Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kuungana nasi. Miongoni mwa wale tuliokuandalia ni pamoja na wabunge nchini Zimbabwe kutana kwanza kujadili mswada wa kosa imani na rais Robert Mugabe. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta asema atafanya wezalo kuwaunganisha raia wa nchi hiyo waliogawanyika kisiasa. Watu hamsini wapoteza maisha baada ya kushambuliwa wakiwa msikitini kaskazini mashariki mwa Nigeria. Na rais wa Siria Bashar al-Assad amtembelea rais wa Urusi Vladimir putin na kumshukuru kwa kuisaidia nchi yake bila shaka unaweza utuma ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa facebook wa rfi kiswahili matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu ya rfi kiswahili.com na redio shirika Wabunge nchini Zimbabwe wameanza mchakato wa kumwondoa Rais Robert Mugabe kama kiongozi wa nchi hiyo baada ya kukataa kujiuzulu hapo jana kama alivyotakiwa kufanya na chama chake cha Zanu PF. Wabunge na maseneta kwa pamoja wanajadili mswada huo wa kukosa imani naye ambao wataupitisha na baadaye kuunda kamati ya kumchunguza rais Mugabe kabla ya kurejea tena bungeni na kupiga kura kuunga mkono ripoti ya kamati ya, ku, ya kumwondoa madarakani. Bunge na chama cha ZANUPF kinamshutumu rais Mugabe kwa kuruhusu mkewe Grace kwenda kinyume uh, chihio, uh, na katiba hiyo. Na wakati wa huo, idadi kubwa ya mawaziri walisusia kikao cha baraza la mawaziri ambacho kilitishwa na rais Mugabe hivi leo. Hamdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Anatathmini hali hii akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. na katika hili ni dhahiri, kwa hili watakuwa wameshinda, wameweza kabisa kumpeleka taratibu kile kilichotarajiwa, kwa kudita kimebadilika na kuwa mapinduzi baridi, lakini baadaye kuwa taratibu zote napaka kwamba kwa mzee Mugabe anaondoka katika utaratibu ambao ni tai kabisa. E, pengine OAU, na pengine hata hata hhatae e, e, hawana sababu tena ya kuwatenga wafanya mapinduzi, japokuwa ni mapinduzi ya very scientific. Kwa hiyo nafikiri watakuwa wamefanikiwa jambo la kwanza, lakini jambo la pili ni jambo la aibu kwa mzee Mugabe, aibu yenye nafuu kidogo kwamba hakupinduliwa. Lakini kitendo alichokifanya kukataa mashauri ya, wa, ya wasaidizi wake ni kitendo cha hatari na kinamwaibisha, maana sasa anapigiwa kura ya kutokuwa na imani na anajua fika na dhahiri kwamba hawezi kupona na kura hiyo na wakati huo huo aliyekuwa makamu rais Emerson Mnangagwa amemtaka rais Mugabe kujiuzulu mara moja. Mnangagwa alifutwa kazi na rais Mugabe na kukimbilia nchini Afrika Kusini wiki kadhaa zilizopita, amekataa kukutana na rais Mugabe kwa sababu za kiusalama. Kauli hii ameitoa akiwa katika eneo ambalo halijajulikana. Katika hatua nyingine, viongozi wa nchi za kusini mwa Afrika SADEKO wanakutana kule jijini Luanda nchini Angola, na wamekubaliana kwamba rais wa nchi hiyo Jao Lorenzo na mwenzake Afrika Kusini Jacob Zuma waende Harare hapo kesho kukutana na rais Mugabe. Naye kiongozi wa upinzani Morgan Changirai amesema anaunga mkono mchakato wa kumwondoa Mugabe madarakani lakini pia akasisitiza umuhimu wa nchi hiyo uh, kuwa na uchaguzi ambao utakuwa huru na haki. Nchini Kenya, baada ya uamuzi wa mahakama ya juu hapo jana kutupilia mbali kesi ya kupinga ushindi wa rais Uhuru Kenyatta wakati wa uchaguzi wa Oktoba mwezi uliopita tarehe 26, uh, rais wa nchi hiyo amesema kwamba atakuwa rais wa Wakenya wote, wale waliompigia kura na wale ambao hawakupiga kura. Kupitia msemaji wake Manoa Esipisu, Kenyatta ambaye atapishwa wiki ijayo amesema kwamba anafahamu kazi kubwa iliyo mbele yake ya kuliunganisha taifa hili ambalo imegawanyika kisiasa. Rais like anapenda kuwahakikishia wakenya wote waliompigia kura na hata ambao hawakumpigia kura kwamba atakuwa rais wao, rais wa wakenya wote. Hakuna haja ya watu kuhofia or... kwamba watabaguliwa kutokana or... na uchaguzi wao wa kisiasa. Rais pia anawashukuru wote waliofanikisha uchaguzi wa Oktoba 26. Ni sauti yake Manoa Esipisu, msemaji wa Rais Uhuru Kenyatta. Kiongozi wa muungano upinza wa upinzani NASA, Raila Odinga, amesisitiza kwamba muungano huo hautatambua uongozi wa Kenyatta kwa kile alichosema kwamba sio halali. Na wakati huo huo, mashirika ya kiraia yanasema yanaanza mchakato wa kushinikiza mabadiliko ndio inatumia uchaguzi baada ya uamuzi wa mahakama hapo jana. Mwandeshi wa Mombasa Joseph Jira ametuma ripoti ifuatayo. Afisa wa kutetea haki katika shirika la Haki Afrika Francis Auma anasema sheria ya uchaguzi iliyopo kwa sasa imeleta mchanganyiko mkubwa hasa miongoni mwa wapiga kura, na hili lilishuhudiwa tu baada ya kipindi cha uchaguzi mkuu kukamilika hapa nchini. Election zinapigwa nyingi wakati mmoja, MCA, women rep, senator. Inatakana igeuzwe kama iwezekana, rais ipigwe tu rais siku moja. Na pili, pia watu wangepatiwa muda unaofaa wa kukampeni, watu wafate sheria sasa ni baadhi ya reforms tuziangalie kwa kina. Auma vilevile vile anasema wananchi wanafaa kudumisha amani, kufuatia uamuzi mahaka wa mahakama ya juu wa kuidhinisha ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta, huku akiwataka viongozi wakuu wa siasa nchini kuandaa majadiliano ili kuunganisha wananchi. Viongozi wa kidini, mashirika ya kijamii na wanasiasa lazima wajitokeze kimasumasu ili waipatanishe nchi. Nchi nchi imegawanyika, na Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wakae pamoja, watu waongee. Wakati huo huo, viongozi wa dini hapa pwani wa kiongozi na katibu wa baraza la maimamu na wahubiri nchini CIPK Sheikh Mohamed Halifa wanasema Wakenya wanafaa kukubali uamuzi huo wa, wa mahakama na kuzingatia maendeleo ya taifa. Wakenya, majukumu tuliyonayo mbele sasa ni kutengeneza maisha yetu ya pamoja, hata kama umeshindwa kukubali, lakini heshimu sharia za nchi na katiba ya nchi. Viongozi wa upande wa chama cha Jubilee wakiongozwa na waziri wa utalii Najib Balala wamezungumza na RFI Kiswahili tayari kushiriki na sisi kujenga taifa. Tuko tayari wale wanataka uvurugu tutaweweka kando. Hakuna kubembelezana safari hii. Huyu president ni wa Kenya nzima sasa, si wa Jubilee. Sote tutoke tuombeane msamaha na president wetu atajua na mwenzake, watakaa watazungumza na maendeleo yapatikane. Wakati huo huo, viongozi wa upinzani hapa pwani pamoja na wafuasi wao wamesisitiza kwamba hawatambui ushindi wa rais Uhuru Kenyatta. Sisi kama wana NASA na ngome ya NASA hasa mkoa wa pwani hatujaridhika hata kidogo, na ninasema hivi kwa mwito wa kwamba tutasonga mbele. Sisi hatutasonga mbele ukifuata mambo ya katiba, vile naongea konstitusi moja, asipopiga kura uchaguzi wa yatekana disqualify. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili, Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika saba Afrika Kati ni saa kumi na moja dakika saba Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Wakazi wa mji wa Oicha wilayani Beni mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yameandamana kupinga mauaji na usalama mdogo unaoshuhudiwa katika mji huo baada ya kuuawa kwa kijana mmoja aliyepigwa risasi na askari jeshi. Mwandishi wetu wa Beni John Kanyunyu ametuma ripoti ifuatayo. Hali siyo nzuri, hakuna kazi yoyote, soko inafungwa, maduka zinafungwa. Huyo ni Jean Paul Ngango ndi mratibu wa shirika la kutetea haki za binadamu katika DRC ser dh lenye makao yake makuu mjini Owicha, akitupatia hali inayojiri katika mji huo. Wakazi wa Owicha, makao makuu ya wilaya ya Beni, waliandamana leo kupinga mauaji ya watu wanne tangu mwezi Oktoba na mtu watano kuuawa na wanaodhaniwa kuwa wanajeshi wa serikali. Ni Bwana Paul aliyeuliwa jana usiku kwa kupigwa risasi na askari mwenye upotofu wa nidhamu na ambaye hajajulikana hadi sasa na katika kutafuta maridhiano baina ya serikali na wakazi ambao walilazimika kuandamana pale wakishambulia ofisi za serikali katika mji wa Uwicha, wakichoma moto mojawapo ya ofisi hizo, mkuu wa wilaya ya Beni Amisi Kalonda, kiongozi wa polisi wa wilaya ya Beni pamoja na kamanda wa operesheni za kijeshi katika wilaya hiyo, Brigedia Mbangu Mashita Marcel, walikutana kwa mazungumzo na mashirika ya kiraia katika mji wa Uwicha. Na ni kipi hasa walikizungumza wao, na ni muhafaka upi unaotarajiwa na wanaharakati pamoja na mashirika ya kiraia? Jean Paul Ngahangondi anatupatia jibu. Tumeweza kuambia wakubwa wajitahidi kwanza kuwatafuta hao waskari wote ambao vikundi vyao vimekwisha kuondoshwa huko na wangali ndani ya muji, kwa sababu wanaweza kuwa chanjo vile ya ukosefu wa usalama. E, na mkubwa mweji kuongoza mtaa, ambaye ameweza kutuhakikishia kwamba ataendelea kupiganisha kusudi haya malalamiko ya raia iweze ikasikika. Ni watu sita wanaotajwa kuwa walijeruhiwa katika makabiliano baina ya raia na askari polisi ambao baada ya kuzidiwa nguvu walisaidiwa na wanajeshi ambao walilazimika kutumia risasi ili kuwatawanya waandamanaji. John Kanyunyu Kyota, Beni, RFI Kiswahili. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeshtumu vitisho vilivyotolewa kwa wachunguzi wake kutoka kwa maafisa wa serikali ya Burundi na Rais wa Filipino Rodrigo Duterte. Rais Duterte wiki iliyopita alitishia kumzaba kofi mchunguzi um, mmoja huo Agnes Kambalamand aliyetumwa kuchunguza mauaji ya mara kwa mara ambayo amekuwa akiripotiwa kutokea nchini humo. Kule magharibi mwa bara la Afrika, takriban watu 50 wamepoteza maisha kufuatia shambulio la bomu la kujitoa mhanga lilotokea katika msikiti mmoja kaskazini mwa nchi ya Nigeria. Kundi la Boko Haram limedaiwa kuhusika. Shambulio hilo limetokea mapema asubuhi wakati wa ibada katika msikiti wa Madina ulioko karibu uh, mji wa Mubi, uh, katika jimbo la Adamawa. Ahmed Ali Hassan wa idhaa ya RFI Hausa amezungumza na Musa Hamad Bello mwenyekiti wa manispaa ya mji wa Mubi. This problem oko early in the morning. Ajali hii imetokea mapema leo, tuna watu ishirini na watatu waliofariki dunia na wengine kati ya thelathini na wanane na arobaini wamejeruhiwa. Na mganga mkuu hospitali amewapa rufaa wagonjwa kumi na mbili kwenda hospitali ya Iola na wengine wanapata matibabu hapa na kila kitu kinakwenda vizuri. Nam ni sauti yake Musa Hamad Belo, kama alivyozungumza na mwandishi wetu wa RFI Hausa Ahmad Al Hassan. Maelfu ya wanafunzi wa shule za msingi na sekondari wamekuwa wakiandamana jijini Konakri nchini Guini kulalamikia kile wanachosema kwamba ni elimu duni. Maandamano haya yalikabiliwa na ghasia kati ya wanafunzi hao na polisi na kusababisha kijana mmoja mwenye umri wa kumi na saba kupigwa risasi na kupoteza maisha. Shirika la msalabu Mwekundu limeshutumu mauaji hayo na hatua ya polisi kutumia nguvu kupita kiasi kukabiliana na wanafunzi hao. Radio France Internationale. Ni saa 12 dakika 11 zimeingia 12 Afrika Mashariki uh, ukiwa huko Afrika Kati ni saa 11 dakika 12. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi jioni hii, upo nami Victor Buso. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesisitiza umuhimu wa kupatikana kwa suluhu ya kisiasa katika mzozo wa Syria. Ametoa kauli hii baada ya kutembelewa na rais wa nchi hiyo Bashar al-Assad mjini um, Sochi. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere. Anazungumza akiwa jini Kampala nchini Uganda. Ameenda kumshukuru Putin kwa kumpa ushindi wa kijeshi angani, majini na hata ardhini, kushinda waasi ambao walikuwa karibu waangose wa serikali yake. Na ni kama kusalimu amri, kusema asante, baba, endelea kufanya hivyo. Yale utahitaji ni kutendea kutendea mimi kama Asad kwa sababu wewe ndio umeniweka uongozini na nitadumu uongozini kule Siria kwa ajili yako wewe, baba mwenye nguvu, ambaye unapambana hata na mataifa makubwa kama Wamarekani, wanakuogopa. Kwa hivyo, siogopi chochote, nitaishi na wewe baba. Hata tunapoenda mbele ya Irani, Uturuki na nini, mimi naenda na kifua mbele nikijua kwamba wewe uko mbele yangu, nyuma yangu, kando yangu, na hata juu yangu, na hata chini yangu, sitatingisika. Nam ni uchambuzi wake Francis Wambete, mchambuzi um, wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere. Anazungumza akiwa jijini Kampala. Rais wa Iran Hassan Rouhani amemwambia rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwamba nchi yake haina nia ya kutawala siasa za Mashariki ya Kati. Viongozi hao wawili wamezungumza kwa njia ya simu na ripoti zinasema kwamba rais Rouhani amemsisitizia mwenzake kwamba kuwepo kwa wanajeshi wa Iran nchini Iraq na Siria kunatokana na viongozi wa nchi hiyo hizo mbili kuomba msaada wa kupambana na ugaidi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeshtumu utawala wa Myanmar kwa kuendeleza ubaguzi dhidi ya Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya na kusababisha zaidi ya wa watu laki laki tano wa jamii hiyo kukimbilia nchini Bangladesh. Mwandishi wetu Frederick Nwaka anatuarifu zaidi. Hali ya maisha ya Warohingya waliokimbilia Bangladesh kutoka jimbo la Rakhine imezua maswali mengi kwa jumuiya ya kimataifa ambayo inaeleza wazi kuwa jamii hiyo inakabiliwa na vitendo vya mauaji na ubakaji vinavyofanywa na jeshi la Myanmar. Mataifa hayo mawili yamekubaliana mpango wa kuwarejesha nyumbani wakimbizi waliopo Bangladesh, lakini jeshi la Myanmar linapinga idadi ya wakimbizi wanaopaswa kurejea nyumbani. Ripoti ya kurasa mia moja iliyotayarishwa baada ya utafiti wa miaka miwili imetuhumu vitendo vinavyotekelezwa na Myanmar na kudai ni sawa na uhalifu dhidi ya binadamu ambao ulianza kutekelezwa miaka mitano iliyopita. Ripoti hiyo pia inaeleza itakuwa ni vigumu kwa Waislamu wa jamii ya Rohingya kubadili mtazamo wao na kurudi Myanmar ambako wanakabiliwa na kitisho cha usalama. Na kansela wa Ujerumani Angela Merkel angependelea kurejea tena kwenye uchaguzi mpya iwapo mazungumzo na vyama vingine vya siasa kuunda serikali ya muungano hayatafua dafu. Hata hivyo, rais wa nchi hiyo amesema kwamba wanasiasa wa taifa hilo wana jukumu la kuhakikisha kwamba wanapata mwafaka kwa kwa, kwa kwa wan, wana, wana wa pamoja wa taifa hilo. Mazungumzo yalivujika jana baada ya chama cha FDP kusema kwamba hakuna uaminifu katika mazungumzo yanayoendelea. Barabara kabisa, na wakati wa RFI michezo, namwona mwenzangu Stephen Mumbe ameingia hapa studio na habari nyingi za michezo, bila shaka nimekuwa nikipiga jeramba ili tuzunguke viwanjani tuone mambo yanakwenda namna gani. Na habari za jioni, nam jema kabisa, na karibu. Asante basi, mimi nianzie barani Afrika. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF, limeunda kamati yenye lengo la kuja na mbinu ya kuyasaidia mataifa matano yaliyofuzu kuiwakilisha bara la Afrika katika michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nane nchini Urusi kujiandaa vyema kuelekea katika michuano hiyo. Kamati hii mpya buso itaongozwa na rais wa shirikisho la soka nchini Ghana Kwesi Nyantaki, ambaye pia ni naibu rais wa shirikisho la soka barani Afrika. Mbali na Nyantaki, maraisi wa vyama vya soka kutoka mataifa yote yaliyofuzu pamoja na rais wa zamani wa soka nchini Zambia, Kalusha Bwalya, ni miongoni mwa watu wanaunda kamati hiyo. Kikosi cha kwanza cha kamati hii kitafanyika mwezi kumradhi. Kikao cha kwanza cha kamati hii kitafanyika mwezi wa Disemba nchini Urusi, wakati draw ya michuano hiyo ya kombe ya la dunia. Mataifa ya Afrika yaliyofuzu ni pamoja na Misri, Moroko, Nigeria, Senegal na nchi ya Tunisia. Nam, sijui watasaidia vipi a ya mataifa yaliyofuzu, tutaona bila kwa shaka kwa maswala ya ushauri washauri mawili matatu ni muhimu kwa sababu inakumbuka kwamba maandalizi ndio imekuwa swala kusuasua, na eh, timu za Afrika zinashindwa kufanya vizuri kwenye michuano ya kombe la dunia. Na pia busu ikumbuka kwamba draw ya mwisho ya kupanga makundi ya timu zitakazo menyana katika michuano hiyo ya kombe la dunia kufanyika Disemba mosi mwaka huu katika jiji la Mosko. Draw hiyo itachezeshwa na wachezaji wa zamani kutoka mataifa manane yaliyoshinda michuano ya kombe la dunia. Miongoni mwao wamo wachezaji nguli kama Lola Blank, Gordon Bax, Kaf, Fabio Canavaro, Diego Foran, Diego Armando Maradona na Carles Puyol. Na labda wapenzi wa soka barani Afrika wanatumai kwamba kwa mara uh, ya kwanza timu ya Afrika inafika fainali na kunyakua kombe hili la dunia. Yote yanawezekana kama kuna maandalizi. Nimeona kikosi cha ja timu ya taifa ya Nigeria kiko vizuri, walicheza mchezo wa kirafiki na timu ya taifa ya Argentina, walifanya vizuri e, utakumbuka tena Misri na wenyewe hivyo hivyo. Kwa hivyo huenda, yote yanawezekana katika soka mm. Bila shaka basi tuangazie michuano ya club bingo barani Ulaya katika michezo itakayopigwa hii leo. E, Sevilla watamenyana na Liverpool, Manchester city watapambana na Feyenoord, Apoel Nikosia watakipiga na Real Madrid, Borussia Dortmund watawakaribisha Tottenham Hotspurs. E, Besiktash watawakabili FC Porto, Napoli watapambana na Shakhtar Donetsk, Monaco watawakaribisha RB Leipzig matokeo ya mechi hizo ni hapo kesho katika matangazo yetu ya asubuhi. Na pia kesho kuna michezo minne itapigwa, ingawaje michezo inayokodolewa macho kwa husuda abuso ni mchezo kati ya Paris Saint-Germain PSG watakawa wakabili Celtic, na mchezo wa Juventus dhidi ya Barcelona. Na kwingineko tuki angazia michuano ya ligi ya mpira wa kikapu nchini Marekani, maarufu kama ligi ya NBA. E, Dallas Mavericks wametakata mbele. Dallas Mavericks wametandikwa na Boston kwa vikapu mia moja na kumi kwa mia moja na mbili. San Antonio Spurs wametandika wame Atlanta kwa vikapu tisini na sita kwa themanini na tano. New York Knicks wamewatandika La Clippers kwa vikapu mia moja na saba kwa themanini na tano na Sacramento wamefungwa na Danvia Nuggets kwa vikapu 114 kwa 98 na, na, na Milwaukee Bucks wametandikwa na Washington Wizards kwa vikapu 99 kwa 88. Abuso, nikihitimisha na taarifa ya mwisho kuhusiana, unakumbuka kwamba swala la mchezaji kujiangusha ndani ya eneo la hatari au ndani ya sita ndani ya 18 imekuwa ni swala ambalo watu wanashindwa, waamuzi wengi waamuzi wengi wanashindwa kubaini kwamba, je ni kweli alistahili kupewa penati ama la? Basi, katika ligi kuu ya England mshambuliaji wa Everton Uma ni Niasi amekuwa mchezaji wa kwanza wa ligi kuu ya nchi hiyo kukumbwa na adhabu kutoka kwa chama cha soka FA baada ya kubainika kudanganya ili kupewa penati katika mchezo dhidi ya Crystal Palace, mchezo uliochezwa Jumamosi. Na mtuachie hapo kwa leo. Nakushukuru sana Steven Mumbi na kutakia jioni njema. Asante. Radio France Internationale. Nam Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika ishirini na wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julan Rubavu na kukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya athari za mgogoro wa kisiasa nchini Zimbabwe kwa mataifa ya Afrika Mashariki na kwingine Afrika. Ni wazi kwa sasa we mfuatiliaji wa vyombo vya habari unafuatilia kinachoendelea huko Zimbabwe ambapo Rais Robert Mugabe amekuwa akitakiwa kuondoka madarakani baada ya kuongoza Zimbabwe kwa makumi ya miaka. Je, yawezekana kinachoendelea Zimbabwe kikawakumba viongozi wengine wenye sifa kama Mugabe? Kupata mengi zaidi, wachambuzi wetu ni bwana Kamonye Manje, mtaalamu wa siasa akiwa Nairobi, pamoja na bwana Patrick Nduwimana, raia wa Burundi aliyeko uhamishoni Kigali, Rwanda. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kwanza tuungane na bwana Kamonye Manje akiwa Nairobi, Kenya. Kwanza mimi nasema kwamba mambo yanayoendelea Zimbabwe upande mmoja ni ya kuhuzunisha, lakini kwa upande wa pili ni mambo ya kufurahisha kwa sababu uh, inaonekana uh, kuna mabadiliko ambayo yanakuja na mabadiliko kila wakati uh, uh, yanakuwa yanalete mambo mapya kwa hivyo kwangu inaonekana mabadiliko kwa ambayo yanayofanyika katika hiyo nchi ya Zimbabwe ni mambo ambayo yanaweza yakabadilisha vile mambo yamekuwa. Tumekuwa na rais ambao amekuwa mamlakani kwa muda mrefu sana, mtu ambaye ni mkongwe zaidi, kwamba hata Uh, kuongoza sasa inaonekana ni lazima iwe tatizo kwake kwa, kwa hivyo hayo mabadiliko nafikiri ni vizuri, kwa sababu uh, anaweza akaleta hata kizazi kipya uh, na watu ambao wana uelewa uh, ama wana maoni mapya, kwa hivyo upande huo nafikiri ni vizuri asa, hili linatoa picha gani kwa viongozi wa nchi za Afrika Mashariki? Nafikiri mambo ni mawili, kwamba kukaa kwa uongozi kwa muda mrefu, uh, hasa Uh, wakati kuna kule kucheza cheza na, na, na, na mambo ya uchaguzi, si vitu vizuri, si kitu kizuri hata kidogo. Na kwa hivyo hata katika jum, uh, hapa uh, Afrika Mashariki ni kwamba viongozi ambao waliopo ni vizuri hata wao wasome na Zimbabwe, wajue kwamba uh, kuna kule kukaa zaidi ya ya, ya vile sheria ambayo inakubalia uh, katika mamlaka eh, isipofanyika hivi watu wataanza kuchoka, na bila watu watakuwa na mategemeo ama matarajio ya, ya kupata uh, watu wapya na fikira mpya, lakini kama ilivyokuwa kwa Zimbabwe kwa Robert Mugabe na hawa baadhi ya viongozi wa Afrika Mashariki ambao wako madarakani miaka mingi, wanasema kwamba wame, wameombwa na wanaendelea kuombwa na raia ili waendelee kama madarakani huoni kwamba kuna mchanganyiko hapo? Ni wazi kwamba wakati wanasiasa wanasema wameulizwa na wananchi wao kwamba wakae zaidi, si halisi, si kweli si kweli kwamba uh, ni watu wao ambao ama ni wananchi wa nchi zao wanawauliza. Uh, huwa sana sana ni interest zao, wakitumia majeshi na wakitumia nguvu zingine ambazo wamesanya, uh, ndizo wanatumia ili kukaa zaidi kwa madaraka. Sioti ni kwamba watu uh, wenyewe ndio wamesema ama wamewakubalia wame kuendelea. Tunakushukuru sana bwana Manje kwa mchango wako kutoka Nairobi. Okay, asante sana, karibu makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya sakata la kisiasa huko Zimbabwe, ambapo rais Robert Mugabe anatakiwa kuondoka madarakani wakati yeye aking'ang'ania madaraka. Je, hili laweza kuwakumba viongozi wengine waliokaa madarakani muda mrefu kama Mugabe? Na sasa tuungane naye bwana Patrick Ndui maana raia wa Burundi aliyeko Kigali, Rwanda. Jambo hilo lililotokea Zimbabwe, bila shaka uh, linaweza likazikumba nchi za Afrika Mashariki. Sio nchi za Afrika Mashariki tu uh, hata nchi zingine za bara la Afrika, ambapo unawakuta viongozi wao nia yao ni, ni kusalia ya madarakani, ikiwa ni kwa kubadili katiba wanavyotaka, e, kuvunja vipengele ambavyo uh, vinazungumzia mambo ya kuheshimu mihula ya kuongoza nchi. e, mara nyingi e, marais kama hao Ha, hawafanyi hivyo kwa manufaa ya raia au hawafanyi hivyo kwa manufaa ya nchi wanazoziongoza. Imekwisha dhihirika kwamba wanafanya mambo hayo ya kubadili katiba, um, ikiwa ni vipengele ambavyo vinasema, uh, rais ambaye atakuwa ameeneza muhula wa miaka fulani haruhusiwi kugombea tena, lakini wakuta vipengele hivyo wanafanya juhudi zote ili viweze kufutwa. Marais hao watafanya juhudi zote zinazowezekana sababu huwa wanakuwa wamesha kuwa na nguvu za kutosha wamekwisha kushimika mizizi. Huwa wanatumia hata vitisho, huwa wanatumia hata ku, ku kuwanunua baadhi ya wapinzani, au kuwanunua watu ambao katika vyama vyao, ili waweze kuwarahisishia waendelee na mipango yao hiyo ya kusalia madarakani miaka nenda miaka rudi. Mifano iko dhahiri, nchini Burundi meweza kuyaona. Leo rais wa Burundi anataka kuwania muhula wa nne sasa, e, na unajua wakati aliamua kuwania muhula wa tatu nchi iliingia katika machafuko, hadi leo machafuko yapo. Nchi ya Burundi leo iko katika matata, iko katika matatizo. E, nusu milioni ya raia wa Burundi wameweza kukimbia makazi yao, na hivi wameomba hifadhi katika nchi jirani. Hali ya uchumi imedidimia. Eh, yani hali tu ni hali mbaya tu eh. Yani unakuta wanachokitia mbele marais hao wa, hata nchi ikiwa katika hali mbaya ya uchumi, ya kijamii, ya kisiasa, wao ili mradi tu wasalie madarakani. Tazama Uganda, hivyo hivyo. Leo Rais Museveni yuko madarakani tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita, lakini bado tu anataka aendelee kuwania na kusalia madarakani kama vile utafikiri hakuna mtu mwingine ambaye anaweza kaongoza nchi, kama vile utafikiri kwamba katika chama chake au katika vyama vingine hakuna mtu anayeweza kuongoza isipokuwa ni yeye tu. Labda marais hao wanafikiri kwamba wana nguvu, wamejizatiti, wana vyombo vya sheria, wana vyombo vya uh, usalama ambavyo wanavikontrol, lakini uh, mwisho tu raia huwa wanachoshwa na hususan wakati marais hao japokuwa wanaendelea kusalia madaraka, lakini unakutana, hakuna maendeleo yoyote, raia wanaendelea kusalia katika umaskini, uchumi wa nchi unaendelea kudidimia, unakuta tu wao tu ndio wanajinufaisha na familia zao. Na thiz, sidhani kwamba raia wa Afrika wataendelea kuendelea kukubali ee, watawala kama hao ambao wanazigeuza nchi utafikiri ni mali yao binafsi na bila shaka yaliyotokea Zimbabwe ni funzo kubwa e, hawa marais wangetizama yanayomkuta Mugabe leo. Chama chake cha, cha Zanu PF sasa kinataka kumwondoa yeye, anang'ang'ania Yani anaondoka vibaya, na wakati ange, angekubali kuachia ngazi mapema, asiendelee kupotoshwa na mkewe e, angetoka vizuri, angetoka na heshima sababu mzee huyu alifanya kazi kubwa kwa kuitafutia uhuru nchi ya Zimbabwe. Sasa ona anavyomaliza, anamaliza vibaya na si kazi au marais wangine wa hizo nchi zingine ikiwa ni Uganda, ikiwa ni Burundi, ikiwa ni Congo Brazzaville au Chad, si kazi wao wasiondoke kama vile Mugabe. Sababu Mugabe yeye, unaona kwa vile jeshi linakubali bado kama vile na muheshimu chama chake, inataka aondoke vizuri, pasiwi vurugu eh. Lakini kuna wengine maraisi, labda watapata bahati hiyo, wataondolewa vibaya Watafanyiwa majaribio ya mapinduzi, labda watakamatwa, waweke wawekwe kiziwizini, au tu waking'ang'ania, e, zitokee nguvu zingine za kuwaondoa kimabavu, hata wa-wa waweze ku, ku, ku, ku, kuyapoteza ku, ku, kuya, ku, kuya maisha, waondoke vibaya. Basi watafakuri ni jambo la Zimbabwe, na waone kwamba, uh, raia hawatoendelea kukubali marais ambao wanazigeuza nchi Ee, kama vile mali zao binafsi kama utafikini kampuni zao wanazoziongoza kampuni za kibinafsi. Asante sana. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, tukiangazia juu ya mvutano wa kisiasa ambapo Rais Robert Mugabe sasa anatakiwa kuondoka madarakani baada ya kuongoza nchi kwa makumi ya miaka. Shukrani zangu kwa Bwana kamwenye Manje akiwa Nairobi, Kenya, na Bwana Patrick ndui Mana akiwa Kigali, Rwanda. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya radio Radio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Miongoni mwa wale tuliokuandalia ni pamoja na: wabunge nchini Zimbabwe wanakutana kuanza kujadili mswada wa kukosa imani na Rais Robert Mugabe; watu hamsini wapoteza maisha baada ya kushambuliwa wakiwa msikitini kaskazini mashariki mwa Nigeria; na rais wa Siria Bashar al Assad amtembelea rais wa Urusi Vladimir Putin na kumshukuru kwa kuisaidia nchi yake. Ukiwa okay. Na maoni yote msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha. Wabunge nchini Zimbabwe wameanza mchakato wa wa kumwondoa rais Robert Mugabe kama kiongozi wa nchi hiyo baada ya kukataa kujiuzulu hapo jana kama alivyotakiwa na chama chake cha Zanu-PF. Wabunge na maseneta kwa pamoja wanakutana Uh, na kujadili mswada ambao uh, utawasilishwa kwa kamati ya kumchunguza rais Mugabe kabla ya kurejea tena bungeni na kupiga kura ya kuunga mkono ripoti ya kumwondoa Mugabe madarakani. Bunge na chama cha ZANU PF kinamshutumu Mugabe kwa kuruhusu mkewe Grace kwenda kinyume uh, na katiba nchi hiyo. Lakini wakati huo huo idadi kubwa ya, ya mawaziri ambao Uh, walitarajiwa kukutana rais Mugabe leo hakufika katika mkutano wa baraza la mawaziri. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Na katika hili ni dhahiri, kwa hili watakuwa wameshinda, wameweza kabisa kumpeleka taratibu kile kilichotarajiwa. Kwa kudita kimebadilika na kuwa mapinduzi baridi, lakini baadaye kuwa taratibu zote na kuakisha kwamba mzee Mugabe anaondoka katika utaratibu ambao ni sahihi kabisa, pengine e, OAU na pengine hata hata ee, e, kobea hawana sababu tena ya kuwatenga wafanya mapinduzi, japokuwa ni mapinduzi ya very scientific. Kwa hiyo nafikiri watakuwa wamefanikiwa jambo la kwanza, lakini jambo la pili ni jambo la aibu kwa mzee Mugabe, aibu yenye nafuu kidogo, kwamba hakupinduliwa. Lakini kitendo alichokifanya kukataa mashauri ya, wa, ya wasaidizi wake ni kitendo cha hatari na kinamwaibisha, maana sasa anapigiwa kura ya kutokuwa na imani, na anajua fika na dhahiri kwamba hawezi kupona na kura hiyo. Wakati huo huo, aliyekuwa makamu wa rais Emmerson Mnangagwa amemtaka rais Mugabe kujiuzulu mara moja. Katika hatua nyingine, viongozi wa nchi za kusini mwa Afrika, SADC, wamekuwa wakikutana mjini Luanda nchini Angola, na wamekubaliana kwamba rais wa Angola Jao Lorenko na mwenzake wa Afrika Kusini Jacob Zuma watakwenda mjini Harare kesho kukutana na rais Mugabe. na rais Mugabe naye, kiongozi wa upinzani Mogan Changirai amesema kwamba anaunga mkono mchakato wa kumwondoa Mugabe madarakani, lakini pia akasisitiza kas, umuhimu wa nchi hiyo kuwa na uchaguzi ambao utakuwa huru na haki. Baada ya uamuzi wa mahakama ya juu nchini Kenya hapo jana kutupilia mbali kesi za kupinga ushindi wa rais Uhuru Kenyatta wakati uchaguzi uliofanyika mwezi Oktoba, Rais wa nchi hiyo amesema kwamba atakuwa rais wa Wakenya wote, wale waliompigia kura na wale ambao hawakupiga kura katika zoezi hilo. Kupitia msemaji wake Manoah Esipisu, Kenyatta amesema kwamba, uh, anafahamu kwamba ana kazi kubwa ya kuhimiza umoja wa kitaifa nchini humo katika eh, taifa ambalo iligawanyika kisiasa. The President would like to assure all Kenyans, raisi anapenda kuwahakikishia wakenya wote waliompigia kura na hata ambao hawakumpigia kura kwamba atakuwa rais wao, rais wa wakenya wote. Hakuna haja ya watu kuhofia kwamba watabaguliwa kutokana na uchaguzi wao wa kisiasa. Rais pia anawashukuru wote waliofanikisha uchaguzi wa Oktoba 26, the elections on October 26, possible. Ni sauti yake Manoa Esipisu, msemaji wa ikulu ya, mare, ya, ya, ya Kenya. Kiongozi wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga amesisitiza kwamba muungano huo hautambui uongozi wa rais Kenyatta kwa kile anachosema kwamba hakuchaguliwa kihalali. Serikali ya Uganda imeonekana kuwa tayari ya kutekeleza matakwa ya madaktari wanaogoma na hivyo, na hivyo wahuduma hao kurudi kazini. Gazeti la kila siku nchini humo la Daily Monitor limeripoti kwamba kumekuwa na mikutano miwili ya baraza la mawaziri na viongozi wao wa madaktari na mwafaka umeafikiwa. Hata hivyo, chama cha madaktari nchini humo kinasema kwamba kinataka maafikiano yote kuwekwa kwenye maandishi kabla ya kutangaza kusitishwa kwa mgomo huo. Madaktari wanataka kulipwa shilingi za Uganda milioni tano kutoka shilingi milioni moja na laki tatu Nchini Tanzania, ofisi za kampuni ya Cloud Smile group zilizopo jijini Dar es Salaam zimeteketea kwa moto na kusababisha uharibifu mkubwa. Mwandishi wetu Fredrik Nuaka anaripoti zaidi. Hali ya maisha ya Warohingya waliokimbilia Bangladesh kutoka jimbo la Rakhine imezua maswali mengi kwa jumuiya ya kimataifa ambayo inaeleza wazi kuwa jamii hiyo inakabiliwa na vitendo vya mauaji na ubakaji vinavyofanywa na jeshi la Myanmar. Mataifa hayo mawili yame na tunakuomba radhi kwa ripoti hiyo ambayo sio ile ambayo tulikuwa tumekusomea, lakini tukiipata tutakufahamisha. Na tuki tumeipata tutakuwa tumekufahamisha kwamba ofisi nchini Tanzania, ofisi za kampuni ya Clouds Media Group zilizopo jijini Dar es Salaam zimeteketea kwa moto na kusababisha uharibifu mkubwa. Mwandishi wetu Fredrick Nwaka sasa na taarifa zaidi. Hali ya maisha ya Warohingia waliokimbilia Bangladesh kutoka jimbo la rahi moto huo ulisababisha kituo hicho kushindwa mwana kurusha matangazo leo asubuhi. Ulianza katika ghorofa ya kwanza na kusambaa katika maeneo mengine kabla ya kuzimwa na maofisa wa jeshi la zimamoto moto. Simon Simalenga ni ofisa uhusiano wa kampuni hiyo na hapa anaeleza kuwa mpaka sasa kampuni yake haijajua imepata hasara ya kiasi gani. Mpaka sasa bado hatujajua tumepata hasara kiasi gani. Mpaka baada ya muda, pengine tutakuwa tuna wakati mzuri wa kuweza kusema sosi hasa ya moto huu ninini, ni nini, na pengine hasara iliyopatikana ni kiasi gani. Lakini kwa taarifa za awali inaonyesha ulianzia kwenye chumba ambacho kinahusika na kurekodi sauti, sio studio, ni sehemu ambayo unatumia kurekodi sauti, ndio moto ulipoanzia, lakini chanzo hasa bado hatujajua. Tutawapa taarifa kwa kadri muda unavyoendelea. Lakini kwa sasa ni hayo. Kamanda wa polisi mkoa wa Kinondoni Muliro Jumanne ameifahamisha RFI Kiswahili kuwa jeshi hilo limeanzisha uchunguzi utakaohusisha vyombo mbalimbali ili kubaini kini cha tukio hilo. Ni kweli kuna ajali hiyo ya, ya moto ambayo ilitokea, lakini pia jitihada za zimamoto zimefanyika na moto ule kuweza kuzimwa. Kwa kifupi sana, bado uchunguzi unafanyika kuhusu kujua chanzo cha moto huo ni nini, mali kama zimeharibika ni mali za aina gani. Kwa kifupi, mpaka muda huu moto ule ulishazimwa, kwa hiyo kitu kinachofanyika ni uchunguzi, ambao ni uchunguzi unatakiwa kuwa makini. Kampuni ya Clouds Media Group inamiliki vituo vya redio na televisheni ambavyo vimejizolea umaarufu mkubwa miongoni mwa vijana wa Tanzania. RFI. Radio France Internationale nam ni saa kumi na mbili dakika thelathini na saba dar es salaam nchini tanzania unatupata kupitia tbc fm ukiwa nchini tanzania huko afrika ya kati jini bujumbura na kigali nchini rwanda ni saa kumi na moja dakika thelathini na nane asante sana Baraza la maskofu wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema linaridhishwa na namna ambavyo zoezi la kuandikisha wapiga kura limekuwa likifanyika katika baadhi ya majimbo wa saa lile li, la Kasai. Maskofu hao wanaonesha ususu iwapo zoezi hilo litakuwa litamalizika li, kufikia mwezi Januari mwaka ujao. Mwenyekiti wa tume uchaguzi Konel Nanga amewataka wanasiasa pamoja na watu wengine kutoingilia kazi ya tume hiyo. Mabishano au mijadala kuhusu kwa nini Desemba, kwa nini tarehe ya ishirini na tatu au nini, ni mambo ambayo yamechelewa, yanakuja wakati sisi tunaendelea. Na wale ambao wanadhani kwamba watarudi tena kuhoji kuhusu tarehe ya kufanyika uchaguzi wajue kuwa wamechelewa. Huu ni uamuzi wa seni, ni uamuzi ambao ulichukuliwa kulingana na katiba ya nchi. Kwa hiyo tukianza kujadiliana kuhusu tarehe na nini, huenda tuifikie tarehe 23 Desemba bila kufanyika kwa uchaguzi. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Corneille Nanga. Kule Afrika Magharibi, takriban watu hamsini wa wamepoteza maisha kufuatia shambulio la bomu la kujitoa muhanga lililotokea katika msikiti mmoja kaskazini mwa nchi ya Nigeria. Kundi la Boko Haram linadaiwa kuhusika. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anatuarifu zaidi. Shambulio hilo limetokea mapema asubuhi wakati wa ibada katika msikiti wa Madina ulio karibu na eneo la Mubi kilomita 200 kutoka mji wa Adamawa. Taarifa zinasema kuwa mshambuliaji aliingia katika msikiti huo na kuungana na waumini katika ibada ya asubuhi na kutekeleza shambulio hilo. Msemaji wa polisi katika mji wa Adamawa, Othmani Abubakari, amethibitisha tukio hilo, pia ameeleza kuwa raia wengi wamejeruhiwa ingawa hakutaja idadi kamili, huku akikiri kuwa majeruhi wote wamepelekwa hospitali kwa matibabu zaidi. Abubakari ameeleza kuwa hakuna ushahidi wa moja kwa moja kuhusu anayehusika na shambulio hilo, ingawa amekiri kuwatambua wote walio nyuma ya matukio kama hayo. Imeripotiwa kuwa kundi la wapiganaji la Boko Haram limekuwa likitekeleza mashambulio yaliyosababisha vifo vya takribani raia elfu ishirini na wengine zaidi ya milioni mbili wakikosa makazi tangu mwaka wa elfu mbili na tisa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameamuru kufanyika kwa uchunguzi kubaini ukiukwaji wa haki za binadamu ulioshuhudiwa katika biashara haramu ya kuwauza binadamu nchini Libya. Mwandishi wetu Stephen Mumbi anatuarifu zaidi. Baada ya kutazama video ya wahamiaji wa Kiafrika katika kituo cha televisheni cha Marekani CNN wakiuzwa kama watumwa kwa dola za Kimarekani 400, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesikitishwa na kusema kuwa huo ni uhalifu dhidi ya binadamu na ni lazima ukomeshwe. Guterres amesema utumwa hauna nafasi katika dunia ya sasa na vitendo hivyo vinabudi kudhibitiwa, ambapo amezitaka mamlaka zinazohusika na haki za binadamu za Umoja wa Mataifa kuanza kuchukua hatua mara moja. Katibu mkuu huyo amezitaka mamlaka nchini Libya pamoja na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu kuanza kufanya uchunguzi wa makosa ya uhalifu nchini Libya, kuangazia vitendo vya biashara ya utumwa. Viongozi mbalimbali barani mbali mbali Afrika, ikiwa ni pamoja na Rais wa Guine Alfa Konde ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika AU amelaani tukio hilo na no kusema kuwa lazima hatua zichukuliwe kukomesha biashara hiyo haramu. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na mkiwa huko Juba Sudan Kusini ni saa 12 na dakika 42 sawa kabisa na hapo Kampala nchini Uganda. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Joni hii jina langu ni Victo Abuso. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesisitiza umuhimu wa kupatikana kwa suluhu ya kisiasa katika mzozo wa Siria. Amendoa kauli hii baada ya kutembelewa na Rais Bashar al Assad aliyemtembelea huko Sochii. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na maadhiri wa chuo kikuu cha Makerere. Anazungumza akiwa jini Kampala. ameenda kumshukuru kwa kumpa ushindi wa kijeshi angani, majini na hata ardhini, kushinda waasi ambao walikuwa karibu wa waangushe serikali yake. Na ni kama kusalimu amri, kusema, asante baba, endelea kufanya hivyo, yale utahitaji ni kutendea kutendea mimi kama Asad kwa sababu wewe ndio umeniweka uongozini na nitadumu uongozini kule Siria kwa ajili yako wewe, baba mwenye nguvu, ambaye unapambana hata na mataifa makubwa kama Wamarekani, wanakuogopa ziokopi chochote, nitaishi na wewe Baba. Hata tunapoenda mbele ya Irani, Uturuki na nini, mimi naenda na kifua mbele, nikijua kwamba wewe huko we mbele yangu, nyuma yangu, kando yangu na hata juu yangu na hata chini yangu, sitatingisika. Naam, ni sauti yake Francis Ombeti, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala <tune> Nam, kama tulivyokufahamisha, wabunge kule nchini Zimbabwe wameanza mchakato kumwondoa rais Robert Mugabe kama kiongozi wa nchi hiyo baada ya kukataa kujiuzulu hapo jana kama alivyoagizwa na chama chake cha Zanu PF. Nao marais wa Angola, Jao Lorenko, na mwenzake Jacob Zuma watakwenda kesho jini Harare kukutana na Mugabe. Mwenzangu Matha Saranga amezungumza na Mdudu Masela ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania na wananchi vile vile wameonyesha kwamba wao wamewiva na wanaweza kuchukua hatua ambazo ni very appropriate zinakwenda zina kumwajibisha mzee Mugabe kwa namna ambayo ni ya katiba na njia za kisheria, katika kile ambacho wananchi wa Zimbabwe bila shaka walikichagua kuwa ndio mwongozo wao. Hilo jambo linaonekana, lakini linaonyesha ni kiasi gani pengine eh, kwa eh, baadhi ya wanasiasa wengine wa ambao wanatabia wanatabia za ung'ang'anizi, bila shaka hali ya mambo, bila shaka watu watakuwa wamepata njia ya jinsi ya kuwaondoa viongozi hawa eh, katika taratibu za kiuongozi, nafikiri hii ni mojawapo ya njia nzuri, na nina hakika kwa Afrika itachukua muda mfupi sana, viongozi wengi watang'olewa kwa njia hii, japokuwa sielewi ni kwa kiasi gani tunaofanya maandalizi yake. Bwana Hamdun Marcel, kwa nini Bwana Mugabe amefumbia macho hali halisi? Amefumbia macho kwa sababu ni mata- ni matatizo aliyoyatengeneza, hilo ni moja, lakini pili, alikuwa na ahadi nyingi alizoziweka kwa watu wa Zimbabwe, na unavyojua, wapigania uhuru wana ahadi wanazokuwa nazo na watu Kwayo kwa hiyo sio rahisi kupiga magoti kwa jumuiya ya kimataifa katika fula kwa kwa mambo fulani fulani, kwa sababu kuna misimamo inajengwa, kuna utaratibu unawekwa, kuna mila e, na desturi za mapinduzi na jeshi kwa kawaida e, kuna utaratibu ambao askari anatakiwa uchukue au hasa akipigana wakati mwingine bila kusarenda. Kwa hiyo nafikiri hili kwa mzee Mugabe ndio jambo ambalo lilikuwa linamsumbua sana naam. Na hawa wajumbe wa SADC ambao wanakutana huko e, Angola, Luanda, kuna uwezekano wakaenda Zimbabwe hapo kesho una watampelekea ujumbe gani rais Mugabe? Wanampelekea ujumbe wote watakaompelekea, maana amechelewa na ujumbe ule, kwa vivyote ule hawezi kuwa na maana yote, sana sana ni, ni kum, ni kum, pengine ni kumpa moyo na kumwambia yaliyokukuta ni mambo ambayo pengine yanaweza yakaondoka, ya yakaisha, lakini akubaliane na hali halisi itakavyokuwa. Nafikiri o ndo ujumbe peke yake wanaweza kumpelekea. Nafikiri watapeleka ujumbe mkubwa zaidi kwa wanajeshi akina General Chiwenga na, na, na, na, na, na, na Emason Mnangagwa na wengineo zaidi, pengine ujumbe ujumbew kwao zaidi pengine kuliko Mzee Mugabe mwenyewe kwa sababu swala moja la msingi ni kwamba eh, Mzee Mugabe amechoka h hawezi kushauriwa zaidi ya kuambiwa akapumzike nyumbani. Chama cha upinzani MDC kimeunga mkono hizi harakati na kutaka basi, baada ya yote, uchaguzi ufanyike. Unazungumziaje hatua hii? Watu wa ZANU PF ni watu wajanja sana, anaotoka na nabaki tofauti yao ni ndogo tu, labda tofauti inaweza kuja kwenye umri, lakini ukamavu unaweza usio tofauti sana sana sana sana. Kinachoweza kubakia ni kwamba huyu e, Emerson Mnangagwa kwa sababu ni askari, lakini amekuwa ni kamanda wa mbinu za vita na mikakati ya kisiasa na kivita kwa muda mrefu katika chama, katika e, tawi la kijeshi la ZANLA e, na na vile na, na, na, na, vilevile jeshi lenyewe la Zimbabwe. Nafkiri suala moja litakalosaidia ni kwamba itaonekana, ataonekana kuwa tofauti kidogo atakuwa tofauti kwa maana ya kwamba kuna baadhi ya ukandamizaji ambao baada ya kufanyiwa eh, rejea na kufanyiwa eh, kuitwalii hiyo hali iliyotokea, bila shaka wataona kwamba hilo halifai tena. Kutakuwa na mbinu mpya za kujaribu kabiliana na upinzani ambazo pengine sio mbinu zile alizokuwa akitumia Mgabe, japokuwa h eh, anayojenga Mgabe katika kupigania kupigana na upinzani itakuwepo, lakini mbinu za kupigana zitakuwa tofauti. Nam, ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina na Bigambo. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji wa makala ya habari Rafiki, karibu katika makala haya, na hii leo niko katika eneo la bandari ya Dar es Salaam ambako meli ya akpis ya China ama hospitali inayotembea iko hapa kwa ajili ya kutoa huduma mbalimbali za afya kwa wakazi wa jiji la Dar es Salaam na viunga vyake. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu ufuatane nami ili usikie mengi kutoka kwa watu ambao wamefika hapa kwa ajili ya kupata huduma mbalimbali za afya. Mimi Wanaisha Ngenje, natoka Kibaha. Nimepata kwa kweli huduma, nasumbuliwa siku nyingi mgongo. Kwa hiyo nimesikia kuna wachina wamekuja hapa kuwatibia watu, nami ndio maana nimefika. Sisi tumepewa namba, baada ya kupewa namba ndo tukaambiwa tuje huku. Kwa kweli ndo tumeletwa huku, ndo muda huu tumeteremka, tuko hapa, lakini tumesota kweli mpaka kupata hiyo namba. Tumepata hivi hivi saa nane. Na una matumaini ya kupata huduma? Kwa kweli sina matumaini kwa sababu nimeambiwa watu wamefika katangia saa nne na hawajapata huduma. Sifahamu kama ze tunaweza tukapata huduma. Mi naitwa Fenis Mlangwa, nimetokea Temeke, ula Temeke tu. Ah, kilicho kilichonifikisha hapa kwa mimi ni mgonjwa wa figo na ini, vivie na macho lakini kwa utaratibu ambao tena tumekuta, hapa tangu tumekuja saa nne ikuwa huduma ya hapa tangu wenzetu wa walivyoitwa wakaingia ndani mpaka sasa hivi, hapa mdau, tunaenda ni saa nane na nusu kwenda saa tisa bado huduma haijaanza tena kuendelea. Kwa hiyo na watu wenyewe walioko hapa, ndio kama wanavyoona watu wakubali kufata utaratibu, ndio hali ambayo inaonekana hapa, ndio labda wangeanza sasa hivi, lakini utaratibu kama wanavyoona watu wanashindwa kujipanga vizuri. Kwa mfano sasa hivi ilitakiwa mstari wa kwanza kama walivyokuwa walianza awali, tumesogea tukaja tukaja mbele, lakini mpaka sasa hivi kufuatana na watu ambao wamekaa mbele waliokuja nyuma yetu wameziwa mbele. Sasa ndio hali inakuwa ni tafaruku hapa, lakini tunategemea huenda kama askari wataweka mambo yao sawa, basi tunaanza tukaingia tukaonana na daktari. Lakini sasa kitu ambacho kidogo mimi yani kinanitatanisha kuwa kweli unaweza kuonana na daktari leo hii akakuhudumia ili tiba yako upone, hii kwa siku moja? Hayo ndio hayo ma, ndio maswali ninapojiuliza kwa kuwa hii tiba yao naitwaje? Ndio nataka wakati nitakapoingia ndani niweze kuhoji, siku moja hii maradhi yanaweza kuondoka? Hii kidogu, nauna, mm, ni na nitachi kidogo naona, lakini ngoja niingie ndani tukahojiane na hao madokta ambao ni wa kwetu, ambao watatoa fafanuzi gani. Eh, mimi naitwa Alfani Uchungu natoka Vinguti. Kwanza tunamshukuru mkuu wetu wa mkoa kwa kutuletea hawa Wachina. Unaona, bwana amejitahidi sana, tunamsupport kwa hili zoezi. Nalizungumzia kwamba ni nzuri, lakini kiustarabu kwamba sisi wenyewe hatuko vizuri, kwa sababu kama ulipanga utaratibu wa zoezi hili lakini sasa sisi wa Tanzania si tunasema tumezoea kupangwa au vipi? Tuna uharibu utaratibu kwa sababu tulikuwa na na, mpango wa kuandikishana majina pale awali, tuandikishana majina, lakini zoezi hilo likavunjika, tukaja tuna utaratibu wa wa kadi, alafu istoshe isitoshe tutangulia mwanzo ni tutegemea kwamba tungeanza lakini imeshindikana, ndio vurugu mechi kama unavyoona hapa, ni vurugu tu, hata hata hatuelewi tamati yake itakuwaje. Na sasa basi, nazungumza na wagonjwa ambao tayari wamepata huduma katika meli hii na ninao wachache hapa ambao nitazungumza nao na watatoa maelezo yao kuhusu huduma ambazo wametoka kupata katika meli hii ya Akpis. Mchina no, no, no, no, no. Yangu meka e, ya msoma. E, ni Chone Sinyang'anyi nina miaka themanini natoka Tarime ya wiki navita ndagucha aa, mtoto wangu yuko hapa nagucha kwake. Sasa nasema tuende upate tawaire usikilie iia mambo hiyo, kama mwili yakue natagucha vizuri. Alichukua mimi alipeleka hapa, tumbwa anasumbua mimi nasikia e, nawaka e, moto, moto na nini ile, kama nataka kuwachoa nasikia e, maumivu maumivu, lakini nagucha hapa nereza ninapata matawa, panasema nitumie matawa hiyo nisikie vile na hali yatagucha. Shukurani, asante. Mimi naitwa Kijengo Muhamed Salu, nimetoka hospitalini hapa melini pata dawa ya vidonda vya tumbo, alhamdulillahi, na inshallah dawa nimepewa huenda akanijali nikapona. Pamoja hatulingani lugha, lakini wanasaidia kwa kuwa kuna mtu anewasaidia kidogo. Alhamdulillah, mambo yanakwenda vizuri. Tungeshukuru hawa watu kwa kila mwaka au kwa kila baada ya miezi sita, wangekuja <coughs> Naitwa mzee Jafari Ramadhani Kasisiko, ni mkazi wa Kigoma. Nimesafiri kutoka Kigoma, niliposikia matangazo haya, basi nikaona nichukue fursa hii kwamba ni msaada mkubwa tunapaiwa na serikali yetu. Kwa hiyo ni vizuri nije niutumie. Nashukuru sana, nimefurahi sana, pamoja na kwamba sijajua nitapona au sintopona, lakini huduma tu niliyopata inatia faraja. Baada ya kupata kuingia hapa na kupatiwa huduma, siwezi kusema hali ikoja kwa sababu janza kutumia madawa, lakini huduma ni nzuri wanayotoa, pamoja na matatizo ya lugha, lakini wanajitahidi sana na wakalimani wao, wanaweza kuelewa, wanahoji maswali vizuri, wanajieleza vizuri. Kwa hiyo mambo ya namna gani, matokeo yatakuwa, hilo ni jambo jingine, lakini kwa ujumla huduma ni nzuri sana. Nimefika karibu kwenye saa tano lakini baada ya kumuona tu daktari ikawa wamesimama saa tano na nusu wakasema kwamba nasimama mpaka saa nane, lakini baada ya kurudi saa nane, huduma imefanyika haraka haraka, na sasa hivi najisikia niko huru. Sasa msikilizaji, meli hii ni kubwa kweli kweli, na imesheheni vifaa vya tiba pamoja na madaktari ambao wote kwa pamoja wakisaidizana na madaktari wa mkoa wa Dar es Salaam wanatoa huduma za afya kwa wagonjwa ambao wamefika hapa kwa ajili ya kutibiwa. Meli hizi Msikilizaji, katika ulimwengu ziko mbili tu, moja ni kutoka Marekani, lakini nyingine ni kutoka China, ambayo ndio hii Akpis ambayo imetua katika bandari ya Dar es Salaam hapa Tanzania, na tayari madaktari wanaendelea na huduma za afya kwa watu waliofika hapa. Paul Makonda ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, anafafanua sababu za uwepo wa meli hii katika bandari ya Dar es Salaam. tulianza taratibu kupima watu kutokana na wananchi wenyewe kuja mmoja mmoja, akiomba mchango wa gharama za matibabu. Kama ameenda hospitali anatakiwa kupeleka shilingi kadhaa, ameenda anatakiwa kupeleka shilingi kadhaa. Sasa wananchi wengi nikagundua hawana uwezo wa gharama hizo, na mwishowe huwa wanaishia eza kujinunulia dawa anaposikia maumivu ya kichwa au kutafuta njia nyingine ambayo sio rasmi sana. Tukaona ni muhimu kuona utamaduni wa upimaji wa afya angalau mara moja kwa mwaka, hasa matokeo ya kuja kwa meli. Ni mapenzi tu ya Mungu. Katika mwendelezo wa kampeni yetu mwaka huu wenyewe, tumefanya zaidi ya wananchi elfu kumi na mbili kama mia saba wamehudumiwa katika mnazi mmoja pale, na moja ya kitu nilichokifanya, nilimpata rafiki yangu mmoja, balozi wa China nchini Tanzania, aliyekuwa anamaliza muda wake. Nikaamua kumpitisha pale mnazi mmoja, aone tu umati wa watu na mahitaji aliyokuwepo. Balozi, kitendo cha kuona akahamasika, akanipa ahadi ya vitu vitatu. Moja, kuwaleta madaktari wa China kuja kuungana na timu yangu kutoa huduma bure. Cha pili, kunipa ahadi ya madawa. Cha tatu, kunipa ahadi ya kunisaidia ya kwamba pale ambapo vifaa vitakapokuwa vibovu, tutaleta vifaa vingine au mabingwa kuja kuvikarabati, na ndicho kilichofanyika. Baada ya muda mchache, timu ya mabalozi walianza kutupa mawasiliano na hatimaye tukafikia hatua ambayo leo tunaiona kupata meli na wataalamu wetu zaidi ya mia tatu themanini na moja na hivi sasa tunavyoongea, sio tu kwamba wamebaki wote kwenye meli, hapana, wao wanashirikiana na madaktari wakwetu, lakini cha pili wametoka, wameenda kwenye hospitali zetu, Mwana Mwananyamala, Amana, Temeke, Ocean Road pamoja na Mwimbili. Lengo pia kupunguza congestion, yaani wasijae watu sehemu moja. Kwa hiyo, huko walikokwenda madam kuna vifaa nako, wameungana na madaktari wetu kuhakikisha wanahudumia kwa sisi hapa tulipo wanahudumiwa Amana, wanahudumiwa Temeke, wanahudumia Mwananyamala, ocean lodi, pamoja na Mwimbili, na hapa bandarini kwenye hii meli ya kutoka kwa ndugu zetu wa China. Na hatubagui, wamekuja mpaka wengine kutoka Kenya, kutoka Uganda, baada ya kuiona hii meli. Sasa alioko hapa mjini akibaki hmm, nyumbani wakati ana tatizo, kwa kweli atakuwa hatutendei haki. Sisi tuliamua kumwalika kwa ajili ya kupata afya. Basi hadi hapa, mimi sina la ziada. Meli hii itakuwepo kwa muda wa siku tano, na hivyo basi wewe uliyeko mbali unakaribishwa usogee hapa kwa ajili ya kujipatia huduma, kwani huduma hii ni bure kabisa kwa msaada wa serikali ya Tanzania. Hadi hapa sina la ziada na kutakia siku njema. Mimi ni Sabina Crispin Nabigambo kwa heri. Na asante sana mwenzangu Sabina Nabigambo. Na habari za hivi punde kutoka kule Zimbabwe zinasema kwamba Rais Robert Mugabe amejiuzulu. Uh, spika wa bunge Jacob Mudenda amewasomea wa bunge barua ambayo Rais Mugabe ameiandikia bunge kusema kwamba anajiuzulu. Uh, ni hatua ambayo imeanza kuleta Uh, shamra shamra katika jiji kuu la Harare. Uh, ni habari ambayo tuendelea kukupa kwa undani zaidi hapo kesho, na ikionajunganasi rais wa Zimbabwe Robert Mugabe amejiuzulu katika barua yake kwa bunge la Zimbabwe, basi kufikia hapo Uh, tunafika mwisho wa matangazo haya juu kutoka hapa RFI Kiswahili. Msomizi wa matangazo haya amekuwa ni Ruben Lukumbuka, mitambo uh, uh, Emmanuel Eliazar. Mimi naitwa Victor Abuso na natakia kila la heri. Shukran sana na kwa heri kutoka hapa Dar es oh, oh, Salaam. ni mwanamuziki Franco Luambo Luanzo Makedi kutoka kule DRC na kibao Matata Mwasi, ya Mwasi. Akifika mwisho uh, mtangazo ya jioni siku hii, ambayo tumepata taarifa kwamba rais wa Zimbabwe Robert Mugabe amejiuzuru. Usikose kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja nusu za Afrika Mashariki, muda mfupi ujao, uh, kule nchini Ufaransa jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante uh, sana. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.