ya Kiswahili, Radio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili. Tunautangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Naam, habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi uh, jioni hii. Jina langu ni Victor Abuso. Miongoni mwa letu uliokuandalia ni pamoja na kiongozi wa upinzani nchini Kenya tangaza kupinga ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta katika mahakama ya juu. Watu kumi watekwa na kundi la waasi la LRA mashariki mwa jamhuri ya demokrasi ya Kongo, na rais wa marekani donald Trump afurahishwa na hatua ya korea kaskazini kusitisha mpango wa nchi uh, hiyo kuishambulia kisiwa cha guam katika bahari ya Pacific. anza na Lamba kujumlisha 26 lakini pia tuone aa ukurasa wetu wa facebook wa RFI kiswahili tuanzie huko nchini kenya Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ametangaza kwamba atakwenda katika mahakama ya juu kupinga ushindi wa rais Uhuru Kenyatta baada ya uchaguzi mkuu kumalizika wiki iliyopita. Odinga amesema ushindi wa Kenyatta ulitengenezwa na kompyuta na hawezi kuyakubali matokeo na hivyo ameamua kwenda mahakamani kuonyesha dunia udanganyifu ulivyofanyika, na hali ambayo amesema kwamba imekuwa ikileta wasiwasi miongoni mwa wapiga kura wengi nchini humo. Kenya iko na huzuni mingi wakati huu, kuna kilio pembe zote za taifa letu kwa yale ambayo yamefanyika kwa uchaguzi ambayo ulifanya siku ya Jumanne wiki iliyopita. Wengi wa Kenya walijitokeza kwa wingi zaidi kupiga kura, lakini yale yaliyofanyika yamejulikana. Tunasema wakenya hawezi kuvumilia tena wizi wa kura. Haya viongozi ni vifaranga vya kuku vikawaranga vya kompyuta. Kompyuta iliwataga, kompyuta iliangulia, kompyuta ikawatoa vifaranga vya kompyuta. nam Huyo ni kiongozi wa upinzani NASA nchini Kenya, Raila Odinga akizungumza. Jioni hii Ijumaa ndio siku ya mwisho ya muungano wa NASA kuwasilisha kesi mahakamani kabla ya mahakama hiyo ya juu kuanza kusikiliza kesi ya kupinga ushindi wa rais Kenyatta wiki ijayo. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa, amekuwa akifuatilia kwa karibu sana hotuba ya Odinga, lakini pia hali ya kisiasa nchini humo. Anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi. nafikiri huenda ikawa wamepata ushahidi ambao labda hawako wanatarajia, ambayo kwayo inalazimu kwamba labda kuna yale ambayo yanawafanya wanasema ha, tuna wanaweza kupata nafasi ya kusikizwa na labda hata wakakubaliana na wao ili kwamba matokeo ya uchaguzi ikabatilishwa. La muhimu ni kwamba ni haki yao NASA ya kikatiba hasa katika Uh, kusema ya kwamba hawajaridhika na matokeo ama hawajaridhika na jinsi gani, uh, tume hii ya IEBC uh, ilivyoendesha uh, kazi yake, na kwa hivyo wanataka kukata uh, rufaa ama kusema kwa ya kwamba wanafika mahakamani ili kwamba mahakama yaamue kwamba labda hawakupata haki yao. Naam, ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa na uh, mchambuzi wa siasa amekuwa kufuatilia kwa karibu sana hotuba ya rais, ya, ya Raila Odinga akiwa uh, jijini Nairobi. Mwandishi wetu wa Mombasa Joseph Jirana amekuwa katika mitaa mbalimbali uh, kuzungumza na wakazi wa mji huo kuhusu uh, kauli ya Odinga na ametuma ripoti ifuatayo. Na niko hapa mjini Mombasa ambapo nimekutana na wafuasi wa mirengo tofauti ya siasa hapa nchini, na wamekuwa wakifuatilia, e, lile tamko la kinara muungano wa upinzani NASA. Labda maoni yako kuhusiana na lile tamko la Raila kusema kwamba wataelekea mahakama ya juu kupinga yale matokeo ya urais. E, majina Jason Otengu na mpaka mkaaji wa Magongo tangu election ifanyike Inji ina mtasaruko kubwa sana kwa sababu atuoni kama hali inaenda sawasawa kikazi ama inji imepata hasara ya fulani. Na kweli kuna watu wamepoteza maisha kulingana na election iliyopita, lakini vile mzee amesema haki itapatikana, wacha tuamini haki itapatikana, kwa sababu amezungumza, wana ushahidi wa kutosha, wataenda paka mahakama ya juu ili kuhakikisha mpaka haki imepatikana kwa Wakenya. Na hata akasema inji imegawanyika, na kweli vile unaona kweli inji imegawanyika tulipigania uhuru, tumepata uhuru, hatutaki tuende kama tumegawanyika, unataka tuende kama kitu kimoja. Na labda iwapo mahakama haitaweza kukubaliana na mapendekezo ya kinara wa muungano wa NASA, labda unaona kuweza kuenda kutokea nini tena? Unajua, hao watu walikuwa wote pamoja, walikuwa na mkutano tangu asubuhi. Sasa wamesema lazima haki ipatikane, haki isipopatikana watahakikisha chochote kimetokea. Sasa hatujui ni kwa nini wamesema chochote chaweza kutokezea kama haki itapatikana, kwa sababu wamesema wana uhakika wa kweli kabisa Kura iliibwa na ili swala la kuandamana, unaona ni wakati mzuri hivi sasa kwa uh, wakenya kurudi tena katika masuala ya maandamano? Kama, kama tutapata haki si, lazima wataenda maandamano, lakini iwe maandamano ya amani, sio ya kupora mali za watu. Naam, hapa pia naona kuna kakangu hapa na, labda ili swala la kinara wa muungano wa NASA kusema kwamba utaelekea katika mahakama ya juu zaidi kupinga matokeo ya kura ya urais, unalionaje? Ni sawa hiyo, si ni haki, lazima afate haki hiyo. mm -hmm. mm -hmm. kama anajua anajua yeye mwenyewe na haki na anajua ameona kitu ni ukweli, mm -hmm. lazima afatilizie pia. Na labda ili swala la kuandaa maandamano ya kutafuta haki, unaona kweli ni wakati mwafaka wa taifa kurudi katika pilika pilika za maandamano, hasa maandamano upande mwingine. Pia kama ni peace, ni sawa, lakini kama ni ile maandamano ya kwa pengine watu wana haribu haribu vitu, mali ya watu, hiyo sio nzuri. Na hapa naona pia kuna dadangu hapa, labda uniambie tu majina yako kwa kifupi, alafu uzungumze tu kuhusiana na haya hili tamko la kinara wa NASA wa kuhusiana na kuelekea mahakamani kupinga matokeo ya urais. Kwa majina, anaitwa Halima Washara kutoka Likoni. Kuhusu Raila Odinga, kweli anaweza fata haki, kwa sababu tukiangalia yeye yeah, ni kama ameibiwa. Kulingana na vile naona ameibiwa na anaweza fata haki, lakini mambo mengine ya maandamano sio, ni kama ni sawa, kwa sababu tukiangalia watu watakufa, wanaweza kufa wengi afate tu haki, aende kotini, asaidiwe pale kotini. Naam, hayo ni maoni ya baadhi tu ya wafuasi wa mirengo tofauti ya siasa hapa nchini wakizungumzia lile tamko la kinara wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga ambalo wametoa hii leo. Kutoka kwangu Joseph Jira, RFI Mombasa. Nam, asante sana mwandishi wetu Mombasa, Joseph Jira kwa Ripoti hiyo. Na tukiondoka huko nchini Kenya kidogo, uh, tuwe kule mashariki mwa DRC. Watu kumi wametekwa na kundi la waasi wa Lords, uh, Resistance Army mashariki mwa inchi hiyo. Hata hivyo, inaripotiwa kwamba huenda watu waliotekwa ni zaidi ya 40 katika kijiji cha Kunu. Taarifa hizi zimekuwa zimezua hali ya wasiwasi miongoni mwa wakazi wa kijiji hicho, wakati huu mahakama kimataifa ya ICC ikiendelea kumtafuta kiongozi wa kundi hili la LRA Joseph Kony. Omar Kavota ni mwanaharakati na kiongozi wa shirika la Sefado, anazungumza nasi akiwa mashariki mwa DRC. Tunalaani hivi visa vya utekaji nyara, sababu kwa mujibu wa ripoti ambayo tumeweza kupata kutoka maeneo ya uchuri ni zaidi ya watu kumi, yani kati ya watu kumi na watu arobaini ndio waliotekwa na hao waasi wa LRA. Ni mwezi mmoja pia tangu wametekwa mapadri wa parokia ya Bunyuka katika wilaya ya Beni mkoani Kivu ya Kaskazini ni siku uh, takriban majuma uh, mawili tangu ametekwa nyara mzee mkongwe wa miaka sitini katika wilaya ya Beni, ambayo watekazi nyara wanaomba uh, dola hamsini elfu ili kumwachilia nam. Ni sauti yake Omar Kavota, mwanaharakati na kiongozi wa shirika la Sefado anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. Tukusalia mashariki mwa nchi hiyo, ni kwamba watu wawili wame fariki dunia mjini Bukavu na no wengine zaidi ya sabini kuambukizwa ugonjwa wa hatari wa kipindupindu, pia katika maeneo ya Fizi. Mwandishi wetu Mitima De La Chance ametuma ripoti ifuatayo kutokana na waziri wa afya jimboni Kivu Kusini mwanza na nguni ya Nash, ugonjwa huu wa kipindupindu unavuma kwa mwendo wa kasi, haswa katika maeneo mnamokaa watu wengi. Sasa tumekaribia karibu visa makumi tatu na tano kwa mji wa Bukavu na inaonekana kama ni kansayo na nguba kredi serkle epiqe ngamba Kadutu na Bagira, kidogo kidogo ndipo tunapata visa vingi. Wale wote ambao wanapatwa na ugonjwa ule wa kuhara na kutapika kama kipindupindu, hospitali kuu ya Bukavu kunakuwa kituo moja ambacho watu wanatunzwa pale kwa bure. Katika maeneo hayo yenye kuathiriwa na kipindupindu, wakaaji wanakumbwa na ukosefu wa maji safi tangu miezi kadhaa kuna wakaji wanaochimba mashimo wanayoita bizola kwenye nafasi ya tingitingi ili kutafuta maji toka udongoni. Nimekutana na hawa wakishota maji hayo machafu. Tulisikia gisi magonjwa ya kipindupindu iko mea, tujui tutafanya ejumai, hatuna regideso, tusaidie na maji kwa <laughs> sababu hii maji tuko tunashota iko inatuletea magonjwa kolere, inatumaliza hapa nguvu hii. Mama, tuko tunakunywa huku ni maji mbaya, batutafuta hata si dawa tuko tunatia muma. Kiongozi wa ufundi kwenye shirika la kugawa maji regideso, Damie Mudekereza Amesema kuwa shirika hili linakumbwa na shida kem kem, mkiwemo mabadiliko ya hewa na pia kuzeheka kwa mirija na vyombo vyake. Akina mama niliyoongea nao wanahisi kuwa hali hiyo ya ukosefu wa maji safi imekuwa swala tete kwa wakaaji wote kwa ujumla, sababu usafi hutokana na kutumia maji safi licha ya hayo, waziri wa afya jimboni Kivu Kusini mwanza na nguni ya nash anaonya wakaaji kutumia klorini wanapotumia maji hayo, pia kufuata kanuni za afya zifuatazo: kunywa maji yenye kupigwa kuchunga, maji vizuri, kunawa mikono baada ya kutoka chooni, kusukula matunda na mboga baada ya kuzikula, kuchunga chakula vizuri, na kuzizuia kula hovyohovyo barabarani. Ugonjwa huu wa kipindupindu unaripotiwa pia katika maeneo ya Fizi ambamo mashirika ya MSF Holland, MSF Espanyi, na Msalaba Mwekundu wanasaidiana na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia katika kupambana na ugonjwa huo. Mitima de la chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa kabisa na hapo Mombasa, lakini ukiwa kule Bukavu na Goma ni saa kumi na moja dakika kumi na moja zimeingia. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi jioni hii. Kiongozi wa upinzani nchini Zambia Hakainde Hichilema ameachiliwa huru na mashtaka ya uhaini kuondolewa. Chama chake cha UPND kimesema kwamba kiongozi huyo uh, na watu wengine watano wameachiliwa siku moja tu baada ya kesi yao kuanza jijini Lusaka. Hichilema amekuwa akizuiliwa tangu mwezi Aprili mwaka huu baada ya kukamatwa na kushtakiwa kwa kuzuia msafara wa rais Edgar Lungu. Uh, na mashtaka haya yamekuwa akikanusha. Burkari Matiki ni mchambuzi uh, wa siasa za kimataifa anatathmini kuachiliwa kuru kwake, akiwa Dar es Salaam hapa Tanzania. Ni jambo ambalo la kufurahisha, lakini pia ni jambo la kuhuzunisha, kwa sababu inaonekana kwamba labda watawala wakati mwingine wanatumia nguvu za ziada katika kukabiliana na wanasiasa, kwa sababu kosa la lilikuwa uh, wakati msafara wa rais eh, una aliingilia msafara wa rais wanaposema na ikilema yeye, bado alikuwa hamtambui Edgar Lungu kama president wa jamhuri ya, ya Zambia ndio tatizo, lakini inaonekana ni ujeuri wa kisiasa ndio uliompoza, wala hakukuwa na mipango yoyote ya uhaini. Basi hata hiyo itaone ita, ita, italeta ishara nzuri katika siasa za Zambia. Nam ni sauti yake Abdulkari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini dar es Salaam. Grace Mugabe, mke wa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe, amerejea nyumbani akitokea nchi na fakusini, baada ya kuto, kutofika mahakamani siku ya jumanne iokuwa nayameshtumiwa kumpiga mwanamke mmoja na kumjeruhi. Bi Mugabe amerejea nyumbani wakati kukiwa na maswali mengi kuhusu ni kwa nini hakufika mahakamani hata baada ya kuahidi kufanya hivyo. Mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini amemtuhumu Abi mgabe kwamba alimpiga kichwani na kumjeruhi akitumia kifaa cha umeme jumapili iliyopita katika hoteli moja jijini Johannesburg. Watu 27 wameuawa kaskazini mashariki mwa nchi ya Nigeria baada ya walipuaji watatu kujitoa mhanga kujilipua. Ripoti zinasema kwamba walipuaji hao walikuwa ni wanawake na walikuwa wamebeba mabomu. Watu wengine waliojeruhiwa baada ya walipuaji hao kulenga kambi ya wakimbizi karibu na mji wa Maiduguri katika jimbo la Borno. Hii hili sindo shambulizi la kwanza kuwalenga wakimbizi uh, katika jimbo hilo ambalo limeendelea kushuhudia uh, mashambulizi ya mara kwa mara kutoka katika kundi la Boko Haram toka mwaka 2009. Mamia ya watu bado hawajulikani walipo nchini Sierra Leone baada ya maporomoko ya ardhi na mafuriko makubwa kusababisha zaidi ya watu mia tatu kupoteza maisha jijini Freetown. Rais Ernest Bai Koroma ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa na wahisani kuwasaidia raia wa nchi hiyo, wito ambao pia umeungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Serikali inasema kwamba kuna wasiwasi huenda, um, watu zaidi wa kupoteza maisha, kwa sababu hadi sasa watu wengine zaidi ya mia sita bado hawajapatikana. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako, piga namba hii 7124327755. Yes. Au kama wewe ni mteja wa T-Mobile MetroPCS, piga moja kwa moja kwenda 3603984208 na unaweza pia kutuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Lakini pia unaweza kutuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika kumi na nne, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na dakika kumi na nne. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Jina langu ni Victor Abuso. Rais wa Marekani Donald Trump ame mpongeza uamuzi wa Rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wa kusitisha mpango wake wa kushambulia eneo eneo la kisiwa cha Guam katika Bahari ya Pacific kinachomilikiwa na Marekani. Mwisho wetu Sabina na Bigambo anatueleza zaidi. Rais Trump amesema kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amefanya uamuzi wa busara ambao unapaswa kuungwa mkono kwa maslahi ya usalama wa dunia. Katika mtandao wake wa Twitter, Trump amesema mpango wa awali wa kushambulia kisiwa cha Guam ungesababisha machafuko na usingekubalika. Juma lililopita, Rais Trump alitikisa dunia baada ya kuionya Korea Kaskazini kuwa ingekabiliwa na vita kama ingethubutu kushambulia kisiwa hicho chenye ngome nyingi za kijeshi za Marekani. Kim Jong Un kwa upande wake, hiyo jana alisema ameamua kusitisha kwa muda mpango huo na kuitaka Marekani kuacha uchokozi na vitisho dhidi ya nchi yake. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Rex Tillerson amesema nchi yake itakuwa tayari kwa mazungumzo baada ya Korea Kaskazini kusitisha mpango wake wa kushambulia eneo la Guam. Waziri wa mambo ya nje wa Katar amesema itachukua muda mrefu sana kwa nchi yake kurejesha uhusiano wa kawaida na mataifa ya guba Sheikh Muhamed bin Al Abdulrahman Al Thani amesema mzozo huu umebadilisha mahusiano kati ya nchi hizo na, na nchi yake. Katar imekuwa ikikanusha madai kwamba inawafadhili magaidi katika ukanda huo. Uturuki imeitaka Ujerumani kuanza kuchunguza kwa kina Uh, ikiwa kuna mshukiwa aliyesaidia kupanga mapinduzi ya kijeshi ambayo hakufanikiwa mwaka uliopita anaishi nchini humo. Mbali na mshukiwa huyo anayefahamika kwa jina la Adil Oxkuz, uh, anashukiwa kuishi nchini Ujerumani pia. Kuna mshukiwa mwingine uh, Fethullah Gulen ambaye anaishi kule nchini Marekani ambaye ni mhubiri wa Kiislamu. Serikali ya Turuki imewakamata watu zaidi ya a wanaoshukiwa kuhusika katika jaribio hilo na bunge nchini Lebanon limeondoa sheria tata iliyokuwa inamruhusu mruhusu mbakaji kumwoa msichana aliyembaka ili kuepuka adhabu au kifungo. Hatua hii imekuja baada ya wanaharakati wa kutoka sheria hiyo kubadilishwa kwa sababu ilikuwa inakwenda kinyume na haki za uathiriwa wa ubakaji. Wanawake na wanaharakati wengine wamelisifu bunge la Lebanon na kusema kwamba huo ni ushindi kwa wasichana na wanawake nchini humo. Nam, sasa tunakwenda viwanjani, RFI Michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana mwenzangu Victor Abuso, na nianze na uh, mchezo wa mpira wa kikapu katika bara la Afrika, michuano ambayo itatimwa mavumbi huko Bamako nchini Mali, kwanza tarehe 18 uh, mwezi huu wa Agosti hadi 27 Agosti kule Mali. Kama nilivyosema tayari, uh, kocha wa uh, timu ya taifa ya mchezo wa basketball kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Papisha Mwanga amewatangaza ametangaza kikosi cha wachezaji uh, upande wa wanawake ambao wataelekea kule Bamako nchini Mali, na miongoni mwao ni pamoja na Naura Bombolo Balongia kutoka uh, Vita Club uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kule, Christelle Nguso kutoka Radi RDC, RDC, Bernadette Ngoyisa kutoka uh, kule Ufaransa. Hawa ni miongoni mwa wachezaji mwa wachezaji uh, wa wanawake ambao bila shaka naweza kusema kwamba ndio wa wanafanya vizuri sana kabisa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mchezo wa mpira wa kikapu, kule Kongo wanaita basketball na Afrobasket. Nimesema inaanza uh, ni me, me, mashindano uh, ya timu za Afrika ambayo yataanza huko Bamako, Mali, kuanzia tarehe 18, eh, hadi 27 mwezi huu wa Agosti na tetesi zinasema kwamba kiungo wa kati wa klabu ya Ufaransa Paris Saint Germain Blaise Matuidi amekuwa kwenye harakati za kujiunga na Juventus ya Italia, ambapo kinachosubiriwa tu ni waumzi wakuu, maafisa wakuu wa, wa uh, waku, uh, Paris Saint Germain kukubali kulipwa yuro milioni ishirini. Na hii ni kwa mujibu wa ripoti ambayo imetolewa hivi leo, siku ya Jumatano. Mchezaji huyo ambaye mwanzoni alikuwa mwenye kuchezea Uh, timu mbalimbali mbali kule uh, Ufaransa, michezo ya kulipwa, anatarajiwa kupanda ndege kwenye uwanja wa kimataifa wa Kasino de Turino uh, kuelekea moja kwa moja uh, kule Italia kufanyiwa uchunguzi wa kimatibabu. Na katika michuano ya klabu bingwa barani Ulaya usiku wa leo, kwa wapenzi wa soka, Olympiacos uh, Uh, Piraneus itashuka dimbani uh, kucheza na Rijeka, wakati Napoli watashuka dimbani pia kucheza na nis Nice ya Ufaransa. Ni mwendo wa saa tatu na dakika 45 usiku wa leo wakati uh, katika michuano ya UEFA UF, UF, Europa League Utrecht watakipiga na Zenit, na fainali ya kuwania kombe la Hispania Real Madrid usiku wa leo watashuka dimbani kucheza na Barcelona. Roben Likumbuka, asante sana kwa habari hizo za michezo. Shukrani. Naam, naam wakati <laughs> wa makala ya gurudumu la uchumi na Emmanuel Makundi. Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi uh, hivi leo niko pembezoni kidogo mwa katikati ya jiji la Dar es Salaam, eneo linaitwa Oyster Bay, jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na nimekuja kutembelea karakana ya Wanda Workshop, karakana ambayo inajumuisha watu wenye ulemavu wanaofanya shughuli za kujiingizia kipato. Ni sanaa ambayo wanaitumia inawaingizia kipato. Twambie ndugu, niko na ndugu hapa. Tuambie, unaitwa nani? Naitwa Shukuru Lindunga. Naam, Ashukuru, twambie mnafanya nini hasa hapa? Sisi hapa tunafanya sanaa sanaa za aina mbalimbali mbali. Zipo za aina sanaa za chuma tunatengeneza, unata chuma cha kavu. Chuma cha kavu, vile ambavyo vitu vinavyoweza kuchomeka na welding. kwa mfano, kwa hiyo ile tunatengeneza wanyama mbali mbalimbali kama vile chui, simba, faru, nyoka na kadhalika e. Ni chuma tu peke yake ama kuna sanaa nyingine ambayo mnaifanya mbali na chuma? Aha, mbali na chuma tuna section zingine kama nne ambazo tunatumia mbao. Mbao tunachukua vile vipande vya mbao vidogo vidogo vilivyoachwa vile vile tunatumia kutengeneza ana za toi za watoto kwa mfano uh. Pia tunakata chupa hiyo hiyo mm. pia kwa, mm. mm. mm. kwa upande wa mbao pia tunachukua chupa tunaikata, ile chupa, tukishaikata tunaweka urembo fulani hivi, halafu inaweza kama glasi ya kunywa maji. Kwa upande wa kwa upande wa mbao mm. kwa upande mwingine mm. tunatumia um, chupa hiyo hiyo, ile chupa tunaichukua, tunaiponda tukishaiponda Tuna ye, tuna, kuna kitu inaitwa modi modi, kitu kama ni udongo hivi ule tunautengeneza maalumu, alafu ule udongo tunaweka kama matundu matobo. Baada ya hapo, ile chupa ile tukishaipona, unga unga wake tunaingiza, tunaingiza mali kwenye yale matobo yale matobo, alafu tunayeyusha, tuna tunayeyusha kutumia kuni au gesi. Kisha tunapata maumbo ambayo tunayataka. Baada ya hapo tunaenda vitu mbalimbali kama vile eleni, mikufu na kadhalika. Pia tuna, section nyingine tunatumia uh, karatasi mm hizi -hmm. Karatasi tunatumia majani ya mananasi, majani ya vitunguu, makaratasi ya maofisini, ya mashuleni, maboksi yote, maboksi tunayakatakata tunaongeza kwenye maji tukishaingiza kwenye maji. Um, alafu tunaingiza kwenye mashine maalum ya kuchanganyia. Baada ya hapo nao kama ni uji hivi. Baada ya hapo tunachukua neti, ile neti kuna kama kambao kwa juu yake. Baada ya hapo ile ujuji unaweka juu ya neti. Baada ya hapo tunaweka juani, kisha kuweka juani kisha kauka tunapata karatasi tunayohitaji. Hiyo karatasi tunaweza kitu kama kadi za kusalimiana mm, kadi za harusi kwa hivyo mm, mimi nikitaka kadi kwa mfano ya harusi yangu hivi mnanitengenezea? Mnaweza bila shaka watu mm. na ni shilingi ngapi kwa mfano labda kadi 100, hivi, mia mbili, mia nne? Hiyo kama kadi nyingi sana mm, tunakaa kwenye meza tunajadiliana, mm. lakini kwa kadi, tuna kadi ndogo shilingi 1000 tuna kadi nyingine shilingi elfu tatu, mm, tunayouza mm, ya yeah. na chuma mna, chuma mna, mnapata wapi hasa? chumba tunapata sehemu tofauti. kwanza mmoja kuna zingine hizi tuna, tunaletewa, tuna wateja wetu. Sehemu kubwa wateja wetu ni wazungu ambao wao wakishatumia kwenye magari yao mengine, mtu nyumba yake imeharibika, magari imeharibika, hmm. vichokotoko vile wanatuletea sisi. Na mko watu wangapi ambao mna ulemavu hapa? Jumla tupo kama wanawake kwa wanaume, tupo kama thelathini. hmm. Na baadhi yetu kama unavyojua changamoto kubwa katika nchi hii ni ajira. hmm. Sehemu kubwa wa watu walikuwa wamekosa ajira. Sasa Paulo, kuna baadhi yetu walikuwa wanakaa barabarani wanaomba huko, lakini Paulo kwa sababu alikuwa anatoa fedha mara kwa mara kwa kuwapa wale jamaa, mwishoyo akaona basi aje na mawazo hayo. Na inachukua muda gani kwa mfano ya kutengeneza mnyama kama simba hivi ama tembo? Anategemea mtu anataka wa saizi gani? Yeah, mara sehemu kubwa nategemeana ni ukubwa wa namna gani mtu anahitaji kutengeneza. Mm. Kwamba kama ni mkubwa sana itabidi tuchukue mwezi mzima. Mm. Kama ni saizi ya kati naweza kutumia wiki, wiki mbili, wiki moja. Mm. Siku tatu kama mdogo zaidi. Mm. Soko lenu hasa, hmm, ni watu wa aina gani? wa Tanzania, watu kutoka Afrika Mashariki ama watu kutoka ngambo, nchi za magharibi? Ah, naweza kusema kwamba ni sehemu kubwa ya wateja wetu ni kutoka, ngambo, kutoka ngambo ni nchi za magharibi kwa sababu hizi sanaa zetu sisi kwa ujumla kwa Mtanzania, kwanza sio utamaduni wetu kuchukua kununua vitu kama navara. Mimi siwezi kuwalaumu sana Watanzania wenzangu wa, ingawaje tumejaribu kujaribu kutangaza sana, lakini sisi sio utamaduni wetu. Watanzania wengi wanapenda vitu vya wa Kichina, sanaa za Kichina. Kwa, kwa umeshawahi kujiuliza kwa nini wanapenda sanaa kutoka nje kuliko ya ndani? sanaa za kutoka nje, hasa kwa wenzetu wanaopenda sanasana za Kichina. Kwanza zile wanatumia mashine, sisi tunatumia mikono, tunatumia akili nyingi na ubunifu mkubwa sana, na wanaothamini hivyo wenzetu wanathamini, hasa kama hao watu wa magharibi, wanachoangalia wao, wanathamini muda, wanathamini ubunifu wanathamini vitu kadhaa vya namna hiyo, ndio hmm. Wao wanapenda kwa maana hata ku, hata unavyomtoza mtu kwamba hiki nauza laki nne hiki nauza laki tatu hmm. Yeye anaamini na anakubali kwa sababu kashapiga hesabu kwa haraka hmm. kaona ni kitu kimetengenezwa hmm. na mkono hmm. na bei ni, ni halali, ni halali kabisa. Lakini kwa mtu wa kawaida, kwa maana hiki sanaa nauza kwa laki tatu, watakwambia da, hizi si bolt, hizi si nati, hizi si nini, wanakache tamaa kabisa. Anaanza nipunguzie, nipunguzie, kitu kama chomba, sio utamaduni wetu kuja, lakini nawapunguzia eh, no, hey, ya tunafungia, tunaelewana, tunapiga bei, tunakubaliana vitu vya namna hiyo yeah. mm. Ni changamoto gani mbali na soko, changamoto gani nyingine ambayo nyinyi kama mna, uh, watu wenye ulemavu mnaipata hapa katika karakana yenu yeah? Changamoto tunaoipata eh, kama vile ni masoko, ni masoko bado haijawa vizuri sana mm na kama vilivyosema kwamba hela hapo tunayoipata, mtu akiwa teja akishanunua bidhaa zetu, hela yingie, tunanunua, tunalipia jengo, tunalipia umeme, tunalipia TRA, tunalipia maji, tunalipia mishahara tunalipia, tunalipia material hata hivyo tunapata wateja wa aina mbalimbali, hasa hasa kama wa, wazungu nimezungumza ni wa watu magharibi. Alishotutembelea hapa George W Bush, yule alikuwa rais wa Marekani. Alishotutembelea mwingine Prince Charles, yule mtu tamarikia anaitwa Prince Charles na Camilla, alishotembelea hapa kwetu, na pia alishotembelea Prince kutoka Japan, na viongozi wengi kutoka ngambo ambao wanajua thamani ya hii sanaa. Unawaambiaje watu wenye ulemavu kama nyinyi kutoka Tanzania lakini pia katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki ah, ambao wengine wapo tu nyumbani pengine, ah, sehemu kubwa tunawashauri kwamba wasijibweteki kwa sababu unajua mlemavu akiwezeshwa, wanaweza lakini sehemu kubwa wengine wanakata tamaa, tuna hiyo, mimi nashauri kwamba kwa upande wa wazazi walezi, wahakikishe kwamba wanawapeleka watoto wao shule, kwa sababu dunia leo inahitajika akili zaidi na viungo vilivyopo ndio vinasaidia vili, lakini Uh, miaka nyuma mlemavu alikuwa hafa hilo lolote. Mtu akiona mlemavu anakaa mtu akumpita na nini, kwa sababu dunia ilikuwa inahitajika watu wenye nguvu tu, watu wanajua kulima, watu wanajua kukata miti mikubwa na nini, mlemavu hawezi kufanya kazi kama hizo. Lakini sasa dunia imebadilika, dunia imekuwa kama kijiji sasa. Kwa hiyo watu wamekuwa wabunifu, wanatengeneza sanaa mbalimbali, maisha yanaendelea vizuri. Unatoa wito gani kwa viongozi wa Tanzania, viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na kwa sababu karakana kama hii ni kiwanda, ni kiwanda kabisa Anashauri kwamba nao jaribu kwanza wangitutembelea sisi kama sisi hapa kwetu, au viongozi mbalimbali waone, na jaribu kuhamasisha pia makundi mengine, hasa watu kama sisi, nadhani tulio wengi wako vijijini, na kama unavyojua mesha kijijini imekuwa ni, ni imekuwa ni tatizo kubwa sana kwa hasa ukilinganisha miundombinu ya nchi zetu za Afrika Mashariki na barabara, mtu mwingine anatambaa, hawezi kutembea tembea mikono, mwingine wheelchair, barabara si nzuri, hasa kule kijijini na kadhalika. Kwa hiyo natoa wito kwamba kama serikali husika, zinazohusika wajaribu, wajaribu kuangalia jinsi gani ya kuweza kutafuta vikundi kama hivi sana za vikundi kama vya kwetu, sana kama za kwetu, kuweka walemavu mahali pamoja na kuwapa elimu ya kutosha. Na hata sisi hapa kwetu tuna ujuzi, tuna ujuzi wa kutosha sana e, kama nilifafanua, kama kuna wapo wataalamu wakina Muhammad Kilato, wakina Joseph Mpepo, wakina Chef Chembela. Hao ni wataalamu, wana ujuzi wa kutosha ambao wazungu washatukabidhi sisi, sisi tunaweza kufanya vitu vizuri zaidi. Nami nakushukuru sana Shukuru. Asante sana msikilizaji, uh, vitu vilivyoko hapa, hakika nakwambia, vinavutia sana na kama alivyosema Shukuru, kuwa na ulemavu haina maana ushindwe kujishughulisha. Wao wameonyesha mfano na wanatoa wito kwa wenzao katika jumuiya ya Afrika Mashariki kujishughulisha, ili na wao washiriki katika ujenzi wa uchumi wa mataifa yao. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya Gurudumu la Uchumi juma lijalo. ni kutakie siku njema. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso nam, asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Miongoni malutu iliyokuandalia ni pamoja na kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga atangaza kwamba atapinga ushindi wa rais Kenyatta katika mahakama ya juu. Mshauri wa rais wa Sudani Kusini Salva Kiir asema huenda serikali ya mpito ikaendelea kukaa madarakani kwa muda mrefu. Na rais wa Marekani Donald Trump afurahishwa na hatua ya Korea Kaskazini kusitisha mpango wa kushambulia kisiwa cha Guam katika bahari ya Pacific na bila shaka siku zote unaweza kutuma ujumbe wako mfupi hapa studio, anza na alama kujumlisha 255764015747. Lakini pia unaweza kutuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com, lapini, lakini pia kusoma taarifa zetu mbalimbali mbali, ambazo tumezichapisha pale na tuanzia huko nchini Kenya. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga amesema atakwenda katika mahakama ya juu kupinga ushindi wa rais Uhuru Kenyatta baada ya uchaguzi mkuu kumalizika wiki ijayo wiki iliyopita. Odinga amesema ushindi wa Kenyatta ulitengenezwa na kompyuta na hawezi ku, hawezi kukubali matokeo hayo, na hivyo ameamua kuenda mahakamani kuonyesha dunia udanganyifu uliofanyika Kenya. iko na huzuni mingi wakati huu kuna kilio pembe zote za taifa letu kwa yale ambayo yamefanyika kwa uchaguzi ambayo ulifanya siku ya Jumanne wiki iliyopita. Wengi wa Kenya walijitokeza kwa wingi zaidi kupiga kura, lakini yale yalifanyika yamejulikana. Nasema wa Kenya hawezi kuvumilia tena wizi wa kura. Haya viongozi ni vifaranga vya kuku vifaranga vya kompyuta. Kompyuta niliwataga, kompyuta iliangulia, kompyuta ikawatoa vifaranga vya kompyuta. Naam, ni kauli yake kiongozi wa upinzani nchini Kenya, NASA Raila Odinga akizungumza jioni hii jijini Nairobi. Licha ya kwenda mahakamani, Odinga pia amesema kwamba maandamano ya amani kama inavyoainishwa katika katiba ya nchi hiyo itatumiwa pia kudai haki. Ijumaa ndio siku ya mwisho muungano wa NASA kuwasilisha kesi mahakamani kabla ya mahakama kuanza kusikiliza wiki ijayo. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa na tathmini kauli huu na uamuzi wa Odinga, anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi. Huenda ikawa wamepata ushahidi ambao labda hawako wanatarajia ambayo kwayo inalazimu kwamba labda kuna yale ambayo yanawafanya wanasema ha, tuna wanaweza kupata nafasi ya kusikizwa na labda, uh, hata wakakubaliana na wao ili kwamba matokeo ya uchaguzi ikabatilishwa. La muhimu ni kwamba ni haki yao NASA ya kikatiba hasa katika Uh, kusema ya kwamba hawajaridhika na matokeo ama hawajaridhika na jinsi gani, uh, tume hii ilivyoendesha uh, kazi yake, na kwa hivyo wanataka kukata uh, rufaa ama kusema ya kwamba wanafika mahakamani ili kwamba mahakama yaamue kwamba labda hawakupata haki yao. Nam ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa, nazungumza akiwa jijini Nairobi. Na mwandishi wetu Joseph Jira amekuwa katika barabara za jiji la Mombasa apo wananchi hiyo kuzungumza na wananchi baada ya kauli hii ya Raila Odinga na ametutumia ripoti ifuatayo. Na niko hapa mjini Mombasa ambapo nimekutana na wafuasi wa mirengo tofauti ya siasa hapa nchini, na wamekuwa wakifuatilia, e, lile tamko la kinara wa muungano wa upinzani NASA. Labda maoni yako kuhusiana na lile tamko la Raila kusema kwamba wataelekea mahakama ya juu kupinga yale matokeo ya urais. E, majina Jason Otengu na mpaka mkaaji wa Magongo, tangu election ifanyike, inji ina mtasaruko kubwa sana, kwa sababu hatuoni kama hali inaenda sawasawa kikazi, ama inji imepata hasara ya fulani na kweli kuna watu wamepoteza maisha kulingana na election iliyopita, lakini vile mzee amesema haki itapatikana, wacha tuamini wa haki itapatikana, kwa sababu amezungumza wa wana ushahidi wa kutosha, wataenda mpaka mahakama ya juu ili kuhakikisha mpaka haki imepatikana kwa Wakenya. Na hata akasema nchi imegawanyika, na kweli vile unaona kweli nchi imegawanyika tulipigania huru tumepata huru, hatutaki tuende kama tumegawanyika, tunataka tuende kama kitu kimoja. Na labda iwapo mahakama haitaweza kukubaliana na mapendekezo ya kinara wa muungano wa NASA, labda unaona kuweza kuenda kutokea nini tena. Unajua, hao watu walikuwa wote pamoja, walikuwa na mkutano tangu asubuhi. Sasa wamesema lazima haki ipatikane, haki isipopatikana watahakikisha chochote kimetokea. Sasa hatujui ni kwa nini, wamesema chochote chaweza kutokezea kama haki itapatikana, kwa sababu wamesema wana uhakika wa kweli kabisa kura iliibwa. Na ili swala la kuandamana, unaona ni wakati mzuri hivi sasa kwa eh, Wakenya kurudi tena katika masuala ya maandamano? Kama kama hatutapata haki, lazima wataenda maandamano, lakini iwe maandamano ya amani, sio ya kupora mali za watu. Naam, hapa pia naona kuna kakangu hapa na, labda ili swala la kinara wa muungano wa NASA kusema kwamba utaelekea katika mahakama ya juu zaidi kupinga matokeo ya kura ya urais unalionaje? Ni sawa hiyo, si haki, lazima afuate haki hiyo. Kama anajua anajua anajua na, emunye, na, na, yeye mwenyewe haki ameona kitu ame, ni ukweli. mm -hmm, lazima afuatilizie pia. Na labda hili swala la kuandaa maandamano ya kutafuta haki, unaona kweli ni wakati mwafaka wa taifa kuurudi katika pilka pilka za maandamano, hasa maandamano upande mwingine. Pia kama ni peace ni sawa, lakini kama ni ile maandamano ya ya pengine watu haribu vitu, watu haribu vitu mali ya watu, hiyo sio mzuri. Na hapa naona pia kuna dadangu hapa, labda uniambie tu majina yako kwa kifupi, alafu uzungumze tu kuhusiana na haya. Ili tamko la kinara wa, wa NASA kuhusiana na kuelekea mahakamani kupinga matokeo ya urais. Kwa majina anaitwa Halima Washara kutoka Likoni. Kuhusu Raila Odinga kweli anaweza fata haki, kwa sababu tukiangalia ee, yeah, ni kama ameibiwa, kulingana na vile naona ameibiwa na anaweza fata haki, lakini mambo mengine ya maandamano sio ni kama ni sawa, kwa sababu tukiangalia watu watakufa, wanaweza kufa wengi apate tu haki aende kotini asaidiwe pale kotini. Nam, hayo ni maoni ya baadhi tu ya wafuasi wa mirengo tofauti ya siasa hapa nchini wakizungumzia lile tamko la kinara wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga ambalo wamelitoa hii leo. Kutoka kwangu Joseph Jira RFI Mombasa. Nam, tukisalia huko nchini Kenya, serikali imesitisha mpango wa kuyafungia mashirika asiokuwa kiserikali ili kuruhusu mazungumzo kufanyika. Hatua hii imekuja baada ya polisi na afisa wa mamlaka ya utozaji ushuru nchini humo KRA kuvamia ofisi za shirika la kibinafsi linalohimiza demokrasia na uwazi barani Afrika, Africog, jijini Nairobi. Hatua hii imekuja siku moja baada ya bodi iliyosimamia mashirika yasiyo kiserikali, uh, kumwandikia barua mkuu wa idara ya makosa jinai, uh, kuwakamata wakuu wa shirika hilo. Harun Dubi ni wakili wa Africog. Tulipotazama yale makaratasi, tulipata kwamba yalikuwa ni makaratasi yana dosari kubwa, mwanzo ile application waliofanya ilikuwa inasema kwamba wanataka kufanya uchunguzi wa Africa na wa Gladwell Otieno. Ile e, ithibati ama affidavit ambayo wa walikuwa wameweka ilikuwa haisemi chochote kuhusiana na Africa wala Gladwell Otieno, na vilevile, mm -hmm. vile, ile order waliokuwa nayo haisemi chochote kuhusiana na mashirika haya ma, mashirika hilo na yule Bi Gladwell Otieno. Kwa hivyo ndio tukasema kwamba hizo karatasi walikuwa nazo ila sigushi ni batili. Na nalo shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa ambalo wakati mmoja pia kaunti zake ziliwahi kuzuiwa limeshtumu uvamizi huo kupitia mwenyekiti wake Hussein Khalid. Hatuelewi kwa nini bado visingizio hivyo hivyo, hivyo vinatumiwa ili kuweza kuleta madai haya tena kwa mashirika haya. Kwa upande wa Africog, tukumbuke kwamba Africog haijasajiliwa chini ya sheria ya NGO. Africog imesajiliwa kama kampuni, na kuna mashirika tofauti ambayo yanatenda kazi hapa nchini ambayo yamesajiliwa chini ya sheria ya kampuni. Kwa hivyo NGO board haina jurisdiction ama tutasema kwa Kiswahili haina mamlaka juu ya shirika la Africog, kwa sababu halijasajiliwa hilo shirika chini ya mwavuli wa NGO. Namni sauti yake Uh, mwenyekiti wa shirika la Haki Afrika uh, kule mjini Mombasa, shirika lilotetea haki za binadamu, Hussein Halid akizungumza na mahakama uh, ya juu ya. Mahakama kuu pia imetoa agizo uh, kuzuia kuvamiwa au kufungiwa kwa mashirika yasiyo ya kiserikali huko nchini Kenya. RFI. Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika thelathini na tisa, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika thelathini na tisa. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Watu kumi wametekwa na kundi la wasi la Lord's Resistance Army mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Hata hivyo, imeripotiwa kuwa huenda watu waliotekwa zaidi ni watu wanaofikia arobaini katika kijiji cha Kunu na kuzua hali ya wasiwasi. Omar Kavota ni mwanaharakati na kiongozi wa shirika la Cifado anazungumza nasi akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Tunalaani hivi visa vya utekazi nyara, sababu kwa mujibu wa ripoti ambayo tumeweza kupata kutoka maeneo ya uchuri ni zaidi ya watu kumi, yani kati ya watu kumi na watu arobaini ndio waliotekwa na hao waasi wa LRA wa ni mwezi mmoja pia tangu ametekwa mapadri wa parukia ya Bunyuka katika wilaya ya Beni mkoani Kivu ya kaskazini. Ni siku uh, takriban uh, majuma mawili tangu ametekwa nyara mzee mkongwe wa miaka sitini katika wilaya ya Beni ambaye watekazi nyara wanaomba uh, dola hamsini elfu ili kumwachilia nam. Ni sauti yake Omar Kavuta, mwanaharakati na mwana na kiongozi wa shirika la Sefado anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. Rais wa Kongo Brazzaville, Denis Asungweso, amekiri kuwa nchi yake inapitia kipindi kigumu cha kiuchumi. Aidha, amesema kwamba nchi hiyo ya Afrika ya kati yenye utajiri wa mafuta inakabiliwa pia na deni kubwa la taifa. Mshauri wa rais wa Sudan Kusini Salvakir amesema kuna uwezekano wa serikali ya mpito kuendelea kuwepo kwa muda mrefu. Tor Deng Maiwen ameliambia gazeti la Sudan Tribune kwamba uwezekano huu upo kwa sababu kuna mambo mengi sana ambayo hayajatekelezwa ipasavyo kwa mujibu wa mkataba wa amani mwaka elfu mbili na kumi na tano. Wakili Juang Agina ni mchambuzi wetu wa siasa za Sudan Kusini, anazungumza akiwa Nairobi. Kama anataka viongozi wengine wahudhurie huo mkutano na huko, ana mbinu au njama ya kuzuia kiongozi mwenzie ya upinzani SPLM kwenye korokoroni huko Afrika ya Kusini na kutorosha wengine kutoka Nairobi, watoroke mpaka jisababa, inaonyesha kwamba hana nia nzuri au nia ya kweli ya kujadiliana na wao. Na wakili Ujonga Gina mchambuzi wa siasa za Sudani Kusini na siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Nairobi. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam kuingineko duniani ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump leo amepongeza uamuzi wa rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wa kusitisha mpango wake wa kuishambulia eneo la kisiwa cha Guam katika bahari ya Pacific uh, kinachomilikiwa na Marekani. Rais Trump amesema kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini, uh, Kim Jong Un amefanya maamuzi ya busara, uh, maamuzi ambayo yanapaswa kuungwa mkono na kwa masilahi ya usalama wa dunia. Polisi nchini Ufilipino wameuua watu 32 wanatuhumiwa kushiriki katika biashara haramu ya dawa za kulevya karibu na jiji kuu la Manila. Haya ndiyo mauaji makubwa kuwahi kutokea tangu uongozi wa Rais rodrigo Duterte. Mbali na mauaji hayo yaliotekelezwa na afisa wa usalama, watu wengine 109 wamekamatwa kwa ukiwa la dawa mbalimbali za kulevya. Nam, jijini Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu zinaingia. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi jioni hii. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amesema atakwenda katika mahakama juu kupinga ushindi wa rais Uhuru Kenyatta baada ya uchaguzi mkuu kumalizika wiki iliyopita. Aidha, amesisitiza kwamba hawezi kukubali ushindi wa Kenyatta ambao ameuelezea ni kama ulitengenezwa kupitia kompyuta. Mwenzangu Ruben Likumbuka amezungumza na wakili Martin Olo ambaye ni mchambuzi wa siasa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi. Na uamuzi na wa mahakama unaweza kusemekana kwamba wanasema wanafikiria, uh, wananasa wana kesi, na iwapo wananasa wana kesi, basi itaamua kwamba matokeo ya uchaguzi ubatilishwe, na ukibatilishwa, ina maana ya kwamba lazima uchaguzi huo urejelewe. Naam, wakili Martin Olo, je, ulitarajia kwamba NASA itachukua uamuzi huu? Awali walikuwa wamesema ya kwamba hawataenda mahakamani, watatafuta njia zingine za kupishana, lakini itakumbuka ya kwamba wengi wamewaambia hapana, kama mnaubishi basi nendeni, tumieni njia za za za kikatiba kuenda mahakamani. Kwa hivyo ni kama wameingia ama wamesikiza yale walio wakiambiwa. Kwa hivyo wameamua kwenda mahakamani. Labda wengi walikuwa wanafikiria hospitali ipo vile walikuwa wamesema hawataenda, labda ilikuwa ndio mwisho. Na kwangu nafikiri ni njia bado nzuri kwao kusema kwamba ule ushahidi wanao wanataka kuweka mahakamani, hivi mahakama pia iweze kujizungumzia kuhusu swala hilo. Na iwapo uamuzi wa mahakama ya juu utakubaliana na upande wa Raila Odinga au upande wa Jubilee Uhuru Kenyatta, uh, unafikiri nini kitatokea mpaka rais kufikia kuapishwa? Kwanza tuseme Sio kwamba mahakama itakubaliana na upande mmoja ama upande mwingine. Itategemea ni ushahidi gani na ushawishi gani umetolewa katika mahakama, hivi kwamba mahakama iweze kuamua njia moja ama nyingine. Na, na kwa mujibu wa katiba ya Kenya, unafikiri mahakama itachukua muda gani ili kesi hii imalizike? ikamilike kwa mujibu wa katiba mahakama kuu ina siku kumi na nne tu usiku mchana zote ukihesabu kuhakikisha kwamba wakati tu kesi inapowasilishwa itabidi wao waweze kusikiza kuusikiza kuhakikisha wamepitia ushahidi na wameamua kesi hiyo bila ya kuzidisha siku moja wanaweza kupunguza iwapo wanakuona, lakini hawawezi kuzidisha hata siku moja. Wakishafanya hivyo, iwapo watapata ya kwamba kulikuwa na na, na, na, na, na, na matatizo kidogo ama kulikuwa na sababu ya kubatilisha uchaguzi, basi watubatilisha uchaguzi, na hiyo itamaanisha ya kwamba tutarudi kwenye uh, ulingo wa siasa tena tuanze siasa zingine. Pili ni kwamba iwapo watapata ya kwamba hamna mshahidi wa kutosha kubatilisha uamuzi wa IBC, basi waamue kwamba Rais Uhuru amechaguliwa vilivyo, naye awaendelee kufanya mipango ya kumara. Unazungumzia mm -hmm, vipi kauli ya Raila Odinga kwamba mahakama ina nafasi ya kujikomboa? Hapa anamaanisha nini? Aa, kwa kweli, kama mwanasheria, mahakama hii katika kesi iliyopita walifanya kazi duni, walifanya uamuzi ambao kidogo haukuwa uamuzi uliokuwa na uzito wa kisheria, na ana sababu ya kusema kwamba mara hii wafanye uamuzi wa kuweza kujikomboa. Wakili Martin Olo, asante sana. Haya, nakushukuru ndugu yangu Roben na asante sana Roben nilikumbuka katika mazungumzo hayo na wakili Martin Olo akiwa jijini Nairobi. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Sabina na Bigambo. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru barabara kabisa, msikilizaji, popote pale ulipo, na kusalimu, na kwa mara nyingine tena, na kualika ungane nami katika makala ya habari rafiki. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo, na hii leo tunaangazia hatua ya kuachiwa huru kwa kiongozi wa upinzani nchini Zambia Hakainde Hichilema na kufutiwa mashtaka yote ya uhaini yaliyokuwa yakimkabili. Hakainde Hichilema amekuwa akizuiliwa tangu mwezi Aprili mwaka huu baada ya kukamatwa na kushtakiwa kwa kuzuia msafara wa rais Edgar Lungu. Maoni yako ni nini msikilizaji? Karibu wasani wako <yukosurimu> Maina, mimi naitwa Jora Mgamba Chibwi, nipo Chato, Geita, Tanzania. Mi nafikiri kwamba hii hatua ni nzuri sana kwa Zambia na kwa Afrika nzima kuonyesha demokrasia na uhuru wa mahakama kwa sababu nchi nyingi za Afrika zimekuwa zikikandamiza upinzani, zikidhani kwamba kuwa mpinzani ni ni hatua moja kwa adui na kutoweza kumpa mtu haki zake. Kwa mfano hii pia imekuwa ikiendelea na iliyotokea juzi Kenya, baada ya rais mteule kuwaruhusu wapinzani kuandamana kwa, kwa huru na kuagiza askari kuwa wawape ulinzi. Kwa hiyo kwa hatua ya mahakama ya Zambia imeonyesha mwanga wa kuleta demokrasia Afrika, kwamba hata kama mtu ni mpinzani, basi apewe haki yake kama katiba za nchi nyingi na haki za binadamu zinavyosema, kwa kwamba mtu aachiliwe huru pale anapoonekana kwamba hana hatia. Kwa hiyo mimi nadhani Zambia mahakama yake imekuwa huru na imeonyesha kwamba kuwa haiongozi, kwa sababu kumekuwa na vitendo vya mahakama kupewa maelekezo na viongozi wa juu kwamba kama ni mpinzani basi anatakiwa afanyiwe kitu kama hicho. Kwa hiyo mi naona ni hatua nzuri, na nchi nyingine pia ziweze kuiga hatua hii ya kuziacha mahakama kufanya kazi yao kwa kujitegemea zaidi. Asante. Kwa majina anaitwa Francis Lenansi, nikiwa hapa jijini Nairobi nchini Kenya. Nafikiri hatua hiyo serikali ya an imechukua kwa kuachilia mpinzani huo, nafikiri kidemokrasia ni hatua mzuri sana kwa sababu ukilinganisha pia na serikali zingine hapa Afrika, mpinzani akifungwa ama mtu akiwa mpinzani kiafrika, tunaona ni kwamba ni adui ya serikali. Lakini ukiangalia katika kidemokrasia, mpinzani ni mpinzani, si adui. So hiyo jambo hili binafsi limenifurahisha na nafikiri ni jambo la kuigwa na serikali zingine za hapa kwetu barani Afrika, kwa sababu ni mfano mzuri. Watu wakiwa katika siasa watu si maadui, lakini watu ni ni upinzani, ni sera zinatofautiana tu, na kwa sababu kidemokrasia, labda lazima lazima pia eh, wananchi wa kawaida wapate kusikiza upande mwingine, sio tu tunasikiza kutoka serikali peke yake. Na ikiwa watu wanaweza kupewa chance kupitia upinzani, watu wanasikiza maoni, unaona, wanasikiza sera zingine ambazo sio zile za serikali, na kupitia hiyo, mtu anaweza kujua hatua eh, gani ya kuwa, baada ya kusikiza pande zote, lakini zile serikali ambazo zinachukulia wapinzani kama maadui, na ikiwa mtu akiwa katika upinzani wanaona kwamba ni mtu ambaye anapinda tu serikali, nafikiria si jambo ambayo inaweza kusaidia bara yetu ya Afrika hata alisaidia wananchi wa kawaida. So hatua ambayo serikali ya Zambia imechukua kuachilia mpinzani huyo, nafikiri ni jambo la kupongeza sana, na pia hata serikali zingine, ningeomba mimi, kama mwananchi wa kawaida, naweza kusema serikali zingine za Afrika zipate kuiga mfano huo, kwamba mpinzani pia ana haki yake ya kutoa maoni yake, ana ana haki pia ya kuhutubia kuonyesha ku, anaweza kuonyesha eh, eh, asira yake ama anaweza pia kuonyesha moyo wake kulingana na sera za serikali ama siasa fulani ambayo naendelea katika hii nchi. Mpinzani pia ni raia kama, wa, kama wananchi wengine, na yeye ni mwananchi kama wananchi wengine. Mara nyingi sisi wananchi wa maisha ya kawaida huwa tunaandamana barabarani, lakini mpinzani akijaribu kufanya hivyo anafungwa. Nafikiri si jambo la kufurahisha sana kufungafunga wapinzani ama kuwatetesha sana na kwamba si watu ambao hawana haki pia ya kuonyesha mm, uh, maoni yao kama wananchi wengine. So, nafikiri ni jambo ambalo mimi binafsi limenifurahisha na naweza kufurahia haki itendeke kwa kila mwananchi wote yule. Hawa mpinzani hawa ni mtu wa kawaida. Haki itendeke kwa kila kwa kila mwananchi. Ni vizuri sana kwetu sisi wote tupate kuelewa kwa ya kwamba Afrika inaweza kujengwa kidemokrasia ikiwa watu wanakuwa wana, wana, na moyo wa kusikiza maoni ya watu wengine, wao wapinzani wao, watu wenye wako katika serikali. Afrika yetu pia itajengwa ikiwa serikali zetu zinaelewa ya kwamba mtu akiwa katika upinzani leo, kesho atakuwa madarakani. Non, si eti kwa sababu niko katika upinzani kwamba sina haki ya kutawala nchi yetu. Sisi wote Afrika ni ya Wanaafrika, na lazima kila Mwanaafrika awe katika upande wa upinzani ama serikalini, atambewa kwamba ni jukumu langu ikiwa niko katika serikali leo, wacha nitawale nchi ni niwache kesho, hata mpinzani atakuja kila kukaa serikalini. So ni vizuri sana na nafurahia kwa hatua hiyo serikali ya Zambia imefanya, na ni jambo la kupongeza na la kuunga mkono pia serikali za Afrika ambazo zinatawala saizi ipat lewa ya kwamba demokrasia ni kuelewana. <tipos> <tipos> Yes, na upinzani sio wadui bali ni upinzani tu. Naitwa Nordin bin Muhammad, niko hapa Uganda Kasese district, na kitu ambacho najua kwamba hao wapinzani huwa ni watu ambao wanaleta mivurugo katika katika nchi, kwa sababu mfano nitaleta hapa kwetu Uganda, tuna huyu mpinzani anayeitwa Kizza Besigye, wakati ya uchaguzi huwa anafungiwaga, tena akiachiliwa huru hayo mavurugo tu hata hata lazima ataendelea nayo, ndio mfano ambao nitaleta ni kwamba hata kama huyu mpinzani wamemwachilia, lakini yale makosa ambayo yalifanya akayaacha si lazima, ata tu ataendelea nayo na mivurugo tu. Hata hata ni watu ambao wanastahili kufungwa, wa waishi huko, sababu mivurugo ambao wanaleta huwa, sisi kama watu wa timu, kazi zetu huwa zinakufa, watafanya demonstration zao, maduka hayatafunguliwa na sisi, hata tunalala njaa. Ndo unaona watu kama hawa ni watu ambao wanastahili kuishi huko huko, na watakuja tolewa hatua wa zao ya. ni kitu ambacho nilikuwa nawaza na, na tu lazima wafanyiwe hivyo. Yes, kuna haki imetendeka, lakini mimi nitabaki pale pale tu. Wao wamemwacha huru, sasa yale ambayo aliyoyafanya ataacha? Wala ataendelea tu na mivurugo yake ambayo alikuwa akifanya. Sisi watu wa chini, huwa hao wapinzani wametutesa kwa muda mrefu, kazi zetu zimekufa, hatuendelee kufanya kazi. Tuna watoto wanaenda shule, tuna majukumu mengi na familia zetu, lakini mbona tumeteseka na hao watu? Lazima wabaki huko huko. Kwa majina yangu naitwa Fadhili Faringa, napatikana mtaa Mji Mwema Albashari ya mji wa Tunduma, mkoa mpya Songwe, Tanzania. Kwa maoni yangu ni kwamba mahakama ya Zambia iko uhuru kwa asilimia kama sitini, sio uhuru asilimia mia, kwa sababu ni jirani zetu. Mimi nako kaa nyuma mbili tatu ni Zambia. Mahakama ina uhuru asilimia sitini. Ni shinikizo na jumuiya za kimataifa, nchi mbalimbali, nchi majirani, Afrika Kusini. Kuna viongozi mbalimbali wa upinzani toka nchi ya Afrika Kusini jirani walikuwa nakuja Zambia kushinikiza kuachia. Kwa aina ile ile, mwendesha mashtaka wa serikali ameamua kuondoa kesi mahakamani baada ya kuona hawana ushahidi wa kumfunga. Ni kesi tu ya kisiasa. Kwa maoni yangu mimi na, napinga vikali vitendo vya wanasiasa wa upinzani kukamatwa mara kwa mara, kufungulia mashtaka ambayo hayana maana, kwa sababu akaenda ichirema amekamatwa kwa kosa la barabarani, angefunguliwa kesi ya traffic, leo amefunguliwa kesi ya uhaini. Mi napinga sana vitendo vya wanasiasa wa upinzani kukamatwa mara kwa mara, kuandikiwa mashtaka bandia e, mimi nikwa, nataka nitoe rai kwa kwa viongozi wa nchi watawala. Leo wako madarakani, wasijue sana kesho itakuwaje kwao, ko waheshimu sana wapinzani au wagombea vyama vya vya vya wapinzani kwa sababu madaraka ni kubadilishana, nata miaka mitano huyu mgombea huyu, miaka mitano mgombea huyu, kwao itakuweje iwapo akaende chirema kesho na kesho kubwa, miaka mitano ijo akachukua madaraka, itakuweje? Itakuwa ni kurudisha visasi? Kwa niko naomba watawala waheshimu sheria, waheshimu utu wa watu. Imekuwa ni kitu cha kawaida, hata jumuiya ya Afrika Mashariki tumekuwa tukishuhudia nchi za Uganda, Rwanda, wapi wapinzani wamekuwa wakikamatwa mara kwa mara, kusumbuliwa. Lakini rai la yangu ndio hiyo kwamba watawala waheshimu sheria. <manyaki> <manyaki> <manyaki> na sasa nageukia upande Nde wa ujumbe mfupi ambao umeutuma msikilizaji katika ukurasa wetu wa Facebook, unaitwa Munguiko Modeste Batambara, unatoka DRC, unasema: Kiukweli, viongozi wa Afrika wananishangaza sana. Kitendo hiki cha serikali ya Zambia kumshikilia kiongozi wa upinzani na kumbambikiza kesi ya uhaini ni ishara tosha kuwa demokrasia katika bara hili ni kitendawili kisicho na jibu. Ipo haja ya mataifa ya Kiafrika kujirekebisha na kutafuta jawabu la kitendawili hiki. Ased Alfred Kimonyo wa Nshamba Muleba Kagera Tanzania anasema anaipongeza mahakama kuu ya Zambia kumweka huru Hakainde Hichilema. Hiyo ni dhahiri kwamba mahakama za Afrika zimeanza kutenda haki. Robert Nachime kutoka Kalehe Mashariki mwa DRC anasema hongera kwa mahakama ya Zambia, ile ni alama ya demokrasia nchini mwenu. Tunataka pia nchini DRC mfano huo uwe wa kuigwa. Naye Piusi Dankala kutoka Dodoma anasema ni jambo la heri kuachiwa huru kwa Hakainde Hichilema. Siasa za chuki na za kulipizana kisasi hazifai. Msikilizaji, hadi hapa mimi sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami katika makala ya habari rafiki jioni ya leo, na tulikuwa tukiangazia hatua ya kuachiwa huru kwa kiongozi wa upinzani nchini Zambia, Hakainde Hichilema, na kufutiwa mashtaka yote ya uhaini yaliyokuwa yakimkabili hadi wakati mwingine. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia jioni njema. Kwa heri <tabia> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International. Nam na asante sana mwenzangu Sabina Nabigambo kwa makala hayo ya habari rafiki, siku hii ambayo kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ametangaza kupinga ushindi wa rais Uhuru Kenyatta katika mahakama ya juu. Na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo wa jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Wile, fundi mitambo ni Emmanuel Eleazari, jina langu ni Victor Abuso, na kutakia jioni njema popote pale ulipo. Asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.