timia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Askofu mkuu wa kanisa la Gulu nchini Uganda waonya wabunge kuonyesha uaminifu na uwazi wakati wa kujadili na kupiga kura kuhusu sheria ya marekebisho ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Maelfu ya wajumbe wa chama tawala nchini Afrika Kusini wajiandaa kuwachagua viongozi wao wajao hii leo na timu ya rais Trump yasema wakili maalum anayechunguza Urusi kuingilia uchaguzi wa Marekani alipata maelfu ya barua pepe kinyume cha sheria. Karibu msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni leo. Ni Jumapili Disemba 17 mwaka 2017. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika Askofu mkuu wa kanisa la Gulu akidayosis nchini Uganda, John Baptist Odama, amewaonya wabunge katika bunge la kumi kuonyesha uaminifu na uwazi wakati wa kujadili na kupiga kura kuhusu sheria ya marekebisho ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Askofu Odama amesema wabunge wanapaswa kukumbuka amani ya Uganda wakati wanatafuta kubadili katiba bila kujali kama wao ni wa upande wa serikali au upinzani. Bunge nchini Uganda liko katika mchakato wa kurekebisha kifungu cha mia moja na mbili b cha katiba ambacho kinamzuia mtu yeyote mwenye umri chini ya miaka thelathini na mitano au zaidi ya 75 kuwania uraisi nchini humo. Mswada wa marekebisho ya katiba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba uliowasilishwa bungeni na mbunge wa Igara Magharibi, Rafael Magezi, tayari umepitishwa na kamati ya masuala ya sheria na bunge. Bunge la Afrika Mashariki litaanza shughuli zake kesho Jumatatu. Viongozi wake wamethibitisha jana Jumamosi kuanza kwa mkutano wa nne wa bunge. Kumecheleweshwa kwa muda mrefu kutokana na changamoto zilizojitokeza kwenye uchaguzi mkuu wa Kenya, lakini kwa sasa bunge hilo liko tayari kuanza kazi. Kenya imekuwa nchi ya mwisho miongoni mwa nchi sita zinazounda Jumuiya ya Afrika Mashariki kuteua wawakilishi wake tisa siku ya Alhamis na hivyo kuhitimisha miezi sita ya kusubiri kuanza kwa bunge hilo. Polisi nchini Gaboni wamewakamata watu kadhaa leo Jumapili kuhusiana na shambulizi la kisu katika mji mkuu wa nchi hiyo, shambulizi ambalo linaonekana wazi ni kisasi dhidi ya mashambulizi ya Marekani dhidi ya Waislamu. Viongozi wamesema wanaume waliokamatwa wengi wao ni wafanyabiashara na wauzaji katika soko maarufu huko Libreville ambako shambulizi lilifanyika jana Jumamosi, na wote wanatoka Afrika Magharibi kulingana na mwandishi wa AFP. Viongozi wa Afrika Magharibi jana Jumamosi wametishia kuiwekea vikwazo nchi ya Guinea Bissau ikiwa mzozo wa kisiasa nchini humo hautatatuliwa ndani ya miezi miwili. Katika mkutano wa kilele nchini Nigeria, Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika ECOWAS imesema inasikitishwa na kukosekana kwa maendeleo katika mchakato wa amani katika nchi hiyo ndogo ya magharibi mwa Afrika ambayo imekuwa katika mgogoro wa uongozi tangu mwaka elfu mbili kumi 15 mwezi Agosti. Waandamanaji nchini Togo jana Jumamosi walirejea tena barabarani kwenye mji mkuu Lome kupinga utawala wa rais Faure Nyasibe aliyekuwa Nigeria akiongoza mkutano wa viongozi wa jumuiya ya kiuchumi Afrika Magharibi, ECOWAS. Maandamano dhidi ya serikali yamekuwa yakifanyika nchini kote karibu kila wiki tangu mwezi Agosti na kuvutia mamia kwa maelfu ya waandamanaji wakidai kung'atuka madarakani kwa rais Nyasibe ambaye ametawala kwa zaidi ya miaka kumi na mitano maelfu ya wajumbe kutoka chama tawala nchini Afrika Kusini ANC leo Jumapili wamejiandaa kuwachagua viongozi wao wajao katika uchaguzi ambao kwa kiasi kikubwa unaonekana kuwa wakati muhimu wa maamuzi katika historia ya taifa hilo baada ya ubaguzi wa rangi. Wagombea katika mpambano huo mkali ni naibu rais Cyril Ramaphosa, mfanyabiashara tajiri, na waziri wa zamani Nkosazana Dlamini Zuma, ambaye ni mke wa zamani wa rais Jacob Zuma. Huku uungwaji mkono wa umma kwa chama cha ANC ukiporomoka kwa kasi tangu chama hicho kilipowekwa madarakani na hayati Nelson Mandela mwaka 1994, chama hicho kinaweza kupata changamoto kubwa kuendeleza utawala wake katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2019. Msikilizaji wa Radio France International kwa mara ya kwanza sasa ukiwa nchini Marekani, unaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja kupitia simu yako ya mkononi kwa kupiga namba 712-432-7755 au kwa kudownload application ya RFI bure, application ambayo unaweza kuhifadhi kwenye simu yako ya iPhone iPad na pia katika simu za Android. RFI. Ukiwa na application ya RFI, unaweza kusikiliza matangazo yetu katika lugha 12 duniani, ikiwemo Kibrazil, Kireno, Kikambodia, Kichina, Kiingereza, Kifaransa, Kihausa, Kipersian, Kiromania, Kirusi, Kihispania, Kiswahili na Kivietnam. Radio France International. Na pia msikilizaji wetu wa Marekani, sasa unaweza kusikiliza matangazo ya RFI saa 24 kwa lugha ya Kifaransa na Kiromania. RFI. Radio France International. Nacional ni radio ya ulimwengu. Radio France Internationale. Asante msikilizaji, kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili dakika sita kwa saa za Afrika Mashariki. Wakili maalumu anayechunguza ikiwa timu ya kampeni ya rais wa Marekani Donald Trump ilikutana na Urusi amepokea maelfu ya barua pepe kinyume cha sheria, mwanasheria wa Trump amesema, kulingana na vyombo vya habari vya Marekani. Barua kwa kamati za makongamano, Cory Langhofer anasema, ofisi ya huduma za utawala ilizalisha kinyume cha sheria nyaraka za siri, ikiwa ni pamoja na mawasiliano ya binafsi ambayo mshauri maalum Robert Mwela alitumia kama sehemu ya uchunguzi wake dhidi ya Urusi. Takriban watu wanane wameuawa na wengine 30 wamejeruhiwa baada ya washambuliaji wawili wa kujitoa mhanga kushambulia kanisa nchini Pakistan wakati wa ibada ya Jumapili Jumamoja, kabla ya sikukuu ya Noeli. Polisi wamesema wanawake wawili ni miongoni mwa waliouawa katika kanisa la Kimethodisti katika mji wa kaskazini magharibi mwa Quetta katika jimbo la Balochistan, amesema waziri wa mambo ya ndani wa jimbo Akbar Harifa. Shirika la wakala la Korea Kaskazini lenye makao yake nchini Sydney limeshtakiwa mjini Sydney nchini Australia limeshtakiwa kwa kujaribu kuuza sehemu za makombora na teknolojia kwa magendo ili kujipatia fedha kwa ajili ya Pyongyang, hatua ambayo ni ukiukwaji wa vikwazo vya kimataifa. Polisi wa Australia wamesema leo Jumapili. Chan Han Choi, rais wa raia wa Australia mwenye umri wa miaka 59, mwenye asili ya Korea Kaskazini, amekuwa akijaribu kufanya udalali wa mikataba ambayo ingeweza kuipatia Korea Kaskazini mamia ya dola, polisi ya Australia imesema. Radio France Internationale ni saa kumi na mbili dakika tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, ikiwa ndo kwanza unaungana nami, haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salam, Tanzania. Basi kwa sasa nampisha Karume ya Sangama kuwa nawe katika makala ya changu chako chako changu. Lakini kumbuka matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na Washirika basi sasa ni fursa kwake Karume ya Sangama kuwa nawe katika makala ya changu chako chako changu karibu karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya changu chako chako changu ungana nami Karume a Sangama mtayarishaji na mtunzi wa makala haya Tunaendelea na sehemu ya pili na ya mwisho juu ya onyesho la filamu aina ya makala kuhusu historia ya sinema nchini Tanzania, Sinema Ujamaa, iliyofanyika pale Nafasi Art Space, maeneo ya Mikocheni, Dar es Salaam nchini Tanzania. Tulipata fursa ya kumwoji mwongozaji wa filamu hiyo si foren Clement Balege, ambaye pia ni mwalimu wa filamu, televisheni na redio kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kwenye idara ya sanaa ya maonyesho. Juma hili Belege anaeleza sababu moja muhimu inayofanya sinema ya Tanzania kusuasua kulinganisha na fani ya uandishi wa habari. Utakumbuka kwenye historia ya runinga hapo zamani, kamera za sinema ndizo zilizokuwa zikitumika kushuti matukio mbalimbali. Kitu cha kwanza ni elimu. Majournalist wanasoma, wanapata e, abc ya kuwa journalist. Watengeneza filamu hawana chuo hapo, lakini sasa hivi ndo tumeanza e, kuwafundisha vijana E, ili waweze kupata elimu ya kutengeneza filamu. Lakini pia vijana wengi wanatengeneza filamu eh, kwa utashi tu kwamba akiona kwamba na hadithi fulani anaiweka kwenye eh, eh, television au nini ili eh, apate kipato kidogo. Lakini watu wale wa journalism kweli wengi wanafanya vitu vya utafiti, ndio wanatoa vitu vyao. Lakini ukiangalia baada ya muda fulani, utakuta kwamba watengeneza sinema watakuwa wapata elimu zaidi watalingana na hawa majournalist. Je, una ushauri gani kwa watengeneza filamu wa sasa? Kwako tena, Siforian Clement Belege. Mimi natoa wito kwa vijana ambao sasa hivi wanainukia katika filamu, kwanza wajifunze wasome, kwa sababu filamu sasa hivi ni elimu. Waende katika vyuo mbalimbali waweze kujifunza kuhusu mambo ya filamu, watapata angalau kitu cha kuanzia katika utengenezaji filamu, kwa sababu ukisema nina kipaji kipaji peke yake akiwezi kukufanya, eh, uweze kuwa mtengenezaji filamu mzuri. Kuna vitu ambavyo lazima mtu asome. Kwa mfano, unapotengeneza kitu kama kinaitwa shot, unapotengeneza shot lazima ujue shot ya aina gani kama ni close up, long shot au medium shot, zile lazima usome kwenye vitabu, aziwezi kuja kwenye kipaji chako. Kwa hiyo vijana, lazima waende shule wasome. Pili, wanaweza kujaribu kuwatafuta filmmakers wa zamani, wakawasaidia pia kuweza kuwapa mtiririko wa utengenezaji filamu. Hii itawasaidia pia wale ambao hawawezi kwenda eh, vyuoni. itawasaidia pia. Kwa mimi, wito wangu ni kwamba vijana wajijenge, wapate muda waende wakasome wakatengeneza filamu nzuri, lakini pia wasijaribu kuiga filamu za watu wengine, kwa sababu stori nyingi tunaziona sasa hivi eh, ni mtiririko wa kuiga kuiga kuiga, kitu ambacho hakiwezi eh, kutubadilisha. Kwa hiyo wabadilike. wake Aileen Basaran kutoka chuo kikuu cha Vienna nchini Austria, mtengeneza filamu na aliyeshiriki kuongoza filamu hii aina ya makala sinema ujamaa, ikieleza historia ya sinema nchini Tanzania tokea uhuru wake. Anatoa pia ushauri wake kwa watengeneza filamu nchini Tanzania: kwa kweli, mimi na fikiri ni lazima kufikiri, mimi nataka kuelekeza historia gani? Hadithi yangu au historia yangu ni nini, na ninaunganisha na nani ili kuelekeza hizi historia ni hii. Lakini ni nini um, tofauti ya historia yangu ni, ninawe, en, ninataka kuelekeza vizuri sana. Unaongea Kiswahili kizuri sana napenda sana basi, nikutakie kazi njema, hongera kwa kazi nzuri uliyofanya. Asante sana. Haya, asante sana Changu chako, changu chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitupia jicho filamu sinema Ujamaa sehemu ya pili, iliyoongozwa na Siforian Clement Belege, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, akishirikiana na Ailin Basaran kutoka Chuo Kikuu cha Vienna. Filamu hiyo aina ya makala yenye maudhui juu ya namna sinema ilivyotumika kueneza sera za ujamaa na kuelimisha jamii pamoja na kuiburudisha, inatusafirisha kwenye nyakati zilizopita wakati wa uhuru na kujua kwamba sinema nchini Tanzania ilikuwepo tokea enzi zile za miaka ya sitini sabini mpaka leo. Moja ya filamu maarufu ya wakati ule ilikuwa yombayomba yomba. Na hapa Saleh Rashid Fundi, mtoto aliyekuwa mwigizaji maarufu wakati ule, anaendelea kutusimulia juu ya baba yake. Kinyi kulima kule, basi mara akaanza kuguaugua, mara tukamleta hapa Dar es Salaam eh, bahati mbaya kikundi hajapata nafasi ya kuigiza na marehemu mzee, akuwashirikisha watoto wake kwamba uigizaji kwamba ni hivi na kuambia watoto wake kwamba hivi, na yale alikuwa anataka mfanye kazi ya uigizaji uh sema akachua da ulikuwa ufamba bado mdogo, eh, unaona. Na Bwana Saleh, wewe unaigiza kwa sasa? Ah, mimi kwa kuigiza kwa kweli sijai kuigiza, ndio hii picha ya kwanza mm -hmm. Je, yeah, wakazi nchini Dar es Salaam nchini Tanzania walioangalia filamu hii sinema ujamaa waliendelea kutuambia nini? Faith Mose anaendelea kutoa maoni yake hususan akilinganisha waandishi wa habari na watengeneza filamu. Kwa hao watengenezaji filamu inaweza nikasema wanarudi nyuma, inawezekana kama alivyosema director, kuna kwa wale wa broadcasters, nani wanakuwa wameenda kusomea, umeona wanakuwa na elimu na mtu anakuwa akija anakuwa na ile munka kwamba i want to do this and this, lakini tukija kwa hao watengenezaji, unajua kuna wengine wanaweza wakawa na elimu na wengine wasio na elimu. Sasa katika hapo kunakuwa na challenges ambazo zinaweza zikatokea kati yao, wengine wanaweza akaja na idea yake ambao yani so, haiko positive katika utengenezaji wa filamu lakini sasa akasema, ah, we have to do this. Tunabidi tufanye hichi, hichi na hichi. Asa baadaye unakuta baadaye watu huyu anakubali, mwingine anaona afikiana, wengine hawafikiani, lakini mwisho wa siku wanafikia conclusion ya kuja kutokea kwamba wanafanya kitu ambacho mwingine just by force umeona. Asa baadaye mtu anaamua, wakasi, kusiz, kwamba, no, we cannot go on g with this with au I I can do this let me do on myself lemoms. Hivyo kuna kuwa na challenges kama hizo zina exist katika watengenezaji wa film. Kwa mimi navyona kutokana na knowledge, labda au pia hata mtu anakuwa na ile kwamba mimi nataka hichi, ni sema ni perception ya mtu sijui. Yani mtu anataka kufanya kitu hivyo kwamba mimi nataka kiende hivi, lakini kukiwa na m waka iluana, waka work together, things will work. Yeah, Rehema Tunguli, mkazi wa Dares Salaam, naye aliendelea kutueleza maoni yake pia kukaa kimya alivyopewa kipaza sauti juu ya filamu zilizogusa uhalisia wa maisha ya Mtanzania. Kitu ya, ujama, ya, maisha, ya kitu kingine yani kama baada ya ujamaa kama ujamaa kujua kwamba katika kipindi hichi tulichonacho tuna, tuna, tuna kina umuhimu gani kwetu, tuna, tuna na tunakaribiana na changamoto gani ambazo tunaweza kuzipata kwenye hichi kipindi, ili tuwe tayari nini kuzikabili, ili tuishi tuweze ku peaceful coexistence watu wote kijamii. Kwa hiyo hivyo vitu ni hivyo nilivyojifunza leo na nimefurahi sana. Watengeneza vijifilamu sasa hivi uh, vijana na watu wazima vilevile, ambao lakini kizazi cha sasa hivi wanaweza wakajifunza nini kupitia filamu hizi za zamani ambazo zilizotengenezwa na wazee wetu. Wanaweza kujifunza nini? Nashukuru kwa sala yako nzuri. Kwanza, mimi kama mimi, filamu ya leo nimezipenda kwa sababu zilikuwa ni nyingi nyingi within one. Zilikuwa ni nyingi kwa sababu ni filamu za zamani zilizokuwa zimetengenezwa katika uhalisia kama nilivyokuwa nakwambia. Kama walikuwa naangalia jamii, kipindi hicho ina ina face challenge gani ambazo haija best tu kwenye kitu kimoja kama inavyo best kwenye filamu za sasa, kama mapenzi, wamejaribu kushika kwenye nyanja nyingi tofauti tofauti. Ukiangalia ile filamu ya Fimbo ya Mnyonge yule mtu alikuwa ameonyesha challenge ambazo kwa amefuata umaskini, ujamaa, kukubalika kwenye jamii, lakini pia mapenzi alikuepo. Kwa hiyo kile kitu ni uhalisia wa jamii yani, waliongelea ni vitu kwa ujumla jamii inavyo face kwa kipindi kile husika. Kwa hiyo mi naona kwa sasa hivi, kwa filamu zetu za sasa hivi zina changamoto moja. Kwanza filamu zetu hazijabezi kwenye situation ya mazingira ya nchi yetu, kama Tanzania, kama Tanzania, maadili ya nchi yetu hayajazingatiwa, yani uhalisia hata wa lugha katika filamu hazijaruhusiwa. Unakuta mtu kwenye filamu anachanganya Kiingereza na Kiswahili, haieleweki ni nchi gani na inaongea lugha gani? At least hata wangekuwa wanachanganya Kiswahili labda na lugha mama kutoka nchini kwa, yani lugha zile za makabila tungewaelewa kwamba hii filamu ni ya Tanzania na kabila fulani liko katika ile njia. Hata mtu akiangalia nje, anajua hii ni filamu ya Tanzania na lugha fulani iko Tanzania, lakini hivyo. Kwa hiyo tuna filamu yani, ningependa kuwa wow. Kwa kutoa yani maoni yangu juu ya watendezaji wa filamu sasa hivi, uangalie filamu zetu za zamani, kwamba zilikuwa zimebezi kwenye uhalisia wa maisha yetu kama sisi wa Tanzania, hali iliyokuwepo kwa kile kipindi, na kushika nyanja zote za kiuchumi, kijamii, kisiasa, ambayo na kitu kingine ambacho wali, na ile, ile hali ya sisi hapa yaani ile hali ya zile filamu za zamani kuportray kitu ambacho hata kienda mtu wa nje kuangalia ile filamu inaonesha kabisa, hii filamu ya nchi gani, wana mazingira gani, wana maisha gani. Hata wenyewe wana uwezo wa kuanga kupitia tu ile filamu wakajua leo wana face hili tatizo, je yes, sisi tunaweza tukaenda pale kulaba kuingia nao urafiki wa kufanya kitu fanya cha maendeleo kupitia kitu gani? Yani zinabizi, yani zinabidi zibebe kitu ambacho sisi tunataka kama wa Tanzania, na washike nyanja zote za kiuchumi, kijamii na kila kitu, na kitu kingine ambacho ningependa ku maoni yangu wa wa watengenezaji wa filamu filamu filamu filamu sasa hivi wafanye ni ni kwamba wasitengeneze bila bila bila kufanya research, bila kusoma historia, kufuata yani yani yani yani ile ile ile ile systematic way of doing thing ile, ile, yale mawazo ya, ya, ya, present ina logic, kwa sababu unaona filamu kila kila kila mtu mtu mtengenezaji wa filamu producer, yani actor, yani everything, yani spe specialization ya kitu, kila mtu ambao, kila kitu kitu ana nyanja yake ambayo anaiweza. Hata watu wanapofanya competitive advantage wanaangalia kitu ambacho wanakiweza kuliko vitu akichagua kile akifanya. Kwa hiyo wenyewe wangeweza ku specialize kwenye kitu kimoja. Kama mtu ni actor, anakuwa actor. Kama ni producer, anakuwa. Kile kinakufanya mtu ufanye kile kitu kwa ufanisi, kwa sababu you can do it most. Na una knowledge yake, una experience yake kwa muda mrefu. Ningeshauri hivyo. Mm. Na pia labda, ningetoa mchango kwa serikali, ingetoa yani mchango wake kuviendeleza hivi vio kama vya sanaa za kiutamaduni, wangeendeleza zile taasisi za filamu za zamani, wangeenda huko mashuleni wakaitoa hili kozi ya sanaa kwa wanafunzi. Yani, mtu anapokuwa pale anaenda kusomea kabisa sana, na anajua akitoka hapa anaingia kwenye soko la uhakika, na anaweza akapata kazi, na anaweza akajisaidia mwenyewe kama mwenyewe kwenye maisha yake, kwa sababu watu siku hizo wengi wanalalamika, hawezi kufanya sa kitu ambacho hakiwalipi kwenye maisha, kwa sababu ni maisha ni magumu. Kwa hiyo wenyewe kupitia kile kitu cha wenyewe kuinvest kwenye sanaa, kwenye institute hizi, kama hata nafasi kwenye institute kama chuo cha kuna institute ya mambo ya sanaa, wange invest na encourage wa, wa watoto wanaopenda waendelee, nini, kufanya bidii ku develop kwenye kile kitu ambacho anakifanya. Kile kitu kina guarantee kwa zenyewe mazingira kuwa na kitu kizuri cha kusema kwamba sisi ni Watanzania, we are proud of our films. Kwa hiyo hicho kitasaidia. Basi bila kuongea sana, ningependa mpenzi msikilizaji uweze kusikiza kibao hiki cha Kasava mabingwa na waasisi wa muziki aina zouk, kutoka kule visiwa vya Caribbean, Guadeloupe na Martinique. Kasavu wanakuja na kibao chao Satisfaction, yaani ikimaanisha kuridhika. pata mambo intarnasional umeweza kuhabarika kulimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu, changu, changu. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi mtaarishaji na msimamizi wa makala haya ninakutakia na kutakia bon dimanch, Jumapili njema. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Askofu mkuu wa kanisa la Gulu nchini Uganda waonya wabunge kuonyesha uaminifu na uwazi wakati wa kujadili na kupiga kura kuhusu sheria ya marekebisho ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Maelfu ya wajumbe wa chama tawala nchini Afrika Kusini wajiandaa kuwachagua viongozi wao wajao hii leo na timu ya kampeni ya Rais Trump yasema wakili maalum anayechunguza Urusi kuingilia uchaguzi wa Marekani alipata maelfu ya barua pepe kinyume cha sheria. Karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumapili, disemba 17, mwaka 2017. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Askofu mkuu wa Asko, kanisa la Gulu akdayosis nchini Uganda, John Baptist Odama, amewaonya wabunge katika bunge la kumi kuonyesha uaminifu na uwazi wakati wa kujadili na kupiga kura kuhusu sheria ya marekebisho ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Askofu Odama amesema wabunge wanapaswa kukumbuka amani ya Uganda wakati wanatafuta kubadili katiba bila kujali kama wao ni wa upande wa serikali au upinzani. Bunge nchini Uganda liko katika mchakato wa kurekebisha kifungu cha mia moja na mbili b cha katiba ambacho kinamzuia mtu yeyote mwenye umri chini ya miaka 35 au zaidi ya 75 kuwania urais nchini humo. Muswada wa marekebisho ya katiba wa mwaka 2017 uliowasilishwa bungeni na mbunge wa Igara Magharibi, Rafael Magezi, tayari umepitishwa na kamati ya masuala ya sheria na bunge. Bunge la Afrika Mashariki litaanza shughuli zake kesho Jumatatu, viongozi wake wamethibitisha jana Jumamosi. Kuanza kwa mkutano wa nne wa bunge hilo kumecheleweshwa kwa muda mrefu kutokana na changamoto zilizojitokeza kwenye uchaguzi mkuu wa Kenya, lakini kwa sasa bunge hilo liko tayari kuanza kazi. Kenya imekuwa nchi ya mwisho miongoni mwa nchi sita zinazounda Jumuiya ya Afrika Mashariki kuteua wawakilishi wake tisa siku ya alhamis na hivyo kuhitimisha miezi sita ya kusubiri kuanza kwa bunge hilo. Hello. Maelfu ya wajumbe kutoka chama tawala nchini Afrika Kusini, ANC, leo Jumapili, wanajiandaa kuwachagua viongozi wao wajao katika uchaguzi ambao kwa kiasi kikubwa unaonekana kuwa wakati muhimu wa maamuzi katika historia ya taifa hilo baada ya ubaguzi wa rangi. Wagombea katika mpambano huo mkali ni naibu rais Siril Ramafosa, mfanyabiashara tajiri na waziri wa zamani Nkosazana Dlamini Zuma, ambaye ni mke wa zamani wa rais rais Jacob Zuma, huku ungwaji mkono wa umma kwa chama cha ANC ukiporomoka kwa kasi tangu chama hicho kilipowekwa madarakani na hayati Nelson Mandela, baba wa taifa hilo mwaka 1994. Chama hicho kinaweza kupata changamoto kubwa kuendeleza utawala wake katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Polisi nchini Gabon wamewakamata watu kadhaa leo Jumapili kuhusiana na shambulizi la kisu katika mji mkuu wa nchi hiyo, shambulizi ambalo linaonekana wazi ni kisasi dhidi ya mashambulizi ya Marekani kwa Waislamu. Viongozi wamesema wanaume waliokamatwa wengi wao ni wafanyabiashara na wauzaji katika soko maarufu huko Libreville, ambako mashambulizi ambako shambulizi lilifanyika jana Jumamosi, na wote wanatoka Afrika Magharibi, kulingana na mwandishi wa AFP. RFI. Radio France Internationale. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Wakili maalumu anayechunguza ikiwa timu ya kampeni ya rais wa Marekani Donald Trump ilikutana na Urusi amepokea maelfu ya barua pepe kinyume cha sheria, mwanasheria wa Trump amesema kulingana na vyombo vya habari vya Marekani. Katika barua kwa kamati za makongamano za Cory Langhofer anasema ofisi ya huduma za utawala ilizalisha kinyume cha sheria nyaraka za siri, ikiwa ni pamoja na mawasiliano ya kibinafsi ambayo mshauri maalum Robert Muel alitumia kama sehemu ya uchunguzi wake dhidi ya Urusi. Takriban watu wanane wameuawa na wengine 30 wamejeruhiwa baada ya washambuliaji wawili wa, wa kujitoa mhanga kushambulia kanisa nchini Pakistan wakati wa ibada ya Jumapili Jumamoja kabla ya sikukuu ya Noeli polisi wamesema wanawake wawili ni miongoni mwa waliouawa katika kanisa la Kimethodisti katika mji wa kaskazini magharibi mwa Keta katika jimbo la Balochistan amesema waziri wa mambo ya ndani wa jimbo Akbar Harifal na shirika la wakala wa la Korea Kaskazini lenye makao yake nchini Australia mjini Sydney limeshtakiwa kwa kujaribu kuuza sehemu za makombora na teknolojia kwa magendo ili kujipatia fedha kwa ajili ya Pyongyang yang, hatua ambayo ni ukiukaji wa vikwazo vya kimataifa. Polisi nchini Australia wamesema leo Jumapili Chan Han Choi, raia wa Australia mwenye umri wa miaka 59, mwenye asili ya Korea amekuwa akijaribu kufanya udalali wa mikataba ambayo ingeweza kuipatia Korea Kaskazini mamia ya dola polisi wamesema. Naam, ni saa kumi na mbili dakika thelathini na sita ni wasaa wa kuwa naye Fredrick Nwaka katika makala ya Jukwaa la Michezo. Karibu. Asante sana mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo. Hujambo msikilizaji na karibu katika makala ya jukwaa la michezo leo ni siku ya Jumapili ya eh, Disemba 17 mwaka 2017. Tunakuletea tathmini ya kina juu ya mashindano ya kombe la Challenge kwa mataifa ya Afrika ya mashariki na kati ambayo yametamatika hivi punde kule nchini Kenya kwa timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars uh, kupata ushindi wa penalti nne kwa mbili dhidi ya Zanzibar, timu ya taifa ya Zanzibar Zanzibar Heroes na hivyo basi kutoa taji la sita la michuano hiyo. Kumbuka kwamba hii ni makala ya 39 tangu mashindano haya yalipoanzishwa mwanzoni mwa miaka 1930. Na kwa, kwenye laini ya simu nitaungana na mbunge wa jimbo la Malindi kisiwani Zanzibar na ambaye pia ni wakala wa kimataifa anayetambuliwa na shirikisho la soka duniani FIFA Ali Sale Alberto. Ali Sale Alberto, karibu katika makala ya jukwaa la michezo hapa Radio France International. Naam, asante sana lakini pia naungana na e, mwandishi wa habari za michezo na mfuatiliaji wa, wa michezo nchini Tanzania Juma Mudimi akiwa pale mkoani Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania. Juma Mudimi karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Naam, msikilizaji, lakini kabla hatujaanza uh, makala yetu uh, naomba nikufahamishe taarifa zinazojiri duniani kwa sasa, ambapo uh, ni kwamba uh, bara la Afrika, shirikisho la soka barani Afrika kafu limetaja orodha ya waamuzi watakaochezesha mashindano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ligi za ndani, chani atakaofanyika nchini eh, Morocco. Katika orodha hiyo, afrika mashariki na kati imetoa waamuzi kadhaa ambao watakuwemo kwenye mashindano hayo, na kwa, kwa, kwa hakika ni kwamba uh, waamuzi hawa baadhi yao ni pamoja na waamuzi wawili kutoka nchini Kenya, Range Aden Marwa na Gilbert Cheruyoti, lakini pia yuko mwamuzi Bamlak Tesema kutoka kule nchini e, Ethiopia. Lakini kwa upande mwingine, kuna waamuzi kama Ruiz Hakizimana kutoka nchini Rwanda na Ndahibahewanimana Pasifiki kutoka nchini Burundi, wakati pia kuna mwamuzi mwingine Ibrahim Mohamed Abdalla kutoka nchini Sudan, na Jean Jack Ndala kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mataifa ya Rwanda na Uganda yatawakilisha ukanda wa Afrika Mashariki. Na mchezaji wa kimataifa wa Kenya, Jesse Were ameshinda tuzo ya mchezaji bora wa klabu yake ya Zesco ya Zambia. Jesse amekuwa na wakati mzuri tangu ajiunge na klabu hiyo akiwa na mchezaji mwenzake kutoka nchini Kenya, David Owino Kalaba. Na nchini Tanzania, uh, klabu ya Singida United imekamilisha usajili wa dirisha dogo kwa kuwasajili wachezaji wanne waliokuwa kwenye kikosi cha timu ya taifa ya vijana ya Tanzania kilichoshiriki fainali za Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka 17 mwaka huu nchini Gabon. Vijana hawa ambao ni pamoja na kapteni wa Serengeti Boys, uh, Isa Makamba, wengine ni viungo Asad Juma na mshambuliaji mzaliwa wa Zanzibar, uh, lakini pia yupo Ali Nganzi na beki Muhammed Abdalla. Rashidi. Lakini barani Ulaya ni kwamba klabu ya Real Madridi inasherekea ubingwa wa dunia kwa ngazi ya klabu baada ya kuichapa Gremio ya Brazil kwa bao moja kwa bila bao lililofungwa na mshambuliaji wake hatari Cristiano Ronaldo. Mchezo huo ulichezwa huko Abu Dhabi nchini Falume za Kiarabu na hilo ni taji la tatu kwa Real Madrid ambapo sasa watakuwa sawa na maasimu wao wa soka nchini Hispania Klabu ya FC Barcelona. Msikilizaji, lakini ni kuombe radhi kwamba tumeshindwa kumpata uh, Boniface Osano, mwandishi wa habari wa tovuti ya michezo ya 25 Soka East kutoka kule nchini Kenya, ambaye alikuwa akishuhudia mchuano kati ya Kenya na timu ya taifa ya Zanzibar ambao umetamatika hivi punde. Bila shaka sasa tuanze mjadala wetu, nikianza nawe ali Sale, matokeo haya uh, na mashindano haya kwa ujumla yana maana gani katika soka la ukanda wa afrika mashariki na kati? Naam, nianze nawe Alisale. Uh, so, matokeo ya mchezo kati ya Zanzibar na Kenya yana maana gani katika soka kwa ukanda wa Afrika Mashariki na Kati? Naam, bila shaka nam, uh, nam. Nam, pengine e, Alisale ametoweka kidogo hewani. Juma Mudimi, nikirejea kwako A, mashindano haya yana maana gani katika soka la ukanda wa Afrika Mashariki na Kati? Bila shaka umewafuatilia tangu walipoanza wa wiki mbili zilizopita mpaka ileo nafikia tamati. E, mashindano haya yana maana kubwa katika soka la ukanda wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Tukumbuke kipindi cha nyuma, mashindano haya yalisitishwa kuchezwa kutokana na ukata, ukokosikana kwa udhamini, lakini kurejeshwa kwa mashindano haya kuwa na maana kubwa sana, kwanza kuimarisha ule undugu, lakini pia kuimarisha viwango vya piwa wachezaji wetu maana yanawapatia ya fursa wachezaji hasa wale wanaocheza soka la ndani kuweza kupata michuano mingi zaidi ya kimataifa. Na kama tunavyojua michezo ya kimashindano ni tofauti na ile michezo ya kirafiki, kwa hiyo wachezaji wetu wengi wanakutana na hii michezo ya kimashindano, kwa hiyo kwa kiasi kikubwa inazidi kuwajenga zaidi. Na tumeona katika michuano hii kumekuwa na, tunasema baadhi ya mambo ambayo watu hawakutegemea kwa kiasi kikubwa. Mfano timu yetu hii, timu ya Zanzibar, tumeona namna alipofanya wameweza kuwatoa mabingwa watetezi Uganda The Prince katika hatua ya nusu fainali. Katika hatua ya makundi waliweza kushinda dhidi ya timu kama Kilimanjaro Stazi ya Tanzania Bara ambao ilikuwa inatajwa kwamba ni potential champion, yaani ni mmoja kati ya watu ambao wanaenda kugombania ubingwa. Kwa hiyo mashindano haya yana maana kubwa, lakini pia hata kisiasa tukiangalia, maana kuu sana ya mashindano hayo kupelekwa nchini Kenya ni kutokana na hali ya mambo ilipokuwa baada ya uchaguzi mkuu ji Kenya, kulikuwa hakuna maridhiano, kwa maana kuna upande mmoja mmojaupande wa furaha, wengine wenyenana kutokana na hivyo, pia ma... michuano hivotupale na timu kama Harambee Stars leo imeshinda michuano ingine. Kwa hiyo moja kwa moja Wakenya wanaunganishwa pamoja kwa, kwa kupitia michezo na nimekupata vizuri uh, Juma Mudimi, lakini uh, umezungumzia mashindano hayo ya kurejelewa, na utakumbuka mara ya mwisho alifanyika mwaka elfu mbili na kumi na tano kule nchini Ethiopia, ambako uh, Uganda walitoa ubingwa mara ya kumi na nne kwa kuitandika timu ya taifa ya Ethiopia kwa maba, kwa bao moja kwa bila. Sasa nikirejea kwako Alisale, uh, bila shaka ulikuwa um, um, ukifuatilia mchezo wa hivipunde baina ya Zanzibar, timu ya taifa ya Zanzibar na Kenya. Kwa hakika ulitarajia mashindano yenye msisimko kama ulivyoonekana na baadhi ya watu, ama ulitarajia mashindano ya namna gani? Yangekuwa na washiriki wengi zaidi kwa sababu mwaka mmoja ulipita bila kufanyika, lakini pia nilitaraji kwamba kungekuwa na mashindano ma mazuri zaidi kwa kwa sababu timu uh, yetu ya Uganda yani mwakilishi wa Afrika Mashariki alikuwa katika kombe la Afrika kwa hivyo nikataraji kwamba watu wengi watamchallenge Uganda, na kwa kweli amekuwa challenge na ametolewa kabla ya kufika fainali, pamoja na kwamba ni bingwa mtetezi, lakini pia timu ambayo ilishinda kombe la Afrika Afcon. Lakini nilitaraji pia kwamba uh, yatakuwa mashindano makubwa kwa sababu kiwango cha soka cha Afrika Mashariki imekuwa kikubwa. Lakini nilitaraji pia kwamba yatakuwa na mashindano ya amani, na tutawasaidia wenzetu Kenya katika kutuliza hali yao ya kisiasa, kwa sababu ilikuwa muhimu sana kwa Kenya E, kupata mashindano haya hasa baada ya ku- ya kuondoshewa michuano mingine ile ya Afrika. Kwa hivyo tumeiambia dunia kwamba Afrika Mashariki tunaweza kufanya mashindano kwamba, na kafu ilishtuka tu kuondoshia nafasi ile Kenya. Kwa hivyo nilitaraji hali kama hiyo, lakini katika kitu ambacho sikutaraji ni kwamba timu ya Tanzania bara ingekuwa timu za mwanzo kutolewa, Uganda ingetolewa mapema, lakini na Zanzibar kufika hapa tulipofika, tumefanya kitu kikubwa sana na tumeweka rekodi ingawa ni mara ya pili lakini mara ya pili hii ni bora zaidi kuliko ile rekodi ya mwaka tisini na tano ambapo uh, timu zilikuwa zinashiriki, zilikuwa ni chache tu ilipofanyika Uganda. naam, timu zilizokuwa zinashiriki mwaka tisini na tano zilikuwa ni chache kuliko kule nchini Uganda. Lakini uh, Ali Saleh ni Kibaki nawe hapo hapo uh, tumetazama, tumetazama mchezo kati ya Kenya na Zanzibar Heroes. Kenya wamepata matokeo ya ushindi kwa penalti, lakini ni ni ushindi ambao unaweza ukasema kwamba umepatikana kwa jasho na damu. Na Zanzibar Heroes ni moja kati ya timu ambazo zilikuwa hazipewi nafasi kubwa ya kufanya vizuri kwenye mashindano haya, tofauti na timu kama vile Uganda, Tanzania bara na Rwanda ambazo ziliondolewa mapema. Unafikiri uh, nini hasa ulikuwa mwamko wa wachezaji wa timu ya taifa ya Zanzibar kiasi cha kufikia hatua hapa walipofika? Unakumbuka mwaka huu Zanzibar tulifanya bidii na wewe nilikuwa katika watu tulioendesha kampeni kubwa ya kwa tukubaliwa kuingia CAF. na kwa bahati nzuri tulikubaliwa kuingia CAF kama mwanachama hamsini na tano lakini ndani ya kipindi cha mwezi mmoja tu tukafutwa uwanachama ule. Kwa hivyo wazaji wa Zanzibar walikwenda na ari na hasira na mori mkubwa sana kuionyesha dunia kwamba tunastahili kucheza katika kiwango cha juu. Kwa hivyo Tulikwenda kule kama underdogs lakini tulipoanza kuifunga Rwanda, timu ambayo imetupita sana katika katika kipimo cha FIFA ranking, lakini sisi tupame kwenye Elo ratings, kwa sababu kuna vipimo vili vya viwango vya mpira duniani: kuna kile kinachoitwa FIFA ranking na kile kinachoitwa Elo ratings. Lakini katika Elo rating tukawafunga tukafunga uh, Tanzania Bara ambao wanatupita, tukawafunga Rwanda tuka, tuka na Kenya tukafungwa na Libya. Kwa hiyo tayari Zanzibar ilikuwa imeonekana kwamba imepiga hodi na inataka ikaribishwe, na ndio maana tumefika nusu fainali. Mimi nilikuwa naamini tunashinda, tukafunga Uganda. Kwa hivyo jambo eh, kubwa lijitokeza mara hii ni uwezo wa Zanzibar na heshima ambayo Zanzibar itaipata kuanzia hivi sasa. Nam, asante sana Ali Sale. Zanzibar walikuwa kundi A hey, sambamba na Kenya, pamoja na timu za Tanzania Bara, Rwanda, lakini pia vilevile vile Libya na, na Zimbabwe ambayo ilijiondoa kabla ya mashindano haya kufanyika ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na saba kwa saa za Afrika Mashariki, na hususa ukiwa ni pale mjini Machakos nchini Kenya. Aa, lakini ni sawa na muda huo huo saa kumi na mbili na dakika arobaini na saba pale Zanzibar, na ukiwa uh, mjini Kigali na kule mjini, eh, na mjini Bujumbura ni saa kumi na moja na dakika arobaini na saba. Unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo kutoka hapa Uh, RFI Kiswahili uko nami Fredrick Nwaka, na kwa njia ya simu niko na wachambuzi wetu ambaye ni uh, mheshimiwa Ali Sale, ni mbunge wa jimbo la Malindi pale visiwani Zanzibar, lakini pia ni wakala anayetambuliwa na, na shirikisho la soka duniani FIFA, uh, wakala wa kuuza wachezaji, lakini pia ninaye Juma Mudimi huyu ni mchambuzi wa soka nchini Tanzania na ni mkufunzi wa chuo cha uandishi wa habari mjini Tabora, kwa sasa akizungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Na nipitie kwa ufupi japo ujumbe ambao umetutumia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ambapo huyu anasema anaitwa Kingi Obedi Zenobi Jr, anasema kwa kweli Zanzibar Heroes wamejitahidi kwa uwezo wao, ila bahati ilikuwa sio yao. Pia hongereni RFI kwa matangazo yenu, asante sana. Huyu mwingine anaitwa King Majuto wa Geita, Tanzania, anasema mchezo ulikuwa mkali na mzuri, pongezi kwa Zanzibar Heroes kwa kuonyesha kandanda safi, lakini pia kuna wakati refari alitaka kuwabeba Harambe Stars. Huyu hapa anaitwa Halima Bamhiga wa Sound Media Team, Kibaha Pwani, Tanzania anasema, kiukweli mechi ilikuwa nzuri sana na Zanzibar Heroes wamejitaidi kwa, kwa kiasi kikubwa. Padri Moshi wakotela Moshi, Tanzania, anasema Zanzibar wamejitahidi sana katika mchezo. Mpira unadunda nasi tumeona na kusikia. Pambano hili lilikuwa linasisimua hakika. Zanzibar, kiwango chenu kinastahili pongezi kubwa, hata kwa hapo mlipofika. Mmeacha maswali mengi kwa kiwango chenu. Lakini huyu anaitwa Jordan Eno wa Tukuyu anasema, Zanzibar wametisha sana, na wanaendelea kutuma salamu kwa kafu na FIFA kwamba kuwapa wanachama kamili, sisi watu wa huku bara tupunguze ni maoni yake msikilizaji wake, na nikihitimisha na ujumbe wake Abdallah Ndonde akiwa kiu, kiuma a, Tunduru, Tanzania nasema, kiukweli imetuma sana watanzania kwa kukosa lile kombe, lakini mpangaji wa kila jambo ni Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo Kenya alipangwa hivyo kwa mwaka huu. Tuko pamoja mwanzo hadi tamati ya kipindi, asante sana msikilizaji, na nirejee kwa geni wangu. Tumeshuhudia mchezo, tuje kwenye mchezo wenyewe sasa. Zanzibar wali Kenya walionekana walianza kwa nguvu sana na kufanikiwa kupata matokeo. Juma, uh, Mudimi, unafikiri uh, Kenya walikuwa wamewasoma Zanzibar pindi walipokuwa kukutana nao kwenye mchezo wa hatua ya makundi na kuamua kuja na mpango mpya ambao umewasaidia uh, licha ya kwamba kufanya kazi kwa muda wote dakika 90 kwa sababu Zanzibar walifanikiwa kukomboa mabao yote ambayo Kenya waliwafunga. Unafikiri Kenya walikuwa wameingia na mpango mpya kwa kuisoma timu ya taifa ya Zanzibar? E, kinachoonekana timu ya Harambee Stars yaani timu ya Kenya waliingia kwa kujiamini, lakini pia waliingia tuseme, wakiwa na tahadhari kubwa sana wakihofia kikosi cha Zanzibar Heroes pamoja kwa na kwamba Zanzibar Heroes waliingia kama underdog kwenye michuano hii, lakini siku zilivyokuwa zikizidi kwenda ndivyo walivyokuwa wakizidi kuonyesha kwamba wenyewe ni ni timu ya hatari sana. Kwa hiyo timu ya Kenya waliingia na kuanza kutengeneza nafasi na kuzitumia mapema. Tukumbuke goli la kwanza limefungwa katika dakika ya tano kwa kwa mkwaju wa fiki kulipigwa vizuri sana na kushinda mlango mlinda mlango Mohamed Abdurrahman Abdurrahmani, huyu wa Zanzibar Heroes. Kenya waliingia na mbinu wa ambayo tuseme walitaka kuwashambulia sana Zanzibar Heroes ili kuhakikisha wanapata ushindi wa mapema na baadaye kujilinda, lakini Zanzibar Heroes walivyokomboa wa goli lile likaongezwa, dakika thelathini za nyongeza, Harambe Stars wakapata goli lingine hapo hapo. Nikukatishe, ni kwamba ni kwa, kwa matokeo haya sasa utaona uh, Kenya wamekuwa na mwalimu mpya Paul Puti ambaye ameidumu na timu hii chini ya mwezi mmoja, akisaidiwa na na Stanley Ukumbi na utakumbuka ni kocha ambaye amefunza uh, mataifa mbalimbali barani Afrika ikiwemo Gambia, uh, Burkina Faso ambayo mwaka 2013 aliifikisha fainali ya mashindano ya Kombe la Mataifa barani Afrika kule nchini Afrika Kusini. Je, mashabiki wa soka nchini Kenya wanaweza kuwa na imani na kocha huyu ili aweze kuifunza Harambee Stars kwa muda mrefu? mashambulizi ya kushtukiza kuwakaribisha Harambee Stars golini kwao, oh, lakini pia na kupiga mipira mirefu ili kuwatafuta mawingi wake hawa, pamoja na mchezaji huyu ambaye alikosa penalti ya kwanza na aliingia akitokea bench na, na, na, na, Mjuma Mdimi ambaye uh, alionekana labda kuwa kama msumbufu kwa safu ya Harambee Stars katika dakika chache zilizokuwa ameingia za kipindi hicho. wa, wa, wa, wa, wa, mashabiki wa soka nchini Kenya wanaweza kuwa na imani sasa na mwalimu huyu akapewa nafasi ya kuifunza Harambee Stars kwa muda mrefu na kutimiza malengo yake ya Kenya. naasi nazidi kujengeka kwa mwalimu wao kujuu kutokana na kwamba <coughs> tunagundua Kenya wamekuwa na tatizo hilo la kutokuwa na imani na walimu wao ambao wamekuwa wakiwapata kwa muda mrefu, na hiyo imetokana na timu yao kutokuwa wanafanya vyema. Timu ya Harambee Stars kwa kipindi cha hivi karibuni imekuwa ikifanya vibaya, haichekani na timu ya taifa ya Tanzania, yaani ile tunaiita Taifa Stars au hata Kilimanjaro Stars ambaye inashiriki katika michuano kama hii. Kwa hiyo kutokana na mafanikio haya, kuchukua kombe, ushindi dhidi ya timu ya Zanzibar Heroes, wengine wanasema ni timu ndogo, lakini Zanzibar Heroes haikuwa timu ndogo o kama imeweza kumtoa bingwa mtetezi Uganda, nadhani Zanzibar Hiros wameonyesha soka safi wa, na ukiangalia katika michuano hii, hata katika perspective ya kimpira timu michuo mchezo mzuri zaidi ni Zanzibar Hiros pamoja na timu ya taifa ya Burundi. Juma Mudimi, Juma Mudimi, waweze kumpatia timu kwa muda mrefu Uh, asante sana, Juma Mdimi. Nikirejea kwako uh, Ali Sale eh, Zanzibar, kumekuwa na mjadala mpana nchini Tanzania kwamba ifike wakati sasa E, wachezaji wengi kutoka t, e, Zanzibar wapewe nafasi kwenye timu ya taifa, kwa sababu katika miaka ya karibuni imekuwa ni vigumu kuona wachezaji e, wengi kutoka Zanzibar wakipewa nafasi timu ya taifa. Wewe ulipiga kampeni kali kwenye mitandao kijami, ya kijamii juu ya kupewa nafasi Zanzibar, kwa maana ya kupewa wanachama wa FIFA, lakini kwa, katika mazingira ambayo tuko nayo kwa sasa e, Zanzibar imenyang'anywa wanachama wake, unafikiri hilo linawezekana kwa, kwa, kwa kutoa nafasi kwa wachezaji wengi wanaotoka Zanzibar katika timu ya taifa ya Tanzania? Mwanzo nilisikia kwamba kocha wa timu ya taifa ya Tanzania taifa saa atabakia Kenya kutizama wachezaji kutoka Zanzibar, kwa sababu moja katika tatizo ambalo linasemwa ni kwamba e, makocha kutoka bara hawaioni ligi ya Zanzibar, kwa hivyo hawaona wachezaji wazuri. Lakini pili, wanasema moja katika tatizo ni kwamba ligi ya Zanzibar haiko competitive sana, haina ushindani, na kwa hivyo hawapati kuchagua wachezaji wazuri. kwa hivyo kujitokeza wachezaji katika hii timu ya, ya ya ya Zanzibar Heroes mara hii katika kiwango cha hali ya juu kufika mpaka fainali kunatoa fursa kwa mwalimu mwenye nia na kwa chama chenye nia. Hakika ni kwamba wachezaji wengi wa Zanzibar ambao wengi wao wana umri wa miaka baina ya ishirini na moja na ishirini na tatu ukimtoa Selembe na kipa Abdurahman, wengi wao ni ishirini na tatu ishirini na nne ishirini na moja wana nafasi nzuri kama vile Faisal, kama vile Abdurahmani Makame, Abdulaziz Makame, kama huyo Hamisi alofunga Makame. Wako wachezaji wengi tu ambao ni quality, lakini nataka mtanzania yote ajue si kama Zanzibar tunajipendelea wala tunadai tupate nafasi, lakini tunataka tupimwe kwa merit. Mara nyingi wachezaji wa bara wanacheza kwa magazeti na vyombo vya habari. Wachezaji wa Zanzibar ni real players, unamuona uwanjani anacheza sio kwa kuwa anapambwa na gazeti, sio kwa kuwa anapambwa na na na vyombo vya habari. Kwa mfano hivi sasa mimi nimepata ofa ya nam nam nam Mheshimiwa Ali Sale nam nam a, muda si rafiki sana uh, Juma Mudimi pamoja na Mheshimiwa Ali Sale, pengine kwa sekunde kadhaa tu, sekunde chache zilizosalia Alisale, neno la mwisho kwa waandaaji wa mashindano haya, lakini pia kwa timu zenyewe katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Je, nini hasa kifanyike ili kuhakikisha kwamba soka la ukanda huu linapiga hatua? Kwa sekunde kadhaa tu, mimi nasema masoka liwe kubwa zaidi, wadhamini wawe wakubwa zaidi, kuwe na zawadi nyingi zaidi, lakini pia SEKAFA ifanye mpango maalumu wa kualika ma-ma matimu ma, ma, ma, ma makubwa makubwa, mawakala wakubwa kubwa duniani kuja kutizama wachezaji katika kanda hii. Bila hivyo tuko tunachea wenyewe kwa wenyewe tu mara nyingi. Naam, asante sana mweshimiwa Alisale. Nikirejea kwako Juma Mudimi wewe, eh, tathmini yako ni ipi kwa ujumla kulingana na mashindano haya na nini hasa ikifanyike kuinua soka katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati? A, tathmini yangu ni kwamba kwenye ni wa mwaka huu kwanza imekuwa ya kuvutia zaidi kutokana na kwamba Timu ambazo hatukuzitarajia kwamba huenda zingifanya vyema ndio zinifanya vyema zaidi, lakini nadhani hakikishe michuano hii inakuwa ni endelevu, ikaenda baada ya miaka miwili tena no, tu, tu, tu, tukashangaa pia mm, tu, wadhamini wanajitoa. Lakini pia sio michuano hii tu, hata ile michuano kwa ngazi ya, ya vilabu, na tuhakikishe na yenyewe inarejeshwa ili iwe inachezwa kwa sababu tunaamini na yenyewe pia. Naam, asante sana, asante sana Juma Mdimi muda au nafasi wachezaji wetu kuweza kuonyesha uwezo wao na kushiriki michezo mingi ya kimataifa kima, kima nam, asante sana Juma Mudimi. Na washukuru sana uh, mheshimiwa Ali Sale, mbunge wa jimbo la Malindi pale visiwani Zanzibar, kwa kuzungumza nami katika, na na katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana mheshimiwa Ali Sale. Nam, pia nakushukuru sana Juma Mudimi kwa kuzungumza nami katika makala ya jukwaa la michezo siku ya jumapili ya leo. Asante sana. Asante sana naam, na kurejesha kwake Sabina Crispin na Bigambo msikilizaji aweze kutamatisha matangazo haya ya jioni. Naam msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, sina la ziada. Asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, jioni njema. namna hiyo, msikilizaji, burudani beta bounce ya kwake Aconi ndio inayotamatishia matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Hadi hapa, sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri kwa sasa.