Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Habari za jioni hapo ulipo na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu, tarehe ishirini na mbili mwezi wa Mei mwaka elfu mbili na kumi na saba. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mazungumzo ya kitaifa ya amani yaanza nchini Sudani Kusini bila kuwepo kwa wanasiasa wa upinzani. Raia wa DRC ni miongoni mwa mamilioni ya watu waliokimbia makwao kwa sababu mbalimbali, kwa mujibu wa ripoti mpya iliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump aanza ziara yake nchini Israel na kusema Iran isiruhusiwe kutengeneza silaha za nyuklia. Unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 25576401577. Lakini pia tuandikie katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahilicom. Mazungumzo ya kitaifa ya amani nchini Sudani Kusini yanaanza leo baada ya kuahirishwa kwa muda mrefu. Hata hivyo, mazungumzo haya yanaanza bila kuwashirikisha wanasiasa uh, wa upinzani wanaoongozwa na Riek Machar ambaye anaishi nchini Afrika Kusini. Daniel Aweta Kot, mshauri wa rais Salva Kir kuhusu masuala ya kijeshi amesema mazungumzo haya yatafanyika katika majimbo yote nchini humo kwa lengo la kupata amani ya kudumu ili kumaliza vita vinavyoendelea. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii mjini Mgomba nchini Kenya. Atathmini kuanza kwa mazungumzo haya. Umuhimu wa kongamano hii kwa kweli ni eh una una uzito mkubwa kabisa, uzito mwingi. Lakini jambo lingine la kusikitisha ni kwamba yule uh, kiongozi wa uh, upinzani ambaye sasa anaishi Afrika Kusini uhamishoni hataweza kushiriki, naye ni Riek Machar. Ee, maoni yangu ni kwamba Riek Machar amekuwa na kikosi kikubwa kabisa cha wananchi raia na vile vile wapiganaji ambao wameunga mkono, na pengine bila kushirikisha kwa wanachama wake huenda ikawa nidatirika uh, kwa upande wa uongozi wa Sudan Kusini ni kwamba juhudi zote, mchakato mzima wa kujaribu kuleta amani Sudan Kusini, tunaopewa up, uh, uh, heko. Lakini e, kwa upande mwingine ni mikakati zile hatua ambazo zinachukuliwa kidogo ni kama ziko kwenye finye, ni kama uende zizibebe ule uzito ambao wenye tulitarajia. Na Sudan Kusini imekosa amani toka mwaka elfu mbili na kumi na tano licha ya rais Salva Kir na aliyekuwa makamu wake rek Rek Machar kutia saini mkataba wa amani jijini Adis Ababa nchini Ethiopia. Umoja wa Ulaya unasema hautaondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Burundi hadi pale mwafaka wa kisiasa kati ya serikali na upinzani utakapopatikana. Mkuu wa uh, ujumbe wa Umoja wa Ulaya nchini Tanzania na katika Jumuia Afrika Mashariki, Balozi Roland Van De Ger aliambia RFA ya Kiswahili kuwa umoja huo pia unaendelea kutathmini rekodi ya haki za binadam nchini Burundi na kusisitiza kuwa haiwezi kuondoa vikwazo hivyo kwa sababu ya mvutano kuhusu mkataba wa kibiashara kati ya Jumuia Afrika Mashariki na umoja huo. Abdul Karim Matiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini suala hili akiwa Dar es Salaam shaji wenyewe wa, waombi hilo haukuwa rasmi sana, ni katika tu mkutano um, huo uliofanyika hapa Dar es Salaam na ni katika hutuba pamoja uh, na kulikuwa na uwakilishi wa Jumuia ya Ulaya, lakini hayakuwa ombi mi naweza kusema rasmi. Bila shaka yatakapofanyika maombi rasmi na Jumuia kwamba juhudi za mpatanishi rais Mkapa na pamoja na mpatanishi mkuu Museveni, bila shaka yoyote kutakuwa na uh, maelewano, kwa sababu vikwazo vinaathiri eh, vikwazo vinaathiri vina zaidi watu zaidi kuliko viongozi. Nam ni sauti yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Shirika la utangazaji la Ujerumani Deutsche Welle e, linataka kuachiliwa huru kwa mwanahabari wake raia wa Burundi ante diteste, narigira, liopita, jamuda, Kongo, narigira, na narigira aliyekamatwa wiki iliyopita nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Congo, narigira aliyekamatwa na maafisa wa usalama nchini DRC kwa madai kuwa alikuwa anafanya uh, kazi uchunguzi, madai ambayo DW imekanusha vikali na kutaka mwanahabari wake kwa huru na kurejeshwa nchini Burundi akiwa salama. Mwanahabari huyo alikuwa amekwenda katika kambi ya wakimbizi ya Kevin, Kevin Vara, uh, ilio, ilio, ilio iliwapa hifadhi raia Burundi, ili kuzungumza nao. Maelfu ya raia wa DRC ni miongoni mwa watu milioni 31 duniani waliokimbia makwao uh, waliokimbia makwao ndani ya nchi yao kutokana na machafuko na sababu zingine kwa na kwa ufia usalama wao. Mwaka uliopita shirika linalochunguza mizozo nchini Norway limesema kwamba raia wa DRC waliokimbia makwao ni zaidi ya laki tisa mwaka, mwaka uliopita pekee, wakifuatwa kwa karibu na raia wasiri ambao ni na shirika, laki nane. Omar Kavota ni mwanaharakati na kiongozi wa shirika la kiraia la SEFADO anatathmini suala hili lakiwa mashariki mwa nchi hiyo ni ripoti iliyo sahihi sababu, ukiona DRC vizozo vita vinakuwa vikishuhudiwa mizozo ya kikabila shugulia eh, mikoa kama ya Kivu ya kaskazini na kusini mikoa ya Ituri na mikoa ya Tanganyika ambayo kulikuwa na vita ya ukabila baina ya mbilikimo na Wabandu, yaani hali ya, ya usalama ikiwa ni mbovu inaacha wakimbizi wa ndani wawe wengi. Sasa eh, China pengine ina, inawezekana kuwe nako shida. Inafahamika koko ulimwenguni ya kuwa China ndiyo nji ambayo ina watu wengi duniani na hali ya wakaaji kuwa wengi kama nchi ambayo ina raia wengi duniani inaacha kweli tatizo ya uhama iwe ikionekana huko, kwa sababu watu wanatafuta ya kuishi. Nam ni sauti yake Omar Kavota, mwanaharakati na kiongozi wa shirika la kiraia Lesefado akizungumza akiwa uh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Ripoti ya benki ya maendeleo ya bara ya Afrika inaeleza kuwa kiwango cha maisha miongoni mwa Afrika wengi kinaimarika licha ya Afrika upatao bilioni moja nukta mbili kuishi katika umaskini. Baadhi ya, ya mataifa barani Afrika yanapiga hatua. Mataifa yaliyotajwa ni pamoja na Rwanda, Ghana na Liberia, ambayo yanapambana katika vita dhidi ya umaskini. Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika saba. Afrika ya kati ni saa kumi na moja dakika saba. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Umoja wa Mataifa unaitaka serikali ya Libya kuwachilia raia wa mataifa mengine na raia wa nchi yake wanaotaka kwenda kupewa hifadhi uh, nje ya nchi hiyo. Uh, Libya imekuwa ikiwazuia wakimbizi na wahamiaji kadhaa wanaopitia nchi yao kwenda barani Ulaya. Mkuu um, wa tume inayoshughulikia maswala ya wakimbizi uh, Filippo Grandi aliyezuru Tripoli mwishoni mwa wiki iliyopita alisema uh, kwamba raia wengi wanaozuiliwa ni kutoka Somalia na Siria. Kule Afrika ya Kati, kesi ya uhaini dhidi ya kiongozi wa upinzani nchini Zambia, Hakainde Hichilema, iliyokuwa imepangwa kufanyika leo, imeairishwa. Chama chake cha UPND uh, kinataka kina kina mashtaka dhidi ya kiongozi wao yatupiliwe mbali. Kimesema kwamba kesi hiyo imeairishwa kwa sababu hakimu ameugua na sasa itaendelea siku ya Jumatano wiki hii. Wakati huo wa mke wa Hichilema ameomba jumuia ya kimataifa kuingilia kati kesi hii na kumsaidia mume wake. Hichilema alikamatwa mwezi Aprili kwa madai ya kuzuia msafara wa Rais Edgar Lungu. RFI. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RF bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755. <coughs> Au kama wewe ni mteja wa Tmobil Metropcs, piga moja kwa moja kwenda 3603984208 na mkiwa Juba kule Sudan Kusini ni saa kumi na mbili dakika tisa na bila shaka tunasikia kupitia tisini nukta nne FM. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Kumbuka kwamba unaweza kutumia ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha mbili tano tano saba sita nne sufuri moja tano saba nne saba, laini katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kusoma uh, pia taarifa hizi katika tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Juni hii uko nami Victor Buso. Rais wa Marekani Donald Trump anayezuru Israeli amesema Iran haitaruhusiwa kutengeneza silaha za nyuklia. Akizungumza mjini Jerusalem, rais Trump ameshutumu Tehran kwa kuyasaidia makundi ya kigaidi katika eneo la mashariki ya kati. nakushukuru pamoja na waziri mkuu Bwana Netanyahu kwa juhudi za kuhakikisha kuwa amani inarejea kati ya Waisrael na Wapalestina wa lakini vile vile inategemea kujadiliana hili na rais wa Palestina Bwana Abbas, kwani vijana wa Waisrael wanastahili haki ya kukua katika mazingira yenye amani ili kutimiza ndoto zao. Tunaamini vile vile ushirikiano kati yetu na Waisrael utaleta manufaa makubwa katika masuala ya kibiashara, na tayari mataifa haya mawili yanafanya vizuri katika hili. Naye rais wa Israel Reuven Rivlin amesema nchi yake inatamani kupata amani ya kudumu na Palestina kama ilivyokuwa kwa mataifa mengine jirani. In the Middle East, an area that suffers from terrorism. Katika ukanda huu wa mashariki ya kati ambapo mataifa mengi yanakabiliwa na ugaidi, lakini bado ushirikiano wetu kati ya Marekani na Israel unaendelea kung'ara. Sisi wote tuna imani tofauti, lakini tunamucha Mwenyezi Mungu mmoja tunaweza kushirikiana kwa pamoja kwa maisha bora, na tuhakikishe tunafanya hivyo, mheshimiwa rais. Nam, huyo ni rais wa Israel Reuven Rivlin akizungumza akiwa mjini um, Jerusalem. Uh, Trump amekuwa rais wa kwanza kutembelea ukuta wa maombi mjini um, Jerusalem, na kesho atakutana na kiongozi wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas mjini Ramala. Hamdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza nchini Tanzania, anatathmini ziara hii ya rais Trump. Umekuwa utamaduni wa viongozi wengi wa Marekani wanaoingia ikulu ya White House eh, kufanya ku, ku, ku, ziara ama kufanya matamko fulani makubwa eh, baada ya kuingia madarakani ili kuonyesha jinsi gani wanavyounga mkono eh, tawala ya kizayuni ya kule Baitul Maqdis au Yerusalem eh, kwamba wanavyoita, eh, wakati wote Marekani na nchi za Ulaya zikizuia, Marekani ikizuia Teheran isiende majaribio yake na na mpango wako. Kusia, lakini yenye ikidai ye, kwamba inaendelea na hiyo ilipelekea mpaka hizo ikashambulia kimchaniu ya kule Teherani, kama unakumbuka wakati ule, lakini jambo hili alikuzuia uendeleaji wa kuzalisha eh, eh, madini yaliyotengeneza atomic. Kwa hiyo mi nafikiri kwamba huenda sasa serikali kutoka kwa Ahmed Mejadi wakati ule mpaka rais wa sasa huenda ukawa na, na, na, na makubaliano mapya ya watawala wa kiserikali kwamba waendeleze mvutano kwa nguvu kabisa dhidi ya mataifa ya Ulaya na Marekani. Naam, ni sauti yake Abdul Masel mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Bila shaka utampata kwa kirefu zaidi baadaye kidogo na mwenzangu Robin lukumbuka. Trump ambaye ametokea nchini Saudi Arabia, anatarajiwa pia kuzuru Vatican kuonana na kiongozi wa kanisa Katolili, eh, Katoliki a, Papa Francis China inataka kufanyika kwa mazungumzo ili kumaliza wasiwasi ambao umetanda katika eneo la Korea kutokana na mwendelezo wa majaribio ya makombora kutoka Korea Kaskazini. Mwandishi wetu Sabina na Bigambo anatueleza zaidi. Wito wa Beijing umekuja baada ya Pyongyang kujaribu kombora lake na kuendelea kuzua wasiwasi kwa nchi jirani za Japan na Korea Kusini. Majaribio haya Kaskazini yamekuwa yakiendelea dhidi ya marufuku ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na onyo kutoka kwa Marekani. Wakati huo huo, Korea Kaskazini imesema kombora lake la masafa mafupi lipo tayari na lipo tayari kufanyiwa majaribio wakati wowote kuanzia sasa. Nchi hiyo inayoongozwa na Kim Jong Un imekuwa ikisema kuwa inatengeneza makombora ya masafa marefu kwa lengo la kuishambulia Marekani inayosema ni adui wake. Marekani nayo kupitia rais wake Donald Trump imekuwa ikisema iko tayari kuishambulia nchi hiyo hata bila ya msaada wa China. Na asante Sabina. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atatembelewa uh, na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin wiki ijayo jijini Paris. Ziara hii imepangwa ili kuendana na maadhimisho ya miaka mia tatu ya ushirikiano kati ya mataifa hayo mawili. Wakati uh, huo rais Macron amezungumza na waziri mkuu wa Ugiriki Alexis uh, Sipras kwa njia ya simu na Uh, kusudia kupata masharti mepesi uh, katika umoja wa Ulaya. Na kesi ya washukiwa zaidi ya mia mbili wanaotuhumiwa kushiriki katika, uh, katika upangaji wa mapinduzi dhidi ya Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan uh, mwaka uliopita imeanza leo karibu na mji wa Ankara. Washukiwa hao walipitishwa uh, mbele ya raia uh, ambao walikuwa na asira na kuwazomea. Miongoni mwa washikiwo hao ni aliyekuwa kiongozi wa wa uh, kamanda amna jeshi la anga nchini humo Akin Ortuk uh, na serikali ya Uturuki imekuwa ikisema kwamba itahakisha kwamba inawafungulia wale wote waliohusika katika majaribio ya mapinduzi hayo. Barabara kabisa, namuona mwenzangu Ruben niliokumbuka ameingia na RFI michezo. Habari za jioni, na karibu. Asante sana, ni nzuri bila shaka. Msikilizaji hujambo? Na msikilizaji, timu ya taifa ya soka ya Ghana wa vijana wenye umri wa, uh, chini ya miaka kumi na saba itamenyana na Niger katika hatua ya nusu fainali kuwania ubingwa wa bara la Afrika katika michuano inayoendelea huko Gabon na mechi hiyo itachezwa siku ya Jumatano katika uwanja wa Port Gentil. Nusu fainali ya pili itaikutanisha itawakutanisha mabingwa watetezi Mali na Gine katika uwanja wa De la Mitie jijini Libreville, mechi ambayo pia itachezwa siku ya Jumatano. Abuso, kumbuka tu kuwa Ghana ilifuzu mara baada ya kuongoza kundi A kwa alama saba wa kushinda mechi mbili na kwenda sare e, mechi moja huku Guinea ikimaliza ya pili kwa alama tano baada ya kushinda mechi moja na kwenda sare michuano miwili. Mali nayo ilifuzu baada ya kumaliza ya kwanza kwa alama saba baada ya kushinda mechi mbili na kutoka sare mo, e, mara moja. Mali haikupoteza mechi hata moja toka kuanza hmm, kwa michuano hii. Kwamba, pia bwana Ruben, ndio mabingwa watetezi wa taji hili hasa. Ni kweli na kabisa. Unakumbuka mchuano wa kwanza ulikuwa ni dhidi ya Serengeti Boys ya Tanzania, na wakatoka sare ya kutofungana. Ni kweli, na Niger ilifanikiwa kufuzu katika hatua hiyo mara baada ya kushinda mechi yake ya mwisho dhidi ya Tanzania kwa kuifunga bao moja bila, na kumaliza wa pili katika kundi lake kwa alama Nne. Licha ya Tanzania kuwa na alama nne sawa na Niger, haikufanikiwa kusonga mbele kama ulivyosema, kwa sababu ya wingi wa mabao. Ilikuwa na mabao mawili, huku Niger ikipata mabao manne, matokeo ambayo yamehuzunisha, bila ya shaka, hmm, mashabiki wengi Tanzania. Bila shaka, hmm, yamewavunja moyo kwa sababu mechi ya mwisho uh, Serengeti Boys walihitaji tusare uh, ile kufuzu, lakini ndio hivyo tena mm, ukita mwingine, mambo yanakuwa hivyo uwanjani, ndio na utajaribu siku nyingine. N, ni kweli kabisa, na ilikuwa ni mara ya kwanza kwa Tanzania uh, kufuzu na hivyo kushiriki katika michuano hii, licha ya kupoteza katika mchuano wake wa mwisho. Wachambuzi wa soka nchini Tanzania wanasema uh, kikosi hicho kina nafasi kubwa ya kufanya vyema katika michuano ijayo, licha ya kufuzu katika hatua ya nusu fainali. Mataifa uh, hayo manne yyamewakilisha bara la Afrika katika michuano ya kombe la dunia mwezi Oktoba nchini India na, mm, na kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, timu ya Mamelodi Sundowns imewasili toka hapo jana uh, Jumapili jijini Kinshasa ambapo wanajiandaa kupambana na wenyeji wao AS Vita Club uh, siku ya Jumatano katika mzunguko wa pili wa ligi ya mabingwa. Uh, ujumbe wa Afrika Kusini unajumuisha watu 42, ikiwa ni pamoja na wachezaji 20, na leo hii Jumatatu Uh, tayari Mamelodi Sundowns wameanza uh, mazoezi yao katika Stade des Martyrs kule Kinshasa, na siku ya Jumanne hapo kesho, AS Vita Club yenyewe uh, inasemekana mwendo wa saa za alasiri wataanza mazoezi ili Jumatano ikifika wapambane na Mamelodi Sundowns. Nakumbuka Ruben, mm -hmm. na Mamelodi Sundowns ndio mabingwa watetezi wa taji hili la klabu bingwa barani Afrika na wanakwenda mm. kule kama mabingwa, wanataka kutetea taji hili naam. Lakini tutaona kwa sababu pia AS Vita Club ni klabu kubwa kule DRC. Nam, ni kweli kabisa na e, zu, gumzo bado, gumzo kila mahali tuseme hmm, kwa mashabiki wengi duniani ni klabu ya Real Madrid kutoa taji la ubingwa la liga huku Hispania eh, baada ya ushindi wake wa mabao mawili uh, bila dhidi ya Malaga na hivyo kumaliza miaka uh, mitano ambapo wengi walikuwa wakisubiri kwa hamu na gamu eh, timu hii klabu hii Real Madrid kuweza kutoa ubingwa na eh, upande mwingine Juventus eh, huko Italia, na yenyewe imetoa ubingwa wa ligi kuu ya nchini Italia maarufu kama Serie A uh, mara baada ya ushindi wao wa mabao matatu bila dhidi ya, uh, dhidi ya uh, ilikuwa dhidi ya vibonde wa ligi hiyo, klabu ya Crotone huko. Naam. No. No. na mabao ya ushindi ya Juventus katika mchezo huo yalifungwa na mshambuliaji Mario Mandzukic katika dakika ya 12 ya mchezo. Paulo Dybala akaongeza bao la pili a katika dakika ya 39. Mlinzi Alexandro akapiga akaingiza mara moja bao la tatu ambalo ndio ilikuwa ushindi kwa Juventus bao la tatu na ushindi kwa dakika ya themanini na tatu. Na bila shaka pia mashabiki wa Chelsea wanakumbusha uh, kwamba nao pia tuwakumbuke, walipewa uh, kombe mwishoni mwa wiki iliopita uh, yeah, baada ya kuwa ligi kuu ya soka kule uh, nchini Uingereza. Naam, tuwachia hapo kwa leo. Asante sana, Ruben, kukumbuka karibu na sasa ni wakati wa makala ya mazingira, Leo Dunia kwa Kesho, na Abi Shaban Abdallah. msikilizaji wetu wa raifa ya Kiswahili, kulingana na takwimu za shirika la chakula duniani, yani FAO, nchi ya Tanzania ni nchi ya pili kwa ufugaji nyuki barani Afrika, hii ikiwa ni ya pili baada ya nchi ya Ethiopia ambayo imetajwa kuongoza. Na nchi ya Tanzania imetajwa kuzalisha zaidi ya tani 1034 za asali ambayo ni sawa na 24.6 ya uwezo wake wa uzalishaji. Basi kwa mara nyingine kupitia makala yetu haya ya mazingira o dunia kwa kesho kwa juma hili nitaweza kutupia jicho kuangazia namna ufugaji wa nyuki ya kisasa unavyoweza kutumika katika utunzaji wa mazingira. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Abi Shaban Abdallah ni kualika tusote mwanzo hadi pale tafikia tamati ya makala haya. na kwa kuanza tu mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, moja kwa moja kupitia njia ya simu, naungana na bwana Allen Richard ambaye ni mkurugenzi msaidizi wa uendelezaji wa ufugaji wa nyuki kutoka hapa nchini Tanzania. Bwana Allen, kwa mara nyingine, karibu sana katika makala yetu haya ya mazingira, leo dunia kwa kesho, kwa juma hili. Na tukienda moja kwa moja katika mada yetu kwa hii leo, labda ni aina gani ya ufugaji nyuki ambaye ni maarufu kwa hapa nchini Tanzania na ni maeneo gani haswa ambayo kwa hapa nchini Tanzania yamekuwa yakitumika zaidi katika ufugaji wa nyuki ndugu uh, mtangazaji? Hali ya ufugaji nyuki hapa nchini, kwanza tuna ufugaji nyuki wa aina mbili. Kuna ufugaji nyuki wa nyuki wanaodunga ambao kwa lugha ya kigeni tunasema ni stingless, sti, stinging bees, lakini pia tuna ufugaji nyuki wa nyuki wasiodunga kwa hiyo well, basically tuna ufugaji nyuki wa aina mbili, na kimsingi, kwa hali ya sasa hivi kumekuwa na mwamko mkubwa wa ufugaji nyuki kwa wananchi wetu, hasa kwa kutambua umuhimu wa ufugaji nyuki katika kuhifadhi mazingira lakini pia katika kuongezea kipato cha jamii. Ndio maana kumekuwa na mwamko mkubwa wa ufugaji nyuki hapa nchini. Mm, hapo hapo bwana Allen, kama ulivyobainisha hapo na vile vile tumeshuhudia wataalamu mbalimbali wa masuala ya mazingira wamekuwa kilihusisha swala hili la ufugaji nyuki na swala la utunzaji wa mazingira. Hebu unaweza kutusaidia kutufunulia zaidi uhusiano ambao uliopo kati ya vitu hivi viwili, ufugaji wa nyuki na utunzaji wa mazingira? Ya, kimsingi tukiongelea swala la ufugaji nyuki, nyuki wanategemea mimea wanategemea mimea ya mashambani, mimea ya porini. Sasa mtu anapofuga nyuki mahali ni, ni kwamba atafuga nyuki kwa sababu ata, ametunza yale mazingira yaliyoko pale hata ruhusiwa hata kata miti ovyoovyo kwa sababu akikata miti tayari utakuwa anapunguza chakula cha nyuki. Kwa hiyo kwa njia moja au nyingine, anapofuga nyuki, ina maana kwamba ana hifadhi na mazingira, kwa sababu nyuki na mazingira ni, tuna, ni, ni ni marafiki, kwa sababu nyuki wanaishi msituni, kwenye kwenye msitu, unaona, na misitu ile kwamba ukisha ikata ile misitu inamaana kwamba tayari unaondoa malisho ya ufugaji nyuki. Kwa hiyo tunaposema kwa kwamba nyuki na mazingira ni vitu vinavyoenda pamoja, sababu nyuki wanategemea mazingira na vilevile mimea inategemea nyuki waweze kuchavusha hiyo mimea ili iweze na yenyewe kuzaliana. Bwana Allen, tumekuwa tukishuhudia wahifadhi wengi wa misitu katika nchi zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, nao wamekuwa wakidai kwamba wamekuwa wakitumia ufugaji wa nyuki kama moja ya njia tu katika kuhifadhi misitu yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Labda hili unaizungumziaje, la utumiaji wa nyuki katika kusaidia katika ulinzi wa kuhifadhi misitu? Aa, ni kweli ndugu mtangazaji kwa sababu ya silika ya baadhi ya wananchi kwamba wanakuwa ni waoga. Sasa kama kuna mahali kumewekwa mizinga ya nyuki kutokana na ule uoga wake anaweza asi, asiweze kusogea yale maeneo. Kwa maana hiyo ina maana kwamba tayari ule msitu utakuwa unalindwa kwa sababu ya uoga wa watu kwenda kule kwenye kwenye misitu ambayo kuna kuna kuna nyuki, bwana <gibu> Allen, labda kwa upande wa hapa nchini Tanzania, labda zoezi hili la ufugaji nyuki ni kwa kiasi gani limekuwa shirikishi kwa jamii katika maeneo mbalimbali kwa hapa nchini Tanzania? Ya kimsingi wananchi tunawashirikisha katika masuala mengi, kwanza tunapoandaa sera, ili kwa sababu tunapoandaa sera tunawashirikisha wananchi ili waweze kujua kwamba tunataka tuna, tuna, tuna kufanya nini na wao wanahitaji sisi kama wataalam tuwafanyie nini. Kwa hiyo tunawashirikisha katika njia moja au nyingine, lakini pia tunatoa mafunzo kwa vikundi vya wafugaji nyuki na hata kwa wananchi mmoja mmoja. Inategemea mtu akihitaji mafunzo, basi tunaweza kutoa hao mafunzo, na pia tunakuwa na tunaita extension services au ugani. Tunatoa elimu kwa ujumla kwenye jamii zetu kuhusiana na ufugaji nyuki kwa ujumla. Na mkumbuka kipindi hewani, mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ni kipindi chako kipendacho cha mazingira, Leo Dunia Yako Kesho, ambapo kupitia makala yetu kwa juma hili nimeweza kutupia jicho kuangazia namna ufugaji wa nyuki unavyoweza kusaidia katika utunzaji wa mazingira katika jamii zetu. Na kwa njia ya simu ninaye bwana Allen ambaye ni naibu mkurugenzi wa ufugaji wa nyuki kwa hapa nchini Tanzania. Na bwana Allen, labda ukiachilia mbali baadhi ya faida ambazo ulizitaja hapo awali ambazo zinatokana na ufugaji nyuki kama mathalani kwa upande wa mazingira, labda ukiachilia mbali upande wa mazingira, labda vile vile ufugaji wa nyuki una faida gani kwa ujumla katika jamii zetu? Ya, kama nilivyosema hapo awali kwamba ufugaji nyuki una mchango katika jamii, kwa sababu watu wanapata, wanauza mazao ya ufugaji nyuki, wanapata fedha, lakini pia asali au nta bado inaweza, asali kwa mfano inaweza ikatumika kama chakula lakini pia mazao mengine kama nta vile vile inaweza ikatumika katika kutengeneza vipodozi e, na kuweka viambata mbalimbali kwenye kwenye hivyo vipodozi, na ikawa ni njia mojawapo ya mtu kuweza kujipatia kipato kipato chake. Bwana Allen, tunaamini kila kitu kina changamoto yake. Nyie wataalamu wa masuala ya ufugaji wa nyuki, labda ni changamoto gani ambazo mmekuwa mkumbana nazo mara kwa mara kwa hapa nchini Tanzania na katika maeneo mengine katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati ikija katika swala zima la ufugaji wa nyuki? Ya changamoto ambazo mara nyingi tumekuwa tukizipata, moja ya changamoto kubwa tunayokumbana nayo ni kwamba wananchi wetu, pamoja na kwamba tunatoa elimu lakini pia wana, wanazalisha mazao ya nyuki ambayo hayakidhi viwango vya kimataifa na hivyo ina, inaleta changamoto. Lakini changamoto nyingine ni kutoweka kwa mazalia ya nyuki kwa sababu ya shughuli nyingi za kibinadamu kama kilimo, watu wanakata miti kwa ajili ya kutengeneza nishati, kwa mfano ya mkaa, wanapunguza malisho ya nyuki na hivyo kusababisha hata idadi ya makundi ya nyuki kuweza kupungua na mnaona muda unanitupa mkono hapa studio basi labda kabla hatujamalizia kipindi chetu hiki cha mazingira leo dunia yako kesho kwa juma hili labda wito wako ni upi bwana Allen kwa wasikilizaji wetu katika ukanda huu wa afrika mashariki na kati ikija katika swala zima la ufugaji wa nyuki ya kwanza mimi natoa wito kwa wananchi kwamba shughuli ya ufugaji nyuki waichukulie kama shughuli nyingine ya kiuchumi ambayo wakiweza kuifanya inaweza ikawaongezea kipato na ikawatoa kwenye umaskini walionao, na pia wakifanya hivyo itakuwa ni njia mojawapo ya kutunza mazingira, na pia wakiendelea kufuga nyuki, bado ita wale nyuki wataweza kuchavusha mazao yao mashambani na kuwaongezea kipato. Kwa hiyo ni vizuri wa-wakilitambua waki, hilo wananchi wetu. Ah, kwa upande wa watu kama wafanyabiashara, kwa sababu shughuli ya ufugaji nyuki tunapozungumzia ina mnyororo wake kwa sababu tunategemea tunapata kuna watu ambao wanajishughulisha na shughuli za kutengeneza mizinga, wengine wanajishughulisha na shughuli za kutengeneza mavazi ya kinga, lakini pia pamoja na kutengeneza, kuna makampuni ya watu binafsi ambayo yanaagiza vifaa kutoka nje kuleta huku. Kwa hiyo kimsingi ambacho nitaka kushauri hapa ni kwamba kuwepo na mahusiano ya karibu kati ya serikali na, na, na watu binafsi ili tuweze kuendeleza sekta yetu ya ufugaji nyuki na kwa nukta hiyo, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya mazingira leo dunia yako kesho kwa juma hili. Mimi ni abi shaban abdallah, basi nakutakia jumatatu njema. Hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini tanzania, afrika mashariki. Ni saa 12 na nusu, afrika ya kati ni saa 11 na nusu. Habari za jioni hapo ulipo na asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia uchambuzi wa habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mazungumzo ya kitaifa ya amani yaanza nchini Sudani Kusini bila kuwepo kwa wanasiasa wa upinzani. Serikali ya Burundi yasema inafanya kila jitihada kumaliza upungufu wa mafuta inayokabili nchi hiyo na rais wa Marekani Donald Trump anza ziara nchini Israel na kutoa onyo kwamba Iran isiruhusiwe kutengeneza silaha za nyuklia. Unaweza kutuma ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 lakini pia tuonekia katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahilicom na mazungumzo ya kitaifa ya amani nchini Sudan Kusini yanaanza leo baada ya kuahirishwa kwa, kwa muda mrefu. Hata hivyo, mazungumzo haya yanaanza bila ya kuwashirikisha wanasiasa wa upinzani wanaoongozwa na Riek Machar ambaye anaishi nchini Afrika Kusini. Daniel Aweta Kot, mshauri wa Rais Kir kuhusu maswala ya kijeshi, amesema uh, mazungumzo haya yatafanyika katika majimbo yote nchini humo kwa lengo la kupata amani ya kudumu ili kumaliza vita vinavyoendelea. Dkt. Abran Wanyama ni mchambuzi wa siasa kima za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii. Atazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. umuhimu wa kongamano hui kwa kweli ni uh, una, una uzito mkubwa kabisa, uzito mwingi. Lakini jambo lingine la kuthibitisha ni kwamba uh, yule uh, kiongozi wa upinzani ambaye sasa anaishi Afrika Kusini uhamishoni hataweza kushiriki naye ni Riek Machar. Ee, maoni yangu ni kwamba Riek Machar amekuwa na kikosi kikubwa kabisa cha wananchi raia na vile vile wapiganaji ambao wameunga mkono, na pengine bila kushirikisha kwa wanachama wake, huenda ikawa ni dhahiri kwa uh, upande wa uongozi wa Sudani Kusini, ni kwamba juhudi zote, mchakato mzima wa kujaribu kuleta amani Sudani Kusini tiyo. kidogo ni kama ziko kwenye sinye ni kama uende zizibedo ule uzito ambao tulitarajia nam. Ni sauti yake Dr Brian Wenyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Wiki ijayo rais wa Kenya amo Kenya Wakenya wat wa wataanza kufurahia huduma ya reli mpya ya kati itakayofanya uh, huduma zake kati ya jiji kuu la Nairobi na mji wa pili kwa ukubwa Mombasa pwani ya nchi hiyo. Rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuzindua huduma ya treni siku ya Jumatano. Treni hiyo itakuwa na uwezo wa kuwasafirisha abiria 1200 ambao watatumia chini ya saa tano kufika katika miji miwili hii. Ni mojawapo ya mradi ambao Rais Uhuru Kenyatta anajivunia kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Serikali ya Burundi imesema kwamba inafanya kila jitihada kumaliza tatizo la upungufu wa nishati ya mafuta na lokabili nchi hiyo na hivyo kuchangia kuzorota kwa shughuli mbalimbali za uzalishaji wa uchumi. Makamu wa kwanza wa rais wa nchi hiyo Gaston Sindimo ameiambia RFE Kiswahili kwamba tatizo hilo la upungufu wa mafuta litamalizika hivi karibuni. E, kutokana na kukosa e, fedha za kiugeni inawezekana tushinde, lakini kwa jitihadi yetu tunataka muda wa wiki moja ama wiki mbili tupate e, mafuta. e, tatizo la mafuta e, mjini Bujumbura umepanuka zaidi tulikuwa tunarangua mafuta ya kiasi fulani hivi, kiwango hicho kimekuwa mara pili, inakuwa ni vigumu ili tuweze kutoshe, kutosheka watu wote. Tuko tunafanya jitikadi yote ili tuweze kupata eh, mafuta eh, mwiki moja ama wiki mbili. Nam ni sauti yake makamu kwanza wa kwanza wa rais wa Burundi Gaston Sindemo alivyozungumza na RFI Kiswahili. Wanajeshi wa Uganda wamekabidhi eneo waliokuwa wanalinda mashariki mwa jamhuri ya Afrika ya kati kwa vikosi vya nchi hiyo. Uh, jeshi la UPDF limekuwa likipiga kambi katika eneo la Obo katika operesheni maalum ya kumsaka kiongozi wa kundi waasi la, la Lord's Resistance Army uh, Joseph Kony ambalo uh, jeshi hilo linasema kwamba limepoteza nguvu. Mkuu wa majeshi nchini Uganda David Muhozi amethibitisha kuondoka kwa vikosi vya Uganda nchini humo na kushushwa kwa bendera Yeah. Taifa hilo maelfu ya raia wa DRC ni miongoni mwa watu milioni 31 duniani waliokimbia makwao ndani ya nchi yao kutokana na machafuko na sababu nyingine, kwa kuhofia usalama wao mwaka uliopita. Shirika linalochunguza mizozo nchini Norway limesema kwamba raia wa DRC waliokimbia ni zaidi ya la laki tisa mwaka uliopita pekee, wakifuatwa na raia wa Syria zaidi ya Mataifa mengine ambayo pia yaliathiriwa ni China, India na Indonesia, hasa kutokana na majanga ya kiasili kama mafuriko na matetemeko ya ardhi. Omar Kavota ni mwanaharakati na kiongozi wa shirika la kiraia, anazungumza la Sefado na akiwa mashariki mwa nchi hiyo. ni ripoti iliyo sahihi, sababu ukiona DRC vizozo vita vinakuwa vikishuhudiwa mizozo ya kikabila. Kiliya, eh, mikoa kama ya kivu ya kaskazini na kusini, mikoa ya Ituri na mikoa ya Tanganyika ambayo kulikuwa vita ya ukabila baina ya mbilikimo na Wabandu, yani hali ya, ya usalama ikiwa ni mbovu inaacha wakimbizi wa ndani wawe wengi. Eh, sasa shida pengine ina, inawezekana kuwe ako shida inafahamika koko ulimwenguni ya kuwa China ndiyo nji ina, na ambayo ina watu wengi duniani na hali na wakaaji kuwa wengi ko kama nchi ambayo ina raia wengi duniani inaacha kweli tatizo ya kuhama mm -hmm. Iwe ikionekana huko, sababu watu wanatafuta kuishi nam. Ni sauti yake Omar Kavuta, mwanaharakati na kiongozi wa shirika la kiraia la Sefado, akizungumza akiwa mashariki mwa DRC. Kesi ya uhaini dhidi ya kiongozi wa upinzani nchini Zambia, Hakainde Hichilema, iliyokuwa imepangwa kwanza leo imeahirishwa kuugua na sasa itaanza siku ya Jumatano wiki hii. Wakati wa huo, mke wa Chilema ameiomba jumuiya kimataifa kuingilia kati kesi hii na kumsaidia mume wake. Chilema alikamatwa mwezi Aprili kwa madai ya kuzuia msafara wa Rais Edgar Lungu. Ripoti ya Benki ya Maendeleo ya Bara ya Afrika inaeleza kwamba kiwango cha maisha miongoni mwa Afrika kimeimarika lisha ya Afrika wapatao bilioni moja nukta mbili kushika umaskini. Baadhi ya mataifa barani Afrika yanapiga hatua. Mataifa yalayotajwa ni pamoja na Rwanda, Ghana na Liberia. Lf. Ukiwa Marekani na unataka kusikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako, piga namba na na 7124327755 na au kama wewe ni mteja wa T-Mobile MetroPCS, piga moja, moja, moja. Mkiwa jijini Kampala, nchini Uganda ni saa kumi na mbili dakika 39 sawa kab... 38 uh, na 9 bado sawa kabisa, mkiwa Nairobi nchini Kenya. Asante uh, sana kwa kuwa pamoja nasi jioni hii. Rais wa Marekani Donald Trump anayezuru Israel amesema Iran haitaruhusiwa kutengeneza silaha za nuklia. Akizungumza uh, mjini Jerusalem, Rais Trump pia ameshtumu serikali ya, ya Tehran kwa kuisaidia makundi ya kigaidi katika eneo la mashariki ya kati na kusisitiza kuwa itaendelea kushirikiana na Israeli kuhakikisha kwamba inakuwa salama. Nakushukuru pamoja na waziri mkuu Bwana Netanyahu kwa juhudi za kuhakikisha kuwa amani inarejea kati ya Waisrael na Wapalestina wa, lakini vile vile inategemea kujadiliana hili na rais wa Palestina bwana Abbas, kwani vijana Waisrael wanastahili haki ya kukua katika mazingira yenye amani ili kutimiza ndoto zao. Tunaamini vile vile ushirikiano kati yetu na Waisrael utaleta manufaa makubwa katika masuala ya kibiashara, na tayari mataifa haya mawili yanafanya vizuri katika hili. Naye rais wa Israel Revin Rivlin amesema nchi yake inatamani kupata amani ya kudumu na Palestina kama ilivyokuwa kwa mataifa jirani katika ukanda huo wa Mashariki ya Kati ambapo mataifa mengi yanakabiliwa na ugaidi. Lakini bado ushirikiano wetu kati ya Marekani na Israel unaendelea kung'ara. Sisi wote tuna imani tofauti, lakini tunamcha Mwenyezi Mungu mmoja. Tunaweza kushirikiana kwa pamoja kwa maisha bora na tutahakikisha tunafanya hivyo. Mheshimiwa Rais Trump amekuwa rais wa kwanza wa Marekani kutembelea ukuta wa maombi mjini Jerusalem, na kesho atakutana na kiongozi wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas. Lakini pia baada ya kutokea Saudi Arabia, anatarajiwa pia kuzuru Vatican kuonana na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. China inataka kufanyika kwa mazungumzo ya haraka ili kumaliza wasiwasi katika eneo la Korea kutokana na mwendelezo wa majaribio ya makombora inayotekelezwa na Korea Kaskazini. Mwandishi wetu Sabina na Migambo anatueleza zaidi. Wito wa Beijing umekuja baada ya Pyongyang kujaribu kombora lake na kuendelea kuzua wasiwasi kwa nchi jirani za Japan na Korea Kusini. Majaribio haya ya Korea Kaskazini yamekuwa yakiendelea dhidi ya marufuku ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na onyo kutoka kwa Marekani. Wakati huo huo, Korea Kaskazini imesema kombora lake la masafa mafupi lipo tayari na lipo tayari kufanyiwa majaribio wakati wowote kuanzia sasa. Nchi hiyo inayoongozwa na Kim Jong Un imekuwa ikisema kuwa inatengeneza makombora ya masafa marefu kwa lengo la kuishambulia Marekani inayosema ni adui wake. Marekani nayo kupitia rais wake Donald Trump imekuwa ikisema iko tayari kuishambulia nchi hiyo hata bila ya msaada wa China. Nam, asante Sabina na rais wa ufaransa emmanuel macron atatembelewa na mwenzake wa urusi vladimir putin wiki ijayo jijini paris ziara hii imepangwa ili kuendana na maadhimisho ya miaka mia tatu ya ushirikiano kati ya mataifa hayo mawili wakati huo rais macron amezungumza na waziri mkuu wa ugiriki alexis sipras kwa njia ya simu na kusema kwamba serikali yake itahakikisha kwamba inasaidia katika ulipaji wa deni lake, lakini pia kuhakikisha kwamba inakuwa na masharti nafuu ya kulipa deni lake kutoka kwa Umoja wa Ulaya. Na kabla ya kwenda katika mgojano wetu, ni kwamba kesi ya washukiwa zaidi ya mia mbili wanaotumiwa kushiriki katika aa, kupanga majaribio ya kumpindua rais Uturuki Recep Tayyip Erdogan mwaka uliopita imeanza leo karibu na mji wa Ankara. Washukiwa hao walipitishwa mbele ya raia wa Uturuki walioonekana kuwa na hasira na kuwazomea. Miongoni mwa washukiwa hao ni aliyekuwa kiongozi wa jeshi la anga Akin Orzuk. Nam ni saa kumi na mbili dakika 42 ukiwa Afrika Mashariki. Uko Afrika Kati ni saa kumi na moja dakika 42. Lakini pia tunakuomba radhi msikilizaji, kwa kukatika pia kwa maelekezo yetu kwa sababu ya hitilafu kimitambo, lakini mafundi wetu wanashughulikia kuhakikisha kwamba unatupata vema popote pale ulipo. Na kama ulivyosikia ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump anazuru Israel, akiwa huko amesema kwamba hata haitaruhusiwa kwamba Israel Uh, Iran iruhusiwa kutengeneza silaha za nyuklia, lakini pia amesisitiza kwamba Marekani itaendelea kushirikiana kwa karibu na Israel katika maswala mbalimbali hasa ya kiusalama. Kesho atakwenda kutana na kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Hamdun Marcel akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania bila shaka kwamba zipo e, e, za kihistoria kwamba Marekani uchumi wake unategemea matajiri ya watu wajuzi wakubwa sana kutoka Israeli na e, kimsingi hata utawala wenyewe wa Marekani katika miaka yote umekuwa ukitegemea watu hawa katika nyanza za, e, upande wa Eh, pengine kutengeneza viwanda vizito vizito sana, biashara nzito sana, eh, masuala ya mashauri ya kijeshi na ya usalama kadhalika. Lakini vilevile uchumi wa Marekani umekuwa ukiwategemea Israel na jamii ya kiyahudi ya kizayuni kwa muda mrefu. Naam, katika hotuba yake mara baada ya kupokelewa na rais wa nchi hiyo Reuven Rivlin, Rais Trump ametoa kauli nzito, akisema kwamba Iran inaendelea kushikilia ugaidi. Unazungumzia vipi kauli hii? Kwanza ilitarajiwa sana, na labda alivyotamka ametamka kidogo tu. Ilitarajiwa kwa wajuzi wa mambo kwamba atakavyokuwa Israel bila shaka, angetoa kauli ambazo zingekinzana na mwelekeo wa mkataba uliotiwa saini kati ya Washington na Teheran e, na si muda mrefu uliopita, wakati e, rais Obama anatia mkataba saini na utawala wa Teheran. Israel ilisema ni mkataba usiofaa, kwa ujumla ni makubaliano yenye kuumiza upande mmoja, ni kuumiza Israel. Unazungumzia vipi kwanza? Marekani ndio kusuluhisha, japokuwa wanajaribu kufanya ile e, funika kombe mwanaharamu apite pindi makundi kama Hizbu na mengine ya Mafalangist yale na mengine yanapofanya vurugu yale, Islamic Jihadi na kadhalika, na kuanza kuhatarisha usalama wa Israel haswa yanapofiatuliwa makombora eh, kutoka kusini mwa Lebnan hapa, eh, Marekani hujaribu kufanya kitu fulani kama vile kuleta suluhu au kuzungumzia suluhu kusini, makombora haya yaache kufiatuliwa, lakini kwa maana ya kuisaidia Israel ijiandae zaidi katika kukabiliana na hili jambo vitu ambayo wakati ule. Kwa hiyo Marekani mara zote ametumia ulaghai wa kulaghai ulimwengu na wafilistina kwamba atakuleta suluhu ya kati yake na serikali ya Tel Aviv, kitu ambacho mara nyingi huwa si kweli, lakini tunachokiona sasa hivi, nafikiri ndio haswa sura rahisi ya nyepesi na halisi ya serikali ya Washington. Kwa mtazamo wako, unadhani kauli hii ya rais Trump kwamba Iran imekuwa ikiunga mkono ugaidi na kwamba ipo haja ya kuzuia Teheran kuhusiana na mpango wake wa nyuklia unadhani inaweza ikaathiri vipi yale makubaliano eh, kati ya mataifa yenye nguvu duniani na Teheran? Hivi karibuni, bila shaka itaathiri sana na kitu kwamba itaathiri uhusiano au mkataba ule uliotiwa saini kati ya ya ya ya, ya, ya Teheran yenye serikali ya Teheran na mamlaka nyingi za Paris eh, kule London na, na, na, na Washington na kadhalika, lakini pia inaweza ikarejesha sintofahamu na mvutano mkubwa sana eh, wa pili baada ya Korea kama ilivyokuwa kabla, maana eh, wakati wote Marekani na nchi za Ulaya zikizuia, Marekani ikizuia Teheran isiendelee majaribio yake na na mpango wakma lakini yenye ikidai ye, kwamba inaendelea nam. Ni sauti yake Hamdun Marsel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza, uh, akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Sabina na Bigambo migambo. Habari. Habari. Habari. Habari. Asante sana mwenzangu Victor Abuso, msikilizaji popote pale ulipo, na kusalimu na karibu katika makala ya habari Rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia mvutano wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na Muungano wa Ulaya kuhusu mkataba wa kibiashara maarufu kama EPA, ambapo viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanataka Muungano wa Ulaya uiondolee vikwazo nchi ya Burundi na Sudani Kusini kama sharti la wao kusaini mkataba wa kibiashara EPA, jambo ambalo muungano wa Ulaya umekataa na kusisitiza kuwa haitaiondolea Burundi vikwazo hadi pale mwafaka wa kisiasa utakapopatikana kati ya serikali na upinzani. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, fuatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya ufahamu maoni ya wachangiaji. Karibu. Jina langu naitwa Faston Francis wa Isaka, Kahama, Tanzania. ka moja kwa moja, mvutano uliopo kati ya jumuiya ya Afrika Mashariki na jumuiya ya umoja wa Ulaya nifikiri ni, ni mgogoro ambao hautakiwi kuwepo tukizingatia Afrika Mashariki ni nchi ambazo kila siku, kila kukicha, tunatetea tuna demokrasia kwamba nchi hizi zio na demokrasia, na nchi za Sudani Kusini na Burundi ni nchi ambazo zimekuwa na matukio mengi ambayo kiukweli hayatakiwi kuvumilika. Mimi nafikiri nchi za Afrika Mashariki zina uwezo wa kutatua huu mgogoro na Umoja wa Ulaya una haki ya ku ziwekewa vikwazo nchi hizi, maana zinaendelea kutenda mambo mengine ambayo ni mabaya sana. Ninafikiri kwa maoni yangu tu kwamba viongozi wa Afrika Mashariki, kwa kuongozwa na kiongozi wao ambao wa mpya anaitwa Rais Museveni wa Uganda, walitakiwa kukaa kwa pamoja kuangalia ni namna gani wanaweza wakatatua mgogoro uliopo katika nchi hizi mbili, ili umoja wa Ulaya uendelee kuzisapoti hizi nchi lakini, pia ili hizi nchi za Afrika Mashariki ambazo hazipo katika migogoro ziweze kuingia mkataba wa kibiashara, yaani EPA na nchi za jumuiya ya Ulaya. Na unadhani labda sasa ni kwa namna gani jumuiya ya Afrika Mashariki inaweza ikazisaidia nchi hizi ambazo ziko kwenye migogoro ya kisiasa? Burundi na Sudani Kusini, hizi nchi zinazo zikasaidiwa, kwa kwanza kuwaita viongo, kutumia watu ambao hawana unazi na sehemu yoyote ile ya migogoro ambayo inaendelea, wakawaita viongozi hawa ambao wapo katika nchi zenye haya matatizo yanaendelea, yani nchi za ya Sudani Kusini pamoja na, na Burundi, wakawaita katika sehemu ambazo wanaweza kukutana wakazungumza pamoja na wakafikia mwafaka bila kuwahusisha wale viongozi ambao inasemekana wanachochea migogoro hii. Na kushukuru sana kwa maoni yako Fastoni Francis, na nikutakie siku njema. Shukrani na kwenu pia, asante. Asante sana, nashukuru kwa majina. Naitwa Francis Venance, napiga simu nikiwa hapa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwa maoni yangu nafikiria kwamba umoja wa nchi za Ulaya una uko sawa. Kwa sababu gani? Na sapoti hiyo uamuzi uh, huo ni kwa sababu ukiangalia vizuri, uh, mambo ambayo ilisababisha umoja wa Ulaya uweze kutoa uh, azimio kama hilo kuhusu serikali ya Burundi ni kwa sababu ya ile shida, unaona ile vurugo vurugo ambayo zi, zi, ziko pale nchini Burundi kuhusu mambo ya siasa. Ukiangalia mambo ambayo serikali inafanya, haiheshimu haki za binadamu nchini Burundi hata pia uongozi wao haukubariki na na wingi wa Warundi wenyewe, unaona. Sasa katika ile hali ya kusaidia sisi wa Afrika, katika ile hali ya kusaidia Warundi, ndio nafikiri kwamba umoja wa nchi za Ulaya uliweza kuchukua azimio kama hilo la kuweza uh, kukata misaada yake katika nchi ya Burundi. Japokuwa tunasema kwamba nchi kama hizo zisiingilie mambo yetu ya ndani, lakini sisi kama Waafrika tunafaidika tuna namna gani na serikali zetu, unaona tunafaidika namna gani na ule uongozi ambao uko katika nchi zetu kwa sababu ukiangalia vizuri kwamba Warundi kweli ni lazima waishi maisha ambayo ya, ya kupendeza ambayo yanawapa tumaini hata kwa watoto wao unaona, lakini ukiangalia kwa serikali ya lewe mambo ambayo yanapitika pale nchini Burundi haisaidii kabisa mwananchi wa kawaida wa Burundi. Juzijuzi juzi, nilikuwa pale Burundi niliona hali si nzuri kiuchumi, kiusalama, maendeleo hamna, uongozi wenyewe si, si jambo la kufurahisha. Ijapokuwa mi ni, ni Afrika naelewa, ni mwanaafrika, lakini si jambo la kufurahisha ukiona serikali namna inavyoongoza wananchi wake. So nikiangalia pia, nafikiri umoja wa nchi zetu ze hizi za Afrika Mashariki kuchukua azimio kama hilo ni kwa sababu ya labda kutetea tu, kwa sababu ni lazima tutetee nchi zetu, naona no. lakini ukiangalia kwa undani ni mambo ya siasa, si mambo ya kusaidia sisi wananchi wa kawaida no. so ukiangalia vizuri, Burundi nayo ingeonyesha, eh, eh, ingechukua hatua fulani ya kubadilisha hali ya uongozi, ili tunapoangalia kiundani hata sisi tuweze kusupport marais wetu na kusema kwamba ni vizuri umoja sanction, yes, yes, wa Ulaya, wa nchi za Ulaya upate kuondoa ule ni mikataba yao ama ile vikwazo zao ambazo wameweza kuchukua. Unaona nam nakushukuru sana Francis, ni kutakie jioni njema. Salamu zao hapo Nairobi, Kenya. Asante sana, nashukuru. Wasalimia watangazaji wote wa Radio RC hapo dar es Salaam. Asante, zimefika. Uh, mimi naitwa Imani Semuna Jonathan, niko Afrika Kusini, uh, Peter Maibeg, niko kwa sasa kunyumba ni niko katika province ya Sud Kivu uh, kunyumba ni ni fizi fizi, ndio kunyumba kwa sasa, niko Afrika Kusini. Mbo, Umoja wa Ulaya inaweza kuwa na na sheria kukataa ile mkataba uh, sababu, unajua mtangazaji, mta, mta, mta, mta uh, nchi ya Burundi ni nchi ambayo kwa sasa iko matatizo mengi sana na kwa kuona jinsi uh, rais wa Burundi ali, aliweza kuleta changamoto pale, kuleta vurugu na nchi mengi sana ya ya Ulaya, na haiko hai na kuwa na ile ile collaboration hasa katika lugha ya Kifaransa ile collaboration sana na nchi ya Burundi. Donc hapo kuna sababu fulani ambao Umoja wa Ulaya inakataa kutia ile mahusiano pale. Mtangazaji: nakushukuru sana Imani kwa maoni yako na kutakia siku njema. Na, mimi nawashukuru sana nawapenda sana Uaz ni mashariki wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mimi naona kutaka Umoja wa Ulaya kuondolea Burundi vikwazo ili viongozi wa Afrika wasaini mkataba huo wa biashara. Mimi naona kama Umoja wa Ulaya kuondoa vikwazo hivi itakuwa kama kukiuka haki za kibinadamu, huku itakuwa kama ni kudharau vile li ripoti la Umoja wa Mataifa ambalo linamikia kila mara kuwa Urundi inavunja haki za kibinadamu, na pia itakuwa kama kuvunja haki za binadamu nchini Burundi, huku ambao tunakuwa tukishuhudia visa vikikuwa vikiendeshwa juu ya wananchi, ambayo inaendeshwa na serikali ya bwana Pierre Nkurunziza. Naona kuwa wazo la umoja wa Ulaya litakuwa ni nzuri na kukataa kuondoa vikwazo hivi, huku viongozi wa Afrika Mashariki wakitaka umoja ula wa Ulaya uondoe vikwazo hivi. Nii, naona ni kama vile kushurutisha umoja wa Ulaya kufanya hivyo, na kiwa umoja wa Ulaya itafanya hivi kwa kuondoa vikwazo hivi kwa, kwa itakuwa kama ni kusaidia bwana Kurunziza katika utawala wake wa kima bau utawala ambao wananchi wanaipinga, wana isipokuwa tu ni viongozi wa Afrika ndio hawaone hasara ya utawala wa bwana kerengo Nkurunziza. Wanaweza kuonyesha kuwa biashara ikiendesha wananchi watafaidika, lakini naona kuwa watakaofaidika katika utawala wa biashara hivi ni serikali ya Burundi atakaofaidika kisha, wananchi wanaweza kuona faida yao nyuma. Kwa hiyo mimi naona kuwa suala na la umoja wa Ulaya kukataa kuondoa vikwazo hivi wangali sahihi kabisa, na watu hawajatendea nje ya njia iliyo sawa. Mimi naona kuwa kama vikwazo vilivyowekewa Burundi pia hii mambo ya biashara nayo yanepasha kuwa nao vikwazo vingine pia. Ni lazima Burundi kukute kuwa haifaidiki kwa chochote katika biashara hili, na nije itasaidia viongozi wa serikali ya Bwana Kurunziza kukumbuka kuwa wanakiukati za kibinadamu, na hili ndio linapelekea wao kusitopatikana katika biashara hili. Nam nakushukuru sana kutoka DRC na kutakia jioni njema. Na, asante nami nakutakia jioni njema, salamu zao huko DRC. Asante, jina langu naitwa Antony Maxwell, napiga simu hii kutoka Kitwe nchini Zambia. Huu mvutano tunauona kati ya jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na huu umoja wa Ulaya ni mvutano ambao ni kweli una mashiko, lakini kitu ambacho kinatushangaza na kutusikitisha ni kwamba hawa viongozi wa umoja wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanakuwa kama wao hawalioni hili na wanakuwa kama wao ni wageni. Maake vikwazo ilivyowekwa umoja wa Ulaya katika nchi ya Burundi na nchi ya Sudani ni vikwazo ambavyo viko wazi kwamba nchi hizi mbili za kati ya Sudani na Sudani ya kusini zina matatizo katika upande wa kisiasa, zina migogoro katika upande wa hakuna demokrasia ambayo tunasema ni demokrasia ya kweli katika hizi nchi mbili. Kwao umoja wa Ulaya kuwekea vikwazo hizi nchi mbili ni swala ambalo liko wazi na ni swala ambalo linaeleweka. Kikubwa cha msingi ambacho kinatakiwa kufanyika ni kwamba viongozi wa hii Afrika Mashariki lazima wakae na hizi nchi mbili juu ya hivi vikwazo ambavyo imewekewa. Kwa hiyo umoja wa Ulaya usipo sawa kwa sababu yenyewe kama yenyewe inaangalia kwanza ustakabari wa mkataba huu utavyoingia, wao watapata faida kini. Kwa kupitia njia gani? Kwa sababu kama unafanya biashara na mtu ambaye nchini mwake hakuna demokrasia ya kweli, watu wanauawa, kunakuwa kuna vurugu za hapa na pale, ni kitu cha kwamba hivyo kinazuia ustawi wa biashara. Nakushukuru sana Antony Maxwell kutoka Kitwe, Zambia, na kutakia siku njema nawe pia, nakutakia kazi njema asante. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa muda wako. Katika makala haya ya habari rafiki, tulikuwa tukiangazia mvutano uliopo kati ya viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki na muungano wa Ulaya kuhusu mkataba wa kibiashara EPA. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, jioni njema. habari. Habari. Habari. Habari. Nam, asante sana Sabina na Migambo. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo ya leo kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Lezara, msomamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, mimi ni Victor Buso, na kuacha ni kibao cha niboma kishirikiana na Pepe Kale, kibao kinaitwa Nina Parissajii Ufaransa upate mrezo mingine kwa lugha ya Kiingereza na Kifaransa, lakini kesho usikose koponjalisi tena saa 1:30 saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwa heri.