So, dakta, imetimia saa kumi na moja kamili jijini Johannesburg Afrika Kusini, wakati ni saa kumi na mbili kamili jijini Arusha nchini Tanzania sawa na saa za pale jijini Nairobi nchini Kenya. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Chama tawala nchini Afrika Kusini hatimaye chamwandikia barua rasmi rais Jacob Zuma kikimtaka ajiuzulu. Mamlaka nchini Tanzania zateketeza vifaranga vingine vya kuku elfu tano vilivyokuwa vikisafirishwa kimagendo kutoka nchini Kenya. Kiongozi wa Korea ya Kaskazini, Kim Jong Un, nataka kufanyike mazungumzo zaidi ya maridhiano kati yake na Korea ya Kusini. Na katika michezo, mwenzangu Steven Mumbi atakuja hapa baadaye kukujuza yale yaliyojiri viwanjani na nje ya uwanja. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza kuyasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Chama tawala nchini Afrika Kusini cha ANC kimempa rasmi barua Rais Jacob Zuma kikimtaka ajiuzulu nafasi yake. Katibu mkuu wa chama hicho S Magashule amesema baada ya majadiliano yaliyoenda mpaka usiku wa kuamkia leo Kamati kuu imeamua kumwandikia barua rais Zuma kumtaka ajiuzuru nafasi yake, lakini haikumwekea ukomo wa muda maalum wa yeye kufanya hivyo. Rais Zuma anatarajiwa kutangaza uh, hatima yake hapo kesho. We Hatujampa muda wa mwisho kutujibu, lakini iwapo atajiuzulu au la, katiba yetu kwa mujibu wa kifungu namba kumi na mbili inasema kuwa tunapomwita mtumwa wetu kurejea ni lazima afanye hivyo. ANC inaamini kuwa hili ni suala la dharura, lakini tutaona rais Zuma atasema nini. Ni wazi kuwa tunamtaka rais wa sasa wa ANC Cyril Ramaphosa kuwa rais wa Afrika Kusini. Uh, uh, Rais Zuma anatarajiwa kuzungumzia uamuzi huu hapo kesho baada ya awali kukataa kujiuzulu. Rais Zuma, licha ya kukabiliwa na madai mbalimbali ya ufisadi, amekanusha madai hayo, lakini uongozi wa chama chake unasema sababu kubwa ya kumtaka achie madaraka ni kuwa ANC kwa sasa inaye kiongozi mpya ambaye ni makamu wa rais Cyril Ramaphosa. Abdul Karim Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini uamuzi huu wa ANC. Nyerere alisema kuna wakati kwamba viongozi hupaswa kutuhumiwa, tuhumiwa makosa makubwa makubwa kama hayo. Kwa hiyo ni lazima, angekuwa muungwana, angekuwa akisha jiuzulu. Sasa uchaguzi zinakaribia na bila ya shaka Cyril Ramaphosa ndio atakayepeperusha ya bendera. Akimtoa mapema, anaweza sasa akaweka mambo yake mazuri na wananchi wakamkubali haraka, na hata ukizingatia kwamba Ramaphosa anakubalika pande zote, upande wa wafanyakazi yuko maarufu, upande wa wananchi hajakuwa na na makashfa mengi, japo wanasema kina malema wanadai kwamba wote ni wamoja, lakini hapana. Ni mtazamo wake. Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Lakini msikilizaji, hebu tukupeleke kidogo katika safari ya kumfahamu Jacob Zuma ni nani hasa ikiwa kesho pia anatarajiwa kutangazwa uamuzi wake. Zuma anafahamika kwa jina la utani kama JZ. Alianza kujihusisha katika masuala ya ANC mwaka 1959 wakati wa mapambano ya kupiga vita ubaguzi wa rangi katika taifa hilo. Alifungwa jela miaka kumi katika jela moja, rais wa kwanza mweusi Nelson Mandela, kutokana na harakati zake ndani ya vuguvugu la ANC ambalo wakati huo lilikuwa limepigwa marufuku. Baada ya kuachiliwa huru, aliondoka nchini Afrika Kusini na kuishi katika mataifa mbalimbali mbali, na kukutana na wanaharakati wengine kupanga namna ya kumaliza ubaguzi wa rangi katika taifa lao. Harakati zake ndani ya ANC zilionekana na aliteuliwa kuwa mkuu wa intelijensia hadi kumalizika kwa uongozi wa wazungu. Katika uongozi wake Rais Zuma ameendelea kukabiliwa na madai mbalimbali ya mbali ufisadi mbali, ikiwa ni pamoja na kutumia fedha za umma kukarabati makazi yake, miongoni mwa madai mengine ambayo ameendelea kuyakanusha. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na tano ana wake wanne na watoto ishirini na moja. Waswahili so wanasema kilichomkuta mwenzako na wewe unabidi ujiandae. Mwaka elfu mbili na tisa mzee Tabo Mbeki alijiuzulu mara baada ya Jacob Zuma kumlazimisha ajiuzulu katika nafasi yake, na utakumbuka kwamba wakati mzee Tabo Mbeki anaingia madarakani pia alimwondosha baadaye alimwondosha rais Jacob Zuma kama makamu wake wa rais na kumchagua Kgalema Motlanthe kama makamu wake wa rais. Kwa hivyo ni vita ambavyo vinaendelea ndani ya chama. Naendelea kudokolea kidogo uh, historia ya namna mzozo wa chama tawala nchini Afrika Kusini ANC unavyoendelea. Endelea kufuatilia habari zetu utafahamu mengi zaidi. Serikali ya Tanzania imethibitisha kuteketeza vifaranga elfu tano vya kuku mali ya mfanyabiashara Andrew Limo vilivyokuwa vikisafirishwa kwa magendo kutoka nchini Kenya na kukamatwa katika mpaka wa Namanga unaotenganisha mataifa hayo mawili. Hii ni mara ya pili, msikilizaji, katika kipindi cha miezi minne kwa Tanzania kuteketeza vifaranga kutoka nchini Kenya, ambapo mwezi Oktoba mwaka jana vifaranga elfu sita na mia nne viliteketezwa baada ya kukamatwa katika mpaka wa Namanga. Mwenzangu Frederick Nwaka amezungumza na Dkt Maria Mashingo, yeye ni katibu mkuu wizara ya mifugo na uvuvi nchini Tanzania. Vifaranga elfu tano vimekamatwa kule mpakani, tukawa tunadai pamit, ambavyo, vime, mataifa, uh, na vifaa ambavyo vitakuwa vimehusika katika kusafirishwa kwa utaratibu za kimataifa kimataifai, uh, livestock na animal movement. Sasa yule bwana akawa hana hizo, hizo taarifa hana, hana vibali. Kwa hiyo tukawasiliana na Kenya ambao ni wataalam kama sisi, si tofauti hata kidogo. Wakasema hawatambui hawajatoa pamiti na wala hawajafata utaratibu wa kuvitoa vile vifaranga kutoka kwenye nje ya nchi kwa ajili ya kuzalisha. Kwa hiyo tukasema tuirudishe Kenya, Kenya kwa sababu naona wataalam kama sisi, na kwa hivyo mkawateketeza kwa mujibu wa sheria ya magonjwa ya wanyama namba kumi na saba ya mwaka elfu mbili na tatu elfu mbili na tatu. Kwa maneno mengine, tukatumia prosija inayokubalika ya kimataifa. Sasa nini hasa kinachoendelea pengine baina ya mawasiliano kati ya nchi hizi mbili kuhakikisha kwamba wafanyabiashara wanazingatia taratibu za forodha na kadhalika, ili kurahisisha shughuli za ufanyaji wa biashara baina ya Kenya na Tanzania? Taratibu ni kwamba sisi wataalam tuna ushirikiano mzuri sana na tuna majukwaa ambayo yanatusababishia sisi tufanye kazi vizuri kwa usalama wa mlaji na usalama wa mfugaji, asipate hasara na mlaji asile chakula ambacho sio salama. Yeah, serikali ya Tanzania inatoa wito gani kwa wafanya biashara wanaokwenda nchi mbalimbali kufanya biashara, kuzingatia taratibu, hususani wanapofanya biashara zinazohusu uh, wanyama? Oh, wanatakiwa wafuate taratibu za kitaifa na za kimataifa katika kutoa mnyama sehemu moja kwenda sehemu nyingine, mazao ya mifugo kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, na yote yanaeleweka na, na utaratibu wake uko vizuri tu na sisi tuko tayari kutoa hiyo huduma wakati wowote, ili waweze kufanya biashara popote pale wanapotaka. Ni sauti yake Dr. Maria Mashingo, yeye ni katibu mkuu wizara ya mifugo na uvuvi nchini Tanzania. Maandamano makubwa ya kuipinga serikali kwenye mji wa Romia yameshuhudiwa hivi leo kwa siku ya pili mfululizo nchini Ethiopia kushinikiza kuachiwa huru kwa wanasiasa na waandishi wa habari wote wanaoshikiliwa kwa zaidi ya miaka miwili. Barabara nyingi zilizuiwa na maduka mengi kufungwa wakati wa kuanza kwa maandamano hayo hapo jana, ambapo waandaaji wameitisha maandamano ya siku tatu. Maandamano haya yanafanyika licha ya hapo jana serikali kutangaza kumwachia mkosoaji mkubwa wa serikali Bekele Gerba. Marekani, Ufaransa na Uingereza pamoja na mataifa mengine manne kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yanamtaka Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila Kabange, kujitokeza hadharani na kutangaza kuwa hatawania uraisi mwezi Desemba mwaka huu. Mataifa hayo yanasema kuwa hatua hii itasaidia kuleta imani katika mchakato wa uchaguzi unaokuja. François Robota ni mbunge anayemuunga mkono Rais Kabila nchi kutoka nje, mwenendo wao sio ya kuleta amani katika nchi, labda inaweza kufanya nchi naingia katika vurugu. Hiyo mambo ya kusema kama hivyo uh, tayari imesemwa ndani ya nchi na rais tayari amejibu ya, ya kwamba hiyo yote wanayomuuliza katiba imeyatatua. Hiyo matamshi kama na hayo ni kutafuta chawa katika uh, kichwa kinachokosa nywele. Katiba inaposema mambo, si lazima tena uh, rais arudilie kutamka hiyo hadharani. Mashirika ya kiraia yanasema wito huo wa mataifa ya Magharibi unakuja wakati muafaka, wakati huu upinzani ukishuku, ukishuku kuwa Rais Kabila anataka kuwania tena urais licha ya kumaliza muda wake. Tomas Dakin ni rais wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini. Sisi mtazamo wetu ni kwamba sio vibaya kumkumbusha Rais Kabila ya kwamba ni lazima azungumzie kuto kushiriki kwake kwenye uchaguzi ujao. Lakini ninafikiria kwamba katiba ya nchi, ikiwa yeye ataheshimu katiba sawasawa na kalenda ya ya, ya senii, ninafikiria kwamba sio lazima a, a, a, aseme kabisa, kwa sababu sisi tunajua ya kwamba tarehe ishirini na tatu mwaka huu hakuna mambo mengine yatakayofanyika isipokuwa ni uchaguzi peke yake. Ni sauti yake Tomas Ken, rais wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini. Radio France Internationale. Tukirejea tena kule Kongo, ndugu wa mwanamuziki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Blackman Bausi na mwenzake Archipa Romeo waliotoweka wiki iliyopita wakati wa tamasha la amani mashariki mwa nchi hiyo, anasema mwanamuziki huyo aliteswa baada ya kupatikana. Mwanamuziki huyo alipelekwa hospitalini na ripoti zinasema kuwa hali yake sio nzuri. Baada ya kutoweka, mwandishi wetu Ruben Lukumbuka amezungumza na kaka yake Remi Changa. Blackman Bausi alienda akatupwa kando kando ya mji wa Goma, kilometa kumi hivi ni ndani ya mtaa mtaa wa Nyiragongo, sheferi ya Bakumu kando kando ya Goma. Alitupwa majira ya, ya saa kumi ya usiku, wakimufunga vitambaa kwenye macho kwenye kinywa mikono na miguu. Walipomtupa akatumia meno yake ili apate tundu kwenye kitambaa akapiga kelele ili wamujie msaada. Na pengine baada ya yeye kupatikana, nini kiliendelea? baada ya ye kupatikana alipopiga kelele ili wamujie msaada, president wa jeunesse ya territoire nyagongo wakamwita ni pale hapo akaita radio kifuan, na wakamshinikiza kwenye kituo kia kia afya kia mahali nam. Ni sauti yake. Uh, Remi changa ni kaka wa mwanamuziki Blackman Bausi ambaye alitoweka wakati wa ufunguzi wa tamasha la amani la muziki kule uh, mjini Goma. Mtu mmoja aliyeshiriki kuwateka watoto zaidi ya mia mbili katika shule ya Chibok kaskazini mwa Nigeria mwaka 2014 amehukumiwa kifungo cha miaka 15 jela. Hukumu dhidi ya Haruna Yahaya ni ya kwanza inayohusiana na utekaji nyara huo ambao ulisababisha jumuiya ya kimataifa kulaani na kushinikiza kuachiwa kwao. Jumla ya watoto 276 walitekwa nyara katika shule ya sekondari ya serikali kwenye mji wa Borno usiku wa Aprili 14 mwaka 2014. Na rais wa Kamerun, Paul Biya, msikilizaji, hivi leo anasherekea miaka 85 ya kumbukumbu ya kuzaliwa kwake, wakati huu taifa hilo likikabiliwa na changamoto za kisiasa na usalama, huku akiwa amekaa madarakani kwa miaka 35. Akihutubia maelfu ya vijana mwishoni mwa juma kuelekea siku hii, rais Biya aliwataka vijana kushiriki katika shughuli za utawala, huku wakosoaji wake wakioji matamshi yake ikiwa alidhamiria kutokana na umri alionao na muda aliokaa madarakani R2 Radio France Internationale, ni saa 12 na dakika 12 kwa sasa hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji asante sana msikilizaji unaetegea sikio aa, kutoka pale Kitwe Zambia kupitia 92.5 FM, Mbui Mai kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni 104.9, wakati Lindi na Mtwara nchini Tanzania mnatusikiliza kupitia 93.5 FM. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amepongeza nchi ya Korea Kusini kwa namna ilivyoandaa michezo ya Olimpiki mwaka huu na kutaka kuandaliwa mazungumzo zaidi ya kusaka maridhiano baina ya pande hizo mbili. Kauli ya kiongozi wa Korea Kaskazini inamaanisha nini? wakili jua ni wa juangagina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. vile ameongea kutoka huko, lazima tuitazame kwamba sio kila kitu ambaye ameongea inatangazwa na serikali yao, wanatangaza zile vitu ambavyo amesema, ambayo wana lengo ya kuvutia watu wote ya Korea waone kwamba jitihada ya Korea, jamhuria ya watu ya Korea ya kuleta uuano ni mambo ya, ya inayotoka kwa roho yao, kutokana na mazungumzo ya huyo mwanadada ambaye alikuwa katika ujumbe iliyoenda Korea Kusini. Ni mtazamo wake wakili Ojuang'a na mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Rafiki wa karibu wa rais wa zamani wa Korea ya Kusini aliyeondolewa madarakani Park Geun-hye hii leo amekutwa na hatia na kuhukumiwa kifungo cha miaka 20 jela kwa kuhusika katika kashfa ya rushwa iliyoangusha utawala wake. Choi Soon-sil ambaye alikuwa karibu na Park kupitia kwa baba yake alijikuta matatani baada ya kuanzisha uchunguzi uliomtia hatiani kudaiwa kunufaika na urafiki wake na Park Geun-hye ambaye kwa sasa yuko kizuizini pia na wakazi wa mji mkuu wa Tonga wameanza kusafisha mji huo baada ya kukumbwa na kimbunga kikubwa zaidi kuwahi kuripotiwa kwenye taifa hilo. Mapaa ya nyumba, mabomba ya maji ni miongoni mwa miundo mbinu iliyoharibiwa na mafuriko hayo, hali ambayo iliifanya serikali itangaze hali ya dharura kwenye visiwa hivyo. Mpaka sasa hakuna taarifa zozote za watu kupoteza maisha kutokana na kimbunga hicho, ingawa zoezi la kutafuta uh, watu waliopotea linaendelea. Naam, tugeuke katika uga wa michezo. Tayari namwona Steven Mumbi yumo studioni, naona na mengi Olimpiki lakini pia michuano ya klabu bingwa barani Ulaya, UEFA. Naam, nikianza na hili Emmanuel sha makundi. Asante sana na nikianza na hili linalohusiana na, na UEFA, michuano ya klabu bingwa barani Ulaya inaingia katika hatua ya kumi na sita bora na itaendelea leo kwa michezo miwili kupigwa. E, mtanange wa kwanza itakuwa ni kati ya kibibi kizee cha Turin, Juventus, watakapo wakabili Tottenham Hotspur na mchezo mwingine ni FC Bazo dhidi ya Manchester City, na yote itakuwa ni majira ya saa tano kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Lakini mtanange huu kati ya Juventus na Tottenham Hotspurs, wachambuzi wa mambo wanaoangalia ni kama vita kati Chambu, ya Gonzalo. <laughs> ni vita kama ya <laughs> Daudi na Goliath <laughs> Gonzalo Higu... Higuain. Higuain na Herkin Pengine wewe una utazamaji mtanange huu. Ni, ni mchezo mahususi sana na tunasubiri kuona je, Tottenham Hotspurs a, haijafanya vizuri sana katika ligi na sijui kama Harry Kane leo ataibuka ata, ata, ata mwiba ama vipi, lakini ni, ni mchezo ambao muhimu sana vilevile vile, hata ukiangalia mchezo wa Manchester City pamoja na FC Basel ni mchezo mwingine ambao unatazamwa na watu wengi. A, hii ni hatua muhimu sana a, na vijana kadhaa kutoka kule barani uh, katika ligi kuu mm. ya kule Uingereza wapo katika hatua ya 16 bora, na na, na makocha wamekuwa wakizungumza eh, kocha Mauricio Pochettino wa Tottenham Hotspur anasema hawawezi kujifananisha na Juventus, lakini watajitahidi kadri wawezavyo mm. ili kuonyesha ushindani na kushinda mchezo huu. Kwa hivyo utakuwa ni mchezo mzuri kama unavyosema hapo, kesho. mm. Pia kutakuwa kuna michezo miwili, Porto watawalika Liverpool pamoja na ule nao na ona, yeah, Real Madrid na PSG eh, PSG ambao unatajwa kuwa ni vita ya vuta nikuvute. Vita vita vita. Huko kuna Cristiano Ronaldo, kule kuna Neymar. Chelsea wanacheza lini? Chelsea juma lijalo. No. E, watakuwa wakiwakabili Barcelona e, siku ya Jumanne michuano hii itakapoendelea ambapo siku ya Jumanne pia kutakuwa kuna Bayern na Besiktas. Nafikiri tutawajua zaidi juma lijalo, juma lijalo, na na tutazungumzia kwa kina. No. E, Manuel Richard Makundi huko Ufaransa namkumbuka mtukutu Mario Balotelli mm, amerejea tena katika masikio ya wapenzi wa kandanda mm, lakini mara hii ni kuhusiana na tuhuma za ubaguzi. Mamlaka ya soka nchini Ufaransa zinachunguza tuhuma za ubaguzi. Mshambuliaji huyo amedai kwamba katika mchezo wao wa Jumamosi wa ligi kuu ya Ufaransa dhidi ya Dijon mm, alitolewa eh, ishara ama walimuita walimwita nyani wali wali, kwa hivyo mm. e, akalalamika akala kwa muamuzi, lakini mwamuzi lakini akampa kadi ya njano. Kwa hivyo mm. e, pengine tuone mambo yatakwendaje, lakini rais wa timu yake ya Nice Jean-Pierre Liver amesema Baloteli ambaye wazazi wake wana asili ya Ghana wanamuunga mkono kwa kila hali. Na hii sio mara ya kwanza. Nakumbuka Baloteli... pia alivyokuwa katika klabu ya AC Milan alishawahi kufanyiwa hivyo, alivyokuwa klabu ya Manchester City alishawahi kufanyiwa hivyo, alivyokuwa katika klabu ya Liverpool pia alishawahi kufanyiwa hivyo. Kwa hivyo uh, itakuwa si, si mara yake ya kwanza. Mara ya kwanza basi mkutu, lakini inaonekana alikuwa na adabu, na ndio maana na ishara yake ya, ya, ya kushangilia mara anapofunga goli, anaenda nasimama kama nyani, natua macho hivyo <laughs> tuone kwamba hukumu itakuwa namna gani. Na barani Afrika, e, nchi ya Kenya huko nchini Kenya kuna mbio za magari e, na shirikisho la mbio za magari nchini humo limetangaza barabara itakayotumika katika mashindano ya Safari Rally yanayotarajiwa kung'oa nanga tarehe ya 15 mwezi Machi e, mwaka huu. Pengine mambo yatakwendaje? Michoano ya mwaka huu itakuwa na awamu mbili na mashindano kwa ngazi ya Afrika ambayo ni ya kilomita 581. Mm -hmm. Katika ligi ya mpira wa kikapu nchini Marekani maarufu kama E, ligi ya NBA timu yako imecheza sasa, shikaguluzi imetakata. <laughs> Imetakata, lazima imetakata kwa vikapu mm. mia moja na vitano kwa dhidi ya mia moja na moja vya Orlando Magic. Katika michezo mingine Golden State Warriors imetandika Phoenix kwa vikapu mia moja ishirini na moja kwa 83, Brooklyn Nets imetakata mbele ya imetandikwa na LA Clippers kwa vikapu mia moja kumi na nne kwa mia moja na moja. Utah Jazz imeshinda dhidi mm. ya San Antonio kwa vikapu mia moja na moja kwa tisini na tisa na Detroit Pistons imechabangwa na kwa18 New York, Orleans, kwa vikapu 118 kwa 103. Na na watu wengi unajua wanafuatilia sana ligi ya mpira wa kikapu kule nchini Marekani na mimi mm miongoni nilikuwa uh, kitendo cha sekondari nilikuwa nacheza sana mpira wa kikapu, na nilikuwa ni playmaker, na wananikumbusha wachezaji kama Dikembe Mutombo mm. -hmm. na nilikumbusha wachezaji kama kina Michael mm. -hmm. Uh, unanikumbusha kama wachezaji kina Michael Jordan eh, na uh, unamkumbuka mchezaji hivi majuzi well, tu aliachana mm -hmm. kucheza klabu ya Los Angeles mm. -hmm. Uh, Lakers, Kobe Bryant mm -hmm. lakini sasa hivi kuna vijana <laughs> kuna vijana na wenyewe wanachipukia, wana hata Dar da es Salaam pia kuna ligi na ya mpira wa kikapu nchini Dar es Salaam ah, kuna ligi yako. Asante sana <laughs> Mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya utatuzi wa changamoto za kisiasa kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Kumbuka juma lililopita tuliangazia juu ya hatua ya ya hatua baadhi ya wanasiasa wa ukanda wa ukanda wa Afrika Mashariki ishwa kuwa maraisi wa wananchi na huku wakituhumiwa kuvunja katiba. Wenyeji wetu kwa leo ni bwana Haji Abbas Kazibwe, kiongozi mwandamizi wa chama tawala NRM nchini Uganda, akiwa Mbarara. Lakini pia yupo bwana Kiza Besije, mwanasiasa wa upinzani aliyewahi kuapishwa kuwa rais wa wananchi, na pia kuna bwana Abdullah Makame, mbunge wa Afrika Mashariki kutoka Tanzania. Mimi ni Julian Rubafu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kwanza kabisa, ninakualika tuungane na bwana Haji Abbas Kazibwe, na baadaye watafuata Kiza Besije na Abdulah Makame. Mimi jina langu na Haji Abbas Kazibwe chairman Kakoba Division kwa Mbarara Munisipality, na mimi ko mti ya movement kabisa huko. E, wa chama gani hapo? NRM. NRM, National Resistance Movement, ndo chama tawala nchini Uganda eh? Ndio hiyo mm -hmm. Sasa bwana haji wewe ukiwa ukiwa kiongozi hapo nchini Uganda na kutoka chama tawala, kuna hawa viongozi nchini Uganda, kuna Kizza Besigye ameapa kwamba yeye ni rais anatambuliwa kama ni rais wa wananchi na, na Kenya kuna Raila Odinga kwamba na yeye ni rais wa wananchi, lakini kuna viongozi tunawafahamu Uganda, kuna Rais Museveni na Kenya kuna Uhuru Kenyatta. Wewe unaona huu mvutano unaweza ukaishaje? Aa, kwangu mi naona, au iko uongozi wa ile parties yao, lakini hapana, iko national leaders aa, iko wale uongozi ya ya nchi yote, na kwa hivyo mi naona hii tu ni hmm. n na, na muntu kama we kushawanka kwa maji utafikiri hata ile nyasi yenye karibu na wewe nawezi kukusaidia. Ili wanataka jina yao e, e, kuwe inajulikana lakini kwa real sense hakuna maana sana. Mm -hmm. Sasa ni kitu gani kinaweza chikafanyika ili wananchi na viongozi wao watambue kwamba kuna kiongozi mmoja wa kitaifa na wananchi waungane kama taifa moja? Unajua kwa hapa kwa Afrika watu wachingali bako wa politically, watu wako sasa, in Europe utapata ule mtu kama anashindwa lazima anakubali na yeye anagoja tamu ingine, anakuja na anasimama, lakini wote hapa ya Afrika wata resist tisapa peke yake. Waliona pale kwa Mugabe mu, ule shangalali eh, basi wanaona yeye eh, hii yote, hata ugonjwa wako naona ukikwenda kupeleleza uzuri, hii ni mambo ya kuona napiga, pigana pigana, wanafanya resistance, wanakupiga tia gasi tia gasi, nyingine zitapeletea kansa. Mambo sasa hayo hapa kwa Afrika watu hawataki kukubali kama ye kushashindwa, sawa. Lakini sasa ukiangalia jamii imegawanyika, ukiangalia Waganda hapo, kuna Waganda ambao wako nyuma ya Museveni, kuna Waganda ambao wako nyuma ya Besije. Ni kitu gani kinaweza kikafanyika kusudi Waganda wote wawe kitu kimoja, wawe sehemu moja? Achiwezekane, iye hawezekane <laughs> vipi. Njia ya mazungumzo, wewe unaionaje, kama wakikaa pamoja wakaongea wakazungumza kwamba tukubaliane, inchi iongozwe namna hii. Ah, kwa Afrika watu iko tu selfish. Mambo ya, ku, ya, ya kusikilizana hayatawezekana. Chinakushafanyikana wapi kwa kwa Afrika hapa? Watu kuzungumiza, wanashare powers hapa kwa Afrika hapa hapa, watu powers chinakushafanyikana wapi? Mimi sijasikia. Basi nakushukuru sana Haji Abbas Kazibwe, mmoja wa viongozi wa chama tawala, NRM, Mbarara, Uganda. Asante sana. Na mimi nashukuru sana, asante sana kabisa. Jina langu ni a nimekuwa mgombea kiti cha urais Uganda kwa mara kadhaa Ndugu Kiza Besi, je, ni kitu gani kinahitajika ili muweze kuungana wewe na Museveni na Uganda iongozwe na kiongozi mmoja? Ni lazima kuwepo uchaguzi unaoaminika, yani uka bwana Museveni mwenyewe aligombea mwaka elfu tisa mia themanini na akatangazwa kwamba ame hakukubaliana na tukio hiyo ndiyo ilisababisha yeye aanze vita, na vita vya msituni ilimaliza miaka mitano na kulitokea kifo cha watu zaidi ya laki tano na kifo hicho kuharibu kwa mali nyingi sana ya, ya, ya umma. Ilitokana na kuwa na uchaguzi ambao hauaminiki, yaani watu wengi nchini mwetu na mimi, ukichukulia mimi ndani, hatukukubali kwamba yaliyotangazwa ilikuwa ni haki, na uchaguzi ndiyo msingi wa ndio uhuru wa nchi. Uhuru maarufu ina maana kwamba wananchi wana uwezo wa kuamua wa kuamua kitakachofanyika nchini, na uamuzi wao unatokana na kura yao. Sasa kura kama haiaminiki, ina maana basi watu hawana uhuru wewe uko tayari kukaa na Museveni mkaongea mkayamaliza hayo? Sikatai kukaa na yeye, lakini kukaa kwa mimi binafsi na bwana Museveni hakitaondoa shida hiyo ya kute nyara ya nchi. Yani uh, itabii wananchi wenyewe kuwepo kukaa uh, um, dialogue la kwa watu wote ambao wa-wanahusika na na, na uongozi wa kisiasa nchini. Ninakushukuru sana kwa mchango wako kuweza kuongea na Radio France International. Ndugu Kiza, asante sana, sana. Mimi naitwa Dr. Abdullah Asnu Makame ni mbunge wa bunge la Afrika Mashariki kutoka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Labda niseme hilo la kwanza, ndugu yangu mtangazaji, ni kwamba asiyekubali kushindwa sio mshindani. Kwa hiyo sasa tuweze kujenga na kujimol, tukubali kwamba mtu anaweza akashinda na anaweza akashindwa, hilo la kwanza. Lakini la pili, katika masuala makubwa kama haya ya kuongoza taifa, mtu anakuwa rais Raisi ni nafasi iko moja. Kwa hiyo tukubali tu kwamba mimi nimepata kura nyingi, kwa sababu ukipata kura zaidi ya milioni tatu, milioni tano, milioni saba, hizo ni kura nyingi. Lakini kama mwenzako amepata zaidi kidogo, wewe ni kiongozi unapendwa, lakini mwenzako ndo amepata mandate. Wewe kubali kwamba utamtambua. Sasa tunapokubali ndo itaweza kupelekea sasa katika hatua e, tunashirikishana vipi katika kutekeleza uongozi, kwa sababu upinzani sio uadui. Sasa inawezekanaje hizi nchi kuweza kuwepo na utengamano wa kitaifa? Sijui kama serikali ya umoja wa kitaifa itakuwa ni suluhu, lakini kimsingi ni kwamba wanaweza viongozi hawa wakakaa kitako, kwa sababu kimsingi katika mambo haya ni kutafuta amani, kutafuta maendeleo na uongozi ndo ulivyo, ni kutafuta amani, kutafuta maendeleo, sio kutafuta migogoro na faraka eh, na ugomvi. Hayo mambo ya hayo mambo sio ya zama hizi. Zama hizi kwa kweli wananchi wanajulikana shida zao ni nini, na ukituangalia sisi katika jumuiya ya Afrika Mashariki nchi zetu nyingi ziko katika ule uchumi mdogo, yani LDC, yani LDC least developed countries, ambazo hazijaendelea kabisa, ukilinganisha na mataifa mengine. Kwa hiyo wananchi wetu wana shida sana. hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya utatuzi wa changamoto za kisiasa kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Shukurani zangu kwa Bwana Haji Abbas Kazibwe, mmoja wa viongozi wa chama tawala nchini Uganda, Bwana Kiza Besije, mwanasiasa wa upinzani Uganda, pamoja na Abdullah Makame, mbunge wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki. Hadi juma lijalo, mimi ni Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Ni saa 12 hapa jijini Dar es Salaam Tanzania, wakati ni saa 11 nusu jijini Johannesburg, Afrika Kusini. Unasikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard makundi chamatawala nchini Afrika Kusini hatimae kimemwandikia barua rasmi rais Jacob Zuma kikimtaka ji uzulu Mwanasheria mkuu wa serikali ya Kenya Profesa Gidu Mwigai ajiuzulu nafasi yake katika uamuzi wa kushtukiza. Na nchi ya Siria yaonya Israel dhidi ya kuendeleza mashambulizi kwenye ardhi yake. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 sa kuanza na alama ya kujumlisha. Chama tawala nchini Afrika Kusini cha ANC kimempa rasmi barua Jakob, Rais Jacob Zuma kikimtaka ajiuzuru nafasi yake. Katibu mkuu wa chama hicho Ase Magashule amesema baada ya majadiliano yaliyoenda mpaka usiku, kamati kuu imeamua kumwandikia barua rais Zuma kumtaka ajiuzuru nafasi hiyo, lakini bila kumpa muda maalum. Hatujampa muda wa mwisho kutujibu, lakini iwapo atajiuzulu au la, katiba yetu kwa mujibu wa kifungu namba 12 inasema kuwa tunapomwita mtumwa wetu kurejea ni lazima afanye hivyo. ANC inaamini kuwa hili ni swala la dharura, lakini tutaona Rais Zuma atasema nini. Ni wazi kuwa tunamtaka rais wa sasa wa ANC Cyril Ramaphosa kuwa rais wa Afrika Kusini. Rais Zuma anatarajiwa kuzungumzia uamuzi huu hapo kesho, baada ya awali kukataa kujiuzulu. Rais Zuma pia licha ya kukabiliwa na madai mbalimbali ya mbali ufisadi, mbali amekanusha madai hayo, lakini uongozi wa chama chake unasema sababu kubwa ya kumtaka achie ngazi ni kuwa ANC kwa sasa inaye rais mpya ambaye ni Sirili Ramaphosa. Abdul Karimu Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini uamuzi huu wa ANC akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nyerere alisema kuna wakati kwamba viongozi hupaswi kutuhumiwa tuhumiwa na makosa makubwa makubwa kama, kama hayo. Kwa hiyo ni lazima, angekuwa muungwana, angekuwa kisha jiuzuru. Sasa uchaguzi zinakaribia, na bila ya shaka Cyril Ramaphosa ndio atakaye peperusha bendera. Akimtoa mapema, anaweza sasa akaweka mambo yake mazuri na wananchi wakamkubali haraka, na hasa ukizingatia kwamba Ramaphosa anakubalika pande zote. Upande wa wafanyakazi yuko maarufu, upande wa wananchi hajakuwa na na makashfa mengi, japo wanasema kina Malema wanadai kwamba wote ni wamoja, lakini hapana na msikilizaji, kukukumbusha tu uh, mwaka elfu mbili na tisa wakati mzee Thabo Mbeki naye akiondoka, uh, ni rais Jacob Zuma ndiye aliyeshinikiza chama kuhakikisha kwamba Thabo Mbeki anaachia nafasi yake. Lakini mzee Thabo Mbeki naye akati akiingia madarakani, makamu wake wa rais alikuwa ni Jacob Zuma, baadaye akaamua kumwondosha kwenye nafasi hiyo na akamchagua Kgalema Motlanthe kama makamu wake uh, wa rais, na baadaye alikuja kukaimu nafasi ya mzee Thabo Mbeki, lakini Uh, unamfahamu kiasi gani uh, Jacob Zuma. Victor Abuso anatueleza Zuma anafahamika kwa jina la utani kama JZ. Alianza kujihusisha katika maswala ya ANC mwaka 1959 wakati wa mapambano ya kupiga vita ubaguzi wa rangi katika taifa hilo. Alifungwa jela miaka kumi katika jela moja rais wa kwanza mweusi Nelson Mandela kutokana na harakati zake ndani ya vuguvugu la ANC ambalo wakati huo lilikuwa limepigwa marufuku. Baada ya kuachiliwa huru, aliondoka nchini Afrika Kusini na kuishi katika mataifa mbalimbali mbali, na kukutana na wanaharakati wengine kupanga namna ya kumaliza ubaguzi wa rangi katika taifa lao. Harakati zake ndani ya ANC zilionekana na aliteuliwa kuwa mkuu wa intelijensia hadi kumalizika kwa uongozi wa wazungu. Katika uongozi wake, rais Zuma ameendelea kukabiliwa na madai mbalimbali ya mbali ufisadi mbali, ikiwa ni pamoja na kutumia fedha za umma kukarabati makazi yake, miongoni mwa madai mengine ambayo ameendelea kuyakanusha. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na tano ana wake wanne na watoto ishirini na moja. Nam, wake wanne, watoto ishirini na moja, rais Jacob Zuma. Serikali ya Afrika Kusini pia hivi leo imetangaza janga la kitaifa kutokana na hali mbaya ya ukame ulikumba maeneo kadhaa ya nchi na kutishia kuuacha mji wa Cape Town bila kuwa na maji kwa matumizi ya nyumbani. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la serikali, kitengo cha utawala wa serikali kimesema baada ya kutathmini hali halisi, wamejiridhisha kuwa hali ni mbaya na kutangaza kuwa ni hali ya janga la kitaifa. Mji wa Cape Town uko kwenye hatari zaidi baada ya kushuhudia miaka mitatu mfululizo ya ukame, huku mvua za msimu zikishindwa kuleta ahueni kwa wakati kwenye mji huo. Mwanasheria mkuu wa Kenya msikilizaji, Profesa Gidu Mwigai amejiuzulu nafasi yake, huku sababu za kufanya hivyo zikiwa hazijawekwa wazi, ikiwa ni wiki chache tangu Rais Uhuru Kenyatta aanze kutangaza baraza lake la mawaziri. Akizungumza kwenye ikulu ya Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta amesema amepokea barua ya kujiuzulu kwa Mwigai ambaye alikuwa mstari wa mbele katika kuitetea serikali kwenye mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita ICC. Rais Kenyatta amempendekeza jaji wa mahakama ya rufaa Paul Kihara Kairu Kariuki kuwa mwanasheria mkuu mpya, iwapo ataidhinishwa na bunge. Kwa Kenya wenzangu, of leo Februari tarehe 13 mwaka 2018, kwa masikitiko nimepokea barua ya kujiuzulu kwa mwanasheria mkuu Profesa Gidu Migai. Napenda kusema kuwa namshukuru sana kwa kazi aliyoifanya kwa niaba ya wananchi wa Kenya kwa muda wa miaka sita na nusu aliyotumika katika ofisi ya mwanasheria mkuu. That he has served in the office of Attorney General. Ni sauti yake, rais wa Kenya Uhuru Mwigai Kenyatta. Dunia hivi leo, msikilizaji, inasherekea siku ya redio, wakati huu redio ikisalia kuwa njia mwafaka ya, kui, ya kipekee ambayo watu kote duniani wanaendelea kupata taarifa kuhusu maisha yao kupitia chombo hiki muhimu. Huko nchini Kenya kumekuwa na maoni mbalimbali kuhusu siku hii. Mwanahabari wetu wa Mombasa Joseph Jira ametutumia ripoti ifuatayo. Wakizungumza hapa Mombasa, wadau hao wanasema Kenya imepiga hatua katika maswala ya demokrasia na sheria, japo haijalipa uzito swala la uhuru wa vyombo vya habari. Eliakim Mwachoni, mmoja wa watangazaji wa redio katika kituo kimoja cha kibinafsi hapa mjini Mombasa, anasema vyombo vya habari vina ushawishi mkubwa katika jamii na serikali inafaa kutoingilia uhuru wake. Hatua ya juzi ya serikali kufunga baadhi ya vyombo vya habari kwa sababu imeperusha habari za moja kwa moja za upinzani ni jambo lilifisha moyo baadhi ya waandishi wa habari na liko la kushtusha. Kwa nini serikali ifanye hivyo? kwa sababu jukumu la chombo cha habari ni kuweza kumjuza yule msikilizaji ya majamii chochote kile kinachotokea. Juma John, mhadhiri wa maswala ya uandishi wa habari katika taasisi ya Mombasa Aviation, anasema vyombo vya habari ndio kioo cha jamii na vitisho kwa wadau wa habari huenda vikachangia maovu mengi kutekelezwa nchini. Uhuru wa wanahabari haswa Kenya, ukiangalia hali kisasa, kuna vile serikali inagandamiza wanahabari, si hali yenye inaweza ridhisha watu. Hussein Khalid ni afisa mkuu wa shirika la kiraia la Haki Afrika. ha haki za waandishi wa habari bado hazijatiliwa mkazo, na kuna umuhimu wetu sisi kama nchi kukaa na kutafakari, lakini kuhakikisha kwamba wanahabari wamepewa nafasi ya kufanya kazi yao kikamilifu, kwa sababu wanahabari ni chombo muhimu sana katika kuendeleza demokrasia ya nchi yoyote. RFI Kiswahili imezungumza na baadhi ya wananchi hapa mjini Mombasa kuhusu redio. Kusema kweli, redio imekuwa na umuhimu kwa maisha yangu. Kuna mambo mengi huwa siwezi yapata, Maybe naweza sikia kwa mtu, maybe tuseme, kuna jambo limetukia mahali fulani, lakini kwa upande wake inaweza kuwa ni upande wa uongo ama ni ile kisarakasi, lakini ukiangalia katika njia ya habari ule ujumbe ambayo naopata pale huwa ni wa hakika. Hivi majuzi serikali ilizima vituo vitatu vya runinga hapa nchini baada ya kudaiwa kupeperusha matangazo ya moja kwa moja kuhusu uhapisho wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga uliozua utata. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Zaidi ya wakimbizi elfu ishirini na mbili wamekimbia mapigano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuingia Uganda, machafuko ambayo mpaka sasa yamesababisha vifo vya watu kadhaa na vijiji kuchomwa moto, imesema taarifa ya Umoja Mataifa. Kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa la UNHCR, linasema kuwa watu watatu walipoteza maisha wakati wakijaribu kuvuka maji ya ziwa Albert linalotenganisha nchi hizo mbili. UNHCR inasema kuwa juma lililopita, jumla ya raia 22 wa DRC walivuka ziwa Albert na kuingia Uganda katika kipindi cha siku tatu, na kufanya idadi ya wakimbizi wa DRC nchini humo kufikia 1034 tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Serikali ya Tanzania imethibitisha kuteketeza vifaranga elfu tano vya kuku mali ya mfanyabiashara Andrew Limo vilivyokuwa vikisafirishwa kwa magendo kutoka nchini Kenya na kukamatwa katika mpaka wa Namanga unaotenganisha mataifa hayo mawili. Hii ni mara ya pili katika kipindi cha miezi minne kwa Tanzania kuteketeza vifaranga kutoka nchini Kenya, ambapo mwezi Oktoba mwaka jana vifaranga elfu sita na mia nne viliteketezwa baada ya kukamatwa katika mpaka na Namanga. Radio France Internationale. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema uch uchaguzi wa urais unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao nchini Misri hautakuwa huru na haki. Sabina Mpelo ana maelezo zaidi. Kauli hii ya mashirika ya kiraia imekuja baada ya rais wa sasa, Abdel Fattah al-Sisi, kutokuwa na mpinzani katika uchaguzi huo baada ya wapinzani wake kujiondoa au kuzuiwa kugombea. Mashirika hayo ya kiraia yakiwemo yale ya haki za binadamu yapatayo kumi na manne ya ya kimataifa au yale ya ndani yanasema serikali ya Misri imekiuka masharti ya yeyote anayetaka kuwania urais nchini humo. Aidha yamelaani hatua ya serikali ya Misri kuwakamata na kuwazuia wapinzani wa serikali kwa lengo la kuwazuia kuwania urais dhidi ya LCC Al-Sisi ambaye alichaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka 2014 baada ya kumwondoa kiongozi wa zamani Mohamed Morsi anatarajiwa kushinda tena wakati wa uchaguzi huo utakapofanyika kati ya tarehe 26 hadi 28 mwezi Machi. Radio France Internationale, Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji. Serikali ya Siria hivi leo imeionya nchi ya Israel dhidi ya kufanya mashambulizi mengine kwenye ardhi yake na kuongeza kuwa sasa italazimika kujibu mashambulizi yoyote. Emmanuel Eleazar ana maelezo zaidi. Onyo la serikali ya Damascus limekuja baada ya ndege za kivita wiki hii kushambulia ngome za wanajeshi wa Siria na Iran. Israel imesema iliwashambulia wanajeshi wa Siria baada ya ndege ya kivita Iran isiyokuwa na rubani kuonekana katika anga lake, kwa kile kinachoelezwa na viongozi wa Israel kuwa ilikuwa imelenga kuwashambulia raia wake. Ndege ya kijeshi ya Israel iliangushwa na wanajeshi wa Siria ikirejea nyumbani baada ya kuwashambulia wanajeshi wa Damascus na wale wa Iran wanaomsaidia Bashar Al Assad Siria. Na kundi la Hezbola kutoka nchi jirani ya Lebanon limekuwa likisherehekea kuangushwa kwa ndege hiyo, huku Israeli ikisema kuwa inachunguza kuangushwa kwa ndege yake. Umoja wa Mataifa unaohofia kuwa huenda machafuko ya Siria yakavuka mpaka iwapo mashambuliano haya hayatakoma. Matumaini ya uh, uraia kwa wahamiaji milioni moja na laki nane sasa yako mikononi mwa bunge la Congress nchini Marekani, ambapo wabunge wake wanakutana kujadili hatima ya uraia wa wahamiaji hao ambao waliingia nchini humo wa wakiwa watoto, katika kile kinachoonekana njia ya kuelekea kupatiwa uraia kwa wahamiaji waliopewa jina maarufu kama Dreamers. Uh, bunge la Congress litalazimika kukubaliana kuhusu mkakati wa kuchukua na kutekeleza mapendekezo ya Rais Donald Trump anayetaka kurejeshwa nchini mwao kwa maelfu ya wahamiaji yao. Na mwomba hifadhi mmoja raia wa Uzbekistan amekiri mashtaka ya ugaidi kwa kuhusika katika shambulio la mwezi Aprili 2017 <clears throat> kumradhi, mjini Stockholm ambako alitumia lori kuwagonga raia na kusababisha vifo vya watu watano. Rahmat Akilov, ambaye maombi yake ya kutaka kupatiwa hifadhi nchini Sweden yalikataliwa mwaka 2016, alikuwa ameapa kuwa mfuasi wa kundi la Islamic State wakati akitekeleza tukio hilo. tukiok katika mahojiano msikilizaji, cha matawala nchini Afrika Kusini ya ANC kimempa rasmi barua Rais Jacob Zuma kikimtaka ajiuzulu kwenye nafasi yake. Kwa tathmini hatua hii ya ANC, mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Abdul Karimu Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Jacob Zuma yupo political sunset, pumzi zake zinahitajika anytime. Kama hakujiuzulu mwenyewe basi watampigia kura ya kutokuwa na maoni, kwa sababu ANC ndio chama chenye nguvu na ndio kina wabunge wengi ndani ya bunge. Siku zote amesurvive, ame, kwa sababu ANC walikuwa hawajafikia hali ya kutaka kumtoa. Kwa hiyo sasa imeshaonekana kwamba anafanya chama kinakuwa more unpopular, kwa hiyo lazima aondoke. Katika mkutano na waandishi wa habari viongozi wa ANC wanasema Jacob Zuma hajafanya lolote baya, lakini kwa sababu Ramafosa ndiyo kiongozi wa chama kwa sasa, ndio lazima awe rais. Kauli hii inamaanisha nini? Ni ya kupoza Ase Magashule, eh, sekretari jenerali wa ANC anapoza ah, kwa sababu makosa ni mengi. Wananchi sio mazuzu, wananchi wanajua kwamba e, Jacob Zuma anatuhuma nyingi nyingi nyingi, sio moja, sio mbili, sio tatu. Jacob Zuma angekuwa kiongozi mstaarabu, angejiuzulu mapema. Kwa hiyo lazima kwa vyovyote vyo iwe isiwe, jua liwake, nyeshe mvua, Zuma must go. Mtangulizi wake rais Tabo Mbeki, ambaye ni rais mstaafu sasa wa Afrika ya Kusini, yeye alikubali kuachia madaraka mara tu walipomtaka afanye hivyo. Jacobu Zuma amekuwa akisuasua. Ana nguvu kiasi gani? Anazo nguvu, kwa sababu hata wakati wa kuugombea wenye urais wa chama cha ANC yule mke wake Nkosazana Dlamini Zuma ameshindwa kwa kura chache, sio i sio landslide. Ramaphosa kupata ushindi wa landslide, lakini ili chama kukiweka katika unity na chama kiendelee kupata popularity kubwa e, ni e, lazima katika hali yoyote ile lazima kuwe na reconcil reconciliation ya ya function ya ya Wazulu na hata watu ambao walikuwa wakimsupport Zuma, kwa hiyo kukifanya chama kiwe na unite eh, kuondoka kwa kufukuzwa au bila hiari yake rais Jacob Zuma bila ya kuathiri chama itakuwa ni jambo kumi. Kwa vyovyote atakapotoka bila ya ridhaa yake, chama kitapata msukosuko. Unaitazama vipi Afrika ya Kusini ndani ya masaa machache yajayo? Itakuwa ushindi mkubwa kwa chama cha ANC kama wakiweza kumtoa, akiweza kujiuzulu mwenyewe lakini ushindi utakuwa na dosari ikiwa uh, atafukuzwa uh, ndani ya bunge, kwa sababu ndani ya bunge ni sehemu ambayo pa, pana wapinzani pia, na wao tangu mwanzo wanasema ndio walibeba hiyo ajenda. Kwa hiyo bado unpopular, yaani kushu kudorora au kushuka kwa umaarufu wa chama cha African National Congress, chama maarufu kabisa, hiyo ina- inaonekana ni dhahiri kabisa, japokuwa hawawezi kupoteza madaraka hata kama uchaguzi ukirudiwa kesho kama wanavyotaka wapinzani. Naam, ni sauti yake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni mpisha basi Sabina Mpelo na makala ya habari rafiki. Wabu, na, na, de, wabu, so, oh. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo popote pale unapotegea sikio matangazo yetu. Leo ni siku ya redio duniani. Siku hii inaadhimishwa na redio ikitumika kama njia ya kuelimisha jamii, kutoa taarifa kwa jamii, lakini pia kuimarisha uhuru wa kujieleza katika tamaduni mbalimbali mbali. Msikilizaji, unazungumziaje mchango wa redio katika jamii unayoishi? Kukuendeshea makala haya ninaitwa Sabina Mpelo. Karibu uandamani nami mwanzo hadi tamati ya makala haya hayadnkl <coughs> wa barabara kumi na moja Dodoma mjini kwa kweli redio mi naona ni elimu kubwa ni kama mwalimu redio inatusaidia katika kuelimisha au watu wadau wa redio tunatoa maoni yetu kuwaonya watu labda vitendo vya ukatili ukeketaji ambapo mtu angeweza kufikiria labda namna na ya kupata habari lakini mtu anaposikiliza habari au habari inapotolewa, yani inafika kwa sehemu kubwa na kwa wakati mmoja. Mwanafunzi anaweza akasubiri ku, kujua labda kiongozi fulani anaitwa fulani, lakini akisikiliza redio leo anaweza akajua kabisa rais wa Marekani ni, ni Donald J Trump kupitia redio. Lakini mtu ambaye asikilizi redio lazima mpaka amtegemee labda mwalimu au asikiliza habari za mitaani, na habari za mitaani huwa sio za uhakika, lakini ukisikiliza redio unapata habari za kina ambazo ni za ukweli na mtu unakuwa na upeo mkubwa zaidi zaidiarai kiswahidi ni Kalunga Jambeiamweze, kutoka Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Vyombo vya redio ni inaelimisha jamii zinasaidia, lakini tukiangalia kwa sasa katika Afrika, tumejikuta kuwa vyombo vya redio sio kwamba vinaelimisha jamii wala vinakuwa na mada ambayo inaegemea isiyoegemea upande wowote. Mara nyingi tunaweza jikuta kuwa vyombo vya redio vimetekwa mateka, na hasa na mtawala, ama vyombo vya dola vimekuwa vikishinikiza redio kwa vipindi ambayo itakayopitisha. Pia mara nyingi redio inaonekana kuwa inakuwa yenye udanganyifu maana utajikuta kuwa habari ikipatikana, hivi viongozi wanaambia redio hivi, ni lazima mwongee hivi, e waziongee. Tena ukweli kwa sasa, kujikuta katika nchi zetu, unaweza kujikuta mnapatikana kama redio kumi tano hivi, lakini utajikuta watu wanatumaini na redio mmoja ambao wanaweza kuzungumzia. Kwa hiyo hatuoni tena redio sioegemea tena upande wowote, isipokuwa labuda, watu wengi wanatembelea. Hata ukikuwa katika nchi za Afrika, utajikuta mara nyingi watu wanatembelea zile redio ambazo siegemea upande wowote. Tunapiga vicha, tunaangalia kama vile BBC, RFI, RFI ya Kifaransa, pia RFI ya Kiswahili ni redio ambazo zinazungumza ukweli na pia zinakuwa haziegemee upande wote. Lakini tukitazama redio zetu za Afrika, tunajikuta kwa taarifa zinazopita ni zile ambazo viongozi wanatayarisha taarifa na kuonesha watu tu, wale wapasha habari kwa redio watakao zinazungumzia ni zile, tutajikuta mara nyingi kukiwa kukiwa kusema maandamano, watu kumi walikufa, wana viongozi wanaweza kusema watu watemini, watu tano ndio waliweza kufa <tipa> <tipa> Kwa majina anaitwa Salum Ali Chum kutoka Sambo, Kondoa, Tanzania. Hongera kwa hivi vyombo vya habari hii, hususan radio ambayo ndio siku yao maalum leo. Wanafanya kazi kubwa sana kutoa habari kwa wananchi kwa kwa uharaka zaidi, eh, kuburudisha, kutoa elimu mbalimbali juu ya mambo mbalimbali mbali ambayo yan, yanasaidia sana jamii. Hii radio zimefanikiwa kwa kiasi kikubwa sana. Kwa hasa hasa kwenye nyanja ya habari, burudani na elimu. Itoe hongera kubwa sana na waendelee e, tu na utaratibu huo huo bila kwenda tofauti na kinyume e, <tis>: no, no, no, no. no, no, no. na taratibu ambazo wamewekewa. Majina yangu naitwa Rutungisha Fidel, niko nchi jirani ya Rwanda, ila mimi ni Mkongomani. Ni kweli najua redio ina mchango mkuu katika maisha ya kila siku, ila zingine redio naleta nani utata, hazifanyi kazi njema kama vilivyotegemewa. Kama sisi kwetu Kongo, kweli tunajua ya kwamba radio kama RFC, BBC radio za kimataifa ni radio nzuri ambazo zina mchango mkuu hata kimaendeleo, kiusalama, ila radio zingine zinakuwa tu za kuchafua serikali, ni za kutukana, ni za kusema habari ambazo hawakupeleleza zisizokuwa za ukweli, zinakuwa tishio ila kabisa naweza nikasema, atapokuwa hii ni siku ni ya kuadhimisha sikukuu ya maredio ni kweli, ila radio moja zinapaswa kujikosoa na kusema na ya kwamba sote tuwe na lengo ya kuujuza wananchi na kuwapatia burudani. Kwa majina naitwa anaitwa Paulo Ndepo Mnei, natokea Simanjiro, Manyara. Radio ni kitu na chombo ni chombo maalumu kinachoweza kutatua changamoto ndogondogo katika jamii, pengine inatuhabarisha kuelimisha pamoja na kuwaburudisha wasikilizaji wengi. Uvijaa redio, kuna sehemu pengine mtandao haikamati huku tulipo. Kwa hiyo redio ndo kitu linachoweza kutuhabarisha na kupata taarifa msimu mbalimbali. Naitwa ni Kivu Kaskazini. Redio imenielimisha mengi, kuna mengi ambayo nilikuwa sijui na kupitia redio nimetima kuelewa mambo mengi mingi, kwa sababu hata kama ninasema Swahili hivi ninasema kwa swa, sababu nimefuata redio, ninapofuata vipindi vyenyu mbalimbali, ndio maana ninaweza hata kusema gisi ninavyosema. Ila unajua sisi Swahili yetu ni ya Kiswahili na Kifaransa, na ndio maana ninaweza kusema kwamba redio redio ni ya muhimu kwa kila binadamu radio kwa sasa, radio ambazo tunazo hapa hizi ndogo ndogo ambazo mtu anaweza akatembea akifuata information zi, hazina nguvu kusema kwamba zinaweza zikakupa zika, zika sauti ya radio RF kutoka Tanzania mpaka Beni, ila radio kwangu mimi ina umuhimu sana sana kwa kila binadamu. Fredi Tobias Ndalingwa tokea Mfindi, Iringa. Tunashukuru, tunapata mambo mengi sana kulingana na nani, tofauti na jamii yetu. Kwenye jamii tunapata mambo mengi sana kwenye jamii yetu, tofauti kabisa na zamani, kwa sababu hususani huku vijijini ndio tunapata mambo mengi kwa vijijini tofauti na wenzetu mjini, angalau wenzetu wanaangalia runinga TV nini, tofauti na huko nyumbani kijijini, sababu umeme hamna, ndo hivyo shida tunapata kwa njia ya redio. Kwa majina anaitwa Fadhili Falinga, nipo mtaa Mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa wa mpya wa Songwe, Tanzania. Kwa jinsi inavyofahamu mimi, kupitia redio nimejifunza mambo mengi sana, mambo ya kisiasa mambo ya kuelimisha jamii kuhusiana na masuala masuala hasa ya mambo ya kisheria kisheria. Sipokuwa ndani ile, kuna changamoto, baadhi ya watangazaji wamekuwa kidogo kutangaza vitu kidogo kwaku-kwa kupoteza kupotosha, ndio changamoto ambazo zilizopo ambao tuko naomba waandishi habari kidogo afanye marekebisho. Kuna waandishi habari wachache wachache kidogo wamekuwa wakitangaza vitu kwa kupotosha. Kwa sikuwa siku hii na na na iheshimu sana na ipongeza atambara kiwa mashariki mwa kwa kweli hii siku ya redio duniani kuaga tunaisherehekea, lakini naweza nikasema kwamba bado hatujafanya nini, hatujaifahamu vizuri, sababu ukiangalia uh, siasa za nchi za bara letu la Afrika kwa kweli hazijaruhusu vyombo vya habari kukaa sawa wapasha habari wengi wanasalia ndani ya majela pale, wakati anaporipoti habari ile ambayo aliweza kuiangalia vizuri. Oke, so waga wanapindisha pindisha habari, hawasomi habari vizuri, sababu ya kuweza kuogopa redio pia hizo za kiserikali. E, inapofika wakati wa kuweza kupata taarifa ya mambo zingine kama vile ni mauaji ambayo yaliweza kufika sehemu za Beni uwaga wanakata mara moja, unadhani kwamba itakuwa ni umeme ambao umekwenda, ijapokuwa wamekata ili wanadamu wananchi wasiweze kuangalia kile kinachoendelea. Kwa kweli hatujafikia kusherehekea vizuri sikukuu ya ndani ya rejio hapa hapa ndani ya bara la Afrika, hasa ndani ya nchi yangu ya Kongo. Kwa majina naitwa Ausi Daimu, Inatokea Lindi mjini Tanzania. Naona redio ina mchango mkubwa sana katika kutupatia taarifa. Kwa mfano, nyiye redio RFI ina mchango mkubwa sana kutujuza habari mbalimbali zinazoendelea hapa duniani, za kimataifa, kitaifa, kisiasa tamaduni na hata zile ambazo zinaweza kutuletea maendeleo katika jamii yetu. Kwa hiyo redio moja kwa moja ina mchango mkubwa sana. Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi wa maandishi uliotuandikia King Majuto wa Geita, Tanzania unasema redio ina mchango mkubwa katika jamii japokuwa inakabiliwa na changamoto ya sheria kandamizi dhidi ya vyombo vya habari. Philbert Jonathan Kienshambi wa Muleba, Kagera, Tanzania, wewe unasema redio ina mchango mkubwa wa kutuhabarisha, lakini pia tunaelimika kupitia vipindi mbalimbali mbali. Na Raina Shan wa Moshi, Kilimanjaro, Tanzania unasema redio imekuwa chombo ambacho kinamfikishia mwananchi habari kwa haraka zaidi kuliko chombo kingine. Na kufikia hapo, ndio natamatisha makala ya habari rafiki kwa siku ya leo, na kushukuru kwa kushiriki nami, nikutakie jioni njema. Nam, asante Sabina Mpelo. Nasi ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Fundi mitambo alikuwa Emmanuel Eliazar, msimamizi matangazo Victor Abuso, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu ni wasaa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Kwaheri. nam ni kundi la Wenge muzika bcbj 4b4bf na kibao kalai Boeing. Ndivyo wanavyotamatisha matangazo yetu ya leo jioni kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, usikose kutusikiliza kesho asubuhi katika matangazo yetu mengine kwa lugha ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, na muda mfupi ujao takuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine ya idhaa ya Redio France International.