Barabara ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Emmanuel Richard Makundi. Wananchi wa DRC hivi leo wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka 17 tangu kuwawa kwa Rais Lora Desire Kabila. Bunge la Umoja wa Ulaya hivi leo linaketi kujadili hali ya kisiasa nchini Kenya baada ya ripoti ya wa uangalizi wake. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis aeleza masikitiko yake kutokana na vitendo vya unyanyasaji dhidi ya watoto vilivyofanywa na maaskofu wake nchini Chile. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya wwwrfikiswahilicom, na kama una simu ya kiganjani ama smartphone, unaweza ukapakua aplikesheni yetu ya RFI kupitia kwenye simu za Android ama uh, zile nyingine na iPad ukiwa na application hiyo unaweza ukasikiliza matangazo yetu ya sasa moja kwa moja. Kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hivi leo wamefanya kumbukumbu ya miaka 17 tangu kuuawa kwa Rais Loha Desire Kabila aliyeuawa Januari 16 mwaka elfu mbili na moja katika mazingira ya kutatanisha. Tangu mwaka huo mwanaye Joseph Kabila Kabange alikabidhiwa mikoba ya marehemu baba yake, ambapo wachambuzi wa siasa wanasema ameshindwa kuvaa viatu vya kiongozi huyo aliyekuwa na mtazamo mpana kuhusu uongozi wa nchi. Loren Desire Kabila aliingia madarakani na falsafa ya kuwahimiza wananchi kuhusu uzalendo na kufanikisha ushirikiano kati ya DRC na mataifa mengine jirani, lakini tangu kifo chake DRC imegubikwa na matatizo ya kisiasa pamoja na usalama. Chantal Faida ni mwenyekiti wa shirika la vijana la CIC anayehusika na maswala ya wanawake. Anazungumza nasi akiwa mashariki mwa DRC. ni kusema kama mzee Laurent Kabila alikuwa mtu mwenye kukuwa na na vision ya kusaidia nchi yetu. Kwa siku ya leo tunakia tukikumbuka sana kazi yote aliyofanya, zaidi sana ya kuweza tena kukomboa nchi. Ilikuwa imeishi siku nyingi hiitena kukosa kidemokrasia, lakini yeye alikuya na ile mawazo ya kidemokrasia na uhuru ya, ya, ya raia pengine ni ya ku ngambo ya kusisimua wakaaji, kusisimua raia, ili waweze kuingia kukazi, waweze kutumika, kwa sababu alikuwa akisema kama ni kazi ndiyo itatuletea usalama na maendeleo. Ni sauti yake Chantal Faida, mwenyekiti wa shirika la vijana la CIC anayehusika na maswala ya wanawake, akizungumza akiwa mashariki mwa DRC. si utamsikiliza zaidi katika mahojiano yetu. shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch linasema kuwa kundi la Al-Shababu nchini Somalia lenye uhusiano na mtandao wa kigaidi wa Al-Qaida limeendelea kuwa tishio kwa raia ambapo limekuwa likiwalazimisha wananchi kutoa watoto wadogo ili wakajiunge na kundi hilo Human Rights Watch, inasema kuwa kampeni ya kundi hilo kuwasajili watoto wadogo kwenye kundi lake ilianza kati ya mwaka jana na katikati ya mwaka jana ambapo limekuwa likitoa elimu ya kijihadi na mafunzo ya kijeshi ripoti ya shirika hilo imedai kuwa maelfu ya wa watoto wa Somalia wameakimbia nyumba zao kwa kuwakwepa wanamgambo wa Al-Shabab. Bunge la Ulaya litajadili hali ya kisiasa nchini Kenya baadaye hivi leo na katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2017 na hasa baada ya waangalizi kutoka Umoja wa Ulaya kutoa ripoti kuhusu walichokitathmini katika uchaguzi huo. Victor Melkizedek Abuso ana maelezo zaidi. Mjadala huo umethibitishwa na aliyekuwa kiongozi wa uangalizi hao Marji Irsaka, ambaye wiki iliyopita alitoa ripoti ya kina kuhusu walichokishuhudia nchini Kenya. Ripoti ya uangalizi hao ilieleza kuwa wanasiasa kutoka pande zote walitumia fedha kwa honga wananchi wa taifa hilo kuhudhuria mikutano ya kisiasa, lakini pia fedha za umma zilitumiwa katika kampeni hiyo. Wanasiasa nchini Kenya pia walishutumiwa kwa kutoa matamshi ya kutishia tume ya uchaguzi na kusababisha wapiga kura kutofanya uamuzi wao kwa uhuru. Ripoti hiyo ilitolewa jijini Brussels nchini Ubelgiji baada ya waangalizi wao kusema kwamba walizuiliwa na serikali ya Kenya kuja jijini Nairobi kwa sababu waliikataa ripoti hiyo. Wakati mjadala huu ukiendelea, viongozi wa muungano wa upinzani NASA wameendelea kukutana kujadili kuapishwa kwa kiongozi wao Raila Odinga tarehe 30 mwezi huu kama rais wa watu lakini pia uwezekano kuwa na mazungumzo. Rais Uhuru Kenyatta ambaye hajamaliza kutangaza baraza lake la mawaziri, tayari amesema yuko tayari kwa mazungumzo, lakini yayo yanalenga maendeleo ya nchi hiyo na tukisalia huko huko nchini Kenya, tofauti zinaendelea kuibuka katika ukanda wa pwani ya Kenya baina ya viongozi wa kisiasa na wasomi kuhusiana na shinikizo la kutaka eneo hilo kujitenga na serikali kuu kutokana na kile kinachotajwa ni dhuluma dhuluma za kihistoria. Kutoka mjini Mombasa, mwanahabari wetu Joseph Jira ametutumia ripoti ifuatayo. Viongozi wa siasa hapa pwani wakiongozwa na gavana wa kaunti Kilifi huko kaskazini mwa ukanda huu wa pwani Amason Jeffa Kingi, wanasema wataendelea kushinikiza serikali kuhusu pwani kujitenga na kujitegemea kivyake, wakisisitiza madhila wanayotendewa wa pwani hayavumiliki. Si wote ama wanapenda sisi tutafute haki yetu. Kuna wale ambao tutashikwa, tuingizwe ndani, tuteswe. Kuna wale ambao watapata For people. Kwa nini tumedhulumika? Tumedhulumika kwa sababu hatuthaminiwi katika serikali ambayo inatawala Kenya kwa sasa, lakini sisi tunajua historia yetu, tuliletwa pamoja kwa sababu ya uhuru lakini vuguvugu la Mombasa Republican Council lililoanzisha mchakato huo kupitia msemaji wake Rashid Muraja limejitenga na shinikizo za wanasiasa hao likidai wao wanafuata sheria na wala hawahusiki na shinikizo za wanasiasa . Wao wanataka kujitenga kwa mifumo gani? Kwa sababu sisi tunajitenga kwa kisheria na mambo yetu yote yako kotini, kwa sababu tunaona kwamba viongozi hao wanaosema hivyo ni viongozi wa NASA na wameona kwamba kulingana na kura zilizokwenda wao wameshindwa, sasa wanatafuta mbinu za kufu fanya ili waweze kujinasua au kutokezea mahali wanapotaka. Wakati huo huo, wasomi hapa pwani wakiongozwa na Profesa Halimu Shauri pia wanatofautiana na wito huo. Nafikiri swala zima la kujitenga ni swala nyeti na ni swala ambalo limekuwa kwa muda mrefu, kuanzia wale watu wa vuguvugu la kisiasa wa mwambao ya watu ya Mombasa Republican Council. Kila mmoja anataka kujitenga katika mageuzi duniani. Dunia imeongozwa na mageuzi ya kielimu. Nao wadau wa amani na usalama hapa pwani wakiongo na mwanaharakati Shamsa Abubakar wanasema suluhu ya matatizo yanayokumba ukanda wa pwani yanastahili kuhusisha wadau wote bila kuzua taharuki miongoni mwa raia. MRC members wenyewe wamekataa jambo kama hilo, na hii mambo ya kutumia majina ya kikundi halali, kikundi ambacho kinadumisha amani, kikundi ambacho kinataka usawa, tunakikemea kwa njia ambayo ni kali sana. Mjadala huo unaonekana kuchukua mkondo mpya hasa baada ya uchaguzi mkuu wa rais kukamilika. Mwaka jana, Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Mahakama moja nchini Uganda kwenye wilaya ya Luero imemhukumu kifungo cha miaka tisa jela mtu mmoja mwenye umri wa miaka 37 baada ya kukiri kumbaka mwanamke aliyekuwa na matatizo ya akili. Jaji Steven Mubiri akisoma hukumu hiyo amesema mtuhumiwa alitenda kosa la kinyama linalostahili adhabu kali. Hata hivyo, licha ya mtuhumiwa Habib Kasamba kuiomba mahakama impunguzie kifungo, Jaji Mubiri hakusikiliza maombi yake na kumtupa korokoroni. RFI, Radio France Internationale. Washirika wa zamani wa mkuu wa majeshi ya Sudani Kusini, Paul Malong, wametoa wito kwa raia wa nchi hiyo kusimama kidete ili kumwondoa madarakani rais Salva Kir, wakimtuhumu kuigawa nchi hiyo kwa misingi ya ukabila. Kuola tuai hal, kamishna wa zamani wa awal kaskazini mwa Bar el Gazal ambaye alihudumu kama mshauri wa maswala ya amani katika serikali ya awamu amesema hawakuta, hawata hakutakuwa na amani nchini Sudan Kusini kwa muda wote Rais Kir atakapokuwa madarakani. Kiongozi huyo amesisitiza kuwa wameamua kupambana na Rais Kir kivita ili kumwondoa madarakani, kabla ya kufikia hitimisho kuwa serikali iliyopo inaendeshwa kiulaghai. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana utazamaji wa uamuzi huu. Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Naona kama kidogo Rais Salva Kir muda wake wa kuwa madarakani unaendelea kudidimika, kwa sababu itakumbukwa kwamba anawatumia baadhi ya wanajeshi alafu anawatema. Anawatumia ku, ku, kupigana na wapinzani wake alafu anawatema. Kwa hivyo yeye mwenyewe anaendelea kujizalisha kisiasa, lakini anaendelea kuwazamisha ama kuhakikisha kwamba wale wengine ambao hawapendi wanazikwa kisiasa. Kwa hivyo, inafikiria kauli hiyo kidogo itakuwa na uzito, hasa ikielekea kushawishi wanajeshi wa weze kumgeuka yeye e, Salva Kiir. Kwa hivyo si jambo la kuchukulia kimzaha, lakini jambo la kuchukulia kidogo kwa hali ambayo inaweza kuwa kwamba asipobadilika, basi bila shaka inaonekana chuma chake kimotoni. Ni mtazamo wake Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya rais wa, miri, wa misri jeneral abdel fattah al sisi amesisitiza kuwa nchi yake haina nia ya ovu na majirani zake ethiopia na sudan na wala haijapanga kuanzisha vita na mataifa hayo kauli anayetoa kutokana na mvutano unaoendelea kati ya nchi yake na sudan Uhusiano kati ya nchi hizi mbili umezidi kuzorota katika majuma ya hivi karibuni, ikiwemo makubaliano ya kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi kati ya Sudan na Uturuki, hatua iliyoikasirisha utawala wa Cairo, pamoja na mzozo unaoendelea kuhusu matumizi ya maji ya mto Nile, mzozo huu pia unaohusisha nchi ya Ethiopia, ambapo serikali ya Sudan imetangaza kumrejesha nyumbani balozi wake mjini Cairo bila kueleza ni lini atarejea. Na muungano wa vyama vya upinzani nchini Zimbabwe, the MDC Alliance umethibitisha kuwa waziri mkuu wa zamani Morgan Shangirai atapeperusha bendera ya muungano huo katika uchaguzi mkuu ujao wa rais. Jumla ya vyama vitano vimetangaza kumuunga mkono wa Shangirai kwenye uchaguzi mkuu ujao huku chama cha aliyekuwa makamu wa rais Joyce Mujuru kikiwa akijatangaza ikiwa kitamuunga mkono au la. Muungano huo umesema licha ya afya ya Shangirai kutokuwa imara, lakini wataendelea na kampeni zao kuanzia mwishoni mwa jumaa hili. Katika hatua nyingine, aliyekuwa msemaji wa rais Robert Mugabe George Charamba amesema kuwa jeshi lilitishia kumuua Rais Mugabe ikiwa asingetengeneza asingetangaza kujiuzulu, akidai kuwa mauaji yake yalipangwa kufanyika kama yale ya rais wa zamani wa Libya, marehemu kanal muamar Gaddafi. Radio France Internationale, ni saa 12 na dakika 11 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji asante sana msikilizaji wa pale Kitwe Zambia unayetusikiliza kupitia 92.5 FM Burundi 103.7 FM na Kampala Uganda ni 93.7 FM na Mpanda nchini Tanzania ni 94.1 FM. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ambaye anajaribu kuokoa sura ya kanisa hilo nchini Chile baada ya kukabiliwa na kashfa ya ulawiti ameeleza masikitiko yake kuhusu vitendo hivyo wakati akihutubia kwa mara ya kwanza mbele ya viongozi wa kisiasa na kiraia nchini humo. Papa Francis amesema hawezi kujizuia kuonyesha uchungu na aibu walionayo dhidi ya vitendo walivyofanyiwa watoto hao, kabla ya kukutana na wahindi na kabla ya kukutana na, na, na viongozi hao wa kisiasa na viongozi wengine wa serikali hapo kesho. Ameomba uwepo wa haki sawa kwa raia walioasili na ambao wamekuwa wakisahauliwa na kutosikilizwa. Wanaharakati wa haki za binadamu wanaitazamaje kauli hii ya Papa Francis? Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa Pwani ya Kenya. Kwa hakika ni jambo la kusikitisha mno, kama viongozi wa dini ambao wao wanafaa kulisha watu vyakula kiroho na kuhimiza masuala ya kuleta amani ama social cohesion katika dunia, unapata wao ndio mstari wa mbele kubaka, kushika, kusodimaiza kufanya wasodimaiza wanawake na wanaume na kuwa ni shida kubwa. Lakini nkizuri yeye kama papa ama popu wa dunia wa Katoliki ame acknowledge amekubali kuwa ni jambo liko na watashirikia basi ni haraka iwezekanavyo investigation ifanyike na wale wahusika waekwe wa mbaroni na wakuwasulia hatua ya kisheria nam hapo jana Jumatatu, wanaharakati kutoka mataifa mbalimbali mbali walikutana mjini Santiago na kuanzisha uh, taasisi mpya yenye lengo la kupambana kuhakikisha linazuia unyanyasaji wa ngono dhidi ya watoto unaizungumziaji hatua wa hii pia ni ni jambo zuri sana ha. Ni lazima dunia, washikadau wote, si watetezi wake takibinadamama wa peke yake wa. Hii ni swali la kuprotect mtoto na kuprotect wale ambao ni vulnerable hususan watoto, na kwa hakika ni swali zuri, na naetakana itujiwe upato mkubwa sana, ili dunia nzima ijue, na wale wenye nia ya mbovu na tabia kama hizo wakome. Ni sauti yake Francis ya Uma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Nchi za Bangladesh na Myanmar zimekubaliana kuweka muda maalum wa kuanza kuwarudisha nyumbani maelfu ya wakimbizi wa Rohingya waliokimbia mashambulizi ya jeshi kwenye jimbo la Rakhine. Serikali ya Myanmar imekubali kuwapokea wakimbizi 1500 wa Rohingya kila wiki huku Bangladesh yenyewe ikisema inalenga kuwarejesha nchini Myanmar wakimbizi wote katika kipindi cha miaka miwili. Halmashauri kuu ya wapalestina imetoa wito kwa mamlaka ya Palestina PLO kusitisha utambuzi wa serikali ya Israel katika hali ya kukabiliana na uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kuutambua mji wa Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Wachambuzi wa mambo wanatazamaje hatua hii ya mamlaka ya Palestina? Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kwa ujumla, naweza nikasema kwamba ni tangazo la vita. E, ni tangazo la vita kwa maana unapoacha kuitambua nchi, bila shaka katika hali ya diplomasia za kawaida ni kwamba ni tayari huwezi kuthamini watu wake wala mipaka. Huwezi kuthamini taratibu na mwenendo mzima wa ujirani, maana hapo ni kwamba mmeingia katika ugomvi kwa kwa Wapalestini, kwa ili chamko lao lao la leo ni kwamba hakuna taifa linaloitwa Israel e, e, na, na katika hili ni kwamba wanatangaza vita bila shaka, dhidi ya serikali na taifa, kwa sababu katika hali ya kawaida unapotangaziwa kwamba wenchi hutambuliki na uutambui. Eh, kwa hiyo una- una- unaanza maandalizi mengine vilevile, kujani kwamba pengine hujuma zitafanyika dhidi yako, kwa sababu hu- hulindi tena na mipaka ya kimataifa kifikra, kwa hizo fikira zao waliosema ni mtazamo wake Hamdun Marasal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Na utafiti mpya wa kitabibu uliochapishwa hivi leo umeonyesha kuwa wanawake ambao wanaanza kupata hedhi katika umri wa miaka 11 au kabla na kufikia ukomo wa kupata hedhi kabla ya miaka 47 wako hatarini kupata magonjwa ya moyo na kupooza. Utafiti huu umebaini kuwa mimba kuharibika, kujifungua mtoto aliyekufa baada ya kukamilika kwa majuma 24 ya mimba, operesheni za kuondoa ukuta wa kizazi na kubeba mimba katika umri mdogo, pia kumehusishwa na mtu kupata magonjwa ya moyo kwenye umri mkubwa. Hata hivyo, wataalamu hawa wameonya kuwa hii si mara ya kwanza kugundulika kwa uhusiano kati ya visababishi vya uzazi na magonjwa ya moyo na kwamba takwimu hazioneshi uhusiano wa kawaida. Na msikilizaji, karibu katika uga wa michezo na Sports Lady Sabina na Migambo. Habari ya jioni nzuri kabisa, Emmanuel Makundi, natumai mm. msikilizaji pia hajambo nam bila Naam. shaka, kwa sababu unajua tena ukiwa na afya fulani hivi kama ambao unajisikia <laughs> bila shaka basi niambie. Najua michuano ya chani imeendelea kutimua vumbi hapa barani Afrika. Bila shaka tuanze kwa kuangazia michuano hiyo ambayo ni makala ya tano ya michuano ya chani ambayo inahusisha wachezaji wa soka katika ligi za nyumbani Afrika ambayo inapigwa huko nchini Moroko. mm. Leo Jumanne, kivumbi kitatimka tena katika michuano ya kwanza ya kutamatisha hatua ya makundi ambapo kundi de lenye timu za Angola, Kamerun, Congo na Burkina Faso litakuwa kibaruani kuonyesha umahiri wake. Mechi ya kwanza itakuwa kati ya Angola na Burkina Faso na itachezwa katika uwanja wa Adrar mjini Agadir kuanzia saa moja na nusu saa za afrika mashariki ikumbukwe kwamba makundi angola wameshiriki hmm. mara tatu katika michuano hii huku burkina faso akiwa wameshiriki mara mbili mwisho ikiwa ni mwaka elfu mbili na kumi na nne kameruni pia ambayo mwaka 2011 na 2016 walifika katika hatua ya robo fainali ya michuano hii. Yenyewe itacheza mechi yake ya kwanza dhidi ya Congo Brazzaville ambayo inacheza katika michuano hii kwa mwaka wa 3, siku ya Jumatatu. mabingwa wa mwaka 2014 Libya walianza vema michuano hii baada ya kuifunga Equatorial Guinea kwa mabao matatu kwa nunge. Kesho Jumatano Januari 17 mwaka elfu mbili kumi na nane kundi A litakuwa kibaruani, ambapo Moroko watamenyana na Guine, lakini pia Sudan watakabiliana na Mauritania. Nam, ni mechi ambazo zinatazamwa kwa sababu ndio maeneo ambayo ama michuano ambayo hutengeneza ama huzalisha vipaji vya wachezaji wa kutoka barani Afrika wanakwenda kucheza soka la kulipwa kule barani Ulaya. Nam na mna, sasa tuelekee katika kombe la ligi nchini Uingereza ambapo a, kutakuwa na michuano kadhaa hi leo ambapo West Ham United watakuwa wakimenyana na Shrewsbury Town, lakini pia Mansfield Town watakuwa wakipambana na Cardiff City. Uh, Leicester City pia ni miongoni mwa timu ambazo zitakuwa zikipambana uh, zikimenyana, ambayo itakuwa ikikabiliana na Fleet Town anakimbia kwelikweli michuano kwamba bado ana maumivu , lakini anasema anaendelea vizuri. Bingwa huyo mara tatu wa Grand Slam alikuwa na mechi ngumu kabla ya kumchakaza Richard Berankis kwa seti tano ya nguvu ya kujiamini namna. Kwa kumalizia, kwa kumalizia, tuangazie nchini Ufaransa. Ligi a michezo itakayopigwa hii leo usiku ni pamoja na Budu ambao watakuwa wakipambana na Caen, lakini Olympique Marseille wao watamenyana na Strasbourg, lakini pia Monaco watakuwa na wakipambana na Nice. <laughs> tabidi nikupeleke Paris kule ukajifunze ukaji, kuangalia namna gani uh, vilabu vya kule Ufaransa vinavyosakata vina gozi. Najua unaifahamu tu PSG ama paris. <laughs> unapotaja mompee <laughs> najua ni habari nyingine, lakini ni kushukuru sana Sabina kwa udondozi wa michezo. Bila shaka panapo pa majaliwa tena kesho tutakuwa pamoja na msikilizaji. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Ni mkaribishe Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Kukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya utaratibu mpya wa kuhifadhi marehemu nchini Rwanda, ambapo kuna mswada wa sheria wa lengo la kuchoma mwili wa marehemu badala ya mazishi ya kawaida, na utaratibu huu unaangaliwa kwa hisia tofauti ndani ya jamii ya Wanyarwanda. Moja ya sababu kuu inaelezwa kuwa ni, kuk ni kukabiliana na uhaba wa ardhi ambapo idadi ya watu inaongezeka lakini ardhi haiongezeki. Baadhi ya Wanyarwanda wanabainisha kuwa hii ni kinyume na utamaduni wao, huku wengine wakisema kuwa ni kinyume na imani zao za kidini na pia kinyume na utu wa binadamu. Kupata mengi, ungana nami Julian Rubavu, Radio France Internationale. Naitwa Musa, natumikia kwenye soko ya Nyamirambo. Kwanza kidini, dini yangu haikubali. Mimi ni Mwislamu, Mwisilamu napaswa kifa, tumzike kwenye udongo. Masuala ya kuchoma ndio mara kwanza sisi hapa Rwanda tunasikia e, na sasa na kiutu, watu wengi hawavijui yani hawaelewe Labda kama tutavikubali kwa juu tutiamulishwa na, na serikali na serikali, lakini sisi watu, wenye, watu wa binadamu hatuyakubali kabisa hayo maswala hayo kitamaduni. Kwa Kinyarwanda mtu akifa ni kumzika kwenye udongo hey, ndio sheria ya kuchoma, Kinyarwanda hiyo. Lakini ya kuchoma ndio mara kwanza Wanyarwanda kumsikia Nabwo kwangu mimi sijafurahishwa na mswada huo, kwani mtu anapendelea jamaa yake akifariki basi azikwe kama kawaida, na kwa kweli sijafurahia. nabwo ari sikumunguza kwa kweli sijafurahia njene twakayigamba mu muco nyarwanda nabwo, hmm. twee tunayibona kwenye mira za Wanyarwanda utaratibu huo haujulikani na haukubaliki. Hata ikiwa sheria, kwa kuzingatia uhaba wa ardhi, itakuwa ngumu kukubalika kirahisi kwenye jamii ya Wanyarwanda. Mimi mwenyewe siwezi kukubali mtu wangu wa kifariki eti achomwe moto. ni wabyemera rwose, nabo tua a sinabyemera kutwika muntu wanjye mureba metoka katika udongo na inabidi ina harudie katika udongo ndo sheria. Mimi naitwa Asina. Mm, kawaida mimi si Mnyarwanda, mi ni mrundi mkimbizi. Mm. mm. Ah, ile ah, swala kwa kweli mi nalichukulia si sawa. mm -hmm. Binadamu kwanza, unapomona mtu alivyoungua, mm. unasikia oga. Hata mi sasa hivi nasikia oga, naona ni kifa <laughs> sijui inichomwe ni swala ligumu kwa kweli. tulipokea wala misozinka lipokea kwa vizuri. hata mimi kwa sasa hivi hivi, kwanza umeniuliza, naona kama ndo labda, ndo naona kama ndo hisia za zenye zinataka kuja labda. Naona sijui, kwani mimi hivi saani kujianda, niwaambie mwili wangu wasiuchomi, wafanye namna yote inini. Uislamu kidini, sisi haiswi wa Islam. Udongo, tunota, kwenye udongo. Asante mimi naitwa Pasta Safari Bashonga Timote. Mimi ni pasta wa kanisa la Eglise du Peuple de Dieu Paroisse Nyamirambo. A, mimi kiutu kwa binafsi naona sio jambo rahisi sababu hatukuelewa hivyo tangu wa babu zetu, tulikuwa tunaona wanazikwa, na wakati nyingine tunaenda kutembelea kaburi zao ili tuweze kuwakumbuka, yaani ukumbusho. Yaani sasa serikali inaanza kuwateketeza, sijue eh, sijue sasa ni kivipi tuta tutaweza kuwakumbuka, ila kidini sio ndigi sinavyo inavyo eh, fasiria ndiyo kidini sasa kile ambacho tuna mimi naamini, kama vile eh, pasta katika Biblia, najua ya kwamba huyu mwili sio ambayo utakao muona Mungu, ila ni nafsi, nafsi ya mtu ndio ambayo itaonana na Mungu binafsi, sababu mwili huu itaoza, inaoza, inakufa, inaisha. Ndiyo sababu Biblia inaniambia Bwana Yesu amekufa na akafufuka. Hakufufuka tena na huyo mwili wa kibinadamu, bali alifufuka na mwili ingine, mwili takatifu, hii mwili kama ya malaika. Na sisi tunaamini ya kwamba Mungu atatufufua, atafufua nafsi zetu, tutakuwa tunavaa ingine mili mipya, sio mili kama hii, sababu mili hii itaisha kwa udongo. Imetoka kwa udongo, nitarudi kwa udongo pia. E, kwa maandiko matakatifu hayaandikwi, ila kwa jinsi mimi ninavyoamini. Naamini ya kwamba mwili wakiuteketeza, hiyo siyo shida. Shida ni nafsi ya mtu. Wakati watateketeza mwili wake, je, ameandaa nafsi yake vizuri? Kama nafsi yangu itakutana na Mungu, hata wateketeze mwili namuna gani, haina shida hata moja. Bosi, sisi wanadamu tunafa wanatuteketeza, sababu ya shida za udongo. Wanasema kwamba mahali pa kuzikia watu pana, kwa sababu watu wana, idadi ya watu inaongezeka kila raheli, kila siku, idadi ya watu inaongezeka. Kwa mfano hapa mahali ambapo tunazikia Nyamirambo, mahali pa wafu pamejaa tayari. Unasikia sasa, afu serikali naamua kuteketeza mili. Eh, mimi kitu ambacho naweza nikaambia, watu waandae nafsi zao kuliko kuandaa mili sababu mwili unaweza kufia hata barabarani na maiti yako yanakosekana hata ba, eh, baharini unapotea, ila nafsi yako haitapotea kamwe, sababu nafsi yako itaonana na Mungu. Eh, kwa utamaduni wa Kinyarwanda jambo kuchoma mwili hadi sasa eh, hatuja hatujaipokea hatujaelewa vizuri, sababu utamaduni unabadilika, na kama vile nilikuambia hapo mwanzo wababu zetu wamezikwa na vituo vyao tunaviona, hata wale ambao wamekufa kwenye genocide tunaenda wakati yote kukumbuka mili yao na kuweza kuyazika vizuri. Sijue sababu gani sasa sisi wanataka kutu, kututeketeza kwa, kwa utamaduni wa Kinyarwanda, ila kwa kidini, kwa Biblia naona vizuri ni kuandaa nafsi kuliko kuandaa mwili. Mimi naona haifai, haifai sababu gani? Ni sababu moja tu, ni mambo ambayo tumekuta na sisi. Tumesindikiza wengi, tumewazika mili yao, tunasindikiza kwa kwa kuwapatia ile samani yao, tunawasindikiza vizuri. Wachungaji, watumishi wa Mungu, mapadri wanaomba, wanamusalia sala ya mwisho e, kwa kidini naona nafasi kama nafasi ya kuzika watu iko, tuendelee kuwazika yeah. Tuendelee kuwazika miili yao. Uh, mimi mustari ambao naweza nika nikapana kibinafsi mimi kibinafsi mustari amboni, watu, watu, ambao watu wote ambao wananisikia ambao wanasikia Swahili yangu, mustari ambao naweza nikawapa, waandae nafsi zao kuliko kuandaa mili yao, sababu nafsi ndiyo ya samani. Mwili wakitaka wateketeze inawaona, wakitaka waizike inawaona, lakini nafsi ndiyo ambayo itaonana na Mungu. Asante. <laughs> Tamati, tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya mswada wa sheria ya kuchoma miili ya marehemu nchini Rwanda, moja ya malengo ikiwa ni kukabiliana na uhaba wa ardhi nchini humo, japo baadhi ya raia wanaona utaratibu huo ni kinyume na mira zao. Hadi juma lijalo, mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Wananchi wa DRC hivi leo wameadhimisha kumbukumbu ya miaka 17 tangu kuuawa kwa rais Loha De Zire Kabila. Bunge la Umoja wa Ulaya hivi leo linaketi kujadili hali ya kisiasa nchini Kenya baada ya ripoti ya waangalizi wake na kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis aeleza masikitiko yake kutokana na vitendo vya udhalilishaji dhidi ya watoto vinavyofanywa na maaskofu wake nchini chile habari kamili msikilizaji ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hivi leo wamefanya kumbukumbu ya miaka 17 tangu kuuawa kwa rais loran desire kabila aliyeuawa Januari 16 mwaka 2001 katika mazingira ya kutatanisha. Tangu mwaka huo mwanaye Joseph Kabila alikabidhiwa mikoba ya marehemu baba yake, ambapo wachambuzi wa siasa wanasema ameshindwa kuvaa viatu vya kiongozi huyo aliyekuwa na mtazamo mpana kuhusu uongozi wa nchi. Lohan Desire Kabila aliingia madarakani na falsafa ya kuwahimiza wananchi kuhusu uzalendo na kufanikisha ushirikiano kati ya DRC na mataifa mengine jirani. Lakini tangu kifo chake DRC imegubikwa na matatizo ya kisiasa na usalama. Chantel Faida ni mwenyekiti wa shirika la vijana la CIC anayehusika na maswala ya wanawake, anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. Ni kusema kama mzee Laurent Kabila alikuwa mtu mwenye kukuwa na na vision ya kusaidia nchi yetu. Kwa siku ya leo tunakia tukikumbuka sana kazi yote aliyofanya zaidi sana ya kuweza tena kukomboa nchi ilikuwa imeishi siku nyingi na kukosa kidemokrasia. Lakini yeye alikuya na ile mawazo ya kidemokrasia na uhuru ya, ya, ya raia. Pengine ni ku ngambo ya kusisimua wakaaji, kusisimua raia ili waweze kuingia ku kazi, waweze kutumika, kwa sababu alikuwa akisema kama ni kazi ndiyo itatuletea usalama na maendeleo. Ni Chantal Faida, mwenyekiti wa shirika la vijana la CAC anayehusika na maswala ya wanawake, akizungumza akiwa mashariki mwa DRC. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch linasema kuwa kundi la Al-Shababu nchini Somalia limeendelea kuwa tishio kwa raia, ambapo limekuwa likiwalazimisha wananchi kuwatoa watoto wao ili wakajiunge na kundi hilo. Human Rights Watch linasema kuwa kampeni ya kundi hilo kuwasajili watoto wadogo kwenye kundi lake ilianza katikati ya mwaka jana, ambapo limekuwa likitoa elimu ya kijihadi na mafunzo ya kijeshi. Ripoti ya shirika hilo imedai kuwa maelfu ya watoto wa Somalia wamekimbia majumbani kwao kukwepa kusajiliwa na kundi hilo. Bunge la Ulaya litajadili hali ya kisiasa nchini Kenya baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na saba na hasa baada ya waangalizi kutoka kwenye umoja huo kutoa ripoti kuhusu walichokitathmini katika uchaguzi huo. Victor Melkizedek Abuso ana maelezo zaidi. Mjadala huo umethibitishwa na aliyekuwa kiongozi wa angalizi hao Marji Irsaka, ambaye wiki iliyopita alitoa ripoti ya kina kuhusu walichokishuhudia nchini Kenya. Ripoti ya uangalizi hao ilieleza kuwa wanasiasa kutoka pande zote walitumia fedha kwa honga wananchi wa taifa hilo kuhudhuria mikutano ya kisiasa, lakini pia fedha za umma zilitumiwa katika kampeni hiyo. Wanasiasa nchini Kenya pia walishitumiwa kwa kutoa matamshi ya kutishia tume ya uchaguzi na kusababisha wapiga kura kutofanya uamuzi wao kwa uhuru. Ripoti hiyo ilitolewa jijini Brussels nchini Ubelgiji baada ya waangalizi wao kusema kwamba walizuiliwa na serikali ya Kenya kuja jijini Nairobi kwa sababu waliikataa ripoti hiyo. Wakati mjadala huu ukiendelea, viongozi wa muungano wa upinzani NASA wameendelea kukutana kujadili kuapishwa kwa kiongozi wao Raila Odinga tarehe 3 mwezi huu kama rais wa watu lakini pia uwezekano kuwa na mazungumzo. Rais Uhuru Kenyatta, ambaye hajamaliza kutangaza baraza lake la mawaziri, tayari amesema yuko tayari kwa mazungumzo, lakini yayo yanalenga maendeleo ya nchi hiyo. Na rais wa amiri wa Misri Jeneral Abdel Fattah al-Sisi amesisitiza kuwa nchi yake haina nia ovu na nchi majirani zake, wala hajapanga kuanzisha vita na mataifa hayo, kauli anayoitoa kutokana na mvutano unaoendelea kati ya nchi yake na Sudan. Uhusiano kati ya nchi hizi mbili umezidi kuzorota katika majuma ya hivi karibuni, ikiwemo makubaliano ya kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi kati ya Sudan na Uturuki, hatua iliyoikasirisha utawala wa Cairo, pamoja na mzozo unaoendelea kuhusu matumizi ya maji ya mto Nile. Radio France Internationale. Polisi wa kutuliza gasia nchini Sudan wametumia mabomu ya machozi kuwatawanya maelfu ya waandamanaji waliojitokeza hivi leo kupinga kupanda kwa bei ya mkate jirani na ikulu ya rais Omar Hassan Al Bashir. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Na msikilizaji, ni kombe radhi kutokana na kukosekana kwa ripoti hiyo, lakini itakapokuwa tayari basi nitakujuza. Lakini washirika wa zamani wa mkuu wa majeshi ya Sudani kusini Paul Malong amewatoa wito kwa raia wa nchi hiyo kusimama kidete ili kumwondoa madarakani Rais Salva Kir, wakimtumu kuigawa nchi hiyo kwa misingi ya ukabila. kuola twal hal amekamishina wa zamani wa Paul kaskazini mwa Bahr el Gazal, ambaye alihudumu kama mshauri wa maswala ya amani katika serikali, amesema hakutakuwa na amani nchini Sudani kwa muda wote Rais Kir atakapokuwa madarakani. Kiongozi huyo amesisitiza kuwa ameamua kupambana na Rais Kir kivita ili kumwondoa madarakani baada ya kufikia hitimisho kuwa serikali iliyopo inaendeshwa kiulaghai. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Naona kama kidogo rais Salvakir muda wake wa kuwa madarakani unaendelea kudidimika, kwa sababu itakumbukwa kwamba anawatumia baadhi ya wanajeshi alafu anawatema. Anawatumia ku, ku, kupigana na wapinzani wake alafu anawatema. Kwa hivyo yeye mwenyewe anaendelea kujizalisha kisiasa, lakini anaendelea kuwazamisha ama kuhakikisha kwamba wale wengine ambao hawapendi wanazikwa kisiasa. Kwa hivyo nafikiria kauli hiyo kidogo itakuwa na uzito hasa ikielekea kushawishi wanajeshi waweze kumgeuka yeye, e, Salvakiri. Kwa hivyo si jambo la kuchukulia kimzaha, lakini jambo la kuchukulia kidogo kwa hali ambayo inaweza kuwa kwamba asipobadilika, basi bila shaka inaonekana chuma chake kimotoni. Ni mtazamo wake. Wakili Martin Olo, mchambuzi taifa wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Muungano wa vyama vya upinzani nchini Zimbabwe, The MDC Alliance, umethibitisha kuwa waziri mkuu wa zamani Morgan Shangirai atapeperusha bendera ya muungano huo katika uchaguzi mkuu ujao wa rais. Jumla ya vyama vitano vimetangaza kumuunga mkono Shangirai kwenye uchaguzi mkuu ujao huku chama cha aliyekuwa makamu wa rais Joyce Mujuru kikiwa akijatangaza ikiwa kitamuunga mkono au la. Muungano huo umesema licha ya afya ya Shangirai kutokuwa imara, lakini wataendelea na kampeni zao kuanzia mwishoni mwa jumaa hili. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na msikilizaji, hakika kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Polisi kwenye mji wa California nchini Marekani, msikilizaji, amini usiamini, inawashikilia mtu na mke wake kwa tuhuma za kuwatesa watoto wao kumi na watatu waliokuwa wanawazuia kwa nguvu kwenye makazi yao, ambapo wengine walipatikana wakiwa wamefungwa kamba na minyororo. Fredrick Nwaka ana maelezo zaidi. Polisi katika jimbo la California nchini Marekani imewatia nguvuni David Allen Turpin mwenye umri wa miaka 57 na Louis Anna Turpin mwenye umri wa miaka 49 kwa tuhuma za kuwatesa na kuhatarisha maisha ya watoto wao. Mamlaka katika mji huo wa California zinasema zilihamasishwa baada ya msichana mwenye umri wa miaka 17 ambaye alifaulu kuponyoka hadi nyumba jirani mwishoni mwa juma lililopita na kuwaita polisi kwa kutumia simu ya mkononi. Msichana huyo ambaye polisi wanasema alionekana kuwa na umri wa miaka kumi, alieleza kuwa ndugu zake wengine kumi na wawili wanashikiliwa na wazazi wake. Idara ya usalama katika eneo hilo imesema baadaye polisi ilielekea katika nyumba hiyo na kuwakuta watoto wengine wakiwa wamefungwa minyororo katika vitanda vyao huku kukiharifiwa uwepo wa harufu mbaya. Hata hivyo, wazazi hawakuweza kutoa sababu za kwa nini watoto wao walizuiliwa katika mazingira hayo. na msikilizaji, kiongozi wa kanisa katoliki Papa Francis, ambaye anajaribu kuokoa sura ya kanisa hilo nchini Chile, baada ya kukabiliwa na kashfa ya ulawiti, ameeleza masikitiko yake kuhusu vitendo hivyo wakati akihutubia kwa mara ya kwanza mbele ya viongozi wa kanisa na kiraia nchini humo, Papa Francis amesema hawezi kujizuia kuonyesha uchungu na aibu aliyonayo dhidi ya vitendo walivyofanyiwa watoto hao. Kabla ya kukutana na Wahindi hapo kesho, ameomba uwepo wa haki sawa kwa raia walioasili na wale ambao wanatoka kwenye mataifa mengine. Wanaharakati wa haki za binadamu wanaitazamaje kauli hii ya Papa Francis? Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Kwa hakika ni jambo la kusikitisha mno, kama viongozi wa dini ambao wao wanafaa kuulisha watu vyakula kiroho na kuhimiza masuala ya uh, kuleta amani ama social cohesion katika dunia, wanapata wao ndio mstari wa mbele kubaka kushika usodimaiza kufanya wa wanawake na wanaume inakuwa ni shida kubwa, lakini nio vizuri yeye kama papa ama pofu Katoliki ame acknowledge amekubali kuwa ni jambo liko na watashughulikia. Basi ni haraka iwezekanavyo investigation ifanyike na wale wahusika waekwe mbaroni na washuguli hatua ya kisheria. Ni mtazamo wake Francis Yauma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa, nchini ya Kenya. Halmashauri kuu ya wa Palestina imetoa wito kwa mamlaka ya PLO kusitisha utambuzi wa serikali ya Israel katika hali ya kukabiliana na uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kutambua mji wa Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa ya kimataifa, anayeangazia hatua hii akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kwa ujumla naweza nikasema kwamba ni tangazo la vita. E, ni tangazo la vita, kwa maana unapoacha kuitambua nchi, bila shaka, katika hali ya diplomasia za kawaida, ni kwamba ni ni tayari huwezi kuthamini watu wake wala mipaka, huwezi kuthamini taratibu na mwenendo mzima wa ujirani maana hapo ni kwamba mmeingia katika ugomvi kwa kwa Wapalestini kwa ili tamko lao lao e, e, la leo ni kwamba hakuna taifa linaloitwa Israel, na katika hili ni kwamba wanatangaza e, na vita bila shaka dhidi ya, ya serikali na taifa, kwa sababu katika hali ya kawaida unapotangazwa kwamba wenchi hutambuliki na hatutambui e, kwa hiyo una, una, una, unaanza maandalizi mengine vilevile, kujani kwamba pengine hujuma zitafanyika dhidi yako, sababu hulindi tena na mipaka ya kimataifa kifikra waiofikra zao waliosema ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameapa kuwa nchi yake haitaruhusu kufunguliwa kwa kambi nyingine ya msituni ya wahamiaji kama ile ya Calais. Macron ametoa matamshi haya kaskazini mwa nchi hiyo, wakati huu serikali yake ikiongeza shinikizo kwa Uingereza kuchangia katika kudhibiti wahamiaji wanaotaka kutumia njia ya reli kuingia Ulaya. tugeukie katika mahojiano msikilizaji wa wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo hivi leo wamefanya kumbukumbu ya miaka 17 tangu kifo cha rais loha desire kabila aliuawa januari 16 mwaka elfu mbili na moja, lakini tangu kifo chake msikilizaji, DRC imekuwa ikishuhudia matatizo ya kisiasa na usalama mashariki mwa nchi hiyo. Chantal Faida ni mwenyekiti wa shirika la vijana la CIC, anahusika na maswala ya wanawake. Anazungumza akiwa mashariki mwa DRC alipohojiana na mwanahabari wetu Sabina Nabigambo. ni kusema kama mzee Laurent Kabila alikuwa mtu mwenye kukuwa na, na vizion ya kusaidia nchi yetu ka siku ya leo tunakia tukikumbuka sana kazi yote aliyofanya zaidi sana ya kueza tena kukomboa nchi. Ilikuwa imeishi siku nyingi hii tena kukosa kidemokrasia, lakini yeye alikuya na ile mawazo ya kidemokrasia na uhuru ya, ya, ya raia pengine ni ku ngambo ya ku kusisimua wa wakaaji kusisimua wa raia, ili waweze kuingia kukazi waweze kutumika, kwa sababu alikuwa akisema kama ni kazi, njio itakuletea usalama na maendeleo. Nam pengine sasa uh, katika miaka hii kumi na saba, wachambuzi wanaona kwamba hadi sasa mzee Kabila hana mrithi ambaye anaweza kutekeleza filosofia yake ya utawala kwa umma. Pengine unadhani uh, kuna ukweli kuhusiana na kauli hii? Nikizani kuna ukweli, hatuna murisi kwa sababu ingekuwa yupo, ingekuwa tukiona mabadiliko kungambo ngambo zaidi sana za uchaguzi tulikuwa tukizoea kama ni kila miaka tano kunakuwa uchaguzi, lakini kwa siku ya leo tunakia tukifanya miaka mbili hatujapata uchaguzi ya tatu ndani ya nchi yetu, na ile inatuonyesha kama bado mresi wa Laurent Desire Kabila, mzee Laurent hayapatikana bado, na ndio tunakia tukiomba wa wasimamizi wa, wa nchi kuweza kukumbuka yote aliyofanya, ili tuweze kuwa ndani ya nchi yenye kuwa na amani, usalama na kidemokrasia kupitia uchaguzi. Nam, unadhani ni ipi tofauti kubwa ya uongozi wa sasa na ule wa mzee Lora Kabila? Tofauti kubwa ni ile tukiwa tukisema kama alikuwa na uhusiana zaidi sana na raia weza ndani ya miji mbalimbali kukaa, kuzungumza, kukuwa na mikutano mikubwa na kuongea na raia, lakini hiyo asione siku hizi inakuwa kama hatuhusiani zaidi sana. Wakuu viongozi wanakuwa hawajali na mawazo ya raia, na hili inakuwa haitufurahishi zaidi kuona kama wakuu viongozi wanakuwa ndani ya maofisi zao wanatumika na bado hawahusiani na raia akuweza kuuliza kama yeye kwa wakati kisa inasaidia ama haisaidie. Naam, na mwisho kabisa, pengine jamii ya Wakongomani itamkumbuka Mzee Laura Kabila Desire kwa lipi? Raia inakuwa ikimkumbuka sana kwa sababu wakati alifika nchi yote ilikuwa ikiteseka, kulikuwa hatuwezi kuwa na kazi, kulikuwa hatuwezi kuwa na amani na hata wasimamizi wenye kushughulikia shida za raia wakati alifika, alifika akileta matumaini mpya na zaidi sana maendeleo ilionekana. Ni sauti yake Chantal Faida, mwenyekiti wa shirika la vijana la CIC, anahusika na maswala ya wanawake, akizungumza mashariki mwa DRC, alipohojiana na mwanahabari wetu Sabina na Bigambo. Ni mpishe basi, Fredrick Nwaka na makala ya habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na karibu katika makala ya Habari Rafiki leo Januari 16 mwaka 2018, ambapo mataifa matano kutoka ukanda wa Sahel barani Afrika yakishirikiana na Ufaransa yamesema mipango imekamilika kuanza operesheni dhidi ya magaidi katika eneo hilo. Mataifa ya G5 ni pamoja na Mali, Burkina Faso, Niger, Mauritania na Chadi. Mawaziri wa ulinzi wamekutana mjini Paris na kukubaliana kuhusu mikakati ya kuendesha operesheni ya kukabiliana na magaidi katika ukanda wa Sahel. Je, harakati hizo zitafanikiwa kumaliza magaidi katika eneo hilo? Mimi ni Fredrick Nwaka kuzungumza nawe Utaniambia jina lako unazungumza ukiwa wapi, na kisha uweze kutoa maoni yako. Asante, naitwa Adaimu, natokea Nyingi, Tanzania. Operesheni itafanikiwa endapo hayo mataifa yatakuwa na mshikamano zaidi. Ikiwa na mshikamano zaidi, hayo mataifa yataweza kuondoa hayo madaibi. Mshikamano kwanza utaleta utaletwa bila viongozi wenyewe kufanya rushwa. Rushwa maana kuna viongozi wengine wa mataifa mengine sio waaminifu kwa mataifa yao. Unaweza ukapanga kufanya wale wanageuka wana kufanya kitu kibaya dhidi ya mataifa yao. hiyo nafasi ya Afrika hiyo, eh, nafasi ni nafasi moja hapo ambapo AU eh, itakuwa inatoa misaada, kwa mfano misaada ya <tos> <tos> Asante kwa majina, naitwa Francis Daudi, niko Bando, India. Ni mtanzania ambaye nimekuwa nikifuatilia kwa karibu sana yanayoendelea ndani ya bara letu la Afrika. Awali ya yote niseme kuhusiana na na mawaziri hawa kukutana na kufikia ma, maamuzi ya kuanza kupambana na hao ma- au wahasi au magaidi, tuseme ni magaidi ambao wamekuwa wakisumbua sana hizo nchi tano za Afrika ya kaskazini, nchi za Sahel. Mimi naona watafanikiwa, kwa sababu kwanza wanaenda kutumia vikosi ambavyo vinajua mazingira yana, wanajua uh, jinsi mazingira yalivyo, muktadha wenyewe wa, weta, wa, wa uh, Afrika ya kaskazini wanafahamu vizuri lugha na wanafahamu vizuri ni watu aina gani wanaenda kupambana nao. Mimi nafikiria kwamba watafanikiwa lakini pia watakumbana na changamoto mbalimbali mbali. Kama tunavyojua kwamba hawa wa, wa, hawa magaidi wapo ndani ya wananchi wa kawaida. Kwa hiyo kama wataweza kufanya mbinu uh, fulani ya kuwashirikisha wananchi wa maeneo hayo basi watafanikiwa. Lakini jambo lingine ambalo mimi naona bado ni tatizo ni mawaziri wa Afrika kwenda kufanyia kikao Ufaransa. Kwa hiyo mi bado pia naona hiyo ni changamoto kwetu kwa ile dhana yetu ya umajumui wa Afrika. Labda kwa sababu ya kuhitaji ustadi na ufundi na vifaa kutoka nje ni sawa, lakini nafikiri ni muda sasa wa nchi za Afrika kuanza kujitegemea. Naamini kwamba watafanikiwa bila tatizo. Kwa jina mi naitwa Sombi Mtemi nikiwa hapa Singida, Tanzania. Mimi naona kwa huu mkutano uliofanywa na G5, mimi naona utasaidia kiasi fulani, maana wanatakiwa wajiwekee malengo, waanze lini na wapi wataanzia, pale watawakomesha ma, magaidi wanaosumbua. Kwa sasa hivi itakuwa na manufaa, kwa sababu maana kila kitu ni malengo, maana kama wamejiwekea malengo naona hiyo itakuwa ina manufaa, itasaidia kwa kiasi fulani. pale ukienda pale Nigeria, itawasaidia ili kuondokana na hata hao magaidi <amiliki> barabara ya kumi na moja Dodoma mjini hapa, operation ambayo itaanzishwa kwa ajili ya kupambana na makundi ya kigaidi ee, mimi naweza maoni yangu naweza nikazungumzia kwamba kupambana nao, wanaweza wakapambana nao ila mimi huwa kitu ambacho kinanisikitisha ni kwamba mataifa yanapokaa e, kikao na kujadili kwa kwa uwazi na kuweka mikakati ya ya wazi kabisa kwamba namna ambavyo wanaweza wakapambana na makundi ya kigaidi, mi naona kama huwa sio sio sahihi, yaani vyombo vya usalama wasio wana, wanatoa siri namna ya kupambana na makundi ya kigaidi kwa sababu utakuwa kama vile tayari utakuwa umesha waarifu namna y wao kujihami, kwa sababu mimi sijawahi kuona kwamba labda magaidi wanaweza kuweka mikakati yao ya wazi, tofauti na huwa kutoa tu vitisho kwamba wanaweza wakafanya hivi na vile. Lakini sasa sisi vyombo vyetu vya usalama utakuta wanaweza wakaenda kuweka yani mikutano nchi fulani, alafu vile vile wakaja wakasema kupitia vyombo vya habari kwamba sasa hivi tumepanda moja mbili katika kupambana na na makundi ya kigaidi. Kwa hiyo yani katika katika kupambana na na na magaidi huwa wasio wanatoa wana zile mbinu ambazo wanataka kufanya kwa <muchilis> no, no, no, no. no, no, no. Majina, mimi naitwa Mandela Odol, nipo Dar es Salaam, Tanzania mimi naona operesheni hii bado itakuwapo sio suluhisho, kwa sababu tumeona Afrika ina nchi nyingi zaidi ya hamsini na nane, lakini waliojitokeza kwenye operesheni kutokomeza magaidi ni nchi tano. Sasa naona kama vile haya mataifa ya G5 tano watafanya operesheni ndio, lakini kuna nchi ambazo zingine ambazo hazijao tayari kwa ajili ya operesheni. Sasa kuna mwanya mkubwa wa hawa magaidi kukimbilia nchi ambazo hazitakuwepo na operesheni hii. Ukiangalia kwamba doria zitafanyika ndani ya nchi tano tu, hizi zenyewe kwa majina naitwa no, no, no, no, no, no. Fadhili Faringa, nipo ni mtaa wa mji mwema katika halmashauri ya mji wa Tunduma mkoa wa mpya wa Songe Tanzania mpakani na Zambia. Ehhe, kwa moni yangu haiwezi kazaa matunda kwa sababu hakuna sehemu yote duniani ambayo nguvu iiliwahi kuzaa matunda kwa nguvu maii sana, imekuwa kichochea ghasia kwa sababu makundi mengi ya wahasi na makundi mengi ya kigaidi, chango kikubwa ni matatizo ya siasa watawala kuto kutii katiba na kufuata, ndio inasababisha migogoro mingi kuanzishwa kwa makundi mengi ya kigaidi. Ndio maana mpaka leo Somalia, Congo vita vinaendelea, nguvu za majeshi hazijatoa msaada wote. Kwa hiyo ndio maoni yangu ndio hayo. Kwa majina naitwa Nebati Marekani, napatikana Sumbawanga vijijini huku <coughs> ni kweli eh, jambo ambalo binafsi naweza kuzungumza ni kwamba kama mataifa makubwa hususani Ufaransa wameingilia hilo suala katika kuhakikisha kwamba e, mataifa hayo hapo <coughs> ambayo yaliyotajwa <coughs> yana salama, hususani hawa magaidi ambao tumeona kweli ni tishio kwa mataifa ya Kiafrika, wawe na commitment nzuri. Tumekuwa tukiona na kushuhudia kwamba e, wanaingilia kumbe, wana maslahi yao wanayotaka wenyewe. Ukifanya uchunguzi wa kina zaidi, nakuta kwamba wale watu wana silaha nzuri ambazo muda mwingine hata serikali hawana. Swali la kujiuliza sisi ni kwamba ikiwa wale wana silaha nzuri muda mwingine ambao hata serikali haina, wanatoa wapi wana. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani, kwenye Facebook RFI Kiswahili, nikiangazia ujumbe mfupi Mukeshimana Felician akiwa Kigali, Rwanda, anasema bado hii haijawa suluhu, kwani magaidi ni wa Afrika. G5 ni wa Afrika. Kwa nini kwenda Ufaransa kuomba msaada? Kulikoni mazungumzo? Ndivyo anavyooji Mukeshimana Felician katika ujumbe wake. Wa Munguiko Modeste Batambara akiwa Rushuru, mashariki mwa DRC, anasema anaona kwamba operesheni hii haitakuwa na tija, kwa sababu viongozi wakuu ndio wanaosapoti magaidi. Nawe Benjamin Mtunge wa Nyamugali, Buhigwe, Tanzania, unasema kuumaliza ugaidi ni mpaka pale tu watawala wa Afrika watakapowaongoza raia wao kwa misingi ya kidemokrasia na kufuata katiba, maana hao wanaoitwa magaidi leo ni wale ambao haki zao zilikiukwa na ndipo wakaingia msituni. Na hadi hapo ndio nafika tamati ya makala ya habari. Rafiki Msikilizaji, ulikuwa nami Fredrik Nwaka. Hadi wakati mwingine, ninakutakia jioni njema. Nam, asante Fredrik Nwaka. Msikilizaji, ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu ya Kiswahili ya jioni ya leo kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu ni wasaa wetu mwingine wa matangazo yetu kwa lugha ya Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliezer, msimamizi wa matangazo Ali Bilali. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie jioni njema yenye mafanikio tele. Panapo majira, tutakutana tena hapo kesho. kwa heri san kutoka kule nchini Rwanda na kibao kinaitwa Zahabu. Ndivyo ambavyo natamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, uh, Tanzania. Naitwa Emanuel Richard Makundi. Msikilizaji, asante sana kwa kutegea sikio matangazo yetu. Kesho asubuhi saa 1:30 na 7:30 ni saa wetu mwingine. Muda mfupi ujao tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Kwaheri.