Ni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ikikutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga azindua kampeni ya kudai haki kuhusu matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika Agosti 8. Muungano wa upinzani nchini Burundi ulioko hamishoni nchini Belgiji waanza vikao vya ndani kujipanga kwa mazungumzo mapya na utawala wa Bujumbura. Serikali ya Pakistan yakosoa matamshi yaliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump kuwa inafadhili ugaidi. Na wachezaji wa zamani Gabriel Heinze, Carlos Tevez na Dick Kite watajwa kwenye kashfa ya kutumia dawa zilizokatazwa mchezoni wakati wa fainali za Kombe la Dunia mwaka 2010. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote usisite kuchangia yale ambayo utayasikia kwenye matangazo yetu haya ya leo jioni, na utume arafa ya yako ama ujumbe mfupi wa maandishi kwenda kwenye nambari 255 764 015 747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza kuyasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amesema hawezi kukubali kukubali kwa vyovyote vile matokeo ya urais baada ya uchaguzi mkuu wa wiki mbili zilizopita ambayo alimpa ushindi Rais Uhuru Kenyatta. Akizungumza mjini Mombasa, alikohudhuria sherehe za kumwapisha gavana wa Mombasa Hassan Joho, Odinga amesema hatarudi nyuma katika shinikizo la kutaka ukweli kufahamu kuhusu matokeo ya uchaguzi wa urais. Aidha, amesema kuwa muungano wa NASA umezindua kampeni ya kufahamu ukweli wa kilichojiri wakati wa uchaguzi mkuu na kudai haki kuhusu uchaguzi huo. haki wa Kenya wamepigania mpaka walio yale yote tumepata, kwa sababu wananchi walijitokeza, iwizi ya kura mpaka ishe, na tutakubali wale wa viongozi ambayo wametengenezwa na kompyuta waendelee kututawala, hatutakubali. Kutoka Mombasa kuelekea bara ya Kenya yote tunaambia Wakenya kwamba wakati imewadia wao kusimama ili watetee haki yao, pili walipiga kura kuheshimiwe na mahakama na wale ambao walishindwa. Odinga amesema historia ya siasa nchini Kenya inaonyesha wazi kuwa haki nchini humo haijawahi kupatikana kupitia mahakama au bungeni, bali kupitia wananchi wengine kuchukua hatua. Suba Churchill ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Eh, anaposema kwamba hawezi akakubali, inaonekana kuna jambo ambalo yeye anajua na labda ndio iko katika ushahidi ambao amewasilisha kotini ambayo anatarajia kwamba eh, mahakama ya upeo itazingatia ili kupatilisha matokeo ya uchaguzi ilivyotangazwa eh, hapo awali. Ni mtazamo wake, Suba Chache li mwangalizi wa maswala ya uchaguzi, lakini pia mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Muungano wa upinzani nchini Burundi uliopo uhamishoni Sinared umekuwa na vikao vya ndani juma lililopita vyenye lengo la kuimarisha safu zake kwa ajili ya kujipanga kuelekea hatua nyingine ya mazungumzo na utawala wa Bujumbura. Mwanahabari wetu Victor Malekizede Kabuso ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika vikao hivyo wajumbe wametathmini hali ya kisiasa Katika vikao hivyo wajumbe wametathmini hali ya kisiasa na usalama inayoendelea nchini Burundi na kuishinikiza serikali kwa ajili ya mazungumzo thabiti yenye lengo la kuimarisha uwiano na umoja wa Warundi. Vikao hivyo vimekuja wakati ujumbe wa upatanishi chini ya rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa ukifanya ziara nchini Burundi, huku kikao cha mazungumzo ya Arusha kitarajiwa kuitishwa hivi karibuni. Serikali ya Burundi kupitia makamu wa kwanza wa rais Gaston Sindimo alisikika akisema kwamba wajumbe wa snared wanapoteza muda maana muungano huo hautambuliki kisheria nchini burundi upande wake Agathon Rwasa mwanasiasa wa upinzani ambaye ni naibu spika wa baraza la Senate amewataka wajumbe wa snared kurejea nyumbani kukabiliana na hali halisi ya mambo kwamba sio snared pekee ndio wapinzani wa serikali nchi ya sudani imewaonya wananchi wake wanaoishi jirani na mto Nile kujiandaa kutokana na uwezekano wa kutokea ma, mafuriko yatakayosababishwa na kujaa maji kwa mto huo kupita kiasi kunakosababishwa na mvua zinazoendelea kunyesha nchini Ethiopia. Zaidi ya asilimia 75 ya maji kwenye mto Nile yanatoka kwenye mto Blue ambao hufurika kila mwaka wakati mvua zinaponyesha kwa wingi nchini Ethiopia. Mto huo pia ndio ambao hutiririsha maji kuelekea kule nchini Misri. Tume ya Taifa ya Kupambana na Mauaji ya Kimbari nchini Rwanda, CNLG, imepongeza serikali ya Ujerumani kwa ushirikiano wake katika kupambana na hali ya kutowaadhibu wahalifu wa, wa, wa mauaji ya kimbari na kuomba mataifa mengine kufanya kama ilivyofanywa Ujerumani. Hii inakuja baada ya serikali ya Ujerumani kumrejesha nchini Rwanda mwishoni mwa juma lililopita, Jean Twagiramungu anayeshukiwa kuhusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya Watusi. Wachambuzi wa siasa wanaitazamaji hatua hii. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Wajerumani wanatafuta nafasi tena, ndio maana utaona wamekubali kukifanya kitu ambacho Wafaransa hawafanyi, kwa sababu Wafaransa wanajua asili ya ugomvi ule, asili ya mauaji yale, asili ya kila kitu kilichotokea, nani aliofanya lile. Kwa hiyo mimi nafikiri Wajerumani wanataka kufanya wana interest kubwa sana katika katika nchi ya Rwanda. Wamepewa misaada mikubwa sana, hawezi kuiacha hivi hivi. Nafikiri hii ndio sababu inafanya wajaribu kuwa waje karibu ya ya, ya, ya serikali ya Rwanda. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza nasi akiwa Dar es Salaam Tanzania. RFI, Radio France Internationale. Naam, asante sana msikilizaji ambaye ameendelea kututumia rafa yako ama ujumbe mfupi wa maandishi kwenda kwenye nambari yetu ya kiganjani ya yenye nambari 255 764 0157 47 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, nikukumbushe pia matangazo haya. Unaweza ukayasikiliza moja kwa moja ukiwa na simu yako ya kiganjani kwa kupakua app ya RFI na kisha kuchagua lugha ya Kiswahili. Kwa una uwezo wa kusikiliza matangazo haya moja kwa moja ukiwa na mtandao uh, kwenye simu yako, lakini uh, pia hata ukiwa unatumia laptop ama kompyuta kawaida uh, unaandika www RFI Kiswahili.com na kisha kubofya sehemu iliyoandikwa sikiliza matangazo ya moja kwa moja. Mwanaharakati maarufu wa haki za binadamu nchini Angola kwa zaidi ya miaka 20 Rafael Marques de Morais ambaye amekuwa akiupinga utawala wa rais anayemaliza muda wake Jose Eduardo Dos Santos ametaka kiongozi huyo kushtakiwa kwa makosa ya ubadhirifu wa mali za umma. Akizungumza na shirika la habari la Ufaransa la AFP, mwanaharakati huyo mwenye umri wa miaka 45, ambaye alihukumiwa kifungo cha miezi sita jela mwaka 2015, kwa kosa la kutoa taarifa za uongo dhidi ya jeshi amesema uchaguzi wa kesho hautokuwa huru na haki, lakini ametabiri kuwa huu utakuwa ndio mwanzo wa kuanguka kwa utawala wa chama tawala cha MPLA ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa magharibi mwa nchi ya Tanzania, jijini Mwanza, kutazama kile kinachoenda kinacho kutarajiwa hapo kesho kule Angola. Santos atakumbukwa kwa harakati za uhuru, wakati ule wakiwa na Holden Roberto wa FNLA, Yonas Savimbi e, e, wa UNITA na wengineo. Lakini kikubwa ni kwamba e, e, ule uwezo wa MPLA kukamata uwango kubango vilevile anga kukamata Luanda na kadhalika na kuyashinda majeshi ya ya ya ya ya South Africa lakini vile vile Wareno eh, ni, ni jambo kubwa ambalo linakumbukwa sana na mauaji ya kutisha yaliyotokea wakati huo, lakini kupambana na unyenyasaji uliokuwa kifanywa na askari wa Wareno na kuondosha kabisa waziwazi utawala wa Kireno ni mambo miongoni mwa mambo muhimu ambayo yatakumbukwa na watu wa Angola. Ni mtazamo wake Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Na tukisalia huko huko, wananchi wa Angola wameendelea kugawanyika kuhusu siasa za taifa hilo, wakati huu wakijiandaa kupiga kura kuchagua rais mpya atakayechukua nafasi ya Rais Jose Eduardo dos Santos aliyeongoza nchi hiyo kwa karibu miaka 40. Uchaguzi wa hapo kesho ni muhimu kwa taifa hilo litakaloshuhudia kumalizika kwa utawala wa dos Santos aliyetangaza kutoania tena katika uchaguzi wa mwaka huu. Wananchi wengi hasa vijana wanaonekana kukiunga mkono kuunga mkono muungano wa upinzani wa undwa na chama cha upinzani Unita kinachopambana na chama tawala cha MPLA. Hapo kesho ndipo wananchi wa Angola watapiga kura kuamua nani awe kiongozi wa taifa lao. Wapiganaji wa kundi la Boko Haram kaskazini mwa nchi ya Nigeria wametumia mara nne zaidi watoto wadogo kutekeleza mashambulizi ya kujitoa muhanga kwa mwaka huu ukilinganisha na idadi walioitumia mwaka elfu mbili kumi na sita, imesema taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto UNICEF. Jumla ya watoto 83 wametumiwa wa tangu Januari mosi mwaka huu kujilipua, ambapo kati yao 55 ni wasichana ambao wengi walikuwa na umri wa chini ya miaka 15 huku wavulana wakiwa ni 27. Mwaka jana kundi hilo lilitumia watoto 19 tu pekee katika taarifa ya UNICEF. UNICEF iliyochapishwa hivi leo. Na watu kumi wamekufa na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika ajali ya barabarani iliyotokea kwenye umbali wa kilomita 50 na mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Bangui. Taarifa zinasema ajali hiyo imehusisha msafara wa magari ya shirika la mpango wa chakula duniani WFP uliokuwa ukisafirisha chakula kwenda kwenye mji wa Basongoa na, pa, na Paua ambapo dereva anadaiwa gari lilimshinda na kupinduka. RFI. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755. Oh, is... au kama wewe ni mteja wa T-Mobile Metro PCS, piga moja kwa moja kwenda 36, 03, 98, 42, 08. Asante sana msikilizaji, kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu ya RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Pale Goma nchini DRC unatusikiliza kupitia 98.0, wakati Kampala Uganda unatusikiliza kupitia 93.7. Songea Tanzania unatusikiliza kupitia 103.0 na pale Moshi Kilimanjaro unatusikiliza kupitia 104.3 FM. Endelea kututumia arfa yako ama ujumbe mfupi wa maandishi kwenda kwenye nambari 2557640157. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Serikali ya China imeitetea ime Pakistan, mshirika wake wa kimkakati, baada ya ukosoaji kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump ambaye alitaka kuacha kuyapa hifadhi makundi ya kigaidi katika hotuba yake iliyokuwa inasubiriwa na wengi kueleza mkakati wake mpya kuhusu Afghanistan. Rais Trump aliinyooshea kidole Pakistan na kuitumu kuwa mara kadhaa imekuwa ikiwahifadhi watu wanaosababisha vurugu na machafuko pamoja na hofu. Licha ya tuhuma hizo, serikali ya Islamabad imesema iko tayari kushirikiana na jumuia ya kimataifa ili kuondoa sintofahamu iliyopo. Rais Trump ameitaka Pakistan kushirikiana na mataifa mengine katika kuwatokomeza magaidi. No, hatuwezi kuendelea kukaa kimya kuhusu Pakistani kugeuka kuwa eneo salama kwa magaidi likiwemo kundi la Taliban na makundi mengine ya kigaidi ambayo yanatishia usalama wa dunia. Pakistani ina nafasi nzuri ya kushirikiana na sisi kwa kuunga mkono jitihada zetu tunazozifanya nchini Afghanistan. Pakistani ina mengi ya kupoteza kama itaendelea kuwalinda wahalifu na magaidi. Ni sauti yake rais wa Marekani, uh, Donald Trump akizungumza alfajiri ya hivi leo. Mahakama ya juu nchini India imepiga marufuku kutumika kwa sheria ya Kiislamu inayoruhusu wanaume kuwa, wanaume kuwaacha wake zao kwa haraka, uamuzi unaomaliza tamaduni ya muda mrefu ya Kiislamu ambayo ilikuwa inapingwa vikali na wanawake. Mahakama hiyo imesema kuwa utamaduni wa utoaji wa talaka tatu uliokuwa unatumika ni kinyume cha katiba na Uislamu. Uamuzi huu umepokelewa kwa furaha na wanaharakati wa wanawake waliokuwa wanapinga kufutwa waliokuwa wanapigania kufutwa kwa sheria hii nchi wa shirika na Marekani zimetekeleza mashambulizi ya anga zaidi ya 250 kwenye mji wa Raka nchini Siria katika operesheni inayolenga kuchukua mji huo kutoka kwenye mikono ya Islamic State. Hata hivyo, mashambulizi haya yamesababisha vifo vya raia wasio na hatia zaidi ya 40. Sabina na Bigambo ana maelezo zaidi mashirika ya misaada nchini Siria yamesema ongezeko hilo la mashambulizi limesababisha wananchi kuendelea kukimbia huku wengine zaidi ya 40 wakipoteza maisha wakiwemo watoto. Muungano huo wa kijeshi unaoundwa na majeshi kutoka nchi zaidi ya kumi unatoa msaada wa jeshi la anga kwa waasi wa Siria wa kundi la FDS linaloundwa na muungano wa makundi ya kiarabu na kikurdi yanayokabiliana na kundi linalojiita Islamic State katika mji wa Raka, ngome kuu muhimu iliyopo kaskazini mwa Syria baada ya kudhibiti kwa asilimia sitini mji huo, wapiganaji wa kundi la FDS kwa sasa wamewazingira wanajihadi wanaojiita Islamic State katika mji wenye umbali wa kilomita za mraba kumi katikati na kaskazini mwa jiji ambako asilimia kubwa ya wananchi wamezuiliwa katikati ya mashambulizi ya anga ya ndege za muungano shirika la haki za binadamu nchini Siria limesema hapo jana kuwa watu arobaini na wawili wamepoteza maisha wakiwemo watoto 19 na wanawake zaidi ya kumi wakati wa mashambulizi ya anga katika mitaa mbalimbali inayokaliwa na wapiganaji wa kundi linalojiita Islamic State huku wengine 27 wakiuawa wa Jumapili iliyopita, ambapo kwa kipindi cha siku nane watu 170 wamepoteza maisha. Watuhumiwa wanne wa ugaidi nchini Uhispania hivi leo wamepandishwa kizimbani kwenye mahakama ya mjini Madrid wakikabiliwa na mashtaka ya kupanga na kutekeleza mashambulizi mawili tofauti mjini Katalunya na kusababisha vifo vya watu 15 na kujeruhi wengine zaidi ya 100. Wakati huohuo, maafisa wa usalama nchini humo wamefanikiwa kumuua kwa kumpiga risasi mtuhumiwa mkuu wa mkua, tukio la mwishoni mwa Juma Younes Abdula Yakub aliyekuwa akisakwa toka alipotekeleza shambulio hilo. Mtuhumiwa huyo raia wa Moroko alikuwa mtuhumiwa wa, wa mwisho katika mtandao wa watu waliokamatwa kuhusiana na mashambulizi hayo na waokoaji kwenye kisiwa cha kitalii cha Ishia nchini Italia wamefanikiwa kumwokoa mtoto wa mwisho kutoka kwenye kifusi kilichosababishwa na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa kipimo cha 4.0, tetemeko lililoangusha majengo kadhaa na kusababisha vifo vya watu wawili. Askari wa zimamoto walitumia vifaa vya jadi kuchimba kifusi hadi kumfikia mtoto mwenye umri wa miaka 11, ambaye alikuwa ni, ni mtoto wa mwisho kati ya kaka watatu waliokuwa wamefukiwa na kifusi. Watoto wote watatu wameanza kuongea baada ya kupatiwa huduma. Ya kwanza RFI michezo na Victor Buso. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Emanuel Makundi. Klabu ya Barcelona nchini Hispania inataka mchezaji wa zamani wa klabu hiyo, Neymar, kuilipa euro milioni nukta tano kwa kuvunja mkataba uh, baada ya kuamua kujiunga na klabu ya Ufaransa Paris Saint-Germain hivi karibuni kwa kima cha uh, euro milioni 222. Mwakili wa Barcelona wamekwenda mahakamani kudai hili, kwa madai kwamba tare Neymar alikuwa ameingia nao mkataba mwingine uh, kabla ya kwenda Barcelona. Ni masuala ambayo yanampata Neymar hata kabla hajatulia vizuri katika klabu yake. Barcelona wenyewe watakuwa wanataka kumtengenezea fitina, wanasema <laughs> kwa sababu ya, ili uvunje mkataba Uh, Neymar alitimiza masharti, manake Real uh, Barcelona walikuwa wanatakiwa wapokee kitita cha awali kutoka kwa PSG moja kwa moja, lakini walikikataa. Kwa hivyo mm -hmm. mawakili wa Neymar ndio waliopeleka kitita cha kuvunja mkataba na dau la kununuliwa na Paris Saint-Germain. Kwa hivyo laba hizi ni zile fidia mm hizo -hmm. kupotezea mm -hmm. na bila shaka <laughs> tunaona mambo yakivyokuwa na, na mashirikisho la soka kule nchini Uingereza linaendelea kupata shinikizo kuchunguza tena madai ya mchezaji wa kike Eniola Aluko ambaye amekuwa akisema alichotosana na kocha wa timu taifa ya Mark Samson. Hatua hii inakuja baada ya kocha Samson kuchunguzwa hapo awali na kupeleka kwamba hakuwa na kosa kuhusu ubaguzi wa rangi, kubaguliwa au kutoa maneno makali dhidi ya mwana mchezaji huyu ambaye pia ni wakili. Pamoja na kwamba hakushiriki katika uchunguzi huo wa awali, alikubali kupokea euro a, uh, 187 ili kumaliza mzozo huu, lakini akiwa uh, na hujua hivi karibuni alielezea al al al tena uh, aliopitia na kuzua hali wasiwasi sana uh, kwa wapenzi wasoka kule nchini Uingereza no. na ulikuwa kwamba wachezaji wa zamani walicheza soka katika vilabu mbalimbali kule nchini Uingereza mm. uh, Carlos Tevez uh, Dacut na uh, Gabriel Henez walitajwa kama wachezaji ambao huenda walitumia dawa za kuongeza nguvu mwilini, lakini uchunguzi uliofanywa na shirika la hackers Fancy Bears limesema kwamba baada ya utathmini toka mwaka elfu mbili na kumi katika dunia kula fakusini hawa kwamba walikuwa salama. <laughs> Ndio, kulikuwa na mawasiwasi lakini yeah, wako wa, wa salama, lakini pia ripoti imesema kwamba wachezaji wengine mia moja na sitini walipatikana kutumia dawa hizo, na Fancy Bear ni mtandao ambao umekuwa ukiingia katika zile tovuti za mashirikisho ya riadha Nlaku, ya kabumbu na kuiba taarifa ambazo ni za siri. Kwa hivyo mi naamini lisema lolipo Misri, Moroko na Afrika Kusini amepewa nafasi kubwa ya kuchukua nafasi ya Kenya kuandaa michuano ya bara la Afrika kwa wachezaji wa nchi za soka nyumbani, CHAN mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hatu hii inakuja baada ya Kenya kuonekana kutokuwa tayari miezi sita kabla ya kuanza kwa michuano hii. inaondolewa kila baada ya miaka miwili. Kenya ilipewa nafasi mwaka elfu mbili na kumi na sita, lakini ukosefu wa viwanja alionekana kuwa ni janga kubwa sana ambalo linaikabili uh, shirikisho la soka. Licha ya kwamba rais wa FKF Bwana Nick Mwendwa amekuwa akisema kwamba mambo yanakwenda vizuri na viwanja kama Kasarani, Nyayo na vinyo vingine vimefungwa, lakini uh, wale wadadisi watakuja wiki wiki ijayo kuangalia ukweli kama Kenya iko tayari au au la au la, na tusubiri tu mm, lakini Mwendwa pia akizungumza na Daily Nation hivi leo amesema kwamba ile gazeti la Kenya la kila siku, kwamba Kenya itakuwa mwenyeji wa michuano ya Sekafa uh, mwaka huu mwezi November. Mbamichuano hii itaandaliwa kwa mara ya kwanza baada ya miaka miwili kufanyika kule nchini Ethiopia mwaka elfu mbili na kumi na tano, lakini pia amedokeza kwamba uh, nchi ya Uganda itakuwa mwenyeji wa michuano ya wanawake ya SEKAFA pia mwezi Novemba na mni habari njema hiyo mm, bila shaka tumalizi kule nchini Rwanda. Shirikisho la soka nchini Rwanda, FERWAFA, limesema kwamba linamalizia mipango yake ya mwisho mwisho ili kuomba nafasi ya kuandaa fainali ya michuano ya dunia mwaka elfu mbili na kumi na saba, vijana chini ya miaka kumi na saba. Itawezekana? Itawezekana. Rwanda wako kamili. Asante sana Victor Abuso. Asante. ribsha→ mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kulimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya tatizo la upatikanaji maji safi na salama nchini Tanzania ambapo utawasikia baadhi tu ya raia na viongozi wa wilayani Ngara mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. RFI imetembelea baadhi ya visima na kujionea hali tete ya upatikanaji maji vijijini. Nina kualika ufuatilie ya safari yangu, kitongoji cha Mkatanga B, kijiji cha Mbuba, kata yambuba, ya Mbuba wilayani Ngara, na pia utamsikia mkuu wa wilaya ya Ngara akizungumzia kwa upana juu ya tatizo la maji Vilevile vile, utamsikia mtaalamu wa afya wote wakizungumzia tatizo la upatikanaji maji salama na changamoto zilizopo kupata maji. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Mama, habari yako? Nzuri? unaitwa nani? Asi shukuru. Wewe unaonaje tatizo la maji hapa? Nahayaji, hmm. hmm. Na hayaji, bwana akataa kuja. Mhm. Na mnakunywa nini sasa? Maana naona hapo kuna kisima kuna maji ambayo yana rangi ya kijani hivi. Tunakunywa maji hayo. Hali ikoje? Hatuna la kufanya. Hmm. Kama wewe ukitaka kuoga, ukitaka kuogesha mtoto wako na hata kupika unafanyaje? Tunapikisha hivyo hivyo. Mhm. Na mpenzi msikilizaji naendelea kuongea na wengine ambao wamekuja kuchota hapa. Wewe unaitwa nani? Jina langu naitwa Mariamu Kanyange. Mm -hmm. Hali ya maji kabisa sio salama, tukitaka kufua, maji ni machafu. Tukifuraha nguo nyeupe haitakati. Mm -hmm. Mpenzi msikilizaji, hapa ni kitongoji cha Mkatanga B, kijiji cha Mbuba, kata ya Mbuba, wilayani Ngara, na ninaendelea kuongea na wananchi wa hapa kuhusu tatizo la maji. Wewe unaitwa nani? Kwa jina naitwa Elton Ilbad. Hali ya maji kweli hapa ni tatizo kubwa. Mm-hmm. Naona watoto hapa wa miaka kama mitano, sita, saba na kuendelea. Wote mnafanyaje ili waweze kupata maji? Kwa sababu kuna kunywa, kuna kufua, kuna kupika na matumizi mengine. Wote tunahangaika hivyo hivyo kuyafuta huko. Wengine wanachota sehemu mbali sana na kuyauza, ni kweli? Ndio. Maji yanauzwaje? Dumu moja ni shilingi elfu moja. Ndio. Na mnanunua watu wananunua hapa? Ndiyo, nanunua. Ukitaka kama dumu tano, unafanyaje? Na kwa shilingi elfu moja hiyo, unakubali kununua hivyo hivyo? Ndiyo. Sasa, kama mtu ambaye hana pesa anafanyaje hapa? Anakomaa nayo hivyo hivyo, anachota kwenye visima. Sasa, kuna maji hapo nimeyaona, ya kijani kabisa hapo. Hayo maji yanatumika kwa kufanyia nini? Hayo maji yanatumika kama kufulia. Kuna wakati mwingine kama ukikuta wengine wakikuta hamna maji, visima vyote vina, vina, vikikauka, wanayatumia kama kupikia. Wengine hapo si wanakula na vyura hapo? Hapana, hey. Ndio. Yanafanana vibaya wakati mwingine, kiachwetu nakuta udongo kwa chini kwenye ndoo. Sasa kama watoto wa shule hapa, naona kuna watoto wadogo ambao mnahudhuria shule, mkitaka kufua uniform za shule zile nguo nyeupe, mnafanyaje kwa maji kama hayo? Tunakubali kuyafata um, ambapo kuna umbali wa kilomita tatu ndo tunaufanya. Mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki hapa. Naangalia mama anahangaika, ana pampu maji, lakini maji hayanatoka, kwa shida sana. Wakati mwingine kabisa hayapo, na anasema amekauka. Ili uweze kupata maji, nabidi uje alfajiri sana ili uweze kupata maji, na hii ndo hali unavyosikia anapampu, lakini maji hayaji, anapampu hewa tu, maji hayapo. Sasa sijui wataishije. We mtoto unaitwa nani? We unaonaje, maji hapa mnapampu maji hayaje? Sasa unaona, una ndoo hapo, utachota nini? Ndachota hivi hivi maji machafu. mm -hmm. una miaka mingapi? Mi na miaka kumi. Sasa ndio sasa, kama yale maji nayaona hapo ya kijani, hayo unaafuria nguo nyeupe ya shule ya msingi? Hapana. Hmm, nakubali kufuata maji katika umbali mrefu wa kilomita tatu ili naweze kufua nguo zangu za shule. Hmm. Sasa kama una kiu uko hapa, unafanyaje upate maji ya kunywa? Inatakiwa nibaki hivi hivi mpaka nitakapofika nyumbani. Na mpenzi msikilizaji, na hii ndo hali ambayo nimeikuta kwenye kisima, ni kwenye bonde la kitongoji cha Mkatanga B, kijiji cha Mbuba, kata ya Mbuba, wilaya ya Ngara mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. Hali ya maji ni tete, na baadaye tutaungana na viongozi wa ngazi mbalimbali kuelezea hali hii ya maji inavyosumbua maisha ya wanadamu wilayani Ngara, Tanzania. mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Mimi naitwa Luteni Kanali Michael Mtengele, mkuu wa wilaya ya Ngara. Swala la maji katika wilaya yetu bado ni changamoto kubwa Tunayo miradi mingi, tuna miradi ambayo ilikuwa imeanzishwa na na ilikuwa inafadhiliwa na Benki ya Dunia. Kuna miradi ambayo ilishakamilika miundombinu yake, lakini tatizo sasa ni umeme, kuna hilo swala la kutumia umeme, lakini kuna sehemu baadhi ya miradi ambayo ilikuwa inatumia maji ambayo bubujikwa ya kutililika. Kwa mfano tunaongelea miradi baadhi ya vijiji kama vya Rulenge mboba kanyenya, lakini ambayo maji yalikuwa yanatoka ya kwenye vyanzo ambavyo havihitaji kusukumwa na umeme. Hapo naongelea miradi ambayo iko nje ya mji wa Ngara. Hiyo miradi mabomba yamewekwa pale, wananchi wameweka nguvu zao, lakini imefikia hatua ile miradi kasinzia kabisa, wananchi hawaelewi na maji hayapatikani kabisa ya yeah. kuna changamoto nyingi kwenye hii miradi eh, kweli kuna miradi ambayo wanasema wa ni maji ya, ya bubujiko manake yanakwenda kwa, kwa nguvu ya, ya, ya nini ya gravity eh, iko miradi ambayo iko Namna hiyo. Kuna miradi ba ambayo bado inafanya kazi vizuri na inasimamia vizuri na wananchi, lakini pia kuna tatizo la uharibifu wa mazingira kwa hiyo kuna vyanzo ambavyo vinapungua uwezo wake wa kutoa maji ili yaweze kufika kwa wananchi, lakini kuna vyanzo ambavyo navyo vimejengwa kulingana labda na, na usimamizi haukuwa wa kutosheleza sana, navyo vina changamoto zake. Lakini hata jana tukiwa na mkuu wa mkoa, tumekwenda kutembelea baadhi ya vyanzo, baadhi ya hivyo vyanzo vya maji kuona changamoto zake zikoje. Na kwa hiyo mkuu wa mkoa ametoa maelekezo kuhakikisha kwamba wale wakandarasi warudie kuona kwamba ile miradi inafanya kazi kwa umakini, kuhakikisha kwamba inatoa huduma kama ilivyokusudiwa. Kwa hiyo kuna changamoto hizo bado zipo, lakini tunajaribu kujitahidi kuona tunafanyaje ili kuona wananchi wanapata huduma kwa kadri ambavyo ilikuwa imekusudiwa. Asante sana. Karibu sana. Mimi ni Mzekanuma Nicolas, mganga mstaafu. Swala la upande wa maji navyofahamu kitaalamu Maji safi yakikosa kuna madhara ya magonjwa mbalimbali ya kuhara ya tumbo na kadhalika yanaweza kusumbua jamii na hili linahitaji ufumbuzi ambao unaweza kusaidia afya za jamii inapowezekana. E, matatizo ya ukosefu wa maji salama yanaonekana kwa sababu masuala ya kuharisha bado yanaonekana mara kwa mara, na kwa kweli hii miradi ya World Bank wanajitahidi watu kutengeneza visima, lakini mahali pengine visima haviwi katika hali nzuri, mahali pengine havi, havikamiliki vizuri kutokana na utaratibu unaofanyika kwa wale wanaohusika na hiyo miradi lakini mara kwa mara eh, watu wanapata shida ya maji safi na salama na mara nyingi wa, wa, wanaochukua hii hi miradi hawatekeleze, usimamizi wake hauwi mkamilifu vizuri. E, hii inahitaji uongozi na fikiri wa kiserikali, ili wajua watasimamia kitu gani wale watakao kwa wanasimamia hiyo miradi itakaowekwa vijijini. Basi ninakushukuru sana mzee Nicholas Kanuma, mkazi wa Rulenge, Ngara, Kagera, Tanzania. Asante sana mtangazaji, nashukuru na mimi pia. Hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya tatizo la upatikanaji maji safi na salama nchini Tanzania. Umewasikia baadhi ya raia na viongozi wa Wilaya ya Ngara mkoani Kagera magharibi mwa Tanzania wakiongelea changamoto zilizopo kupata maji safi na salama hususani maeneo ya vijijini. Mimi ni Julian Rubafu, Radio France Internationale. So dakta so. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa na serikali ya Sudani Kusini waendelea kuvutana kuhusu umiliki wa uwanja wa ndege wa Juba. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga azindua kampeni ya kudai haki kuhusu matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika Agosti 8 na serikali ya Pakistani yakosoa matamshi yaliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump kuwa inafadhili ugaidi. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote na ukitaka kuchangia yale ambayo utayasikia asichukua simu yako ya kiganjani na tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 2574 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha hata wewe ulioko nje ya mpaka wa tanzania matangazo haya pia unaweza ukayaskiliza kupitia kwenye tovuti yetu ya r wanajeshi 4 wa umoj mataifa wamepiga kambi katika uwanja wa ndege wa sudani kusini juba ambako wako tayari, ku, wako tayari kuanza operesheni ya kulinda amani katika eneo hilo, kuwalinda wananchi wa taifa hilo. Lakini hatua hii imezua mvutano kati yao na utawala wa Juba. Mwanahabari wetu wa maswala ya Sudani, James Shimanyula, ametutumia ripoti ifuatayo kuwepo kwa wanajeshi zaidi ya elfu nne katika uwanja wa kimataifa wa Juba kumewakasirisha wakuu wa Sudani Kusini, lakini kinara wa wanajeshi hao David Shearer anaeleza hasa ni kwa nini wanajeshi hao wako kwenye uwanja huo. Kwa sababu tuna ndege nyingi ambazo zinaruka kutoka hapa kuelekea sehemu tofauti za nchi kupeleka misaada kwa wanaohitaji, na pia wanajeshi wetu wa kulinda amani wanahitaji sisi kuwa hapa. Uh, wanajeshi hao elfu nne wamepewa jukumu la kufanya kila wawezalo kulinda raia wasishambuliwa na vikosi vya serikali ama magenge mengine ya washambulizi. Moja ya waliokasirishwa na kuwepo kwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa katika uwanja wa Juba ni kaimu wa msemaji rasmi wa jeshi la Sudani Kusini, Lal Ruai Koang: We should know what they are bringing into the country. lazima tujue wana tanini hapa nchini silaha ama bunduki zao binafsi. Waziri wa habari Michael Makuei anagusia kuwepo kwa wanajeshi hao, walikuja na kupiga kambi hapo. Sijui kwa nini waliamua kupiga kambi. Ikiwa wewe ni mgeni, unakuja kwenye nyumba yangu, una haki ya kuuliza mahali utalala, na wala si kuchagua utakapolala. Jacob Chuol wa chuo kikuu cha Juba alikuwa na haya ya kusema: uwanja wa ndege ni mahali muhimu, serikali na haki ya kumiliki ulinzi wa uwanja huo. Ni heri serikali iachwe kulinda uwanja huo wa Juba. James Shimanyula, RFI, Kiswahili Nairobi. Asante James. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amesema hawezi kukubali kwa vyovyote vile matokeo ya urais baada ya uchaguzi mkuu wa wiki mbili zilizopita ambayo alimpa ushindi Rais Uhuru Kenyatta. Akizungumza mjini Mombasa alikohudhuria sherehe za kumwapisha gavana wa eneo hilo Hassan Joho, Odinga amesema hata arudi nyuma katika shinikizo la kutaka ukweli kufahamu m, kuhusu matokeo ya uchaguzi wa urais. Aidha amesema kuwa muungano wa NASA umezindua kampeni ya kufahamu ukweli wa kilichojiri wakati wa uchaguzi mkuu na kudai haki kuhusu uchaguzi huo. haki wa Kenya wamepigania mpaka leo, yale yote tumepata kwa sababu wananchi walijitokeza. iwizi ya kura mpaka ishe, na tutakubali wale wa viongozi ambayo wametengenezwa na kompyuta Hatutakubali. kutoka Mombasa kuelekea bara ya Kenya yote tunaambia Wakenya ya kwamba wakati imewadia wao kusimama ili watetee haki yao, vile walipiga kuheshimiwe na mahakama na wale ambaye walishindwa. Ni sauti yake kinara wa muungano wa upinzani wa Nasa Raila Odinga, akizungumza hivi leo mjini Mombasa. Rais wa Kongo Brazzaville Denis Sasungweso amemteua tena Clement Mwamba kuwa waziri mkuu wake ikiwa ni siku nne tu zimepita toka kiongozi huyo atangaze kujiuzulu pamoja na baraza lake la mawaziri. Kujiuzulu kwa Mwamba kulifuatia kauli ya Rais Sasungweso aliyesema anataka kuundwa kwa serikali mpya itakayoshughulikia changamoto za kiuchumi zinazoikabili nchi hiyo toka kuporomoka kwa bei ya mafuta mwaka elfu mbili na kumi na nne. Muungano wa upinzani nchini Burundi uliopo uhamishoni Sinared umekuwa na vikao juma lililopita vyenye lengo la kuimarisha safu zake kwa ajili ya kujipanga kuelekea hatua nyingine ya mazungumzo na utawala wa Bujumbura. Mwanahabari wetu Victor Abuso ana maelezo zaidi. Katika vikao hivyo wajumbe wametathmini hali ya kisiasa na usalama inayoendelea nchini Burundi na kuishinikiza serikali kwa ajili ya mazungumzo thabiti yenye lengo la kuimarisha uwiano na umoja wa Warundi. Vikao hivyo vimekuja wakati ujumbe wa upatanishi chini ya Rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa ukifanya ziara nchini Burundi, huku kikao cha mazungumzo ya Arusha kitarajiwa kuitishwa hivi karibuni. Serikali ya Burundi kupitia makamu wa kwanza wa rais, Gaston Sindimwo alisikika akisema kwamba wajumbe wa, wa sinared wanapoteza muda maana muungano huo hautambuliki kisheria nchini Burundi. Upande wake, Gathon Rwasa, mwanasiasa wa upinzani ambaye ni naibu spika wa baraza la Senate, amewataka wajumbe wa, wa sinared kurejea nyumbani kukabiliana na hali halisi ya mambo, kwamba sio sinared pekee ndio wapinzani wa serikali. Mwanaharakati maarufu wa haki za binadamu nchini Angola kwa zaidi ya miaka ishirini, Rafael Marques de Morais ambaye amekuwa akiupinga utawala wa rais anayemaliza muda wake Jose Eduardo dos Santos ametaka kiongozi huyo kushtakiwa kwa makosa ya ubadhilifu wa mali za umma. Akizungumza na shirika la habari la Ufaransa la AFP, mwanaharakati huyo mwenye umri wa miaka 45 ambaye alihukumiwa kifungo cha miezi sita jela mwaka elfu mbili kumi na tano kwa kosa la kutoa taarifa za uongo dhidi ya jeshi, amesema uchaguzi wa kesho hautakuwa huru na haki, lakini ametabiri kuwa huu utakuwa ndio mwanzo wa kuanguka kwa utawala wa chama tawala cha MPLA. Hamduni Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Santos atakumbukwa kwa harakati za uhuru, wakati ule wakiwa na Holden Roberto wa FNLA, e, e, Jonas Savimbi wa UNITA na wengineo lakini kikubwa ni kwamba eh, ule uwezo wa MPLA kukamata eh, uango kubango vilevile, ya kukamata Luanda na kadhalika, na kuyashinda majeshi ya ya, ya, ya, ya, ya South Africa, lakini vilevile Wareno eh, ni, ni jambo kubwa ambalo linakumbukwa sana na mauaji ya kutisha yaliyotokea wakati huo, lakini kupambana na unyanyasaji uliokuwa ukifanywa na askari wa Wareno na kuondosha kabisa waziwazi utawala wa Kireno ni mambo, miongoni mwa mambo muhimu ambayo yatakumbukwa na watu wa Angola. Ni mtazamo wake Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Radio France Internationale, Kwa Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo. Sikiliza RFI Kiswahili. Nam, asante msikilizaji wetu wa pale Kigoma nchini Tanzania, unatusikiliza kupitia 98.0 FM. Pale Dodoma katika makao makuu ya nchi ya Tanzania, unatusikiliza kupitia 90.4 FM. Mwanza Tanzania ni 93.3. Pale Kitwe Zambia ni 92.5 FM. Endelea kututumia ujumbe wako mfupi wa maandishi kwenda kwenye nambari 255 764015747, kwanza na alama ya kujumlisha Serikali ya China imeitetea Pakistan, mshirika wake wa kimkakati, baada ya ukosoaji kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump ambaye aliitaka kuacha kuyapa hifadhi makundi ya kigaidi. Katika hotuba yake iliyokuwa inasubiriwa na wengi kueleza mkakati, mkakati wake mpya kuhusu Afghanistan, rais Trump alinyoshea kidole Pakistan na kuituhumu kuwa mara kadhaa imekuwa ikiwahifadhi watu wanaosababisha vurugu, machafuko na hofu. Licha ya tuhuma hizo, serikali ya Islamabad imesema iko tayari kushirikiana na jumuiya ya kimataifa ili kuondoa hofu iliyopo. Trump ameitaka Pakistan kushirikiana na mataifa mengine katika kuwatokomeza magaidi. No, hatuwezi kuendelea kukaa kimya kuhusu Pakistani kugeuka kuwa eneo salama kwa magaidi, likiwemo kundi la Taliban na makundi mengine ya kigaidi ambayo yanatishia usalama wa dunia. Pakistani ina nafasi nzuri ya kushirikiana na sisi kwa kuunga mkono jitihada zetu tunazozifanya nchini Afghanistan. Pakistani ina mengi ya kupoteza lose, kama itaendelea kuwalinda wahalifu na magaidi. Ni sauti yake Rais wa Marekani Donald Trump. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, gerard Colom, uh, amesema kuwa karibu robo tatu ya watu wanaofuatiliwa nchini humo kwa tuhuma za ugaidi wamebainika kuwa na matatizo ya akili, kauli anayotoa ikiwa ni siku moja tu imepita toka mtu mmoja agonge watu kadhaa na kuua mmoja kwenye mji wa Marseille. Tukio la hapo jana mjini Marseille lilisababisha wataalamu wa Ufaransa waliunganishi na matukio ya hivi karibuni yaliyotekelezwa barani Ulaya, ambapo watuhumiwa wamekuwa wakitumia magari kama mashine za kutekeleza mauaji. Hata hivyo, wachunguzi wa Ufaransa wanasema tukio la jana halina na uhusiano wowote na ugaidi na kwamba mtu aliyekamatwa alibainika kuwa na matatizo ya akili na mamia ya watu wameripotiwa kufa katika mashambulizi ya siku mbili mfululizo yaliyoongozwa na majeshi ya Marekani kwenye mji wa Raka nchini Siria. Mashirika ya haki za binadamu nchini humo yamethibitisha mashambulizi zaidi ya 250 yameripotiwa kutekelezwa na ndege za Marekani na washirika wake kwenye mji wa Raka, wakati huo harakati za kuutoa mji huo kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State zikiwa zimefikia kwenye maeneo ambayo yanakaliwa na watu wengi. Mpaka sasa nchi washirika zimefanikiwa kukomboa asilimia 60 tu ya mji wa Raka. Nam, asante msikilizaji ambaye umeendelea kutegea sikio matangazo yetu, na naona kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amesema hawezi kukubali matokeo kwa Gavana uh, Hassan Joho. Kupata undani zaidi wa kauli hii, uh, mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Suba Churchill, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Suba Churchill pia ni mwangalizi wa maswala ya uchaguzi. Eh, anaposema kwamba hawezi akakubali, inaonekana kuna jambo ambalo yeye anajua na labda ndio iko katika ushahidi ambao amewasilisha kotini ambayo anatarajia kwamba eh, mahakama ya upeo itazingatia ili kupatilisha matokeo ya uchaguzi liliyotangazwa eh, hapo awali. Naam, na, na unazungumzia vipi uh, kauli yake kwamba amezindua kampeni ya kufahamu kweli wa kilichojiri wakati wa uchaguzi mkuu na kudai haki ya uchaguzi. Labda hii inamaanisha nini? Hii inamaanisha kwamba sio uh, kwamba ataenda kotini kwa atatumia mbinu za kisheria, mbinu za kupitia mahakamani. Lakini ikiwa mahakama aita at, ikiwa atakosa kupata eh, haki kulingana na jinsi anavyotarajia, inamaanisha kwamba bado atafuatilia hiyo ukweli ambayo anayajua amba nje ya mahakama. Kwa hivyo inamaanisha kwamba ni ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kampeni ambayo ameanzisha, ambayo itaendelea hata baada ya mahakama kutoa uamuzi tarehe moja e, mwezi, mwezi ujao kama inavyotarajiwa. Na katika katika hatua nyingine tumemwona Rais Kenyatta akihimiza umoja wa kitaifa akiambia Wakenya waishi a, kama walivyokuwa naishi zamani kabla uchaguzi. Je, ukitathmini wito huu na ukitathmini pia wito wa Odinga unafikiri Wakenya wanapokea vipi a, kutoka pande zote mbili? O, kutoka upande wa Rais Kenyatta, of course ni mtu ambaye amekuwa mamlakani, hawezi akazungumza tu kwa mdomo kwamba Wakenya wakae wa kwa amani. Amekuwa katika mamlaka, amekuwa na nafasi ya kuunganisha Wakenya na ikiwa Wakenya bado wamegawanyika miaka mitano baada ya kuongoza nchi, basi inamaanisha kwamba amekosa, amepoteza nafasi ya kuunganisha kung, Wakenya na Wakenya bado walipiga kura kwa msingi wa kikabila. Unakumbuka kwamba viongozi wa upinzani na hata sisi mashirika ya kijamii tumekuwa tukilalamika kwamba e, serikali ya Uhuru kwa miaka mitano iliyopita imekuwa ni ime, ime, ime, ime, ime serikali ya makabila mawili. Na kwa kifupi tu nafikiri nini kitakachotokea katika wiki kadhaa zijazo, tunafahamu kwamba kufikia tarehe moja, uamuzi wa mahakama ya juu utatoka. Unaona nini kikitokea? E, natumaini kwamba Wakenya bado kama ilivyofanyika mwaka wa elfu mbili kumi na tatu Wakenya wengi watakuwa na macho yao katika televisheni vile ile kesi inaendelea. Watu wanataka kuona kila jaji atakayehusika akiso, akisoma uamuzi wake na kueleza jinsi amefikia uamuzi huo. Kwa hivyo e, kuna matarajio mengi kuhusu yale ambayo yataendelea, lakini kwa sasa hivi Eh, kila upande imekimia, wanangojea kesi ianze kusikizwa, na tunatarajia kwamba katika siku zijazo eh, kila macho ya kila mtu kote duniani itakuwa huku Kenya. Suba Chachil, mchambuzi wa siasa, ukiwa hapo Nairobi, nakushukuru sana, asante kwa kuzungumza nasi. Asante eh, sana, nam asante Victor Buso. Basi nimpishe mpishe Martha Saranga na makala ya habari rafiki <muchu> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya habari rafiki. Tunaangazia vitendo vya watu kujichukulia sheria mkononi. Katika siku za hivi karibuni, kumeshuhudiwa ongezeko la watu kutofuata taratibu za kisheria na kusababisha madhara kama kukatisha maisha ya wengine kwa tuhuma, visasi na wakati mwingine imani za kishirikina. Unafikiri tatizo ni nini? Je, watu hawana imani na vyombo vya sheria? Ni ukosefu wa elimu Una mtazamo gani na hali hii? Na nchini mwako vitendo hivi vinatokea? Na hatua gani huchukuliwa? Mimi ni Martha Saranga, utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Ndio, naongea na Zakapius Bundara kutoka Nungu visiwani Zanzibar. Kwanza nianze kwa kusema kwamba hili tatizo kweli lipo, ambalo tunalifanya sisi wananchi, na imefikia hatua hii, tunajichukulia sheria mkononi. Kwa sababu mimi, lawama zangu niziangushie katika utawala au niwaangushie vyombo vya dola kwamba wamekuwa ni chanzo, kwa sababu mfano, mimi mtu ameniibia nimemkamata nikampeleka kwao, lakini ukimfikisha kule unarudi unafika nyumbani, na yeye anarudi anaonekana mtaani anazurura na anatembea na, na wakati mwingine anajivuna kwa kuonekana kwamba mimi niliyekuwa nimemkamata labda sijui chochote kile, yeye ndo anafahamu. Kumbe labda ametoa rushwa kule, au ahadi aliyoiahidi ya fulani, nitawapatia na wakaipokea, wakashindwa kusikiliza kwamba ule mtu alifikishwa pale labda kwa kosa gani. Hicho ndo chanzo kikuu, lakini pia nirudi kwa kusema kwamba hata sisi wananchi kidogo tujaribu kumwogopa Mwenyezi Mungu, tukumbuke amri yake ya kwamba kue, ili tuepukane na hizi adha, tuone kwamba hata kama vyombo vya dola vinakuwa vinafanya kinyume, tujaribu kukaa meza moja kwamba tuteue, labda mfano, katika kijiji kuna mwenyekiti wa mtaa, kuna mwenyekiti wa kijiji kuna afisa mtendaji kuna mtendaji wa kata ndani ya eneo fulani. Basi mtu amekosa afikishwe katika vyombo kama vile, ili baadaye utatuzi wa nini alichokifanya ufanyike. Kwa sababu nime, nimewahi kushuhudia mimi tukio la mtu amekamatwa akapigwa, anaambiwa taja wenzako, akajikuta anataja jina la mtu ambaye liko karibu naye aka, akasababisha mtu kauao ambaye hahusiki. Na lenyewe imekuwa ni changamoto, kuna wengine tumekuwa tukiwaua ambao wako nje kabisa na utaratibu. Tunataja tu kwa sababu mtu anahofia kwamba labda nikimtaja mtu nitasaidia ili nisiuawe, anakutaja hata wewe ambaye uko pale kushuhudia tukio, inaonekana na wewe umeshiriki. Tumekuwa tukiua watu ambao hawana hatia. Kwa kweli, nakushukuru sana Zakayo Pius Bundala kutoka Nungu visiwani Zanzibar. Majina yangu naitwa Zedek Richard Karinga, na hivi sasa nazungumza, nipo mji wa Moshi, Tanzania. A, tumesikia kwamba na tume, tumeona mara kwa mara kwamba katika jamii zetu watu wamekuwa wakijichukulia sheria mikononi, kwa maana ya kuweza kuchukua sheria, kuua mtu, kuadhibu watu katika hali ambayo pengine inapitiliza kiwango ambacho au kwa wakati fulani watu wanaadhibiwa na wana kuuawa kwa kulinganisha na makosa na adhabu inakuwa haviendani. Sababu ziko nyingi, mi naweza kusema kwa haraka haraka kwamba watu wanajichukulia eh, sheria mikononi kwa sababu ya mambo kama matatu. Jambo la kwanza nadhani ni kwamba watu wamekosa elimu, watu wamekosa elimu kwa kiasi kikubwa kwa kuamini kwamba labda aa, mtu akimuua kwa kuadhibu, kwa, kwa kufanya hivyo, basi ni kuweza ku, kuwa, kuwafanya watu wasiwe na, na kuiga wengine wenye tabia kama hizo. Kwa hiyo mtu akiiba labda akauawa, kwa hiyo wanaamini kwa kufanya hivyo ni kutoa onyo ama fundisho kali kwa vijana wengine au mtu mwingine yeyote, kwa hiyo wata, watatatua tatizo katika jamii yao kwa kufanya hivyo, kitu ambacho naamini ni kukosa elimu kwa sababu E, haki za binadamu kwa ujumla wake lazima ziheshimike. Kila mtu ana haki ya kuishi. Lakini sababu ya pili mimi nadhani kwa, kwa ujumla wake ni suala zima la watu kuwa na imani za kishirikina. Nakushukuru sana Zede Kalinga, ukiwa e, Kilimanjaro nchini Tanzania. Nikushukuru sana, kazi njema hapo studio, wasalimie sana. Asante. naitwa Belga ya Maboko N Gira, DRC, Jamhuri <stutu> ya kidemokrasia ya Kongo. Kweli tunavyoona nguvu za dola hazifatilii uwaki wa sheria, unakuta mtu anaweza kuwa ameibwa kitu chake, anapopeleka mashtaka yule yule mtu anafungwa, kwa sababu yule mtu hana pesa za kumsaidia kwa kujitetea, lakini wale ambao wanakuwa wanaiba wakiwa wanapata pesa wana watu ambao wanawasimamia kama vile walikuwa na uwezo huwa wanawatetea wale wajambazi na waaa, uhuru wa, uhu wa kuishi ile njia inayosababisha, wakati hizo familia za wale watu wengine ambao wanakuwa walikosa wali, sheria ama haki pale serikalini, wale watu wanakuwa wa, wanaangalia namna gani tutalitiiza kisasi. Ni vema na sisi tutumie, eh, kisasi ya kuua ama kumuua ule mtu ambaye alikuwa ametukosea. Ndio inaokuwa inasababisha matatizo kama hayo yanaendelea ya kuwa yanakutokea. Tunaomba serikali ya nguvu za bora itumie uhakika, ukweli na haki kwa binadamu iwe inafuatiliwa hapo. Asante sana, jioni njema, asante pia. <muchimu> wa <wakiliwa> Sayenda Mabula Magesha napatikana hapa Nyatoa Bunda. Himi me katika meyangu kuhusu hiyo mada, watu wanaamua kujichukulia sheria mkononi sab, kwa sababu mhalifu akimkamata kumpeleka kwenye vyombo vya sheria huwa anaenda kama siku mbili tatu, anaachiwa. Kwa hiyo kiufupi kwamba vyombo vya sheria hawaviamini alafu na istosha, ndio maana wameshaweka mkakati wa kujichukulia sheria mkononi. Yatu, mimi nilikuwa na waasa kwamba wale wahusika wa vyombo vya sheria wanatakiwa watende haki kwa watuhumiwa ambao wanakamatwa na watu mbalimbali mbali kwa makosa mbalimbali. Ila na tena naomba tu raia wa ambao wanataka kujichukulia sheria mikononi wawe wanatazamia wana kwenye vom, vyombo vya sheria, maana chombo cha sheria ndio cho, chombo cha kila kitu ambacho wanaweza kinaweza kumhukumu mtu ambaye amejisababishia na refu wa aina yoyote kuliko kumwangamiza asante sana saenda na kutakia jioni njema haya kazi njema hapo studio wasalimi asante kipindi ni habari rafiki msikilizaji unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye facebook rfi kiswahili unaendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki na sasa napitia ujumbe wako msikilizaji wa RFI kiswahili fitina pole wa katoro geita tanzania unasema ni kutokuwa na imani na sheria zinazochukuliwa juu ya vitendo hivyo hasa imani za kishirikina serikali kutoamini kuwa yanatendeka ndio maana raia hushindwa kusubiri maamuzi kutoka kwenye ngazi za kisheria na kujiamulia maamuzi wenyewe injinia simiu victor toka mikuva area eneo la webuye mashariki kenya unasema visa vingi vimekita mizizi barani afrika hasa hapo nchini Kenya, ukosefu wa ajira, maadili mema na kukosa hekima na elimu husababisha maafa mengi sana. Frank Musa Kabamanya, boy Mbeya, Tanzania unasema ni ufinyu wa elimu na uelewa mdogo, tuhuma kama hizi zipo sana, hazitoisha hata ulimwengu hupiga hatua mambo hasa ya uchawi ni dhana mbovu iliyojengeka kwa vizazi na vizazi. Maana si vijijini tu, hata mjini yapo. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, kwetu huku vitendo kama hivyo huwa vinatokea na zaidi huishia kuwagharimu raia wao waliojichukulia sheria mikononi, kwa maana vyombo husika vya sheria vitawawajibisha ikiwemo hukumu kwa kujichukulia sheria mkononi. Bitakwingu Nikodem kutoka Zambia, Lusaka, unasema vyombo vya sheria haviaminiwi kwa sababu ya swala la pesa kuwekwa mbele. Kotikole Sami kutoka Mboko Fizi, mashariki mwa DRC, watu wamepoteza utu. Wanaona la pili ni kwamba watu hatuna imani na vyombo vya sheria, tukichukulia mfano hapa kwetu DRC. M Jilili wa Jilili wa Kasese Mpanda, memba wa The Sound Media Team, unasema tatizo la kujichukulia sheria mkononi ni kubwa. Japokuwa hatua zinachukuliwa, bado tatizo hilo ni kubwa. Mi nadhani elimu itolewe kwa wananchi juu ya madhara ya kujichukulia sheria mkononi na tatizo hilo litaisha. Mheshimiwa Emanuel Ngasa, mkazi wa Ulianga Tabora unasema hakika jambo hili linahitajika usimamizi na ulinzi wa kutosha kwa raia mwenye tabia kama hizo. Omari Saidi Masudi wa Itumba, Igunga, Tanzania, hiyo inatokana na hasira kali za wananchi kwa kusumbuliwa na watu wanaofanya vitendo vya ushirikina na wizi, ambao hata wao huhatarisha maisha watu wa pindi wanapofanya kitendo hicho. Beni Yaya Maboko toka Uvira, DRC unasema vyombo vya dola havitumii haki na ukweli, wanakuwa wakipendelea upande wa mtu anayetoa rushwa. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji. Tulikuwa tukiangazia kukithiri kwa vitendo vya kujichukulia sheria mkononi. Tatizo ni nini na nini ufumbuzi wake? Mimi ni Martha Saranga na kutakia <coughs> jioni njema, kwa heri <coughs> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru nam. Asante sana Martha Saranga kwa makala hiyo murua kabisa. Hata mimi naendelea kujiuliza ni kwa nini watu wanaamua kujichukulia sheria mkononi badala ya kutumia vyombo Uh, mahususi vilivyopo tayari, lakini nilikuahidi pia nitakusomea ujumbe wako mfupi wa maandishi ambao msikilizaji umeweza kututumia mm, katika matangazo haya, ukichangia yale ambayo umeyasikia katika habari zetu na hata vipindi. Nianze na Jafari Kulaga, yeye anasema anatoka Morogoro, Tanzania, anasema anapata mashaka uh, kwa Barcelona msimu huu. Asante sana, anaitwa Kasim Mwanampina kutoka Mpanda, Katavi, Tanzania. Pole kwa hao wa kongomano walioporomokewa na udongo. Yeye anaitwa Katundu kutoka Mulonde, Moba, Katanga, DRC. Mungu atie akili timamu ndani ya viongozi wetu wa Kongo, uchaguzi ufanyike kwa amani shukran kwenu wa RFI kwa matangazo yenu. Anatupata bila chenga Patrick Mangu kutoka Msange, uh, Singida, Tanzania. Zuberi Magwe wa Mpanda, Katavi, kwa sasa anapatikana Dar es Salaam, Tanzania. Mahakama Kuu nchini Afrika Kusini, hajatenda hatia hata kidogo, kesi dhidi ya mke wa rais wa Zimbabwe Grace Mugabe anasema. Anapatikana na mji mwema, lakini ujumbe wako ukuchangia, lakini naona tu ni kutoka mji mwema, Songea, Tanzania. Enyi Pakistan, kwa nini mnawapa hifadhi magaidi ya wafai, kwani wametatiza ulimwengu? Anaitwa Filemoni Muhindo Katutu kutoka Butembo, mashariki mwa DRC. Uh, Jafa Kaluga kutoka Morogoro ujumbe wako nimekwisha usoma. Ah, lakini anasema Kongo heshimu sheria, uwepo demokrasia kuepusha migogoro in, isiyo ya lazima na pia kuleta matumaini. La anasema la RDC eh, elimine uh, bila shaka anazungumzia kuhusu, naam nimekuelewa, anazungumzia kuhusu kuiondosha Kenya katika michuano ya kufuzu kombe la chani mwaka 2018. Na asante sana Filemon. Um, anaitwa Swahilina kutoka Mparawe Masasi, Tanzania, anasema anasema uh, hatupatikani kusini mwa Tanzania bila shaka. Fundi mitambo Emmanuel Mbando wanatazama hilo kusini mwa Tanzania. James Ferdinandi Balinge kutoka Kiata Kitema, Muleba, Tanzania, na wapopole hao watu wa Barcelona kwa shambulio la kushambuliwa na magaidi. Ujumbe wa mwisho anaitwa Mr Geita, anasema anasema, tuko pamoja, raia wa Kenya, itunzeni amani ya, ya nchi yenu. Tambueni kuna maisha baada uchaguzi ya uchaguzi. Anaetofadhili Folinga anapatikana Tunduma, mtaa wa mji mwema, mkoa mpya wa Songwe, Tanzania. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Ali Bilali, Victor Abuso alitujuza habari za michezo. Anaitwa Emmanuel Richard Makundi. Kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu ni wasa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Nikutakie jioni njema. Hey mama Singwila kutoka kule nchini Ufaransa ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu ya leo. Jioni kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, anaitwa Emmanuel Richard Makunda. Asante kwa kutegea sikio, muda mfupi ujao takuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine uh, ya Idhaa ya Radio France International. Nikutakie jioni njema yenye mafanikio tele. Kwaheri.