Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya kati ni saa 11 kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kuungana nasi Jumatatu hii. Miongoni mwa letu liokuandalia ni pamoja na waziri wa usalama wa ndani nchini Tanzania waonya askari magereza wanaokiuka maadili ya kazi na kushirikiana na wafungwa, Sherehe zashuhudiwa jini Hatumu nchini Sudan baada ya kuachiliwa huru kwa wafungwa wa kisiasa zaidi ya 80, na ripoti yatolewa kuhusu namna wafanyikazi wa shirika la kimataifa la kutoa misaada ya kibinadamu Oxfam waliotishiwa ili kutotoa ushahidi kuhusu unyanyasaji wa kimapenzi. Unaweza kushiriki katika matangazo haya, tumwojumbako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764025577. Tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com na redio washirika. Tuanzie nchini Tanzania. Waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Mwigulu Nchemba amewataka askari wa jeshi la mgereza nchini humo kufanya kazi kwa weledi na kufata maadili ya kazi. Ametoa wito huo akifungua gereza la wilaya Chato mkoani Geita. Aidha, amesitiza kwamba kuna taarifa kwamba baadhi ya askari wanakiuka maadili ya kazi kwa kuwapa simu na vitu vingine wahalifu waliofungwa magerezani kinyume cha sheria na maadili ya kazi yao. Ziko taarifa katika baadhi ya magereza, licha ya kazi nzuri na kazi kubwa inayofanywa na viongozi wetu walio wengi, zipo taarifa za baadhi wanaokiuka maadili ya kazi na masharti ya wahalifu wa wapo magerezani. Kuna taarifa za rejareja za baadhi ya magereza, vijana wetu kuwapa simu wafungwa, wawasiliane na, na, na, na, jamaa zao. Zamani ungeweza kudhania tu anasalimia familia, lakini si sasa. Leo unaweza ukampa simu ukidhani anasalimia familia, kumbe anapanga wa kuja kuwateka hapo hapo. Majira <laughs> yamebadilika sasa ya, kwa sababu sheria zipo, tuzingatie maadili ya sheria hizo ili kuweza kuhakikisha kwamba tunadumisha yes usalama na maadili magerezani. Namni sauti yake Mwigulu Nchemba, waziri wa mambo ya ndani nchini Tanzania. Serikali ya Sudan imewachilia huru wafungwa wa, wa kisiasa zaidi ya 80. Hatua hii imekuja baada ya agizo la Rais Omar al-Bashir miongoni mwa watu walioachiliwa huru ni wanawake, wanafunzi na wanahabari waliokuwa wanashikiliwa baada ya kuandamana kwa sababu mbalimbali mbali. Naibu kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Fadlaha Barma ni miongoni mwa wafungwa walioachiliwa huru. Kumekuwa na sherehe mjini Khartoum baada ya hatua hiyo. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limewazuia wanahabari kufika katika mbuga, mbuga ya wanyama ya Virunga. Wanahabari hao na mashirika ya kiraia walikuwa wamekwenda kujionea hali ilivyokuwa katika eneo ambalo kulitokea na makabiliano kati ya wanajeshi wa DRC na wala Rwanda wiki iliyopita, eneo la Visoke. Mwandishi wetu Chube Ngurumbi alikuwepo na akatuandalia ripoti ifuatayo. Wapasha habari wasiopungua kumi na saba na viongozi wa jeshi la Kongo jimboni Kivu Kaskazini, baada ya kutembea kwa gari na miguu na kufanya siku moja katika mbuga la wanyama Virunga, walishurutishwa na viongozi wa ngazi za juu wa jeshi la Kongo DRC kurejea nyumbani kwao bila kufikia lengo lao la kujionea wenyewe taifa lililokiuka sheria katika mbuga la wanyama Virunga maeneo ya Visoke ambako kuliripotiwa mapigano kati ya jeshi la Rwanda na hilo la Congo DRC. General Bruno Mandefu alisema kwamba kilichosababisha yote hayo ni jumuiya ya nchi za ukanda wa maziwa makuu ambayo haikuwa tayari kuendesha uchunguzi pamoja na wapasha habari kama ilivyosubiriwa, jambo ambalo lilizua maoni kadhaa miongoni mwa wapasha habari waliorejea nyumbani kwao bila kufikia lengo lao. Ye, kesi, ona, jisi, tumepata mwangaza. Lakini tuna mchoko na mchoko huu hatuujali kwa sababu tunaipenda nchi yetu, tunapenda FARDC tunapenda DRC na tunapenda ukongomani wote, tunachunga leo na kesho. CLG kamisheni yayo iangalie namna gani itaweza kutumika kazi yayo, raia na wawezi kujua kweli unapatikana wapi. Hayo yajiri siku tano baada ya wanajeshi wa Rwanda na hao wa Congo FARDC kuendesha mapigano katika mbuga la wanyama Virunga. Na asante sana Chube. Mtu mmoja amenusurika kifo katika tarafa ya Fizi, mashariki mwa DRC, baada ya kushambuliwa na kiboko ndani ya kiziwa Tanganyika wakati akiendesha shughuli za uvuvi, tukio ambalo linajiri siku kadhaa baada ya mwanafunzi mmoja wa kupoteza maisha kwa kuliwa na mamba. Tukio la jana linaelezwa kuwa baya zaidi baada ya kijana Ombeni Pascal kushambuliwa na kiboko akiwa na mwenzie ambaye alinusurika Akili Said ni kaka wake Umbeni. Anaeleza mkasa ulivyokuwa, wakati akihojiwa na Thomson Unji wa redio ya kijamii Sauti ya Wanyonge, akiwa kule tarafa ya Fizi. Mimi naweza kujitambulisha na napatikana kwa jina la Akili Said. Ah, wako msafa wa kwenda kuroa, wakakutana na kiboko njiani, ikawararua ikamshika kwenye mkono, ndio bahati ya Mungu ambaye alimsaidia Umbeni kuwahi, alikuwa navala triko Baadaye akavua triko akajitupa maji, kiboko kikabakia na ile triko kwenye kinywa, ikawafata tena ikamrusha, ikamkamata, ikamrusha kwa kinywa chake, ikampiga meno mawili au jino moja. Baadaye akajificha kwenye mtumbu, baadaye akaogelea juu, kiboko kikabakia kinapigana na na mtumbu. Baadaye kuogelea akafika mpaka Forozani, ndio hivi sasa tuko naye hapo hospitalini Nundu. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja watu mia moja arobaini na tano wameripotiwa kushambuliwa na kiboko, huku arobaini wapoteza maisha katika ziwa Tanganyika. Serikali ya Sudani Kusini imekataa mpango wa kuliunganisha jeshi la taifa hilo kuwa chini ya kamanda mmoja kama inavyopendekezwa katika mkataba wa amani. Juba inasema iwapo hilo litafanyika litazua mapigano zaidi na mgawanyiko kati ya maafisa wa usalama nchini humo. Kumekuwa na wito pia kuundwa kwa majeshi mawili kujaribu kupata amani ya kudumu katika taifa hilo kati ya wanasiasa wa upinzani na wale wa serikali. Hata hivyo, masuala mengi hayajafikiwa, na wajumbe kutoka upinzani na serikali wanatarajia tena jina Addis Ababa hivi karibuni kuendelea na mazungumzo ya amani hey. Hey. Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika saba Afrika ya kati ni saa kumi na moja dakika saba Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Baada ya mgogoro wa kisiasa wa miezi sita, majadiliano kati ya serikali ya Togo na upinzani yameanza leo, majadiliano yanayoonekana na wengi kama fursa ya mwisho ya kutatua mgogoro mkali kati ya upinzani na utawala wa Rais Faure Gnassingbe. Hata hivyo, mazungumzo haya yameibua hisia ya mbalimbali katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, baadhi wakiwa na matumaini huku wengi wakionekana kukata tamaa. Wachambuzi wa mambo wanazungumzia vipi mazungumzo haya? Je, yatafua dafu? Hamdur Marcel anatathmini suala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Tunahitajika muda mrefu sababu ukiangalia mgogoro huu umechukua muda mrefu hadi hatuwezi kutaraji kwamba mgogoro huu utamalizika haraka sana kwa mazungumzo haya, lakini pengine naweza nikasema kwamba ni mwanzo mzuri na pengine ee, si Afrika tu na ulimwengu mzima unaweza kuangalia jambo hili kwamba kama ni sehemu nzuri na ni mwanzo wa, wa mafanikio ambayo pengine huenda sionekane sasa hivi, lakini ni, ni baadaye tutaweza kuona pengine matokeo mema ya kile ambacho kimeanzishwa leo. Wananchi wa Togo unadhani wanaweza akawa na imani kwamba mazungumzo haya yakasaidia kutatua mzozo wa kisiasa ambao umekuwa nchini humo kwa miezi sita? Kwa sasa, ni kweli watakuwa na matumaini, kwa sababu mahala popote kunapoanzishwa juhudi za kuzungumza, ina maana watu wamechagua njia iliyokuwa shahii zaidi, pengine kuliko njia nyingine. Ziko njia nyingi za ku, za kutengeneza na kutatua migogoro, mojawapo pengine ni kupigana Wat... Naam, ni sauti yake Hamdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa kule Mwanza, Tanzania. Utamsikiliza kwa kirefu zaidi baadaye na mwenzangu Frederick Nwaka. Rais wa Gambia Adama Baro ametangaza kusitishwa kwa adhabu ya kifo nchini humo. Hii ni kinyume na hatua ya rais wa zamani Yahya Jammeh ambapo raia wa nchi hiyo walikuwa wanapewa adhabu hiyo. Mara ya mwisho kwa adhabu hiyo kutekelezwa ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na mbili, walipopigwa risasi na kuuawa wanajeshi tisa hadharani, baada ya kupewa adhabu hiyo. Rais Baro ametoa tangazo hili katika maadhimisho ya miaka 53 ya uhuru wa Gambia. Maelfu ya raia wa Zimbabwe wamehudhuria ibada ya kumkumbuka kiongozi wa upinzani nchini humo Morgan Changirai aliyefariki dunia wiki iliyopita akiwa hospitalini nchini Afrika Kusini. Waombolezaji walivalia sare za chama hicho za rangi nyekundu, Uh, wakiwa na huzuni baada ya kifo cha kiongozi wao wa chama cha MDC. Changrai atazikwa kesho katika mazishi ambayo pia yanatarajiwa kuhudhuriwa na viongozi kadhaa wa kisiasa kutoka barani Afrika. Rais Emmerson Mnangagwa amesema kifo cha Changirai ambaye pia ni aliwahi kuwa waziri mkuu ni pigo kwa siasa za Zimbabwe. Kiongozi huyo wa MDC alikuwa anasumbuliwa na saratani muda mrefu. Nam, ni saa kumi na mbili dakika kumi Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika kumi. Asante sana kwa kuendelea kuwapo mja nasi jioni hii. Jina langu ni Victor Abuso. Tunakumba radhi kwa hitilafu kidogo ya mitambo ambayo imetokea, ukasikia ukimya. Tukiendelea mbele kuingineko duniani, waziri mkuu wa Uingereza Bteresa May ameelezea tabia baadhi ya wafanyikazi wa Oxfam uh, huko Haiti mahakama ya kutisha baada ya shirika hilo la msaada uh, kutoa kauli hiyo iliyowekwa wazi uh, kuwa afisa wake wa zamani alikiri kulipa fedha kwa ajili ya ngono na wafanyakazi watatu walitishia mashahidi mengi zaidi, na mwandishi wetu Sabina na Bigambo, sana ya kupinga haya mawaji ya kiholela, na tunakuomba radhi pia kwa mwingiliano huo wa sauti. Kesi imefunguliwa katika mahakama ya kimataifa ya michezo kas Uh, kumtuhumu mwanamchezo wa Urusi Alexandra Krushtelnisk kwa kutumia dawa za kumwongezea nguvu mwilini ili kumsaidia kushinda madali ya shaba katika mashindano ya pikipia ya Olimpiki ya msimu wa baridi ambayo inaendelea kule Korea Kusini. Kamati ya kimataifa mchezo ya Olimpiki ndiyo iliyofungua kesi hiyo dhidi ya mwanamchezo huyo ambaye ana umri wa miaka ishirini na tano na Waziri Mkuu wa Uingereza Bibi Teresa Mei ameelezea tabia ya baadhi ya wafanyikazi wa Oxfam huko Haiti kama ya kutisha, baada ya shirika hilo la msaada kutoa ripoti ndani uh, inaweka wazi kwamba afisa wake wa zamani alikiri kulipa fedha kwa ajili ya ngono na wafanyikazi watatu walitishia uh, mashahidi mengi zaidi. na mwandishi wetu Sabina na Vigambo. Mey ametoa kauli hiyo akiwa ziarani katika shule moja jijini London ambapo amesema tabia hiyo ni chini ya kiwango walichotarajia kutoka katika mashirika ya misaada ambayo wanafanya kazi pamoja nayo. Aidha, Mey ameongeza kuwa hawatafanya kazi na mtu yeyote ambaye hakidhi viwango walivyoweka na wanavyoamini ni muhimu, ambapo kwa sasa shirika hilo limesimamishwa kupata zabuni mpya kutoka serikalini. Ripoti ya mwaka 2011 kwa wafanyakazi wa waliopelekwa Haiti baada ya tetemeko kubwa la ardhi mwaka uliopita imeonyesha kwamba wafanyakazi saba walishtakiwa kwa kuwatumia makahaba katika makazi ya Oxfam. Mkurugenzi wa nchi Roland van Havemeren amekiri kulipia huduma ya ngono na amepewa nafasi ya kuondoka kwa heshima ikiwa atatoa ushirikiano kwa uchunguzi. Wanafunzi walionusurika katika shambulizi la risasi katika shule yao kule Florida nchini Marekani wametangaza kuandamana kuelekea Washington DC katika jitihada za kuwaibisha wanasiasa ili kurekebisha sheria zinazowafanya silaha kupatikana kwa urahisi. Je, maandamano haya huenda yakawa chachu ya marekebisho ya sheria ya umiliki wa silaha nchini Marekani? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini suala hili akiwa jini Kampala nchini Uganda. Itakuwa hatua nzuri sana ya ya kupinga haya mauaji ya kiholela ambayo watu wana silaha, sijui wanajilinda nazo kufanya nini. Lakini sasa nimeona limeelekezwa kwenye watu wasio na hatia na kuua wanafunzi. Sasa nawauwa kwa nini? Takuwa maandamano mazuri na yaunga mkono na wangependa warekebisha hizo sheria zao za nchi, kwa sababu nasikia ati kule Mungu ni binafsi, hakuna kuogopa Mungu. Mungu ni, ni, ni jambo la kibinafsi sana. Sasa ningependa wafundishwe maadili ya kutoondoa uhai, kwa sababu kuna mwingine anakuona na, na huyu ni Mungu. Ni sauti yake Francis Ombete, mchambuzi wa siasa za kimataifa, lakini pia ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala. Na serikali ya Urusi kwa mara nyingine imesema hakuna ushahidi kuwa iliingilia uchaguzi wa urais nchini Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita. Msisitizo um, huu umekuja baada ya tume inayochunguza madai hayo kuwataja raia wake kumi na watatu ambao wanaaminiwa kuwa walihusika. Hii ndio mara ya kwanza kwa serikali ya Urusi kuzungumzia madai haya baada ya orodha hiyo kutolewa wiki iliyopita. Rais Donald Trump naye amekadusha kuwahi kusaidiwa na Urusi kushinda urais. Barabara kabisa, ni wakati wa RFI michezo. Namwona mwenzangu uh, Fredrik Nuak amefika hapa nikiwa nimevaa jezi yangu nambari tisa mgongoni, naanzia pale nchini Kenya. <laughs> Taarifa ambazo tumezipokea hivi punde ni kwamba kocha mkuu wa timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars, Paul Puti, amejiuzuru kuifunza timu hiyo. Sababu, sababu, na sababu zake binafsi. Puti amejiuzuru mwezi mmoja kabla ya Kenya kuchuana na Ghana katika mchezo wa kufuzu kucheza fainali za mataifa ya Afrika. Joseph Marwa ni mwandishi wa habari na anatathmini sababu hasa za kujiuzuru kwa kocha huyo, akiwa Nairobi nchini Kenya. Swala la kujiuzulu kwa mwalimu Paul Put kama mkufunzi wa Harambe stars limeweza kutupata eh, la, ama kutushtua uh, hapa nchini, lakini ni jambo ambalo lilikuwa limekusudiwa. Paul Put, kitu cha kwanza alikuwa ameweka mapendekezo yake kama mwalimu kwamba uh, ili afanikishe mafunzo na kunoa Harambe stars timu taifa ya Kenya vizuri, ni sharti atembee na technical bench yake, swala ambalo alikuwa amenyimwa na shirikisho la Chini ya rais Nick Mwendwa naam bila shaka buso uh, unaona makocha mzuri kama huyu ambaye aliwezesha Kenya kushinda taji la sekafa anaondoka kwa sababu kama hizi kweli kabisa inasikitisha sana kwa sababu walisema naomba mnipe nafasi ni mchague naibu wangu na pia nije na watu wengine ambao watanisaidia lakini ndio hivyo naonekana Bwanik mwendo wa hakufuata ushauri wake. Nikikuuliza swali, una matumaini kwamba Kenya itaendelea kuwika katika soka la kimataifa? Kwa maamuzi kama haya yanayofanywa na viongozi wa shirikisho la soka nchini Kenya, itakuwa vigumu kidogo, kwa sababu najua ni kama umekwenda hatua moja nyuma na umerudi hatua mbili, umekwenda hatua moja mbele na ukarudi hatua <laughs> mbili nyuma. Na asante sana, itakuwa ni ngumu kidogo kabisa. Na tukirejea nchini Tanzania, timu za Simba na Yanga, timu ya Simba kesho inashuka uwanjani nchini Djibouti kupambana na timu ya Gendarmerie National katika mchezo wa mkondo wa pili wa hatua ya awali ya kombe la shirikisho barani Afrika, mchezo wa kwanza. Mchezo huo utaanza majira ya jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na Simba inahitaji sare tu ili weze kufu, kufuzu hatua inayofuata, ambapo inaweza kucheza na ama Green Buffalo ya Zambia ama Almasri ya nchini Misri. Wakati huo mabingwa wa Tanzania Yanga pia watashuka uwanjani Jumatano kuchuana na Saint Louis ya huko Ushelisheli pale nchini Rwanda ni kwamba michuano ya baiskeli ya Afrika imetamatika na mwendesha baiskeli wa Rwanda Joseph Areruya ametajwa kuwa mchezaji bora wa baiskeli kwa wachezaji chini ya umri wa miaka 23 na ni baada ya kuongoza timu ya Rwanda kutofanya vizuri sana, lakini wakiwa wameendelea wame kukuza ule, e, mchezo wa baiskeli nchini Rwanda akiwemo yeye, e, Jean Bosco Nsengimana na wachezaji wengine. Bila shaka, Victor Abuso, ni wiki ambayo imeshuhudia michuano ya baiskeli ya Road Championship ikitamatika pale nchini Rwanda kweli kabisa tuliona mamia ya waendesha baiskeli wakijaribu kujitafutia ubingwa, na jana ulikuwa unasema kwamba zile baiskeli za Eritrea kidogo ziliwasaidia wachezaji wake, ni kweli <laughs> kabisa. Na tukiondoka hapo palepale, nchini Rwanda, uh, APR imewasili nchini Shelisheli ambako itachuana na timu ya Ansele Union, eh, mjini Victoria wiki hapo kesho, na APR iko mbele kwa mabao manne kwa bila na katika mchezo huo imekwenda na wachezaji wake kutoka Kenya wachezaji wake akiwemo Jihad Bizimana ambaye alifunga mabao mawili katika mchezo wa kwanza. Mchezo huo utachezeshwa na waamuzi kutoka nchini Kenya ambao ni Antonio Ogwayo Oliver, uh, Odhiambo pamoja na Steven Yembe na mtu kitoka nje ya bara la Afrika. Sasa mchezaji wa tenis Petra Kvitova atarejea tena kwenye orodha ya wachezaji bora kumi kwa upande wa wanawake duniani baada ya kumshinda Gabin Murugunza katika mchezo wa fainali ya Qatar Open. Mchezaji huyo kutoka Jamhuri ya Cheki alimshinda Murugunza kwa seti tatu za tatu kwa sita, sita kwa tatu na sita kwa nne na amesema ni faraja mno kwake kurejea tena uwanjani baada ya kuwa nje kwa zaidi ya mwaka mmoja kutokana na kushambuliwa na kisu akiwa nyumbani kwao nchini jamhuri ya cheki disemba 16 mwaka elfu mbili na 16. Na nikihitimisha na ligi ya mabingwa barani Ulaya itaendelea kutimua vumbi hapo kesho kwa michezo miwili, lakini mchezo unaosubiriwa kwa Ham na Gam ni kati ya FC Barcelona ambayo itakuwa itapambana na timu ya Chelsea, ya Uingereza. Mchezo utakaochezwa kwenye uwanja wa Stamford Bridge mjini London. Timu hizo zimekuwa na upinzani mkubwa kwa miaka mingi katika uh, ngazi ya klabu barani Ulaya. Mchuano mwingine unaosubiriwa kwa Ham pia ni kati ya Bayern Munich, mabingwa mwaka 2012 na timu ya Besiktas, ya Uturuki utakaochezwa kwenye uwanja wa Allianz Arena mjini Munich. Frederick Nwaka namba saba mgongoni mara hii nimebadilisha <laughs> <laughs> jezi. Bila shaka nakutakia jioni njema na kushukran sana kwa kutuletea habari za michezo jioni hii. Shukran. Radio France Internationale. Huko Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika ishirini na wakati wa makala ya mazingira, leo dunia ko kesho, na Sabina Nabigambo Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo makala haya yanakujia moja kwa moja kutoka Goma mashariki mwa DRC ambako mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na wataalamu wa utengenezaji wa mifuko kwa kutumia majani ya migomba. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, basi tuungane naye moja kwa moja ili tuweze kufahamu mengi zaidi. Karibu katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, leo hii tunaangazia umuhimu wa kilimo cha mgomba ambapo mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imegundulika kupitia uh, mgomba kuna uwezekano wa kupata mifuko ya karatasi, kwa kuwa nchi nyingi katika eneo hili la ukanda wa maziwa makuu hususan Rwanda na hivi karibuni tumeshuhudia Kenya zimepiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki. Ili kufahamu zaidi namna ambavyo mgomba unasaidia jamii nimekutana katika jiji hili la Goma na mtaalamu huyu nami nitamtaka ajitambulishe. Habari? Mzuri sana. mi naitwa Birindwa Makombe Daniel, mumaisha minasomaka kwanza niko mwanafunzi e, na lakini mimi natengenezaka mfuko ya, ya karatasi mm-hmm. Kutoka kwenye mgomba. Uh, kilimo cha mgomba hapa DRC kimefikia kiwango gani na ni kwa namna gani mgomba huu unaweza kufikia kutoa mifuko ya karatasi kama unavyosema? Ndiyo, mgomba tunaitumikishaka juu ya kutoa karatasi e, tunaigeuzaka kwanza e, kutoka kwenye mabadiliko tunaigeuza na ile mgomba inatosha kwanza kartasi kisha ile kartasi inatusaidia kutosha mfuko ya, ya kartasi. na Bilindo atuambie ni namna gani mgomba unaweza kufikia kutoa karatasi, msikilizaji angetamani kujua uh, katika kumfafanulia zaidi eh, karibu Aksanti sana. Ni kusema tunapitia kwanza transformation ya jani ya mgomba ambalo linatoa fibre ya kama makamba kamba hivi, kisha tunachukua ile fibre ambayo pia tunatengeneza inatupatia kartasi ngumu kama zile kartasi, sio teketeke kama zile kartasi ya, ya Rwanda au fasi ingine. Lakini uh, mageuzi haya ambayo umesema, ama ni sehemu gani ya mgomba nyiye mnatoa ili kupata karatasi? E, ni kutokea kwenye ngozi yake kwanza, ni kupitia mashini yanafanyika, njo tunaweka yale makamba kamba zenye tulitosha kumgomba. E, kuna mabadiliko ya kitaalamu ambayo ni siri yetu katika kufikia umradi mm. Um, kwa kuwa umezungumzia maswala ya mradi, mmelifikia namna gani wazo hili ili kufanikisha kutoa karatasi ndani ya mgomba e, ile umradi ni juu ya Amani Festival e, ide litoka kwanza. Tuli, tulikuwa naangalia kwa hii mwingine yetu ya goma masashe mifuko ya plastiki e, mifuko ya plastiki ilikuwa inajaa kila mahali hasa e, tukasema nini Naweza fanya juu ile mifuko ya plastike iishe kwa hii mwingine yetu ya Goma, njo tukawaza kutengeneza mfuko kwenye karatasi ya, ya mgomba ili inawezekana kukuwa solo ya kumaliza mifuko ya plastike sawa. Lakini uh, bila shaka ni miongoni mwa wataalamu na ni tamasha limewalika vilevile vile wanamuziki nyie kuja kupatikana katika tamasha hili ama festival Amani Ilifikiaje? Ndio, aksanti bali, tuitaka kwanza shie bavijana yote ya Goma tufanye e, mashindano juu ya kujitayarisha kwenye amani festival e, njo bakatwambia tunapasha onesha kupitia mtandao project. njo vile niliweza kuchaguliwa na leo hii nimefanyikiwa kupata tuzo haya na sasa hivi umepata tuzo katika tamasha la amani na wewe umeonyesha kwamba mradi huu unaweza kusaidia jamii kwa kuwapa mifuko ya karatasi kama inavyofanyika Rwanda ambako sasa hivi wenyewe wanatumia uh, mifuko ya karatasi na vile vile hata huko Kenya uh, ni katika Afrika Mashariki. Je, kuna viongozi pengine wa serikali ambao unajua kuko bafanya biashara ba komersa ba venye ba balisha, balisha kuwa interese deja, ina maana wenyewe wenye wamefurahishwa na mradi huo na wameanza kuona umuhimu wake. Eh, endelea eh. Na kuko deja komersa mumoya mwenye ame alitulomba komande, e, kuko na mfanzi ya piece elfu moja kwa siku, e, na kusema kama viongozi wa inchi nabo wanasaidia muradi Ndiyo ju eh, nilikuwa na gouverneur Julien Paluku pale ku Amani Festival na na ambasadere wa Hollande eh, yani balozi wa Uholanzi uh -huh. Na wengine wakubwa kubwa wenye walikuwa pale kusite Amani Festival. Pengine katika mazungumzo yako na gavana umesema, gavana, miongoni mwa viongozi wengine, umeona mradi huu utapewa kipao mbele, yaani kwa maana kwamba kwa kuwa umewafurahisha watu watu wameugundua kwamba kuna mradi kama huu, na je unaona wako tayari kupatia kipao mbele mradi huu e? Ndiyo, naona balozi ya ya Holande balisema batakia niona yona e, juu ya kuangalia kama ile kazi yangu ya kutengeneza mfuko ya karatasi kutoka kwenye mgomba e, batangalia kama inaweza kukameneza enezwa inchi mzima ya, ya DRC hapana tu hapa Goma. Wewe ni miongoni mwa wataalam vijana wanaojifunza eh, namna ya kuboresha maisha na ambao wamekuwa wakihimizwa kupata fursa ya kujituma kimaisha. Je, una timu kubwa na mpo wangapi? Pengine ni, nyinyi ni kampuni au uko peke yako? Mimi ninatumika na watu tatu. eh, sie watu tatu ndio wenye tulianza ile, ile kazi, hatuyakuwa na watu wamingi ju, eh, juu production yetu ingali ya, ya ya kidogo sana, hatuyaanza kutosha mamifuko za, za mingi sana. Pengine kwa mtazamo wako Birindwa, unaona mradi huu unaweza kusaidia Kongo DRC na unavyoangalia mazingira yaliyopo, umezungumzia mifuko ya plastiki ambayo eh, mmeona yanatapakaa katika kila sehemu hapa Goma, uh, mashariki mwa DRC uh, je, pengine kuna makampuni mengine ambayo yanajihusisha kukusanya mifuko yenyewe? akuyakuwa kampuni kwenye DRC yenye inafanya ile kazi yetu? E, manake shie njo shie njo bakwanza mu DRC kukwanza kazi ya vile e, na benye viko pembeni yetu hapa Rwanda ni benye banafanyaka navo mamifuko ya kartasi meapana kutoka kwenye mugomba. Ina maana mmejaribu kwenda ku, kuangalia na kujua wanavotengeneza mifuko yenyewe huko inchi jirani hapo pembeni. Ndio niliingia Rwanda, nikaangalia yenye abo wanatengenezaka, njo nikawaza kulimoya aendo zinaweza fanya juu yangu koya mzuri sana kushindia yabo, njo mie nikasema e, inalomba yangu itengenezewe ndio na, na, na mgomba mfuko yangu iko na, na resistance na ile e, mifuko yangu tunatengeneza, tuna ma mifuko za, za kila, kila size e, na kuko kategori mbili ya, ya mifuko kuko yenye haina sehemu ya kushikia na nyingine iko nayo. Na msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya RFI, a, nikiwa hapa Goma, Mashariki mwa DRC. Umemsikia injinia Birindwa Makombe ambaye ni mtaalamu, amekuwa akifanya kazi ya kutengeneza mifuko ya karatasi akitumia mgomba, lakini pia pengine atatuambia ni changamoto gani ambazo labda pengine wamekuwa wakikabiliana nazo katika kutekeleza mradi huu. E, changamoto yenye tunaweza pata kwa hii saa hii hatuyapata mashini kubwa inaweza tusaidia juu ya kutosha ma, makaratasi za mingi sana kwani tuweze ku, kutosheleza maombi ya wananchi pengine wito wako ni upi? Bon, mi naambia viongozi wa serikali ili hii kazi yeniko nafanya kutengeneza makartasi kwenye mgomba ya yabananie isaidie population na, na watu wengine wenyewe banatumikishaka bana mambalaji e, kwani kukue kukue usafi ndani ya mwingini. Naam msikilizaji, hadi kufika hapo, mimi sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka. Uh, pamoja naye Birindwa Makombe, Daniel Le ni injinia ambaye amekuwa katika jitihada za kutengeneza wa karatasi kupitia mgomba. Asante na kila la kheri. <coughs> Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, Victor Abuso. Habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Muda mfupi ujao, mwenzangu Sabina na Mpelo watakuletea makala ya habari rafiki, lakini kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake. Chama cha upinzani CUF visiwani Zanzibar nchini Tanzania ashutumu polisi kwa kuvamia ofisi yake. Mazungumzo ya kisiasa kati ya serikali na upinzani yaanza nchini Togo, na ripoti yatolewa kuhusu namna wafanyakazi wa shirika la kimataifa la kutoa misaada la Oxfam walivyotishiwa ili kutoa ushahidi kuhusu nyasaji wa kimapenzi. Unaweza kutuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia tuandikie ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 2747 lakini pia unatupata moja kwa moja ukienda uh, RFI kiswahili.com lakini pia kupitia redio washirika Chama cha wananchi Kafu visiwani Zanzibar nchini Tanzania kimeelezea kusikitishwa na hatua ya jeshi la polisi visiwani humo kufanya upekuzi katika ofisi kuu za chama hicho zilizopo Mtendeni kwa madai ya kuhifadhi silaha. Mengi zaidi na mwandishi wetu Fredrik Noaka akizungumza na RFI Kiswahili mkurugenzi wa uenezi habari na mawasiliano kwa umma wa Kafu Salim Bimani amesema licha ya chama chake kuruhusu kufanyika kwa upekuzi huo kinaamini kitendo kilichofanywa na jeshi la polisi ni sawa na udhalilishaji. Nia ilikuwa ni kutaka kuhakikisha lazima jana waweze kusaki makao makuu, kwa sababu pana tuhuma kwa makao makuu ya chama sanaishikafu, jana ziliingizwa silaha za moto alicha sisi kwanza kuchukua hatua ile ya kuhakikisha wanasachi jengo zima wana na ofisi zote na kutokuta kitu chochote, ila tumelitizama tukio hili kama ni mmoja wapo ya matukio ya ubadilishaji. Kwa chama chama cha wananchi CUF, ni chama cha siasa, kimeandikishwa kwa mujibu wa sheria nambari 5 za mafasi, na kinaamini kuingia madaraka kwa misingi ya kura za wananchi. Hata hivyo, kamanda wa polisi mkoa wa mjini Magharibi Hassani Nasri Ali amekanusha madai hayo na kueleza kuwa jeshi hilo alitekelezi majukumu yake kisiasa la polisi lina mamlaka ya kisheria kutilia mashaka jambo lolote na kuthibitisha kwamba jambo hilo lipo kweli au halipo. Katika tumesema wazi halipo, na tumejaza setifiketi ya kuonyesha tukupata kitu na tumewapa kopi. Hatuhusiki na kugombilia chama, kwa sababu sisi wenyewe si wanasiasa wala hatujui siasa. Sisi tunapambana na jinai katika nchi yetu, ili wananchi wa mkoa wa mjini Magharibi waweze kuishi kwa salama. Katika hatua nyingine Bimani amedai kuwa Chama cha Wananchi Kafu kitaendelea kuimarisha mfumo wa ulinzi wa viongozi na mali zake, na pia kinakusudia kuripoti tukio hilo katika mashirika mbalimbali ya kimataifa yanayohusika kutetea haki za binadamu. Chama cha Wananchi Kafu, sisi tumepikwa na matukio mengi sana na jeshi la polisi, na kubwa ni lile la kupoteza watu wetu uhai wa elfu mbili na moja tarehe ishirini na sita na tarehe ishirini na saba Januari, wana Kafu waliuliwa na jeshi la polisi kwa sasa. Kwa hiyo jeshi la polisi au watu wezi kusema jeshi zima, au pengine kuna watu ndani ya jeshi la polisi hawakipendi chama cha Kafu. Tumeimarisha ulinzi wetu wa ndani. Pakiisha majengo yetu, maeneo yetu yanakuwa salama. Asasi zote za kilimwengu zilijulishwa, wanafikiri hili swala la ulimwengu mzima. Jana ulikuwa unashuhudia ukiona tukio hili. Kafu ni chama kikuu cha upinzani visiwani Zanzibar ambacho kimekuwa kikichuana na chama cha mapinduzi CCM katika uchaguzi mkuu tangu kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi miaka zaidi ya ishirini iliyopita. Serikali ya Sudan imewachilia huru wafungwa wa kisiasa zaidi ya 80. Hatua hii imekuja baada ya agizo la Rais Omar Al Bashir. Miongoni mwa watu walioachiliwa huru ni wanawake, wanafunzi na wanahabari waliokuwa wanashikiliwa baada ya kuandamana kwa sababu mbalimbali katika siku za hivi karibuni. Naibu kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Fadala Bama ni miongoni mwa uh, wanafungwa walioachiliwa huru. Kumekuwa na sherehe Jini Hatum baada ya hatua hii. Mtu mmoja amenusurika kifo katika tarafa Fizi, mashariki mwa DRC baada ya kushambuliwa na kiboko ndani ya ziwa Tanganyika wakati akiendesha shughuli za uvuvi, tukio ambalo linajiri siku kadhaa baada ya mwanafunzi mmoja wa kupoteza maisha kwa kuliwa na mamba. Akili Said ni kaka wa Ombeni Pascal aliyeshambuliwa na kiboko. Mimi naweza kujitambulisha, na napatikana kwa jina la Akili Said. Wako msafara kwenda kuroa wakakutana na kiboko njiani, ikawararua ikamshika kwenye mkono. Ndio bahati ya Mungu ambaye alimsaidia Ombeni kuwa uhai. Alikuwa anavala triko, baadaye akavua triko akajitupa maji, kiboko kikabakia na ile triko kwenye kinywa. Ikawafata tena ikamrusha, ikamkamata, ikamrusha kwa kinywa chake, ikampiga meno mawili au jino moja. Baadaye akajificha kwenye mtumbu, baadaye akaogelea juu kiboko kikabakia kinapigana na, na mtumbo baadaye, yeye kuogelea akafika mpaka Forozani. Ndio hivi sasa tuko naye hapo hospitalini Nundo. Naam, ni sauti yake Akili Said kakaake Umbeni na alihojiwa na Thomson unji wa redio ya kijamii sauti ya wanyonge akiwa kule tarafa ya Fizi. Watu milioni mia mbili na ishirini na nne wanasumbuliwa na, na utapia mlo barani Afrika kwa sababu ya uhaba wa chakula. Shirika la Umoja wa Mataifa anayoshughulikia chakula na kilimo FAO limesema uhaba huu umesababishwa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, lakini pia ukosefu wa usalama katika mataifa mbalimbali mbali kwa sababu ya vita. Mataifa ambayo yalioathiriwa zaidi ni Somalia, Sudan Kusini na jamhuri ya Afrika ya Kati. RFI Radio France Internationale, Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 36, Afrika Kati ni saa 11 dakika 36. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Baada ya mgogoro wa kisiasa wa miezi sita, majadiliano kati ya serikali ya Togo na upinzani yameanza leo Jumatatu. Majadiliano yanaonekana na wengi kama fursa ya mwisho ya kutatua mgogoro dhidi ya utawala wa rais Fo Nyasimbe. Hata hivyo, mazungumzo hayo yamebua hisia mbalimbali katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, baadhi wakiwa na matumaini, lakini wengine wanaonekana kwamba hawana matumaini kabisa. Hamdul Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini mazungumzo haya akiwa mjini Mwanza nchini tanzaniagalia katika misingi miwili ponasimbe anatafuta suluhu ya mgogoro, na kimsingi nafikiri ni mtu sahihi sana pengine Togo ina mpata ambaye anaweza kubali kuingia kwenye majadiliano na kujadiliana na kuona na jinsi gani mambo yanaweza kwenda, lakini bado hali si nzuri kiasi hicho. Ee, jambo kubwa la msingi ni kuangalia uvumilivu, pengine utahukumu hali ya mkutano na makubaliano yatakapokuwa. Ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Maambukizi ya kipindupindu nchini Malawi yameongezeka mara tatu baada ya kuripotiwa kwa watu wengine wanne kupoteza maisha. Msemaji wa wizara malangu ya afya Joshua Malango amesema maambukizi hayo yametokea nchini Zambia na idadi ya maambukizi yameongezeka ya kutoka watu 157 hadi 527 toka mwezi Januari. Maeneo yaliyoathirika zaidi ni maeneo ya katikati mwa nchi hiyo, lakini pia kaskazini mwa taifa pamoja na jiji kuu Lilongwe, ambako visa vya watu kumi vimeripotiwa mwishoni mwa wiki iliyopita kuambukizwa kipindupindu. Rais wa Gambia Adama Baro ametangaza kusitishwa kwa adhabu ya kifo. Mara ya mwisho kwa adhabu hiyo kutolewa ilikuwa ni kwa wanajeshi mwaka elfu mbili uh, na kumi na mbili wakati ulipopigwa risasi hadharani. Rais Baro ametoa tangazo hili wakati wa maadhimisho ya miaka hamsini na tatu ya uhuru wa taifa hilo. We have tumeshinda vita dhidi ya udikteta. Hii ni njia rahisi zaidi kudumisha amani kwa ajili ya demokrasia yetu. Itakuwa ni changamoto kubwa kwetu ambayo itahitaji ustahimilivu, uvumilivu, lakini tutayaweza yote sawa. Wakati tuitengeneza serikali yetu mpya, natumia nafasi hii kusitisha adhabu ya kifo kama hatua ya kwanza ya kuelekea kuifuta. Rais Adama Barrow akizungumza akiwa jijini Banjul. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Ukiwa jijini Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili dakika thelathini na tisa. Asante sana uh, bwana Pascal Mbugani unasema uh, uko pamoja nasi jioni ya leo. Tunakushukuru sana. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi hapa RFI Kiswahili. Waziri Mkuu wa Uingereza Bi Theresa Mei ameelezea tabia ya baadhi ya wafanyikazi wa Oxfam huko Haiti kama ya kutisha, baada ya shirika hilo la msaada kutoa ripoti ya ndani inayoweka wazi kuwa afisa wake wa zamani alikiri kulipa fedha kwa ajili ya ngono na wafanyikazi watatu walitishia mashahidi. Mengi zaidi ni mwandishi wetu Sabina na Bigambo. May ametoa kauli hiyo akiwa ziarani katika shule moja jijini London ambapo amesema tabia hiyo ni chini ya kiwango alichotarajia kutoka katika mashirika ya misaada ambayo wanafanya kazi pamoja nayo. Aidha, May ameongeza kuwa hawatafanya kazi na mtu yeyote ambaye hakidhi viwango walivyoweka na wanavyoamini ni muhimu, ambapo kwa sasa shirika hilo limesimamishwa kupata zabuni mpya kutoka serikalini. Msaada waliopelekwa Haiti baada ya tetemeko kubwa la ardhi mwaka uliopita imeonyesha kwamba wafanyakazi saba walishtakiwa kwa kuwatumia makahaba katika makazi ya Oxfam. Mkurugenzi wa nchi Roland van Havemeren amekiri kulipia huduma ya ngono na amepewa nafasi ya kuondoka kwa heshima ikiwa atatoa ushirikiano kwa uchunguzi. Waasi wanaiunga mkono serikali ya Siria wamewasili katika jimbo la Afrin baada ya wapiganaji wa kikurdi kusema kwamba wamekubaliana na jeshi la Siria kuondoa wanajeshi wa Uturuki katika eneo hilo. Uturuki nayo inasema itaunga, itaunga mkono na wapiganaji wote ambao wataungana nao ili kukishinda kikosi cha wapiganaji wa Kikurdi. Jeshi la Turuki limeendelea kuminyana na wapiganaji hao ambao inawaelezea kwamba ni magaidi na hatari kwa usalama wake. Wataalam nchini Iran wameendelea kutafuta miili ya watu na mabaki ya ndege ya abiria iliyoanguka mwishoni wa wiki iliyopita katika milima ya Zagros. Ripoti zinasema kwamba hali mbaya ya hewa imechangia pakubwa juhudi hizo kutofanikiwa. Mamia ya, ya wataalam wakitumia mbwa wa kunusa wamekuwa wakikwea milima uh, ya eneo hilo la Zagros ili kufanikiwa katika zoezi hilo. Abiria wote 36 waliokuwa ndani ya ndege hiyo waliangamia. na mukiwa kule jijini Kigali nchini Rwanda, ni saa kumi na moja dakika arobaini na mbili. Asante sana bwana Zuberi Magwe ukiwa Mpanda nchini Tanzania, unasema kwamba unatupata uh, vizuri sana jioni hii. Hamza Ayub wa maeneo ya Kinondoni uh, unasema kwamba unaipa pole sana ile familia ya mwanafunzi aliyepigwa risasi jini Dares Salam na wiki iliyopita. Asante sana na ujumbe mwingine ni uh, unasema unaitwa huko Morogoro, unaitwa uh, tyfon sema unatupata una vyema sana uh, jioni hii, asante sana. Baada ya mgogoro wa kisiasa wa miezi sita, majadiliano kati ya serikali ya Togo na upinzani imeanza leo uh, kule uh, nchini Togo. Majadiliano hayo ni kati ya upinzani na serikali kutatua mgogoro mkali wa utawala wa Rais fonya Simbe. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na Abdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania, kujaribu kutathimini uwezekano wa mazungumzo haya kuleta suluhu kule sababu ukiangalia mgogoro huu umechukua muda mrefu hivi, hatuwezi kutaraji kwamba mgogoro huu utamalizika haraka sana kwa mazungumzo haya, lakini pengine naweza nikasema kwamba ni mwanzo mzuri, na pengine e, si afrika tu na ulimwengu mzima unaweza kuangalia jambo hili kwamba kama ni sehemu nzuri na ni mwanzo wa, wa mafanikio ambayo wa pengine huenda zionekane sasa hivi, lakini ni, ni baadaye tutaweza kuona pengine matokeo mema ya kile ambacho kimeanzishwa leo. Wananchi wa Togo unadhani wanaweza akawa na imani kwamba mazungumzo haya yakasaidia kutatua mzozo wa kisiasa ambao ume kuwa nchini humo kwa miezi sita kwa sasa? kweli watakuwa na matumaini Sa pupote, wa wa kwa sababu mahala popote kunapoanishwa juhudi za kuzungumza, ina maana watu wamechagua njia iliyokuwa shahii zaidi pengine kuliko njia nyingine. Ziko njia nyingi za kutengeneza na kutatua migogoro, mojawapo pengine ni kupigana. Watu wamechagua njia hizo kwamba atakayeshinda ndio atakuwa wamemaliza mgogoro ule kwa namna ile, lakini nafikiri watu watongo na serikali na rais haswa mwenyewe na hivi jambo jema, am, amechagua njia ya mazungumzo, na njia ya mazungumzo mara zote watu wenye hekima, wenye busara huchagua njia hiyo pengine kabla penginekaba sababu hata watu wakitokea wakapigana, lakini watarejea kwenye njia ya kuzungumza, wazungumze kwenye meza, wajadiliane, wakubaliane na wapingane katika masuala mbalimbali, lakini watakuwa wamekubaliana katika masuala fulani na ufikio mwafaka, kwa kupoteza fulani upande mmoja na kupoteza kitu kingine upande wa pili. Msuluhishi wa mgogoro huu kwa upande wa ECOWAS ni rais wa Gana, Nana Akufo-Addo, nani atakuwa na nafasi gani katika usuluhishi wa mzozo huu? Kwanza ijulikane kwamba Gana ni miongoni mwa mataifa ni yenye amani katika Afrika, pamoja na kama imekubwa na misukosuko ya mapinduzi kuanzia kuaniaaga wenzake nawenzake lakini, tunaweza tukaona baada ya hapo ni kiasi gani amani iliweza kupatikana, lakini maendeleo, lakini kikubwa zaidi demokrasia. Wanafahamu jinsi ya kuzungumza, wanafahamu jinsi ya kuweza mapatano na nafikiri hili jambo litasaidia zaidi. Ukiangalia uzoefu kwa watu wa Ghana e, katika kuleta sulu, katika kuzungumza na kutafuta nyafaka mbalimbali, nafikiri tunaweza tukaona na, rais wa Ghana kwa kuchukulia, e, tarehe ya Ghana na aa nchi ya jana bila shaka inawazalisha watu ambao wanaweza kuaminika katika mambo ya suluhu. Pengine sasa nini kitarajiwe baada ya mazungumzo haya Bwana Mduni Maliseli? Ni mambo mawili. Kulipo na mazungumzo ya kutafuta suluhu kunatarajiwa hasa la kwanza huwa ni kuona kwamba mapatano yanafikiwa. E, kwa bahati mbaya katika nchi za Afrika kumekuwa na shida zinafikia matarajio, e, kwa maana ya makubaliano kwa asilimia mia moja katika ile e, e, e, e raundi ya kwanza ya mazungumzo e. Na mara nyingi wamekuwa wakirudia pengine duru mbili, duru tatu, duru nne za mazungumzo na pengine nanakubaliana mazungumzo na kubaliana mwafaka na mwafaka, na ule unavunjika inakuja mwafaka wa pili, wa tatu, wa nne. Lakini haswa ukiangalia mazungumzo ya, ya Togo jinsi yalivyoanza inaonyesha dhahiri pengine katika duru ya kwanza au ya pili, na haswa ya pili, huenda yakaja makubaliano ambayo yatakuwa yanadumu na kuondosha migogoro katika nchi ya Togo. Ni Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina Mpelo. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo msikilizaji. Serikali ya Ethiopia imetangaza hali ya hatari kwa miezi sita baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Haile Mariam Desalin wiki iliyopita. Una maoni gani kuhusu hatua hii? Kukuendeshea makala haya ninaitwa Sabina Mpelo. Karibu. <coughs> Asante kwa majina. Mi naitwa kwa jina ya Didascom Kombe Soriano, natokea sehemu za Moba, Kiungu, Kaseke. Kwa hatua iliyotangazwa nchini Ethiopia ni hatua moja itaendelea kuwa ya hatari, kwa sababu waziri mkuu alijiuzulu bila kusema kisa ki ambayo aliyosikia kujuzulu itaendelea kuatia wakaaji wasiwasi mkubwa na kwa sababu alipasa mbele kusema kitende kenyewe kiliomfanisisha yeye asike kujiuzulu, wasiwasi ule utaendelea kuwatia juu awajuu wananchi wa Ethiopia, wajuu itakaotokea wasiwasi utaendelea pa upika ile miezi sita, pengine inaweza kapitia ile miezi sita. Kitu kikubwa ilipasa kuwa waziri mkuu alipasa aseme kitu kiliomfanisisha afike kujiuzulu, so angesema kitu kiliofikia ajiuzulu, wangepata suluhisho ya kusikia mpaka vile wasiwasi usiendelee kutokea nchini Ethiopia. Asante, majina yangu naitwa Buchume Gidio, niko Kakongo, Kigoma, Tanzania A. Kwa upande wangu mimi nafikiri ni kwa pamoja na raia wenyewe wa Ethiopia kuwa makini kutokana na na hii tahadhari ambayo imeweza kutolewa na serikali, ukizingatia serikali kama serikali napokuwa imetoa tahadhari na kuwa moja na kwa moja imeshaona kuna dalili au kuna vidokezo kwa moja kwa moja, mi nafikiri raia wanao nafasi ya kuchukua tahadhari lakini si, si, si hivyo tu. Serikali nayo inatakiwa ina, ina kuwa na mkakati imara kwa wakati huu kwa hii miezi mitatu kuweza kuwalinda raia wake kuwanusuu kwa, kwa lote ambalo linaweza kutokea kwa wakati kama huu ambao ni mgumu kidogo. Maoni yangu kwa wananchi wa Ethiopia, sio wa Ethiopia pekee, hata raia ambao watakuwa wanatoka kwa mataifa mengine jirani, ni kuwaomba kuwa makini kwa wakati huu ambao tahadhari imeweza kutolewa, kuwa makini kulingana na wakati mwenyewe. Kwa majina anaitwa Aufidaimu, natokea Lindi mjini, Tanzania. Binafsi kwanza niipongeze serikali kwa kutangaza hali ya hatari nchini humo, lakini pia viongozi wa juu wakae wajadili hatua hii, waweke kando tofauti zao ili kuweza kurejesha amani nchini wao. Kutangaza hali ya hatari peke yake sio suluhisho sana endapo hawatakaa pamoja ili kurejesha amani nchini humo. Wito e, wangu kwa wananchi wa Ethiopia ni kwamba wasikilize hilo tamko ambalo limetolewa lime na serikali. Kwa hiyo hali ya hatari iliyotangazwa, waendelee kusubiria hadi hiyo miezi sita waliosema, wakiona, wakiona amna cha maana chochote kinachoeleweka wanaweza akachukua uamuzi mwingine dhidi ya, dhidi ya, mwingine serikali ya ya <tabu> serikali <tabu> mm -hmm. uh, Ethiopia. Mimi ni Kenesi wa Nyakato, Bukoba, Tanzania. Mimi nafikiri hatua ya serikali ya Ethiopia kutangaza hali ya hatari kwa muda wa miezi sita kutokana na tukio la kujiuzuru kwa waziri mkuu wa nchi hiyo, mimi nafikiri serikali ya Ethiopia itakuwa imefanya makosa. Kama tunavyojua, taifa la Ethiopia ni taifa linalokumbwa na vita vya mara kwa mara, migogoro mbalimbali tangu miaka na miaka hali hii imekuwa endelevu kiasi cha kusababisha ongezeko la wakimbizi kutoka Ethiopia kukimbia nchi yao na kukimbilia nchi nyingine. Sasa mi nafikiri kutangaza hali ya hatari sio suluhisho, inabidi viongozi wa Ethiopia, wa taifa hilo, wakae chini wajitafakari, wajitathmini. Huenda se, kuna sehemu wamekosea au huenda kuwa na mgogoro ndani waka, kwa ndani kwenye taifa hilo. Mimi nafikiri kama watakaa chini wakajitathmini wakajishauri wakajua kwa sehemu gani wamekosea hata hiyo miezi sita itaisha na watazidi kutangaza hali ya hatari wakaongeza muda bila kuitathmini. Kiswahili ni kalungaandia mweze kutoka ukavu ni mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Hatua hii ya Ethiopia kutangaza hali ya hatari, mimi naona kuwa pengine kuna swala ambalo viongozi wanasusia wana hasa zaidi baada ya waziri hu mkuu kujiuzuru. Mimi naona kuwa pengine katika maandamano yanayoendelea nchini Ethiopia na watu wanaouawa bila viongozi kuja hii inakuwa kama ni mfano bora katika nchi zetu za Afrika. Naona unakutana maandamano zinaendeshwa kwa mahitaji ya wa maiai wananchi, lakini serikali zetu hazijali. Lakini waziri huu wa Ethiopia baadaye kujiuzulu kwa kuona kuwa wananchi waendelea kuuawa na maandamano endelea kufanyika ila hata suluhisho lolote kuonekana katika nchi hii. Hii inaweza kuwa mfano nzuri katika Afrika ili kukiza mawaziri wengine waweze kuchukua mfano huu wa waziri huu ambao kila mara maandamano yaendeshwa katika nchi bila hata viongozi kujali ama waziri kujali mbalimbali, na hilo wanaowapongeza polisi na kuambia kwa wametenda kazi njema baada ya kwa wananchi kwa kurudia marisasi ya kawaida kwa majina. Mimi ni mkazi wa pale pale Karehe ya Bugendo wilaya ya Mega mkoa wa Kirundo, lakini sasa napatikana huku Bujumbura, Burundi. Mi naona kwamba kujiuzuru kwa waziri mkuu nchini Ethiopia Yaani, kuna sheria hali ya tata ile kwenye uongozi isoshe. Yawezekana kuwa waziri huo hakushirikishwa vilivyo katika kuitawala nchi hiyo. Aliweza kwa mfano kupendekeza kinachohitajika kufanya, baadaye kikapuziwa. Uh, mbali hivyo basi ikamkasirisha. Pengine naweza kusema kwamba kuna uwezekano uh, wa kutokea kwa jambo baya nchini humo kisha naye akaamuru aka kujitenga nalo. <coughs> <coughs> Asante. Mimi ni Dunia Masaki Fabrice, napatikana Kalehe, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Uh, nadhani kwamba hatua ya serikali ya Ethiopia kuweza ku, uh, kufanya hiyo hatua ya, mie, ya, ya kufanya miezi sita ya taharuki ni ishara inayoonyesha kwamba nchi tayari e, imevamiwa na na hali ya ya migogoro. Unajua kwamba waziri mkuu aliweza kujiuzulu, hiyo yote ilionyesha kwamba e, nchi inaongoza vibaya. Serikali iliyopo sasa inaongoza nchi katika hali ya nguvu. E, unaona kwamba kuna kabila ambazo zinajikuta hazina wakilishi kwenye bunge ama kwenye uongozi, na hiyo inakuwa tatizo kubwa, hususani kabila la uh, Waromo mwaka hiyo ako ulikuta kwamba kuna watu walijaribu wa kuandamana kwa kupinga uh, uongozi ulioko madarakani. Wengi walipigwa risasi, mamia ya watu walikufa barabara kumi na moja Dodoma mjini. E, serikali ya Ethiopia kutangaza hali ya hatari ya miezi sita dhidi ya, ya raia wake. Mimi ninavyoona ni kwamba wanafanya hivyo kwa sababu ya kulinda amani ya nchi. Kiongozi ambaye ni waziri mkuu Haile Mariam kujiuzuru ni sawa sana, kwamba serikali ya Ethiopia kwa sasa ni kama hamna kiongozi. Wamefanya hivyo ni kwa ajili ya, ya, ya nia njema ya kulinda e, usalama wa raia na mali zao, kwa sababu waziri mkuu ndio kiongozi wa nchi katika nchi ile. Naitwa Richard Kambale, niko Beni, DRC, Kivu Kaskazini. Mimi kwangu naona kwamba uh, hiyo ni matunda tu ya udikteta, kwa sababu wanajua hao madikteta wanakuwa na siri zao ambazo wanachangia pamoja, alafu mutu mmoja anapoziondosha, wana wasiwasi kubwa kwamba ya mkini anaweza akatoa kile ambacho kilikuwa kibaya, walikuwa wakikipangia pamoja, kwa sababu amewaondoka, anaweza kakitoa nje. Wanapoongoza wanajua kwamba sisi tukiondoka, hakuna mwingine ambaye anaweza kuongoza inji, walikuwa wanawatayarisha wengine kwamba bo, mimi naweza nikaondoka, mwingine atarudi. Yani kama wangeweza kuwa na wasiwasi, ila wanajua kuna kibaya ambao walikuwa wakikipangilia. Kwa jina la Mungu iko Modeste Batambara ikiwa kiwanja mashariki mwa DRC. Uh, kwa kweli mimi naona kwamba kujiuzuru kwa amba, uh, waziri mkuu ndani ya nchi ya Ethiopia kunaashiria kwamba pengine hali inavyoendelea nchini humo sio nzuri. Kwa hiyo mimi ningeomba kwamba viongozi waweze kuangalia ni hatari gani ile ambayo inaweza kutokea ndani ya miezi sita hiyo ambayo inatarajiwa na, na waweze kuangalia hizo wanaweza wakafanya nini wakapiganisha ili kuweza kuweka nchi hiyo tena kwenye usawa kipindi ni habari rafiki msikilizaji unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili Nikigeukia upande wa ujumbe mfupi uliotuandikia, Hamisi Shabani Churichuri wa Arusha, Tanzania, unasema kubomoa ni kazi rahisi, lakini kujenga ni kazi kubwa. Ni vyema serikali ya Ethiopia ikatanguliza swala la amani na upendo. Na Abdala Ndonde wa Tunduru, Tanzania, unasema waafrika tubadilike kwa hili linaloendelea katika bara letu, tukiwadharau viongozi wetu wa ndani tunaangamiza Afrika yetu. Na kufikia hapo ndio natamatisha makala ya habari rafiki kwa jioni ya leo. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. Asante sana Sabina Mpelo kwa makala hayo ya habari rafiki. Nasoma ujumbe ambao umetuma hapa studio. Katinji Wakatinji ukiwa na Chingwea nchini Tanzania unasema kwamba arefa hii tumekuwa pamoja sana mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya ya jioni. Asante sana Abdul Suleiman Semgenyi ukiwa Kampala Uganda unasema kuwa pamoja nasi. Zuberi Magwe ukiwa maeneo ya Mpanda nchini Tanzania unasema kwamba unatutakia kila laheri, na wasalimu sana wasikilizaji wote. Na ujumbe wa mwisho ni wake Bwana Francis Katende ukiwa maeneo ya DRC Tanganyika kule Moba unasema shukrani kubwa sana kwa RFI kutujuza habari za dunia. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa RFI Kiswahili. Kule mitambo imekuwa ni Stelius Sane, msimamizi wa matangazo haya ni Sabina na Bigambo. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri kutoka Dar es Salaam. Toka Marekani Maria Kari na Kibao Hero wakimaliza namna hiyo jioni hii. Muda mfupi ujao nitakupeleka kule jini parii kusikiliza matangazo mengine, lakini usikose kuwa pamoja nasi tena hapo kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, waheri kutoka hapa Dar es Salaam.