Wadakta, ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel, Richard Makundi. mwanasheria mkuu wa Kenya Githu Muigai asema Uhuru Kenyatta ataendelea kuwa raisi hata ikiwa uchaguzi utasogezwa mbele Chama cha upinzani nchini Tanzania Chadema chasema mwanasiasa wao Tundu Lisu hatosafirishwa kwenda nje ya nchi hivi karibuni. Vita vya maneno kati ya rais wa Marekani na Korea Kaskazini vyaendelea kuleta hofu ya kutokea vita vya nyuklia barani Asia. Na katika michezo, mchezaji Cristiano Ronaldo, Lionel Messi na Neymar wajumuishwa kwenye orodha wa ya wachezaji wanaowania tuzo ya mwanasoka bora wa dunia ya FIFA. Mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo atakuja kujuza hapo baadaye. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie arafa yako ukichangia habari ambazo utazisikia hivi leo kwenye matangazo yetu, na kisha ujumbe wako utume kwenda kwenye nambari ya simu 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza hivi sasa moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfi.kiswahili.com. RFI Mwanasheria mkuu wa Kenya Gidhu Mwigai amesema nchi hiyo haiwezi kuingia kwenye mgogoro wa kikatiba iwapo uchaguzi mpya wa urais uliopangwa kufanyika tarehe 26 mwezi ujao utacheleweshwa. Mwanahabari wetu Martha Saranga anatujuza zaidi. Muigai amesema Rais Uhuru Kenyatta anaendelea kuwa kiongozi wa nchi hiyo na kuwa na mamlaka kamili, pamoja na kwamba hawezi kufanya uteuzi wowote, kwa mfano kuwateua mabalozi au hata mawaziri au kuwaachisha kazi. Kauli ya Muigai inakuja baada ya kuzuka kwa mjadala wa kutokea kwa mgogoro wa kikatiba baada ya kuahirishwa kwa tarehe ya uchaguzi ambao sasa umepangwa kufanyika tarehe 26 kutoka Oktoba 17 iliyopangwa hapo awali. Aidha, Muigai ameeleza kuwa Katiba ya Kenya haitambui kuwepo kwa serikali ya mpito au ya muda, na hivyo serikali iliyoko itaendelea hadi pale rais mpya atakapoapishwa baada ya uchaguzi mpya. Muungano wa upinzani unaoongozwa na Raila Odinga unasema Kenyatta kwa sasa ni rais wa muda na hatakuwa na mamlaka yoyote ifikapo tarehe moja mwezi Novemba ikiwa uchaguzi hautakuwepo. Wakati huo huo, tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC inakabiliwa na kibarua kizito cha kuandaa uchaguzi mpya wa rais baada ya uchaguzi wa Agasti nane futwa na mahakama ya juu nchini humo. Pamoja na maandalizi haya, upinzani umewasilisha ombi kwa mkuu wa mashtaka ya umma kuwafungulia mashtaka maafisa wa tume ya uchaguzi kwa kushindwa kusimamia uchaguzi wa mwezi Agosti kama mahakama ya juu ilivyobaini. Serikali ya Somalia imekosoa majimbo matatu ya nchi hiyo yaliyotangaza kusitisha uhusiano na nchi ya Qatar kuonyesha mshikamano na nchi washirika na Saudi Arabia katika mzozo wa nchi za Huba, maeneo yaliyojitenga kwa utawala kwa, kwa utawala wa Mogadishu yani ya Punt, Puntland Harashabel na Galmadeg yametoa taarifa kuonyesha mshikamano wao na nchi za Ghuba kuhusu taifa la Qatar, hatua ambayo imekosolewa vikali na utawala wa Mogadishu. Utawala wa Mogadishu unasema ungependa kusalia bila upande kwenye mzozo huo. Serikali ya DRC wilayani Masisi, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, imetangaza kuwa idadi ya watu waliofariki wiki hii katika maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoleta mafuriko imefikia zaidi ya 100 na wengine 18 kujeruhiwa na mamia kukosa makazi. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametumia ripoti ifuatayo. Gedonei Kishiku, kiongozi wa wilaya ya Masisi, ameambia RFI Kiswahili kwamba idadi ya watu waliofariki yaendelea kuongezeka siku baada ya siku, na juhudi za kuwatafuta waliofariki zaendelea baku. Zaidi ya mia moja donge venyewe walikufa valikufa, paske pale pale Matanda. Tunahesabia batu makumi tatu na munane, ngambu ya Matanda kuku batu munane, bashale Kayembe kuku batu wawili, na tunaendelea Tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO imesema kwamba shirika za misaada ya kiutu ulimwenguni zaendesha pia jitihada za kuwatolea misaada raia waliokabiliana na mmomonyoko huo wa ardhi wilayani Masisi. Sikumbo Gali ni mhusika wa mawasiliano katika tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO jimboni Kivu Kaskazini. Kazi za kuwaokoa watu watu na na miili ya watu waliofariki zaendeshwa wilayani Masisi pamoja na MONUSCO pia serikali ya Kongo DRC huko wakitazama uwezekano wa kutolea raia misaada raia a jemboni Kivu kaskazini. wana mtazamo gani kwa watu ambao wanahusika na mazingira, waangalie kitu gani ambacho wanaweza kufanya, kusudi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla waweze kuepuka na hiyo mumonyuko wa udongo. Wale ambao wamepatwa na msiba, ni lazima kuweza kuangalia namna ya kuweza kuwa wanajenga, wasijenge pembeni ya mitoni, sababu hii yote inaleta matatizo. Itakumbukwa kwamba mumomonyoko huo wa ardhi uliosababishwa na mvua wiki hii wilayani Masisi umehesabiwa kuwa watatu kusababisha vifo vya watu kadhaa wilayani Masisi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Chubengorombi, Goma, RFI, Kiswahili. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania CHADEMA kinasema mwanasiasa wake aliyepigwa risasi takriban majuma mawili aliyopita na kujeruhiwa vibaya anaendelea kupata nafuu jijini Nairobi nchini Kenya. Mwenyekiti wa chama hicho Freeman Aikael Mbowe amesema kuwa Tundu Lisu ataendelea kutibiwa nchini Kenya na hakuna mpango wowote kwa sasa wa kumpeleka kwenye taifa jingine kwa matibabu zaidi. Wakati huo huo, Mbowe amesisitiza kuwa wanataka kufanyika uchunguzi huru kuhusu tukio la kupigwa risasi Tundu Lisu na hata kupendekeza wachunguzi kutoka nje Tanzania tumezungumza na vyombo vya uchunguzi vya Marekani, vya Uingereza, vya Ujerumani, viko tayari kuja kutoa msaada. Wanasema tupeni maombi kutoka serikali ya Tanzania, ruhusuni, kama mnajiamini, hawa watu waje wafanye uchunguzi, watoe ushahidi wao, msibaki. Hamtaki kufanya uchunguzi, mnasema tu ni Chadema ni wenyewe kwa wenyewe. Ah, ruhusuni watu wenye utaalamu wao waje waweke vielelezo hapa. Hiyo ndio position ya Chadema. Tunapoomba msaada wa kiuchunguzi ni kwa sababu hatuna imani na uchunguzi wa ndani. Ni sauti yake mwenyekiti wa chama cha upinzani nchini Tanzania Chadema Freeman Boy akizungumza hivi leo jijini Dar es Salaam kueleza hali ya afya mwanasiasa Tundu Lisu. Radio France Internationale. Vyama vya upinzani nchini Togo vimemaliza maandamano yao Jumaa hili kushinikiza kuondoka madarakani kwa rais Faure Nyasinbe na kufanyika kwa mabadiliko ya katiba. Safari hii tofauti na maandamano yaliyotangulia, hakuna ripoti za makabiliano makali ya polisi wala watu kujeruhiwa kwenye miji ambayo ilishuhudiwa maandamano makubwa. Upinzani hata hivyo umeapa kufanya maandamano mengine makubwa siku zijazo. Rais wa Zimbabwe comrade Robert Gabriel Mugabe amemfananisha rais wa Marekani Donald Trump kama Goliati anayetishia mataifa madogo duniani. Mugabe amesema ni kosa kwa Trump kwenda kinyume na taratibu za Umoja wa Mataifa za kuhimiza amani na mshikamano duniani. Baadhi what... yetu tuliaibika na kushangazwa na kile tulichokiona kama kurejea kama Goliati kama ilivyokuwa kwenye Biblia Goliath. Je, tunashuhudia kurejea kwa Goliati miongoni mwetu anayetaka kuangamiza mataifa mengine? Acha nimwambie rais wa Marekani Bwana Trump kuwa kuuliza tarumbeta yako ya kimuziki ukihimiza umoja, amani, ushirikiano na mazungumzo mambo ambayo tumekuwa tukiyasimamia na tunayoyaamini kwa mujibu wa kanuni za Umoja wa Mataifa. Now, very Rais Mugabe amesema haya wakati akihutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa jijini New York, ambapo amekosoa moja kwa moja utawala wa rais Trump aliosema unalenga kutengeneza migogoro zaidi ya kidunia, huku akiapa nchi yake kutotishwa na Marekani hata kidogo. Wahamiaji nane wamekufa na wengine zaidi ya tisini hawajulikani walipo baada ya meli waliokuwa wakisafiria kuzama kwenye pwani ya bahari ya Libya. Vikosi vya serikali ya Libya vimesema kuwa meli hiyo ilizama kwenye eneo la Sabrata, magharibi mwa mji wa Tripoli, ikiwa na wahamiaji ambao idadi yao bado haijafahamika. Nchi ya Libya inatajwa kuwa kitovu cha biashara haramu ya binadamu, wakati huu wa ambapo mataifa ya Ulaya yakiomba ushirikiano na mataifa ya Afrika katika kudhibiti wimbi la wahamiaji wanaokimbilia barani Ulaya, huku tayari operesheni kadhaa za kijeshi zikiwa zinafanywa katika bahari ya Mediterania. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RF bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755. oh, this... au kama wewe ni mteja wa T-Mobile MetroPCS piga moja kwa moja kwenda 3603984208. Asante sana msikilizaji wetu wa pale Kitwe, Zambia, unayetusikiliza kupitia masafa ya 92.5 FM, wakati pale Juba, Sudan Kusini unatusikiliza pia kupitia kwenye masafa ya 90.4 FM. Singida nchini Tanzania unatusikiliza kupitia 94.6, wakati katikati mwa nchi ya Tanzania ni Dodoma unatusikiliza kupitia 90.4 FM. Naitwa Emanuel Richard Makundi. Msikilizaji, endelea kututumia ujumbe wako mfupi wa kumfupio, maandishi ama arafa na kisha utume kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, andika ujumbe mfupi unaoeleweka na situtosoma hapo baadaye. Rais wa Marekani Donald Trump amemwonya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kumuita mwenda wazimu, akisisitiza kuwa nchi yake haijaribiwi. Matamshi ya Trump yamekuja ikiwa ni saa chache tu zimepita toka rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un naye atoe hotuba iliyomkashifu rais Trump akimwita mtu aliyekosa hekima na busara. Waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini ameonya kuwa nchi yake hivi karibuni itatekeleza jaribio jingine la kombora la hydrogen. Majibizano haya yanamaanisha nini wakati huu? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma Nchini Kenya. Kauli yake Rais wa Marekani Donald Trump kwake Rais wa Korea Kaskazini, nafikiri inaonyesha tu jinsi asira Trump aliyonayo, kwa sababu ya yale mambo ambayo Korea Kaskazini inajaribu kuyatekeleza, na hasa zaidi utengenezaji na majaribio ya yes, silaha hii za kinuklia Wasiwasi ya Marekani ni kwamba ikiwa taifa hili la Korea Kaskazini itaweza kudumisha utengenezaji wa zana hizi basi huenda siku zijazo litakuwa ni tishio kubwa sana kwa usalama wa ulimwengu na hasa zaidi mataifa magharibi, kukiwemo taifa la Marekani. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko mjini Bungoma nchini Kenya. Amri tata ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kuingia nchini humo kwa raia kutoka mataifa sita ya Kiislamu muda wake unamalizika siku ya Jumapili, ikiwa haijulikani raia hao bado wataruhusiwa kuingia kwenye taifa hilo au la. Kwa mujibu wa sera iliyopo, maafisa wa balozi kwenye nchi za Siria, Iran, Libya, Somalia, Sudan na Yemen watatakiwa kuanza kutoa viza kwa raia wanaopanga kusafiri kwenda Marekani kufanya kazi, kusoma au kupumzika. Lakini hata hivyo, wadadisi wengi wa mambo wanaona kuwa utawala wa rais Trump huenda ukashikilia msimamo wake wa kuzuia raia kutoka kwenye mataifa haya sita ya Kiislamu na kuongeza makataa hayo hadi mwezi Novemba kutoka siku 90 ambazo zinatamatika wikendi hii. Rais wa Marekani Emmanuel, kumradhi, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametia saini rasmi muswada wa mabadiliko ya kazi kuwa sheria, wakati huu vyama kadhaa vikiitisha maandamano kupinga sheria hiyo. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Hatua hii imekuja miezi minne baada ya kuongoza nchi hiyo na huu ni uamuzi ambao unaelezwa na wengi kuwa tata kutokana na vyama vya wafanyakazi kupinga mabadiliko hayo. Kuelekea kutiwa saini kwa mabadiliko haya, kumekuwa na maandamano ya wafanyakazi na hata mgomo kuonyesha kutoridhika. Miongoni mwa mabadiliko hayo ni pamoja na waajiri pia waajiriwa kujadiliana kuhusu mshahara, lakini pia waajiri kupewa mamlaka ya kuwafuta wafanyakazi wao ikiwa watashindwa kuelewana. Kabla ya mabadiliko hayo, kwa mfano wafanyakazi wa kampuni walipaswa kulipwa kiasi fulani cha mshahara hali ambayo sasa itabadilika. Hata hivyo, serikali ya Ufaransa inasema mabadiliko haya yatasaidia kupambana na changamoto ya ajira katika nchi hiyo hasa kwa vijana na kusaidia ukuaji wa uchumi. Rais wa vyama vya wafanyakazi nchini humo Philippe Martinez amesema wafanyakazi hawawezi kukubali mabadiliko hayo, nao wataendelea kuandamana na kufanya migomo hadi yatakapobadilishwa. Wanasiasa wa upinzani wakiongozwa na Jean-Luc Melenchon wamesema uamuzi wa serikali ya Macron unawanyanyasa fanya kazi na kuamua kuungana nao kuendelea kuupinga. Juhudi za uokoaji zimeendelea nchini Mexico wakati huu zikiwa zimetimia saa 72 toka kutokea kwa tetemeko la ardhi lililosababisha vifo vya watu zaidi ya mia tatu, huku waokoaji wakijaribu kutafuta watu zaidi walionusurika. Wanafamilia waliopoteza na kuwatafuta ndugu zao wamekusanyika kwenye majengo ambayo vikosi vya uokoaji vinaendelea kujaribu kuwaokoa watu wanaodhaniwa kuwa wamenaswa kwenye vifusi vya majengo. Baadhi ya taarifa zinasema kuwa kwenye baadhi ya majengo watu wengine wamesikika wakiwa hai na kuomba msaada na Umoja wa Mataifa utahitaji kiasi cha dola za Marekani milioni mia mbili katika kipindi cha miezi sita ijayo ili kukabiliana na janga kubwa la wakimbizi zaidi ya laki nne jamii ya Rohingya wanaokimbilia nchini Bangladesh. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, raia wa Rohingya wanaokimbia vurugu nchini Myanmar wamefurika maradufu kwenye taifa jirani la Bangladesh na kusababisha janga la kibinadamu. UN kwa sasa iliomba msaada wa kiasi cha dola za Marekani milioni sabini na nane Kuanzia Septemba 9 mwaka huu. Kipyenga kimelia na Mwona Sport Lady Sabina na Bigambo yumo studioni, karibu. Asante Emmanuel Makundi, na tuanzie uh, duniani ambako tuzo ya mchezaji bora ya FIFA duniani, ukiwa namaanisha wapi, nam <laughs> naangazia FIFA, tuko katika nam, michezo, tuzo ya mchezaji bora wa dunia, nam imetangazwa, ambapo nyota watatu wa mchezo wa soka duniani wametajwa katika orodha ya kuwania tuzo hiyo kwa upande wa wanaume, ambapo kinyang'anyiro hicho kimetangazwa leo Ijumaa jijini mm -hmm, London, ambapo nyota wa Brazil Neymar Cristiano Ronaldo na Lionel Messi watachuana kupata mshindi. Neymar, mchezaji nyota wa Brazil mwenye umri wa miaka na 25 alishinda kombe la mfalme akiwa na timu ya Barcelona msimu uliopita kabla ya kujiunga na PSG kwa kufuru ya kitita cha Euro milioni 222 na, na kuvunja rekodi ya dunia. Kwa upande wake, Ronaldo mwenye umri wa miaka thelathini na miwili ndiye anayepewa nafasi kubwa makundi kushinda tuzo hiyo, akiwa ameongoza timu yake ya Real Madrid kushinda kombe la La Liga na taji la tatu la kombe la klabu bingwa barani Ulaya katika kipindi cha miaka minne msimu uliopita hadi sasa. Ronaldo anashinda ameshinda tuzo nne za Ballon d'Or huku akiwa na tuzo moja ya FIFA aliyoipata mwaka jana. Naam ni kweli na unafahamu kwamba imekuwa imekuwa ni ni historia kwa sababu ukiangalia uh, imekuwa ni Cristiano Ronaldo, Lionel Messi, Ronaldo tuzo yake ya kwanza Ballon d'Or ambayo ilikuwa inasimamiwa na jarida la kule Ufaransa, alichukua mwaka 2008 kabla ya Lionel Messi kuchukua tuzo mfululizo za Ballon d'Or kuanzia 2009, 2010, 2011 na 2012. 2013 alirejea Cristiano Ronaldo akachukua na 2014. Ukitazama Cristiano Ronaldo sasa atakuwa na tuzo tano nasubiri kupewa, labda tuzo ya sita ikiwa atachaguliwa na Lionel Messi. Yeye ana tuzo tano tayari, ikiwa atashinda itakuwa ni taji lake la sita. Mm. Lakini Neymar yeye hajawahi kutoa taji, na ndio maana alikimbia kutoka Barcelona kwenda PSG, kwa sababu akijua kule atafunga magoli mengi zaidi. Tuzo hii ina historia ya kipekee. Mchezaji pekee kutoka barani Afrika ambaye alikwishawahi kuitoa tuzo hii ni kiongozi aliyewahi kuwania zaidi ya mara mbili urais wa kule Liberia, si mwingine ni George Oppong Weah ambaye aliitoa taji hili, uh, Mwaka wa elfu mia kenda na tisini na tano. Na beki pekee aliyetoa tuzo hii ni mchezaji wa zamani wa Italia, beki wa kati Fabio Cannavaro. Unadhani kwa Afrika historia hiyo inaweza ikajirudia? Haiwezi kujirudia kwa sababu ukitazama tu kwa sasa <laughs> wachezaji watatu ambao wameorodheshwa ni wote kutoka Amerika na kule Ulaya, sijui kwa hivi karibuni mchezaji gani kutoka barani Afrika ambaye Pengine anaweza kataje tajwa kwa sababu utakumbuka wakati fulani alishawahi kutajwa Didier Drogba, lakini hakuwahi kushinda tuzo hii. Wakati fulani pia, uh, JJ Austin Okocha alishawahi kutajwa, lakini yeye alichukua tuzo nyingi za, za, za taji la Afrika. Kwa hivyo tusubiri tuone mambo atakavyokuwa. Wachezaji wengine ni Ronaldo na Zinedine Zidane ambao na wenyewe walikushawahi kutoa tuzo hii mara tatu na makundi. Tunazidi kusonga mbele na habari za michezo, ambapo mashabiki wa klabu za Liverpool na Manchester United wameonywa kuhusu kuwepo kwa maafisa wengi wa polisi mjini Moscow wiki ijayo wakati ambapo klabu hizo zitakuwa na mechi za klabu bingwa Ulaya katika mji mkuu wa Urusi. Takriban mashabiki elfu mbili watasafiri kuelekea masha, uh, kaskazini magharibi ambapo Liverpool litacheza dhidi ya Sp kwa sababu hata katika michuano ile ya Euro kule Ufaransa ndio mashabiki ambao walisababisha Urusi ikapigwa fine kutokana na vurugu ambazo walizifanya na mara zote timu za Uingereza ambazo zimekuwa zikienda kule Urusi zimekuwa zikipata shida sana kule Urusi. Ni kushukuru Sabina. Bila shaka katika makala ya jukwaa la michezo kesho Victor Buso atawajuza zaidi. Shukran. F.I. Radio France Internationale. Nam ni fursa yake sasa, Ali Bilali na makala ya muziki jumaa. Kijumaa, Radio France International, Ali Bilali. Leo nakuletea wanamuziki hawa wenye ulemavu wa macho kutoka nchini Mali, ambao ni mke na mume. Amadu na Mariamu ni mmoja miongoni mwa wanamuziki kutoka barani Afrika waliojizolea sifa tele katika maeneo mbalimbali katika bara hili la Afrika na Ulaya kupitia wimbo wao Dimanche Abamako Kibao ambacho kipo hewani muda huu, Dimasha Bamako, yaani jumapili jijini Bamako, ni kama vile unaweza kusema jumapili jijini Dar es Salaam, jumapili jijini Nairobi, jumapili jijini Kampala, jumapili jijini Goma, jumapili jijini Kigali, jumapili jijini Bujumbura. Amadou jina lake halisi ni Amadou Bagayoko na Mariam ni Mariam Dumbia. Wanamuziki hawa walianza kufahamika katika mwaka wa 2000, walianza kukubalika baada ya kusaidiwa na kituo kimoja cha Runinga nchini Ufaransa, kupitia kibao chao la Feto Village, sherehe ama sikukuu kijijini. Walipewa tuzo mwaka 2005, Kibao ambacho kilikuwemo katika albamu yao ya kwanza kabisa Dimasha ya Bamako, na ambapo mwaka 2013 wakapewa tuzo nyingine kupitia albamu yao Folila. Wote wawili walizaliwa jijini Bamako. Amadu amezaliwa Oktoba 24 mwaka 1954, huku mke wake Mariam akizaliwa April 15 Mwaka 1958, ukiwa na tofauti ya miaka mitatu. Amadu alipata ulemavu wa kutokuona akiwa na umri wa miaka 16, wakati Mariam yeye akipata ulemavu akiwa na umri wa miaka mitano. Haya, kabla ya kuendelea, msikilizaji sikiliza kibao hiki Amadu anakwambia, je, pense a toi mon amour, na kuwaza wewe mpenzi wangu. Amadu anasema kuna ambao wamekuahidi kukupa mbingu na ardhi, lakini mimi sina kitu mbali na kukupa gita. nawazungumzia leo katika makala haya muziki Ijumaa wamezunguka katika maeneo mbalimbali duniani na kote huko wamekuwa wakiendesha burudani. Na hivi karibuni wanataraji kuzindua albamu yao ya nane, albamu ambayo ilibatizwa jina la Confusion. Wanaeleza hapa nini kilichomo ndani yake Inazungumzia kuhusu habari zinazoendelea, maana kila wakati tunasikia redioni taarifa za mauaji. Hali sio nzuri, kila mtu ana stress, kuna ubaguzi sehemu zote, hakuna sheria na kanuni sehemu zote, hakuna anayemsikiliza mwingine. Wanaeleza hapa nini maana yake? Ina maana kwamba haifai kulea mikono, haifai kutegemea mtu kila wakati. Bafu safu ni watu waliopo hapo, labda wako na vyeti, lakini hawana juhudi za kutafuta kazi, wanalala tu nyumbani, wapo hapo, hawana lolote. Haifai kuwa hivyo. Wanamuziki walemavu wasioona ambao tunazungumzia leo katika makala muziki juma, kutoka nchini Mali wana watoto watatu, ambapo mmoja ni mwanamuziki wa miondoko ya hip hop. Wote tayari wana familia katika moja. Miongoni mwa mahojiano, Mariam anaeleza siri ya penzi lake na Amadou anasema kwamba ni subra na uelewa na walikutana tangu mwaka 1972 katika chuo cha walemavu wa macho jijini Bamako, na tangu hapo hawajaachana. Awali kila mmoja alikuwa akiimba peke yake kabla ya Amadu kupendekeza waimbe pamoja na kuunda kundi ambalo limepata sifa tele kutoka huku na kule duniani. Sina la ziada, usikosi kutufollow kwa Instagram, kukuandika bili underscore bilali. Tukutane tena katika makala kama haya Ijumaa ijayo, tukijali mm. Ni saa kumi na mbili na nusu hapa Dar es Salaam Tanzania, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukitangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mashirika ya kiraia nchini DRC yataka pande zinazozozana kuweka tofauti zao kando ili kupisha uchaguzi mkuu. Mwanasheria mkuu wa Kenya akataa kwamba kutakuwa na mgogoro wa kikatiba ikiwa uchaguzi utasogezwa mbele na waziri mkuu wa Uingereza Teresa May aweka wazi mkakati wa miaka miwili wa nchi yake kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Habari kamili, msikilizaji. Ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha ukichangia yale ambayo utayasikia jioni hii kwenye matangazo yetu. Mashirika ya kiraia zaidi ya 50 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya, ya, ya Kongo ambayo yanasema hayafungamani na serikali wala upinzani, yanataka kufanyika kwa mazungumzo ya wadau wa siasa nchini humo kuhusu hatima ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu. Wanaharakati hao baada ya kufanyika kukutana jijini Kinshasa wamesema kuwa wanafahamu kuwa uchaguzi hautafanyika kama ulivyopangwa, lakini wanataka wanataka katiba iheshimiwe na kuwa na makubaliano kuhusu hali ya kisiasa kwenye taifa hilo. Jaribu muliwavyo ni mwanasiasa wa upinzani na mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini, jambo ambalo mashirika ya raia na Umoja wa Mataifa wamesema ni mambo mazuri ya kusema, uchaguzi uwe upitani na watu ambao wanakuwa na uh, e, ndugu kabila wa wasifanye tena mambo ya, ya mgogoro na kuona namna gani wote wanaangalia kwa upande moja kusudi kukamilisha uchaguzi uwe. Lakini naomba hayo yote ambayo yanafanyika iwe umoja wa mataifa iwe vikundi vya vya raia, ni hiyo ambayo tunaita pressure, pressure zaidi sana ya kabila. Unajua kabila ndio amaacha mambo yote yote mondani ya Kongo yanakuwa ni sauti yake. Jaribu muli wavyo mwanasiasa wa upinzani na mbunge wa jimbo la Kivu kaskazini akizungumza akiwa DRC. Serikali ya Belgiji imesema itaipa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo euro milioni sita kusaidia nchi hiyo kukabiliana na changamoto za kibinadamu. Mwanahabari wetu wa Kinshasa Emmanuel Azandi ana maelezo zaidi. Marcel Makoloko Tambola anayekuwa mwasilishaji wa vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila amesema wamekaribisha msaada huo wa Ubelgiji wakati huu nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikikabiliwa na majanga ya kibinadamu ikiwemo uongezeko wa idadi ya wakimbizi huko Kasai, majanga asilia yaliyotokana na mvua kali mashariki mwa nchi hii kuleta kwa wananchi ya Kongo alichukua na furaha sana. Mashirika ya kiraia ya yanaona kuwa ikiwa msaada huo utatolewa, basi itakuwa ahueni kwa maelfu ya watu wanaokumbwa na njaa kutokana na vita, kama anavyoeleza mwanasheria George Kapiamba, kiongozi wa shirika la Akaj isungumuza na wale wa serikali ya Belgium juu ya kuwaomba kama wasaidie wale wenye kukimbia vita na ile ile ba-banaleta ni kipande tu ya ile inafaa kuleta juu ya kusaidia watu. Na wachambuzi wa siasa wana maoni gani? Elias Mulungula. Tunashukuru msaada wote ni walazima, mtu awezi akadharau msaada, lakini inabidi mataifa ingine isaidie kama vile ubeizi inafanya, na zaidi ya yote serikali ya Kongo ifanye nguvu kabisa ilia katika eneo hiyo ya Kongo. Ripoti ya ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu misaara ya kibinadamu OCHA inasema mashirika mengi ya kibinadamu imekuwa ikishindwa kuwafikia maelfu ya wakimbizi waliolazimika kukimbia makazi yao kufuatia mapigano yanayoongezeka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kidemokrasi. Emmanuel Zandi, Kinshasa, RFI Kiswahili. Asante Emmanuela. Serikali ya Somalia imekosoa majimbo matatu ya nchi hiyo yaliyotangaza kusitisha uhusiano na nchi ya Qatar kuonyesha mshikamano na washirika wa Saudi Arabia katika mzozo wa nchi za Ghuba. Maeneo yanayojitegemea ya kwa utawala ya Puntland, uh, Hirashabele na Galmudag yametoa taarifa kuonyesha mshikamano wao na nchi za Ghuba kuhusu taifa la Qatar, hatua ambayo imekosolewa vikali na utawala wa Mogadishu. Utawala wa Mogadishu unasema ungependa kusalia bila upande kwenye mzozo huo mwanasheria mkuu wa Kenya Githu Mwigai amesema nchi hiyo haiwezi kuingia kwenye mgogoro wa kikatiba iwapo uchaguzi mpya wa urais uliopangwa kufanyika tarehe 26 ya mwezi ujao utacheleweshwa. Mwigai amesema Rais Uhuru Kenyatta anaendelea kuwa kiongozi wa nchi hiyo na kuwa na mamlaka kamili, pamoja na kwamba hawezi kufanya uteuzi wowote mfano, kuwateua mabalozi au hata mawaziri, kuwaachisha kazi. There is no hakuna serikali inayoweza kuitwa ya mpito au ya muda kwa sababu haipo kwenye katiba. Kwa hivyo, nawaomba Wakenya wa Kenya wafahamu kuwa hadi pale serikali mpya itakapoapishwa ikiongozwa na rais, naibu wake, na baraza la mawaziri, serikali iliyoko madarakani itaendelea kusalia kwa mujibu wa katiba kauli ya Muigai inakuja baada ya kuzuka kwa mjadala wa kutokea kwa mgogoro wa kikatiba baada ya kuahirishwa kwa tarehe ya uchaguzi ambao sasa umepangwa kufanyika tarehe 26 aa, kutoka tarehe 17 ya Oktoba iliyokuwa imepangwa hapo awali. Martin Olo ni mwanasheria na mchambuzi wa siasa anatathmini kauli ya mwanasheria mkuu wa Kenya akiwa jijini Nairobi. Nafikiri mkuu wa sheria yuko sawa anaposema kwamba lazima uchaguzi ufanywe, la sivyo itabidi rais huyu Kenyatta aendelee na wadhifa wake kama rais, kwa sababu katiba haijazungumzia lolote nile. Nasema kama uchaguzi lazima ufanyika katika siku sikini na asipofanyika hii uchaguzi, basi inakuwa rais ambaye yuko ataendelea hadi yingine apishwe, na hawezi kuhapishwa kama amna kura, hivo hivo ni kwa hiyo ni lazima tuwe na uchaguzi. Ni mtazamo wake Martin Olo, mwanasheria na mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza akiwa Nairobi, nchini Kenya RFI. Radio France Internationale. Kumeripotiwa kutokea mlipuko kwenye mji wa kibiashara wa Kamerun wa Douala, wakati huu kukishuhudiwa maandamano kwenye mkoa wa watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza. Mlipuko huu umekuja siku moja baada ya kutokea mlipuko mwingine hapo jana kwenye mji wa Bamenda ambapo hivi leo watu kadhaa wameripotiwa kujeruhiwa. Polisi kwenye mji wa Douala wanasema wameanzisha uchunguzi kuhusiana na mlipuko wenyewe, huku wakithibitisha kuyadhibiti maandamano ya hivi leo. Waasi wa zamani na wale ambao wamekuwa wakiunga mkono serikali ya Mali kaskazini mwa nchi hiyo wametia saini mkataba wa kuacha kupigana. Stelio Sane ana maelezo zaidi. Hatua hii imekuja baada ya miezi ya mipango ya kuvunja mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mkataba huu unaeleza kuwa pande hizo mbili ziache mapigano mara moja na kuhimiza amani kuelekea makubaliano hayo. Imeelezwa kuwa wapiganaji waliokuwa wanaunga mkono serikali ya Mali walikuwa wamelemewa na waasi hao wanaojiita Azawad katika eneo la Kidal. Pamoja na kutia saini, pande hizi mbili zimekubaliana kuanza operesheni za pamoja kuhakikisha kuwa kuna usalama na amani kaskazini mwa nchi hiyo. Hata hivyo, waangalizi na wachambuzi wa mambo wanasema huenda mkataba huo usidumu, kwa sababu kuna mikataba kadhaa ambayo imewahi kutiwa saini lakini haijawahi kutekelezwa. Kaskazini mwa Mali ni eneo ambalo linaendelea kuwa hifadhi kwa makundi ya kigaidi. Na wap na vyama vya upinzani kule nchini Togo vimemaliza maandamano yao ya juma hili kushinikiza kuondoka madarakani kwa rais Faure Gnassingbe na kufanyika kwa mabadiliko ya katiba. Safari hii tofauti na maandamano yaliyotangulia, hakuna ripoti za makabiliano makali ya polisi wala watu kujeruhiwa kwenye miji ambayo kumeshuhudiwa maandamano makubwa. Upinzani hata hivyo umeapa kufanya maandamano mengine makubwa siku zijazo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam, asante sana msikilizaji wa Lindi na Mtwara nchini Tanzania, unayotusikiliza kupitia 93.5, na pale Mpanda, pia Tanzania, 94.1. Kampala, Uganda, ni 93.7. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesema mafanikio ya mazungumzo kati ya nchi yake na Umoja wa Ulaya kuhusu kujiondoa kwao kwenye umoja huo kutanufaisha pande zote mbili. Akizungumza mjini Florence, Italia, jioni hii kueleza hatima ya nchi yake baada ya kujitoa, waziri mkuu May amesema iwapo mazungumzo yatashuhudia misukosuko na mgawanyiko, watakaofaidika ni wale wanaopanga kile kinachosimamiwa na Umoja wa Ulaya na nchi yake. Aidha amesema kuwa Uingereza imejiondoa kwenye Umoja wa Ulaya kwa kuwa kwa kipindi chote ilichokuwa wemo haikuwa inajisikia kama iko nyumbani. Uamuzi wetu wa kuondoka umoja wa Ulaya haumaanishi kuwa ndiyo mwisho wa ushirikiano wetu. Hapana, tunaondoka umoja wa Ulaya, lakini hatuondoki barani Ulaya. Ushirikiano wetu wa kidiplomasia, kijeshi na mambo yanayowasaidia watu wetu hautabadilika na yale yote tunayoyaamini na kushirikiana hayatabadilika. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May akizungumza muda mfupi kama, alisali, kama saa moja iliyopita katika mji wa Florence a, kule nchini Italia, akieleza mkakati wa muda wa miaka miwili wa nchi yake a, kukamilisha kujiondoa kwenye a, Umoja wa Ulaya. Polisi nchini Uingereza hivi leo wamemfungulia mashtaka ya kijana mwenye umri wa miaka 18 kwa tuhuma za kujaribu kuua kutokana na shambulio la bomu la juma lililopita kwenye treni ya abiria jijini London ambako watu 30 walijeruhiwa. Ahmed Hassan ambaye alikamatwa asubuhi ya baada ya tukio la Septemba 15 pia ameshtakiwa kwa tuhuma za kutumia vifaa vya milipuko kwa lengo la kudhuru. Rais wa Marekani Donald Trump amemwonya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kumwita mwendawazimu, akisisitiza kuwa nchi yake haijaribiwi Matamshi ya Trump yamekuja ikiwa ni saa chache tu zimepita toka rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un naye atoe hotuba iliyomkashifu rais Trump akimwita ni mtu aliyekosa hekima na busara. Majibizano haya yanaashiria nini? Dkt Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Kauli yake rais wa Marekani Donald Trump kwake rais wa Korea Kaskazini, nafikiri inaonyesha tu jinsi asira Trump aliyonayo, kwa sababu ya yale mambo ambayo Korea Kaskazini inajaribu kuyatekeleza na hasa zaidi utengenezaji na majaribio yes, like ya silaha hizi za kinuklia. Wasiwasi ya Marekani ni kwamba ikiwa taifa hili la Korea Kaskazini itaweza kudumisha utengenezaji wa zana hizi, basi huenda siku zijazo litakuwa ni tishio kubwa sana kwa usalama wa ulimwengu na hasa zaidi mataifa magharibi kukiwemo taifa la Marekani ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Na Rais wa Iran Hasan Rohani hii leo ameapa kuwa nchi yake itaendelea kuimarisha teknolojia ya makombora ya masafa marefu licha ya maonyo yanayotolewa na Marekani, ambayo imeonyesha nia ya kujitoa kwenye mkataba wa nyuklia uliotiwa saini pia na mataifa ya magharibi kuhusu Iran. Matamshi ya Rohani ameyatoa wakati huu jeshi la nchi hiyo likionyesha roketi zake mpya katika gwaride la maadhimisho ya tangu kutokea kwa vita vya mwaka 1979 kenda na themanini hadi 1988 na aliyekuwa rais wa Iraki wakati huo marehemu Sadam Hussein. tugeukia katika mahojiano, mashirika ya kiraia hamsini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanasema hayafungamani na serikali wala upinzani. Anataka mazungumzo ya wanasiasa afanyike ili kutoa mustakabali wa kufanyika kwa uchaguzi kule DRC. Sabina Nabigambo amezungumza na jaribu muliwavyo, yeye ni mwanasiasa wa upinzani na mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini, jambo ambalo mashirika ya raia na uh, Umoja wa Mataifa wamesema ni mambo mazuri ya kusema. E, uchaguzi uwe upijani na watu ambao wanakuwa na e, ndugu kabila wa wasifanye tena mambo ya, ya mgogoro na kuona namna gani wote wanaangalia kwa upande moja kusudi kukamilisha uchaguzi uwe lakini naomba hayo yote ambayo yanafanyika, iwe Umoja wa Mataifa, iwe vikundi vya vya raia, ni hiyo ambayo tunaita pressure, pressure e, zaidi sana government ya kabila. Unajua, kabila ndio yamaacha mambo yote yote ambayo ndani ya Kongo yanakuwa kama watu wanaingia mabarabarani kama watu wanaandika vikartasi hata kama watu wameenda eh, New York, ni kusema ni kufanya pressure kusudi kabila aike kwamba muula wake umeisha na ndio saa tuende kwa uchaguzi. Ni kusema nini, hatutaacha hiyo pressure, tutaendelea kufanya pressure na Umoja wa Mataifa unasaidia, hata vikundi vya ndani vya raia wanasaidia kusudi tumulete Kabila na watu wake kuitika kama tunapaswa kwenda kwenye uchaguzi. Pamoja na hayo uliyoyazungumza, lakini seni imesema haiwezekani uchaguzi kufanyika mwaka huu, hili unalizungumziaje nyinyi wapasha habari? Wakati mnasema seni, sasa nyinyi mnawaza kwa Kongo kuna seni ambayo inaweza kutumika kwa matakwa ya wakaaji? Seni ya Kongo ni Rais Kabila ndiye aliitia. Unajua kama mambo ilienda namna gani? Mapadri wamekatala kwa ule ambayo ametuacha, ambayo walitia mapadri, walikatala sikuwepo, huyu amejiondosha abe, abe, wamitia mwingine kwa matakwa yao. Ni kusema seni ya Kongo kweli ipo, lakini afa kusukuma hiyo seni kusudi ifate nafikiri ya wakongomani na, na unazungumziaje kauli ya waziri wa mambo ya nje Okitundu kwenye Umoja wa Mataifa? Tumemfata na kadiri amesema eh, inaonekana kama anaanza kusogea kidogo kidogo pembeni ya uchaguzi kufanyiwepo. Unajua wale ni watu ambao walikuwa wanawaza uchaguzi hautakuwa na hawakukuwa naichika na, na kama uchaguzi unaweza kuwa, tunasema hivyo, lakini tunapenda akamilishe hayo seni yake. Eh, kusudi uchaguzi uweko, tunangoja eh, ambayo Rais Kabila atasema huko tunangojelea, lakini ambayo wakongomani wanachunga sio kusema Kongo iko hivi ama kufanya mambo mingi mingi, tunapenda atuambie kama ako pale, anajua kama aondoka na muhula wake umeisha ni wa mwisho, na inafaa wakongomani wachagulie viongozi wengine zaidi sana. president ni sauti yake Jaribu Muli wavyo, mwanasiasa wa upinzani na mbunge kutoka jimbo la Kivu Kaskazini, alipozungumza na mwanahabari wetu Sabina na Bigambo. Nimpishe basi Martha Saranga na makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru za jioni msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya habari rafiki. Wabunge wa chama tawala nchini Uganda, NRM, wameshindwa kuwasilisha mswada wa kuibadilisha katiba kuondoa kikomo cha umri kwa yeyote anayetaka kuwa rais nchini Uganda. Baadhi ya wabunge wa chama tawala wameungana na upinzani kupinga uwasilishwaji wa mswada huu tata. Msikilizaji, mvutano huu mkali hapo jana bungeni ulisababisha vikao vya bunge kuahirishwa nchini uganda hadi jumanne ija Una maoni gani kuhusu kinachoendelea nchini Uganda? Mimi ni Matha Saranga na kukaribisha katika makala ya habari Rafiki. Napokea simu yako, utaniambia jina lako na unazungumza ukiwa wapi. Ya, kwa majina ni John Kiataka kutoka Kampala ya Uganda. Kile ambacho tumeona jana bungeni ni kwamba kilikuwa kikitarajiwa, wabunge walikuwa wameshasema kwamba wataandamana hadi bungeni na ni kile ambacho imeonekana jana, lakini mswada huu mili kwa kuona kwamba utaendelea kwa sababu spika amesema kwamba wataendelea. Ni kwamba wabunge wameandamana bungeni, si kwamba huyu mswada umeondoa ni kwamba unaendelea tu. Kile ambacho tumeona kwa jana ni kile kile andao kitaendelea, ni kwamba mswada huu itaendelea tu bungeni. Mimi kwangu kwa kipekee, naona mswada huu kwamba ingebidi wanawake kwanza, hiyo kotithoni kama inaje kwa uh, sasa lakini uh, kwa sababu kuna kipengele cha umri ndio wamefatilia, na hivyo ndio kwamba nimeona kama ni vibaya wangefatilia vipengele lakini wameonea tu kitu kipengele cha umri ingekuwa, wangeingilia na vipengele vingine ingekuwa sawa, lakini wameingilia kitu kipengele cha umri kwa sababu rais agombee miaka zijazo, kile ambacho ndio kimetushangaza. Lakini hata uh, kama tumeshangaa tume tume, tume, ni kwamba tu wataendelea ni kwa sababu kile chama ambacho kinashihulia bunge kwa sasa ni chama cha kia rais na ma fikiri kwamba wanaweza wakashindwa ila tu opposition italeta fujo italeta vurugo, lakini mswada huu itapitishwa hapo mbeleni. Hiyo ni hisia yangu kabisa, na hiyo ndio tunaona kwa sasa, kwa sababu wamekuwa wakitisha watu wakileta fujo, ni kwamba ni huu mswada tu utapitishwa. Ni maoni yako John Kiataka ukiwa Kampala nchini Uganda. Nakushukuru sana John, asante kwa majina naitwa naitwa minani Rashidi bagatiko maeneo ya kambi ya Mahama hapa ijali lakini nimefuatilia sana, hata ukiangalia jinsi eh, serikali ama ama, wawakilishi au, au, wa raia a ma, ambao wanaweza au ma, wa, wako nafanya lote waliwezalo au ma, wabunge wa NRM ili kuweza kubadili kile kipengele ambacho kinamfanya kinakuwa na miaka ambayo inakuwa haisiki ili raisi aweze kugombea sasa. Hiyo inafanywa ili kuweza kumpa nafasi tena raisi Museveni aweze kuwania mwakani au miaka ambayo inakuja, sababu miaka yake inakuwa imeshaepa na hiyo inakuwa sa kidonda sugu hasa hapa Afrika Mashariki nakasi, ukizingatia serikali zetu zinakuwa na, na ubabe kiasi fulani na hasa au au mananima wawakilishi wa raia wanafanya kwa kuweza kuzingatia isa hasa sera za vyama vyao, lakini sio kwamba wanatumika kama vile raia walivyowatuma kuweza kuwatetea. Hili jambo ambalo limenifurahisha ni, ni ile kukwama kwa mazungumzo pale bungeni hasa ukizingatia kuna baadhi ya wabunge wa NRM ambao wamekataa kabisa, na wale ambao wapinzani nao pia wa wamepana msamo wao wa kutokuweza kubadilisha eh, kipengele hicho, ili ibaki tu hivyo hivyo Labda huenda ikawezekana kwamba kipengele hicho kikabaki hivyo hivyo, bila katiba ya, ya, ya Uganda kuweza kuguza. So, ni nimfurahisha mfurahisha sana, hiyo itakuwa ni somo kwa wabunge wengine, hasa bunge za Afrika Mashariki na kati kuweza kuiga mfano wa bunge lile la Uganda, hasa bunge hasa upande ule wa upinzani na kushukuru sana Ferguson Minani Rashidi. Umesema unazungumza ukiwa wapi? Nazungumza nikiwa hapa Rwanda, niko kambini Mahama. Asante sana. ha, jam, no, no, no, no, no, na kutakia jioni njema. Mi ni washukuru zaidi, nianzie kwa majina. Mimi ni James Matabish Dola, ikiwa Afrika Kusini, mko wa Johannesburg. Naweza kwanza kuwapongeza mabunge ao ambao hawakufikisha mswada huo wa kumruhusu ee, rais aendelee kutawala kwa sababu kwanza nitaongelea kuhusu eh, eh, wa, wa, watawala wetu hapa eh, barani Afrika kama vile viongozi. Nadhani kama kuna machafuko mbaya, hali ya vita na kutokuendelea mbele ni kwa sababu kwanza ya viongozi ambao watunatusimamia kwa sababu kwanza bunge bunge ina uwezo mkubwa wa kutetea nchi na hata nchi ikaongoka salama, lakini cha kuchangaza, unaowachagua wabunge ili kutotetea na kutetea nchi pia na kuweka nchi kwenye njia iko sahihi, wanaenda wakifika kule, wanaenda wanapewa rushwa na wanaenda kubomoa. Kwa sababu kwanza, nchi za Afrika kama zimeshindwa kuendelea ni kwa sababu ya bunge. Kwa sababu bunge limesahau kipi linastahili kukifanza kwa ajili ya nchi. Bunge ndo ina uwezo wa kumtimua rais, kama rais huendapo atafanya makosa huendapo atazulumwa ata, ata, ata, ata, atafanya rushwa, bunge ina uwezo ule. Na wakati bunge talisimame iko kwa sababu ya kutetea raia na nchi, nadhani nchi zingeliongoka, lakini kwa sababu viongozi wetu wanajipenda wenyewe, wanapenda mafanikio yao binafsi, basi wamesahau, na ndio sababu sisi wa Afrika tumejikuta katika hali ngumu ambayo kushindwa kujitoa ndani, na ndio sababu tunaenda kuwazingizia eh, watawala wa, wa nchi za Ulaya, lakini mimi binafsi huwa na na na na naongea na, na, na kuwa sisi wa Afrika wenyewe ndio tumeshindwa kuwa na msimamo. Shukrani, James Matabishi, ukiwa Johannesburg Afrika Kusini, kwa maoni yako asante na kushukuru pia. Asante sana kwa jina, naitwa Paskari Mbugani, niko kijiji cha Rusenga kata ya Karenge wilaya ya Biharamlo. Wabunge huko Uganda jana wamefanya kitu cha maana sana, kupinga huo mswada usiwasilishwe ndani ya Bunge, kwa sababu unalenga masilahi ya kukaa madarakani muda mrefu, ili kule kuibadili katiba ambayo iko inawaongoza Waganda. Sio vizuri, kwa sababu inalenga masilahi ya mtu binafsi, na kule kubadilibadili katiba kunamfanya mtu akae madarakani miaka yote kwa sababu ukomo wa katiba inasema ukomo, ukomo wa miaka fulani ambayo rais asiendelee kutawala. Sasa huo mswada nani, mswada uliopingwa na wabunge. Walifanya vizuri sana wabunge wa upinzani na wabunge wa chama tawala. Hiyo ndiyo demokrasia tunayohitaji Afrika yetu na Afrika ya mashariki kwa ujumla. Mswada uliopingwa ni kweli, hata sisi watu raia wa kawaida tuna tuna- tunawapongeza tuna, tuna sana wabunge wa Uganda kupinga kabisa, maana haitakiwi hiyo, haitakuwa demokrasia. Tunataka mabadiliko mabadiliko ka kweli, ndani, ya kweli ndani ya nchi zetu za Kiafrika. Hatutaki mtu ang'ang'anie madaraka kwa, kwa kisa fulani. Ndugu mtangazaji wangu na kushukuru sana Pascal Mbugani na kutakia jioni njema. asante sana na kutakia uchape kazi ndani ya studio za Radio France International, Dar es Salaam, Tanzania. Asante. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Samuel Mudumbi kutoka Kavumu, mtaa wa Kabare, Kivu Kusini, Mashariki mwa DRC unawapongeza sana na kuwasifu baadhi ya wabunge hao wa chama tawala kwa uhodari wao walioonyesha, ni uzalendo wenye nia nzuri ya kutumikia wananchi. Bishop Ndume Mfaume toka Burundi, kambini Bwagiriza, unasema kwamba kila mbunge anaogopa asionekane mbaya anapingana na rais wake. Juma Galabu wa Vingunguti, Majengo, unasema wafanyavyo wabunge wa utawala si sawa kabisa na ni ukandamizaji wa demokrasia inayotakiwa nchi kuwa nayo ila na waasa upinzani wasikate tamaa. Robert Nachime, kwa maoni yako unaona kwamba cha maana ni kuheshimu katiba ya nchi, umri hauna maana sana katika uongozi. Fitina Pool wa Katoro, Geita, Tanzania, unaona ni jambo jema katiba yao wakaiacha kama ilivyo. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki. Hadi wakati mwingine, mimi ni Martha Saranga <mulia> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. nam asante Martha Saranga ni somo. Ujumbe wako mfupi, msikilizaji, ambao umetuma hapa swala la North Korea, katibu mkuu wa Umoja Mataifa uko wapi? Ingilia kati haraka iwezekanavyo. Zuberi Mago ya Mpanda Katavi, ongera sana timu hii ya Manchester United kwa kugawa vipigo vya 4g. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Fundi mitambo alikuwa ni Stelius Sane, msimamizi wa matangazo Victor Melekizedek Abusu wa Sabina na Bigamba alikujuza habari za michezo. Naitwa Emanuel Richard Makundi, nikutakie jioni njema Tutawachana kwa mapenzi yetu ya kwanza tulipokuwa tukicheza twisti. Aji ni msanii John Nzenze, uh, kutoka kule nchini Kenya. Kibao kinaitwa "Angelique". Ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu ya leo jioni kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Kesho asubuhi, saa moja na nusu na saa mbili na nusu ni wasaa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Muda mfupi ujao utakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Kwa heri.