Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Burundi yaadhimisha kumbukumbu ya miaka 24 tangu kifo cha rais wa zamani hayati Melchior Ndadaye ambaye aliuawa katika mapinduzi ya kijeshi mwaka 1993. Idadi ya vifo vilivyotokana na shambulizi la Mogadishu nchini Somalia yaongezeka na kufikia 358 na majeruhi 228. Na maafisa 15 wa jeshi la Afghanistan waliokuwa mafunzoni wa uawa katika shambulizi mjini Kabul. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Jumamosi tarehe 21 mwezi Oktoba mwaka 2017, tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, vile vile, vilevile kupitia redio wa shirika Burundi inaadhimisha hii leo Oktoba 21 kumbukumbia miaka 24, tangu kifo cha rais wa zamani hayati Melchior Ndadaye ambaye aliuawa katika mapinduzi ya kijeshi mwaka 1993. Kesi ya mauaji hayo imewacha wengi katika hali ya sintofahamu. Mjane wa kiongozi huyo ameitaka serikali iliyopo madarakani kuanzisha kesi upya ili ukweli ufahamike kuhusu kifo cha mumewe. Wakati joto la kisiasa nchini Uganda likiwa tete, viongozi wa chama tawala cha NRM kutoka wilaya ya Bulambuli wamesema wanaunga mkono mpango wa kuifanyia marekebisho ibara ya 102 b ya katiba ya Uganda, hatua inayolenga kumruhusu Rais Yoweri Museveni kuania urais mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Viongozi hao pia wamependekeza umri wa mtu kuwania urais upunguzwe kutoka miaka thelathini na mitano hadi kumi na nane, wakidai itawapa nafasi vijana kuwania nafasi za uongozi. Idadi ya vifo vilivyotokana na shambulizi baya zaidi kutekelezwa nchini Somalia, mjini Mogadishu imeongezeka na kufikia mia tatu hamsini na nane huku majeruhi wakiwa mia mbili ishirini na nane kulingana na taarifa ya serikali. Lori lililobeba vilipuzi lililipuka Oktoba kumi na nne na kuharibu majengo ishirini katika wilaya hiyo, katika wilaya iliyo na shughuli nyingi za watu na kusababisha wengi kuteketea kwa moto kiasi cha kushindwa kutambulika. Wataalamu kadhaa wameiambia AFP huenda lori lilibeba kilo mia tano za vilipuzi. Kufuatia Somalia kuwa na idara dhaifu za afya, misaada mbalimbali imetolewa ya kimatibabu na mataifa ya Uturuki, Marekani, Katar na Kenya ambazo zimetoa madaktari, vifaa tiba huku baadhi ya majeruhi wakihamishiwa kutibiwa nje ya Somalia. Radio France International, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika tatu Afrika Mashariki. Balozi wa Marekani Nikki Halei atakuwa afisa wa juu kuzuru barani Afrika juma lijalo atakaposafiri akianzia Sudani Kusini, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na baadaye Ethiopia. Kulingana na taarifa ya Marekani, Halei atakutana na maafisa wa Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa Jumatatu na kuelekea Juba alafu Kinshasa kufanya mazungumzo na walinda amani wa Umoja wa Mataifa balozi huyo atafanya ziara katika kambi za Umoja wa Mataifa unaolinda amani na kutoa misaada ya kibinadamu katika mataifa hayo. Polisi kumi na wawili wameuawa Jumamosi katika mashambulizi mapya yaliyolenga eneo la Niger katika mpaka wa kusini magharibi mwa Mali, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani. Waziri huyo Mohamed Bazum ameambia AFP kulikuwa na mashambulizi yaliyogharimu maisha ya wanajeshi kumi na mbili na tayari operesheni ya kijeshi imeanzishwa dhidi ya maadui. Shambulizi hilo linakuja baada ya shambulizi la mwanzoni mwa mwezi Oktoba lililoua wanajeshi wanne wa Marekani na Niger katika mpaka ambao mara kadhaa umekuwa ukilengwa na mashambulizi ya wanajihadi. Maafisa wa kijeshi na polisi 35 wa Misri wameuawa wakati vikosi vya usalama nchini humo vikikabiliana na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Islamic State. Wizara ya usalama wa ndani ya Misri imesema mauaji haya yametokea katika eneo la baharia lililopo kilomita 200 kutoka mji mkuu Cairo, wakati vikosi vya usalama vikiendesha operesheni ya kukabiliana na kundi hilo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili ni saa kumi na mbili na dakika tano Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika tano Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Nchini Tanzania tunasikika kupitia masafa ya TBC FM. Maafisa wanafunzi kumi na tano wa kijeshi wameuawa katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, katika mfululizo wa mashambulizi ya mabomu yanayotokea nchini humo. Msemaji wa jeshi la nchi hiyo Dawlat Waziri ameliambia shirika la habari la ufaransa AFP jana Ijumaa watu sabini na wawili waliuawa katika milipuko ya mabomu iliyotokea katika msikiti wa kishia wa shite uliopo katika jimbo la Gor. Serikali ya Hispania leo Jumamosi imesema inakusudia kuwaondoa madarakani viongozi wa jimbo la Catalonia ambao wanataka jimbo hilo kujitenga na utawala wa Madrid. Waziri Mkuu wa nchi hiyo Mariano Rajoy amewaambia waandishi wa habari mjini Madrid ataliomba bunge la Senate kupitisha uamuzi huo utakaovunja mamlaka ya jimbo la Catalonia linaloshika nafasi ya tano kwa kuwa na uchumi imara. Wakati huo huo, kiongozi wa jimbo la Catalonia Carles Puigdemont jioni hii atazungumza na waandishi wa habari kujibu hatua ya uamuzi wa kutaka kuondoa madarakani utawala wake. Mwanafunzi mmoja katika shule binafsi nchini Brazil amewaua kwa kuwafyatulia risasi wenzake wawili na kuwajeruhi wengine wanne. Idara ya dharura imefahamisha kumekuwa na taarifa juu ya ugomvi miongoni mwa rika hilo zilizoripotiwa kwa mamlaka. Waathiriwa wote wa kisa hicho ni watoto wa umri kati ya miaka 12 na 13, ambapo polisi na idara ya zimamoto mjini Goiana, walifahamisha awali. Hata hivyo, uchunguzi wa polisi ulieleza AFP kuwa mshambuliaji ambaye alitiwa nguvuni anakadiriwa kuwa na umri wa miaka kumi na nne na waathirika walikuwa na umri kati ya miaka kumi na moja hadi kumi na sita. Radio France Internationale ikiwa ndo unajiunga nasi msikilizaji, haya ni matangazo ya RFI Kiswahili yakikujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na nane Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika nane Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, na sasa nampisha mwenzangu Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri Nam na asante na makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, msikilizaji, inaanzia nchini Kenya, ambako kamishna katika tume ya uchaguzi nchini humo Rosalyn Akombe juma hili alitangaza kujiuzulu zikiwa zimesalia siku chache kuelekea uchaguzi mpya wa urais uliopangwa kufanyika tarehe 26 mwezi huu. Bi Rosalyn Akombe alitoa tangazo hilo akiwa jijini New York nchini Marekani, akisema kuwa hawezi kuendelea ya kufanya kazi katika tume hiyo IEBC ambayo alisema imegawanyika, lakini pia mazingira ya sasa ya kisiasa hayawezi kuruhusu kufanyika kwa uchaguzi utakaokuwa huru na haki. Aidha, Akombe alisema kuwa maoni yake yamekuwa hayazingatiwi, lakini pia amekuwa akipokea vitisho. Hatua hii inamaanisha nini? Suba Churchill ni rais wa mashirika ya kiraia nchini Kenya na mwangalizi wa uchaguzi nchini humo kabisa ningetaka kusema kwamba kujiuzulu kwa, kwa rasi na kombe ni pigo kubwa kwa tume ya IBC, haswa ikizingatiwa kwamba e, upande wa upinzani wamekuwa wakisema kwamba e, wanatume hawana uhuru wa kujiamulia jinsi wanataka kuendesha masuala ya uchaguzi. E, inajulikana kwamba kuna mwanasiasa e, ambao ana, ana, ana uwezo mkubwa katika Jubilee e, ambaye amekuwa igia wanatume na kuwatusi kulingana na ma ma ma maoni yao katika mikutano zao. Kwa hivyo tume hiyo imekuwa imeingiliwa na watu ambao wanahudumu kama makachero ambao wanaeleza wana, wana viongozi serikalini jinsi mwanatume e, fulani alichangia katika mkutano. Kwa hivyo anavyosema ni kwamba hawana uhuru ya kuendesha masuala ya uchaguzi na matayarisho yanayoendelea. Kwa hivyo yeye amejitenga na masuala haya kwa sababu anahofia kwamba uchaguzi marudio huenda ikafanyika kwa njia ya haki na ukweli. Naye mwenyekiti wa tume hiyo ya uchaguzi IEBC Wafula Chebukati akajitokeza na kusema tajiuzulu hata, hata baada ya mmoja wa makamishina wa tume Roselin Akombe kutangaza kujiuzulu, lakini akakiri kuwa kuna mgawanyiko ndani ya tume hiyo, na kwamba anawapa kari ya njano wanasiasa nchini humo, akiwataka kuacha kuwatisha makamishna na wafanyakazi wa tume hiyo ili watekeleze majukumu yao ipaswavyo. The matarajio ya wakenya kwangu ni makubwa sana, lakini siwezi kupiga hatua na tume iliyogawanyika. Kabla ya uchaguzi wa tarehe nane mwezi wa nane mwaka huu tulikuwa pamoja, na siwezi kusonga mbele iwapo wagombea urais wataamua kuweka masilaha yao mbele na kuiacha nchi iliamua kuchukua kazi hii kufanya nchi hii kuwa bora, sio kuiharibu. Na kama mwathirika wa machafuko ya baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba, sitakubali kushuhudia tukurudi huko. Msikilizaji, mgawanyiko ndani ya tume ya uchaguzi IEBC huko Kenya ulizua wasiwasi kuhusu hatima ya uchaguzi ambao umepangwa kufanyika Oktoba 26. Wachambuzi wa siasa wanazungumzia vipi kauli hii ya mwenyekiti wa uchaguzi nchini Kenya? Profesa Haman Manyora ni mchambuzi wa siasa na mwadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi. hiyo hofu imeonekana manake katikati ya, ya hotuba yake ikawa watu wanatarajia la anaelekea kusema kwamba anajiuzuru. Manake hiyo ilikuwa inaonekana wazi kwamba hafurahishwi wala haridhishwi, na japo alisema ni mkakamavu na haogopi yeyote, anafuata sheria yeye, ni wakili wa kutajika, lakini hali ya kuogopa ogopa na wasiwasi ilionekana. Haya yanajiri wakati kiongozi wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga juma hili alitoa wito kwa wafuasi wake kuandamana siku ya kupiga kura nchini Kenya. Lakini pamoja na kuwataka wafuasi wa upinzani kuandamana Oktoba 26, Odinga akasema yuko tayari kufanya mazungumzo na upande wa pili. Ninachosema ni I don't kuwa sitaki nusu mkate, afahamu kuwa sitaki nusu mkate. Niko tayari kuzungumza naye kuhusu namna ya kuwa na uchaguzi utakayokuwa yeah. yeah. yeah. huru so, na haki, lakini siko tayari kwenda kuzungumza nusu mkate. Hata hivyo Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto walitupilia mbali uwezekano wowote wa kufanya mazungumzo na upinzani na kusisitiza kwamba chama chake cha Jubilee kipo tayari kwa uchaguzi wa marudio wa juma lijalo. Mimi sitaki kuambiwa na mutu atituende tukaongea. Mimi kama kuna mtu naongea naye mimi naongea na, na wananchi wa Kenya kwa sababu hawa ndio wenye kura. IBC wewe, unelipwa na pesa ya serikali na ya wananchi, tumekupatia na imetengwa 12 bilioni ya kufanya uchaguzi. Wewe kazi yako sio kuingilia sisi wanasiasa. RFI. Nchini Tanzania, kampuni ya kimataifa ya uchimbaji madini ya Barrick Gold ambayo hivi karibuni iliingia kwenye mgogoro na serikali ya Tanzania hatimaye ilikubali kuanza kulipa kiasi cha dola za Marekani milioni mia tatu kama sehemu ya kuonyesha utayari wake wa kulipa malimbikizo mengine ya kodi inayodaiwa katika kipindi cha miaka kumi na sita. Mwanahabari wetu Emmanuel Richard Makundi alifuatilia taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Jijini Dar es salam wakati kamati mbili za majadiliano, ile ya Tanzania na ile ya wawakilishi kutoka kampuni ya Barik zilipokuwa zikiwasilisha ripoti ya mazungumzo yao kwa Rais John Pombe Magufuli katika ikulu ya Dar es salam akizungumzia kuhusu kilichoafikiwa, Rais Magufuli amesema kuwa hakuwa na lengo la kuikomoa kampuni hiyo, badala yake alichokifanya kilikuwa kinalenga kuisaidia nchi yake katika kujiletea maendeleo kupitia sekta ya madini. Tuliamua kufanya hivi kwa malengo makubwa ya nchi yetu. Nchi yetu ni tajiri. Ninaposema kwamba nchi yetu Donor country, ni ukweli matokeo ya dhuruma ambazo yamekuwa tukiibiwaibiwa, maana yake we have been donating indirectly. Kwa upande wake mkurugenzi mtendaji wa makampuni ya Barrick Gold, Professor John Thornton, licha ya kukiri kuwa mazungumzo yalikuwa magumu, amesema kampuni yake imeridhia matokeo yote ya serikali isipokuwa suala la tozo ya malimbikizo ya kodi ambayo kampuni hiyo inadaiwa katika kipindi cha miaka 16 ambapo amesema suala hili linahitaji mjadala zaidi, ingawa wataanza kulipa kiasi cha dola za Marekani kumekuwa uh, na kuto kukubaliana kwa nia njema uh, tu kati ya serikali ya Tanzania uh, na upande wetu. Hii uh, ni kuhusu uh, msimamo uh, wetu so wa we kodi. Kile tulichokubaliana ni kuwa tutalipa dola za Marekani so milioni mia tatu ili kuonesha kuwa nia yetu ni njema kwa jambo hili. Aidha, akiongoziwa ujumbe wa Tanzania kwenye mazungumzo hayo ambaye pia ni waziri wa sheria Profesa Paramagamba Kabudi amesema Serikali imeridhishwa na nia ya kampuni ya Barrick ambapo wameweka wazi uelekeo mpya wa usimamizi na uendeshaji wa migodi iliyo chini ya kampuni ya Barrick. Wamekubali masharti yote yaliyomo katika sheria mpya za madini. Pili, wamekubali kwamba serikali itapata hisa katika migodi hiyo kwa asilimia kumi na sita. Lakini pamoja na kuwa na asilimia kumi na sita, wamekubali kwamba inapokuja kwenye kugawana itakuwa nusu kwa nusu. Tumekubaliana kwamba migodi hiyo itaweka fedha zao zote za madini katika akaunti zilizopo hapa nchini. Wadadisi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu makubaliano haya yaliyofikiwa? Dkt. Tengere Kitojo ni mtaalamu wa masuala ya uchumi, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Serikali ilipoanza kuingia kwenye ma, a, mazungumzo na Barrick kulikuwa na maneno mengi ambayo ilikuwa yanasemwa, mkataba haiwezi kuvunja, tunapoteza muda. Lakini hatimaye leo tumesikia mahali ambapo tumeona upo umuhimu wa kutumia diplomasia, kukaa mezani na kuyaongea matatizo na hati tunaweza tukafikia kwenye suluhisho la matatizo yetu. Sasa leo ni ushahidi kwamba tukiwa na viongozi wazuri ambao watasimamia rasilimali zetu, kuna matokeo mazuri ya kuhakikisha kwamba rasilimali za Watanzania zinawanufaisha Watanzania. Mazungumzo kati ya pande hizi mbili yalianza baada ya serikali ya Tanzania kupiga marufuku kusafirishwa nje ya nchi kwa makinikia hadi pale thamani yake na madini mengine yaliyomo yatakapofahamika, ambapo Rais Magufuli baadaye aliunda kamati mbili tofauti kuchunguza makinikia ya kampuni hiyo na kutoa mapendekezo na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Juma hili Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliwataka wanasiasa nchini humo kuheshimu makubaliano ya kisiasa ya Desemba 31 mwaka uliopita. Makubaliano hayo msikilizaji, yanataka uchaguzi ufanyike mwishoni mwa mwaka huu, lakini tume ya uchaguzi seni, utakumbuka, ilisema kuwa inahitaji siku mia tano na nne kuandaa uchaguzi, hatua ambayo inapingwa na wapinzani. Florence Marshal ni msemaji wa MONUSCO na hapa anazungumza nasi akiwa jijini ki Kinshasa. Wanasiasa waliosaini makubaliano hayo waliafikiana kuhusu maandalizi ya chaguzi tatu kwa mara moja ifikapo Desemba 2017. Makubaliano hayo pia yanasema kwamba serikali, tume ya uchaguzi CENI, na kamati ya ufuatiliaji wa utekelezwaji wa makubaliano hayo sensa, wanapaswa kukutana kujadili kwa pamoja tarehe ya kukamilishwa kwa chaguzi hizo ikiwa muda uliowekwa hautaruhusu. Yaani, kwa maoni yetu sisi, makubaliano hayo bado yanaweza kufanyiwa kazi na kutekelezwa. Tangazo hilo la tume huru ya uchaguzi seni kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo halikuwafurahisha watu wengi, na miongoni mwao wanaharakati wanaopigania mabadiliko na utawala bora kule Kinshasa waliandamana juma hili na iliripotiwa kuwa baadhi yao walikamatwa na hadi sasa wengine bado wanazuiliwa na polisi, hatua ambayo wanaharakati wa kutetea haki za binadamu kule DRC wanalaani kama anavyobainisha George Kapiamba, ni mwenyekiti wa shirika la kutetea tumesikitishwa uh, tu si sana de kwa kitendo te cha kukamatwa na kufungwa situaien, kisiri kwa wanamemba 13 wa kundi la wanaharakati tango ekoki telema si okende, pia kukamatwa na kufungwa katika eneo lisiyojulikana kwa wanaharakati wawili Marie Joel na Simbo wa kundi la echa Dikasa Mputu ambaye ni wakundi linalofahamika kama Filimbi. Vijana hawa waliandamana kwa amani wakipinga siku 504 zilizotangazwa na CENI katika kuandaa uchaguzi na msikilizaji, tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hali ya usalama bado inaripotiwa kuwa tete katika maeneo ya, ya Beni, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo baada ya mashambulizi ya waasi wa ADF dhidi ya kikosi cha jeshi la nchi hiyo mapema juma hili, ambapo kiongozi wa opereshen Sokola ange Jenerali Marcel Mbangu aliponea chupuchupu chupu katika mtego wa kuvizia, na mwanajeshi mmoja alidaiwa kupoteza maisha katika shambulio hilo. Na katika iliyojiri juma hili huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, tuliangazia kuzinduliwa kwa kituo cha utamaduni wa Ufaransa katika jiji la Goma, mashariki mwa nchi hiyo kwa lengo la kuinua elimu na kudumisha mawasiliano mema kati ya mataifa ulimwenguni kwa kutumia lugha ya Kifaransa. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, alitutumia taarifa ifuatayo. Uzinduliwa shule hiyo balozi wa Ufaransa kwenye nchi za ukanda wa maziwa makuu Sofi Makame alijulisha kuwa Ufaransa ni mojawapo ya nchi ulimwenguni zinazochangia katika jitihada za kutafuta suluhisho dhidi ya mizozo ya Congo DRC, pia kwa upekee mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Huyo alialika pia vijana kujiondosha katika kundi za waasi maadui wa usalama katika nchi za ukanda wa maziwa makuu. Eneo hilo limeishi na limeumwa na vita, lakini sasa watu wa hapa hasa vijana wanahitaji kupokea amani, itawezekana kujenga hali ya amani pamoja, nchi za Afrika ya maziwa makubwa na nchi zimeingia kwenye shirika kama Ufaransa. Upande wa liwali wa jimbo la Kivu kaskazini, chule ni pale huko kaongea, aliwasihi wasomi na vijana jimboni Kivu kaskazini kujiunga na Ufaransa na kutaka pia Ufaransa kuzidisha juhudi zake katika waelimusha vijana waishio wa jimboni Kivu kaskazini. Kwa hayo nataka pia Ufaransa utunge mkono kuwagharamia shule vijana wanaotamani kuelimushwa nchini Kongo na kwenye nchi za ukanda wa maziwa makuu. Nao wasomi walithibitisha umuhimu wa lugha ya Kifaransa kwenye nchi za ukanda wa maziwa makuu, kama alivyojulisha mwalimu Zola, profesa jijini Goma. Burundi watu kama wanasikilizana, kunapo masikilizano kuna amani, kwa sababu watu wanasema lugha moja na wanaweza pia kusikilizana. Raia wana mtazamo gani hii mipango mpanga wa Wafaransa natuletea? Ni vizuri Kai, tuletea amani waache, naona kwamba ni mzuri sana kwa sababu tusaidia wasomi zaidi sana vijana ambao wanataka kwenda soma katika nchi za zinazosimulia Kifaransa sawa Canada, Belgique sawa France, ili waweze kukamaliza masomo zao. Itakumbukwa kwamba shule hiyo ya Ufaransa imezinduliwa jijini Goma baada ya zinduliwa jijini Kinshasa pia Lubumbashi nchini Congo DRC. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Juma hili rais wa Somalia Mohamed abdullahi Mohamed alitangaza vita zaidi dhidi ya kundi la kigaidi la Al-Shabaab. Rais Mohamed alitoa kauli hiyo baada ya kuongoza maandamano ya maelfu ya wananchi mjini Mogadishu kulaani shambulizi lililotokea wiki iliyopita na kusababisha vifo vya watu mia mbili na sabini na sita na kuwaacha wengine kujeruhiwa. Hadi sasa hakuna kundi lililojitokeza kusema kuwa lilitekeleza shambulizi hilo baya katika historia ya Somalia. Viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya maziwa makuu ICGLR walikutana mjini Brazzaville nchini Kongo kujadili swala la maendeleo ya kisiasa na kijamii kwenye nchi zao. Miongoni mwa maazimio walioyafikia viongozi hao, waliitaka serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC kuongezewa nguvu ya kupambana na makundi ya waasi ya ADF kutoka Uganda, FDLR ya Rwanda na wapiganaji waasi wa Kamwina Nsapu. Wakizungumza katika mkutano, viongozi hao walisema serikali ya DRC kwa msaada wa nchi za kanda na MONUSCO, kwa pamoja wahakikishe makundi ya wapiganaji wenye silaha ambayo yanatisha na kuendeleza uharibifu wa DRC yanatokomezwa. Mkutano huo ulihudhuriwa na viongozi wa nchi sita pamoja na waziri wa mambo ya nje wa DRC, ambapo mbali na mgogoro wa kisiasa unaolikumba taifa hilo pia walizungumzia hali ya usalama nchini Sudan Kusini, Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini pia mustakabali wa Kenya, nchi hii ambayo wakati huu na yenyewe imegubikwa na mgogoro wa kisiasa kuelekea uchaguzi wa marudio Oktoba 26. Juma hili serikali ya Sudan Kusini ilisema iko tayari kufikia makubaliano ya kudumu yatakayomaliza mapigano katika taifa hilo lililoanza kujitawala mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Sudan Kusini, Mawen Macol, aliitoa kauli hiyo wakati wa mkutano wa IGAD na kusisitiza kuwa serikali ya Juba iko tayari kutekeleza mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka wa elfu mbili na kumi na tano mjini Adisababa nchini Ethiopia. Ojong ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Aa, ni vigumu kuamini kwamba Salva Kiir ana nia ya kuingia uh, majadiliano dhati ambayo italete suluhu. Huenda amegonga kizungumiti mahali, kwa hivyo anataka kutumia upinzani ili ku kwepa ilo mambo ambayo inamsumbua. Lakini mazungumzo, ukiongea na wafuasi wake, wafanyakazi wake wa karibu, wale spokesman yake na kadhalika, nia yao haipo kwa mazungumzo yoyote. Ni mtazamo wake wakili Ojwang Agina, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. RFI. Katika uga wa kimataifa wanamgambo wa Taliban Jumaili walifanya mashambulizi mawili tofauti nchini Afghanistan na kusababisha vifo vya wanajeshi 43 na wengine wapatao 20 kujeruhiwa. Steven Mumbi anakuja na maelezo zaidi. Shambulizi hilo limetokea katika mji wa kusini mwa Afghanistan na kufanya idadi ya watu waliopoteza maisha kwa kuwao kufikia 120 wakiwemo askari wanajeshi na raia ndani ya wiki moja pekee wa usalama wa nchi hiyo Dawati waziri amesema katika eneo la Kandahar ulisikika mlipuko ambapo wanakadiria kuwa watu 50 wamepoteza maisha na wengine 20 wamejeruhiwa, ingawaje huenda idadi ikawa kubwa zaidi ya hiyo inayotajwa. Dawati amesema wanajeshi wawili wamenusuri katika shambulizi hilo, huku wengine sita hali zao bado haijajulikana, na kuongeza kuwa shambulizi hilo ni kubwa zaidi kuwahi kutokea. Taliban walifanya shambulizi siku Jumanne makao makuu ya ngome hiyo na kuwa watu 20 na kujeruhi wengine 46. Msemaji wa jeshi la Marekani mjini Kabul amesema ndege za Marekani zimefanya shambulizi katika eneo hilo liko operesheni ya kupambana na ugaidi. Taliban wamekuwa kiweka kambi katika eneo la Chashmo katika wilaya ya Maiwand kwenye eneo la Kandahar. Na Rais wa Faransa Emmanuel Macron juma hili alisema mchakato wa mazungumzo kuhusu Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya huenda ukachukua muda mrefu kukamilika. Kiongozi huyo alikiambia kikao cha wakuu wa nchi za Ulaya kuwa mazungumzo kuhusu utayari katika maswala ya fedha yatachukua muda mrefu, wakati huu viongozi wa kanda hiyo wakijadiliana hatima ya baadaye kuhusu ushirikiano baina ya Umoja wa Ulaya na Uingereza. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May alisema ameridhishwa na ushirikiano uliopo kati ya viongozi wa Ulaya katika mchakato wa Uingereza kujiondoa. Ninazungumza kwa niaba ya viongozi wenzangu kuhusu ushirikiano na uhusiano imara baina ya Uingereza na Umoja wa Ulaya baada ya kujitoa katika umoja huu, ushirikiano uliojengwa katika misingi ya kuaminika, si tu katika demokrasia na utawala wa sheria bali pia biashara huru, ushindani wa haki na kiwango cha juu cha udhibiti. Nina matumaini na Uingereza imara baada ya majadiliano haya, lakini ninatambua bado tuna kazi ya kufanya. Ni sauti yake Theresa May, waziri mkuu wa Uingereza, ambaye alikuwa akizungumza katika kikao cha viongozi wa Umoja wa Ulaya kwa jumaa hili. Fika hapa, msikilizaji, nami sina la ziada. Asante sana kwa muda wako. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem, tukutane tena baada ya wiki mbili, panapo majaliwa, na kwa heri kutoka Dar es Salaam, Radio France International, yaliyo yaliyojili wiki hii ni saa kumi na mbili na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu za jioni Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Burundi aadhimisha kumbukumbu ya miaka 24 tangu kifo cha aliyekuwa rais Melkior Ndadaye ambaye aliuawa katika mapinduzi ya kijeshi mwaka 1993. Idadi ya vifo vilivyotokana na shambulizi la Mogadishu nchini Somalia yaongezeka na kufikia 358. Na, na maafisa 15 wa jeshi la Afghanistan waliokuwa mafunzoni wa uawa katika shambulizi mjini Kabul. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumamosi, Oktoba ishirini na moja mwaka elfu mbili kumi na saba. Burundi imeadhimisha leo Oktoba 21 kumbukumbu ya miaka ishirini na nne tangu kifo cha rais wa zamani hayati Melchior Ndadaye ambaye aliuawa katika mapinduzi ya kijeshi mwaka 1993. Kesi ya mauaji hayo imewacha wengi katika hali ya sintofahamu. Naye mjane wa kiongozi huyo ameitaka serikali iliyopo madarakani kuanzisha kesi upya ili ukweli ufahamike kuhusu kifo cha mumewe. Idadi ya vifo vilivyotokana na shambulizi baya zaidi kutekelezwa nchini Somalia, mjini Mogadishu, imeongezeka na kufikia 358 na majeruhi 228, kwa mujibu wa taarifa ya serikali. Lori lililobeba vilipuzi lililipuka Oktoba 14 na kuharibu majengo ishirini katika wilaya iliyo na shughuli nyingi za watu na kusababisha watu wengi kuteketea kwa moto kiasi cha kushindwa kutambulika. Wataalam kadhaa wameambia AFP huenda lori lilibeba kilo mia tano za vilipuzi. Balozi wa Marekani Nikki Haley atakuwa afisa wa juu kuzuru barani Afrika juma lijalo atakaposafiri kuanzia Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ethiopia, kulingana na taarifa ya Marekani. Balozi huyo atakutana na maafisa wa Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa Jumatatu kabla ya kuelekea Juba na baadaye Kinshasa kufanya mazungumzo na walinda amani wa Umoja wa Mataifa. RFI. Radio France International. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na mbili Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Maafisa wanafunzi 15 wa kijeshi wameuawa katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, katika mfululizo wa mashambulizi ya mabomu yanayotokea nchini humo. Msemaji wa jeshi la nchi hiyo, Daulat Waziri, ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP hapo Ijumaa watu sabini na mbili waliuawa katika milipuko ya mabomu iliyotokea katika msikiti wa kishia uliopo katika jimbo la Gor. Serikali ya Hispania leo Jumamosi imesema imekusudia kuwaondoa madarakani viongozi wa jimbo la Katalonia ambao wanataka jimbo hilo kujitenga na utawala wa Madrid. Waziri mkuu wa nchi hiyo Mariano Rajoy amewaambia waandishi wa habari mjini Madrid kuwa ataliomba bunge la Senate kupitisha uamuzi huo utakaovunja mamlaka ya jimbo la Catalonia linaloshika nafasi ya tano kwa kuwa na uchumi imara. Wakati huo huo, kiongozi wa jimbo la Catalonia Carles Puigdemont, jioni hii atazungumza na waandishi wa habari kujibu hatua ya uamuzi wa kutaka kuondoa madarakani utawala wake eh. Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka hapa Dar es Salaam, nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Na sasa anampisha Victor Buso kuwa nawe katika makala Jukwaa la Michezo. Asante sana mwenzangu Matha Saranga, habari za jioni, popote pale ulipo msikilizaji, na karibu sana katika makala jukwaa la michezo. Jumamosi hii tumekuandalia matukio makubwa yaliyotokea viwanjani barani Afrika na kwingine duniani wiki hii, lakini pia yale ambayo yanatokea mwishoni mwa juma hili, leo Jumamosi na kesho Jumapili. Jina langu ni Victor Abuso, hapa studioni naye Fredrick Nwaka. Karibu sana. Asante sana Victor Abuso, nashukuru. Ni fahari yangu kuwa pamoja nawe kila wakati tukiwa hapo mwishoni mwa wiki kutathmini Uh, yale ambayo yanatokea viwanjani barani Afrika na kwingine kwa duniani nam nam. Uh, tuanzie barani Afrika, michuano ya nusu fainali ya mchezo soka, kwa wa soka kuwania taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika uh, inachezwa leo na kesho. Leo mabingwa watetezi wa taji la shirikisho TP Mazembe ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo watakuwa ugenini kucheza na FUS Rabat ya Morocco. Mechi hii itachezwa kuanzia saa tano nusu Uh, dakika thelathini ukipenda South Africa mashariki. Lakini mechi ya kwanza, unakumbuka, wiki kadhaa zilizopita Mazembe walipata ushindi mwembamba wa bao moja kwa bila wakiwa nyumbani katika uwanja wa Kamalundo mjini Lubumbashi. Ni mchezo mgumu kwa timu zote mbili kulingana na matokeo ya mchezo wa kwanza. Abuso, na nilikuwa nikiangalia katika tovuti ya klabu ya TP Mazembe na vyombo vya habari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vikitathmini uh, mchezo huu, hapa ni wazi kwamba TP Mazembe wanakwenda katika mchezo wakiwakosa wachezaji wake mahiri wawili. Uh, uh, Salif Kolibari pamoja na winga mshambuliaji Adama Traore ambaye amekuwa mfungaji mzuri wa TP Mazembe kwa miaka kadhaa sasa, kwa hivyo hawa ni wachezaji muhimu, lakini Tipi Mazembe na wigo wa wachezaji wengi sana katika eneo la kiungo, lakini pia eneo la ushambuliaji na ulinzi, ambao wanaweza kuchukua nafasi ya mchezaji huyu na mambo yakaenda ya, ya, ya vizuri. Kwa hivyo natarajia mchezo utakuwa mgumu, lakini matokeo ya kwanza, Mazembe wasiingie nayo uwanjani, kwa sababu yanaweza akageuka kulingana na tabia ya timu za arabuni pindi zinapocheza na timu nyingine. Fus Rabati sio timu ndogo na ni timu ambayo imekuwa ikipambana sana katika mashindano haya msimu huu na kufika hapa walipo ni hatua kubwa sana na pengine hii leo basi ndo itathibitisha mm -hmm. umahiri wa klabu ya TP Mazembe hususan inapokuwa katika viwanja vya wageni, kwa sababu licha ya kwamba imekuwa haifungi kwenye uwanja wake wa nyumbani, lakini inapokwenda kucheza katika mi, viwanja vya kaskazini mwa Afrika mambo yamekuwa magumu. Kuna wakati na katika mazingira kama haya, Fredrik, ni TP Mazembe wanaomba wapate ushindi mwingine au watoke sare kutofungana? Uh, kwa sababu iwapo fursa watu watapata bao, huenda uh, mahesabu kidogo yasiende vizuri. Ni kweli kwa sababu na ni, ni, ki, kiufundi ni pengine wasiruhusu kufungwa bao katika dakika Uh, kumi na tano za kwanza, maana timu za Arabuni zimekuwa na kawaida hiyo. Hata unapokwenda kucheza nao kule, wanakushambulia sana katika dakika za mwanzo kwa lengo la kukuletea pressure ili ufanye makosa waweze kupata mabao. Na hata mwalimu wa TP Mazembe mwenyewe mwalimu msaidizi David Mwakisu, nime, nime, nimeona tamko lake kwenye kupitia tovuti ya klabu ya TP Mazembe, amesema wanaamini fika kwamba wanakwenda kucheza na timu imara na ambayo ina ubora wa hali ya juu na watakuwa makini kuanzia dakika ya kwanza hadi dakika ya mwisho wa mchezo kuhakikisha kwamba hawapotezi mchezo huo, na mtutaona mambo yatakavyokuwa kwa sababu TP Mazembe imekumbuka msikilizaji, kwamba ni mabingwa watetezi wa taji hili na uh, mashabiki wa Tipe Mazembe watakuwa na matumaini makubwa sana, labda leo mambo yatakuwa mazuri, lakini kama unavyojua soka mshindi um, wanabainika baada ya dakika tisini za refari kumalizika. Tutaona mambo yatakuwa vipi, uh, katika mchezo huu kati ya Tipe Mazembe na Fusi Rabati ya Morocco. Kumbuka kwamba ni nusu fainali ya pili. Nusu fainali ya kwanza Tipe Mazembe walishinda bao moja kwa bila kule mjini Lubumbashi. Lakini kesho Jumapili, katika michano hii ya kutafuta ubingwa wa shirikisho Super Sport United ya Afrika Kusini, nayo itakuwa nchini Tunisia kucheza na Club Africain. Unakumbuka mechi ya kwanza, timu zote mbili zilitoka sare ya bao moja kwa moja. Uh, hiki hi, ni hi, kibarua hi, kingine kwa timu ya Super Sport United ambao msimu huu wame, kwa kweli wamefanya vizuri sana ukilinganishwa na ukubwa wa jina, jina, jina, jina la timu Super Sport ambayo ina, ina wachezaji wengi mahiri, lakini wamejikakamua na kufikia hatua ya nusu fainali na kwa vyovyote vile wana kibarua kikubwa hasa wakizingatia kwamba waliruhusu kufungwa bao katika mchezo wa wa, wa, wa kwanza wa mkondo wa kwanza ambao ulichezwa nchini Afrika Kusini na mchezo wa, wa, wa kesho unachezwa kwenye uwanja wa Olympic de Rades mjini Tunisia. Na utakumbuka klabu Afrikeni ni moja kati ya klabu kubwa sana katika ukanda wa Afrika Kaskazini na haziko mbali pia nazenye katika mafanikio hususan katika kombe la shirikisho. Kwa hivyo naamini eh, SuperSport wana kazi kubwa sana kama ilivyo kwa TP Mazembe kutafuta ushindi ili kuweza kusonga mbele katika hatua ya fainali na pengine mambo yakiwa mazuri tunaweza kushuhudia uh, fainali ya nchi kutoka kusini mwa Afrika kwa mm -hmm, mara kwanza katika kipindi cha muda mrefu kidogo. Nam ni kweli kabisa lakini, mambo yatakuwa hivyo pia katika michuano ya kutafuta bingwa wa taji la klabu bingwa barani Afrika ambapo baadaye hivi leo usiku waenda ti Kasablanka ya Moroko watakuwa wanaminyana na USM Aljaya Algeria, Algeria, nusu fainali ya kwanza. Timu zote mbili hazikufungana, lakini mabingwa wa zamani wa taji hili la ya Misri nao walikuwa katika uwanja wa Borg El Arab mjini Alexandria, hapo ni kesho, uh, kukabiliana na Etoile du Sahel uh, na Fadik. Ni muhimu sana kuambia wasikilizaji kwamba uh, mechi hii mechi hizi zote ni zinachezwa nyumbani au ugenini, na mshindi atafuzu katika hatua ya finali uh, bila shaka uh, mwisho wa mwezi huu na mwisho wa mwezi ujao na mwisho wa mwezi ujao na, ni kweli tutashuhudia michezo mm, ya hatua ya finali ya Buso na, lakini kwa vyovyote vile ukiangalia matokeo ya mchezo wa kwanza baina ya Wydad Casablanca na USM Alger yanawapa nafasi kubwa uh iwe USMR ya kusonga mbele kwa sababu walikuwa ugenini kwenye mchezo wa kwanza na sasa hivi watakuwa nyumbani. Mm. Kwa hivyo wanahitaji uh, ushindi wa aina yoyote ili kwenda katika hatua ya, ya finali. Lakini haitakuwa rahisi kwa sababu uh, USMRJ ambao ni wa, ni wana finali pia misimu kama miwili iliyopita wana kazi ya kufanya kuhakikisha kwamba wanataka kucheza finali na matokeo ya bila kufungana katika mchezo wa kwanza kwa maana kwamba timu zinaweza kuanza mambo upya tena katika mchezo wa wa, wa, wa hii leo. Kwa hivyo ni mchezo mgumu sana, lakini kashikashi na itarajia kwenye mchezo baina ya a Al Ali pamoja na Tunia Etoile du Sahel ya Tunisia. Nakumbuka mchuano kwanza Etoile Sahel walipata ushindi bao mawili kwa moja. Tena wakipata ushindi dakika za mwisho mwisho kabisa. Kwa hivyo Al Ahly wana, wana kazi kubwa sana ya kuthibitisha kwamba wao ndo mabingwa mara saba wa michuano ya kombe la shiriki la la la klabu bingwa, la klabu bingwa barani Afrika mm, na ndo mabingwa wa kihistoria. Kwa hivyo uwanja wa Al-Arab utawapatia uh, tiketi ya kucheza hatua ya fainali, lakini shughuli ni pevu kwa sababu, pia, kwa sababu nao pia licha kwamba wamefika katika katika hatua hii hapa hawajawa na msimu mzuri kwa maana kwamba kuna ni msimu wa kupanda na kushuka, msimu wa kupanda na kushuka, lakini naamini fika kwamba naweza kutumia uwanja wao nyumbani vizuri na kupata ushindi wa bao moja ambao utakuwa unawapeleka katika hatua ya fainali na, na, na, bila shaka ikiwa ndio unajua, nasi popote pale ulipo unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo Jumamosi hii. Jina langu ni Victor Abuso, nikiwa na Fredrick Nwaka tunakuletea uchambuzi wa matukio yaliyotokea viwanjani mshtoka viwanjani mwishoni mwa juma hili, lakini pia yaliyotokea wiki nzima Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika arobaini na moja Huko Afrika ya kati ni saa kumi na moja dakika arobaini na moja, moja. Habari za jioni. Natumai kwamba unafurahia kuwa pamoja nasi viwanjani jumamosi hii. Wiki hii rais wa shirikisho la soka kule nchini Uganda, FUFA, Moses Magogo alimteua aliyekuwa mchezaji wa zamani na rais wa shirikisho la soka nchini Zambia Kalusha Bwalia kuongoza kamati ya watu watano watakaotafuta kocha mpya wa tima taifa ya Uganda Cranes. Wale wanaotaka kazi hii iliyoacha wazi na Milton Micho kutoka kule Sabia baada ya kujiuzulu, wanaweza kuanza kutuma maombi yao kuanzia Jumatatu tarehe ishirini na tatu hadi tarehe ishirini na tisa mwezi huu kwa kutumia, kwa kutumia barua pepe ama email. Uh, unaandika vacancy@fufa.co.ug fufc ug uone uh, kama unaweza kupata kazi hii, lakini kikubwa bwana Freek nwaka hapa ni uh, FUFA kumtafuta Kalusha Bwalya kutoka nchi nyingine kuongoza kamati ya kumtafuta kocha mpya. Of course, ni jambo ambalo Abuso limetengeneza mjadala mpana, lakini mi naamini wako sahihi kwa sababu unapozungumzia wachezaji bora wa soka barani Afrika walio kutokea katika karne ya ishirini. Wezi kumtaja kwa maana kwamba kwa zama za miaka 80, 88, 90 mwanzoni, Karusha Bwala ni miongoni mwa wachezaji hao ambao wafanya vizuri. Utakumbuka alicheza mpira wa kulipwa hadi nchini Uholanzi. Kwa hivyo ni mtu ambaye ana uzoefu mkubwa na soka la Afrika, amekuwa kiongozi, amekuwa rais wa shirikisho la soka nchini Zambia kwa miaka kama 4 au kama 5. Kwa hivyo ni mtu ambaye analijua soka la Afrika na anajua mataifa ya Afrika anataka nini kwa mchezo wa mpira, lakini ninachokiona ni kwamba Uganda hawataki kocha kutoka tena ndani ya Uganda kwa sababu kama wangekuwa wanamhitaji wangeendelea kumpa nafasi kocha ya Moses Basena ambaye kwa kweli amefanya vizuri tangu ameondoka Micho, ameisaidia timu kufuzu kucheza michuano ya kombe la Chani na laena licha kwamba hajafanikiwa kwenye fainali za kombe la dunia, lakini ni wazi kwamba Uganda hawataka tena kocha kutoka ndani. Pale pale ya nchi, bado wana ile hamasa ya kutaka kuwa na kocha kutoka nje ya nchi kwao. Kwa mtazamo wangu mimi, sioni kama ni jambo baya, bali mjadala ni kawaida katika mchezo wa mpira. Lakini kabisa, Kalusha Bwalya ni, ni, ni mchezaji mkubwa na ni kiongozi mkubwa ambaye kwa hakika katika maendeleo ya soka hata bara la Afrika lenyewe linamhitaji. Ndio maana tumeona kwenye kamati za utendaji za KAFU na NAYU miongoni mwa kweli kabisa, na unakumbuka pia miaka themanini inatumai kama zikosia 88 aliwahi kuwa mchezaji bora barani Afrika katika mchezo wa soka. Kwa hivyo nafikiri, uh, magogo wameona kwamba ni vema wajaribu, lakini dalili zote zinaonyesha kwamba kocha huyu atakuwa ni mzungu. Nakumbuka huyu Kalusha Bwalya alipokuwa rais wa shirikisho la soka kule Zambia, yeye ndiye alimwita kocha huyu kutoka kule nchini Ufaransa, havrena kusaidia Zambia kunyakuwa taji la mataifa bingwa barani Afrika. Kwa hivyo mi naona wazo la Uganda ni nzuri, kwa sababu kama nilivyotangulia kusema Kalusha Bwalya ni mtu ambaye anajua mipango ya, ya, ya, ya ushindi, mipango ya, ya, ya kutengeneza mipango ya muda mrefu kwenye mchezo wa soka na mafanikio yake pengine ambayo aliyapata akiwa rais wa shirikisho la soka nchini Zambia ndio ambayo yame yamesukuma eh, yamesukuma shirikisho la soka nchini Uganda kuamua kumtumia, wakiamini fika kwamba atapata kocha mzuri ambaye atawasaidia Uganda, kwa sababu sasa hivi hamu ham, kubwa ya Uganda ni kupata mwalimu ambaye atawasaidia kushindana kwenye taji la, la, la, la, la mataifa ya Afrika ama kuiwezesha Uganda Cranes kush, kush, kushiriki fainali za kombe la dunia, na naamini Karusha ni mtu sa, sahihi kabisa. Na bila shaka mimi natumai kwamba ma, naona baadhi ya makocha ambao huenda kaomba nafasi hii. Aa, ni mzoa kazi Claude Leroy, unakumbuka ni kocha ambaye amedumu <laughs> sana barani Afrika na nafasi sasa hivi ni kocha timu ya taifa ya Togo na, na mara na nyingi nafasi kama hizi zinapotokea huwa naona anaomba sana, amefunza soka Togo, Cameroon amekuwa, DRC amekuwa, Congo, Congo Brazzaville, Ghana, Ghana. Kwa hivyo ni kocha mbaye ana uzoefu wa siku nyingi. Na natarajia pia kocha mwingine anaitwa Tom Saintfiet, Vietnam, huyu aliwahi kuifunza Malawi na Togo pia, aliifunza pia Yanga, kama Yanga ya Tanzania. Kwa hivyo naye naye huwa achezi mbali na fursa kama hizi, na pengine akipata taarifa hizi moja kwa moja naye atakuwa anawasilisha maombi yake kwa shirikisho la soka nchini Uganda, FUFA. Naam, kweli kabisa. Tunaona mambo yanavyokuwa, nilikuwa nafikiria pia Antoine Hey lakini amepata kibarua kule Rwanda. Sidhani kama anaweza akaomba tena kuifunza Uganda Cranes kwa sasa. Nakumbuka kwamba mbali na Micho a, tunatabiri huenda kama mzungu kwa sababu a, kabla Micho kulikuwa na Bobby Williamson kutoka kule st Scotland. Scotland, ambaye pia licha kwamba alishindwa kuipeleka Uganda kwenye fainali za mataifa ya Afrika, lakini alitawala soka la Afrika Mashariki na Kati karibia mashindano yote ambayo yalishiri mm, sekafa. Ya, sekafa Uganda ndio ambao waliibuka mabingwa. Kwa hivyo Waganda, nia yao kubwa ni kulitawala soka la Afrika. Wanaamini fika kwamba ukanda wa Afrika Mashariki na Kati wameshafanikiwa kulidhibiti soka lake, kwa kuwa vinala na mtotoona mambo yatakavyokuwa. Bila shaka ndio mambo hayo yalivyotokea kule nchini Uganda na yyote ambaye angependa kua nafasi hii si tu lazima atoke kule barani Ulaya. Hata hapa barani Afrika kuna makocha wazuri tu ambao wanaweza kujaribu kuomba uh, kazi hii, bwana Fredrick Nwaka. Uh, wapo lakini hawaaminiki, naweza mm, nikasema hivyo. Mataifa mengi ya Afrika hayaamini makocha kutoka, kutoka, kutoka, barani Afrika. Utakumbuka Ghana walio kufundishwa na Kwesi Appia, lakini kuna kipindi wakamwondoa wakamleta Avram Grant kutoka, yeah, kutoka nchini Israel. E, timu ya taifa ya Misri ilikuwa na mwalimu mzuri Hassan Shehata, ambaye alishinda taji la Afrika mara tatu mfululizo, lakini tangu ameondoka yeye eh, Ghana Misri haijashinda taji lolote licha ya kwamba mwaka huu wakaamua kutafuta kocha mzungu ambaye ni Hector Cuper raia wa Argentina na mwaka huu amewapa tiketi ya kucheza fainali za kombe la dunia. Kwa hivyo kuna makocha ambao wanakuja barani Afrika wanakuja kufundisha mpira wanapata mafanikio, na kuna wengine ambao wanakuja, mambo yanayoendea ndivyo sivyo, lakini bado wana nyota ya kupendwa barani Afrika kama uliyemtaja Claude Le Roy. Bila shaka hata pia ukanda wa Afrika mashariki kuna makocha kadhaa kama Tomo Laba nikocha msana oa kule nchini Kenya bila kumsahau tuahiri labda amefundisha sana mpira nchini Tanzania, lakini kwakweli hajapata mafanikio makubwa. na 2000 mwanzo kama moroto wa Afrika kusik hata kina Christian Chukwu kutoka kule Nigeria na, ni kocha ambaye alijizolea umaarufu sana, na kumbuka wakati mmoja aliwahi kuifunza timu taifa ya Kenya Harambee Stars. Nam, huko nchini Kenya, klabu ya soka ya FC Leopards si imefuzu kucheza michuano ya kuania taji la shirikisho barani Afrika mwaka ujao. Hatua hii ilikuja baada ya Leopards maarufu kama ingwe kuishinda Kariobangi Sharks mabao mawili kwa bile katika fainali ya kuania taji la GoTV katika uwanja kima wa kimataifa wa Moi Kasarani hapo jana. Kufuzu kwa Leopards katika mchezo hii na kuja kuwa taji hili kumewapa matumaini mashabiki wa klabu hii ambao wameanza, walikuwa na hofu ya hatima ya klabu yao katika michuano ya ligi ya soka nchini humo, uh, kwa sababu Leopards imekuwa ifanye vizuri sana, kati ya uh, vilabu 18 ambavyo vinacheza soka kule nchini Kenya, imekuwa ikishikilia nambari 10, timu nyingine nambari 11, 12. Ni klabu ambayo kama unavyojua Frick, ni wakati wa tano wajadi sana na klabu ya Gor Mahia na Gor Mahia hmm, lakini wameshindwa kwa kweli kuwapa changamoto Gor Mahia katika misimu ya hivi karibuni, na nafikiri ubora wa Gor Mahia unachagizwa zaidi na aina ya usajili ambao unaofanya kuchukua wachezaji wengi bora kutoka ukanda huu wa Afrika Mashariki. Utakumbuka sasa hivi wanaye mshambuliaji Jackie Tuisenge ambaye ni mfungaji mzuri sana wa klabu hii, lakini pia wana mchezaji mwingine kutoka nchini Rwanda anaitwa Medi Kagere, lakini pia kuna Jean Baptiste Mugiraneza ambaye alikuwa akicheza hapa Tanzania. Kwa hivyo ni dhahiri kwamba ina nafasi nzuri kwa FC Leopards kutafuta changamoto mpya, lakini bado wana kazi nzito ya kufuta umwamba wa timu ya Gor Mahia ama wanaitwa kama unavyowataja jina la, la, la utani mm-hmm, kogalo, kogalo, kogalo, kogalo. Na bila shaka na unakumbuka FC Leopards katika historia hii ya bara Afrika mara ya kwanza, baada ya kushiriki kwa mara mwisho mwaka 2010 na kuondolewa katika ile ile hatua mapema kabisa ile hatua ya awali. Lakini uh, klabu hii FC Leopards ina historia kidogo ya kipekee. Nakumbuka miaka ya 60 au kizungumzia kabisa mwaka 1968, uh, wakati huo ikifahamika kama Baluya Football Club, iliwahi kufika katika hatua ya nusu finali kwa nia ubingwa wa klabu bora barani Afrika na wakati huo ikiondolewa na vilabu hivi vya Afrika Magharibi. Kwa hivyo lakini mambo yakaridimia sana bwana Fred eh, kwetu sisi tuna, tuna shida sana katika mipango ya soka. Ndio maana utakumbuka tukitaja klabu zetu miaka ya themanini au sabini mwishoni, kwa waliokwepo natuambia mm. zilikuwa ni klabu imara zenye wachezaji wazuri wanaweza kuleta ushindani, lakini unajiuliza sasa hivi angalau uh, kuna, kuna fedha kwenye mpira lakini bado klabu zetu hazifanyi vizuri. Kwa hiyo ni swala la kujiuliza leo hii, Gor Mahia licha ya kwamba wanatawala mpira wa Kenya lakini bado awafanyi vizuri kwenye mashindano ya Afrika. Uh, ukija nchini Rwanda, APR pamoja na Rayon Sports awafanyi vizuri kwa sababu licha kwamba kuna, kuna fedha uh, TP Mazembe ambayo ndo kwa kweli imethubutu kufanya hivyo lakini imeshindwa kuwa na, na mwendelezo uleule kama vile tunavyoona kwa klabu kama, kama National Hlali na klabu zingine ambazo zinapotea, lakini tatizo nafikiri ni la Afrika kwa ujumla, kwa sababu ukiangalia pia klabu kama Enyimba Nigeria imepotea, lakini ilikuwa ni klabu bora sana ambayo ilishinda taji la Afrika mara mbili mfululizo mwaka elfu mbili na tatu na elfu mbili na nne na na mwamezungumzia klabu ya Gor Mahia huko nchini Kenya, na leo hii imenyakua ligi kuu ya soka nchini humo, taji lake la kumi na sita ya Stars, bila, na, unoku, ya ya kuifunga jeshi ya ulinzi Stars kwa kabla ya klabu bingwa barani Afrika msimu ujao. Ni kweli kabisa wamefikisha alama sitini na mbili, bila shaka na mfungaji wa bao hili alikuwa ni Medi Kagere kutoka Rwanda, alama sitini na mbili dhidi ya Tas ambayo ina alama arobaini na tisa kama sikosei. Kwa hivyo mm, ina maana kwamba hata Tas ikishinda michezo zote zilizosalia ni vigumu ka. kuwafikia Gor Mahia, ndo hiyo hii inakuwa ni, ni, ni, ni, ni kitendo cha ku mahesabu mahesabu, jioni walikuwa na michezo wao e, na, na vizuri kwenye michezo yao na, na Nchini Tanzania, kocha msaidizi wa klabu ya soka ya Simba inayoshiriki michuano ya Ligi Kuu Tanzania Bara, Mganda Jackson Mayanja, wiki hii alitangaza kujiuzulu baada ya kuwa katika nafasi hiyo kwa karibu miezi ishirini. Baada ya kuondoka kwake, ripoti zinasema kwamba uongozi wa Msimbazi umeanza mazungumzo na aliyekuwa kocha wa zamani wa Rayospo ya Rwanda, Mrundi Juma Masuda kuchukua nafasi yake, na ni swala ambalo, bwana Fred, kusema kweli, umekuwa ukilifuatilia kwa karibu sana. Ni kweli na ameshatua nchini Tanzania, Juma Masudi, na mchezo wake wa kwanza ulikuwa ni leo, kati ya Simba na Njombe Mji, lakini hakuwepo jukwani, abuso na alikuwa akishuhudia mchezo huo, hakuwepo kwenye benchi la ufundi, alikuwa akishuhudia mchezo huo akiwa jukwani. Na kwa kweli ilikuwa ni, ni, ni, ni, ni, wiki ngumu kwa mashabiki wa Simba kwa sababu utakumbuka, ni wiki moja tu kabla ya Simba na Yanga hazijava, hazijacheza kwenye mchezo wa ligi kuu Oktoba ishirini na nane na kunapotokea matukio kama haya kunakuwa kuna maneno mengi sana ambayo yanazungumzwa baina ya mashabiki wenyewe, lakini pia kurushiana vijembe kwenye mitandao ya kijamii kama tulivyoona. Lakini na, na, nafikiri Mayanja mwenyewe alikuwa wazi wakati anatoa ana, ana, ana, anatangaza uamuzi wake, alisema kwamba anaondoka ndani ya klabu ya Simba kwa sababu ya matatizo binafsi ya kifamilia na si matatizo ambayo yanahusiana kati yake yeye na klabu ya Simba, na pengine angeyataja ange angesema kwamba anaondoka kwa sababu hajaridhishwa na na, na, na mambo yanavyokwenda ndani ya klabu Simba kwa licha ya kwamba hatua hiyo imekuwa ikizua iki mjadala mpana, lakini Simba walilitolea ufafanuzi swala hilo, na Mayanja mwenyewe alikiri kwamba endapo atarejea tena nchini Tanzania kufundisha soka, basi kituo chake cha kwanza angependa tena arudi katika mtaa wa Msimbazi na Mm-hmm. na, na, nifika amekuwa muwazi, ndio maana tunabaki katika kauli yake, lakini abusi, wakati ukizungumza ayo Masudi, leo hii hakuwepo jukwani Simba ime tuna matokeo ya michezo ya ligi kuu ambayo imechezwa hii leo. Simba imeichapa ime, ime, ime Njombe Mji mabao manne kwa bila, wakati Mbao FC ya Mwanza yenyewe ikiwa kwenye uwanja wake wa nyumbani wa CCM Kirumba imemaliza na Azam kwa sare bila kufungana. Lipuli ya Iringa imeishinda Majimaji bao moja kwa bila. Mbeya City imeichapa uh, Ruvu Shooting bao mawili kwa bila kwenye uwanja wa Sokoine mjini Mbeya. Ndanda imeishinda Singida United bao moja kwa bila, na mchezo wa mwisho ule ulikuwa ni kati ya Tanzania Prisons na Mtibwa Sugar ambao ulichezwa kwenye uwanja wa Manungu huko mkoani Morogoro na Prisons kufungwa bao moja kwa bila. Kesho kutakuwa na mchezo mmoja. Yanga, bingwa mtetezi wa ligi, atakuwa kwenye uwanja wa CCM barage kule mjini Shinyanga kupambana na timu ya Stendi United. Utakumbuka kwamba homa ya soka la Tanzania imeshaanza kuelekea Oktoba 28, baina ya watani wa jadi Simba mm. na Yanga uh, bila shaka mchezo huu utachezwa katika uwanja wa... wa Uhuru. Uh, lakini kumekuwa uh, kuna mjadala mpana sana Abuso, kwa sababu watu wanasema hizi timu zina mashabiki wengi sana na kuna wengi ambao wanataka kushuhudia mm. mchezo huu sasa Uh, uamuzi wa bodi ya ligi kuendelea kushikilia kwamba mchezo huo ucheze uwanja wa Uhuru, nafikiri huenda yakabadilishwa ya maamuzi eh, kadri siku za kuelekea mchezo huo zinavyokuja, kwa sababu huu ni mchezo mkubwa na ule uwanja hautoshi kuhimili idadi kubwa ya mashabiki ambao hupenda kwenda kushuhudia mpambano huo, nam bila shaka nam, tukitoka barani Afrika tuende kule kwingineko kwa duniani, rais wa zamani wa shirikisho la soka duniani FIFA Sepp Blatter amesema kwamba amealikwa na rais wa Urusi uh, Vladimir Putin kuhudhuria fainali ya, ya kombe la dunia mwaka ujao. Blatter mwenye umri wa miaka themanini na moja unakumbuka aliondolewa uh, katika shirikisho la soka duniani FIFA kwa sababu ya maswala haya ya ufisadi na akafungiwa kutoshiriki katika uh, maswala ya soka kwa miezi kadhaa, lakini amesema kwamba atakwenda kule, amealikwa na FIFA wamesema hawana tatizo, ili mradi asingiliingilie masuala ya soka <laughs> na nanukuu kauli yake. Alikuwa akizungumza na shirika la habari, mm, la habari la Ufaransa AFP, AFP na amesema ana uhakika fainali zijazo za kombe la dunia zitakuwa ni fainali za kufana sana, na amesema ni wazi yeye asinge hata angekuwa mtu mwingine yoyote asinge sita pale alipopewa mwaliko na rais wa Urusi Vladimir Putin, na atakwenda kushuhudia fainali hizo katika umri wa miaka themanini na moja yuko nje ya soka kwa miaka miwili ni kama amesaulika kabisa kabisa. abuso Pengine tukio hilo na ye kuhudhuria huenda likaamsha lika tena hisia katika mchezo wa soka japo FIFA tayari imeshatoa taarifa kwamba isingependa kuona anaingilia ingilia mchezo wa soka. Unakumbuka wakati wake ndio Urusi na Katar ulipata nafasi ya kuenda kombe la dunia, na inatumiwa kuna tuma ambazo zinaelezwa wazi kwamba wakati wake uh, kulikuwa kuna ushawishi ambao ulihusisha mas masuala ya fedha na kufikia hatua ya Urusi kupewa nafasi ya kuenda fainali za kombe la dunia mwakani, anatumiwa kupokea kiasi cha dola za kimarekani milioni mbili nukta saba mm. na yeye pamoja na aliyekuwa rais wa shirikisho la soka barani Ulaya, UEFA mm. Michel Platini, lakini madai ambayo Blata hadi leo hii ameendelea kuyakanusha. Kwa bahati mbaya sana na, Tumefika mwisho katika makala ya jukwaa la mchezo. Kesho tutajadili mengi zaidi. Asante sana uh, Frederick Nwaka. shukrani sana Victor. Mi naitwa Victor Abuso , nautakia jioni njema na kukabidhi kwa mwenzangu, naona Martha Saranga ameingia hapa studio. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa kutegea sikio matangazo haya. Kwa niaba ya wote mimi ni Martha Saranga na kutakia usiku mwema kainda na kijana, kijana. Kwa msikilizaji kwa kutega sikio matangazo haya ya RFI Kiswahili. Punde ni matangazo ya Radio France International. Usikose kujiunga nasi tena kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri.