Amani ya Mungu yo pamoja nawe popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa 12, kamili jijini dar es Salaam, Tanzania, ni sawa na saa 11 kamili jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini dar es Salaam, Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo Jumamosi Februari 24. Uh, kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari wake. Viongozi wa jiji la Kinshasa washindwa kuafikiana kuhusu maandamano ya hapo kesho baada ya wajumbe wanaosimamia maandamano hayo kutoka kanisa Katoliki kushindwa kufika kujadiliana kuhusu njia watayotumia wakati wa maandamano hayo. Na Umoja wa Ulaya EU umetoa tamko la kuelezea wasiwasi wake kuhusu matukio ya mauaji yanayotokea nchini Tanzania ambayo na anatishia haki za binadamu, na idadi ya watu waliopoteza maisha huko nchini Iraq imefikia watu watu 27. Kuna hali bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kwamba matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com Viongozi wa jiji la Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mawakili wa waandamanaji wa maandamano wa wanatarajiwa kufanyika hapo kesho Jumapili hawakuelewana kuhusu kufanyika kwa maandamano ya kanisa katolika dhidi ya utawala wa Rais Joseph Kabila. Gavana wa jiji la Kinshasa Andre Kimbuta amewataka waandaji wa, wa maandamano kujadiliana hii leo jumamosi kuhusu njia watazotumia waandamanaji wakati huo kamati ya maandamano imeomba kusindikizwa kisheria kwa shirika la haki za binadamu la ACAJ kwa mujibu wa mwenyekiti wa shirika la ACAJ George Kapiamba amesema mawakili walikwenda kujadiliana na viongozi kuhusu njia watazotumia lakini viongozi wa jiji la Kinshasa wamewataka viongozi wa baraza la maandamano kuwepo katika majadiliano hayo, jambo ambalo viongozi wanaoandaa maandamano hapo jijini Kinshasa wanahofia huenda wangelikamatwa iwapo tu wangelikwenda kujadiliana na viongozi wa serikali. Umoja wa Ulaya EU umetoa tamko la kuelezea wasiwasi wake kuhusu matukio ya mauaji yanayotokea nchini Tanzania na ambayo yanatishia haki za demokrasia. Mengi zaidi na Frederik Nwaka. Tamko hilo la Umoja wa Ulaya limetolewa kwa ushirikiano na mabalozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya na kuungwa mkono na mwakilishi na mabalozi wa Norway, Canada na Uswis. Umoja huo umetaja tukio la karibuni la kuuawa kwa mwanafunzi wa chuo kikuu Aquilini Aquilin na kusema unakaribisha wito wa rais wa Tanzania John Magufuli wa uchunguzi wa haraka. Aquiline alikuwa mwanafunzi wa chuo cha taifa cha usafirishaji NIT na aliwawa kwa kupigwa risasi wakati polisi ikitawanya maandamano ya chama kikuu cha upinzani cha Chadema. Aidha, umoja wa Ulaya umeelezea wasiwasi wake kuhusu ongezeko la ripoti za ukatili katika miezi ya karibuni ambapo mbunge wa Singida Mashariki Tundu Lisu alipigwa risasi na watu wasiojulikana na kutoweka kwa mwandishi wa habari wa gazeti la Mwananchi Azori Gwanda. Matukio mengine yaliyotajwa kwenye taarifa hiyo ni mashambulio yaliyopelekea kupoteza uhai kwa viongozi wa serikali wawakilishi wa, wa vyombo vya usalama na wananchi yaliyotokea mkoani Pwani ndani ya miaka miwili iliyopita. Shukran Frederick Nwaka. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika shambulio la kujitoa muhanga jijini Mogadisho nchini Somalia imefikia watu 38 huku wengine zaidi ya 50 wakijeruhiwa. Ripoti za polisi zinasema kuwa shambulizi hilo lililenga ikulu ya rais na hoteli ya kifahari. Kundi la kigaidi la Al Shabab limedai kutekeleza shambulizi hilo na kusema lilikuwa linawalenga maafisa wa serikali. Wapiganaji wa Al Shabab kwa muda mrefu wamekuwa wakipigana kujaribu kuipindua wa serikali ya Somalia inayotambuliwa kimataifa. Mwezi Oktoba mwaka 2017 kundi hilo lilitekeleza shambulizi baya zaidi mjini Mogadisho na kusababisha vifo vya watu 500. Umoja wa Afrika umetuma wanajeshi 22,000 tangu mwaka 2007 kwa lengo la kupambana na magaidi hao, lakini pia kuilinda serikali ya Mogadisho. Al Shabab ni kundi linalosalia hatari kwa usalama wa ukanda wa Afrika mashariki. Watu watano wa kundi linalodaiwa kuwa la kihalifu ambalo linaloshukiwa kuhusika katika mauaji ya polisi mmoja na mwanajeshi mmoja nchini Afrika Kusini wameuawa na polisi hapo jana Ijumaa jioni mbele ya kanisa moja linalotumiwa na wahalifu hao. Duru za polisi zinaeleza kuwa operesheni imeendeshwa nje ya kanisa hilo baada ya kupata taarifa kwamba washukiwa hao wa hawa uhalifu wamejificha karibu na Engopo, mkoa wa Kap, kwenye umbali wa kilomita 400 na jiji la Johannesburg, ambako wapiganaji hao wanadaiwa uh, walimuua askari polisi mmoja katika kituo siku ya Jumatano iliyopita. Polisi inasema baada ya kupata taarifa kuwa washukiwa hao wamejificha ndani ya kanisa, walizingira kanisa hilo na baada na baadaye kukazuka ubadilishanaji wa risasi. Washukiwa saba walipoteza maisha, huku polisi mmoja akijeruhiwa na washukiwa wengine kumi wakiti, wakitiwa nguvuni na wengine kadhaa wakifaulu kutimka. Na viongozi wa Umoja wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanataka pande zote zinazotofautiana nchini Burundi kuendelea na mazungumzo ya kisiasa ili kupata mwafaka. Kauli hii imekuja baada ya viongozi hao kupokea ripoti kuhusu mazungumzo kutoka kwa mratibu wa mazungumzo hayo, rais wa zamani wa Tanzania, Benjamin William Mkapa. Alain Eme Nyamitwe, waziri wa mambo ya wa nje wa Burundi, wakati akizungumza na mwandishi wa RFI jijini Kampala, Charlotte Cosse, amesema mazungumzo hayo yataendelea ili kupata mwafaka. Nasikia kwamba katika mtandao uh, uh, wa internet kulikuwa kunasambazwa uh, habari mbalimbali kwamba uh, Rais Mustafu Mkapa anataka kujizuia uh, kutoka kwenye, kwenye um, kusaidia mazungumzo katika ya, ya Warundi uh, na, na pia kuna, kuna jumuiya mbalimbali eh, uh, baraza la la, la, la, la, la, la, la dunia, la, la dunia. Lote, uh, um, UN na baraza la Afrika wamekuwa um, wanasema kwamba uh, Mkapa kisha, kisha shindwa sisi tunakamata, tunakamata, tunakamata, tunakamata kazi, lakini leo jumuiya ya Afrika mash, Mashariki imeonyesha kwamba ina, ina, ina nguvu na ina, ina uwezo wa kuendelea na mazungumzo hayo ni sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Burundi, Alain Nyamitwe, ambapo hivi karibuni kulikuwa na taarifa kwamba msuluhishi katika mgogoro wa Burundi, Benjamin William Mkapa ametangaza kujiuzulu, taarifa ambayo imeikanushwa hapo jana. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Na saa kumi na mbili na dakika nane majira ya Afrika Mashariki. Bado ngali nami Ali Bilali kukujuza kinachoendelea ulimwenguni jioni hii mashambulizi manne matatu ambayo kundi la wapiganaji wa Taliban wamejigamba kuhusika yamesababisha vifo vya watu 23 yakilenga vikosi vya serikali nchini Afghanistan, huku watu wengine zaidi ya ishirini wakijeruhiwa ikiwa ni mwezi mmoja tu baada ya mfululizo wa mashambulizi yaliyolenga raia wa kawaida, kituo cha kijeshi na kile cha polisi, pamoja na makao makuu ya idara ya usalama nchini Afghanistan imelengwa na mashambulizi ya hayo mjini Kabul katika kipindi kifupi. Na shirika la tetea haki za binadamu la Human Rights Watch limethibitisha kuwa jeshi la Myanmar na wanaarakati wa Kibuda wa nchi hiyo bado wanaendelea kuharibu na kuyachoma moto makazi ya Waislamu wa Rohingya katika jimbo la Rakhine nchini humo. Ripoti iliyotolewa na shirika hilo inasema kuwa picha za satellite ambazo zilichukuliwa hivi karibuni na shirika hilo baada ya uchunguzi, inaonyesha kwamba tangu tarehe 9 hadi 13 mwezi huu, takriban vijiji viwili vya Waislamu wa Rohingya kaskazini mwa nchi hiyo mwa jimbo la Rakhine vimeharibiwa kikamilifu na kwamba hujuma hizo bado zinaendelea. Nam na sasa ni kukaribisha kusikiliza makala ya mtazamo wako kwa leo jiri wiki hii. Radio France Internationale. Radio jiri, jiri wiki hii. Na mkaribu katika makala ya mtazamo wako kwa leo jiri wiki hii Radio France Internationale, mimi ni Ali Bilali. Tuanze na yaliyojiri wiki hii na taarifa kutoka huko nchini Rwanda, ambapo polisi nchini humo wamesema wakimbizi watano kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa na wengine 20 kujeruhiwa wakati polisi wakitawanya maandamano ya wakimbizi hao waliokuwa wanalalamikia kupunguzwa kwa kiwango cha chakula wanachopewa. Mwandishi wetu Edith Nibakwe alijielekeza katika kambi ya wakimbizi ya Kiziba magharibi mwa nchi hiyo na amezungumza nasi. Mamia ya wakimbizi hao walianza kujitokeza kwenye ofisi ya shirika la kuhudumia wakimbizi mnamo Februari tarehe ishirini huku wakidai kurudishwa nchini mwao DRC, kutokana na upungufu wa fedha za matumizi zinazotolewa na shirika la ku linalohudumia wakimbizi, na kusema kwamba wanachohitaji ni uongezeko wa fedha au kurudishwa nchini mwao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au pia kuhamishiwa nchi nyingine. Uh, baada ya kuhamasishwa kurudi, kurudi kambini baada ya kuhamasishwa kurudi kambini wakimbizi hao wamekata kata na kusema kwamba wataendelea kukaa sehemu la shirika hiyo ambapo ni ofisi ya shirika hiyo na kusema kwamba hawatarudi kambini mwao. Baada ya hapo ndipo jeshi la polisi limeanza kujitokeza kwenye ofisi hiyo na kuzunguka ofisi. Baadaye vurugu zimeanzishwa kama inavyotangaza na msemaji wa jeshi la polisi, komishona wa polisi ni Teosi Badege amesema kwamba wakimbizi hao walianza kurusha mawe na machupa na vitu vingine, na hapo polisi ililazimika kutumia nguvu ili kuzuia kile polisi ambacho inakiita kwamba ilikuwa kama vurugu zimeanzishwa na wakimbizi serikali ya Rwanda kupitia jeshi la polisi uh, limetangaza kwamba watu watano wamepoteza maisha na huko wengine ishirini ambao ni wakimbizi wakiwa wamejeruhiwa, na pia limetangaza kuwa maafisa wa polisi takriban saba pia nao wamejeruhiwa. Msemaji wa polisi Teo Badege, yeye yeah, amesema wakimbizi hao kutoka kambi ya Kiziba magharibi mwa nchi hiyo walikuwa wamejihami kwa mawe, vyuma na viti na waliwajeruhi polisi saba hiyo njia zote za kuheshimu sheria zikikwama, kuanzia mazungumzo, kinachobaki ni kutumia nguvu kwa kutumia sheria, na mkifanya upelelezi mtaelewa, na kama tulivyowaambia, kazi inaendelea. Mmesikia, wapo 15 waliokamatwa ambao walikuwa wanachochea na wale walitumia hivi mnavyoona hivyo ina ndivyo ilivyo ina ina ina sheria inaposhika mkondo wake namna. Sasa tuelekee kule jijini Kampala nchini Uganda, ambako mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki umetamatika rasmi jana Ijumaa jijini Kampala ya Uganda, ambapo viongozi wa jumuiya hiyo wamekubaliana kuhusu kuendelea kufadhili miradi ya maendeleo na kuboresha huduma za afya. Hata hivyo swala la viongozi kuwajibika na kutekeleza kile wanachokubaliana lilijadiliwa kwa kina na viongozi hao, ambapo rais wa Tanzania, John Pombe Magufuli, aliwakosoa viongozi wa jumuiya kwa kushindwa kusimamia utekelezwaji wa yale wanayokubaliana. tulitakiwa tuangalie merits na demerits. Tunatakiwa tuangalie the challenges, kwamba kwa nini tunazungumza sisi marais wa East Africa Community, tunapitisha miradi na implementation yake haipo kwa sababu kama una miradi kumi na nne tu iliyokamilika, mingine iko kwenye progress almost seven according to the report. Wakati tulipeleka mingi, maana yake kuna problem. Kwa upande wake, mwakilishi wa Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kwenye mkutano huo, makamu wa kwanza wa rais, Gaston Sindimo, amesema jumuiya inakabiliwa na changamoto ya kuwa na malengo sawa, huku baadhi ya nchi wanachama zikienda kwa kasi kimaendeleo ukilinganisha na zingine ambazo zinakabiliwa na changamoto kama Burundi. Katika jumuiya yetu nchi zilipo ndani hazina usawa. Sasa wewe ulipata bahati ya kuwa na nafuu kwa mwingine, unafanya aje usaidie mwenzako? Lazima katika shirika letu umoja kukute mkono mwenzake ili tuwe sambamba, na kama hatujakuwa sambamba, tatizo litakuwa ni lile lile. Katika hatua nyingine, rais wa Sudani Kusini, Salva Kiir, akizungumza kwenye mkutano huo amesema nchi yake inaunga mkono aliyokubaliwa, lakini akazikosoa nchi wanachama na zile za magharibi ambazo zimekuwa mstari wa mbele kuiwekea vikwazo na kuchuma rasilimali zake na kuiacha maskini. Sudani Kusini haipaswi kuwa maskini kama tulivyo hivi sasa. Sudani Kusini ina fursa, lakini haipewi nafasi ya kuendelea. Ninawataka viongozi wa jumuiya wasimame na sisi na kusitisha vita, ili tuendeleze rasilimali zote tulizo nazo. Jumuiya ya Afrika Mashariki inahitaji dola za Marekani bilioni 78 kufanikisha miradi yake ya miundombinu kwa lengo la kuimarisha uchumi katika jumuiya hiyo. Mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Oweri Kaguta Museveni akifunga mkutano huo jana jioni baada ya kujadili maswala mbalimbali ikiwa ni pamoja na kupokea ripoti kuhusu mazungumzo ya kisiasa nchini Burundi, Museveni ameimiza umuhimu wa jumuiya hiyo. Kila unapotazama unaona umoja au muunganiko wetu. Historia itatulaumu ikiwa hatutatumia historia na fursa alizotupatia Mwenyezi Mungu kwa ustawi na usalama wa watu wetu. Kwa hiyo, sababu ya pili ya utangamano wetu ni usalama. Sababu ya kwanza ni ustawi, ya pili ni usalama, na sababu ya tatu ni utambulisho mfanano. Juma hili kule nchini Burundi, tume ya uchaguzi nchini humo seni ilitangaza matokeo ya zoezi la kuwaorodhesha raia kwenye daftari la wapiga kura kwa ajili ya kura ya maoni ya katiba mpya baadaye mwezi Mei mwaka huu na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Zoezi hilo ambalo lilihitimishwa Jumamosi iliyopita baada ya kudumu kwa takriban siku kumi limefanikiwa kwa asilimia zaidi ya mia moja kwa mujibu wa kiongozi wa seni Pierre Claver Ndayichariye. Jumla ya raia wote walioorodheshwa katika mikoa yote ya nchi ni milioni 4987871. Idadi hii iliyofikiwa ni sawa na asilimia 112.01 ya matarajio ya wapiga kura. Hakika huu ni ushindi. Mchakato wa marekebisho wa katiba nchini Burundi umegubikwa na hali ya kutoelewana baina ya wadau mbalimbali wa kisiasa wa nchi hiyo na Jumuiya ya Kimataifa, ambapo juma lililopita Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa ripoti, ambapo amekosoa mchakato huo akisema kuwa haujawashirikisha wadau wote husika. Mbali na hayo, kuhusu Burundi, juma hili shirika la Umoja wa Mataifa UN umesema wananchi watatu wa Burundi, mtu mmoja atahitaji misaada ya kibinadamu kwa mwaka huu, ikiwa ni ongezeko la asilimia 20 ikilinganishwa na mwaka jana. Kwa mujibu wa shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa, UNDP, nchi ya Burundi inayotajwa kuwa miongoni mwa nchi maskini duniani, wananchi wake wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha na hivyo kuhitaji misaada ya kibinadamu. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limebainisha kuwa wananchi wa Burundi wameathirika kutokana na hali inayosababishwa na kudorora kwa uchumi na huduma za jamii. Mwakilishi wa UNDP Gary Connell ameeleza kuwa hali ya kuongezeka kwa majanga ya asili pia imechangia maisha ya wananchi wa Burundi kuwa magumu huku wananchi wakishindwa kumudu kujipatia mahitaji muhimu. Mgogoro wa kisiasa unatajwa pia kuwa chanzo kikubwa cha kushuka kwa hali ya maisha ya wananchi wa Burundi, ambapo pamoja na kushindwa kumudu gharama za mahitaji ya msingi, hali hiyo imesababisha watu wengine kukosa makazi. Burundi ambayo ilitumbukia kwenye mgogoro wa kisiasa mwaka 2015 baada ya Rais Pierre Nkurunziza kuchaguliwa tena kuongoza kwa muhula wa tatu, kinyume na katiba, itahitaji dola milioni 141 ili kukabiliana na tatizo hilo la uhitaji wa misaada kwa wananchi wake. Victor, Robert. Ripoti hiyo imepingwa fikali na serikali ya Burundi huku ikidai kuwa haikushirikishwa. Philip Zobonariba ni msemaji wa serikali ya Burundi. Le gouvernement a consenti les moyens importants. Serikali ya Burundi baada ya kuwekeza katika miradi inayolenga kuboresha maisha ya e raia haswa wale wa vijijini inasikitishwa na idadi iliyotolewa na shirika la Ocha katika hali ya kuhatarisha, na hii kwa bahati mbaya si mara ya kwanza. Serikali inasikitika haswa kwamba hali ya mwaka huu wa 2018 ni bora zaidi kuliko ile ya mwaka 2017 zikizingatia wa juhudi zilizowekwa katika sekta ya kilimo, afya, mapokezi ya wakimbizi wanaorejea, ambapo matokeo ni dhahiri. <tipa> Wiki hii pia tulikuwa na taarifa kuhusu shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Amnesty International. Wiki hii limetoa wito kwa serikali ya Burundi na Tanzania kuheshimu haki za binadamu katika ripoti yake ya mwaka kuhusu haki za binadamu iliyohusisha nchi 159 ulimwenguni ikiwemo Tanzania na Burundi. Mwanahabari wetu wa Nairobi James Shimanyula ambaye alihudhuria shughuli ya utolewaji wa ripoti hiyo jijini Nairobi alitutumia taarifa ifuatayo. Ripoti ya Amnesty International kuhusu Burundi iligusia kile ambacho Amnesty International inadai kuwa kuendelea kushikwa kwa watu bila hati maalum na kunyanyaswa kwa watu hao. Shirika hilo lililalamika kuendelea kuzuiliwa kwa Nesta Nibitanga, mtetea haki za binadamu, ambaye linadai angali anazuiliwa mahali lilipotaja kama Mrembwe katika sehemu ya Rumonge nchini Burundi, huyo hapa naibu wa mkurugenzi mkuu wa shirika la Amnesty International, Afrika Mashariki na Kati, Sarah Jackson. In Burundi, we see a continuation. Uko Burundi tunaona kuendelea kwa hali ya kunyanyaswa that... kwa watu. Hali mbaya iliyotokea mwaka 2015 imefikia kiwango cha kuofisha. Imepokea kesi za watu of kupotea of na wengine kuteswa, akigusia sema kwamba utajiri mkubwa katika serikali yoyote unatokana na taifa lenyewe kwa so right hiyo wasichana wana haki ya kurudi shuleni. Naye Abdulahi Boru Halache, mtafiti mkuu wa nchi za Afrika Mashariki, alieleza kinachoendelea Tanzania ambako alisema kuna ukiukaji wa haki za kibinadamu. Cha msingi ni kwamba nchi ya Tanzania ni nchi ambayo imekuwa katika mstari wa mbele katika kuhakikisha kwamba haki za kibinadamu zinalindwa, imekuwa ni mfano mwema wa kuigwa, lakini sasa hmm, inarudi nyuma na hiyo haitachangia katika kujenga sifa. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. RFI. Na sasa tuelekee huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wiki hii serikali ya nchi hiyo imewacha uhuru wafungwa 33 wa kisiasa katika utekelezwaji wa makubaliano Disemba 31 mwaka 2016. Hata hivyo, waziri wa sheria nchini humo Alexis Tambwe Mwamba amesema baadhi ya wafungwa hususan Eugene Diomi Ndongala na Jean-Claude Muyambo hawahusiki na msamaha huo kutokana na kwamba walihukumiwa makosa ya umma. Nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, juma hili wananchi wanaoishi kwenye maeneo ya mji wa Mutanda mashariki mwa nchi hiyo wameendelea kuishi katika hali ya wasiwasi kutokana na kuendelea kushuhudiwa kwa mapigano ya kikabila kwenye eneo hilo. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ipoje hii. Mwakilishi wa liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini katika maeneo hayo ya Mutanda, Francis Bakundakabo amesema nyumba zilizoteketezwa kwa moto na raia kufariki kwa Mutanda ni jambo ambalo limechochea chuki mara tena kati ya kabila la Wahutu, Wanande pia Wahunde waishio katika maeneo hayo ya Mutanda. Kuna masasi ambayo lilipuka katika mujini wa Mutanda, mtoto wa chef de lokalite amelumia na jirani yake amekufa, deja ameaga dunia kulingana manyumba ambayo ziliungua zile makumi manane na saba raia toka makabila yanayoishi huko Mtanda wamesema, ni kitu gani ndicho chasababisha kwa asilimia mkubwa mizozo ya ukabila huko Mtanda? Kabila ya kwangu ni mkumu, ii mizozo ya ukabila, wengine wanasema hawataki muhutu katika eneo hiyo, na wahutu wanakatala wanasema, sisi wote ni wakongomani Venye walikuwa aleve kunivuaya nyanzale na wakauawa, niko jina siasa ya inchi ya sasa. mimi ni kabila la Wahutu, kunakuwa shida za ukabila. Raia wabwito wpata hiunga wanaachana na ukabila. Watetezi wa haki za binadamu wanachokiomba ni kuwa si wananchi wa Kongo DRC pamoja na serikali ya Kongo kufanya kila jitihada za kuheshimu haki za binadamu kama anavyojulisha mtetezi wa haki za binadamu salomo chanti: sisi watetezi wa haki za mdadam, ni kuwakumbusha viongozi wa inchi yetu ya Kongo kama haki za binadamu inabidi ziheshimiwe katika ngazi zote zote. Itakumbukwa kwamba tangu mwanzoni mwa wiki hii ni raia wawili ndio wameripotiwa kufariki pa Mutanda na nyumba zisizopungua mia moja kuteketezwa kwa moto katika mizozo ya ukabila wilayani Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeonyesha vifaa vya kielektroniki wiki hii ambavyo vitatumika katika mchakato uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu. Mwenyekiti wa Seni Cornei Nangaa, Februari 13 mwaka huu, alikaririwa akisema kuwa hakuna uchaguzi utakaofanyika nchini humo bila mashine za kielektroniki, hatua ambayo ilikosolewa vikali na wadau mbalimbali wa kisiasa wa nje na ndani ya taifa hilo. Steven Mumi amezungumza na Omar Kavota, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu mashariki mwa nchi, na hapa anazungumza nasi akiwa Goma. Mashine hizi za kupigia kura zimeweza kuwasilishwa humo injini kwa kutokana na ee, usaidizi ama pesa ambazo serikali inatoa kwa tume huru ya uchaguzi. Pengine tukubali ya kuwa uchaguzi ambao unaandaliwa ufanyike mwaka huu, yaani tarehe ishirini na tatu Disemba, hiyo inaweza kuacha raia wa amini ya kuwa kuna harakati ambazo zinaendelea ili kwamba mchakato wa uchaguzi ufikie malengo yake. kwa siri kwa mashine hizi kunaweka uhakika wa uchaguzi Guzi wa December 23, kwa kiwango gani serikali na washirika wake kama tume huru ya uchaguzi inapenda ihakikishie raia ya kuwa uchaguzi utafanyika? Yaani, kuna watu wengi ambao wamekosa imani na tume huru ya uchaguzi ama na serikali, wakisema ya kuwa uh, kinachoendeshwa huko ni mchezo wa kuigiza, hakuna lolote ambalo litafanyika. Lakini serikali na jiafiti kuonyesha kuwa sharti wananchi wasizubaishwe, sharti wanasiasa wasizubae wafahamu ya kuwa uchaguzi unaandaliwa vilivyo, na wakati mashine ya kura inafika ni kupenda kuhakikishia wamoja na wengine ya kuwa harakati hizo zinaenda sambamba na uchaguzi utafanyika kulingana na kalenda ya, uja, ya tume huru ya uchaguzi. Viongozi wa vyama vya upinzani wao walikuwa wakitilia shaka wakisema, mashine hizi zitatumika kufanya udanganyifu. Wananchi wawe na imani nazo kwa kiasi gani? Yes. Fuata maelezo ya wasimamizi wa tume huu ya uchaguzi, unaona ya kuwa ni teknolojia ambayo inaweza kusaidia kufanya chaguzi tatu ambazo zinaangaliwa. Tunaamini kufuatana namna tunasikia viongozi wa serikali na namna tunasikia uh, shinikizo za kimataifa, yaani raia na wanasiasa wajianaye, ili kwamba wasiweze kushtushwa, kwa sababu watu wanaweza kuzubaa wakidhani ya kuwa hakutakuwa uchaguzi, lakini wanashangazwa tarehe 4, uh, Disemba, uchaguzi wenyewe unafika. RFI. Wiki hii pia rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alituma salamu za rambirambi kwa familia za wanajeshi wawili wahanga wa waliopoteza maisha nchini Mali baada ya gari walilokuwa wakisafiria kukanyaga bomu la kutegwa ardhini. Wakati waziri wa majeshi wa Ufaransa Franc Parli akijiunga na familia za wanajeshi hao katika kuomboleza. Rais Macron amesema tukio hilo limetokea siku kadhaa baada ya wanajeshi wa Ufaransa kuwasababishia hasara kubwa wanajihadi katika eneo hilo. Tumepoteza wanajeshi wawili asubuhi katika mapambano tunayoendesha kwenye ukanda wa Sahel. Tukio hilo limetokea baada ya kuwasababishia hasara kubwa wapiganaji wa kijihadi ambao waliuawa kwa wingi siku za hivi karibuni. Naomba kutoa salamu za rambirambi kwa ndugu, jamaa na marafiki, na kuwahakikishia uungwaji mkono na taifa linawapa pole. Tangu mwezi Novemba mwaka jana, jeshi la Ufaransa inajaribu kudhibiti maeneo ya mpaka wa Burkina Faso, Mali na Niger. RFI. Na kule nchini Marekani, wiki hii, rais wa nchi hiyo Donald Trump ameonyesha ishara za kuunga mkono marekebisho ya umiliki wa silaha nchini Marekani, wakati huu kukiwa na shinikizo kutaka kufanyika kwa mageuzi baada ya shambulizi la risasi katika shule moja huko Florida ambapo mtuhumiwa amefikishwa mahakamani. Msemaji wa ikulu ya White House Sarah Sanders amesema katika taarifa kuwa wakati wa majadiliano yanaendelea na marekebisho yanazingatiwa, Rais Trump anaunga mkono wa jitihada za kuboresha mfumo wa ukaguzi wa silaha ili kudhibiti umiliki wa silaha kwa uraisi. An attack has lasted. Shambulizi linaweza kuchukua wastani wa dakika tatu, It's na inachukua dakika tano mpaka nane kwa polisi kuja kuzuia au kukabiliana na washambuliaji, na hivyo kama ukiwa na mwalimu mwenye silaha inaweza kuwa rahisi kuzuia shambulizi. RFI. Na huko nchini Siria idadi ya watu waliouawa katika eneo la Ghuta mashariki mwa Siria imeongezeka na kufikia watu mia nne baada ya mashambulizi ya anga yanayotekelezwa na, na majeshi ya serikali kuingia siku ya tano hii leo. Idadi hiyo imeongezeka kutokana na mashambulizi mapya yaliyofanyika hivi majuzi na kusababisha kuuawa kwa raia wengi, hatua ambayo imepingwa vikali na jumuiya kima ya kimataifa ikiwemo nchi ya Ufaransa hadi hapa sina la ziada na kuaga mpenzi msikilizaji, nikikutakia weekend njema. Sisi, kama, kuna sababu. Barabara kabisa hii unaendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Na sasa ni saa 12 dakika 31 majira Afrika Mashariki. Karibu kwa awamu nyingine matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Muhimu ambayo tumekuandalia ni pamoja na Ali Bilali, viongozi wa jiji la Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo washindwa kuwafikiana kuhusu maandamano ya hapo kesho baada ya wajumbe wanaosimamia maandamano kutoka kanisa Katoliki kushindwa walipofika kwa ajili ya kujadiliana juu ya njia watazotumia wakati wa maandamano. Umoja wa Ulaya umetoa tamko la kuelezea wasiwasi wake kuhusu matukio ya mauaji yanayotokea nchini Tanzania na ambayo yanatishia haki za binadamu. Na mashambulizi ya jeshi la anga la Syria katika mji wa Ghuta yamesababisha sasa watu 500 kupoteza maisha kwa muda wa siku saba. Kuna hayo tu kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com. Viongozi wa jiji la Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mawakili wa kundi linalopanga kuandamana hapo kesho kutoka kanisa Katoliki yanayotarajiwa kufanyika Jumapili, hawakuelewana kuhusu kufanyika kwa maandamano hayo ya kanisa Katoliki dhidi ya utawala wa rais Joseph Kabila. Gavana wa jiji la Kinshasa Andre Kimbuta amewataka waandamanaji kujadiliana Jumamosi hii kuhusu njia watazotumia waandamanaji. Wakati huo kamati ya maandamano ikiomba isindikizwe kisheria na shirika la haki za binadamu la Akaj. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa shirika la Akaj George Kapiamba, amesema mawakili walikwenda kujadiliana viongozi kuhusu njia watazotumia lakini viongozi wa jiji la Kinshasa wamewataka viongozi wa baraza la maandamano kuwepo katika majadiliano hayo, jambo ambalo linahofiwa huenda wangelikamatwa iwapo tu wangelifika katika maeneo ya majadiliano. Daima na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, nchi hiyo pamoja na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimekubaliana kubadilishana wafungwa ambapo kiongozi mmoja wa kundi la Antibalaka kusini mashariki mwa Jamhuri ya Afrika kati ajulikanaye kwa jina Romarik pamoja na maluteni wake waliokuwa kimbi wamekimbilia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwezi Desemba wa mwaka jana wamekabidhiwa kwa viongozi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na wakati huo Jamhuri ya Afrika ya Kati imewasafirisha nchini DRC wapiganaji wawili wanaodaiwa kuwa watu wa karibu wa kiongozi wa waasi Kanali John Chibangu aliyekamatwa mwezi uliopita nchini Tanzania na kusafirishwa jijini Kinshasa. Umoja wa Ulaya EU umetoa tamko la kuelezea wasiwasi wake kuhusu matukio ya mauaji yanayotokea nchini Tanzania na ambayo yanatishia haki za demokrasia. Tamko hilo la Umoja wa Ulaya limetolewa kwa ushirikiano na mabalozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya na kuungwa mkono na mwakilishi wa mabalozi wa Norway, Canada na Uswisi. Tangazo haya anaendelea kukujia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika shambulio la kujitoa muhanga jijini Mogadishu nchini Somalia amefikia watu 38 huku wengine zaidi ya 50 wakijeruhiwa. Radio France Internationale, saa 12 dakika 35 majira ya Afrika Mashariki mashambulizi manne matatu ambayo kundi la Taliban limejigamba kuhusika limesababisha vifo vya watu 23 yakilenga vikosi vya serikali nchini Afghanistan, huku watu wengine zaidi ya ishirini wakijeruhiwa. Na shirika la kutetea haki za binadamu nchini Siria limesema mashambulizi ya anga ya ndege za kijeshi za serikali yameingia katika siku ya saba na kusababisha vifo vya watu 500 hadi sasa, wakiwemo watoto 121 katika mji wa Guta unaokaliwa na waasi na ambao jeshi la serikali linatekeleza mashambulizi tangu Februari 18 mwaka huu. Nam, saa 12 dakika na dakika 36 majira ya Afrika Mashariki. Na sasa nimkaribishe Frederic Nwaka ambaye yuko pamoja na Victor, Victor Abuso kwa ajili ya kukuletea makala ya Jukwaa la Michezo. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilal. Ni juma mosi ilioje kwa <laughs> pamoja nawe katika makala ya jukwaa la michezo na nikushukuru sana. <laughs> Nam, asante sana na kwa kunipisha, lakini nakusalimu msikilizaji na, na nipo na mwenzangu hapa Fredrick Nwaka bila shaka ni jumamosi nyingine tukutana tena. Victor Abuso, habari za wakati huu? Naam, ni njema kabisa. Tunazungumzia baadhi ya matukio makubwa yaliyotokea viwanjani wiki hii barani Afrika, lakini pia tukipata nafasi tujaribu kuangalia ile ambayo ilitokea kwingineko duniani. Tuanzie Afrika na tuanzie kule Morocco. Leo kutakuwa na fainali ya mchezo wa soka kuwania taji la Shirikisho Bara Afrika Super Cup Cup, Super Cup. Kati ya mabingwa wa taji hili, a taji la bingwa wa taji la Shirikisho huu, e, huu kumsaidia refari wakati kufanya maamuzi mbalimbali au maamuzi sahihi. Na itakuwa mara ya kwanza kwa mfumo huo kutumiwa barani Afrika. Hakika Victor Abuso, na ni mchezo unaweza kusema kwamba ni wa hisani kwa sababu anatafutwa uh, inatafuta timu bora uh, ya Afrika katika mchuano huu wa Super Cup na utafahamu kwamba Mazembe ni mabingwa mara mbili wa michuano ya Kombe la Shirikisho wakati ambapo Wydad Casablanca msimu uliopita walicharaza uh, National Ahli katika mchezo wa fainali ya Ligi Mabingwa Afrika na kutoa ushindi wao. Kwa hivyo ukitathmini ni moja kwa moja unaona namna ambavyo hizi bora Afrika kwa upande wa klabu zinakutana, lakini kwa ujumla itakuwa ni nafasi hususan kwa kocha Pamphile Mihayo isa Mazembe kujaribu kutengeneza matumaini mapya msimu wa mashindano, kwa sababu ma, mashabiki wa Mazembe wanataka taji la Afrika. Victor Abuso na hawataki taji la shirikisho wanaamini wana kila sababu wana kila uwezo na wana kila mbinu ya kutoa taji la shirikisho la, la, la klabu bingwa Afrika na utakumbuka mara ya mwisho wameshinda miaka takriban mitatu iliyopita elfu mbili na kumi na tano kwa hivyo huu utakuwa ni mwanzo wa kampeni yao ya kuwania taji la, la, la, la, la, la klabu bingwa barani Afrika mm. uh, mwaka huu na utafahamu kwamba wataanzia katika hatua mapema kwa hivyo huu ni mchezo muhimu ambao unazikutanisha timu bora Afrika Mazembe sasa hivi wanaongoza ligi ya kwao Kongo wakiwa kwa na alama arobaini na wakiwa wamecheza michezo 17 tu wakipoteza mchezo mmoja, lakini utatathmini pia, hata timu ya Wydad Casablanca inafanya vyema katika ligi kuu ya soka nchini Morocco maarufu kama Botola, na imekuwa ikipambana na klabu kama vile Al Jadida. Kwa hivyo naamini fikiri kwamba Victor Usman mchana ambao atakuwa unasubiriwa una, una kwa amna gam, na bila shaka mashabiki wa soka kwenye nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, macho na masikio yao yataelekezwa katika uwanja wa mfalme wa tano kule nchini Morocco na bila shaka kule Afrika ya kati kuanzia saa kumi uh, uh, na mbili uh, na nusu saa za Afrika ya kati, mchezo huu utakuwa unakuja kwako kupitia njia mbalimbali. Lakini mabingwa watetezi wa taji hili ni Mamelodi Sundowns safa kusini na TP Mazembe ambao walishinda taji hili mwaka elfu mbili na kumi na sita, wanakwenda katika mchezo huu wakitaka kushinda kombe hili kama ulivyosema, na kuenda nalo mjini Lubumbashi. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF litampa mshindi wa mchuano wa, wa leo uh, dola za Marekani laki moja huku watakaeshindwa watakabidhiwa dola elfu sabini na tano. Uh, taji hili limekuwa likiwania tangu mwaka 93 na, na klabu ya kwanza kushinda ilikuwa ni Africa Sport ya Cote d'Ivoire ikishinda Zamalek ya Misri. Na bila shaka nakumbuka na, na, na, na, vizuri sana mchezo huo Uh, ulikuwa ni mkali sana na hadi wakati huo iliposhinda taji hili Africa Sport aja kurejea tena katika ulingo wa siasa wa ulingo wa soka barani Afrika, hakika Victor, mm, Abuso kwa sababu uh, African Sports uh, hata Zamaleki pia ni klabu ambazo eh, unapozungumzia miaka ya 90 uh, soka la Afrika ngazi ya klabu miaka ya 2000 mwanzoni Eh, wali, ni klabu ambazo zilifanya vizuri sana. Zamalek, mara ya mwisho wameshinda taji la, la klabu bingwa barani Afrika ilikuwa ni mwaka elfu mbili na mbili na tangu hapo miaka kumi na sita sasa hivi za hawajafanikiwa kupata taji hilo. Kwa hivyo ni klabu ambazo historia itaendelea kuzikumbuka, lakini tukitathmini mchezo wa leo utaona wazi kwamba TP Mazembe na Wydad Casablanca ni klabu za kizazi cha sasa, unaweza kusema hivyo kwa sababu huwezi kutaja klabu tano pengine barani Afrika ambazo zinafanya vizuri kwa ngazi ya eh, kwa katika mashindano ya ngazi ya klabu, ukaacha TP Mazembe, ukaacha na Wydad Casablanca, achilia mbali klabu kama Enyimba ya Nigeria a, pia vile vile ASEC Mimosas ya Ivory Coast ambazo ni kama zimekushapotea katika soka barani Afrika na bila shaka ulikosa kuitaja Al Ahly ya Misri ambayo imeshinda taji hili mara sita na inaongoza. Ilifanya hivyo mara ya kwanza mwaka elfu mbili na mbili, baadaye elfu mbili na sita, elfu mbili na saba, elfu mbili na tisa, elfu mbili na kumi na tatu na mara mwisho ilikuwa ni elfu mbili na kumi na nne. Atipe Mazembe imeshinda taji hili mara tatu mwaka elfu mbili na kumi, elfu mbili na kumi na moja, elfu mbili na kumi na sita, sawa kabisa na Zamalek ambayo mara ya kwanza ilinyakua taji hili mwaka tisini na nne, tisini na saba na kumi, mbili na elfu mbili na tatu. Je, unafikiri leo natashinda? Labda ukijaribu kubashiri mambo yatakavyokuwa, kwa historia ya Victor Abuso, ni ngumu sana lakini utaona katika mchezo leo. Nilitegemea mechi hii ichezwe katika uwanja huru, kwamana kwamba kuna klabu ya Wydad de Casablanca ambayo inatoka Morocco na kuna Tupuisa Mazembe ambayo inatoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nilitegemea mchezo pengine uchezo Dar es Salaam egemea mchezo huu uchezwe katika uwanja wa, wa, wa, wa Abuja nchini um, Nigeria, lakini sijafahamu ni kwa nini e, mechi hizi zinakwenda kucheza katika klabu ambayo imefuzu kucheza eh, imefuzu imeshinda taji la ligi ya mabingwa wa Afrika. Nafikiri ndio utaratibu wa kafu kwamba bingwa wa taji la klabu bingwa bana Afrika ndio anakuwa mwenyeji wa taji hili la, la, la Super Cup. Mimi nafikiri ni utaratibu ambao hauna maana vikabuzo, kwa sababu haileti raha naona na, ni sahihi sana hizi klabu zinakwenda kukutana katika nchi huru au uwanja huru zote zinazokwenda kupambana. Tulishuhudia mwaka jana mchezo kati ya Super Cup kati ya wa, wa TP Mazembe na Mamelodi Sundowns mm. Ni kama Mamelodi Sundowns walikuwa nyumbani kwenye uwanja wa, kwa hivyo wanaanza vizuri, wanaanza kwa nguvu sababu kagisa. Wana mashabiki uwanjani wao na kila kitu kinakuwa kwa upande wao ni, ni hakika na hata ukiona mchezo mwaka jana mazembe walifungwa bao moja kama sikosei Victor abuso lakini ni kwa, kwa dhahiri shahidi ni kwamba pamoja na wakongomani wachache kwenda nchini afrika kushuhudia mchezo huo lakini eh, klabu ya Mamelodi Sundowns ni kama ilikuwa na wachezaji kumi na mbili uwanjani ikilinganishwa na tp mazembe lakini mi binafsi nafikiri ipo haja sasa ya mechi kama hizi kuchezwa katika miji tofauti na, na timu hizo zinapotoka, pengine tunaweza tukashuhudia hata jiji la Gaborone nchini Botswana likaandaa lika, lika mchuano kama huu. Na tutaona mambo yatakavyokuwa usiku wa leo kati ya Tipe Mazembe mabingwa wa taji la shirikisho na Wydad Casablanca mabingwa wa, wa taji la klabu bingwa barani Afrika kwa nia taji la Super Cup. Uh, mchuano huu ufanyika, mchuano kama huu ufanyika kila mwaka baada ya kumalizika kwa michuano hiyo mikubwa barani Afrika. Na tukizungumzia michuano hii ya klabu bingwa na shirikisho msimu um, huu 2018 vilabu tano kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, Sekafa vimefuzu katika hatua hii ya thelathini na bora. Kwa nia taji hili mwaka huu, timu zilizofuzu katika hatua hii ni pamoja na St George Ethiopia ambayo itacheza na KCCA ya Uganda, ambazo zitamenyana katika hatua hii ya thelathini na mbili katika mechi zitakazochezwa nyumbani na ugenini kuanzia mwezi ujao wa Machi. Timu zingine ni pamoja na Yanga ya Tanzania, mabingwa wa soka nchini Kenya Gor Mahia na Rayon Sports ya Rwanda. Iliojikakamua na kushinda LLB Academy FC ya Burundi kwa jumla bao mawili kwa moja baada ya kupata ushindi muhimu ugenini wa bao moja kwa bila jini Bujumbura. Na kabla sijapata tathmini yako bwana Nwaka, mwandishi wetu wa Bujumbura Juven Bigirimana alihudhuria mchezo huo na alitutumia uh, ripoti ifuatayo bao hilo la timu ya Rayon Sports kutoka Rwanda limepachikwa na mchezaji nambari 11 Hussein Shabani kwenye dakika ya 28 ya kipindi cha kwanza. Hadi dakika ya mwisho mambo hayakubadilika licha ya juhudi za timu ya lidia lidiki Burundi kutaka kusawazisha. Baada ya kushindwa mechi hiyo, kocha wa timu ya lidia lidiki Burundi Emmanuel Banguiha amesema kuwalaumu wachezaji wake. Kitu tumekosa ni determination kwa wachezaji. Unaona, mechi ya kwanza tumecheza hatukuchezaga mpira kama huyo naye Olivier Karekezi kocha wa timu ya Rayon Sport ya Rwanda amesema kwamba waliishinda timu ya Burundi kushambulia <tipa> <manu> <tipa> Yeah. Nashukuru wa wangu, nashukuru bazoeri wangu yenye nilikuwa nawambia, nasemerenee tuifanya mazoezi, tuifanya offensive. So ni vitu yenye kufurahia sana. Kocha mayenea alikuwa naca kama iko nyumbani, enye alisema kama atukumufungia kwetu akya kutufungia hapa, so ndio maana anasema uh, kabla useme unapasha kucheza unangoja uh, imemshinda kitu ya ofensive hii ilikuwa mechi ya marudio ambapo katika mechi ya kwanza aliyochezewa mjini kigali mnamo tarehe kumi na moja mwezi huu timu hizo mbili zilienda sare ya bao moja kwa moja juvenal bigirimana bujumbura rfi kiswahili asante mm, sana juvenal ukiwa hapo bujumbura na Uh, Fredi, umesikia makocha hao kwanza. Huu kocha wa Real Sport anasema kwamba kabla hujazungumza, <laughs> <Naam>. Cheza kwanza <laughs> uh, anamaanisha hivi Victor Musso, kwamba mpira unahitaji mbinu zaidi kuliko uh, maneno ya nje ya uwanja na ili upate matokeo wanasema kuna haya mambo tunazungumza kucheza kwenye uwanja wa nyumbani, kwamba unakuwa na mashabiki wa 10 na mchezaji wa 12 kwa maana ya mashabiki. Lakini muhimu cha kwanza ni kuandaa timu. Utaona kila mmoja alikuwa anaipa nafasi timu ya LLB baada ya kupata matokeo mazuri ya sare wakiwa ugenini kule mjini Kigali. Lakini kilichotokea ni kwamba kocha wa wa wa Rayon Sport anasema wao waliamua kutafuta bao na kucheza mchezo wa kujilinda. Sasa pengine wapinzani wao hawakuwa makini. Kocha wa LLB anasema kwamba namna alivyowaambia wachezaji wake hawakucheza jinsi alivyowaagiza. <laughs> <hoon: hoon>: mambo kama hayo yanatokea, lakini mara nyingine pia, Victor Abuso, mimi nafikiri makocha wasishushe wasi, wasi lawama ama mkuu, wasionyeshe vidole wachezaji, kwa sababu uh, wanawafundisha wana waende kutimiza majukumu yao kwenye mpira. Timu yenye mbinu ndio wanapata matokeo. Utaona tumekuwa tukishuhudia kwa wenzetu Jose Mourinho, mathalani yeye akienda kucheza na klabu kama Barcelona atacheza na mabeki nane ama tisa, alafu atacheza na mshambuliaji mmoja, lakini anaweza akakufunga pamoja kwamba anaweza kamshambulia muda wote wa mchezo. Sasa pengine kocha wa, wa, wa, wa, wa, wa LLB aliwapa ali, ali, ali, mbinu ambazo uh, wachezaji wake ambazo wachezaji wa, eh, wa Rayon Sport walifanikiwa kudhibiti na, na kupata matokeo, na hicho ambacho kinatokea katika mpira. Kwa timu ambayo ina mbinu sahihi na inatumia nafasi nazozipata uwanjani, inaweza kushinda mechi yoyote na bila shaka tutaona mambo yatakavyokuwa kwa timu hii ya Rayospo katika awamu hii nyingine 32 bora hali. Kwa hivyo kwa upande wa michuano ya shirikisho ya APR ya Rwanda, baada ya kuishinda Anse Reunion Union ya kule Ushelisheli kwa mabao sita kwa moja, sasa itamenyana na Joliba ya Mali katika hatua hii ya 32, huku Simba FC ya Tanzania wakichuana na Almasri ya Misri. Uh, baada ya kushinda uh, Gendemari Nasional ya Jibuti mabao matano bila jibu, waliatia dicha ya Ethiopia wao watamenyana na Zamalek ya Misri, lakini uh, Olympic Star ya Burundi watakuwa kibarua kigumu dhidi ya Al Hilal Alubaid, klabu hii kutoka kule Sudan. Tathmini yangu haraka haraka Victor Abuso ni kwamba timu za Afrika mashariki na kati timu za Afrika mashariki zina wakati mgumu sana katika hatua hii inayofuata, kwa sababu ukitathmini uki zimepangwa na timu bora sana katika ukanda wa katika, katika bara la Afrika mathalani, uh, Simba wanakwenda kucheza na timu ya Armasli katika mechi laundi inayofuata. E, ukiangazia pia uh, e, Gor Mahia mabingwa wa soka nchini Kenya wanakwenda kucheza na Esperance. Hawa ni mabingwa wa, wa Afrika mwaka elfu mbili na saba kama sikosei, lakini pia ukiangalia klabu kama Rayo Sport anakwenda kucheza na, na timu ya Stade Malian ya Mali, na pia uh, timu ya Djoliba ya, ya, ya, ya Mali. Kwa hivyo ni, ni, ni dhahiri kwamba wapinzani aina wapinzani waliokuwa wanacheza nao kwenye hatua iliyopita si aina ya wapinzani unaokwenda kukutana nao katika mzunguko unaofuata, na mimi binafsi natabiri kwamba uende tukashuhudia timu chache kama ilivyo ada za kutoka ukanda huu kwenye hatua ya makundi ya mashindano ya kangazi ya klabu barani Afrika. Na utatathmini kwamba endapo timu za zitakazoshindwa kwenye ligi ya mabingwa barani Afrika zitashushwa mm, mm, kwenye kombe la shirikisho, na huko bado pia zinaweza kukutana na timu imara sana katika hatua inayofuata. Ndivyo itakavyokuwa kwa sababu wale, kama ulivyoeleza vema kabisa, kwamba wale watakaoshindwa katika hatua 32 ya klabu bingwa bwana Afrika watakwenda katika ile michuano ya shirikisho na tutaona. Na ukisema hivyo, nafikiri timu pekee ambayo inaweza ikawa na afueni pengine ni Yanga kwa sababu imepangwa na timu ya, ya Township Rollers ya ya, ya, Botswana ambayo hmm, ni ngeni katika michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika na imeishinda klabu ambayo imekuwa na na, na uzoefu muda mrefu ikifika mpaka hatua NUS ya nusu finali, klabu ya Elmerek ya Sudan kwa mabao manne kwa mawili. Kuona tabiri kwamba Yanga wakijipanga, wanaweza kupada, kukutinga hatua ya makundi, japo shughuli si rahisi hey, siku hizi hakuna timu rahisi. Na ni kweli, na hata mwaka jana tulishuhudia kila mtu anaipa nafasi Yanga kusonga mbele lakini lakini wakaondolewa na Zanaco ya ya Zambia. Lakini pia timu nyingine ya KCCA ya Uganda imepangwa na timu ya Saint George ya Ethiopia. Nao pia hawa ni, ni timu zote kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na kati, wachezaji wengi wanafahamiana Uganda, Ethiopia. Kwa hivyo naamini pia kwamba uh, yeyote ambaye anaweza akajipanga vizuri atatinga katika hatua ya makundi, lakini kusema kwamba klabu zetu zitafika hatua ya juu zaidi, nafikiri bado matumaini ni hafifu sana. Victor Abuso nam ikiwa uh, ni unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka tunakuletea uchambuzi wa matukio makubwa yanayotokea viwanjani katika mchezo wa makubali, soka barani Afrika, Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 51, tuna kama dakika tano sita hivi, bwana Nwaka. Uh, lakini tuje nchini Tanzania, shirikisho la soka duniani FIFA, uh, wiki hii likiongozwa na rais uh, Gianni Infantino akiambatana na rais wa shirikisho la soka barani Afrika CAF Ahmad Ahmad walikuwa jijini uh, Dar es Salaam nchini Tanzania kuhudhuria mkutano maalum wa FIFA kujadili maendeleo ya soka kwa vijana na wanawake miongoni mwa masuala mengine ya soka duniani. Hakika, ni mkutano ambao ulitajwa mapema sana eh, Victor Abuso, utafahamu mwishoni mwa mwaka jana, na kwamba utakuwepo na kilichotokea ni kutamatisha tu. Huu ni mfululizo wa, wa FIFA kutoka kutoka Zurich na kuenda kule ambako E, wenye FIFA yao walipo, utaona tutashuhudia mm. Kabla ya kuja Dar es Salaam alikuwa Sao Tome and Principe, Sao Tome, nchi ambayo iko pembezoni mwa bahari ya Atlantic, lakini pia alikuwa alikwenda Nigeria na, na Dakar Senegal pia na Dakar Senegal, na hawa viongozi wanakuja hapa kwa lengo la kupanga mipango kwa kushirikiana na, na, na nchi zao ambazo nchi wanachama wa FIFA, na hata walipoja Dar es Salaam mikipo mbili kikubwa mbali na kufanya hiyo huo mkutano wako mkutano wa siku moja, ni kuzungumza na watendaji wa shirikisho na viongozi wa serikali, na utafahamu kwamba huu ni mkutano ambao ulihudhuriwa eh, na takriban nchi wanachama walikuwa kumi na tisa. Kwa hivyo wanachama hawa walikuwa na shughuli moja tu ya kujadili, wapi wanafanya mikakati ili kuinua mchezo wa soka na hata rais mwenyewe wa FIFA ko nanaweza kuona kwamba kunaweza kuwa na, na, na miradi mikubwa ambayo itakuwa inasaidia katika uwekezaji lakini pia vilevile kuimarisha soka kwa upande wa bara la Afrika na hususan katika maeneo ambao zaidi ambayo hayajapiga hatua kama nchi zetu za ukanda wa Afrika Mashariki. namhuyo mchezaji wa Tanzania anacheza kule Ulaya ni Mbwana Samata, kama kamajakosea, anacheza klabu ya Genk kule a, nchini Ubelgiji. Hakika alimtaja wazi wakati akizungumza na waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo Uh, Dr. Arson Mwakembe na kusema kwamba anaamini kwamba siku moja Tanzania inaweza ikawa kitovu cha kuzalisha wachezaji, lakini mimi nilitathmini kauli yake pia nyingine hiyo kwamba inapaswa kuwa changamoto kwa viongozi wa soka hapa Tanzania, kwa sababu sisi hatuwezi kutegemea huku Afrika watu watoke Uswisi waje kutusaidia sisi tuinue tu, tu, tu, tu, tu, soka letu. Wao watakuwa ni sehemu tu, lakini kwanza huku tuanze kubadilisha mtazamo tubadilishe soka letu la Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi, lio ni soka la kulipwa, sio soka la wanasema chandimu, lile la, la bora liende mm. Nafikiri tutakuwa tumeweza tume, tume, tume sana kabla wow, wao hawajaja na kuweka mikakati ambayo itakuwa na manufaa kwa baadaye. Na tuende kule Rwanda, wagombea wawili brigadia generali mstafu Sekamana Jana Demasens na Ruhangirwa Louis wamewasilisha maombi ya kwania urais wa shirikisho la soka nchini humo FERWAFA. Uh, bwana Louis anajaribu uh, bahati yake katika mchezo huu wa soka baada ya pia kuwa rais wa shirikisho la soka uh, shirikisho la riadha uh, nchini humo. Naye jenerali huyu mstaafu Sekamana aliwahi pia kuhudumu kama rais wa klabu ya soka Kiyovu na makamu rais wa klabu ya Bugesera FC na Intare FC. Uchaguzi wa Uh, kampeni rais mpya wa soka kule Rwanda ni tarehe thelathini mwezi ujao. Kampeni zimeanza kuwa za moto, bingwa Victor Abuso, na utafahamu kwamba uh, uchaguzi huu ulipaswa kufanyika mwaka jana kuziba nafasi ya Vincent Nzamwita ambaye alikabiliwa na kibarua kizito sana cha kutetea nafasi yake, na hadi hivi sasa tunavyozungumza, sidhani kama atarejea tena katika nafasi yake, na ni baada ya FIFA kuingilia kati. Utafahamu kwamba kulikuwa kuna, kuna kashikashi nyingi na mpaka FIFA ikasema kwamba subirini muweke taratibu ambazo zina, zinafaa ndipo mfanye uchaguzi. Kwa hivyo ninachokiona ni, ni, ni namna Rwanda yanavyojaribu kutengeneza mfumo wa michezo ambao moja kwa moja utakuwa una, una, una matokeo chanya kwa soka la Rwanda. Rwanda pamoja na kwamba imekuwa ikiandaa mashindano makubwa ya Afrika hivi karibuni lakini bado haijapiga hatua katika michuano ya ngazi ya klabu lakini pia hata katika timu ya taifa kwa maana ya Mavubi bado imekuwa mm, haifanyi vizuri katika mashindano mbalimbali ya Afrika. Kwa hivyo jukumu kubwa ni kwa viongozi watakaokuja ni kulitoa soka, soka la Rwanda hapa lilipo na kulipeleka katika hatua inayofuata, na tutaona huenda wagombea zaidi wakajitokeza kabla ya uchaguzi huo. Lakini tumalizie huko nchini Kenya, karibu siku tano baada ya kujiuzuru kwa kocha timu ya taifa Harambee Stars Mbelgiji Paul Put. Ripoti zinasema kwamba ametia saini mkataba wa kuifunza klabu ya soka ya China Shijiang Tianshan Leopard na, na amesajiliwa kwa dola za Marekani laki moja na elfu tisini na sita na, na atakuwa anapata mshahara wa dola elfu arobaini kila mwezi. <laughs> Nilikwambia swala lilomkimbiza Kenya viwabusoni lile lile ambalo lilomwondoa Antoine Antoine na lile lilomwondoa li, li, li, uh, Bob Williamson mm -hmm. Ndo hili hili ambalo li, limeondoa makocha wengi walikuwa wakifundisha timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars. Naam alikuwa uh, <laughs> <laughs> Bilal ananiambia kwamba hata angekuwa ange, ange angekwenda <laughs> kule china Bilala <laughs> <laughs> nam, bila shaka <laughs> nam, anaona mletu amekwisha. Katika jukwaa la mchezo uh, jumamosi ya leo, tuachie hapo kwa sasa. Najua kesho atakuwa ana mwenzangu Fredik Nwaka kupasha mingi zaidi. Uh, jina langu ni Victor Buso, imekuwa nifaa yangu sana kuwa pamoja nawe, uh, nikiwa na mwenzangu Fredik Nwaka, lakini namuona mwenzangu Bilal ameingia, um, uh, kwa kumalizia kabisa matangazo haya. Bilal karibu sana Nam, ni kushukuru sana Victor Abuso na Frederick Nwaka. Ni wakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba walikuwa nami Ali Bilali, na kusii kujiunga nami tena tukijaliwa, hapo kesho asubuhi. Toile de Londres ndicho kinatufikisha kwenye tamati matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali ni kwa nawe na kusii, nakusii kujungana nami tena hapo kesho asubuhi tukijali na, na punde tu na kuacha na wenzetu kutoka Paris so Ufaransa.