So dakta, ni saa kumi na mbili kamili jijini Kampala, Uganda, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za jiji la Istanbul, Uturuki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ripoti mpya ya serikali ya Rwanda kuhusu uchunguzi wa mauaji ya kimbari yaituhumu serikali ya Ufaransa kuhusika. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akutana na viongozi wa Afrika kuzungumzia usalama kwenye eneo la Sahel. Rais wa Marekani Donald Trump ampongeza mgombea wa Democrats kwa kuibuka mshindi kwenye uchaguzi wa jimbo la Alabama. Na katika michezo, mwenzangu Frederick Nwaka atakuja kukujuza kuhusu ratiba ya michuano ya Kombe la Shirikisho na Klabu Bingwa barani Afrika, pamoja na mechi za leo za ligi kuu ya kule nchini Uingereza na ligi mbalimbali barani Ulaya habari kamili msikilizaji ukiwa na lolote tutumie harafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha unaweza ukayasikiliza pia matangazo haya moja kwa moja hivi sasa kupitia kwenye tovuti yetu ya www rfi Ripoti mpya iliyotolewa na serikali ya Rwanda inaituhumu Ufaransa kupanga na kuhusika pakubwa kufanikisha mauaji ya kimbari nchini humo dhidi ya Watusi mwaka 1994 na kusababisha vifo vya watu laki nane. Serikali ya Rwanda ilikabidhi jukumu la uchunguzi wa namna mauaji ya kimbari yalivyotekelezwa kwa kampuni ya mawakili ya Cunningham Levy Muse ya nchini Marekani, ambayo baada ya uchunguzi wake imebaini kuwa viongozi wa juu wa serikali ya Ufaransa walihusika. Kigali imekuwa ikiituhumu Paris kuhusika moja kwa moja katika mauaji hayo, madai ambayo serikali ya Ufaransa imeendelea kuyakanusha. Tom Dairo ni mchambuzi wa siasa za Rwanda na mwandishi wa mauaji ya kimbari, anatoa tathmini yake akiwa mjini Kigali. ni kusubiri ambacho serikali ya, ya Ufaransa itakisema ita kwa sababu serikali ya Rwanda yenyewe imekusha zungumza. Aa, kwa sababu ni yaliyomo ni ukweli na na ukweli ndo asili yake ndo, ndo hivyo kwa sababu kweli inabidi uzungumzwe eh. Sasa sijua uh, kunaweza kuona kwa sababu mahusiano ya, ya Rwanda na Ufaransa sio mazuri, nadhani labda ripoti hii inaweza kuwa chanzo cha ku, uh, kuwa na mazungumzo ya kujenga uhusiano ulio bora kuliko uliopo sasa hivi ni mtazamo wake Tom Dairo, mchambuzi wa siasa za Rwanda na mwandishi wa mauaji ya kimbari, akizungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. Utamsikia zaidi katika mahojiano yetu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa Sudani Kusini itahitaji msaada wa dola bilioni 1.7 kwa mwaka wa 2018 ili kukabiliana na matokeo ya vita ambavyo vimesababisha njaa na kuyumba kwa uchumi wa taifa hilo. Mwanahabari wetu Frederick Nwaka ana maelezo zaidi. Sudan kusini ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwishoni mwa mwaka 2013 baada ya Rais Salva Kir kumtumwa aliyekuwa makamu wake wa rais Riek Mashar kutaka kuipindua serikali yake. Vita hivyo vilivyodumu kwa miaka minne sasa vimesababisha watu milioni nne kuyakimbia makazi yao kati ya watu milioni kumi na mbili wa taifa hilo. Mratibu wa Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya kibinadamu nchini Sudani Kusini, Alain Nudho, amesema misaada hiyo inahitajika ili kukabiliana na utapiamlo, ukosefu wa chakula na mporomoko wa uchumi unaotokana na athari za vita. Waziri wa Sudani Kusini anayeshughulikia masuala ya kibinadamu Husen Marinyot amesema ikiwa nchi yake haitapata kiasi hicho cha fedha kutoka jumuiya ya kimataifa, mgogoro utaendelea kuikabili nchi yake. Rais mpya wa jimbo linalotaka kutambuliwa na jumuiya ya kimataifa Somaliland nchini Somalia, Muse Bahi Abdi ameapishwa. Abdi anakuwa rais wa tano wa jimbo hilo baada ya kuchaguliwa katika uchaguzi uliogubikwa na madai ya wizi wa kura mwezi uliopita. Rais huyo mpya amesema yuko tayari kuzungumza na kila mmoja ili kutafuta mbinu za kutatua malalamishi ya namna uchaguzi huo ulivyofanyika. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amezindua kampeni ya kubadilisha katiba kumwezesha kuongoza nchi hiyo hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini na nne hapo jana. Pamoja na hilo amewataka raia wa nchi hiyo kuchangia bajeti ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Hii inamaanisha nini? Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania lilitegemea hilo kama litakuja, baada ya kuona kwamba muhula ule ambao ulikuwa unaisha utawala wake akaweza kujiongezea, na sasa anataka kuleta kuongeza mpaka mwaka ishirini thelathini na nne. Ni tatizo ambalo limekuwepo kwenye hii area yetu ya maziwa makuu, ukianzia na kule Kongo. Ni cha samba kwa mkenda pale Uganda, ni mambo ambayo kwa kweli kwa Burundi tulikuwa tunayategemea hii ni, ni uvunjaji wa katiba wa hali ya juu sana kwa rais ambaye matarajio yake ni kusimamisha nchi na ujengo kwenye misingi ya kidemokrasia yeye yeah, awe mtu wa kwanza kuvunja misingi hiyo ya demokrasia, kwa kutaka kujiongezea mihula mingi mpaka awe kama rais wa maisha. Mchakato wa mazungumzo ya amani umekuwa ukiendelea, hata hivi karibuni mazungumzo tu yamekwama. Sasa hiki kinachotaka kufanyika wakati huu, unafikiri kitaathiri vipi harakati hizi za kutafuta ufumbuzi wa hali ya mambo nchini Burundi? Itaathiri kwa kiasi kikubwa sana, ni jambo ambalo kwanza kwa matamshi hayo limesha athiri kiasi kikubwa sana cha baadhi ya watu na wanasiasa ambao manakum, Mpinga ye Nkurunziza, lakini kinachostaajabisha ni kwamba wakati watu wakubwa kama wakina mzee Mkapa wanajitahidi kuleta suluhu ya mazungumzo ambayo itafikia Burundi watu waishi kwa amani bila kuwa na vikundi vinavyopigana kwa, mpaka kwa silaha yeye anatangaza kutangaza kubadilisha katiba hadi inaoikamruhusu yeye mpaka mwaka elfu mbili ishirini na nne. Naam, ni mtazamo wake Haji Kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa hapa Dar es Salaam Tanzania. Rais wa, raia wa Kenya wameishutumu serikali kwa kushindwa kuzuia ajali za barabarani ambazo zimeendelea kutokea nchini humo kwa kipindi cha wiki moja. Takwimu zinaonyesha kuwa karibu watu sabini wamepoteza maisha, wengi wao wakiwa ni waabiria waliokuwa wanasafiri kati ya jiji kuu la Nairobi kuelekea kaunti nyingine. Katibu mkuu wa vyama vya wafanyakazi nchini humo KOTU ameitaka serikali kuja na mbinu mpya kukabiliana na ongezeko la ajali hizo. Jana watu zaidi ya kumi walipoteza maisha baada ya lori kupoteza mwelekeo na kugonga basi la abiria lililokuwa limetoka jijini Kampala kwenda jijini Nairobi. John Masoniki ni katibu wa kudumu katika Wizara ya Uchukuzi nchini humo. Like, ningependa kutoa onyo kwa madereva kuendesha magari kwa mwendo wa taratibu good, na kwa makini, makini kipindi hiki cha sikukuu. So, nafikiri kuna madereva wengi wasiojali. Ni muhimu wafahamu kuwa wanabeba maisha. Hatutaruhusu kupoteza tena watu like life, ni sauti yake John Masoniki, ni katibu wa kudumu katika Wizara ya Uchukuzi nchini Kenya. Radio France Internationale. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekuwa akikutana na viongozi wa Afrika na bara la Ulaya, akiwemo kansela wa Ujerumani Angela Merkel jijini Paris kwa lengo la kutafuta uungwaji mkono wa kikosi cha G7 Sahel Jisank Sahel komradhi, kinacholeta pamoja mataifa matano kupambana na makundi ya kijihadi kaskazini mwa bara la Afrika. Macron amesema Paris imefanya inachoweza kufanikisha operesheni hiyo na kuomba uungwaji mkono kutoka kwa viongozi hao, hasa Ujerumani. Aujourd'hui... Leo hii tunaendelea kuwepo na hii ndio sababu tumeanzisha pamoja kikosi hiki G5 Sahel, na tunapaswa kuendeleza kwa kasi kazi hii iliyoanzishwa mwezi Julai iliyopita. Ufaransa imetoa msaada wake wa kipesa na wa kijeshi na mchango wetu ni muhimu sana, ushirikiano wetu ni wa msingi. Tumetoa mafunzo na kuweka utaratibu wa kijeshi. Ninatamani kwamba tufikie kuongoza ushindi wa kwanza wa kikosi chetu cha G5 Sahel. Mataifa yanayounda kikosi cha G5 Sahel ni pamoja na Burkina Faso, Chadi, Mali, Mauritania na Niger. Zaidi ya raia wa Nigeria laki moja ambao walilazimika kukimbia makazi yao kutokana na mashambulizi ya kundi la Boko Haram wamepokea Umepo, vitambulisho maalum kwa lengo la kuimarisha usalama na kurejesha hali ya kawaida kwenye eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Tume ya Umoja Mataifa inayohusika na wakimbizi UNHCR ilianza kuchukua taarifa binafsi za wakazi wa eneo la Borno ambalo ni mji mkuu wa jimbo la Maiduguri kaskazini mwa nchi hiyo. Hii inamaanisha sasa watalazimika kuonyesha vitambulisho kila wanaposimamishwa na vyombo vya usalama. Na viongozi wa juu wa chama tawala nchini Zimbabwe, Zanu PF, hivi leo wameanza kikao chao cha kwanza baada ya kumalizika kwa utawala wa rais Robert Mugabe, huku wananchi wengi wakiwa na shauku ya kujua rais mpya Emerson Mnangagwa atawateua akina nani kama manaibu wake wawili wa rais. Msemaji wa chama hicho Simon Kaya Moyo amesema rais Mnangagwa, ambaye Ijumaa ya wiki hii atatangaza, Ijumaa ya wiki hii atatangaza kama Uh, kiongo, atatangazwa kama kiongozi mpya wa chama, uh, na atawatangazia, na atawatangaza pia manaibu wake mwishoni mwa juma hilo mwa juma hili ama juma lijalo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Sikiliza Kiswahili. Na mwakika, msikilizaji, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naitwa Emanuel Richard Makundi endelea kutuma arafa yako ama ujumbe mfupi wa maandishi nasi tutaosoma hapo baadaye, kupitia nambari ya simu ya kiganjani kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Doug Jones amekuwa mwanasiasa wa kwanza wa chama cha Democrat nchini Marekani kushinda kiti cha useneta kwenye jimbo la Alabama katika kipindi cha miaka 25. Jones ameweka historia baada ya kumshinda Roy Moore wa chama cha Republican ambaye amekuwa akiungwa mkono na Rais Donald Trump. Rais Trump alitaka mgombea wake kushinda ili kuongeza nguvu ya idadi katika bunge la Congress. Kushindwa huku kuna kifanya chama cha Republican kuwa na maseneta 51 dhidi ya Democratic ambao wana, wana chama 49 na hivyo kumpa Trump wasiwasi wa kupita kwa ajenda zake kwa urahisi. Baada ya ushindi huo, Jones alikuwa na haya ya kusema. We have come so far and the people... tumetoka mbali sana na watu wa Alabama wameshazungumza. Kampeni hii haikuwa kwa ajili yangu au mpinzani wangu, bali ilikuwa ni kwa ajili ya kila mmoja wenu. Asanteni sana kwa wale wote waliojitokeza na kufanikisha ushindi huu, wamarekani weusi wa asanteni sana mm. Na mpinzani wake Roy Moore bado ameendelea kushikilia msimamo wa kukataa matokeo hayo, ingawa matokeo rasmi tayari yameonyesha uh, Jons kuibuka kidedea. Nchi ya Marekani inataka kupunguzwa kwa kiasi cha dola za Marekani milioni 250 kutoka katika bajeti kuu ya Umoja Mataifa ya mwaka wa fedha 2018 2019 ikiwa ni kando na kiasi cha dola milioni 200 kilichopendekezwa kuwekwa akiba na katibu mkuu Antonio Guterres. Bajeti ya Umoja wa Mataifa kwa sasa inajadiliwa na, na kamati ya Baraza la Umoja wa Mataifa na inatarajiwa kuidhinishwa kabla ya mwisho wa mwezi wa 12. Katibu mkuu alipendekeza kupunguzwa kwa dola milioni 200 kutoka kwenye bajeti ya dola bilioni 5.4 katika bajeti ya mwaka wa fedha 2016-2017 Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametoa wito kwa viongozi kutoka mataifa ya Kiislamu kutambua mji wa Jerusalem kama makao makuu ya mamlaka ya Palestina. Erdogan ambaye amechukizwa na hatua ya Marekani kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na kuanza kuhamisha ubalozi wake kutoka mjini Tel Aviv ameieleza Israel kama taifa la kigaidi. Naye Masuda Mahamud Abbas, kiongozi wa mamlaka ya Palestina, amesema uamuzi wa Marekani unatoa unaotoa katika unaotoa katika nafasi ya kuisaidia kupatikana kwa amani kati yake na Israel. Wakili wa juang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Kile ana, ana, ana anachofanya bwana Erdogan ni kujitakia makubwa ya kisiasa kwamba yeye anapigania haki ya Palestina kuliko waislamu wa viongozi wengine wa Kiislamu duniani, lakini kile anachosema ni kitu cha historia ambayo inajulikana, ambayo kila Mpalestina anajua, lakini kile inawakera ni jinsi ya kutoa Israel katika nchi yao iliyonyakuliwa na Israel mwaka wa sitini na saba sitini na nane, na kufika Jerusalemu ili watangaze kama uh, miji yao mkuu. Ni mtazamo wake wakili Ojuang Agina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, akizungumzia kuhusu a, matamshi yaliyotolewa na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan pamoja na rais wa mamlaka ya Palestina Mahamud Abbas kuhusu uamuzi ya makauli ya rais wa Marekani Donald Trump alitoa juma moja lililopita kuhusu kutambua mji wa Jerusalem kama jiji kuu la Israel. Na mamlaka za Israel zimesema hivi leo kuwa zimefanikiwa kuwakamata wanachama watatu wa kundi la wapiganaji wa kiislamu la Hamas kwa tuhuma za kupanga njama kutaka, kwa, kutaka, a, raia wake, kwenye, kutaka kuteka raia wake kwenye ukingo wa magharibi. Watuhumiwa hao ambao wametajwa kwa majina wanadaiwa kukamatwa kwenye kijiji cha Tel jirani na eneo la kaskazini la ukingo wa magharibi wakipanga mkakati wa kutekeleza utekaji huo. Nam msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika kumi na nne na kwenda na dakika kumi na tano kwa sasa hapa Afrika Mashariki, na hasa hapa Dar es Salaam, Tanzania. Namwona Fredrick Nwaka yumo studioni tayari kutujuza yale ya kimichezo. Karibu Fredi. Nam, asante sana Emmanuel Makundi. Tuanzie hapa Afrika Mashariki na Kati, ambapo michezo miwili hatua ya nusu fainali ya kombe la klabu bingwa Afrika Mashariki na Kati, kombe la challenge inaanza kesho nchini Kenya ambako uh, Kenya itachuana na, na, Burundi. Kenya ni wenyeji wa mashindano haya, na mchezo wa nusu fainali ya pili utachezwa siku ya Ijumaa katika eh, ambapo mabingwa mara kumi na nne mfululizo wa mashindano hayo Uganda watapambana na Zanzibar. Mechi hizi zote za nusu fainali zitachezwa kwenye uwanja wa Moi uliopo mjini Kisumu. Mhariri wa michezo wa tovuti ya 25 soka east na mchambuzi wa soka barani Afrika, Colins Yokinyo anatathmini michezo hii ya miwili ya nusu fainali Akiwa mjini Kisumu nchini Kenya. Mechi ya kati ya Kenya na mechi ya kati ya um, Kenya na nadhani, na itakuwa ni mechi ngumu sana kwa sababu wale Burundi pia wamejikakamua na wameonyesha mchezo mzuri. Kwa hivyo, kwangu, timu yoyote kati ya Burundi na Kenya, mmoja wao anaweza akashinda. Timu ya Zanzibar kusema kweli ndio timu ambayo imenifurahisha kabisa, kwa sababu wameonyesha mchezo mzuri kabisa, na mimi kwangu, kwa mchezo wa Zanzibar, mi naona kama wale wanafika eh, fainali kwa sababu wameshangaza kila mtu na mchezo wao umekuwa ni wa hali wa juu, umekuwa ni ile wana soma kundi, kwa hivyo hapo unaona Zanzibar hata kwa na mkati wakati mgumu sana, lakini Kenya na Burundi nadhani hapo kutakuwa na utakuwa ni mechi ngumu, lakini yeyote pale anaweza kushinda. Na finali ya michuano hiyo itachezwa ita siku ya Jumapili baina ya timu ambazo zitakuwa zimepata matokeo mazuri katika hatua ya nusu finali. Na bila shaka tulikuwa tunazungumzia michuano ya kombe la Sekafa, Sekafa na Senior na Challenge inafanyika kule, uh, nchini Kenya kabisa makundi na nikiangazia sasa uh, CAF, shirikisho la soka barani Afrika, CAF leo limetangaza uh, ratiba ya michezo ya kombe la shirikisho barani Afrika na kombe la klabu bingwa barani Afrika mwakani, ambapo tukianza kwa taji la ligi ya mabingwa barani Afrika, Yanga ya Tanzania itaanza kibarua chake kwa kuchuana na timu ya St Louis ya kule nchini Shelisheli, wakati mabingwa wa soka nchini Uganda KCCA watapambana na timu ya Snaps Sports ya kule nchini Madagaskar. Nchini Kenya, mabingwa wa soka wa nchi hiyo uh, Gor Mahia watachuana na, na timu ya Leones Vegetarianos kutoka Equatorio Guinea ama Guinea ya Ekuata, wakati mabingwa wa soka nchini Rwanda Rayon Sports wenyewe watapambana na timu ya LLB Academic ya kutoka kule nchini Burundi. Zanzibar, mabingwa wa soka nchini humo, eh, katika taifa la Zanzibar timu ya JKU mm, itachuana na timu ya Zesco kutoka kule nchini Zambia makundi, wakati uh, AS Vita Club ya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapambana mm, na timu ya Mighty Wanderers ya kutoka kule nchini Malawi, na mabingwa wa soka mm, nchini Ethiopia Sant Jorji atapambana na timu ya Wau Salaam kutoka kule nchini uh, Sudan Kusini na Tupuisamazembe ambao ni mabingwa taji la shirikisho na timu ya Waidad Kasablanka ambao ni mabingwa taji la klabu bingo barani Afrika mm. wao wataanzia katika hatua ya kwanza. Na katika kombe la shirikisho, APR ya Rwanda itapambana na timu ya Ansile Union ya Shelisheli. Simba itapambana na timu ya Galmarie ya Jibuti, na FC Leopard ya Kenya itapambana na timu ya Forsa Junior ya Madagascar. Mezungumzia kuhusu timu ya KCCA ya kuleka uh, Uganda unaweza ukawa wanafanana, manake uundwaji wa timu yenyewe, maanake ile ni Kampala City Council Authority, ni kama Mbeya ilivyokuwa Mbeya City, inamilikiwa na jiji la Kampala. Naam, asante ah, sana makundi <laughs> <laughs> <kuwa mbea> <laughs> na isipokuwa Mbeya City ishiriki mashindano ya kimataifa. Na kweli kabisa, na nikiangazia, nikielekea kule nchini Rwanda sasa, wa wili, ukwania, uh, nganyiro, ni kwamba wagombea wawili wamepitishwa kuwania uh, urais katika kinyang'anyiro kitakachofanyika Disemba 30 mwaka Nazumzi huu. Na naam kabisa, na mgombea, wagombea hao ni rais wa sasa Vincent Nzamwi ambaye anawania kuchaguliwa tena na mwanamama Felicite Rwamalika ambaye kwa sasa ni mwenyekiti wa chama cha soka cha wanawake nchini Rwanda. Bila shaka nataka kujipima ubavu na bosi wake na, na unaweza kashangaa maajabu yanatokea katika soka. Nakumbuka Lydia Sekera aliyekuwa rais pia wa chama cha soka kule Burundi kabla ya kuteuliwa kwa mjumbe maalum amebainika kuwa alikuwa anatumia dawa za kumwongezea nguvu mwilini baada ya uchunguzi wa kitaalam kutoa majibu hayo. Florian alichunguzwa mwezi Septemba huko uh, nchini Hispania, lakini wadhamini wake wamekanusha ripoti hiyo mm, na kumtetea kwamba alilazimika kutumia dawa hizo kwa sababu ya kusumbuliwa na, na kifua ama asma. Na, huyu naye amejiweka katika kutikavu, maana kalia kutikavu, kwa sababu hii itanikumbusha aliyewahi kuwa bingwa mara saba wa michoano ya Tour de France, na, Lance Armstrong ambaye alikuja kunyang'anywa mataji yake mara baada ya kubainika kwamba alikuwa anatumia dawa za kuchochea misuli. Hii huenda ikamkuta pia Chris Froome. Asante sana, Fredrick Nwaka, nikutakie jioni njema, asante sana. Nam basi, endelea kuwa nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi, msikilizaji. Nchi za Afrika yakiwemo mataifa yenye nguvu duniani yameongeza kasi ya kudhibiti watu na makampuni makubwa ambayo yanakwepa kodi na kuhamisha mitaji yao kwenda kwenye nchi ambazo hazitozi kodi kabisa, hali inayozikosesha mapato stahiki nchi ambazo ndizo wazalishaji Hivi karibuni baadhi ya viongozi mashuhuri duniani na makampuni wametajwa katika kashfa ya ufichaji wa fedha na mitaji kwenye nchi ambazo hazitozi kodi, kashfa ambayo sasa nchi za Afrika zimeanza kufikiria mara mbili kufanya biashara na mataifa yenye nguvu, makampuni na hata raia wake ambao wanaficha fedha nje ya nchi. Ni kwa kiasi gani mataifa ya Afrika yanaathirika na mbinu hii na, na je, ni kipi kinaweza kufanyika udhibiti watu na makampuni yenye utamaduni wa aina hii? Hili ndilo suala tunaloenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Juma moja lililopita shirika la utafiti la Norway kwa kushirikiana na mtaalamu wa maswala ya uchumi Profesa Hannes Tingoi, ambaye pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Mzumbe taule Dar es Salaam, walizindua kitabu kilichoangazia maswala ya kodi za kimataifa na uhamishaji wa mitaji. Kando na uzinduzi huo nilizungumza na Profesa Ngoi ambaye hapa anaanza kwa kueleza lengo la kuandika kitabu hichi. E, kitabu hiki kinazungumzia mambo ya kodi za kimataifa kama ulivyoona na tuseme mtiririko wa mitaji kutoka Afrika. Bila shaka kitabu chochote lengo lake kuu ni kuelimisha, ni kutoa taarifa, e, lakini pia kushauri mamlaka hapa na pale. E, kwa hiyo hapa imejikita zaidi kwenye malengo makuu ya mradi mkubwa wa kiutafiti tunaofanya, unahusiana na mambo ya kodi taxation institution and participation. Tunafanya Tanzania, tunafanya Zambia, pia tumefanya Angola, na kimsingi uko yani fedha hizi zinatoka kwenye shirika la taasisi ya, ya utafiti ya Norway kwa lengo kubwa, kwa kweli, mwisho wa siku ni kujaribu kuweka mazingira ambayo nchi zitaweza kukusanya, eh, mapato hasa mapato ya kikodi, tukijua kwamba mapato ya kikodi ndio kimsingi mapato endelevu kwa nchi eh, ku finance tunasema huduma eh, na bidhaa za umma kama hivi elimu afya, e, eh, miundombinu barabara na kadhalika. Sasa tukafikiri e, eh, kodi maana kama ukusanyiza kodi za kutosha itabidi ukakope. Ukikopa deni de la taifa linaongezeka na litakuja kulipwa na kizazi hiki na kizazi kijacho. Vinginevyo, kama ukopi, basi utategemea misaada. Ukitegemea misaada, ndio hivyo, unaweza kupoteza uhuru wako. Unaweza ukapata eh, masharti ambayo ya ndani, hata na nchi yako. Msaada unakuja kati mwingine, auji kwa muda uliotakiwa, auji kwa wingi uliotakiwa na vitu kama hivyo, kwa hiyo kwa picha pana ni kujaribu kwa kweli kuweka mazingira ambayo itashauri nchi kama nchi ziweze kujitegemea kwa mapato ya ndani. Utafiti huu ulilenga nchi takriban tatu za kusini mwa Afrika ikiwemo Tanzania. Lakini ni kwa nini ulijikita kwenye nchi za kusini mwa jangwa la Sahara? Kimsingi mradi kama mradi kwa kweli umetizama mbalimbali, ukiangalia kwa mfano, tukielewa kwamba msingi ulivyokuwa nchi ambayo imefadhili ni Norway na Norway na hizi nchi wamekuwa na mahusiano ya muda mwingi sana. Lakini ukiangalia pezi nchi zinafanana, kwa maana ukanda nchi hizo zina rasilimali, hizi Zambia, unazungumzia kopa, Angola, nayo ina madini mengi mengi na kadhalika, na Tanzania bila shaka unaelewa, tuna tuna madini. Kwa hiyo, ni katika katika tafiti ndio hivyo huwezi kufocus nchi zote, hamsini na ngapi si za Afrika? Lazima uanze mahali fulani yeah, kwa hiyo kimsingi kabisa ilikuwa ni, ni katika misingi hiyo. Tatizo la ukopaji kodi na uhamishaji wa mitaji kutoka barani Afrika ni kubwa kiasi gani? Profesa Hannes Tungoi anafafanua. Ni tatizo kubwa, ni tatizo kubwa kwa maana ya kwamba E, kodi kubwa inakuwepo na ki, kilicho kikubwa zaidi ni matoki, ni, ni, ni, ni kwa maana ya consequences ya ukwepaji wa huo kodi, kwa maana ya kwamba tunazumzia mabilioni pengine ya dola. Siwezi kuwa na tarakimu rasmi hapa, lakini tunachojua ni tatizo kubwa e, ambalo nchi nyingi zinakutana zina, zina, zina, zina nalo. Kwa hiyo mwisho wa siku ni kwamba ile tunasema tax base e, kwa maana ule wigo wa kodi unakuwa kwa kweli umepunguzwa sana kwa kubwa. Lakini ni kwa kiasi gani mataifa ya Afrika yamefanikiwa pia katika mapambano dhidi ya watu na makampuni yanayoficha fedha na kukwepa kodi? Huyu hapa tena Profesa Ngoi. E, eh, kila nchi imejaribu kivyake. Kuna mb, kuna kuna juhudi za nchi moja hadi moja, kwa maana nchi binafsi, lakini kuna juhudi eh, za za pamoja. Kuna kamati mbalimbali zimejaribu. Sasa nchi kama nchi, e, eh, labda tukichukulia mfano Tanzania bila shaka tunaona kabisa kwamba kuna juhudi nyingi zimefanywa, hasa katika serikali ya awamu ya tano kupambana na ukwepaji kodi. Tumeona ile tokea maeneo kama bandarini, tumeona Mheshimiwa Rais alipoingia madarakani imekwaje kwa, kwa maana juhudi, mimi nafikiri juhudi kubwa zimefanyika, lakini kwa ukubwa wa tatizo ulivyo eh, bado juhudi na na za... wa fedha zinapokimbizwa kufichwa nje ya nchi, nchi hukosa mapato halali ya kodi, na badala yake wananchi wa kawaida ndio huishia kulipa kodi kikamilifu ukilinganisha na watu matajiri na makampuni makubwa. Profesa Ngoi analitazamaje swala hili? Mtu mmoja huyu mdogo mdogomdogo analipa asilimia kubwa sana ya kipato chake yule, utegemeana na ya makampuni. Na ndio tunazungumza kwamba makampuni makubwa yana mifumo, yana namna, yana ujanja, yana miundo mbinu, yana connections, tunasema za kuweza kuweza sha kukwepa kodi lakini mtu mdogo ambaye hana hana hizo uo udhubutu uo, hana uo ujuzi uo, uo, inakuwa ni tabu, na ndio sababu kule tukazungumzia pia role ya makampuni haya ya ushauri. Kuna makampuni ya ushauri wa kodi, sisemi ni yote, lakini yapo makampuni ambayo yana yana yana facilitate tunasema, yanawezesha vilevile makampuni e, mengine kupa kwa nje ya ushauri huu kwa mambo tunaitwa tax scheme, kitu ambacho watu wadogo kama hi nawe hatuwezi kuingia kupata ushauri kwa sababu na gharimu pia fedha, wakati nchi zikipata mbinu kudhibiti tatizo hili. Ukuaji wa teknolojia umeelezwa kwa kina kwenye kitabu hichi kama changamoto mpya kwa nchi kuhakiki mapato yake ya kodi wataalamu wa uchumi wana mtazamo gani? Hiyo hiyo ni, ni, ni muhimu sana na vizuri kwamba umeleta kwamba e, teknolojia kwa kweli imeleta changamoto kubwa sana na teknolojia sio mbaya. Teknolojia siku zote itakuwa na itaendelea kukua. Swala ni mifumo hii kwa mfano ya kikodi kuweza kukua vya kutosha, tunasema ku capture mkuru kuweza kupata kupa pia hayo ambayo hiyo changamoto inayoletwa ina na teknolojia, na sio teknolojia tu kusema kweli, hata ubunifu. Tunasema huku duniani sasa kuna kazi ambazo zimeibuka ambazo hata hazina majina. Kwa hiyo ya kodi kwa kweli bado uwezi. Tumeona kuna sekta mpya zinaibuka, changamoto ni kubwa, na kama alivyosema mheshimiwa Balozi wa Norway kilimo, ufugaji na nini, na nini sasa, anakuja mambo mbalimbali, mifumo yetu ya biashara sasa hivi ya mambo ya e-commerce kwa mfano eh, mtu uko yuko zake Marekani kule analipia hoteli yake hapa anakuja tu kukaa, kile tumeshalipa. Kwa hiyo zote ndizo changamoto ambazo lazima tuende nazo sambamba. Swala kuu katika kitabu hiki ni namna ya kufanya mataifa ambayo hayatozi kodi kabisa, angalau kuwa na udhibiti ili kutoathiri uchumi na ukuaji wa mataifa mengine. Sasa ni kipi kinaweza kufanyika kwa sasa? Profesa Hanes Tingoi anaeleza ah, uh, kimsingi, kama tulivyosema, na kitabu kimesema, mheshimiwa balozi amezungumza, profesa Ode amezungumza eh, kwamba kimsingi eh, ili ni tatizo la kimataifa. Tatizo la kimataifa linahitaji suluhu ya kimataifa ya, kwa hiyo nchi hizi tunasema hizi home countries za, za, za, za, za, za, za, za, za, za maficho haya, kule ambako kodi, kodi, kodi zinaenda kufichwa, kusema kweli lazima nazo zitoe ushirikiano. Jambo kubwa linalozungumzwa hapo ni ushirikiano, ushirikiano wa kutoa taarifa, ushirikiano, ushirikiano wa kupambana na hili jambo. Sababu kama upande mmoja wanapiga vita ukwepaji kodi maficho ya kodi, na upande mwingine inakaribisha na kukumbatia, basi kwa kweli suluhu haitatokea. Kwa hiyo kama nilivyosema, mwisho wa siku ni jambo la kimataifa linalohitaji nguvu za kimataifa. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndiyo natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Barabara ni saa kumi na mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania. Wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Habari za hivi punde: mahakama ya kijeshi kule jimboni Kivu Kusini imemhukumu kifungo cha maisha jela aliyewahi kuwa mbunge wa jimbo hilo Frederick Batumike kwa makosa ya ubakaji Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akutana na viongozi wa Afrika kuzungumzia usalama kwenye eneo la Sahel na serikali Sudan, ya Sudani kusini yatangaza hali ya hatari katika majimbo kadhaa kudhibiti usalama na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kwamba Israel haina mamlaka ya kuchukua mji wa Jerusalem. Tuanzie kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo muda mfupi uliopita mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kusini imemhukumu kifungo cha maisha jela aliyewahi kuwa mbunge Frederick Batumike na watu wengine 11 kwa kosa la kuwabaka watoto mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Kavumu, mwanahabari wetu Mitima De La Chance, ana, ana maelezo zaidi. Batumike, Batumike Rugimbanya Frederic na wenzake wanahukumiwa adhabu ya milele. Ni hukumu hiyo iliyotolewa na mwamzi kiongozi wa korti ya kijeshi Luteni Kanali Kilansele Muke wakati wa kesi hiyo iliyodumu yapata miezi miwili sasa hapa Kavumu. Mwanabunge huyo Frederic Batumike Rugimbanya anahukumiwa kwa makosa kadhaa mkiwemo kumiliki silaha, mauaji na ubakaji wa watoto wadogo wenye umri wa kati ya miezi mnane na miaka kumi ya kuzaliwa. Katika kijiji hiki cha Kavumu, mtetezi wa wahanga, mwanasheria sheria Charles Chichura, anasema kuridhishwa na hukumu hiyo. E, Batumike amehukumiwa kwa kifungo ya milele. Ni shangwe kwa sisi ambao tumefanya kazi hii, kuona kama haikukuwa kazi ya bure. Lakini watetezi wa waliohukumiwa wameahidi kukata rufaa, kama anavyoeleza mwanasheria Emengandu, tutaenda ku ngazi ya juu kwa maana atuitike ii uh, decision ama uamzi yenye korti na tosha. Wakaaji wa Kavumu wamesema kufurahia hukumu hiyo na kutumai ya kuwa kesi hiyo huenda ikawa mfano kwa kukomesha vitendo kama na hivi. Mimi najisikia bien kuona jinsi disle anatoka bien bila probleme yoyote, bale benye bana hukumiwa mabaya yao nju yenye natuma wanahukumiwa. sa depute muzima anaingia kukiti juu ya kuua watu antuka. Ni kesi nzuri na tunashukuru wakubwa wanaangalia uchunguzi. Ni kesi ambayo tulichunga muda wa kutosha, na tunawazia ya kwamba wengine ambao watakuwa wakiingia matendo maovu wataogopa kuyatenda kupitia hii kesi. Kesi ambayo inatoka kufanyika siku ya leo. Mitima de la chance, Kavumu, RFI Kiswahili. Ripoti mpya iliyotolewa na serikali ya Rwanda inaituhumu Ufaransa kupanga na kuhusika pakubwa kufanikisha mauaji kimbari nchini humo dhidi ya Watusi mwaka 1994 na, na kusababisha vifo vya watu laki nane. Serikali ya Rwanda ilikabidhi jukumu uchungu la uchunguzi wa namna mauaji ya kimbari yalivyotekelezwa kwa kampuni ya mawakili ya Canning Levy Muse, ya nchini Marekani, ambayo baada ya uchunguzi wake imebaini kuwa viongozi wa juu wa serikali ya Ufaransa walihusika Muswada tatu wa kubadilisha katiba Uganda kifungu, ya Uganda, kuondoa kifungu kinachozuia mtu kuwania urais akiwa na miaka 75 unatarajiwa kurejeshwa bungeni kusomwa kwa mara ya pili. Wabunge wa upinzani wameendelea kushinikiza kutounga mkono mswada huo kama anavyoeleza Wini Kiza ambaye anamtaka Rais Yoweri Museveni akubali kustaafu. Do we pray that he learns from his other. Tunaomba kuwa ajifunze kutoka Mugabe, kwa viongozi wengine kama Mugabe na kiongozi wa zamani wa Libya. Anastahili kufahamu kuwa Uganda ni yetu sisi sote. Yeye kuendelea kusema kuwa ndiye aliye na maoni peke yake hakika ni dalili ya kuwa amekuwa mzee, na ndiyo sababu ameendelea kutoa kauli kama hizo. Naye mbunge wa chama tawala cha NRM Rafael Magezi, aliandaa muswada huo, anasema na uhakika utapitishwa. that... kitu muhimu inachotarajia ni kwamba chama changu kitaniunga mkono na hakitaniangusha kitaniangusha, wakati wa kupiga kura, kwa sababu nahitaji robo mbili ya kura ili mswada huu upite. Ikiwa haitakuwa hivyo, basi mswada huu utaanguka, itakuwa ni siku mbaya sana katika maisha yangu hapa bungeni. Kwa hivyo nahitaji kura ya ndio kutoka so, kwa wabunge wote wa yes NRM, yes from every member of the NRM. Rais Museveni amejitokeza hivi karibuni na kusema kuwa yeye ndiye aliyekuwa na wazo la kuibadilisha katiba ili kuendelea kuwania urais nchini humo, na jana alinukuliwa akisema kwamba haendi popote na Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza hapo jana amezindua kampeni ya kubadilisha katiba kumwezesha kuongoza nchi hiyo hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Pamoja na hilo amewataka raia wa nchi hiyo kuchangia bajeti ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini tayari tangazo hilo la serikali, na mchakato huu wa serikali umezusha mawazo tofauti kutoka kwa wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu na serikali ya Sudani Kusini imetangaza hali ya hatari katika majimbo matatu nchini humo kutokana na mauaji ya zaidi ya watu mia moja kwa kipindi cha siku mbili zilizopita baada ya kuzuka vita. Mwanahabari wetu wa maswala ya Sudani, James Shimanyula, ana maelezo zaidi. Vita hivyo vya kikabila vinahusisha koo mbili za kabila la Dinka ambalo ni kabila kubwa Sudani Kusini. Koo hizo zinazowakilishwa na makundi mawili tofauti ya vijana wenye silaha kali zimesababisha vifo vya watu zaidi ya 170 katika muda wa siku mbili zilizopita, baada ya zogo kuzuka kuhusu ni koo gani ina haki ya kulisha mifugo na kutumia maji katika majimbo hayo, Go Western Lake na Eastern Lake. Msemaji wa rais Salva Kiir wa Sudani kusini Weka Tenywek anaeleza ni kwa nini hali ya hatari imetangazwa katika majimbo hayo matatu. Hali ya hatari inatarajiwa kusimamisha mapigano ambayo kwa sasa yamefikia kikomo cha juu na magumu kukomeshwa na serikali to... Daruai Mabior Tenye mbunge anayewakilisha Western Lake mojawapo ya majimbo ambayo mapigano yameripotiwa anatujuza kuhusu watu waliouawa. Ripoti tuliyo nayo ni kwamba watu mia moja sabini na mbili wameuawa katika muda wa siku mbili na waliojeruhiwa vibaya ni mia mbili baadhi yao wameanza kufa. Mtaalamu wa kujitegemea mjini Juba kwa masuala ya kisiasa, kijamii na kijeshi alikuwa na haya ya kusema. State of emergency alone can't cut it. Kutangazwa kwa hali ya hatari pekee kamwe hakuwezi kumaliza mapigano. Tatizo kubwa tulilo nalo ni kujua ni nani anawapa hao wanaopigana silaha. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Raisi wa Sudani Omar Hassan Al Bashir, anayetakiwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kwa makosa mauaji ya kwa makosa ya mauaji, hivi leo amehudhuria mkutano wa dharura uh, wa kidunia wa nchi za kiislamu mjini Istanbul, Uturuki. Rais, alik, rais Bashir alikuwa miongoni mwa wageni walioalikwa na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuhudhuria mkutano huo baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusababisha hasira kutoka kwa nchi za Kiislam baada ya kutambua eneo la Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Nchi ya Uturuki ni miongoni mwa nchi zilizotangaza hadharani kutoshirikiana na mahakama ya ICC. RFI, Radio France Internationale. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekuwa akikutana na viongozi wa Afrika na bara Ulaya, akiwemo kansela wa Ujerumani Angela Merkel jijini Paris, kwa lengo la kutafuta uungwaji mkono wa kikosi cha G5 Sahel kinacholeta pamoja mataifa matano kupambana na makundi ya kijiadi kaskazini mwa bara la Afrika. Macron amesema Paris imefanya inachoweza kufanikisha operesheni hiyo na kuomba uungwaji mkono kutoka kwa viongozi hao hasa Ujerumani. Nous continuons à être présents. Leo hii tunaendelea kuwepo na hii ndio sababu tumeanzisha pamoja kikosi hiki G5 Sahel na tunapaswa kuendeleza kwa kasi kazi hii iliyoanzishwa mwezi Julai iliyopita. Ufaransa imetoa msaada wake wa kipesa na wa kijeshi na mchango wetu ni muhimu sana. Ushirikiano wetu ni wa msingi. Tumetoa mafunzo na kuweka utaratibu wa kijeshi. Ninatamani kwamba tufikie kuongoza ushindi wa kwanza wa kikosi chetu cha G5 Sahel. Mataifa yanayounda kikosi hicho ni pamoja na Burkina Faso, Chadi, Mali, Mauritania na Niger. Serikali ya Marekani imetangaza rasmi kuondolea vikwazo vya pasi za kuingia nchini humo viongozi wa serikali ya Gambia, vikwazo ilivyokuwa imewawekea maofisa hao mwaka uliopita. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema uamuzi huo wa kuondoa vikwazo umetokana na hatua zilizochukuliwa na utawala kukubali, kukubali, wa Banjul kukubali kuwapokea raia wake waliofukuzwa kutoka Marekani wapatao elfu mbili. Na mahakama kuu ya Afrika Kusini imemwagiza rais Jacob Zuma kulipa gharama za kesi aliyokuwa ameifungua kujaribu kuzuia uundwaji wa tume iliyokuwa imependekezwa na aliyekuwa mlinzi wa mali za umma Tulimondensela. Mahakama kuu imesema jaribio lililofanywa na rais Zuma kupinga kuundwa kwa tume ya uchunguzi ni wazi kuliingilia mihimili ya, maha, ya mahakama na kumwagiza kulipa gharama zote za, za kesi. Kwa mara ya kwanza katika historia, Radio France International inaeneza taarifa kote duniani lugha ya Kiswahili zikipaswa anga kutoka Dar es Salaam, Tanzania Kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, kusikiliza Radio France Internationale Kiswahili namna Asante sana msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametoa wito kwa viongozi kutoka mataifa ya Kiislamu kutambua mji wa Jerusalem kama makao ya mamlaka ya Palestina. Naye rais wa mamlaka ya Palestina Mahamud Abbas amesema uamuzi wa Marekani uh, unatoa nafasi finyu ya kupatikana kwa suluhu kati yake na Israel. Wakili wa Ujwanga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Kile ana anayofa, anachofanya Bwana Erdogan ni kujitakia makubwa ya kisiasa kwamba yeye anapigania haki ya Palestina kuliko waislamu wa viongozi wengine wa kiislamu duniani, lakini kile anachosema ni kitu cha historia ambayo inajulikana, ambayo kila mpalestina anajua. Lakini kile inawakera lakin, ni jinsi ya kutoa Israel katika nchi yao iliyonyakuliwa ya na Israel mwaka wa sitini na saba sitini na nane na kufika Jerusalem ili watangaze kama uh, miji yao mkuu. Ni mtazamo wake wa Kilo Juangagina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Na serikali ya Urusi imesema imepokea kwa mtazamo chanya tangazo la waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani, Rex Tillerson, aliyesema utawala wa Washington uko tayari kwa mazungumzo yasiyo na masharti na utawala wa Korea Kaskazini, Urusi ikiuita uamuzi huo ni uamuzi wa, wa kujenga. Msemaji wa ikulu ya Moscow Dmitri peskov amesema serikali yao imepokea kwa mikono miwili taarifa ya Tillerson na kwamba umekuwa ni uamuzi bora zaidi kuliko ule wa kutumia njia za vitisho kuishambulia Korea Kaskazini. Na mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa na nchi washirika na Saudi Arabia yameripotiwa kuua watu 30 na kujeruhi wengine mamia kwenye kambi moja ya waasi wa Huti kwenye mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Taarifa za awali ambazo ziliripotiwa kupitia kituo cha televisheni cha Al Masira zilidai kuwa ni watu 12 ndio waliouawa kabla ya idadi hiyo kuongezeka kufikia 30 na wengine zaidi ya 80 kujeruhiwa. Na msikilizaji, tugeukee katika mahojiano. Ripoti mpya iliyotolewa na serikali ya Rwanda inaituhumu Ufaransa kupanga na kuhusika pakubwa kufanikisha mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 yaliyosababisha vifo vya watu uh, laki nane, tuhuma ambazo Ufaransa imeendelea imesisitiza kuzikanusha. Kutathmini ripoti hii, mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Tom Dairo mchambuzi wa siasa za Rwanda na mwandishi wa mauaji ya kimbari akiwa mjini Kigali. Ripoti yenyewe ni ripoti ambayo ime- imeandikwa na na, na wataalamu waliobobea katika uchunguzi kwa sababu uh, aliyekuwa anaongoza timu alikuwa ni mmojawapo aliyofanya uchunguzi au upelelezi kwenye kesi ya Watergate ya wakati wa Nixon. kwahiyo ni mtu ambaye ame nadhani anajua kuchimba na kuunganisha. Kitu cha pili ni kwamba nilivyoona kwenye ripoti hiyo ni ripoti ambayo uh, nadhani serikali ya Ufaransa uh, itabidi ichukulie uh, serious au isiipuze, kwa sababu ni kitu ambacho kimeandikwa katika utaalamu na nyaraka nyingi zi ambazo zimenika nyaraka au ni documents ambazo ziko kwenye public kuwa ambazo wengi walikuwa hawawezi kuziunganisha na ku, kupata kitu ambacho kinasikika kina. Kitu cha tatu ni kwamba ni ripoti ambayo inatoa mapendekezo kuwa yapo ambayo wameyadhihirisha wame, wame, uh, wame kuwa ilitokea, lakini pia wanapendekeza kuwepo na na uchunguzi zaidi ambao amba uta, utapelekea kuwawajibisha uh, Uh, baadhi ya watu waliko kwenye serikali ya ya Francois Mitterrand uh, wakiwemo ni wakiwemo civilians au raia wa kawaida ambao sio maaskari na maaskari. Pengine unaona nini umuhimu wake wakati huu? Inakuja wakati mwafaka? Ah, nadhani ni wakati mwafaka kwa sababu nikija ripoti yenyewe ime- ukiangalia kuwa imechukua muda mrefu na ime, inakuja wakati imekuja in, in, in, wakati ambapo kuna kuna mvutano kati ya jaji mmoja wa Kifaransa na serikali ya Rwanda kwa sababu uh, mambo mengi ambayo yamekuwa yakitokea Ufaransa mara nyingi ni ya kujikosha ya kusema kuwa hawahusiki, lakini nadhani kuwa hii hi ripoti itabidi wafikiri mara mbili tatu kabla hawajaipuuza. Naam, pengine unafikiri kwa upande wa Ufaransa itaipokea kwa mtazamo gani? Na pengine kuna sababu gani ambazo zinaweza zikaifanya Ufaransa kuikubali kui ripoti hii, ukiacha, ukiacha ukweli kuwa kuna baadhi ya wanasiasa na wanajeshi ambao wana wanapenda ku, kujikosha. Lakini nadhani naz, ni wakati mwafaka kwa wanasiasa wapya akiwemo Rais eh, Manuel Macron kwanza kuanza, uh, kuanza uh, sura mpya au uh, a new chapter kwa kuangalia yale yaliyotokea miaka kabla tisini na nne na baadaye kidogo kwa kwa jicho ambalo la, la, la kuifanya historia ya ya nchi hiyo katika siasa za Rwanda iwe mpya kama siasa za Ufaransa zilivyompya sasa hivi. Jina la jina la chama cha cha Emmanuel Macron kinaitwa Fransa marsh nadhani Fransa Marsh inapaswa kuangalia kuwa nitwende ni mbele na, na, kuyang, na kuyacha liyo kwa nyuma ya, ya yabakie kule, kule, lakini kama akitaka kubaki kule nyuma nadhani, na sio sio kitu ambacho kitampa kita heshima. Ni mtazamo wake Tom Dairo wa mchambuzi wa siasa za Rwanda na mwandishi wa mauaji ya kimbari akizungumza na mwenzangu Mafa Saranga akiwa mjini Kigali, Rwanda. Nimpishe basi Sabina Mpelo na makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu msikilizaji, wa RFI Kiswahili inakualika katika makala ya Habari Rafiki. Leo tunazungumzia kuhusu hatua ya serikali ya Burundi kuanzisha mpango unaowataka wananchi kulipa mchango wa fedha ili kufadhili uchaguzi wa mwaka 2020. Kwa mujibu wa mpango huo, mwanafunzi atalipa kiasi cha faranga elfu moja. Mwananchi wa kawaida atalipa faranga elfu mbili huku wafanyakazi wakitakiwa kulipa kiwango sawa na mshahara wao wa mwezi. Je, msikilizaji, unaizungumziaje hatua hii? Kukuendeshea makala haya ninaitwa Sabina Mpelo. Karibu tuwe sote, utaanza kwa kujitambulisha na unazungumza ukiwa wapi? Kwa majina naitwa gabriel Mkonta, toka Moba Kirungu, DRC. Kiukweli, kufatana na mambo aliyofanya huko Burundi ama mpango unaopangwa na serikali ya Burundi, mi tasema kwamba kwa upande wangu ni jambo nzuri kwa upande fulani, lakini ukichunguza utafikiri kama kunakuwa kama unyenyesaji wa haki za binadamu, lakini si hivo. Lakini wanapashwa tu kuelewa kufatana na hali ya nchi yao, kufatana na uchumi wa nchi yao misi ilivyo kipesa, wanapasha kubwaliana tu, lakini sizani kama yatawezekana. Kwa upande fulani kuna wananchi fulani fulani, lakini bado ni maskini, wanasomesha watoto wao kwa kupitia mazingi Uh, mbaya wanasemesha kupitia neema za Mungu, lakini sidhani kama yatawezekana watu. Naona kama wenye vipato vya chini hutoa pesa kuchangia, lakini kwa upande fulani ukichunguza tena utaona kama sio vizuri kufuatana na hali ya kiuchumi isi ilivyo katika nchini mwao. Yani bakubaliane tu watole mchango namuna gisi mambo waiende basi hivyo, lakini itaona kama utakuwa ni kama upotofu fulani, kwa sababu nchi yenyewe kwanza bado inajitegemea yenyewe, na hiyo ndio maana itafanyisha kama wachange tu, yani hiyo itawapa kama ujasiri fulani, kwa kuwa wachange tuize pesa namuna gisi yao ya kuandaa uchaguzi ujao. Kwa majina yangu naitwa Niukuitondera Dimitri Gadson Gobeka, nipo katika kambi ya wakimbizi Nyarugusu mkoani Kigoma nchini Tanzania. Nikienda kutizama huu mchango, huu mchango wa kuwachangisha wananchi kwa uchaguzi wa wa miaka ijayo huko mbele, mwaka elfu mbili na ishirini kwa nchi ya Burundi, huu mchango ni wa kuwakandamiza wananchi. Maana ukienda kutizama hali ya uchumi nchi ya Burundi, hali ya uchumi haiko vizuri, na isitoshe wananchi wameishi katika mazingira mabaya kutokana na mzozo wa nchi kutoka mwaka elfu mbili na kumi na tano mpaka sasa. Wananchi hawako vizuri kimaendeleo na kiuchumi, lakini leo tunaambiwa kwamba sijui mwananchi atoe kiasi hiki, mwanaserikali atoe kiasi hiki, na isitoshe kwa mwanafunzi atoe kiasi hiki. Hivi kwa mfano ukienda kutazama, hivi kwa mwanafunzi, mwanafunzi ni mtu ambaye anayekaaga sana shuleni, lakini katika mambo ya kutafuta ya utafutaji wa maisha, maisha yake huwaga na naategemea shuleni. Hivi wewe kama ni mwanafunzi, unajua mimi misaada yote huwaga naitegemea kwa wazazi. Hiyo pesa itakuja kutoka wapi? Serikali tu? Ama nchi za kiafrika kwanza zingeelewa, zikajua na zikatambua kwamba nchi nyingi za Afrika huwaga zinatimiza malengo yake kwa kusaidiwa na hawa wenzetu hawa hawa hawa, hawazungu hawazungu. Hawa wasipotusaidia unakutaga sisi wenyewe tunashindwa kutumika mambo yetu na kufikia nani, malengo yetu. Na kama yapo ilitokea na ilitokea wao wenyewe kwa kungang'ania wapi madarakani, mimi naona tu wasiwasumbue tu wananchi naona kama vile tu wako wanawaonea bure maana wao wenyewe ndio wanaohitaji madaraka sana. Maana wao wenyewe wapigane pigane, pigane vipi? Kama wataona kwamba hiyo pesa itapatikana na uchaguzi uende vizuri, basi, basi wananchi wananchi wenyewe watatilia muhuri na kusema basi, rais atakaye kuja huyu ni rais wa kwetu, lakini sio wawakandamize raia na wakati huku wakiona kwamba hali ya uchumi ya nchi haiko vizuri. Kwa jina naitwa Paskari Mbugani, natoka wilaya ya Biharamulo, Kagera, Tanzania. Serikali ya Burundi kuwataka wananchi wake wachangie uchaguzi wa elfu mbili na ishirini si sawa kabisa, kwa sababu na chaguzi nyingi zilizopita hawajawaomba wananchi kuwachangia. Inapaswa wananchi wachangie kwa ajili ya maendeleo sio kwa ajili ya uchaguzi kama wame-serikali imeshindwa haina pesa basi kwa nini isi, isiombe kwa misaada kwenye nchi zilizoendelea kama Ulaya na sehemu zingine, waombe kwenye, kwenye, kwenye jamii ya kimataifa iwasaidie msaada ili wafanikishe uchaguzi. Maana Burundi ni, ni miongoni mwa nchi masikini kama sana. Kama wafanyakazi wachangie mshahara wao wa mwezi mzima wananchi, nimeona faranga elfu moja kwa mwananchi wa kawaida ni, ni pesa kubwa sana. Mimi tunaomba jamii ya kimataifa isaidie serikali ya Burundi ili uchaguzi uendeshe kwa amani na utulivu, wananchi wa, wana wasiwasumbue. Kwa majina, naitwa ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Nadhani mimi kwa mtizamo wangu, eh, labda niseme ya kuwa government ya Burundi haiko sahihi, eh, rais Peter Nguruziza alipogombania mula watatu baada ya kushinda uchaguzi huo alikiri ya kuwa ifikapo eh, elfu mbili ishirini ataendelea kupigania urais tena. Na ukiangalia vizuri hapa Afrika rais yeyote yule aliye madarakani anapowania uh, urais uh, tena kwenye uchaguzi ashindwi kabisa, na inaonyesha na kuwa kama vile sistemu ya Zu, zu, zubarisha wengine ili wao waendelee kutawala. Tamimu Ali Ukanda jina langu, naishi Manjese, Argentina. Ila ninalosikitika ni kwamba huyo rais wa Burundi, yani hafanyi kitu kizuri. Kwa sababu nini? Mimi mara nyingi linayonisumbua, yani watu hawataki kukubali kuachia madaraka, hata kama watu wanakufa wao wanaona kwamba bora watu wafe, ni mradi yeye akae madarakani. Si jambo zuri, kwa sababu madaraka ni ya muda, unaachia na mwenzako anakuja. Mfano kama Tanzania wanavyoendesha chaguzi zao, kila miaka kumi, anakuja mwenyewe. Ndio utaratibu mzuri, lakini huyu bwana Mkurungiza kwa kweli, angalia sasa tatizo lililokuweko, yule mzee wa Zimbabwe ameendesha mpaka amekuja kupata aibu mwisho. Si kitu kizuri, binadamu lazima ufike mahali ukubali na matokeo. Ni Robert Nachime Barugi, nikiwa mkaji wa Reusi Kalei mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua ambayo Burundi inakuwa na kwa siku hizi, mimi naona kwamba hatua hiyo haina maana yo yoyote, haina maana yoyote sababu uchaguzi ambao unakuja wa elfu mbili na ishirini ni uchaguzi tu ambao Rais Nkurunziza ye mwenyewe ataweza kuushinda. Furuka ambazo zinakuwa sehemu za Burundi ndiye mwenyewe ndiye aliweza kusababisha sababu hataki kuondoka madaraka hata kuomba wananchi waweze kutoa pesa kwa ajili ya kuandaa uchaguzi, hiyo halina maana. Wanafunzi pia wakaaji mbalimbali hawana kitu chochote, sababu wamepitia magumu mengi sana. Yani mimi naomba serikali tu yenyewe niombe misaada kwa shirika mbalimbali za kimataifa na shirika zenyewe, ila wakaaji tu wabaki wasifanye kitu chochote, sababu Nkurunziza ataendelea kubaki madarakani, nataendelea tu kusumbua wakaaji. Ioio, mimi naomba kwa warundi wote kutoheshimu mambo haya ambayo yameweza kuchukuliwa huko sehemu za Burundi. Mimi naitwa na Saba Riganga kutoka wilaya na Mtumbo mkoani Ruvuma Tanzania. Serikali ya Burundi kuwachangisha wananchi mchango wa kuandaa maandalizi ya uchaguzi, lakini pia wafanyakazi wa serikali kuwafanya mshahara wao wa mwezi wa wa mzima nao wachangie uchaguzi ni jambo zuri, japokuwa mimi nadhani halikuwa na maandalizi, kwa sababu ili itafanyika tu kama dizaini ya nguvu tu fulani inatumika ili kujaribu kuwachaji wananchi wa kawaida, lakini pia watumishi. Lakini mimi niliona jambo zuri kama kwamba kama serikali ingekuwa inakaa na wananchi kwa amani kabisa na wakajadiliana nao na wakasikiliza maoni yao, na kwa pamoja wana, bila kujali mwananchi wa kawaida au mfanyakazi, kwa moyo mmoja wakaichangia serikali yao. Lakini kinachotokea sasa, inavyoonyesha kwamba ni serikali ya Burundi Kuchukua kama amri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru, nikipitia ujumbe wako uliotuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Inabahutu Dalin wa Bujumbura, Burundi, wewe unasema mpango huu ni maridadi kabisa, maana uchaguzi tutakuwa tumeuandaa wenyewe na bila shaka utafanyika vizuri bila hata uchochezi na bila kutegemea mea msaada kutoka mataifa ya kigeni. Shirake Butike wa Kalemi, Tanganyika, DRC, wewe unasema hatua ya serikali ya Burundi kuwataka wananchi wake kuweka mchango wa fedha ili kufadhili uchaguzi wa mwaka 2020 ni jambo baya na binafsi unaona kwamba ni uchu wa madaraka. Na Munguiko Modeste Batambara kutoka DRC, wewe unasema hatua iliyochukuliwa na serikali ya Burundi itakuwa nzuri endapo wananchi watakuwa wamekubaliana na serikali yao na kufikia hapo, na kushukuru msikilizaji wa RFI Kiswahili kwa kushiriki nami katika makala ya habari rafiki. Leo tulikuwa tukiangazia hatua ya serikali ya Burundi kuanzisha mpango unaowataka wananchi kulipa mchango wa fedha ili kufadhili uchaguzi wa mwaka 2020. Kufikia hapo, sina la ziada. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. Na asante sana Sabina Mpelo. Ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu pia kutoka hapa Dar es Salaam, uh, Tanzania. Usikose kutusikiliza kesho asubuhi saa moja na nusu, na saa mbili na nusu uh, kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo ni Victor Malekizedek Abuso. Frederik Nwaka tujuza habari za michezo muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine ya idhaa ya Redio France International. kwa heri. Mariah Carey ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu na kibao hicho, msanii kutoka kule Marekani. Muda fuku ujao msikilizaji, tutakuunganisha na wenzetu kule Paris, Ufaransa. Muda wote ulikuwa nami Emmanuel Makundi, msimamizi wa matangazo ni Victor Buso, mitambo ni Emmanuel Mbando. Radio France International, matangazo kwa idhaa ya lugha nyingine yanafuata hivi punde.