Ni saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga Wafuasi wa muungano wa upinzani nchini Kenya waandamana kushinikiza mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi kuelekea uchaguzi mpya wa urais mwezi ujao. Mvutano mkali waibuka katika bunge la Uganda kati ya wabunge wa, wa chama tawala NRM na wale wa upinzani baada ya spika kukubali ombi la kuandaliwa muswada wa kubadilisha katiba ya nchi hiyo. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron apendekeza miamala ya fedha kutozwa kodi katika nchi za Ulaya karibu katika matangazo yetu ya jioni leo jumanne septemba 26 mwaka 2017 unaweza kutusikiliza pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya rfi kiswahili.com na nitafurahi kusoma ujumbe wako utakao niandikia kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747 katika ukurasa wetu wa facebook andika rfi kiswahili Wafuasi wa muungano wa upinzani nchini Kenya wamekuwa wakiandamana kushinikiza mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi kuelekea uchaguzi mpya wa urais mwezi ujao. Mwandishi wetu Victor Abuso alifuatilia kilichotokea. Maandamano hayo yamefanyika jini Nairobi na mjini Kisumu na miji mingine ya magharibi mwa nchi hiyo ambayo ni ngome kuu ya upinzani. Kiongozi wa NASA Raila Odinga amesema maandamano hayo yaliyoanza leo yanalenga kushinikiza mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi, na akasisitiza kuwa hawatashiriki katika uchaguzi uliopangwa iwapo hakutakuwa na mabadiliko. Sisi hatuko tayari kurudi kwa ku uchaguzi tena mpaka mabadiliko yafanyike na IBC. Kwanza, wale maafisa wa IBC watolewe. Pili, mpango kamili fanyike ya kuchapisha kura. Hatutaki tena Bomas of Kenya iwe tallying center, tunataka matokeo yatangazwe kwenye vituo ya constituency. Maandamano ya leo yamefanyika licha ya tume ya uchaguzi kuiomba NASA kutoendelea na maandamano hayo baada ya kuandaa mkutano na wadau wote wa siasa hapo kesho. Moja ya masharti ya upinzani ni kujiuzulu kwa mkurugenzi mkuu wa tume hiyo Ezra Chiloba, ambaye amekiambia kituo cha runinga cha runinga cha KTN News kwamba hafikirii kujiuzulu. Got, um, uh, sijafikiria kuhusu hilo. Nachojua ni kwamba nina majukumu mbele yangu ya kufanya. to... bila shaka kuna wale wanaotoa mashaka yao uh, lakini ni wazi kuwa kila mtu ana haki uh, ya kujieleza. Rais Uhuru Kenyatta pamoja na kusema kwamba anaheshimu maandamano ya wapinzani kwa mujibu wa katiba nchi hiyo, amesema kuwa Odinga hana mamlaka kushinikiza mbaliko ndani ya tume hiyo. Hawezi aseme anaenda maandamano ati kuhakikisha ya kwamba amelete mabadiliko kwa IBC. Hana jukumu jameni. Kusimama kwa uchaguzi ni haki yako. Kama hutaki kusimama, kaa nyumbani. Swali kubwa ambalo linasalia vichwani mwa Wakenya, je, mkutano wa kesho kati ya tume ya uchaguzi na wakilishi wa muungano wa upinzani NASA na wale wa chama cha Jubilee utafanyika? Lakini je, masharti ya upinzani yatatekelezwa? Wakenya wanasubiri kuona kitakachofanyika. Shukran, Victor. Buso kwa taarifa hiyo. Tuelekee nchini Uganda. Kumekuwa na mvutano mkali katika bunge la Uganda kati ya wabunge wa chama tawala, NRM na wa wale wa upinzani baada ya spika kukubali kuwa mbunge wa NRM anaweza kuwasilisha ombi la kuandaa mswada wa kubadilisha katiba ya nchi hiyo ili kuondoa ukomo wa umri wa mgombea urais nchini humo. Katiba ya Uganda inaeleza kuwa mtu hawezi kuwania urais akiwa na umri wa miaka sabini na tano na zaidi. Kifungu ambacho wabunge wa NRM wanataka kiondolewe ili Rais Yoweri Museveni awanie tena mwaka 2021. Zaidi ya saa moja wabunge wa upinzani wakiwa wamejifunga vitambaa vyekundu bungeni walitumia mbinu mbalimbali kuzuia wabunge wa chama tawala kuwasilisha ombi hilo na kudai kuwa wabunge hao walikuwa wamejihami kwa silaha. Winnie Kiiza ni kiongozi wa upinzani bungeni, amesema watatumia mbinu mbalimbali kuzuia ombi hilo na mswada huo. It's our commitment as leaders. Ni wajibu wetu kama viongozi, ni wajibu wetu kama wabunge walioapa tukifahamu kuwa sisi sio wagomvi, kwa hivyo tutalinda katiba yetu kwa kutumia mbinu rahisi. Uphold and defend the constitution just using simple means. Abdul Karim Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, amekuwa akifuatilia kwa karibu mjadala huu akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa vyovyote wabunge wa, wa upinzani ni wachache. Aa, ikisema ipigwe kura e, muswada huo bila shaka yoyote bunge litalipitisha na baadaye kupelekwa kwa wananchi. Lakini sasa e, inavyoonekana wapinzani wanaweza kuifanya hii siasa za barabarani street polit politics, na ikiwa kwenye siasa za barabarani ni ishara mbaya kwa ustawi na utulivu wa Uganda kwa sasa hivi. Kwa vyovyote ikihamia barabarani itakuwa ni vurugu, na kama unavyojua hapo Kampala e, ni kama ya ni sauti yake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam Tanzania. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameitaka serikali ya Burundi kukomesha vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyoendelea sasa nchini humo na kuimarisha hali ya usalama. Akizungumza na waziri wa Burundi wa masuala ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa Alan Menyamitwe jijini New York nchini Marekani. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ameitaka serikali ya Burundi kujikita zaidi kwenye mchakato wa mazungumzo ya amani ambao ni shirikishi. Antonio Guterres amesema anaunga mkono mazungumzo ya amani yanayoratibiwa na rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa chini ya mwamvuli wa Jumuiya ya Afrika Mashariki inayoongozwa na rais wa Uganda Yoweri Museveni. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam Tanzania. Mimi kwa maoni yangu au hotuba aliyotoa waziri wa mambo ya nchi za nje wa Burundi ilikuwa ni hotuba yaani ya kudanganya. Sasa kauli hii ya wakatibu mkuu Antoine inaelekeza kabisa kwamba hili jambo halihitaji tena mjadala aa, ni kuwaita tu makundi kama alivyokuwa na suluhisho na rais mstaafu wa awamu ya tatu Bwana Benjamin Mkapa kupata suluhu ya kudumu ambayo italeta amani kama tulivyoona katika nchi zingine. Msingi ni kurudi pale ambapo makundi haya yanayohasimiana kule Burundi yanaitwa pamoja, anaelezwa kiini ni nini, na inatafuta so, suluhu ya, ya kudumu katika mgogoro huo. Mi nafikiri ni hivyo tu. Aidha, Antonio Guterres ameeleza kusikitishwa kwake na mauaji ya wa wakimbizi wa Burundi yaliyotekelezwa nchini DRC hivi karibuni na kuitaka serikali ya Burundi kuongeza jitihada za kulinda raia wake. Mhubiri na mwanaharakati wa Zimbabwe Evan Mawarire amekana mashtaka ya kujaribu kupindua serikali ya Rais Robert Mugabe siku moja baada ya kutiwa kizuizini kwa madai ya kuandika ujumbe wa uchochezi katika mtandao wa kijamii. Mawarire amekana mashtaka yanayodai kupingana na serikali ya kikatiba na kutaka kusababisha vurugu nchini humo. Ikiwa atapatikana na hatia makosa hayo, atakabiliwa na adhabu ya kifungo cha miaka 20, jela. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili na dakika nane kwa saa za afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika nane saa za Afrika ya Kati. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya kibinadamu, OCHA, imeeleza hii leo kuwa watu takriban elfu ishirini na tatu wamekimbia miji ya Bokaranga na Niem kaskazini magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kutokana na machafuko katika eneo hilo karibu na Cameroon. Umoja wa Mataifa umeeleza kuwa watu elfu kumi na tano kutoka katika mji wa bak ranga na wengine elfu nane wamekimbilia katika maeneo ya mapori ili kupata hifadhi ya ukimbizi, ingawaje watu hao hawawezi kupata misaada ya kibinadamu wakiwa katika maeneo hayo. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kulindwa kwa raia dhidi ya mashambulizi yanayofanywa na kundi la Anti Balaka ili kuondoa hofu iliyotanda kutokana na ukosefu wa usalama. Haya yanajiri wakati huu jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa lililoko nchini Jamhuri ya Afrika Kati likidai kuwa askari wake mwenye asili ya Moroko alishambuliwa na kujeruhiwa vibaya mwishoni mwa juma lililopita. Ayub Mwangi ni mchambuzi wa nahapa nazungumza akiwa Mombasa nchini Kenya. unaonyesha kudorota kwa usalama usalama katika, uh, katika ile i imezidi uh, kupungua, hali ya kwamba kuna juhudi za kujaribu kuweka mkakati ya amani. onyesha kwamba hiyo ni kwamba ni Umoja wa Mataifa sana. Nafikiri kwanza, ni wananchi wenyewe wana- wa, wa, wanafanya nini viongozi wao wanafanya nini na kuwasaidia kuisha migogoro yao ya uongozi. fanya hivyo basi, hata Umoja wa Mataifa ukiingia hizo linapatikana kwa urahisi kuongoza hizo harakati za za kuwaasilisha kuwa wale viongozi akijadili mambo ya amani inakuwa ni rahisi kupatikana. Sauti yake ya Ayub Mwangi, mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa Mombasa nchini Kenya. Vurugu zilizoibuka mwezi huu kati ya jamii mbili kubwa nchini Ethiopia zimegharimu maisha ya mamia ya watu na kusababisha maelfu kukosa makazi. Serikali imesema mauaji ya wanandoa wawili na mzozo wa ardhi wa muda mrefu ulisababisha mapigano kati ya Waoromo na Wasomali kusini na mashariki, kwa mujibu wa msemaji wa serikali Negeri Lencho. Hatimaye miaka 38 ya utawala wa Jose Eduardo Dos Santos nchini Angola umetamatika Jumanne hii baada ya kuhapishwa kwa mrithi wake Joao Lorenco kuliongoza taifa hilo kila kiapo mjini Luanda, Lorenco ameahidi kujitoa na kulitumikia kwa nguvu taifa hilo, wakati akikabidhiwa madaraka baada ya chama MPLA kushinda uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita. Do Santos, ambaye alihudhuria sherehe hizo licha ya kuripotiwa kuugua, alishangaza wengi mapema mwaka huu alipotangaza kutogombea urais mwaka huu. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RF bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755 oh, this... au kama wewe ni mteja wa T-Mobile Metro PCS, piga moja kwa moja kwenda 3603984208 Kampala nchini Uganda tunasikika kupitia mawimbi ya 93.7 FM. Hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa 12 na dakika 11. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amependekeza Umoja wa Ulaya kupanua utozaji wa kodi katika miamala ya fedha, mjadala unaoendelea kuhusu kodi inayotozwa nchini Ufaransa na, na Uingereza. Rais Macron amependekeza utozaji wa kodi hiyo ufanywe katika bara Ulaya, alipokuwa akihutubia kuhusu mustakabali wa Umoja wa Ulaya. Aidha amesema ipo haja kwa viongozi wa Ulaya kufanya kazi kwa pamoja kama mtu mmoja katika kushughulikia masuala ya usalama, ikiwa ni pamoja na kupambana na ugaidi. Tunapaswa kutenda waziwazi -wazi kuanzia sasa. Muhimu na msingi wa jamii yote ya kisiasa ni usalama kwanza. Barani Ulaya tumeshuhudia vuguvugu zinazotutia mashakani, kwani tunaona siasa isiyoeleweka ya Marekani, matukio ya kigaidi yanayolenga kudhoofisha jamii nzima iliyo huru. Ulaya kwa pamoja umeona ulazima wa kuungana na kutenda kama mtu mmoja. Tunapaswa kuongeza nguvu ili kupambana ili na wanayoyasaidia kipesa, ili kipesa ili haya makundi ya kigaidi, kuzuia propaganda za magaidi kupitia internet na hii tumeanza kuifanya kwa baadhi ya makundi hayo. Ni sauti yake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Televisheni ya Ufaransa France 24 itazindua leo, siku ya Jumanne, matangazo yake katika lugha ya Kihispania mjini Bogota nchini Colombia. Uzinduzi huu utafanyika chini ya uongozi wa wakuu wa RF France 24 na vyombo vya France Media Mond. Televisheni hiyo inatangaza katika lugha ya Kifaransa, Kiingereza na Kiarabu, na sasa Kihispania itakuwa lugha ya nne kuzinduliwa leo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema kuwa Marekani inataka zitumike njia za kidiplomasia kumaliza mgogoro wa silaha za nyuklia kati ya Korea Kaskazini na Marekani. Sabina na Bigambo ana taarifa zaidi. Waziri Jim Mattis amesema kuwa diplomasia ndio njia sahihi ya kupunguza mvutano ulioko kati ya Marekani na Korea Kaskazini kuhusiana na mpango wa silaha za nyuklia unaotekelezwa na Korea Kaskazini. Amesema Marekani inasisitiza kuwa ina uwezo wa kuiharibu kivita Korea Kaskazini, lakini hawawezi kuachana na mchakato wa kidiplomasia unaolenga kumaliza tofauti kati ya Korea Kaskazini na Marekani pamoja na washirika wake. Mattis amefafanua kuwa lengo la Marekani ni kumaliza mgogoro huo kwa njia za kidiplomasia, na hata rais wa nchi hiyo ametoa msimamo wake ambao unaeleweka wazi kwamba Marekani iko tayari kwa mazungumzo, lakini ikilazimishwa itajilinda kwa uwezo wake wote. Rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wameingia katika vita ya maneno baada ya Korea Kaskazini kufanya majaribio sita ya makombora ya masafa marefu kwa madai kuwa wanahitaji kujilinda kutokana na tishio la kuvamiwa na Marekani. China imeonya leo kuwa mzozo wa peninsula ya Korea hautakuwa na mshindi baada ya Korea ya kaskazini kumtuhumu rais wa Marekani Donald Trump kutangaza vita. China inatumaini Washington na Pyongyang zinatambua kuwa vita yao ya maneno itaongeza hatari ya kukabiliana na kupunguza nafasi ya majadiliano ya sera. Msemaji wa wizara ya kigeni ya China Lu Kang amebainisha. Matokeo ya kura kujitenga ya kujitenga yanasubiriwa kwa hamu leo katika eneo la Wakurdi nchini Iraq, wakati huu mamlaka mjini bagdad ikifikiri cha kufanya baada ya kupinga hatua hiyo ya kujitenga. Idadi kubwa ya raia ilijitokeza kupiga kura katika eneo hilo la kaskazini ambalo lilitimiza azma yake ya kupiga kura hiyo licha ya upinzani mkali kutoka kwa bagdad Uturuki na Iran. Kura zingali zinahesabiwa huku matokeo ya jumla yakisubiriwa kutangazwa wakati wowote wa hii leo, na matarajio ya wengi ni kushinda kwa wanaotaka kujitenga. Takriban Waislam laki 4 na 80 elfu jamii ya Warohingya wamekimbilia Bangladesh tangu kutokea kwa vurugu nchini Myanmar tarehe 25 mwezi Agosti. Umoja wa Mataifa umeeleza idadi ikiongezeka watu 45 ndani ya siku mbili. Ripoti ya Umoja wa Mataifa na, mshiri, na mashirika ya misaada zinasema mabadiliko hayo yaliyoongezeka kwa Warohingia 35 ambao hawakuhesabiwa awali wakiingia katika kambi za wakimbizi ulivyokushia siku ya kiashiria tunaelekea viwanjani na Ruben lukumbuka. Habari za jioni ni nzuri, na tumai pia. Msikilizaji, hujambo pote pale ulipo? Na nianzie kule barani Ulaya, msikilizaji, mkufunzi wa Manchester City Pep Guardiola Uh, kumradhi, amewaambia wanahabari kule London, uh, kwamba anasikitika sana kuona beki wa kushoto wa timu hiyo, klabu hiyo, Manchester City, Benjamin Mendy, hatoshiriki katika mechi ya vilabu bingwa kule Ulaya, ambapo leo hii usiku wa leo, uh, Manchester City watakipiga na Shakhtar Donetsk na amesema ni pigo kwake, lakini anaamini kwamba timu hiyo bila shaka itacheza vizuri na anaamini kufikia ushindi. Na msikilizaji, mbali na uh, Manchester City kukipiga na Shakhtar Donetsk uh, Napoli ya Italia watacheza na Feyenoord, wakati Sevilla watacheza na Moribo, Monaco ya Ufaransa watacheza na Porto, wakati Besiktas wanashuka uh, jimbani kucheza na Leipzig. Real Madrid usiku wa leo wanacheza na Borussia Dortmund. Apoel watakipiga na Tottenham Hotspur, wakati uh, Besiktas wanacheza na uh, Leipzig. Na nikitoka kule Ulaya, tunakuja moja kwa moja barani Afrika kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kumradhi <coughs> Shirikisho la soka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FEKOFA, limeiondolea marufuku timu ya FC Lipop, Lupopo iliyokuwa imetolewa Septemba 23 ya kutoshiriki katika makala ya 2017/2018 kuwania kombe la kitaifa nchini humo. Lumpas, kama wanavyoiita timu hiyo FC uh, Lupopo kule DRC ilikuwa imezuiwa kushiriki katika michuano ya kitaifa kwa muda wa miaka mitano kwa mujibu wa hatua shirikisho la taifa kufuatia vurugu zilizojitokeza matha wakati wa mechi kati ya timu hiyo eh, na Manyema Union mm, ambapo kulitokea mtafaruk baada ya wachezaji baadhi inasemekana walionyesha vitendo vinavyokiuka sheria za michezo a mchezo wa mpira mbele ya wenyeji wao Maniema Union uh, kutoka Kindu. Fekofa pia ambalo ndio shirikisho la soka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeondoa pia marufuku ambayo, uh, ilikuwa imetolewa dhidi ya makamu watatu wa rais wa ligi ya kitaifa uh, kule DRC Linafoot, kama wanavyosema ambapo, uh, walikuwa wamesimamishwa uh, kwa muda wa miezi sita kutoshiriki Uh, eh, shughuli zote za, za, za michezo uh, Delfin Kikuni Yano tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa haraka haraka, eh, Florent Ibenge ambaye ndiyo kocha uh, mkuu wa timu ya taifa Leopard ametangaza uh, kikosi cha timu hiyo kinachojumuisha wachezaji 23 kwa ajili ya mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia ya Urusi 2018 dhidi ya Libya. Msikilizaji, mchezo huo utachezwa Oktoba saba nchini Tunisia, kutokana na Libya kukabiliwa na machafuko ya kisiasa na ni hayo tu. RF Kiswahili, michezo jioni hii ya leo. Matha, shukran. Ruben yes. ni wakati wake Julian Rubavu na makala Afrika Mashariki. Ninakukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya changamoto za uvuvi kwenye ziwa dogo la Rwaka Junju linalopatikana wilayani Karagwe mkoani Kagera kwenye mpaka wa Tanzania na Rwanda. Waathirika wakubwa upande wa Tanzania ni wenyeji wakati ya Bwera Nyange, ambapo takwimu zinaonesha kuwa kwa miongo minne sasa zaidi ya wanaume 80 wameshapoteza maisha ziwani humo kwa sababu mbalimbali, mbali na hivyo kuwacha wajane na yatima kupata mengi. Ungana nami, Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikirizaji, kama nilivyokudokeza, wavuvi wa kata ya Bwela Nyange ndio wanaokabiliwa na changamoto zaidi kwenye shughuli zao za uvuvi, ambapo baadhi yao hujikuta wamevuka mpaka ndani ya maji na kukabiliana na matatizo upande wa pili. Kama baadhi ya wenyeji wa Bwela Nyange wanavyoeleza, wanapovuka kwenda kwenye mto wanakutana na na Wanyarwanda wanawaua huko huko, ndio wanasababisha na watoto yatima na wajane, tunaomba serikali kwenye ziwa letu hili dogo ili waweze kutupanulia hili ziwa, ili tusiendelee kwenda kule kwenye ziwa la Rwanda. Wakitufanyia hivyo basi tu ili tatizo halitafanyika tena. Hey, mimi naitwa Sebastian Nzarabai. Tunakosa uboreshaji, ngawaje wavuvi wanajitahidi kutumia nyenzo walizonazo kuleta kipato lakini bado na ziwa lenyewe limekanda. Labda serikali inaweza ikatufanya utaratibu kuangalia kwamba wanaweza wakafanya mbinu gani ili kuweza kupanua hili ziwa tulilonalo Ronaro, kusudi watu waweze kuvua na kuleta kipato. Hili tatizo limekikabili sana kijiji cha Chamchuzi na kijiji cha Mguruka. Tumekuwa na wajane wengi Wame watoto yatima, tumerudi nyuma kimaendeleo kwa sababu watu wengi wamekufa. Taarifa zilikuwa zinatolewa, ila viongozi kuanzia ngazi ya vijiji, ngazi ya kata, hatujui walikuwa wanafanya nini ili kuchukua taarifa katika ngazi zinazohusika. aidha diwani wakati abuela Nyange, Bwana Fideli Belebe anabainisha madhara ya kiusalama na juhudi zinazochukuliwa kupunguza madhara hayo. Tatizo hilo lipo na kwa kweli watu wetu wengi wameuawa, lakini kwa sasa hivi kulingana na mikutano ambayo tumeifanya kushirikiana na wananchi vijiji vyote na mkuu wa wilaya alipokuwa anakuja huku anatuhamashisha, tunaitisha mikutano, tunakaa vikao. Wananchi kwa wananchi wetu kwa kweli kwa sasa wamekuwa sikivu, hawaendi huko na vifo havijitokezi sana, sana, sana. Kwa sasa vimepungua. Watu walishakufa kwa sababu watu wetu huwa wanapendaga kuvua samaki <coughs> walio wengi wanavuaga samaki, lakini pia watu wetu huwa wanavuka mto Kagera wanaenda kule Rwanda kufuata samaki. Na tatizo hili linasababishwa kwa sababu ukanda wa kwetu vijiji vya Chamchuzi, Mguruka, ukanda wa kwetu sana, sana sana ni tinga tinga. Yaani hatuna maziwa ya kuvua samaki isipokuwa, kwa sasa kwa sababu kuna samaki hizi za kamongo ambazo zinavumilia hali yoyote ile ndio wanatumia zile ndoa na kuvua zile samaki kwa, uka, kwa upande wa kwetu, lakini kule Rwanda ukitaka zile kambale zile satu na samaki nyingine mpaka wazifuate kule, lakini tunawahamasisha kwamba na tumeweka mikakati kwamba atakayekamatwa na samaki hizo basi tunampeleka kwenye vyombo vya sheria ili ashtakiwe kwa sababu anakuwa ameenda kuchonganisha nchi na nchi. Kala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto za kiusalama kwenye ziwa dogo la Rwaka Junju huko wilayani Karagwe kwenye mpaka wa Tanzania na Rwanda. Naam, baada ya kusikiliza baadhi ya raia na diwani, na sasa afisa uvuvi wilaya ya Karagwe, bwana Lemijus Christian anaeleza fursa zaidi zinazoweza kutumiwa na raia, na hivyo kuepusha madhara ya vifo. Kwa jina naitwa Remigis Kristiani. Kulingana na rasilimali za uvuvi zilizopo kwa wilaya Karagwe, tuna takribani ya maziwa ya asili matano hivi. Kuna maana tunaziwa Burigi, ziwa Rwaka Junju, ziwa Kitete, ziwa Kaburi na ziwa Kamakara. Lakini, kati hayo ziwa Burigi ndio ziwa kubwa, linakadiriwa kuwa na kilomita za mraba 186 Alafu ziwa Rwaka Junju linakadiriwa kuwa na kilomita za mraba sabini na saba hivi, lakini ziwa Rwaka Junju ndo ziwa lenye aina nyingi za samaki na lina maji ambayo ni mazuri, tunaita maji ya angavu ukilinganisha na maziwa mengine yote, na kina chake kinakadiriwa kuwa wastani wa wa mita tisa, na katika maziwa mengine hayo ni yana kina kifupi na kwenye ziwa Rwaka Junju ndio ambapo tunatarajia kupata hata ule mradi wa maji, kulingana na ule mradi wa maji kutoka Ruzora kuja Karagwe. Tunaweza tukazitumia hizo fursa kama tutaweza kutunza zile rasilimali tulizo nazo. Kwa mfano, kwenye yale maziwa tunaweza tukaanzisha ufugaji wa samaki kwa njia ya uzio, ambao ni ufugaji ambao hujafanyika kwa nchi nzima, ndio unafanywa utafiti, na ule ufugaji ni mzuri sana, ambao unaweza ukaongezea samaki na wananchi wakaongezea kipato, ina maana tukaepukana nawa uvuvi uvu, wa kutegemea wale samaki ambao ni wa asili peke yake. Ina maana unakuwa unafuga wale samaki kwenye uzio, alafu unahamisha wale samaki unapeleka sokoni. Kulingana na uhaba wa fedha tulionao kwa sasa halmashauri ya wilaya ya Karagwe hamna miradi ambayo kwa sasa hivi iko kwenye utekelezaji, labda inatarajia kutekeleza miradi ya ufugaji wa samaki, ambapo tutaenda kuwawezesha wale wa, wa, wa vikundi ambavyo tayari vimeshaanza ufugaji ule wa samaki kwenye mabwawa ya kuchimba. Kwa hiyo kuna kiasi cha fedha ambacho tumetenga kwenye bajeti hii ambacho ndicho tutakisambaza kwa wale wafugaji kwenye kata kama nane hivi ambazo zenye rasilimali za maji, ambavyo kuna maeneo oevu, tunaweza tukapata vyanzo vya maji ambavyo vinaweza vikasupply kwenye yale mabwawa, kulingana na ule uhitaji wa samaki. Ndio unapelekea watu wavuke, waende nchi jirani, lakini wana uwezo wa kulitunza lile ziwa ambalo liko kwenye maeneo yao, na wakapata samaki kama wale wale wanaofuata kule ng'ambo. Lakini ule uhitaji, ina maana kuna nguvu kubwa ya uvuvi kwenye lile ziwa, ina maana yanakuwa ni makubwa kuliko ile rasilimali walionayo, kwa hiyo kulingana na ule mwingiliano wa mto Kagera na lile ziwa, ndio inawapelekea watu waweze kuingia hata kwenye yale maziwa yanayoingia nchi jirani, kwa sababu ziko yako pembezoni mwa ule mto Kagera. Ina maana yale maziwa yote yote vinategemea maji kutoka mto Kagera na samaki wengi, kwa kuwa lile ule mto Kagera, lile bonde la mto Kagera linatingatinga, na ni maeneo mazuri kwa ajili ya mazalia ya samaki, ambayo sana sana sato na kambale, mamba, kambale, mumi wote wanapatikana kwenye ule mwambao wa tingatinga, lile linao supply samaki kwenye ziwa liloko Karagwe. Lakini sasa uvuvi tunaotumia kwa upande wa Karagwe ndio unaathiri samaki wanaopatikana kwa Karagwe na wingi wa wavuvi wanaopatikana kwenye maeneo yale. Ziwa Kabindi na, na Kasinga yako kwenye reserve, ambayo ina maana watu hawapashi kwenda kuvua kwenye zile rasilimali lakini wana uwezo wa kutumia ziwa lilonalo wakapata rasilimali kama ile ile. Bwana Godfrey Mheruka ni mkuu wa wilaya ya Karagwe, anaeleza jinsi ya kuepukana na mauaji ya wavuvi yanayoripotiwa mara kwa mara kwa miongo kadhaa. Sasa wale ambao wanaenda kuvua ziwa Ihema, ziwa hilo ambalo ni hifadhi ya taifa ya nchi ya Rwanda na aidha, wapo baadhi wanaovua mto Kagera lakini wanaenda kuvua upande wa Rwanda. Watu hao mara moja wamekuwa wakipoteza maisha, hatujui ni kwa nini. Kweni tuwe tahadhari kwa wananchi wanaozunguka maeneo ya maziwa haya kwamba si busara na wala si vema kuendelea kuingia kwenye maziwa hayo, kwa sababu kwa kufanya hivyo watakamatwa mara moja na kufikishwa uh, kwenye vyombo vya sheria na hadi hapo ndio tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, tukiangazia juu ya changamoto za kiusalama kwa wavuvi kwenye ziwa dogo la Rwaka Junju linalopatikana wilayani Karagwe, mkoa mkoani Kagera, kwenye mpaka wa Tanzania na Rwanda. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubafu, Radio France International. Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Wafuasi wa muungano wa upinzani nchini Kenya waandamana kushinikiza mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi kuelekea uchaguzi mpya wa urais mwezi ujao. Mvutano mkali waibuka katika bunge la Uganda kati ya wabunge wa chama tawala na wale wa upinzani baada ya spika kukubali ombi la kuandaliwa muswada wa kubadilisha katiba nchi hiyo. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anapendekeza miamala ya fedha kutozwa kodi katika nchi za Ulaya. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo, Jumanne Septemba 26 mwaka 2017. Wafuasi wa muungano wa upinzani nchini Kenya wamekuwa wakiandamana kushinikiza mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi kuelekea uchaguzi mpya wa urais mwezi ujao. Mwandishi wetu Victor Abuso alifuatilia kilichotokea nice! ndamano hayo yamefanyika jini Nairobi na mjini Kisumu na miji mingine ya magharibi mwa nchi hiyo ambayo ni ngome kuu ya upinzani. Kiongozi wa NASA Raila Odinga amesema maandamano hayo yaliyoanza leo yanalenga kushinikiza mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi, na akasisitiza kuwa hawatashiriki katika uchaguzi uliopangwa iwapo hakutakuwa na mabadiliko. Sisi hatuko tayari kurudi kwa uchaguzi tena. Mpaka na IBC, kwanza wale maafisa wa IBC watolewe. Pili, mpango kamili fanyike ya kuchapisha kura. Hatutaki tena Bomas of Kenya iwe tallying center. Tunataka matokeo yatangazwe kwenye vituo ya constituency. Maandamano ya leo yamefanyika licha ya tume ya uchaguzi kuiomba NASA kutoendelea na maandamano hayo baada ya kuandaa mkutano na wadau wote wa siasa hapo kesho. Moja ya masharti ya upinzani ni kujiuzulu kwa mkurugenzi mkuu wa tume hiyo, Ezra Chiloba, ambaye amekiambia kituo cha runinga cha KTN News kwamba hafikirii kujiuzulu. I got, um, uh, sijafikiria kuhusu hilo. Ninachojua ni kwamba nina majukumu mbele yangu ya kufanya. Bila shaka, shaka kuna wale wanaotoa uh, mashaka yao uh, lakini uh, ni wazi kuwa kila mtu uh, ana haki uh, ya kujieleza uh, And we can say that uh, people have a right to express uh, themselves. Rais Uhuru Kenyatta pamoja na kusema kwamba anaheshimu maandamano ya wapinzani kwa mujibu wa katiba nchi hiyo, amesema kuwa Odinga hana mamlaka kushinikiza mabadiliko ndani ya tume hiyo. Hawezi aseme anaenda maandamano ati kuhakikisha ya kwamba amelete mabadiliko kwa IBC. Hana jukumu. Jameni, kusimama kwa uchaguzi ni haki yako, kama hutaki kusimama, kaa nyumbani. Swali kubwa ambalo linasalia vichwani mwa Wakenya: je, mkutano wa kesho kati ya tume ya uchaguzi na wakilishi wa muungano wa upinzani NASA na wale wa chama cha Jubilii utafanyika? Lakini je, masharti ya upinzani yatatekelezwa? Wakenya wanasubiri kuona kitakachofanyika, na Wakenya wanasubiri kuona kitakachofanyika. Lakini wachambuzi nao wana mtazamo gani? Huyu hapa Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa akiwa Bungoma nchini Kenya. Kwa kweli hali hii ya maandamano hasa zaidi kwa upande wa mrengo wa NASA unatokana na hali ambapo wanaona kwamba tume hii ya uhuru ya mipaka na uchaguzi ilizembea yakaweza kubatilishwa na mahakama kuu. La muno hapa ni kwamba katika yale madai kwamba IBC tutapetea kazini ni kumaanisha kwamba kuna wale maafisa ambao hawakufanya kazi vizuri, na dhana ya NASA ni kwamba kuna maafisa mbalimbali mbali ambao hawakuwajibika vilivyo, na ndio maana basi wakaweza kuvuruka yale matokeo. Ndiposa sasa e, kwa sababu ya kutokuwepo na hali ya mazungumzo ya uwazi na ukweli na kuaminiana, e, NASA imeona kwamba sasa mbinu ambayo imesalia ni kushiriki katika maandamano. Ni sauti yake Brian Wanyama, mchambuzi wa, wa siasa akiwa Bungoma nchini Kenya. Kumekuwa na mvutano mkali katika bunge la Uganda kati ya wabunge wa chama tawala NRM na wale wapinzani baada ya spika kukubali kuwa mbunge wa NRM anaweza kuwasilisha ombi la kuandaa mswada wa kubadilisha katiba nchi hiyo ili kuondoa ukomo wa umri wa mgombea urais nchini humo. Katiba ya Uganda inaeleza kuwa mtu hawezi kuwania urais akiwa na umri wa miaka sabini na tano na zaidi, kifungu ambacho wabunge wa NRM wanataka kiondolewe ili rais Yoweri Museveni awanie tena mwaka elfu mbili ishirini na moja zaidi nusu saa, wabunge wa upinzani wakiwa wamejifunga vitambaa vyekundu walitumia mbinu mbalimbali mbali kuzuia wabunge wa chama tawala kuwasilisha ombi hilo na kudai kuwa wabunge hao walikuwa wamejihami kwa silaha. Winikiza ni, ni kiongozi wa upinzani bungeni amesema watatumia mbinu mbalimbali mbali kuzuia ombi hilo na mswada huo. It's our commitment as leaders. Ni wajibu wetu kama viongozi, ni wajibu wetu kama wabunge walioapa tukifahamu kuwa sisi sio wagomvi, kwa hivyo tutalinda katiba yetu kwa kutumia mbinu rahisi. Uphold and defend the constitution just using simple means. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa vyovyote wabunge wa upinzani ni wachache. Aa, ikisema ipigwe kura e, muswada huo bila shaka yoyote bunge litalipitisha na baadaye kupelekwa kwa wananchi. Lakini sasa e, inavyoonekana wapinzani wanaweza kuifanya hii siasa za barabarani street polit politics, na ikiwa kwenye siasa za barabarani ni ishara mbaya kwa ustawi na utulivu wa Uganda kwa sasa hivi. Kwa vyovyote ikihamia barabarani itakuwa ni vurugu, na kama unavyojua hapo Kampala e, ni kama ngome. Ya ni sauti yake Abdul Karimu Atike, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameitaka serikali ya Burundi kukomesha vitendo vya ukiukaji wa haki za binadam vinavyoendelea sasa nchini humo na kuimarisha hali ya usalama akizungumza na waziri wa Burundi na wa masuala ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa Alan Menya Mitwe jijini New York nchini Marekani. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ameitaka serikali ya Burundi kujikita zaidi kwenye mchakato wa mazungumzo ya amani ambayo ni shirikishi. Antonio Guterres amesema kuwa anaunga mkono mazungumzo ya amani yanayoratibiwa na rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa chini ya mwamvuli wa Jumuia ya Afrika Mashariki inayoongozwa na rais wa Uganda Yoweri Museveni. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam Tanzania. Mimi. Kwa maoni yangu au hotuba aliyotoa waziri wa mambo ya nchi za nje wa Burundi ilikuwa ni hotuba yani ya kudanganya. Sasa kauli hii ya wakatibu mkuu Antoine inaelekeza kabisa kwamba hili jambo halihitaji tena mjadala -a, -a ni kuwaita tu makundi kama alivyokuwa nasuluhishwa na rais mstaafu wa awamu ya tatu bwana Benjamin Mkapa kupata suluhu ya kudumu ambayo italeta amani kama tulivyoona katika nchi zingine. Ya msingi ni kurudi pale ambapo makundi haya yanayohasimiana hasi, kule Burundi yanaitwa pamoja, anaelezwa kiini ni nini, na inatafuta suluhu ya, ya kudumu katika mgogoro huo. Mi nafikiri ni hivyo tu. Aidha, Antonio Guterres ameeleza kusikitishwa kwake na mauaji ya wa wakimbizi wa Burundi yaliyotekelezwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi karibuni na kuitaka serikali ya Burundi kuongeza jitihada za kulinda raia wake. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili na dakika thelathini na nane Afrika Mashariki. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya kibinadamu OCHA imeeleza hii leo kuwa watu takriban elfu ishirini na tatu wamekimbia miji ya Bokaranga na Nim kaskazini magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kutokana na machafuko katika eneo hilo karibu na Cameroon. Haya yanajiri wakati huu jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati likidai kuwa askari wake mwenye asili ya Morocco alishambuliwa na kujeruhiwa vibaya mwishoni mwa juma lililopita. Ayub Mwangi ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Mombasa nchini Kenya. inaonyesha kudorota kwa usalama katika, usalama katika ile i, pungu, aritia, jihubi, kweka, kakati, komba, ni imezidi kupungua. Alisha ya kwamba kuna juhudi za kujaribu kuweka kakati ya amani onyesha kwamba hiyo ni kwamba ni Umoja wa Mataifa sana na fikiri kwanza ni wananchi wenyewe wana- wa, wa, wanafanya nini? Viongozi wao wanafanya nini na kuwasaidia Misha migogoro yao ya uongozi, fanya hivyo basi, hata umoja wa Mataifa ukiingia, hicho linapatikana kwa urahisi kuongoza hizo harakati za kuwafilisha. Kuwa wale viongozi wakijadili mambo ya amani, inakuwa ni rahisi kupatikana. Ni sauti yake Ayubu Mwangi, mchambuzi wa siasa, na hapa anazungumza akiwa Mombasa nchini Kenya. Hatimaye, miaka 38 ya utawala wa Jose Eduardo Dos Santos nchini Angola umetamatika Jumanne hii baada ya kuapishwa kwa mrithi wake Joao Lourenco, kuliongoza taifa hilo akila kiapo mjini Luanda Luan, Lourenco ameahidi kujitoa na kulitumikia kwa nguvu taifa hilo wakati akikabidhiwa madaraka baada ya chama MPLA kushinda uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Gerard Mengi Mwaselela, maarufu Agape Mwaselela wa Mwakaleli Matende enyi wapinzani nchini Kenya, mwogopeni Mungu, msitegemee uongozi wa wanadamu. Waondolee kero, jivikeni mioyo ya usawaziko na uongozi wenu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amependekeza Umoja wa Ulaya kupanua utozaji wa kodi katika miamala ya fedha, mjadala unaoendelea kuhusu kodi inayotozwa nchini Ufaransa na Uingereza. Aidha amesema ipo haja kwa viongozi wa Ulaya kufanya kazi kwa pamoja kama mtu mmoja katika kushughulikia masuala ya usalama, ikiwa ni pamoja na kupambana na ugaidi. Napaswa kutenda waziwazi wazi kuanzia sasa. Muhimu na msingi wa jamii yote ya kisiasa ni usalama kwanza. Barani Ulaya tumeshuhudia vuguvugu zinazotutia mashakani, kwani tunaona siasa isiyoeleweka ya Marekani, matukio ya kigaidi yanayolenga kudhoofisha jamii nzima iliyo huru. Ulaya kwa pamoja umeona ulazima wa kuungana na kutenda kama mtu mmoja. Tunapaswa kuongeza nguvu ili kupambana na wanaoyasaidia kipesa haya makundi ya kigaidi, kuzuia propaganda za magaidi kupitia intaneti, na hii tumeanza kuifanya kwa baadhi ya makundi hayo. <coughs> Ni sauti yake rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Televisheni ya Ufaransa France 24, inazindua leo, siku ya Jumanne, matangazo yake katika lugha ya Kihispania mjini Bogota nchini Colombia. Uzinduzi huu unafanyika chini ya uongozi wa wakuu wa RFI, France 24 na vyombo vya France Media Mond. Televisheni hiyo inatangaza katika lugha ya Kifaransa, Kiingereza na Kiarabu, na sasa Kihispania itakuwa lugha ya nne kuzinduliwa leo. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan ameonya kuwa kuna hatari ya kura ya maoni ya kudai uhuru wa, wa Kurdi wa Iraq kusababisha vita vya kikabila katika kanda ya mashariki ya kati. Victor Robert Willi anakuja na taarifa zaidi. Rais uh, Recep Tayip Erdogan amesema kuwa uh, kama viongozi wa pande mbili za utawala wa Iraki na ule wa Wakurdi hawatakaa pamoja na kuliangalia swala hili watakuwa wameitumbukiza kanda hiyo ya mashariki ya kati katika aibu ya vita vya kikabila. Onyo hilo la rais wa Uturuki linakuja baada ya jana wa Kurdi wa Irak kupiga kura ya kujitenga na kuwa himaya huru licha ya kupata upinzani mkubwa kutoka Bagdadi. Kura hiyo ya maoni pia imepingwa katika kila kona ya kanda ya mashariki ya kati zikiwemo nchi za jirani za Irani na Uturuki yenyewe, na nchi hizo zimedai kuwa kura hiyo ni hatari kwa usalama wa eneo hilo. Rais Erdogan amesema kuwa nchi yake itachukua hatua za kijeshi na vikwazo vya kiuchumi kama kura hiyo ya maoni itaathiri jumuiya ya Wakurdi waliomo nchini Uturuki. Mhubiri chuki Abu Wala anayetajwa kuwa kiongozi wa wanajihadi nchini Ujerumani amefikishwa mahakamani hii leo kwa tuhuma za kuwasajili vijana katika kundi hilo lenye msimamo mkali na kuendesha mtandao wa kijihadi unaohusishwa na shambulizi la Berlin, almaarufu kama mhubiri asona sura, kutokana na kutoonyesha sura wapo katika video zake za propaganda. Mwenye umri wa miaka 33 raia wa Iraq alitiwa nguvuni mnamo mwezi Novemba kufuatia fununu kuwa mhusika kuwa usajili wa watu katika kundi la Islamic State. Na watu watatu wameuawa na wengine kujeruhiwa katika kambi ya walowezi nchini Israel baada ya kushambuliwa na mtu aliyejihami kwa silaha raia wa Palestina, ambaye naye aliuawa baadaye. Shambulizi hilo linakuja wakati mjumbe wa Marekani Jason Greenblatt akitarajiwa Jerusalem katika mazungumzo ya kuamsha mchakato wa amani ya mashariki ya kati na kusababisha serikali ya Israel kuitaka Palestina kuchukua hatua. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kumekuwa na mvutano mkali katika bunge la Uganda kati ya wabunge wa chama tawala na wale wa upinzani baada ya spika kukubali kuwa mbunge wa NRM anaweza kuwasilisha ombi la kuandaa mswada wa kubadilisha katiba nchi hiyo ili kuondoa ukomo wa umri wa mgombea urais nchini humo. Mwenzangu Ruben Lukumbuka alizungumza na Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ikiwa wanapenda Museveni aendelee basi, huko mitaani vurugu hazito kuwepo kubwa, na bila ya shaka yoyote e, katiba hicho kifungu kitabadilishwa na kutakuwa hakuna ukomo wa miaka, na bila shaka rais Museveni ataendelea kuongoza kwa muda wote ambao yeye mwenyewe ataona inafaa na unafikiri pamoja na kwamba mvutano huu umeshuhudiwa hivi leo, uh, je, hawa wabunge wa NRM ambao tayari wameshaunga mkono mswada huo, unaona watafanikiwa kuupitisha katika mazingira haya e, kwa maana ya majority, kwa maana ya uwingi ya wingi ndani ya nyumba eh, National eh, na, NRM, ina, ina, National ina Resistance Movement inayo nguvu na wao wanataka kuendelea na kiongozi wao, hawaoni tatizo. Tatizo lipo kwenye upinzani ambao ndio wanapinga. Sasa wao wachache watapinga, lakini kura zitawazidi nguvu. Lakini je, huko mtaani itakuwaje? Ndio hofu yangu hiyo. Sasa tumeshuhudia mvutano ndani ya kikao hiki cha leo kama ilivyoshuhudiwa pia katika kikao cha wiki iliyopita, uh, wabunge wakivutana kweli kweli, mashati eh, na tai na kadhalika. Kwa mtazamo wako, pengine mvutano huu unaashiria nini? Mkutano huo unaashiria sasa ile uungaji mkono unaohesabika katika kura ambao ndani ya maboksi ambao rais Museveni anaupata kwa ushindi, sasa utarudi barabarani kuonyesha kama kweli umma wa Waganda wanamuunga mkono rais Museveni au kuna baadhi yao wanampinga. E, kifungu hicho kinabadilishwa, lakini kumbuke kwamba lazima maoni kwa watu yataenda kubadilika kwa katiba huko. Lazima yapatikane maoni ya wananchi wa Uganda, na bila ya shaka yoyote ya itafanyika referendum, yani kura ya kupitisha hilo japo. Je, kura hiyo itakuwa ya utulivu? Je, hizo fujo zinazofanyika hapo ndani ya bunge hazitohamia katika mitaani? Nini dawa mjarab? Pengine nini mstakabali wa siasa za Uganda katika mazingira haya? Bila shaka yoyote Museveni angeheshimika sana kama angemaliza kipindi chake tansu, e, e, kipindi cha uchaguzi cha mwaka ishirini na moja elfu mbili na ishirini na moja akafanya utaratibu wa kusimamia uchaguzi vizuri na kumtafuta mrisi wake katika chama chake cha National Movement. Bila shaka yoyote Museveni ataheshimika sana katika eneo hili la Afrika Mashariki lakini, vinginevyo tutashuhudia yanayoendelea kushuhudiwa katika nchi jirani za, za za huku kama kwa mfano Burundi, Rwanda, Congo, eh Democratic Republic na labda hata Sudani kaskazini. Lakini je, hali nayo pia shwari Kenya? Abdul Karim Atiki, nikushukuru sana asante. Ruben Lukumbuka bin Salim ni sauti yake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa anampisha Sabina Crispin na Bigambo katika Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari za muda huu, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia maandamano ya kila Jumanne yaliyoitishwa na muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, ambayo yameanza hii leo kushinikiza maafisa wa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC kujiuzulu. Je, unadhani maandamano haya yatasaidia kufanyika kwa uchaguzi wa amani huru na wahaki? Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu kwa maoni. Asante sana. Mimi kwa majina naitwa Ali, niko Mombasa, Kenya. Naona katika ile hali inayoendelea hapa kwetu, yani maandamano kama yatakuwa ni ya amani, ni kikatiba, inaruhusu, lakini kwa upande wangu mimi hata sina wasiwasi, naona uchaguzi utakuwa huru na wa haki, ingawa naona ile ni kama tu hali ya kisiasa, kila mtu anajaribu kuona kwamba anajijengea kimileage, lakini kwa sisi kama watu wa kawaida naona hiyo pia haijakuwa kutusaidia kitu. Ambacho cha muhimu ilikuwa ni mheshimiwa Rais wetu Uhuru Kenyatta na aliyekuwa waziri mkuu kiongozi wa NASA Bwana Raila Odinga wangeketi kwa meza moja, wakajaribu kutatua ile hali ilivyo, ili tukafanya chaguzi na sisi wananchi wa kawaida tukaona maendeleo, sababu nchi ni kubwa kuliko watu wawili au watu watatu. Kwa hivyo mimi naona hayo maandamano hayajamsaidia mtu wa kawaida, hususan mwananchi aliye chini. Kwa sababu kuna mambo mengi saa hii kama unavyoona katika nchi yetu ya Kenya. Saa hii madaktari wako na shida eh, sisi tunazidi kuumia, uchumi umekuwa mbaya, kazi zote yani kila mtu sasa, nchi imekuwa kila mtu anasikiza kura itapigwa, sijui nini. Sasa mi naona kitu cha msingi kabisa ni viongozi wa pande zote zile mbili wangeketi katika meza moja eh, wakaweka nchi mbele, wakaacha masilahi yao ya kibinafsi, wakaona kwamba watasaidiaje watu, wakaketi wakaongea vizuri, tuka ona ile pale kwenye matatizo, kwa sababu wote ni binadamu na nchi bado sisi tuko Kenya na tutaendelea kubaki Kenya. Sasa mi naona kitu cha msingi hasa, maandamano hayana usaidizi wa moja kwa moja, na tuna imani kwamba viongozi wetu, kwa sababu ni watu nao wana akili zao na ni watu wanaangalia mbele, tuna imani kwamba wataketi na watasuluhisha, na tarehe ishirini na sita tutapiga kura zetu kwa amani. Kwa jina anaitwa Huya Mlagila atoa kata ya Miombweni wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya nchini Tanzania. Maoni ya kuhusu uchaguzi wa nchi ya Kenya ni kwamba maandamano yanayofanywa na upinzani si jambo jema kwa upande wangu mimi. Kwa sababu gani? Nchi hiyo imekumbwa na msukosuko wa kisiasa tangu muda mwingi sana. Kwa hiyo ni kwamba maandamano hayo yatazidi ya, kuchocheza ya, uchaguzi uwe mbovu zaidi. Kwa sababu gani? Wangekaa meza moja kwa ajili ya nani, ya mazungumzo. Upinzani na chama tawala cha nchi hiyo wakae meza moja kabla ya uchaguzi, wakae meza moja kuondoa utofauti ambao unaweza ukaingia pale mbele ambao hatuufahamu lazima mfike mahala tuanze kuyajenga ili yaishe uchaguzi huo wa huru na haki. Kwa sasa uchaguzi huo hautakuwa na huru na haki. Naita Wes Johnson kutoka hapa sehemu za Rwanda. Sasa mimi kwa upande wangu naona yale maandamano ataongeza wala kupunguza kitu, kwani unajua watu wakiandamana, bila shaka serikali itachangia ili kusimamisha hayo maandamano. Watu, bila shaka kuna watu ambao wanasimamizwa kama vile Kenyatta katika hotuba yake alisema kuwa wakiendelea kuandamana ataonyesha ko chenye na serikali a, ninaona kabisa yale maandamano hayawezi kuongeza wala kupunguza kitu, ila tu kuleta kitu ambacho naweza nikasema kuwa ni vurugu. Yatachangia yata kuleta vurugu ongi. Kwa vizuri hapo wao wakikaa, Raila Odinga na Uhuru Kenyatta wakikaa kwenye meza moja ya mazungumzo wakaona ni kitu ambacho wanaweza akafanya ili wananchi wa Kenya wanufaike wote. Asante sana, mimi naitwa Bwana Gabriel Mkonta kutoka kwanza mbele ya yote Moba Kirungu DRC. Kwanza mbele ya yote, kwanza ninashukuru kwanza RC Kiswahili. Na maandamano ya huko Kenya, yani mimi sikuona kama ni ya maana kwa sababu moja ni hii, kwanza wanapofanya maandamano sioni kama itafanyia kujongeza nini uchaguzi. Kwanza hii ni kupotosha nini <coughs> uchaguzi usifanyike kwa haraka kwa sababu moja, kwanza ni waombe, ni bora kwanza wangefanya kuikalia ama wafanye mazungumzo mazungumzo kwa upande wa upinzani na upande wa nani wa IBC. Kwa sababu hiyo ingechangia hata kufanyisha uchaguzi uwe kwa amani na uhuru kwa wananchi, kwa sababu kufanya maandamano sioni kama ni jambo la lazima sana jambo la muhimu kwa wananchi. Kwa sababu hiyo nachangia tu kupotosha nini potosha amani katika nchi yao. <tipo> <tipo> unaongea na Zakapius Bundala kutoka Nungwi visiwani Zanzibar nchini Tanzania. Mimi kwanza nianze kwa kukanusha kwamba utaratibu wanaotumia Umoja wa NASA sio sahihi, kwa sababu bidhani kama inaweza ikasaidia ya kuleta haki kama ambavyo wanavyozani. Maana mimi naona kabisa njia ilikuwa wazi, wangefata utaratibu kama ambavyo wamefanya katika kushinikiza mahakama kuangalia uchaguzi ulivyofanyika, mpaka ikafikia hatua ya kulizia kubatilisha matokeo ya uchaguzi. Na hata sasa hivi walipaswa wangefanya hivyo hivyo kuzungumza au kuwasilisha hoja zao ndani ya mahakama, kwani naona ni wazi kabisa njia ipo huru, kwamba kama mahakama ililizia futa uchaguzi kwamba ulifanyika kwa dosari, leo itashindweje kulizia kwamba wale wasimamia hizi wenyewe ndo wana matatizo, kwa sababu IEBC haijatengenezwa kwamba labda na kikundi fulani, bali ni wale watu ambao viongozi wanaosimamia. Kama wana matatizo, basi itaonekana kwamba wao ndo walichangia uchaguzi kuwa batili, na ndio maana matokeo yakabatilishwa. Lakini sasa hivi suala la kuingia barabarani na kuandamana wanaweza kachochea tu na kusababisha fujo ambazo zingine zitaleta hasara hata kwa raia ambao hawahusiki na lolote. Asante, mimi naitwa kwa majina ni hapa Mungu Mudumbi Samuel lolotea. Kutoka hapa Kavumu ni katika mtaa wa Kabare jimboni mwa Kivu ya Kusini. Kwa kweli kufuatana na mada ya leo katika kipindi cha habari rafiki na mimi naona kuwa itakuwa vigumu kabisa uchaguzi wa huru na haki na amani kufanyika nchini Kenya kwa sababu uh, tume huru ya uchaguzi tayari naona kama vile imeingia katika mtego wa wanasiasa. Na huo una mtego unakuja wakati Raila Odinga mwenyewe uh, Uh, anataka tume huru iliyoko leo ibadilishwe, na yeye Kenyatta anasisitiza kwamba hata kuwa na imani katika ile itakayowekwa. Kwa sababu hiyo, mimi uh, ningeliomba huko, huko Kenya waangalie namna uh, shirika la raia na hata vikundi vya madini na watu wengine waweze kuingilia kati swala hili ili waweze kuangalia ni kitu gani kabisa au akina nani ambao waliweza ee, kufanya magendo katika tume huru ya uchaguzi, ili waweze kuwabadilisha na pengine waweke wale ambao hawatategemea upande wowote, kusudi uchaguzi wa ulio huru uweze kufanyika huko Kenya. Bila hivyo, itaonekana kama wanataka kuweka mtego, ili tume huru ya uchaguzi ionekane kama vile yenye kutegemea upande wa Raila Odinga ama Uhuru Kenyatta. kwa upande wa ujumbe mfupi, anaitwa Agatha Mbale festiledi kutoka Morogoro Tanzania, anasema, mimi kwa upande wangu naona haitosaidia. Kikubwa ni kupambana kwa hoja na kufanya uchaguzi wa amani, na kila mmoja achague mtu anayempenda bila kusukumwa na mtu ili kupata kiongozi bora, maana maandamano lazima yatasababisha watu kupoteza maisha, tena watu wasio na hatia na amani itapotea. Faustini Bashali kutoka DRC Kisangani anasema kuandamana sio vibaya ila waandamani kwa amani ili isilete maafa makubwa tena kama miaka iliyopita. Naye Kajonje Mahamudu wanachingwea Lindi, Tanzania, anasema kiukweli, jinsi mambo yanavyokwenda huko Kenya, kuna uwezekano wa uchaguzi wa marudio usifanyike. Wapinzani wanadai tume ibadilishwe na maneno ya Kenyatta ni makali sana. Kwa hiyo, hatima ya siasa za Kenya watamaliza Wakenya wenyewe, lakini sisi majirani tunaomba amani itawale Kenya, mambo ya siasa yasiwagawanyi. Jiepusheni na ukabila. Ujumbe wa mwisho ni wa kwake Siprien Kizonde, anasema anapatikana Mpulungu, Zambia. Yeye anasema hongera kwa wananchi wa Kenya kwa matayarisho ya uchaguzi na watakia uchaguzi wa amani. <totipatikana> <totipatikana> Msikilizaji, basi hadi hapa sina la ziada. Asante kwa muda wako. Leo tulikuwa tukiangazia maandamano yaliyoitishwa na muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, kushinikiza maafisa wa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC kujiuzulu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema. Kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili kwa leo jioni. Na kushukuru na msimamizi wa matangazo haya yalikuwa Victor Robert wille, mitamboni ni steli usani. Mimi ni Martha Saranga kwa niaba ya wote walioshiriki kuandana kutakia jioni njema. Yuri Bonaventure kisema nemekitepa kutoka nchini Colombia. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam Tanzania, pone ni Radio France International. Naamini mathasaranga na kutakia jioni njema.