Afrika Mashariki ni saa 12 kamili. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano, ikiwa ni tarehe moja mwezi wa Machi mwaka elfu mbili na kumi na saba Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, lakini kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake. Tume ya uchaguzi nchini jamhuri kide ya kidemokrasia ya Kongo yasema imemkamata raia wa Rwanda akijiandikisha kama mpiga kura. Rais mpya wa Somalia alihutubia bunge na kusema ufisadi na kundi la Al-Shababu ndio mambo mawili ambayo yataisumbua serikali yake. Na mgombea urais nchini Ufaransa Francois Fillon asema atajiondoa katika kinyang'anyiro kuwania urais licha ya tuma zilizomkabili unaweza utuma ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha 255764 015747 lakini pia ukiweza tuandikie katika ukurasa wetu wa facebook wa rfi kiswahili matangazo haya pia unayapata kupitia redio washirika na tovuti yetu ya rfi kiswahili.com tuanzie kule nchini drc tume ya uchaguzi nchini humo seni inasema raia mmoja wa Rwanda amekamatwa akijiandikisha kama, kama mpiga kura mjini Goma. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametuma ripoti ifuatayo. Ni kwa nini Mnyarwanda huyo Yusufu Ndamuheza aliamua kujiorozesha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? We, mimi nimetamani kujiorozesha nchini Kongo ili nifanye kazi zangu huko. Baada ya kushikwa kwa Mnyarwanda huyo akitamani kujiorozesha, viongozi wa tume ya uchaguzi Senii jimboni Kivu Kaskazini wametaka viongozi wa serikali ya Kongo kujihusisha na kesi hiyo, kama alivyojulisha Rafaeli Akilimali, kiongozi wa Senii jimboni Kivu Kaskazini. Viongozi kwenye kuhusika na kazi kama ile, ili waangalie kitu gani wataweza kufanya. Uko shirika za kiraia zimetaka wanasheria wa wamhukumu mnyarwanda huyo kulingana na sheria ya Kongo, kama alivyojulisha Berzelei Muhindo, mmoja wa viongozi wa shirika la GPIC inayohusika na utetezi wa haki za vijana Jimboni Kivu Kaskazini. yule mnyarwanda ambaye ameshikwa anastahili kuadhibiwa vikali sana kulingana na sheria. Nao wanasiasa wa upinzani wana, wana msimamo gani? Mabanze De Jardin ni kiongozi makamu wa chama cha UDPS jimboni Kivu Kaskazini. Ile yote inaonyesha ya kwamba serikali yetu ayikufanya kazi yake visi inavyostahili. Wanasiasa kutoka vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila wana mtazamo gani? Serile Muhongia ni msemaji wa chama cha PPRD jimboni Kivu Kaskazini. Huyo mnyarwanda anapashwa pita kwenye mahakama kusudi iwe mfano kwa wengine wote ambao wanataka kujiorojesha kwetu kinyume ya sheria. Chubengorombi, Goma, RF Nam, tukisalia kule DRC, umoja wa Mataifa umevishutumu vyombo vya ulinzi na usalama nchini humo kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa maandamano ya upinzani mwaka uliopita na kusababisha vifo vya uandamanaji kadhaa. Mwandishi wetu Matha Saranga anaeleza zaidi. Ripoti ya pamoja ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na ile ya DRC inasema kuwa watu wanaokadiriwa kufikia 40 waliuawa kati ya Disemba 15 na 31 mwaka uliopita na wengine zaidi ya 147 walijeruhiwa kwenye miji mbalimbali nchini DRC na kwamba waandamanaji walikuwa wanapinga Rais Kabila kuendelea kusalia madarakani hata baada ya muhula wake kutamatika Disemba 20 mwaka jana. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wengi walioathirika walikuwa ni raia wasio na silaha, na silaha nao waliuawa kwa kupigwa risasi za moto na kwamba wahusika wa mauaji wa hayo ni jeshi la nchi hiyo wakiwemo walinzi wa rais na polisi wa jeshi ambao mara nyingi huwa hawapewi mafunzo ya kudhibiti maandamano. Ripoti hiyo imeongeza kuwa wakati huo huo watu zaidi ya mia tisa kumi na saba walikamatwa na vyombo vya usalama nchi nzima. Waziri wa haki za binadamu nchini DRC, Marie Ange Mushobekwa, ameeleza kwenye ripoti yake kuwa waangalizi wao walinyimwa nafasi ya kutembelea vituo vya kijeshi vinavyowahifadhi watu waliokamatwa kwa kile alichosema ni sababu za usalama wa taifa na ulinzi. Tume ya uchaguzi nchini Kenya inasema iko tayari kuandaa uchaguzi mkuu tarehe nane mwezi Agosti mwaka huu. Mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati amesema wanasiasa wanaodai kuwa tume hiyo haipo tayari wanaeneza propaganda. Aidha, amewaambia viongozi wa dini alipokutana nao mjini Limuru kwamba tume hiyo imejiandaa ipasavyo kuhakikisha kuwa uchaguzi huo unakuwa huru, haki na matokeo kukubaliwa na kila mmoja. Waziri mkuu mpya wa Somalia Hassan Ali Hiere ameapishwa baada ya jina lake kupitishwa na bunge uh, nchini humo. Baada ya kuapishwa kwake, anatarajiwa sasa kuliteua baraza lake la mawaziri. Wakati huo Rais Mohamed Abdulahi Muhamed maarufu kama far, Farmajo ametoa uh, hutuba yake ya kwanza bungeni mjini Mogadishi vileo, na kusema kwamba maadui wakubwa wa, wa, wa nchi yake ni ufisadi na kundi la Alshabab. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Francis Wambete ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Makerere akiwa jini Kampala nchini Uganda. No, ni, ni ukweli. Amesema ukweli kwa sababu nchi zinaumia, watu wanaumia, njaa iko, inaonekana watu wanakufa, wanyama wanakufa, kama vile Kenya naye imeshatangaza huko kaskazini mwa Kenya na Sudani. Ni ukweli huo, tena amefanya vizuri sana kwa sababu sasa jamii ya kimataifa itamwangalia na jicho la ndani zaidi kuona vile wanaweza kuokoa au kunusuru jahazi lilizame, bwana. Swala so, hili la nchi zetu za Afrika kutangaza kwamba kuna kitisho cha baa la njaa, uh, limeonekana kuwa zito kutangazwa aidha kuwekwa bayana na serikali zetu hizi. Labda unafikiri ni kwa nini? Unajua, nchi za Kiafrika zimekuwa zikijidai kwamba zina makadirio ya pesa zime, zime, zime, zime, ambayo inatoka katika nchi yenyewe. Kwa hivyo, zimekuwa zikisema zimejaribu sana kujitenga na misaada ya nchi za nji ambayo ina masharti mbalimbali, lakini imefika wakati ambapo hiyo misaada itahitajika, na njaa ni ukweli, ipo njaa. Ni kama kifo, wakisema mtu amekufa, wa basi anakuwa amekufa kwa hivyo imebidi wajisatiki na kusema ukweli sasa, lakini hapo awali wamekuwa hawasemi ukweli, kwa kuonyesha kwamba Afrika inapiga hatua maendeleo, aza maendeleo ya kuepukana na umaskini. Na njia moja ya kuendeleza umaskini ni nini? Ni njaa. Kwa hivyo wamesema vizuri, ili waweze kusaidiwa na kuona kwamba hawawezi tena mahali, wamefika hawawezi tena, wananyingi wanakufa, wananyingi wanateseka. Nam ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Kampala. RFI, Radio France Internationale. Na bila shaka, ukiwa jijini Kampala, tunasikika kupitia 93.7 FM. Asante sana Abdulsuleiman Semgenyi, ukiwa hapo Kampala unasema kuwa unatupata vizuri sana jioni hii ya leo, bila shaka ni saa kumi na mbili na dakika saba Tunisia imesema itafungulia mashtaka maafisa sita wa polisi kwa kushindwa kupambana na magaidi waliwaua watalii thelathini na wanane wengi kutoka nchi ya Uingereza mwaka elfu mbili na kumi na tano Hatua hii inakuja siku moja tu baada ya uchunguzi kubaini kuwa maafisa wa polisi waliokuwa katika hoteli ya kitalii hawakuchukua hatua yoyote kuokoa watalii hao. Tayari maafisa hao wamefunguliwa mashtaka na wanasubiri siku rasmi ya kuanza kwa kesi yao. Serikali ya Afrika Kusini inasema imewarudisha nyumbani raia 99 wa Nigeria kutokana na mashambulizi dhidi ya wageni wanaoishi nchini humo. Bunge la Nigeria limelaani mashambulizi hayo, hasa dhidi ya raia wa Nigeria na kusema kwamba itatuma ujumbe wake kwenda kukutana na bunge la Afrika Kusini kujadili namna ya kutatua tatizo hilo. Hata hivyo imebandika kuwa raia hao wa Nigeria walirudishwa nyumbani walikuwa wamekamatwa kwa kuhusika na makosa mbalimbali. Tukienda kule magharibi mwa bara la Afrika, bunge la Gambia limefuta kifungu cha sheria kinachoweka kiwango cha umri kwa wagombea urais nchini humo. Hatua hii inakuja baada ya uteuzi wa makamu wa rais Fatumata Jalo Tambjang mwenye umri wa miaka arobaini na nane hojiwa kwa sababu walikuwa wameteuliwa kabla ya mabadiliko hayo. Sheria ya zamani ilikuwa imewazuia watu walio na umri zaidi ya 65 kugombea urais, lakini pia kuwa makamu wa rais. Rais wa sasa Adama Baro ana umri wa miaka 52. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika tisa. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika tisa. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam, nchini Tanzania. Jina langu ni Victor Abuso na kusalimu popote pale ulipo. Mgombea urais nchini uh, Ufaransa kupitia chama cha Republican Francois Fillon amesema ataendelea na kampeni zake kutaka kuomba kura ili kuchaguliwa kuwa rais wa taifa hilo hata baada ya mahakama kuamuru kuwa achunguzwe. Um, mwanasiasa huyo anachunguzwa kwa madai kuwa wakati alipokuwa mbunge alimlipa mkewe mishahara kwa kazi ambayo mkewe hakuifanya, madai ambayo ameyakanusha na kusema kwamba, uh, madai hayo yanalenga kumharibia jina. C'est au peuple français et à lui seul... Ni kwa wananchi wa Ufaransa na wao pekee ndio nawategemea kuanzia sasa, kwa wanao nifuata kwa maana ya kuniunga mkono kama vile kwa wanaonipiga vita. Hatima yangu imo mikononi mwa wananchi wa Ufaransa, kwa sababu uchaguzi ndio pekee na sio kashfa wala mashtaka yoyote ndiyo yatakayoamua, bali uchaguzi pekee ndio utaoamua nani ndiye atakuwa rais wa jamhuri. Si achi. Na sita kubali je, je n'accepte pas nam ni sauti yake François Fillon, mgombea urais kupitia chama cha Republican kule nchini Ufaransa. Lakini katika hatua nyingine, rais François Hollande ametoa wito kwa kuwepo kwa uangalifu mkubwa kutoka kwa baada ya madai kwamba Urusi inalenga kuingilia uchaguzi wa Ufaransa madai kama haya yalitolewa pia wakati wa uchaguzi wa Marekani, lakini serikali ya Moscow ikayakanusha. Tume ya Umoja wa Ulaya imezindua mipango mipya ya umoja huo. Mkuu wa tume hiyo Jean Claude Juncker amesema kwamba mipango hiyo itasaidia kufanikisha malengo ya muungano huo baada ya kujiondoa kwa Uingereza mwaka uliopita. Wakuu wa mataifa hayo watakutana baadaye mwezi huu nchini Italia kujadili zaidi mipango hiyo ambayo inalenga kuimarisha umoja kati yao. Rais wa Marekani Donald Trump, baada ya kutoa hotuba yake kwa mara ya kwanza kwa bunge la Kongres hapo jana, wanasiasa wa nchi hiyo wamekuwa wakijadili hotuba yake. Uh, ameahidi kwamba atafufua nguvu na bidii ya Wamarekani, ikiwa ni pamoja na kuimarisha maendeleo ya raia wa taifa hilo, lakini pia ameahidi kwamba atapunguza uh, kodi kwa Wamarekani wa kipato cha chini. Uongozi wangu umezingatia matakwa ya wananchi wa Marekani kuhusu swala la kutekeleza mpango wa usalama wa mipaka yetu na swala la wahamiaji. Kwa hakika, tukifanya mabadiliko katika sheria ya uhamiaji, tutafanikiwa kuongeza mishahara ya wafanyakazi, kusaidia watu wasio na ajira na kuokoa mabilioni ya dola na kuifanya jamii yetu kuwa salama kwa kila mmoja wetu. Tunataka Wamarekani wote wafanikiwe, lakini swala hilo haliwezi kufanikiwa katika mazingira ambayo sheria ni dhaifu. Ni lazima tujenge heshima na kufuata utawala wa sheria, huku tukitoa kipaumbele katika usalama wa mipaka yetu. Na huyo ni rais wa Marekani, Donald Trump. Wakili Matinolo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa aliyefuatilia hotuba ya Rais Trump akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Tuanze mapema na kusema ya kwamba wale wanafikiria eti Donald Trump haeleweki wanakosea. Donald Trump anaeleweka. Ana, anaeleweka kwa njia gani? Anaeleweka kwa sababu anasema yeye anataka Marekani hiyo iwe, iwe ya Wamarekani ya, ya, ya kwanza, maana yake ya kwamba walio ndani waweze kuhisi ama kujisikia vizuri kabla ya kuungwa mkono na walio nje ama kabla wao kuwapa mkono wale ambao wanatoka nje. Kwa kweli ni kwamba uh, jambo hilo ni jambo geni kidogo na pia jambo ambalo ni la kushangaza, kwa sababu wengi waliopo pale Marekani ni wahamiaji. Kusema ya kwamba hutaki wahamiaji na kuwa na sera ambazo kwa kweli zinaelekea ku, ku, ku, kuzuia wahamiaji ni na hasa katika nchi ambayo ime, imeumbwa na kuundwa na wahamiaji, ni sera ambazo zinazungumza kwa watu wengine fulani, lakini kwa kweli haziangazii mambo mengine kwa sababu kama kuna mtu ambaye anatakana aseme kwamba yeye ndio Marekani original, basi wale wahindi waliokuwa pale Marekani kuanzia mwanzoni. Naam, ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Nairobi. Na kundi la wapiganaji wa Taliban nchini Afghanistan limedai kuhusika na mashambulizi mawili mjini Kabul. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anaeleza zaidi. Maafisa wa polisi mjini Kabul wanasema kuwa shambulio wa la kwanza limetekelezwa karibu na kituo cha polisi, wakati lile jingine likitekelezwa eneo lisilo mbali na kituo cha idara ya upelelezi. Mashambulizi yote haya yamegharimu maisha ya watu watatu na wengine mamia kujeruhiwa. Msemaji wa wizara ya afya nchini Afghanistan, Wahid Marjo, ameliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kuwa magari ya wagonjwa yanayomilikiwa na, na serikali yamesafirisha majeruhi zaidi ya mia moja. Kundi la Taliban limekuwa likilaumiwa kwa kushambulia vituo vya polisi pamoja na idara ya usalama katika taifa hilo. Naam, ni ripoti yake mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Asante sana Emmanuel Makundi, kabla hatuja kwenda viwanjani na bwana uh, Ali Blel ambaye namwona akiingia hapa studio, na kushukuru sana kwa kutuma ujumbe mfupi hapa uh, ukiwa unaitwa unaitwa Abukaidi wa Ndanda, Tanzania, unasema kwamba huko pamoja nasi jioni hii na unatupata vyema sana asante, uh, sana wewe, unaitwa Abubakar Ramadhan ukiwa maeneo ya, uh, ya wapi kule Lusakazani, unasema kwamba uko pamoja nasi jioni uh, hii. Tunakushukuru sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni ya leo. nam na, na hatimaye Ali Bilali ameingia studio. Habari za jioni na karibu sana katika arifa ya michezo. Nam ni kushukuru sana Victor Buso. Nianze na burudani hapa, kuhusiana na utoaji wa tuzo za filamu bora barani Afrika huko Burkina Faso, ambapo filamu Aisha kutoka nchini Tanzania ya mwandaji Chande Omar ipo mbioni na hi, huenda ikapewa tuzo filamu hiyo ambayo inaitwa Aisha ni filamu ambayo inahadisia ina maisha ya mwanadada ambaye alikwenda kutembelea ndugu yake kijijini na baadaye kukabiliwa na matatizo chungu nzima. Hivyo ikiwa kwamba filamu hii itapewa tuzo, basi itakuwa ni hatua nzuri kwa filamu katika ukanda wetu huu wa Afrika Mashariki. Na Abuso, nikielekea kwenye masuala ya soka, Afrika Kusini imesema kwamba haitukuwa tayari kuandaa michuano ya nchi za Jumuia ya Madola ama Commonwealth, kutokana na ukosefu wa uwezo hiyo. Tayari klabu ya Liverpool yayo imetangaza kusema kwamba ipo tayari kuweza kuandaa michuano hiyo. Abusu nam, bila shaka, um, ni michuano ambayo inaleta pamoja mataifa ambayo yalikuwa koloni ya Uingereza. Na tukielekea kule nchini Zambia ambapo Eh, muda uliopita eh, Guinea ilikuwa uwanjani kumenyana na Misri katika michuano ya mataifa bingwa barani Afrika upande wa vijana wenye umri wa chini ya miaka ishirini, na baadaye Mali watashuka uwanjani kumenyana na wenyeji Zambia, wenyeji ambao mechi yao ya kwanza walianza vizuri kwa kuicharaza Guinea bao moja kwa bila na mwogeleaji wa Marekani Michael Phelps ametoa wito kwa kamati ya Olympic kuhakikisha kuna kuwepo na marekebisho kwenye e, shirika ambalo linahusika na, na kufuatilia e, wachezaji ambao wanatumia madawa kusisimua misuli na kusema kwamba kumekuwa na hali ya kuzorota zorota kwa hatua kadhaa ambazo zimekuwa zikichukuliwa. Itakumbuka tu kwamba mchezaji huyu alikuwa miongoni mwa watu ambao wamekuwa wakitumiwa kutumia uh, madawa ya kusisimua mm, misuli. Ni tatizo ambalo limewasumbua na mchezo wengi sana. hata wiki iliyopita Mofara, uh, mwanariadha maarufu utoka kule nchini Uingereza, kulikuwa na madai kama hayo, lakini akajitokeza na kusema kwamba yeye hajawahi kutumia. Hmm. Kutumia. Nilimsikia akijaribu kujitetea, lakini unajua yote na yote vipimo ndivyo huweza kutoa majibu sahihi. Je, wanatumia no au la? Na, na mara nyingi katika mchezo wa riadha kabla mwanariadha kwenda uwanjani huwa anapimwa, lakini baadaye pia wanapimwa kubaini kuwa kulikuwa na chembechembe ma chembechembe za dawa hizo. Naam, Victor Buso, tukielekea kule nchini Uhispania. Uhispania hii leo katika ligi ya Primera Division, Osasuna watakuwa uwanjani kumenyana na Villarreal. Barcelona wao watakuwa uwanjani kupitana na Sporting Gijon. Real Madrid ambao wanaongoza ligi kuu huko nchini Hispania wanatakiwa kushinda hii leo dhidi ya Las Palmas baada tu kwani, uh, Real Madrid wanazijana pointi ndogo tu na Barcelona, hivyo ili waendelee kujizatiti titi kwenye nafasi hiyo lazima wapate ushindi. Celta Vigo nao watakuwa uwanjani kumenyana na Espanyol. Lakini katika ligi kuu ya Ligue 1 kule nchini ufaransa bastia watakuwa uwanjani kupepetana na Nantes na huko italia copa italia lazio roma wow, wao watacheza na... lazio watacheza na roma nikimalizia hapa na kombe la ufaransa ambapo olympique Mar... eh, de marseille wao watakuwa uwanjani kumenyana na monaco huku niort wakipepetana na paris saint germain Strasbourg nao watacheza na aa. Nam, bila shaka utakuwa na matukio ya michuano hii hapo kesho mwendo wa saa moja dakika arobaini asubuhi na kushukuru Bilal, asante shukran sana. Naam, jijini Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili dakika ishirini na kukata makala ya gudumu la uchumi na Emmanuel Makundi. na msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ni gurudumu la uchumi. Karibu ujumuike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu na kusii ujumuike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya, msikilizaji Juma lililopita rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni alifanya ziara ya kikazi nchini Tanzania. Maswala kadhaa yalizungumzwa baina ya viongozi hawa wawili, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli na Rais Museveni, na hasa wakitilia mkazo biashara baina ya nchi hizi mbili na ujenzi wa bomba la mafuta ghafi kutoka nchini Uganda kwenda Tanzania. Lakini pia lililozungumziwa na kugusa wengi ni kuhusu namna ambavyo mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki mpaka hivi sasa hayajatia saini mkataba wa kibiashara na ushirikiano na nchi za Ulaya maarufu kama EPA ulioamuliwa mwishoni mwa mwaka jana na viongozi hao kukubaliana kwenda kutathmini kabla ya kutia saini ni kipi kinachowachelewesha viongozi hao kutia saini makubaliano haya haya ndio ambayo tunakwenda kuyatazama hii leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi na kwenye laini ya simu moja kwa moja naungana na, na dokta otengere kitojo yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa dar es salaam nchini tanzania dokta karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili nakushukuru sana na pengine kiufupi umeitathmini vipi ziara ya rais wa Uganda yoweri Museveni na yale yaliyosema hasa katika biashara baina ya mataifa haya mawili? Mimi naitazama ziara hii kama ziara ambayo imekuwa na manufaa makubwa, hasa kwa sababu rais Museveni ni mmoja wa rais wa nchi ambazo ziko ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ninaona uh, rais mmoja katika jumuiya ya Afrika Mashariki akitembelea nchi nyingine kwa lengo la kujenga mahusiano vizuri, mahusiano ya kibiashara uwekezaji, naona kama ni, ni, ni ziara ambayo imekuwa na manufaa makubwa, na wameongea mambo ambayo ukiangalia yote yana msingi mkubwa katika maendeleo ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kubwa ambalo pia lilizungumziwa ni ujenzi wa bomba la mafuta ghafi. Kama unavyofahamu Dr. nchi ya Uganda tayari imekwishagundua uh, uwepo wa mafuta mengi kule Uganda. Uh, pengine unadhani kile ambacho wamekubaliana kuanza ujenzi wa bomba hili mara moja ni wakati mwafaka, sasa kuanza kwa haraka pengine mchakato wa ujenzi wa bomba lenyewe ya, na nafikiri ni jambo ambalo ukiangalia hiyo miundo mbinu ya kusafirisha mafuta ni ni, ni, ni jambo la msingi katika maendeleo ya nchi, kwa sababu tunahitaji mafuta kwa ajili ya maendeleo, tunahitaji mafuta katika nyanja mbalimbali za ukuaji wa uchumi. Kwa hiyo unapojenga miundo mbinu ambao utahakikisha kwamba unapata mafuta kwa urahisi, kwa usalama na kwa, kwa unafuu ni jambo la msingi katika ukuaji wa uchumi. Kwa hiyo naona kama jambo la msingi sana kwenye maendeleo ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Na viongozi hawa, Dokta, pia walikubaliana kukutana na kuwatuma maafisa wao kufanya mazungumzo zaidi aa, kupitia mkataba wa makubaliano ya ushirikiano wa kiuchumi na nchi za umoja wa Ulaya. Utakumbuka tulizungumza mwaka jana wakati wa mkutano wa kipekee wa wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, walikubaliana kwenda kutathmini na baadaye kutia saini, na pengine litarajiwa mpaka kufikia leo huo umekwishatiwa saini. Uh, pengine unadhani ni kwa nini wameamua tena kutoa muda zaidi wa mazungumzo kati yao kabla ya kuamua kutia saini au kutotia saini ule mkataba wa EPA. Ya, unajua mkataba eh, jumuia za uh, nchi za Afrika Mashariki zinautazama kwa kwa hisia tofauti. Na mimi kitu ambacho akikunifurahisha zaidi ni pale ambapo nchi ndani ya jumuia moja zinaangalia zikiwa na na, na interest ya nchi badala ya jumuia. Sasa ukiangalia mkataba huu unaonekana kutokuwa na manufaa yoyote kwa nchi nyingi, isipokuwa nchi ya Kenya ambayo imekuwa na na mahusiano mazuri na nchi za Ulaya, imekuwa ikiwauzia e, mazao ya mbogamboga na maua Ulaya, imekuwa na wawekezaji wengi wa Ulaya katika nchi ya Kenya. Ndio ambayo tu inaona na manufaa, lakini nchi nyingine zinaona kwamba hazitanufaika zaidi na, na, na mkataba huu. Sasa wa, wanachukua muda kwa sababu kwanza mkataba huu unaonekana hauna manufaa kwa nchi nyingi za jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini pia ni ile tu kwamba nchi nyingi zinaona kwamba sasa ni kama jumuiya inavujwa, kwa sababu nchi nyingine zinajiangalia ma manufaa watakawapata wao badala ya jumuiya. Sasa hili linaonekana kwamba ni tatizo ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Pengine daktari, huu ndio ungekuwa wakati mwafaka pengine wa viongozi wa umoja wa Ulaya kupitia upya mkataba huu na pengine kubadilisha vile vipengele ambavyo vinaonekana kuyabana baadhi ya mataifa ya. Mimi, mimi sitarajii sana kitu hicho. Mkataba huu ni, ni, ni sehemu ya mikataba mingi ambayo Ulaya inatengeneza kwa nchi zinazoendelea, ambayo ni mikataba ya kinyonyaji. Nataka niseme wazi kwamba nchi zinazoendelea zisipokuwa makini na biashara wanazofanya na nchi za Ulaya wasipokuwa na makini na, na, na mikataba wanayoingia zitaendelea kunyonywa, tutakuwa tunaendeleza ukoloni mambo leo, kama ambavyo rais wetu walisema ni ukweli ambao haufichiki. Kwa hiyo kinachoonekana hapa ni kwamba nchi za Ulaya hazikubali kwa sababu wanajua kwamba mkataba huu ni wa unyonyaji, wanataka kutuendelea kutunyoa na sisi kama Tanzania, ndio maana inabidi tusimame imara, tuseme, tuseme hapana kwa sababu tunaona mkataba huu hauna manufaa hasa kipindi hiki ambacho tunataka kukuza uchumi wa kujenga viwanda. Na sasa pengine wapo wanaosema, Dkt, labda Umoja wa Ulaya uamue kuingia mkataba wa ushirikiano wa kiuchumi na nchi moja moja, na sio kama wanavyotaka kulazimisha nchi zote za ukanda ziwe uh, mwanachama katika mkataba huo. Ya la, labda la, hilo ndio linalowezekana sasa, kwa sababu kama jumuia kama jumuia jumuia imeshavunjika, kwa sababu kila nchi inaangalia manufaa ambayo itapata yenyewe kama nchi. Kwahiyo njia ambayo sasa inaonekana nji, ni njia ambayo ni ya pekee ni hiyo Jumuiya ya Ulaya. Sasa badala ya kungangania kuingia mkataba na Jumuia ya Afrika Mashariki, iingie iingie mkataba na nchi moja moja. Jambo wanaliona kwamba hlitakua na manufaa sana, kwa sababu walikuwa na, wanaangalia ukubwa wa soko la Afrika Mashariki kama eneo unaweza kufanyia biashara. Sasa unapovunja nchi moja moja, Tanzania inapojitoa, Uganda inapojitoa, kumbuka katika nchi za Afrika Mashariki Tanzania ndio nchi kubwa, kwa maana kwamba ina watu wengi, kwa hiyo soko lake ni kubwa. Sasa inapojitoa ina, ina maana inapunguza ule ukubwa wa soko ambalo nchi za Ulaya zilikuwa zinatarajia kupata katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini pia e, faida ambazo walikuwa wanazipata, kwa sababu walikuwa ukiangalia mkataba huu ni kwamba sisi tunaendelea kuwa soko la bidhaa na tukiwa tunauza zaidi mali ghafi kwenye nchi za Ulaya. Pengine kutakuwa na athari gani ikiwa nchi wanachama hazitatia a, saini mkataba huu wa EPA na Kenya ikiendelea kushirikiana na umoja wa Ulaya chini ya mkataba wa EPA? Ya, mimi kitu ninachokiona tatizo ambalo litajitokeza ni ni ni, ni manufaa ambayo nchi za Ulaya zilitarajia sisi. Mimi sioni kama tutakosa kitu kikubwa sisi, na naangalia Tanzania zaidi, lakini wao ndio ambao wanaona wana, wata, watanufaika zaidi na mkataba huu kwa Tanzania, maana watatufanya sisi kuwa soko la bidhaa zao, lakini wakati huo watakwamisha mpango wetu wa kukuza uchumi, watakwamisha kilimo chetu, maana bidhaa zao zitakuwa zinaingia, sisi tutakosa, tutakosa mapato kwa hiyo tunaona tuna hasara zaidi zaidi ya wao, tunaona kwamba hakuna haja ya kuingia katika mkataba huo. na na, labda sasa, ushauri wako ni nini? Wakati huu Rais Museveni tayari amekishafanya mazungumzo na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuhusiana na mkataba huu, kwa namna ambavyo unatazama, unaona Tanzania ama Uganda kuwa tayari kutia saini mkataba huu nyakati zozote kuanzia sasa? Ya mimi ningetoa ninge, ninge, ninge ushauri kwanza ku-, ku kuangalia jumuiya kama jumuiya ya Afrika Mashariki. Sisi kama jumuiya Afrika Mashariki tulijiunga kwa makusudi, ili kuweza kushirikiana kuongeza nguvu yetu sisi kama jumuiya ya Afrika Mashariki dhidi ya mataifa mengine. Tuwe makini pale ambapo wa, wa, wa, wa, watu wa nje wanakuja wanataka kuvunja ule umoja wetu. Maana nchi moja inaposema mimi nitaingia, na nyingine hataingia, ina maana kwamba tayari inaanza kuhatarisha umoja wetu. Jambo la pili, sisi kama Tanzania lazima tuelewe malengo yetu ni nini. Malengo yetu ni kukuza uchumi kwa kutumia viwanda, wakati huo tukitaka kuboresha kilimo ili ndicho kiwe sehemu ya kuzalisha viwanda, kuchakata biashara za bidhaa za, za, za kilimo ili kuziongezea thamani, ili tuweze kukuza uchumi wetu. Sasa lazima tuhakikishe kwamba tunatimiza matakwa yetu. Makubaliano yetu na nchi za nje ambayo tunaona yanahatarisha mpango huu, tuyakatae, kama ilivyo EPA. EPA haitatufanya sisi tuweze kufikia mpango huu, haitatufanya sisi tuzalishe viwanda vyetu, tuanishe viwanda vyetu, tukuze kilimo chetu, kwa sababu wanataka kutufanya sisi kuwa soko kwa hiyo inapofikia hapo tuseme hapana kwa mpango huo, ili tuweze kutimiza malengo yetu. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kwa maneno hayo ya Dkt Tengere Kitojo, ndiyo natamatisha makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Tulikuwa tukitazama ziara aliyoifanya Rais Museveni, rais wa Uganda, nchini Tanzania, mwishoni uh, mwa juma, lakini pia maswala ambayo waliyazungumzia, na kubwa lilikuwa ni kuhusu mkataba wa EPA wa ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi na nchi za Umoja Ulaya ambao mpaka sasa ni nchi ya Kenya pekee na Rwanda ambazo zimetia saini kwenye mkataba huu. Hadi juma lijalo, usikose kuungana nami. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Ni kushukuru sana Dokta Otengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi. Nakushukuru sana nam. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Hii ni idhaa kiswahili ya redio france international. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salaam, nchini tanzania, afrika mashariki, ni saa kumi na mbili na nusu. Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu. Habari za jioni hapa ulipo, na asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Wanasiasa nchini DRC wasema wanatumai mwafaka wa kisiasa utaafikiwa kabla ya kuwasili kwa mwili wa kiongozi wa upinzani Etienne Chisekedi. Wanaharakati pwani ya Kenya walaani visa vya ubakaji vinavyoongezeka Asa mjini Mombasa. Na mgombea wa urais nchini Ufaransa Francois Fillon asema hajajiondoa katika kinyanyiro uh, cha kutafuta uongozi nchi hiyo licha ya tuma nazo mkabili. Unaweza tuma ujumbe wako mfupi na <coughs> jumba labda kujumlisha 255764015747, lakini pia ukiweza, uh, tembelea ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili lakini unaweza pia kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com na kusoma taarifa mbalimbali uh, mbali kutoka maeneo mbalimbali duniani, barani Afrika na kwingineko duniani. Familia ya mwanasiasa wa upinzani kutoka Jamhuri ya Demokrasia ya Congo, Etienne Chisekedi, aliyefariki dunia mjini Brussels nchini Ubelgiji mwanzoni mwa mwezi uliopita, imetangaza kuwa mwili wa kinara huyo utasafirishwa nyumbani tarehe 11 mwezi huu hatua hii inakuja baada ya familia yake kusema kwamba kumekuwa na makubaliano kuhusu mazishi yake. Katika hatua nyingine, wanasiasa wa upinzani wanasema kwamba wanasubiri mwili huo kuasili, huku akiwa imani kwamba kufikia wakati huo suala la uteuzi wa waziri mkuu litakuwa limetatuliwarbn mkindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS. Hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. umeweza kupata inakuwa sawa vile masikilizano kidogo na jamaa kusema, hiyo e, pendekezo zetu yote tulisema ifanyike baada ya mbele ya ku, kuzika mzee Chisekedi. E, unajua jamaa, sisi tunakuwa wa Afrika jamaa, ndio inakuwa na neno la mwisho. Nakoweza kusema e, na hapa sasa kunakuwa hiyo komunike ilifanyika na jamaa tangia huko Brussels kusema mwili utafika siku kumi na moja March na na kisha siku mbili tatu tunaweza kumzika. Ni kusema hiyo neno ya mwisho ilitokelea sasa. Kuko jamaa na sisi kama vile uh, wanamemba ama jamaa yake ya kisiasa, tunasema basi hatuwezi kwenda ku, umbalimbali na hiyo jamaa na hiyo na, na mahitaji ya jamaa ni sauti yake Robins Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Tukisalia huko DRC, Umoja wa Mataifa umevituhumu vyombo vya vyomu ulinzi na usalama uh, kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa maandamano ya upinzani mwaka uliopita na yaliyosababisha vifo vya waandamanaji kadhaa. Mwandishi wetu Martha Saranga Ameanda taarifa ifuatayo. Ripoti ya pamoja ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na ile ya DRC inasema kuwa watu wanaokadiriwa kufikia 40 waliuawa kati ya Disemba 15 na 31 mwaka uliopita, na wengine zaidi ya 147 walijeruhiwa kwenye miji mbalimbali nchini DRC, na kwamba waandamanaji walikuwa wanapinga Rais Kabila kuendelea kusalia madarakani hata baada ya muhula wake kutamatika Disemba 20 mwaka jana. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wengi walioathirika walikuwa ni raia wasio nasilaha, na silaha nao waliuawa kwa kupigwa risasi za moto na kwamba wahusika wa mauaji hayo ni jeshi la nchi hiyo wakiwemo walinzi wa rais na polisi wa jeshi ambao mara nyingi huwa hawapewi mafunzo ya kudhibiti maandamano. Ripoti hiyo imeongeza kuwa wakati huo huo watu zaidi ya mia tisa kumi na saba walikamatwa na vyombo vya usalama nchi nzima. Waziri wa haki za binadamu nchini DRC Marie Ange Mushobekwa ameeleza kwenye ripoti yake kuwa waangalizi wao walinyimwa nafasi ya kutembelea vituo vya kijeshi vinavyowahifadhi watu waliokamatwa kwa kile alichosema ni sababu za usalama wa taifa na ulinzi. Nchini Kenya, wanaharakati wa makundi ya kutetea haki na makundi ya kutetea haki za wanawake pamoja na viongozi wa mashirika ya kiraia mjini Mombasa wanaitaka serikali kuongeza juhudi za kukabiliana na visa vya dhuluma za kijinsia, hasa visa vya ubakaji miongoni mwa wanawake na wasichana katika eneo la pwani la nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Joseph Jira, ametuma ripoti ifuatayo. Wanaharakati hao wanasema kwa muda sasa eneo hili limekuwa likishuhudia visa vya dhuluma za kijinsia miongoni mwa wanawake na wasichana na wahusika yeah, wamekuwa wakitekeleza visa hivyo bila kukamatwa ili kuchukuliwa hatua za kisheria. Violet Mutiga ni mwanaharakati katika shirika la sauti ya wanawake hapa Mombasa. akina mama wa Mombasa wamechoka na ubakaji, na tumesema, serikali iwe asubuhi iwe usiku, lazima tukuwe na safe cities cana kijana lazima tuseme kuwa ako safe. Hali hii imesababisha maandamano miongoni mwa wakazi wa Mombasa hadi eneo ambako kulitokea kisa cha ubakaji, ambapo washukiwa wanadaiwa kutekeleza kitendo hicho na kisha kumfunga kwa kamba mwathiriwa na kumwangusha juu ya reli. Polisi wamezidi kusema wabagaji hawapatikani. Kuna kesi mbaya bondeni, ilifanyika juzi, mtoto mlemavu amebakwa na wavulana wanne, wale ambaye wanaenda ushahidi kwa sababu ya ubakaji wakomeshwe kutishwa. Viongozi wa mashirika ya kiraia hapa Mombasa wanataka idara za kiusalama pamoja na idara ya mahakama hapa nchini kuwachukulia hatua za kisheria wahusika wa maovu hayo wakiwepo maafisa wa serikali. Isal Mahemed ni afisa wa wanawake na watoto katika shirika la haki Afrika hapa Mombasa. tunapojua tu kwamba kuna mtu yoyote ambaye yuko katika serikali na ametenda ovu kama lile, basi ndio kuzidi hasira na tukawa tunalichukulia kwa kina zaidi swala kama lile, kwa sababu tunawategemea wao wawe ndio ni implementers wa peace na kuweka policies. Hata hivyo, serikali kupitia mshirikishi mkuu wa usalama ukanda wa pwani, Nelson Marwa, inasema haitavumilia watu kama hao katika jamii na watachukuliwa hatua kali. Tumekubaliana kwamba rape cases ziharakishwe, wale wote watakaopatikana wamehusika washikwe kwa haraka, wawe processed kotini. Hili victims wapate justice. Joseph Jira, Mombasa, RF Kiswahili. Na asante sana Joseph Jira hapo mjini Mombasa, unatusikia bila shaka kupitia mia nukta FM, na nakushukuru sana James sa asiame ukiwa Lusaka, Zambia, unasema unatupata vizuri sana uh, jioni ya leo Madaktari wasiokuwa na mipaka wanasema wakimbizi kutoka Burundi wanaoishi nchini Tanzania wanakabiliwa na hatari ya kiafya kutokana na ongezeko kubwa la wakimbizi wanaoendelea kuingia nchini humo. Wakimbizi hao wanapewa hifadhi katika kambi ya Nyarugusu, Mtendeli um, na Nduta magharibi mwa nchi hiyo. Madaktari hao wanasema kwamba kambi ya Nduta ambayo kwa sasa inawahifadhi wakimbizi laki moja na elfu kumi na saba inatarajiwa ku ongezeka zaidi na kuwapa hifadhi zaidi wakimbizi wakimbizi hao wakimbizi watafikia laki moja na elfu hamsini uh, kufikia mwezi Aprili. R -F -F -E. Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na saba Afrika ya kati ni saa kumi na moja na dakika thelathini na saba Tunisia inasema itawafungulia mashtaka maafisa sita wa polisi kwa kushindwa kupambana na magaidi walioua watalii thelathini na wanane, wengi wakiwa Uingereza, mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hatua hiyo imekuja baada ya uchunguzi kubaini kuwa maafisa wa polisi waliokuwa katika hoteli moja ya kitalii hawakuchukua hatua yote kuwaokoa watalii hao. Serikali ya Afrika kusini imesema itarudisha nyumbani, imerudisha nyumbani raia 99 wa Nigeria kutokana uh, na mashambulizi dhidi ya wageni wanaoishi nchini humo. Bunge la Nigeria nalo limelaani mashambulizi hayo uh, saa dhidi ya raia wa Nigeria na kusema kwamba itatuma ujumbe wake kwenda uh, nchini Afrika kusini kujadili namna ya kutatua tatizo hilo. Tukisalia huko Afrika Magharibi, bunge uh, nchini Gambia nalo limefuta kifungu cha sheria kinachoweka kiwango cha umri kwa wagombea urais nchini humo. Hatua hii inakuja baada ya uteuzi wa makamu wa rais ambaye alikuwa na umri miaka sitini na nane kuhojiwa kwa sababu aliteuliwa kabla ya mabadiliko hayo. Sheria ya zamani ilikuwa inawazuia watu walio na umri zaidi ya miaka sitini na tano kugombea urais, lakini pia kuwa makamu wa rais. Rais Adama Baro yeye ana umri wa miaka hamsini na mbili. Radio France Internationale nam. Na kule barani Ulaya, mgombea wa urais nchini Ufaransa kupitia chama cha Republican Francois Fillon amesema ataendelea na kampeni zake kutaka kuomba kura ili kuchaguliwa kuwa kiongozi wa taifa hilo hata baada ya mahakama kuwa mlukua achunguzwe. Mwanasiasa huyo anachunguzwa kwa madai kuwa wakati alipokuwa mbunge alimlipa mkewe mshahara kwa kazi ambayo hakuifanya, madai ambayo ameyakanusha na kusema kwamba yanalenga kumharibia jina. C'est au peuple français et à lui seul... ni kwa wananchi wa Ufaransa na wao pekee ndiyo nawategemea kuanzia sasa, kwa wanao wanaonifuata kwa maana ya kuniunga mkono kama vile kwa wanaonipiga vita. Hatima yangu imo mikononi mwa wananchi wa Ufaransa, kwa sababu uchaguzi ndio pekee na sio kashfa wala mashtaka yoyote ndiyo yatakayoamua, bali uchaguzi pekee ndio utaoamua nani ndiye atakuwa rais wa jamhuri. Siachi na sitakubali, je ne céderai pas, je n'accepte pas. Na katika hatua nyingine, Rais Francois Hollande ametoa wito kwa uangalifu mkubwa kutoka kwa baada ya madai kwamba Urusi inalenga kuingilia uchaguzi wa Ufaransa. Madai kama haya yalitolewa pia wakati wa uchaguzi wa Marekani, lakini uh, serikali ya Moscow ikakanusha Rais wa Marekani, raia wa Marekani na wanasiasa nchini humo wamekuwa wakijadili hotuba ya kwanza Rais Donald Trump kwa Bunge la Congress. Uh, Trump ameahidi kufufua nguvu na bidii ya Wamarekani, ikiwa ni pamoja na kuimarisha maendeleo ya taifa hilo. Pamoja na ahadi nyingi alizozitoa kiongozi huyo, pia ameahidi kupunguza kodi kwa Wamarekani wa kipato cha kati. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa aliyefuatilia hotuba ya Rais Trump akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Tuanze mapema na kusema ya kwamba wale wanafikiria eti Donald Trump haeleweki wanakosea. Donald Trump anaeleweka. Ana, anaeleweka kwa njia gani? Anaeleweka kwa sababu anasema yeye anataka Marekani iwe ya Wamarekani ya, ya kwanza, maana yake ya kwamba walio ndani waweze kuhisi ama kujisikia vizuri kabla ya kuungwa mkono na walio nje ama kabla wao kuwapa mkono wale ambao wanatoka nje. Kwa kweli ni kwamba uh, jambo hilo ni jambo geni kidogo na pia jambo ambalo ni la kushangaza kwa sababu wengi waliopo pale Marekani ni wahamiaji. Wa kusema ya kwamba hutaki wahamiaji na kuwa na sera ambazo kwa kweli zinaelekea ku, ku, ku, kuzuia wahamiaji ni na hasa katika nchi ambayo ime, imeumbwa na kuundwa na wahamiaji, ni sera ambazo zinazungumza kwa watu wengine fulani, lakini kwa kweli haziangazii mambo mengine. Nam ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Na Malaysia imewafungulia mashtaka wanawake wawili wanaotuhumiwa kumuua kaka wa kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka amekuwa akifuatilia taarifa hii na hii hapa ripoti yake. Wanawake hao wawili ni pamoja na Siti Aisha, raia wa Indonesia mwenye umri wa miaka ishirini na mitano na Duan Thi Huong raia wa Vietnam mwenye umri wa miaka 28 ambao wanaharakati nchini Malaysia wameelezea kuwa huenda wakanyongwa iwapo watakutwa na hatia ya kumuua Kim Jong Nam katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kuala Lumpur Februari 13 mwaka huu. Polisi waliwafikisha wanawake hao wawili mahakamani wakiwa wamevishwa pingu. Taarifa zaidi zinasema kuwa Kim Jong Nam alifariki dunia mara baada ya wanawake hao kumpaka usoni kemikali ya sumu ambayo Umoja wa Mataifa umeitaja kama silaha ya maangamizi makubwa na hivyo kuipiga marufuku. Korea Kusini na Marekani zimesema mauaji hayo yalipangwa na Korea Kaskazini, wakati huu nchi hiyo ikiendelea kusisitizia kufanyika kwa uchunguzi zaidi kuhusu kifo hicho. Naam, jijini Kinshasa ni saa kumi dakika 43. Na kama ulivyosikia, wanasiasa wa muungano wa upinzani nchini DRC wanasema kwamba wanasubiri mwili okay, wa kiongozi wao Tshisekedi ambao sasa utarejia nyumbani tarehe 11 um, mwezi huu, huku akiwa na matumaini kwamba kufikia wakati huo, uh, kutakuwa na ufumbuzi kuhusu swala la uteuzi wa waziri mkuu. Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na Rubens Mikindo, yeye naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS akiwa jijini Kinshasa na kasirani kubwa sana hata saa hii niko nazungumza nawe kwenye piege yetu ya, ya chama, kunakuwa sawa vile mabishano kidogo kidogo, watu wengi hawaelewa, hawafurahi. Kisha da, saa kidogo tutakuwa pale na na yeye Felix Tshisekedi tutakuwa pale, ili tuweze kuzungumzia wanamemba na kuwaelewesha, ili waweze kuelewa kama tunakuwa katika siasa na wakati fulani tunaweza kuwa na mbadiliko fulani ili tuweze ku, kurahisisha mambo na kuweza kuendelea mbele hadi mzee anaweza kuzikwa, na hayo pendekezo zetu zote zile tuliweka mbele e, tunaweza ku, kuyafuatilia baadaye. Na vipi taarifa kwamba kumekuwepo na mvutano ndani ya chama cha UDPS kuhusiana na mrisi wa Tshisekedi, hili lipoje? e, nawaza hakuna shida hata moja kwa wakati huu, niko nikizungumza na wewe, hakuyakuwa hata kitu kimoja. Yafaa kujua kama mtu mkubwa kama huyu akiweza kufariki Eh, kweli kunapasha kuwa vigogo wenye wanataka wamrithi wa wa... me ni mambo tunayosimamia, na hata hadi wakati tutakuwa na mkutano mkubwa tukisha ku- ku- kupitisha ku, maziko, ndio tutakaa sasa, ili tuweze kujua vipi tutaweza kufanya ili tuweze kuchagua mmoja kati yetu mwenye hataweza kumrithi lakini tuko katika kidemokrasia na chama chetu kinapigania kidemokrasia, inakuwa miaka thelathini na tano eh? Eh, ni kusema hatuwezi kukataza watu wawezi kusimama wawezi kusema wanataka wawe wawezi kumriti eh, Chisekedi. Na mbali na kutaka uh, serikali ya kipindi cha mpito iundwe kulingana na makubaliano, pia mlikuwa mmeomba Chisekedi awezi kuzikwa eneo maharufu jijini Kinshasa, labda hili nalo lipoje? Eh, ni kusema sisi tuliona, eh, kufatana na nafasi ya kumzika, tulikuwa tukizungumza na watu wa government na tuliwazia nao wanakuwa na hiyo eh, wanakuwa na nia moja pamoja na sisi, lakini tunakuja kuona wao wanakuwa na mpangilio mwingine, eh, hawafurahi, wana- wanaonesha kama wao hawakumpenda ki hawampendi, wanataka wafanye mambo kama vile wao wanapenda. Maahewano haikukua kati hi sisi na wao, na ndio maana hapa sasa tunakamata mpango ya kusema azikwe aai e, kwenye kimecheze hapa gombe asiku hapo tu hayakuwa shida, tunajua wakati government hii haitakuwa. Naam, ni sauti yake Rubens Mkindo, naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS akizungumza akiwa jini Kinshasa. Sasa ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Mata Saranga. Habari. Habari. Habari ribu katika makala ya habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kukosekana kwa mshindi wa tuzo ya Mo Ibrahim ya kila mwaka inayojumuisha zawadi ya dola za marekani milioni tano kwa rais wa nchi ya Afrika aliyeboresha usalama, afya, elimu, maendeleo ya kiuchumi na haki za kisiasa katika nchi yake na kukabidhi madaraka kwa misingi ya kidemokrasia kwa mrithi wake, ni jambo ambalo linatukutanisha hii leo katika mjadala wa makala ya habari rafiki, kuangazia una aje jambo hili. Huu ni mwaka wa pili mfululizo kwa mshindi wa tuzo hii kutopatikana. Wakfu wa Mo Ibrahim umetangaza Jumanne hii kwamba hajapatikana mgombea ambaye amekamilisha sifa zote zinazohitajika mwaka elfu mbili kumi na sita kwa mara ya sita katika miaka kumi. Jina langu ni Martha Saranga. unazungumza naye msikilizaji, popote pale ulipo utaniambia jina lako na unazungumza ukiwa wapi? Naam, kwa majina naitwa Victor Uunemungu na Mujavi nikiwa maeneo za Ukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Najua iwapo mshindi huu amekosekana ni sababu ya kwamba ukiangalia viongozi wa Afrika hakuna kiongozi ambaye aliweza kuhitimu vigezo ambavyo vilikuwa vikishurutisha. Viongozi wengi Afrika wanaongoza kwa ubabe, viongozi ambao wanaongoza kwa njia ya wa mkuke, lakini kiukweli ukienda kitizama hawatoe kabisa mstakabali mzuri kulingana na uongozi wao. Ilikuwa ni wazi kwamba pengine nchi ya Tanzania ingeliweza kupata tuzo hili, lakini sijui pengine sababu gani haikuweza kuweka kwenye mstari wa mbele ili kwamba ipewe tuzo hili. Tukienda tukiangalia marais wengine hapa kanda la Afrika zaidi sana kwenye nchi za maziwa makuu, hakuna mtu yeyote ambaye aliweza kuitimiza vigezo hivyo ambavyo vilikuwa vikishurutishwa. Tukiangalia hapa kwetu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mahali ambapo tulikuwa tukitarajii kwamba huu mwaka elfu mbili kumi na sita utaweza kukabidhiwa madaraka kwa amani na usalama, jambo hili halikuweza kufanyika. Ukiangalia Rwanda, Rwanda waliweza kujaribu ku badili katiba na kuweza kumwezesha <tipo> Paul Kagame aendelee mpaka mwaka wa i elfu mbili na ishirini. Sasa hii ilikuwa kabisa imetoa changamoto sana kwa hizi mataifa za bara la Afrika na ndio ikafanya kwamba huu mshindi akosekane. Ilikuwa ni dhahiri kwamba akosekane. Pengine unafikiri masharti ni magumu ama inakuwaje, wa, walegeze vi, no. vigezo vigezo sio ngumu. sababu gani? Nchi kama Amerika ambako kumefanyika uchaguzi vizuri hauwekewe masharti. Sio kwamba kuregeza, lakini wakati zilikuwa zimetolewa hapa Afrika itukuwa ni vigumu sana, sababu watu wa viongozi wa Afrika waongozi kwa udemokrasia. Lakini wapo viongozi wa Afrika ambao wa wa waliwahi kupata tuzo hiyo ya Mo Ibrahim, kwa mfano rais wa hmm. zamani wa Namibia ifike punye Pohamba, mwaka elfu mbili kumi na nne. Eh, marais kama wanne hivi tayari walikushapata. Uh, umeona Mwaka huu umepita, yaliyopita ya, ya simbali tugange yajayo. Hii amepita na, na hatuna tena budi ku, ku, ku, kuangalia wale ambao wamepita. Viongozi ambao tulionao ni watu ambao hawajali raia zao, raia wanakufa wanauawa mitaani, kila mara wanaandamana kwamba waondoke kwenye madaraka. Tuseme kwamba hizi gezi ngiliweza kushimika kwa hawa marais tulionao hawa, hakuna mmoja ambaye angeweza kukimu sharti hii. Asante sana Victor na Mujabi kwa maoni yako, nikutakia <laughs> jioni njema eh? Asante sana na nashukuru RFI Kiswahili. Nashukuru sana Endelea kututegea sikio. Kwa jina naitwa Filbert Jenasa Nikenshambi ipo maeneo ya shamba mreba Kagera Tanzania. Mimi leo napenda nizungumzie hizi tuzo za Mo Ibrahimu, kwamba familia mpaka sasa shida hakupatikana kwa miaka kadhaa. Mimi naona kwamba ni ule uwajibikaji wa hawa viongozi katika mataifa yao. Kwa sababu gani? Tumeona kwamba kuna ukiukwaji mkubwa wa shughuli wanazokuwa wanazisimamia wakiwa watawala, mfano mizozo hii ya kisiasa eh, na wanashindwa kutoa hata na huduma muhimu kwa wale wananchi. Kwa hiyo ile tuzo ile vigezo, kwamba wameshindwa kabisa kuendana na hizi kazi ambazo wao watawala wanazifanya wakiwa kwenye uongozi wao. Unaona nini kifanyike pengine ili wazo la vigezo kulegezwa, unalionajevigezo visilegezwe. Ah, vigezo hamna. Wakilegeza ani vigezo watakuwa wanaaribu zana zima ya utawara wao, kwa sababu ukishalegeza vigezo kwa ajili ya tuzo itakuwa nani, huku huduma kwa wananchi zitakuwa zinakwama. Kwa hiyo la msingi ni wale viongozi kuwajibika vyema wakiwa kwenye utawara wao. Nakushukuru sana Filbert Jonathan Kenshambi, ukiwa Nshamba, Muleba, Kagera, nchini Tanzania. Tuko pamoja, tunawapata vyema. Unaendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki inayokujia kutoka hapa RFI Kiswahili. Katika laini ya simu tunaye msikilizaji anaitwa Frank Roland lim kwanza napenda napenda kushukuru kwanza kwa wazo wazo la kutoa tuzo tuzo ya Mo Ibrahim Hii tuzo inaleta motisha hasa kwa watawala wengi wa Afrika, lakini tumekuwa tumeona, sasa ni takriban mwaka wa tatu au mwaka wa nne mfululizo imekosa mshindi, na tunaangalia vigezo, vigezo wanavyoangalia ni vigezo ambavyo kwa kweli viongozi wetu wa bara la Afrika wanakosa kwa sababu ukizungumzia karibu theluthi tatu, asilimia sabini ya nchi za kiafrika zina migogoro kama hazina mapinduzi ya kijeshi, zina migogoro ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, kama hazina vita vya wenyewe kwa wenyewe, uhuru wa vyombo vya habari, uhuru wa vyombo vya siasa kufanya kazi zao ko mimi naona bado bado, hii tuzo inaonyesha kwamba bara la Afrika lina safari ndefu kufikia maendeleo ya kiuchumi na ya kidemokrasia. Unaona taswira gani? Sasa taswira kwamba bado Afrika tuna safari ndefu kuelekea mafanikio ya maendeleo ya kiuchumi na maendeleo ya kidemokrasia. Huoni kama vile kuna namna fulani hivi, namna fulani hivi ingeweza kufanyika, huenda ingerahisisha kupatikana kwa mtu ambaye anakaribia kuvi- kuvikidhi vigezo, labda uniambie nchi kama Botswana, Botswana, Ghana labda ndo kidogo unaweza kusema wana- wanachizi vigezo Botswana, Ghana na Nigeria. Nigeria bado kuna machafuko. Mimi naisi ni kama hizo nchi mbili tu, Botswana, Ghana, labda huende na Namibia kidogo, lakini nchi nyingine bado, nchi nyingine bado, kwa sababu unakuta rais ameperform vizuri, lakini wananchi amewaacha ayao wengine, unakuta rais ameeleza maendeleo lakini ameacha demokrasia na uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kujieleza ni abani. Kwa hiyo kiani, labda kidogo ungifikiria nchi ya Botswana na nchi ya Ghana walau. Asante sana Frank Roland Lema, bila shaka huko Mwanza nchini Tanzania. Niko natokea jiji la Mwanza, jiji la Sangaro na Sato. Tunawakaribisha sana, hiyo ni njema. Frank ni mshindi anakosekana katika kipindi cha miaka zaidi ya miwili mfululizo. Paskali Mbugani, hili unalizungumziaje? Asante sana mtangazaji RFI Kiswahili, Dar es Salaam Tanzania. Kwa jina naitwa Paskali Mbugani, natoka Rutenga, kata Karenge, idabia la mudo, Kagera, Tanzania. Lazima mshindi kweli akosekane kwa sababu viongozi wetu wa Afrika hawajajikita katika kama kama wali, kama wanavyo wanavyotakiwa kuongoza. Maana viongozi wetu wa Afrika wangangania madaraka, hawajatawala kama utawala bora wanavyotakiwa. Ndani ya viongozi wetu wa Afrika hakuna kiongozi anayekizi matakwa ya wananchi anayowatawala, na hakuna kiongozi wetu barani Afrika anayekizi kutoa hiyo tuzo, kwa sababu moja, hawana utawala bora unaotakiwa kuchukua hiyo nafasi. Viongozi wetu wako kimasirahi, wanangang'ania madaraka ili hawafuati demokrasia kama inavyotakiwa, hawajapote. Mfano, tunaona kule Gambia, mtu ameshindwa halafu wang'ang'ania madaraka. Tunaona viongozi wengi wengi wanabadili katiba zao ili wabakie madara madarakani, waendelee kutawala milele. Ndio maana mchukua tuzo wa, ya hiyo ya Mo no Ibrahim anakosekana kwa sababu hiyo. Mtangazaji wangu, huoni uh, kama vile labda vigezo ni vigumu, ndio maana anakosekana mtu wa kukidhi vigezo vile na hata kustahili ushindi? Hapana, vigezo ni rahisi sana, sio kwamba vigezo ni vigumu. Vigezo vinastahimili kweli kweli kama wewe kiongozi bora, na tumewapata viongozi wengi tu walioisika hiyo na nini barani y Afrika. Sio kwamba viongozi wote barani Afrika hawajatokea hata mmoja aliyepata hiyo tuzo, wapo waliopata tuzo kuwa viongozi waliobakia hawajakizi kichezo kweli. Inachotakiwa kwa faida ya msikilizaji ni kumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Kwa jina naitwa Pastari Mbugani, natoka kijiji cha Mtenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, Tanzania. Asante sana, endelea kutegea sikio RFI Kiswahili ukiwa Kagera. Asante sana. Chapa kazi, ndani ya studio za RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Sasa napitia ujumbe wako msikilizaji uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Martin Petro Ngokolo wa Geita unasema nadhani chanzo na matatizo yamekuwa kwa viongozi wetu wa kiafrika kushindwa kuheshimu misingi ya katiba zao. waomba kura vizuri, lakini wanapoingia madarakani, hmm, wanakuwa wababe wa kila jambo. Pius Dankala wa Dodoma, tuzo ya Mo Ibrahim kukosa mtu wa kumpa, maana yake viongozi tulionao sio waadilifu. kwa mantiki hiyo basi, hatuna viongozi bali tuna watawala. David Sechenga toka Muheza, Tanga, Tanzania, hii huenda ni kweli kwamba viongozi waliomaliza muda wao hawajafanya mazuri au hawajakidhi vigezo kutokana tu na kwamba uongozi wao haukuwa mzuri. Felix Semukiza Nyarugabo unasema viongozi wa Afrika wajirekebishe waweke demokrasia mbele. Huko nchini Uganda hujasema huko eneo gani? Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji wa makala ya habari rafiki, ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia jioni habari. Habari. Habari. Habari. njema. na asante sana Martha Saranga kwa makala hayo ya habari rafiki. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emanuel Eleazar, msomaji wa matangazo haya amekuwa ni Ruben Lukumbuka. Mimi naitwa Victor Abuso, nawatakia jioni njema. Asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. e kibao cha somo kutoka kwa Kassim Ganga, tunatamatisha na tunamaliza namna hiyo. Matangazo ya jioni kutoka hapa RFA Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa upate matangazo mengine, lakini tutarejia tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante na kwa heri.