Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Milango ya ubadilishanaji wa bidhaa na huduma kwa nchi wanachama za Umoja wa Afrika yafunguliwa rasmi baada ya mataifa 26 kutia saini mkataba wa biashara nchini Rwanda. Kundi la Boko Haram la waachia huru wasichana wa shule mia moja na moja waliotekwa nchini Nigeria. Na rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy ahojiwa kwa mara ya pili leo Jumatano kuhusu madai ya kufadhiliwa na kiongozi wa zamani wa Libya Muammar Gaddafi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatano Machi 21 mwaka 2018. Ukiwa na lolote na niandikie kwenda hapa studioni, nambari ukianza na alama kujumlisha 255764015747 na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Wakuu wa nchi zaidi ya 26 kutoka bara la Afrika wametia saini mkataba wa biashara huria unaofungua rasmi milango ya ubadilishanaji wa bidhaa na huduma kwa nchi wanachama za Umoja wa Afrika bila vikwazo. Mbali na mkataba huo, mikataba mingine iliyotiwa saini ni pamoja na Azimio la Kigali linalozitaka nchi wanachama kujikita katika kukwamua uchumi wa mataifa yao, itifaki ya uhuru wa watu kutoka nchi moja kwenda nyingine, pamoja na mkataba wa biashara huria kwa bara la Afrika, CFTA. Rais wa Rwanda Paul Kagame ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika anasema mkataba wa biashara huria utakuwa na manufaa kuelekea Afrika wanayoitaka. Manufaa tunayopata kwa kuwa na soko la pamoja litawasaidia pia washirika wetu duniani na hilo ni jambo jema. Wakati wa huo tutakuwa katika nafasi nzuri ya kuimarisha umoja wetu na kupigania masilahi yetu katika jukwaa la kimataifa. Hii sio tu utiaji saini, katika shughuli ya leo ni muhimu sana, tunapotafakari safari yetu ya kufikia Afrika tunayoitaka. Jumla ya nchi 44 za Afrika zimetia saini mkataba wa biashara huria kwa bara hilo wakati nchi 41 zikitia saini mkataba wa azimio la Kigali na nchi 26 zikitia saini itifaki ya uhuru wa watu kutoka nchi moja kwenda nyingine. Wabunge nchini Uganda wameanza mchakato wa kuchunguza mabadiliko tata ya afisa wa juu katika benki ya Uganda yaliyofanywa na gavana Emmanuel Tumusiime Mutebile mnamo mwezi wa pili na kupingwa na wafanyakazi wa benki hiyo. Hatua hiyo ya kamati ya bunge itaanza chini ya usimamizi wa mkaguzi mkuu John Kiwanga kufuatia ombi la wafanyakazi wa benki ambao walitaka uchunguzi ufanyike katika benki hiyo kuu. Chama kinachoongozwa na kinara wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ODM kimeomba chama cha Jubilii cha Rais Uhuru Kenyatta kujisafisha kuhusiana na madai kwamba kampuni ya Cambridge Analytica ya nchini Uingereza ilihusika katika kampeni za uchaguzi wa Kenya. Katika taarifa ya katibu mkuu wa ODM Edwin Sifuna, amesema katika hali ile ile, ile ya majadiliano na kufuata maridhiano ya kihistoria kati ya Rais Uhuru Kenyatta na Odinga, chama cha Jubilii kinapaswa kusema ni kitu gani hasa kampuni hiyo iliwafanyia katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje wito huu wa ODM? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Kimsingi ni kwamba kundi hili la NASA limekuwa likuwa rai serikali ya Uingereza na Marekani kushinikiza kundi hili la Cambridge Analytica kuweza kutoa habari zaidi kuhusu jinsi walivyohusika na siasa hasa zaidi kampeni za Kenya hapa ambazo limeangazia pakubwa uchaguzi uh, wake Rais Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo nafikiri katika kutoa maoni haya na shinikizo hii kundi hili la NASA huenda lin ikawa linataka kudhibitishia ulimwengu kwamba uchaguzi wake Rais Uhuru Kenyatta haukuwa wa haki na kwamba uchaguzi huu uliweza kuingiliwa pakubwa na kundi hili na mwelekeo na maoni ya kundi hili la Cambridge Analytica. Kampuni ya Cambridge Analytica ya nchini Uingereza imeingia katika tuhuma za kuingilia uchaguzi wa Kenya na kumsaidia Rais Uhuru Kenyatta kushinda. Mahakama kuu wilayani Mukono nchini Uganda imewahukumu adhabu ya kifungo cha miaka arobaini jela baba na mkwe wake baada ya kupatikana na hatia ya kuua. Hakimu Margaret Mutonyi ambaye alitoa adhabu hiyo amesema wawili hao wanastahili adhabu kwa sababu hakuna mtu mwenye mamlaka ya kutoa uhai wa mtu mwingine. Wakati wananchi wa Burundi wakitarajiwa kupiga kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba nchini humo mnamo Mei 17 kufuatia wito uliotolewa na rais Pierre Nkurunziza, wadau mbalimbali wameendelea kuikosoa hatua hiyo ya mabadiliko ya katiba. Hatua hiyo inakuja wakati huu mzozo wa kisiasa nchini humo ukiendelea kutokota ikiwa haifahamiki nini hatima ya siasa ya nchi hiyo huku wakimbizi kutoka nchini Burundi wakiendelea kutaabika katika kambi mbalimbali mbali za wakimbizi nchini Rwanda, Uganda, Kenya, Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwenyekiti wa zamani wa chama tawala nchini Burundi cha SNDDFDD ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha SNDDFDD inayoheshimu haki na misingi ya demokrasia, Alhaji Hussein Rajabu ameiambia RFI Kiswahili kuwa mbinu za Rais Nkurunziza hazikuanza jana wala leo. Siyo kubadili katiba bali ni ile katiba ambayo ilimshinda kubadili, anataka sasa aiidhinishe kimabavu. Kwanza nikumbushe kwamba hiyo Mei kumi na saba itakuwa ni siku ya Alhamis. Hiyo siku ya Alhamis hivi karibuni amesema kwamba yeye na kafundi kake ni siku ya ibada, ni plani zake za muda mrefu isipokuwa e, Warundi walipotoshwapotoshwa e, pale tulipochukua hatua ya kuweka wazi swala hili na kujaribu kutoa wito kwa Warundi wote waweze e, kusimamisha zoezi lake hilo ambalo lilikuwa linalenga huu mfumo wake mzima uliomwaga damu. Aidha, kuhusu swala la wanasiasa wa Burundi kusambaratika na kushindwa kukabiliana na rais Nkurunziza, Hussein Rajabu amesema upinzani upo imara na umefaulu kumsambaratisha Nkurunziza kidiplomasia. Wapinzani hakijamwacha isipokuwa, kuna wale ambao wanababaika babaika, wanasahau kwamba chama kama chama lazima kiwe na raia, mwanasiasa, kinara wa kisiasa, chama, kinara wa kisiasa lazima awe na raia. Sasa ule upinzani wa wanasiasa wanautenganisha na upinzani wa raia. Ni sauti yake, Hussein Rajabu, kiongozi wa zamani wa chama tawala nchini Burundi, ambaye kwa sasa ni mpinzani wa Rais Nkurunziza. RFI Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na dakika nane katika eneo zima la Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Endelea kuniandikia ujumbe wako katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na mimi nitausoma hapo baadaye. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu Boko Haram limewaachia huru wasichana wa shule takribani mia moja na moja waliokuwa wametekwa kaskazini mashariki mwa Nigeria, serikali imefahamisha. Waziri wa habari nchini Nigeria, Lai Mohammed, akiwa Abuja, amesema wasichana hao wameachiwa pasipo masharti yoyote, ambapo ni wasichana mia na moja pekee walioachiwa kwa sasa. Anaweza kuthibitisha kwamba wasichana tisini na mmoja na mvulana mmoja wameachiwa huru na anaweza kusema ni hatua. Wasichana wengi walioachiwa hawakuwekwa katika sehemu moja, walitupwa barabarani na wakaenda katika nyumba za wazazi wao, na wamewaambia kwamba wamefika na kuwa wamejisajili kituoni. Ni sauti yake waziri wa habari nchini Nigeria Lai Mohammed akiwa Abuja. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema taifa la Libya bado haliko tayari kisiasa, haki na usalama kufanya uchaguzi huru na wa haki. Shirika hilo linasema ili uchaguzi uwe huru na haki nchini Libya ni lazima kutohusishwa matumizi ya jeshi, vitisho kwa wapiga kura, kuwepo wagombea na vyama vya siasa. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 12 na dakika kumi Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy amehojiwa kwa mara ya pili leo Jumatano kuhusu shutuma kwamba rais wa zamani wa Libya hayati Muamar Gadafi alifadhili kampeni zake za uchaguzi mwaka elfu mbili na saba. Sarkozy mwenye umri wa miaka sitini na tatu aliwasili mapema asubuhi leo katika ofisi za wataalamu wa uchunguzi wa masuala ya rushwa, utakatishaji fedha na matumizi mabaya ya kodi, katika jimbo la Nanter, magharibi mwa Paris. Hata hivyo, wanasheria wake wanasema hakujibu maoni yoyote. Comred Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Tuhuma hizi kwanza kabisa, kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na mahojiano ambayo Sarkozy alifanyiwa na polisi, lakini vile vile na kwa historical background ya hili jambo lilivyo, tuhuma hizi inasadikiwa ni kweli, na kwa sababu hata Kanali Muammar Gaddafi mwenyewe katika siku za mwisho kabla hajaondolewa madarakani, alishawahi kutoa hotuba kwa taifa lake akimlaumu Rais Sarkozy kwamba amemgeuka, licha ya kwamba yeye alimsaidia katika kampeni na alimpa fedha taslimu na akawa anamwambia arudishe fedha alizokuwa amezitumia. Ni sauti yake Comrad Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Watoto kumi na sita wameuawa katika shambulizi la anga jimboni Idlib nchini Siria kulingana na taarifa ya shirika la waangalizi wa haki za binadamu nchini humo. Raia ishirini wameuawa wakiwemo watoto hao kumi na sita baada ya shambulizi la anga kutekelezwa jimboni humo jirani na kituo cha ukaguzi ambapo bado haijulikani kundi lililotekeleza shambulizi hilo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atatoa hotuba katika bunge la Congress tarehe 25 mwezi ujao atakapofanya ziara nchini Marekani. Spika wa bunge amesema, spika Paul Ryan amesema Ufaransa si tu mshirika mkubwa wa Marekani bali pia ni mshirika wa karibu wa taifa hilo. Rais wa Marekani Donald Trump amempongeza Vladimir Putin kwa kuchaguliwa tena kuongoza taifa la Urusi, wakati viongozi wa dunia wakiandaa mkutano hivi karibuni na kukishuhudiwa mvutano kati ya Urusi na mataifa ya Magharibi. Rais Trump aliwaambia waandishi wa habari kuwa amezungumza na rais Putin siku mbili baada ya kutangazwa ushindi wake na kumpongeza kufuatia ushindi huo. Bei ya hisa za kampuni ya mtandao wa kijamii wa Facebook imeendelea kuporomoka wakati huu, uongozi wake ukikosolewa ndani na nje ya nchi kutokana na kuibuka taarifa kuwa kampuni iliyofanya kazi na timu ya kampeni ya rais Donald Trump iliwekeza na kutumia vibaya takwimu za watumiaji wa mtandao huo zaidi ya milioni 50. Wito wa kufanyika uchunguzi umetoka kila pande za dunia baada ya kampuni ya Facebook kujibu tuhuma za ripoti kuwa ilitumia vibaya takwimu zake kwa kuifunga akaunti ya kampuni ya Cambridge Analytica, kampuni ya Kiingereza iliyokuwa imekodiwa na timu ya Trump wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Napitia ujumbe wako msikilizaji, kabla hatujajitupa viwanjani, na Ruben Lukumbuka Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salaam unasema itakumbukwa kuwa rais wa zamani wa Ufaransa Bwana Nicolas Sarkozy yeye ndiye aliamuru miongoni mwa mashambulizi yaliyofanywa kwa Gadafi. Sasa mzimu wa Gadafi umemgeukia yeye kwa kutuhumiwa kufadhiliwa kuingia madarakani. Erasmus Malamsha toka Handeni unasema tatizo Afrika tunajivuta sana kuwa kitu kimoja, lakini sio mbaya. Tuanze kwa dhati na tutekeleze makubaliano na sio kwa mdomo tu. Tuweke nia na nguvu, Mungu akonkwa safari. Deome toka Goma DRC unasema e, asante sana Mwenyezi Mungu kwa uhuru wa mabinti hao wa Nigeria. Kili Wangera Nyakibimbili, Bukoba, Tanzania Unasema huyo rais wa zamani wa Ufaransa ahojiwe kwa undani zaidi, maana kufadhiliwa sio kitu cha mchezo, hasa hapa Afrika. Tatizo letu hatujiamini. Sereka Marato unasema bora hao mabinti wameachiwa. Boko Haram, pambaneni na wanaume wenzenu. Bwana Paskali Alex wa Morogoro Tanzania unasema kwa hakika hatua iliyochukuliwa na viongozi wa Afrika huko Kigali, Rwanda ni hatua nzuri sana na ya kupongezwa na kila mzalendo barani Afrika. Mzee Gabriel Mokonta toka Moba Mulonde kwa Manda, DRC, unasema unadhani sasa ni muda wa bara la Afrika kujitegemea kibiashara ili tujenge bara letu na tukuze uchumi wetu. <mulia> nam ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano Afrika Mashariki. Habari za jioni. Ruben Lukumbuka ni salama sana, Martha Saranga. Natumai pia msikilizaji eh, na pia ujambo, popote pale unasikiliza matangazo yetu ya RFI Kiswahili. Na katika habari za michezo jioni hii ni kuwa timu ya taifa ya vijana chini ya umri wa miaka ishirini ya Ngorongoro Heroes nchini Tanzania wamekuwa uwanjani kucheza mchezo wa kirafiki wa kimataifa dhidi ya Msumbiji kwenye uwanja wa taifa Uh, jijini hapa Dar es Salaam hadi nimeingia studioni ndio kwanza mchezo umemalizika. Ngorongoro Heroes ya Tanzania wameongoza kwa kuitandika Msumbiji mabao mawili kwa moja, licha ya ule muda wa ziada. Ni mchezo ambao ulipigwa kwa ajili ya kuziweka vizuri tu timu zote mbili uh, katika kujiandaa kucheza mechi za kufuzu michuano ya mataifa ya Afrika kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini. Utakumbuka Ngorongoro Heroes itachuana na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, mwishoni mwa mwezi huu katika mchezo kwanza, rafiki, wa kwanza wa kirafiki uliochezwa mwishoni mwa wiki dhidi uh, e, ya, e, yani dhidi ya timu ya vijana Morocco, Ngorongoro Heroes ya Tanzania iliibuka na ushindi Uh, wabao moja bila. Kule Uganda, timu ya taifa ya Uganda, The Cranes, imeanza mazoezi kujiandaa, uh, uh, uh, kujiandaa na mchezo wa kirafiki wa kimataifa dhidi ya timu ya Sao Tome de uh, Principe utakaopigwa siku ya Jumamosi, na mwingine dhidi ya Malawi utakaopigwa siku uh, tatu baadaye. Timu hiyo inafanya mazoezi katika uwanja wa taifa wa Mandela ni katika maeneo ya Jinja Road kule Kampala, kwa wanaofahamu uh, jiji hilo uh, chini ya kocha mkuu wa timu hiyo Sebastian uh, De Sabre. Kocha De Sabre anatarajia kutumia mechi hizo kupata kikosi cha kwanza kati ya wachezaji 24 walioitwa kujiandaa na michuano hiyo uh, kabla ya kuanza michuano ya kuania kufuzu kucheza michuano ya kombe la mataifa ya Afrika ijayo. Na kabla sijaelekea kule uh, Marekani, uh, ni kuwa mchezaji uh, nguli uh, Mohamed Salah kutoka huko uh, Misri amekuwa uh, akinyemelewa na timu tatu, Martha Saranga, Real Madrid ya huko Hispania, Paris Saint-Germain ya huko uh, Ufaransa lakini pia Barcelona ya huko uh, uh, uh, Hispania huko. Kwa hivyo inaripotiwa kwamba Mohamed Salah ambaye alikuwa ni mshambuliaji machachari eh, na ni mshambuliaji machachari wa huko um, Misri amekuwa uh, akinyemelewa. Kwa hivyo inasubiriwa tuone ni timu gani ama klabu ipi kati ya hizi tatu itaweza kumpata. Na kamati ya mashindano ya vilabu ya shirikisho la mpira wa miguu barani Afrika CAF imekutana hapo jana jijini Cairo huko Misri, na hivyo kupitisha taratibu uh, za uh, kuchezesha draw ya hatua ya makundi ya michuano ya klabu bingwa na ile ya michuano ya kombe la shirikisho. Draw hiyo inatarajiwa kuchezeshwa hivi leo uh, katika ukumbi wa Ritz, Carlton jijini Cairo majira ya saa kumi na mbili za jioni, yani wakati huu. Timu zilizofuzu ziligawanywa kulingana na namna zilivyofanya kwenye makala ya uh, tano uh, za mwisho za mashindano ya ya vilabu ya CAF mwaka 2017, 2016, 2015, 2014, pia 2013. Ni makundi manne yaliyotengenezwa kwa ajili ya michuano ya klabu bingwa na E, tupisa Mazembe Anglebert ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo mm. E, Al Ahili ya Misri, Etwal du Sahel ya Tunisia na Widad uh, uh, Casablanca ya uko Morocco zimo katika, uh, katika awamu ya kwanza ama ile inayoitwa port 1 na katika pot ya pili kuna Mamelodi Sanders ya Afrika Kusini, Zesco uh, ya ko Zambia, Esperance Tunisia, e, ya Tunisia na Setif ya Algeria. Nikumbushe tu kuwa draw itaanza kwa kundi namba nne kwa mm -hmm, mpira wa kwanza kuchukulia kutoka kundi A, na draw nyingine itafanyika kuamua nafasi uh, tofauti tofauti. Sasa nimalizie kwa haraka haraka tu na, na, na, na, ni kweli. Asante sana Martha. <laughs> saa kumi na mbili na dakika 20 Afrika Mashariki na mpisha Emmanuel Makundi katika gurudumu la uchumi na msikilizaji wa Radio France Internationale. Kwa miongo kadhaa hivi sasa, tangu OAU na baadaye AU, yaani Umoja wa Afrika, bara la Afrika limekuwa likipiga hatua polepole pole, na wakati mwingine kwa kasi kuelekea utangamano madhubuti. Moja ya ajenda kubwa iliyokuwa inapigwa kelele na akina Kwame Nkuruma, Mwalimu Julius Nyerere na hata Mzee Nelson Mandela ilikuwa ni kulikwamua bara la Afrika kiuchumi na kuwa na ushirikiano madhubuti ambao watashindana na mataifa yaliyoendelea. Jumaa hili jijini Kigali, Rwanda, viongozi wa Umoja wa Afrika wamekutana na kuridhia na kutia saini mkataba wa biashara huria kwa bara la Afrika maarufu kama CFTA, yani Continental Free Trade Area ambayo sasa itatoa fursa ya mataifa haya kufanya biashara kwa utengamano madhubuti katika kuyanufaisha mataifa ya Afrika zaidi. Nchi 44 zimetia saini mkataba huu msikilizaji, na nchi 27 zimetia saini mkataba wa uhuru wa watu kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Nini manufaa ya mkataba huu kwa bara la Afrika? Inatoa fursa gani kwa sekta binafsi kwa bara la Afrika? Hili ndilo jambo ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Kuangazia haya nimemwalika kwenye laini ya simu Safari Fungo Mayala. Yeye ni mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Safari karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana ndugu yangu Emmanuel nam, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji. Na a, Safari pengine kwa kuanza tu, bila shaka nafahamu utakuwa ni miongoni mwa watu wenye furaha a, katika hatua hii ya kihistoria ambayo tunaweza tukasema iliyofikiwa na viongozi wa Afrika, kwanza tu kwa kuridhia na kutia saini mkataba huu uh, kwa kweli ni furaha na kubwa sana na hasa ukizingatia kwamba Afrika imekuwa na changamoto kubwa ya kufanya biashara sisi wenyewe kwa wenyewe, na wakati tukiwa na potensho au fursa kubwa zaidi. Kwa mfano ukiangalia katika kipindi cha mlongo mmoja uliopita eh, uchumi wa Afrika umekuwa kwa kasi kubwa kuliko Brazili na na, na na India, na ikumbukwe nchi za Brazili na India zinajenga ubia wa BRICS countries ambazo katika kipindi hicho hicho zimeongeza influence, ushawishi katika dunia hii. Kwa hiyo naona kwamba Afrika sasa inakwenda kuwa na ushawishi mkubwa ambao mwisho wa siku E, inaboresha maisha ya, ya, wananchi wa nam. Kwa mujibu wa shirika la like kimataifa la biashara, yani World Trade Organization, linakadiria kwamba biashara ya wenyewe kwa wenyewe kwa bara la Afrika kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili ilikuwa ni kwa asilimia kumi na mbili, wakati hivi sasa kwa takwimu za tume ya uchumi wa Umoja wa Mataifa kwa Afrika inakadiria kwamba ni kwa zaidi ya asilimia kumi uh, na sita uh, pengine uh, safari ni ni kwa namna gani bara la Afrika litanufaika na mkataba huu wa biashara huria hasa kwa fursa za kibiashara ambazo zitachochea ah, mabadiliko ya viwanda kwa bara hili ambayo itakwenda sambamba na ajenda ya mwaka wa elfu mbili na sitini na tatu ya Afrika tunayoitaka yani, the Africa we want? E, kwanza lazima tukumbuke kwamba Afrika pamoja na uchumi wake kukua kwa kasi zaidi, ina changamoto nyingi. Ukiangalia asilimia ya uwekezaji katika manufacturing katika uzalishaji ya dunia ni chini ya asilimia kumi. Ukiangalia hali ya, ya umaskini ni kubwa. Ukiangalia biashara ya wenyewe kwa wenyewe ni ndogo, lakini ukiangalia hata masoko ya mitaji ya dunia tuko chini ya asilimia kumi. Kwa hiyo unapozungumzia sasa tunaingia katika ukanda huru wa biashara barani Afrika, maana yake ya unatoa fursa zaidi ya kufanya biashara ya Waafrika kwa Waafrika. Safari watu wengi watakuwa wanajiuliza, uh, ni kwa vipi uh, biashara za wenyewe kwa wenyewe zitachochea ukuaji uh, wa maendeleo endelevu pamoja na utengenezaji wa ajira kwa bara hili. Kwa mfano sasa hivi ukiangalia kwamba Afrika tunafanya biashara na wengine, for example uh, kwa mfano Umoja wa Ulaya ni mara mbili ya kile tunachokifanya sisi wenyewe kwa wenyewe. Lakini ukiangalia kwa mfano, mfano mdogo tu, kuna kuna hii sakata la Kenya na Zambia kwenye masuala ya maziwa, eh, takriban mlongo mmoja Zambia walikataa kuchukua maziwa ya Kenya kwa kigezo cha kuwepo na vimelea, eh, kiwango cha vimelea, e, vya bakteria. Sasa tunatokwenda kwenye hii continental free trade area, maana yake sasa ni kwamba, e, vikwazo vi hivi vya kitaalam vya kitaratibu vinaondoka. Kwa hiyo endapo uta- utaongeza fursa ya kufanya biashara wenyewe kwa wenyewe, maana yake unaongeza mapato ya serikali, unaongeza ajira, lakini vilevile inakuwa ni kichocheo cha maendeleo ya viwanda. Na ni kwa vipi mkataba um, huu utazinufaisha ama utanufaisha makampuni au taasisi zile ambazo zinafanya biashara ndogo na zile za kati? Mkataba huu kwanza ume, unatengeneza eh, soko la pamoja la, la biashara eh, kwa maana ya bidhaa na huduma, lakini vile vile inatoa fursa ya, ya uhuru wa kutembea kutoka taifa moja kwenda lingine kwa taratibu ambazo ni rafiki zaidi, lakini vile vile inasaidia kuweka uh, uratibu mzuri wa kanda za kibiashara Afrika. Naam, bila shaka a, kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kwamba wanawake wa bara la Afrika wanafanya biashara katika maeneo ya mipaka kwa zaidi ya asilimia sabini. Kwa namna ambavyo unatazama na ushirikishwaji wa wanawake katika ukuaji wa uchumi, mkataba huu utakuwa na manufaa yoyote kwa wanawake, hasa ambao wanafanya biashara katika maeneo ya mipaka nani, kwa zaidi ya asilimia sabini? Ni, ni kweli hii itasaidia sana kwa sababu moja ya changamoto kubwa ya kufanya biashara katika e, Afrika ni taratibu za forodha kutoa bidhaa kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Kwa hiyo mkataba huu sasa unaleta e, utaratibu ambao utarahisisha zaidi katika kufanya hizo biashara. Na uh, tunafahamu kwamba hata katika bara la Afrika yapo mataifa ambayo yamepiga hatua kimaendeleo, yapo ambayo tayari yamekwishapiga hatua kadhaa, na yapo ambayo yanaendelea kupiga hatua. Safari uh, unadhani mkataba huu unawezaje kuleta hiyo win win situation? Nimefurahi uh, sana kusikia win win situation. Kwanza swala la la kufanya biashara sisi kwa, kwa sisi e, si, it's not a zero sum game. huweze kupata tu au vitu kama hivyo, hapana. Kwa hiyo kitu kimoja ni kwamba eneo moja na eneo lingine ni tofauti kwa hiyo uh, kama Tanzania tumejaliwa kuwa na ardhi ya kutosha kuweza kulima, wenzetu wamejaliwa kitu kingine. Kwa hiyo bado fursa ya kuweza kufanya biashara sisi wenyewe kwa wenyewe ipo, lakini hata kama hizo factor of production zitakuwa zinafanana kidogo, maana yake hiyo itaongeza sasa ubunifu, yani innovation na creativity kwenye industry, ili watu waweze kuja na bidhaa ambazo ni bora zaidi. Naam, kwa hivyo kwa kifupi tu, uh, hapa lazima kutakao kuwa wanaopata zaidi na watakao watakao kuwa wanapoteza kiasi na wale wa katikati pia. Uh, biashara bia ndio iko namna hiyo. Biashara huwezi kuwa ni kila siku unapata tu. Na unaimani kwamba nchi nyingine ambazo zimesalia, kwa sababu ni takriban nchi arobaini na nne zimekwisha tia saini mkataba huu, a, bado nchi kama kumi ambazo hazijatia saini mkataba huu, unadhani na zenyewe zitaridhia hivi karibuni mara baada ya majadiliano ambayo a, wameomba basi na shaka wataridhia, kwa sababu kitu kikubwa ambacho watu lazima wakikumbuke ni kwamba katika utaratibu huu ni lazima kuwe na vipengele vya kuweza kufanya uh, kulinda viwanda vya ndani na uzalishaji wa ndani katika Afrika bizar. Kwa hiyo bidhaa zitakazokuwa zinatoka nje ya eneo hili zitaongezewa ushuru kiasi fulani ili kuweza kulinda soko la ndani. Uh, kwa hiyo sioni tatizo lolote isipokuwa ni kwamba ni sasa kwa tunapambana wenyewe kwa wenyewe, na kwa namna ambayo ni bora zaidi. Kwa hiyo ni fursa kwa kila nchi kuona namna gani wana- wanawezesha wana sekta binafsi kwa sababu sekta binafsi ndio injini kubwa ya huu u, utengamano wa bara la Afrika. Kwa hiyo naona kabisa kwamba eh, siku za usoni watajiunga tu bila shaka yoyote kabisa. Na msikilizaji, bila shaka mataifa ya Magharibi na kule Amerika yatakuwa yametazama tukio hili kwa macho ya karibu sana wakisubiri kuona namna ambavyo viongozi wa Afrika wataanza kutekeleza mkataba um, huu kwa vitendo na kulibadilisha kabisa bara la Afrika mpaka kufikia mwaka wa 2063 kama ajenda inavyosema ya bara la Afrika tunalolitaka. Asante sana Safari Mayala Fungo, mtaalamu um, wa biashara za kimataifa na ushirikiano, utengamano Uh, wa kikanda kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana sana ndugu yangu Emanuel. Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Milango ya ubadilishanaji wa bidhaa na huduma kwa nchi wanachama za Umoja Afrika wa Afrika yafunguliwa rasmi baada ya mataifa 26 kutia saini mkataba wa biashara nchini Rwanda. Kundi la Boko Haram la waachia huru wasichana wa shule mia moja na moja waliotekwa nchini Nigeria. Na Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy ahojiwa kwa mara ya pili leo Jumatano kuhusu madai ya kufadhiliwa na aliyekuwa kiongozi wa Libya Muammar Gaddafi. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumatano, Machi 21, mwaka 2018. Wakuu wa nchi zaidi ya 26 kutoka bara la Afrika wametia saini mkataba wa biashara huria unaofungua rasmi milango ya ubadilishanaji wa bidhaa na huduma kwa nchi wanachama za Umoja wa Afrika bila vikwazo. Mbali na mkataba huo, mikataba mingine iliyotiwa saini ni pamoja na azimio la Kigali linalozitaka nchi wanachama kujikita kukwamua uchumi wa mataifa yao itifaki ya uhuru wa watu kutoka nchi moja kwenda nyingine pamoja na mkataba wa biashara huria kwa bara la Afrika. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, ni mwenyekiti wa umoja wa Afrika, anasema mkataba wa biashara huria utakuwa na manufaa kuelekea Afrika wanayoitaka. The advantages we gain by creating one african market Manufaa tunayopata kwa kuwa na soko la pamoja litawasaidia ni pia washirika wetu duniani na hilo ni jambo jema. Wakati wa huo tutakuwa katika nafasi nzuri ya kuimarisha umoja wetu na kupigania masilahi yetu katika jukwaa la kimataifa. Hii sio tu utiaji saini, katika shughuli ya leo ni muhimu sana tunapotafakari safari yetu ya kufikia Afrika tunayoitaka. Jumla ya nchi 44 za Afrika zimetia saini mkataba wa biashara huria kwa bara la Afrika, wakati nchi 41 zikitia saini mkataba wa azimio la Kigali na nchi 27 zikitia saini itifaki ya uhuru wa watu kutoka nchi moja kwenda nyingine. Wabunge nchini Uganda wameanza mchakato wa kuchunguza mabadiliko tata ya afisa wa juu katika Benki ya Uganda yaliyofanywa na gavana Emmanuel Tumusiime Mutebile mnamo mwezi wa pili na kupingwa na wafanyakazi wa benki hiyo. Hatua hiyo ya kamati ya bunge itaanza chini ya usimamizi wa mkaguzi mkuu John Kiwanga kufuatia ombi la wafanyakazi wa benki kuu ambao walitaka uchunguzi ufanyike katika benki hiyo. Balozi wa Ufaransa nchini Uganda ameandaa siku ya maonyesho ya mavazi mjini Kampala kwa lengo la kukuza mitindo ya mavazi nchini Uganda, shughuli ambayo ni sehemu ya wiki ya urafiki kati ya Ufaransa na Uganda. Mitimade Lashansa anaeleza toka Kampala, Uganda. watu 150 walihudhuria tukio hili lililoandaliwa na shule la mtindo wa mavazi la Duperre lenye makao yake mjini Paris nchini Ufaransa likishirikiana na shule la Record Fashion lililoko kwenye eneo duni hapa Kampala. Alice Amono ni meneja. So I'm very happy for this day. it has been a long wait. Ninafurahi kwa siku hii tuliokuwa tukiisubiri kwa muda mrefu. Shule hili si langu mwenyewe au nguvu zangu, ila ni kundi la wafanyakazi linalojitahidi kuleta furaha hii. Fashion ndiyo kazi yangu na ninaifanya kwa upendo. Lis Ruir ni kati ya wanafunzi katika shule la Jupere waliokuja na kushiriki katika hii fashion show. Amesema kuridhika Tunajisikia uh, so uh, eh, eh, uh, kuwa na furaha sana kwa jinsi mambo yametokea uwanjani. Tulijaribu kufanya tulivyoweza, ndio wakati fulani tulikuwa na ugumu katika maandalizi lakini kwa ujumla mambo yameenda vizuri. Kati ya vijana walioonyesha mishono mbalimbali kuna Brenda Kirungi ambaye aliteuliwa kuwa wa kwanza. Atakwenda kujifunza mitindo katika shule ya Dipere huko Pakhri muda wa miezi. Kati ya vijana walioonyesha mishono mbalimbali kuna Brenda Kirungi ambaye aliteuliwa kuwa wa kwanza. Huyo atakwenda kujifunza mtindo katika shule la Dupere huko Paris muda wa miezi miwili. I feel so good. I feel honored because this is a very big opportunity for me as a model and also Najisikia kuheshimiwa sana kwa sababu huu ni muda mwafaka kwangu katika mafunzo haya ya mitindo ya nguo kule ambako ubalozi unaahidi kutupeleka. Ninadhani kuwa fashion ni muda wa kuonyesha kile unacho na baadaye unapata bahati ya kufanya ndani ya kiwanda cha kushonea nguo, unapata bahati ya kuonyesha watu kile unachokijua katika kushona nguo, yaani wanaona kile unachokijua katika mwonekano tofauti. Hakika Uganda inataka kujiendeleza kwa mitindo, lakini Waganda wanakabiliwa na matatizo ya ushindani ulioibuka kwenye soko la mitindo ya mavazi. Balozi wa Ufaransa Stefan Rivoal amesema fedha zilizokusanywa kutokana na mauzo wakati wa, wa tukio hili zitachangia katika maendeleo ya Record Fashion School Mitima de la Chance. Kampala, RFI Kiswahili. Wakati wananchi wa Burundi wakitarajiwa kupiga kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba nchini humo Mei 17 kufuatia wito uliotolewa na rais Pierre Nkurunziza, wadau mbalimbali wameendelea kuikosoa hatua hiyo ya mabadiliko ya katiba. Hatua hiyo inakuja wakati huu mzozo wa kisiasa nchini humo ukiendelea kutokota, ikiwa haifahamiki nini hatima ya siasa ya nchi hiyo huku wakimbizi kutoka nchini Burundi wakiendelea kutaabika katika kambi mbalimbali za wakimbizi nchini Rwanda, Uganda, Kenya, Tanzania, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwenyekiti wa zamani wa chama tawala nchini Burundi cha SNDDFDD ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha SNDDFDD inayoheshimu haki na misingi ya demokrasia, Alhaji Hussein Rajab aliambia Raifa ya Kiswahili kuwa mbinu za Rais Nkurunziza hazikuanza jana wala leo. Jeshi la polisi mkoa wa Dodoma nchini Tanzania limewakamata na kuwashikilia watu wawili kwa tuhuma za kuhamasisha maandamano kwenye mitandao ya kijamii yanayotarajiwa kufanyika Aprili 26 mwaka huu. Kamanda wa polisi wa mkoa wa Dodoma Giles Moroto amesema watu hawa wamekuwa wakisambaza ujumbe kwenye mitandao ya kijamii kuhamasisha watu kuandamana huku wakijua ni kosa kisheria. E, jeshi la polisi mkoa dodoma tunaenda kujipanga kuhakisha kama tunazuia uhalifu na kukamata wahalifu uhalifu tu, kwamba wako watu ambao hawaitaki nchi mema wanahamasisha maandamano kufanyika tarehe ishirini na sita mwezi wa nne mwaka huu kwamba hakuna uhuru, kuna udikteta, mambo ambayo ni mambo ya hovyo. Tumemkamata mtu mmoja anaitwa Amandu Manchali, huyu ni miaka thelathini na moja ni mtumishi na ndereva wa eh, bima ya afya eh. Yuko anaishi Kigamboni, Dar es Salaam. Lakini pia tumemkamata mtu mwingine anaitwa Yuda Mpata, miaka ishirini na tisa, mkulima na mkazi wa Bahi. Aidha, kamanda Mruto ametoa wito kwa watu kutofuata mkumbo kuhamasisha watu kufanya maandamano, kwani ni kosa kisheria na kuwa yeyote ambaye atakamatwa atashughulikiwa kwa mujibu wa sheria. Kundi la wanamgambo wa Kiislam boko Haram limewachia huru wasichana wa shule mia moja na mmoja waliokuwa wametekwa kaskazini mashariki mwa Nigeria, serikali imefahamisha Waziri wa habari Lai Mohammed akiwa Abuja amesema wasichana hao wameachiwa pasipo masharti yoyote, ambapo ni wasichana mia moja na moja pekee walioachiwa huru As of now, kwa sasa anaweza kuthibitisha kwamba wasichana tisini na mmoja na mvulana mmoja wameachiwa huru na anaweza kusema ni hatua. Wasichana wengi walioachiwa hawakuwekwa katika sehemu moja, walitupwa barabarani na wakaenda katika nyumba za wazazi wao, na wamewaambia kwamba wamefika na kuwa wamejisajili kituoni. Ni sauti yake waziri wa habari nchini Nigeria, Lai Mohammed, akiwa Abuja. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema taifa la Libya bado haliko tayari kisiasa, haki na usalama kufanya uchaguzi huru na wa haki. Shirika hilo linasema ili uchaguzi uwe huru na haki nchini Libya, ni lazima kutohusishwa matumizi ya jeshi, vitisho kwa wapiga kura, kuwepo wagombea na vyama vya siasa eh. Radio France International. Ni saa 12 na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam. Alunda Mikeleo wa Nyerugusu Camp King Tanzania unasema serikali ya Nigeria, baada ya kufaulu kuwapata mabinti hao wa shule, sasa ulinzi uimarishwe katika shule zote, maana sijaamini kama hao magaidi watasitisha utekaji. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy amehojiwa kwa mara ya pili leo Jumatano kuhusu shutuma kwamba rais wa zamani wa Libya Muammar Gadafi alifadhili kampeni zake za uchaguzi mwaka elfu mbili na saba. Sarkozy mwenye umri wa miaka sitini na tatu aliwasili mapema asubuhi hii leo katika ofisi za wataalamu wa uchunguzi wa masuala ya rushwa, utakatishaji fedha na matumizi mabaya ya kodi katika jimbo la Nantere magharibi mwa Pari. Hata hivyo, wanasheria wake wanasema hakujibu maoni yoyote. Comrad Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Tuhuma hizi kwanza kabisa, kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na mahojiano ambayo Sakozi alifanyiwa na polisi, lakini vile vile na kwa historical background hili jambo lilivyo, tuhuma hizi inasadikiwa ni kweli, na kwa sababu hata Kanali Muammar Gaddafi mwenyewe katika siku za mwisho kabla hajaondolewa madarakani, alishawahi kutoa hotuba kwa taifa lake akimlaumu Rais Sakozi kwamba amemgeuka, licha ya kwamba yeye alimsaidia katika kampeni na alimpa fedha taslimu. Na akawa na anamwambia arudishe fedha alizokuwa amezitumia. Ni sauti yake Comrade Sambala mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema leo Jumatano kuwa taifa lake litazuia maadui kumiliki silaha za nyuklia baada ya jeshi lake kukiri kutekeleza shambulizi la anga la mwaka elfu mbili na saba dhidi ya shambulizi la Siria ambalo ilishukiwa kuzalisha silaha za nyuklia wakati huo. Netanyahu aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa Israel ilizuia Siria uwezo wa kuzalisha silaha za kinyuklia na anaona inastahili kuwa hivyo. Watoto 16 wameuawa katika shambulizi la anga jimboni Idlib nchini Siria kulingana na taarifa za shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini humo. Raia 20 wameuawa wakiwemo watoto 16 baada ya shambulizi la anga kutekelezwa jimboni humo jirani na kituo cha ukaguzi ambapo bado haijulikani kundi gani lililotekeleza shambulizi hilo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atatoa hotuba katika bunge la Congress tarehe 25 mwezi ujao atakapozuru nchini Marekani. Spika wa bunge amesema, spika Paul Ryan amesema Ufaransa si tu mshirika mkubwa wa Marekani bali pia ni mshirika wa karibu wa taifa hilo. Rais wa Marekani Donald Trump amempongeza Vladimir Putin kwa kuchaguliwa tena kuongeza taifa la Urusi. Wakati viongozi wa dunia wakiandaa mkutano hivi karibuni na kukishuhudiwa mvutano kati ya Urusi na mataifa ya Magharibi, rais Trump aliwaambia waandishi wa habari kuwa amezungumza na Putin siku mbili baada ya kutangazwa mshindi na kumpongeza kwa ushindi wake. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Rais wa Ufaransa wa zamani Nicolas Sarkozy amehujiwa kwa mara ya pili leo Jumatano kuhusu shutuma kwamba rais wa zamani wa Libya Kanali Muammar Gadafi alifadhili kampeni zake za uchaguzi mwaka elfu mbili na saba. Mwenzangu Komredi Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa sasa hivi jumuia ya Ulaya na dunia kwa ujumla zinataka kujenga utaratibu wa kuisaidia Libya irudi katika hali yake ya kawaida, pamoja na kuimarisha kidiplomasia. Na mpaka kuna wakati walifikiria pengine njia pekee ya kuifanya Libya irejee katika hali yake ni kwa kumsaidia mtoto wa Gaddafi Saif al-Islam aweze kurudi kuiongoza Libya. Pengine anaweza akatumika kama icon ya babake katika kuwaunganisha wa Libya na kuwaleta pamoja na kutengeneza taifa ambalo ni litakuwa sasa limerejea katika hali yake ya kawaida. Vyombo vya habari nchini Ufaransa vimesema kwamba tuhuma hizo zilitolewa na mfanyabiashara Mfaransa mwenye asili ya Lebanon, Ziad Takedin. Kimtazamo unafikiri kuna mkono wa kisiasa katika tuhuma hizi? Hizo, hizo tuhuma zina mambo mawili. Jambo la kwanza lina mkono wa kisiasa kwa sababu mara zote Nicolas Sarkozy baada ya kuwa ameshindwa na mtangulizi wake ambaye ni Francois Hollande mwaka elfu mbili na kumi na mbili bado amekuwa akiota ndoto kwamba ipo siku atarudi tena kuja kuitawala Ufaransa, na kila akijaribu kufanya hilo jambo, amekuwa akikutana na vikwazo mbalimbali. Kwa hiyo jambo la kwanza tunaweza tukasema kwamba tuhuma hizo kwa sasa zina mkono wa kisiasa, lakini jambo la pili pia baada ya kuona hali ya Libya ilivyo, wakati mwingine watu wanajaribu kutonesha baadhi ya madonda yaliyoifanya Libya ifike pale, pengine wakiamini pia ni njia za kuirejesha Libya katika hali yake ya kawaida, wakiamini kwamba ukweli ukijulikana, nini kilitokea mpaka hali ile ikawa vile. Inaweza ikasaidia pia vilevile kurejesha utengamano katika nchi ya Libya. Na, na ukichukulia hali ilivyo katika nchi ya Libya, nchi imesambaratika, unadhani pengine hali hii inaweza ikaathiri vipi mahusiano ya kidiplomasia kati ya mataifa haya mawili? Inaweza ikaathiri kwa kiasi kikubwa sana. Kwanza, ukiangalia Libya sasa hivi ni nchi ambayo inagawika mapande mawili, upande wa serikali ambayo inatambulika kimataifa lakini pia ni serikali ambayo haina nguvu na upande mwingine ambao wa wa watawala ambao hawatambuliki lakini ndio wenye nguvu na ndio wanaoshikilia maeneo muhimu pamoja na uchumi mkubwa wa Libya. Sasa ukiangalia kauli kama hizi zinaweza zikaongeza ufa wa kidiplomasia baina ya Libya na Ufaransa. Libya pia vile vile imekuwa ni eneo pekee ambalo magaidi wamefanya kama sehemu yao ya kwenda kukusanyikia na kupanga mikakati yao na kwenda kufanya ugaidi katika mataifa ya Ulaya pamoja na Afrika na kuathiri maslahi ya dunia ya amani ya dunia kwa ujumla. mm -hmm. na, na, na, na Comrad Sambala, pengine unadhani ni, ni kwa nini tuhuma hizi zimekuja si kuibuliwa wakati huu uh, miaka uh, takribani saba baada ya kifo cha Gaddafi? Tuhuma hizi kwanza, naweza nikasema sasa hivi kisheria ndo zinaibuliwa sasa hivi kwa maana ya kumshtaki, lakini tuhuma hizi zilishawahi kuibuliwa, karibia hii ni mara ya tatu. Mara ya kwanza aliziibua Gaddafi mwenyewe kwa, kwa kumwambia Sarkozi kwamba ni mnafiki, anashiriki kumwondoa madarakani wakati yeye alimsaidia. Sasa hivi vimechukuliwa zaidi kwa, za kwa sababu vyombo husika vimehusishwa katika kulishughulikia jambo hilo. Komrad Sambala, asante sana, nakushukuru sana asante sana. Ni sauti yake Komrad Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nampisha Stephen Mumbi katika habari rafiki <mucho> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo. Wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika waliokutana jijini Kigali nchini Rwanda wametia saini mkataba wa eneo la kibiashara huria barani Afrika pamoja na soko la pamoja. Nitafurahi kupata maoni yako msikilizaji, ukichangia. Unadhani hatua hiyo ina manufaa gani kwa nchi za Afrika? Jina langu ni Stephen Mumbi, karibu. Naitwa Ntele Joseph, niko Kilimanjaro, Tanzania. Naweza nikasema hii ni ndoto ambayo Afrika ilikuwa nayo kwa miaka mingi, toka nchi nyingi zinapata uhuru katika mikakati zipatia bara la Afrika uhuru. Kwa hiyo naweza nikaona kabisa kwamba hili ni swala ambalo linaenda kulikomboa bara la Afrika kama vilivyo ambavyo katika, katika mikakati iliyowekwa inaweza ikatumika vile ambavyo inatakiwa. Hivyo basi, naamini kabisa kwamba hili swala katika la la, la, la, la kuweka biashara uhuria ni sehemu tu ya ajenda elfu mbili na sitini na tatu ambayo ni miaka hamsini mingine inayopeleka bara la Afrika katika kuwa na na, na, na uchumi wa kujitegemea pamoja na uhuru pamoja na mambo yote, masuala yote yanayohusiana na, na maendeleo. Hivyo basi naamini kabisa kwamba takwimu za, za za watu katika bara la Afrika ni bilioni moja nukta mbili. Hivyo basi wataondoa tarifu asilimia tisini huku asilimia kumi zinazobakia katika zile biashara ambazo wanaweza wana, wana kaziita kwa kile lugha ya anaita wanaita hivyo basi naamini kabisa kwamba itakuza ita, ita, biashara katika bara ya Afrika ambayo kwa muda mrefu imedumizwa na, pamoja na, na, na ukoloni na, na, na, na nchi ambazo zinaendelea <mimu> <mimu> Hey, asante sana kwa majina, anaitwa Bugauni Mari Francois, mkazi wa pale uh, Kirundo, lakini kwa sasa anapatikana mjini Bujumbura. kwa hatua hiyo Uh, kwanza wahenga walisema kwamba umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Mimi naona kwamba mkataba huo wa nchi za Umoja wa Afrika utazinufaisha kwa kiasi kikubwa, kwa sababu wapo wafanyabiashara ambao walikuwa na hofu ya kwenda kulangua biashara katika nchi nyingine kutokana na sababu mbalimbali mbali, mbali. Uh, au wapo wengine uh, wali, ambapo waliamua kufanya biashara haramu ambayo tu ilifirisisha taifa pakubwa. Kwa hiyo naona kwamba soko la pamoja na biashara huru inakuja kurahisishia wafanyabiashara katika kazi yao. Kwa mimi naitwa Pascal Alex kutoka Morogoro, Tanzania. <tipulia> kwa mimi inavyoona, naona italeta mafanikio mazuri sana, hususani kwa wananchi kutoka nchi husika kama sisi. Ni wapi swala la vikwazo wanavyokutana nao wafanyabiashara, naona kama yaani ni bado kutokana na sheria za nchi zenyewe husika tu, lakini kwa mfano kama Jumuiya ya Afrika Mashariki itakiwa yaani ikae chini pamoja na viongozi wao viongozi wa kikanda hii wajadili hii tatizo, watakuwa na nia na madhumuni, uhakika upo kabisa kuwezesha fanyabiashara kupata soko la uhakika. Mfano kama Tanzania soko unaweza ukapata ukapata mafanikio nje nje ya nchi. Mfano kama biashara zao la kahawa, zao la pamba, aya, ni moja mazao yana yanayofahamika sasa. Kwa sisi Tanzania hapa ni kimataifa, kwa wajulikana Tanzania kama tunalima kahawa na pamba. Asante sana kwa majina, unaitwa Gabriel Mkota kutoka Moba, lakini kwa sasa napatikana tuonde kwenye udongo wa manda. Kiukweli unapochunguza kiundani ama upande wa kulia, itasema kwa binafsi naona kama yanaweza kuchangia upande fulani, lakini unapochunguza kiundani ama kiumbali, kama uchumi wa nchi uko sawa, hapo inaweza ikasaidia. si kiukweli kama uchumi wa nchi uko mdogo ama kama hali sio nzuri, mito sema bado upande fulani mito na kama itasaidia, kwa mfano kama wananchi wenye vipato vya chini watajiendeleza mambo ya biashara lakini kama upande fulani kama uchumi upo chini, mi naona kama haiitaweza saidi chochote, na naweza sema naweza kuwa na picha kubwa sana kwa wafanyabiashara wakubwa wakubwa. no, no, no, no, no. Uh, kwa majina anaitwa Theofrid Salvatore Ismaili napatikana Rukwa Sumbanga Tanondo Tanzania. Kwa kweli hiyo ni hatua nzuri, lakini tumekuwa tukiona mikataba mingi ikifaniwa pasipo kuona kinachoendelea baada ya hiyo mikataba kusainiwa. Yani, kwa namna moja ama nyingine, tukasema hiyo mikataba ni inakuwa ni mfu e, kwa maana hii kwamba ikisainiwa tu e, inawekwa kampuni, hakuna kinachokuwa kinaendelea kuhusiana na hiyo mikataba kwao. Mimi naona kama huo mkataba uliosainiwa utafanya kazi basi, e, itakuwa ni hatua nzuri ya maendeleo kwa, kwa, kwa bara la Afrika hiyo nafasi wanatakiwa itumie vyema kwa sababu kama kutakuwa na soko la pamoja la Afrika eh, maana yake kama humu Tanzania tuna tuna mazao ya pamba eh, kahawa, chai, ina maana hapo itakuwa ni rahisi kwenda kuuza hayo mazao yetu haya. Asante. Mimi jina langu ni Leoka Rugonio, niwapiga simu kutoka huku Bujumbura, Burundi. Kwa makubaliano haya kweli ameshatiwa saini huko nchi ya kule ya Rwanda nishaona tu sasa, ina faida kubwa kwa nchi za Afrika. Uh, nishaona tu kibiashara. Sasa hii ratiba itapanua masoko na njia za kibiashara hapa uh, hapa Bujumbura na nchi zi na nchi zingine za Afrika, kitu ambacho kweli kitasaidia wafanyabiashara kwa, kwa, kwa zi nchi za za Afrika. Inatakiwa tu sana au sasa, e, wabiana, wa viongozi waangalie hivi sasa, wafanyabiashara wafanye kazi zao kwa faida au kutoa faida nyingi kuzidi. Sasa wa, waone sasa kuchungua wafanyabiashara wa nchi zingine za Ulaya au Marekani. Sawa kabisa. Mimi naipa juma ya sini napatikana pande za Buswakala Mboge Geita Tanzania. Itasaidia kabisa, yani biashara kuingiliana nchi yoyote, mfano hapa Tanzania, Rwanda, Burundi na maana, yaani hao maliziano ni mazuri sana, mimi nimependezwa nayo. Uh, yani, na inatakiwa iweze kufanyika kwa kitendo, sio kwa mazungumzo tu, hivi ifanyike kwa vitendo kabisa, mashariki ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ili kuwa na soko ya pamoja hata kufanya biashara ambayo nchi za Afrika inabidi kwanza kuwa na usalama pia, kesi imekuwa na ubadilishaji wa fedha. Lakini mimi naona kwa jambo hizi kwa kuwezekana, si rahisi sana, kwa sababu unajikuta ukitoka hapa Kongo kipa na maana na pesa za Kongo kielekea Rwanda, utajikuta kama pesa hizo zimeshuka hivi ile kiasi chake kilikawa kama vile kimekuwa chini. Ukitoka hapa Kongo pia ingia Burundi, utajikuta kuwa pesa hizo zimepotea thamani yake. Hiyo tulitoka hapa mkuelekea Tanzania, tokitoka kwa pesa hizo zime kuna ni usalama usalama katika kuimarisha usalama ya habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana kwa wasikilizaji mliochangia kupitia simu, na sasa nigeukie ujumbe mfupi uliotuandika katika mtandao wetu wa Facebook. Nikianza na Mbaga Karimu wa Mbezi jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Yeye anasema wanawatakia kila laheri viongozi watu barani Afrika huko nchini Rwanda katika mji wa Kigali katika kikao ambacho kimeamua kutatua kero za kibiashara na fursa kwa wafanyabiashara wa Tanzania. Naye Jafet Sidori wa Katapulo Rukwa nchini Tanzania anasema kusainiwa kwa mkataba wa kuanzishwa kwa soko huria katika bara la Afrika kutaleta manufaa makubwa kwa wafanyabiashara wa Afrika, kwani wataweza kusafiri kwa uhuru pamoja na biashara zao katika nchi mbalimbali mbali, jambo ambalo litapelekea wao kupata wateja wengi na hivyo bidhaa zao kuisha haraka. Pia soko huria itapelekea bidhaa nyingi kuzalishwa na viwanda vya Afrika na hivyo kuzuia kasi ya uingizwaji wa bidhaa kutoka nchi za magharibi. Zakayo Pius Bundala kutoka Amani visiwani Zanzibar nchini Tanzania, yeye anasema anaona kama kizungumkuti hivi, kwani hana uhakika kama makubaliano yaliyosainiwa yatakuwa ni fursa kwa wafanya biashara wa Afrika kwani yeye alitegemea kuzungumzia zaidi kwanza suala la ushuru, maana kusainiwa makubaliano hayo sio tatizo, ila shida ni kodi na mfumo wa vitambulisho vya kusafiria ambavyo wengi wa wafanyabiashara hawana. Nikihitimisha na ujumbe wa kwake Mwalimu Kasolo Creofas wa Kalambo Rukwa nchini Tanzania, anasema hatua hiyo itakuza uchumi na kuimarisha uhusiano mzuri zaidi kwa nchi husika, ila wajitahidi kupunguza kodi, ushuru baina ya nchi wanachama. Ujumbe wa kwake Mwalimu Kasolo Creofas wa Kalambo Rukwa nchini Tanzania ndio unatamatisha makala ya habari rafiki. Jina langu ni Steven Mumbi, na kualika tena katika makala ya habari rafiki hapo kesho. Nikutakie wakati mwema, shukran. Steven Mumbi. Sadiki Bigorama Bigorame mhanza wa Ilabiro Kakonko Kigoma unasema RFI Kiswahili tuko pamoja hadi tamati. Robert Nachime unasema hongera kwenu RFI kwa matangazo ya jioni tuko pamoja kutoka Kalehe DRC. Doto Bipta, babaje wa kusot pate za mabawe Ngara Tanzania unasema tuko pamoja mpaka tamati mwa kipindi. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo haya. Msimamizi ni Sabina na Bigambo, mimi ni Martha Saranga, mitamboni ni Emmanuel Mbando. Kwa heri.