Ni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, ikitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Tume ya Umoja Mataifa nchini DRC yakataa kujibu tuhuma za Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Muungano wa upinzani nchini Kenya wa NASA wasisitiza kuapishwa kwa kiongozi wao Raila Odinga tarehe 30 ya mwezi huu. Nchi ya Uturuki yasema haijaridhishwa na kauli ya Marekani kuhusu msaada wake kwa wapiganaji wa kikurdi nchini Siria. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie arafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 sawa, kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo hayo pia nasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO, imesema haina jibu lolote kuhusu shutuma za rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni alidai kuwa tume hiyo inawalinda magaidi wanaohatarisha usalama kwenye eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ameandaa ripoti ifuatayo. Katika mahojiano maalum na idhaa hii, msemaji wa MONUSCO nchini DRC Florence Marshal amesema jeshi la Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo limeendelea na kazi yake kama kawaida, na kaongeza kuwa kauli ya rais Museveni haina msingi wowote Si, uh, si uh, mjibu si letu hapa, linahusu mamlaka yetu ambayo ni kuwalinda raia wa kawaida nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama vile watu wasiojiweza na wakimbizi wa ndani, na tunatumika kwa ajili ya Wakongomani pamoja na Wakongomani katika ushirikiano na viongozi wa Kongo. Pia tunashiriki katika operesheni za kijeshi zinazolenga kuwatimua wapiganaji wenye silaha. kwa hiyo Samahani sitatoa tamko lolote kuhusu matamshi aliyoyatoa Rais wa Uganda lakini wananchi wanaitathmini vipi kazi ya jeshi hilo la kulinda amani la Umoja Mataifa huko Congo? Charles Kambale ni mkazi wa Beni Benengule huko DRC. Oh, kweli ni kwamba MONUSCO amefanya kazi yake, lakini kazi hiyo haifiki kipimo ambacho wananchi wa, walikuwa wakitarajia, kwa sababu bado mauaji yanaendelea, bado vikundi ambavyo vina vinashika silaha vinaendelea kufanya kazi na kuua watu huku na huko. Hivi mabadiliko kabisa, haionekane wazi. Mashirika ya kiraia yana mtazamo gani? Jean Paul Ngangondi ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Ser De Hash akiwa mashariki mwa nchi hiyo hiyo mambo ambayo rais wa Uganda ametamka dhidi ya MONUSCO ni strategia tu ya kisiasa ya kutafuta kuingia kwa njia ya kimagendo ndani ya nchi ya Congo. Tumeweza kupata ripoti nyingi kama za Human Rights Watch, wa experts wa Nations Unies ambazo ziko wazi na zinaeleza mambo ambayo yanapitika huko, lakini wakati Mseveni anakuja kusema mambo kama ile hakuna hata ripoti moja ambayo ametoa bo sijui kama anashindilia mama preve gani. Rais Museveni kupitia tangazo lake amesema jeshi la MONUSKO limeshindwa kupambana na waasi wa ADF ambao amewaelezea kuwa magaidi. Kauli ambayo imetolewa hapo jana baada ya rais huyo kukutana na viongozi wa Umoja wa Mataifa wanaochunguza vifo vya wanajeshi kumi na watano wa Umoja wa Mataifa vilivyotokea mwaka uliopita huko Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Serikali ya Kongo Brazzaville limekutana kwa mara ya kwanza na kundi la waasi tangu walipotiliana saini baada ya miezi kadhaa ya mapigano kwenye taifa hilo lenye utajiri wa mafuta. Wapiganaji watiifu kwa muasi wa zamani Frederiki Bitsamo walikubali kuweka silaha chini katika makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili na tatu lakini waliibuka tena mwezi Aprili mwaka jana wakipinga kuchaguliwa tena kwa rais Denis Sasungweso. Mamia ya raia kwenye jimbo la Pool kusini mwa nchi hiyo wamekuwa wakiishi kwa hofu tangu mwezi Julai mwaka jana, wakati mapigano mapya yalipoibuka. Muungano wa upinzani nchini Kenya wa NASA umesisitiza kuwa kwa sasa hauna haja ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa na Rais Uhuru Kenyatta, na kwamba anachotaka wao ni kufanyika kwa uchaguzi ulio huru na wa haki. Muungano huo unasisitiza kuwa mazungumzo unayoyataka na Rais Kenyatta ni kuhusu kuwa na uchaguzi huru na sivyo, na sio vinginevyo, wakati huu pia wakisema sherehe za kuapishwa kwa kiongozi wao Raila Amolo Odinga zitafanyika tarehe 30 ya mwezi huu kama ilivyopangwa. Dr David Ndi ni mwanamikakati wa kutoka muungano wa NASA. We state very categorically that we are not interested in. Tunasema wazi kuwa hatuna haja ya kugawana madaraka na Jubilii hivi sasa. Tumesema wazi pia kwamba hatutambui serikali iliyopo, uh, na hatuko tayari kuisaidia kuondoka kwenye shimo ilimoingia. Wananchi wengi wapo pamoja nasi katika hili na tunasonga mbele na watu ambao wanaamini kuwa haki ya uchaguzi ni muhimu kuwepo kwa ajili ya taifa lenye usawa na mafanikio, fair prosperous nation. Ni sauti yake Dr David Ndi, mwana mkakati wa NASA akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Umoja wa Ulaya umetangaza kusitisha ufadhili wa mradi mkubwa wa uhifadhi wa maji nchini Kenya baada ya zoezi la kuhamisha watu waliokuwa wanaishi kwenye eneo la mradi kugeuka vurugu na mtu mmoja wa kupoteza maisha. Uamuzi huu wa Umoja wa Ulaya wa kusitisha kiasi cha dola za Marekani milioni 38 kwenye mradi huo umekuja baada ya askari wa misitu kumuua mmoja wa wakazi wa eneo hilo, licha ya serikali kuwaita wavamizi. Jamii ya watu wa Sengwer wamekataa kuhamishwa kutoka kwenye misitu ya Embombutu, msitu ambao wanauona kama ni makazi yao ya asili. Viongozi 17 wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo na 19 kutoka Chadema wa ngazi mbalimbali wakiwemo wajumbe mbali wa, wa kamati kuu wenye viti na makatibu wa mikoa, wilaya na kata kutoka mikoa mbalimbali mbali, wamevihama vyama, vyama vyao na kujiunga na chama tawala nchini Tanzania CCM. Maamuzi, hayo, maamuzi ya viongozi hayo yametokana na kile wanachodai kuwa vyama vyao vimehama kutoka kuwa taasisi za umma na kuwa kampuni binafsi za watu na wapambe wao. Viongozi hao wameongeza kuwa kuhama kwao pia kumetokana na kutaka kuunga mkono juhudi za Rais Magufuli alizoanza kuzichukua, alizoanza kuzichukua tangu waingie madarakani kwa kurejesha nidhamu kwenye matumizi ya fedha za umma na kulinda rasilimali za nchi. Wachambuzi wa maswala ya siasa na utawala wana mtazamo gani? Profesa Benson Bana ni mhadhiri pia katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Mi nafikiri kuhama ni ni jambo ambalo limekuwa kwenye mazungumzo katika duru zote nchini. Kuhama ni haki ya mwananchi wa Tanzania kutoka chama kimoja kwenda kingine. Mimi ila lisumbui. um, mwananchi kwa kawaida kwenye masuala ya siasa, kuna vitu vingi vinavyoweza kumshawishi na kumvutia hame kutoka chama kimoja hadi kingine. Wengine wanafuata uongozi wanavyofanya kazi zake, wengine wanafuata ah, ahadi, wengine wanafuata ushawishi, wengine ni mapenzi tu, ni ushabiki tu. Kwa hiyo kuna sababu nyingi, lakini kwa sasa hivi unaweza ukasema labda watu wanavutiwa na jinsi labda Chama cha Mapinduzi kinavyoisimamia serikali, kinavyowapa matumaini, kinavyotekeleza ilani yake ya uchaguzi na kinavyowaondolea kero zao. Ni mtazamo wake Prof Benson Bana, muhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Utamsikia zaidi katika mahojiano yetu. Jeshi la Sudani Kusini limekanusha taarifa zilizotolewa na waangalizi wa utekelezwaji wa makubaliano ya kusitishwa mapigano kwamba limekuwa chanzo cha kuvunjika kwa makubaliano hayo na kuwashambulia waasi msemaji wa jeshi hilo brigedia general Rwai, lul rwai kwang amesema jeshi lilipewa amri na mkuu wa majeshi ya kusitisha mapigano na kwamba taarifa iliyotolewa na waangalizi hao haikuzingatia mazingira ya mashambulizi yanayotajwa wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani wakili martin olo anazungumza nasi akiwa nairobi nchini kenya Tunaona mara kwa mara sio jeshi la serikali wala sio jeshi la uh, wapinzani ambao wanataka kutii sheria, na fikiri wote wanakubali kwamba kuna sababu ya kutii sheria, kuna sababu ya kupigana kulingana na, na uh, uh, sheria za kivita, lakini kwa kweli wao wote wanakiuka. Pande zote mbili zinakiuka, zinatumia watoto kama wanajeshi, na wanatumia mbinu uh, ambazo hazikubaliki kwenye vita, uh, kutekeleza uh, vita vyao. Uh, pande zote zinahusika na kama mm-hmm. Kuna vikwazo, lazima vikwazo hivyo viwekewe serikali na viwekewe waasi, kwa sababu wote wanahusika na wote pia wanathibitisha wazi kwamba hawafuati sheria za kivita. Wao wanakiuka na wanafanya hivyo kimakusudi tu. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. RFI, Radio France Internationale ni saa kumi na mbili na dakika tisa kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, zaidi ya wakimbizi sabini na moja wa Sudani Kusini waliokimbia kutoka kwenye jimbo la West Nile wameanza kurejea nyumbani kwa hiari, kwa mujibu wa kamati maalum inayoshughulikia wakimbizi wa Sudan imesema kuwa wakimbizi sabini na moja wamekubali kurejea jijini Juba kupitia kwenye eneo la mpaka la Oraba tangu mwezi Disemba mwaka jana. Hatua hii imetokana na kuanza kurejea kwa hali ya utulivu na kupungua kwa ukame kuna kuwafanya wakimbizi waliokimbilia Uganda kurejea nyumbani. Rais mpya wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema uchaguzi mkuu wa urais utafanyika katika kipindi cha kati ya miezi minne hadi mitano ijayo, tangazo linaloashiria kuwa huenda uchaguzi huo ukafanyika mapema zaidi kuliko ulivyokuwa umepangwa. Rais Mnangagwa amesema hayo wakati alipokuwa ziarani nchini Msumbiji ambako amewataka wanasiasa nchini mwake kuhubiri amani na umoja wakati wakijiandaa kwa uchaguzi wa mapema. Tangazo hili limekuja ikiwa ni miezi michache tu imepita toka Rais Mnangagwa achukue madaraka baada ya kujiuzulu kwa Robert Gabriel Mugabe. na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limezitaka mamlaka kwenye nchi za Umoja wa Ulaya kutoarudisha nchini Libya maelfu ya wahamiaji wanaojaribu kuingia Ulaya hadi pale usalama utakapokuwa umeimarika kwenye taifa hilo. Mkurugenzi wa Human Rights Watch Kenneth Roth amesema kuwa Umoja wa Ulaya unafahamu vitendo wanavyofanyiwa wahamiaji hao nchini Libya na kwamba haipaswi warejeshwa kwenye nchi hiyo ambayo vitendo vya unyanyasaji vimekithiri pamoja na usalama mdogo. Roth amekosoa hatua ya nchi ya Ubelgiji na mataifa mengine ya Ulaya kuunga mkono mamlaka za Libya kuzuia wahamiaji kuingia Ulaya wakati wakifanyiwa vitendo vya ukatili kwenye vituo wanavyozuiliwa. Radio France Internationale. Msikilizaji, matangazo haya unaweza ukayasikiliza kupitia kwenye application yetu ama app ya RFI, ukipakua katika simu yako ya kiganjani uwe na android ama Apple basi utaweza kupakua application ya RFI na kuweza kusikiliza matangazo haya moja kwa moja, lakini lazima uwe na mtandao. Msikilizaji, matangazo haya lakini unaweza ukasikiliza ukifungua tovuti ya www.rfikiswahili.com. Ukiwa Juba, Sudani Kusini, unatusikiliza kupitia 90.4 FM na pale Kampala, Uganda, ni 93.7 FM na Bunia kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ni 90.2 FM. Serikali ya Uturuki imesema haijaridhishwa na maelezo yaliyotolewa na wizara ya ulinzi ya Marekani kuwa haina nia ya kuunda kikosi cha wanajeshi elfu thelathini wa kikurdi kaskazini mwa Siria. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut uh, Kavusoglu, katika mazungumzo na kituo cha televisheni cha CNN Turk amesema hawakuridhishwa na kauli zisizokuwa na vitendo. Hapo jana, waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Rex Tillerson alikanusha taarifa kuwa Marekani inaunda kikosi cha wanajeshi wa Kikurdi na kueleza kwamba taarifa hiyo ilinukuliwa vibaya. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu kilichofanywa na Marekani na ukosoaji wa Uturuki? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hili la kutengeneza kikosi alafu kudai kwamba ila kulinda mipaka ni li, lambo linatia mashaka sana pale ambapo wanaonekana, ni nani kawapa ruhusa ya kutengeneza hilo? Ni Uturuki au ni Siria? na kwa faida ipi, na magaidi wepe ambao wako kule, ambao leo watasema ndio sababu ya kutiliza jeshi lili li. Kwa hiyo kauli hii lazima itukiwa na mataifa mengi, ni kwamba vita ya Siria imekushaua watu wengi na imeleta madhara makubwa sana kwa kwa binadamu e, kilicho cha, cha, cha msingi mi nafikiri Marekani ina jambo inalitaka pale, ni pale ni lazima asadi aondoke, ndio waweze, waweze kutulia na hili ndio njia moja ya kutengeneza kikundi ambacho pengine wanakitengeneza ili ikije kuwa chenye kumwondoa madarakani rais Assad. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Wanaharakati wa haki za binadamu duniani wamepongeza namna dunia inavyoungana kukemea vitendo vya kibaguzi na kutafuta umaarufu vinavyofanywa na rais wa Marekani Donald Trump. Katika ripoti yao ya mwaka kuhusu hali ya kibinadamu duniani, wanaharakati hao wanasema licha ya chuki inayotengenezwa na rais Trump, dunia imeungana katika kukemea matamshi yake na wanaona, njama, na wanaona kuwa njama zake hazitafanikiwa. Mashirika ya kibinadamu pia yamekosoa uhusiano alionao rais Trump na viongozi ambao nchi zao zinatuhumiwa kukithiri kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu nchini Afghanistan ameahirisha mkutano wake kwenye Umoja wa Mataifa uliokuwa ukijadili kuhusu njia za kusaidia nchi yake kukomesha mgogoro wa kisiasa ambao umekuwa kama kipimo cha uongozi wa rais wa Afghanistan Ashraf Ghani. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Uamuzi huo wa Salahudin Rabani wa kusitisha ziara yake kuelekea huko New York, Marekani, unakuja wakati huu chama chake cha, cha Jamiatul Islami kikifanya mazungumzo katika ofisi ya rais Ashraf Ghani kujaribu kutatua mzozo katika jimbo la Balgh kaskazini mwa nchi hiyo, utoka nao na kiongozi wa eneo hilo kukataa kujiuzulu, jambo ambalo linatia hofu viongozi wa Washington katika mzozo ambao wengi wanahofia huenda ukakuwa na kuzusha machafuko na ambapo kiongozi mmoja wa chama cha Jamiatul Islam Ataa Mohamed Nur amekataa kuondoka katika uongozi anaokalia tangu mwaka elfu mbili na nne na ambaye anatupilia mbali wito wa rais kumtaka ajiuzulu. Jopo la wanaoendesha mazungumzo linaoundwa kwa kiasi kikubwa na watu wa kabila la Watajikistan wameona kwamba uwepo wa Salahudin Rabani ambaye ndiye mwenyekiti wa chama cha Jamiatul Islam ni muhimu. Katika hatua hiyo, kiongozi huyo amelazimika kuahirisha ziara yake hiyo huko Marekani kwa kile kilicho kiongozi huyo amelazimika kuahirisha ziara yake hiyo huko Marekani kwa kile kilichoitwa kuwa ni kutokana maslahi ya taifa. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kwa mara nyingine amesisitiza umuhimu wa maelewano na hali ya kawaida katika eneo la Jerusalem na kutoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo mapya kati ya wa Waisrael na Wapalestina kuhusu suluhu ya mataifa mawili. Papa Francis amekosoa vikali uamuzi wa Marekani kuutambua mji wa Jerusalem kama makao makuu ya Israel akisema suluhu pekee ya amani kwenye eneo hilo ni kwa pande zinazokinzana kukubali maazimio ya jumuiya ya kimataifa. Na wataalamu wa maswala ya usalama wameonya kuwa huenda wapiganaji wa kundi la Islamic State wakachukua miji kadhaa nchini Iraq mwezi mmoja baada ya serikali kutangaza ushindi dhidi ya kundi hilo. Wataalamu hao wanasema huenda Islamic State wakafanikiwa kuchukua miji kadhaa inayopakana na, na nchi ya Syria, hali itakayosababisha wapiganaji hao kurejea na kujiimarisha tena kwenye taifa hilo. na tayari namwona sports lady Sabina na Bigambo yumo studioni tayari kabisa kutujuza kile ambacho kilikuwa kinajiri. Bila shaka mengi yamejiri hapa ya barani Afrika, ligi kuu ya Tanzania, michuano ya CHAN, bila shaka tenis Australian Open, mengi yanajiri na kadhalika. Tuanzie wapi? Tanzania? Naam, bila shaka Emmanuel Makundi, tuanzie nchini Tanzania ambako uh, michuano ya ligi kuu Tanzania Bara, muda uliopita, timu ya Simba ilikuwa uwanjani kumenyana na Singida United, ambapo Simba imeibuka kidedea kwa kuichapa Singida United magoli matatu kwa nungi, ushindi ambao unaiweka Simba katika magoli manne. Naam, ni magoli manne, naam, ni magoli manne. <laughs> Moja sikuliona, bila shaka nilipitiwa lili, naam mecho. Kwa hivyo imeibuka na ushindi wa magoli manne kwa nunge, na ni ushindi ambao unaiweka Simba katika nafasi nzuri uh, baada ya wapinzani wao wa jadi hapo jana kutoshana nguvu na timu ya Mwadui FC kwa kutoka sare ya bila kufungana. Baada ya mechi kumalizika, msemaji wa klabu ya Simba Haji Manara <laughs> alikuwa na machache ya kuzungumza akiwataka wachezaji wasibweteke na, na, subiri manake najua na leo tutashinda. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, tuna ganga ajayo muhimu, ni waombe wapenzi wetu tusiboteke ushindi wa leo pamoja, kwa Basingida ni timu nzuri. Tusidharau mechi zinazokuja, kwa lazima tukajikite tunataka ubingwa at any cost. tutumie maarifa yetu yote ndani ya uwanja, tutengeneze timu yetu vizuri. Alhamdulillah, Mwenyezi Mungu ajalie tushinde. Na vile vile Haji Manara uh, makundi yamethibitisha ujio wa kocha mkuu mpya Mfaransa um, Pierre Lechantre. Kocha huyu mzoefu ataanza kazi mara moja, na atasaidiwa na kocha msaidizi wa sasa Masud Juma ambaye alikuwa akikaimu nafasi hiyo. Kama anavyoeleza hapa, Haji Manara, sifa za kocha mkuu mpya Mfaransa. Yes, tumemleta kocha mkuu Mfaransa Pierre Lechantre ambaye ataanza kazi mara moja kocha huyu ni mkubwa sana, amefundisha timu kadhaa wa kadhaa Afrika na Europe na Asia, lakini kubwa, ameshafundisha timu ya taifa ya Cameroon wakati ikicheza kombe la mataifa ya Afrika mwaka 2000 na kuchukua kikombe. Ameshakuwa kocha bora wa Afrika, alikuwa technical director wa timu ya taifa ya Cameroon iliyoshinda Olympic gold medal, uh, kule nadhani Athens mwaka 2000. Kwa hiyo utaona tumemleta kocha wa kaliba ya Simba, ambaye amekuja na msaidizi wake Muhammad Habib, eh, yeye ni kocha wa viungo. Kwa hiyo hawa watashirikiana na kocha wetu wa sasa ambaye ana kaimu bwana Masujuma katika kuhakikisha kwamba tunaendelea kufanya vizuri. Lengo ni kuchukua kikombe cha ligi kuu, lakini na kufanya vizuri zaidi kwenye la nam ni msemaji wa klabu ya Simba Haji Manara. Na sasa tugeukie michuano ya CHAN manuel makundi, timu ya Moroko ambao ni wenyeji wa michuano hiyo imefuzu hatua ya robo fainali kuwania taji hilo kwa wachezaji wanaocheza soka katika ligi za nchi zao. Hatua hii inakuja baada ya timu hiyo kushinda mechi yake ya pili dhidi ya Gine kwa kuifunga mabao matatu kwa moja. No, no, Leopard uh, ya Kenya imeanza maandalizi ya kushiriki kwa michuano kima si ya kimataifa, ambapo siku ya Jumamosi itachuana na katika mechi ya kirafikia aane Sabina, lakini ni fursa yake Victor Batuili na makala ya wimbi la siasa ni wa saa mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa. Karibu, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille ikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, lakini kubwa ni kuitishwa kwa maandamano ya baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki, lakini pia baadhi ya wapinzani huku maandamano hayo yakilenga kushinikiza utekelezwaji wa makubaliano ya kisiasa, na upinzani wakitaka rais Joseph Kabila aondoke madarakani na uchaguzi kufanyika mapema. Katika kuangazia kwa undani mada hiyo, nitazungumza kwa njia ya simu na Francois Rubota, mwanasiasa kutoka vyama vinavyounga mkono serikali ya Joseph Kabila, lakini pia nitaungana na Rubens Mikindo kutoka chama cha upinzani cha UPDS. Hatua ya kuitishwa kwa maandamano ya mwishoni mwa juma hili nchini DRC imeibua mitazamo tofauti tofauti. Nikianzia kwa kwako Francois Rubota, unaona maandamano haya ya Januari 21 yanatija? Uh, kwa kweli ninaweza kusema mimi binafsi na labda walio wengi tunachanganyikiwa sana na tunajiuliza sasa, wale wanaoitisha maandamano wanapenda nini zaidi? Katika muda huu tunakuwa nao siku za mbali, walisema wanahitaji kalendari ya uchaguzi na kalendari tayari imetangazwa. Kwa mafikiri na maoni yangu, ilikuwa sasa muda ya kuleta utulivu katika nchi na sisi sote tujiandae kwenda kwenye uchaguzi. Naam, asante Francois Rubota, nikija kwako Rubens Mikindo, nyinyi upande wa upinzani, maandamano haya mnayaweka katika mizani gani? Pengine nawaza bwana Hubota anayetoka kusema kwa, kwa sasa inawezekana asiwe Mkongomani, kwa sababu ingawa anakuwa Mkongomani wa kweli, anajua katiba ya Kongo na katiba ya Kongo inawaelezea Wakongomani wakati yote hamriziki na, na, na uongozi ama na mambo fulani, maandamano wao wamekuwa na oga ya maandamano. uchaguzi gani tutakwenda na Rubota? hawana njia ya mzuri, akasema tuende kwenye uchaguzi wa kweli na haki. Nirejee kwake Francois Rubota, upande wa upinzani unasema nyinyi upande wa serikali mnaonyesha uoga tu. kwa nini, pengine nyii mnaona kwamba haya maandamano hayafai kufanyika kwa wakati huu? Unajua ndugu mtangazaji, hatuna uoga wowote. Tunahitaji kuwa na utaratibu wa kulinda nchi katika amani na tu, hatuwezi kusahau historia ya nchi e, tangu zamani e, wakati wa uongozi wa hayati Mobutu, wale wale wanaosema wataandamana leo waliandamana tena vikali, ikachukua muda wa miaka saba watu wakafa. Na tutakapoingia katika vita, atujue nani atakaye kuwa mshindaji. Mimi naishi kutoka Uvira, na katika mashariki ya Kongo ninajua maafa gani tulipata kutokana na vita, siwezi nikapenda tena tuingie katika vita juu kuna kwa watu wamoja wanapenda wapate uongozi kupitia njia isiyokuwa halali yenye haiko kupitia ndani ya uchaguzi. Kufuatia kuitishwa kwa maandamano hayo, wapo wanaona kuwa yanaweza kuwa chachu ya machafuko na hata mauaji. Rubens Mikindo huoni maandamano hayo ya baraza la maskofu na upande wa upinzani wa kina Joseph Olengankoi yanapaswa kutofanyika sasa. Kwanza, wakati unasema kunakuwa upinzani wa Olengankoi na Bruno Chibala, hiyo sio tena upinzani, ni upinzani wa kabila. huyo aliupanga watu wake waje walipigapiga mdomo kama wapinzani kweli. Hata sasa wanaonyesha ya kwamba wao wanakuwa wasemaji wakubwa wa kabila. Nikusema hiyo sio tena upinzani. Na wakati wanasema wataandamana ni kwa sababu ni Kabinda nawaelezea niijia mwende, muonyeshe ya kwamba mnaweza kuandamana, na ndiyo inaonyesha changamoto kubwa natoka kusema inakuwa ndani ya nchi. Na hiyo maandamano, nayarudilia tena, Bwana Rubota aelewe ya kwamba hapa sasa haiko tena mambo ya wapinzani, na kwa mambo ya wananchi wote, kwa sababu jana ilikuwa esi wapinzani, tunasema tutaandamana Leo inakuwa kanisa ya Katoliki inatoa kitangamana, kesho inakuwa kanisa ya Kiprotestanti inatoa kitangamana, kesho na kesho kutwa wengine na wengine. Ni kusema hapa sasa wanakuwa na shida na Mkongomani. Maandamano sio kusema inataka kuleta fujo ndani ya nchi, maandamano ni kuonyesha watu wanakuwa na mioyo inavunjika, kwa sababu ya mbaye François Robota upande wa upinzani, pamoja na mambo mengine, unataka kiwepo kipindi cha mpito na rais Joseph Kabila akae kando. Je, nyinyi upande wa serikali hili mnalitazama vipi? Sasa ndugu, naona mara kwa mara watu wanasema wanaheshimu katiba na wanaheshimu mkataba uliowekwa signature tarehe thelathini na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na sita katika katiba na katika mkataba huo hakuna nafasi, wanasema kwamba kutakuwa wakati wa mpito na Rais Joseph Kabila hatakuwepo. Mimi ni mkongomani kabisa. Na shida ya Wakongomani, hata ingelikuwa Kabila aondoke, inaweza ikatuchukua tena miaka ili watu wakubaliane kwa mtu atakayeenda wazifa huo. Hiyo ndiyo shida tunakuwa nayo sisi Wakongomani, na mwenzetu Mikindo akisema maandamano, tunajua maandamano ya Kongo inaisha namna gani. Wakati Mubutu, wa hayati Mobutu, uchumi wa Kongo ulishuka Kinshasa juu ya hiyo hiyo maandamano, maandamano iligeuka ikakuwa wizi ikakuwa kupora. Rubens Mikindo up, nyinyi upande wa upinzani, kwa nini pengine msisubiri tu kufuata kalenda ya uchaguzi kama ilivyo na hatimaye uchaguzi uweze kufanyika? Mnaona hilo haliwezekani? Unajua, uh, bwana Vita, unaelewa shida ya Kongo. Mwenye anakuwa shida, mwenye analeta shida ndani ya Kongo ni kabila tu, tuseme mambo wazi hawa wote kinarubota kina sema wanasemasema piga mdomo wanakuwa watu wa kumsaidia. Kwa hiyo kwa hiyo, ubaya unakuwa ndani ya yeye kabila, kwa sababu ubaya wake nikusema nini, anashindwa kuongoza ici. Alipata madaraka ya kwanza wakati tunaenda kwenye mchaguzi wa elfu mbili na sita ya kapiga piga risasi watu wakaendelea na kumi na mbili wanasisekezi alipita kwenye mchaguzi kaiba wale watu Uka, ukawafuatilia vizuri, hawana nia ya kwenda kwenye uchaguzi. Namwelezea Bwana Rubota kama yeye hajue nini, namwelezea kwamba kabila yeye hana nia ya kwenda kwenye uchaguzi. Kwa kuangalia hali ya siasa nchini DRC, upande wa upinzani umekuwa ukisisitiza kuwa serikali ya Joseph Kabila imeshindwa kutekeleza wajibu wake kwa wananchi. Francois Rubota, ukweli uko wapi na nini tatizo katika hili? Unajua shida tunayo nasikia ndugu anasema kama ni rais Joseph Kabila ndiyo problem ya Kongo. Hapana, problem ya Kongo pia ni upinzani. kuna kalenda na waza hii sasa ni ya ine iko naanza kataliwa tena na upinzani. mwaka wa elfu kumi na mbili kulikuwa kalenda upinzani ikaikataa, mwaka wa elfu kumi na nne elfu kumi na nne eh, ikaikataa, elfu kumi na tano ikaikataa, na hii nyingine inaanza kataliwa tena, alafu najiuliza wa ndugu kutoka upinzani wanapenda nini na maona? Lakini utakutana watu wanapiga piga kelele na Rubens. Mikindo, Umoja wa Mataifa umekuwa ukilaumu vyombo vya usalama e, nchini DRC kutumia nguvu ya ziada wakati wa maandamano na hata pengine kusababisha vifo. Je, huoni kana kwamba maandamano haya e, yanaweza kaitumbukiza DRC katika machafuko, vyombo vya usalama vikitumia nguvu? Nikusema honda yao, wao unajua wakati raia anaandamana hana bunduki, ana, ana kisu kwenye mikononi mwake, ana jiwe na wao wanatumia nguvu, wanaleta. Je, ni kusema woga wao ndio wanakuwa na woga, wanatafuta anapiga watu wanaua watu wanapiga litaki. Wakati watu wanasema tutaandamana, muje mlete polisi achunge watu amkadre watu ne rubota na hiyo. Ninatoka kusema pale, Rubens Mikindo, nyinyi upande wa upinzani, mnafikiri ni kitu gani cha msingi ambacho mnaamini kinaweza kikafanyika sasa ili kuhakikisha nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inawasili katika uchaguzi salama kwa amani na kuepusha machafuko. Kuepusha machafuko, ni kusema kitu cha kwanza ya kuwa tuoneshe upende katika ya nchi na wakati tutakuwa upendo ya nchi yetu, tusiipende madaraka ya kupenda ya kinguvu. Ni kusema tutayarishe, tupange uchaguzi utafanyika katika njia ya kweli. Ukweli ndio haupo hapo, kwa sababu natoka kusema inakuwa miaka karibu sita uchaguzi ulipaswa kufanyika, na hiyo uongozi wenye kuwa na, na, na, na, na kabila haukufanyika. Ni kusema hapa sasa ndio tunaanza kutafuta, tunaona ya kwamba niliomba kukue Uh, kukuwe uongozi mwingine ama government nyingine ya mpito. Yenyewe inaweza kukamata miezi miezi nne ama tano ama sita, kwa sababu uchaguzi inawezekana kufanyika muda wa miezi sita itaweza kufanyika na, na. Ndio tunafikia tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor A. Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana Swadakta so, ni saa kumi na mbili na nusu hapa Dar es Salaam Tanzania, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka studio zetu za hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC yakataa kujibu tuhuma za Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, wasisitiza kuapishwa kwa kiongozi wao Raila Odinga tarehe 30 ya mwezi huu, na nchi ya Uturuki yasema haijaridhishwa na kauli ya Marekani kuhusu msaada wake wa wapi, kwa wapiganaji wa kikurdi nchini Siria. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba so, kwanza na alama ya kujumlisha na sitosoma ujumbe wako hapo baadaye. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO, imesema haina jibu lolote kuhusu shutuma za rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni alidai kuwa tume hiyo inawalinda magaidi wanaohatarisha usalama kwenye eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia taarifa ifuatayo. Katika mahojiano maalum na idhaa hii, msemaji wa MONUSCO nchini DRC Florence Marshall amesema jeshi la Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo limeendelea na kazi yake kama kawaida, na kaongeza kuwa kauli ya Rais Museveni haina msingi wowote. Jibu letu hapa linahusu mamlaka yetu ambayo ni kuwalinda raia wa kawaida nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama vile watu wasiojiweza na wakimbizi wa ndani, na tunatumika kwa ajili ya wakongomani pamoja na wakongomani katika ushirikiano na viongozi wa Kongo. Pia tunashiriki katika operesheni za kijeshi zinazolenga kuwatimua wapiganaji wenye silaha. Kwa hiyo Samahani sitatoa tamko lolote kuhusu matamshi aliyoyatoa rais wa Uganda. Lakini wananchi wanaitathmini vipi kazi ya jeshi hilo la kulinda amani la umoja mataifa huko Congo? Charles Kambale ni mkazi wa Beni Benengule huko DRC. Oh, kweli ni kwamba MONUSCO amefanya kazi yake, lakini kazi hiyo haifiki kipimo ambacho wananchi wa, walikuwa wakitarajia, kwa sababu bado mauaji yanaendelea, bado vikundi ambavyo vinashika silaha vinaendelea kufanya kazi na kuua watu huku na huko, hivi mabadiliko kabisa hayaonekane wazi. Mashirika ya kiraia yana mtazamo gani? Jean Paul Ngangondi ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la ser de h akiwa mashariki mwa nchi hiyo hiyo mambo ambayo uh, rais wa Uganda ametamka dhidi ya MONUSCO ni strategia tu ya kisiasa ya kutafuta kuingia kwa njia ya kimagendo ndani ya nchi ya Congo. Tumeweza kupata ripoti nyingi kama za Human Rights Watch uh, wa experts na Nations Unies ambazo ziko wazi na zinaeleza mambo ambayo yanapitika huko, lakini wakati Mseveni anakuja kusema mambo kama ile hakuna hata ripoti moja ambayo ametoa bo, sijui kama anashindilia mama preuve gani rais Museveni. Kupitia tangazo lake, amesema jeshi la MONUSCO limeshindwa kupambana na waasi wa ADF ambao amewaelezea kuwa magaidi. Kauli ambayo imetolewa hapo jana baada ya rais huyo kukutana na viongozi wa Umoja wa Mataifa wanaochunguza vifo vya wanajeshi kumi na watano wa Umoja wa Mataifa vilivyotokea mwaka uliopita huko Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na serikali ya Congo Brazzaville imekutana kwa mara ya kwanza na kundi la waasi tangu walipotiliana saini baada ya miezi kadhaa ya mapigano kwenye taifa hilo lenye utajiri wa mafuta. Wapiganaji watiifu kwa mwasi wa zamani Frederiki Bitsomo walikubali kuweka silaha chini katika makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili na tatu na wakaibuka tena mwezi Aprili mwaka jana wakipinga kuchaguliwa kwa rais Denis Sassou Nguesso. Mamia ya raia, raia kwenye jimbo la Pool kusini mwa nchi hiyo wamekuwa wakiishi kwa hofu tangu mwezi Julai mwaka jana wakati mapigano yalipoibuka. Viongozi 17 wa chama cha upinzani cha ACT na 19 wa Chadema kutoka ngazi mbalimbali wametangaza kuhama vyama vyao na kujiunga na chama tawala nchini Tanzania, CCM. Maamuzi ya viongozi hao yametokana na kile wanachodai kuwa vyama vyao vimehama kutoka kuwa taasisi za umma na kuwa kampuni binafsi na wa za watu na wapambe wao. Viongozi hao wameongeza kuwa kuhama kwao pia kumetokana na kutaka kuunga mkono juhudi za Rais Magufuli alizoanza kuzichukua tangu waingie madarakani kwa kurejesha nidhamu kwenye matumizi ya fedha za umma na kulinda rasilimali za nchi. Wachambuzi wa maswala ya siasa na utawala wana mtazamo gani? Profesa Benson Bana ni anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ninafikiri kuhama ni, ni jambo ambalo limekuwa kwenye mazungumzo katika duru zote nchini. Kuhama ni haki ya wananchi wa Tanzania kutoka chama kimoja kwenda kingine. Mimi ila lisumbui um, mwananchi kwa kawaida, kwenye masuala ya siasa kuna vitu vingi vinavyoweza kumshawishi na kumvutia hame kutoka chama kimoja hadi kingine. Wengine wanafuata uongozi wanavyofanya kazi zake, wengine wanafuata uh, ahadi, wengine wanafuata ushawishi, wengine ni mapenzi tu, ni ushabiki tu. Kwa hiyo kuna sababu nyingi, lakini kwa sasa hivi unaweza ukasema labda watu wanavutiwa na jinsi labda Chama cha Mapinduzi kinavyoisimamia serikali, kinavyowapa matumaini, kinavyotekeleza ilani yake ya uchaguzi na kinavyowaondolea kero zao. Ni mtazamo wake Profesa Benson Bana, mchambuzi wa maswala ya siasa na utawala, akizungumza akiwa Dar es Salamu nchini Tanzania. Muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, umesisitiza kuwa kwa sasa hauna haja ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa na Rais Uhuru Kenyatta, na kwamba wanachotaka wao ni kufanyika kwa uchaguzi mwingine ulio huru na haki. Muungano huo umesisitiza kuwa mazungumzo unayoyataka na rais Kenyatta ni kuhusu kuwa na uchaguzi huru na sio vinginevyo, wakati huu pia wakisema sherehe za kuapishwa kwa wa kiongozi wao Raila Odinga zitafanyika tarehe 30 ya mwezi huu kama zilivyopangwa. Dr David Ndii, yeye ni kiongozi wa mikakati ya NASA, akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. We state very In. Tunasema wazi kuwa hatuna haja ya kugawana madaraka na Jubilee hivi sasa. Tumesema wazi pia kwamba hatutambui serikali iliyopo, uh, na hatuko tayari kuisaidia kuondoka kwenye shimo ilimoingia. Wananchi wengi wapo pamoja nasi katika hili na tunasonga mbele na watu ambao wanaamini kuwa haki ya uchaguzi ni muhimu kuwepo kwa ajili ya taifa lenye usawa na mafanikio. Ni sauti yake Dr David Nd, kiongozi wa mikakati ya NASA akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Umoja wa Ulaya umetangaza kusitisha ufadhili wa mradi mkubwa wa uhifadhi wa maji nchini humo, nchini Kenya kumradhi, baada ya zoezi la kuwahamisha watu waliokuwa wanaishi kwenye eneo la mradi kugeuka vurugu na mtu mmoja wa kupoteza maisha. Uamuzi huo wa Umoja wa Ulaya wa kusitisha kiasi cha dola za Marekani milioni 38 kwenye mradi huo umekuja baada ya askari wa msitu kumuua mmoja wakazi wa eneo hilo. Licha ya serikali kuwaita ni wavamizi jamii ya watu ya Sengwer wamekataa kuhamishwa kutoka kwenye misitu ya Embobut, Embobut msitu ambao wanauona ni kama makazi yao ya asili. RFI, Radio France Internationale. Jeshi la Sudani Kusini limekanusha taarifa zilizotolewa na waangalizi wa utekelezwaji wa makubaliano ya kusitishwa kwa mapigano kwamba limekuwa chanzo cha kuvunjwa kwa makubaliano hayo kwa kuwashambulia waasi. Msemaji wa jeshi hilo Brigedia Jenerali Lul Ruai Kwang anasema jeshi lilipewa amri na mkuu wa majeshi kwa ya kusitisha mapigano na kwamba taarifa iliyotolewa na waangalizi hao haikuzingatia haiku mazingira ya mashambulizi yanayotajwa. Wachambuzi wa mambo na tazamaji hali inayoendelea nchini Sudani Kusini. Wakili Martin Nolo anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini kenya. Tunaona mara kwa mara, sio jeshi la serikali wala sio jeshi la uh, wapinzani ambao wanataka kutii sheria, na fikiri wote wanakubali kwamba kuna sababu ya kutii sheria, kuna sababu ya kupigana kulingana na uh, uh, sheria za kivita, lakini kwa kweli wao wote wanakiuka, pande zote mbili zinakiuka, zinatumia uh, watoto kama wanajeshi na wanatumia uh, mbinu ambazo hazikubaliki kwenye vita, uh, kutekeleza uh, vita vyao. Uh, pande zote zinahusika na kama kuna vikwazo, lazima vikwazo hivyo viwekewe serikali na viwekewe uh, waasi, kwa sababu wote wanahusika na wote pia wana uh, thibitisha wazi kwamba hawafuati sheria za kivita. Wao wanakiuka na wanafanya hivyo kimakusudi tu. Ni mtazamo wake Wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa uh, jijini Nairobi nchini Kenya. Zaidi ya wakimbizi 71 wa Sudani pia kutoka nchini Uganda waliokuwa wamekimbia kutoka kwenye jimbo la West Nile wameanza kurejea majumbani mwao kwa hiari. Kwa mujibu wa kamati maalum inayoshughulikia wakimbizi wa Sudan, imesema kuwa wakimbizi 71 wameanza kurejea mjini Juba kupitia kwenye eneo la mpaka la Oraba tangu mwezi Desemba mwaka jana. Na rais mpya wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema uchaguzi mkuu wa urais utafanyika katika kipindi cha kati ya miezi minne hadi mitano ijayo, tangazo linaloashiria kuwa huenda uchaguzi huo ukafanyika mapema zaidi kuliko ulivyotarajiwa. Rais Mnangagwa amesema hayo wakati alipokuwa ziarani nchini Msumbiji, ambapo amewataka wanasiasa nchini mwake kuhubiri amani na umoja wakati wakijiandaa kwa uchaguzi wa mapema. Tangazo hili limekuja ikiwa ni miezi michache tu imepita toka rais Mnangagwa achukue madaraka toka kwa mtangulizi wake Robert Mugabe aliyejiuzulu. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na asante sana msikilizaji wetu ulioko pale uh, Lusaka Zambia, tusikiliza kupitia 101.5 FM pale Burundi ni 103.7 FM. Serikali ya Uturuki imesema haijaridhishwa na maelezo yaliyotolewa na waziri wa ulinzi wa Marekani kuwa haina nia ya kunda kikosi cha wanajeshi elfu tatu kwenye wakikurdi kaskazini mwa Siria. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Melvut Kavusoglu, katika mazungumzo na kituo cha televisheni cha CNN Uturuki, amesema hawajaridhishwa na kauli zilizokuwa za vitendo. Hapo jana, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tilerson alikanusha taarifa kuwa Marekani inaunda kikosi cha wanajeshi wa Kikurdi na kueleza kwamba taarifa hiyo ilinukuliwa vibaya. Wachambuzi wa mambo wao wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hili la kutengeneza kikosi alafu kudai kwamba ni la kulinda mipaka lambo li, linatia mashaka sana pale ambapo wanaonekana, ni nani kawapa ruhusa ya kutengeneza hilo? Ni uturuki au ni siria na kwa faida ipi, na magaidi wepe ambao wako kule, ambao leo watasema ndio sababu ya kutiliza jeshi lili. Kwa hiyo kauli hii lazima ichukuliwe na mataifa mengi, ni kwamba vita ya Siria imeshaua watu wengi na imeleta madhara makubwa sana kwa kwa binadamu e, kilicho cha, cha, cha, cha msingi, mi nafikiri Marekani ina jambo inalitaka pale, ni pale ni lazima Asadi aondoke ndio waweze, waweze kutulia na hili ndio njia moja ya kutengeneza kikundi ambacho pengine wanakitengeneza ili ikije kuwa chenye kumwondoa madarakani rais Assad. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam Tanzania na kiongozi wa kanisa Katoliki uh, duniani Papa Francis kwa mara nyingine amesisitiza umuhimu wa maelewano na hali ya kawaida katika eneo la Jerusalem na kutoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo mapya kati ya wa Waisrael na Wapalestina kuhusu suluhu ya mataifa mawili. Papa Francis amekosoa vikali uamuzi wa Marekani kuutambua mji wa Jerusalem kama makao makuu ya Israel akisema suluhu pekee ya amani kwenye eneo hilo ni kwa pande hizo zinazokinzana kukubali maazimio ya Jumuia ya kimataifa. Na msikilizaji, tukiukia katika mahojiano, katika miongoni mwa habari ambazo umezisikia ni kuhusiana na kuhama kwa Uh, kutoka kwenye vyama vyao baadhi ya wanachama kutoka vyama vya upinzani vya ACT Wazalendo na chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema na kujiunga na CCM, chama tawala. Wimbi hili limeendelea kushuhudiwa katika miezi ya hivi karibuni toka kuingia madarakani kwa Rais, uh, John Pombe Magufuli, lakini wachambuzi wa mambo wanaendelea kutazamaje wimbi hili la watu kuhama vyama vya upinzani na kurejea chama tawala. Mwenzangu Sabina na Bigambo amezungumza na Profesa Benson Bana, mchambuzi wa masuala ya siasa na utawala akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mi nafikiri kuhama ni, ni jambo ambalo limekuwa kwenye mazungumzo katika duru zote nchini. Kuhama ni haki ya mwananchi wa Tanzania kutoka chama kimoja kwenda kingine, mimi ila lisumbui um, mwananchi kwa kawaida kwenye masuala ya siasa, kuna vitu vingi vinavyoweza kumshawishi na kumvutia hame kutoka chama kimoja hadi kingine. Wengine wanafuata uongozi, wanavyofanya kazi zake, wengine wanafuata uh, ahadi wengine wanafuata ushawishi, wengine ni mapenzi tu, ni ushabiki tu. Kwa hiyo kuna sababu nyingi, lakini kwa sasa hivi unaweza ukasema labda watu wanavutiwa na jinsi labda Chama cha Mapinduzi kinavyoisimamia serikali, kinavyowapa matumaini, kinavyotekeleza ilani yake ya uchaguzi na kinavyowaondolea kero zao. Lakini kuhama sio kupiga kura, unaweza ukawa mwanachama wa chama X wakati wa uchaguzi hata usikipigie kura. E, make chama cha siasa mahali pote kinafanya, kinayofanya ili kujenga ushawishi, kuwafanya watu wakipigie kura siku ya uchaguzi, ili kiweze kupata mamlaka ya kuongoza dola kwa njia ya kura naam. Na pengine unadhani ni chama, chama kwa nini Chama cha Mapinduzi kinaona kwamba kuhama kwa wanachama wa upinzani ndio mtaji wao wa kujiimarisha? Chama chochote eh, nguvu ya chama au mtaji wa chama ni idadi ya wanachama, maana ni idadi ya wanachama ambao wanalipa ada, ambao kwa namna ya pekee ndio wana, wakishiriki kwenye uchaguzi ndio watakupa kura. Kwa hiyo nguvu ya chama tunaipima kwa jinsi kinavyoshiriki kwenye uchaguzi, na kwenye uchaguzi kikishiriki, kinapata viti vingapi, kinapata kura ngapi. Kura zikiwa nyingi, viti vikiwa vingi, ndio kiashiria tosha cha kuonyesha nguvu ya chama, si vinginevyo. Kwa hiyo mkishakuwa na wanachama wengi, mkawashawishi wakajiunga na nyie, kwa lugha e, ya kawaida tu, utategemea kwamba hao hao ndio utakupigia kura siku ya uchaguzi. Kwa hiyo kuvutia watu, kuwashawishi wakakujiunga na chama chako, na kama unaweza basi, ni kiashiria tosha kwamba nguvu ya chama inadhihirishwa. Pengine huoni kwamba hali hii ikiendelea, huenda ikadumaza nguvu ya vyama vya upinzani na hatimaye dhana ya vyama vingi kutoweka nchini Tanzania? Ha, mimi nadhani hilo halipo. Tanzania ina vyama ishirini na viwili au zaidi. Nguvu ya chama ni kazi yenyewe ya, ya chama ndani ya chama na nje ya chama. Sasa nje ya chama, wewe ni kushawishi wanachama ambao ni wa vyama vingine wajiunge nawe kwa kuwashawishi kutokana na ilani yako, sera zako, mipango yako na umahiri wako. Ni mtazamo wake Profesa Benson Bana, mchambuzi wa maswala ya siasa na utawala, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini uh, Tanzania. Ni mpishe basi Sabina Mpelo na makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu hujambo msikilizaji. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amelishutumu jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, kwa kuwalinda magaidi nchini humo. Je, una maoni gani kuhusu kauli hiyo? Ninaitwa Sabina Mpelo, karibu utoe maoni yako. Utaanza kwa kujitambulisha majina yako na unazungumza ukiwa wapi. Rutungisha Fidele, kwa sasa nchi jirani ya Rwanda, ila mimi ni Mkongomani, naishi huko Sidikivu. Naweza nikasema ya kwamba Rais Mseveni Tuna ukweli, tunajua ukweli. Haina kazi ila tu labda kuwasaidia wale magaidi na wale maasi. Mwaka jana nilikuwa Kaleni, mi mwenyewe tumekutana na vita vita, tukashambuliwa sana, ndo sasa tukakamata mtu mmoja eh, kati ya wale ambao walitushambulia walikuwa ni waboi. Tukamumuuliza mmoja, je, imetumwa na nani kutushambulia? Ndo sasa akatuambia ukweli, eti Monisco inakujaka usiku, inawaleteaga msaada, inawaletea chakula, na Museveni amesema ni Kweli, Monusco inawasaidia, inawasaidia wale na wengine wote. Tunajua ya kwamba Monusco haina kazi ya kumaliza vita, haitaki vita haiishi kwa sababu vita ikiisha nao kazi inaisha. kwa <tipa> majina <tipa> <tipa> anaitwa ni James Matabishi Msafiri, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Naweza pia kumuunga mkono Yoel Mseven kwa kuwa ukiangalia vizuri, Umoja wa Mataifa kazi wanayoifanya ndani ya DRC inaonyesha ya kuwa hawapo katika DRC kwa kulinda amani ama kwa kulinda raia na mali yake. Wanaonyesha ya kuwa wapo ndani ya DRC kwa kuzilinda faida fulani. Wanafanya kazi kama wanamfanyia mtu fulani. Huko Goma watu wanachinjwa na wanauawa sana, watu wanaporwa mali, lakini ukiangalia vizuri ni sehemu ile ile maskari wa Umoja wa Mataifa wanaishi. Sasa hatuyawahi kuona kabisa changamoto yote ambayo wanaifanya kwa kuonyesha ya kuwa wanachukizwa na mambo ambayo yako naendelea ndani ya nchi, na hii huwa inatuweka mashaka sana na kuwazia mara kwa mara, labda wao pia wapo ndani ya siasa zile za za kuwaua wenyewe. Mi naitwa Semi, nikiwa Singida, Tanzania. Mi nasema tu kauli ya Rais Museveni ninaona naona ayani haina tija kabisa. Maana kusema umoja wa munisco kupeleka majeshi yake kule Congo kulinda watu, yeye anasema wanalinda magaidi, hiyo naona sio sahihi. Amekosea pale alipokosea, naona arekebishe kauli yake, ili kutokuleta tofauti na na na huu umoja wa munisco. Maana hao wanalinda watu Kongo. Sasa hivi ina machafuko makubwa, lazima umoja wa Afrika upeleke majeshi yake kulinda raia wenzetu <mixi> fuguru au kinyozi mstaafu niko maeneo yanaitwa Kagezi, Kibondo, Kigoma, Tanzania. Mimi naona kabisa haifai maana huwezi kusema kwamba mtu ndo anahusika wakati hujachunguza kwanza kaona. Kwanza kabisa angeangalia, je, ni kweli hawa watu wanahusika ndo wakaamua kutamka. Pia wao wenyewe viongozi wa ngazi za juu ndo huwa wanahusika sana, unakuta wanauchi wa madaraka hawataki kuachia vyeo, wale wapinzani ndo wanachukua waamuzi wa kujishughulia sheria kuamua kuchukua silaha na kupambana. No, no, no, no, no, no. Na serikali, mimi ni dunia Mastaki Fabrice napatikana, uh, katika senta ya Minoga mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni jambo ambalo na kuweza ku, uh, kutazama na kuona kwamba kwa kweli Rais Museveni hawezi kusema neno hiyo uh, uh, kwa kushipendeza mwenyewe, sababu ukiona MONUSCO tangu iko hapa Kongo vikosi vyake vimekuwa kwa wingi hapa mashariki, lakini ukienda ona usalama unazorota sana, watu wanakufa Beni, karibu karibu na askari wa Tanzania wanauawa karibu na kikosi na kempi ya MONUSCO, kwa hiyo inaonekana anasema waziwazi kwamba kwa kweli Mwenyezi Mungu ndiye inakuwa chanzo cha kusapoti hao magaidi ili kwamba nchi ya Kongo ionekane kutopata usalama na wao waendelee, eh, kupora, eh, mali ya Kongo. Kwa jina la Boniface Steven na pia anapatikana kwa nchini Tanzania. Jeshi la la MONUSCO huko nchini nchi Kongo imekuwa ni jeshi ambalo linazidi kuongeza ma, machafuko na hamna chochote wanachokifanya. Nimeshuhudia hata hivi karibuni kuna baadhi ya wa, walinda amani kutoka nchini Tanzania walishambuliwa kwenye kambi yao na kusababishiwa vifo, watu kumi na nne walipoteza maisha. Hivyo jeshi la Monosco kwa kweli, binafsi sioni wanachokifanya huko jia lasini, bora hata wangeondoa tu wakaunda vikosi vingine. oh, no, no, no, no, no. <gibu> <gibu> <gibu> hii niko mzaliwa wa Beni wedi msezeni anasema, yaliy ukweli ni kweli kabisa. Mataifa hii nani Monisco inachangia kwa usalama mdogo, kwani hapa juzi juzi walishika mwanadada mmoja aliyebebwa aka akiwa na miaka kumi na niaka tatu akarudia na iko na miaka makumi mbili na tatu miaka kumi porini akasema eti, uh, helikopta ya Monisco ndio na inawapelekea kamanani masasi ma, ma, ma, yote mabunduki yote yote maminisio zote mimi naitwa Tamimu Ali Ukanda, nipo Dar es Salaam, Tanzania. Pale kuna sehemu moja ma -ma -ma ya kufafanua kusema kwamba majeshi ya Monesco yanalinda magaidi. Sasa wanalinda magaidi wa Kongo au wa kule <coughs> Uganda kwa vipi? Kwa sababu Monesco ni Umoja Mataifa pale, eh, pale, wa Mataifa umepeleka pale waweze kusaidia hali iliyokuwa pale kuhusu wananchi wa pale kulinda amani na kila kitu na yeye eh, ikiwa ni mmojawapo ambaye anahusika na masuala kama hayo. Sasa anaposema kwamba anawasaidia watu kama hao. Yeah, kidogo ki, akilini inayumba, hatumwelewi vizuri, na ndio maana unakuta watu wengi katika kuchangia kwao kwenye mitandao ikawa na mlaumu sana, kwa sababu ni kiongozi mzee, kiongozi mwenye hekima, ilibidi azungumze vitu vyenye msingi. Sasa swala la kwenda kuwalaumu wale askari wa kulinda amani, mimi naona si sahihi. Mimi ni Robert Nachime, nikipatikana hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mimi simuungi mkono kabisa, hiyo yote ni uongo ambaye amesema. Kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO ni kikosi ambacho kinasaidia sana sisi Wakongomani e, kwa kutuletea amani. Unajua kuna maeneo mbalimbali ambako kunakuwa magaidi, lakini wakati kunakuwa askari jeshi wa MONUSCO wao wanalinda amani e, kama vile mfano huko Beni. Unajua kwamba wale magaidi wa ADF NALU ni watu kutoka huko sehemu za Uganda, wanatoka sehemu za Uganda. Yani labda Yoweri Museveni angelisema kwamba magaidi ambao wanakuwa katika mashariki mwa Kongo, sasa Beni, naelewa kwamba ni watu ambao wanatoka nchini mwangu huko Uganda. Tunafurahishwa sana na kikosi cha Umoja wa Mataifa sababu wanatulindia amani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na waendeleshe operesheni ya kutafuta magaidi wanakuwa wapi, ili amani iendelee kuwa hapa mashariki ambapo tunazidi kuwa wa victims wa wa mambo ya ugaidi. Mimi naitwa Ademani kutoka ra, ra, ura, Museveni, ra, ra, ra, wilaya ya Cherwa, mkoa wa Kagera. Katika swala la huyu rais Museveni katika swala hili la Monasco, yaani kwa sababu yeye sababu hawa wanajeshi wa Monasco kuwazuia yeye kama ku, yeye mwenyewe yaani ni jema kwa sababu pia hata hawa Umoja wa Mataifa wenyewe wanazidi kuwashikilia hawa wanajeshi ambao, na ukiona na ukiangalia, na kule Kongo, wanaoangamia ni wananchi wa kule. Sasa Umoja wa Mataifa na wenyewe unavozidi kushikilia shikilia ma-masuala kama haya, ukatii yanayofanyikia kule Kongo, mimi naona kabisa, yaani sio masuala mazuri, kwa sababu ukiangalia hii kauli ya Kipindi ni Habari Rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi wa maandishi uliotuandikia Gabriel Mukonta kutoka DRC unasema kauli ya Raisi Yoweri Museveni inaonyesha kuwa yeye anajua mengi kuhusu hao magaidi. Po Balingene wa DRC unasema Wakongomani hatuwezi kukubaliana na shutuma za rais wa Uganda juu ya MONUSCO na juriste Faraja wa DRC unasema kauli hiyo ina ukweli kabisa. Na kufikia hapo ndiyo tamati ya makala ya Habari Rafiki kwa jioni ya leo, na kushukuru kwa kushiriki nami. Ninaitwa Sabina Mpelo, nikutakie jioni njema nam. Asante Sabina, nasi ndivyo ambayo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie jioni njema. Uramba Baza. Na na Baby tell me what you're. Ni msanii kutoka kule nchini Burundi, anaitwa Big Fizzo. Uramba baza. Ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Mkundi, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazar, tumiza matangazo alikuwa ni Ali Bilali, Sabina na Bigambo alitujuza habari za michezo. Na muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Jioni njema na mafanikio tele.