So dakta, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya leo jioni, Jumatano Aprili 26, tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, michezo na makala ya gurudumu la uchumi. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, lakini kwanza ni muhtasari wa habari viongozi wa kijeshi kutoka jumuiya ya nchi za SADC wasema wako tayari kuisaidia nchi ya DRC kuandaa uchaguzi ulio huru na haki. Nchi ya Tanzania yaadhimisha miaka 53 ya muungano, Rais Magufuli hapa kuulinda kwa nguvu nchi za. Nchi ya Uchina yazionya Marekani na Korea ya kusini kuhusu kuendelea kupeleka vifaa vya kijeshi kwenye mpaka na Korea Kaskazini. Katika michezo, shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF latoa ratiba ya michuano ya kombe la shirikisho na klabu bingwa barani Afrika. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kwanza na alama kujumlisha. ya kujumlisha matangazo haya, pia unaweza kuyasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi kutoka jumuiya ya SADEC wamesema wako tayari kuisaidia serikali ya DRC katika juhudi za kuimarisha usalama kuelekea uchaguzi mkuu ujao. Mwanabari wetu wa Goma, Chubengorombe, ametutumia taarifa ifuatayo. Maafisa hao wa jumuiya ya SADEK walithibitisha kwamba serikali ya Congo DRC pamoja na jumuiya ya SADEK watafanya kila jitihada kupata suluhisho dhidi ya mizozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ramazari Kimeri ni mmoja wa maafisa hao wa SADEK waliokutana na liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini. <coughs> wali wa jimbo la Kivu Kaskazini Julien Paluku Kahonke amesema kwamba katika mazungumzo yao pamoja na maafisa hao wa Satek walitaka jumuiya hiyo ya Satek ipunguze bajeti ya Monusko. na tuliomba kupunguza bajeti ya Monusko nchini Congo DRC ili bajeti hiyo ifanyiwe matumizi pia kwa jeshi letu, bajeti hiyo iimarishe jeshi letu, kuunda jeshi lenye nguvu pia la kisasa, kulinda raia. Edisikite viongozi wa shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini wamejulisha mahitaji yao maafisa hao wa SADC. Etienne Kambale ni msemaji wa shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini. Tunahitaji tulindwe na salama, wanapokuja huko wahakikishe ya kuwa wanatusaidia katika matatizo tunaokuwa nayo, lakini siwe kama wanapokuja wanakuja kama ni kutuchekelea. Wasomi jimboni Kivu Kaskazini wametaka jumuiya ya SADC itimize ahadi zake dhidi ya wananchi wa Kongo DRC. Joseph Mulere, ongozi wa chuo kikuu cha Isteje ya jijini Goma. Tumeona government yetu tumefanya kazi kubwa sana, lakini tunahitaji hiyo hmm, kazi ya Sadek iwe kubwa tena zaidi, tunataka tuione kwa macho huko. Raia wana mtazamo gani dhidi ya Sadek? purkwaba kukuyaka restore amani, batie amani kwanza, eleksio zikuye kutana amani na iko sisi tunaona tu ni kama mzaa, wanasema na kuandika mengi, lakini kutimiza ambayo wanasema inakuwa matatizo. Wafanye juu chini kukamilisha ile wanaosema ili, ili tuachilie tumaini Hayoyajiri jimboni Kivu Kaskazini wakati ambapo mashariki mwa Congo DRC utekaji nyara na mauaji ya kikatili yasikika kama jambo la kawaida. Jimboni Kivu Kaskazini, Chubengorombi, Goma, RF. Maafisa wa Umoja Mataifa wamezindua mpango wa kukusanya dola milioni 65 kuwasaidia watu waliokimbia makwao kwa sababu za kiusalama katika jimbo la Kasai ya Kati nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Inaarifiwa kuwa mapigano kati ya waasi wa kundi la Kamwina Nsapu na jeshi la serikali FRDC yamesababisha watu zaidi ya milioni moja kukimbia makazi yao. Umoja wa Mataifa unasema kuwa zaidi ya watu laki saba wanahitaji msaada ya haraka ya kibinadamu kama chakula, maji salama na makazi. Kizito Binhangi ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la ASADO. Hapa anazungumza nasi akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. Kama mashirika ya kiraia na watetezi wa haki za binadamu katika kikundi cha ASADO, tunashukuru kwanza hiyo Umoja wa Mataifa wa kuweza kukuwa na ile nia ya kusaidia wahanga wa vita ya huko Kasai, sababu wamepeteka sana na ni ya muhimu, lakini ya muhimu zaidi ni kuweza kusaidia kusudi usalama uwe, ili wakimbizi wasiwe na wahanga wasiwe ile. Njo Umoja wa Mataifa ama hiyo mashirika ya Umoja wa Mataifa ingepesa kufanya kuweza kusaidia ili vita, mapambano katika nchi yetu na watu wasio wakimbizi katika njia yao katika hatua nyingine, Umoja Mataifa hii leo umesema zaidi ya watu ishirini waliuawa katika mapigano ya kikabila juma lililopita kwenye jimbo la Kasai ya kati, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mamlaka nchini Burundi zimezuia msafara uliobeba chakula cha msaada kutoka Rwanda, nchi ambayo wanaituhumu kwa kuchochea mzozo wa kisiasa unaoendelea kushuhudiwa nchini mwao. Umoja Mataifa unasema msafara wa magari kumi uliobeba tani mia tatu za chakula uliowasili kwenye mpaka wa Burundi na Rwanda, ambapo licha ya taratibu zote kufanyika, polisi walizuia msafara huo kuingia. Msaada huo ulilenga kuwafikia raia laki moja wakimbizi wa Kongo walioko Burundi ambao pia ni raia wa Burundi. Nchi ya Tanzania hii leo inafanya maadhimisho ya sherehe za kumbukumbu ya miaka 53 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Tanzania, huku kwa mara ya kwanza sherehe za mwaka huu zikifanyika kwenye makao makuu ya nchi mjini Dodoma. Akizungumza kwenye maadhimisho hayo, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amewataka Watanzania kuendelea kuhudumisha muungano aliosema ni mfano wa kuigwa na nchi nyingi za bara la Afrika. Niwaombe ndugu zangu wa Tanzania, tutafakari, tutafakari mahali tulikotoka, tutafakari mahali tulipo na tutafakari mahali tunakoenda lakini niwaombe pia watanzania wenzangu, baada ya kuzaliwa taifa la, tanga, la Tanzania mwaka sitini na nne na leo tunasherehekea miaka hamsini na tatu ni ushahidi unaojiridhisha kabisa kwamba sasa hivi taifa la Tanzania wanaoishi ambao ni asilimia kubwa wamezaliwa baada ya Tanzania kuzaliwa miaka ya sitini na nne. Kwa hiyo tuna wajibu mkubwa sisi watanzania wote, bila kujali makabila yetu, bila kujali vyama vyetu, bila kujali maeneo yetu, kuulinda na kuhudumisha muungano huu, ili taifa la Tanzania na jina la Tanzania liendelee kudumu katika maisha yote ya Watanzania. Rais Magufuli amesema licha ya changamoto zilizoko, yeye pamoja na rais wa Zanzibar Ali Mohamed Shein watahakikisha wanaulinda muungano huu kwa nguvu zote, na kwamba kero zilizoko zinaendelea kutafutiwa suluhu. Napenda kurudia kuwaahidi ndugu zangu wa Tanzania, muungano ndiyo silaha yetu, muungano ndiyo jembe letu, muungano ndiyo umoja wetu, muungano ndiyo ushindi wetu. Nataka niwahakikishie, mimi pamoja na Dokta Sheni tutaulinda muungano kwa nguvu zote, na kamwe asijitokeze mtu yoyote atakayejitahidi au kujaribu kuvunja muungano atavunjika yeye. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. nadhani tukio hili kwamba e, kumekuwepo na muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar kwa miaka hamsini na tatu sio dogo, hasa katika nchi za Kiafrika, ambayo nchi nyingi zilijitahidi e, mapema baada ya kupata uhuru kuunda miungano e, walioona labda itafaa. Ghana, Guinea na Mali e, mfano ni mfano Oja, lakini yot hi ilimbarataakuangalia upande huo eh, nadhani ni, ni mafanikio makubwa. Mahakama kuu nchini Zambia leo imetupilia mbali maombi ya upande wa mawakili wa kinara wa upinzani nchini humo Akainda wa Ichilema walioomba mahakama ifute mashtaka ya uhaini yanayomkabili mteja wao. Martha Saranga ana maelezo zaidi. Na msikilizaji, ni kuombe radhi kutokana na taarifa hiyo kutokuwa tayari kwa sasa. Rais wa Angola Jose Eduardo dos Santos ametia saini mswada unaoelekeza uchaguzi mkuu wa nchi hiyo kufanyika Agosti 23 mwaka huu. Dos Santos tayari ametangaza kuwa hatawania tena kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu ujao baada ya kuwa madarakani kwa miaka 38 kwenye taifa hilo la pili barani Afrika kwa uzalishaji wa mafuta gafi na taifa la tatu kwa uchumi imara. Hata hivyo, Dos Santos ataendelea kuwa rais wa chama tawala cha MPLA hata baada ya kura kukamilika. Wabunge watatu wa Ghana na mbunge mmoja wa zamani wanakabiliwa na vikwazo vya kusafiri kuingia nchini Uingereza kuhusiana na tuhuma za udanganyifu kuhusu viza walizopata. Balozi wa Uingereza nchini Ghana, John Benjamin, amemwandikia barua spika wa bunge la Ghana, Mike Okwae, kumweleza kuwa wabunge hao wanne wamejihusisha kwenye udanganyifu wa kupata viza ambayo wamesema imeathiri ime moja kwa moja nchi hiyo na milipuko, milipuko mitatu ya kujitoa muhanga imetikisa kaskazini mwa mji wa Maiduguri nchini Nigeria, ambako mtu mmoja ameripotiwa kufa na wengine mamia wamejeruhiwa. Shambulio hili limetekelezwa ikiwa ni siku mbili zimepita toka kutekelezwa kwa shambulio jingine la kujitoa muhanga jirani na mji huo, ambapo watu wanne waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa. RFI, Radio France Internationale. Asante msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Na matangazo haya unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Msikilizaji, wanajeshi wa Marekani wameanza kufunga mitambo maalum ya kisasa ya kuzuia makombora kutoka Korea Kaskazini kwenye mpaka wa nchi hiyo na Korea Kusini. Emmanuel Mbando ana maelezo zaidi. Maafisa wa usalama wa Marekani wanasema kuwa mtambo huo wa kujilinda dhidi ya makombora ya masafa marefu unaofahamika kama thadi ni mradi wa siku nyingi utakaokuja kutokana na hatua ya Korea Kaskazini kufanya majaribio ya makombora yake tangu miezi kadhaa iliyopita. Waziri wa ulinzi wa Korea Kusini amesema kuwa mtambo huo utakamilishwa hivi karibuni na utakuwa tayari kuweza kutumika katika kipindi cha mwaka mmoja. Mashuhuda wanasema kuwa jeshi la Marekani limesafirisha mitambo ya kuchunguza anga ya nchi ya Korea Kusini, ambapo miongoni mwa vyombo vingine ni pamoja na mitambo ambayo imewasili karibu na mji mdogo wa Siju usiku wa kuamkia leo, siku ya Jumatano. Hata hivyo, China ambaye ni mshirika wa karibu wa Korea Kaskazini imekuwa ikipinga mpango huo wa Marekani ambao umekuwa ukipangwa kwa ajili ya kujilinda. Hatua hii ya Marekani imeonyesha kuwa Marekani iko tayari kuchukua hatua bila kushirikisha China kwa ajili ya kukabiliana na tishio la nyuklia kutoka Korea Kaskazini. Nchi ya Uturuki inawashikilia zaidi ya watu elfu moja wanaodaiwa kuwa ni wafuasi wa kiongozi wa kidini anayeishi uhamishoni nchini Marekani, Fethullah Gulen. Hii ikiwa ni operesheni kubwa zaidi kufanywa na rais uh, Recep Tayip Erdogan toka aliposhinda kura ya maoni kubadili katiba ya nchi hiyo. Operesheni hii ya nchi nzima ililenga kuwakamata wafuasi zaidi ya elfu tatu wa Gulen wanaodaiwa walishirikiana, walishiriki uh, kupanga njama za kutaka kuipindua serikali yake. Mamlaka nchini Afghanistan zinawashikilia wanajeshi 35 ambao walihudumu kwenye kambi moja ya jeshi kaskazini mwa nchi hiyo na ambayo mwishoni mwa juma ilishambuliwa na wanamgambo wa Taliban, wakati huu hofu ikiongezeka kuwa baadhi yao waliwasaidia wapiganaji hao. Wizara ya Ulinzi ya Afghanistan imetoa taarifa ikithibitisha kukamatwa kwa wanajeshi hao, ambapo pia imesema jumla ya wanajeshi 135 waliuawa kwenye shambulio la kambi ya kijeshi ya Mazar al-Sharif Ijumaa ya wiki iliyopita. Vikosi vinavyounga mkono serikali ya Iraq vimefanikiwa kuchukua mji wa kihistoria wa Hatra kutoka kwa wapiganaji wa kundi la Islamic State. Wapiganaji wa Hashid al-Shabi wamefanikiwa kuchukua mji huo hu, mji huo baada ya makabiliano makali na wanajihadi wa ISIL, imesema taarifa ya wizara ya ulinzi ya Iraq. Mji wa Hatra ambao uko kusini magharibi mwa mji wa Mosul ulikuwa miongoni mwa maeneo ya urithi wa dunia. Na ripoti, na msikilizaji waz, waziri mkuu waziri mkuu wa zamani wa Uingereza David Cameron amesema kuwa hatua ya rais Donald Trump wa Marekani kuwazuia watu kutoka nchi sita za Kiislamu wanaotaka kusafiri kwenda Marekani sio ya kibinadamu. Cameron imetuhumu utawala wa Trump na kusema kuwa ina, inazusha hali ya sintofahamu miongoni mwa wananchi. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy amekuwa mwanasiasa mwenye ushawishi nchini humo kutangaza kuwa atampigia kura mgombea wa vuguvugu la kisiasa la En Marche, Emmanuel Macron. Sakozi ametoa wito kwa wanasiasa wengine kutoka chama cha Republican kumuunga mkono Macron. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Abala Peter Ouma, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nadhani sako zi kujitokeza kumuunga macron mkono uh, ilitarajiwa kwa sababu Macron ana- anawakilisha continuity ya ya status quo Ufaransa, na status quo inahusu uh, muungano wa Ulaya na na, na, na na mambo mengi yakiwemo uh, sera za uhamiaji na, na, na, na, na mambo kama hayo, ili hali huyo uh, ama, la pe nadhani sera zake ni zimeonekana kuwa kidogo haziungi mkono kutokana na msimamo yake mikali. Kwa hivyo nadhani il, ilikuwa jambo la kutarajiwa kwamba Sarkozy na, na, na, na wengineo wangelijitokeza kumuunga Macron mkono. Ni mtazamo wake Abala Piter Uma, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nam, ni kipenga kimelia na tunajitupa kwenye uga wa michezo na Sabina na Bigambo. mm -hmm. Karibu, tujuze kuna nini? Asante Emmanuel Makundi, kuna uga wa michezo yako mengi, lakini tuanze na soka barani Afrika ambapo shirikisho la soka barani Afrika, CAF, limetangaza dro ya hatua ya makundi kuwania taji la klabu bingwa na shirikisho mwaka huu Mamelodi Sundowns kutoka Afrika Kusini ambao ni mabingwa watetezi wa michuano ya klabu bingwa wamepangwa katika kundi la C si, pamoja na Esperance de Tunis ya Tunisia, Tunisia es Vita Club ya DRC na St George ya Ethiopia. Zanaco FC kutoka Zambia wamepangwa pamoja na mabingwa wa zamani Al Ahli ya Misri, Wydad Casablanca ya Morocco na Cotton Sport ya Cameroon. Kundi B linawakutanisha Zamalek ya Misri, USM Alja ya Algeria, Al Ahli Tripoli ya Libya na Caps United ya Zimbabwe, mabingwa wa mwaka elfu mbili na saba. Etoile Sportive du Sahel ya Tunisia imepangwa katika kundi A na Al Ahli, Al Hilal ya Sudan pamoja na ndugu zao Al Merik ya na Ferroviario Beria ya Msumbiji. Mechi za hatua ya makundi makundi zitachezwa zita nyumbani na ugenini kati ya mwezi Mei na Julai mwaka huu, na mshindi wa kwanza na wapili watafuzu katika hatua ya robo fainali. Kwa upande wa taji la shirikisho, kundi A: FUS Rabat ya Morocco, club Africain ya Tunisia, rivers United ya Nigeria na KCCA ya Uganda wamepangwa katika kundi A. Kundi B kuna CS Sfaxien ya Tunisia, Platinum Stars ya Afrika Kusini, MC Alger ya Algeria, na Mbabane Swallows ya Swaziland. Kundi C ni ZESCO United ya Zambia, Recreativo do Libol ya Angola, Al Hilal Al Ubaid ya Sudan na Asmua ya Misri. Kundi D ni TP Mazembe ya DRC, SuperSport United ya Afrika Kusini, Horoya ya Guine Uh, CF Munana ya Gabon. Na mshambuliaji wa Arsenal, Alexis Sanchez hatouzwa kwa klabu ya ligi ya Uingereza kulingana na mkufunzi wake Asen Wenga. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka ishirini na minane kutoka Chile, ambaye alifunga bao la ushindi katika mechi ya nusu fainali dhidi ya Manchester City, ana mwaka mmoja uliosalia katika kandarasi yake kwa ajili ya kuwasajili wachezaji wapya msimu ujao, licha kwamba ameendelea kukabiliwa na changamoto makundi hileo. kutakuwa na mitanange kadhaa katika ligi kuu ya Uingereza ambako hmm, Arsenal watamenyana na Leicester City, lakini Middlesbrough pia watamenyana na Sunderland vilevile vile Crystal Palace nao watakuwa uwanjani kumenyana na Tottenham Hotspurs. Aa, katika Coupe de France huko nchini Ufaransa, PSG wao watakuwa na kibarua dhidi ya Monaco nama bila shaka kule nchini Uhispania, kwa wale wasikilizaji ambao wanafuatilia uh, soka uh, la kule Uhispania, FC Barcelona wao watacheza na Osasuna Nam. wakati laganye wao watacheza na Las Palmas, uh, Valencia pia watacheza na Real Sociedad wakati Deportivo la Corunya wao watawakaribisha Real Madrid katika mchezo ambao unasubiriwa kwa ham na gam na mashabiki wa soka wa kule nchini Uhispania. Kama unavyojua, Barcelona na Real Madrid wanaendelea uh, kutafuta nani ata, atafanya nini katika msimamo wa ligi kuu ya soka ya kule nchini Uhispania, lakini kikubwa kama ulivyokuwa umegusia pale awali, Sabina Nami, ni kuhusiana na ratiba ya michuano ya klabu bingwa Afrika na ile ya kombe la shirikisho Afrika. Tazungumziwa zaidi katika matangazo ya asubuhi. Asante. Na mwendelea kuwa nami na makala ya gurudumu la uchumi Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili nchi ya Tanzania imeadhimisha miaka hamsini na tatu ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Tanzania. Yako mengi ya kujivunia, licha ya changamoto ambazo zimeendelea kujitokeza na zimeendelea kupatiwa ufumbuzi. Makala ya gurudumu la uchumi hii leo inaangazia faida za muungano huu na changamoto katika muungano huu miaka 53 jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Nitakuwa na Dr. Wetengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na Haji Kaburu, yeye ni mtaalamu wa siasa za kimataifa pia kutoka Dar es Salaam, nchini Tanzania. Karibuni kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante, asante. Kabla ya kutazama mafanikio ya muungano huu uliodumu kwa miaka hamsini na tatu, Dr. Wetengere Kitojo, ni changamoto zipi za kiuchumi ambazo bado unaziona na licha ya kwamba sio dosari kubwa sana katika muungano, lakini bado zinatatiza muungano. Mimi japo kwanza, kwa nipende kuwapa kwa Watanzania heri kwa kufikisha muungano wa miaka hamsini na tatu si jambo rahisi. Wakati mnapo nchi mbili zinapoungana lazima tutegemee kwamba kutakuwa na matatizo. Sasa mimi nasema hivi, uh, mara nyingi muungano unajengwa hasa katika siku hizi za, za leo hacha zamani, unajengwa kwa sababu za kiuchumi, e, kwenye diplomasia ya uchumi kwamba mnaungana na nchi nyingine ili muweze kunufaika katika maendeleo ya kiuchumi. Sasa ukiangalia uh, sisi na Zanzibar bado kumekuwa na uh, sintofahamu ya muungano wetu uh, matatizo ambayo mimi naamini yanaweza yakarekebishika. Ya kuna tatizo la jinsi ambavyo tutagharimia uendeshaji wa huu muungano, hilo ni tatizo ambalo unaliona kwamba Zanzibar itachangia kiasi gani, e, ta, Tanganyika au Tanzania bara itachangia kiasi gani, lakini mgawanyiko, matumizi ya rasilimali tulizonazo, e, rasilimali zipi zitumike Zanzibar, zipi zitumike Tanzania bara, lakini pia kuna rasilimali kama umeme ambao unapatikana Tanzania bara. Je, Zanzibari wananufaika vipi, kwa kiasi gani? Hizi ni changamoto ambazo zimeendelea kuwapo, lakini mimi nitakuwa Mtanzania wa mwisho kusema kwamba hizi ni changamoto ambazo zinaweza zikavunja muungano. Haji Kaburu, wewe umekuwa ukifuatilia siasa za Tanzania na hasa kule visiwani Zanzibar na Tanzania bara, maoni yako ni yapi, na unadhani changamoto kubwa ambayo unaiona katika muungano huu ni ipi hasa? Mimi kwa, kwa kweli kwanza ningeshukuru Mungu kuona kwamba watu walio jirani wameweza kushirikiana, wameanzisha huu muungano ambao umedumu kwa miaka hamsini na tatu. Hili jambo napenda kuwaongezesha sana watanzania wenzangu, lakini kimtizamo ni hali ambayo inatisha kidogo. Ni hali kwenye mtizamo, sio uchumi as such, lakini ni mtizamo wa kisiasa ambao ndio unaonekana unaosababisha hayo matatizo ambayo yanaonekana, kwa sababu eh, historia ya Zanzibar inajulikana na bara inajulikana, lakini utakuta Zanzibar kwa kiasi fulani siasa kule ndio zinatatiza muungano. Kuna watu kwa vipindi tofauti wamekuwa wanaosimamia muungano kwa masilahi binafsi, na ndio hapa utaona kunapokuwa na kelele nyingi sana kwamba kuna hili la muungano, kuna hili hali halijakaa hali vizuri. Muungano wetu ulikuwa wa nini? Zile ati kumi na mbili za mwanzo zilikuwa zinajieleza vizuri, na pengine tuseme tu kwamba juzi hapa tumesikia kule bungeni, waziri wa muungano Januari Makamba akaeleza wazi kwamba yamebakia mambo matatu tu katika mambo mengi ambayo ya yalikuwa yameisha kuteguliwa, yameisha kuteguliwa katika mambo yalikuwa analeta kero ya muungano, na hayo yamebakia ni yanaweza kukaliwa chini na yakamalizika, lakini kitu kikubwa ni siasa. Siasa ndio inavotaka kuvuruga muungano huo. Na uh, Dr Tengere Kitojo, wewe ukiwa kama mtaalamu wa masuala ya uchumi, kwa nyakati tulizopo hivi sasa, siasa inakwenda sambamba ama papendikula na uchumi uh, unadhani kwa hili linaweza likatatuliwa vipi ili kuharakisha pia uh, juhudi za maendeleo kwa pande zote mbili, lakini kuondoa sintofahamu za kiuchumi ambazo, uh, bado zinaonekana kuwa ni changamoto katika muungano sasa? Ili kuweza kutatua tatizo lolote la mahusiano ya nchi mbili, lazima diplomasia iweze kutumika. Lazima pande mbili zinazotofautiana zikae na nafikiri, na, kama alivyosema mwanzo, iko haja ya kuwaeleza wa, watu wana, wana, wanaopinga muungano wawe wanatoka Zanzibar au wanatoka Tanzania bara kuelewa ule, ule wigo mpana wa manufaa ambayo tunayapata sasa na ambayo tutayapata baadaye kwa kuendeleza muungano huu. Na mimi jambo moja naloliona ni kwamba, Afrika tunaongea habari ya muungano na hatujaona mahali popote ukiwa na muungano ambao umeanza na ukaendelea kudumu kama muungano wa Tanzania na ta, ta, ta, ta, ta, ta, Tanzania yaani, uh, Tanzania bara na Tanzania visiwani. Kwa hiyo kuna haja ya kuusimamia huu uwe uwe ni chanzo kizuri uwe ni chachu cha, cha kusemea muungano wa Afrika kama alivyosema Haji Kaburu. Uh, hivi karibuni waziri uh, anayeshughulikia muungano Januari Makamba alisema masuala yaliyobakia ni swala la usajili wa vyombo vya moto kutumika Zanzibar na Tanzania Bara, hisa za Zanzibar katika bodi ya sarafu ya Afrika Mashariki na mapendekezo ya tume ya pamoja ya fedha kuhusu mgawanyo wa mapato ya muungano na utaratibu wa kuchangia gharama za muungano, ambazo uh, Dr Kitojo na Haji pia mezungumzia. Lakini Haji Kaburu, hivi sasa Zanzibar inatajwa kuwa ni moja maeneo ambayo ya huenda yakawa na hifadhi kubwa ya nishati ya gesi na mafuta. Ni namna gani rasilimali hizi, ikiwa zitabainika, zinaweza zikanufaisha muungano ama pande zote mbili? Ha, mimi, kwenye hilo mimi si, si, ni, ni jambo linahusu sana uchumi, na mimi si mwana uchumi. Labda Kitojo anaweza kuizungumzia zaidi. Lakini tunarudi kwenye mambo yaliyotuunganisha sisi. Nakumbuka ni, ilebe, ni nukuu raisi wa amu ya nne alipopita alisema kwa kumbukumbu ziliyopo jambo la mafuta lililetwa katika kuwa jambo la muungano na Wazanzibari wenyewe, na kama sasa wao wanaona hili jambo wanahitaji kuwa peke yao, basi waseme liondolewe, liwekwe hivyo, kwa sababu hizi rasilimali tunakutana mahali pamoja, zote ziko baharini, hakuna iliyo nchi kavu. Kwa upande wa Tanzania ndio tumeona huko Kilwa na sehemu zingine, na Zanziba kama hivyo, zote ziko baharini. Sasa ni si jambo bado litaweza kuleta utenganifu baina yetu, ni jambo ambalo tunaweza tukakaa tukaamua. Basi watu wanaamini kwamba Zanzibar ikishakuwa na mafuta yake itakuwa strong economically, inaweza kujitegemea na nini. Sasa unaona wanakwenda beyond ile dhana nzima ya kuungana na pengine... muungano sio tu wa Zanzibar na Tanganyika, basi muungano unatakiwa ni wa Afrika nzima. Ndio maana tuna jumuia hizi ndogo ndogo kama za Afrika Mashariki na jumuia zingine. Sasa mita... kama mtu anafikiria kwamba Zanzibar ikishakuwa na pesa ivunjike, itoke kwenye muungano, huyu ni mtu ana personal no gain, anataka vitu vya kupata yeye mwenyewe tu, wala sio vitu vya kupata wananchi wote. na pengine kwa mtazamo wako, uh, Dr. Tengere Kitojo, unalitazamaje swala hili kiuchumi? mimi, mimi, mimi nilikuwa nasema hivi sisi kama kama nchi moja, nakubaliana kabisa na Haji kwamba rasilimali tulizo nazo tungezitumia kwa pamoja kwa maendeleo ya nchi zote mbili mm-hmm. E, kwa hiyo nilikuwa nafikiri rasilimali hizi zingekuwa zinge na manufaa mazuri au manufaa makubwa kama zingevunwa ziwe kwetu bara, ziwe kwao lakini zi- ziwe zi za muungano na zinufaishe nchi zote mbili. Na nasema hivi nikijua kwamba sisi tuna rasilimali nyingi zaidi ya Zanzibar. Sisi wa, wa Tanzania bara tuna rasilimali nyingi lakini ningependa, sitaki nibague kwamba hivi ni Watanzania bara au ni Wazanzibar, zingenufaisha Watanzania. Nikisema, Watanzania ni Watanzania bara na Watanzania Zanzibar. Naam, pengine kwa kumalizia na kwa kifupi, kwa kuwa muda umetupa mkono, nikianza na Haji Kaburu, najua unayo mengi kuhusu mafanikio ya muungano, lakini a pengine kubwa la kujivunia kuhusu muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Tanzania ni upi? Eh, kwanza ni ustawi wa jamii mimi ndio unaoangalia kutoka hapo, kwa sababu sasa hivi fursa zilizoko bara zinawasaidia zaidi wazanzibari kuliko Watanzania bara wanavyofaidika kule Zanzibar. Kwa mfano, ardhi, wao wanaweza kuja hapa wakapata ardhi kiasi chochote wanachotaka. Pia ule ustawi wa jamii baina ya jamii hizi mbili umejenga eh, eh, kuwa ni jambo la, ku, la kuigwa ambao ndio mambo la kuigwa Afrika nzima na duniani kuona kwamba watu wamekubaliana wamekaa. Pengine Dkt. Tangere kitoje, kwa kifupi sana, nao unamalizia vipi, kipi cha kujivunia kwa nchi ya Tanzania uh, wakati huu ikiadhimisha miaka hamsini na tatu ya muungano na bara la Afrika linajifunza nini kutokana na muungano huu? Ya mimi niseme tu, kwa miaka hamsini na tatu licha ya uh, uchochezi wa baadhi ya watu ambao hawaitakia nia njema muungano huu, licha ya mishale kutupwa huku na kule, muungano umesimama mpaka leo, miaka hamsini na tatu Watanzania wakaidi wamenufaika, lakini katika lebo ya wananchi, bado wananchi tumekuwa tukionana kama ndugu. Kina pili Hmm. tumekuwa mfano wa kuigwa kwa nchi za Afrika kwamba tunaweza wakaja kujifunza kwetu, kuanza kisha nao kama Afrika tunaweza tukashirikiana na. Uh, msikilizaji wa RFI Kiswahili, miongoni mwa mambo ambayo yamekubaliwa na sio kero tena za muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Tanzania ni pamoja na Zanzibar kuruhusiwa za za kukopa ndani na nje ya nchi, lakini pia utata wa wafanyakazi wa Zanzibar kutozwa kodi mara mbili. Lilikuwepo pia swala la mfuko wa maendeleo ya Jimbo Zanzibar, pamoja na umeme wa TANESCO kwenda Zanzibar na gharama zake zimerekebishwa. Kero nyingine ilikuwa ni ufumbuzi katika swala la ushuru forodha na ajira ya watumishi wa Zanzibar katika serikali ya muungano pamoja na utafiti wa uchumi na gesi asilia. Niwashukuru sana Dr. Tengere Kitojo mtaalamu wa masuala ya uchumi pamoja na Haji Kaburu mtaalamu wa siasa za kimataifa wote mkiwa Dar es Salaam Tanzania kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. So, dakta haya ni matangazo idhaki, Swahili, ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu msikilizaji kwenye matangazo yetu ya jioni ya awamu ya pili. Utasikia mengi kwenye matangazo haya, lakini kwanza ni muktasari wa habari. Viongozi wa kijeshi kutoka jumuiya ya nchi za SADC wasema wako tayari kuisaidia nchi ya DRC si kulinda usalama wakati wa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Nchi ya Tanzania yaadhimisha miaka 53 ya muungano huku Rais Magufuli akiapa kuulinda. Nchi ya Uchina yazionya Marekani na Korea Kusini kuhusu kuendelea kupeleka vifaa vya kijeshi kwenye mpaka na Korea Kaskazini. Asante msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia harafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahili com. Naitwa Emanuel Richard Makundi. Maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi kutoka jumuiya ya SADEC wamesema wako tayari kuisaidia serikali ya DRC katika juhudi zake za kuimarisha usalama kuelekea uchaguzi mkuu ujao. Mwanahabari wetu wa Goma, Chubengorombe, ametutumia ripoti ifuatayo. Maafisa hao wa jumuiya ya SADEK walithibitisha kwamba serikali ya Congo DRC pamoja na jumuiya ya SADEK watafanya kila jitihada kupata suluhisho dhidi ya mizozo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ramazari Kimeri ni mmoja wa maafisa hao wa SADEK waliokutana na liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini. <coughs> Liwali wa jimbo la Kivu kaskazini Julien Palugu Kahonke amesema kwamba katika mazungumzo yao pamoja na maafisa hao wa SADC walitaka jumuiya hiyo ya SADC ipunguze bajeti ya MONUSCO. <coughs> na tuliomba kupunguza bajeti ya MONUSCO nchini Congo DRC, ili bajeti hiyo ifanywe matumizi pia kwa jeshi letu, bajeti hiyo iimarishe jeshi letu, kunda jeshi lenye nguvu pia la kisasa, kulinda raia. First, viongozi wa shirika la raia jimboni Kivu kaskazini wamejulisha mahitaji yao maafisa hao wa SADC. Etienne Kambale ni msemaji wa shirika la raia jimboni Kivu kaskazini. Tunahitaji tulindwe na salama. Wanapokuja huko wahakikishe ya kuwa wanatusaidia katika matatizo tunaokuwa nayo, lakini siwe kama wanapokuja wanakuja kama ni kutuchekelea. Wasomi jimboni Kivu kaskazini wametaka jumuiya ya SADC itimize ahadi zake dhidi ya wananchi wa Kongo DRC. Joseph Mule ni kiongozi wa chuo kikuu cha ESTG ya jijini Goma. Tumeona government yetu tumefanya kazi kubwa sana lakini tunahitaji hiyo mm, kazi ya SADC iwe kubwa tena zaidi, tunataka tuione kwa macho huko. Raia wana mtazamo gani dhidi ya SADC? Pourquoi wakukuyaka restore amani batie amani kwanza eleksio zikuye kutana amani na iko, sisi tunaona tu ni kama mzaa, wanasema na kuandika mengi lakini kutimiza ambayo wanasema inakuwa matatizo. Wafanye juu chini kukamilisha ile wanayosema ili, ili tuatilie Hayo yajiri jimboni Kivu Kaskazini wakati ambapo mashariki mwa Kongo DRC utekaji nyara na mauaji ya kikatili yasikika kama jambo la kawaida jimboni Kivu Kaskazini. Chube Ngorombi, Goma, RFI. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamezindua mpango wa kukusanya dola milioni 65 kwa saidia ya watu waliokimbia makwao kwa sababu ya kiusalama katika jimbo la Kasai ya kati nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Inaarifiwa kuwa pamoja Mapi, inaarifiwa kuwa mapigano kati ya waasi na kundi la Kamwina Nsapu na jeshi la serikali yamesababisha vifo, vifo vya watu zaidi ya mia nne na watu zaidi ya milioni moja kuyakimbia makazi yao, huku chakula cha msaada, maji salama na makazi vikihitajika kwa haraka. Katika hatua nyingine, Umoja Mataifa unasema watu zaidi ya ishirini waliuawa katika mapigano ya kikabila juma lililopita kwenye jimbo la Kasai ya kati. Nchi ya Tanzania ileo inafanya imefanya maadhimisho ya sherehe za kumbukumbu ya miaka 53 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Tanzania, huku kwa mara ya kwanza sherehe za mwaka huu zikifanyika kwenye makao makuu ya nchi mkoani Dodoma. Akizungumza kwenye maadhimisho hayo, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amewataka Watanzania kuendelea kuhudumisha muungano aliosema ni mfano wa kuigwa na nchi nyingi barani Afrika. Niwaombe ndugu zangu Watanzania, tutafakari, tutafakari mahali tulikotoka, tutafakari mahali tulipo na tutafakari mahali tunakoenda. Lakini niwaombe pia Watanzania wenzangu, baada ya kuzaliwa taifa la, tanga, la Tanzania mwaka sitini na nne na leo tunasherehekea miaka hamsini na tatu, ni ushahidi unaojiridhisha kabisa kwamba sasa hivi taifa la Tanzania wanaoishi ambao ni asilimia kubwa wamezaliwa baada ya Tanzania kuzaliwa miaka ya sitini na nne. Kwa hiyo tuna wajibu mkubwa sisi Watanzania wote, bila kujali makabila yetu, bila kujali vyama vyetu, bila kujali maeneo yetu, kuulinda na kuhudumisha muungano huu ili taifa la Tanzania na jina la Tanzania liendelee kudumu katika maisha yote ya Watanzania. Rais Magufuli amesema licha ya changamoto zilizoko, yeye pamoja na Rais wa Zanzibar Ali Mohamed Shein watahakikisha wanaolinda muungano huu kwa nguvu zote, na kwamba kero zilizoko zitaendelea kutatuliwa. Napenda kurudia kuwaahidi ndugu zangu wa Tanzania, muungano ndiyo silaha yetu, muungano ndiyo jembe letu, muungano ndiyo umoja wetu, muungano ndiyo ushindi wetu. Nataka niwahakikishie, mimi pamoja na Dokta Sheni tutaulinda muungano kwa nguvu zote na kamwe asijitokeze mtu yoyote atakaye jitahidi au kujaribu kuvunja muungano, atavunjika yeye. Wachambuzi wa maswala ya siasa, wao wanazungumziaje maadhimisho haya? Profesa Mwesiga Baregu yeye ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam Tanzania. Nadhani tukio hili kwamba e, kumekuwepo na muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar kwa miaka hamsini na tatu sio dogo, hasa katika nchi za Kiafrika, ambayo nchi nyingi zilijitahidi e, mapema baada ya kupata uhuru kuunda miungano e, walioona labda itafaa. Gana Gine na Mali ilikuwa e, ni mfano mmoja, lakini yote hii ili aa kuangalia upande huo nadhani ni mafanikio makubwa. Ni mtazamo wake profesa Mwesiga Baregu mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kule nchini Kenya, msikilizaji, vyama vya siasa vimeendelea na chaguzi za ndani huku kinyanganyiro kikale kikitarajiwa kushuhudiwa kwenye jiji la Nairobi, hasa katika mchujo wa chama tawala cha Jubili. Mwanahabari wetu Victor Melekizedek Abuso na maelezo zaidi. Maelfu ya wafuasi wa Jubilii wamejitokeza kupiga kura kumpata mgombea atakayepambana na gavana Evans Kidero anayetetea wadhifa wake kupitia chama cha upinzani cha ODM. Wakati huo huo, matokeo kutoka vyama vingine kutoka kaunti mbalimbali mbali yameanza kutangazwa na baadhi ya wa wabunge wa sasa maseneta na magavana kutoka chama tawala na upinzani wameshindwa. Wa zoezi hili linakamilika siku ya Jumapili, ni zoezi ambalo linapima demokrasia ndani ya vyama vya siasa nchini Kenya. Pamoja na hilo, muungano wa upinzani nao kesho unatarajiwa kumtangaza mgombea wake wa urais kupambana na Rais Uhuru Kenyatta. Miongoni mwa wanasiasa wanaotafuta tiketi hiyo ya muungano wa NASA ni pamoja na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga, Kalonzo musyoka, msalia mdavadi na moses wetangula serikali ya marekani imemkosoa vikali rais wa sudani kusini salva kir kwa kuchangia kutokea kwa janga la njaa linalosababishwa na vita ikimtaka kiongozi huyo kuheshimu agizo lake la usitishaji wa mapigano na kuviagiza vikosi vyake kurejea kwenye makambi balozi wa marekani kwenye umoja mataifa nikki haley amesema nchi yake inataka kuona hatua zinapigwa nchini humo na kwamba usitishwaji wa mapigano unapaswa kutekelezwa sasa na sio wakati mwingine. Vikosi maalum vya Marekani hivi leo vimeanza kuondoka rasmi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, hatua inayomaliza miaka mitano ya msako wa mbabe wa kivita anayeogopwa na kinara wa kundi la LRA Joseph Kone anayetakiwa pia kwa makosa ya uhalifu wa kivita. Msemaji wa vikosi vya Marekani kanda ya Afrika AFRICOM Charles Pritchard amesema wanajeshi hao wataondoka kwa pamoja, na zoezi hilo linatarajiwa kutamatika usiku wa hivi leo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekosoa kujiondoa kwa wanajeshi hao pamoja na wale wa Uganda na Rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos ametia saini muswada unaoelekeza uchaguzi mkuu wa nchi hiyo kufanyika Agosti 23 mwaka huu. Dos Santos tayari ametangaza kuwa hata wania tena kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu ujao baada ya kuwa madarakani kwa miaka 38 kwenye taifa hilo la pili barani Afrika kwa uzalishaji wa mafuta gafi na taifa la tatu kwa uchumi imara. Hata hivyo, Dos Santos ataendelea kuwa rais wa chama tawala cha MPLA hata baada ya zoezi la uchaguzi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi kwa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naam, msikilizaji, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Wanajeshi wa Marekani wameanza kufunga mitambo maalum na ya kisasa ya kuzuia makombora kutoka Korea ya Kaskazini kwenye mpaka wa nchi hiyo na Korea Kusini. Emmanuel Mbando ana maelezo zaidi. Maafisa wa usalama wa Marekani wanasema kuwa mtambo huo wa kujilinda dhidi ya makombora ya masafa marefu unaofahamika kama Thadi ni mradi wa siku nyingi utakaokuja kutokana na hatua ya Korea Kaskazini kufanya majaribio ya makombora yake tangu miezi kadhaa iliyopita. Waziri wa ulinzi wa Korea Kusini amesema kuwa mtambo huo utakamilishwa hivi karibuni na utakuwa tayari kuweza kutumika katika kipindi cha mwaka mmoja. Mashuhuda wanasema kuwa jeshi la Marekani limesafirisha mitambo ya kuchunguza anga ya nchi ya Korea Kusini ambapo miongoni mwa vyombo vingine ni pamoja na mitambo ambayo imewasili karibu na mji mdogo wa Siju usiku wa kuamkia leo, siku ya Jumatano hata hivyo, China ambaye ni mshirika wa karibu wa Korea Kaskazini imekuwa ikipinga mpango huo wa Marekani ambao umekuwa ukipangwa kwa ajili ya kujilinda. Hatua hii ya Marekani imeonyesha kuwa Marekani iko tayari kuchukua hatua bila kushirikisha China kwa ajili ya kukabiliana na tishio la nyuklia kutoka Korea Kaskazini. Viongozi wa dunia ileo wametoa wito kwa mataifa kusaidia kutokomeza kabisa silaha za kemikali. Wakati huu shirika la Umoja Mataifa linalopinga matumizi ya silaha za kemikali kwenye vita likionya kuhusu ushirikiano mdogo inayopata kwenye vita hiyo. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amesifu kazi kubwa inayofanywa na shirika la OPCW lakini akaonya kuwa kazi bado ni kubwa, kwa kuwa nchi nyingi bado hazijaonyesha nia ya dhati kuachana na matumizi na kutengeneza silaha za kemikali. Mpaka sasa asilimia 95 ya nchi zote duniani ambazo baadhi zimetangaza kuharibu hifadhi zao za silaha na kemikali. Vikosi vinavyoiunga mkono serikali ya Iraki vimefanikiwa kuchukua mji wa kihistoria wa Hatra kutoka kwa wapiganaji wa kundi la Islamic State. Wapiganaji wa Hashid al Shaabi wamefanikiwa kuchukua mji huo baada ya makabiliano makali na wanajihadi wa ISIL, imesema taarifa wizara ya ulinzi ya Iraq. Mji wa Atra ambao huko kusini magharibi mwa mji wa Mosul ulikuwa miongoni mwa maeneo ya urithi wa dunia unaokaliwa na wapiganaji wa Islamic State. Nam msikilizaji, tugeukie katika mahojiano Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamezindua mpango wa kukusanya dola milioni 654 kuwasaidia wa watu waliokimbia makwao kwa sababu za kiusalama katika jimbo la Kasai ya kati nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Kizito Binhangi, yeye ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la SADO akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. Kama mashirika ya kiraia na watetezi wa haki za binadamu katika kikundi cha Azado, tunashukuru kwanza hiyo Umoja wa Mataifa kwa kuweza kukiwa na ile nia ya kusaidia wahanga wa vita ya huko Kasai, kwa sababu wameteseka sana na ni ya muhimu, lakini ya muhimu zaidi ni kuweza kusaidia kusudi usalama uwe ili wakimbizi wasiwe na wahanga wakiwe. Ile ndio Umoja wa Mataifa ama hiyo mashirika ya Umoja wa Mataifa ingeweza kufanya kwa kuweza kusaidia ili vita mapambano i katika nchi yetu, na watu wasio wakimbizi katika njia yao. Lakini kama watakuja kusaidia, wanakuja na pesa, wanakuja na chakula, itakuwa tu kwa muda, na wakati chakula taika mambo ita ita, itaendelea na kuharibika kizito, kizito bin hangi. Taarifa zaidi zinasema kwamba baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu huko Kasai, mfano mjini Kananga, yamesema muhimu kwa sasa si kupata misaada au pesa hizo, uh, milioni sitini na tano, lakini wananchi wanahitaji usalama. Pengine unadhani ni kitu gani umoja wa mataifa ifanye katika kuhakikisha usalama unarejeshwa katika eneo hilo lilokumbwa na mapigano? Unajua nchi yetu ya Kongo inakuwa mwanamemba wa umoja wa mataifa na kwa kuwa kwa kwa kwa mwanamemba wa Umoja wa Mataifa, ei, Umoja wa Mataifa iweze kusaidia hii ya Kongo ambayo inakuwa na mtukufu na inakuwa na mvita huko na huko, na wangeweza kuitia presion kwa viongozi wetu wa serikali kusudi waweze kukamata vitu na maskini kazi yao waifanye kama kawaida kwa sababu serikali na jukumu ya kutunga watu na mali yao, na vile vile serikali kupitia vituo mbalimbali, na ile jukumu ya kuweza kufieka vikundi haramu veneo vinazorotesa usalama maeneo. Na ile ni mamlaka ya Umoja wa Mataifa kuweza kugonga vichwa vya waongozi wa DRC, kusudi waongozi wa DRC wafanye kazi yao kama kawaida, ili raia kio katika mali iwo katika usalama, zisiwe tu kwa kuomba misaada kila siku isiyo tu kutegemea misaada kila siku lakini iweze kutekeleza kikuu kwa ajili ya Wakongomani. Unafikiri tangu mapigano haya kuanza, tangu kuuawa kwa huyu kiongozi wa jadi Kamwina sapu huko Kasai, unadhani Umoja wa Mataifa ilisaidia vya ilisa kutosha katika kuhakikisha haya mapigano yanakwisha? Tunatumaini kwa sababu ku, Umoja wa Mataifa alisema ya kwamba itaweza kutuma watu waweze kuenda fanya wa, utafiti siku ngambo ya Kasai kusudi waweze kujua na kuona wenyewe walifanya hiyo mambo waweze wa, kushisha wapelevu hiyo yu, korokoroni kusudi waweze kujulia kwa mambo mabaya ambayo walifanya. Unaweza kama ile inaweza kusaidia? Na je, unaona dola milioni sitini na tano zinatosha kuwasaidia watu waliokimbia makwao huko Kasai ya Kati. Hiyo dola haitoshe, idadi ndogo sana. Unajua huko nyumba ziliunguzwa, watu walifariki na wengi wamekimbia, na ukiweza kuhesabia maadhara ambayo yalifanyika huko, hiyo dola, kwa sababu kwanza, mtu hana bei, hatuwezi kusema bei ya mtu ni mtu gani ni mtazamo wake Akizito Binhangi. Yeye ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la SADO, akizungumza akiwa mjini Beni alipofanya mahojiano na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Nimpishe basi Mafa Saranga na makala ya habari rafiki. habari. Habari. Habari. Habari. Msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Leo tunazungumza na Watanzania ambao wanasherehekea miaka 53 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar, ni muungano uliozaa taifa la Tanzania. Sherehe za kitaifa zilifanyika mkoani Dodoma chini ya kauli mbiu ya miaka 53 ya muungano, tuulinde na kuimarisha, tupige vita dawa za kulevya na kufanya kazi kwa bidii. Mimi ni Martha Saranga, karibu Msikilizaji, nazungumza nawe katika laini ya simu. Je, una unaowezi vipi muungano? E, vijana wanaelimishwa umuhimu wa muungano ni nini? changamoto na kero za muungano na zinashughulikiwa? Karibu msikilizaji. Kwa majina yangu naitwa Majuto, natokea Geita. Miaka hamsini na tatu ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar, kwa nguvi binafsi bina, bina, naona kuna manufaa sana, na mojawapo wa manufaa ni kuongezeka kwa amani pamoja na ushirikiano wa nchi zote mbili na kwa wananchi wake. Lakini tatizo kubwa unaloweza kusema hii siku ya muungano, wananchi wengi hawajaeleweshwa, na wengi ianaake ni nini, tofauti na wale wa zamani ambao labda tulisoma primary kwenye somo la siasa, ndio tulifuta hii somo likiwepo kwamba tunafundishwa ulikuwepo muungano waasisi wetu waliungana, lakini kiuhalisia kabisa, kwamba tumefundishwa manufaa ya muungano ni nini? Hapana, na tujaeleweshwa kwamba muungano huu una faida gani kwetu tofauti. So na kiasi, tukiambiwa kuna muungano, King Majuto ni kweli kabisa, hufahamu kwa nini muungano upo na ulianzishwa kwa sababu zipi. Ni, nimesikiza hotuba ya mheshimiwa Rais kwa leo, amesema kwamba mojawapo ya sababu za kuanzishwa kwa, kwa muungano ni kwamba hapo mwanzo wananchi wa bara wa, wa wa walienda Zanzibar kufanya kazi na Wazanzibar walikuja bara kufanya kazi, hivyo kukawepo na uhusiano wa kirafiki kabla ya muungano, wakwani nchi mbili zilikuwa marafiki. Kwa hiyo hali iliyopelekea hata wa Mwalimu Nyerere pamoja na hayati ya bedi Karume kuchukua maamuzi ya kwamba kwa kuwa sisi kote tuko majirani na wananchi wetu wanafanya kazi kwa pamoja pasipokuwa na matatizo, ni jambo jema pia, tukaweza tuka kuungana ili tuwe nchi moja ili hawa wananchi wote wafanye kazi kwa pamoja pasipokuwa na usumbufu wowote. Lakini manufaa zaidi kiundani kabisa, mi binafsi kama Mtanzania nielewi tofauti na jinsi hotuba mw, ya Mheshimiwa Rais Magufuli alivyosema leo, ndo kidogo ia nimepata dodosa. Asante sana, King Majuto wa Geita, e, nchini na, na Tanzania, nakushukuru sana na kutakia juu njema na kwako pia dada. nazungumza hapa kutoka Nungwi visiwani Zanzibar, nikiwa ni Zapapondara. Mimi nipo hapa kwa muda mrefu, miaka kama minne sasa, lakini muungano unavyoona kwamba muungano sawa ma, nchi ziliungana na viongozi waliopo juu wanashirikiana, lakini kwa sisi raia tuliopo chini hatuthaminiani. Mfano, mimi ninaishi ninayetoka, bal shirikishwa katika baadhi ya mambo ikiwemo labda hata kuchagua viongozi wa mtani naoishi, siruhusiwi kwa sababu mimi ni mbara, naitwa mbara. Kando na hayo, yapo mambo ambayo unaona kwamba ni manufaa basi ya muungano kwako. Manufaa ya muungano ni mimi nimehama kutoka Mwanza, nimekuja kuishi huku Zanzibar na nipa nakaa, nikihesabika kama Mtanzania nina uhuru wa kwenda popote na kufanya chochote kile. Hata biashara naweza nikafanya, japo kuna hizo changamoto ambazo ni ndogo ndogo, lakini si kubwa sana. Ila ninachokiona ni manufaa kwetu, ingekuwa hii haijaungana na Tanganyika ingekuwa ni Zanzibar kama Zanzibar, kwa huku tungekuwa tunakuja labda kwa viza, lakini kwa sahivi tunakuja kwa kitambulisho cha kawaida cha mpiga kura na vitu vingine. Kwa hiyo hicho ninachokiona ni faida kubwa sana kwetu, kwa sababu tumepewa uhuru. Wanafunzi wanasoma huku, wengine wana amia bara, kuna watu wanatoka bara wanakuja kusoma mpaka huku chuo. Kwa hiyo, hiyo ni fursa kubwa sana baada ya nchi zetu kuungana. Pengine unaona jamii ina ina elimu kuhusu umuhimu wa muungano? Hapana, elimu haipo, kwa sababu ingekuwepo elimu, tusingekuwa tunanyenea sana namna hii. Ungependa kutoa ushauri gani basi katika e, maadhimisho hii leo? Kauli mbiu inasema tuulinde na kuimarisha muungano. Mimi ushauri wangu naomba tu kwamba elimu izidi kutolewa na serikali yetu, ishirikiane na serikali ya huku upande wa pili, ili kusudi wajue sisi raia wa chini tunahangaika na nini na kipi kinatusibu, ikiwepo mfano kama vitu kama bidhaa bidhaa zilizoko huku kuzipeleka upande wa pili ni mtihani. Ukinunua hata TV kuivusha maji ni mtihani, kwa hiyo inakuwa kama haviendani. Kwa hiyo nichokuwa naomba kwamba waweke usawa, ili na sisi raia wa chini tunufaike nao muungano, na tufahamu kwamba tuko sehemu moja, kwa sababu mimi nikitoka sahivi Unguja kwamba niende labda Dar es Salaam pale tu ni mtihani. Nikiwa na mzigo, nitaulizwa maswali, nitaombwa risiti ya kwamba nilinunua, lakini mzigo nikiutoa Mbeya kupeleka Dar es Salaam, hakuna sehemu nitakayoulizwa. Asante sana. Kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Makasiudara kutoka Nungu, visiwani Zanzibar. Asante sana kutoka Nungu na kutakia jioni njema za Asante. Unaendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki kutoka hapa RFI Kiswahili. Hii leo Watanzania wanaadhimisha siku ambayo Tanganyika na Zanzibar ziliungana. Kwa jina naitwa Filibet Jonathan, ni Kenshambi, natoka Nshamba Mleto, Kagera, Tanzania. Kwa kweli miaka hamsini na tatu ya muungano ni, ni mengi mengi yenye faida. Kwa sababu gani? Mataifa mengi ambayo hayajaungana mambo mengi huwa yanatofautiana, lakini kwa upande wetu wa wat Tanzania au Watanganyika, kwa kweli mambo ya muungano yametufanya metu, ya tu uwe na ushirikiano, ushikamano na ule upendo ulio wa hali ya juu, licha ya kuwepo watu ambao wanataka wa, wa kuubeza huu muungano, lakini bado ile nafasi hawajaipata. Kwa sababu gani? tukiubeza tuki ule muungano mambo mengi yatakuja. Kwa sababu gani? wale waasisi ambao walianzisha wa, wa au waliamua kuwa na kitu kama muungano walikuwa na malengo mazuri na taifa letu. Kwa hiyo ni mengi, changamoto zipo saa za kuweza ku, kuhudumisha huu muungano, lakini ta, ta, ta, ta, akabiana nazo hivyo hivyo mpaka muungano wetu huduma hata na vizazi vijavyo viweze kunufaika. Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu Filbet, unalizungumziaje? Kauli mbiu ina, ina, ina, ina tija kama utekelezaji utakuwepo. Kwa, kwa sababu gani? Kauli mbiu huwa ina, inaweza ikatolewa, lakini ule utekelezaji kama haupo, itakuwa hiyo kauli mbiu haijatimiza yale masharti au ya malengo. Lakini kauli hii kwa kwa upande wangu naona kwamba tija ipo. Kwa sababu gani? kama ni juhudi za kufanya kazi, wananchi saa hizi wamehamasika wanafanya kazi ile kinanii, ile hali ya kukaa vijiwani saa hizi hamna. Mapambano ziji madawa ya kulevya tunayaona kwamba taratibu zipo, watu wanafikishwa kwenye vyombo vya dola, ambao wanajihusisha na haya mambo. Na hawa watumiaji na wenyewe wanafanya wanapelekwa wana, wana, wana, wana, wana kwenye vile zi, vituo vya usalama zaidi. Lakini bado changamoto zipo, lakini tuzikabili na tuheshimiane ka tulide muungano wetu. Nakushukuru sana Philbert Jonathan Kenshambi kwa maoni yako na kutakia jioni njema No, nawee pia kazi njema. Muungano daima tuhudumishi. Naitwa no, Musa Zuberi Kabumae, napatikana Chanika, Dar es Salaam. Ni ukweli usiopingika muungano wa Tanganyika na Zanzibar ni muungano ambao ni mzuri, hali ni mzuri kwa asilimia zote, na ni ukweli kwamba una faida kwa sisi huku watu, watu wa bara na zetu watu wa visiwani na pia una, una mafanikio kwa sababu tumefika, tumeungana mpaka saizi, tunasikia, tunaoleana, tunapendana, tunapendeleana inatuletea faida muungano wetu. Na mi cho, nachoomba tu kwa Watanzania wote kwamba tuuenzi muungano na tuulinde yani, tuulinde kwa nguvu zetu zote, na tuachane na wawa wachache ambao wanakuja na ubeza huu muungano wetu, kweli tuwapuuze, yani kweli tuwapuuze. Naomba ni hayo, Musa Zuberi Kabumae. Asante sana, Musa Zuberi asante asante sana, nawe pia hadi hapo msikilizaji, sina la ziada. Napitia ujumbe wako Banaba Mahuvi Zungu la Mjini toka Watata Classic, Ilula Iringa Tanzania, unasema muungano huu hatuwenzi kwa vitendo ila kwa maneno. Radislaus Damas Misano Ambea Tanzania unasema kwanza ongereni sana refai Kiswahili kwa mada nzuri sana kwangu mimi, maadhimisho haya nayenzi vizuri kwa kudumisha amani, upendo na mshikamano, japokuwa changamoto zipo, lakini bado tunaomba zifanyiwe kazi ipasavyo. Espoi Mulangaliro kutoka Kale Media RC, ongera sana wananchi wa Tanzania kushirikia miaka hamsini na tatu muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Lazima kuwa na upendo ili nchi ipate amani. Paul Chalema, mwenyekiti wa Masai Tanzania, toka Panda Mbili Dodoma, Tanzania, unasema nipo nanyi pamoja hadi tamati. David Sechenga toka Muheza, Tanga, Tanzania, ni kweli muungano unaenziwa, japo zipo changamoto na kero za muungano ambazo wengine wakitaka muungano uvunjike, lakini yote kwa yote viongozi wanakaa na kuzimaliza za tofauti hizo. Pius Dankala unasema amani na upendo utawale. Tulikuwa tukiangazia maadhimisho ya miaka 53 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar ambazo ziliungana Aprili 26 mwaka 1964 chini ya hayati baba wa taifa Mwalimu Julius Nyerere na hayati Sheikh Abeid Karume. Ulikuwa nami Martha Saranga, kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari. <laughs> Elf, anasema waje haraka wale maofisa wa Sadek kuokoa DRC Odilos kutoka uh, Goma uh, fundi Hamisi fulimgebuka kutoka Kigoma Tanzania. Licha ya Umoja Mataifa kutafuta pesa hiyo kwa niaba ya kuwasaidia wakimbizi hao, ila hatua za ziada zinahitajika ili kuweza kumaliza vita huko DRC. Stefano Lochi wa Lengoje anasema akiwa Musoma, Mara, Tanzania wa Tanzania sote, tunajivunia muungano wetu usio na mfano kwa kutimiza miaka 53 5, tuuenzi, tuulinde na kuhudumisha kwa maslahi ya taifa letu na nchi zote mbili. Mungu ibariki Tanzania na Mungu ibariki Zanzibar. Msikilizaji, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam Tanzania. fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Elazar, msimamizi wa matangazo Ruben Lukumbuka, 7ambo litujuza habari za michezo, naitwa Emmanuel Richard. kesho asubuhi 1:30 na 7:30 michezonaiicha maund e wa matangazo kwa lugha ya Kiswahili nikutakie jioni njema. Mwanzo ah, ah, ah, mm. Nilijua unanipenda sana unipendi kidogo Mama lijitutumua Mama Sena lijona kigogo nakiso leo mapenzi yamepungua, eti kipato changu kidogo. Eh, ulinipa faraja na imani, sikupata tabu. Leo sina thamani, naona maajabu nikikumbuka zamani. Nazidisha dhabu chakula sikitamani, napata gadhabu na thamani jinyonge mwezio nam asante sana msikilizaji. Kibao kinaita niambie kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatamatisha hivyo matangazo yetu kwa hivi leo. Shukran kwa wote mliokuwa mmetegea masikio matangazo haya. Kesho asubuhi, wa ni wasaa wetu mwingine wa matangazo yetu. Naitwa Emanuel Richard Makundi, na muda mfupi ujao mwenzetu wa Paris Ufaransa watakujia kwa matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International.