Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Natumai hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika matangazo haya jioni leo Jumatano, tarehe 29 mwezi Machi mwaka 2017. Tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Ubelgiji kuimarisha tena ushirikiano wake na Burundi baada ya kuzorota miaka miwili iliyopita. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila asema atahakikisha suluhu ya mvutano wa kisiasa nchini humo inapatikana. Na waziri mkuu mstaafu wa Ufaransa Manuel Valls atangaza kumunga mkono mgombea wa mrengo wa kati Emmanuel Macron. Karibu katika taarifa ya habari, msikilizaji. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Nchi ya Ubelgiji imesema iko tayari kuimarisha tena ushirikiano wake na nchi ya Burundi baada ya kuzorota kuanzia miaka miwili iliyopita. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Akizungumza na waandishi wa habari kwa niaba ya ujumbe wa Ubelgiji uliokuwa ukiongozwa na mjumbe maalum wa, wa nchi hiyo katika kanda ya maziwa makuu. Mara tu baada ya mazungumzo yao na bodi la uongozi wa bunge la Burundi, balozi wa Ubelgiji nchini Burundi, Bernard Kenti, amekiri kuwa hakika ushirikiano baina ya nchi hizi mbili umepitia kipindi kigumu, lakini kwamba muda sasa umewadia wa kuimarisha tena. Tumekuja ili kujadili uh, hali ya ushirikiano kati ya Burundi e na Ubelgiji na uwezekano kuimarisha ushirikiano huo. Itakuwa si kweli mtu kusema kwamba hatujapitia kipindi cha kuvurugika kwa ushirikiano, lakini kwa bahati nzuri kipindi kama hiki hakikudumu muda mrefu, kukiwa na utashi wa pande zote mbili za kuimarisha uhusiano kama hivyo. Kwa sasa upande wake, Alexi Badiandai Himbaze, msemaji wa bunge la Burundi, amesema Burundi iko tayari kwa ushirikiano na kwamba bunge liko tayari pia kuchangia ya katika jambo hilo, ushirikiano kati ya Ubelgiji na nchi ya Burundi, ushirikiano ambao o, muda kitambo ulikuwa umegoma, na kwa sasa mjumbe huyu wa Ubelgiji akiwa amekuja na kutaja kwamba wao wako tayari kukwamua ushirikiano kati ya Burundi na nchi ya Ubelgiji, na uh, upande wa Burundi tupo tayari kuwapokea, na wakati maserikali maserikali ya Burundi na serikali ya Ubelgiji watakapofikia ngazi ya kuafikiana basi bunge iko tayari kutekeleza maafikiano. um, naye mwanaharakati jambo Skondere Imana anasema kupokea vizuri na kupongeza jambo hili kwani ni kwa manufaa ya raia wa Burundi. Hilo ni jambo la kupongeza na juu ushirikiano kati ya Burundi na Ubelgiji unaleta matunda, unaleta ma, mafanikio mazuri kwa ma Burundi. So tunaomba Ubelgiji isaidie Burundi kwa kuleta amani ya kudumu. Uhusiano baina ya Burundi na Ubelgiji umeyumba tangu Burundi kutumbukia katika mzozo wa kisiasa miaka miwili iliyopita hadi Ubelgiji kusitisha misaada yake kwa Burundi, huku Burundi upande wake ikiituhumu nchi hiyo kuunga mkono upinzani unaotaka kupindua serikali ya Burundi. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili umoja wa mataifa umesema kuwa zaidi ya watu elfu sitini wameikimbia nchi yao na kuingia sudani khartoum katika kipindi cha miezi mitatu kwa mwaka huu wa 2017 shirika la umoja wa mataifa linaloshughulikia wakimbizi unhcr limesema kuwa watu hao wanakikimbia sudani kusini kwa sababu ya njaa na vita vinavyoendelea nchini humo unhcr imesema kuwa kuwa awali ilitegemea kuwa wakimbizi elfu sitini wangewasili sudan katika kipindi kizima cha mwaka elfu mbili kumi na saba lakini hali imekuwa tofauti kutokana na hali kuwa mbaya zaidi nchini Sudani Kusini. wakili wa Juang Agina ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Nadhani namba kamili ya wale wa madaraka ni zaidi ya hiyo, lakini hiyo ni wale ambao wamehesabiwa, lakini wale wana pita tu mpaka kwenda kuishi na marafiki, jirani na kadhalika. Kwa maana kunayo eneo ambayo kuna watu pande zote ya mpaka ambayo ni familia, na hawa sijani wamehesabiwa. Wale wamehesabiwa ni wale wanaenda kwenye kambi uh, ya usaidizi kwa watu ambayo ni uh, refugees. Lakini wale wanaenda kwa familia, majirani, marafiki hawajahesabiwa. Kwa hivyo hii namba sio kweli hii namba ni chini. La pili linaonyesha kwamba wale watu ambao wanaendelea kupoteza imani kwa serikali ya Salvakir na hawa wamekata tamaa kabisa kwamba kuna uh, suluhu itakayopatikana chini ya Salvakir. Ni sauti yake wakili Ojuang Agina, mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Rais wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Joseph Kabila amesema kuwa amefurahishwa na kazi kubwa iliyofanywa na Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki senko na kwamba licha ya kutoafikiana kwa wanasiasa kuhusu uteuzi wa waziri mkuu atafanya kila aliwezekanalo ili kuhakikisha mwafaka unapatikana. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anakuja na taarifa kamili. Katika taarifa iliyosainiwa na mkurugenzi wa ikulu ya rais jijini Kinshasa, Jean Pierre Kambila Kankwende Wampunga ni kuwa, pamoja na kuipongeza kazi kubwa iliyofanywa na maaskofu wa Kanisa Katoliki, rais Joseph Kabila amesema yuko tayari kuingilia kati ili kuhakikisha mwafaka unapatikana kuhusu mgogoro na wagawa wa wanasiasa wa upinzani wa Rassemblement na serikali. Padre Donatien Chole ni katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa Kanisa Katoliki Senko. <coughs> <coughs> Rais wa jamhuri amefuatilia kwa ukaribu sana ripoti ya maaskofu wa kanisa Katoliki na amethamini kazi kubwa iliyofanywa nao na amesema ni kwa asilimia 98, na sasa amesema kwamba baada ya kupitia mapendekezo yaliyotolewa na senko atajiridhisha zaidi kabla ya kuitisha kikao maalum cha wanasiasa, ambapo itakuwa ni kumaliza tofauti zilizoko. Sasa, kwa kuwa yeye ndiye kiongozi mkuu wa muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais tunaamini kwamba wengine watalegeza kamba na hivyo tutafikia kukamilisha kila kitu. Wanasiasa wa upinzani na wale wa serikali wametofautiana kuhusu swala la uteuzi wa waziri mkuu atakayeunda serikali ya mpito ambayo itapewa jukumu la kuandaa uchaguzi mkuu nchini humo. Kama anavyosema Valentin Mubake, mshauri wa kisiasa katika chama cha upinzani cha IDPS, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Ya kwanza eh, kumsimamisha waziri wa kwanza, sisi tunasema ni jina moja ambayo Tshisekedi ameacha mbele ya yeye kufa, na memba wa President Kabila wanasema inafaa tuwapatie jina tatu. Hiyo ndiyo swala ya kwanza. Inawaza kama tutatengeneza ile swala sababu tumesikilizana kukuwe consultation kati ya Rais Kabila na sisi na kikundi chetu ni kusema kama hiyo dishna ya watu tatu tunawaza kama itapita hapo itatengenezwa. Kufuatia hali hii, Rais Joseph Kabila anatazamiwa kulihutubia Bunge la Mseto, Bunge la Kitaifa na Senate siku zijazo. Taarifa ambayo pia imethibitishwa na Didie Manara, mbunge wa kitaifa akiwa Kinshasa. Ee, raisi wa nchi hii sababu kifransa garan wa nasion akamate hatua yengine ya kuleta amani ndani ya nchi, na raisi aliweza kukamata ile ripoti na kuweza kupatia matumaini kupatia makongomani matumaini, kusema kama siku za usoni ataweza ku, ku, ku, kusema mbele ya nadhari ya congres na mambo ya, ya wanabunge wa senateur na wa depute, na tutasikia mambo itapita. Najua na, na, kama rais Kabila kama vile rais wetu mwenye kuwa na busara mingi kweli ataleta njia ya kupitia nabradhani ambayo itarudia ndani ya chetu haya najiri. Wakati hali imeshuhudiwa kuwa ni tulivu katika mji mkuu wa DRC Kinshasa, baada ya kuripotiwa kuwepo na makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa, wa vyama vya upinzani jijini humo. Chama cha upinzani cha wananchi CUF nchini Tanzania kimetangaza kumfukuza katibu mkuu wa chama hicho Maalim Seif Sharif Hamad kwa madai ya katibu huyo kutofika katika makao makuu ya chama hicho tangu Septemba mwaka jana. Mwenyekiti wa CUF anayetambuliwa na msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania, Profesa Ibrahim Lipumba, ametangaza hatua hiyo ya chama na kuongeza kuwa nafasi ya Maalim sharif imechukuliwa na Magdalena Sakaya. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa hatua hiyo iliyochukuliwa na chama cha CUF inaweza kudhoofisha chama hicho cha upinzani kwa kuruhusu mgogoro wa ndani. sha kigawo kile chama na nafkiri sasa ni wakati mzuri if, um, msajili aweze kukifuta chama kile kwa so, sababu inaelekea hakuna upande unaotaka suluhu, kila mmoja anafuta kwa upande wake, na chama cha siasa hakiwezi kwenda hivyo na hichi chama ni cha pande mbili za mbara na visiwani. Na sasa kama visiwani na kafu yao, nau hii kafu haijawo ya umoja, um, um, um, kama inavyotakiwa. O, mi nafikiri wafute wa, wa, wa tu. Kwa hiyo hili ni jambo ambalo kwa kweli linaonyesha linadhihirisha kwanza ile dhana kabisa iliyokuwa kwamba kafu ilikuwa ni chama cha, cha watu fulani na kilikuwa kinatumia tu bara kama ngazi, kwa sababu huwezi kuna nini kusajiliwa bila kuwa na upande wa pili. Huko ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. RFI Radio France Internationale, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Mwanaharakati mkongwe na mpinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini Ahmedi Kathrada amepumzishwa katika nyumba yake ya milele leo Jumatano, huku rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma akikosa kuhudhuria maziko ya mwanaharakati huyo kwa ombi la familia yake. Bwana Kathrada, Kathrada alimtaka Zuma ajiuzulu mwaka uliopita kufuatia kashfa ya ufisadi. Mahakama kuu jijini Abijani nchini Cote d'Ivoire imemwachilia huru Simon Bagbo, mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo Rora Bagbo anayeshikiliwa katika mahakama ya kimataifa ya ICC. Muungano wa mashirika ya waathirika wa vurugu na machafuko ya nchini humo wamesema wamehuzunishwa na hatua hiyo na kutaka Simon afikishwe katika mahakama ya ICC kushtakiwa na mumewe. Mwanasheria mkuu wa serikali aliye amesema huenda uamuzi huu wa mahakama ukawa ni ujumbe kwa wanasiasa kuelekea katika maridhiano. Nataka kuwakumbusha kwamba ni jopo la majaji la watu wasiokuwa wataalamu wa sheria. Kile walichotakiwa kufanya ni imani yao kuhusu tuhuma dhidi ya mtuhumiwa ni hisia zao, hisia zao ndicho kilichombwa, na hivyo hisia, mtazamo wao umeona kwamba hakuwa na hatia kwa makosa yote mawili anayotuhumiwa. Labda walitaka kutuma ujumbe mzito kwa wanasiasa kwa ajili ya maridhiano. Labda wanaona kwamba ndio njia ya haraka kufikia maridhiano. Ukweli ni kwamba kesi imesikilizwa na sasa hukumu imetolewa. Kwa upande wao, wachambuzi wa mambo wanaona kuwa uamuzi huo umewashitua wengi, kama anavyoeleza mchambuzi wasiasa, Marcel, wa siasa Hamduni Marcel akiwa Mwanza, Tanzania. Kwa jumla mahakama nafikiri itakuwa imetenda haki, kwa sababu kutokea ni kwamba katika taratibu zote za kimataifa na sia kimataifa mwanamke yule hakuwa na mamlaka yote ya kuondoa kwa hiyo serikali ya Kodova iliyopinduliwa ilichukuliwa kwa ujumla wake, yani madhambi ya mme wake yakachukuliwa kwamba ndio, ndio yanakuwa ni madhambi yake mwenye binafsi. Nafikiri wale wapiganaji pamoja na kumdhalilisha yule mama na kumbaka na kumfanyia vitu vya hatari, wenyewe walikuwa wanamdhalilisha kwa sababu ya uovu pengine unaofikia kuwa uovu wa mme wake, lakini si uovu wake mwenyewe. Ndio maana utaona sasa hakuna ushahidi dhabiti ulioletwa ambao umesimama kumkandamiza yule mama katika masuala anadaiwa nayo mahakama ya kimataifaahaiy wenye ka ni sauti yake Hamduni Marcel mchambuzi wa siasa kutoka Mwanza, Tanzania. Ikiwa upo Marekani na unatamani kusikiliza RFI piga namba hii kupitia simu yako ya mkononi: 56 39 99 33 40. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na tatu afrika Mashariki. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Waziri mkuu mstaafu wa Ufaransa Manuel Valls ametangaza kuwa katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais nchini humo atamuunga mkono mgombea wa mrengo wa kati Emmanuel Macron katika mbio za kuwania kuchaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo. Duru hiyo ya kwanza ya uchaguzi mkuu imepangwa kufanyika Aprili 23 mwaka huu. Katika mahojiano na kituo kimoja cha tele BFMTV jijini Paris. Vals ametetea uamuzi wake huo kwa kusema kuwa yeye anaamini kuwa maamuzi yake hayo yataiepusha Ufaransa na mambo mengi yanayolihatarisha taifa hilo, lakini pia kwa sababu imetabiriwa kuwa Macron atamshinda Marine Le Pen kwenye duru ya pili ya uchaguzi huo. Unapoangalia la... mgogoro unaokumba mrengo wa kushoto na ubaguzi unaoshuhudiwa dhidi ya mgombea wa upande wetu tuliyemteua Benoi Hamo na mambo inaendelea mimi sikubaliani na hali hii na naona kwamba uchaguzi huu ni muhimu kwa nchi yangu, ukizingatia ubaguzi wa upande wa mrengo wa kushoto. Na sasa naona tu kwamba siasa ni marushu, na ndiyo sababu yangu kuchukua uamuzi huu, na kuna hatari ya chama cha Front National kupata ushindi. Ni sauti yake Emmanuel Vals, waziri mkuu mstaafu wa Ufaransa. Waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May, hatimaye ametia saini barua ya kihistoria ambayo itashuhudia nchi hiyo ikianza rasmi mchakato wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Serikali ya Uingereza hii leo imewasilisha barua hiyo kwa rais wa Umoja wa Ulaya Donald Tusk kumtaarifu rasmi kuhusu nia ya nchi hiyo kujiondoa kwenye Umoja Ulaya baada ya miaka arobaini na minne ya uanachama. Taarifa zaidi msikilizaji ni katika matangazo yetu ya awamu ya pili. Barabara kabisa, msikilizaji ni RFI Kiswahili. Michezo na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo na, na msikilizaji, hujambo? Natumai uh, huna neno. Na katika habari za michezo jioni hii hapa RFI Kiswahili, rais wa zamani wa shirikisho la soka uh, nchini Kenya FKF Sam Nyamwea amekanusha madai ya kufuja fedha za shirikisho hilo wakati alipokuwa uongozini kabla ya kuondolewa kwake mapema mwaka wa elfu mbili na kumi na sita uongozi wa fkf unamtuhumu nyamwea kwa kuchukua dola za marekani elfu ishirini na tano kutoka katika akaunti ya fedha ya shirikisho hilo nyamwea amesema hajawahi kamwe kufuja fedha e, hizo zilizokuwa zimepangiwa kuimarisha soka vijijini katika eneo la pamoja na madai hayo, halmashauri ya FKF imempata na kosa lingine la rais huyo wa zamani kulishtaki shirikisho hilo katika mahakama za kawaida nchini Kenya, kinyume na utaratibu wa shirikisho la soka duniani FIFA. Thabina, tukiwa bado katika ukanda huu wa Afrika Mashariki kule Rwanda leo jioni, uh, katika ligi ya kitaifa Rayon Sport inashuka dimbani kucheza na Sunrise jijini Kigali na bila shaka matokeo ni katika matangazo yetu ya hapo asubuhi, bila shaka. Kamati ya ufundi ya timu ya Argentina uh, imekuwa ikifuatilia uh, uh, adhabu aliyopewa Lionel Messi nyota wa Argentina, ambaye amepigwa marufuku mechi nne za kimataifa kwa kumtukana mwamuzi uh, msaidizi wakati wa mechi kati ya taifa lake na Chile alhamis mapema wiki hii, uh, wiki iliyopita, kumradhi, mjini Buenos Aires. Shirikisho la soka duniani FIFA lilitangaza uamzi huo saa chache tu kabla ya Argentina kukutana na Bolivia uh, katika mechi muhimu ya kufuzu kwa kombe la dunia mwaka ujao. Argentina walionekana kumkosa sana mshambuliaji huyo wa Barcelona na walilazwa mabao mawili kwa nunge katika mechi hiyo iliyochezewa mjini uh, La Paz. Na tukiachana na hiyo, uh, hiyo na hali uh, hiyo Sabina, Brazil wamekuwa, imekuwa ni taifa la kwanza eh, kufuzu kwa fainali za kombe la dunia ambazo zitapigwa nchini Urusi mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Naam, uh, Brazil wamefuzu mara baada ya uh, kuwafunga Paraguay mabao matatu kwa nunge, na sasa Argentina na Uruguay tayari wamefanikiwa uh. Hii ni ina maana kwamba sasa Brazil hawawezi tena uh, hawataweza kumaliza chini ya nafasi ya nne miongoni mwa mataifa ya amerika Kusini, ambapo mataifa ya kwanza manne ndiyo yanafuzu ni na hayo tu, katika habari za michezo jioni hii ya leo. Sabina na Bigambo nam, nakushukuru sana Ruben Lukumbuka kwa habari hizo za michezo. Asante. Namna na sasa, anamkaribisha Emmanuel Makundi na makala ya Gurudumu la Uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, majuma kadhaa aliyopita, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli alitangaza kupiga marufuku usafirishaji wa mchanga wa madini kwenda nje ya nchi kuchenjuliwa, akisema kwamba ni lazima mchanga huo uchenjuliwe hapa nchini Tanzania. Na akasema haijalishi itachukua muda gani kwa Tanzania kuwa na mtambo huo, lakini ni lazima wajue kile ambacho kinasafirishwa ni nini na makampuni haya ya uwekezaji wa madini yamepata nini. Na kila mwaka migodi hiyo husafirisha wastani wa tani elfu 55 za mchanga huo unaojumuisha madini ya dhahabu, shaba, chuma, salfa pamoja na mercury. Lakini hatua hii ya serikali ya Tanzania ina athari gani kwa uchumi na wachimbaji, wao wanazungumziaje? Na wataalamu wa masuala ya uchumi wanatuambiaje? Hili ndilo ambalo tunakwenda kulizungumza hii leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Katika kulitathmini hili nitakuwa ni na Severini Malugu Magese, yeye ni mwenyekiti wa wachimbaji wadogo, lakini pia Dr. Tengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nyote nawakaribisha kwenye makala haya ya gurudumu la uchumi juma hili, asante sana. Pengine nianze na Severini. Uh, hatua hii ya rais Magufuli kupiga marufuku uh, usafirishwaji wa mchango wa madini kwenda nje ya nchi uh, pengine nyinyi imewaathiri kwa kiasi gani? kwa eh, upande wetu sisi, upande wa wachimbaji wadogo wadogo, hatua hii sisi hawezi kutuathiri sana, kwa sababu sisi mchanga tunaochimba huwa tunachimba tunachenjua, tuna humu ndani, na baada ya kuchenjua humu ndani tunaendelea kunani hapa. Kwa hiyo habari ya habari ya kusafirisha mchanga huu unakuwa sio nanii sana, tunachenjua tuna mchanga humu ndani, na bado mchanga unarudi hapa ndani. Lakini sasa, labda kwa upande kwa kwa makampuni mengine. Ah, pengine sasa nyinyi kama wachimbaji wadogo hatua hii ya serikali mnaitazamaje kwenu? Eh, kwa upande sisi kwanza tuzungumze katika sura mbili. Sura ya kwanza juu ya wa, wa, wafanyabiashara wakubwa ambao ni ndio wanasafisha mchanga nje nje ya nchi. Ni kwamba kwa upande wao kwa sababu walikuwa wameshazoea, inawezekana ikawaathiri sana. Lakini kwa upande wetu sisi tunaona kwamba miaka yote wanasafisha mchanga lakini kila mara wanasemaga kwamba ni hasara ni hasara. Kwa hivyo kwa upande mwingine sisi tunaweza kuona kwamba serikali imefanya vizuri ili ipate mapato yao, lakini kwa upande mwingine wa upande wao wao, kama walikuwa wamezoea walikuwa wanapata chochote kwa sababu wanasafisha mchanga kule, hawajui nani ajui kwamba wanapata kiasi gani, wanafanyaje? Kwa upande wetu sisi kwa kweli wachimbaji wadogo wadogo hatuna hatuna, hatuna madhara kwenye, kwenye swala hili kwa sababu mchanga wetu sisi tunachenja humuhumu na tunatoa dhahabu na makapi anabaki humu mchini. Doktor Tengere Kitojo, uh, kama mtaalamu wa maswala ya uchumi, uh, hatua hii kwanza ya serikali kwa kuanzia hapo wewe unaitazama vipi? Mimi niseme kwamba kwa kama tu ambayo tumekuwa tukisema kila wakati ni kwamba tuna utajiri mkubwa wa madini, na kila wakati tumekuwa tukisema kwamba madini haya yamekuwa hayatunufaishi sana, na mimi nafikiri serikali imefanya jambo jema kuhakikisha kwamba inajua ni nini ambacho kinasafirishwa na yenyewe serikali inanufaika vipi, kwa sababu e, tumekuwa na wasiwasi kwamba ni njia mojawapo ambayo inatumiwa kutorosha madini na njia moja wapo inayotumia kukwepa madeni. Kwa sababu eh, container ma container na ma container ya mchanga yanasafirishwa kupelekwa nje, hivi wao wanapata kiasi gani? Kwa hiyo nafikiri ni, ni move nzuri ya serikali. Nam, Dr. Kitojo, ya ya na Dr. Tengre Kitojo, rais alizungumza bandarini wakati akikagua ma container ambayo yalikuwa yamekamatwa, na akasema haitajalisha ni kwa muda gani ma container haya yatazuiwa na mchanga huu au utasafirishwa, pengine huoni uh, huenda ukaathiri uh, uchumi wa nchi, kwa kuwa serikali itakosa mapato kutokana na na usafirishwaji wa mchanga huo. Inategemea kwamba serikali ilikuwa inapata kiasi gani kutoka na, na, na, na, na, na kusafishwa kwa mchanga na ndani ya makontena hayo kuna nini. Sio tu kupata, unaweza ukawa uka unapata mapato. Kwa mfano, mtoe mfano tu labda elfu hamsini kumbe ilikuwa unatakiwa kupata milioni hamsini. Move ya serikali ni sahihi, kwamba lazima kwanza tujue ndani ya mchanga huo kuna maana, kuna dhahabu, kuna kuna shaba, alafu kuna fedha, ni ya kiasi gani kulinganisha na kile ambacho serikali inakipata. Kwa sababu kwenye kwenye, kwenye kwenye sekta ya madini serikali imekuwa ikipata mapato, lakini inaaminika kwamba ni mapato madogo, kwa sababu kumekuwa na kuficha kinachopatikana halisi, lakini pia ukwepaji mkubwa. Kwa hiyo swala sio serikali itakosa mapato, swala ni kujua ni kiasi gani cha kia madini yapo kwenye mchanga huo, ili serikali ipate stahiki yake, sio hicho tu ambacho wanapewa. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, uh, makampuni ambayo yamekuwa yakisafirisha mchanga huu ambao kama alivyosema dokta unajumuisha madini ya dhahabu, shaba, chuma, salfa na mercury. Sasa rais alipiga marufuku, uh, na ameagiza kwamba uchenjuaji wa mchanga wa madini ufanyike katika taifa la Tanzania. Pengine, Severini nyinyi kama wachimbaji wadogo, hatua hii inaweza ikawa na manufaa kwenu nyinyi, na pengine mna, mnatoa wito gani kwa serikali katika kushu hili swala e, kwa upande wetu sisi nafikiri cha msingi tu kwamba kwanza tuna, tunaunga mkono juhudi za serikali, kwa sababu ni kweli kama alivyosema mwenzangu Kitojo kwamba wananchi nani, serikali imekuwa haipati mapato yake stahiki, kwa sababu watu wanapeleka nje, wanachenjua huko huko, huko na maana kwamba hakuna anayejua sasa. Matokeo yake ni kwamba sisi kwa upande wetu sisi tunaona kama ni kitu cha kawaida na ni kizuri sana upande wa serikali, kwa sababu sisi serikali inapopata fedha ya kutosha, kwa sababu sisi ni wachimbaji wa wadogo dogo nchini humu inaweza ikapata uwezo mkubwa wa kuweza kutusaidia zaidi ya hapo, lakini kama serikali inakuwa haipati mapato yake stahiki, matokeo yake serikali bado inaendelea kuwa kwamba haina fedha, haina fedha, haina fedha, haina fedha. Na hata sisi, serikali inapokosa fedha, hata sisi wenyewe inamaana kwamba hatuwezi kupata huduma ya stahiki kwenye nchi yetu. Hebu fikiria, hata mtu aliyeko hapa nchini bado hawezi kutoa nani majibu sahihi ambayo anachokivuna ana, ana, ana hata raia tu wa Tanzania mara nyingine wanakwepa kulipa kodi na yuko humu nchini. Sasa je, mchango unapopelekwa nje, nani anayekuja kutoa ripoti sahihi? Kwanza tunapata hela ndogo sana, tunapata asilimia nanii, mrahaba wa asilimia tatu. Sasa hivi zimeongezeka baada ya kupigapiga kelele, zikaongezeka asilimia nne. Kwa hiyo, na bado hata ile dhahabu ambayo ma, ma, madini ambayo wanachenjua hatupati ukweli kwamba wamechinjwa kiasi gani. nam Na, na, na nitakuja kwako kwa kwa Severin nam Severin, nitarudi nitarudi kwako Dok Watengere Kitojo. Pengine hiki kizungumkuti cha kushindwa pia kujua ni kiasi gani cha madini a, ambayo makampuni haya makubwa yanayofanya uwekezaji mkubwa wa madini hapa Tanzania yanapata na ni dhahabu kiasi gani, ndicho ambacho kimemfanya pia Rais kuchukua hatua hii ambayo amesema hata kama itaathiri, lakini hakuna jinsi. tatizo la kujua wanaochimba madini wanachimba kiasi gani ili serikali iweze kupata mapato yake stahili kutokana na kilichochimbwa limekuwa ni tatizo kubwa. Sasa una, unajiuliza swali hawa wanaosafirisha makontena wanailipa serikali kwa, kwa, kwa, kwa kigezo gani? Kwa ni vizuri mimi nakubaliana kabisa na muvu ya serikali. Tumekuwa tukilalama kila wakati habari ya kodi, serikali isimamishe makontena yasiende mpaka utaratibu utakaojulikana wa kupima vizuri na kujua kwamba kuna, kuna, kuna, kuna madini kiasi gani yenye thamani gani ambao ndio sasa wanaitolea kodi serikali. Na hivi karibuni mimi na wewe tumezungumza kuhusu uh, serikali ya Uganda angalau kuwa na kiwanda cha kuchakata uh, mchanga huu na madini kabla ya kupelekwa nje ya nchi uh, pengine hili unadhani pia ni kwa kiasi gani linaweza likafanywa kazi na serikali uh, kama pengine kutafuta mtambo ambao utakuwa na uwezo wa kuchenjua wastani, sio kwa kiwango ambacho kinatakiwa kwa mwaka. Yeah, mimi nafikiri ndio jambo. Katika taarifa ya ya ya Kasia ambayo imetolewa leo, wakati wanasema wako tayari kushirikiana na serikali kuanzisha kiwanda ambacho kitaanza kutangua hapa nchini ko, nafikiri ni jambo jema. Serikali iangalie sasa uwezekano wa kuanzisha hata kama siamini kwamba kuna viwanda vikubwa sana, labda kutakuwa na viwanda pia vya kati, kuliko sisi kuendelea kushikilia kwamba kiwanda ni ghali, kiwanda ni ghali, madini yetu yanakwenda, tunaendelea kuliwa, tunaendelea kuliwa. Haiwezekani. Severini, uh, ukiwa kama mwenyekiti wa wachimbaji wadogo wadogo, uh, kumekuwa mba, na taarifa kwamba mbali na kwamba mnapata mirabaha lakini kumekuwa na biashara ambayo imekuwa ikifanyika kimagendo ya uuzaji wa dhahabu ambazo mmekuwa mkipata nje ya nchi, pengine hili unaweza ukalizungumziaje hili? Uh, kwa ujumla ni kweli kwamba mpango huo upo na, kulikuwa na watu wana, yani, wanachukua dhahabu wanawenda kuuza bila bila serikali kupata haki yake lakini kwa upande wa nanio ni kwamba serikali izidi kuongeza njia za kubana, njia zote za kutorosha madini yetu, vinginevyo kama bila kuziba hizo njia wataendelea tu hawa, manake hawa watu ni, wa, ni nani waiba uchumi. Naam, kwa hivyo Dr. Watengere Kitojo tunaweza tukasema kwamba hatua hii pamoja na kwamba hatufahamu, uh, ni kwa kiasi gani itaathiri uchumi wa nchi, lakini hakuna uh, namna hatua hii lazima iendelee na kwa kuwa pia nchi ya Tanzania haitegemei sana mapato yanotokana na madini na nafurahi Makundi, kwamba sa wakati mwingine ni vizuri ukaleta watu kama hao, ambao wanatueleza ule ukweli. Mimi nasema hivi kwanza, hakuna kitu kikubwa sana tunachokipata kutoka kwenye madini kwao. Ni vizuri kama unavyosema vizuri, serikali hata kama inasimamisha isimamishe. Sasa tukose hayo madini kwa muda mfupi, tuweke mipango mizuri ya kuanisha viwanda ambavyo baadaye itatupatia mapato makubwa nam asante sana doka Watengere Kitojo pamoja na Severini Malugu Magese. Uh, Severini ni mwenyekiti wa wachimbaji wadogo wadogo na Dr. Watengere Kitojo ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi. Asanteni sana kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi ajuma, mweshimiwa. Nam asante sana. Asante sana na sana msikilizaji kwa kusikiliza makala haya ya gurudumu la uchumi. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Mmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu wenami tena katika matangazo haya ya jioni. Leo Jumatano, tarehe 29 mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na saba tumekuandalia habari mbalimbali mbali za dunia, makala na muziki. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Tunaanza na muktasari wa habari. Wanaharakati wa masuala ya amani na usalama pwani ya Kenya wavitaka vyombo vya usalama nchini humo kukabiliana na wanasiasa wa wachochezi wanaotatiza usalama wa raia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujadili uwezekano wa kuongezewa muda kwa jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May hatimaye atia saini barua ya kihistoria ambayo itashuhudia nchi hiyo ikianza rasmi mchakato wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Karibu katika taarifa ya habari. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tutumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Tuanzia nchini Kenya, ambapo wanaharakati wa masuala ya amani na usalama katika pwani ya nchi hiyo wamevitaka vyombo vya usalama nchini humo kukabiliana na wanasiasa wachochezi ambao wamekuwa wakitumia makundi ya vijana kuzua vurugu na kutatiza usalama wa raia. Kutoka Mombasa nchini Kenya, Joseph Jira ametuma taarifa ifuatayo. Wanaharakati hao wanasema wanasiasa wa mirengo tofauti ya siasa, maeneo tofauti hapa nchini, wamebuni makundi ya vijana ambayo wanadai huenda yakatumika kuzua taharuki miongoni wananchi wakati viongozi wanapotofautiana kwenye mikutano ya hadhara. Shamsa Abubakar ni mmoja wa wanaharakati hao wa usalama na amani. Tunaomba vitengo vya usalama, mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma wawajibike kikamilifu na wasipuuze habari zozote zinazoweza kuvuruga amani wanapoletewa. Vyama vya kisiasa na mashirika yasiyokuwa ya ya kiserikali yaweze kuelimisha campaigners na wagombea viti vya kisiasa wasifanye siasa za uchochezi. Mwenyekiti ya usalama hapa mjini Mombasa Faisal Bahero anasema wanasiasa hapa nchini wanafaa kuonyesha mwelekeo bora kwa wananchi, tofauti na kuwagawanya kwa misingi ya kisiasa na ukabila. Natoa ushauri kwa serikali, kwenye sherehe hizi za kitaifa hairuhusiki makundi aina yoyote kuja pale na sare za chama fulani. Hiyo ndo chanzo cha vurugu na sisi tunang'ang'ana kuzuia vurugu. Naye mwenyekiti wa shirika la kiraia la Kekoske Bifilis Mwema ametahadharisha vyombo vya usalama hapa nchini kukabiliana na hali hiyo dai huenda ikasababisha raia kuanza kuyahama makazi yao kwa hofu ya kuzuka vurugu. wakati huu ukienda siasa ndio wanasiasa watachukua grup za vijana, wawatumia kama pressure grup zao. Hatungependa wakati huu tuone wanasiasa ndio wanaleta pressure grup za kunye, kuchukua mashamba manake sahii tumeona kama Kisauni watu wameanza mashamba yao yameanza kuingiliwa, watu wameanza kufurushwa. Ivan Sachoki ni kamishna wa kaunti ya Mombasa. hapa nchini tunajua wakati huu wa siasa kuna baadhi ya vikundi ya vijana ambaye bado wanavunja sheria, tumeweka mikakati ya vijana hawa kujisalimisha mbele ya serikali. Hata hivyo mgombea wadfa ugavana katika kaunti ya Mombasa upande wa serikali Suleiman Shahbal anasema wanasiasa wanafaa kubadili mfumo wa siasa na kuzingatia siasa za kuunganisha Wakenya. Watu wa Mombasa wamechoka siasa za ngoma, zitaisha sasa. Mutaona siasa za maendeleo, it is time for a change. Kwa muda sasa kumekuwa na uhasama wa kisiasa baina ya viongozi wa miringo tofauti, hali ambayo wadadisi wa maswala ya siasa wanasema Ikagawanya wa Kenya, Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kujadili uwezekano wa kuongezwa muda kwa jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO. Hatua hiyo inakuja wakati huu machafuko na mauaji yakiendelea kuongezeka nchini DRC, huku hali ya usalama ikiendelea kuzorota hususan, mashariki mwa nchi hiyo. Mpango huo wa Umoja wa Mataifa kupitia baraza lake la usalama umekuja siku chache baada ya kugunduliwa kwa miili ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa walio wa hawa baada ya kutekwa mwezi mmoja uliopita. Etienne Kambale ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Goma, mashariki mwa DRC. E, lenye tunachukulia kama kama, kama msimamo ni kuwa ni jambo ambalo linaweza kusaidia ili mambo yaweze kubadilika katika Kongo ya Kidemokrasia, lakini walio wengi na mashirika e, ya kiraia walio wengi wanahitaji waone wanajeshi ambao wanaweza kusaidia jeshi ya Kongo ya Kidemokrasia ikiweze kusaidia brigedi ili kuweza kuwaseka hivi vikundi ambavyo viliochukua silaha na kazi yenyewe kifanyika hivi na kuweza kusaidia eh, Kongo ya Kidemokrasia kwa ajili ya uchaguzi na kusaidia wakati mahali pamoja ambao vurugu zinapokuwa kama eneo za Kasai au mahali mwa Kinshasa. Eh, mchango wa MONUSCO uue wa maana sana. Ni sauti yake Etieni Kambale, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Nchi ya Ubelgiji imesema iko tayari kuimarisha tena ushirikiano wake na Burundi baada ya kuzorota kuanzia miaka miwili iliyopita. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Akizungumza na waandishi wa habari kwa niaba ya ujumbe wa Ubelgiji uliokuwa ukiongozwa na mjumbe maalumu wa nchi hiyo katika kanda ya maziwa makuu, mara tu baada ya mazungumzo yao na bodi la uongozi wa bunge la Burundi, balozi wa Ubelgiji nchini Burundi, Bernard Kentin, amekiri kuwa hakika ushirikiano baina ya nchi hizi mbili umepitia kipindi kigumu, lakini kwamba muda sasa umewadia wa kuimarisha tena. Tumekuja ili kujadili hali ya ushirikiano kati ya Burundi na Ubelgiji uh, na, uh, na uwezekano uh, kuimarisha ushirikiano huo. Itakuwa si kweli mtu kusema kwamba hatujapitia kipindi cha kuvurugika kwa ushirikiano, lakini kwa bahati nzuri kipindi kama hiki hakikudumu muda mrefu, kukiwa na utashi wa pande zote mbili za kuimarisha uhusiano kama ilivyo kwa sasa. Upande wake, Aleksi Badyandaihimbaze, msemaji wa bunge la Burundi, amesema Burundi iko tayari kwa ushirikiano na kwamba bunge liko tayari pia kuchangia ya katika jambo hilo, ushirikiano kati ya Ubelgiji na nchi ya Burundi, ushirikiano ambao o, muda kitambo ulikuwa umegoma, na kwa sasa mjumbe huyu wa Ubelgiji akiwa amekuja na kutaja kwamba wao wako tayari kukwamua ushirikiano kati ya Burundi na nchi ya Ubelgiji, na uh, upande wa Burundi tupo tayari kuwapokea na wakati maserikali serikali ya Burundi na serikali ya Ubelgiji watakapofikia ngazi ya kuafikiana, basi bunge iko tayari kutekeleza maafikiano. Um, naye mwanaharakati Jean Bosco Ndere Imana anasema kupokea vizuri na kupongeza jambo hili, kwani ni kwa manufaa ya raia wa Burundi. Hilo ni jambo la kupongeza, na juu ushirikiano kati ya Burundi na Ubelgiji unaleta matunda unaleta ma, mafanikio mazuri kwa Burundi. So tunaomba Ubelgiji isaidie Burundi kwa kuleta amani ya kudumu. Uhusiano baina ya Burundi na Ubelgiji umeyumba tangu Burundi kutumbukia katika mzozo wa kisiasa miaka miwili iliyopita, hadi Ubelgiji kusitisha misaada yake kwa Burundi, huku Burundi upande wake ikituhumu inchi hiyo kuunga mkono upinzani unaotaka kupindua serikali ya Burundi. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Utafiti mpya kuhusu utoaji taarifa za rushwa Afrika Mashariki unaonyesha kuwa Uganda na Tanzania ziko nyuma ya nchi zilizosalia za Afrika Mashariki kwa wananchi wake kuripoti kuhusu rushwa. Ripoti ya utafiti huo mpya inaonyesha kuwa Rwanda inaendelea kuwa na rekodi bora katika kupambana na rushwa na inaongoza kwa kiwango cha juu kwa wananchi wake kutoa taarifa za rushwa kwa asilimia 36 huku Burundi ikishika nafasi ya pili kwa asilimia 24. Kwa upande wa Uganda, ripoti hiyo inaeleza kuwa kiwango cha wananchi wake kuripoti kuhusu rushwa ni asilimia saba, ikifungana na Tanzania, huku Kenya kiwango chake kikitajwa kuwa asilimia kumi na moja. Radio France Internationale, saa kumi na mbili dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mahakama Kuu jijini Abijani nchini Cote d'Ivoire imemwachilia huru Simone Bagbo, mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo Rola Bagbo anayeshikiliwa katika mahakama ya ICC. Muungano wa mashirika ya waathiriwa wa vurugu na machafuko ya nchini humo wamesema wamehuzunishwa na hatua hiyo na kutaka Simone afikishwe katika mahakama ya ICC kushtakiwa na mumewe. Wachambuzi wa mambo wanaona kuwa uamuzi huo umewashitua wengi, kama anavyoeleza mchambuzi wa siasa Hamdun Malsel akiwa Mwanza, Tanzania. Jumla mahakama nafikiri itakuwa imetenda haki, kwa sababu kutokea ni kwamba katika taratibu zote za kimataifa na sheria za kimataifa mwanamke yule hakuwa na mamlaka yote ya Kodova. Kwa hiyo serikali ya Kodova iliyopinduliwa ilichukuliwa kwa ujumla wake, yani madhambi ya mme wake yakachukuliwa kwamba ndio, ndio yanakuwa ni madhambi yake mwenye binafsi. Nafikiri wale wapiganaji pamoja na kumdhalilisha yule mama na kumbaka na kumfanyia vitu vya hatari, wenyewe walikuwa wanamdhalilisha kwa sababu ya uovu pengine, unaosikia kuwa uovu wa mme wake, lakini si uovu wake mwenyewe. Ndio maana utaona sasa hakuna ushahidi dhabiti ulioletwa ambao umesimama kumkandamiza yule mama katika masuala ya maayakidaiwa nayo, na nafikiri mahakama ya kimataifa itakuwa imetenda haki ya kwenye Marekani. Ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa kutoka Mwanza, Tanzania. Ikiwa upo Marekani na unatamani kusikiliza RFI, piga namba hii kupitia simu yako ya mkononi 56 39 99 33 40 Nam, asante msikilizaji kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili ukiwa Mwanza, Tanzania 93.3 TBC FM. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May hatimaye ametia saini barua ya kihistoria ambayo itashuhudia nchi hiyo ikianza rasmi mchakato wa, wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Serikali ya Uingereza hii leo imewasilisha barua hiyo kwa Rais wa Umoja wa Ulaya, Donald Tusk kumtaarifu rasmi kuhusu nia ya nchi hiyo kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya baada ya miaka arobaini na minne ya uanachama. Theresa May ni waziri mkuu wa Uingereza. Today... Hii leo bunge limeweza kuchukua hatua kwa kutumia maamuzi ya raia wa Uingereza. Na muda mchache uliopita, huko Brussels, mwakilishi wa Uingereza aliweza kuwakilisha barua kwa rais wa kansel ya umoja wa Ulaya, na hii ni kwa niaba yangu na ikiwa ni maamuzi ya watu wa Uingereza ambayo wameamua kujiondoa rasmi katika Umoja wa Ulaya. Union. Ni sauti yake Teresa May, waziri mkuu wa Uingereza. Waziri mkuu mstaafu wa Ufaransa Manuel Valls ametangaza kuwa katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais nchini humo atamuunga mkono mgombea wa mrengo wa kati Emmanuel Macron katika mbio za kuwania kuchaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo. Duru hiyo ya kwanza ya uchaguzi mkuu imepangwa kufanyika Aprili 23 mwaka huu. Viongozi wa nchi za Kiarabu wanakutana mjini Amman nchini Jordan, katika mkutano wao wa kila mwaka ambapo watajadiliana mambo mbalimbali yanayohusu nchi hizo na dunia. Viongozi hao pamoja na mambo mengine, katika mkutano huo ulioanza leo, wanazungumzia migogoro ya vita katika nchi za Kiarabu hususan Siria na Yemen. Uturuki leo Jumatano imeonesha upinzani wake dhidi ya uamuzi wa makansela wa jimbo la Kirkuk kupiga kura ya kuruhusu kupeperusha bendera ya kikurdi kwenye majengo ya serikali na kuonya kuwa hatua hiyo haina faida. Uturuki inasema inapinga kupeperushwa kwa bendera hiyo kwa sababu haitaki kuhimiza mabadiliko yoyote ya muundo wa jimbo la Kirkuk ambalo pia ni makao ya Waturuki. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila amesema kuwa amefurahishwa na kazi kubwa iliyofanywa na Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki Senko, na kwamba licha ya kutoafikiana kwa wanasiasa kuhusu uteuzi wa waziri mkuu atafanya kila aliwezekanalo ili kuhakikisha mwafaka unapatikana. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Valante Mubake, mshauri wa kisiasa katika chama cha upinzani cha UDPS, akiwa Kinshasa. Uh, swala ya pili ni swala ya hiyo kiti tumeunda ya kufuatia Bwana Tshisekedi kuambatana na maisha yake kwa kuambatana na demokrasia yake amefanywa katika Kongo, tumeunda uh, kiti kimoja ambayo yeye ameapashwa kuwa presidenti sasa hivi yeye anakufa wenzetu wanamembo wa, wa kabila wanasema kama ile kiti ilikuwa ya Chisekedi na Chisekedi akaicha kufa, mtu yeyote ambayo anayo maisha ya ku, ya kupita ya, ku, ya kufatanisha na maisha ya Chisekedi anaweza kuwa anaweza kubaki katika kiti hapo. Vile vile tutazungumza kwa kuongoza. Uh, uh, kuna taarifa kwamba nyie IDPS kule Kinshasa mumesema tarehe kumi mwezi Aprili wananchi oh, lazima wasimame na kwa nini umewataka wananchi kujichukulia mambo yeah, mikononi? Imesemwa na katibu mkuu wa uh, waups Bwana Kabund amesema hivyo, sababu anaona kama kwa visha ameona hapa uh, sasa uh, wakongomani wanachoka sana na masuala hiyo ya wanasiasa haimalizike kwa vitu kidogo kidogo tu vitu tunaweza vile kusema burebure bure, na ndivyo ameambia raia wajitegemee. Rais Joseph Kabila atazungumza na Uh, bunge la mseto kwa maana ya bunge la taifa na seneti kule Kinshasa. Pengine kitu gani unadhani yataambia wananchi kupitia bunge hilo la mseto? Nadhani kama uh, hivyo tumeachana na waaskofu siku juzi iliyopita, waaskofu na jara wamekutana na rais Kabila, wamemwambia kama sasa yeye inafaa binafsi akamate masuala hiyo mbili, ilibakia kati ya wafanyasiasa na yeye mwenyewe ajaribu kuongoza mambo hiyo mbili, na kama raisi Kabila ataongea na bunge, ni kusema kama ninaye kitumaini kama kuambatana na masuala hiyo mbili na kuongoza vitu viendelee mbele. Na je, unaona bado kuna uwezekano wa kufanyika uchaguzi huko Kongo kwa kuwa muda sasa umerepa, muda umeenda na mambo mengi bado yanaonekana kusuasua? Ndio, kuambatana na uchaguzi hiyo, ni ukomo ni ukomo wa vitu vyote hivyo tuto tunafanya katika Kongo, sababu tunaona kama kabla hatuyafanya uh, uchaguzi mzozo huo utaendelea tu, na sisi tunapanga kabisa kama mwaka huyu mwisho wa mwaka huyu tunayo uchaguzi unapashwa kufanyika. Ni sauti yake Valante Mubake, mshauri wa kisiasa katika chama cha upinzani cha UDPS akiwa Kinshasa, DRC. Na sasa namkaribisha Ebi Shabani Abdalla kuwa nawe katika makala ya habari rafiki. Habari. Habari. Habari. Habari. Nam, shukrani sana mwenzangu Sabina kwa kuweza kunialika na kipindi hiki cha Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Na kukuanza tu, hakika msikilizaji wetu ni mzima na ubuheri wa afya, na karibu katika kipindi chako kipendacho cha Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Basi mauaji yameendelea kuripotiwa katika jimbo la Kasai, jimbo ambalo linapatikana katikati mwa nchi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ambapo mili ya wataalamu wawili wa Umoja Mataifa imepatikana. Wataalamu hao walikuwa wakifanya kazi za amani huko nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, ambapo ni pamoja na bwana Michael Sharp ambaye ni raia wa Marekani na Bi Zaida Catalan ambaye ni raia wa Sweden ambao walitekwa nyara katikati mwa mwezi wa Machi wakiwa pamoja na raia wengine wa diara Kongo. Na naaminiwa kuwa wataalamu hao waliuawa mikononi mwa waasi. Je, we msikilizaji wetu unazungumziaje vitendo hivi vya kikatili ambavyo vimeendelea kushuhudiwa huko DR Congo na nini kifanyike ili kuweza kukomesha matukio kama haya kuendeleza kujitokeza huko katika maeneo ambayo yanakabiliwa na machafuko? Basi hiki ndio tutakojadili katika kipindi chako kipendacho cha Habari Rafiki, kwa takriban dakika kumi. Kupitia kipindi hiki utakuwa nami Abi Shah Banabdullah nikualika tusote mwanzo hadi patafikia tamati ya kipindi hiki kwa jioni ya leo. Namna kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu, tukumbuke tu ili kuweza kushiriki nasi kipindi hiki ukipendacho cha habari rafiki. Unaweza kushiriki nasi moja kwa moja kwa kutuweza kupiga simu ama kwa kutuandikia ujumbe wako mfupi kupitia ukurasa wetu wa Facebook, nasi tusome ujumbe wako huo, na ukurasa wetu wa Facebook ni RFI Kiswahili. Na nikitupia jicho katika line yangu ya simu hapa, tayari ninaye msikilizaji wetu wa kwanza kwa jioni ya leo. Tafadhali, chamsha zungumza na nani na kisha utuambie uone unazungumziaje juu ya matukio haya ambayo yameendelea kushuhudiwa huko DR Kongo uh, kwa majina naitwa kwa jina la Mungu iko mw basambara nikiwa mashariki mwa DRC kiwanja Ruchuru. Kwa kweli hili limekuwa kabisa ni tatizo ambalo sisi sote halieza kutufurahisha, sababu ukienda kuangalia wale wa watu sita ambao waliweza kuuawa hapo ndani ya hii juma, pale sikuweza kupita hapo Sudani Kusini, unaenda unaangalia tena hawa wawili ambao wameweza kuokoka nchini DRC, kabisa ni kitendo ambacho kinaendelea kututera sisi wote na hatuwezi kutifurahia kabisa mimi naona kwamba serikali ingeweza kukamata mipango kwa ajili ya kuweza kuwacheka, au majambazi ambao wanaendelea kufanya vitendo ambavyo hazina maana sababu sijui mtu ambaye ni adui ama anaweza kuwa na nguvu kuliko, zingepasha kufanya jitihada ambazo ziliwezekanavyo ili kuweza kutokomeza hiyo kundi ambayo inaendelea kufanya maarifu kama hayo. Majina naitwa Modesto Modesti wa Sambara, nikiwa mashariki mwa DRC kiwanja Ruchuru. Ni kutakia jioni njema na wasikilizaji wote ambao wanalipata mda huyu. Shukrani sana kwa maoni hayo, nasi tunakutakia jioni njema. Asante. Naam, nikitopia jicho katika laini yangu nyingine ya simu hapa, ninaye msikilizaji wetu kutoka huko huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo katika laini yangu simu, tafadhali chamsha zungumza na nani na kisha utupe maoni yako. Asante sana kwa kutupa fursa ya kuweza kujieleza. Kwa majina naitwa Prosper Heri Murura, nasema nani, nikitokea hapa mjini Goma. Goma ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mtazamo wangu, jioni hii huenda mauaji dhidi ya ya watu kutoka mataifa ya kigeni yanazidi kukifri hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu serikali haijachukua hatua muhimu ili kuweza kuimarisha usalama katika nchi hii. Utakutana kuwa katika jimbo la Kasai ya kati, mauaji yanaendelea kukifri huko, kwa sababu polisi na jeshi hazijaimarishwa, na hiyo ni, na hicho ni chanzo cha kuwepo kwa, kwa vita vya vya unyama dhidi ya watu, um, uh, watu ambao wanatoka katika mataifa ya, ya nje. Kitu ambacho serikali inaweza fanya ianzishe uchunguzi ili kubadilisha ni nani ambaye alitenda kitendo hicho dhidi ya hao wa, wa, wa, wa Umoja wa Mataifa. Utakutana kuwa kujua watu ambao waliwaua wali wa hao watu wa UN, itakuwa tatizo kubwa, kwa sababu watu hao wa walikuwa wakifanya uchunguzi ili kubainisha watu ambao wanahusika na ukiukaji wa haki za binadamu, na hiyo huenda labda watu wamoja walikuwa watahusishwa na ripoti ya watu hao, ndio wakawaua. Ndio, mimi ni kwa majina naitwa Peter Sulemani, napiga simu kutoka Lusaka, Zambia. mimi ni raia wa Kongo, lakini naishi hapa Zambia eh, kutokana na mauaji ya kikatili iliyotendewa kwa kwa wale watumishi wa kwa UN wa nchini Kongo, sisi tunaona ni jambo la kutikitisha, kwa sababu serikali ya Kongo imeshindwa sana kuwalinda wale wageni ambao wanakuja fanya kazi zao kwa kuwalinda waraia. Sasa hiyo inaonyesha ni aibu kubwa sana, lakini kwa ngambo ingine na hao wenyewe wanaokuja kufanya kazi kule kutetea haki za binadamu, wanaona kama nchi ambazo wanakua ufanyia ho kazi ni nchi za hatari, zinakumbwa na wasiwasi wa vita, hawawezi kuwa wanatembea tembea ovyo bila usalama wote. Ile yote ni matatizo ambayo naendelea kusababisha watu waendelee kupoteza maisha, kwa sababu Umoja wa Mataifa huko pale unafanya kazi zao kwa kwa kutetea haki za, wana, za wanadamu kwa, lakini kama wanafanya lile jambo, wanapaswa walifanye kwenye kuko mazingira safi, kwa sababu kule ambao wale watu wameuawa kule DRC ni sehemu ambayo mtu wa kuingia kule ni mpaka ule mwasi tu, lakini mtu ambaye ashirikiani nao kule auweze ukatoka, ile ni jambo la, la kutikizisha kwa sababu wenyewe walishindwa kujilinda mm, wito wako ni upi sasa kwa Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika haya kiraia, ya kiraia ambayo yamekuwa yakitoa msaada katika maeneo haya ambayo yanakabiliwa na machafuko? Uh, wafanyakazi wa UN ni jambo naweza nikawasii, wakati wanapoenda kwenye sehemu za shida wala za matatizo, ni kuangalia kama usalama wao ni unaimarisha una, una na kama wanaona usalama ni mbovu, basi wanaata kwa sababu uh, wa- wakiendelea kufanya mambo bila usalama wataendelea tu kuangami, kuangamizwa na na kuingia katika hasara ambazo zitaendelea kuleta mizozo katika nchi. Shukrani uh, sana. Tunakutakia siku njema. Nawasalimia wasikilizaji wetu wote ambao wanapatikana hapo Lusaka nchini Zambia uh, nawashukuru sana. Kiswahili, naitwa Bundala kutoka Nugusuani, Zanzibar Tanzania. Nawapigia simu mtazamo wangu mimi kwa kufuatia kitendo ambacho kinaendelea nchini Kongo, kwanza nianze kwa kutoa pole sana katika nchi ya Kongo kufuatia mauaji ya watu kila siku, nasikia, naona kwenye mitandao, nafuatilia katika vyombo vya habari lakini mimi naona kwamba ni wakati sasa wa serikali ya Kongo kukiri kwamba wameshindwa kulinda raia wake, wameshindwa pia kuwalinda watu wanaoletwa kusaidia. Kwa hiyo ni wakati wao kuomba msaada kutoka sehemu zingine, wasaidiwe sio tu kukaa ku, kuendelea kusababisha watu wanapoteza maisha kama inavyofanyika sasa hivi. Mm, Zakaria, labda kwa mtazamo wako unadhani kuendelea kwa vitendo hivi vya kikatili ambavyo vimekuwa vikifanywa na waasi hao vitakuwa na madhara gani kwa Umoja wa Mataifa, lakini vile vile kwa mashirika mengine ya kiraia ambayo yamekuwa yakitoa msaada katika maeneo haya ambayo yamekuwa kikabiliwa na machafuko, ndiyo itasababisha kweli watu kuathirika. Kwanza, moja, inaweza ikaleta madhara makubwa. Kuna uwezekano wa watu kususia ku, kwenda pale kufanya kazi, hata wanavyotumwa, kwamba labda kuna kitu fulani wakafanya uchunguzi, watu wataogopa. Mfano, nimeona hii ya watu ambao wame mmoja akachinjwa ni raia wa Marekani, mwingine raia wa Sweden, wameuawa kwa hiyo mataifa kama yale yakisikia tena kwamba watu wake wanakuja kufanya chochote pale nchini Kongo hawatakubali, kwa sababu wanajua watu wetu wanaenda kuuawa, hawana ulinzi wa kutosha, kwa maana inaonekana kwamba jeshi la Kongo sasa hivi lipo, lipo, lipo tu halina nguvu yoyote ya kulinda raia wake. Namna nikiangalia muda wangu ambao umebaki hapa studio naona unanitupa mkono, basi hii ndio itakuwa simu yangu ya mwisho kwa jioni ya leo. Katika laini yangu ya simu, tafadhali jitambulishe, tunazungumza na nani na kisha utupe maoni yako ya kile ambacho tunakijadili kwa jioni ya leo. A, jina langu kabi naitwa Denisi Elia Kashana wa Malenga Kakongo, Kigoma, Tanzania, ila sasa hivi niko Dodoma, Tanzania. Kuhusiana na mauaji ambayo naendelea kuyashuhudia pale Kongo, hasa kwa wale waangalizi kim wa kimataifa, ni kwamba ni swala kwanza na kusikitisha, lakini inavyoonekana ni kwamba kwanza hali haijatulia hapo Kongo DRC, pia ikijumuishwa na matukio ambayo yameweza kutokea kule Sudani Kusini, kwa, kule Sudan kusini inavyoonekana sasa, inabidi serikali ya kabila pale Kongo ikae meza ya mazungumzo na upinzani pia na waasi, ili waweze kuzungumza juu ya kitu kinachoendelea kujiri pale, maana wasipofanya mazungumzo, bado tutaendelea kushuhudia maangamizi ya kitukia, hata tukiangalia watu waliouawa pale polisi wa Kongo wa DRC. Kwa kikubwa zaidi ni mazungumzo ili kunusuru watu wanaouawa. Naam, shukrani sana kwa maoni hayo, tunakutakia jioni njema. Pia na wasikia kazi njema RFK kwetu, tunawapenda sana. Naam, na kwa nukta hiyo mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili nami ndipo nafungasha virago vyangu na kutamatisha kipindi chako kipendacho cha habari. Rafiki kwa jioni ya leo. Mimi ni Abi Shaabani Abdullah; basi nakutakia jioni njema. Alamsik Habari, habari. Habari, habari. Asante sana Ebi Shabani Abdalla, msikilizaji na kushukuru pia kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari, na habari za michezo ametujuza Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri nam kwa... na asante sana msikilizaji. Burudani nakwenda kwa jina la Temineta kwa Kefali Pupa kutoka DRC anatufikisha tamati mwa matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo kwa niaba ya wote na kuaga na punde, tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa. Kwa heri.