Afrika Mashariki ni saa 12 kamili. Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya mwisho, tarehe 28 mwezi Februari mwaka 2017. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Ujumbe wa nchi za maziwa makuu wazuru Uganda kutathmini kwa kweli waasi wa zamani wa M23 walitoroka katika kambi iliyokuwa inawapa hifadhi. Serikali ya Burundi atupilia mbali madai ya Umoja wa Mataifa kuwa Rais Pierre Nkurunziza anapanga kuwania urais kwa muhula wanne, na kubadilisha katiba ya nchi hiyo. Rais wa Marekani Donald Trump kuhutubia bunge la Kongres na kutangaza ongezeko la bajeti katika wizara ya ulinzi. Bila shaka ikiwa na lolote, tumie ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Lakini pia matangazo haya unayasikia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Ujumbe wa maafisa wa, wa jumuiya ya nchi za kanda ya maziwa makuu wamekwenda kule nchini Uganda kuchunguza ikiwa kweli waasi wa zamani wa, wa M23 walitoroka katika kambi iliyokuwa inawapa hifadhi. Wajumbe hao watatembelea maeneo mengine kama Kishobo, Bihanga na Kivale upande uh, wa Uganda. Mwenzangu Ruben Kumbuka amezungumza na McDonald Mwakasendile ambaye ni afisa wa mawasiliano wa jumuiya ya nchi za mazoa makuu ambayo iko Goma wakati ule tetesi za <coughs> hii joint expanded verification mechanism ilitumwa kwenda ku verify kuangalia kwamba hizo tuhuma ni za kweli, lakini eh, sidhani kama kuna nyingine ambayo imekwenda kufanya hilo zoezi, lakini zoezi mwanzo ilishafanyika kuangalia kwamba kama hizi tuhuma ni za kweli. Na unaposema mwanzoni, eh, tayari kikosi cha ICGLR kimeenda huko kuangalia iwapo ni kweli. Je, umekuta kwamba ni kweli M23 bado wako kwenye makambi yao kule Uganda? uh, Ripoti za, hii expanded verification mechanism zina zina utaratibu wake na kwa kujisemea ni mwenyekiti wa kamati ya uh, uh, nasema mawaziri wa ulinzi ndiyo naweza kaongelea uh, hizi ripoti za za expanded verification mechanism lakini kimsingi naweza nikasema kwamba wa kazi hii ya kwenda ku, kuverifi walikwenda kuverifi na kwenda uh, uh, uh. Na kwa maana hiyo mpaka sasa ripoti yenyewe haijathibitisha iwapo ni kweli au si kweli kwamba M23 walivuka mpaka kuingia DRC. Uh, pale itakapotolewa taarifa, lakini siwezi nikasema lolote kwa sababu uh, sina mamlaka hizi ya kusemea. Na iwapo itathibitika kuwa ni kweli kwamba M23 walivuka mpaka, pengine kidole cha lawama kitaelekezwa kwa nani? uh, Unajua, wale wako kwenye cantonment huku Uganda walikuwa wamewekwa pale, na siwezi kusema kwamba ilikuwa ni gereza. Cantonment ni mahali ambapo wanakaa. Sasa kama kuna utoro ulifanyika, hilo ni, ni, ni swala lingine ambalo, kwa sababu sio kwamba wameruhusiwa wametoka, hapana. Inawezekana kuna utoro umefanyika, kwamba watu wameweza wakatoroka. Ndio maana watu wao wameenda kufanya hiyo verification, kuangalia ni namna gani Nam ni sauti yake McDonald Mwakasendile, afisa wa mawasiliano wa jumuiya ya nchi za kanda maziwa makuu. Na hivi karibuni jeshi la jamhuri ya demokrasia ya Kongo lilipambana na kundi la wasi ambao wanaripotiwa kuwa ni M23, wa ni wa M23 waliotoroka nchini Uganda, katika milima ya Songa wilani Rushuru, mashariki mwa nchi hiyo. Wabunge nchini Uganda wamekuwa wakipiga kura jioni hii kuwachagua wabunge tisa watakaowakilisha nchi hiyo katika bunge la Jumuia ya Afrika Mashariki. Wagombea 47 wanatafuta nafasi tisa, huku wengine wakiwa ni wagombea wengi wakiwa ni wagombea binafsi. Bunge la Afrika Mashariki linaunganisha mataifa ya jumuia hiyo ambayo ni Uganda, Kenya, Tanzania, Rwanda, Burundi na Sudan Kusini. Serikali ya Burundi imetupilia mbali ripoti iliyotolewa na Umoja wa Mataifa kumwonya Rais Pierre Nkurunziza za kuwa na mpango wa kuwania urais kwa muhula wa nne, lakini pia kubadilisha katiba ya nchi hiyo. Kutoka jijini Bujumbura, mwandishi wetu Juvenal Bigirimana ametuma ripoti ifuatayo. Na mkumradhi, sauti hiyo ya Bigirimana Haipo tayari, lakini uh, tukiendelea taarifa zetu. Katika tamko hilo la serikali ya Burundi lililosomwa na msemaji wake Philippe Nsobonariva, anasema licha ya Burundi kutohusishwa katika utungaji wa ripoti hiyo ama kupewa kopi, yaliyomo katika ripoti yenyewe hayana ukweli wowote. Ripoti hiyo inazungumzia mambo yasiyo ya ukweli na kubandika ni ya mbaya kwa viongozi wakuu wa nchi. Mfano, kuzungumzia muhula wanne wa rais wa Burundi ni jambo lisiloeleweka, kwani hadi sasa hakuna ripoti ya Umoja Mataifa inayokubaliana na msimamo wa upinzani wa muhula watatu. Swala la katiba linalozungumziwa pia katika ripoti hiyo, hili ni swala linalohusiana na uhuru wa Burundi kwani hakuna azimio la Umoja Mataifa yanayoagiza mihula ya marais au kuonyesha mfano wa katiba ambayo mataifa wanachama yanapaswa kuiga na kuheshimu. Kwa mujibu wa serikali ya Burundi, ripoti hiyo iliandaliwa na Jamal Benomar, mshauri maalumu wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa ambaye serikali ya Burundi ilipiga marufuku ikimtuhumu kuegemea upande wa upinzani. Upande wake wa mwanaharakati Naomba Burundi na umoja wa mataifa kuelewana na kuimarisha ushirikiano. Tunaona kama hiyo ripoti ya UN imetoka tena bila gavumenti ya Burundi kuulizwa na kuhusika, so sisi hatuungane na mwenendo huyo juu Tuliomba UN iwe inaongea na government ya Burundi ili wachangie uchunguzi mbele ya kutoa ripoti. Tunaomba kuwepo ushirikiano kamili kati ya serikali ya Burundi na UN ili ripoti zenye zitatoa ziwe zenye uhakika. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Na asante sana mwandishi wetu big, uh, Juvenal Bigirimana ukiwa hapo jijini Bujumbura. Serikali ya Kenya imetuma zaidi ya polisi elfu mbili uh, katika kaunti ya Baringo uh, kaunti ambayo wafugaji kutoka jamii ya Pokot na Turkana wamekuwa wakishambuliana katika siku za hivi karibuni. Mashambulizi hayo uh, ambayo pia yamesababisha wizi wa wiz mifugo yamesababisha zaidi ya watu elfu moja kukimbia makwao na watu wengine kumi kupoteza uh, maisha, akiwemo wanasiasa wawili. Naibu Rais William Ruto amesema kwamba serikali itatoa dola za Marekani laki saba na sabini kwa wafidia wale wote ambao walipoteza mifugo yao. Wakati ni saa kumi na moja dakika nane. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi jioni hii. Unaweza kutumia ujumbe mfupi, anza na labda kujumlisha mbili tano tano saba sita nne sufuri moja tano saba nne saba Jaji wa Uingereza aliyekuwa anachunguza mauaji ya watalii thelathini kutoka nchi hiyo waliouawa wa baada ya kushambuliwa na wapiganaji wa kundi la Kiislamu mwaka elfu mbili na kumi na tano nchini Tunisia alisema kwamba amesema kwamba polisi wa nchi hiyo hawakufanya juhudi za, za kuzuia mauaji hayo. Jaji Nicolas Lorien Smith katika ripoti yake ya mwisho amesema ikiwa polisi wangekuwa makini, basi watalii hao awangeuliwa wakiwa katika hoteli hiyo. Imebainika kuwa walinzi wa hoteli hiyo kule nchini Tunisia Uh, walikuwa hawana hata silaha, uh, na kuwalinda wahifadhi wa watalii hao ambao walikuwa wanaburudika baada ya kuenda likizo katika pwani ya nchi hiyo. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa watoto zaidi, uh, wanahatarisha maisha yao kwa kutumia usafiri wa maji kutoka Libya kwenda nchini Italia. Shirika la UNICEF linaloshughulikia masuala ya watoto linasema kwamba mfano wa watoto hao ni Hamis Uh, mwenye umri wa miaka tisa ambaye yeye na mama yake wamekuwa wakisafiri kutoka kutumia boti uh, katika bahari ya Mediterranean kwenda Italia. UNICEF inaongeza kwamba mwaka uliopita pekee watoto elfu ishirini na sita wengi wao wakawa bila kutembea na wazazi wao walisaidiwa kuvuka bahari ya Mediterranean na kujikuta nchini Italia. Kule magharibi mwa bara la Afrika, uchumi wa Nigeria umeshuka kwa asilimia moja nukta tano kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa mara ya kwanza baada ya miaka 25. Hali hii imesababisha kushuka kwa bei ya mafuta katika soko la dunia, bidhaa ambayo taifa hilo lenye uchumi mkubwa barani Afrika unategemea pakubwa. Wakosoaji serikali Rais Muhammadu Buhari wanasema sera mbaya za kiuchumi ndiyo ndizo ambazo zinasababisha nchi hiyo kushuka kiuchumi na kutikisa uchumi wa taifa hilo. Radio France Internationale, ukiwa jijini Kampala nchini Uganda. Ni saa kumi na mbili dakika kumi. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi jioni hii, wakati rais wa Marekani Donald Trump akitarajiwa kulihutubia bunge la Kongres baadaye hivi leo, kutoa tathmini ya namna bajeti yake itakavyokuwa Uh, ameshatangaza mapema kwamba bajeti ya masuala ya ulinzi itaongezeka kwa asilimia kumi. Amesema hivyo kwa sababu, anasema kwamba lengo kubwa la serikali yake ni kuimarisha usalama wa raia wa Marekani. bajeti yangu ya kwanza itawasilishwa katika bunge la Congress mwezi ujao, na hii itakuwa ni bajeti yenye kipaumbele cha the usalama kwa umma wa Marekani na usalama wa taifa, hivyo bajeti yangu italenga zaidi katika mambo hayo mawili na hii itajumuisha ongezeko la kihistoria katika bajeti ya masuala ya ulinzi ili kulijenga upya jeshi la Marekani kwa wakati, na lazima tusonge mbele. Nam huyo ni rais wa Marekani, Donald Trump. Lakini wachambuzi uh, wa mambo wanazungumzia vipi pendekezo lake hili? Wakili Martin Olow ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Uh, nafikiri Donald Trump yeye aliahidi hasa wale ambao walikuwa wamepigania uh, nchi yao wanaoitwa veterans mapema kwamba uh, yeye ndiye atakaweza kulinda nchi hiyo vizuri na pia akawaahidi kwamba uh, akiingia ataweza kuongeza uh, bajeti hivi kwamba ulinzi uwe sawa lakini yeye sasa ameonyesha wazi kwamba yuko tayari kujenga uwezo wa vita ili kwamba iwapo kutakuwa na sababu yoyote basi, uh, Marekani iweze kujikinga <laughs> nam. Ni sauti yake Wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Nairobi. Mawakili wanawake wawili waliokamatwa wa kwa madai ya kuhusika na kifo cha kaka wa Korea Kaskazini watafunguliwa wa mashtaka ya kuhusika na kifo cha Kim Jong Nam nchini Malaysia. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anaeleza zaidi. Wanawake hao mmoja ni Siti Ayash, mwenye umri wa miaka 25 raia wa Indonesia, pamoja na Dong Thing Huang mwenye umri wa miaka 28 raia wa Vietnam. Na wote kwa pamoja wanadaiwa kumuua kaka wa kiongozi wa Korea ya Kaskazini Kim Jong Nam, na wanakabiliwa na kesi ya kutumia sumu kutekeleza mauaji. Wanawake hao ni miongoni mwa watu kumi ambao wanashukiwa na Malaysia kwamba huenda walihusika kwenye mauaji hayo. Kwa mujibu wa sheria za Malaysia, ikiwa wanawake hao watapatikana na hatia, wanakabiliwa na adhabu ya kunyongwa. Kim Jong Nam aliuawa kwa kupakwa sumu usoni wakati akiwa kwenye uwanja wa ndege wa Kuala Lumpur majuma mawili aliyopita. Nam, asante sana Emmanuel Makundi. Kesi dhidi ya wa washukiwa mia tatu na thelathini wanaotuhumiwa kujaribu kumpindua rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan imeanza leo jijini Ankara. Ikiwa washukiwa hao watapatikana na kosa hilo, basi wanapewa kifungo cha maisha jela. Tayari washukiwa zaidi ya mia mbili wanatumikia kifungo cha gereza. Licha ya kesi hiyo kuanza leo, kesi hiyo imeanza katika mahakama mpya iliyojengwa kwa lengo la kuwa na uwezo wa kuwaingiza zaidi ya washukiwa elfu moja uh, ili kesi hiyo isikilizwe kwa wakati. Na kule nchini Ufaransa, wakati wananchi wa nchi hiyo wakijiandaa kushiriki kwenye uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Aprili mwaka huu, wagombea wa kiti cha urais wamekuwa wakilaumiana kwa kutoa matamshi yasiyo ya, ya heshima. Kuna namna ya kutaka kuchochea hali ya mambo, wala hakuna jambo linaloweza kuzusha mjadala mbele ya umma, kwa sababu mimi nadhani kwamba si kweli kuwa kuna vita baridi kati yetu kama wagombea. Si kweli, na naona kuna hali ya kawaida inayotangulia uchaguzi, na hii ni kwa sababu ya mazingira ya kijamii ambayo si ma haya makiniki, na tena ni uchaguzi ambao ni wa aina yake, ambao haujawahi kufanyika namna ilivyo hivi sasa. Hakuna kinachofanyika kama ilivyoandaliwa wakati mmoja. Nam, ni sauti yake Jean Luc Melenchon, mgombea wa urais wa chama cha Socialist kule nchini Ufaransa. Uchaguzi wa urais nchini Ufaransa ni mwezi wa Aprili mwaka huu, na kabla hajakwenda viwanjani, katika ujumbe mfupi. Asante sana bwana Dr Peter Richard, ukiwa maeneo ya kule Katanga, DRC, unasema kwamba unatusikiliza vizuri sana uh, jioni hii nakushukuru sana Lakini huyu mwingine kutoka uh, kwake, unaitwa Pierre Katanga, ukiwa maeneo ya kule Kasai Kaskazini uh, maeneo ya Bunji Mai, DRC, unasema RFI Kiswahili tunapata vizuri sana uh, mia kwa mia. Uh, tunakushukuru sana jioni hii, asante. Naam, na sasa ni wakati wa RFI Michezo na mwenzangu uh, ali Bilal. habari za jioni na karibu. Nakushukuru sana Victor Abuso. Nianze na taarifa hii ya Alexander Sefrin, ambaye ni rais au mwenyekiti wa shirikisho la soka kule barani Ulaya, UEFA, lakini pia ni makamu mwenyekiti wa shirikisho la soka duniani, FIFA. Ameitahadharisha Marekani kuhusiana na sera ya raisi wa sasa wa nchi hiyo, Donald Trump, kuhusiana na maandalizi ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita na ambapo uh, kombe hili la dunia litaandaliwa katika nchi nne au tano. Lakini kuhusiana na sera iliyopo kwa sasa, huenda Marekani ikanyang'anywa nafasi hiyo, na ambapo kulikuwepo na nchi za Kanada, Marekani, Meksiko zikiwania kwenye nafasi hiyo. Abuso, naam, nakumbuka na, na, Gianni Fattino rais wa shirikisho la FIFA uh, li, wakati alitaka kuchaguliwa alipendekeza kwamba uh, mataifa arobaini na nane yashiriki katika kombe hilo, uamuzi uh, ambao ulipitishwa na baraza kuu la FIFA na hapa barani Afrika ameahidi kwamba kutakuwa na mataifa saba badala ya matano ambayo yamekuwa kishiriki katika mchuano huu. Mm, ni kweli. Rais wa shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA Gianni Infantino amethibitisha kuwa bara la Afrika litapata nafasi zaidi ya saba katika mpango wa mapendekezo ya kuwa na timu 48 wakati wa fainali za kombe la dunia. Infantino alikuwa akizungumza na uandishi wa habari jijini Akra nchini Ghana, ambako amefanya ziara siku moja na kusema kuwa Afrika itakuwa na uwakilishi wa zaidi ya timu saba, na sasa idadi kamili inafanyiwa kazi. Alisema hivyo kinara huyo wa shirikisho la soka duniani FIFA. Kiongozi huyo amethibitisha pia ufadhili wa maendeleo ya soka kwa bara la Afrika kutoka FIFA umeongezeka kutoka dola za marekani milioni 27 hadi dola milioni 94 kwa mwaka, ikiwa ni sehemu ya kuongeza maendeleo zaidi. Unakumbuka, Infantino amekuwa ziarani barani Ulaya, ali, alikuwa nchini Rwanda, kule Uganda, Uganda pia, Uganda pia. Mm. Uh, labda tuseme kwamba inaweza kuwa ni neema uh, katika sekta hii ya soka ikiwa kwamba uh, timu zitaongezwa zaidi na bila shaka, na pamoja na hilo, ameongeza kwamba atahakikisha uh, kwamba wakati uongozi wake uh, soka linaimarisha zaidi barani Afrika. Kumbuka kwamba mataifa mengi ya Afrika hayakumpigia kura wakati ule walipokuwa wanachaguliwa mwaka 2016. Naam, na na kweli kabisa ombi hili la viongozi wa mashirika, wa mashirikisho barani Afrika lilitolewa wakati wa mkutano wa siku mbili uliofanyika nchini Afrika Kusini uh, juma iliyopita. Kumekuwa na taarifa kuwa nyongeza timu 48 kwenye michuano ijayo inalenga kulipa bara la Afrika nafasi 9, mpango ambao unatarajiwa kuanza kutumiwa kwenye fainali za mwaka elfu mbili na ishirini na sita abuso, tutaona mambo atakavyokuwa. nam, nam. Tukielekea kule barani Ulaya kuangalia michuano ya kombe la Ufaransa ama Coupe de France hii leo uh, timu ya Bordeaux hawa Bordeaux wanaitwa Les Girondins mm, Les Girondins de Bordeaux leo watakuwa uwanjani kumenyana na Lorient abuso, lakini pia Bastia wao watapepetana na Angers, huku huku Auxerre wao wakimenyana na Saint Raphael. Na kule nchini Italia Coppa Italia, Juventus watakuwa uwanjani usiku huu kupepetana na Napoli. Na kule Uhispania Primera Division, Real Sociedad wanatarajia kumenyana na Eibar, huku Malaga wao wakimenyana na Real Batis. Valencia nao watamenyana na Leganes na kule nchini Uingereza katika michuano ya Championship, eh, Aston Villa wao watamenyana na Bristol City huku Brighton Haven, wa na Newcastle United, Abuso. Na tutasubiri wakimenyana bila shaka tuone hii kesho. Na kule Gabon tukimalizia kabisa habari hii za michezo, mbio za baiskeli ambazo zinaendelea huko uh, timu ya taifa ya Gabon ilionekana kushindwa kushiriki michuano hiyo kutokana na ufadhili <laughs> lakini pia maandalizi finyu. Naam, natajabisha sana bwana Bilal, lakini ndio mambo hayo. Kweli kabisa, asante sana <laughs> nikushukuru Radio France Internationale. Naam, mjini Mwanza nchini Tanzania ni saa kumi na mbili na dakika ishirini na wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu. Karibisha mpenzi msikilizaji uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki, lengo ikiwa ni kujitambua, kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya utatuzi wa migogoro kwenye ndoa nchini Tanzania. Taarifa zinaonyesha ongezeko kubwa la talaka, ambapo kila kukicha idadi ya kesi za ndoa na kupiana talaka kwa wanandoa inakuwa kubwa zaidi. Mfano, takwimu za Mahakama ya Kadhi Zanzibar zinaonyesha kuwa zaidi ya talaka elfu moja na mia sita zilitolewa visiwani humo kati ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili na elfu mbili na kumi na tatu na kwa Tanzania Bara, ofisi ya wakala wa usajili wa vizazi vifo, talaka na ndoa, RITA, inafafanua kuwa mwaka 2013 2014, jumla ya talaka 99 zilisajiliwa hususani kwenye wilaya za Kinondoni na Ilala tu Dar es Salaam. Vile vile, kwa mujibu wa taarifa hiyo, jumla ya talaka 150 zilisajiliwa mwaka 2014 2015. Hebu jiulize, hali ikoje kwa nchi nzima? Kujadili juu rati ya tatizo hili, RFI inaongea na baadhi ya akina mama wenye ndoa jijini Mwanza, lakini pia mchungaji Gerson Bilonkela, mkazi wa mkoani Kigoma, Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Mimi naitwa Maria Dogatas Mwenda, mkazi wa Nyasaka Maduka Tisa. Migogoro ya ndoa, chanzo kikubwa ni uaminifu kwenye ndoa, na uaminifu huko namna hii. Kwa mfano, kutoaminiana, labda mwanamke na mwanaume. Wakati mwingine, labda unaweza kukuta migogoro ambayo inasababishwa sana labda, mwanaume, labda kurudi kuchelewa kurudi nyumbani, anachelewa, pengine inatakiwa mtu kawaida atoe taarifa labda nimechelewa kwa sababu hivi na hivi na hivi, au mwingine unaweza kumuuliza tu mwanaume kwa nia njema, mwangu bwana leo umechelewa kurudi? Anakujibu huko juu. Kwa hiyo chanzo cha mchanzo kikubwa pengine simu hizi na penye ni mgogoro mkubwa sana. Unaweza kukuta hasa mtandao, simu za WhatsApp. Wanawake wanaume wote siku hizo wako busy na simu. Akifika nyumbani mtu angalia hata majukumu ya familia, nini, hivi na hivi na hivi, yuko busy na simu toka labda amefika, labda kuanzia saa mbili mpaka saa nne mtu yuko busy na simu. Kwa hiyo simu na penye zinafanya migogoro ya ndoa badala ya mtu akuangalia majukumu ya familia mtu yuko busy na simu. Kingine kinachochangia mgogoro ndani ya ndoa ni heshima, wakati mwingine kutoheshimiana. Heshima ni kitu muhimu sana, lakini wanandoa wengi awatumii vitu hivyo vizuri. wakati mwingine mm -hmm. majibu mabaya, inaweza kama mwanaume anaambiwa kitu zuri na mume wake tu anakuja juu, anajibu vibaya, au mwanamke anakuwa mheshimu, labda, anajibu majibu ambayo hayastahili, ndio vitu kama hivyo. Kwa jina mimi naitwa Rehema Linatus. Mi nachofikiria chanzo cha migogoro katika ndoa wanaume kuwa na michepuko ndo maana inayosababisha, na ndoa zinakuwa zinaharibika. Michepuko ipo kwa wote, hata kwa wanawake na penyewe ipo michepuko. Hii inachosababisha ni tamaa tu, mwanaume, yani, anakuwa tu na tamaa kwamba amemwona msichana. Kwa hiyo mke wake huyu anamwona, nimekaa naye siku nyingi sana, amechakaa. Kwa hiyo bora tu nifanyeje, nitembee na huyu biti mdogo, mdogo migogoro ndio inaanza kutokea. Labda mama huyo wa mji, baba anayemchukua huyo msichana ni jirani yake, kwa hiyo anapoona hivi msichana, mama mwenye ndoa anak, anafanyaje anakasirika. Kwa nini amchukue binti mdogo na na uwezo wa kumzaa? Ndio maana ndio hicho sababu ni kinachotokea. Mimi nachoshauri tu hapo kwamba kifanyike, wanaume wakae na wanawake zao kwamba wakae tu kwamba hata mwanamke anapomwona kwamba mume wake kwamba kashika kwenye uzinzi, wajaribu tu kukaa na wanaume zao kwamba washauriane kwamba mume wangu, jambo unalolitenda hili ni baya. Kwa hiyo tu mimi nachoshauri wakae watulizane nyumbani, a yote yaishe, sio kupelekana mahakamani, hapo wanajizalilisha. Jina langu naitwa Gerishoni Birongera Teganye, mkazi wa Kigoma n kijiji cha Mkigo wilaya ya Kigoma vijijini Tanzania. Bwana Gerson, hebu tuambie, katika mila na desturi za Waha, ni jinsi gani hapo za amani kumetokea tatizo baina ya mme na mke, taratibu zilizofanyika mpaka tatizo linaisha, mpaka mme na mke wanarudiana tena katika hali ya amani, ilikuwaje? Mazingira kama ugomvi umerudiarudia mara baada ya muda, wanatoa ushauri wa kawaida, baadaye anarudi kwenda nyumbani kwao, mme akifuata mke kule anakozaliwa Yani, alikooa yule mwanaume, alipooa pale, inakuwa kuwaje? Inategemeana muda ambao amepanga kumfuata mke wake, na inabidi asiende peke yake, lazima achukue wazee, ili aende wakutane na wazee wa ambao wanatoka upande wa mke. Kwa hiyo anapanga siku ya kwenda, anaenda na wazee, wanaenda wanafika tena kule kwa ambapo ni ukweni, wale nao wanaita tena wazee, wanawakalisha pamoja, halafu mwanamke mke anaanza kutoa taarifa kwama matatizo yetu yamekuwa hivi, hivi na hivi na hivi na hivi na hivi na hivi. Akimaliza, mume anapewa nafasi ya kujibu zile hoja ambazo mke wake ametoa. Anapotoa, ndipo sasa wazee wanaangalia tatizo liko wapi. Wakishajua tatizo liko wapi, ndipo usuruhisho unatokea umeshasema. Sasa mwanamke anaongea na, na baadaye mwanaume anaongea. Kuna kuwepo na labda swala la mashahidi na nini, kama tulivosoea kwenye kesi ingine, kuna mashahidi na nini. Hakuna ha, mashahidi. Unajua hapo nyuma mwanamke na anakuwa anatawaliwa na ukoo na familia, hawi mwanu, mtu tu wa mume. Kwa hiyo kama kuna matatizo, maanake kama amewadharilisha, amedharilisha ukoo; kama ameleta baraka, ameleta baraka kwa ukoo. Yale yamefanyika kwenye ukoo, na ndio maana haji peke yake, anakuja na ile wale ndugu. Na kwa hiyo kama walikuwa na matatizo, walikuwa naona kwayo. Kwa hiyo mwanamke anapoanza kusema kwamba mimi ilitokea hivi na hivi na hivi na hivi, anayepewa ajibu ni mwanaume anayeraramikiwa anajibu hapa, ni sawa, hapa si sawa, hapa ni sawa, hapa ni sawa mm. Sasa wakisha maliza wale wazee ndio wanapotoa ushauri ili kuondoa ule uhasama ulioingia. Wakati huo walikuwa anatoa kondoo kuleta ule mgogoro uishe, yani ameshikwa na hatia. Kwa mfano, ukoo umekaa na ameonekana kweli amefanya makosa, alikuwa anatoa kondoo. Na ile kondoo, namna ya kuchinjwa wakati huo kulikuwa na nyumba fulani, zile za zile nyumba kwenye lugha yetu wanaita indaro. mm -hmm. Eh, ngondano, yule kondo anamrusha juu ya ile nyumba akiwa mzima. akiwa mzima akisha nguko upande wa pili, ndipo anachinjwa, halafu watakula wote ulihuko. Halafu maana yake ule ule uhasama mwisho. Kwa mfano uh, mwanamke amekaa kwao na imekuwa muda mrefu, faini iliyokuwa inatolewa, anamnunulia nguo ananunua nguo ananunua kitenga ananunua kitu fulani, kila kile ambacho wameamua, halafu anamnunulia mke wake. Halafu hapo sasa unasema mrudi. Hali ya sasa hivi ikoje? Hii ilikuwa zamani hmm. saa hizi hmm, ni watu wanajitegemea wenyewe, yaani mtu anajitegemea mwenyewe. Kwa hiyo kama anaenda nachumbia ataoa mwenyewe, wakati mwingine hata ukoo hawajui wakati mwingine. Kwa hiyo wakigombana, hata akitoa taarifa kwa familia, hawana nguvu sana ya kumsaidia huyu ili waishi kwa amani. Mara nyingi anaweza akaenda labda kwa kitongoji, au kama ni mtu anasari, akaenda kwa mchungaji wake, lakini haina nguvu kama ile iliyokuwa inatoka ndani ya familia ya uko wao. Katika maelezo yako inaonekana kama vile mwanamke anakosewa na mwanaume, lakini kuna vilevile vile inatokea ugomvi, umetokea kweli, mwanaume pengine amepiga mwanamke na kasau namzidi nguvu, lakini katika kusikiliza ule mlolongo unakuta mwanamke alikuwa na makosa katika katika mazingira hii inakuwaje? Hapo nyuma katika mila na desturi kionekana kwamba mwanamke ndiye mwenye shida, alikuwa na tatizo mwanamke, hakutozwa faini, anaonywa na wazazi wake na ukoo wake, arudi akajenge nyumba. Inapotokea mwanaume ndiyo mwenye kosa, ndipo ingetokea toe faini fulani cha kuongezea. E, ukweli utamaduni tuliokuwa nao hapo nyuma ulikuwa unafaa sana kujenga familia na hata jamii. Kulikuwa na amani. Na hata ukiangalia takwimu za huko nyuma, mambo ya kuachana achana hayakuwa makubwa sana kama ilivyo sasa. Na kwa hiyo namuna vijana wanaachiwa wanatafuta wake wake wenyewe, halafu wanapata migogoro, wanakosa msaada, kwa sababu wakati mwingine wanaoa au kuolewa muda bado, na hawakuandaliwa, hawana usimamizi. Inapotokea migogoro, wanaenda kwa kitongoji, kitongoji naye anafuata tu, wanaenda wakati mwingine, hawana uzoefu wa kushauri, na kwayo matatizo yanazidi kuendelea ya kuwa makubwa. Kwa hiyo ningeona ni vizuri kuwa na utaratibu, tusisahau tulikotoka, utaratibu wa kutatua migogoro tushirikishe wale tunaoishi kwa ukaribu, kwa sababu ndio wanafahamu mila zetu, wanatufahamu, tunafahamiana, jamii ikaishi kwa amani na utulivu zaidi. Amani ni muhimu na ndio inayojenga familia. Asante sana bwana Geshoni, asante sana. Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya migogoro ya ndoa na ongezeko la talaka nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu. Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Maskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC wasema wanapata wasiwasi kuhusu hali ya kisiasa nchini humo. Serikali ya Somalia yatangaza kuwa ukame unaoendelea nchini humo ni janga la kitaifa. Na kuelekea uchaguzi mkuu nchini Ufaransa, wanasiasa nchini humo walaumiana kuhusu kauli za matusi zinazotolewa katika mikutano ya kisiasa. Unaweza utuma jombako mfupi anza na alama kujumlisha 255764015 kuachana na malumbana kuhusu suala la uteuzi wa waziri mkuu. Baraza la maskofu nchini humo linasema kwamba mvutano huu unaonekana huenda ni mpango wa kuchelewesha kufanyika kwa uchaguzi uh, mkuu kwa wakati. Wanasiasa wanalizungumzia vipi uh, swala hili? uh, mwenzangu, uh, Ali Bilal alimuuliza Dr. Kakule Kavule ambaye ni mshauri wa kisiasa wa Vital Kamerhe, uh, mwenyekiti wa chama cha UNC akiwa jijini Kinshasa. Kinachokuamisha makubaliano ma, ma, haya ni kusema kwamba watu walitazamia binadamu wenzao walipenda kukujia makubaliano juu wa ya watu na kila mara yanaudua juu ya watu yanakuwa ni makubaliano ya binadamu, sio ya taifa nzima na sasa hapa, mkongwe huyu wa siasa mara jimara alipofariki, sasa wale ambao walikuwa wakitarajia mtu wameona ya kama wameshashindwa hawawezi, lakini makubaliano ni ya taifa, na wale wengine kwa upande mwingine walijua ya kama yule ambaye alikuwa na nguvu ya, ya kuwasumbua ama ya kuwasukuma ili waweze kutenda hicho ambacho hawakutaka hayupo tena, na hicho ndicho kimesukuma sasa upande wa uongo zi kurudia nyuma na kuona kama wengine wote ambao wamebaki hawana nguvu na hawawezi kuwasurutisha chochote, na hapo ndipo kunakuwa na mambo ambayo yanatufunga sisi wote sana. Nam ni sauti yake Dr. Kakule Kavale, yeye ni mshauri wa kisiasa wa mwanasiasa Vital Kamera ambaye ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UNC. Anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Nam huko nchini Kenya, ubalozi wa Marekani na Denmark pamoja na maafisa wa usalama wamezuru kaunti ya Kwale kusini mwa pwani ya nchi hiyo kuzindua mpango maalum wa kukabiliana na tatizo la itikadi kali hasa miongoni mwa vijana. Mwandishi wetu wa Mombasa Joseph Jira ametuma ripoti ifuatayo. Balozi wa Marekani hapa nchini Robert Godek amepongeza serikali na wadau tofauti kutokana na juhudi zao za kukabiliana na itikadi kali na misimamo mikali ya dini huku akisema dhuluma za kihistoria na unyanyasaji katika jamii vinafaa kutatuliwa kwa kuwa huenda vinachangia vijana kujiunga na makundi ya kigaidi. The serikali na Wamarekani wanasimama na nyinyi kukabili tatizo hili. Pia serikali ya Marekani itatoa shilingi bilioni 2.4 kusaidia katika mipango ya kukabili itikadi kali nchini Kenya, hasa hapa Kwale. Juhudi zetu hapa Kwale zinalenga wanaochochea itikadi kali. Jimbo la Kwale ni miongoni mwa maeneo yaliyoathirika na tatizo hilo hapa Pwani baada ya vijana wengi kurejea hapa nchini baada ya kujiunga na kundi la kigaidi la Alshabab nchini Somalia wa jimbo hilo la Kwale hapa Pwani, mambo haya ya itikadi kali hayawezi kusuluhishwa kwa mtutu wa bunduki lazima kuwe na kushirikisha wananchi kushirikisha vijana ili kila mmoja aweze kuwa na jukumu ya kuhakikisha tunapigana na ugaidi katika Kenya yetu. Balozi wa Denmark hapa nchini Matt Nudsen anasema kuna umuhimu wa asasi tofauti za serikali hapa nchini kufanya kazi kwa pamoja ili kuelezana na kutambua chanzo cha tatizo hilo. tunachohitaji ni ushirikiano na umoja, tunahitaji pia kufanya kazi pamoja na kuaminiana ili kutafuta suluhu ya pamoja, sio kutengana wakati wa kukabili changamoto hii. E, kamishna wa tume ya uwiano na utangamano wa kitaifa hapa nchini NCIC Irene Wanyoike ametoa changamoto kwa serikali kuhusisha wanawake majumbani akisema wana taarifa muhimu za kiusalama ambazo zitasaidia kukabili itikadi kali. Wamama wako na information kubwa ikiwa ni mambo hata ya kufisha, ya silaha na nini ni, ni wakinamama wanajua wapi. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili nam. Asante sana Joseph Jira, lakini la pia nakushukuru James Siame ukiwa Lusaka, Zambia, unasema kwamba unatupata vema sana jioni hii. Uh, bila shaka hapo Lusaka unatupata kupitia mia moja nukta tano uh, FM. Rais mpya wa Somalia Muhamed Abdulahi Muhamed ametangaza kwamba ukame unaoendelea kushuhudiwa katika taifa lake sasa ni janga la kitaifa. Mwandishi wetu Matha Saranga anaeleza zaidi. Somalia inaungana na Sudani Kusini ambayo tayari kiongozi wake Salva Kiir ametangaza hali hiyo. Kiongozi huyo mpya wa Somalia ambaye anafahamika kwa jina maarufu la Farmajo ameitaka jumuia ya kimataifa kuwasaidia raia wake wanaoendelea kuteseka kwa sababu ya ukosefu wa chakula na maji. Hali hiyo imesababisha maelfu ya raia wa nchi hiyo hasa watoto kusumbuliwa na tatizo la utapia mlo, huku shirika la afya duniani WHO ikisema nchi hiyo inapitia hali mbaya ya ukame kwa mara ya kwanza ndani ya miaka ishirini na mitano. Raia wa Somalia wapatao milioni sita na laki mbili wanahitaji misaada ya kibinadamu kwa haraka huku wengine zaidi ya milioni tatu wakiendelea kukabiliwa na baa la njaa kila siku. Mabadiliko ya hali ya hewa na mashambulizi ya kigaidi yanaelezwa kuwa sababu kuu za kufanya Somalia kuwa katika hali ngumu. Radio France Internationale, mjini Mogadishu nchini Somalia. Ni saa kumi na mbili dakika thelathini na saba, habari za jioni hapo ulipo. Rais wa Gambia Adama Barrow amemfuta kazi mkuu wa majeshi ya nchi hiyo Jenerali Osman Badije, wakati huo akiendelea kufanya mabadiliko makubwa ya maofisa wa idara ya usalama waliokuwa wanahusishwa na utawala wa mtangulizi wake Yaya Jame. Nafasi ya Badije imechukuliwa na Jenerali Masane Kinte, aliyekuwa balozi wa nchi hiyo kwenye uh, nchi ya Cuba na mshauri wa maswala ya kijeshi wa Baro kutoka mwezi Januari mwaka huu. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania nam. Kwa bahati mbaya, sauti hiyo haipo tayari. Uh, tukiendelea, taarifa zetu ni kwamba Umoja wa Mataifa unaonya kuwa watoto bado wanahatarisha maisha yao kwa kutumia usafiri wa maji kutoka Libya uh, kwenda nchini Italia. Shirika la UNICEF nashughulikia maswala ya watoto linasema um, kwamba watoto mfano wa watoto kama Kamis mwenye umri miaka tisa kutoka Nigeria. Uh, yeye na mama yake wamekuwa wakisafiri kwa kutumia boti katika bahari ya Mediterranean kwenda Italia. Mwaka uliopita watoto elfu ishirini na sita walisafiri uh, uh, wali, wali kutumia njia hiyo uh, kwenda katika uh, bara la Ulaya kule kaskazini mwa bara la Afrika. Uchumi wa Nigeria umeshuka kwa asilimia moja nukta tano kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa mara ya kwanza baada ya miaka ishirini na tano. Hali hii imesababishwa na kushuka kwa bei ya mafuta duniani, uh, bidhaa ambayo taifa hilo lenye uchumi mkubwa barani Afrika linategemea katika ukuaji wake wa kiuchumi. Nama tukirejea huko Gambia, Rais Adam Barrow amemfuta kazi mkuu wa majeshi ya nchi hiyo Jenerali Osman Barjie, wakati huu akiendelea kufanya mabadiliko makubwa ya maafisa wa idara ya usalama waliokuwa wanahusishwa na utawala ya ya Jame wa mtangulizi wake Yaya Jame. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salam nchini Tanzania. watu wengi tulikuwa tunazungumzia jambo la Gambia, lakini hatukuwa kiwa makini sana na kulimaizi kuli jeshi ambalo kwa hakika ndio lino play major role katika Gambia. Kama tulivyosema mwanzo, Hajame yeye anatokana na kizazi cha jeshi, na yeye alipindua, ndio akachukua madaraka kutoka kwa Sadauda Jawara na amekuwa na jeshi wakati wote mpaka wakati huu, yametokea mambo haya. Sasa hatua yoyote mbaya mbaya ni ile ambayo itataka kulisafisha jeshi mapema mno, kwa kuondoa wale wote wanaofikiri kwamba wako ni pro Yaya ya ya Jame, na kutafuta kuwaweka wakwake, kwa sababu bado watu wengi watakuwa ni na pro Yaya ya hii inaweza ikaleta utatanishi mkubwa sana katika utawala wa rais huyu mpya. Lakini hawa viongozi wote wanaotolewa ni katika mfumo wa usalama ulioachwa na rais Yaya Jamee, huoni kwamba labda ni, ni fursa nzuri kuanza kujijenga kujenga mfumo wake? Ni, ni kweli unaweza kusema ukaona ni jambo zuri kuanza kujijenga, lakini unajenga kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye unajenga yaani msingi kwenye matope ambavyo sio rahisi kukauka ule msingi na kuweza kuwa imara. Mimi nafikiri alikuwa aanze mbali zaidi kuliko kuanza na jeshi au vyombo vya usalama, vitu ambavyo ndio, io ndio nakuaga yani, utaona hata mabadiliko ya watu wa usalama na nachukua muda, lakini sasa hii iliyokuwa na controversy kama hivyo, halafu leo unaondoa wale watu wakubwa wote unatengeneza nini? Naam, ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati, na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na asante sana Mugisho Shabade, ukiwa maeneo ya Fizi kule DRC, unasema kwamba unatupata vizuri sana. Uh, jioni hii ya leo asante sana wakati wananchi wa ufaransa wakijiandaa kushiriki kwenye uchaguzi mkuu liliopangwa kufanyika mwezi aprili mwaka huu wagombea wa urais wamekuwa wakilaumiana uh, kwa kutoa matamshi ambayo uh, siyo ya heshima wa wengine wakisema kwamba ni ya matusi jean luc melenchon ni mgombea wa urais kupitia chama cha socialist ya une maniere de, de dramatiser les choses kuna namna ya kutaka kuchochea hali ya mambo, wala hakuna jambo linaloweza kuzusha mjadala mbele ya umma, kwa sababu mimi nadhani kwamba si kweli kuwa kuna vita baridi kati yetu kama wagombea. Si kweli, na naona kuna hali ya kawaida inayotangulia uchaguzi, na hii ni kwa sababu ya mazingira ya kijamii ambayo si ma haya makiniki, na tena ni uchaguzi ambao ni wa aina yake, ambao haujawahi kufanyika namna ilivyo hivi sasa. Hakuna kinachofanyika kama ilivyoandaliwa wakati mmoja. Nam, ni sauti yake Jean Luc Melanchon, mgombea wa rais a chama cha Socialist kule nchini Ufaransa. Na mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Samsung Li Jai Yong atafunguliwa mashtaka ya kuhusika na rushwa na wizo wa fedha. Kesi ya mfanyabiashara huyo imejumuishwa na ile ya rais aliondolewa madarakani Park Geun-hye kwa matumizi mabaya ya fedha za umma. Mkurugenzi huyo wa Samsung hata sa hivyo amekuwa akipinga madai hayo pamoja na rais huyo wa zamani, wakisema kwamba mashtaka dhidi yao yanatumiwa kisiasa. Nam ukiwa hapo mjini Goma, mashariki mwa DRC ni saa kumi na moja dakika 43. Maskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC wamesema kwamba wanapata wasiwasi kuhusu hali ya kisiasa nchini humo. Aa, na wanataka wanasiasa nchini humo kuachana malumbano kuhusu swala la uteuzi wa waziri mkuu, huku baraza hilo la Senkoli ikisema kwamba mtendo huu unaonekana ni mpango wa kuchelewesha kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwisho wa mwaka huu. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Daktari Kakule Kavale ambaye ni mshauri wa kisiasa Vital Kamerhe, mwenyekiti cha wa chama cha UNC, akiwa jijini Kinshasa. Hofu za kanisa Katoliki ni kuona kwamba wameitenda kazi na walibidi kwamba kazi hii ambayo huko kanisa Katoliki ilitukwa iweze kukamilishwa. Sasa kama leo wanaona kazi yote ambayo wameitenda haikufaulu na haikufua haiku dafu ni kwa ukweli wanaweza kuwa na hofu na na kitu cha pili kinachotia Kanisa Katoliki katika hofu ni mara hapo tunapoona Kanisa Katoliki zinapochomwa. Kanisa Katoliki zimechomwa Kinshasa, zimechomwa huko Kanangwa na zina nafasi zingine. Kanisa Katoliki limeogopa kuona kwamba kila mara mambo haya yatakaposhindwa kufaulu, ni wao ndio watabaki na mzigo, kuwa kama ni wao ndio wamemkalisha kabila sasa na kumwacha kwenye uongozi na hapo ndipo umeona sasa, kanisa Katoliki limekuwa na hofu kuona kisi uongozi unapokuamisha mambo. Kwani wanapokwamisha mambo ni kusema kanisa Katoliki itabaki na mzigo huo wa kutokusainiwa mambo hayo, kutokuonekana katika matezo. Eh, kanisa hilo hilo Katolika kupitia baraza hilo la maaskofu wanasema kwamba bila shaka, kinachoendelea kwa sasa inaonekana wazi kwamba kuna mpango wa kuchelewesha au kuvuruga kabisa uwepo wa uchaguzi. Labda nyinyi mna mtazamo gani kwa hili? Sasa sisi tumejua ya kama watu hawakumwelewa Kabila, wengi wetu, um, katika upingani hawakujua Kabila ni mtu gani, na kila mara wanapokosa kumwelewa kabila wanaweza kumtoa kama mtu ambaye si mtu, anakuwa na kitu ambacho wa anaweza uwazisha. Sasa leo anawaonyesha kwamba ni kweli anaweza kuwatisha katika trakti strateji uh, zake ambazo wanakuwa nazo. Unapoangalia leo hii wale wanaoongoza hawana tena kitu kinachowasukuma ili waweze kusaini, na wanakuwa sasa na na mshangao kuona mambo mengine na vipengele vingine walivyovisaini katika makubaliano hayo ya, ya, ya, ya, ya, ya mwisho wa mwaka. Wanaona wamesaini mambo mengine ambayo hawangependelea. Sasa leo wanataka u mkwamba nafasi fulani ili mambo yote yarudiliwe na yaweze kupana sasa vipengele vingine, na hapo ndipo kunakuwa sasa shida. Lakini huoni kwamba upande wa upinzani pia kukosa kuafikiana kuhusiana baadhi ya mambo, waoni kwamba ni sehemu ya kukwamisha utekelezaji wa makubaliano haya? Haya ndio hiyo ndio iyo nayo ni njia mojawapo upinzani ungeweza kusikilizana kukubaliana kama mtu mmoja pale, kungekuwa na mtu yule mmoja ambaye anaongoza upinzani wote. Kila mara hatuja hatuja kuwa na huyo mtu ambaye anaongoza upinzani wote, ni kila mtu anasema kwa njia yake, huyu anatoa maoni yake. Naam, ni sauti yake Dk Kakule Kavale, mshauri wa kisiasa wa Vital Kamere mwanasiasa wa upinzani kutoka chama cha UNC, anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Matha Saranga. Habari. Habari. Habari. Habari. Karibu katika makala ya habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili, hii leo tunaangazia nchini DRC. Maaskofu wa kanisa Katoliki wamesema wanapata wasiwasi na hali ya kisiasa inayoendelea nchini humo na kuwataka wanasiasa wa nchi hiyo kuachana na malumbano yao kuhusu suala la uteuzi wa waziri mkuu. Jus inaomba kuongoza baraza litakalofuatilia utekelezwaji wa makubaliano ya Disemba 31 wakati upinzani wa Rassemblement ukisisitiza kutoa jina moja la mtu atakayeteuliwa kama waziri mkuu, upande wa muungano wa vyama vilivyoko madarakani wao wanasisitiza majina matatu. Senko wanasema mvutano huu umeonekana kama mpango wa kuchelewesha kufanyika kwa uchaguzi kwa wakati. Hukuendeshea makala haya, mimi ni Martha Saranga, karibu. Nazungumza naye msikilizaji, kupitia la laini ya simu. Popote pale ulipo, raia wa DRC, nini maoni yako? Ndio, asante. Mimi kwa majina naitwa Peter Suleiman. E, napiga simu kutoka Lusaka, Zambia. Sisi tunaona aibu kwa sababu kama watu wa upinzani wanaanza gombana, ile ni, ni jambo la kusikitisha sana, kwa sababu kukiangalia sisi mazungumzo iliyoanza ya kisiasa, lengo lao la upinzani lilikuwa la, la kumwondoa bwana Joseph Kabila kwenye madaraka. Sasa waisha sahabu wanaanza kugombania wenyewe utawala sasa, na sisi wenyewe kama wataji wa Kongo hatuelewi sasa wale wa watu wa upinzani wako wanazungumza nini, wala wako wanagombania ni wakati wenyewe wanaanza kugombana sasa. Tunajua wako wanagombania kumwondoa bwana Kabila kwenye utawala, lakini wao wanaanza kugombania sasa utawala sasa pale wanakuchanganya. Pengine ungependa jambo gani lifanyike ili kuharakisha basi hatua hizo na mwafaka ukajulikana na mambo yakaendelea mbele? Sasa jambo la muhimu tu wapinzani wa Kongo wajue mwafaka wao wajue kile ambacho wanachogombania, jambo la muhimu wewo waikale tu pamoja kwa sababu upinzani wote wa Kongo ni upinzani mmoja na lengo lao ni moja, waikale wao wazungumuze wasikilizane kwa mambo yao yote, ili bwana Joseph Kabila wamtoe kwenye wa madaraka na uchaguzi utendeke tu kwa njia hiyo bora na sahihi. Na kushukuru sana Peter Sulemani, ukiwa Lusaka nchini Zambia, kwa maoni yako. Nakushukuru sana Kiswahili. Haya, asante. Ninaitwa kwa jina la Kaonga, niko maeneo ya huko Rubaya, Masisi, Kivu ya kaskazini n mm. Wanasiasa wetu wa Congo hawafae tena kitu kila kutafuta jinsi ya kusaidia raia wanaendelea kufanya jambo juu ya kuangalia jinsi ya kujisaidia wengine, na ndio maana mimi kwa upande wetu kama vile tunaendelea kuwa mkokotano ambao wanaendelea, kwa kuwa tutaomba tu na waaskofu waangalie kama vile wanaendelea kulaza ra, e, raia yani ya, yaani ya kwamba mambo yakishindikana tunaenda katika, yani mambo ambao wanaendelea kuzungumuza ya first day wa lugha ya Kifaransa, tunaingia mwiyo first day sisi teke kama vile mara hii atuangalie jinsi zinaweza kumaliza mambo kama na hii. Sababu tunaona hii mambo utashakutana ikiendelea hivyo, utakutana tunafika tena wakati ambapo tunaingia ku awani ya tatu ya kutafuta jinsi ya kutafuta jinsi ya kuingia tena ku mazungumuzo wengine, mara kwa mara tu ku wakubwa wako wa, wa nafanya mazungumuzo lakini hatuone kitu fulani kinafanyika, jambo ambapo unaweza ikakuwa suluhisho kama maskofu wameshindwa waambie basi raia wao peke waende waangalie jinsi wanajitetea kwa njia namna yao, kwa kuwa nao pia wameonekana kama vile wameshinda. Kahongi, huoni kama mvutano huu una sababu za msingi? Mvutano yao haina msingi fulani, kwa kuwa haiwezekani hata serikali ikuwa iko na shurutisha wale watu wa opposition yaani rassemblement kusema walete watu watatu. Sisi kutaki mambo ya kukokotana, watu waende watatu kwenda kufaa kitu gani? Na huu mmoja anatokelelea kwa nini? Wanaweza rahisi kwa nini? Wale watu wa rahisi wanaweza kushurutisha ya kwamba wabebe watu watatu, nao haifai kuwa kitu ya maana. Asante sana. Ive kaongea kutoka Masisi nchini DRC na kutokia jioni njema. Haya sana, jioni njema nani neananie Nashukuru sana unaendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki kutoka RFI Kiswahili. Katika laini ya simu tunaye msikilizaji, kwa majina anaitwa kwa jina la Munguiko Modesti, likiwa hapa mashariki mwa DRC, kiwanja Rushuru. Tumeangalia kwamba mazungumuzo yalipoanza kuendelea, kilichobainika ni kwamba yeye yupo kwa faida zake binafsi. Ndio maana sasa yakawa nakataa sasa hiyo makubaliano jisi walikuwa wameongea hapo awali, na hapo wakati walimpeleka wali mzee marehemu yule Kisekeji ambaye alifariki e. Na wakati wa kufariki natumai kwamba hiyo e, document ambayo aliweza ku, kuandika na kusaini ilikuwa ni ya ukweli. Sasa mimi ningelomba upinzani waweze kusisikiza Uh, lakini wakiongee kwa faida zao, waongee kwa faida za wananchi binafsi pengine wakati huu ambapo wanaendelea kuwa na mvutano na hata senko ameonyesha wasiwasi wake, wewe ungependa kutoa ushauri gani kwa wanasiasa nchini DRC? Ushauri wangu mimi kwa wanasiasa hapa nchini DRC, ningependa kwamba waweze kukaa meza moja, mazungumzo jinsi yalikuwa wameanza wakaweza kusaini, wakawa wanafanya nini, waendelee kuelewana hivyo, kwa faida ya nani? Ya, ya wananchi, si kwa faida zao binafsi hizo. Nakushukuru sana kwa maoni yako, nikumbushe majina na una zungumza ukiwa wapi? Majina nazungumza na, nazu nikiwa hapa mashariki mwa DRC kiwanja Rutshuru, naitwa Munguto Modeste Batambara. Nakushukuru sana Modeste, na kutakia jioni <tikia> njema. Haya, pia kwako, kwa, nakushukuru pia, asante <tikia> uh, sana, mimi naitwa Venant Francois naishi hapa Kenya, Nairobi, lakini mi ni mkaaji wa Congo DRC. Na hili jambo ambalo linaendelea nchini mwetu linatushangaza sisi kama raia wa kawaida, kwa sababu tunajua muhula wa rais Kabila ulifika u, ukingoni ambao walipashwa kutoka madarakani tarehe kumi na tisa mwezi wa kumi na mbili mwaka jana, lakini kwa sababu ya kutaka amani, upinzani pia uliweza kukubali kumupa tena muda mwingine ili serikali ipate kuandaliwa na waandae uchaguzi, lakini ut vile vyama vile ambavyo vinatawala havitaki kabisa. Unaona, kama ule mkataba tukiangalia vizuri, wenyewe walikubaliana ya kwamba inatakiwa waziri mkuu ateke upande wa upinzani, ambayo ni rasamblema. Lakini ukiangalia vizuri kwa yaya mambo ambayo wanaendelea kufanya ndugu zetu ambao wanatutawala siku hizi, hawataki kabisa, hawataki ku ile ule mkataba ambao waliweza kusaini, kwa sababu wanajua ya kwamba hawaku, unajua hata wenyewe ndio walileta hiyo shida. Unaona, kwa sababu hawakutaka uchaguzi uandaliwe, kwa sababu walitaka abira yaendelee madarakani, lakini ukweli ni kwamba raia majoriti watu wamechoka Kongo, watu wanateteka. Ukiangalia saa hizi amani hamna kabisa, hata wametuletea tena vita zingine hapa ya hawa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa. M23 unaona, ukiangalia vizuri hata hiu ukosefa usalama, ukienda Kasai huko, ukienda Matadi, ukienda huko Lubumbashi, kaleni huko, unakuja huko ni shida kila mahali panatatizo, unaona. Na wanafanya hivyo kwa sababu hawataki usalama uwepo, kwa sababu usalama ukiwa, umoja wa Mataifa utalazimisha uchaguzi ufanyike. Nakushukuru sana Francois kwa kutoa maoni yako ukiwa Nairobi nchini Kenya. Asante sana. Asante radio RFI, nashukuru sana, msalimike huko nyote. Amini Hamuli ukiwa Kivya, kaskazini mashariki mwa Kongo, unasema unawaomba wanasiasa wote wasikilizane ili amani ipatikane. Chimembe Leonard ukiwa Lusaka Zambia unasema malumbano ya wanasiasa nchini DRC ni upotovu wao na serikali yao. Arobas Amisi Mlondani toka DRC maeneo ya Baraka unasema kama ni Mungu ndo amewatuma hao maaskofu, vita vitaenda. Tupo pamoja na RFI Kiswahili. Tito Choma Choma toka Kivya Kusini DRC unasema wafanyasiasa wa Kongo wawafuatilii tena kutafuta faida ya wananchi, bali wanatafuta faida yao. Msikilizaji ulikuwa nami Matha Saranga, sina la ziada na kutakia jioni njema. Habari. Habari. Habari. Na asante sana Martha Saranga kwa makala hayo ya habari, rafiki, na kushukuru sana bwana uh, Mgala Safarini ukiwa Lusaka, Zambia unasema kwamba anapata vizuri sana hapa nchini Zambia. Bila shaka hii ni Radio France International napo Lusaka, unatupata kupitia mia moja na tano FM. Asante uh, sana Mgi. um, anasema naitwa James ukiwa maeneo pia hapo Zambia. Lakini juma mwingine uh, kutoka kule DRC ni wake Mugisho uh, shabade Asante ah, sana kwa muda wako. Kumbuka kwamba msikilizaji, matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho saa moja na nusu, saa za Afrika Mashariki. Afuri ah, mitaba amekuwa ni Manuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ah, ni Ruben Lukumbuka. Mimi naitwa Victor Abuso, lakini tunakuacha na wimbo wa Bob Marley. Wimbo unaitwa Survival, ni alimba ah, akiwa kule nchini Zimbabwe. Asante sana na kutakia jioni njema oh. Kwa ya rege Bob Marley uh, wimbo kuhusu Zimbabwe uh, na kufikia hapo tunatapatisha namna hiyo matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili uh, muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris, Ufaransa, upate aza mengine, lakini sosa k pamoja nasi kesho saa moja nusu asubuhi, saa za Afrika Mashariki. we'll fight. We'll fight. We'll fight. We'll fight.