Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili mjini um, Kipese huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na maeneo mengine ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Mashirika ya kiraia nchini DRC yakaribisha mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa nchi za kusini mwa Afrika SADC unaofanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Upinzani nchini Kenya wapoteza kesi nyingine dhidi ya tume ya uchaguzi IEBC. Na watalii wawili wapoteza maisha baada ya tetemeko la ardhi nchini Ugiriki. Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka matangazo haya pia unayapata kupitia tovuti yetu yenye anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika nao. Ukiwa na lolote msikilizaji, waweza kushiriki au kunitumia ujumbe mfupi kwenye ukurasa wetu wa mtandao wa kijamii wa Facebook, andika RFI Kiswahili, nitumia rafa yako, pia kwenye nambari yetu ya simu ukianza na alama ya kujumlisha ama plus kisha nenda 255 Nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tukianzia moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashirika kirai ya kiraia nchini humo yamekaribisha mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka Muungano wa Nchi za Kusini mwa Afrika SADC unaofanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kujadili masuala mbalimbali ambayo ni pamoja na usalama na biashara kati yao. Usalama hasa wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jimbo la Kasai inajadiliwa katika mkutano huu, lakini pia maombi ya Komoro na Burundi kujiunga katika muungano huo. Augustin Mahiga ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, anazungumzia namna SADC inavyohakikisha kuwa usalama unarejea mashariki mwa DRC. Nchi za Tanzania, Malawi na South Africa wametoa kikosi maalum cha askari elfu tatu ambao wanasaidiana na jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa ili kuweza kukabili kikomando matatizo ambayo yanaikabili uh, DRC. Enok Buseswa Biondo ni mwanaharakati wa shirika naliopigania demokrasia na utawala bora katika mji wa Uvira huko Kivu Kusini na hapa anazungumza nasi akiwa mashariki mwa DRC. Sisi kwetu, kwa sisi wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni faraja sana, kwa sababu Sadek ndio chombo pekee Afrika kwa kutatua mgogoro wa Kongo. Ina maana sisi tunaunga mkono asilimia mia na maamuzi kwanza aliochukuliwa na Sadeke wa kutuma hata vikosi kule nchini Kongo kwetu, kwa kweli hayo tunashukuru sana. Matarajio yetu ni kwamba huu mkutano ni amani ya Kongo na solution, tumeunga mkono kwa jitihada na mambo yote yaliyotolewa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kusupport nchini Kongo, kutuma vikosi hivyo viende vikasaidia Kongo, na hapo ndo kutapatikana solution mwafaka. Huo ni mwafaka tosha. Sasa hivi wakongomani wote wanategemea kitakachotoka hapo, ni amani moja kwa moja moja hapo kwetu, kwa sababu tulichokuwa tunakitarajia ndo hiki hiki kinachofanyika hapo. Serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo sasa hivi kwa kweli imeshindwa kutekeleza azma yake. La wananchi ni sauti yake, Enoch Buseswa Biondo Antoni, mwanarakati wa shirika linalopigania utawala bora mjini Uvira, Kivu Kusini, huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, IPRC na kutoka DRC tuelekee moja kwa moja huko Kenya, ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameendelea kukanusha madai ya gavana wa Mombasa na wanasiasa wa upinzani nchini humo kuwa amekuwa akipanga kuhamisha shughuli za bandari ya Mombasa kwenda mjini Naivasha. Mwandishi wetu Joseph Jira ametutumia taarifa ifuatayo. Rais Uhuru Kenyatta anasema mpango huo wa serikali ya kuhamisha eh, baadhi ya huduma za bandari unanuiwa kuboni nafasi zaidi za ajira kwa wananchi wa Kenya pamoja na kuboresha huduma katika Bandari ya Mombasa. Hakuna binadamu ambaye ana uwezo wa kutoa port Mombasa aipeleke Naivasha. Ni kumaanisha ya kwamba twaongeza opportunity ya watu kutumia bandari letu la Mombasa na pia twaongeza ingine Lamu ndio watu waweze kutumia hizi bandari kusafirisha mizigo yao. Dry port hapo watu wanaweza wafanye manufacturing hapo waweke kwa reli ije mpaka bandari Mombasa. Akizungumza hapa Mombasa, Rais Kenyatta anasema serikali inajenga vituo zaidi vya huduma za bandari maeneo tofauti nchini ili kuimarisha uwekezaji pamoja na kurahisisha usafirishaji wa mizigo baina ya Kenya na mataifa mengine ya Afrika Mashariki. Tunafanya viwanda vingine kuenea katika nchi zetu jirani, mambo haya yote na nchi jirani kulete mizigo yao Kisumu, ipandishwe reli ije mpaka Bandari Mombasa. Jameni, hiyo ni kupunguza kazi au ni kuongeza? Lakini gavana wa kaunti ya Mombasa Ali Hassan Joho anasema hatua ya serikali ya kuhamisha utendakazi wa bandari hiyo utaathiri pakubwa shughuli katika bandari ya Mombasa pamoja na ajira bandari, wake, kwa wenyeji bandari utendakazi wake usipelekwe na ivasha ubakishwe hapa mali ikijia na meli inatoka kwa meli inaingia kwa train, kwa train, hata igusi ardhi ya Mombasa paka naivasha so, mtu anafanya wea RFI Kiswahili pia imezungumza na baadhi ya wananchi wanaotegemea huduma za bandari kuhusiana na pendekezo hilo. Watabaki pale kushughulika na hizo vitu. Na magari atabeba vilevile mzigo ndio ifike kule. Joseph Jira, Mombasa. RFI Kiswahili. Tukisalia nchini Kenya, muungano wa upinzani katika nchi hiyo NASA umepoteza kesi nyingine dhidi ya tume ya uchaguzi IEBC baada ya uchapishaji wa karatasi za kupigia kura siku ya Alhamisi. NASA ambayo imesema itakwenda katika mahakama ya rufaa kupinga uamuzi wa mahakama kuu ili kwenda mahakamani kuitaka tume hiyo kutumia mfumo wa kielektroniki kama njia mbadala ya kuwatambua wapiga kura ikiwa mfumo uliopo utagoma. Aidha, upinzani ulitaka mahakama kuamua kuwa ikiwa mfumo huo hautafanya kazi uchaguzi uahirishwe katika maeneo yatakayoathiriwa. Profesa Larry Gumbe ni mchambuzi wa siasa, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Unajua, mahakama ya kishaamua ni lazima kila mtu aitii. Ukitaka ibadilishwe ni lazima ufanye apil na apil hapa itaenda kwa Supreme Court, yani koti kuu sana hapa Kenya. Naona kwamba kwa sababu nasa walikuwa na, wana hofu ya kwamba kama kuna kupiga kura bila ya elektroniki kunaweza kuwa na mambo ya ufisadi kule, wa, wa, waanze kudanganya ku lakini sasa kwa sababu elektroniki di, mpukuawe, di, ni sharti mtu awe japige kura, na kama ni sio ya elektroniki panaweza kufanya ujanja fulani. Lakini sasa kote imeamua, lakini lazima kila mtu atii ki. Na ili tuendelee mbele tufanye uchaguzi tarehe nane na tunatarajia tufanye uchaguzi wa amani. Ni sauti yake Profesa Larry Gumbe, mchambuzi wa siasa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Wapinzani huko Kenya wamekuwa wakisema kuwa mfumo pekee unaoweza kuzuia uwizi wa kura ni mfumo mbadala wa kielektroniki. Vijana wawili kati ya sita kutoka nchini Burundi, ambao walikuwa wanashiriki mashindano ya kimataifa ya kutengeneza roboti walioripotiwa kupotea katika mazingira tatanishi huko Washington, wawili kati yao wamekamatwa kwenye mpaka wa Marekani na Kanada, maafisa wa polisi wamesema. Wavulana wanne na wasichana wengine uh, uh, wawili wenye umri wa kati wakati ya miaka 16 na 18 walipotea wakati wa duru ya kwanza ya mashindano hayo mjini Washington DC. Polisi wamesema wawili hao wamekamatwa baada ya kuchapisha picha za vijana hao na kuzisambaza kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, lakini pia kwenye tovuti ya waandaaji wa mashindano hayo ya kimataifa ya kutengeneza roboti. RFI. Radio France Internationale kwa upande wa muda, msikilizaji, ni saa 12 na dakika 9, kwa saa za Afrika Mashariki. Wakati wa Afrika ya Kati ni saa 11 na dakika 9, na haya ni matangazo ya jioni yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Serikali ya Marekani imesema kuwa juhudi jitihada za kikanda zinazofanywa ili kumaliza mgogoro wa Sudan Kusini ni nafasi ya mwisho kwa viongozi wa nchi hiyo wakiongozwa na Rais Salva Kiir kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Naibu balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Michel Sison ameliambia Baraza la Usalama la umoja huo kuwa Marekani itafikiria upya hatua ya kusaidia Sudan Kusini katika kutekeleza mkataba wa makubaliano ya amani yaliyofikiwa miaka miwili iliyopita. Michel Sison amesema kama viongozi wa Sudan Kusini hawatokubali kuzungumza na kutekeleza jitihada hizo zilizochagizwa na IGAD basi Marekani itashindwa kuvumilia hali hiyo na hivyo kujitoa katika kusaidia jitihada zao. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ah, mimi labda tu niseme yuko yuko yuko sahihi. Daktari Riek Machar alitegemea kabisa mkataba wa Addis Ababa ambao kwa kweli ulikuwa kwa uli, mbinde ulipatikana kwa mbinde sana na juhudi kubwa ilifanyika. Sasa ilitakiwa pande zote mbili ziheshimu, lakini inaonekana kumekuwa na ukiukwaji wa ule mbili. Taba, hata wakati aliporudi eh, Dr. Rick Mashar kulikuwa na vikwazo vikubwa katika kufanya mchanganyiko katika vikosi vya ulinzi na usalama yeah. Kwa hiyo mi naamini kama juhudi zikifanyika za kusimamia mkataba wa Adis Ababa nadhani hatua inaweza ikawa nzuri kuliko kuanza mazungumzo mapya ya amani. Mtazamo wake Abdul Karim Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Afisa mwandamizi wa jeshi la serikali nchini Uganda, UPDF, amekamatwa na kutiwa mbaroni katika kituo cha polisi cha Lwebitakuli wilayani Sembabule uh, kwa madai ya kumnajishi mwanafunzi wa darasa la sita katika mahojiano na wanahabari mjini Lwebitakuli, bwana David Wahebwa, ambaye yeye ndiye mkuu wa shule ya msingi ya Mpumude alikokuwa anasomea binti huyo, ambaye jina lake alikutajwa, uh, ni kuwa Captain Godfrey Kalema alikamatwa hivi majuzi baada ya kituo cha afya kuthibitisha kuwa alitembea kingono na mwanafunzi huyo mwenye umri wa miaka 16 kisiri zaidi ya mara moja. Mtu mmoja ameuawa nchini Cote d'Ivoire katika shambulio dhidi ya vikosi vya usalama, tukio ambalo limetokea ikiwa ni saa kadhaa kabla ya uzinduzi wa michezo ya kimataifa inayojumuisha nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, Je de la Francophonie. Tukio hilo limetokea ikiwa ni saa chache baada ya kufanyika kwa mabadiliko katika baraza la mawaziri wa serikali ya rais Alassane Dramane Ouattara yenye lengo la kutafuta suluhu kuhusu minongono kwa vikosi vya usalama ambapo vimekuwa vikizusha vurugu nchini humo. Si swala la adabu, ni swala Kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France International. Asante sana msikilizaji uliyeko mjini Beni na unasikiliza matangazo haya ya RFI Kiswahili kupitia Radio Semliki FM na RTR Radio Rwenzori. Huko Beni, watalii wawili wamekufa baada ya tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa Uh, 6.7 kwenye vipimo vya Richter kupiga katika eneo katika nchi za Ugiriki na Uturuki imeeleza Wizara ya Afya nchini Uturuki. Martha Saranga anakuja na taarifa zaidi. Nchini Ugiriki tetemeko hilo lilipiga katika kisiwa cha Kos na kusababisha watalii hao kufariki, wakati Uturuki tetemeko likipiga katika eneo la hoteli ya kitalii ya Bodrum. Nchini Uturuki takriban watu 360 wamejeruhiwa, kati yao 272 walikimbizwa hospitali wakiwa na hali mbaya na wengine waliondoka wakiwa katika hali nzuri. Taarifa zaidi kutoka Uturuki zinaeleza mpaka sasa watu 25 wanaendelea kupatiwa matibabu katika hospitali baada ya wengine kuruhusiwa kuondoka baada ya hali zao kuimarika. Hata hivyo, kituo cha televisheni cha NTV kimetangaza kuwa majeruhi wengi walitokana na watu kupandwa na hali ya wasiwasi na hivyo kuruka kutoka katika majengo yao wakipitia madirishani kabla ya kuanguka na kujeruhiwa. Watu takriban mia moja ndio wamepoteza maisha mpaka sasa tangu kuanza kwa mgomo wa nchi nzima nchini Venezuela. Ripoti ya mwendesha mashtaka nchini humo imesema idadi hii imetolewa baada ya kuuawa kwa watu wengine wawili katika gasia za hapo jana nchini wakati wa mgomo wa nchi nzima unaoendelea dhidi ya mipango ya rais Nicolas Maduro ya kuiandika upya katiba ya nchi hiyo. Mgomo wa saa 24 uliitishwa na upinzani, ambapo katika mji mkuu wa nchi hiyo, ambapo katika miji mingine kulishuhudiwa maandamano ya maandamano makubwa, huku polisi wakikabiliana na waandamanaji na wakilazimika kutumia nguvu zaidi kuwatawanya. Kikosi cha wanajeshi wa majini nchini Mexico kimesema kuwa kimewaua watu wanane hapo jana, siku ya Alhamis, wanaosadikiwa kuwa ni walanguzi wa dawa za kulevya, ikiwa ni katika operesheni inayosadikiwa kuwa nadra. Wakuu wa usalama wamesema askari wa ulinzi, wanasema, wa ulinzi wanasema walivamiwa usiku wa kuamkia leo na kundi la watu waliokuwa wamejihami kwa silaha huku wakiwa wamejifunika nyuso zao. RF Kiswahili michezo. Naye Emmanuel Richard Makundi. Karibu sana Emmanuel na habari za jioni. Njema kabisa, Ruben Lukumbuka. Nianze hapa barani Afrika. Kama unavyofahamu mkutano wa mkutano mkuu wa shirikisho la kabumbu uh, barani Afrika. Sio mkutano mkuu ambao unawajumuisha watendaji wote, lakini ilikuwa ni uh, kwa neno la like Kiingereza symposium no. Imemalizika uh, pale mjini uh, uh, Rabat Morocco, Morocco, ambapo yeah, viongozi mbalimbali walikuwa mbali wanakutana, wadau wa michezo, waandishi wa habari wa mchezo wa zamani, wachezaji wa zamani, wa zamani uh, na pia viongozi wa shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF na kutoka katika shirikisho la kabumbu la dunia FIFA, na masuala kadhaa yalikubaliwa. Moja imekubaliwa kwamba timu ziongezwe katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kutoka timu kumi na sita mpaka kwenda timu ishirini na nne na hii ni kuanzia katika mashindano ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa lakini pia michuano hii imeamishwa kutoka mwezi Januari hadi kwenda mwezi Juni na Julai, lakini pia nayo itaanza mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa na sasa hii inamaanisha kwamba wachezaji na wachezaji wanacheza soka la kulipa kule barani Ulaya hawataathirika na michuano ambayo itafanyika mwezi Januari. Lakini michuano ya mwakani mm -hmm. ya inayofanyika kule Kamerun itabaki pale pale mpana mwezi mwakani Januari. Lakini kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tisa mambo yatakuwa hivyo. Kenya pia imeambiwa kwamba itapitiwa upya kuangalia kutazama maandalizi ya michuano ya CHAN mwakani na namna ambavyo mwaka huu mambo yanavyokwenda yana yana ili kuona kama ina uwezo wa kuandaa michuano hiyo ama la yote hayo yamekubaliwa katika mkutano huu uh, wa kafu lakini, habari mbaya kwa uh, Tanzania naweza kusema kama sio kwa Zanzibar. Uh, Zanzibar, unakumbuka mwezi Machi mwaka huu, kabla ama siku chache kama siku mbili tu kabla ya Issa Hayatou uh, kumaliza muda wake ama kufanyika kwa kura ya kuchagua rais mpya wa kafu. Aa, kamati ya utendaji ya CAF iliidhinisha Zanzibar kuwa mwanachama mpya. Maana yake Zanzibar ilikuwa ni mwanachama wa 55 wa shirikisho la kabumbu barani Afrika, CAF, yeah. Lakini uh, katika mkutano ambao nimekuelezea, umemalizika uh, pale uh, unamalizika pale Morocco uh, rais wa shirikisho la kabumbu barani Afrika Ahmad Ahmad pamoja na kamati ya utendaji imeridhia kuiondoa Zanzibar, Zanzibar kama mwanachama wa 55 na badala yake Zanzibar itakuwa sehemu ya Tanzania yaani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ni kwa sababu gani? Ni kwa sababu uh, Ahmed Ahmed anasema kwamba wao uh, tafsiri ya neno nchi wanatumia tafsiri ambayo iko katika jumuia ama uh, nchi huru za Afrika ama Umoja wa Afrika, lakini pia wanatumia tafsiri ya nchi nchi maana yake ni nini katika tafsiri ya Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo uh, kama unavyofahamu nchi ni ile ambayo ina jitegemea iko huru, ina kila kitu chake yeah. Lakini kwa Tanzania, upekee wake ni kwamba Zanzibar ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa yeah Tanzania. Kwa hivyo ah, Ahmad anasema kwamba haiwezekani nchi moja ikawa na mashirikisho mawili ya soka, na anasema kwamba sheria ya Tanzania iko wazi kuhusu Zanzibar. Zanzibar ni sehemu ya Tanzania, ah, kwa hivyo haiwezekani Zanzibar ikawa mwanachama wa wa wakafu wakaf. Kwa hivyo hii ina maana gani? Zanzibar sasa atarudi kama ilivyokuwa awali Uh, kuiwakilisha kuyu, Tanzania, Tanzania badala ya Zanzibar, lakini unakumbuka michuano ya, ya Sekafa na mingine, kuna Zanzibar Heroes, kwa hivyo wa... Kwa, kwa michezo ya CECAFA na COSAFA inaruhusiwa kwenda kama Zanzibar Heroes lakini inapokuja swala la timu za taifa kombe la dunia kama nchi, kama nchi, basi Zanzibar na Tanzania bara zinaungana na kutengeneza timu moja na kuwa ya Tanzania. Katika masuala ya usajili, mchezaji Diego Costa hatapewa nafasi katika kikosi cha Chelsea na hii ni toka mwezi Januari, kocha wake Antonio Conte anasema kwamba Costa aliambiwa toka mwezi Januari aondoke, ana uhuru wa kuondoka, lakini inaonekana alikuwa ameamua kungania kukaa, a Costa na usisho, Kuamia kucheza soka la kulipa kule nchini uh, China. Riyad Mehrez mchezaji wa Leicester City uh, klabu yake imekataa dau la paundi uh, za Uingereza uh, takribani milioni hamsini uh, takribani milioni ishirini uh, aende uh, Roma ya kule Italia, lakini klabu yake na inasema thamani ya mchezaji huyu ni karibu zaidi ya paundi milioni hamsini na ni mali zetu. Na michuano ya Tour de France ama mashindano ya Tour de France ambayo anaendelea unayaona hivi sasa tunakumbuka, mm -hmm. Chris Froome uh, anaendelea kufanya vizuri katika michuano hiyo, na leo hatari anaonekana mwenye furaha kwa sababu anauhakika kwamba jezi ya njano imeendelea kusalia kwake na pengine akawa bingwa wa michuano hii ya Tour de France leo hii unaotazama anayo yeye. Naam, ni hatua ya ni hatua ya 19 ya michuano hii maarufu zaidi duniani ya baiskeli ya Tour de France naam. Asante sana Emmanuel Makundi, na nikutakie bon weekend, asante sana merci, Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na sasa ni mpishe Ali Bilal na makala muziki Ijumaa. Ziki jumaa, mpenzi msikilizaji, mimi ni Ali Bilali. Hii leo tupo kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashariki mwa nchi hiyo, katika jiji la Goma. Habari za hapo, bwana Makasi? Nzuri zaidi sana. Aha, wewe ni mwanamuziki wa muda mrefu bila shaka hapo Goma, labda tufahamishe kwa ufupi historia yako kimuziki hapo Goma. Okay, nilianza mziku wangu Kutembo, na nilianza mwaka elfu mbili na sita. Zaidi sana nilianza katika kanisa na kufundisha watu katika nani nani, mji wapa Kutembo, kuwafuta muziki na nilianza kabisa. Nilikuwa na matatizo sana kabisa kimuziki, lakini saa hivi niko na pimapima tu. Nimefanya nyimbo zengi sana kabisa, na ninaendelea kufanya nyimbo za zaidi sana za amani na kimapema. Na hadi sasa hivi tuseme una nyimbo ngapi? Hivi mimi na nyimbo Ah, tuseme una, una, album au unatoa toa tu? Yimbo album moja ai zamani, nilipita miaka mingi miaka tano katika Mi iamai ya ya ya kusema uzuri na na album album. Arif Makasi, am Love Life. Aha. Na sasa tuseme, tangu kipindi hicho hadi wakati huu mafanikio yako yapoje? Mafanikio kukua sana, sababu watu wakazakazia kabisa mziki lakini watu hawafidi mziki sana na wawalete pesa hawanunue mziki na hawafiki kwenye, tunapima pima kwa, lakini basi magumu iko sana ah. Na nini mnachokifanya basi ili kuhakikisha kwamba licha ya hali hiyo mwendelee kuwepo? Tunapima pima kupata watu moja moja ambao wanapenda mziki na wanasaidia kuingia studioni, akuleta pesa, atuende iji zingine tuende fanya albamu ama nyimbo moja moja, lakini kuleta kufikisha mziki hapa inakuwa vigumu kwa watu wanaofanya management nao, wabosi wanaotupa pesa kutosha, nani pesa zao katika music wetu, bila kuanza unapata bosi mwingine na anakupa pesa mwingine na mwingine, lakini watu wanunue hii <tipi> ni si. Sasa kuna fikiria kufanya vipi juu music wanunue na tujue, sasa tutafanya vipi, lakini tunaendelea nataka nifike kwa levelo, burudani za levelo nipate na swing za levelo, eh, oh music ni levelo Sasa hivi uh, umefikia kwenye hatua gani? Ni ipi mipango yako ya sasa? Na mziki wako unaofanyia wapi Beni, Butembo au Goma? nafasi nyingine inahiiakii aan na tuseme, katika kipindi chote hiki, ni lipi kubwa ambalo ulishawahi kulifanya kupitia muziki? Okay, kubwa ambalo nimefanya na kwanza, ilikuwa album ya yani studio nilipata ya kupata ambayiaigi ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya jioni yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI, tukitangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Mashirika ya kiraia nchini DRC yakaribisha mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa nchi za kusini mwa Afrika sadek unaofanyika jijini Dar es Salaam Tanzania. Wapinzani nchini Kenya wapoteza kesi nyingine dhidi ya tume ya uchaguzi IEBC. Na waziri wa mambo ya nje wa China ayataka mataifa ya Kiarabu na nchi ya Qatar kumaliza tofauti zao kupitia mazungumzo. Habari kamili, msikilizaji, kumbuka matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu yenye anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika, na ukiwa na nafasi unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia uh, rafa yako kupitia nambari yetu ya simu ukianza na alama ya kujumlisha maplus, kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, yamekaribisha mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka Muungano wa Nchi za Kusini mwa Afrika, SADC, unaofanyika jijini Dar es Salaam, Tanzania, kujadili masuala mbalimbali ambayo ni pamoja na usalama na biashara kati yao. Usalama hasa wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na jimbo la Kasai linajadiliwa katika mkutano huo, lakini pia maombi ya Komoro na Burundi kujiunga katika muungano huo. Augustin Mahiga ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, anazungumzia namna Sadek inavyohakikisha kuwa usalama unarejea mashariki mwa DRC. Nchi za Tanzania, Malawi na South Africa wametoa kikosi maalum cha askari elfu tatu, ambao wanasaidiana na jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa ili kuweza kukabili kikomando matatizo ambayo yanaikabili uh, DRC. Enoke Buseswa Bihondo ni mwanarakati wa shirika na ropigania demokrasia na utawala bora la UPRC katika mji wa, bu, wa Uvira, Kivu Kusini, na hapa nazungumza nasi akiwa mashariki mwa Kongo. Sisi kwetu, kwa sisi wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni faraja sana, kwa sababu SADC, SADC ndio chombo pekee Afrika kwa kutatua mgogoro wa Kongo. Ina maana sisi tunaunga mkono asilimia mia na maamuzi kwanza yaliyochukuliwa na SADC kwa kutuma hata vikosi kule mchini Kongo kwetu. Kwa kweli hayo tunashukuru sana. Matarajio yetu ni kwamba huu mkutano ni amani ya kongo na solution. Tumeunga mkono kwa jitihada na mambo yote yalotolewa na rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa kusupport nchini Kongo, kutuma vikosi hivyo viende vikasaidia Kongo, na hapo ndo tutapatikana solution mwafaka. Huo ni mwafaka tosha. Sasa hivi wakongomani wote wanategemea kitakachotoka hapo, ni amani moja kwa moja moja hapo kwetu, kwa sababu tulichokuwa tunakitarajia ndo hiki hiki kinachofanyika hapo. Serikali ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo sasa hivi kwa kweli imeshindwa kutekeleza azma yake mbele ya wananchi. Ni sauti yake Enoke Buseswa Biondo Antoni, mwanaharakati wa shirika la UEP UPRC akiwa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukiwa bado huko Kongo, mkutano mkuu wa upinzani wa Rassemblement uliokuwa ufanyike leo siku ya Ijumaa mjini Kinshasa umezuiwa na afisa wa polisi. Vyombo vya habari vimeripoti alasiri hii kuwa maafisa usalama hawakuruhusu wanachama wa jukwaa hili la kisiasa kuingia ukumbini kufuatia kileo alichokisema kuwa hawakupewa, wanasiasa hao wa upinzani hawakupewa kibali chochote cha kuandaa mkutano huo. Miongoni mwa vigogo wa upinzani waliokuwa wameandaa mkutano huu ni pamoja na Pierre Lumbi, mwenyekiti wa G7, Martin Fayulu, na ikiwa ni pamoja na wajumbe wengine wa chama cha upinzani cha UDPS na washirika wao. Wapinzani nchini DRC wamesema kuna uwezekano wa kufanyika kwa uchaguzi mwaka huu licha ya tume ya uchaguzi nchini humo CENI kusema kwamba jambo hilo haliwezekani. Muungano wa upinzani nchini Kenya NASA umepoteza kesi nyingine dhidi ya tume ya uchaguzi IEBC baada ya uchapishaji wa karatasi za kupigia kura siku ya Alhamisi. NASA ambayo imesema itakwenda ma, katika mahakama ya rufaa kupinga uamuzi wa mahakama kuu ilikwenda mahakamani kuitaka tume hiyo kutumia mfumo wa kielektroniki kama njia mbadala ya kuwatambua wapiga kura ikiwa mfumo uliopo utagoma. Profesa Larry Gumbe ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Unajua, mahakama yakishaamua ni lazima kila mtu aitii, ukitaka ibadilishe ilishwe ni lazima ufanye apil na apil hapa itaenda kwa supreme court, yani koti kuu sana hapa Kenya. Naona kwamba kwa sababu nasa walikuwa wana wanahofu ya kwamba kama kuna kupiga kura bila ya elektroniki kunaweza kuwa na mambo ya ufisadi, kule waanze wa, wa, kudanganya. Lakini sasa kwa sababu elektroniki ndiyo sharti, mtu awe apige kura, na kama ni hiyo ya elektroniki wanaweza kufanya ujanja fulani lakini sasa kote imeamua, lakini lazima kila mtu atii, na ili tuendelee mbele tufanye uchaguzi tarehe nane na tunatarajia tufanye uchaguzi wa amani. Wapinzani huko Kenya wamekuwa wakisema kuwa mfumo pekee unaoweza kuzuia wizi wa kura ni mfumo mbadala wa kielektroniki. Serikali ya Marekani imesema kuwa jitihada za kikanda zinazofanywa ili kumaliza mgogoro wa Sudan Kusini ni nafasi ya mwisho kwa viongozi wa nchi hiyo wakiongozwa na Rais Salva Kiir kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Naibu balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Michelle Sisson ameliambia Baraza la Usalama la umoja huo kuwa Marekani itafikiria upya hatua ya kuisaidia Sudan Kusini katika kutekeleza mkataba wa makubaliano ya amani yaliyofikiwa miaka miwili iliyopita. Serikali ya Marekani imepongeza na mkumradhi, msikilizaji. Msemaji wa wizara wizara ya mambo ya nje nchini Marekani pia amesema kuwa Sudan imeboresha jitihada zake za kupambana na ugaidi kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na kipindi cha nyuma. Wakili Ojwanga Gina ni mchambuzi wa siasa na hapa anaangazia hali ya mambo nchini Sudan akiwa Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Marekani ni rafiki mkubwa ya nchi za ghuba ya Uarabu wa Uarabuni hapo, na bila shaka Marekani inaonekana imesonga karibu na nchi ya Sudani ya kaskazini na hayo pia pingamizi kubwa dhidi ya Sudani ya kaskazini ilikuwa kwa sababu ya kuendesha sera za kiubaguzi ambazo haikubaliki hizo sera, kulingana na wadadizi. haziudu Bwana Trump haoni kitu baya kwa mambo ya ubaguzi ikifanyiwa watu wengine. Ni sauti yake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akichambua kuhusu hatua ya serikali ya Marekani ambayo imepongeza hatua zilizochukuliwa uh, na Sudan Khartoum katika kupambana na ugaidi siku chache baada ya Marekani kuongeza muda wa vikwazo dhidi ya Sudani kwa miezi mitatu. RFI. Radio France Internationale. Kwa pande wa muda ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na nane maeneo ya Kabalagala huko Kie Kampala nchini Uganda, wakati ni saa 11 na dakika 38 huko Mangina pia Oicha, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afisa mwandamizi wa jeshi la serikali nchini Uganda, UPDF, amekamatwa na kutiwa mbaroni katika kituo cha polisi cha Lwebitakuli wilayani Sembabule kwa madai ya kumnajishi uh, mwanafunzi wa darasa la sita. Katika mahojiano na wanahabari mjini Lwebitakuli, bwana David wa Hebwa ambaye yeye ndiye mkuu wa shule ya msingi Mpumude alikokuwa anasomea binti huyo ambaye jina lake halikutajwa, ni kuwa Captain Godfrey Kalema alikamatwa hivi majuzi baada ya kituo cha afya kuthibitisha kuwa alitembea kingono na mwanafunzi huyu mwenye umri wa miaka 16 kisiri zaidi ya mara moja. Mtu mmoja ameuawa nchini Cote d'Ivoire katika shambulio dhidi ya vikosi vya usalama, tukio ambalo limetokea ikiwa ni saa kadhaa kabla ya uzinduzi wa michezo ya kimataifa inayojumuisha nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa maarufu kama Jeux de la Francophonie. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari, moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, dahariri michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyeko, uh, huko Mombasa pwani ya Kenya. Kumbuka, unasikiliza moja kwa moja matangazo ya idhaa Kiswahili ya RFI kupitia 105.5 FM, wakati ukiwa huko Bukavu, Goma, Lubumbashi unayepata matangazo haya kupitia 98.0 FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Waziri wa mambo ya kigeni wa China ametoa wito kwa nchi ya Katar na mataifa mengine manne ya Kiarabu kumaliza tofauti zao kwa kufanywa mazungumzo kupitia baraza la ushirikiano la nchi za Guba. Waziri Wang Yi ametoa wito huo baada ya kukutana na waziri mwenzake wa Katar mjini Beijing na kuongeza kuwa mgogoro uliopo utamalizwa kwa mazungumzo na si vinginevyo. Nchi ya Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Bahrein na Misri ziliondoa ushirikiano wa kidiplomasia na Katar zikiituhumu nchi hiyo kuwa imekuwa ikiwafadhili wapiganaji wa kijihadi kwa kushirikiana na Iran. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nafasi hiyo na anayo ya kuweza ku kuinfluence ile hali kiibadilike kwa nchi zote za Ghuba. Kwa hiyo haitii hai mashaka, lakini inatia nguvu kwamba at least wameweza kuelewa na wameelewana na kiasi. Katari kutangaza kwamba wanataka kubadilisha baadhi ya sheria zao za mambo ya ugaidi ni kuonyesha kwamba China ilipozungumza na na waziri wa mambo ya nje wa Katari wa, wa ilikuwa imeandaa sera maalum kwa ajili ya kubadilisha hicho chote, kwa sababu ni moja ya masharti kwamba wabadilishe zile zile sheria na wamefanya hivyo, basi hakuna haja ya kuendelea na huo mgomo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hata hivyo, serikali ya Qatar imeendelea kukanusha vikali tuhuma hizo kwamba uh, inaunga mkono ugaidi, tuhuma ambazo zinatolewa na washirika wa nchi za Kiarabu. Watalii wawili wamekufa baada ya tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa uh, kipimo cha 6.7 kipimo cha Richta kupiga katika eneo Uh, inchi za inchi katika eneo katika inchi za Ugiriki na Uturuki imeeleza wizara ya afya nchini Uturuki. Martha Saranga anakuja na taarifa zaidi. Nchini Ugiriki tetemeko hilo lilipiga katika kisiwa cha Kos na kusababisha watalii hao kufariki wakati Uturuki tetemeko likipiga katika eneo la hoteli ya kitalii ya Bodrum. Nchini Uturuki takriban watu 360 wamejeruhiwa kati yao 272 walikimbizwa hospitali wakiwa na hali mbaya na wengine waliondoka wakiwa katika hali nzuri. Taarifa za kutoka Uturuki zinaeleza mpaka sasa watu 25 wanaendelea kupatiwa matibabu katika hospitali baada ya wengine kuruhusiwa kuondoka baada ya hali zao kuimarika. Hata hivyo, kituo kimoja cha televisheni cha NTV kimetangaza kuwa majeruhi wengi walitokana na watu kupandwa na hali ya wasiwasi na hivyo kuruka kutoka katika majengo yao wakipitia madirishani kabla ya kuanguka na kujeruhiwa. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano na habari. Miongoni mwa habari zetu moja, habari zetu kuu ni huko Congo DRC, ambako mashirika ya kiraia nchini humo yamekaribisha mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa nchi za kusini mwa Afrika SADC, unaofanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Enoch Buseswa Biondo. Yeye ni mwanaharakati wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora katika mji wa Uvira, Kivu Kusini, huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwanza nimemuuliza wamepokeaje mkutano huu na amesema: sisi kwetu kwa sisi wananchi wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni faraja sana, kwa sababu SADEK, SADEK ndo chombo pekee Afrika kwa kutatua mgogoro wa Kongo. Ina maana sisi tunaunga mkono asilimia mia, na maamuzi kwanza aliochukuliwa na SADEK kwa kutuma hata vikosi kule nchini Kongo kwetu, kwa kweli hayo tunashukuru sana. Nini matarajio yenu kutokana na mkutano huu wa SADEK unaofanyika jijini Dar es Salaam Tanzania? ya matarajio yetu ni kwamba huu mkutano unafanyika ni amani ya Kongo. Sasa hivi wakongomani wote wanategemea kitakachotoka hapo ni amani moja kwa moja moja hapo kwetu, kwa sababu tulichokuwa tunakitarajia ndio hiki hiki kinachofanyika hapo. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Agustin Mahiga, amesema hii si mara ya kwanza SADC inakutana katika usaka suluhu ya mgogoro naolikumba taifa la DRC. Kwa mtazamo wako unadhani miongoni mwa maazimio ambayo awali yalichukuliwa ikiwemo kutumwa kwa kikosi maalum kitakachosaidia kurejesha usalama huko DRC ni mojawapo ya suluhu ya mgogoro huo? E, ndio ndugu mtangazaji, mahazimio hayo kwetu sisi tunaita kwamba ni faraja na tunaita kwamba tumepona, kwa sababu kila mara kweli mikutano kama hii inafanyika, lakini huwa sasa kwetu sisi tunaunga mkono asilimia mia ya, na popote pale wakongomani wote wanaosikiliza kwa sasa hivi wala dunia nzima inayonifata kwa sasa hivi wajue kwamba haya yanayotendeka hapa ni salama kabisa kwa kweli yanatupa mafanikio na tunayaunga mkono asilimia mia, tofauti na yale yaliyokuwepo zamani. Kwetu ni njia mojawapo pekee ya ambayo yanatupa ya matumaini. Unazungumzia vipi mapigano ambayo yamekuwa wakishuhudiwa mara kwa mara huko DRC? Tumeshuhudia maeneo ya Uvira huko ya kutumba, wapiganaji wengine maimai mai, maeneo ya uh, kusini mwa Lubero, pia hali ya usalama ambayo inaendelea kudidimia huko mashariki mwa Kongo, mapigano yanayopiganwa nchini Kongo? Kwa ujumla mashariki ya Kongo na maana yale ni kwa kweli ni kitu ambacho kwetu sisi hatufurahishi. Uh, kwa kweli ni machafuko ambayo yanafanyika ni hivyo, lakini ukiangalia kiundani zaidi ni kwamba hao wanaopigana kule nchini Kongo ni watu ambao sasa hivi tuseme kwamba wana hasira kwa kuona kwamba huyu bwana, kwa nini huyu bwana hataki kusikiliza wananchi, kwa sababu muda wake tayari umeshapitwa na wakati. Kwa mtazamo wako pengine na mmekuwa mkizungumzia vipi utekaji nyara unaokithiri sana huko DRC? Eh, kwanza ndugu mtangazaji, nafurahi sana kwa, kwa, kwa, kwa swali kama hilo. Yani swala matatizo yanayopitika nchini Kongo sasa hivi, hao wapadra waliotekwa na wapadra wametekwa, tuseme kwamba ni serikali, serikali ya Jamhuri ya Muungano, serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo sasa hivi kwa kweli imeshindwa kutekeleza azma yake mbele ya wananchi. Ni sauti yake Enok Buseswa Biondo, mwanaharakati wa shirika linalowania demokrasia na utawala bora la UPRC la mjini Uvira, huko Kivu Kusini, Mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama nilivyozungumza naye muda mfupi uliopita. Na mna sasa, msikilizaji, nami nimpishe Martha Saranga na kujia na makala habari rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni wakati mwingine na kukaribisha katika makala ya habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili, uko nami Martha Saranga moja kwa moja. Tutajadili, je, mavazi yanaweza kuchochea vitendo vya unyanyasaji kijinsia ikiwemo ubakaji? Karibu kuchangia katika makala ya habari rafiki leo Ijumaa. Utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Asante wowote kwa wanawake, kwa sababu gani nakataa? Kuna nchi ambazo uvaaji wake kwamba hauendani na labda tuseme, wanavyovaa wanawake vitu mitaani au labda wanavyovaa nguo fupi kama watu wanavyozani wa kwamba mtu akivaa nguo fupi amekaribisha ubakaji. Kitu hicho nakataa mimi, kwa sababu nipo visiwani Zanzibar. Nchi ya kisiwa cha Zanzibar kipo katika nchi ambazo ziko katika maadili ya Kiislamu sana, watu wanavaa nguo kutoka kichwani mpaka miguuni, lakini kesi za ubakaji zipo na kesi za ulawiti ni nyingi sana mahakamani ukienda, mpaka leo zingine bado zinapigwa, kuna zingine bado zinapigwa kalenda, kuna wengine wameletwa kesho, wanaletwa kesho, kesho kutwa, yaani kila siku kesi, kesi zipo zile zile. Tukiangalia katika takwimu, na nilikuwa nafuatia katika takwimu fulani, hii inanionyesha kwamba India inaongoza za dunia nzima kwa kesi za ubakaji, vijana wanabakwa, vijana wanabaka. Lakini hebu tuangalie nchi ya India. India ni nchi ambayo kwanza iko katika maadili mazuri sana, uvaaji wake, mwonekano, nguo za Punjabi zinavaliwa India, lakini wanabaka. Kwa hiyo swala la mavazi liingize kabisa katika kuhusisha ubakwaji upo kutokana na mavazi, kwa sababu tunaona viashiria vipo, lakini tu labda tungezungumzia swala la maadili kupromoti, ikiwepo wazazi kuachia vijana kukaa vijueni na kuanza kujihusisha na mambo mengine, ikiwemo ulevi na vutaji wa madawa, kitu ambacho kinapelekea mtu akili inapoteza uelekeo, anakuwa anaona kile anachokifikiria ni sahihi. Lakini tusijikite kulaumu watoto wa kike tu, kwa sababu anavaa vibaya, kwa sababu uvaaji si nguo fupi. Hapana, hilo swala mi nakataa mpaka daika hii. Nakushukuru sana Zakayo Pius Bundala kutoka Nungwi visiwani. Asante sana. Mimi ni sisimunyagala pola toka Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwangu, maoni yangu kupatana na hiyo ni kusema kwamba fasili moja ama nusu, kuweza kusema kwamba mavazi kuvaa vibaya inaweza kabisa kuchochea ubakaji wa wanawake hata wanaume mnamo nchi za bara za Afrika, kwani unajua, wakati wasichana wanakuwa wamevaa vibaya, wanakuwa wamejaepose, wanakuwa wamewekwa weka mwili wao utupu, aonyesha utupu mbele ya kila mtu, na unajua sio kila mtu ambaye anakuwa amesipotea ama kukubali kuachilia mwanamke wakati anavaa vibaya, hiyo inakuwa imetuma watu wamoja wanashikwa na hiyo Uh, kitu kibaya cha kuweza kuwatuma na kuweza kufanya ubakaji na kuwateka na kuwabaka. Kwani mwanamke um, akikuwa amevaa vizuri, ama wanaume wamevaa vizuri, wanaficha utupu, wanaficha miguu na pande zote za mwili, unaweza kabisa kupunguza ubakaji mnamo nchi zetu za bara la Afrika, kwani wakati huu hatujakuwa wa kujikamata kama vile watu wa Ulaya watu wa huko Marekani, wa Ulaya ambao wanavaa vibaya na wakati wanavaa hivyo vibaya inakuwa ni kufatana na sezon ya huko kwao. Nakushukuru sana Pauline Munyagala kutoka Goma kwa maoni yako, asante sana dadangu Martha Saranga. Naitwa Jean de la Croix, mimi ni raia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kwa sasa naishi hapa Durban, Afrika Kusini. Ni kwamba kwa upande wangu binafsi mimi naweza nikasema kwamba ni kweli zinaweza zikachangia kwa njia moja kwenye swala nzima la ubakaji, ila sidhani kama ni kwa asilimia kubwa, kwa sababu kila kitu kinaenda na maamuzi ya mtu. Mtu akiamua kufanya kitu anakifanya, mtu akiamua kufanya kitu anakifanya kwa sababu sababu na tukijua, mimi ni kwamba si kwamba wale wote ambao wameshawahi kubakwa sema kwamba walikuwa wamevaa nguo fupi, la sivyo, kuna wale ambao wamebakwa, lakini hawajavaa nguo fupi, ina maana wale waliowabaka wale kama walishikwa kama wali- walifikia wali, wali mpaka kuwabaka, ina maana waliamua. Na ndio maana nime- na- nataka kukazia zaidi sana kwenye kwenye kwenye neno kuamua. Mtu anapoamua kufanya kitu huwa anakifanya na, ila inawezekana ila, ila, ila eh, mavazi mafupi vilevile anaweza yakasababisha, eh, kwenye swala nzima la wabakaji, kwa sababu unajua wakati mtu anapokuwa anaona viungo vya mwili, ah, kunakuwa na msisimuko fulani na hiyo inaweza ikachangia mwanaume awe na na roho moja kusema kwamba labda anaweza akaingia moja kwa moja pale afanye kitendo kile. Na ndo mana nimesema yote nachangia kwa njia moja, na kasema kwamba nguo fupi zinaweza zikasababisha mtu kufanya ubakaji, ila sidhani kama ni kwa asilimia kubwa. Kitu kinachosukuma watu kufanya eh, mambo kama hayo ni maamuzi tu, mtu anapoamua kufanya kitu anafanya. Asante sana Jean de la Croix kwa maoni yako, ukiwa daban na kutakia wakati Asante <tabia> <tabia> sana kwa vile umesema kabisa. mimi ma kwa majina naitwa Abril Shabani. E, napiga simu nikikuwa maeneo ya Kenya au kuturukana. we kitu nitaka kuongea, kuna watu kama amezaliwa ana tabia ya kinyama ni mnyama tu. mavazi ya mtu hauwezi kuwa sababu ya mtu afanye ati anaweza kubakwa ama kufanyiwa kitendo chochote mbaya kile mtu akikuwa amezaliwa na tabia mbaya na tabia mbaya. Kuna watu bado jamii bado wanaishi uchi. Sasa kwa hao ambao wanaishi uchi, wanavaa mavazi madogo, vipi ubakaji uko hali ya juu sana? Hizo ndio swali watu wanaweza kujiuliza. Mtu mwenye amezaliwa tu imoral ni hivyo, lakini yule mtu mwenye ako poa, amezaliwa ako na maadili mazuri kwa familia, hawezi kufanya kitendo kama hicho. Mtu anaweza sapoti kitu kama hicho ni kama na yeye ako na tabia hiyo, lakini mavazi ya mtu hawezi kufanya mtu aende na ambaki mtu mwingine. Tunapashwa sisi wenyewe kontrole mwili wetu, si mwili tukontrol ati uende ufanye kitendo kibaya zaidi. Hiyo ndio maoni kabisa mimi naweza kupelekea, mavazi haiwezi kuwa sababu kubwa ya kusema atiichangie mtu ambaki mwingine. Kuna mara ulichukua vya kuchukua, ulivuta bangi, ulikunywa pombe hizo ndo sababu naweza sema zinaweza tuma mtu afikie mwali ya kubaka mtu mwingine. Hiyo ndio maoni yangu kabisa kwa leo, nakushukuru sana. Mkumbushe msikilizaji, unazungumza ukiwa wapi na majina yako? Uh, kwa majina naitwa ae Shabani, niko Kenya, Turkana wetu huko. Asante sana, nakutakia jioni njema. Asante na kwako pia <mikisa> <mikisa> <mikisa> <mikisa> Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili barabara kabisa, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na sasa napitia ujumbe wako ulioniandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Ambali Mwendo, kwa sasa unapatikana Iguguno, Singida, Tanzania, unasema ni wazi kabisa kuwa mavazi yaweza kuchangia ukuaji wa vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia akiwemo ubakaji. Lewis Mfariji kutoka tarafa Mwenga, Sud Kivu, DRC, unasema RFI asante sana, jueni kwamba mavazi yanapelekea wanaume kufanya ubakaji, hapo anapotazama viungo vya mwanamke bila kuwaza mengine. David Sichenga toka Mweza, Tanga, Tanzania, ni kweli mavazi huchangia hali ya unyanyasaji kwa mtu anapovaa nguo zinazomwanika. Ali Kayu Alimasi toka Tanzania, Nyarugusu, unasema ni kweli mavazi yanachochea. Amos Bin Mahona kutoka polisi Ukirewe Tanzania, unasema ni kweli kwa sababu mtu anapovaa mavazi ambayo yanaonyesha maumbile yake ya ndani wafanya wengine kufikiria vibaya na kupelekea kubakwa. Jean Kiesa Katembo kutoka Kalemidi RDC, mavazi yanachangia unyanyasaji wa kijinsia kwa asilimia sabini na tano, mara nyingi huchochea vitendo hivyo vya ubakaji. Justin Isa Lusambo kutoka Bukavu Kivu Kusini unasema utani, nguo hizo ni mlango wazi wa ubakaji. Diudone Kafungo unasema ndiyo, mavazi ni chanzo cha kwanza cha unyanyasaji wa kingono. Bonifas Tiven Baba Serapia wa Katoro, Geita, Tanzania, unasema mavazi yasiyokuwa na maadili ni chanzo cha vitendo vya ubakaji. Edgale Sigila kutoka Morogoro, Tanzania, unasema kwa kiasi kikubwa sana inachochea, maana wanaume huwa wakiona namna ulivyovaa ndivyo naye atakuwa anakuchukulia. Erik Bilali kutoka Baraka, DRC Fizi, unasema mavazi yanachangia kwa ubakaji. Wakati wa enzi ya wazazi wetu, ubakaji haukuwepo sana, kwa maana mavazi yalikuwa mazuri. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuchangia mawazo yako, na ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia jioni njema. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Na ndivyo anavyoondoka mwenzangu Martha Saranga. Na msikilizaji huyo anaitwa Fadhili Fwalimba, akiwa Tunduma, Mtaa wa Mji Mwema, nchini Tanzania, unasema mazungumzo ya Sadek na iwe ya amani ya DRC. Didas come wa Kirungu Moba Kaseke, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unasema tunachokihitaji sisi wa Kongo ni amani na uchaguzi kufanyika moja kwa moja hapa kwetu nchini. Msikilizaji muda um umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu ya jioni hapa ya Rafiki Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliosikia fundi wa mitambo ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo Victor Robert Wile. Tumekuwa naye e, Emmanuel Richard Makundi na ametujuza habari za michezo. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka msikilizaji, ni kushukuru. Asante sana kwa muda wako. Nikutakie mapumziko mema mwishoni mwa juma hili. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwaheri kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Joski Kiambukuta kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, namna hiyo, kumbuka hii ni RFI Kiswahili, nasi tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Sekunde chache kutoka hivi sasa, nawe utajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa. Kwa heri kutoka Dar es Salaam.