hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International la Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya kati ni saa kumi na moja kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano, tarehe 24 mwezi wa tano mwaka elfu mbili na kumi na saba. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo pamoja na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Rais wa Tanzania John Magufuli amfuta kazi waziri wa nishati na madini Profesa Sospita Muhongo. Kundi la kigaidi la Islamic State ladai kutekeleza shambulizi lake la, la kwanza nchini Somalia na kusababisha vifo vya watu watano. Na rais wa marekani Donald Trump akutana na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis na kuahidi kuhubiri amani duniani. Wa wa wa amfuta kazi waziri wa nishati na madini Profesa Sospeter Muhongo baada kupokea ya kupokea ripoti ya kamati maalum iliyochunguza kiwango cha madini katika makontena yaliyozuiliwa kusafirishwa nje ya nchi. Hiyo mwandishi wetu Emmanuel Makundi anaeleza zaidi, akitoa matokeo ya uchunguzi wao. Mwenyekiti wa kamati hiyo Profesa Abdulkarimu Mruma amesema amebaini uwepo wa kiwango kikubwa cha madini kwenye makontena hayo, kinyume na ilivyorekodiwa katika nyaraka ambazo ziliwasilishwa na wasafirishaji wa mchanga huo, hali ambayo amesema inaikosesha serikali mapato muhimu. Kamati imebaini kuwepo kwa viwango vingi vya juu vya dhahabu ndani ya makinikia yaliyo yaliyofajiwa uchunguzi. Viwango hivyo ni kati ya gramu mia sita sabini na moja kwa tani hadi gramu elfu mbili mia tatu sabini na tano kwa tani. Hivyo kwenye makonteina 277 yatakuwa na wastani wa tani saba nukta nane za dhahabu zenye thamani ya shilingi bilioni mara baada ya kupokea taarifa hiyo, Rais Magufuli alieleza kusikitishwa na namna ambavyo wasimamizi wake kutoka kwenye Wizara ya Nishati na Madini pamoja na Wakala wa Ukaguzi wa Madini walivyoshindwa kubaini udanganyifu uliokuwa unafanywa na wasafirishaji wa mchanga. Baada ya kutumia takribani dakika tano kando kujadiliana na makamu wake wa rais, Samia Suluhu Hassan, na waziri mkuu Kassim Majaliwa, Rais Magufuli alitangaza uamuzi ambao ameuchukua baada ya kupokea ripoti hii ya awali ya kamati ya kwanza kati ya kamati mbili ambazo ameunda. ripoti hii ikipita hivi hivi tutakuwa watu wa ajabu. Kwanza, mapendekezo yote ya kamati tumeyakubali. Lakini la pili, bodi ya TMAA nimeivunja kuanzia leo. Tatu, chief executive wa TMAA anasimama kazi. Nne, kuanzia leo vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vianze kutumika effectively. Lakini wizara wizara wameshindwa kusimamia TMAA. Lakini wizara pia imeshindwa kusimamia ujenzi wa smelta. Lakini pia wizara imeshindwa kuweka utaratibu wa kufuatilia haya makinikira. Lakini kwa haya yote, ninampenda sana Profesa Muhongo, lakini pia ni rafiki yangu, lakini kwenye hili ajifikirie ajiasesi na bila kuchelewa nilitaka aachie madaraka. Wachambuzi wa masuala ya uchumi wana mtazamo gani kuhusiana na kilichobainishwa kwenye ripoti hii ya uchunguzi? Dr. Tengere Kitojo ni mhadhiri wa uchumi katika chuo kikuu cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania bado uchunguzi una unatakiwa ufanyike, ijulikane kwamba ni, ni ni nani ambao wamehusika. Sasa kwa sababu kuna inabidi kuwe na kiini. Mimi nasema ni, ni wakati mwafaka kabisa, ni wakati mwafaka kabisa, wakati ambapo kuna haya mapambano ya ufisadi na na, na, na na kuibuka kwa taarifa hii, nafikiri ni jambo ambalo kwa kweli limekuja kwa wakati wake. Sasa ni ni ni, ni, ni tahadhari kwa wale watu ambao walikuwa wanaendelea kupora nchi. Ripoti kama ya kamati hii pia ilibaini uwepo wa kiwango kikubwa cha madini mengine mbali na dhahabu kama vile ya shaba, fedha, chuma salfa, berilium, tantalum na lithium ambayo amesema hayakuwa yanaorodheshwa kutozwa kodi. Hivi karibuni, pia kamati nyingine iliyoundwa na raisi kutathmini athari za kiuchumi kwa nchi zilizotokana na biashara hii itawasilisha taarifa yake. Kamati hii iliundwa Machi 29 mwaka huu, ikiwa ni majuma machache tu kupita baada ya raisi kutembelea bandari ya Dar es Salaam na kuagiza kutosafirishwa kwenda nje ya nchi kwa makontena zaidi ya 277 yenye mchango wa madini uliokuwa usafirishwe kwa ajili ya kuchenjuliwa. Asante sana Emmanuel Makundi. Maafisa watatu wa polisi wameuawa wa katika eneo la Liboi katika kaunti ya Garisa, kaskazini mwa nchi ya Kenya, baada ya gari limokuwa wanasafiria kukanyaga bomu liliokuwa limetegwa ardhini. Ripoti zinasema kwa maafisa wengine wa wawili walijeruhiwa katika shambulizi hilo la hivi leo. Polisi hao walikuwa katika ziara yao ya kila siku karibu na mpaka wa Somalia, eneo ambalo limenaaminiwa kuwa na wapiganaji wa kundi la Al-Shabab. Kundi la kigaidi la Islamic State linadai kuwa limetekeleza shambulizi lake la kwanza la kigaidi nchini Somalia lililosababisha vifo vya watu watano. Shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Basaso katika eneo la pwani, eneo la Puntland, baada ya kulenga eneo la ukaguzi na ulindwa na, na maafisa wa usalama. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii mjini Bungoma nchini Kenya. Anatathmini madai haya ya Islamic State. Mashambulizi ya Islamic State ambayo yamesababisha mauaji ya raia binadamu watano kule Somalia ni matukio ya kusikitisha kabisa, kwa sababu kwa muda mrefu Islamic State imetuliza mashambulizi yake. Na katika kutekeleza mashambulizi, kwanza kabisa ni hasara kwa raia, wameuawa. Pili, hofu kubwa kabisa inatandaa kwa raia wote kule Somalia na tatu, bila shaka, wanatangaza wazi ya kwamba mtandao wao ungali wazi, mtandao wao ungali na wale ambao wanautekeleza, na kwamba wana kwa wako tayari baada ya kutekeleza ile ma, mashambulizi ya Manchester na sasa wametekeleza kule Somalia. Bila shaka sasa ni hali ya tahadhari, ambapo kila mtu afanye juu chini, ili kuchukua juhudi za kujaribu kujisalimisha. Wakati huo huo, ripoti zinasema kuwa wa maharamia wa Somalia wameteka nyara meli ya uvuvi kutoka Iran na ukipeleka kaskazini mwa nchi hiyo. Mabaharia ishirini walikuwa ndani ya meli hiyo. Tukisalia na maswala ya Somalia, shirika la afya duniani WHO na mashirika asiyokuwa kiserikali yanasema kwamba zaidi ya watu mia saba wamepoteza maisha nchini Somalia kutokana na ukame, bala njaa na magonjwa na ripoti hiyo mwandishi wetu James Shimanyula atakuletea baadaye kidogo. Uh, kwa hivyo usiende mbali. RFI, Radio France Internationale. Na mjini Mogadishu nchini Somalia ni saa kumi na mbili na dakika saba sawa kabisa na Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii ni RFI ya Kiswahili. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Umoja wa Mataifa ume unahoji kuhusu uchunguzi uliofanywa na serikali ya DRC kuchunguza z, uh, maafa ya Zaida Kalan na, na, na, mtaalam mwingine kutoka nchini Canada waliopoteza maisha katika jimbo la Kasai uh, miezi miwili iliyopita. Mwishoni mwa wiki iliyopita serikali ya Kinshasa ilisema kwamba ilikuwa imemaliza uchunguzi huo, lakini Umoja wa Mataifa unahisi kwamba ulifanyika kwa njia haraka na bila umakini wowote, na kuongeza kwamba bado haijapata ripoti kutoka uh, katika serikali hiyo. Amemurula, mchambuzi wa siasa za DRC na mhadhiri wa chuo kikuu cha maendeleo mjini Bukavu, Kivu Kusini, ukiangalia hizi mauaji anafanyika beli kinaisi mauaji inafanyika eh, Kasai busema, wa, wa Kongo, hawapendi ulimwengu, hawapendi ulimwengu, mataifa, ni kusema wa kuu viongozi wa Kongo hawapendi ulimwengu ulimwengu ulimwengu wa mataifa wajue mambo ambayo inaofanyika na wewe, kama siasa hiyo ni kweli, kisiasa inapashwa kuwa ndani, kunapashwa kuwa mambo mbalimbali ambayo inafanyika kusudi hiyo isikue. Unajua, kuna hapa kuko watu wa moja wa moja ambao walisikilizwa walisiilika ndani ya hiyo mauaji, lakini government ya kwetu haiwazungumzi haipendi kujua, ni nini lisiyofikia, kwa nini iliyofikia na watu kumatia, kama ni kuatia mahakamani ma au kuwasikiliza kwa, kwa justice. Na waza kama siasa iko ndani ya hiyo, ingelikuwa ni kushindwa tu wangelisema basi, karibu mkuje mkisaidia, sababu hii, hii, hii mambo inakuwa nguvu kwa sisi kufuatana na mambo au juzi ambayo tunakuwa nayo. nam ni sauti yake, amemrula mchambuzi wa siasa za DRC na mhadhiri wa chuo kikuu cha maendeleo mjini um, Bukavu ya katika jimbo la Kivu Kusini. Umoja wa Ulaya umeondoa marufuku iliyokuwa imewekwa kwa uh, kutowalipa wanajeshi wa Burundi wanaohudumu katika jeshi la Umoja wa Afrika AMISOM nchini Somalia kwa kutowalipa mishahara yao. Wanajeshi wa Burundi wapata 1500 uh, tangu mwezi Machi mwaka uliopita wa kupata fedha uh, kutoka kwa umoja huo kwa sababu za kwa sababu ya mzozo wa kisiasa uh, nchini mwao, lakini sasa watapokea malipo hayo kama kawaida Jean Bosco Ndereimana ni kiongozi wa shirika la kiraia linalohamasisha maendeleo ya Afrika atathimini uamuzi huu wa EU. Yeah, government ya Burundi tawalipa, ilikuwa inawalipa kifika, inawalipa chenye, nasema ni kusema kama hao wanajeshi watapewa pesa za Kirundi, sio hiyo e, e, kuwalipa kwa dala, tunaona e, kama watalipwa Umoja wa Ulaya e, una u, u, utapata ripoti. Mi najua ninauhakika kama hao wanajeshi watalipwa, juu government ya Burundi haiwezi kaendelea inaacha wana inawasaidia Somalia kutafuta amani e, bila kulipa jeshi ili wapate nguvu na moyo. Tuna tunajua kabisa government ya Burundi italipa, lakini haitalipa kwenye dala nam ni sauti yake Jean Bosco Ndereima, na kiongozi wa shirika la kiraia inalohamasisha maendeleo ya Afrika anazungumza nasi akiwa jijini Bujumbura kule kaskazini mwa bara la Afrika. Rais raisi wa Algeria Abdulaziz Buteflika amemteua uh, waziri mkuu mpya kuchukua nafasi ya Abdulmalek Sela ambaye alikuwa uh, mshirika wake wa karibu. Nafasi hiyo sasa itachukuliwa uh, na waziri wa zamani wa makazi Abdel Majida tebuune ambaye pia ni mshirika wa karibu wa rais but, Bouteflika ambaye ana umri wa miaka themanini na afya yake sio nzuri sana. Hatua hii imekuja baada ya uchaguzi wa bunge ambao chama tawala cha FNL, a, FNL kilishinda viti vingi. Waziri wa zamani wa afya kutoka Ethiopia Tedros Adhanom ndiye mkuu mpya wa shirika la afya duniani WHO. Anakuwa mwafrika wa kwanza kuongoza shirika hilo lenye makao yake jijini Geneva kule nchini Switzerland. Adhom amesema anatarajia kuleta uongozi mpya na mabadiliko makubwa yatakaosaidia kuimarisha afya za watu duniani. Nilishuhudia uh, mwenyewe hivi karibuni nilipokuwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya ugonjwa wa Ebola kulipuka na namna mpango mpya wa dharura ulivyoanzishwa na kiongozi anayemaliza muda wake Margaret ulivyofanya kazi kwa haraka ili kudhibiti ugonjwa huo. Nafikiri ni mwanzo mzuri, tunatakiwa kufanya kazi zaidi. Pia wote tulishuhudia namna tatizo la ugonjwa wa Ebola lilivyoshughulikiwa na ugonjwa wa Ebola kutokomezwa, pamoja na kukumbana na changamoto nyingi. Tatizo liliripotiwa wh Uh, vizuri na mwitikio ukawa mzuri na WHO. Hii dalili uh, nzuri kuonyesha kuwa mpango the huu unafanikiwa na uh, ni sauti yake Tedros Adhanom wow. Yeye ni mkurugenzi mkuu mpya wa shirika la afya duniani uh, WHO. Ni raia wa kule nchini uh, Ethiopia, na kuwa Mwafrika kwanza kushika nafasi hiyo. watu 3 wame wengi waki, wao wakiwa watoto wamezama katika bahari ya Mediterranean pwani ya Libya. Maafisa waokoaji hata hivyo, wanasema kwamba wamefanikiwa kuwaokoa mamia ya wahamiaji wengine waliokuwa na kwenda barani Ulaya u wakitumia usafiri wa boti. Wahamiaji hao ni kutoka mataifa mbalimbali mbali, barani Afrika na eneo la Mashariki ya Kati. RFI Radio France Internationale, asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii ya leo. Uh, mwingine katika ujumbe wetu mfupi, Liam San Siniga ukiwa Makambako nchini Tanzania unasema kwamba unampongeza Rais Magufuli kwa kuondoa viongozi ambao wanaangalia uh, maslahi yao. Bila shaka unazungumzia kuhusu kufuta kazi kwa waziri wa nishati na madini Profesa Mhongo. Um, asante sana uh, mwingine anasema kwamba mimi Uh, naitwa Richard, ukiwa kule Beni, DRC, unatupata vizuri sana jioni ya leo. Uh, shukran sana bwana Richard. Na ukiwa kule Beni, mashariki mwa DRC, ni saa kumi na moja na dakika kumi na tatu jioni hii ya leo, upo nami Victor Buso. Rais wa Marekani Donald Trump amekutana na kuzungumza na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis mjini Vatican. Trump na Papa Francis wamezungumzia na kushauriana kuhusu maswala kadhaa ya kimataifa, hasa mapigano ambayo yanaendelea kule nchini Syria, huku Trump akiahidi kusaidia kuhubiri amani duniani. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere. Anatathmini kauli hii ya Trump akiwa jini Kampala. Papa Francis ni mtu wa amani, anazungumzia uo Ui. kusikilizana na mambo ya mezani na hata kujali wale watu wa hali ya chini maskini. Tunakumbuka Donald Trump katika manifesto yake alikuwa anataja sana kusaidia watu wa chini kuinua kipato chao na kuona kwamba na wao wanaweza kuonekana na kutambulika katika jamii ya kimataifa. Kwa hivyo nafikiri amefuatilia hayo ili kuona kwamba papa mtakatifu anaunga mkono ziara nzuri ya kuanzia maisha ukianza na wale ambao no, wanaongoza dini za ulimwengu, unakuwa umeanza vizuri, kwa sababu mara nyingi misukosuko mi na mivutano iko mahali pale. Umeona kwanza ameanza na Mashariki ya Kati wa Arabuni, ambapo ukaidi ni kama unajipuka kutoka kule. nam ni sauti yake Francis Ombete, mhadhiri na mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Kampala. Lakini baada ya ziara yake mjini Vatican akitokea kule mashariki ya kati, tayari rais Trump amewasili jijini Brussels nchini Ubelgiji kuhudhuria mkutano wa muungano wa ya, um, jeshi ya kujihami ya NETO. Na Uingereza imetoa tahadhari ya hali ya juu ya kiusalama baada ya shambulizi la bomu lilotokea mjini Manchester siku ya Jumatatu usiku na kusababisha vifo vya watu ishirini na wawili huku usalama ukiimarishwa zaidi katika maeneo mbalimbali nchini humo. Hii inamaanisha kwamba huenda kuwashuhudiwa mashambulizi zaidi wakati maafisa wa usalama wakiendelea kuchunguza ikiwa uh, Salman Abedi aliyetekeleza shambulizi hilo alikuwa peke yake. Tayari polisi imekamata ime watu wengine watatu uh, uh, akiwemo kakake Abedi aliyehusika na shambulizi hilo. Nam, ni wakati wa rf ya michezo. Mwenzangu Robin likumbuka, anamwona ameingia hapa na habari za michezo, karibu. Asante sana mwenzangu Victor Abuso, nianzie huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, uh, DRC, ambako wakati huu AS Vita Club inaikaribisha uh, inayokaribisha mabingwa watetezi wa taji la klabu bingwa barani Afrika Mamelodi Sundowns ya Afrika kusini katika mechi muhimu hivi leo, mechi wakati huu ikiwa bado inaendelea, ni imekuwa ikichezwa inachezwa katika uwanja wa de Martir jijini Kinshasa. Uh, katika kipindi hiki mechi ipo kwenye dakika na, ni karibia uh, kipindi cha mapumziko. Mamelodi Sundowns wakiwa wanaongoza kwa bao moja bila. Msikilizaji, Mamelodi Sundowns inakwenda katika mchuano huu Uh, baada ya sare ya kutofungana katika mchuano wake wa kwanza dhidi ya Saint George ya Ethiopia katika mechi za kundi C. Esperance de Tunisia Tunisia yenyewe inaongoza kundi hili kwa alama nne baada ya kutofungana na Saint George siku ya juma nne. Na pia uh, Caps United ya Zimbabwe yenyewe imefanikiwa kuwafunga USM Alger ya Algeria mabao mawili kwa moja, wakati Zanaco ya Zambia imefunga Wydad de Casablanca uh, bao moja uh, kwa nunge, na nayo KCCA ya Uganda iliyoshangaza Club Africain ya Tunisia kwa mabao mawili kwa moja hapo jana siku ya Jumanne. KCCA wakiwa nyumbani katika uwanja wa Philip Omondi jijini Kampala, ilitoka nyuma na kusawazisha. Bao la kwanza lilikuwa limefungwa na wageni katika dakika ya 19 mda mfupi kabla ya muda wa mapumziko. Mshambuliaji wa KCCA Derik Simbambi alisawazishia klabu yake katika dakika ya 46 ya mchuano huo. Klabu hiyo ya Uganda, msikilizaji, ilijua tu kwamba ni ya pili katika kundi A kwa alama tatu, ikiwa ikifuatiwa e, e, na FUS, ya, uh, FUS Rabat ya Morocco inayomenyana na Rivers United ya Nigeria hivi. E, wakati huu mabingwa watetezi tupi saa Mazembe wenyewe watakuwa ugenini usiku huu kumenyana na Horoya ya Gini. E, itakuwa mwendo wa saa moja kamili saa za usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na kule Beni, Goma pia Kasindi itakuwa ni mwendo wa saa kumi na mbili kamili uh, jioni. Mechi ya kwanza Mazembe wakicheza nyumbani walishinda sef uh, munana ya Gabon kwa mabao mawili kwa nunge smuha E, Yves, e, itakipiga na Recreativo de Libolo ya Angola wakati Hilal Obayed itakipiga na Zesco United ya Zambia, kwa kuwa nimezungumzia Zambia buso timu ya soka ya, uh, timu ya taifa ya soka ya Zambia yenye wachezaji wasiozidi miaka uh, ishirini shi wenyewe wamefuzu katika hatua ya mwondoano kutafuta uh, ubingwa wa dunia. Zambia ilifanikiwa kuingia katika hatua hiyo mara baada ya kushinda mechi yake ya pili ya hatua ya makundi kwa kuilemea Iran mabao manne kwa mawili Chipolo Polo Zambia walikuwa nyuma bao moja yeah, lakini kuelekea upande wa wakati wa pumziko waka, wakaja na, wakasawazisha kwenye na, dakika ya hamsini na tisa na, na, mm, na, na walioifungia Zambia abusoni pamoja na Fashion Sakala kwenye dakika hamsini na nne e, wakati Enok Mwepu alikuja kuifungia e, Zambia bao la ushindi kule e, Ulaya. Usiku huu wa leo pia katika UEFA Europa League, Ajax wanashuka dimbani kukipiga na Manchester United. Na bila shaka itakuwa ni mechi ya fainali kuania taji la Europa League kuanzia saa 3:45. Naam, sasa mashariki. Mashariki, ni mm, um, uh, uh, mwa, mwa uh, so. uh, ni wakati wa makala ya gurudumu la uchumi na Emmanuel Makundi. na msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amepokea taarifa ya kamati maalum aliyokuwa ameiunda kuchunguza mchanga ulioko katika makontena ya mchanga wa madini uh, makinikia yaliyopo katika maeneo mbalimbali hapa nchini. Na kamati hiyo imewasilisha ripoti hiyo kwa Rais Magufuli ikieleza namna ambavyo serikali ilikuwa inakosa mapato makubwa kutokana na udanganyifu wa kiasi cha madini kilichokuwemo katika makontena ambayo yalikuwa yanasafirishwa kwenda nje ya nchi. Na mimi hapa na D Wetengere Kitoje, mtaalamu wetu wa masuala ya uchumi. Tulishawahi kuzungumzia kuhusu hatua ya Rais Magufuli kupiga marufuku usafirishwaji wa makontena haya kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Juma hili tunaangazia ripoti hii na hatua ambazo zimechukuliwa na serikali kuelekea kupata suluhu yake. Karibu kwenye laini ya simu, naungana na D Wetengere Kitoje. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili Pengine kabla ya kuendelea mbele d, uh, tumsikie profesa uh, Abdul Karim uh, Mruma, mwenyekiti wa tume ya makamati iliyokuwa imeundwa kuchunguza sakata hili, na uh, haya ndiyo yalikuwa maono yake ya awali ya uchunguzi ambao walikuwa wameufanya kuhusiana na mchanga ambao ulikuwa umekamatwa bandarini. Kamati imebaini kuwepo kwa viwango vingi vya juu vya dhahabu ndani ya makinikia yaliyofanyiwa uchunguzi. Viwango hivyo ni kati ya gramu mia sita sabini na moja kwa tani hadi gramu elfu mbili mia tatu sabini na tano kwa tani, sawa na wastani wa gramu elfu moja mia nne kwa tani. Wastani huu ni sawa na kilo ishirini na nane za dhahabu kwenye konteina moja lenye wastani wa tani ishirini za makinikia. Hivyo kwenye makonteina 277 yaliyozuiliwa bandarini Dar es Salaam pamoja na ile bandari kavu ya pembeni yatakuwa na wastani wa tani saba nukta nane za dhahabu zenye thamani ya shilingi bilioni mia sita sabini na sita Aidha, kwa kutumia viwango vya juu, konteina moja lenye tani ishirini za makinikia lilikuwa na kilo sawasawa na kilo arobaini na saba nukta tano kiasi cha dhahabu. Na katika makontena elfu mbili mia mbili sabini na saba makontena hayo yatakuwa na gramu eh, kilogramu 75 ambazo thamani yake 3146. Taarifa tulizozipatwa kutoka kwa wazalishaji pamoja na wakala wa serikali wa uhakiki usafirishaji wa makinikua, makinikia yana wastani wa gramu 200 kwa tani. Kiwango hiki ni sawa na kilo nne za dhahabu kwenye kila konteina. Kiasi hiki cha dhahabu kina thamani ya bilioni 97.5 only. Thamani hii ni ndogo sana ukilinganisha na thamani halisi iliyopatikana katika uchunguzi huu. Naam, Dr. Watengere Kitojo, bila shaka umemsikia Profesa Abdul Karim Mruma alikuwa mwenyekiti uh, wa kamati ama uh, tume iliyokuwa imeundwa na Rais uh, Magufuli. Pengine uh, tathmini yako ni nini, yeah. Mimi niseme kwamba mambo haya tuliyatarajia. Tuli, tuliwahi kuongea kule nyuma habari ya, ya ya ya wizi mkubwa unaofanyika kwa kusafirisha madini haya, na leo imejitirisha wazi. Ni mambo ambayo tuliyatarajia. Haiwezekani, uh, watu wakasafirisha mchanga kama mchanga kutoa nchi moja kupeleka nchi nyingine, ni jambo ambalo haliwezekani kwa akili ya kawaida kabisa. O ni kwamba tulikuwa tu tunaibiwa tu, na leo ni udhihirisho wa jinsi ambavyo utajiri wa nchi hii, nchi ambayo ni tajiri kupindukia, lakini mali zake zinaporwa na watu wanaachwa na umasikini mkubwa. Huo ndio udhihirisho ambao mi nachoweza kusema kwa leo. Bila shaka Doktor, kiuchumi hili limekuwa na na litakuwa na athari kubwa sana kwa sababu uh, toka mwaka tisini na nane uh, nchi ya Tanzania imekuwa ikisafirisha mchanga huu uh, kwenda nje ya nchi na ndio maana bila shaka rais aliamua kunda tume mbili tofauti kuchu kuchunguza tume ya kuchunguza kiasi cha madini kilichomo, lakini pia tume ya kuchunguza athari aa, za kiuchumi ambayo nchi imepata kutokana na usafirishwaji wa mchanga huu. Kweli ni mpongeze rais katika ame, ame vitu ambavyo ameviona vitu vya muhimu. Hili ni moja ya jambo ambalo ameliona ambalo kiukweli ilikuwa liko wazi, lakini watu sijui kwanini walikuwa wanalifumbia macho. Na ukijaribu kuangalia thamani ya madini ambayo yanatajwa kwenye kontena moja, ni mapesa mengi ambayo yangeweza kusaidia katika kuchangia maendeleo. Na pili, tutakapokuwa tumepata takwimu vizuri, ndipo tunaweza tukafanya tathmini kubwa kwamba ni kiasi gani exactly kilikuwa kinapokea kwa kontena moja, na makontena yaliyosafirishwa yalikuwa mangapi kwa mwaka, na kwa miaka hiyo karibu kumi na saba ni makontena mangapi yalisafirishwa na ni kiasi gani cha ambacho kilisafiriwa katika kipindi hicho jua kiwango cha pesa kilichopotea hasa kwa kujua kiwango cha pesa kilichopotea, tunaweza tukajua sasa pesa hizo zingeweza kufanya nini. Hiyo ndiyo ndiyo thamani ya uchumi ambayo tumeweza kuipata. Nam, labda pengine, Dokta, kabla ya kuendelea mbele, tusikie kile ambacho alikiamua Rais mara baada ya kupokea mapendekezo ya tume hii, kabla sijakuuliza ikiwa kuna hatua nyingine ambazo zingepaswa kuchukuliwa na Rais katika kulishughulikia swala hili. Ripoti hii ikipita hivi hivi, tutakuwa watu wa ajabu. Kwanza, mapendekezo yote ya kamati lakini la pili bodi ya TMA nimeivunja kuanzia leo. Tatu, chief executive wa TMAA anasimama kazi. Lakini vyombo vya dola ambao mko hapa, mwanze kuwafuatilia wafanyakazi wote wa TMA waliohusika. Nne, kuanzia leo vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vianze kutumika effectively. Lakini wizara wizara wameshindwa kusimamia TMA lakini wizara pia imeshindwa kusimamia ujenzi wa smelta. Lakini pia wizara imeshindwa kuweka utaratibu wa kufuatilia haya makinikila. Walishindwa kitu gani? Mbona wanasafiri kwenda Ulaya kila mara? Na kwa sababu hiyo basi, vyombo hivyo hivyo, hivyo, viwachunguze baadhi ya watendaji wa wizara ya nishati na madini waliokuwa wanahusika na sekta ya madini. Lakini kwa haya yote ninampenda sana profesa Muhongo, lakini pia ni rafiki yangu, lakini kwenye hili ajifikirie, ajiasesi na bila kuchelewa, nilitaka aachie madaraka. Dokta Watengere Kitojo, bila shaka umemsikia Rais Magufuli akimtaka uh, yeah. waziri wake wa nishati na madini uh, kuachia nafasi yake kutokana na uzembe huu ambao umeshuhudiwa, akisema naye anapaswa kuwajibika kutokana na kile ambacho uh, kimeshuhudiwa. Wapo wanaosema hivi sasa labda pengine rais angechukua pia maamuzi ya kutaifisha mitambo ya wawekezaji hawa ambao uh, wanasema walikuwa wakidanganya serikali kuhusu kile ambacho anakisafirisha, yeah. Unajua, katika suala hili ni suala ambalo lina lina lina lina, lina maslahi mapana sana, na watu wengi sana wanaguswa katika suala hili, ambalo walikuwa wanakula pesa nyingi kutoka katika katika mchanga huo. Mimi nilikuwa kwanza, japokuwa ni suala ambalo linauma lakini ni swala ambalo linahitaji kufanya maamuzi, maamuzi ambayo ni maamuzi magumu, maamuzi ambayo yataumiza watu, lakini kwa ajili ya maslahi ya taifa hili. Na ninakubaliana kabisa kwanza na na maamuzi ya mheshimiwa Rais, na bado kuna haja ya kuchukua hatua zaidi kwa waliohusika katika swala hili. Kama unavyosema kweli, ni sahihi. Mimi nakubaliana kwamba chochote to ambacho kilihusika katika hili, haiwezekani, mali ya taifa inaporwa hivi. Chochote to kilichohusika kama kuna makampuni kama kuna mali ambazo zinaonekana kwamba wezo kuhusiana na, na, na, na, na, na sakata hili nazo inabidi serikali zizitaifishe. Iko mifano mingi nje ya nchi, unaposhikwa unafanya ufisadi wa aina hii mali zako zinataifishwa, na hii itakuwa ni onyo kwa watu wanaofanya. Ni lazima swala hili liende zaidi ya kitu ambacho rais amesema kwamba watu ambao Mali na vitu vilivyoonekana washughulikiwe kwa kamilifu ili iwe onyo kwamba mali za nchi si za kuporwa kiulaini mchana kama wanavyofanya sasa hivi. Na ma, Dr. bila shaka yako mengi ya kutazama kuhusiana na kile ambacho kimejiri, lakini tutapatapo nafasi juma lijalo tutaendelea na mjadala huu na hatua ambazo zimechukuliwa na Rais Magufuli papo kwa papo mara baada ya kupokea uh, ripoti ya tume hii. Nikushukuru sana Dr. Tengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala haya ya gurudumu la uchumi juma hili. Asante sana na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio na isha makala haya ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Hadi juma lijalo, kwa heri. Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii ya leo. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Rais wa Tanzania John Magufuli amfuta kazi waziri wake wa nishati na madini Profesa Sospita Muhongo. Maafisa watatu wa polisi wapoteza maisha kaskazini mashariki mwa Kenya baada uh, uh, uh, ya gari lao kukanyaga bomu lililotegwa ardhini. Na usalama waimarishwa kule nchini Uingereza baada ya shambulizi la kigaidi lilofanyika siku ya Jumatatu usiku. Na matuanzie nchini Tanzania, Rais John Magufuli amemfuta kazi waziri wake wa nishati na madini Profesa Sospita Muhongo baada ya kupokea ripoti ya kamati maalum iliyochunguza kiwango cha madini katika makontena yaliyozuiliwa katika kusafirishwa nje ya nchi hiyo. Mwandishi wetu Emanuel Makundi ameandaa ripoti ifuatayo. Akitoa matokeo ya uchunguzi wao, mwenyekiti wa kamati hiyo Profesa Abdulkarimu Mruma amesema wamebaini uwepo wa kiwango kikubwa cha madini kwenye makontena hayo, kinyume na ilivyorekodiwa katika nyaraka ambazo ziliwasilishwa na wasafirishaji wa mchanga huo, hali ambayo amesema inaikosesha serikali mapato muhimu. Kamati imebaini kuwepwa kwa viwango vingi vya juu vya dhahabu ndani ya makinikia yaliyofanyiwa uchunguzi. Viwango hivyo ni kati ya gramu ya 671 kwa tani hadi gramu elfu mbili mia tatu, sabini, na tano, kwa tani. Hivyo, kwenye makonteina 277 yatakuwa na wastani wa tani 7.8 za dhahabu zenye thamani ya shilingi bilioni 676. Mara baada ya kupokea taarifa hiyo Rais Magufuli alieleza kusikitishwa na namna ambavyo wasimamizi wake kutoka kwenye wizara ya nishati na madini pamoja na wakala wa ukaguzi wa madini walivyoshindwa kubaini udanganyifu uliokuwa unafanywa na wasafirishaji wa mchanga baada ya kutumia takribani dakika tano kando kujadiliana na makamu wake wa rais Samia Suluhu Hassan na waziri mkuu Kasimu Majaliwa, rais Magufuli alitangaza uamuzi ambao ameuchukua baada ya kupokea ripoti hii ya awali ya kamati ya kwanza kati ya kamati mbili ambazo ameunda. Ripoti hii ikipita hivi hivi, tutakuwa watu wa ajabu. Kwanza, mapendekezo yote ya kamati tumeyakubali, lakini la pili, bodi ya TMAA nimeivunja kuanzia leo. Tatu, Chief Executive wa TMAA anasimama kazi. Nne, kuanzia leo, vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vianze kutumika effectively. Lakini wizara wizara wameshindwa kusimamia TMAA, lakini wizara pia imeshindwa kusimamia ujenzi wa smelta, lakini pia wizara imeshindwa kuweka utaratibu wa kufuatilia haya makinikila. Lakini kwa haya yote ninampenda sana Profesa Muhongo, lakini pia ni rafiki yangu. Lakini kwenye hili ajiifikirie, ajiasesi na bila kuchelewa, nilitaka aachie madaraka. Ripoti ya kamati hii pia ilibaini uwepo wa kiwango kikubwa cha madini mengine mbali na dhahabu kama vile ya shaba, fedha, chuma, salfa, beryllium, tantalum na lithium, ambayo amesema hayakuwa yanaorodheshwa kutozwa kodi hivi karibuni pia kamati nyingine iliyoundwa na rais kutathmini athari za kiuchumi kwa nchi zilizotokana na biashara hii itawasilisha taarifa yake. Kamati hii iliundwa Machi 29 mwaka huu, ikiwa ni majuma machache tu kupita baada ya rais kutembelea bandari ya Dar es Salaam na kuagiza kutosafirishwa kwenda nje ya nchi kwa makontena zaidi ya 277 yenye mchango wa madini uliokuwa usafirishwe kwa ajili ya kuchenjuliwa. Asante Emmanuel Richard Makundi, Emile, Rusimbana, Jaira, Sukiwa, Lusaka, Zambia unasema ongera Rais Magufuli kwa kumfuta kazi waziri huyo katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Na pia unaweza ukaandika maoni yako. Maafisa watatu wa polisi wameuawa katika eneo la Liboi katika kaunti ya Garisa, kaskazini mashariki mwa Kenya, baada ya gari lilokuwa nasafiria kukanyaga bomu lilokuwa limetegwa ardhini. Ripoti zinasema kwamba maafisa wengine wawili walijeruhiwa katika shambulizo hilo. Dr Francis Onditi ni mtaalam wa maswala ya usalama akiwa Nairobi nchini Kenya, amekuwa akithathimini maswala haya ya mashambulizi kaskazini mwa nchi ya Kenya. Ni, ni jambo ambalo ehm... E, litaendelea kwa muda um, e, kwa sababu kwa miaka tano amba, ambayo um, kundi la AMISOM limekuwa kule Somalia um, sidhani kwamba uh, serikali ya serikali iliyopita na pia serikali iliyopo imechukua jukumu la kujenga taasisi za kijeshi na taasisi ya polisi katika nchi hiyo. Kwa hivyo nguvu za kijeshi za AMISOM kwa kidogo um, uh, wame, uh, wamepungua na, uh, na Al-Shababu wameendelea kupata nguvu kwa sababu moja tu, kwa sababu serikali ya Somali kwa miaka hizi tano na pia, na pia miaka zingine zilizopita hawajachukua jukumu la kujenga serikali yao ama taasisi ya kijeshi ama ya polisi ambayo inaweza kulinda nchi yao. Ni Dr. Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya usalama, akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na tukisalia na masuala ya Somalia, shirika la afya duniani WHO na mashirika yasiyokuwa wa kiserikali amesema zaidi ya watu mia saba wamepoteza maisha kule nchini Somalia kutokana na ukame, bala njaa na magonjwa mbalimbali. James Shimanyula alihudhuria kikao maalum kilichofanyika jijini Nairobi na hii hapa ripoti yake. Abdurrahman Sharifu, mkurugenzi mkuu wa shirika la NGO Somalia linaloshirikisha mashirika ya Somalia na ya kimataifa kukabiliana na matatizo yanayowakumba wananchi wa nchi hiyo, anaeleza changamoto inayokabili mashirika hayo yes, in in na matatizo ya kuingia katika sehemu ambazo zinaathirika. Anasema kwamba kuna shida well, are and... ambayo inatokana na majambazi wa Al-Shabab pamoja na wengine ambao wanazuia upelekaji wa chakula. It's not just them we are also asking the government to ease you know any, si wao tu peke yake, isipokuwa anauliza serikali iweze kusaidia. Ros Mwelu Mutisia anayewakilisha shirika la Acted, ambalo si la serikali, anatoa mchango wake kuhusu tatizo kubwa Somalia, akitaja wanamgambo wa Al-Shabab. Tatizo kubwa ambalo naweza sema ni Alshabab. Hawakubali watu kufika kwa maeneo ambayo yamekumbwa na njaa zaidi. Kazi yetu kwa sasa haimaliziki. Tunasaidia watu kwanza kupata chakula na maji ambayo ndio muhimu, alafu tukimaliza hapo sasa, tunawasaidia kujijenga hao wenyewe, tunawatafutia vile watapata pesa ya kujikimu na kujiendeleza kimaisha. Kati ya mashirika yasiyo ya serikali yaliyoko Somalia ni... Shirika la World Vision. Mwakilishi wa shirika hilo Somalia, Lilian Omariba, anaeleza kazi muhimu inayofanywa na shirika hilo. Kama World Vision, kazi ambazo tunafanya kuweza kuwasaidia watu hawa ni kuweza kuwapa maji, kuwasaidia na chakula na pia kuwasaidia watoto ambao wako na shida ya malnourished wasiweze kuwa wagonjwa, ili waweze kupata chakula, kuhakikisha kuwa wako pamoja na familia zao. Somalia ambayo imekumbwa na njaa, imekumbwa na magonjwa katika muda ambao umefanya mkutano wa leo Nairobi, huweza kuitwa na ambako waliohudhuria wamekuwa wakizungumza jinsi ya kukabiliana na matatizo ya Somalia. James Shimanyula, RFI, Nairobi. Radio France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na mukiwa Nairobi, nchini Kenya unatupata kupitia 89.9 FM, lakini kule Mombasa uh, ni 105.5 FM na ni saa 12 dakika 38. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya watoto, UNICEF, linasema kwamba zaidi ya watoto laki nne wanakabiliwa na hatari ya kufa kwa sababu ya njaa katika jimbo la Kasai kule nchini DRC. Mwandishi wetu Ruben nikumbuka Uh, ameandaa ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika hilo la UNICEF ni kuwa ipo haja ya kuwasaidia watoto hao takriban laki nne ambao wanakabiliwa na utapia mlo kufuatia mapigano kati ya jeshi la serikali ya DRC FRDC na wapiganaji walio watiifu kwa kiongozi wa jadi Kamwina Sapu kwenye jimbo la Kasai ya kati, ambapo licha ya kushuhudia hali ya utulivu bado mamia ya wananchi wanaendelea kuyahama makazi yao wakielekea kwenye maeneo yenye usalama mdogo. Mashirika ya kimataifa ya misaada yanasema kila kukicha, wananchi wengi ambao idadi yao haikuwekwa bayana wamekuwa wakivuka mpaka na kupewa hifadhi katika nchi jirani ya Angola. UNICEF imesema inahitaji kiasi cha dola za Marekani kama milioni 40.2 ili kushughulikia mahitaji ya dharura kuwahudumia watoto hao na kwamba mahitaji mengine kibina ya kibinadamu yamekuwa yakiongezeka siku baada ya siku. Umoja wa Mataifa unasema watu zaidi ya 400 wameuawa na wengine laki mbili kuachwa bila makao eneo la Kasai tangu kuuawa kwa kiongozi wa jadi Kamwina Nsapu katikati mwa nchi hiyo. Nam, asante Ruben Lukumbuka. Sasa tukielekea kule Afrika Magharibi, maafisa wa usalama nchini Nigeria wanasema wamefanikiwa kunasa shehena za silaha haramu katika bandari ya Lagos. Mwandishi wetu Sabina na Pigambo anaeleza zaidi maafisa wa usalama wakishirikiana na wafanyakazi wa bandari hiyo wanasema walifanikiwa kunasa shehena ya silaha hizo baada ya kupata taarifa za kiintelijensia. Silaha mbalimbali zaidi ya mia nne kama bastola zimenaswa. Ripoti zinasema kuwa zilikuwa zimefunikwa na plastiki maalum ili kutobainika. Aidha, inaelezwa kuwa zilikuwa zimetokea nchini Uturuki. Mwezi Januari, maafisa wa usalama walinasa silaha mia sita sitini na moja zilizokuwa zinasafirishwa kuelekea mjini Apapa baada ya kupitishwa bandarini. Inashukiwa kuwa silaha hizi zililenga kuwafikia wapiganaji wa kundi la kigaidi la Boko Haram. RFI. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako, piga namba hii 71 24 32 77 55 RFI au kama wewe ni mteja wa T-Mobile, Metro PCS, piga moja kwa moja kwenda 3603984208 nam. Jijini Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na moja dakika arobaini na moja. Habari za jioni na asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Rais wa Marekani Donald Trump amekutana na kuzungumza na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis mjini Vatican. Uh, Trump na Papa Francis wameshauriana kuhusu maswala mbalimbali yanayotokea kimataifa, hasa kuhusu mapigano ambayo yanaendelea nchini Siria. Uh, huku Trump akiahidi kusaidia kuhubiri amani duniani. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere. Anatathmini ziara hii akiwa jijini Kampala. Papa Francis ni mtu wa amani, anazungumzia huo kusikilizana na mambo ya mezani na hata kujali wale watu wa hali ya chini, maskini, na tunakumbuka Donald Trump katika manifesto yake alikuwa anataja sana kusaidia watu wa chini kuinua kipato chao na kuona kwamba na wao wanaweza kuonekana na kutambulika katika jamii ya kimataifa. Kwa hivyo nafikiri amefuatilia hayo ili kuona kwamba papa Mtakatifu anaunga mkono ziara nzuri ya kuanzia maisha ukianza na wale ambao no, wanaongozwa dini za ulimwengu, unakuwa umeanza vizuri, kwa sababu mara nyingi mi misukosuko na mivutano iko mahali pale. Umeona kwanza ume ameanza na Mashariki ya Kati wa Arabuni, ambapo ukaidi ni kama unajipuka kutoka kule nam. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ke akizungumza akiwa jijini Kampala na baada ya kuondoka kule Vatican. Na rais Trump amewasili jijini Brussels nchini Ubelgiji kuhudhuria mkutano wa umoja wa nchi za kujihami uh, za NATO. Na Uingereza imetoa tahadhari ya hali ya juu ya kiusalama baada ya ushambulizi la bomu lilotokea mjini Manchester siku ya Jumatatu na kusababisha vifo vya watu ishirini na wawili. Hii inamaanisha kwamba huenda kuashuhudiwa mashambulizi zaidi, wakati huu maafisa wa usalama wakiendelea kuchunguza ikiwa Uh, Salman Abedi aliyetekeleza shambulizi hilo alikuwa peke yake nam. Na Umoja wa Ulaya umeondoa marufuku ama rufuku, ama kizuizi ambacho kilikuwa imeweka hapo awali kwa kutoalipa wanajeshi wa Burundi uh, mishahara yao wanaohudumu katika jeshi la Umoja wa Afrika AMISOM, uh, kule nchini Somalia. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Jean Bosco nderima na kiongozi wa shirika la kiraia linalohamasisha uh, maendeleo barani in Afrika anatathmini uamuzi huu wa umoja wa Ulaya. Kama kuna kama European Union imekubali kulipa e, marupurupu ya wanajeshi wa Burundi wenye wako kule Somalia e, wa Amison, hilo ni jambo la kupongeza, juu hiyo itasaidia Burundi kupata e pesa na pili, itawapa nguvu, itawatia moyo e, wanajeshi warundi wako huko Somalia kwe, kwa Amisom. Aha, lakini unasema itasaidia kuipa nguvu Burundi, Burundi kupata pesa a, mbona pesa zenyewe ni za mshahara ya wanajeshi? Sasa serikali yao inafaidi nini hapa? Hapa serikali kwanza ndo ilituma hao wanajeshi, cha pili hizo pesa zitakuya mudala zitasaidia Burundi kupata e, franga za kigeni dalas, na Burundi hivi tu ilikuwa na shida ya kupata franga e, za dala, ili iweze kupata vingine bidhaa ya kununua kama mafuta kama madawa. Hapo wanajeshi watapata hiyo mshahara ayo malupulupu mwa pesa za Burundi. Aha, hivi karibuni kulikuwepo na uhaba wa mafuta jijini Bujumbura, lakini siku mbili tatu hizi uhaba huo umeonekana kupungua. Je, unafikiri pesa hizi inaweza kuwa uh, chanzo aidha sababu za kutatua mzozo huo wa mafuta? Inaonekana kama hivi hiyo uhaba ha hakuna tena. Inawezekana kuna pesa kidogo zimeshafika kwenye benki kuu ya Burundi, au hizo hizo za kulipa o wanajeshi. Inawezekana zijauliza sana ndani ya government, au ndani ya wenyewe wanahusi. Inaonekana hivi ulipatikana pesa za kigeni kwenye benki kuu. Aha, na labda katika haya yote ukiangalia mvutano uliokuwepo, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika na serikali ya Burundi kuhusiana na malipo haya. Labda unafikiri kuna mkono wa siasa ndani yake? Hey, inawezekana huko juu tumeshaona kama hawa ya marais wa kanda hili eh, la East African Community walitetea Burundi ili Iondoe e, vikwazo juu ya Burundi ili Burundi iweze endelea kama mwanachama kamili wa EAC, na e, kingine tumeona kama kuna wadiplomasia kutoka African Union walikuja huku, walikuwa wanaona nao, wanasema kama Burundi inapashwa e, ina pasha ondoa vikwazo. Tunaona sasa kuna ndani mkono wa hawa wa president, wa ASA, na hawa wa diplomasia wa African Union. Ni sauti yake Jean Bosco Nderaima na kiongozi wa shirika la kiraia inalohamasisha maendeleo ya Afrika akizungumza uh, akiwa jijini Bujumbura uh, nchini Burundi. Ni wakati sasa wa makala Habari Rafiki na Sabina na Bigambo. habari. Habari. Habari. Msikilizaji wa RFI Kiswahili na kusalimu popote pale ulipo, na karibu katika makala ya habari rafiki. Walinda amani wawili wa Umoja wa Mataifa wameuawa na mwingine kujeruhiwa katika shambulio la kushtukiza lililotokea kaskazini mwa nchi ya Mali. Hii ndio mada ambayo tutaizungumzia hii leo katika makala yetu ya habari rafiki. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Kwa mujibu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo Minusma, wanajeshi hao walikuwa wakifanya doria jirani na mji wa Aguelhok unaopakana na nchi ya Algeria kabla ya kushambuliwa. Na wanajeshi waliouawa wanaelezwa kuwa ni kutoka nchi ya Chad. Msikilizaji, tukio hili ni mfululizo tu wa mashambulizi dhidi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa yanayotekelezwa na wanajihadi wa Kiislamu. Mapema mwezi uliopita, mlinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Liberia aliuawa pamoja na wengine tisa kujeruhiwa karibu na mji wa Timbuktu. Lakini mashambulizi kama hayo kulenga walinda amani wa Umoja wa Mataifa yameendelea kufanyika tangu MINUSMA ilipojikita katika nchi ya Mali mwaka elfu mbili kumi na tatu mwezi Julai, na ina jumla ya walinda amani elfu kumi na mbili wakiwemo maafisa wa polisi ambao wanapambana kwa ajili ya kuweka amani katika nchi hiyo. Katika tukio hili kundi la GSIM linalounga mkono Uislamu na Waislamu limekiri kuhusika na mauaji hayo, na ni kundi ambalo linashirikiana kwa karibu na makundi ya kijihadi. Pengine unadhani ni kwa nini matukio haya yanazidi kushika kasi, si tu katika nchi ya Mali, lakini pia katika nchi kama Somalia na nyingine ambako kumeendelea kuwa na machafuko? Karibu sasa, ni wasaa wako utoe maoni yako kuhusiana na mada hii, na pengine tujue nini unadhani itakuwa suluhu ya kuhakikisha kwamba walinda amani wanaendelea kulinda amani na mauaji yanakomeshwa. Karibu. Asante sana mama, na mimi naitwa jina Bienvenue Lulioshi, nikiwa DRC mkoa wa Uvira. ki mawazo yangu ni kusema kwamba tukiangalia vizuri haya mataifa makubwa kama China, eh, Amerika, eh, IRC. Ah, hao hao mataifa makabambi wako wopek wopek, wako nachotiana bidole. Sasa kwa haya mataifa madogo, kwa kweli itakuwa aje? Kwa mfano huku kwetu DRC E, mkoa wa Kasai kulikuwa waafisa wa Umoja wa Mataifa waliouawa. Kwa hiyo kivyangu, mimi naona kama viongozi wa wakuy wa mataifa makabambi e, wanapaswa wajipange, waongee, waekali fasi moya njio, watangalia jinsi ya kupunguza ugaidi kwa mataifa madogo kama vile Mali, Ethiopia na hasa hasa huku kwetu DRC. Kwa hivyo, kwa maoni yako, unaona kwamba ni nguvu ya wanajihadi imekuwa kubwa kuliko nguvu ya walinda amani? Ndiyo, kivyangu ni kusema kama haya mataifa makubwa haya viongozi vikubwa kama nchi za China, uh, Rusi, uh, na Amerika vile vile, kama wanajunga fasi moja watiri kuchotana vidole, kama vile e, Korea Kaskazini wanajunga fasi moja na waza, ugaidi utapunguka na na nguvu ya Umoja wa Mataifa itakuwa nguvu. Nakushukuru sana kutoka huko DRC Uvira na kutakia siku njema, asante mama. Mimi nashukuru pia, shukran kwa majina. Naitwa Agata Mbale, wengi wananifahamu kwamba AK Face Trade kutoka Morogoro, Tanzania, yanaowakilisha Team Media pande zote Kikubwa kabisa nikiingia ndani ya mada hapo, mimi ninachokiona kwamba kinachoendelea ni kitu cha kinyama kabisa kwa walinda amani wetu kufanyiwa vitu viovu na vitu vya mauaji kwa kuwa wao ndo wanatulinda, lakini imekuwa imegeuka katikati yake wao ndio wanauawa. Cha msingi wananchi, raia wenyewe sisi, pamoja na walinda amani wetu, tunasaidiana, tunakuwa kitu kimoja. Nini kimetokea huku, unabidi umwambie huyu ili nini kiwe kitu kimoja, tuweze kufumbua, na kujua kwamba nini kifanyike, ili amani na upendo viendelee kutawala sehemu zote huko nchini Mali. Naona kikubwa zaidi ni nguvu na mbinu mbadala kwamba ifanyike wao, kama anatumia mbinu hii, wao wazidi kwa juu yake waweze kuwadhibiti kwa sababu wakisema washinde cha kufanya kwa rakaraka, wale wakitawala watawamaliza wao, wafu mwisho wa siku wale watakuwa juu. Kikubwa watafute nguvu kubwa na vitu, yani kutafuta mimi wa, wakifanye kwa chini ili waweze kuwateka wale, kwa sababu wale wameonekana sahivi ndio wana nguvu kuliko walinda amani. Walinda amani wameonekana kwamba wameishiwa nguvu. Sasa kikubwa hapo wao wangefanya kwamba ubunifu nini wafanye ili waweze kuja juu yao na kuwadhibiti mapema kabla haijazidi kuenea hilo tukio. Manake ni la kinyama sana, kama mlinda amani anaweza kuuawa, je la hii itakuwaje? Nakushukuru sana Agatha Mbale kutoka hapo Morogoro, Tanzania. Nakutakia siku njema, asante sana dada, jioni njema. Asante mimi, kwa majina anaitwa Juma Bulikoko eh, ninaongea kutoka Kenya Turukana County. Karibu. Eh, kulingana na swali ambalo umeniuliza ni kweli, mara nyingi hivyo vitu vinatokea katika ulimwengu huu na hilo sio jambo la kwanza kutokea lakini kimafikira yangu na kimtazamo wangu inaona ya kwamba kuna uwezekano wa njama labda zimefanywa katika, inawezekana, inaweza kuwa katika serikali ama katika upinzani, wanaweza fanya hiyo njama ili hawa walinda usalama waweze kujeruhiwa kama vinavyoongea. Kwa hiyo hilo ndo kama mchango wangu ambayo naweza nikaongea kwa sasa. Na unadhani sasa nini kifanyike ili kusaidia walinda amani wawe katika hali njema ili waweze kurejesha hali ya usalama na utulivu katika nchi ya Mali. Eh, kitu ambacho kinaweza kikarejesha amani katika nchi ya Mali na kuwa na usalama kabisa thabiti ni kwamba unajua, chanzo cha vitu vyote hivyo ni pesa na madaraka. Na kama watu wanaweza kuwa na umoja na kuheshimu serikali ambayo hiko kwa sasa inaweza kuwa ni kitu cha muhimu sana katika nchi ya Mali. Kwa hiyo cha muhimu ni kuwa na upendo na kuona ya kwamba kufanya hatua kama na hizo za kuweza kumwaga damu zisizo na hatia si kitu cha muhimu na si kitu cha msingi cha kuleta maendeleo katika nchi. Na kushukuru sana kwa maoni yako kutoka huko Turkana, Kenya. Ni kutakie jioni njema, asante, barikiwe sana, asante. Kwa upande wa ujumbe mfupi, Justin Sepaset kutoka DRC Uvira, anasema kisiasa ni upungufu wa siasa iliyokomaa, na kiimani ni kwamba inaonekana mwisho wa dunia umefika. Kuona watu wametoka makwao kuja kuwasaidia, alafu mnawaua. Zakayo Piusi Bundala kutoka Nungwi visiwani Zanzibar, Tanzania anasema tatizo ni ushirikiano mdogo walionao walinda amani. Pia walijiamini kwamba vita wamevishinda hapo awali, hivyo wakabweteka bila kujua kuwa makundi ya kijihadi mengi yanafadhiliwa na nchi zenye mlengo mkali wa dini ya Kiislamu. Deodidas Deusi maarufu kama Double D kutoka Runzewe Geita, anasema anadhani nguvu ya walinda amani nchini Mali imepungua na nguvu ya maadui imeongezeka. Cha kufanya inatakiwa nguvu iongezwe kwa walinda amani ili kusaidia kuepusha vifo vingine visivyokuwa vya lazima. Katembo Karasisi wa DRC Butembo, anasema shida ni kuwa nchi za magharibi zinaleta siasa mbaya katika nchi masikini. Jean Didieu Kalunga Mweze kutoka DRC anasema walinda amani wa Umoja wa Mataifa hawajapungukiwa nguvu, bali ni ukosefu wa ushirikiano kati ya raia na wao. Ujumbe wa mwisho ni wa kwake Babunga Kasikabo wa Goma, Virunga, DRC anasema kinachoendelea huko Mali ni Umoja wa Mataifa haupendi kutumia nguvu ili kusambaratisha makundi yote ya kigaidi. Msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Bila shaka umeyasikia yale ambayo wamechangia baadhi ya wasikilizaji niliyopata nafasi ya kuzungumza nao, na tulikuwa tukiangazia kuuawa kwa walinda amani wawili wa umoja wa Mataifa katika shambulio la kushtukiza kaskazini mwa nchi ya Mali. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema. Kwa heri. Habari. Habari. Habari. Na asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo kwa makala hayo ya habari. Rafiki kabla alijaondoka, Geita, Tanzania, nasema kwamba tume imetimiza wajibu wake, na kwa ripoti hii ni ukweli kwamba nchi ilikuwa inapoteza madini mengi sana, la, lakini unasema rais hakupaswa kumfuta kazi profesa Mhungo, ni maoni yako, nasema kwamba anaitwa Robert Abel Watu wakikosa hofu ya Mungu, fanya watakavyo. Jamani wasa, tumrudie Mungu na miongozo yameo safi. Nam, hivyo ndivyo anavyosema na kufikia hapo. Tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Victor Abuso, fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, na kutakia jioni njema. Asante sana na kwa heri. Tunakuacha na wimbo wa Glen Washington kutoka kule Jamaika, wimbo unasema Kindness for weakness. Kutoka Jamaika, Glen Washington na kibao cha Kindness for Weakness kikitamatisha namna hiyo matangazo ya jioni toka hapa RFI Kiswahili. Bila shaka mpenzi um, wa reggae popote pale ulipo umefurahia kurudani ya leo na kutakia jioni njema. Lakini muda mfupi ujao uh, utakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa. Usikilize matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki.