nafasi, lakini mambo hayakuwa hivyo, kwani dakika ya ishirini na tatu ya mchezo Prejus na Koluma aliipatia bao Burkina Faso la kuongoza, lakini baadaye mkwaju wa penalti uliopigwa na Pierre Emerick Aubameyang yalitosha kabisa kusawazisha bao la Burkina Faso, na matokeo kuwa sare ya bao moja kwa moja. Mambo ya koje sasa katika kimsimama katika makundi yote, kundi A Kamerun wao wanaongoza wakiwa na alama nne. Burkina Faso ni wa pili wakiwa na alama mbili, wenyeji Gabon wana alama mbili, na Guinea Bissau wao wana alama moja. Lakini katika kundi B, Senegal wao wanaongoza wakiwa na alama tatu, Algeria wana alama moja, Zimbabwe wana alama moja na Tunisia wana hawana ha alama yoyote. Lakini kwa kuwa ni muda mfupi ujao, mechi zitapigwa, Algeria watacheza na Tunisia, Senegal watacheza na Zimbabwe, mpira utapigwa. Mechi zote hizi mbili zitapigwa katika dimba la Stade de Franceville pale Libreville, Gabon. Kwa hivyo, Algeria watacheza na Tunisia na Senegal watacheza na Zimbabwe. Nini kitakachotokea katika michezo ya hivi leo, msikilizaji, ni kwamba ikiwa Senegal wataibuka na ushindi dhidi ya Zimbabwe watafikisha alama sita na ndiyo itakuwa timu ya kwanza kabisa kukata tiketi ya kufuzu katika hatua ya robo fainali ya michuano ya mwaka huu. Kwa hivyo mpira ni dakika tisini. Mm -hmm. Tusubiri, tusubiri, tusubiri <laughs> tuone mwamuzi wakati <laughs> wa nam atakavyoamua mambo yatakavyokuwa. Kwa hivyo Senegal wakishinda, basi watakuwa ni timu ya kwanza kabisa katika michuano ya mwaka huu kusonga mbele katika hatua ya robo fainali, lakini wenyeji Gabon watamaliza michuano yote ikiwa watafika hata katika hatua ya fainali bila mchezaji wao Mario Lemina ambaye sasa atakuwa nje ya uwanja kutokana na maumivu ama jeraha la mgongo alilolipata. Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 23 anakipiga katika klabu ya Juventus, na pia ni kiungo ambaye ni mwiba. Aliumia katika mchezo wa jana dhidi ya Burkina Faso. Orodha mpya ya vilabu tajiri duniani imetolewa na kampuni ya ukaguzi ya Deloitte, ikionyesha Manchester United kutoka nafasi ya tatu hadi katika nafasi ya kwanza ikiwa na kitita cha paundi za Uingereza 689, wakati Barcelona wakiwa wamesalia katika nafasi yao ya pili wakiwa na kitita cha paundi milio, milioni 620. Real Madrid wanatoka nafasi ya kwanza hadi nafasi ya tatu wakiwa na kitita cha paundi milioni 620. Juventus wanafunga mkia katika nafasi ya kumi, nafasi ambayo walisalia katika mwaka jana pia, wakiwa na kitita cha paundi milioni 341. Katika tenis mchezaji aliyekuwa nambari moja na sasa nambari mbili Novak Djokovic ameondolewa na mchezaji anayeshika nafasi ya mia moja kumi na saba msikilizaji, Denis <laughs> Istomin kwa seti saba sita tano saba mbili sita saba sita. Mchezo ulichezwa kwa uliodumu kwa masaa manne na se na dakika arobaini na nane, masaa manne na dakika arobaini na nane. Katika kwa upande wa wanawake, Johana Konta alimshinda Heather Watson na huku Kyle na Edmund wakipoteza, ambapo Joanna Konta yeye alimshinda Naomi kwa seti mbili bila, kwa matokeo ya sita tatu na sita mbili. Lakini awali Serena Williams yeye alitinga katika hatua inayofuata, na vilevile Rafael Nadal katika michuano ya Australian Open. Eh, Ni hayo tu katika michezo. Radio France Internationale. Nam, karibu, uh, Victor Wile na um, Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa, karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa za nchini Marekani lakini kubwa ni hatua ya kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump Januari 20 mwaka huu huku Rais Barack Obama akiondoka katika ikulu ya White House. Na kulijadili hili kwa kina, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, Hamdun Marisel akiwa Mwanza, Tanzania, lakini pia hapa Dar es Salaam mtazungumza na Haji Kaburu. Kuapishwa kwa Donald Trump kuwa rais wa 45 wa Marekani ni tukio la kihistoria ambalo wengi hawakulitarajia kwa Donald Trump, Trump kuishangaza dunia baada ya kuchaguliwa kwake. Haji Kaburu, nikianza nawe, yapi mapya ambayo tutashuhudia baada ya kiongozi huyu kuapishwa? Kuapishwa kwa Trump kunamaanisha vitu vingi sana, lakini moja muhimu ni muonekano wa Trump na siasa ambazo anakuja nazo ni tofauti na marais waliomtangulia katika maelezo yake ya mwanzo kabisa, Trump aliweza kueleza namna gani atapoweza kuitenganisha siasa ya kui, kui Marekani na, na, na, na, na, na, na, na na wale waliomtangulia kwa, kwa sababu katika yale aliyoeleza mwanzoni mwa kampeni na mpaka kufikia wakati huu amechaguliwa, anaonesha kuwa atakuwa na siasa tofauti na waliomtangulia kwa namna zote tu hasa na siasa za nje e, nitarejea kwako punde, Haji Kaburu. E, Hamduni Marcel, kwa kawaida rais mteule Donald Trump, unamwona ni rais wa namna gani akiingia madarakani kuiongoza Marekani akiwa ni rais wa arobaini na tano? E, kimsingi na kwa hakika e, ni rais mkakamavu na rais mwenye misimamo ya kibaguzi na rais ambaye anakaribia kuirejesha Marekani katika enzi za miaka ya sitini ambako ubaguzi ulikuwa umeshika hatamu sana katika Marekani, lakini pia ni rais ambaye kwa miaka iliyopita tuliweza kufanya na Donald Reagan. Donald Reagan, pengine wakifanana fanana kwa baadhi ya mambo, ni simamo ya binafsi na uh, kurejesha nguvu ya, ya, ya ukaribu na iza uh, hata kama hali uh, hiyo itavunja haki za binadamu na kadhalika rais mwenye misimamo ambayo inaendeleza uhalisia eh, na utamaduni wa kale wa Marekani na anayetaka kuingia Marekani katika ubabe wake ule wa zamani, ambapo eh, kwamba yeyote apigwe na, alimradi kuna masilahi mapana. Nikirejea kwako Haji Kaburu, ukiwa hapa Dar es Salaam, Rais Barack Obama anaondoka madarakani na kumwachia kijiti Donald Trump, unafikiri Rais Obama atakumbukwa kwa yapi ambayo pengine mrithi wake Trump anapaswa kuyabeba na kujifunza kutoka kwake. Eh, mimi ninavyoona, Obama atakumbukwa kwa mengi. Kwanza kwa kuwatetea wanyonge, kuleta sera za afya kwa ajili ya wanyonge eh, na kadhalika, lakini eh, kulingana na, na matamshi ya, ya bwana ya bwana Trump ni kwamba lile suala la, la Obama kuhusu sera za, za afya yeye amekuwa halikubali na alisema wazi kwamba atalifuta. Kwa hiyo nafikiri Marekani walio na maisha ya kati watamkumbuka sana Obama pale itapofikia, watapofikia kukumbuka hicho alichokuwa amewapa. Moja ya masuala muhimu yanayosubiriwa na dunia kutoka kwa Trump ni pamoja na sera za nje na uhusiano wa kidiplomasia na mataifa ya kigeni. Katika hili tunamwona Trump akija na mikoba ya kulinda heshma na nguvu ya Marekani katika siasa za dunia. Hamdun Marcel, suala la kwanza ni kwamba ule umuhimu wa Israel kwa Marekani utaonekana dhahiri na zaidi wakati huu wa utawala unaoingia madarakani wa bwana Trump. E, moja lakini kibaya zaidi ni kwamba kiburi cha mazayuni kitakuwa kikubwa zaidi kuliko wakati mwingine wote, na wapalestini wataingia kwenye mgogoro mkubwa na kikubwa ambacho itakishuhudia sasa ni kwamba na mapatano mengi ambayo yalikuwa yameingiwa kati ya hizo na, na Palestina huenda yakafa, na umuhimu wa Mahmoud Abbas huenda ukaondoka jumla. Nafikiri tunaanza kujirejea enzi za marehemu Yasser Arafat wakati ule. E, haji Kaburu, sasa bado tukiwa katika sera za nje za Marekani kwa kuangalia nchi kama Urusi, imeonekana kana kwamba Obama amemuonya Donald Trump eh, katika mkutano wake wa mwisho na vyombo vya habari kwamba asijaribu kuondoa vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Urusi. Eh, katika hili nini mtazamo wako? Mimi kwa kusema ukweli, uhusiano eh, ambao leo leo leo, leo, Trump anataka kuwa na karibu na Warusi, hili jambo mii bado sijalikubali wala sijaliona mantiki yake. Ninaona tu kama hili jambo linaweza likaleta tatizo kubwa badala ya kuleta tatizo dogo, kwa sababu kama alivyo alivyosema uh, Obama kuhusu uhusiano huu ambao unaweza ukaleta madhara makubwa sana, ni kwamba Marekani siku zote zimekuwa ni nchi imekuwa ni nchi ambayo inapinga siasa za Kirusi ambazo zilikuwa ni na, na za namna fulani za ukandamizaji na namna gani za kidikteta, kwa sababu kama utaona jinsi ambavyo yeye Rais Putin alivyotoka madarakani kwenda akawa waziri mkuu kisha akarudi tena. Aa, sasa hili jambo kweli nilikuwa linatia wasiwasi sana e, nikija kwako Hamdun Marcel, ukiwa hapo Mwanza. Barani Afrika kumekuwa na hofu ya kana kwamba huenda Donald Trump akapunguza misaada katika sekta mbalimbali, hususan ni afya. Kimsingi, uoga huu wa bara la Afrika una mantiki gani? Una mantiki kubwa sababu amesema waziwazi Donald Trump, na ukiangalia sera zake za uchumi na pamoja na mahusiano ya nje, utaona kabisa anazungumza juu ya uvivu na matumizi mabaya ya, ya ya misaada na fedha za eh, zinazotumika kaa, zinazotolewa na mashirika zina mbalimbali ya Marekani ya Marekani na nyingine za Ulaya, kwamba zinatumika vibaya. Kwa hiyo haoni kama zinasaidia katika juhudi za kuomboa pengine sekta hii Asia na sekta na, nyingine na anahisi kwamba zinajaribu, zinaendelea kujenga uvivu wa makusudi na kuongeza ufisadi baina ka, na kati ya e, mashirika na uongozi wa Afrika. Rais mteule wa Marekani Donald Trump akiwa mfanyabiashara maarufu ameahidi kuelekeza nguvu zake katika sera za kibiashara. Haji Kaburu, uh, nikija kwako ni kwa kiasi gani hatua hii ya Donald Trump itaathiri nchi ambazo hazijapiga hatua kubwa za kiuchumi na kibiashara. Eh, Trump ni mfanyi biashara na mbiashara mwenyewe mroho. Kwa hiyo so, Trump kinacho kitakacho msibu au kitachomfanya afikie mahali ya kutoelewana na wengine kata, hasa kwenye nchi zile ambazo zinaendelea ni kule kwake kutaka kuwa na mamlaka ya kuhodhi biashara yote dunia nzima ili litamletea shida sana, na litamletea na kitu ambacho ni makosa makubwa sana ambayo atakayofanya. Nchi ambazo zinazoendelea zitaathirika sana na ubabe huo wa kibiashara ambavyo, kama alivyosema mwenzangu, ni kwamba utabidi ufanye biashara na Marekani kwa, kwa, kwa, kule tu kama utakuwa kuna matashi fulani utayafanya ya Marekani. Hamduni Marcel, tukielekea ukingoni mwa makala ya wimbi la siasa, rais mteule Donald Trump ameahidi kuwa atahakikisha anatenganisha maslahi ya kibiashara na maslahi ya kiuongozi. Hili kwako, unaliona linawezekana vipi, ama litageuka kuwa kitanzi kwa Donald Trump? Nchi ya Marekani ni dhahiri na ni mataifa mengine ya Ulaya wana mifumo inaowasaidia kutengeneza kufanya jambo hilo, kwamba wamekwepo wafanyi biashara wakubwa duniani ambao akanikiwa kuwa wagombea urais na pengine kuwa marais kabisa, lakini bado asiasa na biashara zao. Lakini tazama, unaliona ni kwamba inaweza kuwa kini macho Donald Trump anaweza sasa eh, ana, anaondosha taasisi ya urais katika shughuli za kibiashara, anaweza kuigeuza taasisi ya urais kwa kutoa maamuzi, akajisikia anafanya biashara bila yeye mwenye kuonekana kama anafanya lakini upande uh, mmoja akionekana afanye biashara yake binafsi lakini akawa anafanya biashara ya kitaifa. Eh, Hamdun Marcel, na wewe kimsingi unaiona Marekani inaelekea katika taswira gani sasa kutoka kwa utawa, utawala uh, wa eh, Obama na kuingia katika utawala wa uh, Donald Trump? Kwa uh, ufupi sana, naliona Marekani ikionyesha ubeberu ule wa zamani, naliona Vietnam yingine karibuni, naambia watu wangu, naliona na eh, eh, Vietcong waz, wazi na ndio na na tamati na na ya makala ya wimbi ya siasa kwa hili. Shukrani kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, nikutakia wa saa mwanana. Dakta ni saa kumi na mbili na nusu mjini Mombasa, pwani ya Kenya, sawa na jijini Lusaka nchini Zambia. Wakati ni saa kumi na moja na nusu huko Bukavu na Kalemi nchini Jarasi. Haya ni matangazo ya moja kwa moja a idhaa ya Kiswahili ya RFI yanayokujia kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya pili. Naitwa Ruben Lukumbuka. Tulikuandalia jioni hii ni pamoja na Wakongwe wanaoishi na virusi vya ukimwi katika pwani ya Kenya wasema mila na tamaduni za jadi zachangia pakubwa katika hali ya unyanyapaa. Na mwezeshaji wa mazungumzo ya amani ya Burundi, Rais mstafu wa awamu ya tatu wa Tanzania Benjamin Mkapa akutana na Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania. Na rais anayemaliza muda wake nchini Marekani, Barack Obama amwonya rais mteule Trump kuhifadhi maadili ya msingi ya Marekani. Habari kamili msikilizaji, kumbuka tunapit, tunasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rf kiswahili com na redio wa shirika nawe. Ukiwa na nafasi msikilizaji, waweza kushiriki kwa kututumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, andika rf Kiswahili. Pia nitumia rafa yako kwenye namba ya simu, anza na alama ya jumlisha kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie kule Kenya. Baadhi ya wa wakongwe wanaoishi na virusi vya ukimwi eneo la kaskazini mwa ukanda wa pwani ya Kenya wanasema mila za jadi na utamaduni vimechangia pakubwa kwao kupitia hali ya unyanyapaa katika jamii. Joseph Jira, mwandishi wetu wa Mombasa nchini Kenya, ametumia taarifa ifuatayo. Wakizungumza mjini Mtwapa katika kaunti ya Kilifi kaskazini mwa pwani, wamesema tatizo la unyanyapaa miongoni mwa wanaoishi na virusi vya ukimwi limechangia madhara makubwa katika familia hasa za eneo hili. Kasena Changawa ni miongoni mwa wakongwe wanaoishi na virusi hivyo eneo hilo. tatizo la unyanyapaa liko kwa wingi kuambatana na mila zetu haswa za Kigiriama ama na Kimijikenda. Mtu akipatikana ako na virusi, hasa kwa wamama, imewafanya wengine hata ndoa zao kuvunjika, maanake mume hakubali kwenda kupimwa kujua hali yake, anamwambia mkewe kuwa hiyo ni kazi yako. Kasena anasema jamii eneo hilo imekosa ufahamu wa kutosha kuhusu njia zinazoweza kusababisha mtu kuambukizwa virusi hivyo na kuwataka wadau wa afya kueneza kampeni hasa sehemu za mashinani kuhusiana na maradhi hayo. wanachukulia ni ile njia moja tu ya zinaa, lakini kuna njia za hata kutiwa damu, kushikana na watu waliopata ajali. hatujakubali kwamba mtu yoyote anaweza patwa na ukimwi. Fauz. Ibrahim afisa msimamizi wa kitengo cha kukabiliana na maambukizi ya virusi vya ukimwi eneo hilo, anasema suala hilo limekuwa changamoto kuu kwao wa baadhi yao wamekuwa wakilazimika kuzificha dawa za kukabili makali ya virusi yani ARVs. Hofu ya kukejeliwa, unyanyapa imefanya baadhi ya watu wetu, wengi kinamama, hawatumii zile dawa, huzichukua wakazificha, na wakiwa wale ambao watakuwa wakizimeza huzimeza kwa kujifichafichi. So hiyo ni changamoto kwetu. Hata hivyo, Sarangala anayeishi na virusi hivyo anasema hali ya baadhi ya watu kuhofu kufahamu hali zao za kiafya imesababisha ongezeko la maambukizi hayo katika jamii, nilipojua kwamba ah, huyu bwana huu ugonjwa anaugua, ni mgonjwa, mimi nimesema mimi nitajipeleka hospitali nikajipime, niendelee na madawa, sababu sasa mimi nitagonjweka, sitaki nilazwe, sababu ni mgonjwa. Nikaenda kujipima, sikosi kula madawa na kula vyakula vizuri, mimi naishi. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili Tukiwa bado nchini Kenya, wafanyakazi wa vyuo vikuu nchini humo leo Alhamis wameanza mgomo wao wa kitaifa katika chuo kikuu e, chuo kikuu mmoja baada ya kingine, wakati licha ya mahakama ya ajira na mahusiano kazini kusit, e, kusisitiza kuwa mgomo huo ni kinyume cha sheria. Mgomo huo umeanza rasmi katika vyuo vikuu takribani tisa ikiwa ni pamoja na chuo kikuu cha Jomo Kenyatta, Moi, Masinde Muliro na Chuka. Profesa Muga Kulale ni mwenyekiti wa chama kinachotetea maslahi ya wahadhiri na wafanyakazi wengine wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya. This is it is mgomo huu hauzuiliki na ni muhimu sana, ni mgomo ambao utafanya serikali itusikilize na kutambua maslahi yetu na wafanyakazi wengine wa vyo vikuu. Wafanyakazi wa vyo vikuu wameteswa sana kwa muda wa miaka mitano iliyopita, ndio maana makubaliano tuliyoafikiana hayatekelezwa, na huu ni uonevu mkubwa. Aidha, wahadhiri na wafanyakazi wasio uh, wahadhiri Uh, hawakufika katika vituo vyao vya kazi katika vyuo vikuu vya Maseno, Egerton, Maasai Mara, Kisii na Machakos. Kutoka Kenya sasa, tuelekee nchini Tanzania. Msikilizaji, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli amekutana na rais mstaafu wa awamu ya tatu, Benjamin William Mkapa, ambaye pia ndiye msuluhishi wa mazungumzo ya amani ya Burundi hii leo Ikulu jijini Dar es Salaam. Inaarifiwa kuwa lengo la rais mstaafu William Mkapa kukutana na rais Magufuli, ambaye ndiye mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki mazungumzo ya mgogoro wa kisiasa nchini Burundi. Katika hatua nyingine, rais John Magufuli amekutana pia na waziri wa maendeleo wa Denmark Martin Bille Harman, akiwa ameandamana na balozi wa Denmark nchini Tanzania Enan uh, Hebugar Radio France Internationale Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili na dakika 37. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linapiga kura leo Alhamis kuhusu rasimu ya azimio lililopitishwa na jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS katika jitihada zake za kuhakikisha kubadilishana madaraka kwa amani nchini Gambia. Uh, wanadiplomasia wamesema ECOWAS imeendelea kutoa wito kwa rais Yahaya Jammeh kuheshimu matokeo ya uchaguzi wa Desemba mosi na kuachia madaraka baada ya kuitawala nchi hiyo kwa miaka ishirini na miwili. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusu hatua hii? Bashiru Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam. Kwa ufupi, ni hali tete kwa sababu mwenendo wa mambo unaonyesha rais huyu anayetajwa kung'ang'ania madarakani amejiandaa kukabiliana na nguvu za kutoka ndani na nje. Na hii naisema kwa sababu ya hatua ambazo serikali yake imechukua. Kwanza, kutangaza hali ya hatari, maana yake watu hawawezi kuandamana na hawawezi wakadai au hata kujadiliana namna ya kutatua mzozo huu. Kwa hiyo Wagambia wananyimwa nafasi eh, kufanya kazi hiyo. Vile vile mahakama ambayo ingetoa uamuzi nayo na pia ni kama haina majaji na muda umesogezwa kwa miezi zaidi ya mitano au sita. Ee, halafu pia na jeshi lenyewe ni kama vile nimejiandaa kumhami kukabiliana na nguvu kutoka nje. Ni mtazamo wake Bashiru Ali, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI. Radio France Internationale kwa upande wa muda, ni saa 12 na dakika 38 kwa saa za Afrika Mashariki, wakati kwa Afrika ya Kati ni saa 11 na dakika 38. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Shambulizi la kujitoa mhanga kulenga makundi ya wanamgambo kwa nia ya kurejesha amani nchini Mali limesababisha vifo vya watu takriban hamsini, tukio ambalo ni pigo jipya katika jitihada za muda mrefu za kuleta utulivu kaskazini mwa eneo hilo. Wachambuzi wa siasa wanazungumzieje shambulizi hili? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mgogoro wa Mali unatokana haswa na fikira za watu pengine kutaka uhuru zaidi na uhuru kyo, na jambo hili likiongozwa na makabila makubwa haswa kabila la Watuareg, na hili ni tatizo la muda mrefu, lakini kinachotokea ni kwamba kuna hali ya kupinga majeshi ya Ufaransa kuwa ndani ya taifa huru la Mali eh, kwa upande mmoja lakini, pili pengine hata mataifa mengine ya Ulaya na pengine Afrika ambayo hayataki kuona Mali ikiwa na, na amani yanaweza kuwa yanaviunga mkono vikundi hivi ambavyo havijajitambulisha eh, rasmi, lakini vikionyesha kwamba havifurahii hali ya mwelekeo wa mapatano ambao ulikuwa unaelekea kutiwa saini eh, kati ya serikali na makundi haya. Kwa hiyo minafikiri kwamba katika kujaribu kuharibu hali ya mambo na kusababisha hali ya vita endelee, ni lazima kuwe na mbinu za kuhakikisha kwamba jambo hilo linaendelea na kujenga mashaka baina na miongoni mwa makundi haya na serikali. Ni mtazamo wake, Amdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mahakama nchini Italia imeanza kuisikiliza kesi inayomkabili raia mmoja wa Kisomali ambaye ametuhumiwa kuhusika na mauaji na kuwatesa baadhi ya wa wakimbizi ambao walikuwa wamekusanywa mjini Bani Walid nchini Libya, kesi ambayo imeanza kusikilizwa baada ya wahamiaji kadhaa kukamatwa katika mji wa Milan nchini Italia. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Asante sana, msikilizaji uliyeko maeneo ya Ngara ni nchini Tanzania, kumbuka unatusikiliza pia kupitia redio Kwizera FM, na ukiwa nchini Tanzania pia unatupata kupitia TBC FM kote nchini Tanzania. Rais wa Marekani anayemaliza muda wake Barack Obama ameapa kutokata kutokaa kimya, kumradhi ikiwa rais mteule Donald Trump atatishia maadili ya msingi ya Marekani na kuwahakikishia Wamarekani kuwa mambo yatakuwa sawa. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusu kauli hii ya Obama? Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Francis Wambete, ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere akiwa Kampala nchini Uganda sera za kimataifa ni nabaki vile vile, adui wa Marekani ni adui, rafiki ni rafiki. Kwa hivyo haya amekuwa ni cheche za moto za kuonyesha kwamba yeye ni mtu tofauti, lakini hatafuata hayo hata ayafunja mina, naamini kwa sababu Marekani wanaamini katika mambo yao zaidi na kuonekana wako juu zaidi kuliko wengine. Huoni kwamba rais mteule Donald Trump anaweza akaenda kinyume hata kidogo na maadili ya Marekani pamoja na yale ambayo yamekuwa yakisemwa juu yake? Anaweza jaribu tu kuenda kinyume kidogo, lakini atarekebishwa, kwa sababu anasema marais wa Marekani wastaafu na jopo ambalo limeondoka madarakani huwa lina nguvu ya kuweza kurekebisha mtu na kumrudisha katika njia zo zake za kikazi. Mabadilishano haya ambayo yanakwenda kushuhudiwa hapo kesho yamedhihirisha nini kwa demokrasia duniani na hasa kwa taifa kubwa kama Marekani kwa nchi nyingine ambazo zinaendelea kuelekea ama kuelekea katika chaguzi? Demokrasia ni ile ile, haiwezi ikabadilika kwa upande wa Marekani, kwamba adui hata adui akiingia madarakani ni yeye anapewa, kwa sababu amechaguliwa na wananchi. Hii mabadilishano haya yanatoa somo gani kwa bara la Afrika, Francis, na na dunia kwa ujumla? Kwamba mpinzani wa leo ndiyo rais wa kesho, na rais wa leo ndiyo mpinzani wa wa wa leo, leo ndio kesho, na hiyo ndiyo maisha ya kuendelea. Ni sauti yake Francis Wambete, ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere akiwa Kampala nchini Uganda, akizungumza na mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ameambia dunia kuwa nchi yake iko wazi kufanya biashara na taifa lolote, achilia mbali uamuzi wa nchi yake kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, wakati huu pia baadhi ya mabenki yakiwa yametangaza kuhamisha ajira zao kutoka London. The United Kingdom, a country that Uingereza, nchi ambayo mara zote imekuwa mstari wa mbele kwa mabadiliko ya kiuchumi na kijamii itarejea tena kuonyesha utawala wa mfano kuwa ni nchi yenye nguvu na muumini mkubwa kwa biashara, soko huria na biashara huru popote pale duniani kwa kuwa ndio fursa ya kipekee ambayo sasa Uingereza inayo. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza Theresa May akizungumza, akiwa jijini Davos, Uswisi, anakohudhuria mkutano wa kimataifa wa kiuchumi. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano, na moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni kuhusiana na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo hivi leo litapiga kura kuhusu rasimu ya azimio lililopitishwa na jumuia ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS, katika jitihada zake za kuhakikisha kubadilishana madaraka kwa amani uh, nchini Gambia kunafanyika. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Bashiru Ali, ni mchambuzi wa siasa kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Haitakuwa mara ya kwanza jumuia ya kimataifa kuingilia mamlaka ya nchi zingine na kila nchi iliyoingiliwa mamlaka yake ilikuwa na sababu tofauti, sababu zinazot, eh, tofauti, sababu eh, zinazotofautiana yamefanyika hivyo. Iraq, uhuru wa Iraq uliingiliwa tena kwa idhini ya Umoja wa Mataifa, liga hivyo hivyo mpaka Gaddafi akauawa, Somalia hivyo hivyo, maeneo mengi sana nje ya Afrika na ndani ya Afrika. Kwa hiyo sio mara ya kwanza, lakini ambacho ninakiona kinajirudia kila nguvu za nje zinapoingilia mambo ya ndani ya nchi yoyote, mgogoro hugeuza sura na kuwa sugu. Hatuna mfano mzuri ambapo jumuia ya kimataifa imechukua umakini na hatua zake zimesimamiwa mpaka mwisho bila kusababisha maafa au kuisambaratisha nchi. Bashur Ali, unadhani ni kwa nini jumuia ya kimataifa inataka kulazimisha rais Yahya Jammeh aondoke madarakani, wakati aliwasilisha ya rufaa yake katika mahakama kuu, mahakama ambayo imesema mwezi Mei ndio ambapo inaweza pengine kutoa maamuzi juu ya kupinga matokeo ya ushindi wa Adamabaro. Wanafanya hivyo kwa sababu pia ha-wanamuona ni kama mtu anatumia taasisi za kidola kuendeleza e, mamlaka yake na wanaona kabisa hayana uhalali, kwa sababu uchaguzi uliofanyika, ilionekana ameshindwa, na akakiri kwanza na baadaye akageuza kibao. Kwa hiyo wanachukua hiyo kama njia ya kuzuia yeye kutumia vyombo vya, vya kiserikali na dola kuendelea kukaa madarakani isivyohalali. Hiyo ndiyo hoja yao. Kwa namna ambavyo umekuwa ukifuatilia mwenendo na utendaji kazi wa Umoja wa Mataifa, muda mfupi ujao, watapiga wa kura ikiwa waidhinishe pendekezo la ECOWAS kujaribu kumwondoa Rais Yahya Jammeh ama kwa njia iliyo rahisi zaidi ya diplomasia, ama pengine kutumia nguvu kidogo. Unadhani watapiga kura ya ndiyo kuidhinisha pendekezo la ECOWAS? Sasa hapa kuna mambo yanajichanganya. Kwanza, kwa upande mmoja, jumuiya ya ECOWAS yenyewe imeshakuwa na uamuzi wa kuingilia kijeshi, kwa hiyo bila shaka kura hiyo inaweza ika, ika, wakashawishi kura hiyo ipitishwe ili waweze kutekeleza uamuzi wa wao. Vilevile unaona, Senegal imeshajiingiza na ndio nchi jirani kwa hiyo kwa namna yoyote ile wanatafuta uhalali sasa. Ni kwa namna gani huo uhalali utapatikana? Kwa kura ya ndio au hapana, tusubiri tuone. Kwa hivyo tunaweza tukasema kwamba kuna kitu ambacho huenda kikawa kimejificha nyuma ya mwenendo wa jumuiya ya kimataifa katika kushughulikia baadhi ya mizozo katika nchi za Afrika na hata mashariki ya kati. Bila shaka yoyote huo ndio ukweli kabisa, na nchi nyingi za maskini ndizo zinaathirika zaidi. Na Me, ni mtazamo wake uh, Bashiru Ali mchambuzi wa siasa kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na kwa habari za hivi punde, msikilizaji, serikali ya Burundi imeahirisha mpango wake wa awali wa kuondoa wanajeshi wake uh, kule uh, Somalia. Namna sasa ni mpishe uh, Martha Saranga na anakujia na makala habari rafiki. habari. Habari. Habari. Elf, Nam, karibu katika makala ya habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Hii leo tunajikita huko nchini Gambia. Rais mteule wa Gambia Adama Barrow anatarajiwa kuapishwa leo katika ubalozi wa Gambia nchini Senegal. Ni baada ya rais Yahya Jame kukataa kuondoka madarakani wakati muda wake umefikia kikomo. Jeshi la mataifa ya afrika Magharibi, ECOWAS, limejipanga kumwondoa kwa nguvu Jame. Mimi ni Matha Saranga kuendeshea makala haya Unazungumzia vipi hali hii ya kisiasa inayoshuhudiwa gambia wakati huu msikilizaji? Ripoti mbalimbali zinaeleza kwamba wakili wa Yahya Jame ametoroka na kuelekea nchini Senegal. Hali kadhalika aliyekuwa makamu wa rais Jame tayari amejiuzulu. Katika laini ya simu unazungumza nawe msikilizaji, naitwa Robert Ugoso nikiwa Lusaka, Zambia. Inasema shida tatizo tunayo shida ni mwafrika ni hiyo hiyo ya, ya wa wakubwa wa nchi kuto- uutondoka madarakani todoka kuatia madarakani Zambia, sijuu sasa vitakuwa vipi? Mtangazaji, mtu aapishwe alafu mwengine angaliki madarakani. So huyo mwenyewe atie mwenzake madarakani, akubali kushindwa, sababu kama akubali kushindwa ataingiza vita. Unaona, alafu mi ningeuliza raia wenyewe iko upande upi raia imuunge mkono aliyechaguliwa na ambaye na ambaye inayomtambua kuwa ni shindi, ifadhali na huyo ambaye anakataa kutoka madarakani isiwe vinti zingine za kiafrika kama atang'ang'ania madaraka madaraka wamtoshe kinguvu aachie madaraka mwenzake aliyeshinda shinani. Okay, nakushukuru sana Robert kwa mchango wako na kutakia jioni njema hapo Lusaka, Zambia. Asante sana na- pia kwa jina naitwa Pascal Mbugani, natoka kijiji cha Usenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, Kagera, Tanzania. Mimi ka, sintofahamu iliyoko Gambia dhidi ya Yahya ya Jame kungania madaraka amefanya vibaya sana. Ninashukuru sana nchi za ECOWAS pamoja na baraza la, la Umoja wa Mataifa kumshinikiza Yahya Jame aondoke madarakani, maana hali, hali, hali ya nchi ya Zambia Koteke, haijui kwamba masaa machache yajayo kitafanyika nini huko Zambia. Na ninashukuru sana mshukuru sana rais mteule Adama Barrow kunaye kukaa imara, na kama leo anaapishwa basi tunatarajia atakuwa rais wa Gambia. Nakushukuru sana Paskali Mbugani kwa maoni yako kutoka nchini Tanzania na kutakia jioni njema, asante sana. Masa Salanga kutoka studio za rafiki Swahili Dar es Salaam Tanzania, asante sana. Kwa asante, naita kwa jina la Kalunga Njambi kutoka Bukai, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hivi hali ya sio fahamu ambayo inapatikana nchini Zambia inauzumisha wengi. Kama mwananchi wa Afrika naona kuwa amanini hali ya kidemokrasia ya Afrika, wanayoetuka ni viongozi wenyewe ma katika jina iliopita bwana yao aliweza kumupigia simu bwana ongeza kwa uchaguzi huo na alisema kuwa uchaguzi ulikuwa wa haki kabisa, lakini baada ya juma moya likatala kuwa yeye apaendelea kuuganania madaraka na alisaidiwa na viongozi wa kijeshi. Mimi kwa nia yangu naona kuwa viongozi hawa pamoja na bwana rais Jame wanapaswa kufunguliwa mashtaka, wafungulia mashtaka na Umoja wa Mataifa uingilie kati. Nafurahia hata viongozi wa wa kuishirikisha nchini Senegal kuendelea na hali ya shughuli za kijeshi, na hivi kwa sasa, unajua kuna bwana damu barona ishwa huko ubalozi wa Gambia nchini Senegali, na hii ni jambo njema kabisa, maana yeye aliepuka ile hali ya umwangaji damu. Najua viongozi wa Afrika ni wenye kupenda madaraka sana, na ma wanapenda madaraka ni kwa sababu wanajua hali ambayo raia wanaishi, ndiyo maana hao hawapendi kuishi ile hali ya kiraia, maana wanajua raia wanateseka mou igekuwa viongozi hao walikuwa wanataka walikuwa na pia kwa raia waishi katika hali ya kawaida na hali ya utulizi wao, pia wangefurahia kuishi hali hiyo, lakini kwa sababu wanajua kuwa wanacheza kwenye madaraka na raia katika hali mbayo, ndio maana wanagangania madaraka. Nakushukuru sana kwa maoni yako na kutakia jioni njema. Kutoka Bukavu DRC, ni Kalunga Jambe pia le kutoka Bukavu, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Kwa majina raisi e, wa Muliko Madese Batambara, nikiwa hapa mjini Kiwanja, mashariki mwa DRC. Kwa mugani, kwa tatizo ambalo linaendelea huko Zambia, kwa kweli mimi naona ni shida kubwa, sababu walipomaliza uchaguzi hapo nye mjini Zambia, rais mwenyewe akasema kwamba amekubali am, am, ushindi na jinsi alikubali ushindi yeye tayari atakwenda kuliwa. Hata kwa sasa yeye yule anajangania madarakani, aki aweze akaondoka. Kwa kweli dilitaka kusema eti akikoondoka nilionyesha e, msimamo wake hapo baadaye. Maoni yangu mimi, ningemtaka rahisi yule ambaye yupo hapo ya haya aweze kuondoka kwa utaratibu pasipo kumwondoa kwa nguvu, sababu akiondoka kwa nguvu, hata heshima aliyo nayo atakuwa amepoteza. Asante sana, Modeste Munguiko Batambara kutoka Rushuru kiwanja DRC. Asante. Asante pia nami nakutakia karaeri zeni njema, lakini tu yote yaasante sana iya. sana kwa majina, anaitwa Wes Omar, napiga moja kwa moja kutoka Mombasa County nchini Kenya, hapa sehemu ya Chaani. Kwanza ni jambo la kisha kwamba taifa jirani linajihusisha katika jambo ambalo linaweza kuleta hatari kubwa katika usalama wa nchi, kwamba wanakubali kuapisha ku, ku, rais ambapo taifa lake lenyewe bado hakuja kuwa na, na, na uthabiti wa kwamba yeye anaweza kwenda kulitawala. Hiyo baadaye ina maanisha kwamba kutakuwa na, na, na, na, na serikali mbili. Mimi nafikiri eh, kilicho cha busara kila mtu lazima jitolee kuwa mzalendo na hayajali maslahi ya raia ya, ya, ya, ya wake. Ukweli ni kwamba nina wananchi watakaponichagua mimi nikuwe kama rais tuseme wa taifa letu la Kenya, na nafasi ile hiyo inaonyesha wazi italeta msukosuko, basi ni lazima nitafute njia ya, ya, ya, ya, ya, ya kisheria, na kama itashindikana, basi ninaona pia ni vizuri pia kuiacha ku, ku, ku, hiyo nafasi kwa sababu pengine Mungu pia hakutaka niweze kutawala hili ni, ni jambo ambalo linaweza kuleta hatari kubwa sana. Ripoti zinasema kwamba eh, tayari vikosi vya Senegal viko njiani kuelekea Gambia, iko, iko tayari kwenda kuvamia Gambia. Hilo unalionaje? Eh, sasa ikifika mahali mambo na kijeshi, unajua ukiingia kijeshi, si kwamba ukiingia ukivamia kijeshi utaenda kuwainzi pengine kama wanaenda kwenye ma, mabaki ya chakula. Bila shaka ukiingia kijeshi, mtapigana na majeshi, lakini bila shaka wananchi wa Eh, suluhu ya kijeshi mara nyingi mimi naona katika karne hii ya kidemokrasia haifai. Tungeendelea tu na, na, na suluhu ya mazungumzo, lakini tatizo kubwa kabisa ni huyu rais ambaye amekatalia madarakani. Huyu sijui tungemfanyaje, maanake hata mimi ningeulizwa pengine ningekuwa na nafasi na, na, na ya cheo ya ukubwa kama kwa mfano Umoja wa, wa, wa Afrika hivi, ninge- ningetoa ningejitolea wakati wangu mzuri kwenda kuzungumza naye, maanake hakuna roho iliyokatili moja kwa moja, kila mtu ana udhaifu wake mataifa linataraji kukutana na kujadili kuhusu hali ya mambo kule Gambia, wa, wa pengine wao litamani wachukue hatua gani. Mimi hatua ambayo ningetamani kwanza, ninge- ninataka kumwomba huyu huyu e, rais ambaye amechaguliwa kwa wingi wa kura na manafasi ile ameikosa e, kwamba yeye angerudi tu awaambie wananchi wake e, kuweni watulivu kwanza, nikishakuwa watulivu tutatafuta hii njia kwa upole, kwa sababu nina hakika hawezi yule rais kuendelea kugandama kwenye madaraka yale kwa muda mrefu, maanake hata Bob Marley alisema, you can fool some people sometime but you cannot fool all the people all the time. Kama alikuwa amekubali matokeo vizuri, kilichomfanya ageuke ni kumaanisha, ni ukiukaji kwanza wa haki za kibinadamu. Pia wale ambao wangetaka kuwa wavumilivu wangekosa, lingekuwa ingekuwa ni vizuri kama alikuwa anaamua kwamba hataki yale matokeo, angekataa moja kwa moja kutoka pale mwanzo, akasema si mi matokeo siyataki. Ni maoni yake voice Omar, msikilizaji kutoka ah, Mombasa nchini Kenya. Nakushukuru sana kwa kuzungumza nami jioni ya leo. Na sana nam nakushukuru sana msikilizaji kwa kushiriki nami katika makala ya habari rafiki kutoa maoni yako. Ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia jioni njema. Nami ndivyo anavyoondoka Martha Saranga. Na msikilizaji, habari za hivi punde, kama nilivyokujuza, serikali ya Burundi imetangaza kusitisha mpango wake wa awali wa kuondoa wanajeshi wake wanaolinda amani kule Somalia. Makamu wa kwanza wa rais wa Burundi Gaston Sindimo amesema mengi zaidi, msikilizaji, ni katika matangazo yetu ya hapo asubuhi, panapo majaliwa. Asante sana msikilizaji, kwa muda wako. Ulikuwa nami Ruben Lukumbuka hapa studio za RFI. Nikuache kuache na wimbo wa The Ben huko Kigali nchini Rwanda, ambapo najua Mr Hotis ukiwa Nairobi unatupata kupitia uh, foleni huko Nairobi, Kenya. Yani, mm, utampa <laughs> uta pole ni 7 kutoka huko Kigali, nchini Rwanda, msikilizaji hapa RFI Kiswahili. Kumbuka hivi punde utajiunga na wenzetu uko Paris.