Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya kati ni saa kumi na moja kamili. tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kuungana nasi siku hii ya Jumanne tarehe 20 mwezi wa Februari mwaka 2018, tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, hu hapa ni muktasari wake. Wakimbizi wa DRC wanaoishi katika kambi ya Kiziba nchini Rwanda kukabiliana na jeshi la nchi hiyo wakijaribu kufika katika ofisi za UNHCR. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia watoto UNICEF lasema idadi kubwa ya watoto wachanga bado wanapoteza maisha barani Afrika na jeshi la Siria la waua watu 200 wakiwemo watoto katika eneo la Guta jijini Damascus. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Lakini pia unaweza kutuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia tovuti yetu rfikiswahili.com, kshlicom na redio washirika Wakimbizi wa DRC walio katika kambi ya Kiziba wilayani Karongi, magharibi mwa nchi ya Rwanda, wamepambana na jeshi la Rwanda RDF wa huku wakimbizi wawili wakijeruhiwa na kupelekwa hospitalini baada ya kupigwa risasi. Makabiliano hayo yalizuka wakati wa wakimbizi walipokuwa wanakwenda katika ofisi inayoshughulikia wakimbizi UNHCR kurudishwa nyumbani kwa sababu ya njaa katika kambi hiyo. Wengi zaidi na mwandishi wetu wa Kigali, Bonventure Chubahiro, Chuba Hiro. Vurugu hizo zimetokea baada ya wakimbizi zaidi ya elfu moja kufungusha virako vyao na kuelekea katika ofisi za shirika la wakimbizi duniani UNHCR tawi la Rwanda, mjini Karongi, magharibi mwa Rwanda, ili shirika hilo liwasaidie kurudi kwao kwa nchi ya Rwanda. Wanadai kukabiliwa na njaa kali. Katika mazungumzo niliyofanya nao kwa njia ya simu, wakiwa njiani kuelekea ofisi za UNHCR, wameniambia kwamba jeshi la ulinzi na polisi ya Rwanda iliwazuia njiani na kuwapiga risasi na wa wakalazimika kuwarushia mawe. tulitoka sehemu za Kiziba kuelekea kupiro ya HCR yenye iko Kibue mjini, lakini katika njiani tulikutana na waskari ya Rwanda pamoja wa wakapigwa waka fimbo wengine wakapiga masasi yeah. Saa hizi tuko tunaendelea lakini <tumahaja> kabisa na wa wakati naandaa ripoti hii, takribani wakimbizi elfu tatu walikuwa tayari wamesha zingira ofisi za shirika la wakimbizi duniani wilayani Karongi, na walikuwa bado hawajapata wa kuzungumza nao, kwani ofisi zilikuwa zimefungwa, huku maeneo yote yanayozunguka ofisi hizo ikiwemo hata milima ilikuwa imetungwa vya kutosha, kwani wasikari wanaonekana sababu inayowafanya warudi DRC au wapewe nchi nyingine ni tatizo la njaa pamoja na kukwepa kuwa Wanyarwanda, kwani wamedai kuwa serikali ya Kigali nataka kuwapa uraia kwa nguvu. Kwa waziri wa majanga na wakimbizi b Jean Darke Debora amesema serikali ya Rwanda haina mpango wa kuwapa uraia na hawawezi kufanya hivyo kwa mutu ambaye hajaomba kuwa Munyarwanda. Hilo haliwezekani. Ili mtu awe Mnyarwanda kuna utaratibu wa kufuatwa. Na kuhusu hilo la kuwapiga risasi, kusema kweli, taarifa hizo hatujazisikia, lakini hata hivyo, watu wa usalama hawawezi kufumbia macho watu wanaotoka kambini bila utaratibu hadi kufika sasa kambini pamebaki watu wasiojiweza pamoja na wagonjwa kwani wengi wote wako mjini karongi katika ofisi za unhcr bonavantire chubahiro kigali rfi kiswahili nam tukilikwa kule rwanda shirika la umoja wa mataifa linaloshughulikia masuala ya watoto unicef linasema watoto wanaozaliwa katika nchi maskini hasa barani Afrika bado wanakabiliwa na hatari ya kupoteza maisha, kiwango kikiwa ni mara hamsini ikilinganishwa na mataifa ya tajiri. Ripoti ya UNICEF inasema hali ni mbaya zaidi kwa watoto chini ya mwezi mmoja, lakini hali kidogo imeanza kuimarika kwa watoto ambao wameanza kuwa. Aidha, inaelezwa kwamba watoto wanaofariki dunia wanapata magonjwa yanaweza kuzuiwa au kutibiwa. Dkt Faustin Ndugulile ni naibu waziri wa afya nchini Tanzania, anaelezea hali ilivyo katika nchi yake. Ni kweli kumekuwa bado na changamoto kubwa ya idadi ya vifo vya watoto chini ya miaka mitano, lakini nikija mahususi kwa nchi yetu ya Tanzania kuna jitihada nyingi sana ambazo sisi tunazifanya, na lazima nikiri kwamba na sisi bado tuna changamoto hiyo. Lakini ukiangalia takwimu, kwa mujibu wa takwimu zetu za hali ya afya mwaka elfu kumi na tano inaonyesha kwamba vifo vya watoto vinazidi kupungua. Ni sauti yake Dr Faustin Ndugulile, naibu waziri wa afya nchini Tanzania, na uh, baadaye kidogo atakuwa anazungumza na mwenzangu Fredrick Nwaka kwa kirefu zaidi. Kwa hivyo ausikose uh, kuwa pamoja naye kule. Nchini Kenya, uchafuzi wa mazingira mjini Mombasa unaendelea kuwa kero licha ya kupiga marufuku kwa matumizi ya mifuko ya plastiki nchini humo. Kutoka mjini Mombasa, mwandishi wetu Joseph Jira ametuma ripoti ifuatayo. E, katika harakati za kuboresha mazingira, mkurugenzi wa mamlaka ya mazingira hapa Pwani Steven Wambua ameongoza operesheni ya kuwakamata wanaokiuka marufuku ya utumizi na utengenezaji wa mifuko ya plastiki ambayo imekuwa ikisemekana kuchangia pakubwa uchafuzi wa mazingira. tunatumia mbinu ya kwanza kuangalia kwamba hii makaratasi haitengenezwi hai, pia tunafanya msako kwa sisi, makampuni wengi wametii sheria, hawafanyi ile kutengeneza ile mifuko ambayo imekataliwa. Wambua anasema watu kadhaa wamekamatwa wakiwepo wafanyabiashara wa kusafirisha mifuko hiyo na wamefikishwa mahakamani. Tuliweza kushika watu 26. Tunataka kuhakikishia residents wa Mombasa kwamba tutaendelea kufanya hizi misako kila siku na kila mahali. Wakazi wa jimbo la Mombasa wamekuwa wakilalamikia uchafuzi wa mazingira, wakidai imekuwa chanzo kikuu cha watalii kutuzuru mji wa Mombasa wenye sifa za kitalii ulimwenguni, huku maradhi mbalimbali yakiwaathiri mji wetu. Waoza ofisa wa public health, yeye anazunguka na kufukuzana na kina mama mboga badala ya kuandikia Gavana wa Mombasa County Hassan Ali Jo na, na kumwambia mbona mji ni mchafu. Eh, mwenyewe anajua Kenya wazungu hawaji kinyung'unya, malaria, hatuna vita na mtu, tunaomba Mombasa iwe na usafi Period. Lakini gavana wa kaunti ya Mombasa Ali Hassan Joho anasema ameweka mikakati na sheria za kudhibiti utupaji taka na uchafuzi wa mazingira ili kuhakikisha Mombasa ni safi anasema kuna mafanikio makubwa. Nimekuwa nikiarifu wananchi kuwa kuna yale tunaweza kufanya na mengine wananchi pia wanaweza kufanya. E, tunasihi wananchi watusaidie kukabili takataka taka, kutapakaa katika majumba yao taka, taka. Arifa ya Kiswahili imefanya mazungumzo na baadhi ya wafanyabiashara wadogo wadogo kuhusiana na marufuku hiyo iliyotangazwa na serikali. Ile mifuko ilikuwa inatumika ile ya plastiki tulikuwa tunatumia, sasa siku hizi haitumiki, kwa hivyo ma mazingira hayaribiki sana. E, Kenya ilitangaza marufuku ya na utumiaji wa mifuko ya plastiki baada ya taifa la Rwanda kutangaza hatua kama hiyo. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Waasi nchini Sudan Kusini wamewaachilia huru marubani wawili raia wa Kenya ambao walikuwa wanashikiliwa kwa zaidi ya mwezi mmoja baada ya ndege yao kuanguka. Msemaji wa waasi hao wamesema marubani hao wako huru baada ya kampuni moja ya bima nchini Kenya kutoa dola za Marekani laki moja kwa kile wanachosema kwamba ni kufidia Uh, raia aliyeuawa baada ya kuunkiwa na ndege hiyo. Ujonga Gina ni wakili na mchambuzi wa siasa uh, za Sudan Kusini, anatathmini hatua hii akiwa jini Nairobi. Hiyo hatua ya kuachilia hawa inadhihirisha mambo mawili. Ya kwanza ni ya kwamba iko eneo ya Sudan ya Kusini ambazo zinathibitiwa na wale ambao unaita waasi au serikali mbadala ya Riek Machar. Ya, ya pili ni kwamba katika hizi eneo kunayo taasisi ya kijamii ambayo zimeundwa ambayo zinashughulikia mambo kama malipo ya fidia kwa wale walio na wanayo uwezo ya kujadiliana na nchi za nje na taasisi zingine kutoka nchi za nje na kutekeleza ile ambao wameahidi. Ni sauti yake wakili Ujwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Nairobi. RFI Radio France Internationale jijini Juba kule Sudan Kusini. Ni saa kumi na mbili dakika tisa. Bila shaka unatupata kupitia 90.4 FM. Wafanyakazi wawili wa misaada kibina ya kibinadamu wameuawa mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Taarifa kutoka Umoja wa Mataifa jijini Kinshasa zinasema kwamba mfanyakazi mwingine hajulikani alipo. Wafanyakazi hao walikuwa wanafanya kazi, kuwa, kazi aa, na shirika la kutoa misaada ya maji ya ufaransa Hadelik San Fontier, lakini hajafahamika walikuwa raia wa nchi gani. Makundi ya wasi yamekuwa akihumiwa kuhusika na mauaji na utekaji nyara, hasa kwa wafanyikazi wa mashirika ya kimataifa. Tomas Daka ni rais wa mashirika ya kiraia kutaka, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Habari tunayo ni kwamba wandugu hawa walihusika na ujenzi wa maji eh, safi ndani ya vitongoji vya vya Bwito uh, ni ndani ya mtaa wa Ruchuru. Halafu walipokuwa wakirudi kutoka mahala walipokuwa wakijenga uh, maji, ndipo uh, wakanaswa na watu wasiojulikana, lakini inaonekana ya kuwa ni kundi la uh, Kinanyatura. Hali ni mbovu kabisa ndani ya vitongoji hivi, ndani ya vijiji hivi vya, vya Bwito sehemu za Nyanzale Nam, ni sauti yake Tomada, rais wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini uh, kule nchini DRC. Maelfu ya raia wa Zimbabwe wamehudhuria mazishi ya kiongozi wa upinzani Mgani Changirai alifariki dunia wiki iliyopita. Mazishi hayo pia amehudhuriwa na wanasiasa mbalimbali kutoka nje ya Zimbabwe, akiwemo kiongozi wa muungano wa NASA nchini Kenya, Raila Odinga, ambaye amekuwa rafiki wa siku nyingi wa Changirai. Kiongozi huyo wa upinzani alifariki dunia Uh, baada ya kusumbuliwa na saratani na atakumbukwa kuwa mwanasiasa shupavu aliyepigania haki na demokrasia nchini Zimbabwe. Mahakama wilani Rukungiri nchini Uganda imeairisha kesi dhidi ya kiongozi wa upinzani nchini uh, humo Kizza Besigye kwa madai ya kuharibu mali ya umma na kututii amri ya polisi Akimu Agri Katrubi Kim ameairisha kesi hiyo na kupiia ka je kufungulia mashtaka zaidi utofika mahakamani kama ilivyoagizwa. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anatathmini swala hili akiwa jijini Kampala zi yuko kotini kwa makosa ya jinai kwa, kwa sababu kuna makosa mengi yanayo kotini huko, na kesi zake haijaenda mbali sana. Kesi ambazo zina mvuto leo kotini, kesho hakuna ushahidi ujapatikana wa kutosha, wakati mwingine ushahidi umepatikana. Kwa hivyo kesi zake zimekuwa zikisonga mbele na kukwama. Kwa hivyo hata wakimfungulia kesi nyingine zitakuwa tu ni kuongeza kwenye kesi ambazo anazo tayari na ambazo wakati mwingine zingine zinatupiliwa mbali ama zinakoza mwelekeo mpaka zenyewe na zirai hayo ndio mambo ya la polisi. Francis Ombete, mchambuzi wa siasa za kimataifa, lakini pia mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala. Lf. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RF bila malipo kwenye simu yako, piga namba hii 7124327755 <coughs> au kama wewe ni mteja wa Tmobile Metro PCS piga moja kwa moja kwenda 3603984208. Na bila shaka ukiwa maeneo ya Uandegea na Kajansi jijini Kampala, Uganda. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na tatu Takriban watu mia mbili wameuawa mashariki mwa Siria kutokana na mashambulizi ya anga ambayo leo yameingia siku ya tatu, huku yakidaiwa kufanywa na wanajeshi wa Siria. Mengi zaidi na mwandishi wetu Sabina Mpelo. Kufuatia mauaji hayo ya watu mia mbili, Umoja wa Mataifa umeonya kuwa hali inaweza kuwa mbaya zaidi katika maeneo ya mashariki mwa Siria yanayoshikiliwa na waasi. Shirika la kufuatilia haki za binadamu limesema miongoni mwa watu waliouawa 57 ni watoto na wengi waliouawa ni raia wa kawaida, hatua ambayo inaongeza wasiwasi wa kiusalama. Katika mashambulizi hayo mapya ya anga dhidi ya waasi hadi jana watu 127 walikuwa wameuawa huku watu wengine zaidi ya 50 wameuawa leo wakiwemo watoto 13. Eneo la Guta Mashariki ambako mashambulizi hayo yanafanyika limekuwa likishikiliwa na waasi tangu mwaka 2012 na kwa sasa ndiyo ngome kuu ya waasi ambao wamekuwa wakipinga utawala wa Siria. Majeshi ya utawala wa rais Bashar al Assad yanatekeleza mashambulizi ya anga ili kulikomboa eneo hilo, lakini Umoja wa Mataifa umetoa wito kukomeshwa mara moja mashambulizi yanayolenga raia wa kawaida. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anasema wanajeshi wake hivi karibuni watadhibiti mji wa Afrin kaskazini mwa Siria. Kauli hii imekuja wakati huu ikiwa ni leo ni miezi miwili kamili tangu kuanza kwa makabiliano kati ya wapiganaji wa Kikurdi na wanajeshi wa Uturuki. Uturuki inasema kwamba wapiganaji hao ni magaidi ambao ni hatari kwa usalama wake, lakini Marekani imekuwa ikisema kwamba wapiganaji hao ni muhimu sana kwa sababu wanasaidia katika vita dhidi ya Islamic State nchini Syria. Ni wakati wa RFI michezo, na mwenzangu Fredrik Noak. Nam, asante sana Victor Abuso. Nianze na swali uh, we ungependa zaidi mtoto wako wa kiume aje kuwa mchezaji wa mchezo upi? Bila shaka mchezo wa soka awe, <laughs> kama Ronaldo. Nam, Cristiano Ronaldo. Nam, basi tuanzie kule Afrika Magharibi ambapo uh, mchezaji wa mtoto wa mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Ivory Coast, Isaac Drogba amepata mkataba rasmi wa kulipwa na klabu ya Wingamp ya nchini Ufaransa, ambapo klabu hiyo imetangaza kumsajili kwa mkataba wa muda mrefu. Isaac mwenye umri wa miaka 17, ni mtoto wa kwanza kati ya watoto wanne wanyota wa, wa, wa, wa Didier Drogba ambaye aliwika vilivyo akiwa na klabu ya Olympique Marseille ya Ufaransa na pia vilevile vile Chelsea ya England. Na Drogba ametumia ukurasa wake wa Facebook wa Instagram kumpongeza mwanawe kwa kuanza maisha ya soka la kulipwa. Na, fikiri. Uh, na hata zaidi hakika mm, tutaona tutaona. Tukirejea hapa Afrika Mashariki eh, klabu ya Simba imefuzu kucheza hatua inayofuata ya michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika baada ya kuichapa timu ya Gendarmerie National ya Jibuti kwa bao moja kwa bila lililofungwa na mchezaji Manuel Okwi, na hivyo basi Simba kusonga mbele kwa jumla mabao matano kwa sifuri hapo kesho timu mbalimbali za Afrika Mashariki zitakuwa pia zikishuka uwanjani, lakini mchezo mchuano unaosubiriwa kwa hamna gam ni kati ya foisa ya Madagaskar ambapo itakuwa inaipokea FC Leopard ya Kenya. Mchuano wa kwanza timu hizo zilitoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na taarifa tulizozipata hivi punde ni kwamba kule nchini Shelisheli APR ya Rwanda eh, imefungwa bao moja kwa bila na timu ya Ansel Union katika mchezo wa mkondo wa pili wa kombe la shirikisho. Licha ya kufungwa huko, bila shaka APR watasonga mbele kwa sababu walipata ushindi mkubwa sana, mabao manne ndio mabao manne kwa bila. Lakini mchuano mwingine, timu nyingine ya Afrika Mashariki ni Gor Mahia imesha safiri kuelekea kule nchini Equatorial Guinea kupambana na timu ya vegetarians ikiwa na mtaji wa mabao mawili kwa bila iliyopata katika mchezo wa kwanza. Hiyo ni ligi ya, ya mabingwa wa Afrika, lakini kesho pia mabingwa wa Tanzania, Yanga, watakuwa kule nchini sherisheri ambako watachuana na timu ya St Louis wakiwa na mtaji wa bao moja kwa sifuri. Kocha wa Manchester City, Pep Guardiola ameipongeza klabu ya Wigan baada ya kuiondoa timu yake katika mchezo wa mkondo wa nne wa fainali ya kombe la FA. Manchester City ambao ni vinara ya ya England, wa ligi kuu ya kandanda England wamepoteza uwezekano wa kushinda mataji manne msimu huu, na hivyo sasa, na ndoto hizo zilishindikana baada ya goli lilofungwa na Wili Gribli kuna kwa dakika 79 ya mchezo baina ya timu hizo. Kwa matokeo hayo Wigan inatinga hatua ya robo fainali ya michuano hiyo maarufu zaidi nchini Uingereza. Na hii leo mashabiki wa soka barani Ulaya na ulimwenguni kwa ujumla, Victor Abuso, wanasubiri kwa hamu na gam mechi mbili za hatua ya 16 bora ya ligi ya mabingwa barani Ulaya mchue, mchezo wa kwanza tukwa ni kati ya Barcelona ambayo imesafiri hadi kule nchini Uingereza kuchuana na Chelsea mchezo ambao utawateka wanasema mashabiki wa soka barani Ulaya na kwingineko duniani. Joseph Kanakamfumu ni mchambuzi wa soka nchini Tanzania, na hapa anatathmini mchezo huu na ule kati ya Bayern Munich na Besiktas ya Uturuki. Yeah, nikianza na mechi uh, baina ya Bayern na Besiktas uh, ni mechi ambayo sio ngumu sana kwa sababu, unaangalia na kiwango cha Bayani walivyo wa sasa hivi kwenye ligi ya nyumbani, wamefanya vizuri, pamoja na kwamba kwenye guku yake yakubalia kama mshindi wa kwanza, lakini bado Bayern ni timu ambayo ina uzoefu, kwa sababu michuano hii ni kubwa. Mechi ya Barcelona na Chelsea inaenda sana na historia. Mara nyingine kuna timu ambayo inaweza kuwa inamsumbua mtu mwingine, pamoja na ubora wote wa timu iliyopo Barcelona. Pamoja na ubora wao sana, ukiangalia michuano yao ile head to head, unakuta hawazidi sana Chelsea na Victor, mm -hmm, Abuso wewe karata yako ni ipi hasa kwa mchezo kati ya Barcelona na Chelsea? Uh, na uhakika kwamba Barcelona wataishinda Chelsea mabao matatu kwa bila <laughs> uh, mi binafsi eh, sipendi kutabiri matokeo, lakini naamini Barcelona watatawala mchezo kwa asilimia kubwa sana, lakini swala la matokeo naziachia dakika 90 tu zitakazoamua. Na, lakini mimi navyoonana bila anashinda Barcelona, anashinda Barcelona. bila shaka kesho nitakuuliza nita swali <laughs> Uh, na nikihitimisha, na michuano ya Olimpiki ya majira ya msimu wa baridi inayoelekea siku yake ya 11 kule nchini Korea Kusini, katika mji wa Pyeongchang, ni kwamba hii leo basi timu ya pamoja ya wanawake wa mchezo ya Korea ya mchezo ya kukimbia kwenye barafu Hmm. imeondolewa katika michuano ya Olimpiki kwa kufungwa na Sweden mabao sita kwa moja, lakini cha kustaajabisha, Victor Abuso, timu hii inaundwa na wachezaji kutoka Korea Kaskazini na Korea Kusini, na watu wengi wamehuzunishwa wame, wame na kuondolewa kwa timu hii, lakini pia kuna wengine ambao wamefurahi kutokana na hatua ya kuziunganisha timu hizi pamoja. Nam, asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka, na wakutakia jioni tulivu, shukran. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika ishirini, na wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu bisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya mafanikio na changamoto mbalimbali mbali kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Baadhi ya changamoto ni mvutano wa uongozi kwenye baadhi ya taasisi za jumuiya hiyo, lakini pia kuna masuala ya kijamii, kiuchumi na kisiasa. Kuangazia hayo mwenyeji wetu ni Bileontine Nzeimana, mbunge wa Burundi kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Mimi natoka Leontine Nzeimana ni mbunge wa East African Community kutoka Burundi. Naam, karibu kuongea na Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Hivi karibuni Burundi imelalamika kwenye jumuiya ya Afrika mashariki au bunge la Afrika mashariki kuhusiana na mvutano wa kutaka madaraka ya uongozi, fafanua hili likoje? Uh, uchaguzi ulivyopitika, serikali ya Burundi ilifikisha ma, mashtaka kwenye mahakama ya jumuiya ya Afrika mashariki ikisema uh, ya kwa kwamba uchaguzi haukupitika kisheria, kwa sababu uchaguzi huo wa ulipitika wakati wabunge wa Burundi na wabunge wa serikali ya umoja wa Tanzania walikuwa hawapo kwenye uchaguzi huo. Kwa maana hiyo, ile principle ya quorum haikuheshimishwa. <laughs> Na ni kwa nini hawakuhudhuria sasa? Kama hawahudhurii hawa wengine wasifanye kazi? Ndio, hawakuhudhuria kwa sababu walikuwa na mambo ambayo walikuwa hawajakubaliana nayo, na kuto kuto kuwa kutokuhudhuria haimaanishi kwamba hawataki kufanya kazi, na kuto kuhudhuria haiwapi ruhusa watu kukanya, kukanyaga sheria, kwa sababu ukikumbuka, tulikaa miezi saba tunasubiri wabunge wa Kenya waweze kuchaguliwa na waje, tu, waje tufanye kazi. Tuli, tulikaa nyumbani miezi misaba kwa kuwasubiri wenyewe kwa sababu hiyo hiyo kora. Sasa ghafla wakenya wa wamekuja, lakini uchaguzi ukapitika nchi mbili, wabunge wa nchi mbili walikuwa hawakuu hawako ndani ya ya, ya, ya mkutano huo wa kumchagua spika. Sasa tayari spika ameshachaguliwa na ameshaapishwa. Unadhani malalamiko ya Burundi yatazaa matunda yoyote? Kusema kweli, mimi siwezi nika, nika anticipate kwenye ruling itayotoka mahakamani. Hivi kweli tunaye spika kwa wakati huu na wabunge wanahudhuria vikao lakini tunasubiri pia na mahakama itasimaje, kwa sababu mahakama yako huru na lile litakalotoka kwenye mahakama, Burundi itabidi ikubali matokeo ya mahakama. Lakini kumekuwa na tuhuma za hapa na pale tunavyozisikia ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na bunge la Afrika Mashariki kwamba e, Burundi na Tanzania huwa wanaungana kiaina na kuweza kuzorotesha shughuli za jumuiya na ndio maana hata kwenye uchaguzi wa spika wabunge wa Burundi na Tanzania hawakuwepo, na ndo uchaguzi ukafanyika, kwa sababu lazima maendeleo yaendelee. Kusema kweli, tuhuma hizo hazina msingi, kwa sababu mimi, ndio hii tumeanza kazi, sijawahi kuona sijawahi kuona, kuona wabunge wa Burundi na wabunge wa Tanzania wakiungana ili wazoroteshe kazi. Sijawahi kuona, hizo tuhuma hazina msingi na Burundi inachokitaka, inataka uchaguzi ule ubatilishwe au inataka nini hasa? Hasa lile lalamiko likoje? mimi naona tu, tusubiri, tusubiri mahakama itasemaje. Mahakama itasema ikiamua kusema uchaguzi urudiwe, sawa. Mahakama ikisema kaendelea kama kawaida, sawa. Wacha tusubiri mahakama. sasa hivi inakaribia miaka kumi tangia Burundi na Rwanda wajiunge na hizi nchi za Afrika Mashariki tatu za Kenya, Uganda na Tanzania. Ni mafanikio yapi wewe umeyashuhudia kwa muda huu ambao unakaribia karibia miaka kumi sasa hivi? Ndiyo, hivi karibuni mwezi wa, wa saba tulisherekea tuli miaka kumi ya Burundi kuwa ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na mafanikio ni mengi na hususan, kazi za biashara, za kielimu, za afya, mambo mengi tu hapa, mheshimiwa ndugu mtangazaji. Sasa nitakaa hapa, nitakwambia ni ni kitu hiki na hiki hiki na kwa pamoja, lakini kwenye biashara zile non tariff barriers, kwa sababu tuna kitu kiziona muda mrefu ile na, ni, ile nani free movement of people, free movement of goods. Hizo zote ni faida ambazo warundi wananufaika, wana nazo wanafunzi kwenda kusoma Uganda kwenda kusoma Kenya, wanasoma kama wa wazalendo wa, wa, wa nchi hizo. Yani ni manufaa mengi tu tunanufaika nayo, tuna na Burundi inanufaika katika kuingia katika umoja huu wa Afrika Mashariki mm -hmm, na kila kilicho chema huwa hakikosi kasoro. Ni changamoto zipi unaweza kuzieleza ambazo zimewahi kushuhudiwa au zinashuhudiwa kwenye jumuiya hii ya Afrika Mashariki? Uh, kusema kweli, changamoto huwa hazikosi kwenye kazi kama hizi, kwa sababu tunakopoa project project kubwa kubwa, changamoto hazikosi. Changamoto ambazo tunaziho, tunaziona mara kwa mara ni utekelezaji wa wa decisions ambazo marais sana sana wa mawaziri huwa wakichukua, inachukua muda mrefu sana kutekeleza protocols inachukua muda kuunda sheria zi na tuna, ya kufanya hizo protocols zitekelezwe, lakini tunashukuru kidogo tu kidogo, tunaendelea na sasa tumeshaona kama moto na tuko tunaangalia namna gani ya kama hizo changamoto. Umesema baadhi ya mafanikio ni swala la uhuru wa kusafiri kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, na hili ndio linakuja kwenye utengamano wa raia kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine, kijamii, kiuchumi, kibiashara na hata kisiasa. Lakini tumeshuhudia hapa na pale kumekuwa na mvutano baina ya Burundi na Rwanda. Mpaka sasa hivi nadhani hakuna mabasi yanayotoka Bujumbura kwenda Kigali. Hili swala unalielezeaje? Sio changamoto kubwa hii? Hiyo ni changamoto, lakini hiyo changamoto naona ita, inaweza ikajiviwa bilaterally, haihusishi jumuiya yote kwa pamoja, ingawa impact inagusa kwenye jumuiya, lakini hiyo inaangalia mahusiano ya nchi mbili. Na kuhusiana na suala la uchumi na siasa, unaonaje? Kuna haya ya hapa na pale unasikia kuna migogoro ya kisiasa kwamba hizi nchi hazijaweza kukaa sawa kisiasa. Unadhani shirikisho la Afrika Mashariki inawezekana nchi zote zikaungana kuwa kama nchi moja na kuwa na kiongozi mmoja? Hiyo ambayo inaongelea ni, ni katika hizo pila za East Africa ni pila ya nne, kwa hivi sasa tuko kwenye monetary union. Na kikubwa kwenye kusema tufikie hiyo pila ya nne ni ile political will ya viongozi wetu na tukiangalia political will ipo, acha tu tuendelee tu, tu, tu implement hizi za common za monetary union, alafu baadaye tutakuwa tunapiga hatua tunaenda kwenye political federation. Kila kitu na wakati wake. Sawa sawa, kila kitu na wakati wake ni sahihi kabisa. Na samahani ni kusumbue kidogo hapo hapo, kuna hili vuguvugu la kisiasa kwamba kumekuwa na mabadiliko ya katiba nchini Rwanda, kunamekuwa na mabadiliko ya katiba Uganda, hasa hasa mambo ya mihula ya uongozi kukaa madarakani viongozi, na hata Burundi sasa hivi kuna vuguvugu la kubadili katiba. Hili swala likoje? Unaona linaleta uhai wa kisiasa ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki? Kusema kweli, mimi siwezi nikaongelea swala hilo, swala la Uganda so, so au la Rwanda. Naweza nikaongelea nikaongelea swala so la Burundi kwa <tutu> nchi zingine sidhani kama na na ufanisi wa kutosha wa kuweza kuongelea swala la Rwanda au la Uganda, lakini kwa Burundi ndiyo tuko na hivi sasa tuko, tuko tunaendaa referendum, tuko tunajiandikisha kwenye referendum, referendum kubadilishwa kwa katiba yetu, sio sio kwa uamuzi wa, wa viongozi ni, ni mapendekezo ya wananchi. Kwa maana hiyo wananchi tumependekeza katiba ibadilishwe, tunaenda kwenye referendum, tutachague na matokeo ya referendum ndio ndiyo yatatua ya yatatuonyesha kwamba wananchi wamependa katiba ibadilishwe au isibadilishwe. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya mafanikio na changamoto mbalimbali mbali kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Baadhi ya changamoto ni mvutano wa uongozi kwenye baadhi ya taasisi za jumuiya hiyo, lakini pia kuna maswala ya kijamii, kiuchumi na kisiasa. Shukrani nyingi kwa Abili ya Untinezeimana, mbunge wa Burundi kwenye jumuia ya Afrika Mashariki. Usikose makala juma lijalo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, nchini Tanzania, Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki, lakini kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake. Wakimbizi wa DRC wanaoishi katika kambi ya Kiriba nchini Rwanda wakabiliana na jeshi la nchi hiyo wakijaribu kufika katika ofisi za UNHCR. Mji wa Mombasa nchini Kenya walalamikiwa kuwa mchafu licha ya mifuko ya plastiki kupigwa marufuku nchini humo na jeshi la Siria la waua watu mia mbili wakiwemo watoto katika eneo la guta jijini Damascus. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, unatuambia unatusikiliza ukiwa wapi, lakini pia una maoni gani kuhusu habari hizi. Unaweza kuletea moja kwa moja, anza na alama kujumlisha 255764 015747. Tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unaweza kuyapata moja kwa moja ukienda, okay, kwenye tovuti yetu RFI Kiswahili.com, lakini pia tunasikika kupitia redio. Wa shirika wakimbizi wa DRC walio katika kambi ya kiriba wilani Karungi, magharibi mwa Rwanda, wamepambana na jeshi la nchi hiyo RDF, na ripoti zinasema kwamba wakimbizi wawili wamejeruhiwa baada ya kupigwa risasi. Makabiliano yalianza wakati wa wakimbizi hao walipokuwa wanakwenda katika ofisi za UNHCR ukitaka kurudishwa nyumbani kwa sababu ya njaa kambini. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kigali Bonventure Chubahiro vurugu hizo zimetokea baada ya wakimbizi zaidi ya elfu tatu kufungusha virago vyao na kuelekea katika ofisi za shirika la wakimbizi duniani UNHCR tawi la Rwanda mjini Karongi magharibi mwa Rwanda ili shirika hilo liwasaidie kurudi kwao kwa nchini Rwanda, wanadai kukabiliwa na njaa kali. Katika mazungumzo niliyofanya nao kwa njia ya simu wakiwa njiani kuelekea ofisi za UNHCR wameniambia kwamba jeshi la ulinzi na polisi ya Rwanda iliwazuia njiani na kuwapiga risasi nao wakalazimika kuarushia mawe. tulitoka sehemu za Kiziba kuelekea kupiro ya HCR, yenye iko Kibuye mjini, lakini katika njiani tulikutana na waskali ya Rwanda, pamoja wakapigwa fimbo, wengine wakapiga masasi. saa hizi tuko tunaendelea, lakini kabisa wakati naandaa ripoti hii, takribani wakimbizi elfu tatu walikuwa tayari wamesha zingira ofisi za shirika la wakimbizi duniani wilayani Karongi, na walikuwa bado hawajapata wa kuzungumza nao, kwani ofisi zilikuwa zimefungwa. Huko maeneo yote yanayozunguka ofisi hizo, ikiwemo hata milima, ilikuwa imechungwa vya kutosha, kwani wasikari wanaonekana sababu inayowafanya warudi DRC au wapewe nchi nyingine ni tatizo la njaa pamoja na kukwepa kuwa Wanyarwanda, kwani wamedai kuwa serikali ya Kigali nataka kuwapa uraia kwa nguvu. Kwa waziri wa majanga na wakimbizi B Jean Darke De Debora amesema serikali ya Rwanda haina mpango wa kuwapa uraia na hawawezi kufanya hivyo kwa mtu ambaye hajaomba kuwa Munyarwanda. Hilo haliwezikani. Ili mtu awe Munyarwanda, kuna utaratibu wa kufuatwa. Na kuhusu hilo la kuwapiga risasi, kusema kweli, taarifa hizo hatujazisikia, lakini hata hivyo watu wa usalama hawawezi kufumbia macho watu wanaotoka kambini bila utaratibu. Hadi kufika sasa, kambini pamebaki watu wasiojiweza wa pamoja na wagonjwa, kwani wengi wote wako mjini Karongi katika ofisi za UNHCR. Wanavantila Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Asante sana Chubahiro. Kwenye ujumbe mfupi, Patrick Mangu ukiwa Msangi Singida Tanzania. Uh, unasema kwamba unatupata vema sana jioni hii. Unasema RFI ni gwiji uh, la habari zote za dunia unaotupata vema sana jioni hii. Shukran sana. wafanyakazi wawili wa, wa misaada ya kibinadamu wameuawa mashariki mwa DRC. Taarifa uh, kutoka Umoja wa Mataifa jijini Kinshasa zinasema kwamba wafanyakazi, mfanyakazi mwingine bado hajulikani alipo. Wafanyakazi hao walikuwa wanafanya kazi na shirika la kutoa misaada hasa maji la Ufaransa Hadelik Sant Fontier, lakini haijafahamika walikuwa ni raia wa nchi gani. Thomas Daka ni rais wa shirika la kiraia mashariki mwa DRC. habari tunayo ni kwamba wandugu hawa walihusika na ujenzi wa maji safi ndani ya vi ya vitongoji vya vya Bwito uh, ni ndani ya mtaa wa Ruchuru, halafu walipokuwa wakirudi kutoka mahala walipokuwa wakijenga uh, maji ndipo, uh, wakanaswa na watu wasiojulikana, lakini inaonekana ya kuwa ni kundi la uh, Kinanyatura. Hali ni mbovu kabisa ndani ya vitongoji hivi, ndani ya vijiji hivi vya, vya Bwito sehemu za Nyanzale. Ni sauti yake Thomadaka, rais wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Huko nchini Kenya, uchafuzi wa mazingira mjini Mombasa unaendelea kwa kero licha ya kupiga marufuku kwa matumizi ya mifuko ya plastiki nchini humo. Kutoka mjini Mombasa, mwandishi wetu Joseph Jira ametuma ripoti ifuatayo. E, katika harakati za kuboresha mazingira, mkurugenzi wa mamlaka ya mazingira hapa Pwani Steven Wambua ameongoza operesheni ya kuwakamata wanaokiuka marufuku ya utumizi na utengenezaji wa mifuko ya plastiki ambayo imekuwa ikisemekana kuchangia pakubwa uchafuzi wa mazingira. tunatumia mbinu ya kwanza kuangalia kwamba hii makaratasi haitengenezwi, pia tunafanya msako kwa sisi, makampuni wengi wametii sheria, hawafanyi ile kutengeneza ile mifuko ambayo imekataliwa. Wambua anasema watu kadhaa wamekamatwa, wakiwepo wafanyabiashara wa kusafirisha mifuko hiyo na wamefikishwa mahakamani tuliweza kushika watu 26 tunataka kuhakikishia residents wa Mombasa kwamba tutaendelea kufanya hizi misako kila siku na kila mahali wakazi wa jimbo la Mombasa wamekuwa wakilalamikia uchafuzi wa mazingira wakidai imekuwa chanzo kikuu cha watalii kutuzuru mji wa Mombasa wenye sifa za kitalii ulimwenguni huku maradhi mbalimbali yakiwaathiri mji wetu waoza ofisa wa public health yeye anazunguka na kufukuzana na kina mama mboga badala ya kuandikia Gavana wa Mombasa County Hassan Ali Joho na kumwambia mbona mji ni mchafu? Mwenyewe anajua Kenya, wazungu hawaji, kinyungunya malaria. Hatuna vita na mtu, tunaomba Mombasa iwe na usafi Period. Lakini gavana wa kaunti ya Mombasa Ali Hassan Joho anasema ameweka mikakati na sheria za kudhibiti utupaji taka na uchafuzi wa mazingira ili kuhakikisha Mombasa ni safi. Anasema kuna mafanikio makubwa. Nimekuwa nikiarifu wananchi kuwa kuna yale tunaweza kufanya mengine wananchi pia wanaweza kufanya. Ya, tunasihi wananchi watusaidie kukabili takataka kutapakaa katika majumba yao taka, taka from your household. Arifa ikiswahili imefanya mazungumzo na baadhi ya wafanyabiashara wadogo wadogo kuhusiana na marufuku hiyo iliyotangazwa na serikali. Ile mifuko ilikuwa inatumika ile ya plastiki tulikuwa tunatumia, sasa siku hizi haitumiki, kwa hivyo mazingira hayalibiki sana. E, Kenya ilitangaza marufuku ya utengenezaji na utumiaji wa mifuko ya plastiki baada ya taifa la Rwanda kutangaza hatua kama hiyo. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Tukisalia okay, huko nchini Kenya, serikali imekwenda katika mahakama ya rufaa kupinga uamuzi wa mahakama kuu, uh, kumtaka mwanaharakati na mwanasiasa wa upinzani Miguna Miguna aliyefukuzwa nchini humo kwenda uh, nchini Kanada pasi yake kusafiria irejeshwe mahakamani. Serikali inasema kwamba uamuzi huo ulikuwa sahihi kumfukuza Miguna kwa sababu kulikuwa na utata utata kuhusu uraia wake, lakini pia kulikuwa uh, ni hatua iliyofikiwa kwa sababu ya masilahi ya taifa. Hata hivyo mahakama kuu limeamua kwamba serikali irejeshe pasi yake kwa sababu ilimfukuza kinyume na sheria. Radio France Internationale Afrika mashariki ni saa 12 dakika 38, Afrika kati ni saa 11 dakika na asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Jeshi la polisi visiwani Zanzibar linamshikilia mtumishi wa mamlaka ya mapato Tanzania TRA Hasan Abu Talib kwa tuhuma za kumlawiti mtoto wenye umri wa miaka 13. Kamanda wa polisi mkoa wa mji magharibi Hasan Nasri Ali ameambia RF Kiswahili kuwa wamemkamata mtumishi huyo baada ya kupata malalamiko kutoka kwa wazazi na tayari wamemfikisha mahakamani. Aa, ni kweli kwamba tumemshikilia huyo mtu anaitwa Hassan Abutali. Hatukuwa tunajua hatu kama ni mwajiriwa wa, wa serikali wala anafanya kazi anaye, lakini baada ya laki, kumkamata tumemhoji ndio amesema hivi. Tumepata malalamiko kutoka kwa mwananchi kwamba mtoto wake mwenye umri wa miaka kumi na tatu amelawitiwa, na akatuambia kwamba amelawitiwa, mtuhumiwa alimpa dawa za kumpa usingizi na akawa amemuumiza sehemu zake za siri za nyuma. Kwa hivyo tuhuma hiyo tumekwenda nayo kufanya uchunguzi kwa kila baadaye, sasa tumemkamata huyo mtu mlalamiki na tunaona posibiliti ya kumpeleka mahakamani si muda mrefu ujao. Utetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania wanazungumzia vipi tukio hili? Onesmo Olengurumwa ni mwenyekiti wa mtandao wa mashirika ya utetezi wa haki za binadamu nchini humo. Kama jamii tuna tunapaswa kuangalia namna gani tuna- tunalea watoto wetu au tuna- tunaelimisha watu mambo yanayojitokeza katika jamii, kwamba kwanza ni kinyume na sheria, lakini pia ni kinyume na maadili. Hivyo vitu wakati mwingine vinaweza vikawa vinafanyika na watu kutokana na kwamba labda watoto au jamii kwa nzima kwa ujumla hawezi kujua mambo haya yana madhara gani katika jamii, lakini pia tutoe elimu yake za binadamu kwa watoto kuanzia mashuleni. Hiyo ndio jambo kubwa, ili liweze kumsaidia mtoto kuelewa kule anapo vitu kama hivyo kwamba ajue vinakiukanam ni ku, vinakiuka namna. Sauti yake Onesimo Ole Ngurumwa, mwenyekiti wa, wa mtandao wa mashirika ya utetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania. Serikali ya nchi ya Somalia imemteua mkuu mpya wa jeshi la polisi na mkuu wa kitengo cha intelijensia miezi minne baada ya utangulizi wao kufutwa kazi kufuatia shambulizi baya zaidi la bomu kutokea mjini Mogadishu na kusababisha vifo vya watu zaidi ya mia tano. Aliyekuwa naibu waziri wa, wa afya Hussein Osman Hussein ameteuliwa kuwa mkuu wa intelijensia huku aliyekuwa naibu mkuu wa jeshi la polisi Bashir Abdi Muhamed akiwa mkuu wa jeshi hilo. Kazi kubwa iliyo mbele yao ni kupambana na kundi na la gaidi la al Shabab. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina ki kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. na Afrika Mashariki ni saa 12 la dakika 41. Shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu Oxfam limesema linafanya uchunguzi kuhusu kesi 26 za tuma za unyanyasaji wa kingono nchini Haiti wakati wa operesheni zake nchini humo. Mengi zaidi na Stelius Sane tuhuma hizo zinadaiwa kufanywa na wafanyakazi wa shirika la Oxfam wakati wa operesheni ya kimataifa ya kutoa misaada nchini Haiti mwaka 2011 baada ya nchi hiyo kukumbwa na tetemeko la ardhi. Mkuu wa shirika lenye makao makuu yake nchini Uingereza, Mark Godring, ameiambia kamati ya bunge mjini London kuwa shirika lake litafanyia uchunguzi tuhuma hizo 26 zikiwahusisha wafanyakazi wake. Godring amesema kuwa kuna matukio mengine yamefanyika muda mrefu uliopita na mengine ya hivi karibuni lakini taasisi yake italazimika kufanya uchunguzi huo huru kuhusu unyanyasaji kingono. Godring amewaomba radhi watu wote walioumizwa na shughuli za Oxfam na kuwataka watu wengine kuendelea kuibua tuhuma nyingine ili kuwaongezea ushahidi. Na shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya watoto UNICEF limesema watoto wanaozaliwa katika nchi maskini hasa barani Afrika bado wanakabiliwa na hatari ya kupoteza maisha, kiwango kikiwa ni mara hamsini ikilinganishwa na mataifa tajiri. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na Dr Faustin Ndugulile, naibu waziri wa afya nchini Tanzania kufahamu hali ilivyo katika taifa hilo ndani ya miaka ishirini na tano tumeweza kupunguza vifo vya watoto kutoka tisini na mbili kwa kila vizazi hai elfu moja mpaka sasahivi uh, tuko kwenye arobaini na tatu kwa kila vizazi hai elfu moja lakini vilevile vifo vya watoto chini ya miaka mitano vimepungua kutoka mia moja arobaini na moja kwa kila uzazi hai elfu uh, moja mpaka sitini na saba katika uzazi hai elfu uh, moja kwa hiyo sisi kama Tanzania kuna jitihada ambazo tunazozifanya kuvizipunguza hivi vifo na pengine sasa tuangalie ta, takwimu zinaonyesha kwamba asilimia arobaini mpaka hamsini ya watoto ambao wanazaliwa katika nchi zinazoendelea ikiwemo e, Tanzania, Jamhuri ya Afrika ya Kati, wako hatarini kupoteza maisha. Pengine kuna jitihada gani zinazochukuliwa na Tanzania kwa ushirikiano na nchi nyingine ili kuwakabiliana na changamoto hizi? Labda mii niseme tu kwamba ni, nitaongelea zaidi Tanzania kwa sababu ndo nchi ambayo nipo, nchi ambayo na mimi nahudumu katika hii sekta ya na kwa kwanza, tumechukua juhudi kuhakikisha kwamba kina mama wanajifungulia katika vituo vya afya. Kwa hivyo ukiangalia wastani tumetoka kutoka asilimia arobaini mpaka asilimia sitini ya, ya, ya kinamama wanajifungulia vituo vya afya, lakini sambamba na hilo tumehamasisha sana kinamama kwenda kliniki wakati wakiwa ujauzito. Wastani sasa hivi asilimia tisini na nane kina mama wanapita katika kituo cha kujipimia cha, cha ujauzito angalau mara moja kwa kwa kwa, kwa, kwa katika u, kipindi chake cha ujauzito. Sambamba na hilo, tumeboresha sana huduma ya chanjo. Sasa hivi wastani wetu wa chanjo ni asilimia tisini na saba na Tanzania tumepata tuzo kima ya kimataifa ya kutungulia kwamba ni moja ya nchi ambazo zinafanya vizuri sana katika swala la chanjo. Serikali imewekeza katika kuboresha vituo vya afya kwa ajili ya afya ya mama na mtoto na kuhakikisha kwamba sasa huduma zile za msingi za mama kujifungua na huduma za awali za mtoto zinaboreshwa. Kwa hiyo zote hizi ni sehemu tu ya juhudi ambazo serikali inazifanya kuhakikisha kwamba huduma ya mtoto inakuwa nzuri. Naam, pengine kwa kuhitimisha, ripoti kama hizi zina nafasi gani katika kuyachagiza mataifa ya afrika kuwekeza zaidi katika huduma za afya? Ni wajibu, ni wajibu wa kila taifa kuhakikisha kwamba zinawekeza katika sekta ya afya kwa maana kubwa tu moja, kwamba hakikisha kwamba kwa kila mwananchi ana haki ya kupata huduma nzuri za afya, lakini sambamba na hilo, kila mwananchi ana haki ya kwa kuhakikisha kwamba anapata ustawi wa maisha yake, na mwananchi hatapoteza maisha kwa sababu tu kakosa huduma za afya. Huyo ni Dr. Faustin Ndugulile ambaye ni naibu waziri wa afya nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina Mpero. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu hujambo, popote pale ulipo ukitegea sikio matangazo yetu. Wakimbizi kutoka nchini Burundi waliokimbilia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameandamana wakipinga kutohudumiwa na mashirika ya misaada. Msikilizaji, una maoni gani kufuatia hatua hii? Kukuendeshea makala haya, ninaitwa Sabina Mpelo. Karibu. Asante, mimi naitwa Rutungisha Fidele. Mimi ni mkongomani kwa kawaida ila sasa niko nchi jirani ya Rwanda. Naweza nikasema, tafadhali UNHCR wajitahidi wasifanye yale kabisa, japokuwa waandamanaji wameleta vurugu sana kwetu, ila tumehuzunishwa sana na hatua ya UN wala hase, kuanza kugawanya nani kupunguza chakula misaada. Wanajua vurugu ziko Burundi, wanajua Warundi hawakukimbia bure, wamekimbia kwa kutishiwa na serikali ya Burundi, ambapo hata kwa sasa watu wangali wanauawa. Sasa tukaiomba tafadhali iongeze msaada. Kwa majina, naitwa kwa jina ya Didaco Mkombe Soriano. Napiga simu nikiwa simu za Moba, Kirumu, kwa Kirungu, Kaseke, DRC. Nimependa kuomba kwa wakimbizi walioko nchini kwetu DRC wanaotoka Burundi wawe na moyo wa subira. Mashirika ya kuwatolea msaada wanajukumu mingi ya kukabiliana nao. Inchi yetu kwanza ya, ya Kong'o ina wakimbizi wenyi ambao nao wanahitaji msaada kwanza. Tukifikiria Kongo yetu hii, ina wakimbizi waliokimbilia Burundi na wengine weko Uganda, wengine weko mahali penye mali pengine wako wananilia msaada kusaidiwa. Wao wakipita kutoka Burundi watulie tu kidogo, sio kwa ndamana kama njo watapata. Uh, jitihada. Asante si Kiswahili. Ni Kalunga Jambo Je Mweze kutoka Bukavu, ni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. <coughs> <coughs> Hatua hii ya wakimbizi wa Burundi kua kuwa wamenyimwa msaada misaada, naona pengine ni wao wenyewe ndio wanapelekea hivi, maana waliwasili hapo awali waweze kujiorozesha, lakini walikataa kujiorozesha kuona ile haki ya wakimbizi baada ya wagonzi wao walidai kuwa ni yao haiwaruhusu kuorodeshwa kama wakimbizi. Kwa hiyo manamaniko yao imeweza kuwa ni kama tu haka kuleta vurugu na maandamano hiie, na faida gani huku, ambayo serikali ndiyo wataka wazuruhishi kama wakimbizi, naweza kupatia na msaada fulani fulani, lakini hatakwa saa mi najikuta kuwa ni pengine wanataka ni vurugu tu katika nchi yetu. Kwa jina naitwa Mandela Odol, natokea Dar es Salaam Tanzania. Ni vyema Umoja wa Mataifa kupitia shirika linalohudumia wakimbizi UNHCR wangeangalia ni wapi walipokosea, kuna mapungufu gani? Kwa sababu wale ni binadamu wenzetu, wanahaki kama sisi, kama wengine ambavyo wako wanaishi katika nchi zao wanaopata msaada. Maanake kukosa msaada kwa binadamu ni jambo la kawaida sana. Sasa inapofikia hatua wakati wanapata shida wakati mashirika ambayo yanahusika na swala hilo lipo linakuwa ni jambo ambalo sio jema kiubinadamu, manake hata haki za binadamu wanatambua kwamba kuna wakimbizi na aa watu wanatakiwa wahudumiwe ipasavyo kusudi waweze kuepukana na hayo matatizo ambayo yapo kwa sahizi. Kwa jina anaitwa Pia, anapatikana Katilo, Geita, nchini Tanzania. Binafsi mimi kwa maoni yangu, wakimbizi kutoka nchini Burundi kulalamikia mashirika yanayotoa huduma za kijamii haya, wako sahihi sababu wao kama wao wamejitolea kusaidia wakimbizi. Sasa iweje huduma zao stahiki wasiwawapatie? Ni halali kabisa wakimbizi kuaaikana na washauri mmoja wa mataifa wanaoshughulikia sh, sh, na kuhudumia wakimbizi wawatendee haki kwa kuwapatia vifaa vyao, maake hata wao hawakutoka kwenye nchi zao kwa kwa kupenda, wametoka kwa kukimbia machafuko, vita na kupatikana amani chini mwao. Kwa majina anaitwa Ausidaim, inatokea Lindi mjini Tanzania. Hatua iliyofikia ya, ya wakimbizi kuandamana andamana kwenda kudai kabisa haki zao stahiki za misaada sio hatua mzuri. Inadhihirisha kwamba mashirika ambayo yanashiriki kutoa misaada hayatoi misaada kikamilifu, wananyima wana haki za binadamu kwa wakimbizi yao, kwa hiyo Sio vizuri kabisa kwa mimi. Naitwa Matendo Zagabe, uh, naishi Cape Town City. Kuhusu uh, wakimbizi walio huko walio DRC wa Burundi, ah hata kuaa ni wape pole tu kwanza, maana ni hatari sana kwao kwao kukimbilia kwa kwanza. Sisi, sisi wenye nchi kama wenye nchi wa DRC tumekimbia nchi tukakuja zengine nchi fulani fulani ili kutafuta labda amani, alafu nimesikia vitu ya kushangaza kushtuka tu nasikia tu kuna wakimbizi ambao wako Kongo wametekewa Burundi sasa. Kwa nini wataenda Kongo? Eh, rais wala viongozi wa nchi ya DRC hawasikilie amani, huruma wananchi wao? Je, itakuwa heri kweli kwao kusikilia huruma? wananchi wasio wa nchi ya ile ya DRC. Unaona, kama ni matatizo tu. Ningewaomba tu wananchi kama wale hao wakimbizi waliko huko Burundi, labda wangeenda tu tafuta mahali pengine pa kukimbilia, lakini hawangekimbilia katika hiyo nchi a. Majina anaitwa Fadhili Faringa, nipo mtaa Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya Songwe, Tanzania. Nilikuwa naomba moja wa Mataifa anaoshuhudia mashirika ya wakimbizi vibali kama wakipata kwa ajili ya kufanya shughuli ndogo za kujishughulisha kwa sababu siku zinazozidi kwenda mbele ndipo wakimbizi wanazidi kuongezeka. Machafuko ya kisiasa, kwa watu hata mkesho inaweza kuwa mkimbizi. Kwa naomba jumuia ya kimataifa itoe it it vibali kwa, kwa sisi wakimbizi tuwe tunafanya shughuli ndogo mitaani mitaani, kama, kama wakimbizi wa Sudan Kusini waliopo nchini Uganda wa, wengi wame, wanafanya shughuli vidogo vidogo, wana saluni wana kwani, kwa wanaomba kwa hata kwa wakimbizi hao ambao wanalalamika kukosa msaada wa chakula huko, wafanye hivyo kama wakimbizi wa nchi zingine, siendee kukaa tu kwenye makambi tu kujifurahisha. A, no, juhu, no, no. Kwa bina anaitwa Philibet Jonasani Kenshambi, nipo maeneo ya shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kuhusiana na hawa wakimbizi wa, wa, wa, wa, wa, wa Burundi walioko walioko DRC kuandamana kwamba wanakosa msaada au huduma muhimu ni haki yao. Kwa sababu gani, haya mataifa yamekuwa na mahusiano ambayo sio mazuri, kiasi kwamba hata kama hao wakimbizi walizokimbilia kule DRC wanaonekana hata misaada ile na zile huduma muhimu hawazipati. Ni jukumu la nchi hizi mbili kwa kweli, kusema kweli, wakae meza moja, waweze kutatua tatizo hili, ili wakimbizi wanapokuwa kwenye maeneo kama hayo au nchi hizi, kati ya nchi hizi mbili, waweze kupata zile huduma muhimu na waweze kuishi kwa amani, ili siku moja nchi yao ikiwa na usalama wa kutosha waweze kurejea ea na shughuli zingine za kijamii au za kuboresha maendeleo. Naam, kwa majina naitwa Victor Ruhunemungu na Mujabi, napatikana hapa Jimboni Kivu ya Kusini, Jamhuri kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumewapokea wakimbizi wa Rundi kutoka Burundi na kwa sasa inaonekana kwamba wameachiwa na umoja wa mataifa ambao ulikuwa ukiwasaidia kwa chakula. Hii imechangia pamoja na kusema kwamba wao wamekataa kwamba wao sio wakimbizi, lakini wamepatikana kwenye ambalo mtume wao walikuwa akiwahidi kwamba siku moja wataishi huko. Sasa wakati umeandamana, inazua sura nyingine nyipya kwamba Kongo inakuwa ni nchi ambayo inakaribisha kila mtu wa, lakini baadaye akishakaribishwa anageuza sura anageuza ghafla akili na nakuwa kama ni gaidi mfano wa ndugu zetu wa hutu wenye Rwanda tuliopokea mwaka elfu moja tisini na saba lakini ilipofika muda wa fulani hivi hawa watu waligeuka na wakawa wametushikilia kama maadui kubwa sana walichoanza ni kutuua kutuingilia hata usiku tunahofu kwamba kwa ndamana ndugu zetu warudi isizue hii isizue tenda sura nyipya kuwa kama ni watu ambao wamekuja kuvamia na kama umesikia vyanzo fulani isema kwamba wao walikataa kwamba wao kwa majina anaitwa Blea bin Manuel ya Sukulu. Mimi ni mkimbizi, nipo katika kanda ya Nyarugusu kwa Kigoma nchini Tanzania. Nafikiri ndugu zangu Warundi sasa hivi ambao wana wanaandamana wana kutokea chakula, ni kwamba nahudhumika sana, kutokana na shirika serikali zetu za bara la Afrika. Matatizo sana nasababisha serikali ya bara la Afrika ni kutaka kung'angania madaraka, viongozi wetu hawataki demokrasia na hawataki kuachia kuachia ngazi kwa hiyo wanafurahia sana wao, watu wanahangaika hangaika kiasi tu mpaka watu wanahangaika. Kwa hiyo kwaio pakatovisini kwamba serikali ya DRC ikae chini, iangalie na shirika la anahudumia wa wakimbizi wahakikishe kwamba wakimbizi wanatoa chakula. Wanapo wanyima wakimbizi chakula, ni kwamba wanawahatarisha, kwa hiyo wanakosa kitu cha kuwaua. Kwa hiyo mkimbizi wanapomnyima chakula, unamkosesha haki yake ya msingi. Wajitahidi wawape wakimbizi chakula ili wahudumie, waishi kama watu wengine. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi wa maandishi uliotuandikia Ismail Saki wa Singida Tanzania, unasema wanayo haki ya kuandamana lakini kwa madai wanayoyatoa ni bora mataifa husika yakawachukua raia wake. Na Mark Dizo wa Buhongwa, Mwanza, Tanzania unasema, wakimbizi wana haki ya kuandamana, maana wanahitaji kuhudumiwa kwa wakati kutokana na hali walizo nazo. Na kufikia hapo ndiyo anatamatisha makala ya Habari Rafiki kwa siku ya leo. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. Asante ah, sana mwenzangu Sabina Mbelo kwa kutuletea makala hayo murwa kabisa ya habari rafiki jioni hii. Asante sana bwana Patrick Mangu mesema umeendelea kupamoja nasi jioni ya leo, lakini like, bila kumsahau bwana Paul Wilson kiwa Lindi, Tanzania unasema, enyi wakongomani hasa waasi, mbona mnaendelea kusababisha uh, maisha kwa magumu kwa wengine? bila shaka na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Skoskomanasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. jioni hii msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Twile, fundi mitambo Sane. mimi ni Victor Buso na kutakia jioni njema popote pale ulipo. Asante sana, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Zimbabwe Oliver Mtukuzi na kibao Todi akimaliza namna hiyo jioni ya leo. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine, lakini usikose kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante sana kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.