Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso Habari za jioni hapo ulipo na asante sana kwa kuungana nasi. Miongoni mwa wali tuliokuandalia ni pamoja na mataifa kumi na moja Afrika yaitaka serikali DRC kuisaidia tume ya uchaguzi kufanikisha uchaguzi mkuu mwaka ujao, maandalizi yakamilika tayari kumwapisha Emerson Mnangagwa kuwa rais mpya wa Zimbabwe, na mataifa ya Bangladesh na Myanmar yakubaliana kuwarudisha nyumbani mamia ya wakimbizi wa jamii ya Rohingya. Bila shaka unaweza kushiriki katika matangazo haya, tuandikie katika ukurasa wetu wa facebook wa RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Unatupata pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI kiswahilicom mataifa kumi na moja Afrika yaliyosaini makubaliano ya amani ya DRC jini Addis Ababa nchini Ethiopia yameitaka serikali ya ya nchi hiyo kuisaidia tume ya uchaguzi kufanikisha mchakato wa uchaguzi ambao umepangwa kufanyika tarehe 23 mwezi Desemba mwaka ujao. Aidha, wamewataka viongozi wa DRC kuheshimu uhuru wa kujieleza na kuruhusu mikutano ya amani pamoja na kutoa haki sawa katika vyombo vya habari. Omar Kavota ni mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora Sepado. Alishuhudia kusainiwa kwa mkataba huo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Anazungumza nasi akiwa mjini Beni. Nchi hizo zinapotoa mwito kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kuandaa uchaguzi, ili kwamba kusiwepo na vurugu na amani ya kudumu iweze kukutikana katika nchi hii, kuito huu akupokewa kwa uh, makini sana na sisi tunashukuru kuona ya kuwa wale waliosaini wa mkataba huo wa Adis Ababa wangali wana nia kuona kuwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo uweze kuwa na usalama na ukimya. Ndio maana tunafikiri kuwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itafikia wito huo, ili kwamba iweze kuandaa serikali saidie tume huru ya uchaguzi CENI iweze kuandaa uchaguzi kama vile ilivyotangaza kalenda yake siku zilizopita, huko jamhuri jam nam ni sauti yake Omar Kavota, mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora SEFADO, anazungumza akiwa mjini um, Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Mataifa umeshutumu hali ya, ya kuendelea kwa kutekelezwa kwa ukiukwaji wa haki za binadamu binada dhidi ya raia wa jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Polisi na wanajeshi wameshutumiwa kutekeleza ukiukwaji huo. Jeshi la kulinda amani uh, nchini DRC MUNUSCO limeripoti kwamba mwezi Septemba pekee visa 644 vya ukiukwaji wa haki za binadamu viliripotiwa uh, ikilinganishwa na visa 441 uh, mwezi Agosti ikiwa ni asilimia sitini ya ongezeko ya visa hivyo. Maandalizi yamekamilika nchini Zimbabwe kuelekea kuapishwa kwa Emmerson Mnangagwa kuwa rais mpya. Mnangagwa alirejea nchini mwake hapo jana akitokea Afrika Kusini, baada ya kujiuzulu kwa Robert Mugabe. Akizungumza jana katika makao makuu ya chama tawala ZANU-PF jini Harare, makamu huyo wa rais wa zamani alisema kwamba kipaumbele cha uongozi wake itakuwa ni kuimarisha uchumi, kuunda ajira na kuipa nchi yake demokrasia mpya. Mwenzangu Mathasaranga amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa wakili Martin Olo akiwa jijini Nairobi. Uh, sidhani kama ananuia uh, kudumisha demokrasia lakini anatupaka mafuta tu, ili kwamba tuamini kwamba yeye mwenyewe uh, ni mtu ambaye anaweza kujenga uh, uh, uh, demokrasia. Sioni akijenga aki demokrasia, kwa sababu jinsi alivyokuwa na Mugabe, na jinsi alivyochukua mamlaka, hamna demokrasia yoyote ambayo imeonyeshwa hapo. Kwa hivyo tusitarajie mengi kuliko uh, yale yanayosemwa kinywa tu lakini kwa roho wanasema ya kwamba watatawala kama vile Mgabe alikuwa anatawala, lakini kidogo eh, labda watatofautiana tu kwa umri. Kumbuka ni wale wale tu, yeye na Mgabe ni ndugu hamna uh, tofauti <laughs> wameletwa na jeshi wamesitirishwa na jeshi kwa hivyo ni wale wale tu wakili martin unatazama vipi unafikiri kesho mugabe atakuwepo katika shughuli za kuapishwa kwa emerson sidhani mugabe atakuwa pale isha, ame, ame kwa sababu tumeona ameonyesha wazi kwamba hajakubali hata ingawa amelazimishwa kujiuzulu lakini ameenda huku akiwa amekathirika kwa hivyo sidhani atakuwa pale uh, sio kwamba ameachilia mamlaka kwa ame hiari yake Unless, ama i, i, i, uh, la alazimishwe tu ndio atakuwa pale, lakini sioni akienda pale kwa hiari yake. Tutarajie nini kushuhudia pale Zimbabwe baada ya kuapishwa kwa Mnangagwa? Uh, sera za Mgabe zitaendelea. Kumbuka ya kwamba sera za Mgabe zimekuwa ziki lindwa na jeshi na sera za Mnangagwa. Mnangagwa ni kibaraka cha wanajeshi, kwa hivyo sera ni zile zile, tusitarajie makubwa. Zimbabwe haijabadilika, ni Mgabe ametoka na Mnangagwa ameingia na ni wote aa, watu ambao wanashiriki katika dini ya aina moja. Nam ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Nairobi na tukisalia kule Zimbabwe, rais wa zamani Robert Mugabe amehakikishiwa usalama wake na familia yake na hatafunguliwa mashtaka yoyote baada ya kuondoka madarakani wiki hii. Ripoti zinasema kwamba hayo ni miongoni mwa mambo muhimu ambayo yalikubaliwa wakati wa mazungumzo ya kina kabla ya Mugabe uh, kukubali kuacha madaraka baada ya kuongoza nchi hiyo kwa miaka thelathini na saba. Picha za kwanza zimekuwa zikisambaa katika mitandao ya kijamii zikimwonyesha Mgabe akiwa na mkewe Grace katika eneo ambalo halijafahamika, ikiwa ni picha za kwanza kwanza ambazo zimeonekana tangu kujiuzulu kwake. Tukurejea huko Afrika Mashariki, maandalizi ya kumwapisha Rais Uhuru Kenyatta kuongoza nchi ya Kenya kwa muhula wa pili na wa mwisho yanaelekea kukamilika. Shughuli hiyo itafanyika siku ya Jumanne wiki ijayo katika uwanja wa michezo wa Kasarani jijini Nairobi. Wakati huo kiongozi wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga amerejea nyumbani baada ya ziara yake visiwani Zanzibar, nchini Tanzania. Odinga anatarajiwa kutoa tangazo kwa wafuasi wake siku ya Jumamosi. Wakurugenzi watano na wahariri wa gazeti la Red Pepper nchini Uganda wamefunguliwa mashtaka ya uhaini Wamezuiwa katika gereza la Nalufenya wilayani Jinja. Mahakama imewashtumu kwa kuharibu amani ya rais Yoweri Museveni, waziri wa usalama wa nchi hiyo Henry Tumukunde na mkuu wa majeshi jenerali Salim Saleh. Gazeti hilo lichapisha habari tata ikidai kwamba rais Museveni alikuwa anapanga kuipindua serikali ya Rwanda. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika saba. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika saba. Asante sana kwa kuendelea. Wizara ya mambo ya nje nchini Rwanda imesema kwamba iko tayari kutoa hifadhi kwa wahamiaji wa Afrika elfu thelathini wanaokabiliwa na vitendo vya kiutumwa nchini Libya. Mwandishi wetu wa Kinshasa Ebonyo Lazandi anasimulia zaidi, ikiwa hapa studio. Waziri Louis Mashikwabo amesema kuwa mjadala unaendelea kuhusu ni kwa namna gani wahamiaji walioko katika mazingira magumu kibinadamu nchini Libya wanaweza kusaidiwa, ingawa amesema idadi ya wakimbizi bado haijafanyiwa maamuzi ikiwa ni elfu thelathini au la. Hatua hiyo inakuja kufuatia wito uliotolewa na uongozi wa Umoja wa Afrika juma lililopita kuyataka mataifa ya Afrika zikiwemo sekta binafsi na raia wote wa Afrika kutoa michango ya kifedha itakayowasaidia hawa wahamiaji wanaopata mateso nchini Libya, ikiwa ni pamoja na kutafuta njia zitakazowawezesha wahamiaji hawa kuondoka nchini humo. Awali waziri Mushikiwabo aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa Rwanda ni ndogo, lakini nafasi ya kuwahifadhi wa Afrika wanaouzwa Libya itapatikana huko, akisema nchi yake imeguswa na vitendo vyovu vinavyofanyiwa kwa rahia wa kiafrika ambao wamegeuzwa kama watumwa. Asante sana eh. Emanuel Zandi, mwandishi wetu. Ufaransa imeitisha mkutano wa dharura wa baraza la usalama la Umoja mataifa kuhakikisha kwamba suala hili linajadiliwa kwa, kwa uh, undani uh. Rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron amesema uh, kwamba mnada wa binadamu hususan wa Afrika ni uhalifu dhidi ya binadamu na ni jambo ambalo halikubaliki. De euh... mambo ambayo yamefunuliwa ni zaidi ya yale ambayo tuliongea na kufahamu kuhusu kinachoendelea Libya. hii ni biashara ya watumwa, ni uhalifu dhidi ya binadamu, na leo hii ndio biashara inayolipa sana na kuwalisha wahalifu ambao hawana aibu. Na jambo nalosikitisha zaidi ni kwamba biashara hiyo inayanufaisha mitandao ya ugaidi. Sasa kile ambacho tutafanya ni kwamba Ufaransa itaandaa pamoja na baraza la usalama la Umoja Mataifa mkutano maalum kuhusu hali ya uhamiaji nchini Libya. Nam ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Rais wa Sudan Omar al Bashir, anayetakiwa na mahakama kimataifa ya ICC, amemwomba rais wa Urusi Vladimir Putin kuilinda nchi yake dhidi ya Marekani. Akizungumza kiwa mjini um, Sochi alikokutana na rais Putin kwa mara ya kwanza. Uh, Bashira ameshukuru Urusi kwa kuendelea kuwa mshirika wake wa karibu, na mataifa hayo mawili yamekubaliana kuendeleza ushirikiano wa kijeshi. Radio France Internationale ni saa kumi na mbili dakika kumi na moja jijini Nairobi nchini Kenya, sawa kabisa na huko Juba, Sudan Kusini na Kampala. Ukiwa hapo Bujumbura, Kigali na Beni na Butembo ni saa kumi na moja dakika kumi na moja. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi, upo nami Victor Buso. Wakati dunia ikiongeza kionge, shinikizo kuhusu wakimbizi wa Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya, mataifa ya Myanmar na Bangladesh yamekubaliana kuanza kurudisha wakimbizi uh, wa Myanmar nyumbani kwa kipindi cha mia, miezi miwili ijayo. Mwandishi wetu Fredrik Nwaka anatufahamisha zaidi. Uamuzi wa kuwarudisha nyumbani wakimbizi hao unakuja baada ya majuma kadhaa ya majadiliano Yaliyofuatiwa na kilele cha mazungumzo baina ya kiongozi wa Myanmar, Aung San Suu Kyi na waziri wa mambo ya nje wa Bangladesh, Mahamud Ali, yaliyofanyika katika mji mkuu wa Myanmar Naypyidaw. Kwa mujibu wa makubaliano hayo Kamati maalumu ya kuwasimamia zoezi hilo itaundwa baada ya wiki tatu kabla ya kuwarudisha wakimbizi hao, lakini haijafahamika ni idadi ya wakimbizi wangapi watakaorejea nyumbani. Zaidi ya wakimbizi nusu milioni wamekimbilia Bangladesh wakihofia operesheni ya kijeshi inayotekelezwa na jeshi la Myanmar, ambayo Marekani inasema imelenga kuangamiza jamii ya Waislamu wanaoishi katika jimbo la Rahin. Wakati huo huo, makundi ya haki za binadamu yameelezea wasiwasi wao kuhusu mchakato wa kuwarejesha nyumbani wakimbizi wa jamii ya Rohingya baada ya vijiji walivyokuwa wakiishi kuharibiwa na jeshi la Myanmar. Urusi imetuma manuro yake ya kivita kwenda kusaidia kuitafuta meli ya kivita Argentina iliyozama katika bahari ya Atlantic. Hatua hii imekuja baada ya rais wa Urusi Vladimir Putin kufanya mazungumzo na rais wa Argentina Maosio Makri na urusi kuahidi kuisaidia Argentina. Manuari hiyo ya kivita ilipotea wiki kadhaa ilizopita ikiwa na watu arobaini na nne na kuna hofu kuwa watu hao wameishiwa gesi ya oxygen. Makundi ya ya makundi fatana Hamas katika mamlaka ya Palestina yamekubali kuwa uchaguzi mkuu uh, utafanyika kabla ya mwisho wa uh, mwaka elfu mbili na kumi na nane. Palestina inatarajiwa kuwa na uchaguzi wa urais na wabunge mwaka ujao, uchaguzi wa kwanza baada ya vyama hivyo viwili ambavyo vilikuwa vinatofautiana na kukubaliana kufanya kazi pamoja na kumaliza tofauti zao miezi kadhaa iliyopita. Na polisi katika kisiwa cha Papua Niugini wamewavamia uh, wakimbizi ambao wamekuwa wakiishi katika kambi hiyo kwa lengo la kuwalazimisha kualazimish, uh, kuondoka katika kisiwa hicho ambacho kinamilikiwa na serikali ya Australia. Mamia ya wakimbizi wamekataa kuondoka katika kisiwa hicho cha Manus licha ya serikali ya Australia kutangaza kukifunga mwezi uh, uliopita. Naam, ni saa kumi na mbili dakika kumi na nne, ni wakati wa RFI Michezo. Namwona mwanamichezo wetu uh, Steven Mume, ameingia hapa. Karibu, asante. Victor, Bus habari ya asubuhi. Habari ya jioni <laughs> tuanze na hili linalohusu viwango vya ubora vya nchi mbalimbali vilivyotolewa na shirikisho la soka duniani FIFA kwa mwezi wa Novemba, ambavyo vimetoka hii leo. Bado duniani, timu ya taifa ya Ujerumani inaongoza ikiwa katika nafasi ya kwanza, Brazil, ikiwa nafasi ya pili, Ureno, ikiwa katika nafasi ya tatu, Argentina nafasi ya nne, na nafasi ya tano ikishikwa na Ubelgiji kama ilivyokuwa kwa mwezi wa Oktoba. Je, mambo yakoje barani Afrika? timu ya taifa ya Senegal iko katika nafasi ya 23, kwa nafasi ya 32 na kuwa katika nafasi za juu kabisa barani Afrika kwa mara ya kwanza. Uh, pia timu za Tunisia na Misri nao zimepaa kwa nafasi kadhaa barani Afrika. Burkina Faso ikiwa ni timu pekee abuso barani Afrika ambayo imepaa kwa nafasi nyingi kwa nafasi kumi na moja zaidi na kuwa timu iliyopanda kwa kiwango kikubwa kabisa. Mtiririko ukoje sasa katika nafasi kumi za juu barani Afrika. Timu e, nchi ya Senegal katika nafasi ya kwanza barani Afrika, ikiwa nafasi ya ishirini na tatu duniani. Tunisi katika nafasi ya pili barani Afrika na nafasi ya ishirini na saba duniani. Misri katika nafasi ya tatu barani Afrika na nafasi ya thelathini na moja duniani. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, katika nafasi ya nne barani Afrika na nafasi ya thelathini na sita duniani. Moroko katika nafasi ya tano barani Afrika na ya arobaini duniani nafasi ya sita ikishikwa na Burkina Faso na nafasi ikiwa ni 44 duniani. Kamerun nafasi ya saba barani Afrika na duniani ikiwa katika nafasi ya 45. nafasi ya nane barani Afrika ikiwa ni timu ya taifa Nigeria na ikishika nafasi ya hamsini e, duniani. Ghana ikiwa katika nafasi ya tisa Afrika na hamsini na moja duniani, na Ivory Coast ikiwa katika nafasi ya kumi na ya sitini na moja e, duniani. Namna orodha hio inatolewa kila mwezi. Kwa Afrika Mashariki ya kupromoka e, bila shaka. E, bila shaka tukiangalia kama nchi ya Uganda ambayo duniani iko katika nafasi ya sabini na nne na barani Afrika katika nafasi ya kumi na tano nafasi tisa, nafasi ya mia moja ishirini E, duniani na nafasi ya 138 na barani Afrika ikiwa nchi ya Tanzania ikiwa katika nafasi ya 142 pale Lusaka na Kitwe. E, ikiwa imeshika nafasi ya sabini na tano ikiwa imeporomoka kwa nafasi mbili. Wengi watajiuliza e, nchi ya mwisho duniani inaweza ikawa ni ipi? Bila shaka ni nchi ya Somalia, mm. E, ikiwa katika nafasi ya mia mbili na sita na barani Afrika tunafahamu tuna nchi hamsini na nne ikiwa basi katika nafasi ya hamsini na nne. Hivyo ndivyo mambo yamekuwa katika mtiririko wa viwango vya ubora vya soka e, duniani. Tukirejea tukiangazia ligi kuu ya, ku, ya, ya Tanzania bara. Kamati ya bodi ya ligi kuu na uendeshaji na usimamizi wa ligi kuu ya soka ya Tanzania bara imemfungia mechi tatu na kupigwa faini ya shilingi laki tano fedha za Tanzania kocha wa Azamu FC Aristika Sioaba kwa kuwafuata waamuzi na kuwalalamikia kwa kutoridhika na uchezeshaji wao, kocha huyo alifanya kosa hilo, katika mchezo wa ligi kuu ya soka Tanzania bara kati ya timu yake na Ruvu Shooting iliyofanyika Novemba 4 mwaka huu kwenye uwanja wa Azam Complex. Tukumbuka jana, Victor Abusu, tulikuwa tukizungumzia kuhusiana na nafasi ya wa waamuzi katika kuchezesha soka na tukasema kwamba e, waamuzi wana nafasi kubwa ya kuharibu mchezo au kutengeneza. Ni kweli kabisa na mara nyingi au siku zote waamuzi wao huwa wamesho. Bila shaka e, kwingineko, tukielekea kule nchini Nigeria, mshambuliaji wa zamani wa klabu ya Portsmouth na Everton za England Yakubu Yegebemi amestafu soka akiwa na umri wa miaka 35 mitano. Yakubu pia alizichezea timu za Middlesbrough na Blackburn Rovers, ameshuka dimbani mara 250 katika mechi za ligi kuu hiyo ya England na kufunga mabao 96 katika kipindi cha miaka 20 Aliosakata kabumbu Yakubu ametundika daruga mara ya mwisho akiwa akizichezea akichezea mechi tatu timu ya daraja la tatu ya Coventry City mwaka huu, kabla ya kutemwa na akaona kwamba huenda mambo yakawa vigumu kupata timu nyingine, basi akae kando, atundike daruga. Basi Victor Abuso, nikihitimisha na ligi ya mpira wa kikapu nchini Marekani maarufu kama ligi ya NBA. Eh, timu ya Miami Heat imeigaragaza Boston Celtics kwa vikapu mia moja na vinne kwa tisini na vinane. Oklahoma City Thunder imeifunga Wesley Brock kwa vikapu mia moja na nane kwa tisini na moja. Na Cleveland Cavaliers imetakata mbele ya Brooklyn Nets kwa vikapu mia moja kumi na tisa kwa mia moja na tisa. Basi ligi hii ikumbukwe inachezwa mm, kila alfajiri kwa saa za huku Afrika Mashariki. Basi kesho tena kuna michezo kadhaa itapigwa na matokeo tutakuja nayo hapa hapa bila shaka ni kweli kabisa. Hapa RFI Kiswahili, na bwana Abdullah Suleiman Semgenye akiwa kajansi Kampala, Uganda, anakupa salamu nyingi sana sema amekuwa akikufuata tano kwa tano. Basi napokea Radio France Internationale, nam Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika ishirini, wakati wa makala ya wimbi la siasa na Victor Robert Wile Hewani ni makala ya wimbi la siasa kwa mara nyingine tena, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili bado itaendelea kuelekeza dira yake nchini Zimbabwe, na kubwa ni kuhusiana na hatua ya kuondoka madarakani kwa rais Robert Mugabe, huku makamu wake aliyemfuta kazi Emerson Mnangagwa dhahiri akionekana kumrithi Mugabe. Kulijadili kwa kina nitaungana na wachambuzi wa siasa kutoka kule Mwanza Hamdun Marcel, lakini mchambuzi wetu wa Dar es Salaam Abdulkarim Atiki nitazungumza naye hii leo akiwa mkoani Iringa nchini Tanzania. makamu wa rais nchini Zimbabwe Emerson Mnangagwa amerejea nchini mwake akitokea nchini Afrika Kusini alikokimbilia baada ya kufutwa kazi na rais Mugabe, na zaidi ya hayo akitarajiwa kuapishwa kumrithi Robert Mugabe. Pengine hatua hii ina tafsiri gani katika siasa za Zimbabwe? Nikianza nawe Abdulkarim Mwatiki, huku kunaitwa kuanguka na kuibuka kwa Emerson Mnangagwa. Kwa hiyo mi nadhani labda sijui tutegemee nini, lakini historia yake huyu mtu si njema, lakini mchawi mpe mwanao ale. Sidhani kama kweli Emmerson Mnangagwa kama anaweza kufanya hayo mambo anayoyadai kwamba anataka kuibadilisha Zimbabwe, kwa sababu Zimbabwe hii yeye anaifahamu tangu ikiwa kabla haijapata uhuru imepata uhuru na mimi sitegemei makubwa sana kutoka kwake. Naam, nitarajia kwako, kwa kwa Abdul Karim Atiki. E, Hamdun Mandaseli, bila shaka unanipata eh? Nakupata wewe. Emerson Mnangagwa anayeapishwa kuwa rais wa Zimbabwe kuchukua nafasi ya Robert Mugabe, unamtambua kama nani katika harakati za ukombozi wa Zimbabwe? Unamtambua kama mhandisi wa, wa, wa mapambano ya uhuru wa Zimbabwe. Kwanza ni mpambanaji, ni mtu mwenye kujua mambo, ni mpiganaji ambaye kwa kweli ni vigumu sana eh, kumtenga na historia ya mapambano ya Zimbabwe na uhuru wa Zimbabwe. Hilo ni moja, lakini pili, namfahamu kama eh, miongoni mwa makamanda wa Zanla, yani ile iliyokuwa ni eh, tawi la kijeshi ya chama cha Zanu. Eh, na tatu, eh, ninamfahamu kama eh, mbingwa wa mikakati ya kivita na mbinu za za za kimapambano na ki, na kiintelijensia na ki, na ki wa, wa, wa wa jeshi la na, na baadaye, aliendelea kuwa hivyo katika serikali akiwa anaitwa Crocodile au, au saa nyingine mathematician, kama mtaalamu ambaye alikuwa anaweza kusuluhisha mambo mengi yanapoharibika. Amedumu katika madaraka kwa muda mrefu, anazijua mbinu nyingi sana za kiuongozi. Ni mtu ambaye ni hatari, kwa sababu katika mgogoro wa Matebere na Ndebere inajulikana kile kitu ambacho alikifanya yale mapambano ambayo yalisababisha e, e, watu wakauawa, yeye na Mgabe wake dhidi ya Mzee Nkomo. Ni mtu anaobadilika, anaweza ku, ku kuingiza Zimbabwe mpya e, katika utaratibu wa sasa ambao ukatambulika na ulimwengu, na ni mzuri katika kusimamia uchumi, lakini mtaalam sana katika masuala ya diplomasia za kimataifa. Abdukarim Atiki: kuanguka kwa utawala wa Rais Robert Mugabe ni ishara kwamba hili linaweza kuwaandama ving'ang'anizi wa madaraka e, katika bara la Afrika. Niseme tu kwamba viongozi wa Afrika, upepo huu wa Zimbabwe umewafanya wataharuki na wametaharuki kweli, kwa sababu inakuwaje sasa? Ni kama Arab Spring, aya, ameondoka Bidin bin Ali, ameondoka Hosni Mubarak. Au upepo huu utakuwa unamwondosha dikteta mmoja na kuja dikteta mwingine kama vile nchi ya Misri? Au upepo huu unaweza kuwa unabadilisha hali mbaya kuleta hali mbaya zaidi kama Gadafi kule kule, e, e, Libya. Akiwa amerejea nchini mwake na kuelekea kuapishwa kuwa rais, Emerson Mnangagwa amewambia wananchi wa Zimbabwe kuwa Zimbabwe inafungua ukurasa mpya wa kidemokrasia. Kauli hii ina uzito gani kwa wananchi wa Zimbabwe? Hamdun Marcel, anaweza kwa sababu viongozi wengi ni wanafiki okay, na wanapenda madaraka Ha, ameshaona Mnangagwa jinsi alimfanyia mzee Mugabe na yeye amekuwa ni sehemu ya wale wenye kumfanyia, lakini pengine asingeshiriki katika njama za kumondoa mzee Mugabe, maana inajulikana wazi vizuri na, na, waadu, gizuri, na yetu, kwa na kwa faida ya wasikilizaji wetu kwamba Mnangagwa ameshiriki kwa asilimia mia moja katika kumondoa mzee Mugabe madarakani, lakini kwa sababu ya kufanyiwa yeye burumai mtimanyongwa, kuondolewa madarakani akanyang'anywa makamu wa rais, ndio maana kaamua naye kupambana na huyu mzee Nkuais kwamba kwa naye anaondoka bila shaka, lakini suala moja la msingi la kuzingatia ni kwamba Mnangagwa anataka madaraka, anayataka kwelikweli na anayataka kwa sababu anajua makamu wa pili wa rais Mpoke ay, ambaye alikuwa Japani hivi, ndio alikuwa na haki kimsingi ya kuchukua madaraka. Karim Atiki, wewe kwa mtazamo wako, kuna kitu kipya unakiona Mnangagwa anakuja nacho? Wazimbabwe wengi wamefurahia, na Wazimbabwe wanamfahamu zaidi Emerson na sidhani kama taifa zima linaweza likawa ni taifa la kipumbavu. Bila shaka anaweza kuwa Mnangagwa anaweza kuwa amebadilika, na bila shaka ameelewa sasa Zimbabwe inatakiwa iende wapi. Je, Mnangagwa anaweza kubadilika na anaweza kuwapeleka Wazimbabwe kama hivyo wanavyosema na kuwajumuisha watu wengine? Unaona, kwa hiyo mi la muhimu nadhani hapa kuangalia namna gani yapa, E, anaweza kuendana na huu pepo anaweza kuwasaidia ku, wazimbabwe Wazimbabwe wamepata wame shida sana, nchi ina njaa, hakuna maendeleo, lakini wa zimbabwe wako imara kama taifa. Hamdun Marseli, kwa upande wako sasa, tumemshuhudia Mnangagwa amekuwa katika serikali ya Rais Mugabe kwa kipindi kirefu. Ni kwa nini Mnangagwa alishindwa kuleta hayo mageuzi anayoyahubiri sasa? Ni kwamba kwa, kwa nyakati za mwanzo miaka eh, ya tisini themanini ya tisini na ya mwanzoni aliweza kabisa kusikilizana naye na mawasiliano yalianza ku, pale Mnangagwa alipotofautiana na rais juu ya maswala fulani kuhusiana na uendeshaji serikali mpaka rais akamfukuza kazi. Ana uwezo mkubwa wa, anajua mambo mengi, anaweza kuongoza serikali, lakini ikumbukwe vizuri kwamba mzee Mugabe vilevile alifikia hatua ya kwamba akawa anajiamini mno na akawa anawatilia mashaka hata wenzake, kwa hiyo pamoja na kwamba Mnangagwa alikuwa ni makamu wa rais, lakini alikuwa ni makamu wa rais ambaye ni seremonio. Hakuwa makamu wa rais ambaye ana mamlaka ya kuamua mambo hayo ya kijiri nchini Zimbabwe. Wapo wanaoamini kuwa Emerson Mnangagwa hawezi kuifanya Zimbabwe izaliwe upya. Eh, nikija kwako kwa mara nyingine tena Abdul Karim Watiki, hili unalimulika vipi? eh, Hamduni amesema mamlaka alikuwa nayo rais Mugabe, na kweli alikuwa nayo mamlaka kamili, hakuweza kusimamia ujamaa lakini wananchi wa Zimbabwe walikubali ku kuwa nyuma yake. Sasa atakachofanya Mnagagwa ni moja tu, ni kupata ku, kujaribu kupata wataalamu wachumi wazuri, watu wa mipango wazuri, wanaweza wakajitahidi waka kuweka nchi e, katika mwelekeo ambapo mataifa mengine yataikubali Zimbabwe na labda vikwazo vitaondoka. Eh, Hamdun Mandasele, nchi ya Zimbabwe kiuchumi imedhoofika, demokrasia imedhoofika, lakini pia hata siasa za Zimbabwe bado zinaonekana sasa kama legelege kimsingi. Unafikiri Mnangagwa anaweza kuja na sera gani ambazo zitaifanya Zimbabwe iwe imara, ama pengine tunaweza kusema ni yale yale ya mvinyo wa zamani kwa, ndani ya chupa mpya hapana? Kwa sababu kinachoweza kufanyika na kinawezekana sana ni kwamba uelewe vizuri kwamba Mnangagwa alishiriki katika ile serikali ya mseto kati ya ZANU PF na e, ZANU PF ambayo ilikuwa kati ya ZANU na na, na na na na ZAPU. Anajua sana mbinu za mapambano ya pamoja. Nafikiri ni ni, ni demokrasia shirikishi ambayo kuwashirikisha watu wote katika nchi, wataalamu mbalimbali na vyama vya siasa kupewa nafasi fulani ambayo itasaidia kujenga Zimbabwe mpya kujenga uhusiano kati ya Zimbabwe na wafadhili ili jambo ambalo halipepeki hilo. Eh, Abdulkarim Atiki, nchi za Afrika kupitia Umoja wa Afrika unafikiri zina kibarua gani kuhakikisha kwamba yale yaliyotokea Zimbabwe yasijirudie katika mataifa mengine kwa viongozi kuondoka kwa mashinikizo? Mimi naamini kabisa kwamba Zimbabwe imetoa funzo kwa nchi za Kiafrika. Zimbabwe imeweka viwango vipya hasa katika kwamba kuna umuhimu wa kubadilishana utawala, lakini pia kuna umuhimu wa kuweka serikali ambayo itaweza kufuata haki za binadamu na kufuata utawala utakaozingatia sheria na demokrasi. Tuwe wa kweli kabisa, umoja wa Afrika umeshindwa kusimamia jambo hili, na ndio maana unaona wakati mwingine sauti ya Afrika inasemwa na umoja wa mataifa ama sauti ya Afrika wajibu wa kuwa African Union izungumze lakini utasikia wanazungumza European Union, mambo ambayo yangepaswa kuzungumzwa na African Union. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, na uwe na wasaa mwanana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Red France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo na asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Miongoni mwa letu iliyokuandalia ni pamoja na mataifa 11 Afrika yaitaka serikali ya DRC kusaidia tume ya uchaguzi kufanikishwa uchaguzi mkuu mwaka ujao, maandalizi yakamilika kumwapisha Emerson Mnagangwa kuwa rais mpya wa Zimbabwe na upinzani nchini Syria wasema kwamba Rais Bashar al-Assad ana nafasi katika mazungumzo ya amani. Tuandikie pia katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com. Mataifa 11 yaliyosaini mkataba kuhusu makubaliano ya amani ya DRC kutoka barani Afrika ijini uh, Addis Ababa nchini Ethiopia, ameitaka serikali ya nchi hiyo kuisaidia tume ya uchaguzi ufanikisha uchaguzi mkuu mwaka ujao. Aidha, wametaka viongozi wa DRC kuheshimu uhuru wa kujieleza na kuruhusu mikutano ya amani pamoja na kutoa haki sawa kwa vyombo vya habari. Omar Kavota ni mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora Sefado anazungumza akiwa mjini Beni nchi hizo zinapotoa mwito kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuandaa uchaguzi ili kwamba kusiweko na vurugu na amani ya kudumu iweze kukutikana katika nchi hii. Wito huu ni wa kupokewa kwa makini sana, na sisi tunashukuru kuona ya kuwa wale waliosaini mkataba huo wa Adis Ababa wangali wana nia kuona kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuwa na usalama na ukimya. Ndiyo maana tunafikiri ya kuwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itafikia wito huo ili kwamba iweze kuandaa serikali saidie tume huru ya uchaguzi seni iweze kuandaa uchaguzi kama vile ilivyotangaza kalenda yake siku zilizopita, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni sauti yake Omar Kavota, mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora SEFADO, anazungumza akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. Umoja wa Mataifa umeshutumu hali ambayo inaendelea ya, ya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini DRC dhidi ya raia wa kawaida. Polisi na wanajeshi wameshutumiwa kutekeleza ukiukwaji huo. Tume ya MONUSCO imeripoti kwamba kwa mwezi Septemba pekee mwaka huu visa 644 vya ukiukwaji wa haki za binadamu vimeshuhudiwa, uh, vikiongezeka kutoka visa 441 uh, kama ilivyoshuhudiwa mwezi Agosti. Maandalizi yamekamilika nchini Zimbabwe kuelekea kuapishwa kwa Emerson Mnangagwa kuwa rais mpya. Mnangagwa atarejea nchini mwake hapo jana akitokea uh, nchini Afrika Kusini baada ya kujuzulu kwa Robert Mugabe. Akizungumza uh, jana katika makao makuu ya chama cha ZANU PF jini Harare, makamu huyo wa rais wa zamani alisema kipaumbele cha uongozi wake itakuwa ni kuimarisha uchumi, kuunda ajira na kuipa nchi yake demokrasia mpya. Kwanzia hapo kesho, mwenzangu Matasaranga Amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa wakili Martin Lo akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Uh, sidhani kama ananuia an, an, uh, kudumisha demokrasia, lakini anatupaka mafuta tu, ili kwamba tuamini kwamba yeye mwenyewe uh, ni mtu ambaye anaweza ku uh, uh, uh, jenga demokrasia. Sioni akijenga aki demokrasia kwa sababu jinsi alivyokuwa na Mgabe na jinsi alivyochukua mamlaka hamna demokrasia yoyote ambayo imeonyeshwa hapo. Kwa hivyo tusitarajie mengi kuliko uh, yale yanayosemwa kwa kinywa tu, lakini kwa roho wanasema ya kwamba watatawa, watatawala kama vile Mgabe alikuwa anatawala, lakini kidogo eh, labda watatofautiana tu kwa umri. Kumbuka ni walewale wale, tu yeye na Mgabe ni ndugu. Hamna uh, tofauti. <laughs> Wameletwa na jeshi, wamesitirishwa na jeshi, kwa hivyo ni wale wale tu wakili... nam ni sauti yake Wakili Martin Olom, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza uh, akiwa jini Nairobi nchini Kenya. Uh, Rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe amehakikishiwa usalama wake pamoja na familia yake na hata fungula mashtaka yote baada ya kuondoka madarakani wiki hii. Ripoti zinasema kwamba hayo ni miongoni mwa mambo ambayo yalikubaliwa wakati wa mazungumzo ya kina, kabla ya Mugabe ambaye aliongoza nchi hiyo kwa miaka 37 kubali kuondoka. Picha za kwanza zimesambaa leo katika mitandao ya kijamii zikimwonyesha Mugabe akiwa na mkewe uh, Grace katika eneo ambalo halijafahamika. Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika thelathini na tano, Afrika Kati ni saa kumi na moja dakika thelathini na tano. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi uh, jioni hii ya leo wa asante sana RFI kwa habari motomoto kutoka kule Zimbabwe. Ni Joseph Kalungero ukiwa komanda Ituri kule DRC asante sana uh, Hamza Ayub wa Power Family ukiwa Kinondoni Dar es Salaam unasema kwamba unajiuliza viongozi wa Afrika baba yao ni mmoja, maana anaingia madarakani kwa furaha, lakini kutoka inakuwa ni mbinde. Hivi inatokea nini? Ni swali ambalo unauliza. Asante sana kwa ujumbe huo. Nawe pia unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha. Rais wa Sudan Omar Al Bashir amemwomba rais wa Urusi Vladimir Putin kuilinda nchi yake dhidi ya Marekani kwa madai kuwa nchi hiyo imechangia hali inayoshuhudiwa uh, nchini mwake kwa sasa. Mwandishi wetu Steven Mumbi anakuja na taarifa zaidi. Akiwa ziarani kwa mara ya kwanza nje ya bara la Afrika, nchini Urusi tangu kutolewa kwa hati ya kukamatwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC, rais Bashir amesema nchi yake imegawanyika vipande viwili. Katika ziara hiyo, Bashir na Putin wamezungumzia namna ya kushirikiana kijeshi, huku akipongeza operesheni ya kijeshi iliyofanywa na nchi hiyo nchini Syria. Putin ameongeza kuwa nchi yake inafikiria namna ya kushirikiana Sudan katika maeneo mbalimbali mbali ya kiuchumi hususan katika sekta za kilimo pamoja na nishati. Ziara hiyo inakuja ukiwa ni mwezi mmoja baada ya marekani kuiwekea vikwazo vya kibiashara kwa madai ya kusaidia kikundi cha kigaidi cha wanamgambo wa Islamic State. Vita vya wenyewe kwa wenyewe viliibuka Dafuru nchini Sudan mwaka elfu mbili na tatu baada ya watu wachache kupambana na serikali ya Bashir na kusababisha watu zaidi ya laki tatu kuuawa na wengine zaidi ya milioni 2.5 kutawanyika suala lilopelekea ICC kumtuhumu kwa mauaji na uhalifu wa kivita. Wakurugenzi watano na wariri wa gazeti la Red Pepper nchini Uganda wamefunguliwa mashtaka ya uhaini. Wamezuiwa katika gereza la Nalufenya wilayani Jinja. Mahakama imewashtumu kwa kuharibu amani, Rais Yoweri Museveni, waziri wa usalama Henry Tumukunde na mkuu wa majeshi Jenerali Salim Saleh. Gazeti hilo lilichapisha habari tata ikidai uh, kwamba Rais Museveni alikuwa anapanga kuipindua serikali ya Rwanda. Ufaransa jana imeitisha mkutano wa dharura wa baraza la usalama la Umoja Mataifa kisha linajaliwa kwa undani suala la biashara ya utumwa kule nchini Libya. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba mnada wa binadamu hususan wa Afrika ni uhalifu dhidi ya binadamu na ni jambo ambalo halikubaliki. De euh... mambo ambayo yamefunuliwa ni zaidi ya yale ambayo tuliongea na kufahamu kuhusu kinachoendelea Libya. Hii ni biashara ya watumwa, ni uhalifu dhidi ya binadamu, na leo hii ndio biashara inayolipa sana na kuwalisha wahalifu ambao hawana aibu, na jambo analosikitisha zaidi ni kwamba biashara hiyo inayanufaisha mitandao ya ugaidi. Sasa kile ambacho tutafanya ni kwamba Ufaransa itaandaa pamoja na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mkutano maalum kuhusu hali ya uhamiaji nchini Libya. Ni sauti yake Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Nam ni saa kumi na mbili dakika 39, Kampala nchini Uganda. Tunaomba radhi kwa wasikilizaji wetu uh, wa Nairobi 89.9 FM na kule Mombasa 105.5 FM kwa kutupata jioni hii, uh, mafundo wetu wanashughulikia na mambo akiwa mazuri. Bila shaka tutarejea tena lakini unaweza uh, kutupata kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili .com, asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Upinzani nchini Siria unasisitiza kwamba rais Bashar al Assad hana nafasi yote katika mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Kauli hii imekuja baada ya kumalizika kwa mkutano wa wapinzani mjini Riyadh nchini Saudi Arabia. Walikokuwa wanakutana kulikuwa na matumaini kwamba huenda wangeachana na msimamo huo, lakini hili halijafanyika. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na tathmini swala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni jambo ambalo linarudia, ni jambo ambalo limekusha kuwa mara nyingi, wameshafanya mikutano eh, na meo kutafuta nguvu za pamoja, na naa wamepata sapoti kutoka nchi chungu mzima, lakini inaelekea kwamba tija tija katika hilo halipo. Kwa sababu moja, kwa sababu utakumbuka kwamba Marekani, Saudi Arabia hata nani wamekuwa wanawasaidia sana vikundi hivi kumwondoa Asadi, lakini vyote vimefurumishwa kule na serikali ya Asadi ikisaidiwa na, na na serikali ya Urusi. Sasa mi sidhani kama kuna kuna nguvu zingine za ziada zitatoka wapi ili kupata za kuweza kuondoa Asati. Mi nafikiri wangeweza tu kuwa mkutano huo ungekuwa kutana unge, pamoja na serikali kuona namna gani wanaweza kuboresha yale ambayo ao wanaona ni mapungufu, ili ipatikane serikali ya umoja wa kitaifa kuendesha nchi ile. Nam, ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza kiuva jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Bangladesh imetia saini mkataba na myanmar ili kuwarudisha nyumbani mamia ya waislamu wa, wa jamii ya rohingya waliokimbilia nchini humo wizara ya mambo ya nje ya bangladesh imesema kwamba watu hao watarejea nyumbani baada ya miezi miwili marekani hapo jana ilishtumu maafisa wa usalama wa myanmar kwa kuwalenga watu wa jamii ya rohingya mauaji ambayo wameelezea kuwa ya kulenga kabila moja na makundi ya fatana hamas katika mamlaka ya palestina yamekubaliana kwamba uchaguzi mkuu ufanyike kabla ya mwisho wa mwaka ujao. Palestina inatarajiwa kuwa na uchaguzi mkuu wa urais na ule wa wabunge au uchaguzi wa kwanza baada ya vyama hivyo viwili kukubali kufanya kazi pamoja na kumaliza tofauti zao. Ni saa 11 dakika 42 mjini Goma na kule mashariki mwa DRC. Mataifa 11 ya Afrika yaliyosaini makubaliano mk ya amani ya DRC jini Adisababa nchini Ethiopia mwaka 2013 yameitaka serikali ya nchi hiyo kuisaidia tume ya uchaguzi kufanikisha mchakato uchaguzi ambao umepangwa kufanyika tarehe 23 mwezi Desemba mwaka ujao. Mwenzangu Ruben nikumbuka amezungumza na Omar Kavota, mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora Cefado anazungumza akiwa mjini Beni. Nafahamika na wengi ya kuwa uchaguzi ni, ni mchakato ambao unasaidia kuimarisha amani na usalama. Serikali ina jukumu ya kutoa pesa kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi. Jumuiya ya kimataifa kupitia Umoja wa Mataifa, kupitia Umoja wa nchi za Afrika na Umoja wa nchi za kanda la Maziwa Makuu na sharti isaidie serikali ya DRC. Ulimeshuhudia kusainiwa kwa mkataba huo, ni miaka minne sasa uh, yalisainiwa makubaliano hayo. Je, unaona kwamba seni yenyewe kwanza iko tayari kwa kuhakikisha uchaguzi huo unafanyika Desemba ishirini na tatu mwaka ujao. Tuliposhuhudia kusainiwa kwa mkataba wa Adisababa tulijua ya kuwa mkataba huo utaweza kusaidia amani na usalama vya kudumu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika kanda lote la Maziwa Makuu. Sasa wakati tume huru la uchaguzi seni imeweza kutangaza kalenda hii kuonyesha kuwa uchaguzi utakuwa Desemba uh, ya wa mwaka ujao, tunaamini ya kuwa ni wajibu, ni jukumu ya serikali kuweza kutoa pesa ili maandalizi ya uchaguzi wenyewe ifanyike. Ni wajibu wa jumuia ya kimataifa hata na nchi za bara la inza, Afrika kushawishi na kusaidia DRC iweze kuandaa uchaguzi huo, hivi kwamba kusiweze kutokea mavurugu vurugu ambayo inaweza kuathiri amani na usalama ya kanda hili sababu ya kutayarishwa vibaya ama kuto kufanyika kwa uchaguzi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na unafikiri sasa hivi kumekuwa na mashinikizo mengi tu kuitaka senii ihakikishe, eh, uchaguzi huo unafanyika. Majuzi tulishuhudia maaskofu wa kanisa Katoliki Senko eh, na eh, jana wamekuja hawa viongozi wa uh, mataifa ya Afrika. E, mbona ni kama kuna mashaka kuhusu kufanyia kwa uchaguzi kule Kongo? Bila shaka shinikizo zimekuwa nyingi kwa tume huru ya uchaguzi kuandaa uchaguzi wenyewe kufuatana na kalenda ambayo ilitangazwa yot, yot, kuna pia hata vyama vya upinzani na mashirika fulani fulani ya kijamii ambayo inaendesha humu mwinjini maandamano, ili kushinikiza tume la uchaguzi, tume ya uchaguzi andayo uchaguzi. Lakini kinachoonekana ya kuwa ni hitaji kabisa ni pesa, pesa ya kufadhilia maandalizi ya uchaguzi. Kwa mtazamo wako, unadhani serikali iko tayari kuitikia wito huu? Sasa hapo ndipo imani ya serikali inatiwa katika mizani ya, lakini namna tunafuatilia kinachoendelea huko bungeni ambako wanamwomba hata uh, waziri wa kwanza aweze kujiuzulu, inaweza ku haribu mchakato wote wa uchaguzi. Kwa mtazamo wako, unazungumzia vipi haya maandamano ambayo yameandaliwa wiki ijayo na upande wa vyama vinavyomuunga mkono Joseph Kabila maarufu kama majorite presidentiel? Na tarehe 30 pia upinzani na wenyewe wametangaza maandamano kule DRC. maandamano hayo faida yoyote kwa maandamano inayoandaliwa na na vyama tawala ama vyama vya upinzani haina faida yoyote, sababu tume huru la uchaguzi sasa inaweza kutangaza kalenda. Naam, naam, ni sauti yake Omar Kavota, yeye ni mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora Sefado. Anazungumza akiwa mjini Beni mashariki mwa DRC. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Sabina na Migambo. Kipindi ni habari rafiki. Makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu, hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika makala ya habari rafiki leo. Katika makala haya tunaangazia suala la wahamiaji na biashara ya utumwa inayoripotiwa nchini Libya. Pengine unadhani nini kifanyike kukomesha mafuriko ya wahamiaji wanaokimbilia nchini Libya kama njia yao kuelekea Ulaya na hatimaye kuanguka mikononi mwa wafanyabiashara ya binadamu? Jina langu ni Sabina Crispin Bigambo. Karibu kwa maoni. Asante sana, nashukuru na naitwa uh. Kile naona kinafaa kufanyika ni serikali inafaa kuingilia, sababu wanaotoroka kutoka makwao hawatoroki sababu ya kupenda, bali kuna matatizo wanaona katika nchi yao. Sasa hapo wanaamua kutoroka na kuelekea pale wanadhani watapata usalama, na pia kupata ajira ama kazi ya kufanya. Uh, kila taifa linafaa kuangazia raia wake wanavyoendelea na kuhakikisha taifa zina usalama sababu Uh, nchi za hapa kwetu Afrika, uh, zinaharibiwa sababu ya tamaa za uongozi. Unakuta uh, vita zimesuka sababu ya mambo ya kisiasa. Kwa hivyo, uh, serikali inafaa kwanza kabisa kuhakikisha kuna zira, hata kama ni shughuli za hapa na pale, wanapatia watu uh, bora tu nahali mtu asiweze uh, kukaa kukaa bure ama kukaa aido. Sasa hapo naona kama wakianza mambo kama hayo kuwafaidi na pia sababu nchi za Afrika ni nchi ambazo ziko na masamba makubwa makubwa. Serikali ikiingilia kati, inaiwezi kuwauliza wakulima na kuwaongoza katika ukulima, hapo wanaweza faidika na hakuna mtu ataweza kutorokea nchi jirani. Asante, mimi naita kwa jina la Alesi Kosiko kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, jijini Uvira. Kweli, natoa kwanza pole kwanza kwa familia na kwa wale wakimbizi ambao wamekisha kupoteza watu wao. Ila mimi kwangu, unaona, kwanza kitu ya lazima inaomba wale wenyewe wanasimamia haki za binadamu waangalie kwanza swali hili, sababu watu wawezi kuwa wanatekee wenzao vile kuwaua na kuwatendea kinyama, sio vizuri, hata inatuuma sana. Ingine ni kuangalia viongozi wetu. Kwa nini watu wanaweza kuwa mambo ya vile? Ni nchi yao, lakini aufanyi hata kusema decision fulani juu ya wale watu wana, wanaangaisha wenzao vile. Sisi tunaangalia tena, si peke Waafrikan, tunajitesa si wenyewe. Kwa nini ukimbilia Ulaya na maisha hapa kutu Afrika? Iko kitu kimoja tu, tunaomba tu waongozi wa nchi, wapresiden, wazikazi, waangalie jinsi ya kuyaongoza nchi zao mzuri. Nonde wanasababisha yote imateso yote na kama kwa vile na kunyanya sana ni juu yao kabisa. Bara letu kabisa tunateseka sana sana sana, ila yote kisha ni viongozi. Hakuna uongozi bora barani Afrika. Sasa ile mashirika ya uteteaji haki ya binadamu wajikaze sana, waangalie swala hili, kama si vile kabisa, ni vita mbaya inakua. Naitwa Minani Rashidi, niko hapa Mahama kambini, kambi ya Warundi hapa Rwanda. Naam, ni kwamba wahamiaji ambao wanatekwa kama vile watumwa wa Libya. Ni kwamba serikali ya Libya hili jambo halikuweza kuivalia njuga toka zamani, sababu wafanyabiashara hao waliweza kujipanga sana, wakati ule Libya, njea, wa kwamba Libya ilikuwa njia ya kuweza kupitisha biashara ya wahamiaji ili kwenda Ulaya. Kwa hiyo sasa, serikali pale, hakuna serikali ambayo inge- ingedhibiti hali hiyo ili kuweza kuzuia jambo ile kuweza kuweza kutokea. Mwito wangu ni kwamba ni serikali hizi za kia Afrika hasa Umoja wa Afrika waweze kuweka pamoja mawazo ili kuweza kuokoa binadamu ambao wanateseka wana, wana, wana pale Libya hasa kwa kuweza kuiga mfano mzuri wa serikali ya, ya, ya, ya Rwanda ambao siku zilizopita hapo lichukua, lichukua maamuzi ya kuweza kuwahifadhi takriban e, wa miaji thelathini elfu ili kuweza wapa hifadhi hapa Rwanda. Wawezi kukaona kwamba hilo ni jambo la muhimu sana kwa serikali nyingine kuweza kufuata ili kwamba tuweze kuona kwamba wandugu zetu ambao pia ni Waafrika ambao wanapatikana kule Libya wanateswa labda wanaweza kuokolewa vile vile. no, no, no. Oh, majina tu naitwa Badra Bin Nyongolo, unapatikana Muyinga, Burundi na maoni yangu kuhusu swala la wakimbizi kimbilia hasa hasahasa na kugiuka watumo ko Libya. Nadhani kama mimi ni hatahata, government zetu au marais wetu ambao kwa leo hukumu bila kutimiza miradi ambao walikubalia raia, na ingilikuwa kama wangekubalia raia miradi fulani fulani fulani na waitimiza, nadhani vijana hawangelisubutu hata kuchimbia nchi zao. Na kwa leo vijana wengi hapa barani Afrika wanachimbia nchi zao kwa kukosa ajira, na ingelikuwaya kama marais wetu au government za kwetu zingeliunda au kutengeneza ajira kwa vijana au kwa watu wote ani vijana yote wangelikimbilia katika nchi za Ulaya. Kwa leo kama ile nchi ya Libya kwa leo inawakamata vijana wengi wa Afrika kama watumwa. Ni hiyo ndio sababu kubwa, na wengi wanatoka katika nchi hasa hasa za Afrika ya watu weusi, wanakimbilia huko Ulaya, wakishafika huko Libya wanakamatwa na wanashua kama vile watumwa. Nadhani kwangu zaidi ingelikuwa ni magavumenti za kwetu zote zimiikishe zitera ambazo zilihaidia raia. Ndiyo, asante. Kwa majina, naitwa Papirugenge kutoka nchini DRC, ila kwa sasa napatikana Kampala ya Uganda. E, kwanza nianze kulaani biashara hizi ya watu kwa sababu havikubaliki, havikubaliki kabisa na ni kinyume sana dhidi ya maisha ya mwanadamu. E, kwa maoni yangu mimi naona pa kumaliza tatizo hili la uhamiaji haramu, watafuta watu waende watafutie maisha Ulaya, eh, Amerika. Hii yote inatokana na viongozi wetu na kwa hiyo kitu ambacho kifanyikane ni kwa viongozi wetu wote wa Afrika kujihusisha na swali hilo, kwa sababu viongozi wetu wakijisia fasi moja, waongee dhidi ya tatizo hilo, ni lazima litakoma na ikiwa watu wote wanatafuta kuhamia Ulaya, hamia American, hii yote inatokana na nini? Na ukosefu wa ajira. Na wakati watu wakikuwa na ajira, hawatakubali kwenda kutafutia maisha Bulaya, kwa sababu Ulaya tunajua ni kama Afrika. Ulaya hakuna kitu, kuna watu ambao wanapatikana Ulaya nao hata kwao wanataka wa, waende watafutie maisha wapi? Hapa kwetu Afrika. Na ukit, ukitazama utakuta kuwa hata wazungu wengi wanatafutia maisha wapi? ni hapa kwetu Afrika. Watu wa Bulaya wote wanatafutia maisha wapi? ni hapa kwetu Afrika. Kwa hiyo kabisa ni kwa viongozi wetu wote wa bara letu la Afrika, ikishia fasi moja, waongelee swala hili na walichukue waone kuwa lina uzito wingi. Kwa na wakikubaliana kuwa tatizo hili lina uzito wingi kabisa, watapata suluhisho maswali hili, kwa sababu yote yanatokana na ile ukosefu wa ajira. Ukiwepo ajira, hakuna mtu ambaye ata, ataenda tafutia maisha ya Ulaya. Ukikuwa ajira, hakutapatikana hata hii mizozo yote ambayo tunaishi hapa kwenye bara letu la Afrika, kwa sababu mizozo yote inatokana na ukosefu wa ajira. Watu wanajihusisha na mambo ya vita ni kwa sababu wanakosa ajira. Watu wanatafuta wende ishi Ulaya ni kwa sababu wanakosa ajira. Watu wanajihusisha na biashara hiyo ya uchuruzi wa watu kwa sababu wanakosa nini? Ajira. Kwa hiyo kabisa, mimi naona kuwa hii ndio wakati mzuri wa viongozi wetu kukaa meza moja, wasumulie, watazame, watafute suluhisho dhidi ya vitu hivi ambavyo kabisa havikubaliki na ulimwengu. Mutu si biashara, mutu si biashara, mutu hapashe, hawapashe mchuruza kama vile biashara, kwa sababu kuna utofauti wa watu na biashara. Hiyo kabisa ni lazima tuilaani sisi wote na tuti... DSC, mafikiri, fasi moja, ili tuweze kukomesha swala ili. Na katika ujumbe mfupi, Felix Semukiza Nyarugabo anasema kwa mambo yaliyotokea huko Libya, mataifa ya magharibi mlimtoa Gaddafi ili kutimiza mambo yalivyo. Ni Felix Semukiza kutoka Rwanda. Fabrisi Mastaki wa Minova, DRC anasema tatizo kubwa ni kwamba siasa za viongozi wetu wa Afrika ndiyo mbaya, kwani wahamiaji haramu hao kwenda nchini Libya ni kutafuta njia ya kwenda Ulaya, kukimbia mateso na njaa barani Afrika. Didas Kom Kombe Suriano wa Kirungu Kaseke, Moba, DRC anasema mimi, ningependa Umoja wa Mataifa ufanye jitihada zote ili kupata mataifa yanayohusika na kuadhibu vikali fitina. Paul Wakatoro, Geita, Tanzania, anasema jambo hili halitakoma mapema kulingana na watawala wetu wa kiafrika kuweka pembeni maslahi ya nchi na kujali njaa zao na malengo yaliyowapeleka. Njuru njuru njuru. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa muda wako katika makala haya ambapo hii leo tulikuwa tukiangazia suala la wahamiaji na biashara ya utumwa inayoripotiwa nchini Libya. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri, kwa sabiyamu kwa sabiyamu <mukai> i ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru nam. Asante sana Sabina Rashid Mwanamvua ukiwa kule Ipuli, Tabora, Tanzania, asante sana kwa ujumbe wako jioni hii ya leo. Bila shaka kivyake ukiwa tunuru, nasema kila la heri. Mugabe baada ya kuondoka kuwa rais wa Zimbabwe. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazar, msomizi wa matangazo haya ni Ruben Lukumbuka, mimi ni Victor Abuso. Tunakuacha na kibao cha malembe kutoka kwa mwanamuziki Warason wa kule DRC. Asante sana, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Ki warason, na Kibao Malembe akitamatisha namna hiyo matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa kusikiliza matangazo mwingine, usikose kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante sana popote pale ulipo, kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.