Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe avuliwa uongozi wa chama tawala Zanu PF na kufutwa wanachama wa chama hicho, huku majenerali wa jeshi wakishinikiza ajiuzulu. Machafuko ya zuka jijini Nairobi nchini Kenya hii leo baada ya miili ya watu wanne kupatikana mitaani, kuelekea uamuzi wa mahakama ya juu kuhusu uhalali wa uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26 hapo kesho Jumatatu. Na zoezi la kupiga kura laanza hii leo nchini Chile huku rais wa zamani Sebastian Pinera akitarajia kuimarisha nafasi yake kumrithi Michelle Bachelet. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumapili, Novemba 19 mwaka 2017. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Raisi wa Zimbabwe Robert Mugabe leo Jumapili amevuliwa uongozi wa chama tawala cha ZANU PF na kufutwa wanachama wa chama hicho, huku majenerali wa jeshi wakishinikiza ajiuzulu. Mwendelezo wa Mugabe kusalia madarakani ulivunjwa juma lililopita wakati jeshi lilipochukua udhibiti baada ya kukasirishwa na mkewe Grace Mugabe kujitokeza kama mgombea anayepewa nafasi ya kumrithi rais huyo mwenye umri wa miaka tisini na mitatu. Jana Jumamosi, makumi kwa maelfu ya waandamanaji wakiwa na furaha walifurika katika mitaa nchini Zimbabwe, wakisherehekea kwa amani, ishara ya wazi ya kumalizika kwa utawala wa muda mrefu wa rais Robert Mugabe. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua hii ya kufutwa wanachama na kuvuliwa uongozi wa chama tawala? Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania kunaashiria bila shaka mwanzo wa mwisho wa enzi na utukufu wa Bwana Robert Mugabe katika siasa za Zimbabwe. Kila jambo lina mwanzo wake na kila jambo lina mwisho wake tokea eh, jambo hili lipotokea la mapinduzi ambayo yalionekana mapinduzi ya kimkakati zaidi pengine kuliko mapinduzi mengi yaliyo kutokea duniani U -u watu wengi, wachunguzi wa mambo na wakosoaji, walishagundua na walishajua wazi kabisa kwamba enzi za Mugabe zimekwisha katika madaraka ya Zimbabwe. Bila shaka nafikiri, eh, mkakati uliosukwa vyema kina Emerson Mnangagwa na wapiganaji wengine ni dhahiri ulikuwa ni mkakati muhimu wenye nguvu na wenye uwezo mkubwa. Wakati huo huo, mkewe Mugabe, Grace Mugabe, ambaye alikimbilia nchini Namibia, naye amefukuzwa wanachama na kuvuliwa uongozi wa wanawake ndani ya chama cha ZANU PF. RFI, Radio France Internationale ni saa kumi na mbili dakika tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Machafuko yamezuka jijini Nairobi nchini Kenya leo Jumapili baada ya miili ya watu wanne kupatikana mitaani na kuongeza mvutano kuelekea uamuzi wa mahakama ya juu nchini humo kuhusu uhalali wa uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26, hapo kesho Jumatatu. Miili ya wanaume watatu na mwanamke mmoja imekutwa katika eneo la Madhari, moja ya maeneo yaliyokumbwa na vurugu wakati wa mzozo wa uchaguzi wa marudio Oktoba 26 ambao kwa kiasi kikubwa ulisusiwa na upinzani. Ugunduzi huu umekuja siku mbili baada ya watu Kupigwa risasi, watu watatu kupigwa risasi katika kitongoji cha karibu wakati wa vurugu zilizozuka baina ya polisi na wafuasi wa muungano wa upinzani NASA waliojitokeza kumpokea kiongozi wao Raila Odinga. Mkuu wa polisi katika jiji la Nairobi, Jafet Koome, amesema kuwa sababu za vifo hivyo havijuli, haijulikani, ingawa wafu hao wameonekana kupigwa na kitu kisicho na ncha, huku mmoja akiwa amekatwa, na uchunguzi unaendelea. Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana Jumamosi walifyatua risasi katika mkutano wa upinzani na kujeruhi waandamanaji sita waliokuwa wakipinga kuendelea kwa utawala wa Rais Joseph Kabila, mbunge mmoja amesema. Mbunge Deli Sesanga, rais wa chama cha Envol kilicho kwenye muungano wa upinzani amesema kuwa wafuasi wao walifyatuliwa risasi licha ya kuruhusiwa kufanya mkutano wao. Hata hivyo, kwa mujibu wa taarifa ya polisi ya kitaifa, mwandamanaji mmoja pekee ndiye aliyejeruhiwa kichwani na alijeruhiwa kwa mawe yaliyorushwa na waandamanaji wengine. Takribani watu wanne ikiwa ni pamoja na afisa wa polisi wamejeruhiwa wakati wa mapigano usiku wa kuamkia leo katika eneo la wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza nchini Kamerun, ambapo milio ya bunduki ilisikika licha ya marufuku ya kutotoka nje iliyowekwa ili, ili kudhibiti mgogoro unaoongezeka, vyanzo vimesema leo Jumapili. Chanzo cha karibu na huduma za usalama kimesema afisa huyo alijeruhiwa kwa bunduki. Karibu na soko la chakula huko Bamenda jiji la watu laki tatu katika milima ya magharibi mwa Kamerun ambalo ni eneo kubwa linaloshuhudia ubaguzi kutoka kwa wazungumzaji wengi wa lugha ya Kifaransa nchini humo. Libya imesema itafanya uchunguzi kuhusu tuhuma za biashara ya utumwa nchini humo, serikali inayotambulika kimataifa imetangaza leo Jumapili kufuatia kutolewa kwa picha za video zikionyesha wahamiaji wakiuzwa kwa mnada. Libya iliyokumbwa na machafuko kwa muda mrefu imekuwa kitovu kikubwa cha usafiri kwa wahamiaji wanaojaribu kwenda Ulaya na wengi wao wamejikuta wakitumbukia katika unyanyasaji mkubwa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika wakiwa mikononi mwa wafanyabiashara wa usafirishaji wa watu na wengine. Baraza la Mawaziri la Israeli limepiga kura leo Jumapili ili kufunga kituo cha kuzuia wahamiaji huku Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu akitangaza makubaliano ya kuwarejesha makwao wa Afrika elfu arobaini ambao waliingia nchini humo kinyume cha sheria. Mawaziri wamepitisha bila kupinga mipango ya kufungwa kwa kituo cha Holot kusini mwa Israeli na kuwapa wahamiaji makataa ya miezi mitatu kuondoka nchini humo au kurejeshwa makwao, zimesema wizara za mambo ya ndani na usalama nchini humo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina: Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Hupata ukweli wa mambo. Sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka dar es salaam Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika saba kwa saa za afrika Mashariki. Zoezi la kupiga kura limeanza leo Jumapili katika mzunguko wa kwanza wa uchaguzi wa rais nchini Chile, huku rais wa zamani Sebastiani Pinera akitarajia kuimarisha nafasi yake katika kumrithi Michel Bachelet. Hata hivyo, haijulikani kama Pinera mwenye umri wa miaka 67 ambaye alikuwa rais tangu mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na kumi na nne angepata uungwaji mkono wa kutosha ili kuepuka kuingia katika duru ya pili dhidi ya Alejandro Guillier anayetarajiwa kuwa mshindani wake wa karibu, mgombea wa kujitegemea anayeungwa mkono na wafuasi wa Bachelet. Vyombo vya majini vya mataifa mbalimbali vimepambana na mawimbi makubwa leo Jumapili katika bahari ya Atlantic kuitafuta manuari ya kijeshi ya Argentina iliyopotea. Hakuna mawasiliano ya manuari hiyo ARA San Juan, manuari ya umeme iliyotengenezwa nchini Ujerumani, ikiwa na watu arobaini na wanne ndani, tangu ilipopotea mapema siku ya Jumatano. Msaada wa utafutaji angani na majini unaendelea kwa msaada wa nchi mbalimbali ikiwa ni pamoja na Brazil, Uingereza, Chile, Uruguai na Marekani. Na wanadiplomasia wa juu kutoka Irani, Urusi na Uturuki wamekutana leo Jumapili huko Antalia nchini Uturuki kujadili vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria kabla ya mkutano wa tatu katika mji wa Sochi siku ya Jumatano. Radio France Internationale. Namni, saa kumi na mbili dakika tisa, saa za Afrika Mashariki. Karibu Karume ya Sangama na makala ya Changu Chako Chako Changu. Hali gani msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, karibu katika makala haya Changu Chako Chako Changu, changu, changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, tukisikiliza na kutazama historia, utamaduni wa sanaa barani Afrika, hasa bara la Afrika baada ya miaka 1960 tunaona kazi za sanaa zinafanywa zaidi na wanaume. Wanawake wapo ila ni wachache. Sanaa kama chombo cha mawasiliano, tutajiuliza, je, wanawake nao hawahitaji kuwasiliana? Wanawake kama wanadamu pia, nao wana vipaji na masuala kadhaa ya kuwasilisha katika jamii. Basi juma hili tunakuletea safari ya maua ambayo ni maonyesho ya wasanii wanawake yaliyoandaliwa na Nafasi Art Space Dar es Salaam, nchini Tanzania. Kwanza tumakinike na Devi Kitururu, mwenyekiti wa bodi wa Nafasi Art Space, akitupasha juu ya, ya mwanzo wa maonyesho haya ya wasanii wanawake kutoka Tanzania, safari ya maua, na namna Nafasi Art Space ilivyo mstari wa mbele kuibua vipaji vya wasanii mbalimbali nchini. Tega sikio. hawa wanawake walijitokeza wali kulikuwa na kongamano lilifanywa la michoro ya wazi, wakatokea pale watu wakawaona. Walipowaona wakaona ni vipaji hivi, sasa tunaviendelezaje? Ndipo tunaye meneja wetu wa maswala ya, ya, ya sanaa za uoni yani visual arts, ambaye alipowaona na kwa sababu naye ni mwanadada, haraka sana ikamjia kichwani kwamba tufanyeje ili kuendeleza vipaji basi akaja na wazo lile na uongozi wa Nafasi ukamwambia ni wazo zuri. Kwanza tunao wanasanaa wachache sana wa kike hapa, tena kwenye fani zote tu, tukiongelea sanaa za uoni, hata sanaa za maonyesho, sio wengi kwa kulinganisha na idadi ya wanaume wa ama wa vulana. basi kwa sababu lengo la senta yetu au kituo chetu ni, ku, ni kuendeleza vipaji hasa Nafasi Art Space kazi yake ni, ni kuwapa nafasi vijana wanaochipukia kuja hapa kufanya kazi pamoja na wasanii wakongwe wachache, wanaobaki hapa kwa muda fulani, ili waweze ku, kuendeleza vipaji vyao na baadaye waweze kuendelea na kuwapa nafasi wengine. Ao, tunajaribu kukaa nao kwa muda, kwa sasa hivi tunakaa nao kwa miaka mitano afu baada ya hapo tunawapa nafasi kwao kila mwaka wanaingia wengine, wale wanaofika mwaka wa tano, tunaamini wanajua wanaweza wakajitegemea. Sasa watakuwa wameshapata, wamepata ujuzi wamepata, wameshajua masoko ya kazi zao wame, wamekuwa connected kwa maana ya aina ya kazi wanaofanya na wateja, na kwa hiyo wanakuwa tayari wana, tunaamini wakifika hapo wanaweza kujitegemea. ya Zap Mama wasanii wa muziki kutoka Ubelgiji na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. I say, unaweza kujing'ata au kumeza ulimi, ila ndiyo burudani hiyo. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Dar es Salaam. Tunapatikana kupitia masafa ya 90 FM. Juma hili tunakuletea maonyesho ya wasanii wanawake, Safari ya Maua, iliyoandaliwa na Nafasi Artspace jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nafasi Artspace ipo mstari wa mbele kuibua vipaji vya wasanii nchini Tanzania. Kifupi, safari ya maua ni maonyesho ya wasanii wanawake kutoka Tanzania, yenye maudhui juu ya unyanyasaji wa kijinsia kwa wanawake na watoto wa kike. Basi endelea kutega sikio ili uhabarike, uelimike na uburudike. <tune> Fatumata Diawara kutoka Mali na kibao chake Bisa. Tukiendelea wanawake wasanii walioonyesha kazi zao za sanaa pale Nafasi Art Space kupitia maonyesho yao yaitwa Safari ya Maua, hapa wanajitambulisha. Mimi naitwa Michelle Owacho. Mimi najifunza sanaa ya kuchora na be sana kwenye realistic natumia rangi ya acrylic na pia mixed media. Kwa jina naitwa Nancy Aoneko na, na niko, ni nachora na kutumia canvas na acrylic sana sana na pia na oil na, oil, na pastel. Kwa majina naitwa Martha Mtasiwa ni msanii wa sanaa ya uchoraji na miaka kama kumi na kitu hivi kwenye sanaa ya uchoraji. Inatumia acrylic kwenye canvas na pia anafanya collage. Kwa jina anaitwa Brenda Kibakaya, ni mchoraji aa, kwa kutumia rangi mbalimbali penseli utakala na acrylic na nachora kote kwenye canvas na karatasi pia. Kwa majina yangu naitwa Margaret Liwembe, ni mchoraji anachora picha za portrait realistic, anatumia Uh, acrylic, na pia wakati mwingine na mixed media. Uh, kwa majina naitwa Gertrude Malizana, ni photographer na pia ni videographer. Ya, yeah, niko Nafasi Arts Space. Hebu tuelezeni kuhusu maudhui ya kazi zenu. Mlionyesha nini zaidi? Mimi nimechora picha tatu. Picha ya kwanza nimechora changamoto za mwanafunzi primary au sekondari, mwalimu na mwanafunzi, haswa kipindi hiki sasa hivi wanafunzi wadogo tuseme wan, watoto wa kike wanakuwa haraka sana. Kwa hiyo walimu nafikiri wakiona maumbo yale ya watoto wa kike wanafikiri ni wakubwa wenzao. Kwa hiyo na wanatumia nafasi hiyo kuwakandamiza au kuwatumia vibaya, kutokana na labda uelewa wa wanafunzi au kwa sababu kipindi kile mtoto wa kike anapevuka anakuwa hajajielewa vizuri, mwalimu wa kiume anachukua advantage hiyo kwa kumharibia mtoto masomo. Tukija hapa kwa Nancy, uh, tueleze mchango wako kwenye maonyesho haya, ulichokifanya, kazi ulizozifanya na picha gani ambazo umetuonyesha, na tueleze kiufupi kiyuf, Uh, katika picha zangu ambazo nimechora nilikuwa nimechora abstract hapo inaelezea mwanafunzi ambayo picha ambayo, ambayo nimechora inahusu future ambayo mwanafunzi anakuwa yuko darasani darasa, darasa anafikiria changamoto mbeleni maisha yake ya mbele ane, anapata changamoto gani anaweza akapata labda ku mwalimu anakawa anam, anamtaka anashindwa kufocus kwenye masomo ili aende mbele. Ndo hicho kilikuwa kinam, kinampa shida yeye, changamoto anafikiria, anafik baada ya kufikiria masomo anafikiria zile changamoto ambazo anazokumba nazo hata pale shuleni au huku mbeleni. Tukija hapa kwa Martha, mimi picha ambayo nimeichora ni ya ni, um, mwanaume ambaye anatoa maneno makali kwenda kwa mwanamke ambayo mimi katika mchoro wangu nimechora mwanaume akiwa ametanua mdomo na kuna ngumi iliyotoka mdomoni kwenda kupiga kwenye shavu la mwanamke, ikimaanisha kwamba katika safari ya mwanamke haswa msanii mpaka ajafikie malengo yake, kwamba anafanya kazi ambayo anaipenda iko kwenye damu, yani, anakutana na mambo mengi sana, na mojawapo ni maneno mazito ambayo kwake anakuwa kama ngumi, na ndio maana nikachora picha ya ngumi ikitokea mdomoni kwa mwanaume kupiga kwenye shavu la mwanamke . Mchoro mwingine ambao niliuchora ni wa jicho la kike ambalo linatoa machozi. Yale machozi yameangukia ya kwenye ua jekundu, ni kwa maana kwamba mtoto wa kike mpaka afikie kuwa huu wa jekundu ambalo linapendeza, yaani ukaliona limependeza, limetulia sehemu yake, anapitia ma, machozi mengi, anakuwa amelia sana, analia na vingi analia na maneno ya nyumbani, analia na maneno ya mtaani, analia na kukatishwa tamaa kwamba huyu ni mwanamke tu, huwezi kuwa mchoraji, sanaa mchoraji ya uchoraji haito kufikisha popote. Kwa hiyo anabaki tu akilia mwenyewe, hana mtu wa kumsaidia, hana mtu wa kumfariji. Ni hicho tu. Vizuri sana, tukija hapa kwa Brenda. Asante. Okay, mimi na mimi pia nilichora picha tatu, moja ikiwa inaonyesha saini ya mwanamke au mwanamke yupo katikati, alafu pembeni, amezungukwa na mikono yenye kucha kali. Hii inamaanisha nini? Inamaanisha uh, mwanamke anakutana na vitu vingi, ubakaji, unyanyasaji, uh, kutairiwa, ukiangalia baadhi ya jamii kukeketwa. Kukeketwa, yes. Wana kukutana na vitu kama hivyo. Kwa hiyo, vile vitu nimeviweka kama mikono mikali kama yaani ya, ya shetani inamwandama sehemu zote. Kwa sababu kila hatua anayopiga unakuta anakutana na vitu vinavyofanana na hivyo. Picha ya pili nimeichora um, taswira ya mwanamke nusu ikionyesha kwamba ana huzuni. Alafu nyuma kuna sign au kuna alama ya justice. Lakini ukimwangalia ule mwanamke anaonekana hana furaha, ile justice haipo. Hii inatokana pia changamoto anazopitia, aidha kwenye ndoa, kwenye maisha anayopitia. Wengine wanashindwa ku, kujua wapi aende akasemee tatizo alilo nalo, wengine ndo kama hivyo, wanaonewa. Kwa hiyo kwa kwao inakuwa ni injustice. Hizo ni moja ya picha ambazo nimechagua. Na hapa dada. Uh, mimi nimechora picha mbili. Picha moja inaonyesha ni maua alafu kuna vipepeo, kuna ndege na kuna nyuki. Mimi kutokana na theme ni nimeamua kufikisha wazo wangu la yaani nimechora maua ni kama mwanamke yaani, kwa sababu yale maua ukiangalia ni maua mazuri na watu wana, wanasemaga kwa mau, uki, ukitaka kujua uzuri wa maua uangalie vile vitu ambavyo vinavutiwa na yale nini, yale maua, kwa sababu kuna vipepeo, nyuki aa, kuna ndege hivyo. Lakini kutokana na ile theme nikaamua ku, kuonyesha kuwa japo yale ni maua ukiangalia yanavutia, lakini kuna challenge pale, wale nde, yule ndege vipepeo na nyuki um, ni vina disturb maua, japo mtu kwa kutizama hivi unaona kama nini vinapendezesha, lakini vina nini? vina disturb. Kwa hiyo nimechukua yale maua ni kama mwanamke, zina zile challenge anazokuwa nini anapitia. Utakuta mwingine anakuja kwa njia kama mwema, lakini baadaye anakuwa anafanya nini anamnyanyasa mwanamke au kuna kitu yani anakifanya ambacho kitakuwa yani kinamuumiza nani mwanamke. Ah, na picha nyingine nimechora ya mtoto analia. Alafu juu kuna kama macho makali yanafanya nini? Yanamwangalia. Ah, yale macho ni challenge ambazo zinamface nani yule mtoto. Kwa hiyo mtoto analia kutokana na zile challenge anazokuwa na nini? Anapitia. Na hapa dada Uh, mimi picha zangu nimepiga picha mbili, moja ikiwa ni mdada amefumbwa mdomo na nyingine mdada ameshikwa sehemu za kiuno. Yaani ile ambayo ameshikwa mdomo ni mdada ambaye anafanyiwa vitu vibaya katika mazingira yake anayoishi, katika mazingira yake anayosomea, kazini. Lakini anajaribu kuongea anajaribu ku, ku, ku, kupata sauti kwa jamii lakini mwanaume anamziba kiasi kwamba ni hawezi tena kuongea, hawezi kufikisha sauti yake kwa jamii. Na ile ambayo ameshukua sehemu za kiuno ni mwanamke ambaye analazimishwa kufanya kitu ambacho mwenyewe hahitaji, ndio maana pale unaona kuna mkono ambao unahitaji kumzuia yule mwanaume ili asiendelee kufanya kile kitu anachokifanya. Na, na kazi zako ulizozifanya vile uh, kwa namna nini ni kwamba kuna ni watu ambao umewachukua waigizaji au uh, uh, wasanii wengine ambao umepiga nao picha ambao wamekubali kupiga picha za namna hii au ni kwamba wamezichukua tu, yani, unaweza kutupa kutudokezea kidogo? Uh, picha zangu niliziandaa kutokana na thima ambayo tulipewa kwao, nikaandaa watu maalum kwa ajili ya kupiga zile picha, ambao ni wapo hapa nafasi ko, mm. nikapata nafasi nikapata ya kupiga nao picha. Afu hebu nikumshie jina lako Gertrude, Gertrude, sanaa hii uliyoifanya, kusema kweli Tanzania sanaa ya upigaji picha uh, uh, Tanzania ba, haipo sana uh, ni kwamba ni chache sana. Na unaweza ukatueleza kwamba changamoto gani ambazo unaziona katika sanaa hii ambayo unayoifanya, kuna changamoto zozote? Na je, watanzania wanaipokeaje? Kwa sababu tumezoea zaidi michoro kama hivi, lakini upigaji picha bado Uh, labda changamoto kubwa ni kwamba yani, katika mazingira yetu ya Kitanzania watu sana sana tunaona kama kupiga picha, yani ni kitu ambacho labda kila mtu anaweza akafanya. Mtu anaweza akaamka leo akachukua kamera akapiga picha akaenda kuprint ikawa picha kama hivyo, kwa hiyo wanaona kama ni, kwanza ni kitu ambacho kwa kuuza huwezi ukauza, uwezi kukafanya biashara ambayo inaweza labda ikakufikisha mbali kama picha ya kuchora kwa sababu kuchora ni kipaji maalum ambacho mtu anakuwa nacho, tofauti na picha, kila mtu anaweza akapiga akaprint, uh. Michel Owacho mmoja wa wasanii wanawake kwenye maonyesho haya ya safari ya maua kutoka nafasi Art Space jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ana la kuongeza. Nilikuwa nataka ni kuongezea kuhusu picha ya kwangu ambayo ni ya pili, ambayo ni mwanamke akiwa ofisini anasumbuliwa na bosi hii niliiweka hivi ili iwe message kwa sababu, wanawake wengi tunapata changamoto hizi makazini. Unaweza kuwa na cheti chako kizuri, umehangaika huku kote shule, kuhangaika labda hata ada, amna, mna, una struggle, umestruggle mpaka umemaliza chuo. Unafikiri changamoto zimeisha, sasa unajitegemea, kumbe unakuja kukutana na changamoto nyingine ya bosi. Sasa umeingia kwa akili zako na cheti chako kutokana na interview, lakini sasa bosi anakuwekea kizingiti kuwa bi akikutaka kimapenzi ni la, lazima ukubali. Ukikataa kazi, aidha huna au utabaki hapo hapo, wenzio watakuwa wanatoka kula, wanafanya wanapata promotion, wewe ukibaki pale pale. Kwa picha hii inaoanisha kuwa ina maana cheti cha mwanamke hakina thamani zaidi ya sketi, kunyanyua sketi. We got to from Now we to gain some Neka, msanii wa muziki kutoka Nigeria na kibao chake africans, yani wa afrika kifupi, Neka anasema kuwa Afrika amka, fumbua macho yako. Ninaongeza kuwa unyanyasaji wa aina yoyote ile haifai kabisa. Kwa lugha mtaani tunaweza kusema sio didi kabisa. Makala ya Iwani ni changu chako, changu chako, changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Lubumbashi kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunapatikana kupitia masafa ya 98 FM. Kwenye muziki juma hili na kuletea mabingwa wa zouk duniani si wengine bali ni Kassav kutoka Ufaransa, kwenye visiwa vya Caribian Martinique na Guadeloupe na kibao chao wakiimba kwa Kikreole chawa. Sio chawa unaowajua chawa, ni Kikreole kimaanishwa kwa ujumla mapenzi. Kassav na kibao chao chawa, chawa. Idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale umeweza kuabarika kulimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu, changu, changu, ambapo tulishuhudia wasanii wanawake kutoka Tanzania wakitupasha kuhusu kazi zao kupitia maonyesho yaitwayo safari ya maua yaliyoandaliwa na nafasi Art Space. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia kutakia bon dimanche Jumapili njema. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe avuliwa uongozi wa chama tawala ZANU PF na kufutwa wanachama wa chama hicho, huku majenerali wa jeshi wakishinikiza ajiuzulu. Machafuko yazuka jijini Nairobi nchini Kenya hii leo baada ya miili ya watu wanne kupatikana mitaani na zoezi la kupiga kura laanza hii leo nchini Chile, huku rais wa zamani Sebastian Pinera akitarajia kuimarisha nafasi yake kumrithi Michel Bachelet. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumapili, Novemba 19 mwaka 2017 tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio wa shirika. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe leo Jumapili amevuliwa uongozi wa chama tawala cha ZANU PF na kufutwa uanachama wa chama hicho, huku majenerali wa jeshi wakishinikiza jiuzulu. Mwendelezo wa Mugabe kusalia madarakani ulivunjwa Jumapili juma lililopita wakati jeshi lilipochukua udhibiti baada ya kukasirishwa na mkewe Grace Mugabe kujitokeza kama mgombea anayepewa nafasi ya kumrithi rais huyo mwenye umri wa miaka tisini na mitatu. Jana Jumamosi, makumi kwa maelfu ya waandamanaji wakiwa na furaha walifurika katika mitaa nchini Zimbabwe wakisherehekea kwa amani, ishara ya wazi ya kumalizika kwa utawala wa muda mrefu wa rais Robert Mugabe. Machafuko yamezuka jijini Nairobi nchini Kenya leo Jumapili baada ya miili ya watu wanne kupatikana mitaani na kuongeza mvutano kuelekea uamuzi wa mahakama ya juu nchini humo kuhusu uhalali wa uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26 kesho Jumatatu. Miili ya wanaume watatu na mwanamke mmoja imekutwa katika eneo la Madhare, moja ya maeneo yaliyokumbwa na vurugu wakati wa mzozo wa uchaguzi wa marudio Oktoba 26, ambapo kwa kiasi kikubwa ulisusiwa na upinzani. Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana Jumamosi walifyatua risasi katika mkutano wa upinzani na kujeruhi waandamanaji sita waliokuwa wakipinga kuendelea kwa utawala wa Rais Joseph Kabila, mbunge mmoja amesema. Hata hivyo, kwa mujibu wa taarifa ya polisi ya kitaifa, mwandamanaji mmoja pekee ndiye aliyejeruhiwa kichwani, na alijeruhiwa kwa mawe yaliyorushwa ya na waandamanaji wengine. Takriban watu wanne ikiwa ni pamoja na afisa wa polisi wamejeruhiwa wakati wa mapigano usiku wa kuamkia leo katika eneo la wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza nchini Kamerun, ambapo milio ya bunduki ilisikika licha ya marufuku ya kutotoka nje iliyowekwa ili, ili kudhibiti mgogoro unaoongezeka vyanzo vimesema leo Jumapili. Chanzo cha karibu na huduma za usalama kimesema afisa huyo alijeruhiwa kwa bunduki karibu na soko la chakula huko Bamenda, jiji la watu laki tatu katika milima ya magharibi mwa Kamerun ambalo ni eneo kubwa linaloshuhudia ubaguzi kutoka kwa wazungumzaji wengi wa lugha ya Kifaransa nchini humo. Libya imesema itafanya uchunguzi kuhusu tuhuma za biashara ya utumwa nchini humo. Serikali inayotambulika kimataifa imetangaza leo Jumapili kufuatia kutolewa kwa picha za video zikionyesha wahamiaji wakiuzwa kwa mnada. Libya iliyokumbwa na machafuko kwa muda mrefu, imekuwa kitovu kikubwa cha usafiri kwa wahamiaji wanaojaribu kwenda Ulaya na wengi wao wamejikuta wakitumbukia katika unyanyasaji mkubwa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika wakiwa mikononi mwa wafanyabiashara ya usafirishaji watu na wengine Israeli. Baraza la mawaziri la Israeli limepiga kura leo Jumapili ili kufunga kituo cha kuzuia wahamiaji huku waziri mkuu Benjamin Netanyahu akitangaza makubaliano ya kuwarejesha makwao wa Afrika elfu arobaini ambao waliingia nchini humo kinyume cha sheria. Mawaziri wamepitisha bila kupinga mipango ya kufungwa kwa kituo cha Holot kusini mwa Israeli, na kuwapa wahamiaji makataa ya miezi mitatu kuondoka nchini humo au kurejeshwa makwao, zimesema wizara za mambo ya ndani na usalama nchini humo. Radio France Internationale. Asante kwa kuichagua RFI Kiswahili. kwa matangazo ya jioni ni saa 12 dakika 35 Afrika Mashariki. Zoezi la kupiga kura limeanza leo Jumapili katika mzunguko wa kwanza wa uchaguzi wa rais nchini Chile, huku rais wa zamani Sebastian Pinera akitarajia kuimarisha nafasi yake katika kumrithi Michel Bachelet. Hata hivyo haijulikani kama Pinera mwenye umri wa miaka 67 ambaye alikuwa rais tangu mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na kumi na nne angepata uungwaji mkono wa kutosha ili kuepuka kuingia katika duru ya pili dhidi ya Alejandro Gwilia anayetarajiwa kuwa mshindani wake karibu mgombea wa kujitegemea anayeungwa mkono na wafuasi wa Bachelet. Vyombo vya majini vya mataifa mbalimbali vimepambana na mawimbi makubwa leo Jumapili katika bahari ya Atlantic kuitafuta manuari ya kijeshi ya Argentina iliyopotea. Hakuna mawasiliano ya manuari hiyo ARA San Juan, manuari ya umeme iliyotengenezwa nchini Ujerumani ikiwa na watu 44 wa ndani, tangu ilipopotea mapema siku ya Jumatano. Msaada wa utafutaji angani na majini unaendelea kwa msaada wa nchi mbalimbali ikiwa ni pamoja na Brazil, Uingereza, Chile na Uruguay. Na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu atakutana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron huko Paris mapema mwezi Disemba kwa mazungumzo yanayotarajiwa kujumuisha maendeleo nchini Lebanon. Ofisi ya waziri mkuu Netanyahu imesema leo Jumapili. Rais Macron amezungumza na waziri mkuu Netanyahu kwa njia ya simu hii leo na kumpa taarifa kuhusu hatua anazochukua katika mgogoro wa Lebanon, imesema taarifa iliyoandikwa kwa lugha ya Kiebrania. Radio France Internationale. Namna sasa, nampisha Emmanuel Makundi kuwa nayo katika makala ya jukwaa la michezo. Karibu. Jambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotega sikio matangazo yetu aa, ya leo jioni. Karibu kwenye wasaa mwingine wa makala ya jukwaa la michezo, makala ambayo inakupa fursa ya msikilizaji kufahamu masuala mbalimbali ya kimichezo ambayo yanajiri ulimwenguni kwa sasa. kubwa leo hii ni hatua ya fainali ya uh, mchezo wa kwanza ama mchezo wa awali kabla mchezo wa pili wa kombe la fainali ya kombe la shirikisho barani Afrika. Mchezo ulimalizika muda mfupi uliopita ulikuwa ni kati ya TPS uh, Tupi Sangle Bemazembe na Super Sport United ya kule nchini Afrika Kusini, mchezo ambao umeshuhudia TP Mazembe wakibuka na ushindi mabao mawili kwa moja. Nini mustakabali wa Super Sport katika mchezo wa marejano? Tutajua hapo baadaye. Jana pia tuligusia kiduchu tu kuhusiana na ile ratiba ya michuano ya kombe la CHAN kule nchini uh, Moroko kati ya Januari 12 na uh, hadi Februari 4, lakini tutaangazia kidogo ligi ya hapa nchini Tanzania. Hapo jana Simba imeendelea kujikita kileleni mwa msimamo wa ligi kuu, huku Yanga pia na yenyewe leo muda mfupi uliopita ikipata ushindi mnono, tutakujuza pia hapo baadaye. Tutaangazia ligi kuu ya soka kule barani Ulaya, hasa pale Uingereza na kule Uhispania. Real Madrid jana libano mbavu, wakati kule Ujerumani Bayern Munich na kule Ufaransa Paris Saint-Germain wakifanya uzuri. Naitwa Emanuel Richard Makundi, msikilizaji nam kuangazia haya yote yatakayojiri, na ungana kwenye laini ya simu uh, na Master Tindwa, mwana wa Mtopa, karibu sana kwenye makala ya jukwaa la michezo uh, jumapili hii. Asante sana Emanuel Makundi na, na studioni ni naye Fredrick Nwaka, kama ilivyoada, tuko naye hapa studioni. Fredi, karibu sana kwenye makala ya jukwaa la michezo tena. Nashukuru sana Makundi, asante nam Masta Tindwa, pengine kwa kwanza tuanze kwa kuangazia mchezo wa fainali wa kwanza wa kombe la shirikisho barani Afrika. Mchezo uliwakutanisha tupisa anglebe mazembe ameweza kusema, TP Mazembe waliokuwa katika uwanja wao wa nyumbani wa Kamalondo pale mjini Lubumbashi kuwakaribisha vijana wa Super Sport United ya kule nchini Afrika kusini katika mchezo ambao umeshuhudia TP Mazembe wakiibuka na ushindi wa mawili kwa moja, mabao yakifungwa na Adama Traole raia wa kule Mali, pamoja na Daniel Ajel raia wa pale Ghana, kiungo. Na goli la kufuta machozi la Super Sport lilifungwa na Sipo Mbule. Pengine una utazamaje mchezo wenyewe na matokeo ambayo TP Mazembe imeyapata, unadhani wanaweza wakatetea taji? Ah, mchezo ulikuwa mgumu kiujumla, kwamba TP Mazembe walijipanga kwamba mchezo huu wa kwanza ambao wanacheza nyumbani nyumbani pale Lubumbashi wamalize uh, fainali kabisa namaanisha kwamba wapate matokeo ambayo yatasababisha katika mchezo wa pili wateremke uh, katika mlima ambao sio mkubwa sana, lakini uh, SuperSport United nao wameonyesha kwamba na wao wana, wanalitamani wana litaji la la, la Confederation, kwa kupata angalau goli la ugenini. Sasa kazi ipo kule, uh, Afrika Kusini katika mchezo wa marejiano. Ukiangalia TP Mazembe ni timu bora bado, ubora wake upo na hata katika mchezo wa nusu finali ukiangalia mchezo wa kwanza walienda sare tasa, lakini mchezo wa pili wakapata ushindi wa goli moja. Super sports United, watu wengi wakutarajia kama msimu huu wanaweza wakafika katika wa hatua hii ya nusu finali, i mean uh, mchezo wa finali sababu katika nusu finali mchezo wa kwanza nyumbani wakaenda sare na timu ile kutoka Tunisia, lakini mchezo wa marejiano kwa kushangaza wengi wengia kupata ushindi wa mabao matatu uh, kwa moja, wakiwa ugenini, kwa hiyo tunaona kwamba timu hii haitabiriki, nyumbani inaweza kufanya vizuri, hali kadhalika ugenini, lakini inachoona kwamba uh, TP Mazembe wana kazi kubwa sana kuwazuia Super Sport nyumbani wasipate matokeo ambao pengine yakawapa ubingwa, lakini mm -hmm. Super Sport wanaona kabisa kwamba msimu huu ni msimu wao bora kabisa, endapo watabeba kombe hili la, la, la la la, la, la, la, la Confederation, itakuwa imemaliza vizuri kumi na sita, kumi na saba, na. katika msimu huu wa 2016 2017 katika michuano hii ya Afrika. Naam bila shaka msikilizaji, Super Sport United kwa neno la Kiingereza tunasema wanafanya Maiden ya kwanza kabisa katika fainali ya kombe la shirikisho kwa maana ya kwamba wanashiriki fainali ya kwanza katika uh, kombe la shirikisho. Frederick Noaka, pengine mtazamo wako ni upi? Tulikuwa tunamzungumzia uh, winga na unaweza kusema, maanake wakati mwingine anacheza kama winga, wakati mwingine anacheza kama kiungo, wakati mwingine anaweza kacheza kama mshambuliaji Adama Traore huyu ni mchezaji ambaye makundi mwaka jana, mimi na wewe tulikuwa uwanja wa taifa kuangalia mechi ya kombe la shirikisho kati ya Yanga na TP Mazembe, kama sikosei, mwezi Juni. Ah, ni mchezaji ambaye anatumia mguu wa kushoto sana, anavyokimbia na anatokea pembeni mwa uwanja yeye amefungia TP Mazembe bao la kwanza kunako dakika 18. Lakini huyu ni mchezaji ambaye makundi, katika kipindi cha miaka takribani mitatu minne iliyopita, amekuwa na nafasi kubwa katika kikosi hiki na hata mafanikio ya TP Mazembe, kwa namna moja ama nyingine, mbali na wachezaji wengine, pia yeye amekuwa mchangiaji mkubwa na binafsi sijashangaa kwa kwa yeye kuwa sehemu ya matokeo katika mchezo aliolicha la, bao lingine ambao bao la pili ambalo lilifungwa na Daniel AJ, ndiye ambaye ni mchezaji kutoka nchini Ghana aliyepiga mpira wa faulu uliokwenda moja kwa moja nyavuni. Lakini kilichonifurahisha zaidi ni kwamba makundi mi kwa mtazamo wangu nafikiri mchezo huu haujamaliza bado maana ma, ma, ma, ma, ma, kwa maana ya tipi, CTP Mazembe wala Super Sport ambayo imejiweka katika mazingira mazuri kwenye mchezo wa marejiano. Sasa hivi katika zama hizi hakuna mpira wa nyumbani na ugenini, hasa zinapokutana timu ambazo zinaweza kutafuta matokeo kulingana na aina ya mchezo wanazokwenda kucheza. Super Sport kama alivyosema Masta Tindwa kwenye mchezo wa nusu fainali walitoka sare nyumbani na klabu Afrikeni ya Tunisia, kabla ya kwenda wa kushinda mabao matatu kwa moja kule nchini Tunisia na hata katika hatua ya makundi Supersport walikuwa na, na Mazembe walikuwa na eh, klabu ya FC Monana ya Gabon na klabu moja kutoka Alihoroya ali kutoka kule nchini Gine, na utaona wazi kwamba matukio mengi likuwa nayapata katika viwanja vya ugenini kuliko nyumbani na Binafsi nami nifikia kwamba licha ya kwamba wako katika mazingira mazuri kwa maana kwamba wanahitaji matokeo ya ushindi wa bao moja kwa bila ili atwae kikombe hiki, lakini haitakuwa rahisi kwa TP Mazembe kwa sababu Mazembe na wenyewe kufikia hapa walikuwa wameiondoa klabu ya FUS Rabat nchini Morocco kwa idadi ya bao moja kwa bila, na utakumbuka walishinda mchezo wa kwanza goli moja nyumbani, wakaenda kutoka sare ugenini, kwa hivyo bado ni mechi ngumu sana na mimi naweza nikasema kwamba hizi ni dakika 45 za kwanza, 45 za pili ni katika uwanja wa Patrick Mosepe nchini Afrika ya Kusini na kocha Tinkla ni miongoni mwa makocha wazoefu sana aa, katika ligi kuu ya soka kule Afrika Kusini, lakini ni kocha ambaye pia ameshawahi ameshawai ku, kuinoa Orlando Pirates, na akaifikisha pazuri katika fainali ya ya, ya ya mashindano haya ya klabu bingwa pamoja na kombe la shirikisho akafanya vizuri almanusra toa yetuaji, lakini haikuwa hivyo aa, kwa hivyo pengine huenda mambo yakawa yakageuka kwa sababu faida ya bao la ugenini Master Tindwa huenda uh, likawabeba Supersport ikiwa watafanya kile ambacho walikifanya kule arabuni mimi nina matumaini makubwa kwa timu hii ya Super Sports. Eric Tikla ni mmoja ya uh, makocha ambao wamefanya vizuri katika uh, katika karia yake ya, ya ukocha. Ukiangalia msimu uliopita alikuwa katika timu ile ya, ya, ya amehamia msimu huu Super Sports akitokea timu ya Cape Town City, lakini kabla uh, katika timu ya Cape Town City nadhani makubwa mengi ameyafanya, ndio Super Sports wakamchukua mara baada ya kocha wake kwenda katika national team Nina uh, hakika kabisa kwamba uh, Sports United mwaka huu unaweza kwa mwaka wao kwa sababu Uh, nguvu ya TP Mazembe tunaifahamu kwamba ina wachezaji wa, wa, wa, wa, na weledi mkubwa, wachezaji wazoefu kama hawa kina, kina Traore, lakini Super Sports ni wachezaji ambao hawana majina mengi, lakini uh, u, mchezo wa, so, wa soka Afrika Kusini wanatumia sana nguvu na na speed, nadhani na hali na, na, na, na, ya hewa ya Afrika Kusini naona itawasumbua sana katika mchezo marejeano marejiano, hapa na nafasi kwamba ile goli iliyopata moja la ugenini linaweza likawabusti likafikia hatua ya kuwapa ubingwa, sababu kushinda goli moja, kushinda goli mbili kwa Super wakiwa nyumbani, hii ina inawezekana. Kwa hiyo mchezo bado hujaisha, naweza kusema kama dakika arobaini na tano, kama alivyosema mwenzangu hapo, za kwanza zimemalizika kwa kuwa mbele kwa magoli mawili kwa moja, lakini nadhani second second half itakuwa mbaya sana kwa wazuie wasifungwe, ili mradi na wao pia wapate ushindi. Kwa kweli naona mchezo huu utakuwa mgumu zaidi kuliko mchezo huu wa kwanza. Na Fred, unadhani TP Mazembe wanaweza wakatengeneza historia ya kulitoa kwa mara nyingine taji la kombe la shirikisho barani Afrika. Wana, e, inawezekana kabisa kabisa. Makundi leo nilikuwa nikifuatilia aina ya wachezaji ambao wameipa matokeo Tipi Mazembe ni wachezaji ambao katika kipindi cha miaka mitatu minne iliyopita wamekuwa kipa Tipi Mazembe mafanikio ndani kwenye, kwenye ligi ya ndani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini pia kwenye mashindano yanayoandaliwa na kafu. Mnamzungumzia mchezaji kama e, Isama Mpeko, Joel Kimwaki a, Chongo Kabaso, Jen Kasusula ambaye ni mchezaji mzoefu sana katika mashindano haya eh, Nathan Sinkala, lakini pia kuna uh, Rainford Kalaba amecheza mchezo wa leo, na endapo ataiongoza timu yake kukutoa kushinda mchezo wa marejano, huenda akawa ni naodha ambaye anatoa kikombe mara mbili mfululizo, kwa sababu huyu ndio mchezaji ambaye naweza kusema kwamba ni mkongwe kwenye kosi ya TP Mazembe akiwa amecheza eh, tangu mwaka 2010 alipojiunga na klabu hii kutoka klabu ya Sporting Lisbon ya nchini Ureno, bila kusahau mchezaji kama Adam Atole. Kwa hivyo kwa maana ya tu ya ya, ya, ya, ya, ya TP Mazembe kuwa na aina ya wachezaji ambao wanaweza kuwapatia tokeo katika uwanja wowote wa Tipi Mazembe wanao, na sioni shaka kwamba kutakuwa labda kuna changamoto ya uzoefu, changamoto ya ya, ya, ya ugenini. Mimi nafikiri si shaka kubwa ni aina ni ni ni ni ni ni ni ni ni mpango wa mchezo wenyewe, kama kocha wa TP Mazembe wa, wa, wa Super Sport Eric Tinga, hata kabla huu mchezo makundi, alisema kwamba yeye anakwenda kwenye uwanja wa Kamalondo ana, akiwa anawaheshimu TP Mazembe ni, ni, ni, ni zaidi ya timu yake, lakini akiamini fika kwamba ataweza kuwazuia kufanikiwa kupata aina ya matokeo ambayo unaweza kusema kwamba yatambeba kwenye mchezo wa Marijano, lakini bado TP Mazembe wanaweza kufunga goli kwenye uwanja wa, wa, wa, wa, wa, wa, wapita mwakaba na, na, na, na kupata matokeo ya, ya jumla ambayo yatawezesha kutoa taji. Kwa hivyo bado nafikiri nasimamia mtazamo wangu kwamba dakika 45 za pili zitaamuliwa na mpango wa mechi katika mchezo wa marejeano. Naam, uh, msikilizaji wa RFI Kiswahili kama mjiunga nasi uh, makala ni jukwaa la michezo na tunaendelea kuangazia uh, masuala mbalimbali ya kimichezo. Uh, kabla hatujaangazia uh, uh, kile tulichogusia jana kuhusiana na ile makundi na ratiba ya mechi za kombe la CHAN uh, kombe la mataifa Afrika kwa wachezaji wanacheza ligi za hapa nyumbani nchini Tanzania ligi kuu iliendelea mwishoni mwa juma jana. Tuligusia kidogo tu, Simba walikuwa uwanjani, waliibuka na ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Tanzania Prisons, uh, Ruvu Shooting walipata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Ndanda. Majimaji walipata ushindi wa bao mawili kwa moja dhidi ya Mbao na Stand United walitoka sara bila kufungana na Mwadui. Wakati vileo muda mfupi uliopita Njombe wakiwa nyumbani, Njombe Mji walifungwa bao moja kwa bila na Azam wakati Mtibwa Sukari ama Mtibwa Shuga walifungwa na Kagera Shuga nyumbani kwao kule Manungu, Morogoro kwa bao moja kwa bila wakati yanga ikiibuka na ushindi wa bao matano kwa bila dhidi ya Mbeya City. Pengine Master Tindo amekuwa akifuatilia sana ligi kuu ya soka hapa Tanzania. A, unatazamaje hatua ambayo mpaka sasa imefikia na namna ambavyo mambo yanakwenda na namna ambavyo a, vinara naweza kusema vinara watatu ama wanne Uh, na ama watano katika ligi kuu ya soka kule ya hapa nchini Tanzania inaendelea kwa sababu ukiangalia Simba, Azam, Yanga na Mtibwa pamoja na Singida United wana kabanako uh, kutafuta nafasi ya kutoa taji msimu huu. Moja ya msimu mgumu sana katika ligi kuu mpaka sasa round hii inakwenda, uh, tunaona kwamba bado ile interval ama gap la mtu anayeongoza ligi mpaka na mtu wa sita bado ni ndogo sana. Kwa hiyo kama mwenzako leo anapata ushindi wewe unakwenda sare, basi interview inakuwa hivyo, ama kama wewe ukisare mwezi kesho akishinda inakuwa hivyo. Ukiangalia uh, wekundu wa Msimbazi, uh, wa Simba wamejitahidi kuweka ile uh, rekodi ya wao kuto kuvunja rekodi ya wao kutopata ushindi wakiwa kule Mbeya wakicheza Tanzania Prison takriban misimu kadhaa, lakini jana wamepata ushindi wa goli moja kwa bila goli ambalo limewabusti mpaka kufikia uh, kuongoza ligi. Tumeangalia Azam FC ambao watu wengi hawatazame katika msimu huu, wanaona kama ni timu labda imejaa vijana wengi na sio timu ya ushindani, lakini inakwenda ule mwendo wa Rubea wa goli moja moja na hawajaruhusu goli muda mrefu, lakini wao kila mchezo wanahakikisha wanapata pointi tatu kwa kushinda goli moja. Leo wamefanya hivyo kule Njombe. Yanga Africa ambayo tunaona ina ina end out, lakini uh, leo wamepata ushindi mpana wa mabao matano kwa bila dhidi ya Mbeya City. Kwa hiyo tunaona kwamba timu hizi tatu Yanga, Simba na, na, na, na Azam bado uh, zina- -zina ile tunaweza kusema kwamba mwendelezo bora ama consistency. Lakini mtibu um, wa sukari ni kama kawaida yake, wanaanza vizuri ligi kuu inapofika raundi ya kumi na kuendelea mbele huwa wanasuasua sana, katika misimu hii minne mfululizo. Na tumeona walianza kwa kushinda michezo mitatu, lakini wamekuja in and out, wanapata sare ama wanashinda, na leo wamepoteza nyumbani dhidi ya ndugu zao wa Kagera Sugar. Kwa hiyo bado hawapo na nafasi uh, sio mbaya sana lakini hawana kosisi za kufukuzana na hawa, naona tunaona hizi na mbio zitakuwa za farasi watatu. Nazungumzia Simba, Yanga pamoja na Azam. Naona Mtibwa ambaye aliingia kundini pamoja na na Singida wanasuasua, lakini naona hizi mbio zitakuwa za farasi watatu, a farasi wa wanne, nikimwingiza Singida United katika mbio hizi za kutoa ubingwa msimu huu. Bila shaka msikilizaji, Singida United wananolewa na kocha aliyekuwa na kinoa kikosi cha Yanga tulikuwa tunazungumza kuhusiana na msimamo wa ligi. Simba sasa ana alama ishirini na mbili, Azam na alama ishirini na mbili, Azamu na mbili. Yanga ana alama ishirini, Singida United ana alama ishirini na kwa hivyo unaangaziaje una, una, una kimsimamo ki mambo ambavyo yapo mpaka sasa? Uh, makundi ni kweli kwamba uh, ushindani utakuwa ni mkubwa sana, na pengine uenda tukashuhudia bingwa akiamuliwa kwa, kiamulio kwa idadi ya mabao ya kufunga, pengine kama ilivyokuwa msimu uliopita, kama ilivyokuwa msimu uliopita. Na naona kwa aina ya matokeo ambayo Yanga wameyapata hii leo, wanakuwa wamefikisha alama 20, na lakini kwa idadi ya mabao ya kufunga wanakuwa na mabao zaidi ya 15. Unaona, kwa hivyo inaonyesha 15, kwa hivyo inaonyesha namna gani e, pia timu inabidi Amu, yenye dhamira ya kutaka ubingwa lazima ijizatiti kupata matokeo mazuri lakini pia si matokeo mazuri bali na idadi kubwa ya mabao. Hiki ndio kitu ambacho naona kitawagharimu Azam kama aina ya matokeo ambayo inapata Simba, Yanga itaendelea kuwa hivi hadi mwisho wa msimu kwa sababu Azam hawajapata ushindi wa mabao mabao zaidi ya matatu katika msimu tangu msimu huu umeanza. Hmm. Na alicha kwamba hawajapoteza mchezo wote, wamekuwa wakipata ushindi wa bao moja moja, kwa hivyo na ush... nikitazama hapa naona uh, ukijumlisha mabao pamoja na bao alilopata leo, maana yake ni jumla mabao nane, kwa hivyo utaona kuna mabao 16 na Simba na mabao ishirini na mbili. Kwa hivyo ni, ni, ni kazi ngumu sana. Wanaweza akawa sawa kwa alama, lakini ikafikia hatua ya kuamua e, nani ambaye atakuwa bingwa, mambo yakaenda ndivyo sivyo. Kwa hivyo ukiangalia lakini makundi pia, zaidi ni kwamba ligi ya msimu huu klabu kama Singida United ni ya kuitolea macho sana, kwa sababu na wenyewe wamecheza mechi kumi wana alama kumi na saba na kabla wajuzi, juma, dhidi ya, ya mchezo wao wa juzi Ijumaa, dhidi ya timu ya Lipuli ambao walishinda bao moja kwa bila lilofunga na Mnyarwanda Dani Usengima, na walikuwa na alama 14. Sasa hivi wanaikamata Mtibwa ambao imepoteza mchezo wa leo, na kama e, Simba au Yanga wakapoteza mchezo unaofuata basi itakuwa ni rahisi sana kwa kwa Singida kuweza kupanda katika na, kwa, katika na, kwenye, kwenye msimamo. Kwa hivyo klabu kama Singida uh, Mtibwa wa Sugar pia japo ni watu ambao wana, wanasemwa wana homa za vipindi. Mtibwa anaweza kuanza vizuri alafu inafikia hatua wanaporomoka, kwa ni jambo la kusubiri na kuona nini ambacho kitatokea. makundi na msikilizaji, um, kama unajiunga nasi, makala ni jukwaa la michezo. Muda unakwenda kwelikweli. Uh, pengine tuangazie kidogo uh, kwa kifupi tu ligi kuu ya kule nchini uh, Uingereza. Uh, vigogo jana walikuwa uwanjani nazungumzia kama Arsenal nazungumzia kama Manchester City anazungumzia uh, pia Manchester United ambao na Chelsea ambao wote kwa pamoja walipata ushindi uh, unatazamaje uh, ligi kuu ya soka kule nchini Uingereza Master Tindo? Kwa sababu, uh, kwa alama Manchester City ana alama 34 uh, Manchester United 26, hivi sasa na Chelsea 25 na Tottenham 23. Uh, naona ligi ya Uingereza inakwenda kwa kasi zaidi, lakini namona Man City anakwenda kasi zaidi kwa kwa kuwa na alama thelathini na nne, tofauti ya pointi nane na anayefuata ambaye ni Manchester United. Uh, ukiangalia mchezo wa jana vigogo wote ambao timu zote ambazo zipo katika top 6 timu tano zilipata mshindi. Ukitoa Spurs ambaye alikutana na mtu ambaye ipo ndani ya top six, uh, Arsenal Ukiangalia vigogo hawa ambao wiki hii wamepata ushindi, kila mmoja mabao ma ma ma ma wingi wa mabao, nazungumzia uh, Arsenal, Liverpool, Manchester City, Manchester United pamoja na, na Chelsea, wote wakiwa ujumbani na ugenini wamepata ushindi. Kwa hiyo naona kwamba ligi hii itakwenda hivyo. Uh, mwaka jana tumeangalia timu ambazo zilikuwa nafukuzia ubingwa zilikuwa na timu mbili kama timu mbili ama tatu, lakini mwaka huu naona mbio ya ubingwa nayo itakuwa ngumu, uh, kwa kwa timu hizi kufanya vizuri mfululizo kama Man City anaangalia aa, mechi yake dhidi ya Manchester United ambayo itacheza Desemba kumi katika uwanja wa Old Trafford. Naam. Kama atapata matokeo yoyote ambayo mm, itampa pointi mm, basi itaona kwamba uh, kipindi cha Christmas mpaka kipindi cha mwaka mpya atapinduka akiongoza ligi, basi moja kwa moja atakuwa amebeba kombe msimu huu. Naam, uh, kule nchini Ujerumani uh, Frederick uh, Ban München uh, inanolewa na kocha Hankes huyu Hoop uh, inafanya vizuri ukilinganisha na msimu uliopita, lakini wanafukuziwa kwa karibu na RB Leipzig ambao uh, msimu uliopita walifanya vizuri lakini wakashindwa kutoa hata Unatazamaje ligi ya Bundesliga Ujerumani? Sioni eh, nafasi yoyote kwa timu nyingine zaidi ya Bayern Munich kuendelea kutawala soka la Ujerumani kwa miaka na kwa mi, kwa, kwa miaka mingi inayofuata, kwa sababu wamefanikiwa kulidhibiti kiuchumi, lakini pia wamefanikiwa kulidhibiti kwa kuwa na wachezaji bora wote wanaofanya vizuri kwenye klabu zile ndogondogo ndogo, wanawachukua na kuona na kuleta kwenye klabu zao. Kwa hivyo inakuwa ni wakati mgumu. Borussia Dortmund ambayo ni ya miaka mitano iliyopita ilikuwa na kina Mario Gorsa, ilikuwa eh, na kina Robert Lewandowski, imeshaondoka sasa hivi wachezaji wote walioondoka wakaja watu wengine. Sasa hivi Borussia Dortmund kile inapotengeneza wachezaji wanaondoka. Namzungumzia Ilkay Gundogan ambaye sasa hivi yuko Man City, lakini pia mchezaji kama uh, Musa Dembele ambaye amesajiliwa na klabu ya Barcelona. Hawa ni wachezaji ambao wanakuja, wanasema ni wachezaji vijana, lakini... namzungumzia pia Henrik Mkhitaryan. Mkhitaryan ambaye sasa hivi yuko Manchester United na anafanya vizuri. Kwa hivyo sioni nafasi yote, hata hawa klabu ya Leipzig wamekuja, lakini sasa hivi tayari mshambuliaji uh, wao Nabi Keita amesajiliwa na klabu ya Liverpool licha kwamba amebaki kwa mkopo. Kwa hivyo kwa vyovyote vile bado Bayern Munich wataendelea kutawala soka la nchini Ujerumani kwa miaka mingi inayokuja, na Master Tindo, kwa kifupi tu uh, kule nchini Ufaransa, Paris Saint Germain ama PSG anaonekana ni farasi ambaye uh, kushikika kwake ni vigumu katika misimu inayokuja kule Ufaransa. Ukiangalia misimu mitano amebeba kombe mara nne uh, la lichampione. Kwa hiyo tunaona kabisa kwamba Monaco ambaye kwa mba mwaka jana alimchallenge na kubeba kombe lile, mwaka huu hana kitu. uh, draw ya ugenini siku ya Ijumaa Uh, uh, imeonyesha kwamba an, anampa nafasi zaidi uh, PSG atawale ama achukue uh, kikombe kwa msimu huu tena kukirejesha ambacho makajana alikipoteza. Ukubwa na ubora wa kikosi cha PSG uh, sidhani kama atakuwa na mpinzani mwingine, kwa sababu ukiangalia Olympique Lyonnais pamoja na hawa Monaco, huenda timu ambazo zinaweza zikamchallenge yeye na na Olympique Marseille zote zinaonekana kwamba tuseme kama wamemruhusu tu aende akabebe lile kombe na pengine nafasi zinazostalia ndo watagombea wao. PSG ana nafasi kubwa ya kubeba kombe mwaka huu na misimu ya karibuni kutokana na ubora wa kikosi pamoja na aina ya wachezaji walikuwa nao na msikilizaji, kule nchini uh... Uhispania uh, Hispania, Real Madrid jana walitoka sare na Atletico uh, uh, Madrid na sasa wanawafanya Real Madrid kusalia katika nafasi yao ya tatu na alama ishirini na nne wakati Valencia na alama ishirini na nane na Barcelona na alama thelathini na nne Panapo majalo, mtazungumza katika makala ya Jukwaa la Mchezo juma lijalo, kuangazia mustakabali wa Real Madrid katika ligi kuu ya kule Uhispania. Inaonekana safari hii kombe watalisikia tu kwenye uh, birika ama simu uh. Asante sana Fredrick Nwaka pamoja na Master Tindo kwa kushiriki pamoja nami. Asante Makundi, ah, shukrani, asante sana nam msikilizaji. Naitwa Emmanuel uh, Richard Makundi. Uh, nikutakie siku njema na panapo majala, tutaonana baada ya takriban majuma matatu yajayo na mpisha Sabina na Bigambo. Nam msikilizaji, nami hadi hapa sina la ziada, asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Msikilizaji Ms, na kushukuru sana kwa kuitegea sikio RFI Kiswahili jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, hadi hapa sina la ziada. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Nakutakia jioni njema, kwa heri.