Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya kati ni saa kumi na moja kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Abuso. Habari za jioni hapo ulipo. Miongoni mwa wale tuliokuandalia ni pamoja na matumaini ya wanasiasa nchini Kenya kujadiliana kuelekea uchaguzi mpya wa urais siku Alhamis didimia. jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa nchini DRC lataka la kuachilia uhuru kwa wafuasi wa muungano wa upinzani Rassemblema. Na mashirika ya kutetea haki za binadamu yasema kwamba kundi la Islamic State limeua zaidi ya watu 100 nchini Syria. Unaweza utuma ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 tuandikie pia saba, pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI kiswahili.com. Tuanzie huko nchini Kenya, joto la kisiasa linaendelea kupanda nchini humo kuelekea uchaguzi mpya wa urais uliopangwa kufanyika siku ya Alhamis wiki hii. Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga wamekuwa na mikutano ya kisiasa na Dala Salama hivi leo. Akiwa mjini Kisii, magharibi mwa nchi hiyo, Raila Odinga ambaye ameitisha maandamano ya nchi nzima kesho na siku ya Jumatano kupinga kufanyika kwa uchaguzi huo, amewataka wafuasi wake wasikubali kushiriki katika uchaguzi huo ambao amesema hautakuwa huru na haki. Hakuna haja sisi kwenda kwa uchaguzi kuchafua jina yetu na uchaguzi ambayo siyo haki na ukweli kwa sababu tulitoa ile uamuzi tulijiondoa. Sawa, hii uchaguzi haitakuwa ni uchaguzi, kwa sababu tulisema tarehe ishirini na sita hakuna uchaguzi Kenya. Ile ni public relations exercise na inaitwa opinion poll ya Jubilee. Hata hivyo, Juma amekuwa tofauti kwa kutoka kwa Rais Uhuru Kenyatta, ambaye amekuwa akimalizia ziara yake na kampeni zake jijini Nairobi. Baada ya kukutana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi IEBC Wafula Chebukati, amewataka wafuasi wake kujitokeza kwa wingi kumpigia kura, na wasi wa Kenya wote wajitokeze tarehe ishirini na sita wapige kura. Nasema pia, naheshimu haki ya wale ambao hawatapiga kura, ni haki yao ile tu ya muhimu, wale watapiga kura na wale ambao hawatapiga kura, mkumbuke ya kwamba siku ya tarehe ishirini na sita ikiisha, jirani wako ataendelea kuwa jirani yako, kama alipiga kura, kama hakupiga kura. Na katika hatua nyingine, mgombea wa urais kupitia chama cha Third Way Alliance Ekuru Okot ambaye anaonekana kuwa mshindani wa pekee wa Rais Kenyatta ameiambia RFI Kiswahili kwamba ana uhakika ya kushiriki uchaguzi huo. Kura iko na wananchi wa Kenya uh, na sio na sio ya Uhuru Kenyatta ama Raila. Sasa hivi mimi natumaini kwamba wale wafuasi wa Raila Odinga ambao walikuwa uh, wampigie kura karibu milioni sita na, uh, na natumai kwamba hao sasa wataona cha, niko na chanzi ya, kum, ya kumshinda Uhuru, na mimi nina imani kwamba nitamshinda Uhuru wa Kenya. Wale ambao wangempigia Raila uh, wale wengine ambao wangegombea kimpiga mimi kura, Uhuru nitamshinda, na nataka kuambia wa Kenya kwamba eh, na Nafikiri sasa sababu um, nani uh, Raila Odinga amejitoa katika uh, uh, siasa za Kenya. Maanake mi ninaamini hii ndio wakati wake wa mwisho. Naomba kwamba yeye labda atawahimiza ata wafuasi wake kunipigia mimi kura, na hiyo, wakinipigia kura, nina hakika Uhuru nitamshinda. Nam ni sauti yake Ekuru Aukot, mmoja wagombea urais nchini Kenya kupitia chama cha Thirdway Alliance. Bila shaka utamsikiliza kwa kina zaidi na mwandishi wetu James Ashimanyula hapo baadaye, lakini tukisalia huko nchini Kenya, muungano wa mashirika ya kiraia na muungano wa vyama mbalimbali vya wafanyakazi uh, wanataka uchaguzi mpya wa urais uh, waairishwe na viongozi wa siasa kufanya mazungumzo. Wakati wa huo, mashirika hayo pwani anchihio, ya nchi hiyo yametoa ripoti kuhusu namna polisi walivyotumia nguvu dhidi ya raia tangu mwezi Agosti wakati uchaguzi mkuu ulivyofanyika. Mwandishi wetu wa Mombasa Joseph Jira ametuma ripoti ifuatayo. Afisa wa shirika la haki Afrika Francis Auma anasema maafisa wa, wa usalama wamekuwa wakitumia nguvu dhidi ya waandamanaji maeneo tofauti hapa nchini, na ripoti hiyo wataiwasilisha mjini Jeneva nchini Uswizi mwaka ujao, ili hatua kuchukuliwa dhidi ya maafisa hao wa usalama. Tuko na ripoti kali sana na kwa hakika tutaipilika Jeneva mwaka ujao, maanake Kenya itakuwa under review kuangalia maswala polisi brutality. Ni kweli watu wanaandamana na polisi wanatumia nguvu nyingi, kwa hivyo sisi tunasema uweni kabisa piga kabisa, lakini siku iko mtu pale safari na hii atajibu maswali na mtu ataenda jela. Auma amewataka kinara wa muungano wa upinzani Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta kufanya mazungumzo ili kupunguza joto la siasa linaloshuhudiwa hapa nchini kwa sasa. Kenya sasa iko fragile, mazungumzo ni kitu ndogo, lakini inaweza sawazisha nchi ikawa na utulivu na mambo yakaendelea kama kawa. Miaka mingi tumejaribu kujenga hii nchi, watu wakaingia paka kina kofia nani, walikuja wakati huo huo viongo. Viongozi wa dini wakiongozwa na askofu wa kanisa Katoliki jimbo la Mombasa, Martin Kivuva, wamewataka wanasiasa kukoma kutoa matamshi ya chuki wakati taifa linapokaribia marudio ya kura ya urais. Tujaribu kuondoa ile misimamo mikali ambayo inaweza kuleta watu wapigani. Wale ambao wamesema ya kuwa siku hiyo wataweza kuweka maandamano, si tunasema kama kanisa, kwa wale ambao wataandamana wafanye hivyo kwa amani. Usichukue wakati huo kuandamana kuweza kuleta vita ama kuleta fujo. Idara ya usalama hapa mjini Mombasa Mombasa pia imetoa hakikisho kwa wananchi kuwa itatoa mazingira bora kwa umma kushiriki uchaguzi huo wa siku kadhaa, baada ya baadhi ya wanasiasa wa upinzani kusema uchaguzi hautafanyika hapa Mombasa. Evans Achoki ni kamishna wa kaunti ya Mombasa. Wale ambaye wataenda kupiga kura, tutakuwa na security ya kutosha. Yeyote yule ambaye atajaribu kuzuia ama kuvuruga mambo ya uchaguzi, sheria itamchukua mkondo wake. Hatua hii inajiri wakati kukiwa na migawanyiko ya kisiasa, wakati kinara wa upinzani Raila Odinga akisisitiza hatoshiriki uchaguzi huo. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Namasante sana Joseph Jira. Tukiondoka huko nchini Kenya, viongozi wakuu wa kundi la waasi wa FBP wamekamatwa mashariki mwa nchi ya Tanzania uh, na kurudishwa nyumbani nchini Burundi. Waasi hao katika taarifa yake wamelembea, wame shirika la habari la ufaransa FP kwamba viongozi wao wanne walikamatwa katika eneo la Ngara na maafisa wa usalama wa Tanzania wakishirikiana na wenzao wa Burundi. Jeshi la kulinda amani la Umoja Mataifa nchini DRC, MONUSCO, lina laani kukamatwa kwa wafuasi wa muungano wa upinzani Rassemblema. Wafuasi hao walikamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Lubumbashi, wakihudhuria mkutano wa chama cha upinzani cha siasa cha UDPS. Manmana Sidiku, mwakilishi wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa nchini DRC, ametaka serikali kuwashilia huru wapinzani hao. Omar Kavota ni rais wa shirika la kiraia la CEFADO linalohimiza uongozi bora. Anazungumza akiwa mashariki mwa nchi hiyo hivi karibuni. Nchi yetu inaweza kuingia katika baraza ama shauri la haki za binadamu ya umoja wa Mataifa, na kwa hiyo tunafikiria kuwa ni wajibu wa viongozi wetu kurekebisha hali ya haki za binadamu, na kupatia nchi hii sula nzuri kuhusu masuala ya haki za binadamu. Na hiyo ndio tunafikiria kuwa mwito wa MONISCO na wa mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu kuhusu kuachiliwa huru wanaharakati fulani fulani ambao wanafungwa utaweza kusikiwa na viongozi wazingatie kesi yao. Ni sauti yake Omar Kavota, rais wa shirika la kiraia na utawala bora Sefado, anazungumza akiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mahakama nchini Sudan imemhukumu kifungo cha miezi sita jela Osman Mirgan, mhariri wa gazeti maarufu la Al Tayar, kwa kuchapisha habari ambayo ilituhumu familia ya rais Omar Al Bashir kwa kujihusisha na vitendo vya rushwa. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anatueleza zaidi mahakama hiyo ambayo pia ilitengua adhabu ya kifungo cha miaka mitatu dhidi ya mwandishi aliyeandika habari iliyochapishwa mwaka 2013 ilimtaka Osman kulipa kiasi cha paundi elfu kumi za Sudan au kwenda jela miezi sita. Osman ambaye ni mhariri mkuu wa gazeti la kila siku amesema ameamua kutolipa fedha hizo na anasubiri mamlaka husika impeleke gerezani, huku akikiri kuwa habari iliyotuhumu familia ya rais Bashir iliandikwa na Muhamed Zin el Abidin. Inaelezwa kuwa Mirgan na El Abidin walifunguliwa mashtaka na idara ya usalama wa taifa nchini humo NISS, baada ya kuchapisha habari hiyo, ambapo taarifa zinasema kuwa Mirgan amekuwa akifuatiliwa mara kwa mara kutokana na uandishi wake unaodaiwa na serikali ni wa kichochezi. Aidha, NISS imezuia machapisho kutoka katika chombo hicho cha habari, huku ripoti kutoka kwa waandishi wa habari wasio na mipaka zikilaumu idara ya usalama wa taifa kwa kukwamisha na kuingilia shughuli za wanahabari nchini humo. Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika kumi Afrika ya kati ni saa kumi na moja dakika kumi. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Ombi la mataifa matano yanayopatikana katika eneo la Sahel barani Afrika kufanikisha jitihada za kupambana na makundi ya kijihadi limepokelewa na baraza la usalama la umoja Mataifa. Wajumbe wa baraza hilo wametoa hakikisho hilo baada ya kuzuru eneo hilo la Sahel ambalo linaundwa na mataifa ya Bukina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Nija. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza. Ha, Hamdul Masel kumradhi, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza. Pengine mgogoro mkubwa anajinsia utatuzi mkubwa wa jinsi ya kutatua mgogoro wa Sahel hauwezi kutokana na matumizi makubwa ya silaha, lakini vile vile makubaliano baina na kati ya makundi yaliyo kwenye maeneo hayo. Yale makabila kabila kubwa la Tuareg lazima lihusishwe katika jambo hili, sababu limekuwa katika muda mrefu. Kwa hiyo mgogoro mkubwa wa pale ni mgogoro ambao unapinga una uingiliaji wa mataifa ya kigeni katika mila na tamaduni za Kiislamu, moja. Lakini pili, kuto kuhusisha makabila yenye nguvu katika tawala za maeneo hayo Mauritania, eh, Chad, E, na kwingineko. Kwa hiyo e, haya ni mambo ya muhimu sana, likokua lazima washirikishwe, na tatu ni kujaribu kuonyesha ni jinsi gani nchi hizi zitakavyounga mkono jambo hili, lakini kwa kuhakikisha kwamba utamaduni wa Ulaya kimsingi hautamalaki ni maeneo hayo. Maana haya inaakisi nini? Inaakisi vita kubwa ya kina Mokhtar Mokhtar wakati ule katika nchi ya Algeria na kwingineko, lazima ifahamike wazi chanzo na mwanzo wa vita na mitazamo vya kitikadi na kadhalika. Ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Walipuaji vi watatu wa kike hujitoa mhanga walijilipua mjini Maiduguri, kaskazini mwa nchi ya Nigeria mwishoni mwa wiki iliyopita na kusababisha vifo vya watu kumi na watatu. Maafisa wa usalama katika jimbo la Borno wamesema kwamba mashambulizi hayo yalitokea katika mkawa mmoja wakati watu walipokuwa wakipata chakula cha jioni. Serikali ya Misri imekanusha ripoti kuwa zaidi ya maafisa wake hamsini polisi waliuawa baada ya kupigwa risasi na kundi la gaidi katika eneo la bahariwa. Hata hivyo, wizara hiyo, wizara ya mambo ya ndani, imesema kwamba polisi wake 16 ndio waliopoteza maisha baada ya shambulizi hilo, wakiwa wanapiga doria. Hakuna kundi ambalo limejitokeza kudai kutekeleza shambulizi hili. Radio France Internationale, ni saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya, unatupata kupitia 89.9 FM ukiwa Kampala nchini Uganda, asante sana lakini ukiwa kule mjini Goma, Beni na Lubumbashi ni saa kumi na moja dakika kumi na mbili. Raia wa Siria wapatao 116 waliuawa katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, ikiwa ni mwendelezo wa matukio ya mauaji yanayohusishwa na kundi la kigaidi la Islamic State katika nchi hiyo na kule Siria. Mwandishi wetu Fredrik Nwaka anatueleza zaidi. Mauaji hayo yamefanywa wakati huu kundi hilo likizidiwa nguvu na kupoteza udhibiti wa maeneo mengi, hususan kwenye mji wa Raqqa. Shirika la kimataifa la waangalizi wa haki za binadamu nchini Siria, SOHR, limesema mauaji hayo ya watu zaidi ya mia moja yametekelezwa katika mji wa Al Kartin katika kipindi hicho. Mkuu wa shirika la waangalizi Remi Abdul Rahman amesema watu wengi waliouawa ni wale wanaosadikika kuwa na mafungamano na utawala wa Damascus. Kundi la Islamic State limekuwa likifanya mauaji ya raia na kuharibu miundombinu nchini Siria, hatua iliyolazimu mataifa ya Urusi na Marekani kuanzisha operesheni ya kijeshi ya kupambana na wanamgambo hao katika mataifa ya Siria na Iraq. Viongozi wa jimbo la Katalonia wametishia kuwahimiza wakazi wa eneo hilo kuisusia serikali ya Uhispania. Aidha, wanasisitiza kwamba ni lazima wapewe nafasi la ya kujitawala baada ya kura maoni mapema mwezi huu. Hatua hii imekuja baada ya serikali ya Madrid kutangaza kwamba imeondoa mamlaka iliyokuwa imetoa ya kujitegemea kwa eneo hilo, na sasa kila kitu kitafanywa toka kule Madrid. Na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe amepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa nchi hiyo na kuahidi kuendelea kupambana na nchi ya Korea Kaskazini pamoja na kuimarisha uchumi wa taifa hilo. Mwandishi wetu Steven Mumbi anatuarifu zaidi. Chama cha kiafidhina cha Abe kimepata ushindi wa kishindo wa viti 311 kati ya viti 465 vya ubunge matokeo yaliyotangazwa na kituo kimoja cha kibinafsi cha TBS na kumfanya kuwa kiongozi atakayehudumu kwa muda mrefu zaidi nchini Japan. Ushindi huo wa kishindo unampa fursa kiongozi huyo kushughulikia suala la mpango wa nchi ya Korea Kaskazini kuendelea kufanya majaribio ya silaha zake za nyuklia wakati ambapo Marekani inashinikiza nchi hiyo kusitisha majaribio yake. Mamilioni ya wananchi wa Japan wameshuhudia mvua kubwa pamoja na upepo mkali wakati wakijitokeza kupiga kura licha ya tahadhari kutolewa na mamlaka ya hali ya hewa nchini humo. Chama cha ABDP kimepata ushindi huo kutokana na mpasuko wa chama cha upinzani uliotokea majuma mawili yaliyopita na kuzaliwa upya kwa vyama viwili nam. Bila shaka ni wakati wa RFI michezo. Na hapa studio, habari za jioni na karibu. Asante sana, habari za jioni ni njema. Victor Abuso, tuanzie hapa nchini Tanzania, ambapo shirikisho la soka Tanzania TFF limetaja viingilio vya mchezo wa ligi kuu baina ya Simba na Yanga ambao natarajiwa kuchezwa Oktoba 28, itakuwa ni Jumamosi, na kiingilio cha juu katika mchezo huo kitakuwa ni shilingi elfu ishirini za Tanzania na kiingilio cha chini kitakuwa ni shilingi elfu kumi. Bila shaka nayo utakuwa umeshaanza kujipanga kwa ajili ya kuweza kushuhudia mchezo huu. Pole kabisa, na kama nilivyokuwa nimekufahamisha hapo kwa awali, tayari nimesheka elfu ishirini hivyo tutakuwa uwanjani kushuhudia, naam, mchuano huu na ni mchuano mkubwa sana nchini Tanzania. Naam, na utakuwa ni wa mzunguko wa nane tangu ligi kuu ya soka Tanzania bara ilipoanza, na timu zote mbili zinaingia katika mchezo huu zikiwa na alama kumi na tano. Bila shaka atakayeshinda ni ambaye atakaa kileleni mwa ligi kuu. Na tukiondoka nchini Tanzania, nchini Uingereza klabu ya Everton imetangaza kumfuta kazi kocha Ronald Koeman baada ya siku moja tu baada ya timu yake kuchapa mabao matano kwa moja kwa mawili na Arsenal katika mchezo wa ligi kuu. Taarifa ya kufutwa kazi kwa Koeman imetolewa na mtendaji mkuu wa klabu hiyo Robert Elston, na imesema inashukuru sana kwa kipindi chote cha miezi 16 ambacho kocha huyo amekuwa na klabu. Utakumbuka Koeman anakuwa kocha wa tatu sasa kufutwa kazi tangu msimu uanze, akitanguliwa na makocha Frank De Boer wa Crystal Palace ambaye alifutwa kazi pia na mwingine ni Craig Shakespeare wa klabu ya Leicester City ambaye alifutwa kazi. Mwenendo mbovu wa timu hii ndo unatajwa kufikia kwa uongozi wa klabu hiyo kufikia uamuzi wa kumfuta kibarua chake. Naam, uh, tukiondoka kiachana na taarifa hiyo ni kwamba barani Afrika sasa uh, klabu ambazo zitacheza hatua ya fainali ya michuano ya ngazi za klabu barani Afrika mwaka huu zimeshajulikana, kwa maana ya kombe la shirikisho na klabu bingwa barani Afrika. Uh, nikianza na kombe la shirikisho, TP Mazembe mabingwa watetezi wamefuzu fainali, na sasa watachuana na klabu ya Super Sport ya Afrika Kusini Mazembe, ili tinga na supersport ya afrika kusini ikiwa ugenini huko nchini tunisia ilichakaza klabu ya klabu african ya tunisia kwa mabao matatu kwa moja na hivyo basi kutinga fainali kwa jumla ya mabao manne kwa mawili kwa mara ya kwanza katika miaka karibuni, ya karibuni tunashuhudia fainali ya kombe la shirikisho inayoshirikisha timu kutoka ukanda wa kusini mwa bara la afrika na bila shaka tutaona mambo takavyokuwa. Unajua, michuano hii ya klabu bingwa na shirikisho ni michuano ambayo ina mashabiki wengi pia hapa barani Afrika, na imekuwa ikitawaliwa zaidi na klabu kutoka ukanda wa kaskazini na mm-hmm. Afrika magharibi uh, lakini wengi wanasubiri kuona ikiwa TP Mazembe watatetea tena taji lao. Ni uh, jambo la kusubiri mm, na kuona nini hasa ambacho kitajiri nam katika klabu bingwa uh, hatua ya fainali itazikutanisha klabu mbili kutoka ukanda wa kaskazini national Al Ahli ya Misri ambayo ilitinga hatua ya fainali kwa kuichakaza Etoile du Sahel kwa jumla mabao saba kwa manne na itakumbana na timu ya Wydad Casablanca ya nchini Morocco, ambayo ilifuzu hatua ya fainali kwa kuinyuka USM Arjas ya nchini Algeria kwa mabao matatu kwa moja. Tukiondoka nchini barani Afrika sasa, tukirejea tena barani Ulaya, hii leo jijini London kutashuhudiwa tuzo za wanamichezo waliofanya vizuri katika mchezo wa soka kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Mchezaji bora ni kati ya wa wachezaji watatu: Cristiano Ronaldo wa Real Madrid, Lionel Messi wa Barcelona na Neymar wa PSG, na mmoja wao leo hii atavikwa taji la mche bora duniani. Kwa upande wa makocha ni Zinedine Zidane Zizu wa klabu ya Real Madrid, Maximiliano Allegri wa klabu ya Juventus na Antonio Conte wa Chelsea. Hawa watawania tuzo ya kocha bora wa mwaka. Na kwa upande wa washagoli bora la mwaka mshambuliaji wa klabu ya Arsenal Olivier Giroud ameteuliwa kuwania tuzo ya bao bora la mwaka alilolifunga katika mchuano wa ligi kuu ya kandanda ya England dhidi ya Crystal Palace mwezi Januari. Na kwa upande wa wachezaji chipukizi, tayari wingo wa kimataifa wa Ufaransa Kylian Mbappe ametangazwa kushinda tuzo hiyo, akiwabwaga wachezaji wawili, Mfaransa mwenzake Osman Dembele ambaye anachezea klabu ya Barcelona na Gabriel Jesus ambaye anaitumikia klabu ya Manchester City. Na kule nchini China uh, kuna madai kwamba huenda wanamichezo zaidi ya 10000 wa taifa hilo walitumia wali dawa za kusisimua misuli umetia kitanzini nchini humo, ambapo baada sasa wakala wa kimataifa wa kima kuchunguza dawa zilizopigwa marufuku mchezoni, WADA imeanzisha uchunguzi dhidi ya taifa hilo. Na madai haya ya wanamichezo ya China yametolewa uh, na daktari, a, alikuwa daktari wa timu ya mm -hmm. Olympic ya China Shu Yingshan, ambaye amesema wanariadha wa China walitumia dawa za kusisimua misuli miaka ya themanini na tisini, lakini WADA wanasema itakuwa ni vigumu sana kufanya uchunguzi juu ya swala hilo. Na bila shaka, asante sana wana mchezo wetu Frederic Mwaka. Shukrani. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika ishirini na wakati wa makala ya mazingira leo duniyako kesho na Sabina na Bigambo. Habari za leo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Hii leo tunaangazia suala la uchafu na namna uchafu ulivyo tishio kwa afya. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Ripoti ya hivi karibuni iliyochapishwa katika jarida la kitabibu la The Lancet kuhusu uchafu imeweka wazi kuwa uchafu unaua takribani watu milioni tisa kwa mwaka, idadi ambayo ni mara tatu ya vifo vitokanavyo na ugonjwa wa UKIMWI, kifua kikuu na malaria kwa pamoja. Ripoti hiyo inaeleza kuwa uchafu kwenye hewa, uchafu kwenye maji na uchafu kwenye udongo ni vyanzo vikuu vya maradhi kama saratani, magonjwa ya mapafu na magonjwa ya moyo. Ripoti hii imepokelewaje na wadau wa mazingira? David Chanyengea ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi isiyo ya kiserikali TAYODEA inayojihusisha na masuala ya mazingira mkoani Tanga nchini Tanzania. Kwanza nimeipokea kwa uh, zuli kwamba imefanyiwa kazi, amefanya uh, kazi nzuri, na wametoa taarifa walioitoa itoa uh, i e, kwangu, nina uh, tatizo moja la kwamba tuna uh, taarifa nyingi ambazo kwa kweli hazifanyii kazi kama inavyostahili kufanyiwa kazi. Nyingi zinafanyiwa kazi kisiasa. Baada ya ripoti kumetoka mapendekezo uh, lakini mwisho wa siku yale mapendekezo yanakutana na taarifa nyingine ambayo yale mapendekezo yao ya awali hayajafanyiwa kazi. Tuna siasa nyingi zaidi kuliko kuliko vitendo. Kwa hiyo tunaogelea kwenye matatizo yale yale ya wakati uliopita, wakati ujao, tatizo ni yale yale kwa sababu nafikiri, kwangu, siwezi kusema ni political will, lakini umakini wa kufanyia kazi tafiti mbalimbali ambazo zinafanywa, pamoja na idadi ya vifo vitokanavyo na uchafu kuwa ya kustusha. Nilitamani kujua ni kwa kiasi gani jamii inafahamu hatari ya uchafu katika afya zao. Hawa ni baadhi ya wasikilizaji niliyopata nafasi ya kuzungumza nao. Naitwa Abeli Sabuni, naongea kutoka Dar Tanzania. Jamii haina, haina elimu, haijapata elimu, haijapata kufahamu vizuri hata hizo njia, kwamba hao watu wanaathirika kwa njia gani, kwamba uchafu huo ukishachafuliwa ni njia gani mtu anaweza akapata madhara ya kiafya, hiyo elimu haipo kabisa. Lakini ninachokiona wanaoteseka zaidi ni wananchi hawa wa chini, tabaka la chini, na wanateseka kwa nini? Kwa sababu na serikali pia wakati mwingine hawajaelewa namna gani wafikishe huduma hii ya elimu kuhusu mazingira, kwa sababu tunaona watu wanaoga kwenye mito. Huko, huko wana, wana, wana wanafanya uchafu mwingine mwingine. Tunaona watu wakati wa mvua wanafungua nini, vyoo. Kwa hiyo yale maji yanakutana na maji ambayo yale tunayatumia. Kwa hiyo kama mtu anatumia maji ambayo yanatoka chooni, kitu gani kitatokea mbele ya safari? Kwa hiyo mimi nikazie tu kwamba kwenye suala la maji pamoja na viwanda ndio kitu kikubwa ambacho kinaumiza afya za watu na hatimaye kupatikana kwa idadi ya vifo kama hivi. Mimi naitwa Tunu Mndoo wa, wa Bushiri. Maoni yangu mimi ni kwamba lazima wa, yaani jamii wapate elimu ya, ya kutosha kulingana na utunzaji wa mazingira na usafi kwa ujumla. Kimsingi, watu wakihamasishwa mtikio huko vizuri, kwa sababu ni kiasi cha kuwapa watu elimu. Na sasa hivi toka labda tumeanza hii sistemu ya kwamba kuna usafi kila mwisho wa mwezi, angalau watu wanajitoa na wako baadhi ya watu ambao wa wanashughulika labda na mambo ya mazingira na mambo ya afya kwa ujumla. Kwa hiyo watu wanajitahidi kupita vijijini kuelezea nini maana ya usafi, angalau tumetoka kwenye hatua moja kwenda hatua nyingine. Hata matumizi ya vyoo pia yameongezeka kutumia vyoo bora. Katika maeneo ya kazi pia bado kuna changamoto ya usafi wa mazingira, lakini pia mazingira hatarishi ambayo yanaweza kuathiri afya za wafanyakazi, kama wanavyoeleza wafanyakazi hawa ambao nimepata nafasi ya kuzungumza nao. Naitwa Biseko Kezirabi au kabila Kezirabi wa Manchester camp Bwiro Ukerewe, wilaya ya Ukerewe. Inajishughulisha na uvuvi, tena bati nzuri, ni mkulima. Ni kweli mazingira ambayo sisi tunayo huko, hususani sisi walioko ndani ya wilaya ya Ukerewe ni mazingira ya mwaroni. Kwa kweli, mwaroni kuna mazingira mabaya sana, tena machafu na vinyesi vimo ndani ya maji mle, watu wanajisaidia mle. Alafu pili, hata samaki hizi zinapopatikana, kipindi cha samaki kupatikana, hata vingine huwaga vinauzia mle ndani ya maji. Kwa kweli mazingira ndani ya maji ni mengi sana, uchafu ni mengi sana kwa kweli serikali bado imetupa mkono sana. Kwanza, cha kwanza serikali iboreshe namna ya uvuvi. Hata wategaji wenyewe hawana nguo za kuvaa katika uvuvi wao, hata hivyo zinaomba tusaidiwe, hususan katika tupate ma vitu vya kuvaa, hususan katika mikono. Kwa kweli mikono ni michafu sana katika uvuvi, kwa sababu watu wanavuta na mitego ndani ya maji. Sasa unakuta yale matope yote yanaingia ndani ya mikono, yani ya ya mwili mzima sana naitwa Emmanuel Mtokwa. Mimi ni afisa viwango wa Tanzania. Ni kweli kwenye viwanda tunazalisha gesi nyingi sana, viwanda vingi sana hapa, so, kwenye nchi ambazo zinaendelea bado hatujakuwa na, na njia ambazo so, so, ni madhubuti za kupambana na uchafuzi wa hali ya hewa. Sasa kwenye nchi ambazo zinaendelea viwanda vingi ni vidogo, na teknolojia ya kupambana na hizi athari pia imekuwa ni ndogo. Nimepata kidogo uzoefu wa kufanya kazi kwenye viwanda vidogo na vikubwa, lakini kwa hapa ambapo nipo angalau wanajaribu kupambana, zinazozalishwa vipo vifaa vya kutukinga, lakini sasa huwezi kujikinga na na kila kitu. Kwa mfano, kuna gesi ambazo zinazalishwa zinaenda angani moja kwa moja, tunazivuta kama hewa. Ni ngumu sana tukapambana nazo. Bado vipo viwanda vidogo vinatuzunguka vya majirani. Kwa kwa, kwa nchi za Afrika ni changamoto sana kwa kweli. Naam na, na unadhani sasa juhudi gani zifanywe ili kuhakikisha kwamba athari hizi zinapunguzwa kama si kuondoshwa kabisa? Kitu cha kwanza watu wapewe elimu. Iko ni kitu muhimu sana, kwa sababu athari za hewa chafu sio za hapo hapo. Mtu anaweza akavuta hewa chafu leo, lakini matokeo yakawa ni baada ya miaka mingi sana. Sasa watu wengi hawajapata hii elimu, kujua madhara ni makubwa kiasi gani, kwa sababu analipata tatizo baada hata ya kuondoka kwenye ile eneo la kazi. Lakini kitu cha pili, nadhani serikali inatakiwa iboreshe sera za viwanda, bado hazisaidii kupambana na, na mazingira yanayosababisha hewa chafu zizalishwe. Lakini jambo nyingine nadhani pia tunatakiwa tu- tubadili mitazamo. Hii swala tulifanya ni kama janga, sababu tunapozungumza watu wanakufa milioni tisa kwa mwaka, maanake hilo tayari limekuwa ni janga, ili wote tupambane kwa nguvu kubwa, kwa kisa lilaizo linaondoshwa kabisa au linapunguzwa. Msikilizaji, ikiwa ndo kwanza unaungana nami, makala hewani ni Mazingira leo dunia yako kesho. Na hii leo tunaangazia suala la uchafu na namna uchafu ulivyotishio kwa afya. Tukielekea ukingoni mwa makala haya David, unadhani ni nini kinapaswa kufanywa ili kuhakikisha kwamba idadi hii ya vifo inapunguzwa kama si kumalizwa kabisa? Uh, walau wa mazingira kwanza watoe wa elimu, kwa sababu mazingira yanaharibiwa na wananchi. Wananchi wenyewe wana kwa hiyo tunayo kazi kubwa kwanza ya kutoa elimu watambue, uh, kwamba mazingira pia uh, yakiharibiwa ni sababu ya vitu. Kwa hiyo wao wow, wananchi kwanza wapate, wapate, wapate hiyo elimu, lakini na serikali iunge mkono kwa kusimamia sheria, kwa sababu wadau wanaweza wakatoa elimu nini, lakini wanaoweza kusimamia sheria ni serikali. Kwa hiyo na kwa na wadau watoa elimu ikiwemo, si serikali, lakini serikali isimami isimamie sheria kwa sababu hali ni mbaya zaidi kuliko tunavyofikiri. Nam msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, mimi sina la ziada na kushukuru kwa muda wako. Na hii leo tulikuwa tukiangazia suala la uchafu na namna uchafu ulivyotishio kwa afya, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa 12 na nusu, Afrika kati ni saa 11 na nusu. Tunautangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za jioni hapo ulipo na asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Miongoni mwa leo tuliokuandalia ni pamoja na matumaini ya wa wanasiasa nchini Kenya kujadiliana kuelekea uchaguzi mpya wa rais siku Alhamisi ya dedimia. Jeshi la kulinda amani la Umoja Mataifa nchini DRC inataka kuachiliwa huru kwa wafuasi wa muungano wa upinzani Rassemblement, na mashirika ya kutetea haki za binadamu yasema kwamba kundi la Islamic State limewaua zaidi ya watu mia moja nchini Siria. Unaweza kutuma ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 tuandikie pia uh, kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya unayopata pia kupitia redio ya redi wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Tuanzie huko nchini Kenya. Joto la kisiasa nchini humo limeendelea kupanda kuelekea uchaguzi mpya wa rais uliopangwa kufanyika siku ya Alhamisi. Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa muungano wa upinzani Raila Odinga wamekuwa na mikutano ya Dar es Salaam hivi leo. Akiwa mjini Kisii, magharibi mwa nchi hiyo, Odinga ambaye ameitisha maandamano ya nchi nzima kesho na siku ya Jumatano kupinga kufanyika kwa uchaguzi huo, wamewataka wafuasi wake wasikubali kushiriki katika uchaguzi huo ambao amesema utakuwa huru na haki Hakuna haja sisi kwenda kwa uchaguzi kuchafua jina yetu na uchaguzi ambayo sio haki na ukweli, kwa hey! hey! sababu tulitoa ile uamuzi, tulijiondoa. Sawa, hii uchaguzi haitakuwa ni uchaguzi, kwa sababu tulisema tarehe ishirini na sita hakuna uchaguzi Kenya. Ile ni public relations exercise na inaitwa opinion poll ya Jubilee. Hata hivyo, jumbe umekuwa tofauti kutoka kwa Rais Uhuru Kenyatta, ambaye amekuwa akimalizia kampeni zake jijini Nairobi. Baada ya kukutana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi IBC Wafula Chebukati, amewataka wafuasi wake kujitokeza kwa wingi na kupiga kura. Na wasii wa Kenya wote wajitokeze tarehe ishirini na sita wapige kura, nasema pia naheshimu haki ya wale ambao hawatapiga kura, ni haki yao. Ile tu ya muhimu wale watapiga kura na wale ambao hawatapiga kura, mkumbuke ya kwamba siku ya tarehe ishirini na sita ikiisha, jirani wako ataendelea kuwa jirani yako kama alipiga kura kama hakupiga kura. Naye mgombea urais kupitia chama cha Third Way Alliance Kuru Okot ambaye ameonekana kuwa mshindani mkubwa wa rais Kenyatta ameiambia RFI Kiswahili kwamba ana uhakika wa kushinda uchaguzi huo kura iko na wananchi wa Kenya, uh, na sio na sio ya Uhuru Kenyatta ama Raila. Sasa hivi mimi natumaini kwamba wale wafuasi wa Raila Odinga ambao walikuwa uh, wampigie kura karibu milioni sita na, uh, na natumai kwamba hao sasa wataona cha, niko akum, na chanzi ya kumshinda Uhuru, na mimi nina imani kwamba nitamshinda Uhuru. uh, wa Kenya wale ambao wangempigia Raila uh, wale wengine ambao wogombea vingine wampigia mimi kura, Uhuru nitamshinda, na nataka kuambia wa Kenya kwamba uh, Kiri, sasa sababu nani um, Raila Odinga amejitoa katika uh, siasa za Kenya. Maanake mi ninaamini hii ndio wakati wake wa mwisho. Naomba kwamba yeye labda atawahimiza ata wafuasi wake kunipigia mimi kura, na hiyo akinipigia kura, ninahakika Uhuru nitamshinda. Waziri wa Usalama Fred Matiangi ametoa hakikisho kuwa uchaguzi huo utakuwa salama, huku akiwahimiza polisi kusimamia sheria na kutotumia nguvu Uh, kupita kiasi dhidi ya waandamanaji wa upinzani huu. Uh, tukisalia huko nchini Kenya ni kwamba muungano wa vyama vya wafanyikazi na mashirika ya kiraia yametoa wito kwa uchaguzi huo. Afisa wa shirika la haki Afrika Francis Auma anasema maafisa wa usalama wamekuwa wakitumia nguvu dhidi ya waandamanaji maeneo tofauti hapa nchini, na ripoti hiyo watawasilisha mjini Jeneva nchini Uswizi mwaka ujao ili wakuchukuliwa dhidi ya maafisa hao wa usalama. Tuko na report kali sana na kwa hakika tutaipilika Geneva mwaka ujao, maanake Kenya itakuwa under review kuangalia masuala police brutality. Ni kweli watu wanaandamana na polisi wanatumia nguvu nyingi, kwa hivyo sisi tunasema uweni kabisa, piga kabisa, lakini siku iko mtu pale safari na hii atajibu maswali na mtu ataenda jela. Auma amewataka kinara wa muungano wa upinzani Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta kufanya mazungumzo ili kupunguza joto la siasa linaloshuhudiwa hapa nchini kwa sasa. Kenya sasa iko fragile. Mazungumzo ni kitu ndogo, lakini inaweza sawazisha nchi ikawa na utulivu na mambo yakaendelea kama kawaida. Miaka mingi tumejaribu kuijenga hii nchi, watu wakaingia paka kina kofia nani walikuja. Wakati huo huo, viongozi wa dini wakiongozwa na askofu wa kanisa Katoliki Jimbo la Mombasa Martin Kivuva wamewataka wanasiasa kukoma kutoa matamshi ya chuki wakati taifa linapokaribia marudio ya kura ya urais. Tujaribu kuondoa ile misimamo mikali ambayo inaweza kuleta watu wapigane. Wale ambao wamesema ya kuwa siku hiyo wataweza kuweka maandamano, si tunasema kama kanisa, kwa wale ambao wataandamana wafanye hivyo kwa amani, usichukue wakati huo kuandamana kuweza kuleta vita ama kuleta fujo. Idara ya usalama hapa mjini Mombasa pia imetoa hakikisho kwa wananchi kuwa itatoa mazingira bora kwa umma kushiriki uchaguzi huo wa siku kadhaa, baada ya baadhi ya wanasiasa upinzani kusema uchaguzi hautafanyika hapa Mombasa. Evans Achoki ni kamishna wa kaunti ya Mombasa. Wale ambaye wataenda kupiga kura, tutakuwa na security ya kutosha. Yeyote yule ambaye atajaribu kuzuia ama kuvuruga mambo ya uchaguzi, sheria itamchukua mkondo wake. Hatua hii inajiri wakati kukiwa na migawanyiko ya kisiasa, wakati kinara wa upinzani Raila Odinga akisistiza hatoshiriki uchaguzi huo. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Nam, asante sana Joseph Jira kwa ripoti hiyo kuhusu mambo yanavyoendelea huko nchini Kenya. Halima Bamhinga, ukiwa Kibaha Tanzania, umetuanikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook unasema ni vema wanasiasa nchini Kenya ukajadiliana na kupata mwafaka mzuri, um, kabla ya kufanyika kwa uchaguzi huu. Huya Mlagila, ukiwa Mbarali Tanzania, unasema nyie wa Kenya kuweni makini sana katika uchaguzi uh, wenu, msijiletee matata hivyo <laughs> ndivyo navyoandika, sawa. So, tukiondoka kule nchini Kenya Jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa nchini DRC MONUSCO linalaani kukamatwa kwa wafuasi wa muungano wa upinza, upinzani upinza, Rassemblement. Wafuasi hao walikamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Lubumbashi wakihudhuria mkutano wa chama cha siasa cha UDPS. Omar Kavota ni raia wa shirika raia Sefado, ma karibuni, yetu, la kiraia na utawala bora Sefado. Anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. Na kwa hiyo tunafikiria kuwa ni wajibu wa viongozi wetu kurekebisha hali ya haki za binadamu na kupatia nchi hii sura nzuri kuhusu masuala ya haki za binadamu, na hiyo ndio tunafikiria kuwa mwito wa MONISCO na wa mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu kuhusu kuachiliwa huru wanaharakati fulani fulani ambao wanafungwa utaweza kusikiwa na viongozi, wazingatie kesi yao. Ni sauti yake ya Omar Kavota, rais wa shirika la kiraia na utawala bora Sefado. Anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. Balozi wa Marekani katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Niki Haley, amekuwa afisa wa kwanza juu wa serikali ya rais Donald Trump kuzuru bara la Afrika. Haley ameanzia ziara yake jini Addis Ababa nchini Ethiopia, makao makuu ya Umoja wa Afrika, lakini pia anatarajiwa kwenda jini Juba Sudani Kusini na jini Kinshasa nchini DRC. ziara hii ina umuhimu gani wakati huu? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam. Kwa, kwa hali halisi ilivyo kwa wakati huu Nchi hizi mbili zina zina status tofauti kwa mbele ya Marekani. DRC si, bado kuna mzozo mkubwa sana juu ya ya uchaguzi na namna gani nchi inaweza kuendesha uchaguzi wake, serikali ikidai kwamba haina mapato kwa ya kuweza kusimamia uchaguzi na mambo mengine mengi, lakini kwa generali usalama sio mzuri kwa nchi ile. Kwa hiyo napokwenda balozi wa Marekani katika umoja mataifa, labda ni kujaribu kutatua hiyo swala, kwa sababu Marekani wana interest kubwa sana Kongo wanaweza kutafuta hiyo suluhu ya kutafuta namna gani wanaweza wakafika nchi kufanya kufanya kufanya uchaguzi na serikali kuweza kubeba gharama ya uchaguzi. Lakini kwa Sudani, nafikiri wanakwenda ku, kuangalia maendeleo ya, ya au improvement ya ile, ile ule uhusiano nao ambao ulikuwa umevunjika kwa muda mrefu na sasa umerudi, labda kuwapa moyo au kuwathibitishia kwamba sasa u ni partners kitu kama hicho, lakini kikubwa ki zaidi nafikiri Kongo ndio kutakuwa na shughuli kubwa kuliko safari ya kwenda Sudani. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. RFI, Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tisa. Afrika Kati ni saa kumi na moja naona zimeingia dakika arobaini. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Rais wa Tanzania John Magufuli amemteua Profesa Florence Dominic andrew Maki, Makinyika Luoga kuwa gavana wa benki kuu uh, nchini humo kuchukua nafasi ya Profesa Beno Ndulu ambaye anamaliza muda wake. Rais Magufuli ametangaza uteuzi huu leo jijini Dar es Salaam, katika hafla ya kuwatunuku vyeti wajumbe wa kamati iliyofanya uchunguzi wa aina, wa aina yake kuhusu kiwango cha thamani ya madini yaliyokwemo katika makinikia. Lakini saa nyingine ukizungumza, unaweza ukazungumza watu wakasema namsema fulani Profesa Nduru amefanya kazi nzuri sana na anamalizia muda wake, nafikiri mwezi wa kumi na mbili au wa kwanza anatakiwa amalize hiyo kazi, anatakiwa akiwa hapo au ana hendo hendo kwa yule atakayemteua. Na mimi kwa ku appreciate kwa kazi hii iliyofanywa vizuri, nimeamua pia kumteua gavana wa Tanzania miongoni mwa hawa niliowapa vieti leo. Sasa je, nitaje jina hapa lakini, nataka niwaeleze, nimemteua Profesa Ruoga. Nam, ni sauti yake rais wa Tanzania, John Magufuli, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Muhamed amekuwa akizuru Uganda katika ziara ambayo lengo lake halijafahamika. Hata hivyo, ziara hii imekuja siku chache tu baada ya kufanyika kwa shambulizi la gaidi mjini Mogadishu kusababisha vifo vya mamia ya watu. Uganda ni mojawapo wa mataifa yanayotoa wanajeshi wengi wa Umoja wa Afrika, AMISOM, kupambana na ugaidi nchini humo na kusaidia serikali ya Mogadishu. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika arobaini na moja jijini Kampala nchini Uganda. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Raia wa Siria mia moja na kumi na sita waliuawa katika kipindi cha mwezi mmoja, ikiwa ni mwendelezo wa matukio ya mauaji yanayohusishwa ya na kundi wanamgambo wa Islamic State katika nchi za Iraq na Siria, kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu ambayo ametoa ripoti yake hivi leo. Mjane wa mwanajeshi wa Marekani David A. Johnson aliuawa akiwa nchini Niger baada magaili, ya kuvamiwa na magaidi. Amesema Rais wa Donald Trump alipompigia simu hakukumbuka jina la mmewe mwanamke huyo amesema kwamba kitendo hicho kilimsikitisha sana. Ameambia runinga ABC kwamba ingawaje mumewe alikuwa amekwenda kuipigania nchi yake, lakini hawezi kuamini kwamba jina lake lilikuwa halikumbukwi. Nam, ni saa kumi na mbili dakika arobaini na mbili ukiwa hapo Mombasa nchini Kenya. Joto la kisiasa nchini Kenya limeendelea kupanda kuelekea uchaguzi mpya wa urais uliopangwa kufanyika siku Alhamis katika uh, mwandishi wetu wa Nairobi James Shimanyula amezungumza uh, na mgombea urais wa Third Way Alliance Ekuru Okot kuhusu matarajio yake kuhusu uchaguzi huo. Wakenya sasa hivi wamechoka na siasa za Uhuru Kenya, manake hakuna ajenda yoyote ambaye ametoa amepeana kwa kwa wa Kenya, ila tu kusema kwamba nitashinda nitawashinda wale tuliwashinda. Kwa hivyo mimi nina imani kwamba Wakenya, wa, wa, wa, mawazo yao sasa hivi yamebadilika now that Raila Amolo Odinga aiko tena katika hiki kinyang'anyiro. Kwa hivyo na, na imani kwamba Wakenya watanipigia mimi kura, manake wanataka rais ambaye atalete mgogoro ama you know atasisitisha mambo ya ukabila toawapi kura ikitiwa maanani kwamba labda ulipigiwa kura thelathini ama ishirini mm. Uh, kura iko na wananchi wa Kenya uh, na sio na ya Uhuru ya Kenyatta ama Raila. Sasa hivi mimi natumaini kwamba wale wafuasi wa Raila Odinga ambao walikuwa uh, wampigie kura karibu milioni sita na, uh, na natumai kwamba hao sasa wataona niko na chance ya, kum, ya kumshinda Uhuru na mi na imani kwamba nitamshinda Uhuru wa Kenya. Wale ambao wangempigia Raila, wale wengine wagombea, wakimpigia mimi kura Uhuru nitamshinda. Watu wa Kenya wengi hawakujui, unaweza kushtua ulimwengu kama vile ilifanyika Ufilipino, ilivyofanyika katika mataifa mengine, kwamba kama France, yani Ufaransa. Mm -hmm. ambako jamaa naibuka ambaye hata watu wamjui. Mm -hmm. Je, wewe utakuwa kama huyu kinara wa Ufaransa Ufilipino na kwingineko kwa mm. mfano mm. utaangalia kule nchi ya Amerika, uh, Donald Trump ambaye hakuwa mwanasiasa, mwanabiashara tu, akajitokeza na watu wakampigia kura. Emmanuel Macron wa Ufaransa akujulikana within three months, amepigiwa kura. Kule Filipino, uh, Duterte. Kule Myanmar, Aung Suu Kyi. Kule Singapore sasa hivi tuna tuna rais mwanamke uh, ambaye ni president. Kwa hivyo kuna, na mimi nishawafanyia wa Kenya kazi before, nilishawaandikia katiba ya Kenya, nilikuwa mkurugenzi mkuu wa wataalamu walioandika katiba ya Kenya. Pia nimekuwa katika kampeni, japo sikuwa na uwezo zaidi. Sasa hivi nafikiria Wakenya, hayo mawazo ya mabadiliko, nafikiri sasa nawaingia Wakenya kwa, kwa, kwa urahisi. Kwa hivyo mimi nina imani kwamba Wakenya watanipigia kura. Watu wa mtaani wanafikiri kwamba wewe ni hohehahe, una hela wewe, ni mtu tu duni, yaani hasula tu mm. wanafikiria wewe ni basi tu kisiasa. Wewe unajichukua mwanzo kabisa, siasa ya pesa haijatupatia sisi uongozi bora. Uh, kama ni, kama ni siasa ya pesa, mimi kama iko kwa kura, ningependa kufanya siasa ya, ya pesa, manake siasa ya pesa ina, inaleta ufisadi. Hakuna wakati mtu atatumia pesa zake za kibinafsi ili ku, ku, ku, ku, kuingia katika ofisi ya public. Kwa hivyo watu wa mitahani, mi nawaambia hivi, wale ambao mmekuwa mkiwapigia kura miaka hii yote, miaka nenda miaka rudi, na wana pesa, mbona hawajaboresha maisha yenu kule mitaani? Mimi kama mtu wa kawaida, wanavyosema nakubaliana nao wa, mimi ni mtoto wa mfugaji. Wewe unatoka Turukana, ambalo wasikilizaji wetu ni kabila dogo katika Kenya. Mturukana anaweza kutawala, ikitiliwa maanani kwamba utawala umekuwa katika mikono ya watu wawili? Katiba ya Kenya imetusawanisha sisi wote. Kwa hivyo uh, sio pesa eh, inaleta ina uongozi bora, ni maono ya mtu ni sauti yake Ekuru Aukot, mgombea wa urais nchini Kenya kupitia chama cha Third Way Alliance, akizungumza na mwandishi wetu James Ashima Nyula akiwa jijini Nairobi. Sasa na wakati wa makala ya habari rafiki, na sabina na Bigambo. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Hali gani msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, binafsi sijambo na nimefurahi kuungana nawe katika makala ya habari rafiki hii leo, ambapo tutaangazia ziara ya balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley katika nchi za bara la Afrika ambazo ni Ethiopia, Sudani Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, nitafurahi kupata maoni yako ukinieleza ni yapi matumaini yako ama matarajio kufuatia ziara hii? Karibu uambatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Asante kwa. Majina anaitwa Francis Venance, napiga na simu nikiwa hapa jijini Nairobi e, nchini Kenya. Nashukuru sana kwa kupata muda huu kutoa maoni yangu kupitia redio RF. Ukweli ni kwamba mimi binafsi nafurahia sana wizara hiyo ya huyo mbalozi wa Marekani, na naamini ya kwamba inaweza kuleta mabadiliko, ikiwa zile nchi ambazo zitatembelewa viongozi wa nchi hiyo wanaweza kuchukulia kwa positive hiyo eh, zi, ziara ya huyo mwanabalozi wa Marekani na ninachokitegemea ni kwamba anapotembelea nchi kama hiyo ya South Sudan, inaweza kuwa vizuri sana ikiwa serikali ya ya huko South Sudan inaweza kubali kwenda mazungumzo, kwa sababu ukiangalia vizuri, uh, ijapokuwa viongozi wetu mara nyingi wanataka kutumia nguvu, uh, ambayo ni jeshi, polisi na pia pesa wanazo, kwa kutaka kugandamiza wengine, lakini hiyo haisaidii kwa mwananchi wa kawaida, kwa sababu uh, ni sisi wananchi wana, wa kawaida ndio tunateseka kwa sababu wale viongozi Wana, wanagombana wenyewe kwa wenyewe. Wengi wao hawaishi katika nchi hizo, na na hata familia zao haziishi katika nchi hizo, lakini ukiangalia vizuri watu wale wa maisha ya kawaida, ambao kila kiongozi anafikiria kwamba anatetea hao ndio watu tena wanateseka zaidi katika migogoro ambayo tunayo barani Afrika. Pia anafikiria ya kwamba angeconvince, angeweza kufanya huyo rais wa South Sudan apate kuelewa ya kwamba ni vizuri ikiwa wanaweza kuenda katika mazungumzo na waheshimu yale ambayo wanaweza kuzungumza na makundi ya waasi ama kundi hilo la waasi, ili wapate pia kusaidia nchi hiyo ipate kuwa na amani. Ni nchi changa ambayo imepata uhuru wake juzijuzi, lakini watu wanapigana wenyewe kwa wenyewe. Sasa unajiuliza kwa nini waliomba uhuru sasa na ikiwa wanashindwa kuelewana wenyewe kwa wenyewe, sasa itakuwaje ikiwa wangekuwa bado wako katika Sudan? So nafikiri inaweza kusaidia pia wapate kwenda katika mazungumzo hiyo. Ndo natarajia, ikiwa inawezekana waende katika mazungumzo. Nikija katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nafikiri ya kwamba kuna mazungumzo imefanyika, lakini serikali ni, kwa upande wangu, kwa mtazamo wangu, serikali haijawahi kuheshimu hata mazungumzo yoyote. Walivyoshindwa kuheshimu amini katiba yao, na vivyo hivyo ndo wanashindwa kuheshimu mikataba amini yoyote ambao wanaweza ku, wanachukua na upinzani na pia tunapoangalia katika nchi ya kuna historia inatuambia kwamba kuna rais alishindwa kuorganize uchaguzi na aliweza kujiuzuru. Hiyo ni nchi ya Haiti, huko huko Marekani huko, aliweza kujiuzuru. Na ikiwa kama wanavyosema katika French kwamba gouverner se prevoir, ikiwa serikali ya Congo ilishindwa kuprevoir kupata pesa za kufanya uchaguzi kama kweli hiyo ndio sababu, basi hata hiyo rais na hiyo serikali yake wangejiuzuru, kwa sababu inamaanisha walishindwa kuongoza nchi. Katika siasa, anasema lazima uprevoir ndio uwe kiongozi. Ikiwa kiongozi ambaye awezi kuprevoir, basi hiyo sio kiongozi. So, na kwa sababu hiyo serikali ilishindwa kupreva ili kupata pesa ya kufanyisha uchaguzi na kuheshimu katiba, basi hiyo ni serikali ambayo istahili kuwa tena madarakani kwa sababu imeshindwa na uongozi. So, matumaini yangu ni kwamba isiwe tu ziara ya kidiplomasia ama kisiasa tu kama ziara zingine za viongozi wengine wa Afrika wanatembelea nchi ya Congo huko South Sudan, lakini hakuna mabadiliko yoyote. So, nashukuru Radio RFI. Natumai ya kwamba italeta mabadiliko katika nchi hizo, wayezu kutoka Rwanda magharibi mwa nchi. Kwa upande wangu naona kabisa kuwa ziara yake balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Niki Hale katika hizi nchi tatu o, za Afrika o, inalenga kutafuta suluhu ya amani ambayo imekosekana katika hizo nchi tatu. Lakini ni kwa upande wangu kabisa naona kuwa hataweza, kwa kuwa en, hata Umoja wa Mataifa tu kumepita miaka mingi sana ukiingilia migogoro iliyoko katika hizi hizo nchi tatu, na hadi sasa amani haijapatikana. Mi ni sione kabisa kuwa hataweza, na hayo ndio maoni yangu. <laughs> Asante. <tabu> nini ni mate tasi siwa Dikson nikiwa hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hapa mjini Bunia. Alafu maoni yangu au matarajio kuhusu ziara ya balozi wa Marekani ni kwamba nafikiri ziara hiyo ni fursa kubwa kabisa katika kutatua mizozo na hali za kisiasa katika nchi za Afrika hasa zile ambazo amezitembelea. Ukiangalia hali ya demokrasia katika nchi hizo sio nzuri kabisa, alafu ningefikiri uh, hii ni wakati uh, bora kabisa Marekani ichangie katika kuboresha hali za demokrasia na kupatua mizozo iliyoko katika nchi hizo na haya nikiangalia vizuri eh, nafikiri eh, Marekani ingechangia pia katika kupunguza vitendo vya unyanyasaji wa haki za binadamu zinazoendelea kutendeka katika nchi hizo, mauaji yanaendelea. Halafu Marekani ingeangalia namna ya kufanya uchunguzi eh, kuhusu wanaoendesha vitendo hivyo wapelekwe mahakamani na sheria zitendeshwe kabisa juu yao hapo nafikiri wakazi wa nchi hizo watajikuta wameangaliwa kama uh, wakazi wengine, na watajikuta kama uh, kabisa, na <tikana> <tikana> uh, na ni binadamu kabisa wanaoheshimika na ulimwengu mzima. Asante, unaongea na kutoka visiwani Zanzibar. Mimi nianze ni, kusema kwanza kila la heri katika ziara yake huu kiongozi anayetoka Marekani kwa nchi zetu za Afrika, lakini niombe wanasiasa wetu au viongozi wanaoziongoza nchi zetu wajifu funze kitu kutoka kwake, wamuombe kwanza awe ni kiongozi wa kusuluhisha migogoro ambayo ipo sasa hivi ambayo inazalishwa kutokana na mambo ya kisiasa, kwa sababu inaonekana kwamba viongozi wa Afrika wengi wamekuwa wakikiuka katiba na kukiuka mwenendo mzima katika nchi zao. Kwa hiyo yeye awe kama msuluhishi katika haya masuala ambayo yapo. Nikiangalia nchi kama Kongo, mpaka sahizi watu wanauawa, ipo katika wakati mgumu sana. Hicho ndo ninatarajia na hicho ndo naomba kwamba hata katika mikutano yake ajikite kuhimiza amani kwa ujumla. Mimi najulikana kwa jina la kocha Sungura, niko maeneo ya Burundi, hapa mji mkuu wa Bujumbura. Maoni yangu kweli, itakuwa ni fursa nzuri ya huu mjumbe wa Umoja wa Mataifa kuja kutembelea kwa hizo nchi, kufuatiana hizo nchi ni nchi ambapo ziko na migogoro mingi sana ya kisiasa, na kufuatiana na hivyo itakuwa ni fursa ya, ya kutaka wale watu ambapo wanashindwa wa kudhibiti amani katika nchi zao kukaa chini, watafute usuluhisho ili nchi zio na amani na zipate mwelekeo kufikia zi hata kwenye uchaguzi, ili uchaguzi huwe wa amani na usalama. Hufatana na hayo, maraisi wa hizo nchi tatu ni warachi ambapo walichukua nchi kwa kidemokrasia na inatakiwa wakiachi tena kwa kwa kidemokrasia itakuwa ni vizuri zaidi. Kama Sudani ya Kusini ni nchi ambapo iligubikwa na, ma na mauaji mengi matatizo ni mengi mpaka kufikia sasa, itakuwa ni vizuri yeye mwenyewe kuonana na presidenti wa hiyo nchi ili awote chini kwa kutaka kutafuta amani ya nchi yao, itakuwa ni vizuri zaidi. Kwa upande wa ujumbe mfupi, msikilizaji anaitwa Serafini Ngunda wa Bukavu, DRC, yeye anasema: Mgeni aje tu Afrika ili tuone siasa za rais huyu mpya wa Marekani. Azizi Salehe wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, anasema ziara ya mjumbe huyo barani Afrika huenda ikafungua milango ya mazungumzo ya demokrasia barani humu. Ni vema endapo viongozi wataonesha ushirikiano na ujumbe huo. Naye ndi Anabanzi Michel kutoka DRC, Kivu ya kaskazini, tarafa ya Ruchuru anasema sitarajii kuona chochote kile. Unadhani kwamba suluhu itatoka kwao? Wanajua mambo yote yanayoendelea, mabadiliko gani wameleta? Sitarajii kitu kwake, wala sitarajii kitu kwao. Mabadiliko tunayo wenyewe, tunapaswa kuwa na nguvu, akili na upendo wa taifa. Naye Gabrieli Mukonta kutoka Moba Kirungwe wa bora DRC anasema mimi, nadhani kuja kwa balozi huyo, bila shaka amani itarejea katika nchi ya DRC, vurugu ya kisiasa itapungua. Hiyo ziara isiyo ya kuzidisha kupotosha amani. Kwa hiyo tunaomba Mola asaidie mazungumzo yawe mazuri, yenye matunda mazuri kwa faida ya nchi zote. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Mengi umesikia kutoka kwa wasikilizaji waliopata nafasi ya kuchangia katika makala haya. Na leo tulikuwa tukiangazia ziara ya balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley katika nchi za Ethiopia, Sudani Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo na kutakia jioni njema. Kwa heri. Kipindi. Asante. Kipindi asante sana Sabina na Bigambo kwa makala hayo mura kabisa ya habari rafiki. Bila shaka kutakuwa naye pia hapo kesho. Basi, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Mtazamo mwingine atakuja tena kwako kesho asubuhi saa 1:30 saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa mrezo. Haya ni Victor Robert Wile, mimi Victor Buso nakuja kutoka hapa Dar es Salaam. Asante sana, kwaheri. Ikimonika kutoka kule nchini Marekani na kibao cha Angel of Mine akitamatisha na namna hiyo, matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa kusikiliza matangazo mengine, ili usikose kuapo mjana sita na kesho saa 1 na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwa heri.