Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Viongozi wa kanisa Katoliki nchini DRC wa hapa kuendelea kupigania haki licha ya vurugu za kutawanya maandamano yao. Waafrika wagadhabishwa na kauli ya Rais Trump huku Umoja wa Afrika ukimtaka rais huyo kuomba radhi, na Iran yajibu vitisho vya Rais wa Marekani Donald Trump kuhusu mpango wake wa nyuklia. Karibu, msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni, leo ni Jumamosi, Januari kumi na tatu mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika Viongozi wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameapa kuendelea na mapambano kwa ajili ya haki hata baada ya kutokea vurugu za kutawanya maandamano zilizofanywa na polisi. Kwa miezi kadhaa, waandamanaji wamekuwa wakitaka Rais Joseph Kabila aondoke madarakani kufuatia kutamatika kwa muhula wake wa uongozi mwaka ulio, mwaka mmoja uliopita. Mali zenye thamani ambayo bado haijafahamika zimeharibiwa mjini Masabit nchini Kenya leo Jumamosi, baada ya vijana kuandamana kufuatia polisi wanaopambana na ugaidi kumkamata kiongozi wa dini ya Kiislamu Shehe Guyo Gosa alikamatwa katikati mwa mji huo na vijana wengi, wengi wao wanafunzi wake wa madrasa. Walimfuata shehe na maafisa wa polisi hadi kituoni, lakini baadaye maafisa wa polisi waliwaondoa vijana hao kituoni hapo. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli amesema hana mpango wa kuifanyia mabadiliko katiba ya nchi hiyo ili kuongeza muda wa rais kukaa madarakani kutoka miaka mitano hadi saba. Taarifa iliyotolewa na kurugenzi ya mawasiliano ya rais, Ikulu, imesema Rais Magufuli ametoa kauli hiyo baada ya kukutana na kufanya mazungumzo na katibu wa itikadi na uenezi wa chama tawala CCM Humphrey Polepole, Pole, Pole, Ikulu jijini Dar es Salaam. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Rais Magufuli amenukuliwa akisema kuwa suala hilo ni kinyume na katiba ya Chama cha Mapinduzi na katiba ya nchi na hana mpango wa kuongeza kipindi cha urais. Wakati wote wa uongozi wake, Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na nchi za Troika zimeshutumu unyanyasaji unaoendelea kushuhudiwa nchini Sudani Kusini, katika ukiukaji wa wazi wa usitishaji mapambano uliofanyiwa kazi pamoja na jumuiya ya IGAD ili kutekelezwa kufikia Disemba mwaka jana. Makubaliano hayo yaliyofikiwa ili kujenga mazingira mazuri kwa baraza la urejeshaji wa kiwango cha juu cha Sudani Kusini, ambayo yataanza shughuli zake Februari ijayo. Makubaliano ya kukomesha mapigano mwaka ya Disemba 21 mwaka 2017 yanakabiliwa na mapigano kutoka pande zote hasimu kila siku. Waafrika wameghadhabishwa na kauli ya Rais wa Marekani Donald Trump ambayo inaripotiwa kuzitaja nchi zao nchi zao kama shimo la taka huku wengi wakimshutumu rais huyo kwa ubaguzi. Umoja wa Afrika umeshutumu matamshi hayo ya rais Trump yaliyotolewa jana Ijumaa, huku taarifa kutoka kwa mabalozi wote wa bara la Afrika kwenye Umoja wa Mataifa wakimtaka rais Trump kufuta kauli hiyo na kuomba radhi. Aidha, mabalozi hao kwa pamoja wamekubaliana kuja na suluhu baada ya kikao cha dharura kupima matamshi ya rais Trump. Zimbabwe inajiandaa kuwarejesha makwao wakimbizi kutoka Rwanda baada ya Umoja wa Mataifa kutangaza kuwa nchi yao ni salama na yenye amani. Kwa mujibu wa waziri wa huduma za umma, ajira na ustawi wa jamii Petronila Kangoe, nchi hiyo imeanza mchakato wa kisheria kuelekea kutekelezwa kwa hatua hiyo iliyoanza kufanya kazi Januari mosi mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kiongozi mpya wa chama cha ANC cha Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa amesema chama hicho lazima kishughulikie mgawanyiko ndani ya chama kwa kuwaunganisha wanachama katika ngazi zote. Ramaphosa ametoa kauli hiyo mbele ya mkutano mkuu kusini mashariki mwa jiji la East London na kusema kuwa chama hicho kilikuwa kimegawanyika katika misingi ya uhusiano, uongozi na rushwa. Hata hivyo, Ramaphosa akihutubia kongamano hilo hakuzungumzia kuhusu kuchukua nafasi ya Rais Zuma hivi karibuni licha ya kuongezeka kwa shinikizo kumtaka Rais Zuma kuachia madaraka. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa kuichagua RFI Kiswahili kwa matangazo ya jioni. Hi, leo tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili dakika sita Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika sita kwa saa za Afrika ya Kati, na ukiwa Kampala, Uganda, unatupata kupitia tisini na tatu nukta saba FM, lakini kwa hapa Dar es Salaam tunasikika kupitia tisini nukta sifuri FM. Waziri wa mambo ya kigeni wa Iran Mohammad Javad Zarif amesema kuwa makubaliano ya mwaka elfu mbili na kumi na tano hayajadiliki haya tena, na kusema kwamba tangazo la rais wa Marekani Donald Trump ni jaribio la kutaka kukandamiza makubaliano ya msingi yaliyofikiwa na wengi. Kauli ya waziri Zarif inakuja baada ya rais Trump kutishia kujiondoa kwenye makubaliano hayo ikiwa makubaliano hayo hayatafanyiwa mabadiliko kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Rais wa jamhuri ya Czech, Milos Zeman, anaongoza katika matokeo ya mapema ya uchaguzi wa rais nchini humo Wakati huu kura zikiendelea kuhesabiwa huku tayari asilimia thelathini ya kura zikiwa tayari zimehesabiwa, Zeman anaongoza kwa asilimia arobaini na mbili huku mpinzani wake wa karibu Jiri Drahos akiwa na asilimia ishirini na nne. Hata hivyo inaelezwa kuwa kuna uwezekano wa uchaguzi huo kuingia katika duru ya pili. Polisi nchini Kanada wanachunguza shambulizi dhidi ya msichana wa Kiislamu mwenye umri wa miaka kumi na moja baada ya mwanamume mmoja kudaiwa kujaribu mara kadhaa kutaka kukata kwa mkasi vazi lake la hijab. Msichana huyo kwa jina la Kahula Kaula Noman anasema alikuwa akielekea shule na nduguye wakati mwanaume huyo alipomvizia. Noman anasema alipiga mayowe mara ya kwanza kabla ya mwanaume huyo kukimbia na kurejea baadaye, kisha akamvua kofia yake na kukata hijabu hiyo aliyokuwa amevaa. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kuwa mkate wa Ufaransa unapaswa kuorodheshwa kama hazina ya kitamaduni katika shirika la kimataifa la UNESCO na kuongeza kuwa mkate huo unatamaniwa na dunia nzima. Kauli hiyo imewafurahisha waokaji wa mkate huo na kusema kwamba si tu mwonekano wake unavutia bali pia viungo na vitu vinavyotumika kutengeneza vinatakiwa pia kuwekwa kama urithi. L R F F -i. Radio France International. Karibu Ruben Lukumbuka na makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri. Radio France International. Radio, wiki hii. Karibu msikilizaji, katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Makala yanayokukumbusha habari kuu za dunia na ambazo zilipewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili. Hapa RFI Kiswahili, na miongoni ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako maaskofu wa kanisa Katoliki juma hili walitoa wito kwa wananchi kuendelea kupigania haki zao za kutokukubali mbinu zozote za serikali kutaka kuharibu demokrasia ya nchi hiyo. Tangu kutokea kwa makabiliano kati ya polisi na waumini wa kanisa Katoliki juma moja iliyopita, watu zaidi ya saba waliripotiwa kupoteza maisha, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Kanisa hilo halijawa kabisa na uhusiano mzuri na serikali ya rais Joseph Kabila Kabange akizungumza jijini Kinshasa kwa juma hili msemaji wa Baraza la Maskofu wa Kanisa Katoliki CENCO Padre Donatien Nshole aliwataka viongozi wa nchi hiyo kuheshimu haki ya kuandamana kama inavyoelekezwa na katiba ya nchi hiyo. Senko, senko inatoa wito wa kuheshimu haki ya kuandamana kwa amani na uhuru wa kuabudu kama anavyoagiza katiba katika kipengele chake nambari 26. Senko inashutumu pia jaribio lolote la kutaka kuwagawa maskofu kwa faida za kisiasa. Tunawaomba wananchi wa Kongo kutoshawishika na kampeni ambayo waanzilishi wake hawatambui madhila yake. Tunawatolea wito wa kusimama wima, kuwa makini na kuzuia kwa amani jaribio lolote la kutaka kuchukua utawala kwa njia zisizokuwa za kidemokrasia ambazo ni kinyume cha sheria ya katiba. Mbali na kanisa Katoliki, tume ya kulinda amani ya Umoja Mataifa nchini humo MONUSCO na yenyewe pia juma hili iliishutumu serikali ya Kinshasa hususan vyombo vya usalama katika nchi hiyo kwa kile MONUSCO ilisema vyombo hivyo vimetumia nguvu kupita kiasi katika kudhibiti maandamano kama ilivyokuwa Desemba 31 mwaka uliopita, pale polisi waliingia makanisani kusambaratisha ibada jijini Kinshasa. Chama tawala nchini humo cha PPRD ikajitokeza na kutuhumu tume hiyo ya Umoja Mataifa MONUSCO kwa kuingilia mambo ya kisiasa na kuacha kutekeleza majukumu yake, kauli ambayo ilitolewa siku moja tu baada ya baraza la usalama la Umoja Mataifa kuitaka serikali ya DRC kuunda tume ya uchunguzi kubaini waliohusika na unyanyasaji dhidi ya waandamanaji na hivyo kuvamia makanisa juma moja lililopita. Henri Mova Sakani ni katibu mkuu wa chama tawala cha, cha PPRD nchini DRC. Mamlaka ya MONUSCO kwanza ni kushirikiana viongozi wa serikali ya Kongo. Hapo awali tumeshirikiana sana na MONUSCO vilivyo, tumefanya operesheni za pamoja, vikosi vya polisi vimeshirikiana, lakini jambo linaloshangaza kwa sasa, MONUSCO imeanza kuonekana kuwa kama pinzani wa serikali ya Kongo na kuchukulia kwa mtazamo hasi kile kinachoendelea kwa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wajibu wa polisi katika nchi hii ni kutoa huduma kwa nchi. Lakini wasikilizaji wetu huko Kongo, wana mtazamo gani kuhusu hali ilivyo Kongo? Germain Hassan ni msikilizaji wetu wa DRC, ukiwa Beni tuambie una mtazamo gani kwanza kuhusu kauli hii ya mapadre na maskofu wa kanisa Katoliki. Mtu huyu wa baraza la maskofu wa dini ya Katoliki, sisi tumechukua kabisa na umuhimu, ikiwa kila mara watu wanatazama kuandamana wanaowekea vikwazo wanamwanga polisi katika biwana, barabara zote za Kongo na wahanga ndio wale raia wa kawaida. Tunashukuru sana kupatana kwamba ni mpango ambayo huenda itasukuma serikali ya Kongo kuheshimu katiba. Kwa nini viongozi wa serikali wametupilia eh, mbali sheria ambayo wao binafsi wanalazimisha kuheshimu? Tumechoka na mambo kama na hayo ya kufanya viongozi wa serikali pamoja na o, o, watu wengine wabidi wa, waone kile ambacho watakifanya ili sheria yetu iheshimishwe. Katika kumalizia, pia kule mashariki mwa Congo hali ya usalama bado inaendelea kuzorota. Hivi karibuni wiki hii kulishuhudiwa mapigano maeneo ya Lubero, kundi la wapiganaji Maimai wakipigana na jeshi la Congo FRDC ya Lubero, lakini vilevile vile kule Kipese, na karibuni tu kulikuwa na taarifa kwamba kundi la wapiganaji liliteka nyara watu zaidi ya kumi akiwemo kiongozi wa redio shirika RTGB Radio Graben Tele. E, pengine wananchi wanazungumzia vipi hali hii? E, wakaaji wa mji wa Beni kwa sasa wamekuwa katika huzuni e, sana. Wa mashariki kila mara kumashuhudia mambo kama mapambano huko Kipisi. Yabidi tuchunguze kitu ambacho akieleweki katika barabara ya Beni Kasindi, maeneo ya Nyaleki. Kiongozi wa redio RTCB Beni Jadokasereka Mangwengu alitekwa nyara, na ikiwa sasa wakaaji wa moja wa Beni e, wanaanza wakijiuliza kwa nini e, utekaji nyara unaendelea kuzidi. Ni kilo kitu ambacho sasa wakaaji wa Bena wanasema kuwa yabidi serikali ya Kongo hupitia majeshi wake waendelee na jitihada ya kuwatwanga maadui wote ambao wanaendelea kunyanyasa wakaaji na kuwateka nyara pia na kuzorotesha hali ya kiusalama eh, kwetu binafsi tunasalimu jitihada la jeshi lakini tuangalie kwa nini vikundi hivi vya waasi vinaendelea kuzalika kila mara ya washariki mwa Kongo kwa sasa katika mji wa Beni redio zote za wilaya la Beni na wila, na mji wamesimamisha kazi hakutakuwa na habari yoyote redio zote zimefungwa hadi hapo kiongozi huyo wa Dumangongo Mtazamo wake Germain Hassan, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, akiwa huko Beni, ni mashariki mwa DRC. Asante sana. Nchini Uganda, baada ya kushindwa kwenye kampeni yake ya awali ya kupinga kubadilishwa kwa kipengele cha umri wa mtu kuwania urais kwenye katiba ya nchi hiyo, kiongozi wa upinzani juma hili alitangaza kampeni mpya inayofanana na ile ya upinzani nchini Kenya. Besige alisema kampeni hii sasa itawataka wafuasi wao kususia bidhaa za makampuni na biashara zinazomilikiwa na viongozi wa chama tawala cha NRM pamoja na kuitisha mabaraza ya bunge la wananchi, akisema kampeni hii itauondoa utawala aliouita wa kijeshi bila kutumia mtutu wa bunduki. In that process, we are also going to create the people's assemblies. Katika mchakato huo tutaunda pia mabunge ya wananchi yatakayokuwa na jukumu la kujadili maswala mbalimbali. Ni muhimu sana kwa sababu serikali hii imetumia mbinu mbalimbali mbali mbali kujaribu kuwapotosha watu na kuwapa habari za uongo, na mmekuwa mkiwasikia wakisema kwamba kampeni zetu tunazoendelea nazo hazina mafanikio yoyote. What we do is ineffective. Beseje alisema sasa atawaapisha wajumbe wa serikali ya wananchi kama sehemu ya kutatiza utawala, pamoja na kuandaa mpango wa maandamano makubwa kupinga serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni baada ya kutia saini kubadilishwa kwa kipengele cha umri. Abdullahi Semugenyi ni msikilizaji wa RFI Kiswahili na hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Kampala. Na Msemugenyi, tuambie wananchi wa Kampala wanazungumziaje hali hii hapa? Uh, Kampala wa, uh, wananchi wa, wanaunga mkono wa memba wa pajamenti wa upinzani wende wapinge wa, wa wa, wa mswada huyo apitishwa uh, uh, na rais Museveni, wa pia aisainiwa uh, na rais Museveni, waende kotini wapinge huyu mswada. Waganda wakuwa kwa kuambia waenashaka huyu mswada huu lakini wao walikwenda kwa kurudi kwa parliament, walifanya vitu vyao binafsi au au kwenda na na wananchi waliwaambia kufanya. Kwa hiyo na maana wengi wameipinga, na wanasemaje, wanaizungumzia vipi? ilipitishwa hawa na wabunge wanangoja hawa wanasheria kama maloyal wanangoja, kia hiyo muswada ipetiwe kwa serikali ya gazeti gazeti ya serikali uh, national gazette. Sasa waende na au maloya ziende kotini sasa, na hapa wa na wana watu wengine hapa wengi Kampala hapa wana shabiki wa maloya na, na watu wengine wende kotini wa wa cha challenge hiyo hiyo kwa mkuu wa Kabla Isa Abdulahi Semugeni. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Sasa unaweza kupakua application RFI Kiswahili kwenye simu yako na kusikiliza mubashara matangazo yetu kupitia simu yako ya mkononi. Sikiliza matangazo ya RFI Kiswahili kupitia www.rfikiswahili.com. Uko nami Ruben lukumbuka Ben Salim. Na umoja wa Ulaya kupitia mkuu wa waangalizi wa uchaguzi waliokuwa nchini Kenya kufuatilia uchaguzi wa marudio wa mwaka jana, alisema ripoti ya mwisho walioitoa haina nia ya kudharau mamlaka za nchi hiyo, badala yake inataka kuona kuna kuwa na mabadiliko katika chaguzi zijazo nchini humo. Mkuu wa waangalizi hao Mariet Shak ambaye alilazimika kuisoma ripoti hiyo akiwa mjini Brussels nchini Ubelgiji, na hiyo baada ya kukataliwa na serikali ya Kenya, alisema walibaini mapungufu makubwa ikiwemo matumizi ya nguvu yaliyofanywa na polisi, vitisho, rushwa, kuingiliwa kwa taasisi huru kama mahakama na tume ya uchaguzi, vitendo ambavyo viliufanya uchaguzi huo usiaminike. Hata hivyo, serikali ya Kenya imekuja juu na kukashifu ripoti hiyo iliyosema imelenga kutengeneza sintofahamu nchini humo. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Wakili Martin Olo hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kuna baadhi ya ya mambo ambayo ripoti hii inaguzia, kwa mfano inaposema, ya kwamba kuna haja ya kuwa na mabadiliko kwenye mfumo wa, wa wa kura, basi labda ni jambo ambalo kidogo lina eh, kuwa ni mziki kwa wapinzani wanaotafuta hiyo, na labda sio mziki kwa serikali. Kwa hivyo kuna baadhi ya mambo ambayo ripoti hii inazungumzia. Uh, ni, ni wazi, kwa kweli ambayo ni mambo yaliyo wazi kwamba yanatakana yazungumziwe na huenda ikawa hizo ndizo sababu zinazofanya ripoti hii ikawa inachukuliwa vibaya. Tukisalia nchini Kenya kwa juma hili, serikali ilisema haitasitisha zoezi la kuhamisha walimu wakuu wa shule za sekondari kutoka katika kaunti walikozaliwa shule walizofanya kazi kwa zaidi ya miaka tisa kwenda katika kaunti nyingine. Tume ya kuajiri waalimu imesema inatumia njia hii kuhimiza utengamano wa kitaifa kupitia sekta ya elimu. Hivi karibuni wanasiasa na baadhi ya wazazi wamewafukuza baadhi ya walimu wakuu waliotumwa katika shule mbalimbali mbali kwa madai kuwa hawana uwezo wa kusaidia kupatikana kwa matokeo mazuri ya kidato cha nne, kitendo ambacho kimemkasirisha waziri wa elimu Fred Matiang'i ambaye alisema, Hatutarudi this... nyuma katika uamuzi huu. Kama kuna mtu anafikiri kwamba atapiga kelele ili tubadilishe uamuzi wetu, hilo halitafanyika. Hakuna kelele zitakazotufanya tusitekeleze hili, na wale wawakilishi wa wodi na watu wengine wanaojaribu kuzuia hiki tunachokifanya, mwakamate. Na waziri wa zamani kwenye serikali iliyokuwa inaongozwa na Rais Robert Mugabe, Jonathan Moyo, alisema kiongozi huyo aliondolewa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi yaliyomlazimisha kujiuzulu nafasi yake. Akizungumza kwenye mahojiano na shirika la habari la Uingereza BBC, Jonathan Moyo aliyekuwa waziri wa elimu alisema rais wa sasa Emerson Munangagwa amepora madaraka na anaongoza serikali dhalimu isiyo na uhalali. Moyo ameongeza kuwa makamu wa rais Konstantino Chiwenga na rais Mnangagwa wanajua fika waliingia madarakani kwa mtutu na sio kwa maamuzi ya wa wananchi kupitia sanduku la kura kufuatia mapinduzi ya serikali kinyume cha katiba Novemba 15 mwaka 2017. Ingawa nilikimbia nchi kisheria, sina uhuru wa kusema nipo wapi kwa sasa, kwa sababu utawala wa sasa umeonyesha kila mbi popote nilipo na kunizuru. Na katika uga wa kimataifa, mamlaka nchini Israeli juma hili ziliidhinisha ujenzi wa makazi mapya ya walowezi zaidi ya elfu moja na mia moja kwenye eneo la ukingo wa Magharibi, hatua ambayo inazidi kupandisha joto la mvutano kati ya nchi hiyo na Palestina. Mwanahabari wetu Stephen Mumbi juma hili alituandalia taarifa ifuatayo uidhinishwaji wa ujenzi wa makazi haya ulitangazwa tume ya wizara ya ulinzi, hatua inayokuja wakati huu Marekani ikiwa tayari imetangaza kuhamishia ubalozi wake mjini Jerusalemu kutoka Tel Aviv. Shirika lisilo la kiserikali linalopigania amani limesema makazi mapya mia tatu hamsini na mawili tayari yamepata kibali cha kuanza ujenzi, huku mengine akiwa kwenye mchakato wa awali kuidhinishwa. Kwa mujibu wa shirika hilo, jumla ya nyumba elfu sita mia saba arobaini na mbili ziliidhinishwa kujengwa kwenye mradi wa mwaka jana pekee ikiwa ni idadi kubwa zaidi tangu mwaka wa 2013. Umoja wa Mataifa umelaani vikali kauli ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu wahamiaji kutoka barani Afrika na Haiti. Trump amedaiwa kuuliza, inakuwaje wahamiaji hao wanaendelea kuja nchini Marekani kutokea mataifa ambayo ameyafananisha kama eneo la kutupa taka. Rupert Colville, msemaji wa tume ya Umoja Mataifa ya haki za binadamu, alisema matamshi ya Trump ni ya kibaguzi, yanashtua na ni ya aibu. Hata hivyo, Trump amesema hakutoa matamshi hayo. Kutoka Washington, naungana na msikilizaji huyo ambaye anatoa mtazamo wake kuhusu kauli hiyo ya Trump na anaanza kujitambulisha namna hii. Mimi ni Anatole aa, nikiwa hapa Marekani jijini la Washington DC. E, kwa kweli kauli ya bwana Trump imekasirisha Waafrika na weusi kutoka kama Haiti, nafasi zingine. Hata na wazungu wengine wamekasirishwa na kauli ya bwana Trump na kumwita kama ni mtu wa ubaguzi na mtu ambaye hana kweli, kitu ambacho ni cha a, kujua hali ya kibinadamu na je, kwa mtazamo wako unaona Rais Trump mwenyewe ana nia kwamba huenda siku moja itakuja na alitembelea bara la Afrika? Hapana kabisa. Uh, kufuatana na maoni yangu hawezi kuwa hata na mafikiri ya kusema aweze kufika Afrika. Amesema kauli ambayo ime imekasirisha hata mioyo ya watu, sijue ni kwa sababu hata wanasema kwamba ajiuzulu. Na kwa kuona kwamba amesema hilo, yeye peke yake hawezi kuwa na nia ya kufika Afrika ama kukusudia kuingia Afrika, lakini yeye mwenyewe amekanusha anasema, hakutoa matamshi hayo. Na je Unaona, kuna ukweli wowote katika kile anachokisema Donald Trump? Ni kwamba ameona ame, ametambua ya kwamba eh, anaweza kukutana na hali eh, ya sitofahamu katika mamlaka yake eh, kwa sababu hata wenye ambao wanatumika nao wametoa eh, kauli ya kwamba yeye kabisa anaweza kujiuzulu kwa sababu eh, kiongozi kama nahule hastahili, hastahili. Kwa kweli eh, ni vitu ambayo ni vigumu sana ni kuambie kwamba eh, hali hapa Marekani ni imekuwa ngumu sana kwa kwa sababu watu wengi wamekasirishwa na wanamwambia kwamba ajiuzulu. Ndio maana hali ni ngumu sana, sijue kama itakuwa namna gani, lakini tunangoja usoni kama eh, labda serikali ama Congress itaweza kuamua namna gani kwa na, maana vitambulisho ni vingi sana vinavyoonyesha kwamba Bwana Trump amesema vitu ambavyo havifurahishe wa Marekani. Anatol, asante sana nikushukuru. Asante sana lakini wachambuzi sasa wanazungumzieje? kauli hi, hii ya rais Donald Trump. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Marekani inajengwa na karibu mataifa yote, rangi zote, kabila zote katika ulimwengu zinawawakilishi pale Marekani. Sa kauli kama ile, hii ni kauli ya kibaguzi na ni kauli inachusha, ina dharau kubwa sana. Lakini sasa nchi zetu za kiafrika nyingi, kwa sababu zinategemea kuwa karibu na Marekani, nafikiri hii itakuwa ni somo kubwa sana kwa Tumalizie makala haya na kilichojiri kati ya Marekani na Umoja wa Ulaya kuhusu mkataba wa nyuklia wa Iran. Rais wa Marekani Donald Trump alikutana na kamati ya usalama wa taifa kuamua ikiwa wasiheshimu makubaliano ya mkataba wa nyuklia kati ya Iran na mataifa ya Magharibi, wakati huu wakitarajiwa kutangaza vikwazo zaidi dhidi ya taifa hilo. Chini ya makubaliano haya Marekani ilikubali kulegeza baadhi ya vikwazo vyake, lakini toka kuingia madarakani kwa rais Trump anaonekana kuchukua uelekeo mwingine, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemtaka kutoachana na utekelezaji wa mkataba huo. Hivi majuzi wakuu wa Umoja wa Ulaya walikutana na ujumbe wa nchi ya Iran kueleza uungwaji mkono wao wa mkataba huo kama anavyoeleza Federica Mogherini mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Union. Umoja wa Ulaya unaendelea kuunga mkono utekelezaji kamili wa makubaliano haya. Makubaliano haya yamewezesha ushirikiano madhubuti na mazungumzo endelevu na nchi ya Iran kwenye maeneo karibu yote. Ni sauti yake Federica Mogherini, mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya. Nam na msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la kheri. Kwa herini. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Viongozi wa Kanisa Katoliki nchini DRC wahapa kuendelea kupigania haki licha ya vurugu za kutawanya maandamano yao. Waafrika wagadhabishwa na kauli ya rais wa Marekani Donald Trump, huku Umoja wa Afrika ukimtaka rais huyo kuomba radhi, na Iran yajibu vitisho vya rais wa Marekani kuhusu mpango wake wa nyuklia wa mwaka 2015. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi, Januari 13 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio wa shirika Viongozi wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameapa kuendelea na mapambano kwa ajili ya haki hata baada ya kutokea vurugu za kutawanya maandamano yao zilizofanywa na polisi. Kwa miezi kadhaa waandamanaji wamekuwa wakitaka Rais Joseph Kabila aondoke madarakani kufuatia kutamatika kwa muhula wake wa uongozi mwaka mmoja uliopita. Mali zenye thamani ambayo bado haijafahamika zimeharibiwa mjini Masabit nchini Kenya leo Jumamosi, baada ya vijana kuandamana kufuatia polisi wanaopambana na ugaidi kumkamata kiongozi wa dini ya Kiislamu Shehe Guyo Gorsa. Alikamatwa katikati mwa mji huo na vijana wengi, wengi wao wanafunzi wake wa madrasa, walimfuata Shehe na maafisa wa polisi hadi kituoni, lakini baadaye polisi waliwaondoa vijana hao kituoni hapo. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amesema hana mpango wa kuifanyia mabadiliko katiba ya Tanzania ili kuongeza muda wa rais kukaa madarakani kutoka miaka mitano hadi saba. Taarifa iliyotolewa na kurugenzi ya mawasiliano ya Rais, Ikulu, imesema Rais Magufuli ametoa kauli hiyo baada ya kukutana na kufanya mazungumzo na katibu wa itikadi na uenezi wa chama tawala CCM Humphrey Polepole, Ikulu jijini Dar es Salaam salam. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Rais Magufuli amenukuliwa akisema kuwa swala hilo ni kinyume na katiba ya Chama cha Mapinduzi na katiba ya nchi na hana mpango wa kuongeza kipindi cha urais wakati wote wa uongozi wake. Waafrika wameghadhabishwa na kauli ya rais wa Marekani Donald yeah, Trump ambayo inaripotiwa kuzitaja nchi zao kama shimo la taka huku wengi wakimshutumu rais huyo kwa ubaguzi. Umoja wa Afrika umeshutumu matamshi hayo ya rais Trump yaliyotolewa jana Ijumaa huku taarifa kutoka kwa mabalozi wote wa bara la Afrika kwenye Umoja wa Mataifa wakimtaka rais Trump kufuta kauli hiyo na kuomba radhi. Aidha, mabalozi hao kwa pamoja wamekubali kukubaliana kuja na suluhu baada ya kikao cha dharura kupima matamshi ya rais Trump. Kiongozi mpya wa chama cha ANC cha Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema chama hicho lazima kishughulikie mgawanyiko katika chama na kuwaunganisha wanachama katika ngazi zote. Ramaphosa ametoa kauli hiyo mbele ya mkutano mkuu kusini mashariki mwa jiji la East London na kusema kuwa chama hicho kilikuwa kimegawanyika katika misingi ya uhusiano, uongozi na rushwa. Hata hivyo, Ramaphosa hakuhutubia kuhusu kuchukua nafasi ya rais Zuma hivi karibuni licha ya kuongezeka kwa shinikizo kumtaka Rais Zuma kuachia madaraka. RFI. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili dakika 30 Afrika Mashariki, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Waziri wa mambo ya kigeni wa Iran Mohammad Javad Zarif amesema kuwa makubaliano ya mwaka 2015 ya nyuklia hayajadiliki tena, na kusema kwamba tangazo la rais wa Marekani Donald Trump ni jaribio la kutaka kukandamiza makubaliano ya msingi yaliyofikiwa na wengi. Kauli ya waziri Zarifu inakuja baada ya rais Trump kutishia kujiondoa kwenye makubaliano hayo ikiwa makubaliano hayo hayatafanyiwa mabadiliko. Rais wa Jamhuri ya Czech Milos Zeman anaongoza katika matokeo ya mapema ya uchaguzi wa rais nchini humo, wakati huu kura zikiendelea kuhesabiwa, huku tayari asilimia thelathini ya kura ikiwa tayari imehesabiwa zeman anaongoza kwa asilimia arobaini na mbili huku mpinzani wake wa karibu jiri drahos akiwa na asilimia ishirini na nne hata hivyo inaelezwa kuwa kuna uwezekano uchaguzi huo kuingia katika duru ya pili na polisi nchini canada wanachunguza shambulizi dhidi ya msichana wa kiislamu mwenye umri wa miaka kumi na moja baada ya mwanaume mmoja kudaiwa kujaribu mara kadhaa kukata kwa mkasi vazi lake la hijab msichana huyo kwa jina la Kaula Norman amesema alikuwa akielekea shule na nduguye wakati mwanaume huyo alipomvizia, lakini alipiga mayowe mara ya kwanza kabla ya mwanaume huyo kutoroka na kurejea baadaye akamvua kofia yake na kukata hijabu aliyokuwa amevaa. Radio France Internationale nam ni wasawa. Makala ya jukwaa la michezo na Victor Abuso, karibu na asante sana mwenzangu Sabina Nabigambo. Habari za jioni popote pale ulipo, na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo jumamosi hii. Jina langu ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo jioni hii. Asante sana Victor Abuso, na bila shaka nakuletea uchambuzi wa makala ya tano michuano ya soka kwa wachezaji wanaocheza kandanda ama kabumbu nyumbani, CHAN inayoanza baadaye leo usiku kule nchini Moroko. Lakini pia tutakuletea baadhi ya matukio makubwa yaliyotokea viwanjani wiki hii na yale ambayo pia yanatokea mwishoni mwa juma hili. Na tuanze na michuano ya CHAN ambayo saa chache zijazo itafungua milango yake kule nchini Moroko. Uh, katika uwanja wa Muhamed wa sita na mchuano wa kwanza utakuwa ni kati ya timu ya taifa ya wenyeji Moroko na Mauritania. Mchuano huu utachezwa katika uwanja huo wa Muhamed wa tano mjini Kasablanca kuanzia saa nne usiku, itakuwa ni saa nne na nusu za Afrika Mashariki. Na ukiangalia ni mchuano ambao tumesubiri kwa muda mrefu sana mchezo ambao kusema kweli wa upenzi wa soka kule nchini Kenya utakuwa unasikitika sana kwa sababu, uh, kwa sababu wao ndio walikuwa wamepewa nafasi ya kuandaa mchezo hii, lakini ndio hivyo tena, ikawa pokonya bwana Nwaka. Kwa hakika ni, ni, ni inasikitisha, lakini hakuna namna kwa sababu, uh, Kenya walizembea na Morocco wakatumia fursa hiyo na kupata nafasi ya kuandaa mashindano yao, lakini kiujumla, uh, ni pambano gumu, na mara nyingi katika mashindano makubwa kama haya mchezo wa ufunguzi ndio ambao unatoa taswira ya namna mashindano yatakavyo kuwa na kwa ujumla uh, ukiangalia maandalizi uh, timu zote mbili wenyeji Morocco wame, wameanza fi, walifanya maandalizi makubwa sana, achilia mbali, kwa maana ya miundombinu ya viwanja na kadhalika uh, lakini wao pia kama kwa maana ya timu na benchi la ufundi kwa ujumla walijipanga, na nafikiri kwa hakika kwa, kwa Morocco wachezaji wake wengi sana wanaotoka katika klabu kubwa uh, za Raja Kasablanka, Waidadi Kasablanka uh, Aljadida uh, ni moja kati ya klabu ambazo zimetoa wachezaji wengi kwenye kikosi cha Moroko. Lakini Mauritania ni timu ambayo haisemwi sana katika bara la Afrika uh, katika mchezo wa soka, lakini naamini fika kwamba kwa wao kupata tiketi ya kufuzu mashindano haya itakuwa ni ni, ni nafasi kubwa kwa wao kuweza kujitambulisha zaidi katika soka la Afrika. Utakumbuka, uh, hii ni mara nne tangu kuanzisha kwake michuano hii mwaka 2009, mara tano na Morocco ilifika katika hatua ya fainali ya michuano hii mwaka 2014 na, na Mauritania nayo inacheza kwa mara tatu fainali hizi za na, na mara ya mwisho ilikuwa ni mwaka 2014 na ukiangazia kwa maana ya waamuzi atakayechezesha pambano hili ambao wameshatajwa na shirikisho la soka barani Afrika CAF ni Janny Sikazwe kutoka kule nchini Zambia, ambaye ni mwamuzi mzoefu sana. Atasaidiwa na waamuzi wawili wasaidizi, Marwa Range pamoja na Arsenio, Arsen, Arsenio na, Marengura. Kwa hivyo ni, ni pambano gumu ambalo inatabiriwa kwa kuwa na ushindani mkubwa, na zaidi ni kutoa picha ya namna mashindano yenyewe yatakavyokuwa, kweli kabisa. Na ni mchuano ambao kidogo uh, kidogotaia usiku majira ya huko Afrika Mashariki, lakini nafahamu kwamba wapenzi wengi wa soka na watakuwa nafuatilia namna mambo atakavyokuwa na Moroko imepangwa pamoja na timu ya taifa ya Guini na Sudan. Ukumbuka, Sudan waliwahi kuwa wenyeji wa michuano hii, lakini pia wakati mmoja walifika katika hatua ya robo fainali, kama zikosea mwaka elfu mbili na kumi na moja walipokuwa wenyeji kule uh, jini hatum nam na ni, ni, ni miongoni mwa ma, mataifa matatu ya ukanda wa Afrika mashariki na kati ambayo yatawakilisha kwenye fainali hizi. Utakumbuka uh, namna ya mfumo wa kupata timu shiriki au zinazofuzu kucheza michuano hii unaangazia zaidi kanda, kwa maana kwamba mm. kanda ya kusini mwa Afrika, kanda ya Afrika mashariki na kati, kanda ya Afrika ya kati. uh, zaidi ya yote ni kwamba kanda ya Afrika magharibi yenyewe imegawanya katika kanda mbili, kanda A ya Afrika magharibi na kanda B ya Afrika magharibi ambazo ndio pia nazo zinapambana kutafuta timu zinazoenda kushiriki michuano hii uh, za kwa tukasema kwamba Uganda, Rwanda na Sudan zinawakilishi ukanda wa Sekafa kwa sababu Uh, mara nyingi ni mataifa ambayo katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Ni kweli na zina kazi kubwa sana Abuso, kwa sababu tangu mashindano haya yameanza, ni Rwanda pekee ndio ambayo imewahi katika ukanda wa Sekafa ambayo imewahi kufanya vizuri, walishika hatua, walifika hatua ya robo finali katika mashindano ya makala ya nne ya mashindano haya ambayo ilifanyika mwaka juzi eh, kule nchini Rwanda walipokuwa wenyeji, walipokuwa wenyeji wakifunzwa waki, waki na kocha Antoine wakifunzwa na kocha Antoine John McKinstry raia wa Ireland ya Kaskazini na walifika hatua robo fainali. Kwa hivyo ukiangazia ni kwamba mataifa ya kanda hii ya Sekafa bado hayajafanya ma, ma, ma hayajafanya makubwa sana, ikiangazia ukizingatiwa na uki, uki, ukiangazia na, na, mataifa ya kanda nyingine mathalan eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wametoa tajiri mara mbili eh, -ma, -ma, makala ya kwanza ya mwaka elfu mbili na tisa, lakini pia makala ya nne ambayo ilifanyika kule nchini Rwanda. Kwa bahati mbaya sana, DRC haikufanikiwa kufuzu katika fainali za mwaka huu na bahati mbaya sana uh, walifika katika hatua ile ya, ya, ya makundi na wakaondolewa. Na ukanda wa kati, kumbuka kwamba uh, Uganda wao pia wamewahi kucheza mashindano haya mara tatu, lakini uh, nyakati zozote wameondolewa katika hatua ya makundi. Na sasa hivi wana kazi kubwa abusa, ukiangalia eh, kundi B na Ivory Coast ambaye ndo aliandaa mashindano haya kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na tisa, wana Zambia ambayo imetumia wachezaji ime, ime, imeita wachezaji wake wengi sana ambao walikuwa kwenye kikosi kilichoshinda ubingwa wa Afrika kwa wachezaji chini ya miaka 20, mashindano yaliyofanyika nchini Zambia lakini pia Namibia. Tumeona hata katika mechi za maandalizi Namibia walitoka sare ya bila kufungana na, na Rwanda. Kwa hivyo uh, Uganda pamoja na kwamba wamecheza mechi nyingi za kujipima nguvu uh, bado na kazi nzito sana, na ukiangazia hapa macho na masikio yanaelekezwa zaidi kwa Ivory Coast na timu ya taifa ya Zambia Chipolopolo katika fainali hizi. Na Rwanda kama uliosema imepangwa pamoja na Nigeria, Equatorial Guinea, na bila shaka na Libya, Libya ambao walikuwa mabingwa mwaka 2014. Na ukizungumzia mabingwa, ni mataifa matatu tu ndio ambayo yamefanikiwa kuwa mabingwa katika mashindano haya, Libya 2014, DRC mwaka 2009 na 2011 na timu ya taifa ya Tunisia mwaka 2011, lakini kwa bahati mbaya sana hawakufuzu katika michuano ya mwaka huu. Uh, bila shaka kesho tutapata nafasi ya kutathmini kwa kina haya mashindano ya CHAN ambayo yanaanza baadaye leo saa nne na nusu saa za Afrika Mashariki uh, usiku wa leo kule Afrika Kati kwa ni saa 3 dakika 30. Uh, kwa hivyo mchuano ukata wa Morocco na Mauritania asante sana Yusuf. Uh, Nzunda umetuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook ukiwa maeneo ya Songwe Tanzania, unasema michuano ya CHAN itakuwa na kufana sana. Uh, Ezekiel Agala mkazi wa pale uh, Njombe, Tanzania, unasema unaziombea timu za Afrika Mashariki na kati, Uganda, Rwanda na Sudan. Tutaona mambo yatakavyokuwa. Watu wengi sana zitakia timu hizo ushindi. <laughs> Uh, Abuso, ku, ku, ku, ku, uzitakia ushindi ni jambo moja sana. Ukiangazia, uh, ratiba wanazo ngumu sana. Hasa ni kiangazia timu kama Rwanda. Rwanda wamefanya vibaya sana kwenye mechi zao za, za maandalizi na hata mechi ya mwisho walifungwa mabao manne kwa moja na, na Algeria. Kwa hivyo ukiangazia matokeo waliyopata kwenye mechi za, za majaribio nafikiri kocha Antoine Hey ana kazi kubwa sana ya kupambana na timu kama Nigeria, uh, Guinea Ecuatorial pamoja uh, na, na, na, na, na, na Libya uh, katika kundi C ambalo Uga, eh, Rwanda wamepangwa na Mastrida Lungu akiwa kule Lusaka anasema kwamba na matumaini makubwa Zambia hapo itachukua kombe hili. Tutaona um, mambo yatakavyokuwa wakati michuano hii itakapomalizika baadaye mwezi um, ujao. Ikiwa ndo unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo toka hapa RFI Kiswahili, jina langu ni Victor Abuso ikiwa na mwenzangu da Frederick Nwaka tunatathmini baadhi ya matukio makubwa ambayo yatokea viwanjani mwisho wa wiki hili na ambayo yatokea wiki hii. Na mwiki hii, kamati ya shirikisho la soka na CAF ilikuwa na kikao kule mjini Casablanca nchini Morocco na kuafikia maafikiano yafuatayo, lakini tungependa kuzungumzia nafikiri mawili makubwa, na kwanza ni kwamba kuanzia mwaka huu marefari wote ambao tutakuwa nachezesha mechi za CAF watalipwa moja kwa moja na shirikisho hili. Uh, wala sio nchi wenyeji wanapokuwa mwenyeji wa mechi husika, uh, swala ambalo CAF nasema kwamba litasaidia Uh, kuwapunguzia mzigo uh, mashirikisho ya soka barani Afrika. Uh, kama kuna, kuna, kuna jambo ambalo litaendelea kumpa sifa uh, rais wa sasa wa CAF Ahmad, Ahmad, Victor Abuso ni, ni maamuzi hayo wa, wa, wa wa, wa ambayo yanafanywa na kuungwa mkono na viongozi wenzake wa soka barani Afrika. Utakumbuka tangu ameingia kuna mambo ambayo amekuwa akiagusa moja kwa moja yanayoonyesha taswira ya, ya mchezo wa, wa, wa soka barani Afrika kwamba anataka upige hatua zaidi, kwa maana kwamba kuwe kuna mafanikio ndani ya uwanja na hata nje ya uwanja. Ukiangalia changamoto ya muda mrefu mrefu uh, waamuzi hao walipokuwa kwenda wakienda kuchezesha uh, mechi zinazohusiana na za ngazi ya klabu mashindano ya ngazi ya klabu wanapokelewa na vyama vya soka vya nchi husika na kwa vivyo vile eh, kulikuwa kuna madai kwamba vyama vya soka vingine vya nchi hizo vinashirikiana na klabu ambayo ndio mwenyeji eh, ku, ku, ku, kuwatengeneza waamuzi ili waweze kuwapatia matokeo katika mm, katika katika wanapocheza kwenye viwanja vyao vya nyumbani. Kwa hivyo moja kwa moja ukiangalia hili swala, nafikiri moja kati ya ajenda iliyokuwa nyuma ya pazia ni kujaribu kuwaondoa katika vishawishi waamuzi wanapokwenda katika mataifa ambayo wanakuwa wenyewe wageni kwenda kuchezesha soka, wasishawishiwe ama kwa vishawishi vya fedha ama maradhi ambayo wanaweza kupewa. Tofauti na eh, uh, limeungwa mkono na wajumbe wa kamati ya utendaji ya CAF kweli wakelikonakwamir kana kwa sababu kafu ime, imepata udhamini mkubwa sana katika miaka ya karibuni na hata tangu Ahmad Ahmad aingia madarakani, watu ambao taasisi mbalimbali zimeiamini kafu na kurudi. mm, Sasa bada... hivi kafu ina ina mashindano makubwa ya klabu bingwa na shirikisho yanafadhiliwa na kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total Total, tota, tota, mkataba mm. waliingia wa miaka takriban kumi dio. Kwa hivyo nafikiri huu ni mpango mzuri sana abuso, na utasaidia kwa kiasi kikubwa hata kuinua viwango vya waamuzi, kwa sababu wakati mwingine waamuzi walikuwa wakienda kuchezesha mechi hizi kwenye viwanja, kwenye mataifa ya kigeni, unakuta wanashindwa kuchezesha kwa kiwango kile kwa sababu wanakirimiwa yani wana, wanatengenezewa mazingira ya kuwafanya washindo kutimiza kuchezesha mpira kwa kuzingatia zile sheria 17 za mchezo wa soka, na ndio maana tatulishuhudia baadhi ya michezo ama malalamiko yakiwa mengi mpaka kufikia hatua Kafu kuziadhibu klabu kwa maana kwamba zilizifanya zili, zili, zili, makosa. Kwa hivyo ni mpango mzuri ambao utakuwa na manufaa makubwa mm -hmm. sana kwa kwa, kwa kwa, mashindano ya, ya ngazi ya klabu na mnakuhusu michuano ya shirikisho na klabu bingwa bara Afrika, kutakuwa na draw baada ya hatua ya makundi. Uh, kumbuka kwamba pia Ahmad Ahmad alipendekeza kwamba, uh, kuanzia msimu huu idadi ya timu ambazo zinacheza katika mchezo hii ziongezeke na ni hatua nzuri sana, lakini pamoja na hilo uh, kuanzia msimu ujao vilabu vya soka barani Afrika mwaka elfu mbili na kumi na tisa imependekezwa kwamba ligi kuu zitakuwa zinaanza zote kwa pamoja mwezi Septemba na kumalizika mwezi Mei mwaka unaofuata. Uh, hili limeshaanza kutekelezwa na mataifa mengi. Kenya na wenyewe pia wata uh, Kenya bado, bado, Kenya, bado, Kenya, lakini Kenya na Zambia kidogo kuna changamoto kubwa sana katika swala hili, ni kutokana na, na, uh, ni uh, na changamoto ya, ya, ya wadhamini uh-huh, ama pengine mfumo wenyewe eh, lakini... um, wa uendeshaji soka kwa sababu wao msimu huo unaanza mwezi wa tatu, wa pili mpaka mwezi Novemba. mwezi Novemba. Novemba. Kwa hivyo, ni changamoto lakini kwa mabadiliko kwa haya sasa klabu wa, nafikiri utengeneze utaratibu ambao utashurutisha mashirikisho ya nchi yaweze kuendana na pia imekubaliwa kwamba michuano ijayo ya CHAN kwa wachezaji wanaosakata kabumu nyumbani, uh, itafanyika nchini Ethiopia na ukaguzi wa kwanza utafanyika baada ya miezi mitatu ya mwaka huu, mbali kidogo lakini naona CAF anataka kufanya <laughs> ukaguzi mapema. Lakini kitu kimoja ambacho nimeona ni kwamba CAF wamekuwa wakipendelea sana ukanda huu wa, wa sekafa uh, kwa sababu iwapo Ethiopia itafanikiwa basi itakuwa ni uh, awamu tatu. Tulianza kule Sudan, elfu mbili na kumi na moja mm, uh, tukaja Rwanda elfu mbili na kumi na sita, na sasa elfu mbili na ishirini itakuwa kule Addis Ababa Ethiopia, na, nafikiri ya buso uh, ukiangalia mashindano makubwa mengi ya Afrika, hususani kombe la mataifa barani Afrika. Ukanda huu ni kama ulikuwa umesahaulika kidogo, ya sela zake ama vipaumbele vyake akitaka ingia madarakani ni kulipeleka soka la Afrika kwa Afrika, kwa maana kwamba mpira uchezwe katika maeneo yote. Tulizoea kuona finali za Afrika zikifanyika katika mataifa ya Afrika Magharibi na Kusini mwa Afrika kama za mathalan za mwaka 2010 ambazo zilifanyika nchini Angola na mwaka 2013 ambazo zilifanyika nchini Afrika Kusini, lakini ukanda huu hapa na una miundo mbinu, taifa kama la Ethiopia lina viwanja vizuri tu vya soka na, na, na na, hata taifa kama la Rwanda kiasi kwamba waliandaa mashindano ya Chad, hata Sudan. Kwa hivyo nafikiri eh, uamuzi wa hapa si m mm tu upendeleo bali nikupeleka ku, ni uh, soka katika pande zote za bara la Afrika, kitu ambacho ni kizuri, ambacho kinaongeza uh, ule ule umoja na, lakini pia kinaongeza kinaongeza ule udhabiti zaidi wa mchezo wa soka kwa jumuishi kwa mataifa yote. Asante sana, Abdul Suleiman Semgenyo, ukiwa wa ndege ya hapo Kampala, Uganda, unatuambia kwamba unaitakia timu ya taifa ya Uganda Cranes kila la heri, na mtakao mtazamo kwa karibu uh, kocha mpya huyo wa Ufaransa uh, bwana Sabre ambaye nafikiri itakuwa ni <laughs> kiboresha cha kwanza kikubwa jaribu kuinoa uh, Uganda na, nafikiri anapaswa kukitumia kama sehemu ya ku kutengeneza imani kwa, kwa Waganda ambao wengi wao uh, uki, ukifuatilia ni aaaaa unaoneka, <laughs> kwamba anaivusha Uganda katika kundi B lilopangwa dhidi ya Ivory Coast, Zambia na Namibia, ikienda katika hatua ya robo fainali, nafikiri itakuwa ni mafanikio makubwa zaidi kwake. Lakini wakiishia katika hatua ya makundi uh, waganda bado wataendelea kumpa kutokuwa na imani naye. Bila shaka takuwa namkumbuka sana Milutin Micho ambaye siku hizi inafunza soka kule Afrika Kusini. Na mechi ya Tanzania bingwa kombe la mapinduzi mwaka 2018 visiwani Zanzibar, tafahamika leo finali itawakutanisha mabingwa watetezi ita, ita, uh, Azam FC kutoka Tanzania na URA ya Uganda, uh, ambao pia leo kushinda taji hili. Lakini mechi hii itachezwa kuanzia saa mbili usiku saa za Afrika Mashariki katika uwanja wa Amani kule visiwani Zanzibar. Timu zote mbili zilikutana katika hatua ya makundi na URA ikashinda Azam bao moja kwa bila. Je, nani atashinda kombe hili, bwana Nwaka? Ah, uh, kwa hakika niwe mwazi tu Victor Abuso, wakusanya mapato wa Uganda URA wameonyesha uwezo mkubwa sana kwenye mashindano haya. Naweza nikasema kwamba ilikuwa ni timu bora sana ikilinganishwa na timu nyingine zote katika mashindano haya. Nimeona Singida, tumeona Singida United wakicheza Azamu wenyewe Simba na Yanga zilikopa, lakini zote zimeshindwa kufua dafu kwa URA ambayo imekuja na wachezaji wake wengi wazoefu ambao wengine walikuwa wakicheza mpira Tanzania, lakini wakaonekana si chochote. Mchezaji kama Brian Majwega, lakini ameonyesha uwezo mkubwa sana kwenye mashindano haya. Kwa hivyo kuelekea pambano la leo usiku, niwe mwazi kwamba kar karata yangu naiweka kwa URA mm. licha ya kwamba e, nimezungumza nime, nime, nime, nahodha wa Azam Imidi mama na amesema kwamba wachezaji wote wako Zanziba kwa kuweza kutafuta kutetea ubingwa wao ambao jana kwa kwakuishinda Simba bao moja, lakini na kibarua pevu sana kwamba hata katika mchezo wa makundi walifungwa. Kwa hivyo kama wanataka kweli kudhihirisha, wacheze kwa ubora zaidi kuliko URA e, katika mashindano haya na <laughs> rudi Dar es Salaam wakitumia boti au ndege <laughs> nafikiri, e, wengi sana zaidi wakionyesha kutoridhishwa na, na kupata wasiwasi kwamba Simba na Yanga zitawakilisha vizuri Tanzania bara kwenye mashindano ya kimataifa hasa kwa e, kuangazia mashindano ya kombe la Mapinduzi ambayo, ambayo kwa hakika Simba na Yanga zimewaangusha Watanzania na ni timu ambazo zinapendwa sana hapa nchini na Kenya. Katika nchi jirani ya Kenya, wiki hii kumekuwa na tuzo ya kuwatambua wachezaji bora katika ligi kuu ya soka Mwaka elfu mbili na kumi na saba sherehe hizi zilifanyika jijini Nairobi hata baada ya kujiondoa kwa wafadhili wakuu SportPesa. Kumradhi, kiungo wakati wa klabu ya Zoo Kericho, Michael Madoya, alibuka kuwa mchezaji bora wa msimu uliopita na kutuzwa shilingi za Kenya milioni moja, sawa na dola za Marekani elfu kumi. Kwa kwa kwa hakika Victor Abuso, nachokiona ni kwamba uh, Kenya kuna, kuna wachezaji ambao wanaweza kucheza kwenye klabu ambazo hazina majina sana, lakini waka uwezo wao na namna wanavyozisaidia klabu zao, ukawapa mafanikio mchezaji kama pa, golkipa bora Patrick Matasi, huyu tulimshuhudia hata kwenye mashindano ya kombe la, la, la, la Sekafa, ambaye ndo alikuwa akidakia timu ya taifa ya Kenya. Rambestas anacheza timu ya Posta Rangers ambayo si timu ya kuiweka katika mizania sawa na timu na, na Gor Mahia ama na Tusker mm, ama na Ulinzi Stars ama Sofapaka mm. Kwa hivyo hii uh, inaonyesha wazi kwamba Kenya kuna, kuna, kuna, kuna Klabu hizi ndogo zina uwezo wa kucheza mpira na kushindana na klabu kubwa, jambo ambalo ni tofauti na mataifa mengine ya Afrika Mashariki kama Tanzania au kama vile eh, Rwanda ambako tumeshuhudia klabu mbili tu pekee za Rayon Sport pamoja na APR zikiwa zimefanya vizuri kwenye mashindano ya ndani. Kwa hivyo ni mafanikio kwa wachezaji, lakini zaidi ya wote ninapata wasiwasi kwamba Uh, tuzo hizi zinafanyika wakati bado mamia wapenda soka nchini Kenya wakioji kwamba ni namna gani ligi ya Kenya itaendeshwa baada ya wadhamini ya wa kampuni ya mchezo ya, ya, ya, ya, ya kubahatisha ya SportPesa kujiondoa, na iliondoa kwa sababu walitakiwa kulipa asilimia thelathini na tatu ya mapato yote wanayopata kuilipa serikali ya Kenya. Suala hilo likawakasirisha na wakaamua ah, ah. Aweza. <laughs> Namtowea kiasi soka kidogo, tuangazie um, wa mkono, mkono, taifa, mchezo wa mkono mikono ama handball. A timu taifa ya mchezo wa mikono ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imewasili kule Ginebra eh, Libreville uh, nchini Gabon tayari kwa michuano ya Afrika kwa upande wa wanaume. Shindano hili itaanza tarehe 17 mwezi huu wa Januari na kumalizika tarehe 27. DRC imepangwa katika kundi moja na Misri, Angola, Morocco na Nigeria. Kibarua ni kizito sana kwa DRC. Victor Abuso wametango eh, mashindano haya ya mpira wa mikono yali mwaka elfu moja mia kenda na sabini na nne na ikiwa ni makala ya 23, DRC inakwenda katika fainali hizi katika michuano hii, ikiwa ni miongoni mwa timu ambazo hazijafanya vizuri sana, licha ya kushiriki mara kumi katika michuano hii, lakini wanaenda kukumbana na timu kama Misri ambayo imeshiriki michuano hii mara ishirini kati ya mara ishirini na tatu wanakwenda kucheza na Angola ambayo imeshiriki michuano hii mara kumi na nne wanakwenda kupambana na Morocco ambayo imeshiriki michuano hii mara kumi na saba kwa hivyo wao ni kama, ni, ni kama timu ndogo kwenye, kwenye, kwenye kundi lao na kwa vyote vile watakuwa na kazi kubwa sana ya kupambana na timu kama Misri, Angola ili weze kupata mafanikio na ukiangalia zaidi ni kwamba Tunisia ndo timu ambayo imeshiriki karibu makara zote ikikosa mm. makara moja tu imeshiriki mara ishirini na mbili na ndo bingwa mm. wa historia wa michuano hii. Kwa hivyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakwenda inakwenda kwa ajili ya kwenda kutafuta zaidi eh, uzoefu. Hicho ndio ambacho naweza kusema. Na si wao pia, hata katika kundi B ambako kuna Gabon, kuna kuna Algeria, Kongo Brazzaville na Algeria. Kwa Gabon wameshiriki mara saba lakini mara zote hizo umetoka patupu, kwa hivyo kibarua ni kizito na Nafikiri wao na DRC watakuwa na kazi kubwa sana katika mashindano haya, bila shaka. Kwa bahati mbaya sana, tumefika mwisho. Ni mchezo ambao siku nyingine nitakuambia unachezwa vipi, lakini... nimepata muda wa kutazama leo Victor Abuso, <laughs> uh, mkono. Mtandao, mm, kwa mkono lakini ile inahitaji zaidi nguvu ya mkono wa kurusha. Bila shaka mimi we kucheza na wachezaji saba <laughs> kila upande tutazungumzia kwa timu nyingine lakini kwa bahati mbaya sasa, tuachapo kwa leo. Mwenzangu Fredrick Nwaka, asante sana. Mimi naitwa Victor Abuso naukabidhi kwa mwenzangu Sabina na Bigambo Nam, shukrani sana Victor Abuso. Msikilizaji na kushukuru pia kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni. Hadi hapa sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na kutakia jioni njema, kwa heri. na msikilizaji, hadi hapa tuna la ziada katika matangazo haya jioni. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante sana kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris Ufaransa kwa matangazo mengine, na kutakia jioni njema. Kwa heri.