Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Watu watano wa uawa mkoani Beni nchini DRC kufuatia uvamizi wa waasi wa ADF wa nchini Uganda. Ethiopia yatangaza hali ya dharura kwa miezi sita baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu. Na waziri wa mambo ya nje wa Urusi asema shutuma kwamba Moscow iliingilia kati uchaguzi wa Marekani uliomweka madarakani Rais Donald Trump ni upuuzi. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi, Februari 17 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili.com na redio washirika Watu watano wameuawa leo Jumamosi katika mkoa wa Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika tukio la uvamizi lililotekelezwa na watuhumiwa wa kundi la waasi wa Kiislamu la nchini Uganda, ADF, ambao wanatatiza usalama mashariki mwa taifa hilo, maafisa wamesema. Afisa wa serikali ya mtaa leo ni Bahungako amesema kundi la ADF limetekeleza shambulizi ambalo limesababisha vifo vya wanawake watatu na wanaume wawili huku watu nane wakijeruhiwa katika barabara kati ya miji ya Eringeti na Oisha katika jimbo la Kivu Kaskazini. Uchaguzi wa marudio katika majimbo ya Kinondoni mkoani Dar es Salaam na Siha mkoani Kilimanjaro nchini Tanzania umefanyika leo Jumamosi, huku matukio kadhaa ya kuchelewa kufunguliwa kwa vituo yakiripotiwa katika baadhi ya maeneo. Uchaguzi huu umefanyika huku kukiwa na tukio la mauaji ya mwanafunzi mmoja wa kike wa chuo cha taifa cha usafirishaji NIT Aquilina B Aquilina ambaye aliuawa jana wakati jeshi la polisi lilipokuwa likitawanya wafuasi wa chama kikuu cha upinzani Chadema. Matokeo chaguzi ya uchaguzi wa leo yanatarajiwa baada ya saa ishirini na nne tangu kumalizika kwa zoezi la kupiga kura. Mwanasiasa maarufu nchini Kenya na kiongozi wa chama cha Leba Ababu Namwamba amejiuzulu nafasi yake katika chama hicho ili aweze kusimamia vyema jukumu lake jipya la katibu mkuu wa utawala katika wizara ya mambo ya nje. Mbunge huyo wa zamani wa Budalangi mwezi uliopita aliteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta kuwa katibu mkuu wa utawala katika wizara ya mambo ya nje. Waziri wa michezo wa Ufaransa, Laura Flessel, ametembelea nchini Rwanda leo Jumamosi, ambako ameendeleza diplomasia ya michezo katika mazingira ya mahusiano magumu baina ya mataifa hayo tangu mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Siku ya Ijumaa, b Frezel alimhoji mwenzake wa Rwanda Juliana Uwachu, mahojiano yenye ufanisi yaliyozingatia uendelezaji wa michezo ya kike na maendeleo ya ushirikiano kati ya Ufaransa na Rwanda kwenye michezo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na baskeli. Hali ya hatari imetangazwa nchini Ethiopia baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Haile Mariam Desalegn wiki hii kwa kile alichokisema anataka kuwa mmoja wa watu atakaoleta suluhu ya kisiasa nchini humo. Uamuzi huu umeamuliwa na baraza la mawaziri baada ya kukutana kwa dharura jijini Adis Ababa, na kwamba hali hiyo itaendelea kwa muda wa miezi sita, na inakuwa mara ya pili kwa Ethiopia kujikuta katika hali hii tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la kimataifa la Oxfam Wini Bianyima ameomba radhi kutokana na kashfa ya ukahaba huko Haiti inayowahusisha wafanyakazi wake na madai ya tabia kama hiyo nchini Chad na Sudani Kusini. Kashfa ya ngono ambayo imelikumba shirika hilo la misaada imesababisha mameneja wengine waandamizi kujiuzulu majukumu yao. Rais wa Afrika Kusini aliyechaguliwa hivi karibuni Cyril Ramaphosa jana Ijumaa amepongeza asubuhi mpya kwa nchi hiyo, huku akiahidi kukabiliana na ufisadi ambao mtangulizi wake Jacob Zuma ameshtakiwa kuuongeza. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuhitimisha miaka tisa ya uongozi wa rais Jacob Zuma, Ramaphosa ameelezea maono mazuri ya kufufua uchumi mkubwa kushughulikia ukosefu wa ajira na kushughulikia madeni ya serikali. RFI Radio France Internationale. Naendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, ni saa kumi na mbili dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika tano kwa saa za Afrika ya Kati. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov leo Jumamosi amekanusha shutuma kwamba Moscow iliingilia kati uchaguzi wa Marekani ambao ulimweka madarakani rais Donald Trump na kusema madai hayo ni upuuzi. Akizungumza kwenye mkutano wa usalama mjini Munich siku moja baada ya Marekani kuwashtaki Warusi kumi na watatu kwa kufanya kampeni ya siri kuvuruga uchaguzi wa Marekani, Lavrov amesema kwa kadri ukweli unapokosekana kila kitu ni upuuzi. Mahakama nchini Pakistan leo Jumamosi imetoa hukumu nne za kifo kwa mtuhumiwa wa ubakaji na mauaji ya mtoto wa kike mwenye umri wa miaka sita katika kesi ambayo ilishtua nchi hiyo na kusababisha vurugu kubwa katika wilaya yake. Imran Ali mwenye umri wa miaka ishirini na minne amehukumiwa kwa mauaji ya Zainab Fatima Amin katika mji wa mashariki wa Kasur. Mwezi uliopita tetemeko kubwa la ardhi limepiga kusini na katikati ya Mexico jana Ijumaa, na kusababisha hofu chini ya miezi sita baada ya matetemeko mawili kutokea nchini humo na kuua mamia ya watu. Kwa mujibu wa ripoti za awali, hakuna majengo yaliyoanguka, lakini miji miwili karibu na eneo lilikotokea tetemeko hilo kaskazini mwa Waksaka imeripotiwa kuharibiwa, ambapo mamlaka za serikali zimesema kuwa wamefungua makao ya dharura. Watoto wa nguli wa muziki wa rock nchini Ufaransa John Haliday, wamefungua kesi mahakamani ili kupata albamu yake aliyoiacha baada ya kufariki dunia, mwanasheria wao wamesema Leo Jumamosi, katika vita ya hivi karibuni katika kesi ambayo imesababisha mtikisiko nchini Ufaransa. Mvutano kati ya familia mbili za mwanamuziki huyo uliingia katika vita kamili mapema juma hili baada ya watoto wake Raul, Laura Smith na David Halday kupinga wosia wake ambao katika huo aliacha kila kitu kwa mtoto wake mtoto wa mke wake wa nne Leticia. Radio France Internationale, ikiwa ndo kwanza unaungana nami msikilizaji. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania, matangazo ambayo yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio washirika. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika nane kwa saa za Afrika ya Kati na sasa nampisha Emmanuel Makundi kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako, kwa yaliyojiri wiki hii. Karibu Radio Usikose <muchos> kusikiliza yaliyojili wiki hii hapa Radio France Internationale. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio matangazo yetu, karibu nasi kwenye makala yale yaliyojiri wiki hii, ambapo kupitia makala haya tunakukumbusha yale matukio ya muhimu yaliyotikisa dunia kwa jumaa zima. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu RFI. Msikilizaji, tuanzie kwa kuangazia yaliyojiri jumaa hili nchini Afrika Kusini, ambako baada ya siku wiki na miezi kadhaa ya kuwa kwenye shinikizo kubwa la kutakiwa kujiuzulu hatimaye, Jacob Zuma alikubali aishe baada ya chama chake cha ANC kumtaka afanye hivyo kabla ya kung'olewa na bunge katika kura ya kutokuwa na imani naye. Hata hivyo, Zuma alisema kuondoka kwake madarakani hakukufanyika kwa usawa, kwa kuwa hata chama chake kilishindwa kumweleza kinamtaka ajiuzulu kwa sababu gani, licha ya vyama vya upinzani kama kile cha Democratic Alliance na the Economic Freedom Fighters kuweka wazi tuhuma za rushwa dhidi yake. Haya ndiyo aliyoyasema Jacob Zuma wakati akitangaza kung'atuka madarakani. No life should be lost in my name. Hakuna uhai wowote wa watu wa Afrika Kusini utakaopotea kwa ajili ya jina langu, na kamwe chama tawala cha ANC hakitagawanyika kwa jina langu. Hivyo nimekuja hapa kuwatangazia kuwa nimeamua kujiuzulu urais wa jamhuri ya Afrika Kusini kuanzia sasa, to With immediate effect. Ni sauti yake Jacob Zuma aliyekuwa rais wa Afrika Kusini kwa sasa. Lakini unafahamu historia ya Zuma katika siasa, na yeye ni mtu wa aina gani hasa? Mwenzangu Victor Abuso alituchambulia wasifu wa Jacob Zuma. Zuma anafahamika kwa jina la utani kama JZ. Alianza kujihusisha katika maswala ya NC mwaka 1959 wakati wa mapambano ya kupiga vita ubaguzi wa rangi katika taifa hilo alifungwa jela miaka kumi katika jela moja, rais wa kwanza mweusi Nelson Mandela kutokana na harakati na na zake ndani ya ya vuguvugu la ANC ambalo wakati huo lilikuwa limepigwa marufuku. Baada ya kuachiliwa huru, aliondoka nchini Afrika Kusini na kuishi katika mataifa mbalimbali na kukutana na wanaharakati wengine kupanga namna ya kumaliza ubaguzi wa rangi katika taifa lao. Harakati zake ndani ya ANC zilionekana na aliteuliwa kuwa mkuu wa intelijensia hadi kumalizika kwa uongozi wa wazungu. Katika uongozi wake, rais Zuma ameendelea kukabiliwa na madai mbalimbali ya mbali ufisadi mbali ikiwa ni pamoja na kutumia fedha za umma kukarabati makazi yake miongoni mwa madai mengine ambayo ameendelea kuyakanusha. Zuma mwenye umri wa miaka 75 ana wake wanne na watoto 21. Msikilizaji, saa chache tu baada ya Zuma kutangaza kujiuzulu, tayari chama chake kilishachagua jina la makamu wake Sirili Ramafosa, ambaye ni mwenyekiti mpya wa chama cha ANC kurithi nafasi yake. Ramafosa anachukua madaraka wakati nchi hiyo ikikabiliwa na changamoto za kiuchumi na tatizo la ukosefu wa ajira, changamoto ambazo hata hivyo Ramafosa anasema anazitambua na anafahamu ugumu wa jukumu aliloamua kulichukua kuongoza taifa hilo. Nitafanya kazi na vyama vyote vya siasa, na kitu cha kwanza nitaomba kuwa na mkutano we'll na viongozi wote wa vyama, ili kupata njia pa so ili ya kufanya kazi pamoja. Nashukuru sana kwa wito uliotolewa hapa, ili tufanye kazi pamoja na tufanye yote kwa manufaa ya wananchi. Naamini kuwa unapochaguliwa katika nafasi hii unakuwa mtumishi wa raia na nitafanya kazi hii kwa unyenyekevu, uaminifu na uadilifu, na hicho ndicho nitakachofanya. Hata hivyo uteuzi wake ulikosolewa vikali na chama cha upinzani cha The Economic Freedom Fighters kinachoongozwa na Julius Malema, ambaye amesema kamwe chama chake hakingeweza kushiriki kwenye mchakato haramu wa kumwidhinisha Ramaphosa kama rais, kwa kile anasema ni mbadala wa Zuma lakini ni mwenye makucha yale yale. EFF haina imani na uongozi wa ANC hata wale watakaochaguliwa baada ya Zuma. Well, watakuwa mbadala ufisadi wa ufisadi. Iwapo Ramaphosa atakuwa rais, atabadilisha mfumo wake ufisadi hadi mfumo mwingine. EFF haiwezi kushiriki katika zoezi la kumchagua rais mpya, kwa sababu hatutaki kumkubali yeyote kutoka chama tawala. Msikilizaji, safari ya Hamafosa kisiasa haikuanza miaka hivi karibuni, kwani alikuwa ni miongoni mwa watu walioshiriki harakati za kuupinga ubaguzi wa rangi nchini humo, akiwa na marehemu mzee Nelson Madiba Mandela. Mwenzangu Victor Buso kwa mara nyingine anamchambua Sirili Ramafosa ni nani? Rais Ramaposa ana umri wa miaka 65, amechaguliwa karibu miezi miwili baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa chama tawala ANC. Kabla ya kuchaguliwa kwake hivi leo, aliwahi pia kuhudumu kama katibu mkuu wa chama hicho miaka 90. Alihudumu pia kama kiongozi wa chama cha wafanyikazi akishirikiana kwa karibu sana na rais wa zamani Nelson Mandela na kuhusika pakubwa katika ukombozi wa taifa hilo dhidi ya ubaguzi wa rangi. Mbali na siasa, na Maposa anafahamika pia kuwa mfanyabiashara mkubwa nchini Afrika Kusini anayemiliki kampuni mbalimbali. Anakuwa rais wa tano Afrika Kusini akirithi changamoto kubwa za kiuchumi huku akiwa pia na kazi kubwa ya kuimarisha umoja ndani ya chama tawala ANC kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Juma hili pia, msikilizaji, wananchi wa Ethiopia na raia wa ukanda wa Afrika mashariki na kati wameamka na mshangao baada ya waziri mkuu wa nchi hiyo Haile Mariam Desalegn kutangaza kujiuzulu nafasi yake, akisema anataka kuwa sehemu ya kusaka suluhu na maridhiano katika taifa lake. RFI Kiswahili ilimtafuta wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya, kutaka kupata mtazamo wake kuhusu wa uamuzi huu wa waziri mkuu Desalegn ile sera ambapo serikali za Ethiopia zilikuwa zinafanya, zinakiuka haki ya binadamu, zinaua wafuasi wa vyama vingine na dhulumu wale wa ambaye washirikiane nao imekwisha. Marekani haiwezi kuendelea tena kufanya hivyo. Uh, Ethiopia na pia chama kile ambacho walitumia kutoa uh, serikali ya Hale Mariam sasa imeanza kusambaratika. Kwa hivyo tunaweza kusema demokrasia imeanza kuingia Ethiopia na vyama vingine vitakuwa na fursa ya kushiriki kwa uchaguzi na pia kwa mambo mengine ya kitaifa. Hilo sio tu kile chama ambacho iliwekwa mamlakani na Marekani. Kwa nini amwe kujiuzulu? Hivi sasa kuna msukumo mkubwa kutokana na wananchi na vyama vyao kuhusu mauaji yaliyokuwa yanafanyika wakati wa uongozi uh, wake na rais wa chama hiyo chao pia kuna msukumo kubwa kutokana na kuzuia watu kulingana kabila yao kama kabila ya Oromo kushiriki kwa siasa na pia wahamari pia wanazuliwa kushiriki kwa siasa na mambo mengine ya kitaifa. Hayo yote imepatikana, hayawezi kuendelea tena. Pia kunayo sera za kualika kampuni za kutoka nje na kukodishia ardhi na eneo zingine kama Gembela province imechukua karibu province yote, na wati ya hiyo province sasa wamewekwa kwenye concentration camp. Sasa hizi siasa zote ukitazama, uh, matokeo yao imefanya watu wengi wawe na hisia mbaya juu ya hiyo <muchos> Msikilizaji, juma hili pia, nchini Tanzania, baadhi ya wanaharakati kutoka visiwani Zanzibar nchini Tanzania walifungua kesi katika mahakama ya Afrika Mashariki wakihoji uhalali wa muungano wa Zanzibar na Tanganyika uliozaa Tanzania. Mwenzangu Stephen Mumbi alizungumza kwa kirefu na Rashid Salum, mmoja wa wanaharakati waliofungua kesi hiyo. Tunachokwenda kufanya pale ni haki ya kisheria eh? kwenda kudai shauri hilo na hivi sasa hivi tunakwenda pale kusikilizwa ombi letu namba saba ambalo tunaomba kwamba lile shauri la msingi liende likasikilizwe ndani ya Zanzibar. Kimsingi, mnataka Zanzibar ijitegemeze, hiyo ndiyo haja yetu hasa, kwa sababu huu muungano siwo. Kwa hivyo eh, bado tunadai sisi raisi ya ya mamlaka ya huru wetu na mamlaka yetu itakaposibitika kwamba muungano huko na pengine Eh, kwa njia moja au njia ya pili tukapewa right ya kufanya referendum basi tutaamua. Kwa hivyo wananchi wakiamua kwamba kama hawataki muungano okay, watu wajikawale wenyewe; la wanataka muungano na muungano aina gani, basi watasema nai, lakini watu wasikae kunung'unika kiaiki. Jambo la muungano linanufaisha watu wachache kisiasa na kielimu na sio, eh, na kijamii sio na kiuchumi. Kuna wizara ya serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania ambayo inashughulikia muungano, iko chini ya makamu wa raisi, na ndio yenye dhamana ya kutatua kero zinazohusu muungano. Kwa nini hamjafikiria kupeleka haya ambayo mnaziona kasoro katika wizara hii, badala yake mnakwenda mahakamani? Wizara inahusiana na kero za muungano. Kero za muungano ziko nyingi sana, kero za muungano zinazokwambia, mimi miongoni hizo kero za Naz... Naz... muungano, kuna kero za muungano, kuna watu toki wameanzishwa muungano huu, kuna watu wamepewa na wazee wao wabana, wamechukuliwa majumbani, wametiwa wamewekwa majela na mpaka leo hajaonekana wabana. Je, hiyo wizara imewahi kushughulikia swala hilo? Ziko kero nyingi Ntibana, leo wakati wa kidemokrasi- wakati wa wa kutumia haki za kidemokrasia wakati wa kwa maana mshindi ndio serikali ya Tanzania. Hata hivyo, kupitia kwa waziri wake wa sheria na katiba Profesa Palamagamba Kabudi, akiongea na idhaa hii, alidai hawajapokea taarifa yoyote kutoka mahakamani wala kuyaona madai ya wanaharakati hao na kwamba watazungumzia mara baada ya kupata nyaraka hiyo. Nchini Kenya, msikilizaji, jumaa hili mahakama kuu ya Nairobi iliagiza serikali kumrejesha nchini humo Miguna wa Miguna ikidai kuwa mwanaharakati na wakili huyo alisafirishwa kinyume cha sheria kwenda nchini Kanada, ambapo pia iliagiza hati yake ya kusafiria iwasilishwe mahakamani hapo ndani ya siku saba. Jaji Luka Kimaru ni jaji wa mahakama kuu Uamuzi wa tarehe sita mwezi Februari elfu mbili kumi na nane ulitolewa na waziri wa mambo ya ndani Fredi Matinagi kuhusu aliyewasilisha kesi hii baada ya kupata ushauri wa idara ya uhamiaji kwa mujibu wa sheria ya uhamiaji, ni kinyume cha sheria kwa sababu ilitolewa kinyume na agizo la mahakama hii. Kitendo cha serikali, msikilizaji, kumfurusha Miguna Miguna wiki iliyopita na kukaidi amri ya mahakama kiliwakasirisha mawakili nchini humo ambao waliamua kuandamana kwa kuonesha kuchukizwa na kitendo cha serikali. Na mwandishi wetu James Shimanyula alikuwa Nairobi na alihudhuria maandamano hayo. Niko mahali ambapo nje ya mahakama ambapo mawakili wamefanya maandamano na kufika hapa wakiwa wanalalamika kwamba mahakama, hakuna anayezitii amri za mahakama, zimebaki kususiwa. Ndivyo hawa mawakili wanasema hivi leo wakiwa nje ya jengo kubwa la mahakama hapa Nairobi. Niliongea kwa kifupi na Otienda Molo, mmoja wa mawakili maarufu Kenya, kuhusu maandamano hayo. Sisi kama mawakili tunafanya maandamano ili dunia yote na Wakenya kwa jumla wajue na wakumbushe kwamba maamuzi ambayo zitatoka kotini, lazima kila mtu, awe rais awe nani, azifuate. Je, wananchi wa kawaida walikuwa na yapi ya kusema? Sheria lazima ifuatwe na kuanzia kwa gavamenti, ndio mwananchi wa kawaida apate kuweza kufuata sheria. Kweli naona hii sheria lazima ifuatwe. Hawa wameandamana kwa sababu hawana usito sasa. Inafaa Kenya tukue watu waaminifu na watiifu. Oda ikitolewa na koti lazima iheshimiwe, iwe ni serikali iwe ni watu binafsi Iwe ni raia, iwe ni tachiri ama maskini, rasima sheria iheshimiwe na watu wote. James Shimanyula, Nairobi, RFI, Kiswahili. Kiswahili, msikilizaji, juma hili pia Nchini DRC joto la kuelekea kwenye uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka limeendelea kupanda huku mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo Corneille Nangaa akidai kuwa uchaguzi huo unaweza usifanyike ikiwa hawatapata mashine za kielektroniki kutambua wapiga kura. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani na kauli hii? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala, Uganda. inanionyesha kwamba hawako tayari kuwa na uchaguzi na pengine hawako tayari kubadia serikali. Ni kuona kwamba rais Kabila aendelee katika kuongoza nchi hiyo, kwa sababu elektroniki hizi zina matatizo yake, na kuwatayarisha hata watu watakavyotumia inachukua muda mrefu sana. Umeona matatizo yalitokea Kenya na nchi zingine ambazo zilijaribu kutumia elektroniki hiyo. Kwa hivyo nafikiri ni namna tu ya kulazimisha uchaguzi ukozi kuwapo. Hata hivyo, msikilizaji, nchi ya Ufaransa, Marekani na mataifa mengine manne ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa yalijitokeza na kumtaka Rais Joseph Kabila atangaze hadharani kuwa hatawania urais katika uchaguzi mkuu ujao. Wanasiasa wanamuunga mkono Rais Kabila, wao wanamtazamo gani? François Robota anazungumza akiwa jijini Kinshasa. nchi kutoka nje, mwenendo wao sio ya kuleta amani katika nchi, labda inaweza kufanya nchi inaingia katika vurugu. Hiyo mambo ya kusema kama hivyo uh, tayari imesemwa ndani ya nchi na rais tayari amejibu ya, ya kwamba hiyo yote wanayomuuliza katiba imeyatatua. Hiyo matamshi kama na hayo ni kutafuta chawa katika uh, kichwa kinachokosa nywele. Katiba inaposema mambo si lazima tena uh, rais arubilie kuitamka hiyo hadharani. Msikilizaji, juma hili pia upinzani nchini Burundi umelaani ripoti kuwa raia wa nchi hiyo wanalazimishwa na serikali kujiandikisha kama wapiga kura ili kushiriki katika zoezi la kuibadilisha katiba mwezi Mei, mabadiliko ambayo yatampa nafasi Rais pierre Nkurunziza kuongoza hadi mwaka wa 2034. Mmoja wa wanasiasa wa upinzani Tatieni Sibomana ameliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kuwa kinachoendelea hakikubaliki. Raia wa Burundi waliozungumza na RFI wanasema wanalazimishwa na vijana wa imbonera kure kwenda kujiandikisha. Hata hivyo, madai haya yamekanushwa vikali na serikali ya Burundi kupitia kwa makamu wake wa kwanza wa rais Gaston Sindimwa. hapa kwetu kujiandikisha ama kuchagua ni wewe, roho yako na mapenzi yako. Sisi hapa kwetu hatujafika kwa kiwanja cha kuweza kulazimisha watu ni kuchaguzwa, na ndio sababu sisi viongozi lazima eh, tuimarike na tuende katika mahali zote, tuweze kufunza watu tufunze watu thamani gani ya kujiandikisha, thamani gani ya kupiga kura. Msikilizaji, makala yaliyojiri wiki hii yanatia nanga kwa kuangazia mazungumzo ya amani ya Sudani Kusini yaliyokuwa yanafanyika jijini Adis Ababa nchini Ethiopia, ambako serikali na makundi ya waasi walikutana kusaka mwafaka wa kusitisha mapigano nchini mwao, mazungumzo ambayo hata hivyo yaliingia doa baada ya serikali kukataa kutia saini kipengele kilichotaka kuchukuliwa hatua kwa watu watakaohusika kukwamisha mpango wa usitishaji wa mapigano kipengele ambacho hata hivyo, upande wa makundi ya waasi wao walishiriki kutia saini na kukubali. Mazungumzo hayo sasa yametamatika hapo jana, na mwafaka bado uko shakani. Wachambuzi wa mambo wao wametazamaje mazungumzo haya? Wakili wa Juangagina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Hii serikali ya mpito ndiyo avakiri alisema, aliapa haitawezekana. Msemaji wake uh, twn amesema hiyo mara kadhaa Sioni kile kimebadilika ambayo itawezesha sasa Salva Kiir kukubali serikali ya mpito ya haki. Atajaribu tena kuvunja vyama hivyo vingine, vile alijaribu kuvunja SLM na Riek Machar na kuua wengine na kuchukua wengine kuweka kwa serikali yake, ati hiyo ndiyo jinsi ya kuweka serikali ya mpito ya umoja wa kimataifa kwa hivyo ni vigumu kuona jinsi uano inaweza kupatikana kama Salva Kiir bado anashikilia uongozi wa kitengo mmoja cha SPLM. Naam, lakini pia tumekuwa tukishuhudiwa kuwepo kwa vitisho vya kuwekewa vikwazo kwa yeyote ambaye atakwamisha jitihada za kutafuta amani nchini Sudani Kusini, hili unalizungumziaje? Hizo vitisho kawaida vinatoka Marekani na nchi za Uropa ya magharibi, lakini inchi hizo wamejaribu kufanya hivyo na Sudani ya kaskazini imeangukia patifu. Sasa wanashirikiana na Salva Kiir wa tena. Kwa hivyo inahitaji tu serikali ambaye haisikizi hawa, inaendelea kukua alafu mambo yake itakuwa vizuri. Ile nchi ambayo ina noma mafuta nyingi katika Sudani ya Kusini ni nchi za Asia, kutoka huko China na wale wenzao huko Singapore, Malaysia na kadhalika. Na hawa hawaongee hiyo mambo ya vikwazo Ukiongea mambo ya zana za vita, nji za magharibi sio hawa pekee yao ambayo wanaweza kupatia hawa zana za vita, na hao wataendelea kununua kutoka nji za mashariki, kutoka hapo Europe ya mashariki na kadhalika, na hata kutoka nchi za Uharabuni. Hata silaha kutoka Amerika itawafikia hapa kupita nchi zingine kama Kenya, Uganda na kadhalika. Kwa hivyo, hiyo haitishi kamwe e, utawala ya Salva Kiir. Kwa maoni yako nini mustakabali wa amani ya nchini Sudani Kusini? E, hivi leo kuna kunashuhudia kwamba ndio unamaliziwa mazungumzo ya kutafuta amani. Waulize bwana Salva Kiir amutuge kutoka kiuongozini na bwana Riek Machar pia asimame kando kidogo, tuunde serikali ya wale watu ambao hawakuwa kwenye vita hivi karibu nchi hiyo, alafu hiyo muungano wa serikali ya, ya mseto itapanga zile marekebisho inatakikana kwa katiba na kwa nyendo zingine za nchi hiyo, alafu baadaye tuwe na uchaguzi bayo itachagua serikali ya haki. Lakini kama bwana Salva Kiir bado yuko uongozini na anajaribu kuzuia bwana uh, Riek Machar kufika uongozini, sioni kama uano itakuwa ya kudumu. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio natia nanga kwenye makala yetu yaliyojiri wiki hii. Usikose kuungana nasi katika makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Radio France Internationale. Yaliyojiri, yaliyojiri yali. Yaliyojiri, wiki hii Imetimia saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Watu watano wa uawa wa mkoani Beni nchini DRC kufuatia uvamizi wa waasi wa ADF wa nchini Uganda. Ethiopia yatangaza hali ya dharura kwa miezi sita baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu. na waziri wa mambo wa ya nje wa Urusi asema shutuma kwamba Moscow iliingilia kati uchaguzi wa marekani uliomweka madarakani Rais Trump ni upuuzi. Karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi Februari kumi na saba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili.com na redio washirika. Watu watano wameuawa leo Jumamosi katika mkoa wa Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika tukio la uvamizi lililotekelezwa na watuhumiwa wa kundi la waasi wa kiislamu la nchini Uganda ADF ambao wanatatiza usalama mashariki mwa taifa hilo, maafisa wamesema. Afisa wa serikali ya mtaa leo ni Bahungako amesema kundi la ADF limetekeleza shambulizi ambalo limesababisha vifo vya wanawake watatu na wanaume wawili, huku watu nane wakijeruhiwa katika barabara kati ya miji ya Eringeti na Uisha katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mwanasiasa maarufu nchini Kenya na kiongozi wa chama cha Leba Ababu na Mwamba amejiuzulu nafasi yake katika chama ili aweze kusimamia vema jukumu lake jipya la katibu mkuu wa utawala katika wizara ya mambo ya nje. Mbunge huyo wa zamani wa Budalangi mwezi uliopita aliteuliwa na rais Uhuru Kenyatta kuwa katibu mkuu wa utawala katika wizara ya mambo ya nje. Hali ya hatari imetangazwa nchini Ethiopia baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Haile Mariam Desalegn wiki hii kwa kile alichokisema anataka kuwa mmoja wa watu watakaoleta suluhu ya kisiasa nchini humo. Uamuzi huu umeamuliwa na baraza la mawaziri baada ya kukutana kwa dharura jijini adis Ababa, na kwamba hali hiyo itaendelea kwa muda wa miezi sita. Na inakuwa mara ya pili kwa Ethiopia kujikuta katika hali hiyo tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la kimataifa la Oxfam Wini Biamnyima ameomba radhi kutokana na kashfa ya ukahaba huko Haiti inayowahusisha wafanyakazi wake na madai ya tabia kama hiyo nchini Chad na Sudani Kusini. Kashfa ya ngono ambayo imelikumba shirika hilo la misaada imesababisha mameneja wengine waandamizi kujiuzulu majukumu yao. Raisi wa Afrika Kusini aliyechaguliwa hivi karibuni Cyril Ramaphosa jana Ijumaa amepongeza asubuhi mpya kwa nchi hiyo huku akiahidi kukabiliana na ufisadi ambao mtangulizi wake Jacob Zuma ameshtakiwa kuuongeza. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuhitimisha miaka tisa ya uongozi wa Rais Jacob Zuma, Ramaphosa alielezea maono mazuri ya kufufua uchumi mkubwa kushughulikia ukosefu wa ajira na kushughulikia madeni ya serikali. RFI, Radio France Internationale. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi, Sergei Lavrov Leo Jumamosi amekanusha shutuma kwamba Mosco iliingilia kati uchaguzi wa Marekani ambao ulimweka madarakani rais Donald Trump na kusema madai hayo ni upuuzi. Akizungumza kwenye mkutano wa usalama mjini Munich siku moja baada ya Marekani kuwashtaki Warusi kumi na watatu kwa kufanya kampeni ya siri kuvuruga uchaguzi wa Marekani, Lavrov amesema kwa kadri ukweli unapokosekana kila kitu ni upuuzi. Mahakama nchini Pakistani leo Jumamosi imetoa hukumu nne za kifo kwa mtuhumiwa wa ubakaji na mauaji ya mtoto wa kike mwenye umri wa miaka sita katika kesi ambayo ilishtua nchi hiyo na kusababisha vurugu kubwa katika wilaya yake. Imrani Ali mwenye umri wa miaka ishirini na minne amehukumiwa kwa mauaji ya Zainab Fatima Amen katika mji wa mashariki wa Kasur mwezi uliopita. Tetemeko kubwa la ardhi limepiga kusini na katikati ya Mexico jana Ijumaa na kusababisha hofu chini ya miezi sita baada ya matetemeko mawili kutokea nchini humo na kuua mamia ya watu. Kwa mujibu wa ripoti za awali, hakuna majengo yaliyoanguka, lakini miji miwili karibu na eneo lilikotokea tetemeko kaskazini mwa Oaxaca imeripotiwa kuharibiwa, ambapo mamlaka za serikali zimesema kuwa wamefungua makao ya dharura. Na watoto wa nguli wa mziki wa rock nchini Ufaransa, John Haldey, wamefungua kesi mahakamani ili kupata albamu yake aliyoiacha baada ya kufariki dunia, wanasheria wao wamesema leo Jumamosi katika vita ya hivi karibuni katika kesi ambayo imesababisha mtikisiko nchini Ufaransa. Mvutano kati ya familia mbili za mwanamuziki huyo uliingia katika vita kamili mapema juma hili baada ya watoto wake Laura Smith na David Halliday kupinga usia wake ambao katika huo aliacha kila kitu kwa mtoto wa mke wake wa nne, Laiticia <muchasimu> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Namna sasa, namkaribisha Victor Abuso kwa nawe katika makala ya jukwaa la michezo. Karibu. Asante sana mwenzangu Sabina na vigambo, na kusalimu sana msikilizaji popote pale ulipo. Ni furahi lioje na fahari kubwa sana kuwa pamoja nawe jioni hii katika makala ya jukwaa la michezo. Mimi ni Victor Abuso, nipo na mwenzangu Fredrick Nwak. Natumai kwamba juma lako limekuwa zuri sana. Nam kabisa Victor Abuso, bila shaka nawe pia mambo yamekuwa anda vizuri kabisa. Kweli kabisa. Antony Roche tulitarajia kwamba tutakuwa naye, lakini kwa, laki kwa bahati mbaya naona uh, simu yake imeleta matatizo <polarization> changamoto za kiufundi iko kule Mombasa. Wiki hii ulikuwa hapa katika arena uh miziombo, ya michezo na mwenzangu makundi mmazumbo mbalimbali ambayo tutajaribu kuyajadili, lakini nasikia mkisema kwamba mimi sijai kucheza soka. Ni kweli kabisa Victor, na hata ukiangazia eneo ambalo unatokea uh, kule, kule nchini ja. Kenya ni eneo ambalo kwa kiasi kikubwa sana linatoa wanariadha na si wachezaji wa mchezo wa soka. <Evet> Nama tuanzie barani Afrika, tunaangazia baadhi ya matukio makubwa yaliyotokea viwanjani wiki hii, lakini pia ambayo yanatokea leo Jumamosi. Shirikisho la soka duniani FIFA na serikali ya Senegal wiki hii zilitia saini mkataba wa kufungua ofisi uh, ya FIFA kwa hudumu katika kanda wa Afrika Magharibi na eneo la kati. Makao makuu ya ofisi hii itakuwa ni kule jijini Dakar. Mkataba huo ulitiwa saini kati ya katibu mkuu wa FIFA Fatuma Samora, na waziri wa michezo wa Senegal Sidiki Kaba, ni waziri wa mambo ya kigeni wa Senegal N Sidiki Kaba, na huu ni, ni, ni mfululizo wa mikakati ya shirikisho la soka duniani FIFA, Victor Abuso na msikilizaji, ku, kupanua wigo wa shughuli za uendeshaji wa soka katika maeneo mbalimbali. Utakumbuka uh, watu zamani tulizoea kusema kwamba ukishazungumza FIFA manake anazungumza Uswisi mm, yani soka ndio lipo kule lakini kule ambako ndo hasa mashirikisho haya ya wanachama wa FIFA yaliko e, bado, uh, Gianni Infantino pamoja na mwanamama Fatuma Samora antini... Senegal. Senegal. Yeah. Na, e, sababu za zina, zina ni ku, ni wa, wa, wa, wa, kiutawala katika uendeshaji wa soka lakini pia ni mpango mikakati wa kuimarisha shughuli mbali mbalimbali za za mchezo wa mpira duniani. Utakumbuka kwamba mchezo wa mpira si tu kuona uwanjani tunavyoona bali una mambo mengi. Kuna wachezaji, mm -hmm, kuna miundombinu, kuna kuna sera, kuna kuna serikali hapo, kuna mm -hmm, wadau wengine. Kwa hivyo hawa wote lazima waundiwe wa, wa, wa, wa, wa jukwaa ambalo litawakutanisha pamoja ili tuweze kushuhudia mchezo wa mpira kwa mafanikio makubwa. Kwa hivyo nafikiri wazo hili ni sahihi kabisa na serikali ya Senegal yenyewe imeikaribisha kwa kwa nia njema kabisa ikiamini kwamba litasaidia ya kuinua vipaji na kuongeza uh, kukuza mchezo wa soka katika ukanda wa Afrika Magharibi na Afrika Kati. Na bila shaka FIFA inajaribu kuleta soka karibu na watu barani Afrika na tumai kwamba hivi karibuni pia tutaona ofisi nyingine katika ukanda wa Afrika Mashariki. Naam, lakini pia kule Afrika Kaskazini naona bado pia kule Kusini a uh, hatujaona. Ni wazi kwamba itakuwa uh, ni jambo zuri sana, Victor Abuso, unapoweka hizi uh, ofisi kwenye maeneo haya. Maanake ni, ni moja kwamba Uh, ile miradi ambayo ilikuwa inatakiwa iendeshwe na FIFA katika maeneo haya si lazima mpaka ikapangwe Uswisi, inaweza kupangwa Nairobi, uh, na ikasambazwa kwenye nchi nyingine za ukanda wa Afrika mm -hmm. Mashariki na Kati Inaweza ikapangwa Cairo ikapelekwa kwenye nchi za kaskazini mwa Afrika. Inaweza ikapangwa Johannesburg na ikapelekwa kwenye nchi za kusini mwa Afrika badala ya, ku, ya ya zile miradi yote kupangwa kule nchini Usisi. Kwa hivyo nia ni njema sana, na hii pengine inaweza kaenda hata kwenye mabara mengine na kukuza zaidi mchezo wa soka kama ambavyo amekuwa akijitambulisha rais wa sasa uh, Gianni Infantino ambaye alitangaza mabadiliko mengi sana, tunaanza kuyaona katika mchezo wa kabumbu wa makandanda uh, hapa duniani hasa uh, barani Afrika na makampuni inayosimamia ligi ya soka nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo linafuta wiki hii iliamua kuipa alama tatu klabu ya TP Mazembe baada ya kutoka sare moja kwa moja na klabu ya FC Lupopo mchuano um wa mchezo Jumapili iliyopita katika uwanja wa Kibasa mjini um, Lubumbashi. Baada ya uchunguzi kubainika kwamba bao la FC Lupopo ambalo lilisawazisha mchuano huo katika dakika ya themanini halikuwa halali, kwa sababu mfungaji alikuwa ameotea na msaidizi wa refari alikuwa ameinua kibendera, lakini ule refari wa kati akasema kwamba ni bao. Na mambo <laughs> yalivyotokea, kukawa na mvurutano mkali sana kati ya wa wachezaji watipe Mazembe na benafsi popo, lakini pia mashabiki. Ni kweli kabisa. Na hatari zaidi ni kwamba matukio kama hayo yanapotokea, wanaoathirika sana ni mashabiki, eh, kurushiana vitu hmm. Kujichukulia sheria mkononi na tumeshuhudia katika maeneo mbalimbali barani Afrika. Utakumbuka hata mwaka juzi Tanzania, almanusula e, swala hili lilitokee pale mwamuzi Martin Sanya alipokubali bao katika mchezo wa Simba na Yanga. Kwa lakini nikiangalia kwa kilichotokea katika mchezo wa Mazembe na Lupopo. Eh, hizi ni timu zenye umaarufu mkubwa sana nchini DRC na pengine zinaweza kazi zinashika nafasi ya kwanza na ya pili, achilia mbali klabu kama Vita Club ambayo pia nayo ni klabu kubwa. Lakini kwa hivyo zinapokutana bila shaka mashabiki wanakuwa na, na matarajio makubwa na timu zao pengine kuliko uhalisia. Na hiki kinachotokea ni kwamba hawatendewi haki wanaamua kujichukulia maamuzi mkononi kuzusha fujo, na lakini pia, kwa upande wa pili. Unaweza kuzungumzia swala la waamuzi Victor Abuso, kwa maana kwamba muamuzi unapokuwa uwanjani jukumu lake kubwa ni kutafsiri sheria kumi na saba za mchezo wa soka, na si yeye tu muamuzi ambaye anakuwa katikati, ndio maana ana wasaidizi wake ambao wanaweza kumsaidia kupata tafsiri sahihi kabla ya kutoa uamuzi mm-hmm. Uwanjani pengine, inawezekana kabisa muamuzi huyu alipokuwa, mawasiliano hayakuwa mazuri, na pengine akaamua kuchukua uamuzi moja kwa moja ambao alikuwa amekubalia, wakati mshika kibendera anasema sio bao. Kwa kawaida, nani ambaye anastahili kumwelekeza mwenzake lerefarwakatikati ama yule amshika kibendera kwa sababu, katika mazingira haya yule amshika ameinua kwamba si ameotea, lakini refar akapuliza kipenga akarejesha akarejeshampia. Uh, <laughs> mpira kati uh, waamuzi wanategemeana, Abuso uwanjani, japo mwamuzi wa kati ndiye wanasema ana nguvu sana, lakini kuna maamuzi ambayo yanatokea mwamuzi wa kati analazimika kusikiliza uh, msimamo ama uamuzi wa, uamuzi wa pembeni kabla ya kufanya uamuzi wake. Ndio maana anaitwa mwamuzi msaidizi. Kwa hiyo huyo muamuzi katikati, jukumu lake ni kubwa zaidi, lakini kuna matukio ambayo yanatokea uwanjani, anaweza asione moja kwa moja, hivyo basi atategemea tafsiri itakayotolewa na mwamuzi msaidizi, ili naye aweze kutoa uamuzi ambao utakuwa na maana kubwa kwenye mchezo. Na wakati mwingine una, unaweza kaona kuna kutokea kusigana ama pengine Ule, ule, maamuzi ya haraka anaweza kafanya msaidizi, lakini mwamuzi wakati asiaone kama ilivyotokea li katika mchezo huu kati ya Mazembe na Lupopo mwamuzi wakati anasema kwamba ni goli, hmm. Hakumwona mwamuzi msaidizi anaita kwamba no sio goli, na mwamuzi msaidizi jukumu lake ni kunyosha bendera na kuonyesha kwamba hili goli alikuwa sahihi pengine pia tena baada ya muamuzi kutoa penalti kwa Afrika Kusini ambayo haikuwa sahihi. Kwa hivyo ni ni changamoto kwa hakika ambayo haina budi kutiliwa mkazo na vyama vya waamuzi katika nchi husika, lakini pia mashirikisho ya soka. Na inaonekana ni wazi kwamba baada ya uchunguzi kufanyika na ile kamati ya marefari na ile ya nidhamu ilibainika kwamba kwa kweli uh, mshambuliaji wa FC Lupopo alikuwa ameotea na kwa sababu hiyo TP Mazembe akapewa uh, alama hizi tatu, lakini pia klabu ya FC Lupopo ime uh, tozwa dola za Marekani elfu ishirini kwa kushindwa kuwadhibiti mashabiki kwa wake ambao <laughs> walikuwa na hasira sana baada ya ya kuwa na mambo kwenda hivyo hawa, hawa ha, pengine walikuwa wanaona ni afadhali kupata alama moja mbele ya TP Mazembe na pen, kuliko kupoteza kabisa. Shida ya ya, ya, ya michezo kama hiyo, utakuta inakutanisha klabu ambazo ni, ni, ni wapinzani wakubwa. Ukienda Kenya, mechi mwamuzi anachezea mechi ya Gor Mahia na FC Leopard, lazima awe makini, azingatie sheria, la sivyo anaweza akapata matatizo akiwa uwanjani. Nchini Rwanda vivyo hivyo kwa APR na na, na, na Rayon Sport, hmm. wakati nchini Tanzania pia Simba na Yanga, kwa hivyo eh, mi nafikiri kikubwa Abuso hapa ni uamuzi kuzingatia shida. Kama anaona akifika kwamba ha hajiamini ha ha ha ha ha ha na uamuzi anaotaka kuufanya, basi asikilize uamuzi kutoka kwa msaidizi wake ili aweze kufanya maamuzi sahihi na kuepusha matatizo ambayo amekuwa akiripotiwa viwanjani. Na kule Misri, shirikisho la soka limejaribu kuepuka mambo haya. Kwa mfano, wakati ya Lakli na El Masri wanacheza, ama mchono wote mkubwa, naam, referee wanatoka katika ile nchi <laughs> mimi binafsi ya Abuso ni swala ambalo siafiki sana kwa sababu haiwezekani nchi mathalani nchi kama Tanzania yenye watu zaidi ya milioni 50 ikose mwamuzi mmoja mwenye ubora unaotakiwa kuchezesha mchezo mkubwa kati ya Simba na Yanga. Haiwezekani nchi kama Kenya yenye wakazi zaidi ya milioni 40 mwamuzi mtu mmoja akosekana wa kuchezesha mechi kati ya FC ya FC Leopard na Gor Mahia. Yeah. Kwa hivyo yeah, nafikiri kuna haja ya kuwapa nguvu zaidi waamuzi kwa maana ya sheria zetu, lakini pia kuwa kuwapa mafunzo ya mara kwa mara ambayo yatajengea uzoefu na hali ya kujiamini, hususan hususi wanapochezesha michezo inayovuta hisia za mashabiki wengi wa soka katika mataifa haya ya Afrika mashariki na kati. Nam, bila shaka naam. Sasa tuende katika nchi jirani. Waziri wa michezo wa Ufaransa, Laura Flesena Kolovich kutoka siku Alhamis al wiki hii amekuwa ziarani nchini Rwanda, akiwa nchini humo ameshuhudia uh, mashindano ya kukimbiza baisikeli Afrika ambayo inaendelea. Ushindani mkali ni kati ya kukimbiza baisikeli kutoka Rwanda wenyeji, Eritrea na Ethiopia, na mashindano haya yanafika mwisho hapo kesho. Uh, na kumbuka waziri huyo aliwahi kuwa pia mwana michezo, alishinda nchi yake medali kadhaa katika mchezo ambao si maarufu sana bwana Afrika, unafahamika kama fencing ambapo uh, wachezaji wawili wanatumia uh, ule upanga maalum, wanajaribu kucheza na, <laughs> na mshindi anapewa medali. Pengine e, umeutaja ni mchezo ambao si maarufu sana mm. Lakini ziara yake kwa mantikio nafikiri e, imelenga zaidi kuimarisha kui michezo nchini, nchini Rwanda mpia, na kukuza ushirikiano katika sekta hiyo baina ya mataifa hayo mawili na ukiangalia katika miaka ya karibuni na, nafikiri tangu mwaka jana Rwanda imekuwa ikijitambulisha kama nchi inayopiga hatua zaidi katika mchezo wa baisikeli. Utakumbuka mashindano ya Tour de Rwanda yalifanyika mwaka jana ya katika miji mbalimbali nchini Rwanda kama Huye, Musanze na Kigali, lakini pia kuna mashindano ya Amisa Bongo ambayo yamefanyika kule mm -hmm. nchini nchini Gabon na Kameruni, kati mataifa mawili ambao pia wa, waendesha baisikeli kutoka nchini Rwanda akiwemo Joseph Aleluya, John Bosco Sengimana mm -hmm. wamefanya vizuri sana. Kwa hivyo ukiangalia haya mashindano, hii ziara yake imekuja wakati ambapo Rwanda kukiwa na michuano ya baiskeli ya road champion ya ambayo inatamuliwa na kamati ya, ya, ya, ya, ya, ya mchezo wa baiskeli ya kimataifa, na kama ulivyotaja wachezaji kutoka waendesha baiskeli kutoka Rwanda, Eritrea, Ethiopia pamoja na Moroko ndo ambao amekuwa akitawala sana, lakini bado gumzo kubwa linabaki kuwa kwa mchezaji wa Rwanda, mwendesha baiskeli Joseph Alerui ambaye katika kipindi cha miezi sita ameteka tasnia hii na kutajwa kuwa mchezaji bora wa baiskeli barani Afrika na bila shaka najua kesho tutatathmini zaidi haya mashindano ya kukimbiza baiskeli kule nchi Rwanda, maana yanakabilika kesho na yana maana gani, mm, pia kwa nchi zingine za Afrika Mashariki kwa sababu tunashuhudia Rwanda tu. Victor Abuso, na si Burundi na si Uganda na si Kenya na si Sudan kulikoni haya mataifa mengine hayatoi haya, haya, haya, kipaumbele kikubwa sana kwa mchezo huu? Naam, swali zuri sana tutajaribu kulijibu hapo kesho katika makala ya jukwaa la michezo na ikiwa ndo unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala jukwaa la michezo kutoka RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Buson ikiwa na mwenzangu Fredrick, na wakati tunakuletea uh, uchambuzi wa matukio yaliyotokea viwanjani wiki hii barani Afrika, lakini pia kwingineko duniani. Serikali ya Uganda imesema kwamba itaanza kuwalipa mshahara wachezaji wa timu ya taifa Uganda Cranes kila mwezi. Habari hii njema imetangazwa na Rais wa Shirikisho la Soka nchini humo mhandisi Moses Magogo, Uh, katika makao makuu ya FUFA katika jumba la Mengo jijini Kampala ni habari njema sana hey, kabisa, na nimeshtushwa nime Victor Abuso na habari hii kwa sababu ni nadra sana kwa mataifa ya Afrika serikali hmm, kutenga fedha kwa ajili ya kugaramia maswala ya michezo. Michezo tu. Sasa nazungumzia, ah, hmm. <laughs> tu kwenye michezo ni okay, shida sana lakini inapokuja swala la kuwalipa wachezaji nafikiri eh, ni jambo ambalo linastahili kupongezwa sana. Utakumbuka Kenya walishindwa kuandaa mashindano makubwa ya Afrika kwa kukosa kufanya vizuri kwenye maandalizi, unaona. Na mojawapo ni, ni, ni swala hata la, la timu zetu za taifa. Sasa kwa mantiki hiyo mimi naamini fika kwamba mkakati wa swala hili huko nyuma ya Rais Yoweri Museveni ambaye unakumbuka hata wakati timu ya Uganda ilijiandaa kushiriki za Afrika mapema mwaka jana, alilazimika kutoa fedha za serikali kumlipa mshahara wa kocha wa miezi minne na wachezaji wa timu ya taifa ya Uganda. Kwa hivyo naamini hatua hii kwa kiasi kikubwa sana inaweza ikasaidia kuinua uwezo kuinua ushindani na kila mchezaji nchini Uganda sasa atakawa anazitamani zile fedha mm, kwa anaonyesha uwezo mkubwa ili apate nafasi ya kuchezea timu ya taifa ya Uganda. Kwa hivyo ni kama zitaongeza hamasa kwa kiasi kikubwa, anaona benchi la ufundi, wachezaji wenyewe, na hamasa inapoongezeka basi kunakuwa kuna kitu ambacho kinaweza ikafanyika na timu kuweza kupiga hatua katika mashindano mbalimbali mbali na Rais Museveni amepitisha bajeti ya shilingi za Uganda bilioni nukta tatu ili kuwezesha wachezaji uh, kupata mshahara toka mwezi Januari hadi mwezi Juni mwaka huu, na wachezaji ambao tutanufaika ni wale ambao watakuwa wameorodheshwa na kocha Sebastian De Sabre kwamba wako vizuri na wanaweza kuichezea timu ya taifa ya Uganda Cranes. Lakini kuna wakati sijui kama Rais Museveni anakuwa na kuna tania dokaa kuna... no. <laughs> alisema kwamba mimi sijawai sifahamu hapo kuna timu ya taifa ya soka hapo nchini Uganda, nafikiri uh, <laughs> hayo ni maneno yalikuwa ya kisiasa. Victor Busu, utakumbuka kabla wajenda nchini Gabon, aliwaalika ali ikulu ya Entebbe na akazungumza nao na akawaahidi kwamba e, watakapokuwa wakifanya vizuri basi atakuwa akiwatuza fedha na, na na na na, mambo mengine. Kwa hivyo, mm, ukitathmini kwa ujumla ni kwamba uh, hii hatua ya serikali ya Uganda haina maana nyingine yoyote zaidi ya kuimarisha ustawi wa timu ya taifa ya Uganda ambayo ndio timu bora sana kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, hata kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na shirikisho la soka duniani FIFA, imeshika nafasi ya 78 kwa upande wa dunia na ikishika nafasi ya kwanza katika kanda hii ya Afrika Mashariki na Kati. Hongera sana Rais uh, Yuri Museveni na asante sana Bwana Abdullahi Suleiman Simgenyi, ukiwa hapo maeneo ya Kajansi unasema kwamba imekuwa ni habari njema sana kuugana krens, uh, unasema tunasubiri tuone mambo <coughs> yatakavyokuwa namkule nchini Kenya, klabu ya soka ya Gormahia inaadhimisha miaka hamsini tangu kuasisiwa kwake, siku, siku kama ya leo 98 Gormahi ilianzishwa baada ya vilau viwili Luo Union na Luo Sports Club kuungana na kuunda timu moja. Uongozi wa klabu hiyo umesema kwamba shughuli kadhaa zitafanyika mwaka huu mzima 18 ili kuadhimisha miaka hii hamsini na kuonesha mashabiki wake mataji mbalimbali ambayo mba Gurmahia imeshinda. Uh, hii ni jubilii hmm, ya maana ya miaka hamsini na mi ningeuliza swali moja eh, kwa, kwa, kwa, kwa, viongozi wa goromaia wana uwanja pengine katika kipindi hiki cha miaka hamsini, je, wana wafadhili wa kutosha wa kuiwezesha timu yao? Juzi nilikuwa nikisikia kwamba watajiondoa kwenye mashindano ya ngazi ya klabu barani Afrika ikiwa wadhamini wakuu wa timu hiyo uh, eh, Sportpesa watajitoa ku, ku, ku, ku, kudhamini klabu mm-hmm, yao. Kwa hivyo nikiangalia goromaia ni moja kati ya klabu kongwe sana nchini Kenya na ambazo zimekuwa zikiwa kwa muda mrefu, na hii ndio klabu pekee kutoka ukanda huu wa Afrika Mashariki ambayo ilishinda taji la shirikisho uh, bara barani Afrika mwaka 1987. 1987. Kwa hivyo ukiangalia mafanikio yote haya, lakini bado kwa namna klabu inavyoendeshwa, eh, bado kuna changamoto kubwa wachezaji mm -hmm. Licha kwamba imekuwa ikikusanya wachezaji kutoka kanda huu, ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, lakini bado eh, Gor Mahia haitofautiani sana na Simba, haitofautiani sana na Yanga, haitofautiani sana na klabu kama Rayon Sport ya, ya Rwanda. Kwa hivyo nafikiri eh pamoja na kwamba wanatarajia kufanya mambo makubwa sana katika, katika mbuma, wakati wakiadhimisha miaka hii hamsini, bado kuna haja ya kutathmini wapi walipotoka na katika ulimwengu huu wa sasa, yapi wana wanatakiwa kuyafanya ili wasi kusaidia kukuza mchezo wa soka nchini Kenya na kujibu swali lako tu kula mambo ni kwamba kwa miaka hii hamsini Gor Mahia bado haina uwanja wake. Mara <laughs> nyingi wanatumia uwanja wa no. Kenyatta kule katika kaunti ya Machakos, lakini pia kwa muda mrefu sana amekuwa wakitumia uwanja wa City Stadium pale jijini Nairobi. Kwa hivyo kama ulivyosema, ilikuwa ni vyema iwapo wanajitathmini na angalau kutafuta wafadhili na kujenga uwanja wao kujiendesha pia kwa sababu uh, mm, ukiangalia hizi ni klabu ambazo mimi nazihusisha sana na masuala ya siasa, lakini hao watu eh, wanaweza wakasaidia hizi uh, klabu ziweze kujiendesha. Nchini Hispania klabu kama Sevilla inamilikiwa na watu, haina hai, hai, hai, mtu ambaye anamiliki mwenyewe wanatunua, wananunua hisa. Mm. Simba Tanzania wame, wame, wanakaribia kufanikiwa kwenye huo mchakato. Mimi naaminifika kwamba Yanga nami nafikiri kwamba Gor Mahia, FC Leopards wote wanaweza wakafikia hatua hiyo na kuweza kusaidia kukuza mchezo wa soka katika kanda hii ya Afrika Mashariki ambayo iko nyuma ikilinganisha na kanda nyingine. Ni kweli kabisa, na katika miaka hii hamsini Gor Mahia wameshinda mataji kumi na sita ya soka kule nchini Kenya, lakini pia kama alivyosema mwenzangu nwaka waliwahi kushinda taji la Afrika, klabu bora barani Afrika mwaka elfu moja mia tisa na themanini na saba, lakini pia ukizungumzia baadhi ya vilabu ambavyo ni vikongwe sana barani Afrika huwezi kosa kutaja Al Ahly ya Misri, Hearts of Oak, ya Ghana, Kana, Zamalek; ni vilabu ambavyo vimekwepo kwa zaidi ya miaka mia moja. Na ukiangalia uki kuna tofauti kati ya Zamalek Al Ahly na Simba Yanga Gor Mahia, tofauti ni kubwa sana <laughs> kwa maana ya namna klabu inavyojiendesha inasajili wachezaji wa namna gani. Gor Mahia leo hii national Al Ahly inaweza eh, eh, kumsajili mchezaji mm. kutoka sehemu yoyote barani Afrika ama kutoka, kutoka sehemu yoyote duniani anaweza kucheza klabu ile, lakini leo hii Simba inaweza kumnunua mchezaji akasaidia kupata kom, kombe la shirikisho koo? Ni changamoto ni, ni, ni, mm -hmm. kubwa sana. Na mnaona mtu umekwenda sana, naam uh, kabisa mm. Victor Abusa, lakini ni, tuitimisha nchini Kenya, kulikuwa kuna michezo ya ligi kuu imechezwa hivi leo ambapo Chemelil Sugar imetoka sare ya bao moja kwa moja na Kariobangi Sharks, wakati Nzoia Sugar imeendelea kuzama kwa kufungwa bao moja kwa bila, na Nakumatt Ulinzi Stars haijafungana na Mathare United wazito, timu iliyopanda daraja imetoshana nguvu ya kutofungana na Kakamega Homeboys, na mchezo mwingine unaoendelea hivi sasa ni kati ya Vihiga United na Rangers na Vihiga United na, hii ni klabu inafahamu <laughs> sana na uh, michuano ya Olimpiki inaendelea kule Korea Kusini, michuano hii ama michezo hii ya msimu wa baridi katika mji wa Pyong Chang, na jioni hii Mwingereza Lizzy Yarnold ya, ametetea taji lake na kupata medali ya dhahabu katika mchezo wa skeleton mchezo ambao unateleza chini ukiwa na mikono ukiwa miguu umeweka angani. Kwa hivyo ni mchezo wa kipekeeaari. Tuashia hapo kwa sasa, mwenzangu Fredrick Nwaka, katika makala ya jukwaa la na michezo. Nakushukuru sana, mimi naitwa Victor Abuso, nakutakia juma mosi njema viwanjani. Kwa heri. Na msikilizaji, basi nami hadi kufikia hapa sina la ziada. Asante sana kwa muda wako. Naitwa Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia jioni njema, kwa heri. Mungu wangu wewe unioninalia Msikilizaji anaitwa Papi Kocha, msanii kutoka Tanzania, anakuambia waambie. Ndio tunafikia tamati mwa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri.