Ni saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki, saa kumi na moja kamili za jioni Afrika ya kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Serikali ya Tanzania imekanusha vikali tuhuma kuwa inaingilia uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika nchini Kenya. Wagombea wa urais nchini Kenya wanaotarajiwa kuchuana kwenye uchaguzi mkuu wa Agosti 8 mwaka huu wanapambana katika mdahalo hii leo, na mshauri maalum wa rais Trump aelekea Israeli katika juhudi za kutuliza hali ya mambo kuhusu mvutano kwenye eneo takatifu la Yerusalemu. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu, Julai 24 mwaka 2017. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Ukiwa na lolote, niandikie kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 25576415747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Tuanzie nchini Tanzania. Serikali ya Tanzania imekanusha vikali tuhuma kuwa inaingilia uchaguzi mkuu wa nchini Kenya uliopangwa kufanyika Agosti 8 mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Balozi Augustine Mahiga, amesema kuwa Tanzania inaheshimu nchi jirani na kwamba haina uwezo wala teknolojia ya kufanya udukuzi, kuingilia matokeo ya uchaguzi huo. Swala hili tumelikanusha sana na na kwa nguvu huko nyuma, na napenda kuchukua nafasi hii kulieleza tena kwa taarifa nzuri tulizotoa za uhusiano wetu leo, na mimi na waziri mwenzangu kukutana katika hali ya urafiki kabisa. Hakuna mtu ambaye anatakiwa awe na wasiwasi kuhusu mahusiano yetu mazuri, na sisi Tanzania hatujawahi na hatutathubutu kuingilia siasa za nchi nyingine, na hasa nchi jirani na rafiki kama Kenya. Kauli ya waziri Mahiga inakuja baada ya magazeti kadhaa nchini Kenya kuripoti kuwa kuna kituo cha kujumuisha matokeo ya uchaguzi wa Kenya nchini Tanzania. Katika hatua nyingine, nchi hizi mbili zimekubaliana kumaliza tofauti zao za kibiashara zilizojitokeza hivi karibuni na kuathiri wafanyabiashara wa mataifa haya mawili ambapo sasa zimekubaliana kuunda tume maalum kushughulikia matatizo yao lakini baada ya mazungumzo na sisi, tumeridhiana kama nilivyoeleza. Tumezungumza na waziri mwenzangu alafu wizara husika nazo zimezungumza, wameona kwamba hilo tatizo la viwango vya bidhaa hizo vinakidhi kabisa mahitaji ya kimataifa na mahitaji na viwango vya Kenya. Kwa hivyo hilo hilo limetatuliwa, lime Balozi Mahiga amesema tume hiyo itaundwa na mawaziri wa mambo ya nje wa Tanzania na Kenya, na kujumuisha mawaziri wengine, ikiwa ni pamoja na wanaohusika na masuala ya Afrika Mashariki, biashara, kilimo, uchukuzi na utalii wa nchi hizo. Wagombea urais nchini Kenya wanaotarajiwa kuchuana kwenye uchaguzi mkuu wa Agosti 8 mwaka huu hii leo wanaonyeshana ubavu kupitia mdahalo wa televisheni. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Mdahalo huu ambao ulikuwa unasubiriwa kwa hamu na gamu, baada ya ule wa awali kuahirishwa, unatarajiwa kutazamwa na mamilioni ya raia wa Kenya wanaotaka kuona namna wagombea wanavyojibu maswali. Mdahalo huu umegawanywa mara mbili, ambapo awamu ya kwanza itahusisha wagombea sita pekee ambao wanachuana hivi sasa kupitia runinga kabla ya saa mbili na usiku kuwa na mdahalo mwingine utakaowahusisha vinara wawili, Rais Uhuru Kenyatta na mwenzake wa muungano wa NASA, Raila Odinga. Hata hivyo, haijafahamika ikiwa Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga watatokea kwenye mdahalo huo wa hivi leo. Juma lililopita wakati wa mdahalo wa wagombea wenza, alijitokeza mgombea mmoja pekee kwenye mdahalo ambao wagombea wengine walikashifiwa vikali. RFI. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika 4 kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana msikilizaji ukiwa Lusaka nchini Zambia. Matangazo haya wayapata kupitia mawimbi ya 101.5 FM. Makabiliano kati ya makabila mawili ya Kiarabu katika jimbo la Darfur yamegharimu maisha ya watu kumi wikendi hii, kulingana na viongozi wa kikabila. Mapigano yalizuka Jumamosi, wakati huu Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika wakijiandaa kupunguza kikosi cha walinda amani huko Darfur, wakiamini vurugu kwa ujumla zimezimwa. Mapigano kati ya Waarabu wa Malia na Rizigat yanakuja miezi baada ya mapigano kama hayo kusababisha vifo vya watu tisa. Upinzani wa Rassemblement nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umetangaza mpango wa mfululizo wa mgomo nchi nzima, ikiwemo uvunjaji wa sheria kama njia kushinikiza rais wa nchi hiyo Joseph Kabila kujiuzulu nafasi yake. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Kauli hii ya upinzani inakuja wakati mwenyekiti mpya wa kamati itayofuatilia utekelezwaji wa makubaliano ya Desemba 31 maarufu kama sensa Joseph Olengankoy amesema atahakikisha uchaguzi unaandaliwa kama ilivyoainishwa katika makubaliano hayo, huku akiwataka washirika wa kimataifa kuisaidia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kufanikisha mchakato huo wa uchaguzi. Siyo jambo rahisi. Maombi yangu ni kumsihi Mungu anisaidie ili kwamba nikamilishe majukumu haya mapya nimepewa na kufikia kutekeleza matarajio ya wananchi, ambao wanasubiri kwa hamu sana kuona uchaguzi unafanyika nchini mwao, lakini pia kuwaongoza kwa amani na heshima ya taifa letu, kuhakikisha uchaguzi huo unafanikiwa. Kwa hiyo nataka kuwaomba washirika wetu wa Afrika na Ulaya pamoja na Marekani watusaidie kusindikiza nchi yetu katika kutekeleza ndoto hii. Hata hivyo, kiongozi wa chama cha UNC Vital Kamere yeye amepinga uteuzi wake kama makamu wa pili wa mwenyekiti wa kamati hiyo. Utaratibu wao umekiuka makubaliano. Uteuzi wa mwenyekiti wa kamati haukupaswa kufanyika na wawakilishi, lakini ilibidi yafanyike majadiliano kati ya wadau wote. Sijui lini haya yote yalifanyika. Mimi niko warungu kisha nasikia nimeteuliwa makamu wa mwenyekiti yeah, mimi najiuliza yalifanyika siku gani? Na niliwaambia hawa marafiki zangu wanaomuunga mkono rais kwamba mimi niko wazi kuhusu jambo hili. Katika tangazo lao, wapinzani wamesema mgomo wa jumla wa siku mbili utaanza tarehe nane mwezi Agosti, huku wakiitahadharisha serikali ya Kinshasa kuwa ikiwa haitotaja siku ya uchaguzi ifikapo mwezi wa Septemba mwaka huu, basi watu wataacha kulipa kodi za serikali. Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha IDPS na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Kinshasa. tulichukua Uh, msimamo huo kwa sababu tunaona uh, rais Joseph Kabila hana uh, fikra ama wazo ya kusema yeye aondoke kwa upole kwenye madaraka. Hiyo kwa sababu ukiangalia vizuri, wameshindwa ku, ku, ku- kuleta uchaguzi ufanyike mwaka uliopita, na maandamano yetu inahusu kuweza kutafuta njia ya kuweza kusema aende kwa upole, kwa mujibu wa makubaliano hayo yaliyofikiwa chini ya upatanishi wa Baraza la Maskofu wa Kanisa Katoliki nikiwa uchaguzi utafanyika mwaka huu elfu mbili na kumi na saba, na kwamba rais Joseph Kabila atabaki madarakani hadi Desemba mwaka huu elfu mbili na kumi na saba. Shambulizi la Jumapili nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati limesababisha mauaji ya mlinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Moroko na kujeruhi watatu wengine, Umoja wa Mataifa umesema na kulaumu kundi la kikristo la Antibalaka. Walinda amani wa Minuska walilengwa na wapiganaji wa Antibalaka katika mji wa kusini Bangasu, ilithibitisha taarifa ya UN. Taifa hilo linapambana kumaliza mapigano ya wenyewe yaliyozuka mwaka elfu mbili kumi na tatu tangu kupinduliwa kwa utawala wa Rais Francois Mgombea urais anayewania kuteuliwa kupeperusha bendera ya chama tawala cha ANC Lindiwe Sisulu amekanusha taarifa kuwa ametaka kukamatwa kwa rais Jacob Zuma Afrika Kusini. Iliripotiwa kuwa Sisulu alikuwa anashinikiza rais Zuma akubali kuhojiwa na kamati ya nidhamu kuhusu madai ya rushwa na matumizi mabaya ya ofisi yanayomkabili, tuhuma zinazotolewa dhidi yake punde baada ya kutangaza kuwa anataka kuteuliwa na chama chake. No, hakuna wakati wowote wa niliosema Zuma lazima akamatwe. Hiki ni kitu cha muhimu kwa wakati wa wote, kila kitu kinachokwenda kwenye vyombo vya habari kiwe sahihi, na kwa wakati huu joto la kampeni likiwa limepanda, nadhani ni muhimu tukawa watulivu na tukatuma ujumbe ulio sahihi. Ni sauti yake, Lindiwe Sisulu, mmoja wa wagombea wa chama tawala cha ANC. Picha hivi karibuni ya rais wa Nigeria Muhamadu Buhari imechapishwa katika mtandao wa kijamii Twitter leo Jumatatu, tangu kiongozi huyo mgonjwa wa kwenda London kwa ajili ya matibabu mnamo mwezi Mei. Kupitia ukurasa rasmi wa rais wa Nigeria, picha ilimwonyesha kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sabini na nne akiwa amekaa mezani na kundi la watu wakitabasamu. Tukiendelea kusalia nchini Nigeria, watu wanne wameuawa katika shambulizi la kujitoa muhanga lililolenga kambi ya wakimbizi wa ndani nchini Nigeria kaskazini mashariki, shirika la msaada wa dharura limefahamisha. Abdul Kadir Ibrahim kutoka shirika hilo amesema mlipuko ulitekelezwa saa tano za usiku Jumapili, nje kidogo ya mji wa Maiduguri, jimboni Borno. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako, piga namba hii 7124327755. Oh, au kama wewe ni mteja wa Tmobile MetroPCS, piga moja kwa moja kwenda 3603984208. Saa kumi na mbili na dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki. Ukiwa Kampala nchini Uganda, unatupata kupitia mawimbi ya 93.7 FM. Mshauri maalum wa rais wa Marekani Donald Trump amesafiri kuelekea nchini Israel katika juhudi za kutuliza hali ya mambo kuhusu hatua mpya za kiusalama zilizochukuliwa na utawala huo kwenye eneo takatifu la Yerusalem, hatua zilizozusha machafuko mwishoni mwa juma. Ziara ya Jason Greenblatt imekuja ikiwa ni juma moja tu limepita tangu kuzuke sintofahamu kwenye msikiti wa Al Aksa ambao una Utawala wa Israeli uliweka vyombo vya usalama kukagua waumini wanaoingia kusali, hatua iliyozusha maandamano na vurugu. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Hamdun Marsel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mgogoro uh, uh, huu uh, unaweza kutanzuka tu kwa kufanya mazungumzo ambayo ya yataleta majibu mjarau ya matatizo kikana kwamba matumizi ya nguvu, pengine na mijadala hii, nani kaenda kule kuleta suluhu gani haiwezi kuusaidia jambo hili. Wayahudi na Wapalestine wanafahamu sana sababu zinaofanya gombani hadi kesho na kuto kuaminiana. Kwanza wanatakiwa wajengewe msingi wa kuaminiana, lakini vilevile kuheshimiana katika mazingira ya kuishi pamoja, na tatu, kila mmoja kujua hati ene na haki ya mipaka ayo inatakiwa kuwa nayo na kuiheshimu, lakini na jumuia ya kimataifa iache upendeleo katika hili. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Watu watano wamejeruhiwa katika shambulizi lililotekelezwa na mwanaume aliyejihami kwa silaha katika mji mmoja nchini Uswizi. Polisi walifunga maeneo katika ya katikati mwa mji ili kumsaka mshambuliaji huyo. Watu wasiopungua 26 wameuawa na wengine zaidi ya 40 kujeruhiwa katika shambulizi lililotekelezwa na kundi la Taliban leo Jumatatu baada ya kulenga basi lililopakia wafanyakazi wa serikali jirani na mji wa Kabul na kuzua hofu ya mapigano ya kidini katika jiji kuu nchini Afghanistan. Shambulio hilo linakuja wakati huu, msemaji wa rais akidai kundi la Taliban limeua raia 35 katika shambulizi la hospitali jimboni Gor mna Mnamo weekend rais wa Poland amepinga mabadiliko tata kuhusu idara ya mahakama ambayo yalisababisha maandamano makubwa na tishio la kuwekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya. Kupinga kwa Rais Andrzej Duda ilikuwa ni hatua ya kushtua, akiwa mshirika wa karibu wa chama kinachotawala cha mrengo wa kulia kinachotaka mabadiliko hayo. Msikilizaji, endelea kunitumia ujumbe wako mfupi katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, na tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Napitia ujumbe wako unaitwa Mukonta Gabriel, mu, unaitwa Mukonta Gabriel wa Moba, Katanga, DRC ewa bora Kirungu unasema e, jamani kwa nini watu wanataka kupotosha amani kila laheri huko Kenya. Didas ni Didas Komu wa Kirungu Kobakaseke unasema hakika Raifai niko nanyi pamoja kupitia nane nane nukta tatu Moba FM unasema jamani, kwa nini watu wanaendelea kutoweka bila hatia? Barabara kabisa ni saa kumi na mbili na dakika kumi na nne hapa Dar es Salaam, Tanzania, na kama ulivyosikia kiashiria, niko na mwenzangu Victor Abuso anajitupa viwanjani. habari za jioni, lama ni nzuri kabisa mwenzangu Matasaranga. Mwisho mimi kuwa pamoja nawe ilikuwa ni wakati ule wa michuano ya, <laughs> ya, ya, ya masumbwi <laughs> Uh, mwana masubi kutoka kule manipakia kule Mani filipino puchio. na masante sana kocha wa tima taifa ya soka ya Uganda Milton Micho amekutana na viongozi wa soka nchini humo katika ofisi za shirikisho la soka FUFA katika maeneo ya Mengo jijini Kampala. Mkutano huu umekuja baada ya Micho kuandika katika ukurasa wake wa Twitter mwishoni mwa wiki iliyopita kwamba alikuwa anajiandaa kutoa tangazo muhimu sana ndani ya saa 48. Micho alifanikiwa kuongoza Uganda Cranes uh, mwishoni mwa wiki iliyopita dhidi ya Sudan Kusini katika mzunguko wa pili wa kuwania kufuzu katika finali ya Chan ambazo zitaandaliwa kule nchini Kenya mwaka ujao. Walishinda mabao tano kwa moja katika mchezo uliochezwa katika uwanja wa Philip Onyango jijini Kampala. Kulikuwa na wasiwasi kwamba uenda Micho hatajiuzulu baada ya kuwepo kwa ripoti kuwa hajalipwa mshahara wake kwa miezi kadhaa. Hata hivyo, ripoti zinasema kwamba baada ya kukutana na Rais uh, Moses Magogo na viongozi wa FUFA wamejadili tu kwamba michuano ya Chan, hasa mchuano ujao dhidi ya Rwanda na michuano ya kufuzu kwa mataifa bingwa barani Afrika mwaka 2019. Kwa hivyo inaonekana kwamba uh, ili swala kama ripoti hizi ni kweli, uh, litajaliwa katika siku zijazo. Bila shaka tutafahamu na si mara ya kwanza kusikia uh, kocha Micho wakilalamika kuhusu mshahara wake. Uh, tutafahamu mambo yatakavyokuwa. Shirikisho la soka nchini duniani FIFA limesema kwamba baada ya kuwachunguza wachezaji uh, kadhaa hasa vipimo zaidi elfu moja kubaini kwa kuna wachezaji walitumia dawa za kuongeza nguvu uh, mwilini wakati wa michuano ya shirikisho uh, kule nchini Urusi mwezi uliopita. FIFA imesema kwamba imebaini kwamba hawakutumia dawa yote uh, na imesema kwamba hivi ndivyo vipimo vya vingi sana na vya kihistoria ambavyo vimewahi kufanya katika mashindano ya shirikisho. Wachezaji wote walioshika katika michuano hiyo walipimwa uchunguzi. Uchunguzi huu umekuja baada ya kuwepo kwa malalamishi kwamba huenda kuna wachezaji walitumia dawa za kuongeza nguvu mwilini. Mara nyingi unapotumia dawa hizi matha, kama unacheza mpira, mpira wa miguu Uh, huchoki lakini pia unapokimbia hasa ya mashindano ya marathon, mara nyingi unaonekana kwamba unaendelea kuwa na nguvu hata baada ya kushinda ama kumaliza mbio hizo. Lakini ni unafikiri ni kwa nini siku za hivi karibuni swala hili limeshika kasi sana mbalo, uh, kumekua, uh, wa na mbantatizo ambalo kumekuwa, kwa hiyo basi <laughs> waaminifu sana uwanjani na ni vema kwa kweli kwa wadau uh, wa michezo hasa soka kujibu kuwapima watu kubaini uh, kweli yuko anatumia dawa hizi au la. Kwa hivyo ni hatua nzuri sana ambayo FIFA imefanya. Naam. Mm -hmm. Beki wa klabu ya Monaco nchini Ufaransa, Benjamin Mendy ametia saini mkataba wa miaka mitano kucheza klabu ya Manchester City nchini Uingereza, klabu ya, ya ya, Monaco uh, ya ambayo amekuwa ikichezea aliyomekuwa uh, aliyocheza pia klabu ya Marseille kule Ufaransa uh, msimu uliopita na klabu ya Manchester City imesema uh, kwamba imetumia kiasi cha euro milioni hamsini um, na nane um, kumnunua beki huyo, ambaye amesema kwamba amefurahi sana kuungana na klabu hiyo ya Manchester City. Amekuwa mchezaji wa tano kusajiliwa na klabu hii kuelekea msimu um, mpya ambao utaanza mwezi ujao no. na wewe mara nyingi unashabikia klabu gani ya Arsenal ama Manchester United? <laughs> Ni, ni bila shaka kwa <laughs> na, na, na, na, sababu wakati Everton ulipokuwa hapa Dar es Salaam kucheza na Gor Mahia na huko makini sana kuishabikia klabu hiyo, lakini pia ni kuona ukiwa unatazama sana Rooney ambaye zamani cheza klabu hii ya Manchester United ha, nam wafadhili um, wa Chris Froome ambaye ni bingwa wa makala ya mia moja na nne ya mashine ya kutimiza baisikeli ya Tour de France, wanasema kwamba bingwa huyo ataendelea kufanya vizuri katika kipindi uh, kirefu zaidi. Kauli hii imetolewa na timu yake uh, Team Sky wanaomfadhili uh, baada ya kushinda taji lake la nne mwishoni mwa wiki iliyopita. Rais huyo ama raa uh, huyo Uingereza aliibuka mshindi baada ya kukimbiza baiskeli uh, kwa muda bora zaidi na kumaliza zaidi ya kilomita elfu tatu kukimbiza baiskeli kutoka kule ilianzia kule Ubelgiji wakaja Ujerumani na wakamalizia jijini Paris hapo jana aik sikua Jumapili siukomoyo shie kuonyesha baiskeli madha nimeshaikuendesha baiskeli. La, lakini sio kwamba unashindana kama. Ah, nimewahi kushiriki mashindano ya wanafunzi enzi hizo nikiwa Tanga, unajua. Hmm. Ukiwa Tanga kwa hivyo una una uzoefu kidogo katika kukimbiza baiskeli, ni lazima ujue kuendesha baiskeli. Na mna uh, na timu ama tutumalizie kule Japan. Japan imeadhimisha miaka mitatu kuelekea michezo ya olimpiki itakayofadhiliwa uh, itakayofanyika jijini Tokyo mwaka 2020 na wanamuziki 20, na wasanii mbali, mbalimbali pamoja na wana michezo wa Afrika jijini Tokyo katika uzinduzi wa wimbo utakaotumiwa katika michezo hii. Serikali ya Japani imesema kwamba itatumia dola za Marekani bilioni 13 kumaliza maandalizi yote ya michezo hii mikubwa ya Olimpiki. Tutasubiri tuone maa itakavyokuwa, lakini kwa jioni hii ya leo ni hayo tu. Na kushukuru Victor Buso. Asante. Barabara kabisa inapotimu saa kumi na mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Na mpisha Ebishaban Abdalla katika, katika marudio ya makala mazingira leo dunia yako kesho Na msikilizaji wetu pale popote ambapo unapotegea sikio, ni matumaini yangu hupo salama salmini, na karibu katika makala yetu ya mazingira, leo dunia yako kesho. Basi kwa kuanza tu hakika utaweza kubaini nami kwamba miji yetu na barabara nyingi katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati zinazidi kukithiri kwa uchafuzi wa mazingira. Na hii ni kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo suala zima la kitendo cha kutundika matangazo au kubandika mabango kwenye milingoti ya taa na kwenye vituo vya mabasi. Matangazo yenye kutangaza shughuli au bidhaa mbalimbali hali ambayo imetajwa kwa namna moja ama nyingine kuchangia katika uchafuzi wa mazingira. Basi hii leo, kupitia makala yetu hii, tutaweza kutupia jicho kuangazia jinsi gani matangazo haya yanavyochangia kwa namna moja ama nyingine katika uchafuzi wa mazingira. Naitwa Ebi Shahban Abdallah. Basi nikualika uwe nami mwanzo hadi mwisho wa makala yetu ya Mazingira Leo, Dunia ya Kesho kwa jumaa hili Na basi kwa kuanza tu, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, kupitia makala yetu ya mazingira leo dunia ya kesho kwa juma hili, nimeweza kumtembelea bwana Henri Kazula ambaye ni mmoja wa wanaharakati wa masuala ya mazingira kutoka hapa nchini Tanzania. Na bwana Henri Kazula, karibu sana kwenye makala yetu ya mazingira leo dunia ya kesho. Na tukienda katika mada yetu labda moja kwa moja kuhusiana na matangazo haya ambayo tumekuwa tukiyashuhudia kila siku akizidi kubandikwa katika mitaa mbalimbali katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati. Je, yana uhusiano gani na swala zima la uchafuzi wa mazingira? Yeah, asante sana ndugu mtangazaji. E, swala la vipeperushi au matangazo yanayobandikwa barabarani imekuwa ni njia rahisi ambayo inaonekana inatumiwa na wafanyabiashara wengi wakubwa kwa wadogo, hasa kuweza kuwafikia watu wengi waweze kujua nini wanafanya. Katika hali ambayo imezoeleka na jamii ni kwamba matangazo haya hakuna usimamizi wowote ambao upo, kwamba mtu anaweza akafika tu akakuta sehemu yenye kituo cha daladala, ana tangazo lake anabandika. Lakini mwisho wa siku matangazo haya yamekuwa sasa ni kila kona uani, ni, ni, ni kama sehemu ya kubandika matangazo, na mwisho wa siku yanapelekea uchafuzi wa mazingira katika namna moja au nyingine. Naweza kusema hivi ni kwa sababu hivyo vipeperushi inamaanisha makaratasi ambayo yamewekwa habari mbalimbali mbali, au taarifa mbalimbali kuelezea biashara au, au matukio fulani, mwisho wa siku yanatoka katika eneo yaliyobandikwa, yanaenda kwenye mazingira, yanapeperushwa na upepo kutoka sehemu moja kwenda nyingine na ndugu msikilizaji, mwisho wa, wa, wa yote takataka hizo taka au hizo karatasi zote zinaishia kwenye mitaro ya maji na mwisho wa siku kwenye bahari. Na Bwana Henry, tumeshuhudia katika nchi ambazo zimeendelea duniani pale mtu ambapo anapotaka kutangaza ama kubandika matangazo fulani katika vituo vya mabasi ama mitaani, basi kuna kuwepo na taratibu maalum. Je, kutukirejea katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati kwa kuangazia matangazo ambayo yamekuwa yakibandikwa Tani, lakini vilevile vile vipeperushi, je, kuna taratibu maalum ambazo zimekuwa zikiwekwa ama zimekuwa zikifatwa na baadhi ya mashirika ambayo yamekuwa akitangaza kuhakikisha kuwa yanasimamia zile taratibu na sheria za utangazaji katika nchi zetu hizi za Afrika Mashariki na Kati. E, kwa matangazo kama hayo naweza kusema moja kwa moja hayana utaratibu wote wa usimamizi, kwamba mtu anavyojisikia na kampuni yake ametengeneza anaita flyers au vipeperushi utavinagaiwa bure kwenye mikusanyiko ya watu kwenye daladala, hasa kwenye foleni, hasa katika jiji la Dar es Salaam. Watu wanapenda sana kutumia fursa hiyo ya foleni kuweza kugawa hivyo vipeperushi, lakini ni, ni ukweli usiopingika kwa kwamba hizi takataka zote au hivi vipeperushi naweza kusema ni takataka, kwa sababu mtu akishasoma hana matumizi nazo tena, anakitupa kinaishia kwenye mazingira. kwa hiyo ndugu mtangazaji na wasikilizaji kwa ujumla, kwa Tanzania, sina hakika na nchi nyingine zinazoendelea kama kuna utaratibu wowote uliopo, ila naweza kusema kwa Tanzania hakuna utaratibu ambao upo wa kusimamia matangazo au vipeperushi kusambaa au kusambazwa katika maeneo yetu. mm -hmm, labda kutokana na hali hii ya uchafuzi wa mazingira utokanayo na vipeperushi hivi ama mabango haya ambayo yamekuwa kibandikwa kiholela katika mitaa mbali mbali katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati, unadhani nani anasa ilikulaumiwa ni suala zima la wananchi kukosa elimu ama mamlaka husika kushindwa kusimamia taratibu za ubandikaji wa matangazo haya? Wa kulaumiwa, nafikiri ni mamlaka husika. Ni kwa sababu hakuna mfumo ambao umewekwa wa kuhakikisha kwamba haya matangazo ambayo katika mfumo wa karatasi yanasambazwa katika utaratibu ambao unaeleweka. Ingawa sawa, kuna watu binafsi, unaweza kukuta katika nyumba zao au kwenye kuta wameandika kabisa, ni onyo, hulihusui kubandika chochote katika ukuta huu au katika eneo fulani. Lakini licha kufanya hivyo, vijana wajanja au watu wajanja uweza kutumia fursa ya usiku kuweza kubandika matangazo kama hayo. Asubuhi unakuta tangazo limebandikwa, tanazo. Kwa hiyo ni kwamba hakuna sheria yoyote au hakuna usimamizi hayabandikwi kwenye kuta au maeneo ambayo yana mikusanyiko. Mm -hmm. Na katika suala zima la elimu unadhani jamii zetu bado zinastahili, uh, kupewa elimu ya kutosha katika kuhakikisha kuwa wanaweza kukabiliana na changamoto hii ya uchafuzi wa mazingira utokanao na vipeperushi ambavyo mara nyingi wamekuwa wakigaiwa na wamekuwa wakivitekeleza ama wakivitupa ovyo mitaani ya elimu bado inahitajika kutolewa na Uh, elimu hasa i, ambayo ina, inatakiwa itolewe ni ile inayolenga kubadilisha fikra na mtazamo wa wanajamii, hasa kuelewa kwamba umuhimu. Je, kuuliza, je, hivi kipeperushi ambacho napewa mwisho wa siku kinaenda wapi? na inatakiwa ni kuhifadhi aidha nyumbani au nakitupa tu popote, kwa sababu taarifa nimeshapata kwamba, hili ni swala la kimtazamo, ndugu mtangazaji. Namkumbuka tu msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, unaendelea kuitegia sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International, na kipindi hewani ni makala ya mazingira, leo dunia kwa kesho, ambapo jumaahili, katika makala yetu nimeweza kutumia jicho kuangazia jinsi gani matangazo ama vipeperushi vya barabarani vinavyochangia kwa namna moja ama nyingine katika kuchangia katika suala zima la uchafuzi wa mazingira na kuiweka mji yetu katika hali ambayo sio safi, na hii leo nimeweza kumtembelea Bwana Kazura ambaye ni mmoja wa wanaharakati wa maswala ya mazingira kutoka hapa nchini Tanzania. Na Bwana Kazura, labda matangazo haya ambayo tumeendelea kushuhudia yakiendelea kubandikwa katika miji yetu ya Afrika Mashariki na Kati, labda kwa upande wa mazingira yana athari gani kwa muda mrefu? E, madhala, ndugu mtangazaji, yapo kwamba karatasi zinazotumika kuchapisha rangi ambazo zinatumika kuchapisha vipeperushi hivi vina kemikali ambazo zipo au vi, vimekuwa ni, nashindwa kupata neno zuri la Kiswahili. Kuna viambatanishi tunasema kwa neno zuri la Kiswahili kwamba viambatanishi ambavyo vinatumika kutengeneza hizi rangi vimekuwa na sumu. Na sumu mojawapo ambayo mara nyingi huwa inatumika kuifanya karatasi iweze kung'aa inaitwa bisphenol A. Bisphenol A ni Disruptor au ni, ni ni kemikali ambayo huwa inaigiza mfumo wa homoni ya binadamu. Kemikali hii imekuwa ni hatari, kwa nchi za wenzetu zilizoendelea wamepiga marufuku utengenezwaji wa vitu au vifaa vikiwa vina kiambatanishi chenye kemikali kama hii. Kwa madhara ya vipeperushi ambavyo vina rangi katika afya ya binadamu yapo na katika mazingira, tunaona kwamba vipeperushi hivi vyote baadaye vinasambaa, vinapeperushwa na upepo kutoka sehemu moja kwenda nyingine, na mwisho wa siku vinaishia kwenye vyanzo vya maji na kukuwa tishio kwa viumbe ambavyo viko baharini na maziwa kwa ujumla. Na basi, kwa kumalizia tu kipindi chetu cha mazingira leo, dunia ya kesho, kwa juma hili, labda Bwana Kazura, kwa ushauri tu, labda unashauri nini kifanyike ili kuweza kukabiliana na changamoto hii au uchafuzi wa mazingira itokanayo na vipeperushi na matangazo mbalimbali katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati? Eh, kitu cha kwanza ambacho kinaweza kufanyika Bwana Ebi Shaban, naweza kuzihamasisha au kutoa wito kwa mamlaka husika kwamba kuna matangazo ambayo yako katika, katika mfumo wa dijitali. Unaweza kuta kama kuna skrini kubwa imewekwa sehemu fulani, kwamba watu wanapeleka matangazo yao pale yakiwa katika mfumo wa, e, wa dijitali, kwamba watu wanaweza kusoma na yanaishia ya e, bila kuchafua mazingira. Mi nafikiri hilo lingehamasishwa zaidi, kwa kupunguza gharama za matangazo hayo, kwamba watu wangeweza kupeleka matangazo yao katika dijitali fomati ili watu wengi waweze kupeleka matangazo yao pale na mwisho wa siku tungepunguza hii adha ya kusambaa kwa hizi, kwa hivi vipeperushi ambavyo vinakuwa vikisambaa katika mtindo wa makaratasi na mwisho kuchafua mazingira. Naam, ni sauti yake bwana Henry Kazula, ambaye ni mmoja wa harakati wa masuala ya mazingira kutoka hapa nchini Tanzania. Nami kufikia hapo ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya mazingira leo, dunia yako kesho. Naitwa AB Shaban Abdallah nikusihi uendelee kuitegea sikio idhaa yako Kiswahili ya Radio France tayari ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Serikali ya Tanzania imekanusha vikali tuma kuwa inaingilia uchaguzi mkuu na utarajiwa kufanyika nchini Kenya. Upinzani wa Rasambli Madi DRC watangaza mpango wa mfululizo wa mgomo nchi nzima kushinikiza rais wa nchi hiyo Joseph Kabila kujiuzulu. Mshauri maalum wa Rais Trump aelekea Israel katika juhudi za kutuliza hali ya mambo kuhusu mvutano kwenye eneo takatifu la Jerusalemu. Jina langu ni Martha Saranga. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu Julai 24 mwaka elfu mbili kumi na saba. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahilicom Serikali ya Tanzania imekanusha vikali tuhuma kuwa inaingilia uchaguzi mkuu nchini Kenya uliopangwa kufanyika Agasti 8 mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Balozi Agustin Mahiga, amesema kuwa Tanzania inaheshimu nchi jirani na kwamba haina uwezo wala teknolojia ya kufanya udukuzi ili kuingilia matokeo ya uchaguzi huo. Swala hili tumelikanusha sana na kwa nguvu huko nyuma, na napenda kuchukua nafasi hii kulieleza tena kwa taarifa nzuri tulizotoa za uhusiano wetu leo, na mimi na waziri mwenzangu kukutana katika hali ya urafiki kabisa. Hakuna mtu ambaye anatakiwa awe na wasiwasi kuhusu mahusiano yetu mazuri, na sisi Tanzania hatujawahi na hatutathubutu kuingilia siasa za nchi nyingine, na hasa nchi jirani na rafiki kama Kenya. Kauli ya waziri Mahiga imekuja baada ya magazeti kadhaa nchini Kenya kuripoti kuwa kuna kituo cha kujumuisha matokeo ya uchaguzi wa Kenya nchini Tanzania. Katika hatua nyingine, nchi hizi mbili zimekubaliana kumaliza tofauti zao za kibiashara zilizojitokeza hivi karibuni na kuathiri wafanyabiashara wa mataifa ya mawili, ambapo sasa zimekubaliana kuunda tume maalum kushughulikia matatizo yao lakini baada ya mazungumzo na sisi, tumeridhiana kama nilivyoeleza. Tumezungumza na waziri mwenzangu, alafu wizara husika nazo zimezungumza, wameona kwamba hilo tatizo la viwango vya bidhaa hizo vinakidhi kabisa mahitaji ya kimataifa na mahitaji na viwango vya Kenya. Kwa hivyo hilo hilo limetatuliwa, lime Balozi Mahiga amesema tume hiyo itaundwa na mawaziri wa mambo ya nje wa Tanzania na Kenya, na kujumuisha mawaziri wengine ikiwa ni pamoja na wanaohusika na masuala ya Afrika Mashariki, biashara, kilimo, uchukuzi na utalii wa nchi hizo. Zaidi ya majaji mia nne nchini Uganda wanaitaka serikali kuwapa nyongeza mshahara ili kuendana na watumishi wengine katika idara za serikali na mashirika nchini humo, ikiwemo bima ya afya, nyumba, usafiri na na ulinzi kwa wale wasiolindwa. Majaji hao wametoa mwezi mmoja kwa serikali kutekeleza madai hayo, wakati waziri wa sheria akisema kwa sasa serikali haiwezi kutekeleza kwa kwa serikali na vipaumbele vingine. Majaji hao walisitisha mgomo wa wiki mbili mgomo wao wiki mbili zilizopita baada ya serikali kukubali kuongezea mshahara. Upinzani wa Rassemblement nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umetangaza mpango wa mfululizo wa mgomo nchi nzima, ikiwemo uvunjaji wa sheria kama njia ya kushinikiza rais wa nchi hiyo Joseph Kabila kujiuzulu nafasi yake. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Kauli hii ya upinzani inakuja wakati mwenyekiti mpya wa kamati itayofuatilia utekelezwaji wa makubaliano ya Desemba 31, maarufu kama sensa, Joseph Olengankoy, amesema atahakikisha uchaguzi unaandaliwa kama ilivyoainishwa katika makubaliano hayo huku akiwataka washirika wa, wa kimataifa kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufanikisha mchakato huo wa uchaguzi uchaguzi. Sio jambo rahisi. Maombi yangu ni kumsihi Mungu anisaidie ili kwamba nikamilishe majukumu haya mapya nimepewa na kufikia kutekeleza matarajio ya wananchi ambao wanasubiri kwa hamu sana kuona uchaguzi unafanyika nchini mwao. Lakini pia waongoza kwa amani na heshima ya taifa letu kuhakikisha uchaguzi huo unafanikiwa. Kwa hiyo nataka kuwaomba washirika wetu wa Afrika na Ulaya pamoja na Marekani watusaidie kusindikiza nchi yetu katika kutekeleza ndoto hii. Hata hivyo, kiongozi wa chama cha UNC Vital Kamerhe yeye amepinga uteuzi wake kama makamu wa pili wa mwenyekiti wa kamati hiyo. Utaratibu wao umekiuka makubaliano. Uteuzi wa mwenyekiti wa kamati haukupaswa kufanyika na wawakilishi, lakini ilibidi yafanyike majadiliano kati ya wadau wote. Sijui lini haya yote yalifanyika, mimi niko Walungu. Kisha nasikia nimeteuliwa makamu wa mwenyekiti. Mimi najiuliza yalifanyika siku gani? Na niliwaambia hawa marafiki zangu wanaomuunga mkono rais kwamba mimi niko wazi kuhusu jambo hili. Katika tangazo lao wapinzani wamesema mgomo wa jumla wa siku mbili utaanza tarehe nane mwezi Agosti, huku wakitahadharisha serikali ya Kinshasa kuwa ikiwa haitotaja siku ya uchaguzi ifikapo mwezi wa Septemba mwaka huu basi watu wataacha kulipa kodi za serikali. Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Kinshasa. Uh, msimamo huo ni kwa sababu tunaona uh, rais Joseph Kabila hana uh, fikra ama wazo ya kusema yeye aondoke kwa upole kwenye madaraka. Hiyo kwa sababu ukiangalia vizuri, wameshindwa ku, ku, ku, kuleta uchaguzi ufanyike mwaka uliopita, na maandamano yetu inahusu kuweza kutafuta njia ya kuweza kusema aende kwa upole. Bila kwa mujibu wa makubaliano hayo yaliyoafikiwa chini ya upatanishi wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki, nikiwa uchaguzi utafanyika mwaka huu 2017 na, na kwamba rais Joseph Kabila atabaki madarakani hadi Desemba mwaka huu wa 2017. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa Emmanuelcha Makmasai toka Dodoma Tanzania, unawatakia una kila laheri ndugu zetu wa Kenya katika uchaguzi. Nchini Rwanda, wanajeshi zaidi ya mia nane wamerejeshwa katika maisha ya kiraia, na miongoni mwao ni pamoja na majenerali wawili Jack Nziza na Emmanuel Karenzi Karake, wanaodaiwa kuwa ni watu wa karibu sana na utawala wa Rais Paul Kagame. Emmanuel Eliazar ana na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mwandishi wa RFI mjini Kigali Stéphanie Aglet ni kuwa hatua hiyo inakuja baada ya wanajeshi hao zaidi ya 800 kupewa taarifa ya kustaafishwa kwao na kurejeshwa katika maisha ya kiraia Julai 18 mwaka huu baada ya serikali kuwapongeza kwa kazi kubwa waliofanya kwa taifa hilo, miongoni mwao majenerali wawili Jack Nziza na Emmanuel Karens Karake, ambao mwaka uliopita walibadilishiwa nyadhifa walizokuwa nazo jeshini, hatua ambayo kwa baadhi walifasiri kuwa kama kushushwa ngazi. Kulingana na wizara ya ulinzi ya Rwanda, baadhi waliostaafishwa wamekamilisha mikataba yao jeshini na wengine ni kutokana na sababu za ugonjwa. Luteni Jenerali Karenzi Karake kwa muda mrefu aliongoza idara ya upelelezi ya Rwanda na nje ya mipaka ya nchi hii akiwa naibu kamanda wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani katika jimbo la Darfur nchini Sudan. Naye Brigedia Jenerali Jack Nziza alishika nyadhifa mbalimbali katika wizara ya ulinzi ikiwemo wadhifa wa mkuu wa vitengo vya upelelezi. Watu wanne wameuawa katika shambulio la kujitoa muhanga lililolenga kambi ya wakimbizi wa ndani nchini Nigeria kaskazini mashariki, shirika la msaada wa dharura limefahamisha. Abdul Kadiri Ibrahim kutoka shirika hilo amesema mlipuko ulitekelezwa saa tano za usiku Jumapili nje kidogo ya mji wa Maiduguri jimboni Borno. Waziri mkuu wa Libya anayeungwa mkono na Umoja wa Mataifa Fayez Al Saraj hapo kesho atakuwa na mazungumzo jirani na jiji la Paris na kiongozi wa kijeshi aliyejikita mashariki mwa nchi hiyo Jenerali Khalifa Haftar, kwa mujibu wa taarifa ikulu ya Ufaransa. Mazungumzo kati ya viongozi hawa wawili yatafanyika chini ya usimamizi wa rais Emmanuel Macron aliyesisitiza utayari wake wa kuhakikisha anasaidia kupatikana kwa suluhu nchini Libya. Wadadisi wa mambo wana mtazamo gani? Francis Wambeti ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, Uganda. Kiongozi kama huyu kijana, ambaye ametoka huko Ufaransa, ni kama amekuja na mwamko mpya wa kuona kwamba misuku hii mizozo ambaye imewashinda viongozi wanji wengi duniani, yeye anajaribu sana kuwaleta karibu, ili waweze kutatua na kufanya nji iwe ni nchi ambayo inaweza kujitegemea na kuendea. Kwa hivyo kuna dalili nzuri ya kuonja kwamba kunaweza kupatikana amani na uhusiano. Kwa mfano, kuwaleta tu pamoja sio rahisi, lakini unaona, yeye amejaribu sana kuwaleta pamoja, kukutana kwenye meza, na hiyo ndio mwanzo wa safari ya kutafuta amani, na ni mwanzo mzuri sana. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili na dakika arobaini Afrika Mashariki. Lawi Samuel kutoka Temeke, unasema unawaomba wagombea urais nchini Kenya waache kukimbia midahalo inayoandaliwa na tume ya uchaguzi Kenya, kwani hawatendei haki wananchi wao na hivyo kupelekea kutoelewana. Yusuf Heka rais wa machipi Tanzania, unasema uchaguzi mwema Kenya, Mungu ibariki Afrika. Zakao Pius Bundala kutoka Nungwi visiwani Zanzibar Tanzania, midalo kwa wagombea urais ni jambo la kheri kwa raia katika kumbaini ni mgombea yupi anawafaa. David Sechenga kutoka Muheza Tanga Tanzania, serikali ya Tanzania ikiwa kuna ukweli wowote wa madai kwa inaingilia uchaguzi wa Kenya, si jambo zuri. Shukuru Lison Masawe, mmeishiwa sera. Tanzania na Kenya, wapi na wapi? Fanyeni kampeni zenye kwa taifa lenu. Januari Ntega Celestin kutoka Mbeya unasema hata yetu yanaendelea vizuri hivyo, tuache wakuu watoe tamko. King Jackson Amon kutoka Ngara, Kagera, Tanzania, kila la heri wagombea wote huko nchini Kenya. Shirika la fedha duniani IMF limetoa ripoti ya mwaka ya uchumi wa dunia inayoonyesha kuwa hali ya uchumi itaendelea kukua kwa asilimia 3.5 katika mwaka 2017 huku mataifa ya Ulaya, China na Japani yakielezwa uchumi wake kuimarika sawa na Marekani na Uingereza. Lakini ripoti hii inaashiria nini kwa uchumi wa dunia? Mwenzangu Victor Buso alizungumza na Dr Itengere Kitojo, mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania zipo sababu nyingi ambazo zina zinaweza kufanya uchumi wenu ukue maana yake ni kwamba ni kwa, kwa jinsi gani uchumi wenu una vile viegezo vya ushindani duniani na viegezo vikuu vya ushindani ni kuongeza tija na kupunguza gharama ya uzalishaji sasa utakuta katika nchi nyingi ambazo uchumi wao haukui kwa haraka ni zile ambazo e, gharama za uzalishaji zimekuwa kubwa gharama za za, za, za, za za waasa wafanyakazi zimekuwa kubwa na ndio maana hivi karibuni umesikia hata China e, inaanza kukosa ule ushindani wake, kwa sababu gharama za uzalishaji zinaanza kuwa kubwa, na inatajwa kwamba sasa Afrika ndio kutakuwa na fursa kubwa ya kuchukua nafasi ya China kwa kuboresha uzalishaji. kwa sababu hiyo ni mtazamo wake Dokta Tengere Kitojo, mtaalamu wa masuala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Watu watano wamejeruhiwa katika shambulio lililotekelezwa na mwanaume aliyekuwa amejihami kwa, kwa silaha katika mji mmoja nchini Uswis. Polisi walifunga maeneo ya katikati mwa mji ili kumsaka mshambuliaji huyo. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mshauri maalum wa rais wa Marekani Donald Trump amesafiri kuelekea nchini Israel katika juhudi za kujaribu kutuliza hali ya mambo kuhusu hatua mpya za kiusalama zilizochukuliwa na utawala huo kwenye eneo takatifu la Yerusalemu, hatua zilizozusha machafuko mwishoni mwa juma. Mwenzangu Victor Busu amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Oh, oh, oh unaweza kutanzuka tu kwa kufanya mazungumzo ambayo yataleta majibu mujarabu ya matatizo sikana kwamba matumizi ya nguvu, pengine na mijadala hii nani kaenda kule kuleta suluhu gani, haiwezi kusaidia jambo hili. Wayahudi na Wapalestine wanafahamu sana sababu zinaofanya kugombana hadi kesho. Israel inasema sababu yake kubwa ya kuchukua maamuzi haya ni baada ya wanajeshi wake kushambuliwa na watu ambao wanaaminiwa kutoka kule Palestina hoja ni kwamba tatizo hapa si kana kwamba labda wananchi wa Israel na askari wa Israel wanashambuliwa na wapalestini kwa sababu ya kukaribiana, kwa sababu kwa sababu kungenda kutoka. Hoja ya kwanza ni kwamba ijulikane, naifamike wazi kwa wasikilizaji wetu kwamba wapalestini wanaishi ndani ya mipaka ya Israel ya sasa, lakini vilevile waarabu wa kawaida wanaishi katika mipaka ile ikiwa ni kama sehemu ya kwao kabisa ni makazi yao ya milele ya toka zamani. Uh, Israel inasema kwamba sasa inafikiria iondoe vyuma vya kuwakagua lakini itumie kamera za siri. Uh, unafikiri labda mbinu hii inaweza ikasaidia kutuliza hali ya wasiwasi na mvutano ambao unaendelea kushuhudiwa? Pengine hiyo inaweza kusaidia, kwa sababu ifahamika kwamba ule msikiti ule Baitul Maqdis wanavyoita, ni msikiti mtakatifu kati ya Wayahudi Wapalestini, Waislamu na wasukua Waislamu. Kwa hiyo suala la kuwakagua inaonekana kama ni embarrassment fulani. Kwa hiyo ni lazima labda, ili wazo la kuweka kamera za usalama linaweza likasaidia zaidi, japokuwa teknolojia inakuwa sana na Wapalestini au Waarabu na watu wengine wenye ni nzuri, bado wana nafasi nzuri ya kupenya pamoja na teknolojia ya kisasa ya kukagua mtu anaokuwa vitu vingine vya namna hiyo. Uh, unafikiri labda kuna mbinu yote ambayo inaweza ikatumiwa kujaribu kupata mwafaka, mbali na mazungumzo ambayo kidogo inaonekana kwamba yanaonekana haya hayafuidafu mara nyingi? Ni jambo moja lifahamike wazi kwamba historia uhukumu mambo eh, na historia haina mabavu. Inajulikana kwamba Waisrael baada ya kuwa wameondoka miaka hiyo eh, ya nyuma sana, kabla eh, ya Kristo pengine, eh, tunaona jambo hili kwamba ule mji wa Yerusalemu ulikuwa ukimilikiwa na Wapalestine, watu wengine waita Wafilistine. Kwa hiyo so swala hili la mji wa Yerusalem, swala hili la mji wa Baitul Makdis, swala hili la nchi ya Filistine ni swala ambalo linahitaji kuanza kutanzuliwa kwa, kwa misingi ya historia. Historia inaonyesha wazi kwamba ukisoma uh, biblia agano la kale wanasema Biblia kabla ya Kristo inaonyesha kabisa kwamba uh, ili Yerusalem ilikuwa ni ili mikononi mwa Wafilisti. Ni sauti yake Hamduni Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Na sasa nampishia Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante na katika makala ya habari rafiki jioni hii msikilizaji, tunaangazia uteuzi wa mwenyekiti mpya wa kamati ambayo itafuatilia utekelezwaji wa makubaliano ya Desemba 31 mwaka jana, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, chini ya upatanishi wa baraza la maskofu wa kanisa Katoliki Senko, Bwana Josef Olengankoi. Msikilizaji, je, unafikiri hatua hii ya kumteua mwenyekiti mpya wa kamati hii maarufu kama Sensa inaweza kutoa msukumo mpya katika kuhakikisha uchaguzi unafanyika nchini DRC. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salim, na nakusihi msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya. Asante RKiswahili. so ni Kalunga toka Bukavu, ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kufuatia uteuzi huu wa kufuatilia mambo ya uchaguzi, mimi naona kuwa hakuna mabadiliko yoyote ambayo imeweza kufanyika. Ni wale wale tu ambao raia wanaendelea kulalamika kuwa wanaendelea kuzuia uchaguzi iweze kufanyika, ndio wanaendelea kuchaguliwa kwa sasa, kama sio naweza kuchagua mtu ambao anaweza kufuatilia ufuatiliaji wa uchaguzi katika nchi yetu kama vile kuwachezea sura hii ya yao ni inakuwa ni kuchelewesha waanze kipindi cha mpito tena kiweze kusimamiwa na Bwana Rais Joseph Kabila, kwa kuwa wananchi wote wanaona kuwa ikiwa kipindi cha mpito kinaweza kufanyiwa isiweze kusimamiwa na Bwana Rais Joseph Kabila, lakini kusimamiwe na vikundi vya raia ama vikundi vya kitaifa vya kibinadamu. Mimi naitwa Alain Ferrou Mshumbi, ni kumkaaji wa Kongo hapa Lufungi, kutokana na uteuzi wake Joseph Kabila. Oi, kuhusu sensa basi naona kabisa ni e, jambo ambayo ilifurahisha baadhi ya wakongomani wengi kwa sababu ye Joseph ni kama vile kukeuka tu amikataba ambayo kabisa imesainiwa hapo tarehe thelathini na moja mwezi Desemba ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita Mimi e, sikubali kwa asilimia kwa mia kama watanda uchaguzi mwishoni wa mwaka wa elfu mbili kumi na saba kutoka Goma mashariki mwa DRC, kwangu maoni yangu ni kusema kwamba nimefurahia namna gani wameweza kumchagua bwana Joseph Olenghankoy kwa kuweza kusimamia hiyo komite de suivi, lakini tunangojea sisi kama wakongomani uchaguzi tu peke yake, kwani hata kama anaingia hapo, wasiweze kubakia hapo na kusema kwamba nitakuwa tu hapa kwa kukula tu peke yake ama kwa kuweza kufanya vitu vingine, ila ni lazima niweze kufikisha wakongomani kunako uchaguzi ulio wa kweli na ulio wa uhakika. Naitwa Gloria Sifiwe, mimi ni mkaaji wa mji wa Bukavu, jimbo ni Kivu ya Kusini. Mimi kama mkongomani ambaye nafatilia kwa karibu habari hizo, naona kwamba wakaaji wengi ama wakongomani wengi kwanza walikuwa wakizania na walikuwa wakitazamia kwamba bwana Vital Kamere ndiye atakuwa presidenti wa Santa, lakini kwa upekee kama Mkongomani, nadhani kuwa kazi kubwa ambayo bwana Joseph Olenako anakuwa nayo ni kuonyesha wakongomani wote ya kwamba makubaliano ya o Sylvestre <mukodibeska> inakuwa ikionekana Jamhuri Kongo ya Kidemokrasia. Nadhani kuwa uchaguzi kwa mwaka huu tunao au tatinafanyika Kongo ya Kidemokrasia, kwa sababu tukiangalia kwa upande wa sini le, mpaka leo kalamtuyee ama kalenda ya haijakuwa tayari. Alafu mimi naangalia miezi ninasonga mbele mwana Walenga Koi ajikazi afanye yote atakayo ili makubaliano ya ikuwe basi ikiheshimiwa. Asante. Mimi naitwa Germain Hassan Chawere, mimi ni mkaaji wa hapa nijuwa Beni. Naona kwamba kuundwa kwa kamati hiyo ya sesa ni kitu kizuri sana, kwa sababu ni kile ambayo waka Kongo walikuwa wakitazamia, lakini uh, Rassemblement leo ikiwa muungano wa vyama vya upinzani hapa Kongo haikubaliani na kuteuliwa kwa bwana olenga Nkoi. E, kila ambacho serikali ingalifanya iwezi ikaenda kwa matamshi ama ikafuatilia mtazamo wa vyama vya upinzani, na hiyo ndiyo itaweza kumaliza huenda mgogoro, lakini ikiwa hawajakubaliana huende itakuwa akini migumu kuandaa uchaguzi kwa sababu kamati hiyo ndio itaweza kufuatilia ili uchaguzi uandaliwe katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. mimi <tikana> <tikana> <No. No. No. tikana> <tikana> naitwa kwa jina la Kambale Nzee Kisindo ee, ninaishi hapa Kongo, katika Nord Kivu, jiji la Butembo, zone Lubero. Maoni yangu ni kwamba huyo jamani, ambao wamemteua kuwa Uh, mkuu wa pesa akaweza kufaulu kazi, kwa sababu najua mtu wakati anapochaguliwa si kwamba amezaliwa ha akiwa madhumuni kwamba atatenda kazi hiyo lakini kwa minajili ya mwenyezi mungu yeye ataweza kufaulu kuendesha kupa, kazi hiyo lile ambalo tumesubiria kutendeka hapa congo ni uchaguzi asante mzee shukrani kipindi ni habari rafiki msikilizaji unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye facebook rfi kiswahili Naitwa Vitalison mwangaza kutoka Lubumbashi. Naweza nikasema kwamba uteuzi wa walingakoi bila shaka watakuwa wameenda kinyume na makubaliano ya tarehe thelathini na moja ya Disemba elfu mbili na kumi na sita kwa sababu walipokutana hawaku wakutanisha wa, ama vyama vyote vilivyohusika kwa sa walipokuwa wakifanya iasaidi. Sasa kwa hali hiyo, bado wanaendelea kusukuma rahia kuwa na asira zaidi kwa no, sababu mpaka pale wale ambao waliopo madarakani hawana hata nani sapoti moja ya wananchi. Kwa hiyo hatujui nchi inaelekea wapi, hasa ukizingatia tena uchaguzi hautakuwepo kama ilivyotangaza na kiongozi wa kamisheni huru ya uchaguzi. Sehemu najulikana kwa jina la Obed Kaniki, ni msikilizaji wa RFI Kiswahili toka jijini Kisangani, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baada ya kuteuliwa kwa Joseph Joseikwa kiongozi wa sensa binafsi, nafurahi kuona wazi kwamba kiongozi huyo na zetu ile, baada ya kuteuliwa kwake, nipapelekea taifa kuweza kuelekea katika uchaguzi ambao unasubiriwa kupitia katiba, kupitia mgosa mkataba huu ambao ulichukuliwa mwaka jana. Mimi naona ni mwingine kama wengine, ikiwa wao hawakutawa mtaki ni kafati ni kuponda muda tu, yani kutafuta tu nyanja ili uweze kufikiria mbali uchaguzi ama kusogeza mwaka mwaka kesho. Naita Maitre Jampi Mfuzani, mimi ni mwanasheria Mkongomani na kaa hapo Beni. Maoni yangu ya kwamba kuteuliwa kwa Bwana Olekankoi kama mkubwa wa sensa haitushangazi, kwani kwa siku za leo tunafahamu ya kwamba yeye si mpinzani, anakuwa katika kikundi cha hawa watu wenye wamenunuliwa na bwana raisi Kabila Kabange ne. Lakini yenye wakongomani kama sisi tunapenda mambo ikuwe sawa, tunatinga uchaguzi, kwani mbele ya hiyo uchaguzi kunapaswa kuwa transition, transition yenye haitaongozwa na raisi kwa leo, ili tufike kwa uchaguzi wa kweli. Kwa ukweli hakuna mtu anayefurahia hiyo mambo ni watokea diasitanganika Kalemi, Bwana Uleng'ankoi siwazi uteuaji wake kama kutolewa kwenye uchaguzi, ila sisi wakongomani wote tunapenda uchaguzi ule utakaoheshimia katiba unajua sisi wote rais eko kwenye mwisho wa, wa manda yake, kisi tunazungumza huku lakini bisi wanamchagua vile olenga siwazi, kama utafikia kuma ku uchaguzi mwisho wa mwaka huu. Asante, tunashukuru kwa majina. Naitwa ni Matavishi James Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Kwa mtazamo wangu mimi, kama kweli Joseph Kabila alikuwa na nia ya kuorganize maelections, angetumia sawasawa na gisi inavyosema mkataba waliyoifanza kwanza. Katika wiki iliyopita, Joseph Olenkoi alitamka ya kuwa mwaka huu maelection haitafanyika, na baada ya siku nne hivi alipotamka hivyo, ndipo alichaguliwa kuwa yeye ndiye alisimamia poste ile, kionyesha kuwa ni njama ambao walikuwa wakilifanya na Joseph Kabila ili tusifikie mwafaka wa uchaguzi, na hii inaleta wasiwasi kubwa sana ndani ya nchi. Mpaka hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Lukumbuka, nami nikutakie jioni njema na kwa heri kutoka Dar es Salaam <mulia> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa. Shukrani msikilizaji konasno kwa kutegea sikio, matangazo fusa. Haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Emmanuel Makundi, mitamboni ni Emmanuel Mbando, nami ni Matha Saranga na kutakia usiku mwema. Barabara kabisa, msikilizaji, na kwa burudani hiyo ya muziki kwa De kutoka kwake Luis Fonsi anakwambia, anakuambia Despacito, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. kunde ni Radio France International, mimi ni maktasarani. Kwa heri.