Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amuru tarehe 17 mwezi Mei kuwa tarehe ya kura ya maoni kuhusu mageuzi ya katiba. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari kutohudhuria mkutano wa Umoja wa Afrika nchini Rwanda wiki ijayo. Na, rais wa Urusi, na raia wa Urusi wapiga kura leo Jumapili katika uchaguzi unaotarajiwa kumpa ushindi rais Vladimir Putin kuongoza taifa hilo kwa muhula wa nne. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumapili, Machi 18 mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio washirika Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ameweka tarehe kumi na saba mwezi Mei mwaka huu kama tarehe ya kupiga kura ya maoni kuhusu mageuzi ya katiba ambayo yanaweza kumweka mamlakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne kulingana na amri iliyosainiwa leo Jumapili. Wakosoaji wanamshutumu rais Nkurunziza kwa kujaribu kuendelea kubaki madarakani maisha yote na kusema kwamba matamanio ya kibinadamu katika uongozi yamejengeka kwa rais huyo ambaye ameiongoza nchi hiyo tangu mwaka elfu mbili na tano. Serikali ya Burundi mnamo Oktoba mwaka jana iliandaa marekebisho ambayo yangemwezesha rais Nkurunziza kutumikia mihula miwili ya miaka saba kutoka mwaka elfu mbili na ishirini lakini amekabiliwa na changamoto kutoka kwa upinzani na jumuiya ya kimataifa hasa Umoja wa Afrika. Upinzani unasema mabadiliko hayo yanaweza kusaini hati ya kifo kwa mkataba wa amani wa Arusha wa mwaka elfu mbili ambao ulisaidia kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu hadi elfu mbili na sita ambavyo viligharimu maisha ya watu zaidi ya laki tatu viongozi wa pwani wanaoshirikiana na muungano wa NASA, muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, leo Jumapili, wamemwidhinisha naibu wa rais William Ruto kuwa mgombea wa kinyang'anyiro cha urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wakizungumza wakati wa harambee kwenye kanisa la Mtakatifu Barnabas la Anglikana huko Voi, kata ya Taita Taveta, viongozi hao wamesema hakuna mgombea bora wa kuongoza Wakenya. Mfumo wa kifedha ulioidhinishwa iz na Umoja wa Mataifa pekee wa kuzuia ukataji miti ambao huchangia sana kuongeza joto duniani umewanyima haki wakaazi wa maeneo ya misitu katika mabara matatu na jambo hilo linahitaji kutafutiwa ufumbuzi wa kudumu, wataalamu wanasema. Ishara ya hivi karibuni kuhusu miradi hii kushindwa kusaidia kuzuia ukataji miti imedhihirika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo miradi ya majaribio ishirini katika jimbo la Maindombe imepindua jamii za asili, kulingana na ripoti ya kina kutoka kundi la utafiti la nchini Marekani la haki na rasilimali RRI, ikiungwa mkono na serikali ya DRC na ufadhili wa kimataifa. Makampuni binafsi ambayo yanasimamia maeneo makubwa ya misitu yamesahau haki za ardhi za watu wa jamii hizo, na yamesababisha watu kukosa makazi na kuepuka mahitaji ya kuwa na makubaliano kabla ya kutekeleza miradi hiyo, ripoti inasema. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari hatahudhuria mkutano wa Umoja wa Afrika nchini Rwanda wiki hii, taarifa rasmi imesema leo Jumapili, taarifa inayokuja kama pigo katika mipango ya kuzindua mkataba wa biashara huru katika nchi hamsini na nne za Afrika. Mkutano wa Kigali unakusudia kuanzisha rasmi mkataba wa biashara huru kwa bara la Afrika, mkataba ambao baraza la mawaziri la Nigeria liliukubali Jumatano iliyo pita. Buhari alipanga kuondoka Abuja kesho Jumatatu kabla ya uzinduzi wa mkataba huo siku ya Jumatano, lakini amejiondoa ili kuruhusu mazungumzo zaidi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, dahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo. Sikiliza RFI Kiswahili unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika tano kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya wwwrfi kiswahilicom na redio washirika Raia wa Urusi wanapiga kura leo Jumapili katika uchaguzi unaotarajiwa kumpa ushindi Rais Vladimir Putin kuongoza taifa hilo kwa mhula wa nne, lakini unakosolewa na upinzani kama uchaguzi usio huru na haki, huku mvutano na Uingereza ukiongezeka kuhusu tukio la kupewa sumu kwa jasusi wa zamani wa Urusi. Mshindani mkuu wa Putin Alexei Navalny amezuiliwa kushiriki katika uchaguzi huo kwa sababu za kisheria, na matokeo ya uchaguzi huo yako mashakani kidogo, huku idadi ya jumla ya waliojitokeza kupiga kura ikiwa inaweza kushangaza. Jumla ya Warusi milioni mia moja na saba wanastahili kupiga kura zao katika uchaguzi wa leo Jumapili, katika nchi hiyo kubwa duniani. Lakini wachambuzi wengine wanasema kwamba baada ya miaka kumi na minane ya uongozi wa Putin, wote kama rais na waziri kama rais na na waziri Putin anaweza kuchokwa, na watu wengi wanatarajiwa kujizuia kushiriki uchaguzi. Ufaransa leo Jumapili imesema kuwa haitatambua uchaguzi wa Urusi katika rasi ya Crimea miaka minne baada ya Urusi kuliondoa eneo hilo kutoka Ukraine, hatua iliyopingwa na mataifa ya magharibi kama kinyume cha sheria. Kuingilia mipaka kwa nguvu ni kinyume na sheria ya kimataifa, ikiwa ni pamoja na makubaliano yaliyofanywa na utawala wa Urusi, imesema taarifa ya wizara ya mambo ya kigeni ya Ufaransa. Bendera ya Uturuki imekuwa ikipepea katika eneo la Afrin nchini Syria leo Jumapili baada ya askari wa Uturuki na waasi wa Ankara Yaondoa majeshi ya Kikurdi na kuchukua udhibiti wa mji huo wa kaskazini katika ushindi mkubwa wa operesheni ya miezi miwili ya Ankara dhidi ya vikundi vya ulinzi wa watu wa Kikurdi kaskazini mwa Syria. Vikosi vilivyoongozwa na Uturuki vimefanikiwa kuingia ndani ya mji wa Afrin bila upinzani na kuchukua maeneo kadhaa ya mji. Hatua hiyo imekuja wakati huu vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria ikiingia mwaka wake wa nane wiki hii na mapigano makubwa kwenye mipaka miwili karibu na Afrin na katika kikosi cha waasi cha Ghuta Mashariki karibu na Damascus na serikali ya Norway ya mrengo wa kulia inaweza kujiuzulu wiki hii ikiwa waziri wa haki atapoteza kura ya kuwa na imani naye baada ya kusababisha hasira miongoni mwa manusura wa mauaji ya shambulizi la risasi la mwaka 2011, vyombo vya habari vimeripoti leo Jumapili. katika chapisho kwenye ukurasa wa Facebook mnamo tarehe 9 Machi, Sylvie Listaug. Mwanachama wa chama cha FRP alishutumu chama cha upinzani kwa kutilia maanani haki za magaidi kuwa ni muhimu zaidi kuliko usalama wa taifa. RFI. Ukiwa Marekani na unataka kusikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako, piga namba 71 24 32 77 55. RFI. Au kama wewe ni mteja wa T-Mobile Metro CPS piga moja kwa moja kwenda namba 36 03 98 42 08. Na barabara kabisa ni saa 12 dakika tisa Afrika Mashariki, na mpisha Ali Bilal kuwa nawe katika makala ya changu chako chako changu. Karibu. mm -hmm. Karibu kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia na tamaduni mbalimbali kutoka katika kila kona ya dunia. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue, karibu hii leo makala yako changu chako chako changu Tunakuletea sehemu ya kwanza makala kuhusu historia ya jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama Frankofoni. Enfermé dans les glaces au sommet d'un volcan. Elle a jeté des ponts par-dessus l'Atlantique. Elle a quitté son nid pour un autre. Neno frankofoni lilianza kuzungumzwa kwa mara ya kwanza Unantan miaka tupi ya elfu moja, mianane na thamanini wakati mwanajeografia wa Ufaransa Onesime Reklup alipolitumia neno hilo akitaka kumaanisha mkusanyiko wa watu na nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa. Kwa mujibu wa ripoti ya taasisi inayochunguza lugha ya Kifaransa, inaeleza kuwa hadi mwaka 2017 watu zaidi ya milioni 270 wanazungumza lugha ya Kifaransa kutoka mataifa 84 kote duniani. Tarehe ishirini ya kila mwezi Machi ni siku kima ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama Journée internationale de la Francophonie. Tarehe hii ilichaguliwa kufuatia kuundwa mjini Niamey nchini Niger, Machi 20 mwaka 1970 kwa kituo cha ushirikiano wa tamaduni na kiufundi, ambapo baadaye ndipo iligeuka kuwa Organisation Internationale de la Francophonie ama shirika la kimataifa la Frankofoni. Maadhimisho ya siku hiyo hufanyika kwa aina tofauti kulingana na kila nchi. Nchini Tanzania mathalan, kuanzia Machi 16 hadi 25 ni wiki mahsusi ya Frankofoni. Kwa muda wa wiki nzima kunakuwa na mambo mbalimbali ambayo, ambayo huandaliwa na kituo cha tamaduni za Ufaransa ama Alliance francaise Miongoni mwa kinachoandaliwa ni pamoja na michuano ya mpira wa miguu ambayo huandaliwa na kushiriki balozi kutoka mataifa yanayozungumza Kifaransa pamoja na taasisi za Ufaransa nchini Tanzania, hususan ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam. <coughs> Kiswahili hapo Goma tunasikika vema kupitia redio ya shirika hususan Radio Kivuani wakati tukiwa katika maadhimisho ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama Francofoni, nimemuuliza mkurugenzi wa kituo cha tamaduni za Ufaransa jijini Dar es Salam ama Alliance Francaise, Frederic Tuberti, kuhusu ukuaji au ongezeko la watu wanaozungumza lugha ya Kifaransa katika nchi ambayo ilitawaliwa na Uingereza. Tunaendelea uh, uh, kuwa lisa na, lisa na lisa lisa kiwango muhimu tangu miaka kadhaa tunawapokea uh, hapa kituo cha Ufaransa kwa, cha Dar es Salaam takriban wanafunzi 450 kwa mwaka lisa. Hata hivyo ni wasifu wa wanafunzi ndio wanaopiga hatua. Wanafunzi kutoka Tanzania katika hii sio wengi, maana wanafunzi kutoka Tanzania huwa tunawapokea katika mtindo wa visomo darasani ni kupitia visomo hivyo vinavyoandaliwa hapa kituoni, ndipo tunapoteza idadi. Lakini idadi inaongezeka kupitia watu wanaohitaji kujifunza kupitia visomo binafsi vya Kifaransa, na kupitia visomo hivyo binafsi ndipo tumefaulu kudumisha idadi ya wanafunzi kwa mwaka. Na wanafunzi wanaosoma visomo binafsi sio tu wa Tanzania, lakini tuna idadi ya watu kutoka ugenini na watu kutoka katika ukanda huu ambao uh, wanapenda de, kujifunza uh, Kifaransa uh, ki uh, lugha ya Kifaransa katika nchi zinazozungumza Kiingereza. Hata hivyo, kuna kuwepo na changamoto. Nimezungumza na mwenzangu Victor Abuso ambaye pia ni mwanafunzi wa Kifaransa, anatueleza hapa kuhusu changamoto anazokabiliana nazo wakati akijifunza Lugha hii. Na asante sana mwenzangu Ali Bilal kwanza bonjour na merci beaucoup <laughs> <laughs> kwa kunikaribisha katika makala ya changu chako chako changu, changu. Na uh, changamoto kubwa sana ambayo mimi kama mwanafunzi wa lugha hii ya Kifaransa nimekabiliana nayo ni kujaribu kufanya mazoezi ya kuzungumza lugha hii pindi tu unapotoka darasani. Kwa muda mrefu nimekuwa nikijitahidi kujifunza lugha hii, lakini unapotoka darasani unajikuta kwamba unazungumza Kiswahili zaidi, lakini kwa wakati mwingine Kiingereza, unakosa mtu kuzungumza naye Kifaransa, kwa sababu sisi ambao tumetokea katika mataifa yanazungumza lugha ya Kiingereza, na kwao ni vigumu sana kuwapata wa Faransa. Hiyo ni changamoto ya kwanza, lakini nafikiri pia changamoto ya pili ni mfumo na muundo wa lugha hii ya Kifaransa. Ni tofauti kidogo na lugha ya Kiingereza ama Kiswahili ama lugha nyingine ambayo tunaanza kujifunza. Kwa mfano, Bilal, nafahamu kwamba kuna majina fulani kwa lugha ya Kiingereza ina nafsi ya kike ama kiume <laughs> kwa kwa Kifaransa. kwa hivyo, mm. ni changamoto mojawapo ambayo ile wanasema mm. masculine feminine yeah. mm -hmm. Sasa unaambiwa kwamba kuna kitu fulani lazima iwe masculine mm. na feminine, na katika lugha nyingine hakuna kitu kama hicho, kwa hivyo ni changamoto ambayo pia unaweza kukabiliana na lugha hii ya Kifaransa. Lakini pia matamshi kidogo sio rahisi, lakini mtu ukishajifunza si inakuwa rahisi tayari, unajua kutofautisha baina ya jina ambalo ni la kike na jina ambalo la Kiume. Kweli kabisa, unaweza ukasema hivyo, lakini nafikiri wanafunzi wengi ambao wamewahi kujifunza lugha hii wapo wataafikiana. Uh, nami tatizo sio kujifunza, tatizo ni kujaribu kukumbuka na kuweka kwenye vitendo kile ambacho umejifunza. Na mimi nafikiri kwamba njia nzuri ya kujaribu, kujaribu kujifunza lugha hii ni kukaa na Wafaransa au upate nafasi ya kwenda kuishi kwenye zile nchi zinaitwa Frankofoni kidogo lakini, sasa ukiangalia, Bwana Victor Abuso we, ambaye ni mwanafunzi wa lugha hii ya Kifaransa, ulisoma hadi chuo kikuu, lakini Kifaransa, angalia, unajifunza tayari, umeshamaliza chuo, ila kwa watu kutoka katika nchi ambazo zinazungumza Kifaransa kwa wanasoma Kiingereza licha ya kwamba wana, uh, wanasoma kwa, kwa Kifaransa. Unakutana mtu anasoma Kiingereza ki, ki, tangu akiwa shule ya msingi hadi mm -hmm. anamaliza chuo. <laughs> mm -hmm. Uh, ni kweli uh, Bilal na, nafikiri changa mtu mwingine uh, ndio unasoma lugha hii ya Kifaransa ambayo nafikiri inabidi wataalam pia wajaribu kuangalia swala hili. Unamfunza mwanafunzi kama mimi lugha hii ya Kifaransa lakini katika yale mazingira yake ambayo anakuwa anazungumza lugha nyingine, akija darasani kesho amesahau alichojifunza. Anafikiri katika mambo haya ya lugha, kwa mtazamo wangu, inakuwa kujifunza kunaanza kwa kuzungumza kwanza, unakuja unaandika. Nafikiri hata mtoto mdogo akizaliwa bilani bila mzazi, unajua mtoto akitaka kujifunza lugha anaanza kwa kuzungumza kwanza, alafu baadaye kuandika. kama kuna maneno anakosea unajaribu kumrekebisha. Naam, ni kushukuru sana bingwa Victor Buso kwa kushiriki katika makala haya. Changu, chako, chako changu. Asante sana, merci beaucoup monsieur Bilal. <laughs> <laughs> nimezungumza pia na mwalimu wa Kifaransa katika chuo kikuu kishiriki cha elimu DUC nchini Tanzania, Caroline Charles kuhusu lugha hii ya Kifaransa. Uh, hali halisi kwa, kwa, kwa sasa ukilinganisha na wakati wa nyuma, Kifaransa upande mwingine inaweza ukasema kwa upande, upande mmoja kimepata mwamko mzuri ukilinganisha na wakati mengine, pia, wa nyuma kidogo, ila upande mwingine pia u haujatosha sana ukampia na hizi lugha zingine ambao ni Kiswahili na Kiingereza na, na, kwa sababu Kiingereza tukiangalia kina, kina mapokeo makubwa na hata ile sfia ya maskopi ya matumizi ni kubwa na inaonesha inaweza kupea ipa hata ile importance kubwa, uzito mkubwa pia wa matumizi na mwamko, lakini ukiangalia kwa upande mwingine kwa Kifaransa, kwa mimi ninayo interact na wanafunzi na Kifaransa daily ninaona mwamko ni mzuri somehow, lakini ukiangalia mazingira Yanafanya ionekane kwamba mwamko haupo that much. Hmm. Yeah. Na, na, na unafikiri ni kwa nini hilo? Kwa sababu ya exposure, na thankfully kwa sasa hivi hata ambassador ambaye amekuja sasa hivi ana mwamko mzuri, ana motisha nzuri. It is very intriguing kwa watumiaji na wanaofundisha Kifaransa kwa sasa hivi. Sasa, na ukiangalia kwa mfano kuna wanafunzi wengine wanakuja labda chuoni for the first time kukuta level yao wanayoingia nayo pale ipo chini kidogo, sababu mwanafunzi baadhi ya kawaida, unaweza kutegemea kwamba mwanafunzi akimaliza form 6 kidato cha sita anatakiwa awe angalau kwenye ile level ya A2. Yasoka, ili akija kumaliza chuo anakuwa angalau kwenye B1 lakini wengine anakuta akija hata ile ade bado ni inabidi ujitahidi kufanya awe. Sasa ukiangalia hapo ni kwa kiwango cha wanafunzi shuleni. Je, katika mazingira mbali na chuo eh? Je, watu Labda wanahamasika kuweza kujifunza lugha hii ya Kifaransa. Mwamasiko Mwama kwa watu si mkubwa sana, naweza nikasema kwa sababu matumizi yake bado hayajakuwa, eh, hayajakuwa bazi, hata kwa wale ambao mtumiaji tu wa kawaida, wengi wanaangalia kwenye ajira okay. fursa ile ya moja kwa moja kwamba mtu anaweza kaiona moja moja kwa moja ikitoka, anaweza kufanya kazi na ikitokakfanyaabale kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki kutoka huko nchini Ufaransa, Metre Gims, ambaye jina lake halisi ni Gandi Juna. Ni mtunzi na mwimbaji mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Amezaliwa jijini Kinshasa Mei 6 mwaka 1986. Amezaliwa katika familia ya wanamuziki, baba yake alikuwa mwimbaji katika bendi ya Viva La Muzika yake Papa Wemba. Anafahamika kwa jina la Juna Janana. Ana ndugu zake marapa wanaounda kundi maarufu nchini Ufaransa, Section Dasso, ambapo kabla ya kuimba akiwa peke yake alikuwa pia miongoni mwa wanamuziki wa kundi hilo Section Dasso albamu yake ya kwanza kabisa akiwa peke yake iliitwa subliminal mwaka 2013 albamu ambayo ilipata sifa tele na kuuzikana kwa kiwango kikubwa hadi kopi milioni moja mwaka 2017 aliuza zaidi ya milioni tano ya kopi ya albamu yake ikiwa ni kiwango kikubwa tangu kuanza muziki na anaelezwa kuwa miongoni mwa wanamuziki wa Ufaransa wenye pesa nyingi. Haya, ni kuletee mmoja miongoni mwa vibao vyake, anakwambia cameleon ama kinyonga. Okay, ya Kwanza ya makala haya ya changu chako changu, changu kuhusu historia ya Francophonie ambapo kila ifikapo tarehe ishirini Machi ni siku ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama journée international de la francophonie. Mimi ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche. Imetimia saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na vigambo: Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza aamuru tarehe 17 mwezi Mei kuwa tarehe ya kupiga kura ya maoni kuhusu mageuzi ya katiba Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari kutohudhuria mkutano wa Umoja wa Afrika nchini Rwanda wiki ijayo. Na raia wa Urusi wapiga kura leo Jumapili katika uchaguzi unaotarajiwa kumpa ushindi rais Vladimir Putin kuongoza taifa hilo kwa muhula wa nne. Karibu msikilizaji, uwe nami katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumapili, Machi 18 mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio washirika Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ameweka tarehe kumi na saba mwezi Mei kama tarehe ya kupiga kura ya maoni kuhusu mageuzi ya katiba ambayo yanaweza kumuweka mamlakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne kulingana na amri iliyosainiwa leo Jumapili. Wakosoaji wanamshutumu rais Nkurunziza kwa kujaribu kuendelea kubaki madarakani maisha yote na kusema kwamba matamanio ya kibinadamu katika uongozi yamejengeka kwa rais huyo ambaye ameiongoza nchi hiyo tangu mwaka elfu mbili na tano. Serikali ya Burundi mnamo Oktoba mwaka jana iliandaa marekebisho ambayo yangemwezesha Nkurunziza kutumikia mihula miwili ya miaka saba kutoka mwaka elfu mbili na ishirini lakini amekabiliwa na changamoto kutoka kwa upinzani na jumuiya ya kimataifa hasa jumuiya ya kimataifa hasa Umoja wa Afrika. Upinzani unasema mabadiliko hayo yanaweza kusaini hati ya kifo kwa mkataba wa amani wa Arusha wa mwaka elfu mbili ambao ulisaidia kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu hadi elfu mbili na sita ambavyo viligharimu maisha ya watu zaidi ya laki tatu. Viongozi wa pwani wanaoshirikiana na muungano wa NASA wa upinzani nchini Kenya leo Jumapili wamemwidhinisha naibu wa rais William Ruto kuwa mgombea wa kinyang'anyiro cha urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wakizungumza wakati wa harambee kwenye kanisa la mtakatifu Barnabas la Anglikana huko Voi, kata ya Taita Taveta, viongozi hao wamesema hakuna mgombea bora wa kuongoza wa Kenya. Polisi wa taifa nchini Rwanda imetoa wito kwa umma kufuata miongozo mipya ya sheria za barabarani iliyotolewa na jiji la Kigali ili kuwezesha kupunguza msongamano barabarani kuelekea mkutano wa Umoja wa Afrika huko Kigali hapo kesho. Katika mahojiano jana Jumamosi, kamishna wa usalama barabarani CP Rafiki Mujiji amesema polisi wako tayari kutekeleza mpango wa usimamizi wa sheria za barabara zilizotolewa na jiji la Kigali na kwamba maafisa wa usalama barabarani watatarajia ushirikiano kamili kutoka kwa umma. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari hatahudhuria mkutano wa Umoja wa Afrika nchini Rwanda hapo kesho. Taarifa rasmi imesema leo Jumapili, taarifa inayokuja kama pigo katika mipango ya kuzindua mkataba wa biashara, biashara huru kati ya nchi hamsini na nne za Afrika. Mkutano wa Kigali unakusudia kuanzisha rasmi mkataba wa biashara huru kwa bara la Afrika, mkataba ambao baraza la mawaziri la Nigeria liliukubali Jumatano iliyopita. Buhari alipanga kuondoka Abuja kesho Jumatatu, kabla uzinduzi ya uzinduzi wa mkataba huo siku ya Jumatano, lakini amejiondoa ili kuruhusu mazungumzo zaidi. RFI, Radio France Internationale Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika thelathini na nne Afrika Mashariki. Raia wa Urusi wanapiga kura leo Jumapili katika uchaguzi unaotarajiwa kumpa ushindi Rais Vladimir Putin kuongoza taifa hilo kwa muhula wa nne, lakini unakosolewa na upinzani kama uchaguzi usio huru na haki, huku mvutano na Uingereza ukiongezeka kuhusu tukio la kupewa sumu kwa jasusi wa zamani wa Urusi. Mshindani mkuu wa Putin Alexey Navalin amezuiliwa kushiriki katika uchaguzi huo kwa sababu za kisheria, na matokeo ya uchaguzi huo yako mashakani kidogo, huku idadi ya jumla ya waliojitokeza kupiga kura inaweza kushangaza. Jumla ya warusi milioni 107 wanastahili kupiga kura zao katika uchaguzi wa leo Jumapili, katika nchi hiyo kubwa duniani, lakini wachambuzi wengine wanasema kwamba baada ya miaka 18 ya uongozi wa Putin kama rais na kama waziri anaweza kuchokwa, na watu wengi wanatarajiwa kujizuia kushiriki uchaguzi. Ufaransa leo Jumapili imesema kuwa haitatambua uchaguzi wa Urusi katika rasi ya Crimea, miaka minne baada ya Urusi kuliondoa eneo hilo kutoka Ukraine, hatua iliyopingwa na magharibi kama kinyume cha sheria Kuingilia mipaka kwa nguvu ni kinyume na sheria ya kimataifa ikiwa ni pamoja na makubaliano yaliyofanywa na utawala wa Urusi, imesema taarifa ya wizara ya mambo ya kigeni ya Ufaransa. na bendera ya Uturuki imekuwa ikipepea katika eneo la Afrini nchini Siria leo Jumapili baada ya askari wa Uturuki na waasi wa Ankara kuyaondoa majeshi ya kikurdi na kuchukua udhibiti wa mji huo wa kaskazini, katika ushindi mkubwa wa operesheni ya miezi miwili ya Ankara dhidi ya vikundi vya ulinzi wa watu wa kikurdi kurdi kaskazini mwa Siria. Vikosi vilivyoongozwa na Uturuki vimefanikiwa kuingia ndani ya mji wa Afrini bila upinzani na kuchukua maeneo kadhaa ya mji. Radio France Internationale. Namna sasa ni mpishe Fredrik Nwaka kwa nayo katika makala ya jukwaa la michezo. Karibu. Asante sana mwenzangu Sabina Crispini, na Bigambo, na nakusalimu msikilizaji popote ulipo unapotegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili jioni hii. Na sasa ni wasawa makala ya jukwaa la michezo tukitathmini kwa kina uh, ushiriki wa timu uh, za ukanda wa Afrika Mashariki na Kati katika michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Hapa anazungumzia michuano ya kombe la shirikisho na ile ya klabu bingwa barani Afrika. Hivi sasa kuna michezo kadhaa inayoendelea ikihusisha timu kutoka ukanda wa Afrika Mashariki ikiwemo Gor Mahia ya Kenya, ambayo imesafiri hadi katika mji wa Tunis kule nchini Tunisia, hivi sasa ikichuana na timu ya Esperance, ikiwa nyuma kwa bao moja kwa bila hadi ninaingia hapa studio. Lakini mchuano mwingine ambao umekamilika kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, timu ya Difa El Jadida ya nchini Morocco imetupa nje timu ya AS Vita Club ya DRC, ambayo licha kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja hivi leo ilitandikwa bao moja kwa bila katika mchezo wa kwanza. Sasa hivi timu ya AS Vita inaangukia katika michuano ya Kombe la Shirikisho. Namna katika kujadili uh, matukio haya swala, ama swala hili kwa ujumla ninaungana na wachambuzi wa soka Samuel John. Yeye ni mwandishi wa habari na mchambuzi wa maswala ya michezo, anaungana nami kwa njia ya simu akiwa mjini Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania. Samuel John, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii. Asante sana Fredrick mwaka nam, shukrani sana lakini, pia ninaungana na mwandishi wa tovuti ya michezo ya 20, ya soka 25 east Austin Odror anaungana nasi akiwa katika mji wa Isebania kule mpakani mwa Tanzania na Kenya. Austin, karibu sana na asante sana kwa kuungana nasi Jumapili katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana kaka Fredrick. Nam msikilizaji, kabla hatujaanza moja kwa moja, ni kujuze japo kwa muktasari taarifa za michezo zinazojiri duniani wakati huu, nikianzia pale nchini Kenya ambapo Mkenya Wilson, Erupe Loyanae ameshinda medali ya nne ya michuano ya marathoni ya Seoul kule nchini Korea Kusini. E, mkimbiaji huyo mwenye umri wa miaka 29 amefanikiwa kushinda mbio hizo ambapo aliongeza kasi zikiwa zimesalia kilomita tano kumalizika akitumia muda wa saa 2 dakika 6 na sekunde 57. Zikiwa zimesalia siku chache kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa kuwapata viongozi wa shirikisho wa la soka nchini Rwanda FERWAFA, mgombea wa nafasi hiyo Brigadia mstaafu Jen Damasini Semakana ametaja mambo matano ambayo atayapa kipaumbele katika uongozi wake. Wagombea wawili walipitishwa kuonea nafasi hiyo wiki jana baada ya rais wa sasa Vicenti Nzamwita kujitoa kwenye kinyang'anyiro kwa sababu binafsi. Baadhi ya vipengele hivyo ni pamoja na soka la vijana kuimarisha uwazi na ukweli, hususan katika masuala ya fedha, lakini pia kufanya mabadiliko katiba ya Ferwafa na ujenzi wa miundombinu. Na nchini Tanzania, mchezaji wa klabu ya Simba na timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars, John Boko amejiengua kwenye kikosi cha timu hiyo kitakachocheza miche, michezo miwili ya kujipima nguvu dhidi ya Algeria, mbwea wa Jangwani, na timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa kutoka nchini Misri ambako Simba ilikwenda kucheza mechi ya kombe la shirikisho dhidi ya Al-Masri zinasema mchezaji huyo ameomba muda wa kupumzika na kupatiwa matibabu kwa sababu hayuko fiti kwa asilimia mia moja. Naye kaimu rais wa Simba, Salum Abdalla amesema pindi timu itakaporejea Dar es Salaam mchezaji huyo atapatiwa matibabu ya uhakika ili aweze kurejea uwanjani kuisaidia timu yake. Na msikilizaji, sasa turejee kwenye mjadala wetu wa hivi leo tukitathmini ushiriki wa klabu za Afrika Mashariki na Kati katika michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Hapo jana Yanga ya Tanzania ilitupwa nje ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika licha ya kulazimishwa kulazimisha sare ya bao moja ya bila kufungana na timu ya Township Rollers ya Zimbabwe. E, lakini hivi sasa Yanga inaangukia kati ya michuano ya kombe la shirikisho. Timu nyingine ya Tanzania Simba ilitupua nje ya michuano hiyo licha ya kutoka sulu na miamba ya Misri Al Masri, lakini sare ya mabao mawili kwa mawili katika mchezo wa kwanza uliochezwa jijini Dar es Salaam imetupa nje Simba ya michuano hiyo. Timu nyingine kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na Kati ni timu ya St George ya Ethiopia ambayo ilicharazwa bao moja kwa bila na timu ya KCCA ya Uganda katika mchezo ambao ulichezwa jana katika uwanja wa Nakivubo kule jijini Kampala. Mabingwa wa Afrika mwaka elfu mbili na kumi na tano tupu Isa Mazembe wao pia licha ya kutandikwa mabao matatu kwa bila na klabu ya SD de Songo ya Msumbiji wamefuzu kwa sababu walipata ushindi wa mabao manne kwa moja na kama nilivyokujuza hapo awali kwamba timu nyingine kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na Kati ya AS Vita imetupwa nje na timu ya Difa Alijadida ya kule nchini Morocco. Nikianza na Samuel John, unatathmini vipi ushiriki wa klabu za Afrika Mashariki na Kati? Bado zimeendelea kuwa kichwa chini katika michuano ya klabu barani Afrika, kama ulivyosema katika sentensi yako ya kwanza, kwamba ni ushiriki wa virabu kutoka Afrika Mashariki na Kati, na kweli vimeendelea kudhihirisha ushiriki katika mashindano haya makubwa katika ngazi ya bara la Afrika nikiwa na maana kwamba ngazi ya mashindano ya kombe la shirikisho na mashindano ya kombe la klabu bingwa barani Afrika, kwa sababu utaona kwamba katika timu zote ambazo zilikuwa zina nafasi ya kuwakilisha mataifa ya kutoka katika ukanda wa Afrika mashariki na kati zimeshindwa timu nyingi kufanya vizuri, ukianzia hapa nyumbani Tanzania, timu za Simba na Yanga. Lakini utaangalia timu ambazo zimesonga mbele ni timu ambazo kimsingi unaona kabisa, Fredrick Nwaka, kwamba ziko vizuri, ziko vizuri, nikiwa na maana ya kwamba mifumo yao ya kiutendaji lakini pia hata vyanzo vya mapato vinaonekana na vinajulikana. Kwa hiyo hicho ndicho kitu ambacho kinatofautisha timu hizi ambazo zinasonga mbele na timu ambazo hazijafanikiwa kusonga mbele. Kwa hiyo kikubwa ambacho naweza nikazungumza, kwanza kutofanya vizuri na hizi timu kwenda kushiriki ni kwa sababu ya swala zima la uwekezaji, lakini pia kumekosekana uongozi madhubuti katika virabu hivi, na hicho ndicho kitu ambacho kinazifanya virabu hivi vishindwa kushiriki katika mashindano kwa kwa kwa kwa, kwa, kwa kwa mapana na kuweza kupata matokeo ambayo kimsingi ingekuwa na manufaa katika nchi hususan zinazotoka katika ukanda wa Afrika mashariki na kati. Naam, uh, Samu umetaja uh, uongozi. Nakumbuka mchezo kati ya timu ya LLB ya Burundi na timu ya Rayon Sports ya Rwanda. uh, kocha wa LLB alisema kwamba yeye yeah, aliwaelekeza wachezaji wake watimize wajibu wao uwanjani kwa namna ambavyo walikuwa wanataka, lakini walishindwa kufanya hivyo. Lakini pia kule nchini Kenya klabu ya AFC Leopard iliondolewa mashindanoni katika hatua ya awali kabisa na timu ya, Fosa ya nchini Madagascar. E, unatathmini vipi uwezo wa wachezaji wetu kwa ujumla? Uh, Austin Odoro, ukiwa hapo mpakani mwa Tanzania na Kenya, karibu. E, naweza sema wachezaji wetu wanajaribu, ila kuna hii mbinu ya tuseme, wakati Simba ilikuwa Yanga ilikuwa inacheza na Township Rollers huko Dar es Salaam, unapata mashabiki wa Simba wana shabikia Township Rollers badala ya kushabikia Yanga na wapat, wapatie motisha ya kufanya vyema wakiwa nyumbani. Na ukiangalia uk, uk, uk, uk, uk, vizuri, unapata una unapata kama klabu za Afrika Mashariki wanashindwa kufanya vizuri wakiwa nyumbani. Ukiona Township roll, ukiona Yanga walishindwa kufunga Township Rollers, walishindwa Simba wakatoka sare na Almasri Gormaya wakatoka sare na Esperance Nairobi, kule e, Rwanda unapata Ryan, Ryan Sport pia ikatoka sare. Sasa unaona ni kama tunashindwa kufanya vizuri tukiwa nyumbani. Uki, ukiangalia timu kama e, timu kama hizi za za kutoka Uarabuni unapata wakiwa nyumbani wanashinda tena kwa mabao nyingi. Sasa hiyo ndio imekuwa tatizo, alafu pia ni siasa na uongozi mbaya, sema hapo siasa na uongozi mbaya alafu nimekuwa ikituleta nyuma, lakini naweza sema tunajaribu, tukiwa tunaweza fanya vizuri tu, tunashinda mechi zetu za nyumbani kwa jumla ya mabao nyingi. Tukienda ugenini, unaona sasa hivi, tungekuwa tumecheza Gor Mahia wangekuwa wamecheza vizuri, washinda Esperance kwa mabao mawili ama tatu. Saa hii Esperance wanaongoza bao moja kwa bila na wanajaribu kucheza vizuri, sasa ni ile ya kutochukua kuto nafasi yetu tukiwa nyumbani Piyasa, na uongozi mbaya. Naam, kutochukua nafasi timu za Afrika mashariki na kati zikiwa nyumbani, lakini siasa na uongozi mbaya, tutarejea hapo baadaye. Lakini kwa sasa tuwasikilize wasikilizaji wetu katika maeneo mbalimbali ya duniani wakitathmini pia na kutoa maoni yao juu ya swali nililowauliza katika mtandao wetu wa kijamii kwamba ni kwa nini klabu za kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati hazifanyi vizuri katika michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Naitwa Fazili Falinga, nipo mtaa wa mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tundeba, mkoa mpya wa Songe, Tanzania. Kwa maoni yangu, hizi timu za ukanda wa Afrika mashariki hazifanyi vizuri kwa sababu hakuna mikakati thabiti ya kuwanoa, kuhakikisha wanafunzi wanafanya vizuri. Ah, mi nilikuwa naomba kwamba watengeneze mikakati mizuri mpaka uirani kuhakikisha wanapata wachezaji wazuri ambao wataweza kushiriki katika mashindano haya. Kwa majina naitwa Francis mm, Daudi, ni Mtanzania, naishi Bangalore, India. Uh, kwa nini vilabu vyetu vya Afrika Mashariki havifanyi vizuri? Uh, nadhani ni swala la maandalizi, maandalizi na uongozi ambao tunakuwa nao katika vilabu hivi. Bado hatujana na uongozi ambao una maono na mikakati. Kwa mfano, hebu angalia tu klabu ambayo imeiondoa mashindanoni timu ya Simba, Al-Masry. Timu ile inaongozwa na ile, bench la ufundi tu lenyewe ni nzuri, na ni timu ambayo imekuwa na mipango ya muda mrefu. Timu ile pia ina timu za vijana nzuri, sio kama kwetu hapo ambao timu zetu kubwa kama Simba Yanga, hata ukienda Kenya Gor Mahia wanaokoteza aokoteza tu vijana, lakini wenzetu Almasri na timu zingine za kaskazini pia na magharibi mwa Afrika zina timu nzuri za vijana, zina shule za vijana. Tunaangalia ASEC Mimosas, tunaangalia Enyimba zote, Esperance ya Tunisia zote, zina timu za vijana. Kwa hiyo sisi bado tuna shida kubwa katika uongozi na mikakati ya muda mrefu. Nadhani hiyo ndio sababu kubwa. Nam, hayo ni maoni ya wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali wakitathmini uh, ni kwa nini klabu kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati hazifanyi vyema katika michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Nitarejea kwenu wachambuzi, lakini kwa sasa nipitie ajapo kwa ufupi ujumbe ambao msikilizaji wetu ameutuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Ledison Manstake akiwa Kalehe DRC anasema kwamba yeye anadhani timu za ukanda huu zinakosa nguvu kutokana na ukosefu wa fedha. Sababu nyingine, zinaangalia zinaangalia mchezaji bora na zinamnunua. Hata hivyo, wachezaji wa timu zetu wanatakiwa kutiwa katika shurti bora ili wafanye kazi kwa uzuri viwanjani. Lakini ujumbe mwingine ni wake Hirari Nduwaize Nduwayezu akiwa Msumbiji, anasema timu za ukanda wa Afrika Mashariki na kati kushindwa kufanya vizuri katika michuano ya klabu Afrika. Tatizo sio viwanja vya kufanyia mazoezi wala kucheza uwanja wa nyumbani, bali ni walimu waliobobea kwa kutoa mafunzo na ushauri, anasema hawapo. Na ujumbe wa mwisho ni wake Amani Mkonde akiwa Unguja Zanzibar, anasema uh, ukanda wetu umetawaliwa na siasa kwenye soka wala hakuna uwekezaji wa kutosha. Pia timu zetu hazichezi kwa malengo ya kuweza kusonga mbele. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa 12 na dakika 49 na Afrika ya kati ni saa 11 na dakika 49 tunatathmini ushiriki uh, wa klabu za Afrika mashariki na kati kutofanya vizuri katika michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Samuel John, tumewasikia wasikilizaji, pia ujumbe wa, wa wasikilizaji wetu kwenye, kwenye, kwenye mtandao wanasema kwamba siasa, kukosa kwa, kukosekana walimu bora. Unadhani kwamba Afrika mashariki na kati imeshindwa kutoa walimu bora ambao wataziinua klabu hizi? mbona Kongo ina Florent Ibenge, e, Kenya iliwahi kuwa na kina Jacob Ghost Mulee akina James Siang'a, hili unatathmini vipi? Hicho hicho ni kitu ambacho kipo na ni tatizo kubwa, naweza nikasema hivyo. Umetoa mfano wa watu wachache sana ambao waliweza kutamba, sio barani Afrika, lakini kitu kikubwa ambacho nakiangalia ni kimoja tu. Utaangalia makocha wengi ambao wanafundisha timu hizi za Afrika, hata mchakato wa kuwapata ulikuwa ni mchakato na ni wazima moto, naweza nikasema hivyo. Utaangalia kwa mfano, naweza nikachukulia kocha wa Dar es Salaam Young Africans George Lwandamina, kuingia kwake katika club ya Dar es Salaam Young Africans ilikuwa ni kufanya vizuri na timu ya Zesco, na kipindi kile utaangalia Dar es Salaam Young Africans walikuwa na mwenyekiti Yusuf Mangi, mtu ambaye alifanyikisha mchakato wa George Lwandamina akaja na akafanya kazi na klabu ya Dar es Salaam Young Africans. Lakini angalia mchakato ambao unafanyika kwa wenzetu michakato ya muda mrefu na unaona kabisa kwamba wa watu wanazungumza nani anahitajika. Kwa mfano, kwa hivi sasa kuna pressure kubwa sana ya Arsene Wenga kuondoka katika klabu ya Arsenal na utaangalia kuna majina kadhaa waka ya makocha ambao wana wanaoozeshwa kwamba wanaweza akaenda kamrisi Arsene Wenga, lakini kwa nchi zetu za Afrika hicho kitu hakipo, hususan katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Mfano mzuri naweza nikakutolea hii leo katika mashindano ya kombe la shirikisho m hapa nyumbani Tanzania ambayo ndio yanatoa timu shiriki katika mashindano ya kombe la shirikisho barani Afrika utaangalia timu ambazo zimebakia ukitoa klabu ya Dar es Salaam Young Africans na Azam na Singida ni kidogo. Hizo ndio timu ambazo zinaonekana na mipango. Mathalan timu moja tofauti na hizo inafanikiwa kwenda kuwakilisha nchi katika mashindano ya kombe la shirikisho, unafikiria kuna kitu chochote ambacho kitapatikana? Hakuna. Tuliona katika timu ya zimamoto, timu ya JKU kutoka Zanziba, mzunguko wa kwanza nini kilichopatikana? Kwa hiyo swala zima ambalo limezungumzwa na wachambuzi na wasikilizaji ambao tumewasikia hapa liko sawa kabisa, na mimi nakubaliana nao kwa asilimia mia moja. Ni lazima sasa virabu viweze kujiendesha kimkakati, viweze kujiendesha kimkakati, nikiwa na maana ya kwamba lazima kuwe na uwekezaji mkubwa, na lazima tuwe na uongozi madhubuti na uongozi imara ah. Katika taarifa yako ulizungumza moja kati ya vipaumbele vya mgombea urais katika chama cha mpira huko nchini Burundi ni kuhakikisha anakuza miundo mbinu, lakini pia anaanzisha viwanja, lakini kuna za kuendesha vijana za kuendeleza vijana, hivyo ni vitu ambavyo havipo kabisa katika soka letu kwa nchi nyingi za Afrika ya Mashariki na Kati, ukaangalia klabu ya KCTA ya Uganda na, na, na msamu pengine nikikukatisha samu hapo, tumeshuhudia pia hoja nyingine kibuliwa ni, ni, ni, ni miundombinu lakini pia a, uwezo wenyewe wa ligi yetu kuzalisha wachezaji bora lakini pia timu bora ambazo zinaweza kupambana. Tumeshuhudia wachezaji wengi kutoka ukanda huu wanatamani sana kwenda kucheza kaskazini mwa Afrika, wanatamani sana kwenda kucheza kusini mwa bara la Afrika. au sini, nikikuuliza pengine unadhani una, una, una ligi yetu inatosheleza ina, ina kutoa washiriki washindani, niseme si washiriki katika mashindano ya kimataifa? Ya, ligi yetu ina inatoshea, ina, ina kwa sababu ukiangalia wachezaji wanaotoka ligi zetu za Afrika Mashariki wakienda nchi zingine wanafanya vizuri, tukitaja wachezaji kama uh, huyu huyu mchezaji wa Tanzania alie, alienda Difa El Jadida Simon Msuva, yeah, Simon Msuva. Ukiona vile Simon Msuva alipoingia Difa El Jadida hajakaa benchi, amekuwa akicheza hapo, akifunga akifunga mabao Uh, sasa hivi ni kama kuna jumla ya mabao matano kwenye kombe la uh, Afrika kombe la Afrika klabu ya Afrika, uh, klabu Afrika na amesaidia ya timu yake kuingia kwenye makundi ya uh, kombe hiyo. Ukiona wengine wachezaji wengi, kuna wachezaji kama uh, wachezaji kama Michael Olunga. Michael Olunga amechezea Gor Mahia, hadi alicheza Sekafa pale Dar es Salaam. Olunga sasa hivi anachezea Girona, nakumbuka alikuwa mchezaji wa kwanza Afrika Mashariki kufunga mabao matatu, mimi naona sio wachezaji, wapo wachezaji, wapo hapa Afrika Mashariki. Shida ni ile, naweza sema sisi hatujaweka mambo ya mpira yani, sio hatujaiweka kuwa, kwa ma, like we are serious with football Un, un, unazungumzia eh, unazung... unazung... unazung unazung umakini kwa maana kwamba uh, viongozi wengi wamechukulia wa mpira kama sehemu ya siasa, na ndio maana hata ukiangalia klabu nyingi za ukanda huu Simba Yanga, Tanzania, Gor Mahia, na Yanga nchini Tanzania, Gor Mahia na FC Leopards nchini Kenya ni klabu ambazo zipo zipo tu yaani Hazina mmiliki mwenyewe. Mwanachama wa kawaida anaweza kupindua meza kwa kuondoa uongozi madarakani, e, tofauti na, na, na, na, na klabu nyingine ambazo zimekuwa zikimilikiwa na wanachama ambao wananunua hisa, kwa maana kwamba wanakuwa na nguvu hata ya kiuchumi, si nguvu tu ya kuondoa viongozi madarakani. Ndio ndio kaka na mpingine sasa. E, tuki, tukielekea ukingoni eh, makala yetu kabisa, uh, Samuel John wewe unatathmini vipi, nini kifanyike ili klabu za ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati siku moja tuje tushuhudie zikitoa mataji ya Afrika kama ilivyokuwa Gor Mahia ya miaka ya themanini. Swala ni moja tu kwamba ni lazima tuhakikishe mikakati madhubuti inafanyika. Ni lazima watu wanaofanya mpira waingie wakafanya mpira. Nimeona kuna mfano mzuri sana ambao tunauona kwa hivi sasa katika klabu ya Simba, wamempa modeuji asilimia za isa takribani asilimia hamsini na moja, lakini wanachama wana asilimia arobaini na tisa. Lakini bado modeuji anaonekana ana nguvu zaidi kuliko wengine. Lakini mfumo kama huu, kama tutakuwa nao katika virabu na utaaminika zaidi, nafikiri kwamba unaweza ukatutoa hapa na tukaweza kupiga hatua, kwa sababu sasa watakuwa wanaingia wafanya biashara ambao wanataka kupata faida kutokana na timu hizi, na kama unataka kupata faida kutokana na timu hizi, ni lazima upate matokeo. Kwa mfano leo TP Mazembe ama KCCA, ukileta kwa wanachama kama vilivyo virabo vingi vya ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, na, na, na, yoyote yoyotenam na, Sam, ni John nikukatishe muda, rafiki yetu, lakini nikitimisha nawe. e, Austin Odro, unatathmini vipi kwa sekunde kumi pengine e, ushiriki wa klabu zetu katika ngazi ya mashindano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Nakubaliana na John, lakini swala moja tu tulete Sekafa Kagame Cup, tulete Jamhuri ya demokrasia ya Congo, alafu tuweke mikakati Sekafa Kagame Cup ikue vile ilivyokuwa miaka za themanini hapo sasa. Na, na tufanye juu chini tusaidie timu zetu ambazo zimefuzu kwenye ma, awamu ya makundi kama KCCA ya Uganda na timu zingine na, na, na washukuruni sana uh, wasikilizi wachambuzi wangu kwa kuungana nami katika makala ya Jukwaa la Michezo Jumapili. Asante sana Samuel John kwa kuungana nami jioni hii, asante sana Fred Kimaka. Nam na, shukran lakini pia nakushukuru sana Austin Odor mchambuzi wa soka na mwandishi wa michezo wa tovuti ya soka 25 East, ukiwa mpakani mwa Tanzania na Kenya hapo Sirari, bila shaka asante sana, asante. Msikilizaji, pia nakushukuru sana kwa kuwa nami na kipaza sauti hiki. Sasa na nakirejesha kwake Sabina Crispin na Bigambo, atamatishe matangazo haya ya jioni. Nam, shukrani sana Frederick Inwaka. Msikilizaji, nakushukuru pia kwa kuwa nami katika matangazo haya ya jioni. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, uwe na jioni njema. Kwa heri. Kutoka Jamaika kibao murwa kabisa, no ordinary love anatuhitimishia matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri.