Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila asema DRC inaelekea katika uchaguzi wa kuaminika wa uwazi na wa amani. Serikali ya Gambia kufuta hukumu ya kifo, na tetemeko la ardhi la piga jirani na eneo la kujaribia makombora Korea Kaskazini. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumamosi tarehe 23 Septemba mwaka 2017 tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com. Rais wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Joseph Kabila amesema nchi yake inaelekea katika uchaguzi wa kuaminika wa uwazi na wa amani, akihutubia katika mkutano mkuu wa sabini na mbili wa Umoja wa Mataifa jijini New York nchini Marekani. Rais Kabila ameomba marafiki wa DRC kuwezesha maandalizi ya uchaguzi yanayoendelea. Inasema kwa msisitizo oh, safari ya kuelekea uchaguzi imeshapangwa kabisa mwelekeo wetu huko hautageuzwa. Yote hayo bila kushinikizwa kutoka mataifa nje na bila kulazimishwa. Kwa marafiki zangu wa kweli wa nchi yangu, ninawaomba kuwezesha maandalizi haya ya uchaguzi yanayoendelea. Kwa upande mwingine, Rais Kabila amepaza sauti kuhusu kupunguzwa kwa jeshi la MONUSCO nchini DRC Miaka ishirini baada ya kuwepo nchini humo. Mkataba wa Umoja wa Mataifa unatulazimisha heshima na uwepo wa dunia iliyobora. Ndio maana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa wana makubaliano juu ya uwepo wa majeshi ya Umoja wa Mataifa kwa siku za usoni. Hayo ni kwa mujibu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Makubaliano hayo yatabidi yaweke bayana kupunguza majeshi ya Umoja wa Mataifa nchini DRC kwa asilimia kubwa sana. Ni dhahiri kuwa baada ya miaka ishirini ya kuwa nchini, majeshi hayo yanabudi kutoendelea na kubaki daima nchini mwangu. Aidha, mwandishi wa habari wa RFI mjini New York, kabla ya hotuba yake rais wa DRC Joseph Kabila ameeleza kuwa alikutana na viongozi kama rais wa Umoja wa Afrika Kone, Alfa Conde, hali kadhalika waziri mkuu wa Ubelgiji Charles Michel, mwendesha mashtaka wa ICC Fatou Bensouda na kamishna mkuu wa haki za binadam Zeid Al Hussein. Wanaharakati tisa waliotiwa kizuizini kwa takribani siku nne wameachiwa huru kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo leo Jumamosi. Walikamatwa baada ya kujaribu kufanya maandamano ya kuwakumbuka waandamanaji waliouawa na majeshi ya usalama miaka minne iliyopita. Jumla ya wanaharakati kumi na moja walitiwa nguvuni Jumanne na maafisa wa polisi, miongoni mwao wanawake watatu, ambao wawili kati yao waliachiwa siku inayofuata kutokana na matatizo ya kiafya, kwa mujibu wa wakili wao Agustin Yangonda. Wakili wao amedai kuwa kwa mujibu wa sheria, wanaharakati hao hawajafunguliwa mashtaka yoyote. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika nne kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika nne kwa saa za Afrika ya Kati. Ghasia kati ya jeshi la Sudan na wakazi wa kambini Darfur zimegharimu maisha ya watu watatu, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, wakati huu Rais Omar Al Bashir akitaka maridhiano nchini humo. Bashir ambaye anatafutwa na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita kujibu mashtaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu anafanya ziara jimboni Darfur Wakati kukitarajiwa uamuzi wa Marekani kufanywa mwezi ujao, ikiwa nyongeza ya vikwazo vya kibiashara kwa zaidi ya muongo iwekwe kwa taifa la Sudan. Jana Ijumaa, wakazi katika kambi ya Kalma, kusini mwa Darfur, ambao waliandamana dhidi ya ziara ya rais Bashir walikabiliana na vikosi vya usalama ambapo watu watatu walifariki na zaidi ya ishirini kujeruhiwa. Serikali ya Gambia imeahidi kufuta adhabu ya kifo katika serikali hii mpya, hatua inayowapa wanaharakati matumaini ya kufutwa kwa adhabu hiyo katika mataifa mengine ya Afrika. Rais Adama Barrow aliyechaguliwa mnamo Disemba mwaka jana ametia sahihi mkataba wa kukomesha adhabu hiyo kufuatia hotuba yake aliyoitoa katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, ilifafanua taarifa ya serikali. Taarifa ya serikali ya Gambia ilieleza kuwa kutiwa sahihi kwa mkataba huo, Gambia mpya itaendelea kuimarisha demokrasia na uaminifu wake katika kulinda maisha ya wanaharakati wa kisiasa. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFE bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755 <gibu> au kama wewe ni mteja wa Tmobile Metrocps piga moja kwa moja kwenda 3603984208. Ni saa kumi na mbili na dakika sita kwa saa za Afrika Mashariki. Unaweza kututegea sikio pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI kiswahilicom. Tetemeko lenye kipimo cha richa tatu nukta sita limepiga Korea Kaskazini, jirani na eneo la majaribio ya silaha za nyuklia za taifa hilo, wataalamu wa tetemeko la ardhi wa Marekani wamearifu katika kile wataalamu wa China awali walidhani ni mlipuko utalikumba eneo hilo. Tetemeko hilo limetokea ikiwa ni siku kadhaa baada ya vita ya maneno kati ya rais wa Marekani Donald Trump na wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Ufaransa, Uingereza, Marekani na mataifa mengine manne yameomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujadili juma lijalo kuhusu vurugu zinazoikumba Myanmar. Kwa mujibu wa ripoti iliyoonwa na shirika la habari la Ufaransa, AFP, mataifa saba ikiwemo Misri, Kazakhstan, Senegali na Sweden zimemtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutoa muktasar kwa baraza hilo juu ya harakati za jeshi la Myanmar dhidi ya jamii ndogo ya Waislamu jimboni Rakhine. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel na mpinzani wake mkuu Martin Schulz wanahitimisha kampeni zao kabla ya kuelekea kwenye uchaguzi hapo kesho Jumapili, wakihimiza Wajerumani kujiepusha na wanaopinga wahamiaji. Merkel ambaye amekuwa madarakani kwa miaka kumi na mbili atahitimisha ratiba ya kampeni zake katika jimbo la pwani ya Baltic, huku mpinzani wake akimalizia kampeni zake katika mji wa magharibi wa Aachen, karibu na mji wa Wuselen. Yaliu, yaliu, yaliu, yaliu, yaliu, yaliu, yaliu, yaliu. Asante. Makala hii msikilizaji, inakukumbusha habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili, na miongoni mwa habari kuu za dunia tuliangazia mkutano wa sabini na mbili wa viongozi wa dunia kule New York nchini Marekani, ambapo kwa mara ya kwanza rais wa Marekani Donald Trump alishiriki, huku kukiwa na hali ya vuta ni uvute kati ya Marekani na Korea Kaskazini. Wakimbizi 39 wa Burundi waliuawa katika mji wa Kamanyola huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na rais Joseph Kabila Kabange aliongoza mkutano wa amani mjini Kananga katika jimbo la Kasai, wakati nchini Kenya tume ya uchaguzi IEBC ilitangaza tarehe ya Oktoba 26 kufanyika uchaguzi wa marudio katika nchi hiyo, na tetemeko la ardhi kule Mexico ni miongoni mwa habari kuu za dunia utasikia. Naitwa Ruben Lukumbuka na karibu kujumuika nami hadi tamati ya makala haya. Juma hili wakimbizi wa Burundi wanaojiita wa Esebia kutokana na imani yao ya kidini walisema wanaishi kwa hofu baada ya wenzao kupoteza maisha wiki iliyopita kwa kupigwa risasi katika eneo la Kamanyola mashariki mwa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu wa Bukavu Mitima de la Chance Juma hili alitutumia ripoti ifuatayo. Watu hao wamezikwa si mbali na kaburi la yule askari wa FRDC aliyeuliwa kwa kufyatuliwa risasi kisha kunyanganywa silaha yake na wakimbizi Warundi hao. Katika makaburi haya kumechimbwa shimo 38 na pia jeneza 40 zilizoletwa toka mjini Bukavu ili kupokea mili ya marehemu hao na pengine wengine walioumia vikali ambao pia huenda wakafariki baadaye kama tulivyoelezwa na wakimbizi hao. Mgenda hayo Mari Goret anakumbuka ndugu zake. Ni jama, tuko jama, ni jama yetu kabisa. Nibisi, dona, siya, pia amepoteza wenzi wake bale wa porondo ndugu yangu bakaoa kwa Pascal ba ndugu yangu. Mazishi hayo yamefanyika chini ya ulinzi wa vikosi vya polisi ya Kongo ya Kidemokrasia na askari wa Umoja wa Mataifa Monisco waliozunguka pande zote. Barthelemini Onzima bado kuelewa vyema kilichotokea Nisko imesafirisha baadhi ya wakimbizi walioumia vikali usiku toka hospitali ya Kamanyola hadi Bukavu ajili ya matibabu. Mitima de la Chance, Kamanyola, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine, Umoja wa Ulaya katika ushirikiano na Marekani ulilionya jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo FRDC kwa kutumia nguvu kubwa baada ya kutokea kwa mauaji ya wakimbizi hao wa Burundi wapatao 39 mashariki mwa nchi hiyo. Mengi zaidi ni katika taarifa hii ya Ali Bilal. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema serikali ya Marekani imeguswa na matumizi ya nguvu yaliyotumiwa na jeshi la Kongo la FRDC katika kuwatuliza wakimbizi wa Burundi huko Kamanyola, hali iliyosababisha mauaji ya watu 39 akiwemo afisa mmoja wa jeshi la FRDC. Washington imeitaka serikali ya Congo kushirikiana ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohudumia wakimbizi duniani pamoja na wanajeshi walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa katika kurejesha uwiano baina ya wakimbizi na wananchi wakazi wa, wa maeneo jirani na kambi za wakimbizi. Katika taarifa iliyotolewa awali na Umoja wa Ulaya jijini Kinshasa, imevitaka vikosi vya jeshi la Kongo kutumia weledi na sheria za kimataifa na kwamba uchunguzi lazima ufanyike ili kubaini wahusika wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Watu 36 waliuawa papo hapo huko Kamanyola na wengine zaidi ya mia moja kujeruhiwa kwa kupigwa risasi na jeshi la Kongo lilipojaribu kuzima maandamano ya wakimbizi wa Burundi waliokuwa wakidai kuachiwa uhuru kwa wenzao wawili waliokuwa wameshikiliwa tayari kurejeshwa Burundi. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kulikuwa na mitazamo tofauti kuhusu hatua ya serikali ya nchi hiyo kutangaza kupiga marufuku pasi za kusafiria ambazo si za kielektroniki ifikapo mwisho wa mwezi Oktoba mwaka huu. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Emanuela Zandi, alitutumia ripoti ifuatayo. Uamuzi huo unatokea kwa serikali ya Kongo kupitia kauli yenye kusaini na waziri wa mambo ya nje kwa msemaji wa serikali Lambert Mende. Mzunguko kwa pasipoti ya nusu ya kibiometrika husababisha tatizo la kuaminika kufuatana na de kauli de ya wizara de de de ya mambo ya nje ndani ya, ya muda uliopewa na nchi mbalimbali kama vile kimarekani. de de de tunataka de kujulisha de raia de ili kuwaepusha na matokeo de mabaya de kwa de mfano wakitaka kujielekeza nchi ya amerikani Mane, lazima wawe na pasipoti ya kibiometrika na hilo sio kwa jambo lenye kuhusisha serikali bali ni mtindo wa kimataifa. Kutokana na hiyo, mbunge Juvenal Munubo atoa maswala kwa kuondoa uamuzi huo kwenye wizara ya mambo ya nje iliona kama vile mbunge: penda niitishe waziri ausikao na mambo ya nje yeye aje huku kubunge awezi kutufahamisha vizuri, tueleza umuhimu <mogu> wa masababu gani ya ya mabadiliko kama ile, na hapo tuwezi kuzungumza kuhusu mambo kama. Uchaguzi huo una matokeo mabaya kwa hali ya kiuchumi, kijamii na kisiasa, alisema hivyo Jean Paul Lumbulumbu, anayekuwa kiongozi wa chama la upinzani PLD mkoani Kivu Kaskazini. ni mpango ambao unaleta fujo sana katika raia. Wakati mwananchi amepata pasipoti yake, ana haki ya kuweza kutumikisha hiyo pasipoti kwa muda wa miaka tano. Itagusa uchumi sana, ndiyo maana tunadhani ya kwamba ni mpango ambao unapashwa kuvunja. Kuna wenye kulipa dola mia tatu kwa kuona pasipoti hiyo. Na wakati wanajifunza ya kwamba nusu ya hesabu hiyo inatolewa nje ni hasira. Atatupatia hii pasi ya, ya bure ama tutanunua tena na tuna pesa na unaona vile tunateseka hapa kwa hii Kongo yetu. Sasa hii ni, ni, ni michezo gani hii minisa anafanya? Sisi hatutaki hii, hii, hii, hii kabisa. Pasipoti ya kibiometrika ya Kongo ni gali zaidi duniani hasa wakati unataka haraka, yani, ndani ya wiki inakubidi dola mia mbili hamsini hadi dola mia tatu za Kimarekani. Emmanuel Azandi, Kinshasa, RFI Kiswahili. Ya kudumu kwenye jimbo la Kasai ililokumbwa na machafuko miezi kadhaa iliyopita, Rais Joseph Kabila Kabange aliofungua mkutano wa amani katika jimbo la Kasai ya kati, eneo ambalo watu zaidi ya elfu tatu walipoteza maisha na zaidi ya milioni moja kuyakimbia makwao. Na katika kudadavua kwa kina yaliyojiri huko Kongo Kinshasa, kwenye laini ya simu, nami naungana na, na msikilizaji wetu wa huko Butembo na Kasai pilipili wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili ukiwa mjini Butembo, ni mji wa kibiashara huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Kivu Kaskazini, una mtazamo gani kuhusu mkutano huu wa amani e, huko Kananga jimboni Kasai e, katika mji wa Kananga huko ambako kulikuwa mkutano kuhusu amani, wakazi wa huko na hata msimamo wetu imekuwa vigumu kuona kama kusadiki kama itakuwa mkutano wa amani, sababu wale waliofanya mauaji huko ni kusema yeye mwenyewe ameweka moto na mwenyewe anapenda azimishe moto. Ni vigumu kuisadiki kama ni mkutano wa amani, inakuwa kama kulilisha mtu, baadaye unamletea sijui samaki mikati, na ule mtu na kidenda moyoni cha mzazi wake. Ni vigumu kukusadiki. i watu wanashakia, hawaoni kwamba amani imerejea kweli kweli katika eneo hilo. Na kwa nini washakie? amani haeegee kwelikweli kwa eneo hili. Kwa sababu hata saa hii watoto wa Kasai wanalia, wengine wanaingiria usiku, wengine wananyanganywa simu zao, wengine wanapiga njiani. Na mbali na Kasai, pia huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo juma hili uh, serikali uh, ilipiga marufuku uh, paspoti ama pasi za kusafiria ambazo si za kielektroniki. Wananchi pia wamekuwa na mtazamo gani huko Kongo DRC? Katika nchi ya Kongo miaka iliyopita kama wingi wa pasipoti elfu nane na ziliibwa katika ofisi hapo Kinshasa. Alafu hiyo pasipoti za elektroniki zinaonekana kama zitapewa sana watu wasio wakongomani. Katika parliament wenyewe wameenda angalia kama havitawezekana, wa wananchi wamechoka na ile kitu Wababa. Kuchoka tumechoka hata muri tumemwita naykoseka nyama za Kongo alafu tumajiachilia. Ni mtazamo wake. Uh, Kasai Pilipili, msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa Butembo ni huko DRC. Asante sana, na mimi nasema asante mpasha habari. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Nchini Uganda kulikuwa na mvutano mkali na vita ya maneno katika bunge la nchi hiyo kati ya wabunge wa upinzani na wale wa chama tawala cha NRM kuhusu kuwasilishwa kwa mswada wa kuibadilisha katiba kuondoa kifungo cha ukomo wa umri wa yeyote anayetaka kuwania urais nchini humo. Wabunge wa upinzani walifanikiwa kuzuia mswada huo w kuwasilishwa huku kukiwa na hali ya wasiwasi katika maeneo ya bunge, hatua ambayo ilimlazimu spika kuahirisha kikao cha bunge hadi wiki ijayo. Inaarifiwa kuwa kikao hicho huenda ikarejelewa siku ya Jumanne juma lijalo. Mbunge wa upinzani Semuju Nganda, akiwa amejifunga kitambaa cha rangi nyekundu kichwani, alisema hawezi kuruhusu kubadilishwa kwa katiba, lakini pia hawatatishwa Leo ndio mwanzo. Acha spika na naibu spika wafahamu kwamba hatuwezi kujadili mswada wowote hapa bungeni chini ya ulinzi wa maafisa wa usalama. Hatuwezi kukubali hili. Tumevaa vitambaa vyekundu kuonyesha kuwa tayari tuko tayari kumwaga damu. Yeyote anayotaka kuchezea katiba, tunawapa mafunzo ya bure. Kutakuwa na damu ndani ya majengo ya bunge kwa sababu tuliapa kuilinda katiba. Wadadisi wa siasa za Uganda wana mtazamo gani? Nilimtafuta Kenneth Lukwago na kwanza nilimtaka atathmini hali ilivyokuwa katika bunge la nchi hiyo, akiwa jijini Kampala. Kiliyotokea nafikiri wale maspika waliona ya kwamba kwako, hali ya kuvuta kamba nje na hali ya ulinzi kwenye sehemu ya bunge nai, wakasema ilikuwa inafaa kwanza kupunguza hiyo presha ambayo ilikuwa imekuja. Nafikiri ni, ni kitu ambayo imeshikwa vizuri. Ukiangalia hali ambayo ilikuwa iko hata nje ya bunge na ndani ya bunge alikuwa sio nzuri sana, ilikuwa sio nzuri sana. E, bila shaka kulikuwa na vitisho vya wabunge kutaka kupigana. E, na vitisho hivi unadhani vinaashiria nini? Hivi vitisho vinamaanisha ya kwamba Uh, kitu ambaye kinajaribu kuletwa kwenye bunge sio kitu ambaye ni kizuri sana kwa upande wa demokrasia na, na upande wa katiba, na kwa hivyo nafikiri wale ambayo wabunge ambao wanakubaliana na zaidi ya watu wa Uganda ya kwamba kugeuza ama kutoa hiyo um, mambo ya age limit kwenye katiba ya Uganda sio kitu kizuri sana. Hata kama ni wadogo hao, wanasema wanaweza kutumia nguvu kupata kile kinye wanataka kwenye bunge kufuatana na namna wengine wamefanya kwenye bunge kadhaa ulimwengu. Na sasa kikao hiki cha bunge uh, kuhusu mswada huo uh, kimeahirishwa hadi siku ya Jumanne. Unafikiri wabunge wa chama tawala cha NRM watafanikiwa kupitisha uh, mswada huo? Kwanza nafikiri kama mswada huu yeye uh, Rais Yoweri Kaguta Museveni anapendelea uende, mle utapitishwa sauri. Ukiangalia ni mambo ambayo itahusu kupiga kura, na ukiangalia NRM kwenye bunge ni wengi sana. Unaona kuna mambo ya hela, kupea watu hela. Unaona kuna mambo ya maandamano ambayo iko sehemu mbalimbali za nchi ya Uganda, wale wafuasi wa NRM wakisema katiba igeuzwe. Unaona tu uenda uh, watapata kile kitu ambayo wanataka. Kenneth Lukwago, asante sana, asante sana. Meya wa jiji la Kampala Elias Lukwago alikamatwa baada ya kuongoza maandamano ambayo yalipigwa marufuku na polisi mjini Kampala. Juma hili huko Kenya kulishuhudiwa na vita ya maneno kati ya wanasiasa wa nchi hiyo, wakati tume ya uchaguzi IEBC ilitangaza tarehe mpya ya kufanyika uchaguzi wa marudio. Rais Uhuru Kenyatta alisema uamuzi uliotolewa na mahakama ya juu kufuta ushindi wake, ulikuwa ni mapinduzi yaliyoiba demokrasia kwa wananchi. Akionekana mwenye hasira katika hotuba yake, kupitia televisheni, juma hili Rais Kenyatta alisema mapinduzi ya demokrasia yamefanywa na watu wanne kupitia mahakama ya juu mjini Nairobi. Yale ambayo yametendeka katika taifa letu la Kenya, is nothing short of what Kenya has so successfully managed to do, ambapo tumeona kuz ya majeshi kuja kupindua serikali ya raia. Lakini leo hii tumevunja historia ya kwamba kuu katika taifa la Kenya imefanywa na watu wa ile kule kotini. Hii ni kuu, hakuna kitu kingine what it is. Naye kinara wa upinzani NASA Raila Odinga akasema, unasema ati mahakama imefanya mapinduzi kwa kufutilia mbali ushindi wa bandia yako, kwa hivyo mahakama imefanya kazi yao kulingana na mujibu wa sheria na kikatiba, wewe kama Isi, yale. Hiyo, nchi ya Kenya itaweza kuharibika. Nao majaji walio wengi wameilaumu tume ya uchaguzi kwa kutofuata sheria na katiba katika kusimamia uchaguzi huo. Na jaji mkuu David Maraga alisema ikiwa tume hiyo itashindwa kufuata sheria ya uchaguzi na kesi kwenda mahakamani, basi matokeo ya uchaguzi wa marudio yatafutiliwa mbali. Tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC ilisema sasa uchaguzi utafanyika Oktoba 26, badala ya Oktoba 17 kama ilivyotangaza hapo mwanzoni. Katika hatua nyingine, mwanasheria mkuu wa Kenya Githu Mwigai akajitokeza na kusema nchi hiyo haiwezi kuingia kwenye mgogoro wa kikatiba iwapo uchaguzi mkuu wa urais uliopangwa kufanyika tarehe 26 mwezi ujao utacheleweshwa. Muigai amesema Rais Uhuru Kenyatta anaendelea kuwa kiongozi wa nchi hiyo na kuwa na mamlaka kamili, pamoja na kwamba hawezi kufanya uteuzi wowote, mfano kuwateua mabalozi au hata mawaziri au kuwaachisha kazi There is no Hakuna serikali inayoweza kuitwa ya mpito au ya muda, kwa sababu haipo kwenye katiba. Kwa hivyo, nawaomba Wakenya wafahamu kuwa hadi pale serikali mpya itakapoapishwa, ikiongozwa na rais, naibu wake, na baraza la mawaziri, serikali iliyoko madarakani itaendelea kusalia kwa mujibu wa katiba. Kauli ya Mwigai inakuja baada ya kuzuka kwa mjadala wa kutokea kwa mgogoro wa kikatiba baada ya kuahirishwa kwa tarehe ya uchaguzi ambao sasa umepangwa kufanyika Oktoba 26 kutoka Oktoba 17 iliyopangwa hapo awali. Martin Olo ni mwanasheria na mchambuzi wa siasa za kimataifa. Hapa anatathmini kauli ya mwanasheria mkuu wa Kenya, akiwa jijini Nairobi. Nafikiri mkuu wa sheria yuko sawa anaposema kwamba lazima uchaguzi ufanywe, la sivyo uh, itabidi uh, Rais Uhuru Kenyatta aendelee na wadhifa wake kama rais, kwa sababu katiba haijazungumzia lolote lile, na kama uchaguzi lazima ufanyika katika i siku sitini na pasipofanyika hii uchaguzi, basi inakuwa rais ambaye yuko ataendelea hadi mwingine apishwe ni lazima tuwe na uchaguzi. Juma hili rais wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli aliliagiza jeshi la ulinzi la wananchi nchini humo kujenga uzio wa kuzunguka eneo lenye madini ya Tanzanite katika eneo la Mererani, kaskazini mwa nchi hiyo. Magufuli alisema hii ndiyo njia pekee itakayosaidia kutokuwepo kwa wizi wa madini hayo na nchi kunufaika, wakati huu kukiwa na ripoti kuwa mataifa ya nje yamekuwa yakinufaika badala ya Tanzania. lile eneo, ilikusudi tuzuie kwanza wizi, eneo la Simanjiro la bloko kuanzia A mpaka bloko D ambalo ndiyo lina mali nyingi za Tanzanite. Ninaagiza jeshi la wananchi kupitia SUMA JKT na wengine, kusavei, wameshamaliza waanze kulijenga ukuta eneo lote, na kazi hii ifanyike haraka, ili tanzaniti yote inayochimbwa hapo serikali ipate royalty yake na mchimbaji naye akapate pesa yake. na katika uga wa kimataifa pia, msikilizaji, tuligusia mkutano wa wakuu wa nchi za Umoja wa Mataifa ambao ulifanyika juma hili jijini New York nchini Marekani, ambako rais wa Marekani Donald Trump alitoa hotuba yake kwa mara ya kwanza. Kwenye hotuba yake Rais Trump mbali na kukosoa utendaji wa umoja huo alikosoa nchi ya Iran na washirika wake kwa kudai wanafadhili ugaidi huku akionya kwa mara nyingine nchi ya Korea Kaskazini dhidi ya kuendelea na majaribio ya silaha za nyuklia. Marekani ina nguvu nyingi na uvumilivu, lakini tukilazimika, no kujilinda sisi na washirika wetu, hata kuwa na lingine, tutaiharibu Korea Kaskazini. Mtu wa kurusha maroketi mwenyewe anajihatarisha yeye pamoja na serikali yake. Serikali ya Marekani iko tayari, lakini hatutaki kufanya hivyo, na hii ni kazi Umoja wa Mataifa. Acha tuone watafanya nini. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini hotuba ya Rais Trump akiwa jijini Dar es Salam. Mchambuzi wa mambo, tunajua kwamba Umoja wa Mataifa unafanya kazi zake zote kupata matakwa ya nchi za Magharibi. Kwa hiyo labda anachokwenda kusema kitakuwa ndio hicho katika kujiepusha na balaa hili ambalo linaonekana linazonga dunia ya wale waislamu walioko kule, uh, neima kwa sababu ya matatizo ambayo wanayapata, lakini sema ukweli hata kuwa na jipya la kueleza kule kwenye Umoja wa Mataifa labda zaidi ya hilo ambalo alikushatangulia kusema, labda apatikane lingine hapa katikati. Mi nafikiri ni hivyo, sidhani kwamba atakuwa na lolote la maana ambalo litaweza kushtua ulimwengu au kuweka ulimwengu katika hali ya usawa. Hayo yalijiri wakati katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alitoa wito kwa serikali ya Myanmar kuacha kutumia jeshi kuwalenga watu wa jamii ya Rohingya. Guteres ambaye alifungua mkutano wa Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani, alitaka pia serikali kushughulikia malalamishi ya muda mrefu ya jamii hiyo ya Rohingya. Juma hili rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitia saini mswada wa mabadiliko ya kazi kuwa sheria nchini humo. <muchos> Tetemeko kubwa la ardhi liliukumba mji wa Mexico, Mexico City, na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 200, pamoja na kuharibu majengo katika mji huo. Na mimi msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini. Barabara kabisa, msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Martha Saranga. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila asema DRC inaelekea katika uchaguzi wa kuaminika wa uwazi na wa amani. Serikali ya Gambia kufuta hukumu ya kifo. Na tetemeko la ardhi la piga jirani na eneo la kujaribia makombora Korea Kaskazini. Karibu katika taarifa ya habari, ikiwa ni ngwe ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumamosi tarehe 23 mwezi Septemba mwaka 2017. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila amesema nchi yake inaelekea katika uchaguzi wa kuaminika wa uwazi na wa amani. Akihutubia katika mkutano mkuu wa sabini na mbili wa Umoja wa Mataifa mjini New York nchini Marekani, Rais Kabila ameomba marafiki wa DRC kuwezesha maandalizi ya uchaguzi yanayoendelea. Inasema kwa msisitizo, safari ya kuelekea uchaguzi imeshapangwa kabisa na mwelekeo wetu huko hautageuzwa. Yote hayo bila kushinikizwa kutoka mataifa ya nje na bila kulazimishwa. Kwa marafiki zangu wa kweli wa nchi yangu, ninawaomba kuwezesha maandalizi haya ya uchaguzi yanayoendelea. Kwa upande mwingine, Rais Kabila amezungumzia kuhusu kupunguzwa kwa jeshi la MONISCO nchini DRC ikiwa ni miaka 20 baada ya kuwepo nchini humo. Mkataba wa Umoja wa Mataifa unatulazimisha heshima na uwepo wa dunia iliyo bora. Ndiyo maana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa wana makubaliano juu ya uwepo wa majeshi ya Umoja wa Mataifa kwa siku za usoni. Hayo ni kwa mujibu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Makubaliano hayo yatabidi yaweke bayana kupunguza majeshi ya Umoja wa Mataifa nchini DRC kwa asilimia kubwa sana. Ni dhairi kuwa baada ya miaka Apre... ishirini ya kuwa nchini majeshi hayo hayana budi kutoendelea na kubaki daima nchini mwangu. Awali kwa mujibu wa mwandishi wa RFI mjini New York. Kabla hotuba ya hotuba yake rais wa DRC Joseph Kabila alikutana na viongozi kama rais wa Umoja wa Afrika Alfa Konde, hali kadhalika waziri mkuu wa Ubelgiji Charles Michel, mwendesha mashtaka wa ICC Fatou Bensouda na kamishna mkuu wa haki za binadamu Zaid Al Hussein. Wanaharakati tisa waliotiwa kizuizini kwa takribani siku nne wameachiwa huru kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Jumamosi. Tisa hawa walikamatwa baada ya kujaribu kufanya maandamano ya kuwakumbuka waandamanaji waliouawa na majeshi ya usalama miaka minne iliyopita. Jumla ya wanaharakati kumi na moja walitiwa nguvuni Jumanne na maafisa wa polisi, miongoni mwao wanawake watatu, ambao wawili kati yao waliachiwa siku inayofuata kutokana na matatizo ya kiafya. Kwa mujibu wa wakili wao, Augustine Yongoda. Ghasia kati ya jeshi la Sudan na wakazi wa kambini Darfur zimegharimu maisha ya watu watatu, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, wakati huu Rais Omar Al Bashir akitaka maridhiano nchini humo. Bashir ambaye anatafutwa na mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita kujibu mashtaka uhalifu dhidi ya binadam amefanya ziara jimboni Darfur wakati kukitarajiwa uamuzi wa Marekani kufanywa mwezi ujao, ikiwa nyongeza ya vikwazo vya kibiashara kwa zaidi ya mwongo iwekwe kwa taifa la Sudan. RFI, Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI kiswahili.com, vilevile kupitia redio wa shirika. Tetemeko lenye kipimo cha richa 3.6 limepiga Korea Kaskazini jirani na eneo la majaribio ya silaha za nyuklia za taifa hilo wataalamu wa tetemeko la ardhi wa Marekani wamearifu, katika kile wataalamu wa China awali walidhani ni mlipuko utalikumba eneo hilo. Tetemeko hilo limetokea ikiwa ni siku kadhaa baada ya vita ya maneno kati ya rais wa Marekani Donald D. Trump na wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, wakati huu dunia ikitoa tahadhari juu ya mpango wa nyuklia wa Pyongyang. Ufaransa, Uingereza, Marekani na mataifa mengine manne yameomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kujadili juma lijalo kuhusu vurugu zinazoikumba Myanmar kwa mujibu wa ripoti iliyoonwa na AFP. Mataifa saba ikiwemo Misri, Kazakhstan, Senegal na Sweden yamemtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutoa muktasar kwa baraza hilo juu ya harakati za jeshi la Myanmar dhidi ya jamii ndogo ya Waislamu jimboni Rakin. Waziri wa mambo ya nje wa Siria, Walid Al Moulem, ameuambia Umoja wa Mataifa kuwa jeshi la Siria limeshinda mapambano dhidi ya makundi ya waasi baada kukombo wa ya kukomboa miji ya Aleppo na Palmyra. Radio France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa, ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Bila shaka, mpenzi wa michezo na burudani, utapenda kujiunga na Victor Abuso na wachambuzi wetu katika makala ya Jukwaa la Michezo. Asante sana mwenzangu Martha Saranga na kusalimu popote pale ulipo msikilizaji, ujambo na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo siku hii ya Jumamosi. Jina langu ni Victor Abuso, tumekuandalia uchambuzi wa yale yanayotokea viwanjani barani Afrika na kueneko duniani, uh, hususan michuano ya bufainali kutafuta ubingwa wa taji la klabu bingwa barani Afrika. Mtuanzie uh, kule Accra Ghana, uh, ambapo uh, maafisa wa kamati kuu ya shirikisho la soka uh, barani Afrika wanakutana jijini Akra uh, kujadili maswala mbalimbali ya soka barani Afrika, lakini kubwa ni kutathmini na kutoa ripoti ya mwisho iwapo Kenya itakuwa mwenyeji wa michuano uh, ya CHAN. Unakumbuka kwamba Kenya ilipewa nafasi hii mwaka elfu mbili na kumi na sita baada ya Rwanda, na kumekuwa na ukaguzi wa mara kwa mara kwa Uh, nchi ya Kenya kuona ikiwa iko tayari kwa maandalizi ya michuano uh, hii mikubwa barani Afrika, na tunatarajia kwamba Bwana Fredrick, ripoti hii itatolewa baadaye jioni hii. Ni kikao muhimu sana na bila shaka, wa viongozi wa soka nchini Kenya na pia mashabiki na wadau wa soka kwa ujumla watakuwa uh, na tathmini kwa karibu sana kikao hiki ambacho kinakuja kutoa taarifa ya mwisho ikiwa kuiruhusu Kenya iendelee na kukamilisha maandalizi ya mwisho kabla ya kuandaa fainali hizo ama E, kuikabidhi nchi nyingine kijiti cha kuandaa michuano hiyo ya chani kwa ina ushirikisho wa wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani. Lakini kwa ujumla nafikiri e, ni, ni hatua ngumu zaidi kwa Kenya ambayo ilitarajiwa e, mapema zaidi iweze kufanya maandalizi kutokana na kupewa kijiti hiki mapema, lakini mambo hayajakuwa hivyo kutokana na kutokukamilisha baadhi ya miundombinu muhimu na hususa ni viwanja. Kwa hivyo natarajia wazi kwamba ni, ni, ni, ni mkutano muhimu zaidi wa KAFU ambao utafanya uamuzi tu, na si tena kuanza kujadili nini kimefanyika nini hakijafanyika baada ya yake ni kupitia ripoti ya makamu wa rais mm -hmm, na, na, wa KAFU Konstantin Omari. Hivi sasa tu ni kuja kutoa hitimisho la mwisho la kuikabidhi uh, Kenya nam, lakini Kenya ilipewa nafasi ya kujieleza mara ya mwisho kabla ya ripoti hii kutolewa, Bwana Makundi. Na kumekuwa na maafisa wa serikali ama wakilishi wa serikali na rais wa shirikisho la soka huko nchini Kenya FKF Bwana Nicolas Mwendwa amewaambia wale wakuu wa kaf kwamba wao kama shirikisho la soka wamefanya uh, kile kilichokuwa ndani ya uwezo wao, na sasa hatua hii ama uamuzi unaosalia huko mikononi mwao nam. Ni kweli kama alivyosema alivyosema Fredi, uh, mwamuzi wa mwisho ni baraza la, la kaf ambalo litaamua sasa mustakabali ikiwa Kenya uh, ipewe hiyo dhamana ya kuandaa michuano ama la. Uh, vinginevyo basi itabidi kutafutwa uh, nchi nyingine ambayo itakuwa iko tayari kuandaa. Na unafahamu kwamba Afrika Kusini imekuwa ikitajwa kwamba huenda ikakubali kuandaa michuano hiyo ikiwa Kenya itashindwa, lakini pia kuna taifa kama uh, mataifa mengine ya, ya, ya Sudani na Ethiopia na yenyewe anatajatwaja kwamba huenda na yenyewe akawa yako tayari. Kamerun ambayo inaandaa finali za kombe la mataifa ya Afrika pia na yenyewe inasema huenda ikawa tayari na iko tayari kuandaa michuano hiyo. Kwa hivyo uh, ni, ni kusubiri kuona nini kitaamulio, lakini uh, ripoti ya ya, ya, ya, ya KAF ambayo ili, ili, ili itawasilishwa na wajumbe ambao walienda kutembelea Kenya ndio ambayo itatoa mustakabali na kuamua ikiwa Kenya iandae michuano hiyo ama la. Uh, ukitazama na ukifanya tathmini fupi tu hata ya macho, unaweza kusema kwamba na, nili, nili, wiki iliopita, tulisema kwamba ni uwanja mmoja tu pekee ndio ambao uko tayari uh, kuandaa michuano hiyo ukilinganisha na viwanja vingine uh, vinne, ambavyo uh, pia vi, na vyenyewe vilitazama vili na vikawa bado vinaendelea na, na ukarabati ambao ulikuwa bado unaendelea. Kwa hivyo sidhani, mpaka hata kama leo hii kikao kinapoanza, ukarabati bado uh, haujakamilika, hauja, hauja na bila shaka hapo unazungumzia uwanja wa kimataifa wa Moi Kasarani ambao unaonekana uko tayari kabisa, lakini uh, ukarabati umekuwa ukiendelea katika uwanja wa taifa wa Nyayo, ule wa Kinoru katika kaunti ya Meru, uwanja uh, wa Kenyatta mjini Machakos na Kipchoge Keino katika kaunti ya wa Wasingishu, masuala ambayo kidogo amleta utata uh, asamweyei michuano ya bara la Afrika mwaka elfu mbili na kumi na tisa, lakini pia namna ya kuimarisha soka barani Afrika na mzunguko wa pili wa michuano ya kufuzu katika hatua nusu fainali kwa nia taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika. Uh, inachezwa mwishoni mwa juma hili tayari. Uh, FUS Rabat ya Moroko imefuzu katika hatua nusu fainali baada ya kuwania taji la shirikisho uh, ilishinda timu ya CS Sfaxien ya Tunisia hapo jana uh, kwa jumla mabao matano kwa manne kupitia mikoja ya penalti baada ya timu hizo zote kutoka sare ya bao moja kwa moja. Lakini jioni hii uh, klabu ya Zesco ya kule nchini Zambia imekuwa ikicheza na Super na mchezo huo umekamilika kwa timu zote mbili kutoka uh, sare ya mabomu mawili kwa mawili, lakini bwana Frederick, Zesco wameondolewa na Super, Super Sport United wamesonga mbele. Matokeo magumu sana kwa Zesco, na nafikiri wataanza kujitathmini uh, wapi wamekwama kwa sababu msimu uliopita walicheza hatua ya nusu fainali ya klabu bingwa barani Afrika, lakini msimu huu wanaondolewa katika hatua ya robo fainali ya kombe la CAF. Na ukiangalia walipoteza wali mchezo wa kwanza kwa idadi ndogo ya, ya, ya, ya matokeo na ya, ya mabao, lakini hii leo wanakuja wanatoka sare nyumbani, matokeo ambayo hata wiki iliyopita nimesema kwamba si mazuri sana kwa Zesco, kwa sababu unapokuwa nyumbani, unapokuwa ugenini, jitahidi sana usipoteze mchezo, lakini wao walifungwa na mwisho wa siku E, Supersport wamekuja kutumia nafasi na kupata na mabao mawili ambayo y yana, yanawapeleka yana, yana, yana katika hatua ya robo ya nusu finali ya, ya ni, ni namba. Unafanya nini? Unapata matokeo namna gani? Wamekwenda Afrika Kusini, wengine wamekwenda uh, barani Ulaya, kwa hivyo pengine ni changamoto mpya kwa mwalimu, lakini pia changamoto mpya kwa, kwa, kwa uongozi wa timu kutafuta namna ya kuweza kutengeneza kikosi a mara ambacho kitafanya vizuri zaidi katika mashindano haya nglaze, nglaze ya ngazi ya klabu msimu ujao. Naam uh, ni kweli uh, Zesco ni miongoni mwa vilabu ambavyo vilikuwa vinafanya vizuri, na utakumbuka juma moja lililopita tulizungumza na kuangalia namna gani Zesco ilipotoka na mahali ilipo hivi sasa, na kama anavyosema uh, Fredi, kuondokewa pia kwa wachezaji mara nyingi huwa kuna ziathiri timu, lakini pia kukosa umakini uh, uwanjani unapokuwa na uh, kwenye uwanja wako nyumbani pia kunafanya uh, kuna, uh, kunaweza kuna kwa kufanya ukashindwa kusonga mbele, kwa sababu ukitazama Zesco inalazimishwa sare mabao mawili kwa mawili nyumbani ndo la Zambia. Kwa hivyo uh, ni kitu ambacho wengi hawakutarajia, na pengine walitarajia kuona kwamba Zesco inaibuka na ushindi wa mabao mawili kwa bila, ili iweze yue, kusonga katika hatua inayofuata, lakini nafikiri wataendelea kujipanga uh, kwa msimu ujao wa ligi. Naam, bila shaka kabisa. Na uh, sasa klabu hii ya Super Sport United uh, inasubiri mshindi uh, kati ya uh, MC Alger Algeria, ambayo itakuwa ugenini uh, nchini Tunisia ya kucheza na Club African uh, hapo kesho uh, mchuano wa kwanza klabu ya MC al alilishinda bao moja kwa bila kwa hivyo tunasubiri mambo yatakavyokuwa. Lakini kesho bwana Fred, kutakuwa na mchezo muhimu sana kati ya mabingwa wa tetezo utaji hili tipi Mazembe watakuwa wanacheza na klabu ya Al-Hilal Al Ubaidi ya Sudan, na walipocheza wiki iliyopita kule jijini hatum tipi Mazembe waliondoka na ushindi wa mabao mawili kwa moja. Ni mchezo muhimu sana kwa Mazembe na nafikiri rekodi yao ambayo wanayo katika uwanja wa Kamalondo, kama wanaweza wakaiendeleza ya kutopoteza mchezo wowote, na naamini kwamba wanaweza kufanya hivyo, japo mechi za hatua kama hapa huwa hazitabiriki na lolote linaweza likatokea. Sasa licha kwamba wako mbele kwa mabao mawili kwa moja ambao waliyapata kule, wapinzani wao wanaweza wakapata mabao mawili na wenyewe na mwisho wa siku matokeo yakawa magumu kwa tipi Mazembe, lakini naamini bado wana timu nzuri Mazembe ya kuweza kupambana na kutafuta matokeo eh, katika michezo kama hii muhimu ya ngazi ya klabu barani Afrika. Haitakuwa mchezo mwepesi, na akili chochote kinaweza ikatokea katika mchezo huo. Na kuhusu michuano ya na klabu bingwa barani Afrika, Al Ahli Tripoli itakuwa ugenini baadaye leo kucheza na timu na klabu ya Etoile du Sahel hiyo uh, ni mechi ya kesho uh, baada ya kutofautia kutofungana katika mchuano wa kwanza wiki iliyopita. Lakini uh, baadaye vile usiku Esperance de Tunis watakuwa nyumbani kucheza na Lakhli ya Misri baada ya matokeo ya sare ya mbao mawili kwa mwili wiki iliyopita, lakini kibarua kizito kinaisubiri US ya Algeria, Algeria ambayo itakuwa inacheza na, na Ferroviaro Beira ya Msumbiji. Timu zote zilitoka sare ya kufungana bao moja kwa moja makundu. Ukiangalia kwa rakaraka inaonekana kwamba hii michuano hii ya klabu bingwa sare nyingi ziliandikishwa ukilopita. Kwa hivyo itakuwa ni kibara kigumu sana kwa timu zote. Naam, na, na uh, mara nyingi nasemaga na, na, na napendekezaga timu ukiwa nyumbani kwako utumie nafasi zote barabara kufaa kwa kuhakikisha kwamba unafanya vizuri na kuibuka na ushindi ukiwa nyumbani, ili unapoenda ugenini basi uwe na kazi ndogo tu pengine ya kulinda. Na wakati mwingine huo inaweza ikawa kwa upande mwingine kwamba unapoenda ugenini unahakikisha kwamba ukiwa ugenini unaibuka na ushindi, lakini timu nyingi zinaonekana zilishindwa kuibuka na ushindi zikiwa ugenini. Kwa hivyo sare zile zinakuwa sio nzuri sana kwao kwa wakati huo, ambapo sasa ndio mechi za leo za mwisho. Maana yake wakitoka sare tena itabidi waende kwenye njia ya matuta mm, na na lazima mshindi apatikane katika za hivi leo. Kwa hivyo ukiangalia Esperance de Tunis, ukiangalia, uki, uki El Ahli walishawahi kuwa mabingwa wa mataji haya. Kwa hivyo wanajuana, wote wanatoka katika ukanda wa nchi za Kiarabu. Kwa hivyo huu ndio mchezo ambao bila shaka utakuwa unatazamwa na watu wengi zaidi kujua nani kati ya Esperance de Tunis ama El Ahli, nani atasonga mbele katika, uh, hatua ya nusu fainali ya, ya michuano hii. Lakini ukiangalia pia ukiangalia pia kuna mchezo kati ya Wydad Casablanca, uh, ya Morocco pamoja na Mamelodi Sundowns ambao, uh, walikuwa mabingwa watetezi. Kwa hivyo unaweza ukaona ni, ni kwa kiasi gani pia mchezo huu nao ni muhimu sana kwa Mamelodi Sundowns ambao, uh, wanapaswa wana, wana kuwaaminisha mashabiki wake, wanapaswa kuwaaminisha kwamba ukanda wa nchi za kusini mwa Afrika kwamba hawakuwa mabingwa kwa kubahatisha, lakini walikuwa mabingwa kwa sababu wanastahili kufika katika hatua ambazo wanafikia uh, safari hii katika michuano mikubwa kabisa hapa barani Afrika. Naam, kweli kabisa, na michuano hii itachezwa baadaye usiku wa leo, tutakupa matokeo kesho Uh, katika makala haya jukwaa la michezo asante uh, sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi, ikiwa ndio najuma nasi popote pale ulipo unasikiliza makala jukwaa la michezo kutoka uh, hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Victor Abuso nikiwa na wachambuzi wetu hapa studio Emmanuel Makundi, Fredrik mwaka Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na nane na leo mashabi kama wapenzi wa jukwaa la michezo bwana Makundi na Fred wamekuwa wakiuliza maswali mbalimbali katika ukurasa wetu wa Facebook, lakini kabla ya kujaribu kujibu maswali hayo. Uh, ikiwa unafuatilia soka kwingineko duniani, uh, kule nchini Uingereza mchezo kadhaa inaendelea sasa hivi. Uh, Stoke City unacheza na Chelsea, na wakati mchezo huu Chelsea wataibuka mabingwa, sababu hadi sasa wanaongoza kwa mabao manne kwa uh, bila. Lakini baadaye hivi leo Le Leicester City walikuwa wanamenyana na Liverpool kuanzia saa moja nusu saa za Afrika Mashariki uh, mapema kidogo Tottenham Hotspur waliwashinda West Ham United mabao matatu kwa mawili na mchezo kati ya Manchester United na Southampton unaendelea dakika karibu ya tisini hivi, Man U wanaongoza kwa bao moja kwa bila. Uh, kule nchini Ufaransa Montpellier wanacheza na PSG, hadi sasa ni wakati wa mpumziko. Uh, kule aliyefunga mwenzake na kule Hispania uh, mapema kidogo uh, Atletico Madrid uh, waliwashinda Sevilla mabao mawili kwa bila na baadaye saa tatu uh, dakika arobaini na tano Barcelona itakuwa ugenini kucheza na Girona uh, klabu ambayo ndio mara ya kwanza um, mshambuliaji wa kimataifa wa uh, Harambee Stars ya Kenya uh, Michael Olunga atakuwa anacheza klabu hii, huenda akakutana na Messi leo baada ya makundi Uenda <laughs> <laughs> uh, kakutana na Messi ikiwa atapangwa katika kikosi cha kwanza. Ligi za barani Ulaya, uh, kama unavyojua, uh, zimeanza zo, karibia zote kwa wakati mmoja, na sasa hivi zinashika kasi na, na, na uh, ukitazama ligi ya, ya, ya kule Uhispania, uh, ya, ya Uhispania, La Liga, ni wazi kwamba vinara wale waleo wanatarajiwa kufanya vizuri, uh, FC Barcelona, Real Madrid, Atletico Madrid na wengineo. Na ushindi wa leo wa Real Madrid utakuwa unaifanya Madrid is, uh, aweke angalau presha zaidi kwa FC Barcelona ambayo, uh, imeendelea kupata ushindi na kupata ushindi wa kishindo sana, uh, ushindi ambao ni chachu, una, unasaidiwa sana na na mchezaji Lionel Messi ambaye jana tu ametoka kuorodheshwa kama miongoni mwa wale wachezaji watakaowania tuzo mchezaji bora wa dunia katika ligi ya Uingereza. Vile vile, ukiangalia uh, miamba ambayo ni mabingwa watetezi, klabu ya Chelsea, Manchester United, Manchester City na wenyewe, uh, wanafanya kila namna kuhakikisha kwamba wanafanya vizuri na ukiangalia Manchester United ilianza kwa ushindi wa kishindo mabao manne manne, lakini sasa hivi inaonekana imehamia kwa Manchester City ambao wamekuwa Lizo. Na bila shaka, asante sana Makundi, kwa tathmini hiyo, na sasa tujaribu kujibu baadhi ya masuala ambayo mashabiki wa jukwaa la michezo wameandika katika uh, ukurasa wetu wa Facebook. Bana makundi, na Barcelona wana alama kumi na tano baada ya michuano mitano. Naam. Uh, nyu, mbele kidogo ya Atletico Madrid uh, uh, lakini bwana Fredrick kuna msikilizaji anaitwa kanjonje Mahamudu akiwa mtoni kwa Zizali, Dar es Salaam, anauliza kwamba angependa kujua sheria kumi na saba za mchezo wa kandanda nam. Kulingana na, na muda, hatuwezi kumtajia sheria zote e, msikilizaji wetu, lakini moja kati ya sheria, sheria ya kwanza kabisa kwenye mchezo wa mpira wa miguu ni uwanja. Yani lazima uwepo uwanja ambao e, u, u, uko sawa, umejengwa vizuri. Yani ndo, ndo, ndo, ndo, ndo, ndo sheria namba moja, lazima uwepo uwanja na, na makundi. Ameuliza kwamba kuna wale ambao wanasema kwamba kwa mfano uwanja wa Chamazi uh, wanaona kwamba ni uwanja mdogo sana, ukidhi vigezo vya FIFA. Huyu msikilizaji angependa kujua, je ni kweli uwanja <laughs> <laughs> uh, wa Chamazi una, una kidhi vigezo vya FIFA, una kidhi vigezo vya KAF, kwa sababu uh, viwanja kama hivi, kwa mfano uh, ndio maana unaona katika michuano ya kimataifa kiwanja ambacho kinakubalika, kutumika katika michuano ya kimataifa ni kiwanja ambacho kimethibitishwa na, na shirikisho la kabumbu barani Afrika, KAF. Uwanja wa Chamazi ambao unamilikiwa na klabu ya Azam uh, football club ya Tanzania ni uwanja ambao umekaguliwa na maafisa uh, wa kabumbu kutoka KAF. Kwa hivyo wamethibitisha kwamba ni uwanja ambao aweza kutumika kwa michuano ya kimataifa, na ndio uwanja ambao unatumiwa kwa ligi kuu ya soka. Ni uwanja ambao unatumia ile uh, nyasi nyasi bandia, ama wengine wameanza kusema nyasi za plastiki, na kwa hivyo ni kiwanja ambacho hakina no. shida mm -hmm. Licha ya udogo wake uh, kwa sababu haijalishi kwa mfano, uki, ukiangalia hata kule Ulaya kuna viwanja vingine ambavyo vinaingiza mashabiki elfu ishirini tu ama vinaingiza washabiki elfu kumi tu ama elfu kumi na mbili tu, na vinatumiwa katika ligi kubwa kule Uingereza, na hata Manchester United ama Chelsea ama Arsenal ataenda kucheza licha ya mashabiki zaidi ya elfu sitini ama zaidi ya elfu arobaini walionao katika nchi. Kwa hivyo, uh, udogo wa uwanja ha, haufuti uh, ule uhakika wa uwanja wenyewe ama ubora wa uwanja wenyewe kutumika katika mechi za kimataifa. Kwa hivyo uwanja wa Chamazi hauna shida yoyote, na ni kweli kabisa, lakini <laughs> FIFA inasema kwamba angalau uwanja uwe ni karibu mita 90 hadi 100 ili uwe uwanja umekamilika vizuri sana. Uh, Redson na uh, Mashtake ukiwa Kalehe kule DRC unauliza, je, uh, Trezo Mputu atacheza katika mchuano wa kesho kati ya TP Mazembe na Al Hilali ya Sudan? nam atacheza kwa sababu ni mchezaji wa TP Mazembe na kwa sasa anavaa jezi nambari nambari nane na utakumbuka amepitia kama vipindi vitatu hivi asno ametoka na kuingia, ametoka na kuingia, na sasa hivi amerudi tena mara ya tatu baada ya kuchezea klabu ya Tubo Sport ya kule nchini Angola. Mm, kweli. Naam, asante. Uh, kuna german abende kusema uko wapi, lakini unamuuliza Bwana Makundi uh, ni kwa nini refari alichezesha mchuano kati ya Senegal ya, ya, ya Libya na Tunisia alifungiwa lakini pia uh, unza kujibu hili bwana Makundi pia kwa moja kwa nini uh, uh, shirikisho la soka bwana Afrika CAF uh, nataka mchuano kati ya Afrika Kusini na Senegal urudiwe, anazuia mchuano wa kufuzi katika kombe la dunia. Nam, ni kweli ukiangalia <laughs> kwa sababu kin kinachosubiriwa uh, ni uthibitisho uh, FIFA inasema kwamba mwamuzi kutoka Ghana alikuwa na influence, alinfluence ushindi wa Afrika Kusini, yani alisababishia Afrika Kusini kupata ushindi. Kwa hivyo kinachosubiriwa kwa sasa ni uthibitisho usio na shaka, kwa sababu uh, yule tayari mwamuzi ashachukuliwa hatua, lakini napata wakati mgumu sana uh, pamoja na kwamba ni kweli mwamuzi alifanya makosa ambayo yanaweza akawa pia ni makosa ya kibinadamu ama aliyefanya kwa makusudi, kwa sababu vitu hivyo vinawezekana. Namna mpira ulivyokuwa umepigwa ndivyo namna ambavyo mchezaji alikusasa. Maana yake kinachojiwa pale ni je, muamuzi aliona kwamba ule mpira ulimgonga gotini ama ulimgonga kwenye mkono? Hiyo ndio ilikuwa debate. Muamuzi aliweka mpira kama kuonyesha mpira ni adhabu ya penalty, kwa sababu yeye anasema kwamba alimuona mchezaji wa Afrika Kusini wa wa Senegal aliunawa mpira kwenye eneo la 18 lakini ukiangalia marudio ya zile picha za video zinaonyesha mpira haukuwa jirani kabisa na mkono, ulimgonga kwenye, eh, kwenye, kwenye eneo la paja. Kwa hivyo mwamuzi akaweka mpira kwenye eneo la, la pena. Ndio maana ah, FIFA na KAFU walimchukulia hatua wa mwamuzi wakisema kwamba ina maana wewe ulikuwa una macho mabovu kiasi gani kuto kuona kwamba ah, ule mpira ulimgonga mtu kwenye paja. Kwa hivyo kinachosubiriwa sasa hivi ni FIFA kuthibitisha na ku, ku, ku pasipokuwa na shaka kwamba mwamuzi ama alipokea mlungula ama alishawishiwa na, na wachezaji alishawishiwa na upande wa timu moja ili kumpa timu nyingine ushindi. Kwa hivyo, hichi ni kitu ambacho kinasubiri su, kina uthibitisho uthibitisho ambao uweze kuthibitisha uwanjani, labda mpaka uwe na umenasa simu mawasiliano ya simu na, mm, ama vikao kwamba alikutana na viongozi wa Afrika Kusini wakampa mlungula akaipendelea Afrika Kusini, lakini kama kwa kuthibitishia uwanjani ni vigumu sana, lakini anayejua ukweli wa mambo ni mwamuzi mwenyewe, ambaye kwa bahati mbaya amefungiwa maisha kutochezesha soka. Ni adhabu ya juu sana ambayo kimsingi kwangu naiona <laughs> uh, penalty unakuwa na muone bila kutoa uthibitisho kwamba ni kweli alipewa alipewa hongo. Na mchezo huu utarudiwa mwezi Novemba kati ya Afrika Kusini na Senegal. Tutaona mambo yanavyokuwa. Tunatumai kwamba uh, tumejaribu kujibu maswali ambayo wapenzi wa RFI michezo na jukwaa la michezo wameuliza leo katika ukurasa wetu wa Facebook. Tutafanya hivyo kesho na siku nyingine hapa katika makala jukwaa la michezo. Nawashukuru sana eh, Makundi na Fredrick Mwaka kwa kuja katika makala ya jukwaa la michezo. Shukrani Victor Abuso kwa niaba ya wote, mimi ni Matha ya Saranga na kutakia jioni njemajube pyano yebisanga soki mibali nyonse ya mokili kokoka na kobe ndenge wana na yetamboli na elobeli Radio France International, mimi ni Martha Saranga kwa he