Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu wenami katika matangazo haya ya jioni leo Jumanne tarehe 28 mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na saba. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Afrika Kusini yaomboleza kifo cha mwanasiasa mkongwe na mwanaharakati wa kupinga ubaguzi wa rangi Ahmed Mohamed Kathranda. Raia mashariki mwa DRC watiwa wasiwasi na kushindwa kwa mazungumzo chini ya upatanishi wa kanisa Katoliki. Na vurugu kubwa zatokea jijini Paris nchini Ufaransa baada ya kuuawa kwa raia mmoja wa China. Karibu katika taarifa ya habari msikilizaji. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na vilevile vile kupitia redio washirika. Afrika Kusini inaomboleza kifo cha mwanasiasa mkongwe, mwanaharakati wa kupinga ubaguzi warangi, wa rangi na aliyekuwa mfungwa wa kisiasa Ahmed Mohamed Kathranda. Vikta Wile anakuja na taarifa zaidi mwanaharakati huyo amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 87 baada ya kuugua kwa muda mfupi jijini johannesburg nchini afrika kusini akiwa na miaka 17 kuanzia miaka ya 1950 kathrada aliondoka shuleni na kuanza kujihusisha na masuala ya wanaharakati wa kupinga ubaguzi wa rangi na kupigania haki msimamo wake ulisababisha uongozi wa afrika kusini wakati huo kumpa kifungo cha maisha jela katika gereza la kisiwa cha Robeni mwaka 1964 kwa kujihusisha na kundi la Umkonto Wesizwe, vuguvugu vugu la kupigania haki. Kifungo hicho kilimkutanisha na wafungwa wengine kama Nelson Mandela, Walter Sisulu, Govan Mbeki, Andrew Mlangeni, Bili Nea, Elias Mosowaledi na Raymond Mhilaba. Na kwa miaka ya karibuni amekuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rais Jacob Zuma. Raia mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameonyesha masikitiko yao makubwa kuhusu kushindwa kwa mazungumzo chini ya upatanishi wa kanisa Katoliki na kuomba jumuia ya kimataifa kuingilia kati mara moja, ili kuiepusha nchi hiyo na vurugu zinazoweza kutokea. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Raia kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wamejulisha hofu yao kuona kwamba hadi sasa wanasiasa ya nchini Kongo waendelea kunyosha na kidole cha lawama. Ulimwengu mzima tusaidie kutatua huu mzozi wa kisiasa, tunaogopa sasa kumwangika kwa damu injini. Kongo kama Aplikasyon ya koro haiko, tunataka kujiprendre en charge. Wanasiasa wanaomunga mkono Raisi Joseph Kabila wana msimamo gani dhidi ya kukwamishwa kwa mazungumzo ya kisiasa jijini Kinshasa? Sirili Muhongia ni msemaji wa chama cha PPRD jimboni Kivu Kaskazini. Upinzani wanastahili kuletwa kwa nia nzuri ili wapate kuendesha mambo mbele mbele, mwenendo ya mapatano iende mbele. Na upande wa upinzani una msimamo gani? Daniel Mkite Nkanko ni muhusika wa mbinu na mawasiliano katika chama cha UDPS jimboni Kivu Kaskazini. peple kongole itashimama imara na itatekeleza huo mkataba kwa namna yote iwezekanayo yenye katiba yetu inatupatia. Itakumbukwa kwamba imepita sasa zaidi ya miezi miwili macho na masikio ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo yakiendelea kuelekezwa jijini Kishasa kusubiri matukio ya ya mazungumzo hayo ya kisiasa yakiwa chini ya upatanishi wa maaskofu wa kanisa la Kikatoliki. Senko Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika wameonyesha kuguswa kwao na machafuko ya mkoa wa Kasai nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taasisi hizo za kimataifa zimelaani mauaji ya maafisa wa polisi takriban 39 waliouawa na wanaodaiwa kuwa waasi katika mkoa huo wa Kasai mwishoni mwa juma lililopita. Viongozi hao wa Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika wamewataka viongozi na wanasiasa nchini DRC kuchukua hatua za kumaliza machafuko na mauaji na kuongeza kuwa majeshi ya ulinzi na usalama yana jukumu la kulinda usalama wa rais. Wanaharakati wa mashirika ya kiraia wanazungumziaje hali inayoshuhudiwa nchini DRC? Tomada Ken ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC. Mimi ninafikiri ya kwamba ni vigumu kufanya uchunguzi wala kutambua mambo kuhusu mzozo wa kasai zo cha mgogoro huo inatokana na nini? Kwa nini e, inashindikana kupata e, suluhisho dhidi ya mzuzuule? Alafu ni e, matatizo kabisa kwa sasa hivi. Wale e, watu wa, wa Umoja wa Mataifa wa, wale wataalam wanashakiwa kuwa miili yao imekwisha kuonekana wakiwa wameudiwa. Ha, halafu mambo hayo yote wanatupasha ya, ya kwamba kuna polisi zaidi ya makumi tatu na tisa pia walioanguka ndani ya nyavu ya, ya, ya, ya, ya za waasi na wakauliwa wote. Kama tunarudia sasa kwenye eh, raia wenyewe wale ambao wanashakiwa kuwa wamekwisha kufariki ni zaidi ya hamsini. Kwa nini mgogoro kama huo hawezi kupata suluhisho? Ni sauti yake Toma Dake, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kuwa ushirikiano wa Marekani na bara la Afrika unapaswa kubadili mwelekeo wake ili pande zote ziweze kunufaika kutokana na ushirikiano huo. Rais Paul Kagame ametoa kauli hiyo akiwa nchini Marekani katika mkutano wa Baraza la Atlantic jijini Washington na kuongeza kuwa ushirikiano huo haupaswi kubaki katika mfumo wa kupeana misaada ya kibinadamu pekee. Kagame amesema kuwa ushirikiano wa nchi za Afrika na Marekani unapaswa kujikita katika mfumo wa kibinafsi kiuchumi kimaendeleo na masuala ya kiusalama. Dr. Wetengere Kitojo ni mtaalamu wa masuala ya uchumi anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kitaratibu ki, hivyo ndivyo inatakiwa iwe, kwamba unaposhirikiana na taifa lingine lazima kuna hiyo kitu anaita win-win kwa pande zote mbili, lakini ukienda kiuhalisia haiwezekani. Haiwezekani kwa sababu kwanza, Marekani ukiliangalia lenyewe ni taifa kubwa la kiuchumi, linaweza likazalisha bidhaa nyingi zenye ubora na kwa kuziuza kwa bei nafuu tofauti na nchi za Afrika. Sasa unaposhirikiana una, una, una na taifa kama hilo, lazima kuna ambaye atafaidi na lazima kuna ambaye atakayeumia. Haiwezekani ukasema kwamba tunaweza tuna, tuna, tuna, tukafanya tuka biashara katika njia ambayo tutakuwa tunawiana tuna sawa, haiwezekani kwa sababu tayari kiteknolojia ijamaa yuko mbali, anazalisha vitu vingi vinavyotakiwa kwa wingi duniani, karensi yake ina nguvu. Swala la msingi kuangalia wewe unapofanya biashara na yeye, ile mikataba unaingia wewe, unanufaikaji? Naturally ndio maana tunakuwa na mikataba. Ni sauti yake Dr Wetengere Kitojo, mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. RFI, Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki. Mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekezwa na rais wa Gabon, Ali Bongo Ondimba, kujaribu kumaliza mzozo wa kisiasa ulioibuka baada ya uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka jana, yameanza hii leo. Mzozo wa kisiasa uliibuka nchini Gabon baada ya matokeo ya uchaguzi kupingwa na mpinzani wake Jean Ping, akidai kulifanyika udanganyifu katika uchaguzi huo. Sherehe za ufunguzi wa mazungumzo hayo ambayo yanapingwa vikali na Ping pamoja na washirika wake yalianza majira ya saa tano asubuhi kwa saa za Libreville kwenye ikulu ya rais ambapo wanasiasa kadhaa walihutubia mbele ya wajumbe walioalikwa. Zaidi ya mashirika ya kiraia elfu moja na mia mbili pamoja na vyama vya siasa hamsini wanashiriki kwenye mazungumzo hayo ambayo kazi yake ni kutafuta suluhu na, kui, na ikiwezekana kuongeza muda wa mazungumzo hayo kwa siku ishirini na moja. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia mazungumzo hayo akiwa Dar es Salaam, Tanzania inashirikisha vyama vingi katika mambo ya uchaguzi. Siku zote chama kimoja huwa kina nguvu zaidi katika vyama vya upinzani. Sasa kule kukaa kimya au kutohudhuria kwa Jampin kutakosa, kutakosa ladha fulani ambayo inaweza kuwa ndio tatizo ya mazungumzo hayo yasiweze kuendelea zaidi na siku nyingine, kwa sababu ukiangalia ukubwa wa chama chake na upopularity yake mwenyewe inafanya kuwa na yeye, kuwa yeye ni sehemu kubwa sana ya ya ya ya, ya upinzani kuliko wale wengi waliokwenda pale, kwa sababu wengi ni vyama vidogo vidogo kama ukavyoviona vile. Kwa hiyo tija itakuwa haiwezi kupatikana, kwa sababu chama kikubwa chenye washabiki wengi na wanachama wengi kama hakipo, kile kinachoendelea huwa kinaonekana hakifai zaidi. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Waziri wa fedha wa Afrika Kusini Pravin Gordhan amerejea nchini humo leo Jumanne baada ya kuitwa na rais Jacob Zuma kutoka safari ya kibiashara, maafisa wamesema. Uamuzi wa rais Zuma kumwagiza Gordhan kurudi kutoka Uingereza katikati ya ziara ya uwekezaji umesababisha utabiri kwamba Gordhan anaweza kufutwa kazi hivi karibuni, hoja ambayo inaweza kuongeza kwa kasi mgawanyiko ndani ya chama tawala cha ANC. Takribani watu watano wanahofiwa kuuawa baada ya ndege ndogo kuanguka jana Jumatatu nchini Zimbabwe, karibu na mpaka na Msumbiji. Viongozi wa Msumbiji wamesema watu sita, ikiwa ni pamoja na wafanyakazi wawili wa ndege hiyo, walikuwa kwenye ndege hiyo wakati ikifanya safari kutoka mji wa bandari nchini Msumbiji, Beira, kwenda Mutare katika mpaka wa mashariki wa Zimbabwe. Radio France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto Na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na moja kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika kumi na moja kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Vurugu kubwa zimetokea jijini Paris nchini Ufaransa baada ya kuuawa kwa raia mmoja wa China, ambapo polisi watatu wamejeruhiwa na mamia ya watu wamekamatwa kuhusiana na vurugu hizo. Emmanuel Makundi anakuja na taarifa zaidi. Kufuatia hali hiyo, serikali ya China imetoa wito kwa serikali ya Ufaransa kuwalinda raia wake na kuhakikisha wako salama ili kuepusha mauaji kama hayo kutokea. Vurugu hizo zilitokea baada ya waandamanaji kukusanyika nje ya kituo kikuu cha polisi jijini Paris kutoa heshima zao za mwisho kwa raia huyo wa China, Liu Shaoyo, aliyeuawa kwa tuhuma za kumchoma na kitu chenye ncha kali askari polisi. Hata hivyo, familia ya raia huyo imekanusha taarifa ya polisi kuwa mtoto wao alimshambulia afisa huyo kwa kitu chenye ncha kali. Liu Shaoyo, mwenye umri wa miaka 56 na baba wa watoto watano, aliuawa kwa kupigwa risasi usiku wa Jumapili kwenye kitongoji cha ahondismo Polisi wanasema raia huyo alimshambulia afisa wa polisi punde tu baada ya kutokea mlangoni na kwamba polisi aliyeenda alinusurika kwa kuwa alikuwa amevalia vesti ya kuzuia risasi. Penelop Fion, mke wa mgombea urais nchini Ufaransa Francois Fion, leo Jumanne atafika mbele ya majaji watatu anaochunguza madai ya malipo ya ulaghai yaliyofanywa na mgombea huyo kwa wanafamilia wake. Penelop anadaiwa kulipwa karibu yuro laki saba kwa kazi ya usaidizi wa bunge kwa mume wake, madai ambayo wanandoa hao wanadai ni halali, lakini wachunguzi wanatafuta ushahidi kuhusu madai hayo kwamba hakufanya kazi yoyote mhusika wa shambulizi baya la bomu mjini paris ufaransa mwaka 1974 carlos the jackal ambaye tayari ametumikia vifungo viwili kwa makosa ya mauaji leo jumanne amehukumiwa kifungo cha tatu cha maisha jela mwendesha mashtaka remy crosson du comiel ameiambia mahakama mjini paris jana jumatatu kuwa ushahidi wote uliokusanywa katika uchunguzi huo unamtaja carlos huku akikubali kwamba wachunguzi hawakupata ushahidi wa vinasaba alama za vidole au CCTV kutoka katika mashambulizi ya maguruneti kwenye duka moja katika mji mkuu wa Ufaransa ambapo watu wawili waliuawa na 34 na kujeruhiwa mnamo Septemba 15 mwaka 1974 zaidi ya raia mia tatu wameuawa tangu mwezi uliopita katika mashambulizi dhidi ya kundi la Islamic State magharibi mwa mji wa Mosul nchini Iraq. Umoja wa Mataifa umesema leo Jumanne na kuongeza kuwa idadi inaweza kuzidi mia nne ikiwa mauaji mapya yatathibitishwa. Kwa mujibu wa taarifa zilizothibitishwa na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na ujumbe wa msaada wa Umoja wa Mataifa nchini Iraq, takriban watu mia tatu na saba waliuawa kati ya tarehe kumi na saba na ishirini na mbili mwezi Machi. Mapigano yameendelea kuzunguka mji muhimu wa kaskazini mwa Siria leo Jumanne baada ya kundi la Islamic State kuzindua mashambulizi dhidi ya vikosi vinavyoungwa mkono na Marekani karibu na ngome ya wanajihadi hao huko Raka. Wakiungwa mkono na mashambulizi ya anga kutoka muungano wa kimataifa dhidi ya Islamic State, vikosi vya Siria vimeweka msingi wa mashambulizi katika ngome kuu ya wanajihadi hao. barabara kabisa, msikilizaji. Ikiwa ndo kwanza unaungana nasi, haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na hapa studio tayari niko naye Ali Bilali kutupasha habari za michezo. Karibu nami. Nikushukuru sana Sabine Crispin na Vigambo. Nianze na mechi ya kirafiki ambayo imetoka kushuhudia muda tu baina ya Taifa Stars ya Tanzania pamoja na Indava Murugamba ya huko nchini Burundi timu zote hizi mbili ni timu ambazo zinajaribu kujijenga katika maandalizi ya mechi za kuwania kufuzu kombe la mataifa bingwa barani Afrika, lakini pia kombe la dunia. Baada ya mechi hii, nimezungumza na Emmanuel Richard Makundi ambaye ni mchambuzi wa masuala ya soka hapa Radio France International, naye alikuwa na haya ya kuniambia. Nambirani, mchezo wa leo ulikuwa ni muhimu kwa timu zote mbili. Utakumbuka kwamba Burundi wanajiandaa na mashindano ya kimataifa ya CHAN alikadhalika kwa timu ya taifa ya Tanzania. Umeona vijana wa Burundi leo walikuwa wengi, ni wachanga, ukiondoa labda Mavugo na wengine ambao kidogo mriao umekwenda, lakini pia kwa kikosi cha timu ya taifa, licha ya kwamba wapo wachezaji ambao wameshawahi kuichezea timu ya taifa, lakini wapo pia wageni kabisa ambao ndio mara yao ya kwanza, uh, kuchezea timu ya taifa. Kwa hivyo, uh, kwa hivyo upande wa kiwango kiwango, uh, timu zote mbili zimeonyesha kiwango kizuri na, na, na pengine kitakuwa kipimo tosha kwa makocha wa timu zote mbili kuviandaa vikosi vyao kwa ajili ya mechi za kimataifa zinazokuja, na ikumbuke kwamba mechi hii pia ilikuwa ni sehemu katika ile kalenda ya michezo ya FIFA ya kimataifa ya kirafiki. Naam, kama unavyosikia ni mchambuzi wetu wa masuala ya soka Emmanuel, Emmanuel Richard Makundi. Na timu hizi Uh, Indamba Murugamba imelala kwa mabao mawili kwa, kwa moja mwadiyana ya Taifa Stars. Lakini nimeona wakikosa kosa mabao mengi, pia nao walionekana wakicheza vizuri. Ni kweli ni mchezo ambao ulikuwa na ushindani mkubwa kwa pande zote, kama unavyojua Indamba walikuja kutafuta ushindi. Naam. Lakini pia Taifa Stars ambao nao wapo nyumbani walitakiwa kuonyesha mchezo mzuri ili wapate ushindi mm -hmm kuendelea kutoa matumaini kwa mashabiki wa soka nchini Tanzania. Nam. Lakini pia katika ukanda huu umeona. Bila shaka. Lakini tuzungumzie kitu kimoja hapa katika mechi za nyuma ambazo tayari timu hizi mbili zishawahi kukutana, mm. Ndama Murugamba imekuwa ikiwalaza Taifa Stars. Naam, safari hii safari hii, ndio hivyo tena, tunaweza kusema kwamba wamelipiza kisasi. <laughs> Sabin Crispin na Bigambo ni kuzungumzia hapa kuhusiana na mechi nyingine ambazo zinatarajiwa kupigwa. Uh, hii leo ni katika mechi za kirafiki, ambapo Alge mechi ya Algeria na Sudan Kusini imefutwa, lakini haijulikani kwa nini imefutwa. Lakini pia kimataifa, Luxembourg inacheza pia mechi ya kirafiki na Cape Verde Islands na, lakini pia katika mechi za kuwania kufuzu kombe la Ulaya upande wa Asia, Australia iliicharaza uh, nchi za falme za Kiarabu mabao mawili kwa sifuri. Japan ikaicharaza Thailand mabao manne kwa sufuri. Korea ikaicharaza uh, Siria bao moja kwa bila. Iran ikaichabanga uh, China bao moja bila Saudi Arabia mechi baina ya Saudi Arabia na Iraq bado haijachezwa. Na tukielekea tukiendelea na habari za michezo ni kwamba eh, mchezaji wa kimataifa wa klabu ya Manchester City Kalechi Iheanacho amesema ah, kwamba ah, kwa vyovyote vile lazima mchezo wao wa Jumapili baina ya Manchester City na Arsenal lazima wapate ushindi. Ni lazima. Ni lazima. Lakini seba, mpira unadunda Kweli, naam. E, tukielekea kule nchini Ufaransa. Hii leo Ufaransa itashuka dimbani kumenyana na Uhispania mechi ya kirafiki. Uh, mchezaji wa kimataifa ambaye anakipiga ni klabu ya Arsenal Olivier Giroud siku za nyuma Sabina, amekuwa akikosolewa na na mashabiki kutokana labda kuto kufanya vizuri hmm. Lakini mechi ya hivi karibuni ambapo walicheza na Luxembourg. Uh, mchezaji huyu alionekana kungara kwa kiasi kikubwa. Mm -hmm. kiasi kwamba anasema angelisikiliza ukosoaji kama leo ameacha soka, lakini aliziba masikio aliweka pamba masikioni na akasonga mbele, akasonga mbele na kujikuta ameng'ara kwa kiasi kikubwa katika mchezo huo. Tunatarajia kumshuhudia tena hii leo na bila shaka atafanya makubwa zaidi, tutarajie hivyo naam. Mbali na hilo, Sabin Crispin na Bigambo, timu hii ya taifa ya Ufaransa ina mchezaji kijana mdogo kabisa mwenye umri wa miaka amekuwa na kufananisha mchezaji huyu na yule anasema kila mtu anatakiwa kuwa yeye kama yeye. Mm. Sio Sabina na mengi tu, mchezaji huyu kazungumzia kuhusiana na uh, mustakabali wake, lakini pia unajua sasa hivi amekuwa akijifuzafuza mambo ya kufunzi. Naam. Ali Bilali, muda umeturuhusu kuwa na hayo, asante kwa habari za michezo. Naam, nikushukuru sana Sabina. Asante. Radio France Internationale. Naam, karibu Juliani Rubavu na makala ya Afrika Mashariki Msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na, na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya operesheni funga kazi inayofanywa na serikali ya Tanzania mkoani Kagera, ambayo ni kuwasaka wafugaji wa kulima na majangiri kwenye hifadhi za taifa za Kimisi na Kasindaga kwenye wilaya za Karagwe, Biharamulo, Muleba na Ngara ya Karagwe bwana Godfrey Mheruka anasema kuwa operesheni funga kazi ni zaidi ya operesheni zilizotangulia zikijulikana kama operesheni kimbunga na operesheni tokomeza. Kupata mengi, ungana nami Juliani Rubavu, Radio France International Saaji. Kama nilivyokujulisha juu ya operesheni funga kazi, hebu tumsikie mkuu wa wilaya ya Karagwe bwana Godfrey Mheluka akihamasisha wadau kwenye operesheni hiyo. Hey hey, afande sogea, sogea Tukua. Hi, hi, hi. Kila mtu changamuka, changamuka, tubomoe tuwai, hatuna muda hapa hey! Lazima ipigwe mpaka chini, kila mmoja shike kifaa. Tuko kwenye msitu wa Kimisi kwa ajili ya kuangalia ni ya kina nani walio waliokaidi amri halali ya serikali ya kuondoa wananchi wote wenye wanaofuga ndani ya hifadhi yetu ya Kimisi. Lakini tumekuta ng'ombe wengi, lakini mbaya zaidi tumekuta wananchi ambao wanalima ndani ya eneo la Kimisi. Mmoja wa wananchi tuliyomkuta pale ni huyu hapa, Kamwia ni raia wa Rwanda, ni raia wa Rwanda lakini tumemkuta ndani ya hifadhi yetu ya Kimisi, analima mle, ameotesha maharage mengi, lakini na mazao mbalimbali. Tulivyomhoji akasema yeye ni raia wa Rwanda. Lakini kama hiyo haitoshi, anao ndugu zake, anao kaka zake wanaofuga, na mifugo hiyo imo ndani ya Kimisi. Baya zaidi lililonifanya niwasimamishe viongozi ni kwa sababu nilitaka niwatambue na bahati nzuri huyu raia wa Rwanda amesema aliyemuuzia eneo hilo ndani ya hifadhi yetu ya taifa kwa maana ya Kimisi, ni ndugu yetu, kiongozi wetu, tuliyemwamini tuliyempa dhamana, anaitwa Malaya. Hebu Malaya, sogea hapa. Lakini pamoja na ubaya wa jina lake na matendo yake mabaya, kwa sababu anauza maeneo yetu ya hifadhi kwa raia ambao sio wa Tanzania Tumejionea wenyewe, tumekuta wamejenga nyumba, tumekuta wamelima, lakini wamekata miti ovyo kwenye vyanzo vya maji OCD Mkuu. Afisa uhamiaji na wakabizini hawa watu. Afisa uhamiaji njoo hapa, chukua huyu hapa raia wa Rwanda, lakini hakikisha huyu anaonyesha wezake na ng'ombe walipohifadhi. OCD Mkuu. Chukua huyu mwenyekiti aliyewauzia ardhi hii wale wenye wanda ndani ya eneo la Kimisi, mchukue tafadhali. Sasa mpeleke akatoe maelezo, aisaidie serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo sasa imejipanga kikamilifu kuhakikisha kwamba maeneo yetu ya hifadhi, mapoli yetu, kwa maana ya pori la Biharamulo, kwa maana ya eneo la Kimisi, kwa maana ya hifadhi, na kwa maana ya maeneo yote yaliyopo ndani ya mkoa wa Kagera yamekuwa yako huru. Kauli yetu mbiu, ondoa mifugo kwenye hifadhi zetu za taifa tukianza na Kimisi. Bwana Augustin Malaya ni kiongozi wa kijiji anayetuhumiwa kuingiza wageni kwenye hifadhi za taifa mkoani Kagera. Hapa anafafanua juu ya tuhuma hizo. Naitwa Agustini Marai. Kijiji ka Hanga, kati ya Kasimbi. Wanalima kule, au Wanyarwanda kule ni wengi. Na jana nilikwenda kuandika hawa na uruza yao ninayo, nachukua kwa serikali yangu ya kijiji hatua ninazo ambazo naleta. Walisema kwamba niandike Wanyarwanda, niko kwenye harakati za kuandika hao, hao Wanyarwanda. Lakini huku kule Wanyarwanda wako wanatoka kule na wana, wanalima kule. Huu simtambui, mradi tu naona wanalima na ndio, na wakati wa sasa serikali yangu ya kijiji imeniagiza kwamba niende niandike Wanyarwanda Rwanda ambayo wanakuja na ambayo hawana vitambulisho, wana ilima kule. Na mwenyewe nimemwona juzi huyu jamaa, na mwenyewe na jina lake nimelifara. Wanazidi kama wanazidi, karibu na kama 20, tulikuwa nimefungwa wakati kuja, nikakuta watu wako wakumule na Wanyarwanda Wana Kato John, ni mmoja wa raia wa kigeni waishiwe kwenye hifadhi za Kimisi, na hapa anaeleza alivyoingia mima anaeleta. Kato John: tumekosea kulima huko, tumetoka Rwanda na wakubwa wetu, amekuwa na miaka saba, na wa, na wa baba na mama amekufariki. Sasa ameliza kufariki, tafuteni mke wangu, tumeenda huko vikorwengo, tumesikia hameishi tumekuja huko polini, tumewanza kazi ya kulima, tumemaliza kulima. Sasa mwenyekiti a kitongoji tumekuwa t, tumemupa selasini selasini, baadaye tumemupa tumemaliza kuchukua mazao, tumemupa mengini tena matesi, tumetaka kumupa selasini selasini -sir buli mwaka buli hika msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Hivyo ndo hali ilivyo kwa nchi ya Tanzania, na sasa tuwasikilize baadhi tu ya raia wilayani Karagwe wakielezea mtazamo wao juu ya operesheni funga kazi. Kwa jina naitwa Kamgisha Yohana, hapa kata yetu Kayanga. E, katika maoni yangu kitendo cha kuondoa wali wafugaji katika mazingira ya hifadhi hapa kwetu Kimisi, pamoja na mazingira yanayozunguka Biharamulo, nimeona kuwa serikali imefanya vizuri kuondoa hawa wafugaji, maana ukiangalia katika swala zima, pale mahifadhi yamewekwa kwa ajili ya kuhifadhi wanyama na harakini, hata vitu asili ambavyo vilivyoko kule kwao, ni vizuri kwa sababu hakika hata mtoto atakayezaliwa siku za mbeleni atakuja aangalie vile vitu vya asili. Mfano tuangalie wanyama, kwa sababu naamini kwamba mfugaji akiwa kule kuna wale wanyama, anakuwa na mkuki na hata zile silaha zinazotumika kwa ajili ya kumlinda hawezi misingi ya, ya, ya, ya, ya, ya serikali iwaelimishe, lakini hata hivyo ku, iwa inastahili wapate angalau faini kusudi tuone kwamba ili tendo, hata wengine viongozi wapate kujifunza, kwa sababu kiongozi tunapata tunapaswa kuwa mifano. Hata ndo wangekuwa wanatusaidia kuondoa hao watu waliokuwa wafugaji huko na kutoa taarifa eh, kuona kwamba tumetunzaje vyanzo vyetu kwa endelevu. Kwa majina yangu naitwa Shukrati ni mkazi wa Kayanga. Kwa kweli tunawashukuru serikali kwa hiyo operation ambayo inaendelea ya kuondoa mifugo kwenye hifadhi. Tunaomba serikali iwasaidie au wafugaji wa huko waliokuwa kwenye hifadhi angalau iwapatie hata muda kidogo wa kujiandaa ili waweze kupata sehemu ambapo wataweka mifugo yao. na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya operesheni funga kazi inayolenga wafugaji, wakulima na majangili waliovamia hifadhi za taifa za Kimisi mkoani Kagera, Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sana saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu wenami tena katika matangazo haya ya jioni. Leo Jumanne, tarehe 28 mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na saba tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika waonesha kuguswa na machafuko mkoani Kasai nchini DRC. Idadi ya Wakenya wanaohitaji msaada wa chakula yaongezeka mara mbili, na serikali ya Ujerumani yailaumu serikali ya Uturuki kwa kuendelea kuwachunguza na kuwafanyia udukuzi wafuasi wa mhubiri Fethullah Gulen. Karibu katika taarifa ya habari. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, na vilevile vile kupitia redio wa shirika Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika umeonyesha kuguswa kwao na machafuko ya mkoa wa Kasai nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taasisi hizo za kimataifa zimelaani mauaji ya maafisa wa polisi takriban 39 waliouawa na wanaodaiwa kuwa waasi katika mkoa huo wa Kasai mwishoni mwa juma lililopita. Viongozi hao wa Kasai, hawa, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika wamewataka viongozi na wanasiasa nchini DRC kuchukua hatua za kumaliza chafuko na mauaji na kuongeza kuwa majeshi ya ulinzi na usalama yana jukumu la kulinda usalama wa rais. Wanaharakati wa mashirika ya kiraia wanazungumziaje hali inayoshuhudiwa nchini DRC? Toma Daken ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC. Mimi ninafikiri ya kwamba ni vigumu kufanya uchunguzi wala kutambua mambo kuhusu mzozo wa Kasai. Uh, ni vigumu kabisa, hatujui cha zo cha mgogoro huo inatokana na nini? Kwa nini, eh, inashindikana eh, kupata suluhisho dhidi ya mzuzu ule? Alafu ni eh, matatizo kabisa kwa sasa hivi wale eh, watu wa, wa Umoja wa Mataifa wale wa wataalamu wa wanashakiwa kuwa miili yao imekwisha kuonekana wakiwa wa wameudiwa. Uh, halafu mambo hayo yote yanatupasha ya kwamba kuna polisi zaidi ya makumi tatu na tisa pia walioanguka ndani ya nyavu ya, ya, ya, ya wa, za waasi na wakauliwa wote. Uh, kama tunarudia sasa kwenye uh, raia wenyewe wale ambao wanashakiwa kuwa wamekwisha kufariki ni zaidi ya hamsini. Kwa nini mgogoro kama huo hawezi kupata suluhisho? Ni sauti yake Toma Daken, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC. Tukiwa bado nchini DRC, raia mashariki mwa nchi hiyo wameonyesha masikitiko yao makubwa kuhusu kushindwa kwa mazungumzo chini ya upatanishi wa kanisa Katoliki na kuomba jumuiya ya kimataifa kuingilia kati mara moja ili kuiepusha nchi hiyo na vurugu zinazoweza kutokea. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Raia kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wamejulisha hofu yao kuona kwamba hadi sasa wanasiasa nchini Kongo waendelea kunyosha shea na kidole cha lawama. Ulimwengu mzima tusaidie kutatua huu mzozi wa kisiasa, tunaogopa sasa kumwangika kwa damu injini Kongo kama aplikasyon ya koro haiko, tunataka kuji prendre en charge. wana siasa wanaomunga mkono rais Joseph Kabila wana msimamo gani dhidi ya kukwamishwa kwa mazungumzo ya kisiasa jijini Kishasa? Ciril Muhongia ni msemaji wa chama cha PPRD jimboni Kivu kaskazini. Wapinzani wanastahili kuletwa kwa nia nzuri, ili wapate kuendea ya mambo mbele, mwenendo ya mapatano, iende mbele. Na upande wa upinzani una msimamo gani? Daniel Mukite Nkanko ni mhusika wa mbinu na mawasiliano katika chama cha UDPS jimboni Kivu kaskazini. Peple kongole itashimama imara na itatekeleza mkataba kwa namna yote iwezekanayo yenye katiba yetu inatupatia. Itakumbukwa kwamba imepita sasa zaidi ya miezi miwili, macho na masikio ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yakiendelea kuelekezwa jijini Kinshasa kusubiri matukio ya mazungumzo haya ya kisiasa yakiwa chini ya upatanishi wa maaskofu wa kanisa la Kikatoliki. Senko Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Mahakama nchini Rwanda imeagiza kuachiwa kwa mke wa mwanasiasa wa upinzani wa Rwanda anayeishi uhamishoni nchini Uingereza na ambaye juma hili alipandishwa kizimbani kwa tuhuma za makosa ya uhaini kwenye mahakama ya Kigali. Mwa, mawakili wa mwanamke huyo Violete Uwamahoro mwenye uraia wa Rwanda na Uingereza wanasema mteja wao anaachiwa huru kutokana na agizo hilo la mahakama, uamuzi unaoonekana kama pigo kwa waendesha mashtaka wa serikali. Afrika Kusini inaomboleza kifo cha mwanasiasa mkongwe, mwanaharakati wa kupinga ubaguzi warangi, wa rangi na aliyekuwa mfungwa wa kisiasa Ahmed Mohamed Kathrada. Victor Wile anakuja na taarifa zaidi. Mwanaharakati huyo amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 87 baada ya kuugua kwa muda mfupi jijini Johannesburg nchini Afrika Kusini akiwa na miaka 17 kuanzia miaka ya 1950, Kathrada aliondoka shuleni na kuanza kujihusisha na masuala ya wanaharakati wa kupinga ubaguzi wa rangi na kupigania haki. Msimamo wake ulisababisha uongozi wa Afrika Kusini wakati huo kumpa kifungo cha maisha jela katika gereza la kisiwa cha Roben mwaka 1964 kwa kujihusisha na kundi la Umkonto Wesizwe, vuguvugu vugu la kupigania haki. Kifungo hicho kilimkutanisha na wafungwa wengine kama Nelson Mandela, Walter Sisulu, Govan Mbeki, Andrew Mlangeni, Billy Nea Elias Mosowaledi na Raymond Mhilaba na kwa miaka ya karibuni amekuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rais Jacob Zuma. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika 36 kwa saa za Afrika ya Kati. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema idadi ya Wakenya wanaohitaji msaada wa chakula imeongezeka mara mbili na kufikia milioni tatu kwa kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Mwandishi wetu Victor Abuso anakuja na taarifa zaidi. Katibu mkuu wa shirika hilo nchini Kenya, Dr Abbas Gulet, amesema idadi hiyo imeongezeka kutokana na ukame unaoendelea kushuhudiwa hasa maeneo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kenya ni miongoni mwa mataifa ya bara ya Afrika kama Ethiopia, Sudan Kusini, Somalia na Nigeria, ambayo amejipata katika janga hili ambalo linaelezwa kuwa baya zaidi kwaaye kushuhudiwa kwa mara ya kwanza ndani ya miaka ishirini na tano. Uhaba wa mvua umechangia pakubwa ukosefu wa chakula kutokana na mazao kunyauka, huku ukosefu wa nyasi na maji ukisababisha wafugaji kupoteza mifugo yao. Kutokana na hali hii, shirika la msalaba mwekundu nchini Kenya linatoa wito kwa wahisani kujitokeza kuwasaidia watu wanaoathiriwa na hali hii. Watoto zaidi ya laki tatu wameathirika kiafya kwa ukosefu wa chakula, na ikiwa hali hii itaendelea hivi karibuni, huenda maisha yao yatakuwa hatarini. Mkuu wa shirika hilo barani Afrika Fatoumata Nafou Traore amesema kwa sasa hakuna hata maneno yanayoweza kueleza kuhusu baa hili la njaa. Kuna hofu kuwa ikiwa hatua za haraka zitachukuliwa, maelfu ya watu watapoteza maisha kwa ukosefu wa chakula na maji. Migogoro mikubwa inayoikabili mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini imesababisha watu milioni 30 kukosa uhakika wa mlo wao. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO limesema usalama wa chakula na viwango vya lishe katika mashariki ya karibu na Afrika Kaskazini umeshuka kwa zaidi ya miaka mitano iliyopita, limesema shirika hilo katika taarifa iliyotolewa jana Jumatatu. Mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekezwa na rais wa Gabon Ali Bongo Ondimba kujaribu kumaliza mzozo wa kisiasa ulioibuka baada ya uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka jana yameanza hii leo. Mzozo wa kisiasa uliibuka nchini Gabon baada ya matokeo ya uchaguzi kupingwa na mpinzani wake Jean Ping akidai kulifanyika udanganyifu katika uchaguzi huo. Sherehe za ufunguzi wa mazungumzo hayo, ambayo yanapingwa vikali na Ping pamoja na washirika wake, yalianza majira ya saa 5 asubuhi kwa saa za Libreville kwenye ikulu ya rais ambapo wanasiasa kadhaa walihutubia mbele ya wajumbe walioalikwa. Zaidi ya mashirika ya kiraia elfu moja na mia mbili pamoja na vyama vya siasa 50 wanashiriki kwenye mazungumzo hayo ambayo kazi yake ni kutafuta suluhu na ikiwezekana kuongeza muda wa mazungumzo kwa siku ishirini na moja. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia mazungumzo hayo akiwa Dar es Salaam Tanzania. Katika mahali popote katika nchi ambazo zinashirikisha zina vyama vingi, katika mambo ya uchaguzi, siku zote chama kimoja huwa kina nguvu zaidi katika vyama vya upinzani. Sasa kule kukaa kimya au kutohudhuria kwa jampin kutakosa, kutakosa ladha fulani ambayo inaweza kuwa ndio tatizo ya mazungumzo hayo yasiweze kuendelea zaidi ana siku nyingine, kwa sababu ukiangalia ukubwa wa chama chake na popularity yake mwenyewe inafanya kuwa na yeye, kuwa yeye ni sehemu kubwa sana ya ya ya ya, ya upinzani kuliko wale wengi waliokwenda pale, kwa sababu wengi ni vyama vidogo vidogo kama ukavyoviona vile. Kwa hiyo tija itakuwa haiwezi kupatikana, kwa sababu chama kwa kikubwa chenye washabiki wengi na wanachama wengi kama hakipo kile kinachoendelea huwa kinaonekana hakifai zaidi. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam Tanzania, RFI. Alilazimika um, kwa kwa wa wa kukimbilia uhamishoni. Fetullah Gulen amekuwa akilaumiwa na Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdoan kuwa alishiriki kupanga mapinduzi ya serikali yake yaliyoshindwa mwaka jana. Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza kutoka Mwanza, Tanzania. Ni, ni tuhuma in, inawezekana kwamba zinafanyika kweli, kwa sababu serikali ya ya ya, ya Uturuki inapambana ina kwa udi na uvumba kuhakikisha kwamba Golem na kundi lake hawafanikiwi katika harakati za kisiasa katika nchi ya Uturuki. Lakini ukiangalia zaidi utaona kwamba kuna shutuma nyingine kwamba pengine nchi za Ulaya Magharibi ikiwemo Ujerumani kwa namna moja au nyingine, pamoja na Marekani walikuwa wakimuunga mkono wa Golem pamoja na ubishi na mabishano yalikuwa akitokea mara kumara kwa mara, lakini bado nafikiri kwamba hii ni hofu tu inayotokea juu ya usalama wa serikali ya Erdogan na haswa ndo hofu kubwa usalama wa Erdogan na serikali yake unakuwa mashakani pindi gulemo anapokuwa hajakamatwa. Kwa hiyo mataifa haya ya Ulaya, hasa akiwa Ujerumani pamoja na Marekani na mataifa mengine, yanaonekana kama yanamsaidia. Kwa hiyo ni hofu tu inayotokana na kuogopa taswira binafsi, lakini kimsingi ni kwamba ni mambo yatakayopita baadaye, baada ya kugundulika ambaini si kweli au ni kweli lakini yakarekebishwa. vinaimani kabisa kwamba Ujerumani na Uturuki hawamo kwenye nafasi ya kupoteza mahusiano makubwa. Ni sauti yake Hamduni Marsel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza kutoka Mwanza, Tanzania. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa leo Jumanne wameonya kuwa Falme za Kiarabu kumkamata mwanaharakati wa haki aliyeshinda tuzo ni kuvunja sheria za kimataifa na kutaka kuachiliwa kwake mara moja. Mamlaka za Falme za Kiarabu ziliagiza kukamatwa kwa Ahmed Mansuri wiki iliyopita, zikimtuhumu kutumia majukwaa ya mitandao ya kijamii kupanda fitna, matengano na chuki, kwa mujibu wa shirika la habari la w AM. Vurugu kubwa zimetokea jijini Paris nchini Ufaransa baada ya kuuawa kwa raia mmoja wa China, ambapo polisi watatu wamejeruhiwa na mamia ya watu wamekamatwa kuhusiana na vurugu hizo. Kufuatia hali hiyo, serikali ya China imetoa wito kwa serikali ya Ufaransa kuwalinda raia wa China na kuhakikisha wako salama ili kuepusha mauaji kama hayo kutokea. Mahakama nchini Taiwan leo Jumanne haikumpata na hatia rais wa zamani Ma Ying-ju katika kesi ya kisiasa moja ya mfululizo wa kesi za kisheria zilizofunguliwa dhidi yake tangu alipojiuzulu mwaka jana. Ma amekutwa hana hatia katika madai ya kuvujisha siri na kashfa, lakini atakabiliwa na kesi mpya baada ya waendesha mashtaka wa serikali kuwasilisha mashtaka mapya ya kuvujisha siri dhidi yake mapema mwezi huu. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika umeonyesha kuguswa kwao na machafuko ya mkoa wa Kasai nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na Toma Dake, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC, kuangazia hatua hiyo. kuna kuna shida ya kukubaliwa kwa kwa siasa ya leo Uh, wanasiasa wa leo inaonekana ya kuwa mambo yanashindikana kabisa, hata mazungumzo ya ya, ya ya pale nayo, uh, inaonekana ya kwamba uh, sno imekwisha ime kukataa ku, kuendelea ndio kusema ile pia imeshindikana na, na hii inaonyesha ya kwamba nchi inaelekea mwelekeo wa nchi ni wenye ni matatizo makubwa. Wanasiasa ni lazima wangekaa na kuonyesha uh, juhudi yao ili amani irejee nchini lakini mambo tunatambua, labda mambo yanafanyika kwa uzembe, labda kuna kuwa watu wanaokuwa nyuma e, ya maneno yanayofanyika kwa faida yao wenyewe, na hakuna mwanasiasa ambaye atatudanganya, iki kuna mwanasiasa anayepigania raia hatutambue lile, kwa sababu kutokuelewana pale kwa soko na mambo yanayopitika nchini yanaonyesha ya kwamba hakuna mwanasiasa anayekuwa na Uh, na, na, na, na, na, na moyo wa kusikilia raia huruma, hakuna ha. Sasa, kwa mtazamo wako wewe, unafikiri mzozo huu aidha tuseme mauaji haya ambayo wamekuwa kiripotiwa huko Kasai, kuna uingiliano au uhusiano wote wa kisiasa? Ninafikiri ya kwamba nyuma ya mambo yanayofanyika kunakuwa mkono mkono wa siasa kabisa, kwa sababu bila mkono wa siasa watu hawangeendelea wa na kuuliwa na pia kunakuwa ile tunaita absence de lautorite de letat absence de lautorite de letat, mambo haya yote yanachangia sasa. Uh, juzi ilikuwa ni polisi aidha jeshi natumiwa kutekeleza mauaji ya raia, na sasa raia aidha polisi wanalaani kuuawa kwa askari wenzao zaidi ya arobaini. Labda hii inamaanisha nini? Inamaanisha ya kwamba mgogoro ni mzito kwa maana mahali kunapofariki zaidi ya wanapolis themanini, uh, ni lazima kuelewa ya kwamba ni, ni hatari. Sio mambo mepesi ma, ma, ma, hapana. Ni mambo mazito na makubwa. Uh, yanastahili yana kuchunguzwa kwa makini ili yapate suluhisho. Na kumekuwa na taarifa kwamba wanamgambo hao huko Kasai hawatumii silaha, na mauaji haya yanatokea vipi uh, wakati polisi wao wana silaha, lakini wao hawana silaha, inakuwaje hii? Uh, hiyo siwezi kuihakikisha kwa sababu mimi sijafika Kasai, lakini ninakuwa na mwenzetu ambaye anakuwa kule na ambao wanatuambia ya kwamba wale, wale e wanamgambo kuna wakati wanatembea na hii mzeledi ambamo wanatia jiwe na wanapotupa jiwe hili inageuka bomu, wala wakiogota jiwe wakitupa inageuka bomu. Mambo haya asiwezi kuyahakikisha wala kuyakanusha. Aa, kwa sababu mimi me, mwenyewe sijafika sijajielea kwa maji. Ni sauti yake Toma Dake, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC. Na sasa namkaribisha Emanuel Makundi na makala ya habari rafiki. habari. Habari. Habari. Habari. Msikilizaji, mwishoni mwa mwaka jana, yani Desemba 31 viongozi wa upinzani pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walitiliana saini mkataba wa maridhiano ya kisiasa, mkataba ambao sasa uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika mwishoni mwa mwaka huu. Lakini mbali na hilo, walikubaliana pia uteuzi wa waziri mkuu atakayeongoza serikali ya mpito kuelekea kwenye uchaguzi mkuu na kutamatika rasmi kwa muhula wa Rais Joseph Kabila. Maridhiano hayo yalisimamiwa chini ya usimamizi wa baraza la maaskofu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini juma hili maaskofu hao wameeleza masikitiko yao na kuguswa na namna ambavyo wanasiasa wanaendelea kuvutana kuliko kutekeleza makubaliano ya ya Desemba thelathini na moja. Msikilizaji, kwenye makala ya habari rafiki, leo hii ndilo tunaloenda kulitazama: nani alaumiwe? Wananchi wa DRC na ukanda wa nchi za maziwa makuu, mnazungumzia vipi? Mtazamo wenu ni upi kuhusiana na kinachoshuhudiwa katika sinto fahamu ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa mewa mkunjufu na kusihujumuika nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Karibu msikilizaji kwenye laini ya simu. Halo, tuambie unaitwa nani na uko wapi? Mimi naitwa Salimu Nasoro Sayungu, nikiwa Ngara, Kagera, Tanzania. Nam Salimu, pengine wewe mtazamo wako ni upi, nani anaumiwe katika kukwamisha kutekelezwa kwa makubaliano ya Desemba 31 nchini DRC? Mimi binafsi nasema inasema amiwa ni Rais Joseph Kabila. Nini kifanyike kumaliza sintofahamu hii ya kisiasa? Mimi naona hicho cha kufanyika ni kwamba hizo pande mbili lazima ziheshimu hayo mazungumzo, ziheshimu mazungumzo, makubaliano atakayofikiwa basi yote, pande zote mbili lazima ziheshimu hayo mazungumzo na mazungumzo yakishafanyika basi taratibu na masharti yatakayowekwa lazima yafuatwe. na nakushukuru sana Salim, mchango wako hivi leo kwenye makala ya habari rafiki. Asante sana, nawasalimia huko Ngara, asante sana. na msikilizaji wa RFI Kiswahili kwenye line ya simu, halo, tuambie unaitwa nani na uko wapi? Aa, kwa majina naitwa ni James Matabishi Dola nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. nam pengine, kwa mtazamo wako unadhani ni kipi kinachelewesha wanasiasa kuanza kutekeleza makubaliano yatoka tarehe thelathini na moja Desemba mwaka jana. E, nadhani kwa mtazamo wangu mimi naona ya kuwa ni government yenyewe ndiyo inahusika, uh, kuchelewesha zaidi, kwa sababu government imekosa voluntary ya kutaka waweka na application makubaliano ambayo walioyasaini, uh, Desemba mwaka iliyopita na sasa hivi inaonyesha kuwa kabisa uh, inaleta sura mbaya zaidi kwa sababu government imeonyesha kuwa inataka endelee kugang'ania madarakani ili pasiwe uchaguzi. Lakini James, kwa nini unailaumu serikali wakati hata upinzani wenyewe wanavutana na wao ndio wanaonekana kuwa chanzo cha ja kuchelewesha utekelezwaji wa mkataba huu? Unajua uh, waliposaini mkataba kuna masikilizano fulani ambayo yalikuwa ndani ya mkataba, na masikilizano yalikuwa nasema kuwa rasamblema italeta mtu mmoja ambaye atakachaguliwa akuwa e, waziri waziri mkuu A. Sasa walipokuwa tsegeta e, alipofariki kama mkuu wa pinzani basi government ilichengi na ikataka walete watu watatu. Sasa wataleta watu watatu namna gani, wakati e, makubaliano wenyewe wanasema mtu mmoja ndo aletewe. Sasa hapa pakaonekana ya kuwa government ndio inasababisha. Na nakushukuru sana James Matabishi Dola, unasema uko Johannesburg, Afrika Kusini. Asante sana, asante kwako pia. Kwenye laini ya simu msikilizaji moja kwa moja mpaka naambiwa ni kutoka Rushuru. Tuambie, unaitwa nani huko kutoka Rushuru, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Madina, Mungu, Tambara, apa, Luchuru, DRC, mashariki mwa nchi. Kwa majina naitwa kwa jina la Mungu iki Modeste Batambara, nikiwa hapa kiwanja Rushuru, DRC mashariki ma, Kongo. Ma, ma. Na pengine mtazamo wako ni upi? Unaonaje namna ambavyo mchakato unaendelea mpaka sasa na kushindwa kutekelezwa kwa mkataba wa Desemba thelathini na moja wapi kuna tatizo? Tatizo mimi ambapo naweza kuangalia ni kwa chama tawala chake bwana rais Joseph Kabila ambacho hakitaki kusitisha uh, makubaliano ya Septemba mwezi mwaka uliopita. Sababu naona tu wao pengine cha kuwa si kwa ajili ya raia tu, ni kwa ajili ya wao binafsi. Na na huoni kwamba upinzani pia ni sehemu ya kukwama kwa utekelezwaji wa makubaliano haya, ndugu yangu Modeste? Upinzani mimi kwao naona hakuna ambacho fanya ambalo linakosa sababu, ukiangalia namna jinsi DRC kwa sasa imejipanga. Uh, utaangalia kabisa serikali iliyopo kwenye madaraka haifai, sababu ukiangalia uchumi umezorota, ukiangalia kila namna, hamna chochote ambacho kinaendelea huku DRC. Upinzani ndio wanapigana, wanapigana na gani? kwa ajili ya, ya, ya, ya, ya Eh, raia ambao wanapigania tu, si kwa ajili ya kusema wanapigania faida zao binafsi eh. Na ingawa kama wanapigana, mimi na, na watia moyo waendelee kupiganisha tu hivyo ili waweze kufikia mwafaka, na nakushukuru sana Mungu. iko Modeste Batambara kutoka Kiwanja Rushuru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante nami pia nakushukuru, na, na, na, na wasalimu wote ambao wanamsikiliza muda huu, jioni njema. Na kwenye laini ya simu, alo, tuambie unaitwa nani na uko wapi? Mimi ni andani ikiwa Goma na Mfostin. mm. Pengine unadhani ni, ni kipi kinachokwamisha utekelezwaji wa makubaliano ya Desemba thelathini na moja huko DRC? Ndugu yangu kwa kweli kabisa, wote wote mtazamo wangu ni kwamba wote wote kabisa hawana hamu kabisa ya kusema wasaidie wa wasaidie raia, hawana kabisa utasi wa kusaidia raia. Halafu wote wanapenda kutumikia ungu zachi raia, wanatusahau sababu wanauania. Unawashauri nini? Unawashauri nini? Faustin, unawashauri nini? hiki kunzo kitaendelea basi, kama m imekisha kushindwa namna ya kua mkataba, waamue kuwatuondoa wote wao wakatia na madaraka, labda watatuweka kwenye serikali ya mpiche na halafu tuende kwenye uchaguzi, itakuwa gora zaidi kama wao waabaoaa nam. Nakushukuru sana, Faustin ndaye wa Bushungu kutoka Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na msikilizaji wa RFI Kiswahili kwenye laini ya simu, halo, tuambie unaitwa nani na uko wapi? Okay, mimi naitwa Faaowei Namiki, anapatikana jimboni Kivu ya Kusini. Abarai, pengine wewe una maoni gani kuhusiana na kushindwa kutekelezwa kwa mkataba wa, wa maridhiano ya kisiasa wa Desemba thelathini na moja mwaka jana, huko DRC, nini unaona ni tatizo? Ndiyo, ndiyo, kama leo nchi yetu iko kwenye vurugu, ni kosa la serikali yetu aentiyetu, kwa sababu kama mtu nishaidiana na mtu, utakupa kitu fulani, siku ijayo hakuna umuhimu wa kukataa kubaliana na serikali ya Kongo liwekeana hadi ya tarehe thelathini na moja Desemba mwaka uliopita mpaka leo hakijakamilika. Sasa unawashauri nini wanasiasa wa DRC ili kuhakikisha kwamba pengine mkataba huu uliokuwa unasimamiwa na baraza la maaskofu unaanza kutekelezwa? Serikali ni kufanya tena majadiliano na niaba ya Umoja wa Mataifa na maskofu na hivi na yoga na kitu. Kwa nini nchi za Ulaya zingitiki kati yao wa? Kwa sababu wao wana umoja wa kidini nam. Asante sana excellence Diodone Dinamike kutoka Kivu Kusini Mashariki moja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio ndio mwana ni nakundi kazi njema. Asante sana msikilizaji kutoka uko Goma, na msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na kwa kumalizia makala haya ya habari rafiki hivi leo, nisome ujumbe mfupi kwa haraka haraka David Sechenga kutoka Mweza, Tanzania, Tanga huko anasema serikali ya DRC na wanasiasa wa upinzani nchini humo lazima mkubaliane ili kusitisha sintofahamu inayoendelea kwa sasa. Destin na Bosemba anaona kama ni Rais Joseph Kabila na wafuasi wa vyama vingine ambao wanakwamisha kutekelezwa kwa mkataba wa, wa Desemba 31 mwaka jana. Placid Sadoki anasema hali ya sintofahamu imeletwa na chama tawala na vile vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila, na kwamba wameenda kinyume na Article, uh, na, namba 64 ya katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Iza, Lunga Lungaroka kutoka Fizi, Mashariki mwa Kongo anasema, kwa maoni yake angemshauri Rais Kabila aheshimu makubaliano na angependa mazungumzo zaidi yafanyike. Na msikilizaji na mpaka kufikia hapo ndio anatamatisha makala haya ya habari rafiki hivi leo. Naitwa Emanu Richard Makundi, jioni njema. Habari. Habari. Habari. Habari. Asante Emmanuel Makundi na msikilizaji, kwa taarifa zilizotufikia ni kwamba wafanyakazi wawili wa Umoja wa Mataifa waliokuwa hawajulikani walipo baada ya kutekwa huko mashariki mwa DRC wamepatikana wakiwa wameuawa, kwa mujibu wa msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende. Taarifa zaidi utazipata katika matangazo yetu hapo kesho. Hadi hapa sina la ziada, msikilizaji. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert wile fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari, na habari za michezo ametujuza Ali Bilali. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tunaungana na wenzetu Paris, Ufaransa.