Hii ni idhaa kiswahili ya redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Habari za muda huu, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio. Matangazo yetu ya leo jioni Alhamisi, Aprili 27, tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, michezo na makala ya wimbi la siasa. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Muungano wa upinzani nchini Kenya wamtangaza aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Raila Odinga kupeperusha bendera ya muungano huo kwenye uchaguzi wa Agosti 8. Umoja mataifa wa Mataifa waituhumu serikali ya Sudani Kusini kwa kutekeleza mashambulizi mapya kwenye jimbo la Upper Nile. Rais wa Marekani Donald Trump aligeuza msimamo wake kuhusu mkataba wa kibiashara wa NAFTA. Na katika michezo leo ni Manchester derby, mwenzangu Sabina na Bigambo atakuja kukujuza zaidi katika habari za michezo. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usasau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www rfi Kiswahili com. Muungano wa upinzani nchini Kenya wa NASA umemteua aliyekuwa waziri mkuu Raila Amolo Odinga kuwa mgombea wake katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Agosti 8 mwaka huu. Mwanahabari wetu Victor Melekizedek Kabuso ametuandalia taarifa ifuatayo. Tangazo hili limetolewa mbele ya maelfu ya wafuasi wa upinzani katika mkutano wa hadhara katika bustani Uhuru jijini Nairobi, huku Kalonzo Musyoka akitajwa kuwa mgombea mwenza. Ni tangazo ambalo sasa limemaliza mjadala kuhusu ni nani ambaye atapeperusha bendera ya muungano wa upinzani kupambana na Rais Uhuru Kenyatta wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Akiwahutubia wafuasi wa upinzani Odinga amesema amepewa kazi ya kuwa nahodha, na ikiwa upinzani utaunda serikali mwezi wa nane, atakuwa kiongozi wa mpito. Sisi tuko kama timu, wamenipatia mimi ile amband ile ya kapten. Hiyo amband inaunganisha mimi na wao, na wakenya wote tumekubaliana ya kwamba hii serikali ambayo tunaunda ambayo ni serikali ya mseto itakuwa ni serikali ya mpito ambayo itafagia uchafu yote ya Jubilee na kupeleka baharini. Musyoka ambaye pia alikuwa anapewa nafasi kubwa ya kuwa mgombea wa upinzani, amesema kuwa amekubali kuwa mgombea mwenza kwa sababu ya kushinda serikali ya Rais Uhuru Kenyatta. Wakati wa kusema jameni nani asonge mbele, nilisema one time, na pengine mlikuwa mukidhani nilikuwa naongea tu kiholela. Nikasema mimi am prepared even to be a sweeper in a in nasa government provide mwananchi wa Kenya anapata heshima yake. Hii bendera iko na uzito mkubwa sana. Maana ya kuwa na mgombea mwenza ni kwamba Akiona uzito uko mwingi anasema, ndugu Kalonzo nisaidie. Akiona kuna jasho mingi na alafu akiniambio na mimi, mara moja tutaita ndugu Weta, ndugu Musalia na ndugu asha Kruto. Mwafaka huu umepatikana baada ya mazungumzo ya muda mrefu kati ya wanasiasa wa upinzani nchini humo ambao wameungana kuelekea uchaguzi mkuu Aidha, muungano wa NASA umekubaliana kuwa kutakuwa na wadhifa wa waziri wa kwanza katika serikali yao ambao utaongozwa na Musalia Mudavadi, atakayekuwa na wasaidizi wawili Moses Wetangula na Isaac Ruto. Tangazo la upinzani nchini Kenya limeandaa jukwaa la kampeni nchini humo ambazo zitaanza rasmi baadaye mwezi ujao. Itakuwa ni mara ya pili kwa Raila Odinga akishirikiana na Kalonzo Musyoka kumenyana na Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Tukizalia huko huko nchini Kenya, tume ya huduma za polisi nchini humo imetangaza kusajili polisi wapya zaidi ya elfu kumi wakati huu nchi hiyo ikielekea kufanya uchaguzi wake mkuu wa Agosti 8 mwaka huu. Taarifa ya tume hiyo imesema kuwa zoezi la usajili litafanyika Mei 11 na watakaopitishwa wataanza kazi baada ya miezi tisa ya mafunzo. Wadadisi wa mambo wanasema polisi hawa huenda wanaongezwa kwa ajili ya kuimarisha usalama wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Umoja wa Mataifa anasema jeshi la Sudani Kusini limeshambulia mji wa Kodok katika jimbo la Apanil na kusababisha wakazi wa eneo hilo kukimbilia nchi jirani ya Sudan. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema watu zaidi ya hamsini elfu wamekimbia makwao baada ya mapigano ya hivi karibuni kati ya jeshi la serikali na waasi wa tifu kwa Riek Machar. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa mkoani Geita nchini Tanzania. Tatizo kubwa ni jumuiya ya kimataifa, si kuiona mambo magumu kama mambo ya kawaida kabisa. Tulitoa onyo kama wachambuzi zilizopita kwamba serikali ya Salva Kiir haikuwa na nia na mazungumzo, haikuwa na nia amani huko Sudani ya kusini. Vitendo vinavyofanywa na Salva Kiir bila shaka vinaonyesha wazi mawazi, hata wakati ule alipojaribu kumua Dkt. Riek Machar, tunakumbuka vizuri, hadi akakimbizwa na baadhi ya maafisa wa usalama wa Umoja wa Mataifa kupelekwa Kongo. Ni dhahiri kwamba serikali ya ya Riek Machar eh, haina hai, nia ya, ya, ya, ya amani huko huko Juba. Swala moja la msingi ni kwamba hii gadi na jumuia kama mashariki na kadhalika, wanatakia kufanya juhudi nyingine si za majadiliano kama tunavyonai, japokuwa njia mazungumzo ni njia bora zaidi kuliko mengine, lakini njia za kumng'oa tu makusudi, lazima kuwe na vikosi vya uingiliaji vinavyoweza kusababisha hali iwe salama zaidi. Ni mtazamo wake Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa mkoani Geita nchini Tanzania. Shirika, la, um, shirika moja la kiraia nchini Burundi linalopambana na rushwa na hali ya kiuchumi limekashifu serikali ya nchi hiyo kwa kukithiri kwa vitendo vya rushwa, ikiwa ni miaka miwili imepita toka nchi hiyo itumbukie kwenye machafuko ya kisiasa baada ya rais Pierre Nkurunziza kutangaza kuwania urais kwa muhula wa tatu. Shirika la OLCOM linasema toka kuzuka kwa machafuko nchini humo hali ya uchumi imezorota huku maisha ya wananchi yakiendelea kwa mabaya na huenda kukatokea na janga la kibinadamu. Viongozi wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jimboni Kivu Kaskazini, wamethibitisha kuhukumiwa kwa waasi 44 wa zamani wa kundi la M23 kifungo cha miaka miwili jela kwa kosa la kutoroka kwenye kambi waliokuwa wakihifadhiwa nchini Uganda na kuingia DRC. Mwanahabari wetu mashariki mwa Kongo, Chube Ngurombe, ametutumia taarifa ifuatayo. Tangu Desemba mwaka uliopita hadi Februari mwaka huu waasi hao waendelea kulaumiwa kuingia kwa ujanja nchini Kongo DRC wakiondoka nchini Uganda. Kwa hayo serikali ya Kongo jimboni Kivu Kaskazini imesema kwamba ni vema zaidi waasi hao wahukumiwe nchini Kongo DRC. Julian Palugu kaongea, ni liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini: ndilikuwa heri nchi ya Uganda iweze kuwasukuma wale marebels katika nchi ya kwetu ili sisi ndiyo tuweze kuwaadhibu kwa sababu ni sisi tunajua ni maafa gani wameweza kufanya dhidi ya raia yetu. Upande wa wanasiasa kutoka vyama vya upinzani jimboni Kivu Kaskazini wamesema kwamba hukumu hiyo iliyotolewa dhidi ya wasi hao wa M23 ni kama mchezo kati ya serikali ya Kongo DRC na Uganda. Izake munganga ni mmoja wa viongozi wa upinzani jimboni Kivu Kaskazini. Vile wanaisha kuzoea kudanganya raia, ni mchezo wao. Kila siku wanaisha kamata Kongo kama vile ya lala ambaye kwenye watu wanaenda kutupa uchafu, kila mtu anaingia anafanya kenyanatat huko. wanasiasa wanaomuunga mkono Rais Joseph Kabila wasema kwamba serikali ya Kongo inayo haki ya kuwahukumu waasi hao nchini Kongo DRC. Arnes Shangali ni kiongozi wa chama cha AFDC. Kuhamu kuu tuahitaji awa waasi wa M23 waje huko Kongo DRC na wahukumiwe kulingana na sheria ya nchi yetu, kufuatana na usumbufu wao dhidi ya Kongo Raya na mtazamo gani? Asante sana Uganda kwa hukumu au waasi. Prezida wa Uganda na justisi ya Uganda bakamate vale vatu vabatume kuKongo Kongo njoy inapasha kubasambisha. Wanasheria wanathibitisho gani dhidi ya hukumu hiyo? Jack nzanzu ni mwanasheria jijini Goma. Nchi pahali makosa yamefanyika, hiyo nchi nayo inakuwa na uwezo na haki ya kuhukumu wanaotenda makosa kwa nchi yao. Hayo yajiri jimboni Kivu Kaskazini wakati ambapo Tangu mwanzoni mwaka huu hadi sasa, serikali ya Kongo imewateka nyara zaidi ya waasi 20 wa M23 wakipigana na jeshi la Kongo. Wamoja wa waasi hao wakiwa waondoka nchini Uganda. Chube Ngorombi, Goma, RFI Radio France Internationale. Kesi dhidi ya mawaziri 34 wa Burkina Faso waliokuwa chini ya utawala wa rais Blaise Compaure wanaodaiwa kuhusika na unyanyasaji wakati wa maandamano ya mwaka 2014 imeahirishwa kusikilizwa hivi leo hadi Mei 4 Compaure mwenye, mwenyewe hakuwepo mahakamani licha ya kutakiwa kuwepo hapo kama waziri wa ulinzi na sio kama rais. Hata hivyo, Jeneral Gilbert Diendere aliyeratibu mapinduzi yaliyoshindikana ya mwaka 2015 na amekuwa akitumikia kifungo toka wakati huo alikuwepo mahakamani. Mahakama nchini Afrika Kusini jumaa hili imezuia mpango wa serikali kushirikiana na nchi nyingine kuendeleza kinu kipya cha nyuklia, uamuzi ambao ni ushindi kwa mashirika ya kiraia yaliyokuwa yanakosoa mpango huo. Mahakama imesema serikali ilishindwa kufuata utaratibu wa kushirikisha wananchi wakati ilipokubaliana na nchi za Urusi, Korea Kusini na Marekani kujenga vinu nane vya nyuklia. Na rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan amemlaumu aliyekuwa rais wa Marekani Barack Obama kwa kuchangia kushindwa kwake kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka 2015 dhidi ya Muhammadu Buhari, akisema Obama aliendesha kampeni za kushindwa kwake. Jonathan amesema haya kwenye kitabu chake kipya kitakachochapishwa Ijumaa ya wiki hii, ambapo amemtuhumu Obama na maofisa wake kuweka wazi mipango yao ya kuhakikisha anaondoka madarakani. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Upate ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam hakika msikilizaji, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. A, pale Kirundo Burundi unatusikiliza kupitia 99.5 na pale Manga Burundi pia ni 103.7 wakati Rwanda Kigali ni 92.1 wakati pale Mpanda ni 94.1 nchini Tanzania na Tunduru ni 102.1 pia nchini Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Msikilizaji, endelea kutupa sikio lako Rais wa Marekani Donald Trump amelegeza msimamo wake kuhusu kuvunja mkataba wa NAFTA na kusema kuwa atafanya hivyo tu ikiwa hakutakuwa na maku... na makubaliano ya usawa wa kibiashara kati ya nchi za Kanada na Meksiko. Emmanuel Mbando ana maelezo zaidi. Wakati akifanya kampeni za kuwania urais, Bwana Trump aliahidi kuvunja mkataba wa NAFTA akiuita mkataba mbaya zaidi wa kibiashara ambao umewahi kusainiwa na kwamba Nijanga, ni janga ambalo limesababisha upotevu wa mamilioni ya ajira za viwandani za Wamarekani zilizochukuliwa na Wameksiko. Hata hivyo jana Jumatano, ikulu ya Marekani imesema kuwa rais Trump amekubali kuto kuvunja mkataba wa NAFTA wakati huu baada ya kuzungumza kwa simu na rais wa Mexico bwana Enrique Pena Nieto na waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau, kauli ambayo imethibitishwa na rais Trump hii leo. Rais Trump ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa amepokea simu kutoka kwa rais wa Mexico na waziri mkuu wa Canada wakimtaka kufanya mazungumzo upya kuhusu mkataba wa NAFTA badala ya kuvunja, naye amekubali kwa masharti ya kuwa katika usawa wa kibiashara. NAFTA ilianzishwa Januari mosi 1994 chini ya rais Bill Clinton na kuruhusu uingizaji wa bidhaa bure kati ya Marekani, Canada na Meksiko. Mgombea wa urais kutoka chama cha kiafidhina nchini Ufaransa, Marine Le Pen ameanza kampeni za vita dhidi ya mpinzani wake Emmanuel Macron kuhakikisha hashindi kwenye duru ya pili ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Mei 7 mwaka huu. Le Pen, usiku wa kuamkia leo, alifanya kampeni za kushitukiza kwenye pwani ya bahari ya nchi hiyo kwa kuzungumza na wavuvi, ambapo hapo jana alitembelea kiwanda ambacho Macron alikuwa akizungumza na viongozi wa chama cha wafanyakazi wa viwandani kwenye kiwanda kilichoko mjini Wilpol, ambako Marine Le Pen alisema kwamba kiongozi huyo hajali wafanyakazi. na msikilizaji, pindi sauti ya Marine Le Pen itakavyokuwa tayari basi tutakujuza kile ambacho alikisema hapo jana. Naambiwa na kundi kwamba iko tayari. Emmanuel Macron anakuja hapa, hataki kuonana na wafanyakazi, hataki kuja hapa katika eneo la mgomo, lakini anaenda katika eneo la ukumbi wa chumba cha biashara kwa ajili ya kukutana na watu wawili au watatu walioteuliwa. Naona huu ni ushahidi wa wazi kwamba ni dharau kubwa dhidi ya wafanyakazi wa kiwanda cha Liverpool. Nimeamua kuondoka katika mkutano wa baraza langu la kimkakati na kuja kuwaona katika hatua nyingine. Macron mwenyewe amelaani, amelaani aina ya kampeni zinazofanywa na mpinzani wake huku, licha ya kuzomewa na wafanyakazi yao, lakini ameapa ya kuleta mabadiliko ya kiuchumi kwenye taifa hilo. Madame Le Pen est donc venue à Amiens. Bi Le Pen amekuja Amiens sababu alisikia nimekuja karibu kwake, lakini Bi Le Pen hajui inchi inaongozwa vipi, na hatuna mtazamo mmoja na hatuna rasimu mmoja uchaguzi. Bi Le Pen anafanya matumizi ya siasa, maana anakwenda kuwasisitizia jambo wafuasi wa kisiasa katika eneo la kituo ni sauti yake Emmanuel Macron, mgombea anayepewa uh, nafasi ya kushinda katika duru ya pili dhidi ya Marine Le Pen. Msikilizaji, kabla hatujageukia katika michezo, nchi ya Korea Kaskazini kwa mara ya kwanza imetoa kibali cha kuingia nchini humo kwa waangalizi wa haki za binadamu kutoka Umoja wa Mataifa ambao wataenda kufanya utafiti kuhusu watu wanaoishi na ulemavu. Mjumbe wa tume hiyo Catalina Devange Aguila anatarajiwa kuwasili Korea ya Kaskazini juma lijalo kwa mwaliko wa utawala wa Pyongyang. Katika hatua nyingine, Korea Kaskazini imetoa wito kwa mataifa ya Asia kuisaidia kutokana na vitisho vya Marekani kwenye mpaka wa bahari ya nchi yake, hatua ambayo Pyongyang inasema isipoangaliwa, isipoingiliwa kati, kutashuhudiwa vita ya silaha za nyuklia. Nam, tugeukie katika uga wa michezo, na namwona Sabina Crispin na Bigambo Imo studioni, karibu. Asante sana Emmanuel Makundi. Nianze na michuano ya ligi kuu ya Uingereza hii leo. Mtoto hatumwi dukani, leo ni leo, ambapo kutakuwa na mchuano kabambe kati ya Manchester United ambao watashuka dimbani kumenyana na watani wao wa jadi Manchester City katika dimba la Etihad. Makundi, Tarehe kama ya leo mwaka elfu moja mia tisa sabini na nne na timu hizi mbili zilikutana katika dimba la Old Trafford, wakati ambapo Man United ilikuwa na wachezaji mapacha watatu ambao wa kiwango cha juu sana katika soka uh, kuwahi kutokea hapa duniani na mm, walitambulika kama The United Trinity mm, kwa nyakati tofauti kila mmoja aliweza kunyakua tuzo ya mchezaji bora duniani mm, uh, wachezaji hawa ni Sir Bobby Charlton ambaye alichukua uh, Uh, uh, ubingwa mwaka elfu moja mia tisa sitini na sita alichukua Ballon d'Or mwaka elfu moja na ndio na pia, George Best pia alichukua ubingwa huo mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane tuzo nam tuzo ya mchezaji bora wa dunia. Lakini pia Dennis Lewis alichukua uh, tuzo hiyo mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne. Na pengine makundi kwa hmm, tathmini yako katika mchezo wa leo pengine tutarajie nini? Nam, nafikiri ni tu, tutarajie mchezo ambao utakuwa upinzani kwa timu zote mbili. Uh, utakumbuka kwamba uh, Manchester United anatafuta nafasi ya kuingia katika zile top 4 lakini Manchester City pia anawania kukita mizizi katika zile nafasi za top 4 ili kujihakikishia kucheza Champions League ama klabu bingwa ya, ya soka kule barani Ulaya. Kwa hivyo mchezo wa hivi leo ni muhimu kwa kocha Pep Guardiola pamoja na kocha wa Manchester United uh, Jose Morinho uh, kuoneshana nani ata kumshinda mwenzake na kujihakikishia mazingira na kujiweka katika mazingira mazuri zaidi ya kuendelea kukita mizizi katika msimamo ama orodha ya jedwali la ligi kuu ya kule Uingereza, mchezo ambao utapigwa majira ya saa 4 za usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naam, vile vile makundi tuna uh, kwa kumkumbusha msikilizaji tu tuni kwamba mshike mshike bado unaendelea ambapo hapo jana uh, klabu ya Tottenham Hotspur walipata ushindi ugenini wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Crystal Palace. Na bao pekee la Spurs katika mchezo huo lilifungwa na kiungo Christian Eriksen katika dakika sabini na nane, lakini itakumbuka kwamba bado ligi hiyo inashikiliwa ama inaongozwa na, na Chelsea, Chelsea ambao wanaongoza wana, wana kwa alama sabini na nane huku Spurs wakiwa nafasi ya pili kwa alama sabini na nane uko Uhispania, miamba ya soka ya vilabu vya Barcelona na Real Madrid pia wameendelea kutamba katika ligi hiyo kwa kupata ushindi wa mabao mengi katika michezo yao mm. Barcelona waliichapa timu inayoburuza mkia katika ligi Osasuna mabao saba kwa moja. Ni mvua ya magoli makundi <laughs> bila shaka basi, tuna wadadisi wa, wa, wa, wa swala ya soka, tunasema ni kipigo cha mbwa mwizi. Najua mwizi akiwa mbwa akiwa ameiba kipigo chake kinakuwa si cha, cha kawaida, ndio hicho namni kweli, na sasa tuge <laughs> Mchezo wa tenis ambapo nyota wa mchezo wa tenis anayelipwa zaidi kwa upande wa wanawake Maria Sharapova kutoka Urusi hapo jana ameanza vema mashindano ya wazi ya Stuttgart kwa kumchakaza mpinzani wake Roberta Vinci kwa seti mbili za saba tano na sita tatu. Sharapova amekuwa nje ya uwanja makundi kwa muda wa miezi kumi na mitano akitumikia kifungo kutokana na kutumia dawa zilizokatazwa. Hmm, na kukumbuka kwamba kurejea kwake uwanjani kulizua gumzo, wengi wakihoji kwamba kwa, kwa nini anarejea na kuanza kucheza katika michuano mikubwa, na kwa nini asirejee na kuanza kucheza katika michuano ile ya chini? Na na pengine ni kwa sababu ya ufadhili wa kampuni ya Porsche ambayo zinamdhamini Maria Sharapova, kuona kwamba akianzia ugeni kwenye mashindano makubwa itakuwa fursa kwa Sabina. Asante na kushukuru ni mpishi basi. Victor Robert Wille na makala ya wimbi la siasa, ni mara nyingine tena, wakati mwingine ninapokusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuangazia hali ya mambo nchini Sudani Kusini, lakini kubwa ni hatua ya majeshi ya serikali kuanzisha mashambulizi ya kujihami katika jimbo la Upper Nile nchini humo. Na kulijadili kwa kina swala hili, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Dr. Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya, na nchini Tanzania jijini Dar es Salaam nitaungana naye Haji Kaburu. Hatua ya majeshi ya serikali ya Sudani Kusini kuanza mashambulizi ya kujihami imeongeza hofu miongoni mwa wananchi na hata kulazimika kukimbia makazi yao, huku matumaini ya upatikanaji wa amani nchini humo yakififia. Haji Kaburu, nikianza nawe, mashambulizi haya ya kujihami ya Sudani Kusini yanaashiria nini hasa? Mashambulizi yale yanaonekana namna gani? Salva Kiir anaanza kutapatapa, kwa sababu mashambulizi yale yanafanya kwa ajili ya kujihami kwa sababu kule hapa Nile anajua situation iko vipi, na hii inaleta usumbufu mkubwa sana kwa raia ambao wangetakiwa wao wametumia saa hizi na kuendelea na shughuli zao zingine za kimaisha like, lakini askiri anahisi kwamba nguvu zinazidi kupungua siku baada ya siku. Nikija kwako Dr. Brian Wanyama, nini mtazamo wako kuhusiana na swala hilo ukiangalia hali halisi ilivyo nchini Sudani Kusini? Ni jambo la kutamausha kabisa, kwa sababu wengi tulidhani kwamba wakati huu kuliko wakati mwingine ungekuwa na wakati wa kujaribu kuleta amani, kutekeleza mashambulizi kwa Salva Kiir. Mwanzo kabisa angependa pengine kwa uh, wale wapinzani wake, na pili angependa kuhudhurishia dunia kwamba yeye angali mbaba wa kivita. Kwa upande mwingine ni pigo kubwa sana kwa juhudi zote, wadau wote kujaribu kuboresha na kuleta usalama uh, Sudani Kusini na katika hatua nyingine, Haji Kaburu, nikirejea kwako, tumeshuhudia dunia ikipiga kelele, jumuiya ya kimataifa ikipiga kelele, lakini pia hata jumuiya za kikanda pamoja na nchi za kikanda. Kitu gani sasa kinamfanya Salva Kiir aendelee kuwa na kiburi cha kwenda kinyume na yale ambayo pengine dunia ingetamani yafanyike? Salva Kiir ana mtu au kuna nchi zinampa ujasiri huo? Nadhani kama angekuwa haungwi ha, ha, ha, ha, mkono na nchi yoyote angeweza kufanya jambo hili hasa wakati huu ambao dunia yote inataka kuona South Sudani inakamilisha utaratibu wa kuleta amani katika nchi kwa kuleta utulivu, halafu yeye akaanzisha offensive kama hii anayofanya sasa hivi. Hii inaonyesha kabisa kwamba Kir ana watu nyuma, aidha kikanda au kimataifa, ambao wanamsupport na yale anayoyafanya na hii ni hatari kubwa sana kwa usalama wa, wa South Sudan. Ni e, nikija kwako Dkt. Brian Wanyama tumeshuhudia kwamba kumekuwa na mchakato wa kusaka amani kule e, Sudani Kusini. Mashambulizi kama haya yanaweza kaathiri vipi sasa mchakato wa kusaka amani kule Sudani Kusini? Kuanza kwake vita anapoanza vita Salvakir bila shaka anakabisa matumaini yote, juhudi zote ambazo washikadau wote wamejaribu kuzifanya ili kuleta amani e, Sudani Kusini. Juhudi zote zilifanywa kule Ethiopia, ethp kuna... E, duru mbalimbali mbali za mazungumzo pakawa na mazungumzo kule Dar es Salaam. Kuna kitu ambacho kinaonekana kumpa nguvu zaidi, anajihisi kwamba ana nguvu zaidi, na kwa hiyo ndio sababu sasa anararua kwa ukali kabisa zile juhudi za kujaribu kuleta amani kule Sudani Kusini. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limekutana hivi karibuni kujadili hali ya mambo nchini Sudani Kusini, lakini wajumbe wake wakigawanyika na kushindwa kupata uamuzi wa pamoja. Nikija kwako Haji Kaburu, unafikiri ni kwa nini baraza la usalama liendelee kupata kigugumizi kuhusiana na swala hilo? Baadhi ya wajumbe kwenye baraza hizo wanatoka kwenye nchi ambazo zina, zina labda zina interest katika yale yanayotokea kule Sudani. Kwa kufanya hivyo, labda pengine, kuna watu wanauza silaha, kuna watu wanaweza wakawa wanapata upenyo wa kufanya shughuli zao zingine, au kupata fedha fulani kutoka kwa serikali ambayo iko iko madarakani. Kwa sababu bwananchi, ukiangalia hata picha zinazokutumwa kwenye kwenye satellite zinaonyesha kabisa kwamba wananchi wanataabika sana na ndio sisi tunachagua viongozi kuwaongoza hao wananchi. Sasa kama kiongozi ambaye amechaguliwa kuwaongoza wananchi anawaadhibu wananchi, huyu ni kiongozi gani? Na hawa kwa nini waendeleo? Kama nilivyosema mwana kuna kiburi sizo kila anakipata kwenye, haya kwenye nchi hizi za majimbo hizi jumuia za majimbo mpaka kufika kwenye Umoja wa Mataifa kwa sababu Baraza la Usalama ni, ni baraza la juu sana. Sasa vipi, ninashindwa wajumbe kuwa na msimamo mmoja wakati wanaona wananchi wanateseka. Sasa ni lazima hichi kitu ndio maana kinampa jeuri Sevakili, anaanzisha mashambulizi makubwa na yenye nguvu sana. Sevakili hafanyi kwa yale mwenyewe tu, kuna nguvu zinazomsaidia. Nikirejea kwako kwa, Dr Brian Wanyama, kusuasua kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua, pengine hii ni dalili kwamba Umoja wa Mataifa umeshindwa kushughulikia migogoro ya Afrika. Kwa kweli umoja wa mataifa hata maazimio yakichapishwa, yakikubalika, hayatekelezwi. Ni kana kwamba umoja wa mataifa na mavuli wa AU, washikadau, washikadau washika wengine kama sasa, hawana uwezo. Sielewi ni kwa nini, lakini katika maamuzi yao, katika utendaji kazi wao, kidogo kuna hali ya kusitasita, na hali kama hii bila shaka ndiyo inadhoofisha kabisa pakubwa juhudi zote za kujaribu kuleta amani kule Sudani Kusini, kwa sababu Umoja wa Mataifa una mbinu uh, una mbalimbali kama ukuwekea Sudani Kusini vikwazo, kama kushurutisha rais aweze kutenda mambo fulani uh, yanayoafikiana yanayo na sheria za Umoja wa Mataifa na hata shule ya sheria za Sudan Kusini zenyewe. Umoja wa Mataifa, sielewi ni kwa nini hawana ule uzito na usemi mkali kuhusu uh, uh, matukio kama yale ambayo na yanatokea uh, Sudan Sudan Kusini. Katika mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, nchi za Ufaransa, Uingereza pamoja na Marekani zinaona kuwa ni vyema Sudani Kusini kuwekewa vikwazo vya ununuzi wa silaha, huku Urusi na China vikipingana na hali hiyo. Daktari Brian Wanyama, nikirejea kwako, tatizo hapa liko wapi? Ni jambo la kushangaza kabisa e, katika baraza la a Umoja wa Mataifa, Marekani, Ufaransa na mataifa ya Magharibi yana msimamo kwamba vikwazo viweze kuwekewa Sudan Kusini, hasa zaidi kuhusu ununuzi wa silaha za kivita. Lakini kwa upande mwingine Urusi na Uchina nazo zimeendelea kusitasita na kutia baridi hoja hiyo. Na mno hapa ni kwamba e, vikwazo viwepo visiwepo Sudan Kusini, nafikiri kwamba ina njia fulani moja mbili tatu, ambayo inatumia kupata silaha, silaha ambazo zinapatikana kwa njia ambayo si, siyo sahihi. Lakini hata moja mataifa ikiowekewa vikwazo Eh, Sudani Kusini ina marafiki wakubwa hapa duniani, sitaki kuwataja hapa redioni, ambao bila shaka eh, wanawafadhili na pia vile vile tatizo nah, kubwa ambalo linazusha vita hivi vyote kule Sudani Kusini, sio nini, sio siasa, ni ile rasilimali nyingi kabisa mafuta, E, e, mashamba, misitu, maji na rasilimali nyingi sana. Kuna te, utajiri mkubwa sana kule Sudani Kusini ambao unaonekana unazozaniwa na mababu wakubwa, mataifa makubwa hapa duniani. Haji Kaburu, kimsingi sasa hapa suluhu ni nini? Suluhu ni vikwazo vya ununuzi wa silaha, ama diplomasia, au nguvu za kijeshi kwa kweli njia zote tatu zingeweza kufanya kazi hizo. Lakini kama alivyosema dokta South Sudani ina marafiki ambao wananufaika na rasilimali hiyo pale. Kwa hiyo vikwazo vya aina yoyote zingeweza kusaidia. Diplomasia ndio kama hii imejaribu ku, imeshindikana. Nguvu za kijeshi zipi ambazo zitatumika? Ni kwamba saa hii Sudani kwa sasa hivi ni, ni shamba la bibi, kila mtu aende akajichukulia kila anachotaka na afanye vile anavyotaka kwa sababu hapo haipiganii nani wa kutawala, inapiganiwa rasilimali kama alivyosema Dokta Wanyama. Sasa kuleta hizo njia zote tatu ulizosema, zote haziwezi kumudu. Tuna jeshi kubwa sana la Umoja wa Mataifa liko Kongo mpaka leo halijamaliza mzozo ule napeleka lingine kule nini bwana, nitafanya naam. Dr. Brian Wanyama, kwa ufupi kabisa, eh, ama kwa sekunde chache, wewe suluhu unaona inaweza kupatikana vipi huko Sudani Kusini? Diplomasia ingekuwa kipaumbele, lakini licha ya diplomasia lazima tuwe na hali ya uaminifu. Kuna diplomasia ina, ina ina uzuri wake, ina upungufu wake. Kuna hali ya kuwekea vikwazo. Vikwazo vitaumiza raia wa kawaida Watakuwa vikwazo vya kununuzi wa silaha za kijeshi, wataweza kupata silaha za kijeshi kupitia njia zingine, zijia za mkato. hali kupata suluhu Sudani Kusini ni uaminifu, uaminifu, uaminifu. Uaminifu kwanza, uaminifu pili, uaminifu tatu, uaminifu. Pande zote mbili zije mezani zikiwa zinaaminiana na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za muda huu msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya leo jioni, tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari M mahojiano pamoja na makala ya habari rafiki. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Muungano wa upinzani nchini Kenya mtangaza aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Raila Odinga kupeperusha bendera ya muungano huo kwenye uchaguzi wa Agasti 8 mwaka huu Umoja wa Mataifa waituhumu serikali ya Sudani Kusini kwa kutekeleza mashambulizi mapya kwenye jimbo la Upper Nile na, na rais wa Marekani Donald Trump aliigeza msimamo wake kuhusu mkataba wa kibiashara wa NAFTA. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia harafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Muungano wa upinzani nchini Kenya wa NASA umemteua aliyekuwa waziri mkuu Raila Amolo Odinga kuwa mgombea wake katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Agosti 8 mwaka huu. Victor Melekizedek Abuswa na maelezo zaidi. Tangazo hili limetolewa mbele ya maelfu ya wafuasi wa upinzani katika mkutano wa hadhara katika bustani Uhuru jijini Nairobi, huku Kalonzo Musyoka akitajwa kuwa mgombea mwenza. Ni tangazo ambalo sasa limemaliza mjadala kuhusu ni nani ambaye atapeperusha bendera ya muungano wa upinzani kupambana na Rais Uhuru Kenyatta wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu akiwahutubia wafuasi wa upinzani Odinga, amesema amepewa kazi ya kuwa nahodha, na ikiwa upinzani utaunda serikali mwezi wa nane, atakuwa kiongozi wa mpito. Sisi tuko kama timu, wamenipatia mimi ile amband ile ya kapten. Hiyo amband inaunganisha mimi na wao, na wakenya wote tumekubaliana ya kwamba hii serikali ambayo tunaunda ambayo ni serikali ya mseto itakuwa ni serikali ya mpito ambayo itafagia uchafu yote ya Jubilee na kupeleka baharini. Musyoka ambaye pia alikuwa anapewa nafasi kubwa ya kuwa mgombea wa upinzani, amesema kuwa amekubali kuwa mgombea mwenza kwa sababu ya kushinda serikali ya Rais Uhuru Kenyatta wakati wa kusema, jameni, nani asonge mbele, nilisema one time, na pengine mlikuwa mokidhani nilikuwa naongea tu kiolela nikasema, mimi am prepared even to be a sweeper in a in nasa government provided mwananchi wa Kenya anapata heshima yake. Hii bendera iko na uzito mkubwa sana. Maana ya kuwa na mgombea mwenza ni kwamba akiona uzito uko mwingi anasema, ndugu Kalonzo, nisaidie. Akiona kuna jasho mingi na alafu akiniambio na mimi mara moja, tutaita ndugu Weta, ndugu Musalia na ndugu Asha Kruto. Mwafaka huu umepatikana baada ya mazungumzo ya muda mrefu kati ya wanasiasa wa upinzani nchini humo ambao wameungana kuelekea uchaguzi mkuu aidha, muungano wa NASA umekubaliana kuwa kutakuwa na wadhifa wa waziri wa kwanza katika serikali yao ambao utaongozwa ya na Musalia Mudavadi, atakayekuwa na wasaidizi wawili, Moses Wetangula na Isaac Ruto. Tangazo la upinzani nchini Kenya limeandaa jukwaa la kampeni nchini humo ambazo zitaanza rasmi baadaye mwezi ujao. Itakuwa ni mara ya pili kwa Raila Odinga akishirikiana na Kalonzo Musyoka kumenyana na Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Tume ya huduma za polisi nchini Kenya imetangaza kusajili polisi wapya zaidi ya elfu kumi wakati huu nchi hiyo ikielekea kufanya uchaguzi wake mkuu Agosti 8 mwaka huu. Taarifa ya tume hiyo imesema kuwa zoezi la usaili litafanyika Mei kumi na moja na watakaopitishwa wataanza kazi baada ya miezi tisa ya mafunzo. Wadadisi wa mambo wanasema polisi hawa huenda wanaongezwa kwa ajili ya kuimarisha usalama wakati wa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Shirika moja la kiraia nchini Burundi linalopambana na rushwa limekashifu serikali ya nchi hiyo kwa kukithiri kwa vitendo vya rushwa, ikiwa ni miaka miwili imepita toka nchi hiyo itumbukie kwenye machafuko ya kisiasa baada ya rais Pierre Nkurunziza kutangaza kuwania urais kwa muhula wa tatu. Shirika la OLCOM linasema toka kuzuka kwa machafuko nchini humo hali uchumi mezorota, ya uchumi imezorota huku maisha ya wananchi yakiendelea kuwa mabaya na huenda kukatokea janga la kibinadamu. Nchi zaidi za magharibi zimejitokeza kukashifu hatua ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ambayo juma lililopita ilionyesha kwa waandishi wa habari mkanda wa video unaoonyesha mauaji wa wataalam wawili wa Umoja Mataifa. Safari hii nchi ya Ufaransa imejitosa kwenye msururu wa nchi zilizokashifu hatua ya serikali ya DRC. Ruben Lukumbuka amezungumza na Jean Kristom Kijana. Yeye ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kutoka jimboni Kivu kusini mashariki mwa DRC. Sisi tumeona <tipa> hiyo video imepitishiwa imesema kama inakuja kuchuka hiyo pili ya inscription, wakati kuna kuwa kamisheni uhuru ya kutafuta kujua ukweli imefanyika namna gani? na wakati tunatunga hiyo matunda ya hiyo kamisheni, kunakuwa tena hiyo mafilamu inatumiwa ina, kwenye ina mtandao fasi yote duniani mzima, tunaiona inatumwa kupatia oga, kama vile shirika la raia nisi yand, tunasema kama hakuna tena matumaini kupatana na hiyo kamati na hiyo kamishen ya usu. Tunakosoa tuma na tunakataa na tunapinga, tunasema kama hakuna hiyo vituo wa, wa vya wa kisheria Jean Chrisostome, tuambie nyinyi kama mashirika ya kiraia huko DRC, nini mtazamo wenu kuhusiana na mauaji haya ya hawa wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa? Pengine ninyi ni nini, nini, nini yangekuwa mapendekezo yenu? Ndugu zetu ni kusema kama tunataka na tunahitaji na tunalazimisha ukuwe hiyo kamisheni huru yenye ita- itaangalia namuna gani na kusema mambo iliyopitikana namuna gani, ni wanani wameua wale wa ndugu zetu na kwa nini wamewaua, kufanya hiyo mafilamu aipatie katika lugha ya Kimombo, inazungumza inatukuma tena tujihusishi. Karibu msimamo wetu nilisema kusema kamisheni huru ifanyike tuangalie mambo imefanyika namna gani, ni wanani wameua na kwa nini wameua. Wataalamu hao walitekwa nyara wakati wakifanya tathmini ya usalama mdogo kwenye eneo la mashariki mwa nchi hiyo, ambapo baadaye walipatikana wamekufa kwa kuchinjwa na watu wasiofahamika. Umoja wa Ulaya hivi leo umesema unapitia maombi ya nchi ya Libya kuhusu kupatiwa msaada wa vifaa vya kijeshi kwa ajili ya meli zake kusaidia kukabiliana na wimbi la wahamiaji wanaopita kwenye pwani ya bahari yake kuingia nchi za Ulaya. Umoja wa Ulaya ulianzisha Operesheni Sofia mwaka 2015 kuwasaka wanaofanya biashara ya binadamu walioko nchini Libya, lakini unasema una hofu kuhusu pendekezo la nchi hiyo kwenye mapambano dhidi ya wahamiaji. Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu yenye makao yake nchini Senegal imetupilia mbali rufaa iliyokuwa imekatwa na rais wa zamani wa Chadi Hissene Habre, alikuwa anapinga kuhukumiwa kifungo cha maisha jela. Kwa uamuzi huu wa mahakama unamaanisha kuwa Habre ataendelea kutumikia adhabu ya awali ya kifungo hicho, Ruben Lukumbuka, ana maelezo zaidi. Majaji katika mahakama nchini Senegal wamesema hukumu iliyotolewa katika rufaa yake Hissene Habre mjini Dakar nchini humo wa kifungo cha maisha jela haikubadilishwa. Bwana Habre anahukumiwa kwa kuamrisha mauaji ya watu wasiopungua elfu arobaini wakati wa utawala wake miaka ya 80, madai ambayo ameyakanusha. Habre alikamatwa nchini Senegal na kupelekwa uhamishoni mnamo mwaka 2013. Alihukumiwa kifungo cha maisha kwa uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu, kuwatesa raia na kuwabaka wanawake na wasichana mwishoni mwa mwezi Mei mwaka jana katika mahakama ya mwanzo. Licha ya kukata rufaa, hukumu hiyo imetangazwa kwa mara nyingine tena hivi leo Alhamisi. Hussein Abre aliitawala Chad kati ya mwaka 1982 na 1990. Na kesi dhidi ya mawaziri 34 wa Burkina Faso waliokuwa chini ya utawala wa Blaise Compaore wanaodaiwa kuhusika na unyanyasaji wakati wa maandamano ya mwaka 2014 imeahirishwa kusikilizwa hivi leo hadi Mei 4. Compaore mwenyewe ya kuwepo mahakamani licha ya kutakiwa kuwepo hapo kama waziri wa ulinzi na sio kama rais. Hata hivyo, jenerali Gilbert Diendere aliyeratibu mapinduzi yaliyoshindikana ya mwaka 2015 na amekuwa akitumikia kifungo toka wakati huo alikuwepo mahakamani ukiwa marekani sikiliza matangazo ya rfi bila malipo kwenye simu yako piga namba hii 7124327755 au kama wewe ni mteja wa tmobile metropcs piga moja kwa moja kwenda 3603984208 asante msikilizaji kwa kuichagua idhaa ya kiswahili ya redio france international kuwa redio yako pale Mombasa, nchini Kenya. Tunasikika kupitia 105.5 na na Nairobi ni 89.9. Rais wa Marekani Donald Trump amelegeza msimamo wake kuhusu kuvunja mkataba wa NAFTA na kusema kuwa atafanya hivyo ikiwa kutakuwa na makubaliano ya usawa katika biashara na nchi za Canada na Mexico. Emmanuel Mbando ana maelezo zaidi. Wakati akifanya kampeni za kuwania urais, bwana Trump aliahidi kuvunja mkataba wa NAFTA, akiuita mkataba mbaya zaidi wa kibiashara ambao umewahi kusainiwa na kwamba ni janga ambalo limesababisha upotevu wa mamilioni ya ajira za viwandani za Wamarekani zilizochukuliwa na Wameksiko. Hata hivyo, jana Jumatano, ikulu ya Marekani imesema kuwa rais Trump amekubali kuto kuvunja mkataba wa NAFTA Wakati huu baada ya kuzungumza kwa simu na rais wa Mexico bwana Enrik Penanieto na waziri mkuu wa Canada Justin Tridu, kauli ambayo imethibitishwa na rais Trump hii leo. Rais Trump ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa amepokea simu kutoka kwa rais wa Mexico na waziri mkuu wa Canada wakimtaka kufanya mazungumzo upya kuhusu mkataba wa NAFTA badala ya kuvunja, naye amekubali kwa masharti ya kuwa katika usawa wa kibiashara NAFTA ilianzishwa Januari mosi mwaka 1994 chini ya rais Bill Clinton twani, na kuruhusu uingizaji wa bidhaa bure kati ya Marekani, Canada na Mexico. Mgombea wa rais kutoka chama cha kiafidhina nchini Ufaransa, Marine Le Pen, ameanza kampeni za vita dhidi ya mpinzani wake Emmanuel Macron kuhakikisha ashindi kwenye duru ya pili ya uchaguzi unatarajiwa kufanyika Mei saba mwaka huu. Le pen usiku wa kuamkia leo alifanya kampeni za kushtukiza kwenye pwani ya bahari ya nchi hiyo kwa kuzungumza na wavuvi, ikiwa ni sehemu ya mkakati wake kuhakikisha anamnyima nafasi Macron ya kushinda. Kanselo wa Jerumani Angela Merkel amewaambia Waingereza kuwa hawatakiwi kuwa na ndoto kwamba watayarejesha haki za wanachama wa EU baada ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo, kabla ya kilele cha mkutano wa nchi wanachama ishirini na saba zilizobaki. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje, wanazungumzi kauli hii ya Angela Merkel? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha mjini Kampala nchini Uganda. tisho kutaka wabaki kule, lakini mambo tayari yameshaharibika. Kwa hivyo yoyote ambaye atataka kutoka atakuwa anafata mfano najua, nini nini wa Uingereza, lakini anajua nini kinatokea, nini kitafata, kwamba wameamua kuondoka lazima waondoke walivyoamua katika kura yao ya maoni kule nyumbani, na kwa hivyo hawana haki tena ya kudai uh, mambo mengine ambayo yanahusiana uh, na umoja huo uh, kwa sababu kumekuwa ni tetesi sasa kwamba walifanya makosa kutoka na wanatakikana kurudi kuaki katika umoja hule, limefikia hivo, na kwa hivyo wao wamekataliwa nishati waondoke. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Na serikali ya Urusi imetoa wito wa utulivu baada ya nchi ya Siria kuitumu Israel kwa kurusha makombora kadhaa kwenye ardhi yake, kulenga kambi za wanajeshi wake jirani na uwanja wa ndege wa jiji la Damascus. Kauli ya Urusi imekuja wakati huu utawala wa Damascus ukiitumu Israel kutekeleza mashambulizi hayo. Msikilizaji, tugeukie katika mahojiano. Miongoni mwa habari zetu kubwa ni kuhusu muungano wa upinzani kule nchini Kenya wa NASA kumchagua Raila Odinga, aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, kupeperusha bendera ya muungano huo kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti 8 mwaka huu. Mwenzangu Victor Melkizedek Kabusa amezungumza na Profesa Larry Gumbe, mtaalamu wa maswala ya siasa na demokrasia, akiwa Nairobi nchini Kenya. Kwa ila ndiyo alikuwa ni yule mwanasiasa mwenye uzoefu mwingi, anazo fedha na rasilimali zingine za kufanya kampeni. Ndio naona kwamba wenzake waliangalia hivo, wakasema ya kwamba anaweza yeye kuwaongoza na kuwapatia ushindi kwa uchaguzi. Naam. Na ni tangazo ambalo limekuwa likisubiriwa sana kwa muda mrefu toka mwaka uliopita. Unafikiri ni kwa nini limechukua muda mrefu hivi? Nafikiri walikuwa wamekubaliana hapo awali, lakini walikuwa na wanangoja ili, ili, ili saalisiko ndio wa, waweze kutangaza. Walikuwa hawataki wakitangaza mako mapema labda wanajublii na wengine wangewaingilia maadui zao. Unajua hata Mai Kibasi hapo mwaka elfu mbili na mbili alimtangaza kama siku Nadhani ilikuwa ni siku sabini hivi ili tupate uchaguzi nam na, uh, na, na unazungumzia vipi uh, muundo ambao wametangaza kwamba ikiwa watafanikiwa kuunda serikali kutakuwa na uh, uh, rais ambaye atakuwa ni Raila naibu wake uh, Kalonzo Mudavadi atakuwa ni waziri wa kwanza ama ukipenda kusema waziri mkuu na wasaidizi wake wawili. Je, uh, hilo litawezekana, ukiangalia katiba ya Kenya metangaza kikatiba kabisa ya kwamba wamesema kwamba kwa Kiingereza kutakuwa na premier cabinet secretary, yani atakuwa ni cabinet secretary lakini ni wa kwanza. Nadhani ni kifungu cha uh, mia moja na thelathini ya katiba Kenya, ya Kenya yanakubalia rais kumpa uh, waziri au mtu yeyote wadhifa ya kufanya kazi kwa niaba yake. Sasa ni kikatiba kabisa namna haitakuwa mara ya kwanza kwa Raila Odinga, Kalonzo Musyoka kupambana na Rais Uhuru Kenyatta na William Ruto. Uh, je, ukiangalia hali ya kisiasa na hali ya mambo uh, kwa sasa unafikiri kwamba uh, NASA ama upinzani unaweza ukashinda uchaguzi mwezi wa nane? Unajua NASA kina umaarufu kabisa, ukiwaangalia yale majimbo ya zamani ya uh, uh, nane ilikuwa ni, ni, ni, ni, ni nane sasa, unaona Jubilia watakuwa na umaarufu kwa, kwa mbili tu yani Central na Rifale, zingine hizo zote kuanzia mkoa wa pwani hadi Nyanza hadi Eastern, hadi Northeastern, hawa watu wa NASA watakuwa na umaarufu sana, na tokea pwani hadi Ziwa Victoria Raila na wafuasi wengi sana ni mtazamo wake Profesa Larry Gumbe, mchambuzi wa maswala ya siasa na demokrasia, akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. ni mpishe basi ebi Shabani Abdalla na makala ya habari rafiki habari? Habari. Habari. Elifiki, na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ni takriban miaka miwili hivi sasa tangu kuanza kwa machafuko ya kisiasa huko nchini Burundi, machafuko ambayo yalizuka kufuatia hatua ya Rais Pierre Nkurunziza kutangaza kuwania urais kwa muula wa tatu kinyume na katiba nchi hiyo pamoja na mkataba wa amani wa Arusha. Wananchi wa taifa hilo walijitokeza barabarani kuandamana kupinga hatua hiyo na kujikuta wakiuliwa na vyombo vya usalama vinavyotuhumiwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu kwa kutumia kupita kiasi kuzima maandamano hayo. Ikiwa ni miaka miwili sasa, msikilizaji wetu, tangu kuanza kwa mzozo huo, watu zaidi ya 2000 wamelipotiwa kupoteza maisha, huku maelfu wengine wakitoroka taifa hilo. Je, kwa mtazamo wako, msikilizaji wetu, unadhani juhudi za mazungumzo chini ya mratibu Benjamin William Mkapa, rais wa zamani wa wa zamani Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zilifanyika za kutosha katika kutatua mgogoro huo, na kipi hasa ambacho kimechangia kucheleshwa kupatikana kwa mwafaka juu ya mgogoro huo wa Burundi. Basi hiki ndio tutakao jadili kupitia kipindi hiki msikilizaji wetu cha Habari Rafiki kwa hii leo. Mimi ni Abi Shaban Abdallah, basi ni kualika tu sote mwanzo hadi pale nitafikia tamati ya kipindi hiki. Kwa majina naitwa ni James Matabishi Dola. Nikiwa Afrika Kusini Johannesburg, na nadhani kwa mtazamo wangu mimi, kama mgogoro wa Burundi umechukua muda mrefu, ni kwa sababu ilionekana sasa kama vile vita kabila, yaani Watusi na Warundi wakiwa wanakogotana na kutaka wamoja waingie kwenye madaraka, wengine waingie kwenye madaraka. Sasa hii kaleta migogoro mkubwa na inaonekana eh, lazima itakuwa vigumu zaidi kupata eh, suluhisho ndani ya mgogoro huo labda ingesema ingelikuwa eh, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, eh, Umoja wa Ulaya ungeliweka pamoja, ili kutumia hata nguvu kwa kuleta amani. Kwa sipo fanya hivyo, nadhani hapata kuwa amani, kwa sababu imekuwa sasa kama vita ya kabila, kwa sababu ukiangalia Rais Museveni kwanza, ni dikteta mkubwa ambaye hataki ku, eh, ku, ku, ku- anagang'ania sana madaraka, yani hataki kuachilia na unapomuingiza katika mwafaka wa uh, mgogoro kama na huo kuhusu kugang'ania madarakani, nadhani hatampa sheria mpinzani, kwa sababu kwanza yeye naye pia amegang'ania, na hii itakuwa ni vigumu sana yeye kutatua mgogoro huo. Kwa jina anaitwa Boniface Stephen Baba Selafia, ni nipo Katelo Geita, Tanzania. Kiukweli mtazamo wangu hapo, chanzo kikubwa cha vurugu hizo nchini Burundi, ina maana angekubali baada ya muhula wake kuisha, katii kanuni na katiba ya nchi yake, nadhani vurugu zote hizi zisingeendelea kuwepo nchini Burundi na raia wa Burundi wasingeendelea kumwaga damu zao. Yeye ndio sababu kubwa. Bwana Bonfas, vilevile kupitia ukurasa wetu wa Facebook tumeshuhudia baadhi ya maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu wakidai kwamba kile ambacho kinajiri huko nchini Burundi kimechangiwa vilevile kwa namna moja ama nyingine na mataifa mengine nje ya bara la Afrika, nikimaanisha mataifa ya Ulaya. Je, madai kama haya kwako unazungumziaje? Kwa upande wangu, kikweli, mataifa ya nje tutayasingizia kikubwa ma kipindi cha nyuma. Kipindi hicho ile majeshi yakuja kulinda amani, rais Nkurunziza alipinga kitu hicho, akasema kwamba tuache sisi kama sisi Warundi tutajilinda wenyewe. Namaana lengo lake pale ilikuwa ni kuendeleza tu kukandamiza nawa Burundi. Unaona yeye ndo chanzo kikubwa. Namaana kuachia madaraka kwa Nkurunziza, hayo yote yasinge kuwepo, angejii katiba na kuiheshimu. Naam, shukrani sana Bwana Boniface kwa maoni hayo, na tunakutakia jioni njema. Na katika laini yangu nyingine ya simu, tafadhali jitambulishe, unazungumza na nani, unatupiga simu kutoka maeneo gani, na kisha utupe maoni yako juu ya mada yetu kwa jioni ya leo. Ndugu yangu, kwa majina kamili, mimi naitwa Biamungu Bukama, napatikana hapa Zambia, lakini ni raia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kigurwe ndo nikozaliwa na nikukamalia, lakini kwa sasa naishi hapa Zambia. Mimi niko jirani sana na Burundi, yani kwetu ni kama unaweza ukatupa jiwe likaangukia Burundi na a naweza ukatupa jiwe likaangukia kwetu. Ndio maana mi najua siasa za Burundi sana. Sasa ndugu yangu, Burundi pita Nkurunziza sio mtu mbaya, lakini Warundi wao makini sana kwa kufuatilia siasa za Burundi. Burundi unakuta kuna watu ambao anachochea ghasia Burundi, wala si serikali ya Burundi ambayo inachochea ghasia. Kuna watu fulani baadhi ya kabila fulani ambalo inazidi kufanya kazi ya kuchochea ghasia kwa watu wengine, ili machafuko serikali ya Burundi ionekane kama ina machafuko fulani, na izidi kuchukuliwa na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika na hata nchi nyingine za kusema kuwa serikali ya Burundi ni serikali mbaya sana. Lakini kiukweli ukifuatilia serikali ya Burundi ni serikali ambayo iko kabisa safi. Mambo ya kusema eti watu wanauawa watu wanafanya nini, kuna watu ambao wako silaha zinashikwa, mtu unakuta kwake ana silaha karibu ni 20 kumi na ngapi, ana maguruneti ana mabomu mle ndani. Hasa kama serikali inatafuta ndio kumshika yule mtu ana ina, ina anatafuta kujihani, ila pigana na serikali. Sasa serikali kimuua wao wale, wale watu wanafika, wanageuza kuwa serikali lazima kuua watu, lakini kiukweli tu serikali haiui watu, hapana. Mhm, kwa mujibu wa uh, ripoti ya mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu, tumeshuhudia akiendelea kuripoti kwamba kila kukicha, maelfu ya watu ama wananchi wa huko nchini Burundi amekuwa kitoro huko nchini Burundi wakihofia maisha yao. Je, hili nalo unalizungumziaje? kuhofia maisha yao wenyewe ndio walijiingiza katika matatizo kama yale. Burundi, ndugu yangu, kuna watu wengi sana, kuna watu wengi ambao wako pale. Kwa nini hawakimbii? wale ambao wanajua wanakimbia, wanajua makosa ambao wanazidi kuitendea serikali ya Burundi, ndio maana wanakimbia. Sio kusema eti serikali ya Burundi inaua kila mtu, hamna inafatilia kila mtu ambaye iko na makosa, ndio mtu anafatilia sana. Sio kusema wa, wa, wale wenyewe wanaokimbia ni watu ambao wanajua <mae> kosa ambao wanazidi kufanya <Tyson> kwa ajili ya serikali ya kura Jina langu Jerkate Mate na ishi mnamo muji wa Butembo ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mawazo yangu ni kwamba rais wa Burundi ni lazima angeliweza kutumika kwa manufaa ya nji nzima, na kutumika kwa manufaa ya nji nzima ni kuweza kuacha, ingelikuwa kuacha katiba iheshimishwe. Shida ni nini wakati anagangania kwenye madaraka? Hii inasababisha wale ambao ni wapinzani na watu wengine saidi sana katika kutafuta haki iwe au kuheshimisha katiba, inabidi watu kwa kweli waweze ile, ambayo hiyo inasababisha watu waweze kuendelea kuomba katiba iheshimishwe. Sasa namna tunavyoona kazi ya serikali ni kuwasambaza, na huku ndiko kunatokea mauaji marahisi. Wengine Afrika ni lazima wangeliweza kuwa na mawazo ya kuona namna gani kuokoa ingi ambazo wanaongoza, kuna maisha baada hata ya madaraka. Ni kile ambacho kila mmoja angeliweza kufahamu. Nam kipindi hewani, mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, ni kipindi chako kipendacho cha habari rafiki. Je, msikilizaji wetu, iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa kukabiliana na hali ilivyo sasa huko nchini Burundi, hatima ya taifa ya Burundi ni ipi? Katika laini yangu ya simu hapa ninaye msikilizaji wetu mwingine, tafadhali jambusha, nazungumzana nani? Unapigia simu kutoka wapi, na kisha utupe maoni yako. Anaitwa Lenga Linciaimetika, ni nipo hapa mjini ngin, Tokyo nchini Japan. Ni mwanafunzi wa chuo kikuu hapa Japan kutoka nchini Tanzania. Kusema swala la Burundi ni kweli kabisa <laughs> kwamba mpaka sasa huu ni mwaka wa pili, na bado mpaka sahivi suluhisho alijapatikana na wananchi wanazidi kuteseka. Kuna maelfu wa Burundi ambao wapo Tanzania katika baadhi ya makambi ya kingini yapo Kigoma o nchi, ni madhara makubwa sana yamepatikana, na mpaka sasa kama suluhisho la nchi hizi sita za afrika Mashariki haitafanyiwa kazi. Kwa mfano, kuna uh, mediata Bwana Mkapa um, ambaye ndio aliteuliwa na EAC ya jumuia ya Afrika Mashariki kutatua hilo swala, lakini mpaka sasa hatua kubwa bado haijafikiwa. Tunasema kwamba ni kweli wenzetu wanateseka sana, na hatupendi kuona nchi za jirani zikiteseka. Sisi wa Tanzania tunawapokea wakimbizi ambao hawana vyakula, wanakuja kutegemea kwa vyakula kwa nguo na kwa kila kitu. Ni jambo ambalo linahuzunisha sana. Kuna maelfu na malaki ya waburundi ambao wapo Tanzania sasa na nchi zingine za jirani, kama tatizo hili halitatatuliwa kwa muda, inaeleweka kabisa, madhara ya vita ni hayo, kwamba kuna upotofu wa wa, wa, wa, wa, wa, wa wa maisha ya watu ambao wanahatia ana, pia kuna kubakwa kwa wanawake, kuna watoto wa shule wanakosa elimu, watabidi wakimbia na wazazi wao kuacha shule, kuzorota kwa huduma za kijamii kama miundo mbinu. Pia serikali haitakuwa ya watu, iliyopo ya Pierre Nkurunziza kama pia inatumia ubadhi wa polisi katika kuzima upinzani, haitakuwa serikali ya watu na itaendelea vile mpaka pale ambapo uh, wananchi wake wote wataishi nchini Burundi. Atakuwa akitawala miti au akitawala baadhi ya wale ambao naita ni baraka wake ambao wanakula uh, teki eh, Burundi kwa sasa ambao ni wachache mno, ni madhara makubwa sana. namna kwa nukta hiyo, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo nafungasha virago vyangu hapa studio na kutamatisha kipindi chako kipendacho cha Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Mimi ni Abisha Ban Abdullah. Basi nikutakia jioni njema, alamsik. habari. Habari. Habari. Habari. Elfiki, Asante Arefai kwa matangazo mazuri. Fredi Njao Lusaka Zambia anawatakia kila la heri Wakenya wa wasije tena wakaingia kwenye machafuko. Peter Godwin akiwa Kitwe Zambia. Zuberi Mangwe kutoka Mpanda, Tanzania, anaomba serikali ya Burundi itoe sababu za msingi kwa nini imezuia chakula kutoka Rwanda. Migogoro yote kisiasa nchizetu, fathili, ya kisiasa inayoikabili nchi na zetu imalizwe kwa mazungumzo. Yeye ni Fadhili, anapatikana Tunduma, mtaa wa Mji Mwema, na ujumbe ni pongezi kwa RFI kwa matangazo yenu ya kila kukicha. Patrick Mangu na kapable Mwenge ODM kirungu Moba wa vyozi anasema sharti makubaliano yatimizwe. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Lazar, msimamizi wa matangazo Kumbuka, naitwa Emmanuel Richard Makundi na kutakia jioni njema yenye mafanikio. Panapo majali wa kesho asubuhi, saa moja na nusu na saa mbili na nusu. Mtoto analeta sani yake, mlete nitamlea, usitoe mimba yangu, we Mungu. Wakileta mtoto analeta sani yake, huenda kwa Obama, hata wale Amerika, huenda kwa Lupita Oscar nazo akashinda wa taifa wacheze soka Uingereza, wenda kwa Kenyatta mwanzilishi wa taifa na kuwa manerea. Usitoe mimba yangue Mungu wakileta mtoto analeta sahani yake, lete nitamlea, usitoe mimba yangue Mungu wakileta mtoto analeta sahani yake Itam huenda kawa, kawa Nyerere aongoze Tanzania, huenda kawa Mandela mkombozi wa Afrika anakuombalerea. Usitoe mimba ya nguwe, Mungu akileta mtoto analeta sahani yake leteni tamle Usitoe mimba ya mkuwe Mungu akileta mtoto analeta sahani yake Sanii wa sauti kule nchini Kenya wanakuambia nria wanatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Anaitwa Emanuel Richard Makundi, fundi mitambo mkuu, na Manu Eliazar, msimuzi matangazo. Ikumbuka Sabina Mabigambo auchujuzi habari za michezo, muda mfupi ujao atakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine ya idhaa ya Redio France International. Atakutakie jioni njema.