Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa Marekani Donald Trump amfuta wa kazi waziri wake wa, wa mambo ya nje Rex Tillerson na kumteua mkurugenzi mkuu wa CIA kuchukua nafasi hiyo. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amfuta kazi mmoja wa viongozi wa juu wa kijeshi nchini humo. Na kiongozi wa upinzani nchini DRC aishie uhamishoni, Moise Katumbi asema atarejea nchini mwake mwezi Juni mwaka huu na kwamba atawania urais. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumanne, Machi 13 mwaka 2018. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio washirika. Ukiwa na lolote, shiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe wako, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RF fai Kiswahili nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Marekani Donald Trump amemfuta kazi waziri wake wa mambo ya nje Rex Tillerson na kumteua mkurugenzi mkuu wa CIA Mike Pompeo kuchukua nafasi hiyo. Rais Trump amesema kuwa alitofautiana na Tillerson kuhusu baadhi ya masuala, hasa kuhusu mkataba wa Iran kati ya nchi hiyo na nchi za magharibi. Hatua hii imekuja baada ya Tillerson kumaliza ziara yake barani Afrika, baada ya kuzuru Ethiopia, Kenya, Chad, Jibuti na Nigeria. Ripoti zinasema kuwa Trump alimwarifu Tillerson Ijumaa iliyopita kuwa alikuwa anakwenda kumbadilisha katika nafasi hiyo, lakini hakupewa sababu yoyote. Rex well, we, na mimi tulikuwa tukizungumzia swala hili kwa muda mrefu sasa. Tuna uhusiano mzuri, lakini tulitofautiana kuhusu maswala mengi, hasa mkataba wa nyuklia wa Iran. Alikuwa na mtazamo mwingine na, na kwa sababu mimi nilitaka kuchukua maamuzi mengine, kwa hivyo hatukuwa tunazungumza kwa sauti moja, lakini Mike, tuna mawazo sawa na hivyo tutashirikiana vizuri. Katika hatua nyingine, Trump amemwelezea wa waziri mpya wa mambo ya kigeni Mike Pompeo kama mtu anayeelewana na anamfahamu vizuri. Nimefanya kazi na Mike Pompeo kwa muda sasa, ana nguvu na mawazo mapya. Tuna mawazo sawa na anafanya kazi vyema sana. Huyu ndiye mtu nayemtaka kama waziri wa mambo ya nje. Namtakia Rex Tilerson kila la heri. Na sasa naelekea kumaliza kuunda baraza langu la mawaziri na mambo mengine ninayotaka. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanasema kwa kiasi kikubwa uamuzi wa Trump umekuja kutokana na mkutano unaopangwa upangwa kufanyika hivi karibuni kati ya kiongozi wa Marekani na Korea Kaskazini. Abas Mwalimu ni mchambuzi wa masuala ya diplomasia na hapa anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. kuna swala la Korea Kaskazini na hili ndio linaweza likawa limechukua nafasi kubwa kupelekea kufutwa kazi kwake, kwa sababu tukumbuke wakati Rais Trump alipokuwa amepewa mwaliko na na, rais, na kiongozi wa Korea Kaskazini alipokea mwaliko mw ule hapo hapo na bila ya kumfahamisha waziri wake mambo ya nje kwao. Inawezekana kabisa kwa, kwa sababu yeye tukumbuke, ndio mshauri mkuu wa masuala ya kigeni na, na pia tukumbuke, ni miongoni mwa watu ambao pia wana ufahamu mzuri katika masuala haya ya mahusiano ya kimataifa. Kwa hiyo kwamba ni, ni kwa sababu gani yeye amelipokea hili swala ya Korea Kaskazini katika namna ambayo ni ya kushtukiza. Kabla ya uteuzi wake Tillerson alikuwa mfanyabiashara na mwenyekiti wa kampuni ya mafuta na gesi ya Exxon Mobil, nafasi aliyohudumu kwa muda mrefu. Mike Pompeo ambaye ni mwanasiasa na afisa wa juu wa intelijensia nchini Marekani anatarajiwa kutumia uzoefu wake kumsaidia Rais Trump katika utekelezaji wa sera yake ya mambo ya nje. Kazi ya kuongoza CIA sasa inamwendea Gina Haspel, ambaye alikuwa naibu wa Pompeo. Haspel anakuwa mwanamke wa kwanza katika historia ya Marekani kuongoza kitengo hicho cha ujasusi nchini humo. RFI, Radio France Internationale. Asante msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amemfuta kazi mmoja wa viongozi wa juu wa kijeshi nchini humo, luteni jenerali Marial Chanwang Yol Mangok. Jenerali Mangok amekuwa naibu mkuu wa jeshi katika taifa hilo ambalo limeendelea kushuhudia vita kati ya makundi ya waasi na wanajeshi wa serikali. Huyu ni mmoja wa majenerali sita waliowekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa mwaka 2015 kwa sababu ya kuchochea kuendelea kwa mapigano nchini humo. Mbali na jenerali huyo, rais Kiir amemfuta kazi waziri wa fedha Stephen Thiu Dau. Ujuang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Mutu ambaye ana ujuzi mwingi ya kazi ya kuendesha taifa lao. La pili ni ya kwamba ni mutu ambaye hakokuwa anaonekana sana kuunga mkono yale vitendo mabaya ambayo bwana Salva Kiir alikuwa na ziendesha mauaji ya kiholela na vita dhidi ya wale ambayo wana fikra tofauti na yake. Kwa hivyo, hii inaonyesha badala ya bwana Salva Kiir kujiandaa kukubali makubaliano ya Addis Ababa na kuyatekeleza, anaendelea na kufurusha wale ambao wanaunga kulete uwiano na wenzake nchini Rais Kir hajatoa sababu yoyote ya uamuzi huo. Licha ya juhudi zilizopigwa na nchi ya Tanzania katika kukabiliana na ugonjwa wa Ukimwi, serikali ya nchi hiyo imepanga kuimarisha mikakati ya kupambana na ugonjwa huo kwa kuhamasisha vijana ambao bado wako hatarini. Fredrik Nwaka anatuarifu kwa kina kauli ya serikali ya Tanzania inakuja siku chache baada ya tume ya kudhibiti ukimwi nchini humo TACAIDS kutoa takwimu zinazoonyesha kuwa watu 225 huambukizwa ugonjwa huo huku asilimia 40 wakiwa ni vijana. Dkt. Faustine Ndugulile ni naibu waziri wa afya, ustawi wa jamii, wazee na watoto wa Tanzania. Pamoja na kwamba tuna mkakati wa kitaifa, lakini tumeelekeza nguvu katika ile mikoa ambayo tayari na maambukizi makubwa sana, kubaini changamoto gani ambayo inapelekea kuwa na maambukizi makubwa, ili tulenge hizo visababishi kupunguza hiyo. Tumeongeza sana wigo wa upatikanaji wa huduma za upimaji, huduma uh, za dawa pamoja na huduma za kaa virusi za ukimwi, mgonjwa wa ukimwi upo nchi wa rai. Kwa vijana wale ambao wapo chini ya miaka kumi na nane wanabaki shuleni, elimu kwanza, mambo mengine baadaye. Dkt Leonard Maboko ni mkurugenzi mtendaji wa Taked, na hapa anafafanua manufaa ya takwimu hizo. Takwimu zinatusaidia kujitathmini mwelekeo mzima, lakini kisha jitathmini una, unafanya mipango yako kulingana na takwimu zinazokuwepo. Kwa hiyo lugha rahisi tu ni kwamba kwa sababu maambukizo mapya yanakimbilia yana kwa vijana zaidi. Ina maana lazima tuweke nguvu kubwa kwa ajili ya kuwasaidia wa vijana kujikinga na maambukizo mapya. RFI Kiswahili imezungumza na baadhi ya vijana jijini Dar es Salaam, ambapo wanaainisha changamoto zinazoliweka hatarini kundi hilo ikilinganishwa na makundi mengine. Nafikiri shida kubwa iliyopo ni elimu. Kwa kiasi kiasi kikubwa siku za karibuni si, nimeona kama elimu imepungua kiasi kikubwa sana elueu na changamoto yake ni maguu huko jiingiza huko ni yale uliokuta huko maisha ya hapa juu unaanza kuwafuatisha. Most ya vijana kwa kwa kwa wengi hawana ajira, kazi nyingi wanaenda kuomba kuomba, za leo kufanya hichi kwenye ulo, ndio unapata vishawishi vingi. Mi hapo navyofikiri kwamba ni changamoto ya maisha, vijana wengi hawana kazi. Kwenye kundi la wanawake changamoto kama hivyo ya maisha. Maligo Katibarila ni afisa kutoka taasisi ya JPiego inayofanya kazi kwa karibu na wizara ya afya katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa ukimwi. Vijana inabidi waweze kufahamishwa na kuelewa kwamba hii kitu ni changamoto na njia za maambukizi zinafahamika, vijana wanatakiwa kwa tahadhari. Kwa mujibu TACAID wa takwimu za mwaka elfu mbili na kumi na sita zilizotolewa na, idadi ya Watanzania wanaoishi na maambukizi ya HIV ni milioni moja nukta nne huku mikoa ya Njombe, Mbeya na Iringa ikiongoza kwa kuwa na kiwango cha juu cha maambukizi. Fredrick Nwaka, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye sasa anaishi uhamishoni nchini Afrika Kusini, Moise Katumbi amesema atarejea nchini mwake mwezi Juni mwaka huu na kwamba atawania urais kwenye uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka huu. Akizungumza jijini Johannesburg ambako alikuwa amekutana na wanasiasa wa upinzani, Katumbi ambaye pia ni gavana wa zamani wa jimbo la Katanga amesema wapinzani watahakikisha wanapigana kuchukua madaraka. Mwishoni mwa wiki iliyopita, mamia ya wanasiasa wa upinzani walitangaza kumuunga mkono Katumbi kuelekea uchaguzi mkuu mwaka huu, huku yeye akidai kuwa upinzani una lengo la kutaka urais ili kuwasaidia wananchi wa taifa lake kuondokana na umaskini na kutatua changamoto za kiusalama. Tupo pamoja kama wapinzani. Felix ni ndugu yangu, na nilipokuja Johannesburg, Felix alipewa taarifa kwamba nimekuja kuzindua vuguvugu vugu hili. Sikufanya chochote bila ya kuwaambia UDPS. Nimemwambia rais wa Rassemblement kwamba lengo langu ni kuhamasisha watu tuende kwenye uchaguzi mwezi Juni, wataomba fomu za kuomba nafasi ya uraisi na mimi binafsi nitakuwa nchini Kongo. Wakongomani wameteseka kwa sababu ya mtu mmoja. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanazungumziaje hatua ya Katumbi kutaka kurejea nchini mwake na kugombea urais? Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kama hakukuwa na makubaliano ama mwafaka au maridhiano na rais aliyekuwepo madarakani hali ile, Afrikani, kwa hali yoyote ile, pamoja na nchi zote za kidemokrasi, lakini demokrasi mara nyingi za kiafrika ni kwamba rais alikuwepo madarakani mara nyingi yani anakuwa na, na ushawishi atakayekuja kumrithi sasa, siasa Kongo hazitabiriki. Ni mtu ana, ana washabiki wengi na ni mtu ambaye ana wafuasi. Kwa hiyo sijui, lakini sidhani kama anaweza kurudi, maanake ana kesi pia kule, anatafutwa Katumbi aliyekimbia nchi ya DRC kwa sababu za kisiasa baada ya kukabiliwa na mashtaka kuhusu mikataba ya ardhi na kuhukumiwa kifungo cha miaka mitatu, ameendelea kutilia shaka uwezo wa tume ya uchaguzi SENI kusimamia uchaguzi utakaokuwa huru na haki, na kuongeza kuwa hukumu yake ni ya kisiasa. RFI. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika 11 Afrika Mashariki. Asante msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni. Kamanda wa zamani wa mkoa wa Kipolisi wa Kampala Kusini, Siraje Bakaleke na wengine sita wanakabiliwa na makosa makuu matano yanayotokana na utekaji na unyang'ani wa shilingi bilioni 1.4 kutoka kwa watu watatu raia wa Korea mwezi uliopita. Msemaji wa polisi, Emiliani Kaima, amesema kuwa kuna kesi mbili zilizo funguliwa kuchunguza madai ya uhalifu uliofanywa na maafisa wake watu 38 wamefariki dunia baada ya basi walilokuwa wakisafiria kupinduka na kutumbukia katika mto kaskazini mwa ethiopia vyombo vya habari vya serikali vimeeleza leo jumanne shirika la utangazaji la serikali la fana limesema kuwa jumla ya watu 38 wanaume 28 na wanawake kumi wamepoteza maisha kutokana na ajali hiyo iliyotokea katika wilaya ya legambo mkoa wa amhara kundi lililoanzisha kampeni ya Bring Back Our Girls nchini Nigeria leo Jumanne limeshutumu serikali ya Nigeria kwa kushindwa na kutojali kutekwa kutojali kutekwa kwa wasichana 110 na kundi la Boko Haram kutoka katika mabweni yao katika eneo la kaskazini mashariki. Kundi hilo limekuwa mstari wa mbele katika kampeni ya kuokoa wasichana 276 wa Chibok waliokamatwa kwa namna hiyo mwezi Aprili mwaka 2014. Aidha, kundi hilo limeipa serikali Nigeria siku saba kufanikisha kuachiwa huru kwa wasichana mia moja kumi na mbili wa Chibok ambao bado wanashikiliwa na wengine 110 waliokamatwa huko Dapchi mwezi uliopita au ikabiliwe na mashtaka ya kutowajibika. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, msikilizaji. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na nne Afrika Mashariki. Watu saba wamejeruhiwa baada ya kutokea shambulizi la mlipuko wa bomu lililokuwa likilenga msafara wa waziri mkuu wa mamlaka ya Palestina Rami Hamdal wakati akitembelea eneo la ukanda wa Gaza. Martha Saranga anakuja na taarifa zaidi. Kutokana na shambulizi hilo waziri mkuu Rami Hamdala hakujeruhiwa na lilitekelezwa muda mfupi baada ya kuingia katika eneo linaloshikiliwa na wanamgambo wa Kiislam wa kundi la Hamas. Mkuu wa usalama wa mamlaka Palestina Majid Faraj pia alikuwemo katika msafara huo ingawaji hakujeruhiwa, na mamlaka ya Palestina imelilaumu kundi la Hamas kwa madai kuwa limetekeleza shambulizi hilo. Taarifa iliyotolewa na rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas imelaani shambulizi hilo na kudai kuwa limetekelezwa na Hamas kumlenga waziri mkuu Rami Hamdala. Kundi la Hamas halijakiri kutekeleza shambulizi hilo, ingawaje upande wa serikali ya Palestina bado unadai kuwa kundi hilo linahusika. Waziri mkuu huyo wa mamlaka ya Palestina, Rami Hamdala, amelazimika kukatisha ziara yake kutokana na shambulizi hilo, huku upande wa Hamas ukithibitisha kuwakamata watu watatu wanaotuhumiwa kutekeleza shambulizi Uturuki leo Jumanne imesema kuwa jeshi lake na muungano wa waasi wamezunguka jiji la kikurdi la Afrin kaskazini mwa Siria, hatua inayoibua matarajio ya kuzingirwa kubaya tena katika vita hiyo ya muda mrefu nchini Siria katika vita ya Siria. Wakati vita ya Siria ikiingia katika mwaka wake wa nane, wiki hii, mapigano yanaendelea katika mipaka kadhaa ikiwa ni pamoja na karibu na Afrin na mashariki mwa Guta karibu na Damascus, ambapo idadi kubwa ya raia ikiwa ni pamoja na watu wenye uhitaji wa matibabu wamehamishwa leo Jumanne. <tune> Barabara kabisa ni wasawa wa RFI Kiswahili michezo, na Steven Mumbi, karibu. Asante sana Sabina Crispina Bigambo, mimi nianzie nchini Tanzania. Kikosi cha timu ya taifa ya vijana wenye umri chini ya miaka 20, Ngongoro Heroes kimeanza mazoezi kujiandaa na mchezo wa kuania kufuzu kucheza fainali za mataifa ya Afrika dhidi ya timu ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Kikosi hicho Sabina, kabla kuchuana DRC mwishoni mwa mwezi huu, watakuwa na mchezo wa kirafiki ili kujipima kama wako sawasawa, malaa dhidi ya timu ya taifa ya Moroko, mchezo ambao utapigwa jijini Dar es Salaam siku ya Jumamosi. Na kocha msaidizi wa Ngongoro Heroes Oscar Milambo ameutaja mchezo huu kirafiki kwa kipimo tosha kabla ya kucheza na DRC. Bingwa mtetezi wa michuano hiyo ni timu ya taifa ya Zambia ambaye ilichukua taji Machi mwaka jana, mashindano ambayo yalifanyika Timu ya soka ya Manchester United katika uwanja wa Old Trafford itakuwa ikiwakabili Sevilla, na hali kadhalika Roma watakuwa wenyeji wa Shakhtar Donetsk. Na mchezo wa awal, Manchester United dhidi ya Sevilla walitoka suluhu ya bila kufungana, lakini eh, timu ya Shakhtar Donetsk iliitandika Roma mabao mawili kwa moja. David Kambona ni mchambuzi wa soka, anazungumzia mchezo huo akiwa jijini Dar es Salaam United wao wanaingia kiwanjani wakiwa wana nguvu zaidi ya kupata ushindi, lakini vile vile Sevilla wao watakwenda Old Trafford wakisema kwamba sisi draw yoyote ya magoli au ushindi unawapeleka mbele, lakini vile vile Shakhtar Doneski, ambao wao wanaongoza goli mbili kwa moja, wao watahakisha kwamba wanapata ushindi au suluhu ya magoli aina yoyote ile, ushindi au suluhu. Lakini Roma wao wakipata goli moja linaweza litawasaidia kwa sababu ile ya advantaji ya goli la ugenini. Kwa hiyo ukitazama mechi zote hizi mbili, bado ni me ushindani na mechi ambazo zina kwa kweli zina mvuto, lakini kikubwa zaidi inategemeana ni kwa namna gani ama jinsi gani ambavyo e, timu imejipanga katika mchezo husika. Michezo yote hiyo sabini itapigwa majira ya saa tano kasorobu kwa saa za Afrika Mashariki, na hapo kesho tutakuwa tukizungumzia mchezo kati ya Barcelona na Chelsea. Ni mchezo mkubwa utapigwa hapo kesho nam. Na katika tenisi inaonekana kwamba umri ni kikwazo, na pengine utufahamishe zaidi kuhusiana mchezo wa uh, Venus William na dada yake Serena Williams. Kabisa, imekuwa ni kizungumkuti mchezo huu eh. Venus amemchabanga dada yake kwa seti za sita tatu sita nne katika michuano inayopigwa huko katika viwanja vya Indian Wells huko nchini Marekani katika jiji la California na hivyo kumfunga kwa seti za sita tatu sita nne. Na katika michezo mingine pia Kala Shuarez amemtandika Elina Sivitorina kwa seti za saba tano sita tatu. Carolin Gasha amemchabanga Darina Gavirova kwa seti za saba tano sita nne. Angelique Keiba amemtandika Elena Vesinina kwa seti za saba tano sita mbili, Sabina. Na katika kwa upande wa wanaume, Roja Federa amemfunga Philip Klajinovich kwa seti za 6-2 6-1. Jeremy Chadi raia wa Ufaransa amemgaragaza Adrian Manarino kwa seti za 7-5 4-6 6-1. ni katika hatua ya 16 bora walioshinda katika mchezo hii wanatinga robo finali. Pengine tukihitimisha sabina na, na, ligi ya mpira ikapu nchini Marekani maarufu kama ligi ya NBA, eh, Portland imeitandika Miami Heat kwa vikapu 115 kwa 99. Houston Rockets imetakata mbele ya San Antonio Spurs kwa vikapu 19 kwa 93. Memphis imeitandika Milwaukee Bucks kwa vikapu Milwaukee Bucks ndio imetakata hapa baada ya, ya kuitandika Memphis kwa vikapu 121 kwa 113, na, na Oklahoma City Thunder imeitandika Sacramento kwa vikapu 106 kwa 101. Pengine tuishie hapo, muda si rafiki. Nakushukuru sana Steven Mumba, asante sana RFI. RFI. Radio France Internationale. Karibu msikilizaji, katika makala ya Afrika Mashariki na Juliani Rubavu. Ninakukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Aidha wewe msikilizaji, na raia wa Afrika Mashariki, utafahamu mahakama hiyo ilipo, iliundwa na nani na kwa malengo gani na inahudumia akina nani. Kuzungumzia hilo mwenyeji wetu ni Dr Abdullah Makame, mwenyekiti wa wabunge wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Mimi naitwa Dr Abdullah Makame, ni mbunge wa bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki na pia ni mwenyekiti wa wabunge wa Tanzania, wa Tanzania katika bunge la Afrika Mashariki. Unajua huu uh, uh, muundo wetu wa, wa jumuia ya Afrika Mashariki, kwa bahati nzuri tumefanya kwa sababu ni mradi wa serikali hizi za jumuia ya Afrika Mashariki, tumeenda katika kuunda mihimili. Kwa hiyo kuna muhimili wa mahakama ambao ni mahakama ya Afrika Mashariki, kuna muhimili wa kibunge ambao ndio sisi kutoka kwenye bunge la Afrika Mashariki, na kuna mhimili wa sekretarieti ya Afrika Mashariki ambayo inaongozwa na katibu mkuu wa Afrika Mashariki. Sasa, katika mahakama uh, mahakama ina ngazi mbili, ina ngazi ya kwanza, first instance. Umepata kesi yako unaipeleka pale, na kama hujaridhika kuna ile wanaita anaita appellate division uh, yani, eh, mahakama ya rufaa. Kwa hiyo ni mahakama ambayo ipo, inafanya kazi vizuri tu, kesi zinapelekwa, na mahakama ina kanuni zake na inafuata taratibu zake na sheria kwa mujibu wa tendaji wa mahakama ulivyo. Naam, ndugu na Makame, nguvu ya mahakama hii au mamlaka ya mahakama hii ina ukubwa gani au ina uzito gani hii mahakama? Imeundwa kwa mujibu wa ibara ya tisa ya mkataba wa kuanzisha Jumuiya ya Afrika Mashariki ambao unaunda taasisi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni mahakama ambayo imeridhiwa na kila nchi mwanachama kwa mujibu wa katiba za nchi wanachama wanachama husika. Kwa hiyo uh, nguvu yake ipo ya kisheria, na inapaswa iheshimiwe, na nchi wanachama zinaheshimu hukumu za mahakama hii. Labda tu inatokea, unajua, katika utekelezaji wa hukumu inatokea wakati mwingine labda hukumu inatoka au msimamo wa mahakama unaweza ukatoka, lakini usifuatwe kikamilifu kutokana na mambo ya ndani. Eh, labda nikupe mfano, ukichukulia katika mahakama ile ya uhalifu ya kimataifa tuliwahi kushuhudia kwamba iliwahi kutoa uh, agizo kwamba kuna kiongozi mmoja wa nchi za Afrika, nchi huru akamatwe, na nchi zile huru ambazo nyingine zimeridhia zime, zime, zime, zime, zime, zime, zime kwamba ni sehemu ya hiyo mahakama hazikumkamata yule kiongozi. Kwa hiyo jambo kama hilo linaweza likatokea, lakini ni mambo ya ndani na ni mambo ambayo uh, siyo kama yanadhoofisha E, utendaji wa mahakama kama vile labda watu wanaweza wakataka kuzodoa nam. Kuna namna mbalimbali ya utekelezaji na utendaji pia, kama ulivyoongea, lakini unasema eti ni mahakama kama mahakama nyingine. Vipi ndio muhalifu au mtu akikutwa na hatia anachukuliwa hatua mm, gani na mahakama hiyo? Sasa mahakama hii si mahakama ambayo labda una, unapeleka muhalifu halifu zipo zile za criminal courts zipo katika katika ngazi ya nchi mwanachama. Hii ni mahakama ambayo uh, ni swala litakalohusika li linatakiwa lihusike liwe linagusa jumuiya nzima ya Afrika Mashariki au nchi uh, inayozidi moja, eh, mfano, nchi, mfano ni masuala ya uh, kutaka ufafanuzi wa sheria eh, masuala ya madai na mambo kama hayo, na baadhi ya nchi na hata taasisi zimepeleka kesi kwenye mahakama hiyo, lakini utekelezaji wake na utendaji wake hatujawahi kusikia hapa na pale kwamba mahakama imeamua hivi, na pengine e, upande wa, wa uliolalamika umepewa haki hii, na upande ulioshtakiwa ume, umeamuliwa hivi. Ni kesi nyingi sana ambazo mahakama imenini, ime imefanya maamuzi na ikawapa walalamikaji haki zao. Mfano, katika uchaguzi wa wa bunge wa Afrika Mashariki mwaka elfu mbili na sita e, una profesa kutoka Kenya, anaitwa profesa Anyang' Nyong'o, alileta kesi katika mahakama ya Afrika Mashariki. Mahakama ikazuia mato, ma, yale matokeo yaliyotoka ikaamuru uchaguzi urudiwe, na uchaguzi ukarudiwa, na katika hilo hata bunge lenyewe lilichelewa kuanza mpaka wale wenzetu walipomaliza uchaguzi na bunge likaanza. Kwa hiyo likachelewa bunge kwa miezi tisa kipindi kile mm-hmm. Kwa hiyo ni ukweli kwamba mahakama inafanya kazi na inatoa maamuzi, na katika maamuzi e, nchi wanachama zina inabidi zifuate na zitekeleze yale maamuzi ya mahakama Ang, angalau katika maamuzi ambayo pengine utakuta mahakama imetoa maelekezo na bila ya kuyatekeleza yale maamuzi basi yanaweza yakakwamisha yana shughuli za utendaji za jumuiya. <tune> Umetoa mfano wa tukio la ICC kwamba ilitoa warrant wa kukamata mtu, lakini kiongozi fulani, lakini hakukamatwa. Hasa kama kwenye nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, kama ni serikali ndo inashitakiwa, kwa mfano na serikali ikakataa ikakataa kuitika au ikaitika lakini ikakataa kutekeleza maamuzi ya mahakama ile, endapo serikali itaonekana kushindwa, ni hatua gani zaidi inafanyika? Kimsingi, kim bado hatujaona serikali katika uhalisia hasa kukataa kutekeleza maagizo ya mahakama, hicho hilo bado hatujaona. Tunategemea pengine huenda, labda inategemea na kitu gani kitakachokuwa kinahusika hapo, pengine serikali inaweza ikakataa lakini mi -nikupe mfano mwingine tu aa. Kuna kipindi hapa katikati aa, serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania ilikuwa inataka kujenga barabara ya lami katika hifadhi ya ya taifa ya Serengeti. Sasa ikaenda kesi mahakamani na mahakama ikaamuru kwamba barabara isijengwe ya lami, kwa sababu ya kulinda mazingira yale, na kama ni kurudishia barabara basi irudi katika kile kiwango cha zamani cha changarawe na serikali ilikubali lile agizo na imefuata. Mpaka sasa hivi tunaona kama marekebisho yote yatafanyika, yanafanyika katika kile kiwango cha zamani cha changarawe, kwa nia na madhumuni ya kuendeleza uhifadhi wa mazingira. Mahakama hiyo, ni nani anapaswa kupeleka kesi pale? Ni mtu binafsi, ni nchi na nchi, au ni kundi la watu? Ni ebu mwambie msikilizaji, ili aweze kujua kwamba ni chombo ambacho kinamhusu na anaweza kikamsaidia kwa namna moja au nyingine. Hii mahakama ni mahakama ya jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni mahakama ya wanajumuiya wote, anaweza kwenda kupeleka mashtaka, anaweza kwenda kupeleka malalamiko na madai yake pale. Inaweza ikawa ni raia wa kawaida, inaweza ikawa ni kundi la watu, inaweza ikawa ni taasisi, inaweza ikawa ni nchi yoyote. Yule ile mahakama ipo huru na inapokea yale eh, malalamiko atakayopelekwa kwa mujibu wa taratibu walizojiwekea mahakama na utaratibu, pengine kuna ile hali ya pande mbili kukutana zikaongea mbele ya mahakama, au ni maandishi yanapelekwa pale, alafu mahakama inapitia kwanza ni maandishi ili kesi ni utaratibu wa kawaida kufungua kesi, alafu baada ya hapo pande mbili zitaitwa. Na makao makuu ya mahakama hii iko wapi? Kwa sasa mahakama ime iko katika uh, jengo la Afrika Mashariki jijini Arusha lakini katika mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki bado haijasemekana kama makao makuu au kiti cha mahakama kitakuwa ni Arusha, lakini kwa sasa iko hapo na tunaona inapendeza pia ikiwepo hapo, kwa sababu na bunge liko hapo na sekretarieti pia na yenyewe iko hapo hapo. Basi ninakushukuru sana mheshimiwa eh, Makame, kwa kuelezea juu ya ya mahakama ya Afrika Mashariki. Asante sana, nashukuru sana. Hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki iliyoko mjini Arusha, Tanzania. Shukrani zangu kwa mwenyeji wetu Dkt. Abdullah Makame, mwenyekiti wa wabunge wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Rais wa Marekani Donald Trump amfuta kazi waziri wake wa mambo ya nje Rex Tillerson na kumteua mkurugenzi mkuu wa CIA Mike Pompeo kuchukua nafasi hiyo. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amfuta kazi mmoja wa viongozi wa juu wa kijeshi nchini humo. Na kiongozi wa upinzani nchini DRC aishie uhamishoni, Moise Katumbi asema atarejea nchini mwake mwezi Juni mwaka huu, na kwamba atawania urais. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumanne, Machi 13 mwaka 2018, na tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio washirika. Ukiwa na lolote, shiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Marekani Donald Trump amemfuta wa kazi waziri wake wa mambo ya nje Rex Tillerson na kumteua mkurugenzi mkuu wa CIA Mike Pompeo kuchukua nafasi hiyo. Rais Trump amesema kuwa alitofautiana na Tillerson kuhusu baadhi ya masuala, hasa kuhusu mkataba wa Iran kati ya nchi hiyo na nchi za Magharibi. Hatua hii imekuja baada ya Tillerson kumaliza ziara yake barani Afrika baada ya kuzuru Ethiopia Kenya, Chadi, Jibuti na Nigeria. Ripoti zinasema kuwa Trump alimwarifu Tillerson Ijumaa iliyopita kuwa alikuwa anakwenda kumbadilisha katika nafasi hiyo, lakini hakupewa sababu yoyote. Rex na mimi tulikuwa tukizungumzia swala hili kwa muda mrefu sasa. Tuna uhusiano mzuri, lakini tulitofautiana kuhusu masuala mengi, hasa mkataba wa nyuklia wa Iran. Alikuwa na mtazamo mwingine, na kwa sababu mimi nilitaka kuchukua maamuzi mengine, kwa hivyo hatukuwa tunazungumza kwa sauti moja. Lakini Mike, tuna mawazo sawa, na hivyo tutashirikiana vizuri. Katika hatua nyingine, Trump amemwelezea waziri mpya wa mambo ya kigeni Mike Pompeo kama mtu wanaelewana na anamfahamu vizuri. Nimefanya kazi na Mike pompeo energy, kwa muda sasa impact, ana nguvu na mawazo mapya Tuna mawazo sawa na anafanya kazi uh, vyema sana. Huyu ndiye mtu nayemtaka kama waziri wa mambo ya nje. Namtakia Rex Tillerson kila la heri, na sasa anaelekea kumaliza kuunda baraza langu la mawaziri na mambo mengine inayotaka Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanasema kuwa kwa kiasi kikubwa uamuzi wa Trump umekuja kutokana na mkutano unaopangwa kufanyika hivi karibuni kati ya kiongozi wa Marekani na Korea Kaskazini. Abas Mwalimu ni mchambuzi wa masuala ya diplomasia, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. kuna sala la Korea Kaskazini na hili ndio inaweza likawa limechukua nafasi kubwa kupelekea kufuta kazi kwake, kwa sababu tukumbuke wakati Rais Trump alipokuwa amepewa mwaliko na, na, na kiongozi wa Korea Kaskazini alipo mwaliko ule hapo hapo na bila ya kumfahamisha waziri wake mamboande. Inawezekana kabisa, kwa sababu yeye tukumbuke ndio mshauri mkuu wa masuala ya kigeni na, na pia tukumbuke n miongoni mwa watu ambao pia wanaofahamu mzuri katika masuala haya ya mahusiano ya kimataifa. Kwa hiyo kwamba ni, ni kwa sababu gani yeye amelipokea hili swala ya Korea Kaskazini katika namna ambayo ni ya kushtukiza. Kabla ya uteuzi wake Tillerson alikuwa mfanyabiashara na mwenyekiti wa kampuni ya mafuta na gesi ya Exxon Mobil, nafasi aliyohudumu kwa muda mrefu. Lakini Mike Pompeo ambayo ni mwanasiasa na afisa wa juu wa intelijensia nchini Marekani anatarajiwa kutumia uzoefu wake kumsaidia rais Trump katika utekelezaji wa sera yake ya mambo ya nje. Kazi ya kuongoza CIA kwa sasa inamwendea Gina Haspel ambaye alikuwa naibu wa Pompeo. RFI. Radio France Internationale, unaendelea kuitegea sikio. RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 34, Afrika Mashariki. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiri amemfuta kazi mmoja wa viongozi wa juu wa kijeshi nchini humo, Luteni Jenerali Marial Chanwang Yoli Mangok. Jenerali Mangok amekuwa naibu mkuu wa jeshi katika taifa hilo ambalo limeendelea kushuhudia vita kati ya makundi ya waasi na wanajeshi wa serikali. Huyu ni mmoja wa majenerali sita waliowekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa sababu ya kuchochea kuendelea kwa mapigano nchini humo. Mbali na jenerali huyo Rais Kiir amemfuta kazi waziri wa fedha Stephen Dhiu Dau. Ojwang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Mutu ambaye ana ujuzi mwingi ya kazi ya kuendesha taifa lao. La pili ni ya kwamba ni mutu ambaye hakokuwa anaonekana sana kuunga mkono yale vitendo mabaya ambayo bwana Salva Kiir alikuwa anaviendesha, mauaji ya kiholela na vita dhidi ya wale ambayo wana fikra tofauti na yake. Kwa hivyo, hii inaonyesha badala ya bwana Salva Kiir kujiandaa kukubali makubaliano ya Addis Ababa na kuyatekeleza, anaendelea na kufurusha wale ambao wanaunga kulete uwiano na wenzake nchini. Ni sauti yake Ujwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Watu wasiopungua thelathini wameripotiwa kuuawa usiku wa kuamkia jana na leo katika maeneo mbalimbali mkoani Ituri, kaskazini mashariki mwa DRC kufuatia mapigano mapya ya kikabila katika eneo hilo. Kiongozi wa masuala ya utawala katika mkoa wa Ituri ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa watu hao wameuawa katika mapigano hayo huku vyanzo vingine vya ndani vikieleza kuwa idadi hiyo inaweza kuongezeka. Chama tawala nchini Burundi CNDD-FDD kimefafanua kuwa cheo cha imboneza ya maho kwa lugha ya Kirundi alichopewa Rais Pierre Nkurunziza hakina maana kuwa atasalia kiongozi wa chama hicho milele. Katibu mkuu wa chama hicho Evariste Ndaishimiye ameeleza kuwa cheo hicho kina maana kuwa Rais Nkurunziza ndiye mbeba maono ya chama hicho, wala sio kama inavyoripotiwa kuwa ataendelea kuwa kiongozi wa chama hicho milele. Hata hivyo, wakosoaji wa rais Nkurunziza wanasema kuwa kuwa cheo hicho kina maana ataendelea kusalia madarakani milele. Kiongozi wa upinzani nchini DRC ambaye sasa anaishi uhamishoni Afrika Kusini, Moize Katumbi, amesema atarejea nchini mwake mwezi Juni mwaka huu na kwamba atawania urais kwenye uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka huu. Mwishoni mwa wiki iliyopita mamia ya wanasiasa wa upinzani walitangaza kumuunga mkono Katumbi kuelekea uchaguzi mkuu mwaka huu, huku yeye akidai kuwa upinzani una lengo la kutaka urais ili kuwasaidia wananchi wa taifa lake kuondokana na umaskini na kutatua changamoto za kiusalama. Avec, uh, l'opposition. On est ensemble. Felix, c'est un frère. Tupo pamoja, ah, kama wapinzani. Felix ni ndugu yangu na nilipokuja Johannesburg, Felix alipewa taarifa kwamba nimekuja kuzindua vuguvugu hili. Sikufanya chochote bila ya kuwaambia UDPS. Nimemwambia rais wa Rassemblema kwamba lengo langu ni kuhamasisha watu tuende kwenye uchaguzi mwezi Juni, wataomba fomu za kuomba nafasi ya urais na mimi binafsi nitakuwa nchini Kongo. Wakongomani wameteseka kwa sababu ya mtu mmoja. Wachambuzi wa masuala wa ya siasa wanazungumzia vipi hatua ya Katumbi kutaka kurejea nchini mwake na kugombea urais. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kama hakukuwa na makubaliano ama mwafaka au maridhiano na rais aliyekuwepo madarakani ile, democracy, democracy kwa hali yoyote ile pamoja na nchi zote za kidemokrasi, lakini demokrasi mara nyingi za kiafrika ni kwamba rais aliyekuwepo madarakani mara nyingi anakuwa na ushawishi atakayekuja kumrithi. Sasa siasa za kongo hazitabiriki. Ni mtu ana, ana washabiki wengi na ni mtu ambaye ana wafuasi, kwa hiyo sijui, lakini sidhani kama anaweza kurudi, maana yake ana kesi pia. Ya, ni sauti yake Abdu Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Licha ya juhudi zilizopigwa na nchi ya Tanzania katika kukabiliana na ugonjwa wa ukimwi, serikali ya nchi hiyo imepanga kuimarisha mikakati ya kupambana na ugonjwa huo kwa kuhamasisha vijana ambao bado wako hatarini. Kauli ya serikali ya Tanzania inakuja siku chache baada ya tume ya kudhibiti ukimwi nchini humo TACAIDS kutoa takwimu zinazoonyesha kuwa watu 225 huambukizwa ugonjwa huo huku asilimia 40 wakiwa ni vijana. Wanahabari na wanaharakati nchini Tanzania wamekwenda mahakamani kupinga sheria ya huduma ya vyombo vya habari kwa kile wanachosema itatishia uhuru wa wanahabari nchini humo. Kesi hii imewasilishwa katika mahakama ya Afrika Mashariki inayoshughulikia haki mjini Arusha, kaskazini mwa nchi hiyo. Wanaharakati hao wanasema sheria hiyo mpya inaminya uhuru wa vyombo vya habari hasa baada ya serikali kuyafungia magazeti kadhaa kwa kuikosoa serikali. Radio France International, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa 12 na dakika 40 Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya jioni, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Watu saba wamejeruhiwa baada ya kutokea shambulizi la mlipuko wa bomu lililokuwa likilenga msafara wa waziri mkuu wa mamlaka ya Palestina, Rami Hamdala, wakati akitembelea eneo la ukanda wa Gaza. Martha Saranga anakuja na taarifa zaidi. Kutokana na shambulizi hilo, waziri mkuu Rami Hamdala hakujeruhiwa na lilitekelezwa muda mfupi baada ya kuingia katika eneo linaloshikiliwa na wanamgambo wa Kiislamu wa kundi la Hamas. Mkuu wa usalama wa mamlaka Palestina Majid Faraj pia alikuwemo katika msafara huo, ingawaji hakujeruhiwa, na mamlaka ya Palestina imelilaumu kundi la Hamas kwa madai kuwa limetekeleza shambulizi hilo. Taarifa iliyotolewa na rais wa mamlaka ya Palestina Mahmoud Abbas imelaani shambulizi hilo na kudai kuwa limetekelezwa na Hamas kumlenga waziri mkuu Rami Hamdala. Kundi la Hamas halijakiri kutekeleza shambulizi hilo, ingawaje upande wa serikali ya Palestina bado unadai kuwa kundi hilo linahusika. Waziri mkuu huyo wa mamlaka ya Palestina, Rami Hamdala, amelazimika kukatisha ziara yake kutokana na shambulizi hilo, huku upande wa Hamas ukithibitisha kuwakamata watu watatu wanaotuhumiwa kutekeleza shambulizi. Mamlaka nchini Iraq leo Jumanne imesema kuwa inaondoa karibu miezi sita ya kizuizi cha anga kilichowekwa dhidi ya Kurdistan ili kukabiliana na uamuzi wake wa maoni ya kujitenga. Mamlaka ya Iraq iliweka kizuizi hicho mnamo Septemba baada ya Kurdistan kupiga kura kutaka uhuru katika kura ya maoni ambayo ilikataliwa kwa madai kuwa kinyume cha sheria na serikali kuu. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amewasili mjini Kabul nchini Afghanistan Leo Jumanne katika ziara ambayo haikutangazwa ambapo amesema kuwa washirika wa, wa Taliban wako tayari kuanza mazungumzo na serikali ya Afghanistan. Mattis amewasili katika mji huo wenye vita baada ya wiki mbili baada ya rais wa Afghanistan Ashraf Ghani kufungua mpango wa kuanzisha mazungumzo ya amani na Taliban kundi kubwa la wanamgambo wa Afghanistan. Na waasi wa Maoisti wamewaua wanajeshi wanane wa India baada ya kutega kilipuzi chini ya gari lao wakati wa doria katika jimbo la Chatisga, viongozi wamesema leo Jumanne. Mlipuko katika mkoa wa msitu wa mbali pia umejeruhi wengine watatu ambao walisafirishwa katika mji mkuu wa Raipur kwa matibabu. Msemaji wa kikosi cha polisi nchini India amesema Karibu katika mahojiano msikilizaji. Rais wa Marekani Donald Trump amemfuta kazi waziri wake wa mambo ya nje Rex Tillerson na kumteua mkurugenzi mkuu wa CIA Mike Pompeo kuchukua nafasi hiyo. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Abasi Mwalimu, mchambuzi wa masuala ya diplomasia, na anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. inawezekana ikawa ni sababu kubwa ya namna ambavyo ameliingia swala la kuleta kazi na tukumbuke hata katika baadhi ya vyombo vya habari ukifuatilia, amenukuliwa rais Trump akisema yeye na na na bwana Rex Tillerson wamepishana kwenye baadhi ya mambo. Inawezekana yakawa ni mambo ya, ya muktadha wa, wa, wa namna gani anaiendea Afrika. Tukumbuke kwamba nchi kama kama kama China inajiwekeza zaidi Afrika. Sasa inawezekana kuna mambo ambayo yeye Rex Tillerson alikuja kuyaangalia ama, ama kuyazungumza Afrika na kujaribu kumpelekea taarifa ambayo labda hawakuweza kuelewana. Mbali na mkutano huo kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, wengi wanaona kama mm-hmm. Rexi Tilerson ni mbobevu katika mambo ya biashara na Marekani kwa wakati huu inahitaji mtu ambaye ana uwezo mkubwa katika ukuzaji wa diplomasia. Tukumbuke Rais Trump wakati anaingia madarakani ali, alikuwa na, na msemu wake na ambao mpaka sasa anaoendeleza wa kuifanya Amerika kuwa kubwa na hilo ndio dhana yake, na kumteua Rex, Rex Tillerson ilikuwa ni kuhakikisha kwamba Marekani inarudi katika eneo lake la kiutawala wa biashara duniani, kwa maana ya kwamba inarudi katika nafasi yake. Uko miaka ya karibuni China, Japani na Canada zimekuwa zikiizidi Marekani inapoingia kwenye masuala ya yaki-ya kimataifa kibiashara. Sasa inawezekana kumteua Rex Tillerson ni inaweze, kwa sababu kubwa ni hiyo, lakini inawezekana pia kwamba kuondolewa kazi kwake kumeonekana kuna kitisho. Tukumbuke hapa karibuni Russia eh, imefanya imefanya majaribio na, na rais Putin a, alisema kwamba walikuwa hawatusikilizi, sasa wanatusikiliza. Inawezekana sababu ya kumteua sasa bwana huyu um, Pompeo inawezekana ikawa ni hiyo, kwamba ili tuendane na vitisho hivi ambavyo vinaweza vikatokea, na labda uwepo huu wa kitisho cha Korea Kaskazini, anahitaji kuwa na mtu ambaye akienda sasa kwenye meza ya makubaliano anaweza akaingia kwenye mashauriano kwa muktadha wa kuangalia namna gani usalama wa Marekani unaweza ukaimarishwa na sio tu wa, wa, wa kibiashara. Rex Tillerson ana rekodi gani katika re, kipindi cha mwaka mmoja ambao amekuwepo eh, kama waziri wa mambo ya nje ya Marekani? Ukimwangalia Rex Tillerson kwa kweli, unaweza kuona amejaribu kumshauri Rais Trump kwa maana yeye pia ni mzuri katika masuala ya biashara na sio biashara tu, kwa maana biashara, bali ni international economic kwa maana kimataifa. Tukumbuke, hivi karibuni hapa Marekani imebadili nani ime tunasema hivi ushuru wa wa, wa wa wa aluminium ambao walipeleka wa, mpaka asilimia kumi na ishirini na, na tano kwa kwa kwa kwa, kwa, ili, kwa chuma. Nafikiri huu wote ni ushauri wa, wa, wa Rex Tillerson kwamba sisi tumekuwa tukiumizwa na, na nchi ya China inapokuja kwenye soko la, la dunia. Sasa namna gani tunaweza tuka, tukapambana nao ni kuhakikisha tunaongeza ushuru wetu ili kuzuia sasa bidhaa za nje kuingia Marekani na hatimaye sasa wao bidhaa zao kuweza kutumika pale pale. Kwa hiyo unaweza kuona ndani ya kipindi cha muda mfupi huo ambao ameweza kufanya kazi kwa namna fulani tunaona uchumi wa Marekani una, unaweza ukarudi kwa sababu ya, ya zile sera, kwa sababu yeye ni mshauri wa karibu wa rais kwa, kwa masuala ya mambo ya nje na hasa kibiashara ni sauti yake. Abbas Mwalimu, mchambuzi wa masuala ya diplomasia, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa anampisha Matha Saranga kuwa nawe katika makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Hali gani, msikilizaji wa RFI Kiswahili? Karibu katika makala ya habari rafiki. Wadau wa vyombo vya utangazaji wanakutana Kigali nchini Rwanda, wakiangazia maudhui ya vipindi vinavyozalishwa na vyombo vya utangazaji vya kimataifa kuhusu bara la Afrika. Msikilizaji, una mtazamo gani kuhusu maudhui ya vyombo vya utangazaji vya kimataifa yanayolenga bara la Afrika? Mimi ni Matha Saranga kukuendeshea makala haya. Karibu. mimi ni Dunia Masaki Fabrice, napatikana hapa kale mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakuna chombo cha habari ambacho kinatoa habari za muhimu sana kama vile vyombo vya kimataifa vinavyofanya. Unaona, kwa mfano RFI, RFI ni redio kabisa ambayo inatazama na kwenda ku, eh, kututolea habari zote katika migogoro mbalimbali ambayo inaripotiwa katika nchi mbali mbalimbali barani Afrika. Ni mfano hapa Kongo, kuna mara watu eh, wa naandamana wanakufa. Hakuna chombo cha habari ambacho kinaweza jiruhusu kutoa hiyo habari isipokuwa rc na hivyo vyombo vya kimataifa kama vile Radio Okapi na vinginevyo. Kwa hiyo vyombo vya habari vyo vyombo vya kimataifa katika bara letu, eh, ni muhimu sana, na ukiona kwamba eh, katika nchi nyingi duniani ni Afrika ndo kunakuwa migogoro, na ndo kwa maana wazungu wanaona kwamba nisheti Afrika waweke vyombo vitakavyo wa taarifa na kuripoti mabaya yote ambayo yanapatikana katika bara la Afrika. Asante sana. Kwa jina naitwa Miraji Kibinda, napatikana mkoani Morogoro, mtaa Sabasaba. Binafsi kiukweli, utendaji kazi wao kwangu mimi kwenye bara la Afrika unaniridhisha kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu kuna habari nyingi ambazo tunazikosa labda kutokana na mbinyu, hasa vyombo vya Afrika hawazitangazi, lakini kupitia redio za kimataifa habari nyingi sana tunazipata, na hao wanakuwa wawazi na huwa wanawahusisha labda kama ni viongozi moja kwa moja na kuyapata majibu, na mambo mengi sana ambayo hata yanayohusu kijamii tunayapata kupitia vyombo vya habari vya kimataifa. Kikweli zina mchango mkubwa, na kwangu mimi nimetokea kwa shukurani kubwa sana Tuna vitu vingi sana tunavipata kupitia vyombo vya kimataifa, na mkutano wao huu ni muhimu, ili ikiwezekana kuwa wazi zaidi na sisi tuweze kuyapata mengi zaidi kutoka kwao. Asanteni <tipedewo> <tipedewo> uh, uh, sana. Kwa majina mimi naitwa Bugani Mari Franco, napatikana huku mjini Bujumbura, uh, hapa Mtanga. Yani mimi naona kwamba vyombo vya habari za kimataifa, uh, naona kwamba kabisa zinatumika vyema kwa hasa hasa kwa kuzungumuzia bara la Afrika naweza nikasema kwamba zinazungumuzia uh, uh, habari nyeti ambazo tu zinahusiana na na taifa fulani, na habari hizo hizo uh, mara hufichwa na vyombo za kitaifa, ama kwa kuhofia usalama, na habari hizo hizo ndizo zinazowekwa wazi na vyombo hivyo za kitaifa. Uh, hey, yeah, naona kwamba umuhimu wa vyombo uh, vya habari za kimataifa ndio huo, huo pakubwa. <coughs> <coughs> Asante sana. Ni sauti ya Paulo Mpelele, simu yangu hii hapa ni kutoka Sumbawanga Matanga Tanzania. Kwanza ya kwanza navipongeza vyombo vyote vya, vya habari vya kimataifa kuhusu Afrika, kwa sababu ni kwa kiasi kwa kiwango fulani vina kizi vizuri kabisa katika kuifikisha au kututangazia Afrika yetu. Ila katika, ku, katika kutoa habari za Afrika vyombo vingi vinatoa vina habari ambazo sio nzuri na kuwacha zile nzuri kwa kiwango fulani. Kumbe hivi vyombo vinatakiwa vi, viangalie kwamba Afrika watutolee yale mambo yote ambayo ni ya ni ya chanya au ya faida kwetu kuliko kutoa yale ambayo ni mabaya kwetu na kutufikia mazuri kwetu kwetu. Naitwa Francis nikiwa Isaka, Kahama, Tanzania. Hivi vituo vya habari ambavyo vimekuwa vikizungumzia Afrika huko duniani au katika mataifa ya mbali ni vituo ambavyo vinaleta mchango mkubwa, na nalizishwa namna ambavyo vinatenda kazi. Ukiangalia kituo kama RFI RF, ambayo kiukweli imekuwa ikigusia masuala ambayo yanayagusa bara la Afrika na matukio ambayo yanaendelea kiasi kwamba kuna vitu ambazo mataifa haya ya Afrika yamekuwa akiona ya ya ki, ya ya ya wakati mwingine ugumu wa kufanya baadhi ya mambo, wakihofia kwamba haya mambo yanaweza yakajulikana katika nchi zilizoendelea, hasa zile nchi ambazo zinayasaidia mataifa ya Afrika na kuweza kujiepusha na baadhi ya mambo ambayo amba, ki, ambayo katika uhalisia angeweza kupelekea kuwekewa aidha vikwazo like katika katika shughuli zake au misaada au usaidizi wa aina yoyote ile. <t comigo> Anaitwa mer aksalumu naishi Burundi mkoa <t> wa Makamba wilaya nyanja zake <gupoke> huwa amaanikia tunafurahia habari zake kwa sababu kwanza awatangazia habari mbalimbali toka nchi mbalimbali lakini wakati okay mwingine kuna kitu labda ni upungufu Wakati mwingine hiyo vyombo inakuta zinakuwa zinaegamia upande sana sana, upande wa upinzani. Kwa mfano kwa unaweza kusema kwa mfano hapa kwetu Burundi, sijawahi kusikia kitu kizuri ambacho kimefanywa na serikali ambacho kimetangaza vizuri kabisa na vyombo hivi vya habari. Mara nyingi unakuta wao wanajikita kwa eh, mabaya yamefanyika, wanajikita kwa kosa fulani ambayo inakuwa zimefanywa na serikali. Hapo unakuta watu wanaanza kutangaza mara nyingi sasa. Eh, hata kama wanatangaza habari nzuri, lakini mara nyingi wanajamia upande wa upinzani, uh, wa serikali sawa. Mimi naitwa Rutungisha Fidele, sasa hivi niko nchi jirani ya Rwanda. Mimi eh, sifurahishwi na sababu wao wanatangaza tu mabaya, hawasemi yote, wanatangaza tu mabaya badala ya kusema kila kitu na kusema mazuri mema yanayofanyika Afrika, ila tu wanatangaza tu mabaya wakinenga serikali zetu, wakichochea kinachofanyika barani Afrika. Ila hatujawahi kusikia wanatangaza mema, miradi, na hata marais wema ambao wanaongoza vizuri. Kwa hiyo mimi naweza nikawashauri hivi, wajitahidi, wao wanasema ukweli na waseme kila jambo bila kuficha, waseme kila lolote, mabaya na mazuri yote waweze kuyasema ili nasi tupate kuendelea katika vyombo vya habari asante. Asante sana. Mimi naitwa Migere Kambaeko, niko Kigoma, niko Buige Kigoma, Tanzania. Mimi e, niseme wazi kwamba nadhani mchango wao ni mkubwa mno, ni mkubwa kwa sababu ni watu ambao ni vyombo ambavyo havina woga vinavyokuwa na, na taarifa ambayo ni sahihi vinatoa na huwa havipendelei kwamba upande upande fulani. Hapana, wanatoa taarifa kulingana na hali halisi ilivyo. Kwa hiyo mimi nadhani kwamba vyombo vya habari vya kimataifa ni vyombo muhimu sana sana kwa upande wangu na ni vyombo ambavyo ni muhimu mno. <coughs> <coughs> Asante sana. Kwa jina naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, Kagera, Tanzania. Vyombo vya utangazaji vya kimataifa hususan hivyo vyombo, mimi kama msikilizaji na mwanaharakati katika nchi yangu kweli, hivyo vyombo vinatuletea habari nzuri sana, kwa sababu matangazo yake yana wanatangaza matangazo na kutuletea habari mbalimbali kote duniani habari za za, za vyombo hivyo vinatuletea habari ambazo sio za upendeleo sio za upendeleo kabisa. Habari inayosikika katika vyombo vya utangazaji vya kimataifa ni habari ambayo haina upendeleo, wanafafua na wachambuzi wazuri wa kimataifa, hususani habari zote ziwe habari za kisiasa, ziwe habari za kiuchumi, na vipindi vyao vinaelimisha Waafrika. <coughs> pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Francis bu wa Bujumbura, Burundi, unasema maudhui ya vyombo vya habari vya kimataifa pakubwa, unaweza kusema ni mazuri, kwani anachambua kiuwazi kwa kina taarifa nyeti za nchi husika. Mzee Gabriel Mokonta toka Moba, DRC mulonde bila shaka vyombo vya utangazaji vina changamoto kweli, havina uhuru wa kutosha. Joel Morgan wa Tukuyu, Mbeya, Tanzania unasema vyombo vya habari vya kiafrika vina changamoto nyingi, kwa mkutano huo huenda vikapatiwa suluhu. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio makala ya habari rafiki. Ulikuwa nami Martha Saranga hadi wakati mwingine kwa <tos> heri <tos> kwa <hizuri. tos> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana matha Saranga. Katika ujumbe mfupi, anasema anaitwa Paul Chaulema, mwenyekiti wa Masai Tanzania, anasema: Uh, Trump naye kacharuka jamani, hiyo tengua tengua vipi? Mwingine anaitwa Salim Majisajioki anasema Moize Katumbi twamtakia ushindi inshala, pia na kuijenga upya DRC. Filbert Jonathan Kinshambi wa Shamba Muleba, Kagera, Tanzania anasema Rex Tillerson alianza kujenga uhusiano mwema kati ya Marekani na mataifa ya Afrika, ndoto zake zimeishia hapo. Basi hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Asante sana kwa kuwa nasi Jioni ya leo mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari, na habari za michezo ametujuza Steven Mumbi. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri. Four. Skize kwa makini, we mtoto mzuri mrembo, mimi sina akili kwako kitambo na jua Skize, we mtoto mzuri mrembo, mimi mimi sina sina kitambo kwako, unajua hivi nini nifanye? Naomba unipende nikupende, tupendane, usimpende mwengine, nami navyokupenda, basi upendeke, usintose nikajawaza pengine Nikupende tupenda ni usimpende mwingine, na mimi ninavyokupenda basi upendeke, usimtose nikaja waza pengine. Najua pendo lako mimi ndo nitaliwezea, naomba uje nije kwako. Baby girl ni ruhusu ni kubusu kupe zima zima sunu, uh, kila kitu utachopenda uh, ni kuneshi jisigani uh, na vebubenda uh, mahaba natoka na hiyo, ya natoka modioni. Namna hiyo msikilizaji anaitwa naitua phobia. Kwa amemshirikisha vizuri kabisa Mr. Blue. Hawa ni wasanii kutoka Tanzania Na wimbo unakwenda kwa jina naomba ndio unatufikisha tamati mwa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde naungana na wenzetu no Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine.