Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. watu 200 wahofiwa kupoteza maisha kufuatia maporomoko ya ardhi kaskazini mashariki mwa DRC. Mke wa rais wa Zimbabwe Grace Mugabe apatiwa kinga ya kidiplomasia baada ya kumshambulia mwanamitindo nchini Afrika Kusini. Na wanausalama nchini Hispania waanzisha operesheni ya kiusalama baada ya shambulizi la gari kusababisha vifo vya watu wasiopungua wa kumi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumapili Agasti 20 mwaka 2017. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio washirika. Idadi ya watu ambao wamepoteza maisha kufuatia maporomoko ya ardhi kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo huenda ikaongezeka hadi kufikia watu mia mbili, kwa mujibu wa maafisa Watu ambao wanatajwa kupoteza maisha ni kutoka jamii ya wa wafugaji katika ziwa Albert. Maafisa wanasema kuwa idadi hiyo ni kutokana na idadi ya familia zilizofukiwa baada ya mvua kubwa kusababisha sehemu za mlima uliokaribu kuporomoka. Naibu gavana mkoa wa Ituri amesema matumaini ya kuwapata manusura yametoweka wakati wa ukoaji, wakiwa hawana njia ya kuondoa mawe makubwa. Janga kama hilo limeikumba pia nchi ya Sierra Leone ambapo zaidi ya watu mia nne wamepoteza maisha huku mia sita wakiwa hawajulikani waliko. Serikali ya Afrika Kusini imempatia kinga ya kidiplomasia mke wa rais wa Zimbabwe, Bi Grace Mugabe, ambaye vyombo vya habari nchini Zimbabwe vinadai amekusherejea nchini humo leo Jumapili akimaliza juma la utata baada ya kumshambulia mwanamitindo nchini Afrika Kusini. Kwa mujibu wa shirika la habari nchini Zimbabwe, Bi Grace Mugabe ambaye amekuwa akidai kinga ya kidiplomasia baada ya kumshambulia mwanamitindo mjini Johannesburg, aliondoka kwa ndege na mumewe mapema leo Jumapili. Msemaji wa bunge la Moroko, Habib El Malk, amesema diplomasia ya kibunge kati ya Rwanda na Moroko ni muhimu ili kufanikisha zaidi mikataba ishirini kati ya mataifa hayo mawili mbunge. huyo ambaye alizuru Rwanda kuwakilisha Moroko katika kuapishwa kwa, kwa rais Paul Kagame aliyasema hayo jana katika mazungumzo na msemaji wa bunge la Rwanda Donatile Mukabalisa. Kwa mujibu wa maafisa hao wa serikali, mkutano wao ulisisitiza juu ya mahusiano kati ya taasisi hizo mbili za kibunge kuwezesha mataifa yao kufikia malengo waliojiwekea. Radio France International, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika tatu Afrika Mashariki. Ikulu ya Nigeria imefahamisha kuwa rais Muhammadu Buhari atalihutubia taifa hilo kesho Jumatatu baada ya kurejea akitokea London, Uingereza, alikokuwa akipatiwa matibabu kwa takriban miezi mitatu. Buhari alipokelewa na wafuasi wake waliojipanga katika barabara za mji mkuu wakiimba na kucheza, ambapo maafisa wa ngazi za juu serikalini akiwemo makamo wake na walikusanyika kumlaki Buhari, mwenye umri wa miaka sabini na nne, aliondoka nchini mwake mnamo Mei saba, ambapo kutokurejea kwake kwa muda mrefu kulisababisha mvutano, wananchi wakiandamana na kutoa wito kumtaka arejea nyumbani au ajiuzulu idadi ya watu waliofariki kufuatia shambulizi la mgahawani mjini Wagadugu imeongezeka na kufikia 19 baada ya afisa mmoja wa jeshi aliyejeruhiwa kufariki jana Jumamosi. Waziri wa ulinzi nchini Burkina Faso, Jean Claude Bouda, amefahamisha kuwa sawa dogo ya sia afisa wa jeshi amefariki kufuatia majeraha ya risasi aliyoyapata katika shambulizi la Agasti 13 katika mgahawa wa kituruki Chanzo kimoja cha ja kijeshi kimefahamisha kuwa afisa huyo alifariki akiwa njiani kupelekwa nchini Tunisia kwa matibabu zaidi. Watu waliojihami kwa silaha waliwashambulia na kuua raia wengine wa kigeni wapatao tisa ambao walikuwa katika mgahawa huo. RFI. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 71 24 32 77 55. RFI au kama wewe ni mteja wa T-Mobile, MetroPCS, piga moja kwa moja kwenda 36, 03, 98, 42, 08 ikiwa ndo unajiunga nasi msikilizaji, haya ni matangazo ya RFI Kiswahili yanakujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI Kiswahili.com. Ni saa kumi na mbili na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika tano kwa saa za Afrika ya Kati. Jeshi la polisi nchini Uhispania linaendesha msako baada ya shambulizi la kutumia gari kusababisha vifo vya watu kumi na tatu mjini Barcelona. Kwa mujibu wa polisi, operesheni ya kiusalama imeendeshwa katika eneo la Catalonia na mpakani mwa Ufaransa na taifa hilo, wakati huu akijaribu kumsaka kijana raia wa Moroko mwenye umri wa miaka ishirini na mbili anayeaminika kuwa miongoni mwa watuhumiwa wa shambulio hilo. Jeshi la Iraq limeingia katika makabiliano na wanajihadi wa Islamic State katika eneo la Tal Afar, moja kati ya ngome za kundi hilo, ikiwa ni mashambulizi mapya baada ya kuwafurusha wanajihadi hao katika mji wa pili kwa ukubwa Mosul. Makabiliano hayo yameripotiwa katika eneo la umbali wa kilomita sabini mashariki mwa mpaka wa Syria, likiwa eneo la mwisho linalothibitiwa na wanajihadi wa Islamic State nchini Iraq. Idadi ya watu waliofariki dunia kufuatia mafuriko kusini mwa Asia imefikia mia saba kulingana na taarifa za maafisa. Takriban vifo mia moja viliripotiwa nchini India na Bangladesh, wakati huu mafuriko yakipiga eneo la kaskazini na mashariki mwa ukanda afisa wa kitengo cha dharura katika jimbo la mashariki mwa India Aniruz amefahamisha kuwa miili 53 iliyokolewa katika maeneo ambayo maji yalianza kupungua. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Namna saa 12 na dakika 8 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na dakika 8 kwa saa za Afrika ya Kati. Msikilizaji, sasa nampisha Karume Sangama kuwa nawe katika makala ya changu chako chako changu. Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya Changu Chako Chako Changu, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimamizi wa makala haya Sehemu ya pili na ya mwisho juu ya onyesho la filamu aina ya makala kuhusu historia ya sinema nchini Tanzania, sinema ujamaa iliyofanyika pale Nafasi Art Space, maeneo ya Mikocheni, Dar es Salaam, nchini Tanzania. Wiki mbili zilizopita, tulipata fursa ya kumwoji mwongozaji wa filamu hiyo Siforen Clement Balege, ambaye pia ni mwalimu wa filamu, television na radio kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kwenye idara ya sanaa ya maonyesho. Juma hili Belegi anaeleza sababu moja muhimu inayofanya sinema ya Tanzania kusuasua kulinganisha na fani ya uandishi wa habari. Utakumbuka kwenye historia ya runinga hapo zamani, kamera za sinema ndizo zilizokuwa zikitumika kushuti matukio mbalimbali. Kitu cha kwanza ni elimu. Majournalist wanasoma wanapata eh, abc ya kuwa journalist. Watengeneza filamu hawana chuo, lakini sasa hivi ndo tumeanza eh, kuwafundisha vijana Eh, ili waweze kupata elimu ya kutengeneza filamu. Lakini pia vijana wengi wanatengeneza filamu eh, kwa utashi tu kwamba akiona kwamba na hadithi fulani anaiweka kwenye eh, eh, televishen au nini, ili eh, apate kipato kidogo. Lakini watu wale wa journalism kweli, wengi wanafanya vitu vya utafiti, ndio wanatoa vitu vyao. Lakini ukiangalia baada ya muda fulani, utakuta kwamba watengeneza sinema watakuwa wamepata elimu zaidi, watalingana na hawa majournalist. Je, una ushauri gani kwa watengeneza filamu wa sasa kwa kutena, Siforian Clement Belege? Mimi natoa wito kwa vijana ambao sasa hivi wanainukia katika filamu, kwanza wajifunzawajifunze wasome, kwa sababu filamu sasa hivi ni elimu. Waende katika vyuo mbalimbali waweze kujifunza kuhusu mambo ya filamu, watapata angalau kitu cha kuanzia katika utengenezaji filamu, kwa sababu ukisema nina kipaji kipaji peke yake akiweze kukufanya e, uweze kuwa mtengenezaji filamu mzuri. Kuna vitu ambavyo lazima mtu asome. Kwa mfano, unapotengeneza kitu kama kinaitwa shot, unapotengeneza shot lazima ujue shot ya aina gani kama ni close up, long shot au medium shot, zile lazima usome kwenye vitabu, haziwezi kuja kwenye kipaji chako. Kwa hiyo, vijana lazima waende shule wasome. Pili, wanaweza kujaribu kuwatafuta filmmakers wa zamani, wakawasaidia pia kuweza kuwapa mtiririko wa utengenezaji filamu. Hii itawasaidia pia wale ambao hawawezi kwenda viuoni, eh, itawasaidia pia kwa mimi. Wito wangu ni kwamba vijana wajijenge, wapate muda waende wakasome wakatengeneza filamu nzuri, lakini pia wasijaribu kuiga filamu za watu wengine, kwa sababu stori nyingi tunaziona sasa hivi, eh, ni mtiririko wa kuiga kuiga kuiga kitu ambacho hakiwezi eh, kutubadilisha. Kwa hiyo wabadilike. Upande wake Aileen Basaran kutoka chuo kikuu cha Vienna nchini Austria, mtengeneza filamu na aliyeshiriki kuongoza filamu hii, aina ya makala Sinema Ujamaa, ikieleza historia ya sinema nchini Tanzania toke uhuru wake, anatoa pia ushauri wake kwa watengeneza filamu nchini Tanzania. Kwa kweli, mimi na fikiri ni lazima kufikiri, mimi nataka kuelekeza historia gani, hadithi yangu au historia yangu ni nini, na ninaunganisha na nani, ili kuelekeza hizi historia. Ni hii lakini ni nini, um, tofauti ya historia yangu ni, nina, ninataka kuelekeza vizuri sana. Unaongea Kiswahili kizuri sana, napenda sana basi. Nikutakie kazi njema, hongera kwa kazi nzuri uliyofanya. Asante sana. Haya, asante sana. Tunasikiliza Changu Chako Chako Changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitupia jicho filamu sinema Ujamaa sehemu ya pili, iliyoongozwa na Siforian Clement Belege wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam akishirikiana na Ailin Basaran kutoka Chuo Kikuu cha Vienna. Filamu hiyo aina ya makala yenye maudhui juu ya namna sinema ilivyotumika kueneza sera za ujamaa na kuelimisha jamii pamoja na kuiburudisha, inatusafirisha kwenye nyakati zilizopita wakati wa uhuru na kujua kwamba sinema nchini Tanzania ilikuwepo tokea enzi zile za miaka ya sitini, sabini mpaka leo. Moja ya filamu maarufu ya wakati ule ilikuwa Yomba Yomba, na hapa Saleh Rashid Fundi mtoto aliyekuwa mwigizaji maarufu wakati ule anaendelea kutusimulia juu ya baba yake, kijini kulima kule, basi mara akaanza kuguagua, mara tukamleta hapa Dar es Salaam. Eh, hey. Bahati mbaya bahati mbaya ile kikundi hajapata nafasi ya kuigiza na kama angepata nafasi ya kuigiza pale kikundi cha cha Makutano, hata sisi wenyewe tumekoshapata upeo siku nyingi, unaona eh, hey. Kwa hiyo ndio historia ya mzee wangu fupi wangu fupi na marehemu uh, mzee akuwashirikisha watoto wake kwamba kwamba uigizaji ni hivi na kuambia watoto wake kwamba hivi, na yale alikuwa ataki, ataki mfanye kazi ya uigizaji uh, sio kama alikuwa chuzisi, al, al, al, alikuwa taki, Sema kachua baada ulikuwa ufamba alio mdogo, unaona, sio kama alikuwa ataki. Sasa ile pale makutano ile pale ingeanza pale ile makutano ile pale ya taasisi yenyewe pale tungeamua kitu, tungeamua kitu fulani, kumbe baba anafanya jambo kama hili, unaona. Kwa kweli alikuwa hajashirikisha pale makutano. Mwenyezi Mungu angempa uhai hapa na sisi pa tungekuwa na sisi sambamba eh, unaona. Na bwana Saleh, wewe unaigiza kwa sasa? Ah, mimi kwa kuigiza kwa kweli sijai kuigiza, ndio hii picha ya kwanza. mm -hmm. Wakazi nchini Dar es Salaam, nchini Tanzania walioangalia filamu hii sinema Ujamaa waliendelea kutuambia nini? Faith Mose anaendelea kutoa maoni yake hususan akilinganisha waandishi wa habari na watengeneza filamu. Kwa hao watengenezaji filamu, inaweza nikasema wanarudi nyuma, inawezekana kama alivyosema director. Kuna kwa wale wa broadcasters, nani wanakuwa wameenda kusomea, umeona wanakuwa na elimu na mtu anakuwa akija anakuwa na ile munka yeah, na, kwamba i want to do this, and this. Lakini tukija kwa hao watengenezaji, unajua kuna wengine wanaweza wakawa na elimu na wengine wasio na elimu. Sasa katika hapo kunakuwa na challenges ambazo zinaweza zikatokea kati yao, wengine wanaweza akaja na idea yake ambao yani haiko so, uh, positive katika utengenezaji wa filamu Lakini sasa akasema, ah, we have to do this, tunabidi tufanye hichi hichi na hichi. Sasa baadaye unakuta, baadaye watu huyu anakubali, mwingine anaona afikiana, wengine hawafikiani, lakini mwisho wa siku wanafikia conclusion na kuja kutokea kwamba wanafanya kitu ambacho mwingine just by force, umeona. Sasa baadaye mtu anaamua kusiz kwamba, no we cannot go on with this au i can't do this Let me do on myself myse, hivyo kwa hiyo kunakuwa na challenges kama hizo, zina exist katika watengenezaji wa filamu. Kwa mimi nafuna kutokana na knowledge, labda au pia hata mtu anakuwa na ile kwamba mi nataka hichi, ni nisema ni perception ya mtu, sijui. Yani mtu anataka kufanya kitu hivyo kwamba mi nataka kiende hivi, lakini kukiwa na teamwork, wakaelewana, waka work work together, inaona things will work. Yeah, ndio Matunguli mkazi wa Dar es Salaam naye aliendelea kutueleza maoni yake pia akukaa kimya alivyopewa kipaza sauti juu ya filamu zilizogusa uhalisia wa maisha ya Mtanzania. Kitu kingine kama baada ya ujamaa, kama zile filamu za baada ya ujamaa zilikuwa zinazungumzia maisha baada ya ujamaa, alivyobadilika, kama kile kitu cha yule labda yule afisa kupokea rushwa na kuzileka hivyo. Yani, maisha ya watu yalibadilika. Sasa watu wakawa wanajijali wenyewe, kama wenyewe hawafikirii watu wengine. Kwa hiyo ile message ililetwa na kile kipindi kwamba serikali ione kwamba tumetoka kwenye kipindi hichi, tumekuja kwenye kipindi hichi, na wananchi wapate ujumbe kwamba hata ambao hawaelewi kupitia filamu aa kujua kwamba katika kipindi hichi tulichonacho tuna, tuna, tuna kina umuhimu gani kwetu na tunakaribiana na changamoto gani ambazo tunaweza kuzipata kwenye hichi kipindi, ili tuwe tayari nini kuzikabili, ili tuishi, kwa hiyo tuweze ku peaceful coexistence watu wote kijamii. Kwa hiyo hivyo vitu ni hivyo nilivyojifunza leo na nimefurahi sana. Watengeneza vijifilamu wa sasa hivi, uh, vijana na watu wazima vilevile, ambao lakini kizazi cha sasa hivi wanaweza wakajifunza nini kupitia filamu hizi za zamani ambazo zilizotengenezwa na wazee wetu wanaweza kujifunza nini? Nashukuru kwa swali lako zuri. Kwanza mimi kama mimi, filamu ya leo nimezipenda, nime, kwa sababu zilikuwa ni nyingi nyingi, ni ni, ziliku, zilikuwa ni kwa ya nyanja wihi tofauti tofauti. Ukiangalia ile filamu ya fimbo ya mnyonge yule mtu alikuwa ameonesha challenge ambazo kwa wamefata umaskini ujamaa kukubalika kwenye jamii, lakini pia mapenzi alikuepo. Kwa hiyo kile kitu niuwalisia wajamii, yani waliongelea ni vitu wali wali kwa ujumla jamii inavyo face kwa kipindi kile husika. Kwa hiyo mi naona kwa sasa hivi kwa, kwa filamu zetu za sasa hivi zina changamoto moja kwanza, filamu zetu hazijabesi kwenye situation ya mazingira ya nchi yetu kama Tanzania kama Tanzania maadili ya nchi yetu hayajazingatiwa yani uhalisia hata wa lugha katika filamu hazijaruhusiwa unakuta mtu kwenye filamu anachanganya Kiingereza Kiswahili haieleweki ni, ni, ni nchi gani na inaongea lugha gani at least hata angekuwa anachanganya Kiswahili labda na lugha mama kutoka nchini kwa yani lugha zile za makabila tungewaelewa kwamba hii filamu ni ya Tanzania na kabila fulani liko katika ile nji. Hata mtu akiangalia nje anajua hii ni filamu ya Tanzania na lugha fulani iko Tanzania, lakini hivyo. Kwa hiyo tuna filamu yani, ningependa kuwa wow. Kwa kutoa ni yani, maoni yangu juu ya watendezaji wa filamu wa sasa hivi, uangalie filamu zetu za zamani kwamba zilikuwa zimebezi kwenye uhalisia wa maisha yetu kama sisi wa Tanzania, hali iliyokuwepo kwa kile kipindi na kushika nyanja zote za kiuchumi, kijamii, kisiasa, ambayo na kitu kingine ambacho wali, na ile, ile hali ya sisi hapa yaani ile hali ya zile filamu za zamani ku, ku portray kitu ambacho hata ukienda mtu wa nje kuangalia ile filamu inaonyesha kabisa, hii filamu ya nchi gani, wana mazingira gani, wana maisha gani? Hata wenyewe wana uwezo wa kupitia tu ile filamu wakajua leo wanaface hili tatizo. Je, yes, sisi yes, tunaweza tukaenda pale labda kuingia nao urafiki wa kufanya kitu fani cha maendeleo kupitia kitu gani? yani producer, yani actor and everything, yani hawazingatia ile specialization ya kitu. Kila mtu ana nyanja yake ambayo anaiweza kuliko kila kitu chote. Hata watu wa nje wanapofanya game, competitive advantage, wanaangalia kitu ambacho wanakiweza kuliko vitu, wanakichagua kile kifanye. Kwa hiyo wenyewe wangeweza ku specialize kwenye kitu kimoja. Kama mtu ni actor anakuwa actor, kama ni producer anakuwa pro. Kile kinakufanya mtu ufanye kile kitu kwa ufanisi, kwa sababu you can do it most na una knowledge yake, una experience yake kwa muda mrefu. Ningeshauri hivyo. Mm, na pia labda ningetoa mchango kwa serikali ingetoa yani, mchango wake kuviendeleza hivi vio kama vya sanamu za kiutamaduni wangeendeleza zile taasisi za filamu za zamani, wangeenda huko mashuleni, wakaitoa ili kozi ya sanaa kwa wanafunzi. Yani, mtu anapokuwa pale anaenda kusomea kabisa sana, na anajua akitoka hapa anaingia kwenye soko la uhakika, na anaweza kupata kazi, na anaweza akajisaidia mwenyewe kama mwenyewe kwenye maisha yake, kwa sababu watu siku hizi wengi wanalalamika, hawezi kufanya sakitu ambacho hakiwalipi kwenye maisha, kwa sababu maisha ni magumu. Kwa hiyo wenyewe kupitia kile kitu cha wenyewe kuinvest kwenye sanaa, kwenye institute hizi. Kama atanipa nafasi kwenye institute hizi, kama chuo kikuu cha Dar es Salaam, kuna institute ya mambo ya sanaa, wange invest na encourage wa, wa watoto wanaopenda waendelee nini, kuf, kufanya bidii, kuf, kujidevelop kwenye kile kitu ambacho wanakifanya. Kile kitu kina, kuwa kina guarantee, kwa sababu yenyewe mazingira, na kitu kizuri cha kusema kwamba sisi ni Watanzania, we are proud of our films and evil. Kwa hiyo hicho kitasaidia Kumbuka, unasikiliza changu chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Basi hebu tujikumbushe miondoko ya hip hop nchini Ufaransa kwenye miaka 90. Tuwasikilize Alliance Ethnique na kibao chao cha wakati ule 5h du mat, ikimaanisha saa 11 alfajiri. Pata burudani. Radio France International umeweza kuhabarika, kulimika na kuburudika na makala haya, Changu chako chako changu. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI kiswahilicom. Mimi mtayarishaji na msunzi wa makala haya ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema. Makala ya changu chako chako changu, changu, changu inapatikana katika tovuti yetu kwa anwani ya www RFI kiswahilicom. Ni saa 12 na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga watu 16 wafariki dunia juma lililopita nchini DRC kufuatia mlipuko wa kipindupindu. Mke wa rais wa Zimbabwe Grace Mugabe apatiwa kinga ya kidiplomasia baada ya kumshambulia mwanamitindo nchini Afrika Kusini. Na wanausalama nchini Hispania waanzisha operesheni ya kiusalama baada ya shambulizi la gari kusababisha vifo vya watu wasiopungua wa kumi. Karibu katika taarifa ya habari, ikiwa ni ngwetu ya pili leo Jumapili Agosti ishirini mwaka elfu mbili kumi na saba. Watu kumi na sita wamepoteza maisha ndani ya juma lililopita kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu kusini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako karibu watu mia moja wameripotiwa kuathirika. Gavana wa jimbo la Kwilu, Nicolas Bulukungu, amesema jumla ya vifo kumi na sita vimethibitishwa huku wagonjwa mia moja wakiripotiwa katika maeneo matatu jimboni humo. Jimbo hilo halina kituo kilichotengwa maalum kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa wa kipindupindu, jambo ambalo gavana huyo anaona ni tatizo kubwa serikali ya afrika kusini imempatia kinga ya kidiplomasia mke wa rais wa zimbabwe Big Grace Mugabe ambaye vyombo vya habari nchini zimbabwe vinadai amekwisha rejea nchini humo leo jumapili akimaliza juma la utata baada ya kumshambulia mwanamitindo nchini afrika kusini vyombo vya habari nchini zimbabwe vimeeleza kwamba Bi Grace Mugabe, ambaye anadai kinga ya kidiplomasia baada ya kumshambulia mwanamitindo mjini Johannesburg, aliondoka kwa ndege na mumewe mapema leo Jumapili. Ikulu ya Nigeria imefahamisha kuwa Rais Muhammadu Buhari atalihutubia taifa hilo kesho Jumatatu baada ya kurejea akitokea London, Uingereza, alikokuwa akipatiwa matibabu kwa takriban miezi mitatu. Buhari alipokelewa na wafuasi wake waliojipanga katika barabara za mji mkuu wakiimba na kucheza, ambapo maafisa wa ngazi za juu serikalini, akiwemo makamu wake, nao walikusanyika kumlaki Buhari. Mwenye umri wa miaka sabini na nne aliondoka nchini mwake mnamo Mei saba ambapo hakuto kurejea kwake kwa muda mrefu kulisababisha mvutano ambapo wananchi waliandamana na kutoa wito kumtaka arejee nyumbani au kujiuzulu. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 32 kwa saa za Afrika Mashariki. Saa kumi na moja na dakika thelathini na mbili kwa saa za Afrika ya Kati. Jeshi la polisi nchini Uhispania linaendesha msako baada ya shambulizi la kutumia gari kusababisha vifo vya watu kumi na tatu mjini Barcelona. Kwa mujibu wa polisi, operesheni ya kiusalama imeendeshwa katika eneo la Catalonia na mpakani mwa Ufaransa na na taifa hilo wakati huu akijaribu kumsaka kijana raia wa Moroko mwenye umri wa miaka ishirini na mbili, anayeaminika kuwa miongoni mwatuhumiwa. Idadi ya watu waliofariki dunia kufuatia mafuriko kusini mwa Asia imefikia mia saba kulingana na taarifa za maafisa. Takriban vifo mia moja viliripotiwa nchini India na Bangladesh, wakati huu mafuriko yakipiga eneo la kaskazini na mashariki mwa ukanda huo. Afisa wa kitengo cha dharura katika jimbo la mashariki mwa India, Anirudh Kumar, amefahamisha kuwa miili hamsini na tatu iliyokolewa katika maeneo ambayo maji yalianza kupungua. Fi Radio France International. Ni saa kumi na mbili na dakika 34, na msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na sasa ni fursa kwako mpenzi wa michezo kujiunga na Victo Abuso katika makala ya jukwaa la michezo. Na asante sana mwenzangu Martha Saranga, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, habari za jioni, na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Jina langu ni Victor Abuso, nipo hapa Uh, na wachambuzi wetu Emmanuel Makundi na Frederick Nwaka karibuni sana katika makala ya jukwaa la mchezo Jumapili hii. Asante sana Augusto. Asante Victor. No, karibu sana Bwana Makundi baada ya kutoonekana kwa muda mrefu kidogo. Nafikiri <laughs> kama mwezi. <laughs> Ni kweli, asante sana Victor. <laughs> Na asante hii, tuna mengi sana kuzungumzia ambayo yanatokea viwanjani barani Afrika na kwingineko duniani, lakini tuanze na michuano ya kufuzu kucheza fainali ya CHAN ambayo itafanyika mwaka ujao huko nchini Kenya na Uh, wakati huu unapozungumza ni kwamba mataifa kumi na wawili yamekwisha fuzu katika uh, michuano hii, ukiongeza taifa la Kenya ambao atakuwa ni wenyeji, ni mataifa kumi na matatu Uh, mataifa hayo kwa haraka haraka tu ni pamoja na Moroko, Libya, Mauritania, Nigeria, Ivory Coast ama Cote d'Ivoire, Congo Brazzaville, Cameroon na Equatorial Guinea, Uganda, Sudan, Angola na Zambia. Labda nianza naye Bwana Nwaka, una tathmini vipi hadi sasa mataifa ambayo yamefuzu katika mchezo hii? Kwa kiasi kikubwa ukiangalia ni kwamba haya ni mataifa ambayo yali yalijipanga abuso na, na makundi kwa sababu Zambia wamepata ushindi wa wa wa wa wa, wa, wa jumla mabao manne mathalan. Mabao manne kwa mawili na wameiondoa wa, wa, Afrika Kusini sasa. Kwa hivyo yote vile ni kwamba Zambia wamefanikiwa kutokana na anakuwa na mipango ambayo inaeleweka ya ndani ya uwanja na nje ya uwanja. Hata Uganda na wengine wa pia wali hii ni michezo ya ya, ya nyumbani na ugenini. Uganda wa, mechi samen, wanatatu, na, ambayo, ya kwanza walishinda mabao matatu na mchezo wa marejano wanafungwa mabao mawili ambayo wakafanikiwa kulinda ushindi wao na kwa jumla wanakwenda katika inayofuata. Kwa hivyo timu ambayo imefikia ime hatua hii hapa ya kuweza kufuzu, nafikiri ni timu ambayo ilikuwa imejipanga tangu hapo awali, tofauti na timu ambazo zimeondolewa zime, mfano Tanzania, licha kwamba walitumia mashindano ya kosafa kama Tanzania kujipanga, lakini e, utaona wazi kwamba walikutana na Rwanda, mbinu ya, ya mchezo ilikuwa ni nzuri kwa Rwanda na wakafanikiwa kujiondoa Tanzania. Kwa hiyo ni muhimu zaidi mashindano haya timu kujipanga kabla ya ku ya kukutana na mpinzani wao kujua ni adui yao namna gani. Na Rwanda walifungwa na Uganda nyumbani mabao matatu kwa uh, t, um, kwa bila kule jini Kampala, lakini walipo uh, Uganda walipokuwa Kampala pia waka Rwanda kwa shina mabao mawili kwa bila, kwa hivyo ikawa ni vigumu kidogo kwa Rwanda kufuzu, sababu uh, walikuwa kidogo hawana yale mabao ambayo yanahitajika, lakini jana a uh, timu taifa ya Sudan ilifuzu baada ya kushinda Ethiopia mabao moja kwa uh, bila jini Hatum. Uh, mchezo wa kwanza ilikuwa ni sare ya bao moja kwa moja, lakini kwa bahati mbaya sana mabingwa watetezi wale na makundi Kongo DRC wameondolewa katika michuano hii. Unakumbuka kwamba michuano wa kwanza walitoka sare kutofungana uh, jijini Brazzaville, lakini jana mambo yalikwenda moja kwa moja na kwa sababu ya goli ugenini Kongo ki Brazzaville wakafuzu na naam, uh, unajua uh, ni vile soka mara nyingi huwa linabadilika. Ukiangalia uh, uh, DRC ambayo ilitoa taji katika michuano iliyopita pale iliyofanyika pale jijini Kigali Rwanda, ilikuwa ni DRC ambayo ilikuwa iko katika moto mkubwa mzuri. Na unafahamu kwamba Congo Brazzaville na DRC ni wapinzani wa muda wa, wa muda mrefu sana katika katika soka la ukanda wa mataifa haya mawili yanayopakana. Kwa hivyo ulikuwa unatarajia kuona ushindano wa namna hiyo la lakini nili, nili, nili, nilitabiri na kuona kwamba mara nyingi makocha ambao wanapata mafanikio makubwa katika kipindi kifupi, aa, na pia kushuka kwao ama kuporomoka kwao, aa, katika kufundisha soka pia ama kupata mafanikio na, na wenyewe huwa yanaporomoka sana. Ukiangalia Florey Benge, aa, toka, aa, katika timu yake, aa, klabu yake ya kule DRC, katika timu ya taifa. Aa, sio Florey Benge alikuwa miaka miwili ama mwaka mmoja uliopita alikuwa ni kocha ambaye alipata mafanikio makubwa na, aa, ndio maana chama cha soka kule, aa, DRC kili mwamini na kumpa nafasi ya kukinoa kikosi cha timu ya taifa wakati huo wananoa uh, klabu kl yake ya Svita Club. Kwa hivyo unaweza ukaona ni, ni namna gani ambavyo uh, Flore Ibenge uh, yale mafanikio yake yanashuka na nadhani na Uh, ningekuwa mimi yeye binafsi ninge pengine ningekaa kando ili kupisha uh, watu wengine wa, waingie. Uh, nimefurahishwa na namna ambavyo Zimbabwe walikuwa wamejiandaa katika michuano ya mwaka huu na hata michuano iliyopita. Umeona karibia wana timu tatu za kufuzu kwenda kombe la dunia, wana timu ambayo ya kufuzu uh, kwenda kombe la mataifa ya Afrika, wana timu ambayo ya kufuzu michuano ya CHAN. Kwa hivyo na, ma, na makocha tofauti na, na makocha tofauti wanafundisha manake <laughs> timu za taifa tatu, lakini na, mm. zinashiriki katika tofauti moja ya taifa lakini inashiriki michezo tofauti, maana uh, wanajaribu kutengeneza combination ya ya, ya wachezaji na ndio, na ndio mafanikio, na unaweza kuona ni mafanikio ambayo uh, nafikiri ni, ni, miongoni mwa timu ya taifa ambazo zimepata mafanikio kwa kufundishwa na makocha wa ndani pamoja, na DRC, na Zimbabwe kulinganisha, na timu nyingine ambazo zinategemea makocha, uh, wa, wa kigeni kwa hivyo, uh, ni bahati mbaya sana kuona DRC wame, wameondolewa ma, katika hatua hii na ni mabingwa watetezi, natamani labda ingekuwa kwamba bingwa mtetezi uchezi katika hatua hizi. <laughs> Moja kwa moja kuna kucheza katika hatua ya makundi lakini, ndio hivyo, aa, mm. kuna lakini wata, sunghine, wata, ndio hivyo, lazima kuna kushinda na kushindwa, bado watabaki kuwa ndo timu yenye mafanikio zaidi mm. makundi na mm. buso tangu mashindano hayo ameanzisha kwa sababu wameshinda mataji mawili, alafu pia wamefika hatua ya robo fainali mara mbili kama sikosei, ni, ni jambo la kujivunia laku, laku kwao pamoja na kwamba eh, mwaka huu eh, mambo yamekwenda ndivyo sivyo. Nam nikole kabisa na ikiwa unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili, nikiwa na wenzangu hapa Emmanuel Makundi na Fredrick Nwaka, lakini pia kuna michezo mingine ambayo inaendelea kwa sasa. Uh, timu taifa Namibia inacheza na Comoros, dakika 46 sasa hivi, na inavyoonekana kwamba Namibia pia wanaingia sababu wanaongoza bao moja kwa bila. Lakini a, kule Ghana, Ghana wanamenyana na, na, na, na Burkina Faso na wamefungwa uh, uh, ya kwa bila lakini, swali kubwa ambalo tunaendelea kujiuliza, maafisa wa CAF wiki ijayo, Bwana Makundi watakuwa nazuru Kenya kwa mara ya mwisho kutathmini uh, ikiwa Kenya tayari kwa michezo hiyo itakuwa Uh, ripoti inaweza ikawa ile ile uh, kwa sababu uh, uchaguzi uliharibu kila kitu. Uh, shughuli nyingi zili, ilibidi zisimame. Uh, magavana wapya wameingia, wengine wapya, wengine wale wale Aa, na nilipita katika uwanja wa Nyayo Kasarani, unaona hakukuwa na yale maandalizi ya kusema kwamba uh, viwanja vinafanyiwa ukarabati, sijui kwa siku hizi chache zilizokuwa zimesalia zime uh, kama maafisa wa CAF wa, wa wataridhishwa wa na, na, na Kenya, lakini uh, kwa namna hali inavyosimama mpaka sasa hivi labda itokee fev uh, itoke favor, uh favoritism ya kwamba CAF kwa sababu walikwisha amua kwamba Kenya iwe mwandaaji wa michuano ya mwaka huu uh, basi ichezwe eh, Nairobi eh, na Nairobi, basi waamue wa kwamba ichezwe tu kwa kulazimisha, lakini ukiangalia kimaandalizi uh, kwa kweli bado na unakumbuka idea yangu ya mwanzo toka zamani nilikuwa nasema kwamba wali, Kenya walikuwa na uwezo, tatizo viongozi wetu hawana coordination nzuri uh, ndio maana unaona Sekafa ina, inachemka ina, inashindwa kufanya kazi vizuri katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati, kwa sababu hakuna uh, coordination ama, hakuna ushirikiano mzuri kati ya marais wa vyama vya soka uh, katika ukanda huu. Uh, nilishawahi kusema kwamba kwa ukaribu ambao jumuiya ya Afrika Mashariki ipo ama uh, upo kulikuwa na uwezekano mkubwa a, kwa sababu Kenya wanacho kiwanja kikubwa, Tanzania wanacho kiwanja kikubwa, Uganda wanacho kiwanja kikubwa, Rwanda wanacho kiwanja kikubwa kizuri, labda Burundi tu kwa sababu ya misukosuko ya kisiasa, lakini a, wangeweza kuwa na kiwanja kizuri. Mpaka kufikia sasa, walikuwa na uwezo wa kuandaa michuano a, ya kombe la mataifa ya Afrika kwa pamoja. Kwa sababu sio mbali kutoka Rwanda kwenda Uganda, sio mbali kutoka Tanzania kwenda Kenya mpaka lisari moja kamili. Kwa hivyo unaona ni muda mfupi sana, mbona unaotumia. Kwa hivyo walikuwa na uwezo. Kwa hivyo kukosekana kwa coordination kutaifanya uh, Kenya, uh, sio mbei wakose lakini kuta kwa namna ambavyo nimetazama, kwa namna ambavyo nimeona, uh, viwanja viko katika mazingira mazuri sana ya, ya Kenya kuweza kukabidhiwa kuandaa michuano hii na mm-hmm. nafikiri uh, kama itatokea vinginevyo, maana yake CAF italazimika kutafuta nchi mwenyeji ambaye atakuwa tayari, na nikitazama nitaona moja labda kama Afrika Kusini watakuwa tayari kukubali kuandaa wao, wako tayari kwa sababu viwanja vyao mara nyingi vinatumika na viko katika hali nzuri, ukilinganisha na vile vya, vya ukanda wa Afrika Mashariki. Kwa hivyo tunahitaji coordination uh, sasa hivi vyama vingi vya soka, Uganda umekwishafanya uchaguzi, Kenya walishafanya lakini bado wanatarajia kufanya uchaguzi mwingine. Tanzania wamefanya hivi majuzi tu, kwa hivyo ni lazima wakubaliane kuunganisha nguvu ya pamoja kuwa wana, wana mikutano ya mara kwa mara kushirikiana kuimarisha SEKAFA, ili wanaandaa michuano mikubwa ambayo ina, ina, inaandaliwa na shirikisho la kabumbu barani Afrika, CAF. Hata World Cup inge, ingewezekana, wangeomba kwa pamoja, kwa sababu naamini Infatino ni miongoni mwa marais ambao wako optimistic, wa, wanakubali mabadiliko na, na sina shaka uh, hata umeona katika michuano ya kombe la Ulaya inayokuja itakuwa inafanyika kwa ushirikiano wa mataifa ambayo yako katika uh, ukanda wa Ulaya kwa hivyo lazima mambo yabadilike na nchi uh, washirika zikubaliwe kuandaa kwa pamoja, kwa sababu inarahisisha ina na, na, na kuongeza ufanisi kama ilivyokuwa kwa Korea na Japan. Nam, natumai kwamba wito huo umewafikia viongozi wa soka katika ukanda wa SEKAFA. Uh, Nick no, Mwendwa pale Kenya mm. Wallace Karia hapa Tanzania kule no. Uh, Vincent Nzamwita kule Rwanda no. No, na rafiki yake bwana <laughs> uh, Meru Gavana Peter Munyo, ndo hivyo tena, hayupo na enda lazima yabadilike. Uchag,, nimesema uchaguzi wa Kenya ndio umeharibu kila kitu, kwa sababu kampeni zilichukua muda mrefu, watu hawakuwa tena wameconcentrate katika kuhakikisha kwamba kampeni hizo zilikuwa zinafanyika kwa katika uwanja huo, huo katika uwanja huo huo. Kwa hivyo unaweza <laughs> ukaona ni, ni, ni, ni namna gani imekuwa ni imekuwa ni imekuwa ni changamoto labda itokee okay, kwamba Kenya waseme uh, kwa, waseme wale waangalizi waseme, Kenya kuna viwanja viwili ambavyo viko tayari, lakini tuna uwezo wa kuomba nchi ya Tanzania mm -hmm, ikaandaa baadhi ya mechi zikachezwa katika ardhi ya Tanzania, lakini finali ikapigwa kule nchini Kenya no. mm -hmm. Kwa hivyo vyote vile vinawezekana kwa sababu ya uwanja nchi kujitegemea kwa kiwango kikubwa bali kuonyesha ule ushirikiano unakuwa pengine kama nchi za kama jumuiya ya umoja wa Ulaya. Naam, kweli kabisa mkunde. Asante sana. Na tuachana na michoro hii ya chant, tutasubiri tuone mambo yatakavyokuwa. Ni kwamba kocha wa timu ya taifa DRC Flore Benge wiki hii alitaja kikosi cha wachezaji 28 na bila wachezaji uh, wawili, wawili muhimu Yusuf Mulumba na Diomex Simbokani ambaye ni wa klabu ya Dynamo Mokeva. Kikosi hicho kinajiandaa kwenda Uh, nchini Tunisia kucheza mchezo muhimu sana wa kufuzu kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nane, uh, na watakwenda katika kambi ya kipekee kule Morocco kuanzia tarehe ishirini na saba uh, mwezi huu hmm. Nafikiri ni hatua nzuri sana bwana uh, Fredrick kupeleka kambi kule Morocco na kuunga kwamba DRC pamoja na timu ya Tunisia wako na, na, na masiri katika kundi lao namna na, na... Kwa jiografia kwa, kwa ya, ya pengine ya ndio maana itakuwa imechangia kwa, imeshangia kwa, kwa mamlaka za soka nchini Kongo kuipeleka e, timu ya Leopards katika nchi ya Morocco kwa sababu jiografia ya Morocco na hata hali ya hewa ya Morocco na Tunisia asin inashabiana ina, ina kwa kiasi kikubwa, lakini e, changamoto kubwa ambayo naiona kwa kwa Leopards, wachezaji wengi wa Kongo ambao wanacheza nje, bado wamekuwa si msaada sana kwa timu ya taifa licha ya kwamba uh, Kongo imekuwa ikishiriki mashindano makubwa ya bara la Afrika kwa miaka ya karibuni, lakini wengi wao wamekuwa wakati mwingine wakijiondoa kwa sababu ambazo ni za kibinafsi zaidi, na wakitoa sababu za shirikisho kuhusisha shirikisho soka nchini, nchini Kongo. Kwa hivyo Kongo ni moja kati ya mataifa ambayo yamepiga hatua kisoka lakini wachezaji wake wengi wamekosa uzalendo, na mimi binafsi natarajia mchezo dhidi ya Tunisia utakuwa ni mgumu, kwa sababu utakao naamua ni timu ipi ambayo inakwenda kukaa kileleni mwa makundi lao, kwa sababu mchuano mkali unaonekana kwa kati ya Kongo na na, na, na Tunisia. Naam, ni kweli kabisa lakini pia ukanda wa Afrika Mashariki una, unawakilishwa na Uganda ambayo iko katika kundi moja na uh, Misri, Ghana na Kongo uh, tarehe 31 mwezi huu watakuwa nyumbani katika uwanja wa Nambole kumenyana na timu taifa ya Misri. Hadi sasa wameshinda mchuano mmoja. Unakumbuka, walishinda mchuano muhimu sana dhidi ya timu ya taifa ya Kongo Brazzaville uh, tarehe 12 mwezi Novemba mwaka uliopita, b moja kwa bila uh, pale uh, Nambole, na tusubiri tuone mechi ya tatu. Mechi ya pili walitoka sare kutofungana na timu ya taifa ya Ghana katika uwanja wa Tamale uh, pia mwaka uliopita. Na makocha timu taifa ya chao tisa, uh, soka ya Kenya Harambee Stars, Stanley Okumbi amekirije kikosi cha wachezaji kumi na tisa ambao wanacheza soka nyumbani, wanajiandaa kumenyana timu taifa ya Msumbiji katika mchezo wa kirafiki uh, tarehe mbili mwezi ujao jijini Maputo. Kwa mara ya kwanza amemwita uh, mshambuliaji wa zamani wa Harambee Stars George Odhiambo Blackberry ambaye pia anachezea timu ama klabu um, ya Gor Mahia, lakini pia amewaita wachezaji wapya watatu: Benard Ochieng anachezea klabu ya Vihiga United, Joe Waithera wa Wazito FC, na Chris Ochieng wa Madhare United. Ni wachezaji wapya kabisa katika kikosi cha Harambee Stars. Nchini Tanzania, ligi kuu ya soka Tanzania Bara inatarajiwa kuanza mwishoni mwa wiki ijayo, lakini kikubwa ambacho kinazungumzwa kwa sasa bwana makundi ni maandalizi ya mchuano wa siku ya Jumatano wiki ijayo. Mabingwa watetezi Yanga watakuwa menyana na timu ya, ya, ya Simba katika ya mchuano wa Ngao ya Hisani. Mchezo huu utachezwa katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam, na labda vyote vile vimekuwa vikijiandaa kwa muda mrefu uh, kumenyana katika mchuano huu <laughs> uh, ni, ni mtanange ambao uh safari hii unaweza ukabashiri nani anaweza kaibuka na ushindi? Ukiangalia namna ambavyo usajili umefanyika, namna ambavyo uh, kumekuwa na umoja ndani ya klabu, kwa sababu uh, wakati mwingine ushindi unachagizwa na namna ambavyo uh, viongozi na wanachama wameungana, wame, wame na, na kuonyesha mshikamano ndani ya klabu uh, kuliko uh, timu ambayo pengine uh, kuna mgawanyiko ama kuna dosari za hapa na pale. ukitazama okay. uh, Simba wamefanya usajili mzuri uh, kwamba wamefanya usajili mzuri uh, mbali na vizuri uh, kwa sasa wanaonekana kuelewana zaidi, sio wachezaji tu, lakini hata uongozi na na wanachama, licha ya kwamba baadhi ya viongozi wao uh, wapo korokoroni hivi sasa kwa wakikabiliwa na kesi ya tuhuma za, za rushwa uh, lakini ukiangalia namna ambavyo wana, wanachama wamekubali kuungana na kushikamana, na hata sasa hivi kuna mkutano ambao unaendelea wa kuelimishana kuhusu mabadiliko ambayo yanatakiwa katika klabu ya Simba kuruhusu uwekezaji, na kwa sehemu kubwa wame, wamekubaliana na kuruhusu mabadiliko yafanyike. Unaweza mm, ukaiona mabadiliko haya yanaweza kaleta chachu ya kuongeza ukubwa wa timu yenyewe. Kwa hivyo ukiangalia uh, ukitazama kwa namna ambavyo maandalizi yapo unaweza ukasema tayari, uh, kisaikolojia, Simba wanaibuka na ushindi katika huo mchezo, kwa maandalizi hmm. ya awali oh, kwenye makaratasi na, <laughs> <ukitazama kwenye makaratasi, laughs> uh, na kwa mdomo tayari unasema <laughs> kwamba Simba wameshinda, wameshinda. Kwanini? Ni, ni kwa zile uh, sababu ambazo nimezisema hapo awali kwamba umoja na mshikamano. Lakini uh, ukitazama kwa Yanga uh, pamoja na kwamba hakuna mgogoro mkubwa sana ndani ya klabu, lakini kuna zile, zile changamoto za hapa na pale kuhusu masuala ya usajili uh, kuhusu sijui wachezaji kutolipwa mshahara sijui kuhusu nani aliondoka vipi sijui kambi, me, wachezaji hawajatembelewa na viongozi sijui kuna mvutano wao, wanasema sijui klabu haina hela, sijui mfadhili amejiondoa, Yusuf Manja amejiondoa, klabu haina hela inaanza kutembeza bakuli kuombaomba. Kwa hivyo haya mazingira ya kwenye karatasi yanaifanya Yanga imefungwa, lakini mara mm -hmm. zote mpira uh, ni dakika tisini na dakika tisini ndizo ambazo zitaamua kati ya Simba na Yanga. Nani uh, atafungua ata pazia la ligi vizuri kwa ushindi? uh, ni mchuano muhimu kwa timu zote mbili kwa kuwa atakayeibuka. Ikiwa Simba atashinda, basi ataendeleza rekodi yake nzuri, uh, kwa Yanga nafikiri katika Fred nakumbusha, lakini katika msimu uliopita pia Simba ilifanya vizuri dhidi ya Yanga na nakumbuka katika mechi ya mwisho Simba waliibuka na ushindi wa bao mawili kwa moja, uh, kumbukumbu zangu, na wakiwa pungufu ndani ya uwanja na walicheza mpira mzuri ukilinganisha na Yanga kipindi kile ilikuwa ni unaweza ukasema kwa huku Tanzania wanasema ni Yanga kamili, ambayo mfadhili alikuwepo na alikuwa amemwaga pesa za kutosha kwa ajili ya kutoa motisha uh, kwa, kwa wachezaji. Lakini tutasubiri Yanga na wenyewe wamefanya usajili mzuri ambao ukiutazama mbali na kumpoteza kiungo mahiri uh, katikati ha, uh, ya dimba hajawahi kutokea eh. Katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, wengi watakuwa na mbali na kwamba wanakwenda kutazama Simba na Yanga, lakini watakuwa wanakwenda kumtazama, je, Haruna Nionzima atakuwa anawaibisha wachezaji wenzake aliokuwa nao kama alivyokuwa anawaibisha wakati yuko Yanga? Hilo ndo swali na hilo ndo, ndo kiu yangu kubwa ya kutaka kuona atakavyo perform maana, wakati mwingine unamtegemea sana, lakini akaonyesha kiwango kibovu ambacho ambacho hujawahi kushuhudia katika kandanda yake. Naam, Frederick. Ah, uh, kwanza nasikitika nasikitika kwamba magundi hatakuwepo uwanjani kwenye huo mchezo kutokana na ratiba <laughs> ya kazi kutokana <laughs> na majukumu atakayokuwa nayo mm. lakini uh, kimchezo nafikiri uh, matokeo yanaweza kawa magumu sana. kama Simba itapoteza, nafikiri mwalimu wa Simba anaweza akapoteza kibarua chake katika huo mchezo kwa sababu Simba imetumia taarifa zilizotoka wiki hii, Simba imetumia zaidi ya bilioni moja nukta mbili kusajili kikosi kile, na lawama zinazoendelea kwa kocha sasa hivi ni juu ya safu ya ushambuliaji. Imefunga mabao matano tu kabla ya mechi ya jana, ambayo amecheza na Gulioni ya Zanzibar kwenye mechi ya kirafiki. Simba imefunga magoli matano katika mechi tano zilizopita, kwa hiyo tunaona wazi ni kwamba katika, katika msimu wa maandalizi Simba imefanya vibaya sana mechi hiyo kwa sababu jana aliumia kwenye mechi ya kirafiki dhidi ya Gulioni na alitolewa uwanjani dakika ya 85. Na vile vile Yanga watamkosa Chilwa Oblei Chilwa, watamkosa pia Beno Kakolana, ambao hawajakwenda na timu Pemba kutokana na kukabiliwa na majirani hivi sasa kwa Dar es Salaam. Kwa hiyo ni mechi itakuwa ngumu sana abuso ndani ya uwanja na nje kutokana na kukosekana kwa wachezaji, lakini zaidi yote ni kwamba mifumo ya walimu wote wawili inatofautiana. Kocha wa Simba ameonekana wazi mtu ambaye anatoa msukumo sana kwenye timu yake katika safu ya kiungo na ndio maana amekuwa akijaza wachezaji wengi lakini, eh, John Boko ambaye alipata majeraha madogo na alipumzishwa kwenye mechi iliyopita anaweza karejea. Na kwa ujumla ukiangalia timu hazijabadilika sana. Yanga, kikosi chake kikaribia kiko vile vile, wachile ambao wachezaji kadhaa ambao wameongezeka kama Ibrahim Wajibu, Abdalla Shaibu Ninja. Kwa hiyo na natarajia na, na mpambano utakuwa mgumu sana kwa timu zote mbili, lakini uzoefu utakuwa una nafasi kubwa sana katika mchezo bila kusahau kwamba mechi za Simba na Yanga kuna wachezaji ndio wanaamua matokeo, mathalani mchezaji kama Hamisi Tambwe ameifunga Simba magoli matatu tangu alipoyama mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kwao ni mchezaji ambaye atakuwa anaangaliwa kwa jicho la karibu kuiletea matokeo Yanga, lakini pia kwa Simba mchezaji kama Shiza Kichui ambaye tayari amechukua, amepata sifa kubwa sana kwa, kwa, kwa, kwa kuwa mchezaji muhimu Simba inapocheza na na, na Yanga. Kwao kuna wachezaji, kuna matukio kama haya ambayo binafsi naamini kwamba yatapamba mchezo wa siku ya Jumatano katika uwanja wa Taifa wa Dar es Salaam na bila shaka ninaamini kwamba maombi ya mashabiki wengi wa Simba ni kwamba Aroni nia nzima afunge bao naye mwenyewe kaahidi hivyo kwamba akifunga japo hatashangilia kwa kiasi kikubwa, sure. Kwa sababu atakuwa anacheza na timu yake ya zamani, lakini amesema kwamba akipata nafasi akaitumia akafunga itakuwa ni jambo zuri sana kwa upande wake na klabu yake mpya ya Simba. Nam, natakuwa na mchana wa kwanza kabisa tangu kuchaguliwa kwa rais mpya wa TFF Bwana Wallace Karia nam, ambaye anaanza kazi na sijui mkoni mnacheka makundi, alikuwa anajaribu wakati hatujaingia hapa ndani alikuwa anajaribu kuniulizia hisia zake zake za, za rais mpya wa chef lakini, mm. nikamwambia tusubiri kuona itakuaje. <laughs> <laughs> <laughs> a, mkuna, a, a, a, unajua a, soka la Tanzania limetawaliwa sana na, na siasa wakati mwingine tukipata nafasi tulizungumza, lakini limetawaliwa sana na siasa. Utakumbuka Jamal Malinzi ambaye nilisema ni miongoni mwa viongozi ambao wako kizuizini hivi sasa alikuwa ni dhahiri, wana, wanafahamika kwamba ni mm. shabiki wa timu ya Yanga, na ukitazama uongozi mpya Karia pamoja na makamu wake wa rais wa Mbura wote ni wanachama wa klabu ya Yanga ya, ya Simba kumradi, kwa hivyo inafahamika wazi. Wazi inajulikana, kwa hivyo maamuzi mengi yaliokuwa nalalamikiwa mwaka jana ni kwamba alikuwa anaipendelea zaidi Yanga. Sasa nilikuwa <laughs> <laughs> uh, na cheka kwa sababu nilikuwa namuuliza Fredi hapa kwamba mwaka huu inaonekana labda kibao kinaweza kikageukia Yanga. Tutaona, tutaona mambo takavyokuwa, lakini kwa bahati mbaya sana muda wetu umekwenda. Nawashukuru sana. Wachambuzi wetu mwana makundi na Fredrick Mwaka kufika katika makala ya jukwaa la mchezo. Bwana Makundi ni faria tu kuwa pamoja nawe tena baada ya muda mrefu sana. Naam. Mimi naitwa Victor Abuso <laughs> Asante Victor. Na makundi pale na Fredrick Mwaka na natakia kila la heri. Asante sana na Jumapili njema na naukabili kwa mwenzangu Martha Saranga. Shukrani kwako msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema RFI Kiswahili. Kibao chake Oliver Ngoma anakuambia Lusa. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu jioni ya leo, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Martha Saranga. Punde ni Radio France International.