Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya kati ni saa kumi na moja kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Miongoni mwa habari za dunia tulizonazo jioni hii ni pamoja na bunge nchini DRC la ruhusu wa waziri wa zamani kuchunguzwa kwa madai ya kuhusika katika vurugu mkoani Kasai, wakati huu makaburi kumi yakigundulika Tume ya uchaguzi nchini, uh, nchini Rwanda yasema inategemewa ya uangalizi elfu mbili wanashiriki katika uchaguzi wa mwezi Agosti, na Marekani yasema kwamba Syria inapanga kuwashambulia raia wake kwa kutumia silaha za kemikali. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne tarehe 27 mwezi wa Juni mwaka 2017. Unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, anza na alama ya kujumulisha 255764015747, lakini pia unaweza kutuandikia katika kutu ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio washirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com. Bunge nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeruhusu mwendesha mashtaka wa serikali kuchunguza tuhuma za kuhusika kwa waziri wa zamani katika vurugu mkoani Kasai, chanzo cha mahakama kimesema leo. Mwendesha mashtaka mkuu Flori Kabange Numbi amesema kupitia televisheni ya serikali kuwa hali ya ukweli na uzito wa dalili zinazozunguka tuhuma dhidi ya waziri huyo wa zamani Clement Kanku Nathibtisha matakwa ya uma. Uamuzi wa bunge unakuja wakati huu Umoja Mataifa kupitia tume ya haki za binadam ikisikitishwa uh, na uamuzi wa mahakama ya kijeshi nchini mwa kutoashtaki maafisa saba wa kijeshi kwa kuhusika na mauaji ya raia Kasai. Omar Kavota ni rais wa shirikaaaa la la uh, sak uh, ni uh, ras um, mashariki mwa hiyo ni lazima kushukuru kazi ambayo mahakama ya, maha ya kijeshi inafanya hapa nchini Kongo kwa sababu kama tungepana alama kabisa na kuchunguza kazi jinsi inavyostahili, ni lazima kuchunguza na kutambua ya kwamba kweli mahakama ya kijeshi yanafanya kazi, yanachapa kazi vizuri kuliko mahakama ya ya ya raia kwa, kwa nyakati zimepita ndiko tulilaumu kidogo, kwa sababu walifuatilia zaidi wale waaskari wa, wa, wa ranga za chini bila kuchunguza uh, viongozi wa majeshi na hii ime, imekosoa kidogo makosa ya mbele yaliyofanyika kwa kuingiza wa, wa, wa, wa, watu ndani ya jeshi ambao walikuwa wa, walikuwa wanamgambo, walichinja watu, waliua, walibaka, wataiba, lakini kwa leo wao ndio wanakuwa wamoja, wao ndio wanakuwa viongozi ndani ya jeshi. Hii iliharibu kabisa sura ya jeshi ya Kongo. Uh, hapo awali, ninafikiri ya kwamba Umoja wa Mataifa amepasa kuchunguza wale wanaojiingiza wanao nchini Kongo, jeshi la Rwanda, jeshi la Uganda ambalo linazorotesha. Kwa nini kuangalia uh, wakongomani wa peke yao bila kuangalia wale ambao wanatoka nchi jirani? nam ni sauti yake Thomara Kaye ni rais wa mashirika ya kiraia anazungumza akiwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na tukisalia huko DRC, serikali nchini humo imesema imegundua makaburi mapya kumi katika mkoa wa Kasai. Kiongozi wa mashtaka katika jeshi la nchi hiyo Jenerali Joseph Ponde amesema makaburi yamegundulika katika eneo ambalo wanajeshi wa serikali na waasi wamekuwa wakipambana katika siku za hivi karibuni. Serikali ya DRC imekuwa ikiwashutumu waasi wa Kamuna Msapu kwa kuwashambulia raia wa kawaida na wanajeshi wa serikali katika mkoa huo. Nchi ya Tanzania imetishia kuwakamata na kuwafukuza nchini humo watu watakaobainika wanafanya kampeni za kuhamasisha haki za mashoga pamoja na kuzifuta taasisi ambazo zinalinda maslahi ya watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Kauli hiyo imetolewa na waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Migulu Nchemba alipozungumza na mwenzangu Emmanuel Makundi. Kama unavyojua mambo hayo yako kinyume na tamaduni zetu imani zetu na sheria zetu za nchi. Kwa hiyo tukikuta asasi zinafanya mambo hayo, moja kwa moja zitakuwa zimekiuka E, masharti ya uandikishwaji wa, wao, na asasi yeyote ikikiuka masharti ya uandikishwaji wa, wao, uh, adhabu ya kwanza ni kuifuta, kwa sababu itakuwa imefanya kazi ambazo haikutumwa kuzifanya na haikuomba kuzifanya. Na sasa tunafahamu Mheshimiwa Waziri kwamba vitendo hivi vya ushoga kwa, kwa mfano kwa nchi ya Tanzania na hata nchi nyingine za ukanda wa Afrika Mashariki vipo, lakini uh, vimejificha, vime pengine, serikali ya Tanzania ina mkakati gani katika kuhakikisha kwamba inakabiliana na, na hili pia? Tunafuatilia mtu mmoja mmoja, lakini pia tunazuia uhamasishaji uh, uh, wa aina yeyote. Ndio maana tunasema ikijitokeza asasi ya, ya, ya kiraia iliyoomba usajiri kufanya shughuli zingine na itaonekana inafanya kampeni za aina hiyo, hatua ya kwanza atakayochukulia itakuwa ni kuifuta na wahusika kufikishwa katika mikono ya sheria. Kwa maana hiyo kutakuwa na uhakiki pia wa asasi zilizopo pia kubaini shughuli ambazo wanazifanya, zote tunazifuatilia na, na, na, na unavyosema ni sahihi. Uh, tutahakiki, tuta kwamba je, kila mmoja anafanya kile alichoombea leseni kwamba anafanya kazi aliyoombea usajili wake, na yoyote atakayebainika kwamba ameondoka ame kwenye mstari wa kile alichoombea kufanya kazi, e, kibali cha kufanyia kazi, basi atakuwa ameshakiuka utaratibu na masharti ya leseni yake. Ni sauti yake Waziri wa Mambo ya Ndani wa Tanzania, Mwigulu Mchemba, akizungumza na mwenzangu Emmanuel Makundi. Tume ya uchaguzi nchini Rwanda inasema waangalizi zaidi ya elfu moja watakuwa elfu mbili watakuwa a, nchini humo kushuhudia uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe 4 mwezi Agosti. Katibu mkuu wa tume ya uchaguzi a, Charles Samunyaneza amesema tayari wamepokea maombi ya waangalizi mia moja, idadi ambayo inatarajiwa kuongezeka katika siku zijazo. Miongoni mwa waangalizi hao wametoka ambao wameomba maombi ni kutoka katika wa, uh, ni mabalozi wa mataifa mbalimbali nchini humo, lakini pia uh, kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki. Sudan inasema inaamini kuwa hatua ya Marekani kwanza kutekeleza kwa kiasi agizo la Rais Donald Trump kuwataka raia wake wasiende nchini humo kutathiri mpango wa serikali ya Trump kuiondolea vikwazo vya kiuchumi mwezi ujao. Sudan, Libya, Somalia ni mataifa ya Afrika ambayo yataathiriwa na agizo la Rais Trump ikiwa mahakama ya juu itaunga mkono hatua hiyo baada ya kesi kuanza mwezi Oktoba. Trump anataka raia wa nchi hizo kutoka kwenda nchini Marekani, uh, kwa muda wa miezi mitatu, lakini wakimbizi wazuio kwa siku mia moja na ishirini kwa sababu za kiusalama. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza Kiswahili. Afrika mashariki ni saa 12 dakika 7, Afrika kati ni saa 11 dakika 7. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii ya leo. Magaidi wa Al-Shababu nchini Somalia wanamtafuta kiongozi wao wa zamani Sheikh Muktar Robo Al Abu Mansur. Hatua hii inakuja baada ya Marekani kuondoa ahadi ya dola milioni tano kwa yote atakayetoa taarifa za kumkamata. Al-Shababu inashuku kuwa kiongozi huyo wa zamani anapanga kujisalimisha kwa serikali ya Somalia, kwa mujibu wa shirika la habari la Johar. Kiongozi wa upinzani nchini Zambia Hakainde Hichilema anaendelea ane kuzuliwa jini Lusaka a kwa makosa ya uhaini. Amesema anaendelea vema kizuizini. Aidha amesema anachokitaka ni ukweli ubainike mahakamani na kuongeza kwamba wanachofanya ni kupigania haki na demokrasia nchini humo. Mwanasiasa huyo alifunguliwa mashtaka miezi miwili iliyopita baada ya kutumiwa kuzuia msafara wa rais Edgar Lungu, madai ambayo ameyakanusha. Kule magharibi mwa bara la Afrika, mahakama ya Togo imetoa hukumu iliyochelewa ya kifungo cha miaka kumi na mbili jela kwa mwanafunzi wa chuo kikuu ambaye aliongoza maandamano kupinga hali ya ufundishaji na kusababisha vurugu. Mwandishi wetu Sabina na Bigambo anatueleza zaidi. Katika kesi hiyo iliyosikilizwa jana Jumatatu, mwanafunzi Foli Sachiv pamoja na mwanafunzi mwingine aliyehusika katika maandamano ya mwezi huu Marius Amagbenon wamepewa adhabu hiyo wawili hao walipatikana na hatia ya kuvuruga amani ya umma na kuchangia uharibifu wa mali ya umma, ingawa wanapanga kukata rufaa. Aidha, wanafunzi hao wamekuwa gerezani tangu kukamatwa kwao Juni kumi na nne kwa siku mbili za kwanza za maandamano ya wanafunzi katika chuo kikuu cha Lome ambacho kilishuhudia waandamanaji wakipigana na polisi ambao walitumia gesi ya machozi ili kuwatawanya. Mmoja wa mawakili wa wanafunzi hao anasema hajaridhishwa na uamuzi huo kwa kuwa kosa la wanafunzi hao ni sawa na la wanafunzi wengine ambao waliachiwa huru juma lililopita. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755. Awesome. Au kama wewe ni mteja wa T-Mobile Metro PCS, piga moja kwa moja kwenda 3603984208. Na asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Uh, ukiwa maeneo ya kule Beni na Kalemi, uh, nchini DRC unapata kupitia la Radio Francophonie RFGL. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi, ni saa kumi na moja na dakika kumi. Uh, ukiwa Juba kule Sudani kusini na Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili na dakika kumi. Marekani inasema serikali siri ya Siria inafanya maandalizi ya kuwashambulia raia wake kwa kutumia silaha za kemikali. Kule Marekani nasema uchunguzi wake umeonyesha kwamba maandalizi yanafanyika kutekeleza shambulizi hilo kama ilivyokuwa mwezi Aprili wa, wa wa mwaka huu unaosababisha maafa makubwa ya watu. Washington DC sasa inaonya kuwa inachukulia hatua kali serikali ya rais Bashar al Assad ikiwa inatekeleza shambulizi hilo uh, madai ambayo serikali ya siria inakanusha. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. A, kwa kweli somo huo wa Marekani ni katika kujibu pia hali halisi iliyopo kwenye uhusiano kati ya Marekani na Urusi, hasa kwenye siasa za Siria pale kwa pa, sababu juzi tu rais wa Urusi alisema anaweza kuitungua ndege yote ya Marekani itakwenda kukwenda pale, na siku zote Marekani imekuwa na tafuta justification ya kufanya mashambulizi kwenye nchi ambazo wanazituhumu kwa hili au lile, au ambao wana maslahi yao fulani, kwa sababu anasema anasema Syria wanajiandaa kufanya shambulio za kemikali kwenye maeneo ya waasi ambao wanafadhiliwa na Marekani. Siuoni kama hapo tupo na ambiguity hapo fulani, langoji yenyewe haika vizuri, lakini kwa nini hawa amechagua awe na standard na, hawa na double standard? Kuna wateralis anawasaidia na wateralis anawapiga. Sasa hivi ni kujibu tu katika hilo, ni katika kujibu ile ya Marekani, ya ya Urusi e, na yule kuonekana mara Urusi imekuwa na sauti kubwa kule Siria, hivyo anajaribu ku, ku, kusawazisha mambo ya kae katika level moja, kwamba na yeye anaweza akashambulia wale. Naam, ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Ndege za kivita za Marekani zimeshambulia jela inayosimamiwa na wapiganaji wa Islamic State mashariki mwa nchi ya Siria na kusababisha vifo vya watu hamsini na saba. Mashirika ya kutetea haki za binadam yamethibitisha kutokea kwa shambulizi hili. Hivi karibuni, jeshi la Urusi nalo lilisema kwamba litekeleza shambulizi kama hili katika eneo la Deir Ezor na kusababisha vifo vya wapiganaji wa Islamic State wapatao mia moja na themanini. Waziri wa mambo ya nje wa Iran javad Sharif, uh, Zarif amelaani hatua ya mahakama ya juu ya Marekani kuamua kutekeleza kwa awamu agizo la rais Donald Trump kuwazuia raia wa mataifa sita ya kiislamu kwenda Marekani. Waziri huyo amesema kwamba zuio hilo la uh, Trump uh, dhidi ya raia wa Iran wasiokuwa na hatia halisaidi Marekani kuimarisha na kuwa salama. Mahakama hiyo, mahakama itaamua mwezi Oktoba ikiwa agizo hilo la rais Trump itatekelezwa kikamilifu au la, baada ya kutoa uamuzi huo hapo jana. Na kampuni ya Marekani ya Google imetozwa faini ya euro bilioni mbili nukta nne nne mbili na tume ya umoja wa Ulaya. Hatua hii imekuja baada ya tume hiyo kubaini kuwa kampuni hiyo ilivunja mamlaka yake ya kuamua kuchapisha matangazo yake ya kibiashara. Tume hiyo imeitaka Google kuachana na matangazo hayo mara moja ndani ya siku tisini au ichukulie hatua zaidi. Kampuni hiyo imesema kwamba inaweza kukata rufaa kutokana na uamuzi huo wa tume ya Umoja wa Ulaya. Muda mfupi ujao tutakwenda viwanjani na mwenzangu Emmanuel Makundi. namn wakati wa RF michezo na Emmanuel Makunde. Naona kama kawaida ameingia hapa na makaratasi mengi sana. Asante. <laughs> <laughs> Victor Abuso, uh, moja kwa moja basi, bila shaka msikilizaji wetu pia ni buheri wa afya, uh, popote pale alipo ambapo an, ambako anategea sikio matangazo yetu haya ya leo jioni. Nianzie na michuano kukujuza kile ambacho kinaendelea katika michuano ya kombe la Kosafa ambayo inasimamiwa na baraza la vyama vya soka la nchi za kusini mwa Afrika ya Kosafa. Michuano ho inapigwa kule Afrika Kusini. Mtanangi ambao unaendelea hivi sasa moja kwa moja ni kati ya Malawi na Mauritius, mchezo ambao ni muhimu kwa timu zote mbili. Kumbuka kwamba Malawi walianza vibaya katika michuano hii kwa kuwa walipoteza mtanangi wao wa kwanza dhidi ya Tanzania kwa mabao mawili kwa bila. Wakati ya Mauritius pia walikubali kichapo cha bao moja kwa bila kutoka kwa Angola. Kwa hivyo mchezo hivi leo ni muhimu kwa timu zote mbili ikiwa kila mmoja anataka kuweka matumaini ama mm -hmm. kujiwekea nafasi nzuri ya kusonga mbele. Dakika ni ya 15 ya mchezo, Malawi sifuri Mauritius sifuri lakini hapo baadaye majira atasonga mbele, bila shaka hapa, kwa moja, ya saa mbili na nusu kutakuwa na mtanange mwingine ambapo Angola vinara wa pamoja na Tanzania ambao ndio vinara wa kundi lao watakuwa wanachuana kumpata ni nani ambaye atasonga mbele, bila shaka atakaeshinda hapa moja kwa moja na kujikatia tiketi ya kusonga mbele katika hatua inayofuata. Kwa hivyo nao pia ni mchezo ambao unatazamwa kwa jicho la karibu na mashabiki wa soka kutoka nchini Tanzania ambao wanaamini kwamba uh, uh, uh, kocha Mayanga huenda akaleta mabadiliko katika timu ya taifa uh, ya Tanzania hapo kesho. Zimbabwe watacheza na Madagaskar, Sel watacheza na Msumbiji ama Mosambika. Lakini hapo jana mechi zilizopigwa, Madagaskar wao waliwafunga Sel mabao mawili kwa bila, ilikuwa ni timu ya kula bao tano sita. Msumbiji ambao niwataja watacheza kesho, walifungwa na Zimbabwe mabao manne Uh, kwa bila. Na michuano ya kombe la, ya kombe la mabara ambayo inaendelea kule nchini Urusi itapigwa hapo kesho, ambapo Ureno watakuwa wanacheza na Chile, wakati uh, siku ya Alhamisi Ujerumani watacheza na Mexico katika michezo ambayo na enyewe inatazamwa. Tayari Cristiano Ronaldo anafanya mazoezi mepesi, hataki kufanya mazoezi magumu ama vinginevyo, na bila na, na, hmm, shaka, unafahamu anawinda kupewa tuzo ya mchezaji bora wa dunia kwa mara ya tano. Atapata dola za Marekani milioni tano. hmm. Ni kidita kikubwa cha pesa. Wakati mwingine unatamani utembee wokote mm, lakini usu, uh, ukiwa huku Afrika Mashariki mm, ni fedha ambazo zikajaza gunia na ni kweli yeah, kweli ni kweli, kiteta kikubwa sana cha pesa. Ukienda Uganda ndo mm, bala ma ukienda Zimbabwe wala siku hizi wanatumia dola, kwa hivyo uenda mambo yakawa rahisi zaidi. Aa, msikilizaji, uh, gazeti la Bild, uh, la Bild uh, limevujisha taarifa ya siri iliyofanywa kuhusiana na namna ambavyo nchi ya Qatar ilipewa uangalizi ama uandalizi wa michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Uh, ripoti hii uh, inaeleza kwa kina, namna ambavyo uh, kamati ya mchunguzi Michael Garcia kutoka kamati huru ya FIFA ilifanya uchunguzi ambapo inisema kwamba kuna kiasi cha dola za Marekani milioni mbili ambacho kilidaiwa kupewa uh, kwa mtoto uh, wa afisa mmoja wa FIFA. Mm -hmm. mtoto binti wa afisa mmoja wa FIFA mwenye umri wa miaka kumi, kitita cha dola za Marekani milioni mbili nafikiri ni kumshawishi Hatujui kama ni alipewa kitita hiko. Utakumbuka Garcia alijiondoa katika uchunguzi wa, wa kamati huru ya FIFA mwezi uh, Disemba elfu mbili na kumi na nne nyingi ambazo aua hata Urusi anayefuatilia ligi kuu ya kule nchini Kenya michuano ya Goti goti uh, imi, imi, orodha maratiba imetangazwa na Gormahia. Sasa wamepangwa katika kundi pamoja na Bandari na Ulinzi pamoja na Soni Shuga. Kwa hivyo uh, katika wamepangwa katika zoni, Gormahia atacheza na Bandari, Sofapaka atacheza na Western Stima, wakati katika zoni B AFC Leopards watacheza na Nairobi Stima na Taska watacheza na Apollos. Kwa hivyo ratiba kamili, nafikiri bila shaka utawekwa katika tovuti yetu, kweli kabisa. Na nakumbuka juzi AFC Leopards walipiga klabu moja kule Kisumu mabao kumi na tano kwa moja. <laughs> Mchezaji <gum> nambari moja kwa ubora wa mchezo wa tenis duniani, Andy Murray amejiondoa katika michuano ya Halling Club kutokana na kupata majeraha ya msuli. Na Usain Bolt anasema kwamba huenda mbio zake za kule Jamhuri ya Chek zisiwe za mwisho. Usain Bolt ana umri wa miaka thelathini na, na huenda akashindana katika mashindano ya kimataifa ya dunia ya pale London mwezi Agasti mwaka una, anasema kwamba atatazama, itakuwa ni mambo yake ya mwisho ama itakuwaje katika mbio za mita mia moja na mita mia um, nne msikilizaji, mimi ningekuwa na mshauri Bolt niambia kwamba akisha kimbia kule London aache aache vizuri <laughs> kwa sababu umri unakwenda na mambo huenda yakabadilika ni like. Hmm. Kweli. Na mara baada ya kufanya vizuri katika michuano ya kitaifa ya baiskeli mwendesha baiskeli wa Rwanda Betha Ingabire anasema kwamba sasa anajiandaa kwa ajili ya michuano ya Afrika ya, ya, uh, mashindano ya kumi na nne ya Afrika yatakayofanyika Februari mwaka elfu mbili na kumi na nane Februari kumi na tatu na kumi na nane ambayo Rwanda itakuwa muandalizi ama muandaaji wa michuano hii mikubwa kabisa ya baiskeli ukiondoa Tour de France kuna ni Rwanda kwa hivyo, mm. tu katika michezo jini Victor, asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, asante Radio France Internationale. na mjini Kigali ni saa kumi na moja dakika ishirini na wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu Ninakukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, kwa leo ninakualika tuangazie taifa la Rwanda baada ya miaka 23 ya miaka ishirini na tatu ya mauaji ya kimbari, na sasa taifa hilo linajiandaa kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Mwenyeji wetu ni rim Harilimana ambaye kwa nyakati tofauti ameshika nyadhifa nyingi za kitaifa na za kikanda ikiwa ni pamoja na uwaziri, ubunge na hata mshauri maalum wa rais. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Uh, mimi ni Sheikh Abdulkarimu Harilimana, uh, nikiwa katika baraza la almashauri ya wazee wa taifa la Rwanda lakini umewahi kuwa pia waziri, umewahi kuwa mbunge wa Afrika Mashariki na mengine. Hebu uambie msikilizaji pia pengine shughuli zako, hiyo waone kwamba wewe ni mkongwe, tunachokiongelea unaongea unachokifahamu. Una, una, una, una kweli. Ni kweli e. kabla ya kazi hii ambayo naifanya leo, ambayo kazi yake ni kuishauri serikali ya Rwanda katika mambo ya siasa na mambo ya uchumi na mambo ya sheria na utamaduni. E, kabla ya hapa nilikuwa mbunge katika bunge la Afrika Mashariki e, na niliongoza katika wakati fulani kamati ya kuhusikana na mambo ya, ya nje na usalama, na kwa muda mfupi sana aliongoza kamati ya kuhusika na kilimo na utalii na mambo ya mazingira Alafu kabla ya hapo nilikuwa katika bunge la Rwanda nikiwa uh, kiongozi mwandamizi wa kamati ya haki za binadamu na umoja wa, wa kitaifa. Alafu kabla ya hapo nilikuwa mshauri katika ikulu nikiwa mshauri wa rais wa jamhuri ya Rwanda. Na kabla ya hapo nilikuwa uh, wakati huo nikiwa mshauri wa rais wa jamhuri ya Rwanda, nilikuwa pia nikiwa ndio mwenyekiti wa kamati ya ya kuwahamasisha Wanyarwanda ambao waliokuwa uhamishoni wakati ule kwa mamilioni. <coughs> Na kabla yake nilikuwa waziri wa mambo ya usalama wa ndani na nilikuwa waziri wa utumishi hizo. Uh, ndio zilizokuwa kazi zangu kwa ukweli niliozifanya katika muda wa miaka ishirini na tatu baada ya kuikomboa nchi ya Rwanda. Nam, hongera sana kwa nafasi hizo ambazo zimekuwa nazo, na bila shaka una uelewa mpana kwenye mambo ya Rwanda na hata ya kikanda. Nam, karibu. Hii ni Radio France International, ni kwenye kipindi cha makala ya Afrika Mashariki. Tuanze na Rwanda. Umeongelea miaka ishirini na tatu iliyopita tangu mauaji ya kimbari, unaonaje maisha tengamano kwa Wanyarwanda? Uh, kwa ukweli hii miaka katika maisha ya, ya dunia ni michache sana sababu ni miaka ishirini na tatu tu, wala haijafika hata robo ya karne, na mauaji ya kimbari haya yalifanya uharibifu mkubwa sana, nafsi za watu zilipotea, watu zaidi ya milioni walikufa. Alafu unaona inaacha athari kama vile kovu katika nafsi za watu. E, ndiyo hapo sasa. Kwa hali sasa hivi hali ikoje? Ukiangalia hiyo miaka ishirini iliyopita, sasa hivi hali ikoje? E, ukiangalia mabadiliko yaliyopatikana katika nchi hii e, kwa wale watu hasa wasiokuwa Wanyarwanda, Rwanda wanasema hali ya Rwanda ni muujiza kwa ukweli. Moja, kwanza Wanyarwanda wamekaa pamoja e, hawana tena kile tunachokiitwa nongo, kwa Kiswahili cha zamani grudge, baina yao ya kusema bwana, wao uliniuia au ulinifanyia hivi. Sababu zile mahakama za gachacha kazi yake ilikuwa ni kuwapa adabu waliofanya makosa na kwa wakati huo kuwaunga Wanyarwanda warudie pamoja. Hizi zilifanikiwa sana, hilo ni jambo muhimu sana. Pili, siasa ambazo ziko nchini za kufanya uchumi, msingi wa uchumi wa Rwanda uwe ni, ni Wanyarwanda kwanza, alafu na mali ya asili zilizopo hapa Rwanda na kuzitumia vizuri vile iwezekanavyo. Maanake mtu asije akawa ni mtu wa serikali alafu akaona kuwa kuna sehemu kidogo ambayo ni haki yake yeye, wakati ni haki ya umma hii imeifanya Rwanda kuwa na mabadiliko ya kiuchumi ambayo yanaonekana wazi. Unajua, katika alama za kuwa uchumi unaendelea vizuri, kwanza ni kuwaona raia wana maisha mazuri, afya yao ni nzuri, watoto wanakwenda shuleni, e, watu wanapendeza unapowaona, e, alafu wanapata kazi za kufanya, e, alafu zaidi ya hapo unaona sasa serikali inaingilia kazi kubwa kubwa kama miundombinu, mabarabara mazuri, e, alafu unaona kilimo kinaendelea zile mali ambazo zilikuwa zikitumwa nje ilikuwa, ilikuwa ni kahawa, chai na pyrethrum peke yake. Kuna vingine sasa vinakwenda kwa wingi, alafu unaona miji inakuwa kama mji wa Kigali e, baada ya mauaji ya kimbari au kabla yake kidogo ulikuwa una wakazi laki mbili na nusu tu. Leo tunasema kuwa na watu zaidi ya milioni moja na laki mbili na, alafu na miji mingine karibuni sita nayo imekuwa kwa hali ambayo inaonekana raia wamejiongezea, miji inapendeza. Sasa hizi ni alama za kuonyesha kuwa pia uchumi wa nchi e, na hali ya maisha inabadilika, inakuwa nzuri. Kwa ukweli, nam kwenye, na, kwenye ripoti ya haki za binadamu hii ya Rwanda imekuwa ikitaja baadhi ya maeneo kwa mfano, hawa wahanga wa, wa mauaji ya kimbari kwamba kumekuwepo na hali ya upendeleo na hata namna ya ugawaji wa zile huduma. Lakini bunge la Rwanda lenyewe limejadili inakuwaje? Baada ya miaka ishirini na tatu, hata kama mtoto alizaliwa mwaka tisini na tano, leo hii ana zaidi ya miaka ishirini, sio mtoto tena. Hao watu mbona wanaendelea kuwepo? Hawawezi kuisha? Si kwamba nakataa mauaji iki kwamba labda ya kimbari itafisiwe vingine, hapana lakini hii imejadiliwa kwenye bunge la Rwanda. Hiyo idadi ya watu inaendelea kuongezeka na wanaendelea kuwepo, mnafikia wataisha lini? Na haya mambo yatakuwaje? Hatima yake ni nini? E, unajua watu waliuawa, kama nilivyotaja hapo kwa kifupi, zaidi ya watu milioni moja na laki mbili, wakabaki wengine sasa. Ndio mfano kama mtoto aliozaliwa mwaka tisini na nne wakati ule wa mauaji ya kimbari au huyu ambaye aliozaliwa mwaka tisini na tano mamake alikuwa na mimba yake wakati ule, au kaolewa tu baadaye. Huu kijana sasa au binti ana miaka ishirini na mbili kwa leo, bado angali chuo kikuu. Sasa kwa vile mauaji yalifanywa na Wanyarwanda na yakafanyiwa Wanyarwanda, na hapa serikali ndio imekuwa imelisimamia jambo hili lifanyike. Tulikuta kuwa ni siasa nzuri sisi hawa hawa Wanyarwanda, tukisimamiwa na serikali iliyopo leo tuweze kuondoa athari za mauaji ya kimbari mtu kakatwa mikono hapo kasalimika, ka kuwa mtu kaumizwa kichwa, sasa anakuwa tena aa, hali yake ya kufikiri inakuwa si nzuri sana. Mtu kakosa mguu, mtu kakosa watu, ameathirika kwa namna zote zile anapashwa saidiwe, ya nyumba yake imebomolewa, mali ambazo alizokuwa ndizo tegemeo lake zimeharibiwa. Hapa serikali ilitakiwa iweze kufanya msaada, imeufanya katika msaada inayotoa, sio kila mtoto. Nadhani watu wanaelewa vibaya. Ha, hii imejadiliwa hata bunge la Rwanda hivi majuzi, ndio najua, lakini mjadala wenyewe labda watu hawakuelewa vizuri, ulikuwa msingi wake ni msingi gani? Fafanua, kunifafanua, kulifafanua. E, kuna mfuko ambao serikali imeuweka unaitwa Faraj. Ni mfuko ambao wa kuwasaidia watu waliosalimika na mauaji ya kimbari wasojiweza, sio kila mtu aliosalimika na mauaji ya kimbari, hapana. Kuna wale ambao walisalimika, alhamdulillah, hali yao ni nzuri leo ya kiuchumi au hata wakati ule hawakuathirika kiuchumi sana, lakini kuna yule ambao mambo yake yote yameharibiwa, afya imeharibiwa na mali zimeharibiwa. Hawa ndio wanatafutwa ili waweze kusaidiwa. Idadi yao inajulikana na msaada ambao wanayopewa unajulikana, sababu una mipaka yake. Kuna sheria maalum kwanza, ikibidi waweze kutafutiwa mahala pa kuweza kukaa ili wasi, wasizidi kukaakaa ovyo tu mabarabarani na katika vichaka na vinginevyo. Jambo la pili kuweza kuwasaidia kupata matibabu kwa wale ambao bado wana makovu na maathari ya maradhi waliyopata kutokana na, na mauaji ya kimbari. Tatu, kwa wale watoto ambao bado ni wadogo waweze kuenda shuleni na waweze kusoma, na hii ina muda wake wa kuja kuishi. Mfano, kila mmoja akisha kupata nyumba, utaendelea tena kujenga nyumba na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya taifa la Rwanda baada ya miaka ishirini na tatu ya mauaji ya kimbari, na sasa taifa hilo linajiandaa kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Shukrani zangu kwa Shekhe Abdulkarimu Harerimana na ninakualika usikose makala zijazo, ambapo nitakuletea mfululizo wa makala za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu nchini Rwanda. Mimi ni Juliani Rubavu, tukutane juma lijalo hapa Radio France International. <tune> <tune> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. <tune> miongoni mwa habari za, du za dunia tulizonazo jioni hii ni pamoja na bunge nchini DRC laruhusu waziri wa zamani kuchunguzwa kwa madai ya kuhusika katika vurugu mkoani Kasai. Mwanasiasa wa upinzani na aliyekuwa waziri mkuu wa Tanzania Edward Lowasa hojiwa na maafisa wa usalama kwa madai ya uchochezi, na Marekani asema Syria inapanga kushambulia raia wasiokuwa na hatia kutumia silaha za kemikali. Unauza tu moja mfupi msikilizaji, anza na alama kujumlisha 255764015747. Tuambie unatusikiliza ukiwa wapi na una maoni gani kuhusu habari za dunia jioni hii ya leo. Lakini pia ukiweza tutembelee katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Unaweza pia kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com na kusikiliza matangazo haya, lakini pia kusoma uh, taarifa mbalimbali kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Bunge nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeruhusu mwendesha mashtaka wa serikali kuchunguza tuhuma za kuhusika kwa waziri wa zamani katika vurugu mkoani Kasai. Chanzo cha mahakama kimesema hivi leo. Mwendesha mashtaka mkuu Flori Kabange Numbi amesema kupitia televisheni ya serikali kuwa hali ya ukweli na uzito wa dalili zinazozunguka tuhuma dhidi ya waziri huyo wa zamani Clement Kanku zinathibitisha matakwa ya umma. Uamuzi wa bunge unakuja wakati huu Umoja wa Mataifa kupitia tume ya haki za binadamu nchini DRC ikisikitishwa na uamuzi uh, wa ya mahakama ya kijeshi kuamua kutoa washtaki ya maafisa saba wa jeshi kwa kuhusika na mauaji ya raia mkoani Kasai. Tomadaka ni rais wa mashirika ya kiraia mashariki mwa nchi hiyo. Ni lazima kushukuru kazi ambayo mahakama ya kijeshi inafanya hapa nchini Kongo kwa sababu kama tungepana salama kabisa na kuchunguza kazi nyinsi inavyostahili, ni lazima kuchunguza na kutambua ya kwamba kweli mahakama ya kijeshi yanafanya kazi, yanachapa kazi vizuri kuliko mahakama ya raia ya, ya, ya, ya, ya, ya. Kwa kwa nyakati zimepita ndiko tulilaumu kidogo, kwa sababu walifuatilia zaidi wale waaskari wa, wa, wa ranga za chini bila kuchunguza viongozi uh, wa majeshi na hii imekosoa ime kidogo makosa ya mbele yaliyofanyika kwa wa, wa, wa watu ndani ya jeshi ambao walikuwa wame-walikuwa wanamgambo walichinja watu, waliua, walibaka, wataiba, lakini kwa leo wao ndio wanakuwa wamoja, wao ndio wanakuwa viongozi ndani ya jeshi. Hii iliharibu kabisa sura ya jeshi ya Kongo eh, hapo awali. Ninafikiri ya kwamba Umoja wa Mataifa amepasa kuchunguza wale wanaojiingiza wanao nchini Congo, jeshi la Rwanda, jeshi la Uganda ambalo linazorotesha. Kwa nini kuangalia uh, Wakongomani peke yao bila kuangalia wale ambao wanatoka nchi jirani? Ni sauti yake Tomada Ka, rais wa mashirika ya kiraia anazungumza, kiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Waziri mkuu wa zamani wa Tanzania na mwanasiasa wa upinzani Edo Lowasa ameachiwa kwa dhamana baada ya kuhojiwa kwa muda wa saa nne na mkurugenzi wa makosa ya e jinai nchini humo. Mwanasheria wa chama cha upinzani Chadema, Peter Kibatala amesema mwanasiasa huyo wa upinzani ame uh, anatakiwa kurudi tena katika ofisi za upelelezi siku Alhamis. Aidha amesema kwamba Lowasa ameojiwa kwa madai ya uchochezi. tusalia nchini humo ni kwamba serikali imepiga marufuku usafirishaji wa mazao ya chakula kama mahindi nje ya nchi hiyo. Tatizo hili limetolewa na waziri mkuu Kasim Majaliwa baada ya polisi kuzuia malori kumi ya vyakula ikielekea katika eneo la Tarakea, karibu na mpaka wa Kenya. Uhaba wa unga wa mahindi katika nchi jirani ya Kenya umekuwa ukiwapa nafasi kubwa wa wafanya biashara kutoka nchini Tanzania kusafirisha mahindi na kuyauza nchini humo. Huko nchini Kenya, muungano wa upinzani NASA unazindua ilani ya kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Agosti. Mgombea wa urais kupitia muungano huo Raila Odinga anatarajiwa kuwaongoza wafuasi wa upinzani jioni hii katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi, kuwaelezea mipango um, ya uh, muungano huo, ikiwa watafanikiwa kuunda serikali baada ya uchaguzi wa mwezi wa nane. Hatua hii inakuja baada ya chama, cha, cha, chama tawala cha Jubilii ambacho mgombea wake ni Rais Uhuru Kenyatta kuzindua ilani yake hapo jana. Nam, ukiwa kule mjini Mombasa nchini Kenya, unatupata kupitia 105.5 FM, hapo Nairobi ni 89.9 FM. Ni saa 12 na dakika 35, lakini ukiwa maeneo ya Goma, Bukavu a, na kule maeneo ya bunjimai kule DRC ni saa 11 na dakika 35. Mahakama ya Togo imetoa hukumu iliyochelewa ya kifungo cha miaka 12 jela kwa mwanafunzi wa chuo kikuu ambaye aliongoza maandamano kupinga hali ya ufundishaji wa kusababisha vurugu nchini humo. Mwandishi wetu Sabina Bigambo anatueleza zaidi. Katika kesi hiyo iliyosikilizwa jana Jumatatu, mwanafunzi Foli Sachiv pamoja na mwanafunzi mwingine aliyehusika katika maandamano ya mwezi huu, Marius Amagbenon, wamepewa adhabu hiyo. Wawili hao walipatikana na hatia ya kuvuruga amani ya umma na kuchangia uharibifu wa mali ya umma, ingawa wanapanga kukata rufaa. Aidha, wanafunzi hao wamekuwa gerezani tangu kukamatwa kwao Juni kumi na nne, kwa siku mbili za kwanza za maandamano ya wanafunzi katika chuo kikuu cha Lome ambacho kilishuhudia waandamanaji wakipigana na polisi ambao walitumia gesi ya machozi ili kuwatawanya. Mmoja wa mawakili wa wanafunzi hao anasema hajaridhishwa na uamuzi huo kwa kuwa kosa la wanafunzi hao ni sawa na la wanafunzi wengine ambao waliachiwa huru juma lililopita. Nam, asante sana mwandishi wetu Sabina na Bigambo. Aliyekuwa mamluki wa serikali ya Uingereza, Simon Mann, aliyeshindwa kufanikisha mapinduzi ya kijeshi nchini Equatorial Guinea mwaka elfu mbili na nne ameiambia mahakama mjini Paris nchini Ufaransa kwamba bilionea wa Marekani George Soros alivyopanga kumpindua Rais Teodoro Obiangwema. Aidha amemshutumu wakili wa shirika la kimataifa kupambana na ufisadi la Transparency International William Bourdon kupanga pia kuondolewa kwa rais Nguema. Maana ametoa kauli hiyo katika ushahidi kwa niaba ya mtoto wa rais Nguema Teodorin Obiang, anayeshtakiwa kwa wizi wa fedha za umma kutoka nchini mwake na kwenda kujinunulia nyumba kifahari jijini Paris. RFI Kiwa Marekani na unataka kusikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako, piga namba 7124327755 au kama wewe ni mteja wa T-Mobile MetroPCS, piga moja kwa moja kwenda namba 3603984208 na asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii ya leo. Asante sana Bwana Abdul Suleiman Semgenyi, ukiwa jijini Kampala nchini Uganda, unasema unatupata vizuri sana ukiwa maeneo ya Uandegea. Lakini nakushukuru sana Bwana Zuberi Magu, unasema ukiwa uh, maeneo ya kule Mpanda Tanzania, pia uko pamoja nasi uh, jioni hii ya leo. Marekani inasema serikali ya Siria inafanya maandalizi ya kuwashambulia raia wa kawaida kwa kutumia silaha zake za kemikali. Ikulu ya Marekani imesema kwamba uchunguzi wake unaonyesha kwamba maandalizi yanafanyika kutekeleza shambulizi hilo kama ilivyokuwa mwezi Aprili mwaka huu na kusababisha maafa makubwa ya watu. Washington DC sasa inaonya kwamba itaichukulia hatua kali serikali ya rais Bashar al Assad ikiwa inatekeleza shambulizi hilo. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Anazungumza akiwa Dar es Salaam. Kwa kweli somo huo wa Marekani ni katika kujibu pia hali halisi iliyopo kwenye uhusiano kati ya Marekani na Urusi, hasa kwenye siasa za Siria pale, kwa sababu juzi tu rais wa Urusi alisema anaweza kuitungua ndege yote ya Marekani itakwenda pale. Na siku zote Marekani imekuwa natafuta justification ya kufanya mashambulizi kwenye nchi ambazo wanazituhumu kwa hili au lile, au ambao wana mashlahi yao fulani, kwa sababu anasema anasema Siria wanajiandaa kufanya shambulio za kemikali kwenye maeneo ya waasi ambao wanafadhiliwa na Marekani. Sioni kama hapo tu kuna ambiguity hapo, langoji yenyewe haikaa vizuri. Lakini kwa nini awe anachagua awe na, na na awe na double standard? Kuna wateralist anawasaidia na wateralist anawapiga. Sasa so hili ni kujibu tu katika hilo, ni katika kujibu ile nani ya, Marekani, ya, ya Urusi na yule kuonekana Urusi imekuwa na sauti kubwa kule Siria, hivyo anajaribu ku, ku, kusawazisha mambo yakaye katika level moja kwamba na yeye anaweza akashambulia wale nam. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Serikali ya Siria imekuwa ikikanusha madai haya ya Marekani ndege za kivita za Marekani zimeshambulia jela inayosimamiwa na wapiganaji wa Islamic State mashariki mwa nchi ya Siria na kusababisha vifo vya watu 57, wa mashirika ya kutetea haki za binadamu yamethibitisha kutokea kwa shambulizi hili hivi karibuni. Jeshi la Urusi nalo lilitekeleza shambulizi kama hili katika eneo la Dair Ezor na kusababisha vifo vya wapiganaji wa Islamic State 180. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif amelaani hatua ya mahakama ya juu ya Marekani kuamua kutekeleza kwa, kwa kiwango agizo la rais Donald Trump uh, kwa zui ya raia wa Marekani uh, raia wa mataifa sita ya Kiislamu ikiwemo nchi yake kuzuru Marekani. Waziri huyo amesema zuio hilo la, la, la rais Trump haliwezi kuhatarisha maisha ya raia wa Marekani. Uh, kama anavyodai. Mahakama hiyo iliamua kwamba hapo jana uh, kwamba itaanza uh, kusikiliza kesi ya pingamia agizo hilo la Rais Trump alilolitoa miezi kadhaa iliyopita. Na kampuni ya Marekani ya Google imetozwa faini ya euro bilioni 2.42 na tume ya Umoja wa Ulaya. Hatua hii imekuja baada ya tume hiyo kubaini kwamba kampuni hiyo ilivunja mamlaka yake na kuanza kuchapisha matangazo ya kibiashara tume hiyo imetaka Google kuachana na matangazo hayo ijayo kwa muda wa siku 90 ijayo, la sivyo itachukuliwa hatua zaidi. Kampuni hiyo imesema kwamba inaweza kukata rufaa nam katika mahojiano hivi leo. Kama ulivyosikia, bunge kule nchini DRC limeruhusu mwendesha mashtaka wa serikali kuchunguza tuhuma za kuhusika kwa waziri wa zamani wa taifa hilo. Uh, katika vurugu ambazo zinaendelea katika mkoa wa Kasai, uh, mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na, na mchambuzi lakini pia uh, mwanaharakati wa kutoka shirika la Sefado Omar Kavota akiwa mashariki mwa nchi hiyo. tunafikiri ya kuwa hiyo ni nia nzuri kwa iliyoonyesha serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuweza kutoa ukweli kuhusu kinachoendelea katika mikoa ya Kasai na ni, ni kielelezo kizuri kuonyesha kuwa hakuna yeyote ambaye anaweza kuhifadhiwa ili kwamba asiweze kujibu mbele ya vyombo vya sheria, iwapo kuna mashaka ama kuna mashtaka dhidi yake kuhusu kumshika kwa namna moja ama ni nyingine. Tunafikiri ya kuwa ni kielelezo bora ya kuwa hakuna yeyote ambaye anaweza kuhifadhiwa, na iwapo bunge inaruhusu Clement Kangu aweze kufuatiliwa kisheria, hiyo ni ishara kama serikali ya DRC. Naam, haina uh, nia ya kuweza kuficha lolote. Unadhani uamuzi huu wa bunge utasaidia kukomesha pengine mauaji kule Kasai? Bila shaka itasaidia vyombo vya sheria vifanye kazi bila kuingiliwa, yaani uhuru wa, wa vyombo vya sheria utakuwa unaonyeshwa na vyombo vya sheria vitaweza kufanya kazi yake pasipo kuhifadhi, yaani pasipo uh, kuwa mtu mmoja ama mwingine alihifadhiwa. unadhani serikali ama watu wengine hawataingilia kile ambacho kinaendelea kama uchunguzi unafanyika na hao vigogo kama Clement Kangu na wengine ambao wanaweza kushtakiwa? Iwapo wanafuatilia kisheria, hiyo ni ishara ya tosha kuwa serikali ya DRC haina nia ya kuficha ukweli, na hiyo inaacha sasa, hata sisi wenyewe kama wanaharakati wa haki za binadamu tushukuru serikali ya DRC, na iwapo kutakuwa mtu mwingine mwanabunge au waziri ambaye ina mashaka, kuna mashaka dhidi yake kuhusika katika kinachoendelea Kasai aweze kuitishwa kijimbani na asiweze kuhifadhiwa kamwe. Ninyi kama wanaharakati, mnazungumziaje machafuko ambayo hayashuhudiwi tu Kasai lakini hata huko mashariki kama Goma na Beni? Uasi, uh, makundi ya uasi yameendelea uh, kuwaua raia wasio na hatia. Tunafikiri ya kuwa nje ya DRC naliweza kufahamu ya kuwa tuko katika vita kama mashariki mwa DRC kunakuwa uh, uh, sasa tunashuhudia mashambulio huku na huku, Sio tu kuna vita, lakini kuna ugaidi na jumuiya ya kimataifa inaliweza kufahamu ya kuwa ugaidi unashuhudiwa Kasai, unashuhudiwa Beni, unashuhudiwa mkoa katika mikoa ya Kivu ya kaskazini na katika mikoa ya Kasai, na iweze kusaidia serikali ya Kongo kuweza kusieka makundi ya kigaidi na makundi ya waasi, na viongozi wa serikali ya Kongo wajua ya, ya kuwa kinachoendelea Beni ni uwasi Sharti uweze kupigua vita kama kama kama uwashi, uwashi ambao umeanzishwa. Ni sauti yake Omar Kavota, rais wa shirika la kiraia la Sefado, anazungumza kwa mashariki mwa uh, nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Ebi Shaban Abdalla. <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam ni matumaini yangu ni mzima na ubuheri wa afya msikiliza ya msikilizaji wetu, pale popote ulipo, na hakika utakubana nami ya kwamba kutokana na kukua kwa kasi kwa maendeleo ya sayansi na teknolojia na utandawazi umelalamikiwa kuwa ndio chanzo kikubwa cha mmomonyoko wa maadili katika jamii zetu. Hali hii imesababisha kuibuka kwa vitendo ambavyo vimekuwa ni kinyume na maadili ya mataifa mengi ya Afrika, haswa suala zima la ushoga na usagaji, vitendo ambavyo katika mataifa mengi Afrika yamevipinga marufuku ikiwemo ukanda huu wa Afrika Mashariki. Je, kwa kuwe msikilizaji wetu unadhani utendawazi ndio sababu kubwa ambayo imechangia kuibuka kwa vitendo hivi au jamii za Kiafrika zimesahau mila na desturi hali ambayo imesababisha kuongezeka kwa kwa vitendo hivi? Na nini kifanyike ili kuweza kuvizuia vitendo hivi katika jamii zetu? Basi hiki ndicho kujadili kwa ya makala haya. Mimi kwa majina naitwa Mwalimu Saidi Muhamedi Ndembo, niko na Nyumbu, Mtwara. Tatizo la ushoga ni tatizo tuseme limekuwepo tangu miaka mingi, pengine seme ni karne nyingi kwa jamii nyingi. Hili ni tatizo, watu wengi wanasema kwamba huu ni utamaduni wa baadhi ya maeneo. Si kweli hii, hii ni tabia ambayo imezuka tu baadaye. Nadhani hata katika vitabu vya dini watu wanazungumzia haya mambo kwamba ni kitu ambacho kimekuja baadaye, lakini si rahisi hasa kujua chanzo cha tatizo hili, ingawaje kwa sasa hivi nachokubaliana, nachoweza kukubali mimi ni kwamba watu wa, wa, wa, wa, na wameathirika zaidi na utandawazi, ingawa hatuwezi tukasema kwamba utandawazi ndio chanzo cha hili jambo. Ni jambo ambalo limekuja likuwepo kwa muda mrefu, ila limeongezeka, lime, lime kwa sababu linapata kama vile kutangazwa vizuri sana kwenye masuala ya utandawazi. Kwa hivyo watu wana, wanavyoona mambo, wanapenda wa, wa, wa practice, wanapenda wajaribishe wa, wa haya mambo wanayoyasia ama kuyaona kupitia kwenye vyombo mbalimbali vya media, kwa hivyo limekuwa likiongezeka kwa kiasi hicho. Lakini katika nchi zetu za Kiafrika ni tatizo ambalo sio kubwa sana, ingawaje nafikiri kwamba limekuwa likiongezeka siku hadi siku. Lakini chanzo chake kikubwa, kwa maoni yangu, nadhani ni ile huka binadamu ya kupenda kujaribu, kujaribujaribu mambo bila kujali kwamba mambo ni mazuri au mabaya. Lakini kitu kingine hapo kuna sala la tamaa ama pengine umashuhuri. Watu wengine wanekuwa na tamaa, watu wengine wanataka umashuhuri, kwa hivyo wamekuwa wakijiingiza kufanya baadhi ya mambo kwa kwa shida hiyo, kwamba anataka ajipatie kipato ama la, anataka kuongeza umashuhuri wake kwenye mambo ambayo pengine anakuwa yume kabisa na langu <gusyajumusia> kwanza ni aki napatikanavukavuamoga kuhusiana mila ya si mila ambayo inapatana na mila ya Afrika kwelikweli. Na kuhusiana na jambo hilo, watu wengi hawapatani nalo, na kwa kuwa watu wengi katika DRC ni wana dini ya wa Kikristo ambao inapinga pia tatizo hili, kuhusiana na viwango vya Biblia inaonyesha kwelikweli kama ni upinduzi wa, wa mila sana na tatizo hilo alikubaliki kabisa, na inaonekana kama ni kupotea kwa mataifa mengi. Hivyo tangu zamani, hata neno la Mungu likataza tabia kama na ile ya mwanaume kulala na mwanaume na mwanamke kulala na mwanamke. Na suluhisho ni kwamba watu wanaweza tu kuogopa Mungu na kutii sheria zake ama kanuni zake zinazopatikana katika eneo lake. Biblia inaweza kasaidia kuweza kuogopa tabia mbaya kama na hizo na kuweza kubadilika kuhusiana Minahini, na jambo hilo. Kwa jina anaitwa Mbaga Karimu nikiwa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusu mada ambayo inayozungumza leo ku, kuwa kuna tabia ya vijana kujihusisha na masuala ya ushoga na usagaji, tatizo la, la hili tumekuwa tukiiga mambo ambayo hayana msingi na maadili na desturi za Waafrika. Hisu ni kwamba kila tunapo tunapoingia kwenye mitandao, tukiangalia mitandao, mambo ambayo yanafanyika Ulaya tunataka tuije na sisi tuyafanye, wakati si desturi za kwetu. Na hili ni tatizo kubwa ambalo jamii imeshindwa kuliongea, na mpaka sasa hivi tuna vijana wengi ambao wamejihusisha na tabia hii ambayo hakuna mtu wa kulizungumzia zaidi ya sisi ambao ni jamii, tunatakiwa tulizungumzie na tupate sauti tukisema tuache ili swala liendelee kukaa hivi, tutakuwa na kizazi ambacho hakina maadili, kizazi ambacho kimeharibika na tutaharibu kizazi mpaka hata vizazi vinavyokuja. Nam, shukrani sana kwa maoni hayo, na tunakutakia jioni njema. Asante sana na nyinyi, kazi njema <tipos kwanza <Stock> no! <No! No>! no! kwa jina naongea na Rahimu Mwina kutoka Pangani, Tanga, Tanzania. Naweza nkasema na, na, na, na, na, na, kwanza naanza na na, na kwa kusema naipongeza serikali na naipongeza baadhi ya jamii kwa kuliona hili. Kwa sababu gani? baadhi ya ndugu zetu, rafiki zetu, kaka zetu wana... Ya tuseme wanadhalilika, na kitu kikubwa ni huu wanaowenyewe wanaita utandawazi. Kwa sababu gani, namana nikasema utandawazi, wanatumia kuiga vitu ambavyo vinapostiwa kwenye simu au kwenye mitandao. Wanapoona vitu vimepostiwa, nao wanapenda kujaribu jaribu. Kwa hiyo vitu kama hivi, mimi mwenyewe kwa binafsi naipinga hasa kwanza. Naweza nikasema hii shirika la mitandao au watu wanaohusika na mitandao wa wangekuwa wanaikemea vikali sana vitendo kama hivi, wanapoona mtu kafika picha kaposta, ambayo iko tofauti, kwa sababu kule kwenye mtandao kama ni mhusika wa mtandao, lazima utaiona mtu kama huyo yani, hatua yoyote ni, ni rahisi sana kuchukuliwa, ungekuwa anafanya na kuchukulia watu kama hao yani, kama mimi nawashauri na jamii au naishauri jamii waache tabia kama, kwa sababu sio tabia nzuri. Mtu unaathirika una, una, una, una kisaikolojia ina, inaendelea kuharibu vizazi ambayo vinazaliwa, ambao tunasema vina, vina vina vizazi vya kesho, kwa sababu ubinadamu hasa Tanzania hatukuumbwa na mambo kama mambo. Hayo yanatumia kuletwa, na sio kuletwa vipi, analetwa kutandawazi, wengine wa wanatumia kuona kwenye mitandao wanaigaiga, utakuta mtu anapaa suruali chini ya makalio nafaa <tipi> sijui useme desaini gani? Ni vitu ambavyo havistahili vingine kuongea katika mtaa, kuongea moja kwa moja hewani, lakini vinawajulikanika na vinaonekana. Kitu kikubwa ni kukaa sisi wenyewe kama jamii, tukaangalia kitu kinawezekanika na kitu achowezekaniki, kitu kinafaa kukemewa na kitu hakifaa kukemewa. Kwa kweli ni sisi wenyewe tunaoendekeza masuala mpaka anasikia hatua, mambo sio mazuri. Kusema kweli, inasikitisha na inatia huzuni. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Naam, hii ndio itakuwa simu yangu ya mwisho kwa jioni ya leo. Katika laini yangu ya simu, tafadhali jitambulishe na utupe maoni yako juu ya mada yetu. Na Omar na kwa kwa majina kutoka Mombasa. E, utovu wa maadili huko katika sehemu nyingi sana, mmojawapo ikiwa ni mambo na ubasha na uteja, matumizi ya madawa ya kulevya. E, na hali kadhalika vingine vijana kuwa wezi, na si jambo ambalo limeanza karne hii e. Hili ni jambo ambalo lilikuwa kutoka kitambo, hata historia ya ya Sodom na Gomora iliharibiwa kutokana na, na jambo kama hili, lakini uvumbuzi kama huu, unaona unakiuka maadili kupita kiasi, kwa sababu e, tukipata kimaandiko, kwanza tunakuta kwamba mwanadamu aliumbwa kwamba kuna mume na kuna mke, kwa hivyo ni hao peke yao wanastahili katika, katika, katika mambo ya ku, ya ku, ya kindoa ambapo mwishowe anapata mtoto, lakini ilikija swala la kwamba mwanaume na mwanaume au mwanamke na mwanamke matokeo yake, sijui kama yanaweza yana, yana kuwa na e, na faida yoyote. Lakini hili ni swala ambalo nafikiri linaungwa na, li na, li na, li mkono na mataifa ya magharibi sana e, barani Afrika kama kuna mali kuna historia inahusisha, lakini tulianza kuiga kutokana na, na, na, na ile hali ya kimaisha ya, ya, ya, ya, ya, ya ambapo tuko nayo sasa, ukuaji wa demokrasia kwamba kila mtu ana haki yake lakini mii nasema kama ni mambo ya uh, mtu kuoa jinsia moja, mimi naona ni kwamba yanakiuka haki za mtu mwingine. Kwa mfano e, kama mwanaume tuseme awe mwanaume mwenzake, bila shaka hao watu wawili wamekiuka haki za mwanamke, kwa sababu mwanamke ndi anastahili kuwa na hiyo haki lakini kwa ufupi, swala hili ni swala nyeti, ambapo linahitaji mawazo ya kimataifa. Swala hili linakaribia na hatari ya kutumia zana za za za za, za kitonoradi wanasema nuclear. Kama mataifa yanaweza etu kuzungumzia swala la, la, la kitonoradi, basi so, hili ni swala moja, yaani maswala yote yanaezekana kuangaliwa. Kwangu mimi, ninaona ni jambo ambalo hata nitakapolizungumza kuipata ni ngumu, mpaka watu waweke vichwa pamoja, tuweze kupata suluhu, na ni suluhu ambayo inahitaji watu kuwa na hekima nyingi. Na pia sisi kama wazazi tunatakana tuwafunze watu wajue kwamba njia za kuishi ni kwamba, kama wewe ni msichana unastahili kuishi hivi, na kama wewe ni mvulana unastahili kuishi katika hali ya kwamba wewe ni mwanaume na unatarajia nini. Na hilo ni jukumu la, la, la, la, la, la wazazi, ambayo itaenda iende mpaka ifikie jamii, tuende kama ni shule e, kufikia serikali. Kila mtu akuwe na jukumu la kula la kuhakikisha kwa kwamba vijana e, watoto wetu wanapata e, hakika ya kwamba wataishi maisha yaliyo ara na kumcha Mungu. Ni Mungu ndiye aliyeumba, na kwa nini aliumba jinsi tulivyo? Kwa sababu hata wanyama wenyewe wana heshima, wanajua mnyama wa kiume anastahili kuenda na mnyama wa kike. Manake ni ngumu sana, hata huwezi kupata pia e, kwa mfano simba akiweza kuzalisha ng'ombe. <laughs> na kwa nukta hiyo, msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, ndipo nafikia tamati ya kipindi chako kipendacho cha Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Mimi ni Abi Shahban Abdallah, basi utakia jioni njema, alamsiki na asante sana. Mwenzangu Abi Shahban Abdallah kwa makala hayo amrua kabisa ya Habari rafiki katika ukurasa wetu wa Facebook. Asante sana kwa ujumbe ambao umetuandikia. Uh, nianze na bwana David, David Sechanga, ukiwa Muheza. Uh, tangu nasema kwamba serikali ya Siria, kazi ya taifa lolote wananchi wake ni kuwalinda. Uh, sasa faida yake itakuwa nini, ndivyo unavyouliza. Uh, bwana Paul cha Ulema, ukiwa mwenyekiti wa Wamasai Tanzania, ukiwa maeneo ya panda mbili Dodomo, unasema nasema. Uh, Wakenya tunaotakia uchaguzi Uh, mwema unasema kwamba wawe makini kipindi hiki cha uchaguzi. Bwana uh, Patrick Mangu wa Msange Singida, unasema kwamba Marekani, shughulikia mambo ya taifa lenu, acheni siri, anayeshughulikia mambo ya taifa lake, huu nausema kwamba ubabe ni wa nini? Uh, ujumbe mwingine ni kutoka kwake bwana shi, Shirake Butike ukiwa kule Tanganyika Kalemi unasema kwamba mbona umoja mataifa unatulia umenyamaza tu na mauaji yanafanyika kule katika jimbo la Kasai. Uh, Halima Biahinga ukiwa Kibaha Tanzania unasema kwamba umetupata vizuri sana uh, juni ya leo, tunakushukuru sana. Omar Said Masud wa Itumba Igunga, Tanzania unasema kwamba unatupata vizuri, umetupata vema sana uh, jioni ya leo. Ujumbe mwingine hapa ni bwana wake miraji Mwana kibinda toka Morogoro, unasema kwamba kila laheri muungano wa NASA huko nchini Kenya, bila shaka muda mfupi ujao watakuwa wanazindua ilani yao kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Basi kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya jioni hii amekuwa ni Sabina na Vigambo. Jina langu ni Victor Abuso na utakia jioni njema popote pale ulipo. Ni mwana muziki Gregory Fredi na, na, na yeah, yeah. Kibao uh, get us to your hut akitabatisha namna hiyo ani safi sana kutoka hapa RFI Kiswahili. Hii ni kwa kwamba muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa upate kusikiliza mtazamo mwingine, lakini usikose kuwa pamoja nasi tena ifikapo kesho mwendo wa saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, huko Afrika Kati itakuwa ni saa kumi na mbili na nusu, lakini pia baadaye saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, huko Afrika Kati saa moja na nusu. Asante sana na jioni njema popote pale ulipo.