Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Serikali ya Tanzania wataka wawekezaji kutoka nchini Ufaransa kuwekeza katika viwanda vya bidhaa za kilimo. Wakimbizi sita, wapatao 600 waliokimbia mapigano nchini DRC warejea makwao. Na rais wa Marekani Donald Trump athibitisha mkuu wa CIA kufanya mazungumzo ya siri na kiongozi wa Korea Kaskazini. Karibu katika matangazo yetu ya jioni, msikilizaji popote pale ulipo. Leo ni Jumatano, Aprili 18 mwaka 2018. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom, na redio washirika. Ukiwa na lolote, usisite kututumia ujumbe wako kwenda namba, alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Serikali ya Tanzania imewataka wawekezaji kutoka nchini Ufaransa kuwekeza katika viwanda vya bidhaa za kilimo pamoja na kuangazia soko la bidhaa mbalimbali za vyakula nchini Ufaransa ili kukuza mashirikiano ya kibiashara baina ya nchi hizo mbili. Stephen Mumbi na taarifa zaidi. Akizungumza wakati ujumbe wa sekta binafsi kutoka nchini Ufaransa, MEDEF, ukihitimisha ziara siku tatu nchini Tanzania ya kuangalia fursa za uwekezaji, waziri wa viwanda na uwekezaji nchini humo, Dr Charles Mwijage, amesema Ufaransa imefanikiwa katika biashara duniani. Kuja nchini tanzania ni fursa adhimu tanzania tunatumia tani laki nne mpaka laki nne na nusu za mafuta ya kula lakini tanzania tunatumia mafuta jamii ya petroli tani milioni tatu tunapozungumza bomba la mafuta la kutoka oima mpaka tanga kampuni ya totali ni mbia mkubwa katika shughuli hizo miongoni mwa maeneo ambayo tayari wameamua kuwekeza ni pamoja na katika uzalishaji wa unga wa muhogo katika mkoa wa lindi kusini mwa tanzania Sylvester Koka ni mfanyabiashara nchini humo, kuweka kiwanda cha karibu tani eh, laki tano kwa mwaka kwa ajili ya unga wa mhogo. Maana yake ni nini? Wakulima wetu wa mhogo ambao ni duni, sasa fursa imekuja kwao. Medef wamekutana taasisi ya sekta binafsi nchini humo, TPSF na kuangazia maeneo muhimu ya kushirikiana. Dr. Reginald Mengi ni mwenyekiti wa TPSF, anasema Tanzania ina kila fursa ya uwekezaji, ni wakati sasa wafanyabiashara kunemeka Tanzania, tuna kila kitu, vingine wala haipatikani Ufaransa wa ama Afrika Afrika. Ukiangalia mambo ya ardhi, tuna ardhi kubwa sana nzuri sana, na bado iko tu wazi, hayatumiki. Tukitumia kilimo cha kisasa, tunaweza kuulisha dunia. Joni mwa Kisambe ni mfanyabiashara wa Kitanzania, anaishi nchini Ufaransa, na hapa anaeleza ni bidhaa gani zina soko nchini humo licha ya changamoto zilizopo. Unga unanunuliwa una, una sana kwa Ufaransa, athari inanunuliwa sana lakini ni changamoto kubwa kwenye bidhaa za Tanzania inatakiwa, uh, bidhaa za Tanzania ziwe zina, zimekizi vijezo vya Europe. Kwa upande wake balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederic Cravier anasema serikali yake inaona Tanzania ni kitovu cha kibiashara barani Afrika. Tanzania is the next platform. Tanzania ni eneo muhimu la kufanya biashara barani Afrika. Kwa sababu hiyo ni muhimu kuandaa mazingira ya kibiashara nchini. Stephen Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Kundi la kwanza la wakimbizi mia sita waliokuwa wamekimbia mapigano tangu mwezi Februari mwaka huu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamerejea makwao katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Katibu mkuu wa wizara ya masuala ya kijamii Lora Chelo amesema jana kuwa raia wamerejea kwa hiari yao na hakuna hata raia mmoja aliyelazimishwa kurejea kutoka katika maeneo mbalimbali waliokimbilia nchini humo. Wakimbizi hao wa ndani wamekuwa wakihifadhiwa katika kambi na hospitali ku Bunia katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa nchi ya DRC. Magari ya serikali yalitumika kuwabeba raia hao na kuwapeleka katika kijiji cha Katoto kilichoko umbali wa kilomita 20. Omar Kavota ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na hapa anazungumza akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Tunaweza kufurahia kuona namna wale ambao walikuwa wakimbizi hasa katika wilaya Jugu, katika ya Jugu wanaanza rudi katika vijiji vyao. Hiyo inamaanisha kuwa kuna jitihada ambazo zinaendeshwa ili kuboresha hali ya usalama katika maeneo hayo, na hiyo inaweza kupelekea wale ambao walikuwa wakiishi maisha duni ya ukimbizi waweze kujikuta ya kuwa wanaishi maisha ya kawaida katika maeneo yao katika vijiji vyao na katika mashamba zao. Wakongomani hawana uh, uzoefu wa kuwa wakimbizi Wakongomani ni watu ambao wanafanya kazi. Changamoto ambayo ni kubwa kwa serikali ni kuimarisha usalama katika maeneo hayo, ili ikiwemo hiki itu kijiji ambacho kumishuhudiwa na mauaji mengi, na sio tu maeneo ya Ituri, pembezoni mwa Ituri, maeneo ya Kivu ya Kaskazini kama ya Beni ambako kila mara raia wanakimbia vijiji vyao, nako sharti usalama huendeshwe huku, ili kwamba mashariki ya DRC si yote ishuhudie hewa ya ya, ya ukimya. Ni sauti yake Omar Kavota, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, anazungumza akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Ubelgiji inatarajia kutenga eneo na kulipa jina la shujaa wa uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Patrice Lumumba, eneo ambalo ni la kwanza la umma kupewa heshima yake kutoka kwa taifa hilo lililoitawala Congo kabla ya uhuru, afisa mmoja amesema leo Jumanne. Meya wa Brussels Philippe Close amesema kuwa halmashauri ya mitaa itapiga kura Jumatatu ijayo kuhusu pendekezo lake la kutoa heshima kwa Lumumba ambaye aliuawa mwaka 196 na moja. Shirika la kimataifa linalohusika na watoto UNICEF limefaulu kuwa na sua zaidi ya watoto mia mbili kutoka kwa makundi ya wa wapiganaji ambako walitumika kama wanajeshi nchini sudani kusini. Kuachiliwa kwao kunafikisha watoto mia tano walioachiliwa katika muda wa miaka miwili iliyopita kutoka makundi ya wa wapiganaji na jeshi la serikali ya Juba. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani Kusini, James Shimanyula, anatuarifu kwa kina. Mwakilishi wa shirika la UNICEF aliyehusika na kuachiliwa jana jioni kwa watoto hao zaidi ya 200 kutoka makundi ya wapiganaji Sudani Kusini ni Matthew Cristifano. We are rescreening and assessing some of the children who are being released to determine if they have any immediate and urgent needs. Tunachunguza kuona ikiwa watoto walioachiliwa wanahitaji kusaidiwa kwa maisha yao mapya ya kila siku haraka iwezekanavyo. Requiring a care arrangement or interim care. Ye, yeah, watoto hao watasaidiwa na nani? All of the children who are screened will be assigned social workers who are going to follow up and monitor those children. Kuna uhudumu wetu ambao watawahudumia watoto hawa, alisema Matthew Cristefano, kokote kule waendako kwa muda wa miezi sita au mwaka mmoja, for the next 6 to 12 months. Akimaliza, mwakilishi huyo wa UNICEF alitamka yafuatayo: we're also going to be providing reintegration. Tawatembelea watoto hawa kuhakikisha kuwa wanarekebisha tabia na mienendo yao, ikitiliwa maanani kuwa walikuwa wanajeshi wenye umri mdogo, to include psychosocial support tuwashauri kutokana na walivyo, baada ya hali mbaya ya kuwa jeshini. More serious, watoto hao walioachiliwa wa walikuwa katika makundi ya waasi na pia katika jeshi la serikali ya Sudani Kusini. Gabriel Lampol, msemaji wa waasi wanaomtiri Yakimachara, ambaye niliwasiliana naye kwa njia ya simu, ambayo sauti yake haiwezi kutumika kutokana na ubaya wa mawasiliano, alikanusha vikali kuwa kundi lao lina wanajeshi watoto. Naye waziri wa habari wa Sudani Kusini, Maiko Makwei pia alisema hakuna wanajeshi watoto katika jeshi la serikali yake. Alitupa lawama kwa waasi. Please, Hawa watoto walioachiliwa walikuwa kwenye maficha ya waasi kama wanajeshi, hatuna watoto katika jeshi letu. No, Shimanyula. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Naam, kwa upande wa wachambuzi wa mambo wanazungumziaji hatua wa hii, Dr. Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Ni hatua ambayo inawafikiana kabisa na haki za kibinadamu ambapo sio heri sio vizuri, au watoto wadogo haruhusiwi kuwa jeshini kwa sababu ya kazi ngumu ambayo wanaifanya. Kuna mauaji na kazi ngumu na watoto wa, wawe watoto kulingana na sheria sio tu za nchi, lakini vile vile sheria za Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo kuwawaia watoto kazi ni hatua ambayo nafikiri imechukuliwa wakati mwafaka kabisa. E, isipokuwa ni kwamba watoto hao kwa sababu ya kazi ambayo wameshiriki jeshini kuna wale wameshiriki katika mauaji, kuna wale wameshuhudia e, matukio mbalimbali mbali, na kama watoto bila shaka maadhirika vilivyo. Kwa hivyo itabidi ya kwamba sio tu kuondolewa katika jeshi, lakini itabidi kwamba waweze kupelekwa kwa wataalam, waweze kushughulikiwa ili warejelee hali yao ya kawaida. Ni sauti yake Dkt. Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Serikali ya Uganda inatarajiwa kupokea kiasi cha dola za Marekani milioni sita kutoka serikali ya Japan kwa ajili ya kusaidia wakimbizi walioko nchini humo kutoka mataifa ya jirani. Msaada huo wa kifedha unatarajiwa kutumika kuboresha hali ya maisha ya wakimbizi kwa kuwapa ujuzi wa ujasiriamali, kulinda watoto, kupambana na unyanyasaji kijinsia na upatikanaji wa chakula chenye virutubisho. Msaada huo utaifikia serikali ya, ya Uganda kupitia shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia ya wakimbizi shirika la mpango wa chakula, shirika la chakula na kilimo na shirika la maendeleo la umoja huo. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha Kampala nchini Uganda. Serikali inaweza panga vizuri, uelekee mahali ambayo inahitajika, lakini sasa wale wanaotimisa, maafisa wa serikali, mara nyingi wanatumia nafasi hiyo kujinufaisha, kwa sababu hata wakimbizi wenyewe hawajui wamepewa nini. Nafikiri ni wewe mwandishi wa habari ama nyie vyombo vya habari mnaotaja, lakini sisi watu wa kawaida hatujui wamepewa kitu gani. Sisi husikia wakati ambapo ufisadi umetokea au ambapo wameshinda kuwajibika katika kufanya ukokotozi wa pesa ambazo zimetumika hapo, ndio tunasikia kulitolewa pesa, lakini sasa hivi tutajua. Kwa hivyo itahitaji kwamba pengine serikali iwe na mkono wa chuma sana sidi ya maafisa waka, ambao ni ni, ni ni wenye kuku, kulemesha eh, ama kuleme, kufanya kazi ya ya kuwasaidia e, ama kutimiza misaada ile kufika mahali ambapo wanataka kulemaa. Ikiwa serikali itatia nguvu na ijitokeze kupiga vita ufisadi moja kwa moja bila kuwa na uoga, ninafikiri huu msaada unaweza ukawafikia na ukatenda yale wanataka. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha Kampala nchini Uganda. Radio France Internationale Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na mbili Afrika Mashariki. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kuwafuta kazi wahudumu wa afya wanaojihusisha na mgomo wakitaka kuongezewa mishahara yao. Fredrick Nwaka ana maelezo zaidi. Tangazo la kuwafuta kazi limetolewa na makamu wa rais wa Zimbabwe, Jenerali Constantino Chiwenga, ambaye pia amelaumu kuwa mgomo huo umechochewa kisiasa, licha ya serikali ya Zimbabwe kutoa dola za Marekani milioni 17 kama nyongeza ya mishahara na stahiki nyinginezo. Muungano wa huduma wa afya umesema utaendelea na mgomo wa kushinikiza stahiki zao kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na shirika la habari la Ufaransa, AFP. Fedha hizo zitatumika kwa ajili ya wahudumu wapya wa afya, na uamuzi wa kuwafuta kazi wahudumu walio katika mgomo umezingatia masilahi mapana ya wagonjwa. Serikali ya Zimbabwe inayoongozwa na Rais Emerson Mnangagwa, ambaye tangu alipoingia madarakani Novemba 2017 aliahidi kuinua uchumi na kuimarisha sekta mbalimbali za umma. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Usikose kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Marekani Donald Trump amethibitisha hii leo kuwa mkurugenzi wa shirika la kijasusi la Marekani CIA Mike Pompeo amekutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kujadiliana masuala mbalimbali kuhusu nchi hizo mbili. Ziara ya Mike Pompeo ilikuwa ya siri ili Kim Jong Un kama maandalizi ya mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi huyo wa Korea Kaskazini kufikia mwezi Mei mwaka huu. Katika ukurasa wake wa Twitter, rais Trump amechapisha taarifa kuwa Mike Pompeo amekutana na Kim Jong Un wiki iliyopita. Kwa mkutano huo ulio, na kwamba mkutano huo ulikwenda vizuri na kufanikiwa kujenga uhusiano imara baina ya pande hizo mbili. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza kutoka Mwanza, Tanzania. Uhusiano ni <laughs> katika ule utaratibu tu wa, wa, wa kujaribu kupoza mambo E, pindi mambo yanapoonekana kuharibika, naweza kueleza wazi kabisa kwamba hizi ni jitihada za CIA kuokoa uso wa Marekani katika uso wa dunia ambao kwa ujumla umechafuka sana. Ni vitisho vyote, vurugu, kasheshe, bado tena akawa hawezi kumudu vurumai za huyu bwana mdogo Kim Jong-un, na bado yule kijana na serikali yake na mawaziri wake na majeshi yake wakashikamana na wakazungumza kwamba mara zote kwamba wako tayari eh, kupambana na kuhakikisha kwamba wana- wana wana wana wanapambana wana Marekani ikiwa itatokea na anapigana Marekani anapigana Korea ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi kutoka Mwanza, Tanzania. Korea Kusini inatafuta kuanzisha majadiliano kuhusu kutangaza rasmi mwisho wa vita na Korea Kaskazini katika mkutano nadra wa Korea zote mbili juma lijalo, viongozi wamesema leo Jumatano. Maoni hayo yametolewa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kuwa mkutano kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Korea Kusini Moon Jae in In, ukiwa na baraka zake watajadili makubaliano ya amani ili kumaliza mgogoro. Majeshi ya serikali ya Syria yametekeleza mashambulizi yaliyofanikiwa kuwaondoa wanamgambo wa kundi la Islamic State katika mji wa Damascus. Mafanikio haya ya jeshi la Syria yanakuja mwezi mmoja baada ya kutoa mji wa Guta kutoka mikononi mwa wanamgambo wa Islamic State zikiwa ni jitihada za kudhibiti eneo kubwa la nchi hiyo. barabara kabisa. Ni RFI Kiswahili michezo, na Ali Bilal. Karibu nam, ni kushukuru sana uh, Sabin Crispin na Bigambo. Nianza pana taarifa roa kule nchini Ufaransa, mwendesha bisikeli Julien Ala Philippe ameshinda uh, mbio za Flesh Walon. Ni mkimbiaji huyu mwenye umri wa miaka kumi na tano ambaye anaelezwa kuwa uh, Mfaransa wa kwanza kushinda mbio hizo baada ya Laurent Jalabert mwaka 1997 na ameweza kumshinda mwispanyol Alexandro Valverde. Nikielekea kielekea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwenyekiti wa shirikisho la soka nchini humo anaitwa Consta Omari amefikishwa kwenye vyombo vya sheria hii leo pamoja na viongozi wengine wa soka huko Kinshasa kwa tuhuma za kupitisha mlango wa nyuma mali ya umma. Konsta Omari ambaye pia ni naibu mwenyekiti wa shirikisho la soka barani Afrika, lakini pia mjumbe um, wa kamati ya shirikisho la soka duniani ameonekana leo mahakamani akidhoofika wakati akitaka kujibu tuhuma dhidi yake na barani Afrika hii leo kulikuwa na michuano ya Confederation Cup, ambayo ilikuwa ikiendelea Kombe la Shirikisho. Muda mfupi uliopita tulikuwa tukishuhudia eh, klabu ya Dar es Salaam Young Africa walikuwa uwanjani kumenyana na Welaita Dicha ya huko nchini in Ethiopia, na mechi hii imemalizika huku Yanga wakilazwa kwa bao mmoja kwa bila. Lakini licha hivyo Yanga mechi ya awali ilikuwa imeshinda mabao uh, mawili kwa bila na, na Yanga sasa inaendelea na mchezo. Iwapo uh, utajumlisha mawili kwa bila na na bao moja kwa bila, bado ni mawili kwa moja na, lakini pia mechi baina ya Forsa Juniors ya huko Madagascar walikuwa uwanjani kuminyana na Edwana Stars wa huko Ghana na mechi hii uh, Edwana Stars walicharazwa bao moja kwa mbili, lakini wanaendelea na mchuano huu baada ya mechi ya awali kushinda mabao sita na hivyo mchwano wa leo sasa wanajumlisha mabao saba kwa mawili, ambayo sasa wanaendelea na mchuano huu na baadaye tutashuhudia mtanange baina ya Kara Brazzaville ya huko Congo Brazzaville na St George ya huko Ethiopia. Na Aqua United ya Nigeria nao watachuka uwanjani kumenyana Al Hilal Omdurman ya huko Sudan. Deportivo Niefang wao watacheza na WAC ya Cote Divoire. Enyimba wao watacheza na Budvest Wit na Costa De Sol wao watacheza na Rayon Sport wa Rwanda. Hii ni michuano ambayo inatarajiwa kupigwa hii leo majira ya saa kumi na mbili, lakini na saa mbili usiku Hilal L Obedi wao watakuwa uwanjani kumenyana na UD Songo. Uh, lakini pia kule nchini Uingereza hii leo Manchester United watakuwa uwanjani kumenyana na FC Bournemouth. Nam, na kushukuru sana Ali Bilali kwa taarifa hizo za michezo, ni kushukuru pia Sabine Crispin na Bigambo, asante nam. Na sasa nampisha Emmanuel Makundi kwa nawe katika makala ya Gurudumu la Uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni mwaka mmoja tangu ufanyike mkutano wa jukwaa la kiuchumi kati ya nchi ya Ufaransa na Tanzania hapa jijini Dar es Salaam. Lengo lilikuwa ni kuwakutanisha wafanyabiashara na sekta binafsi kutoka Ufaransa na sekta binafsi kutoka nchini Tanzania katika kuhakikisha kwamba nchi hizi mbili zinashirikiana kiuchumi na kuwashawishi wawekezaji kutoka Ufaransa kuja kuwekeza nchini Tanzania. Toka wakati huo tayari makampuni kadhaa ya Kifaransa yamewekeza nchini Tanzania kupitia kongamano hilo. Jumaa hili ujumbe wa watu 30 wafanyabiashara kutoka sekta binafsi nchini Ufaransa umefanya ziara nchini Tanzania na umekutana na wawakilishi wa sekta binafsi ya Tanzania TPSF na ile ya Ufaransa ni MEDEF. Lakini lipi lilikuwa ni lengo la mkutano wa safari hii na matarajio ya mkutano huu? Ungana nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Kwa niaba ya mwenzangu Stephen Mumbi, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu kufahamu mengi kuhusiana na mkutano huu na lengo la mkutano kati ya wawekezaji kutoka nchini Ufaransa wa sekta binafsi na wale wa Tanzania. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Dr Godfrey Simbeye, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa TPSF tunaifanya kwa watu, fanya, kwa nyuma, na, na, kwa kwa kwa kwa ile hamasa watu wengi zaidi, lakini ukweli ni ni kwamba kwamba kwamba tumeshafanya hapo na na na, na, na na makampuni kama kama kama manne hivi tayari ameshawekeza Tanzania Tanzania sasa hivi leo leo leo umesikia kwamba kuna wengine hata hata Lindi huko kuwekeza kwenye kwenye kwenye muhogo. Hiyo kwa, kweli kweli ushirikiano huu kati ya ya TPSF na Medef umeshaanza kuzaa matunda baada ya kutangaza tena tena umekuja, hawa ni wakubwa sana waliokuja nadhani kujua hao jamaa wako na mimi, kitu kimoja ambacho nimewapenda Wafaransa kuja kufanya biashara kwa maana ya, ku, ya joint ventures, kuingia ubia na Watanzania. Hawataka kuja kufanya wenyewe, wanataka kuingia ubia na Watanzania. Ukikombea na nchi zingine sitaki kuzitaja majina, lakini hawa wako tayari, wanasema hawako hapa ku, wako hapa kuja kufanya kitu kinachoitwa win-win situation. Kwa mimi ninachopendea ni wa encourage Watanzania kama wanataka kufanya biashara kwa ubia waangalie Ufaransa. Kwa hiyo mimi nadhani kwamba Watanzania wajitokeze kwa wingi, wa watafute hawa hawa Ufaransa, au wakitaka waje wa TPSF tutawapa contacts za wao, namna ya kuwafikia ushirikiano kati ya kati ya Ufaransa na Tanzania unaanza kukua. Ni maeneo gani hasa ambayo mnafikiria wafaransa hao wanaweza wakawekeza na kuleta chachu ya wekezaji, hasa kwa nyinyi sekta binafsi? Kwanza kwanza kukumbuka kwamba wafaransa hawa waliokuja safari ni wazuri sana kwenye masuala ya, ya miundombinu, kwenye umeme, kwenye ujenzi wa barabara, kwenye ujenzi wa viwanja vya ndege, hata kwenye, kwenye, kwenye ujenzi wa, wa, wa bandari ni wazuri sana lakini, pia tumeona kwamba kuna watu ambao wanaingia kwenye masuala ya engineering. Mazingira. Kwa hiyo, ni, ni, yani, huko kote, sekta binafsi ni fursa. hatua kama hizi zinachagiza kwa kiasi gani e, ukuaji wa uchumi wa kati ukizingatia kwamba Tanzania sasa hivi na nchi za Afrika Mashariki zinahamasisha ujenzi wa viwanda kuelekea ukuaji wa uchumi wa kati? mimi nikwambia kitu kimoja. Mimi wakati mheshimiwa rais Kikwete rais aliyepita, mara nyingi sana alikuwa akikutana na mimi, alikuwa ananiambia be maendeleo ni uwekezaji Hii, maendeleo ni uwekezaji yaani, ina maana tusipofanya uwekezaji hakuna, hakuna maendeleo. Hata hiyo dira ya maendeleo ya Tanzania ya mwaka 2025 kwenda uchumi wa kati unategemea uwekezaji. Uwekezaji lazima tufanye. Uwekezaji huo tunaozungumza sio uwekezaji wa sekta binafsi peke yake lakini uwekezaji wa, wa pia wa wa, wa, sekta ya umma hata Mheshimiwa Rais kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye miundombinu yote ni kusaidia biashara zifanyike, ni ni ni kuunganisha watu waweze waweze wa kubadilishana kubadilishana bidhaa chochote kile, kusafiri kwa kwa kwa kwa kwa. Mimi nasema nasema kwamba kwamba mpango mpango wetu dira dira yetu yetu tumeiganya vipindi vya mipango mitano mitano mitano miaka, mfano hiki ambacho sasa hivi hivi ambao pili kutekeleza mwaka 2025 unazungumzia viwanda viwanda uwekezaji, hiyo hiyo yani ile ile nani hesabu nzima maendeleo ni uwekezaji. Hakuna kitu kingine zaidi hapo tu, tuhamasishe uwekezaji na imejitahidi, ime na na na na na na na mimi mimi nasema nasema nasema serikali serikali imejitahidi imeanza kuja na andiko la blueprint ambalo linajaribu kurahisisha kufanya biashara biashara Tanzania, unarahisisha unarahisisha ili ili iwe nini, uvutie uwekezaji uwekezaji uwekezaji uwekezaji uwekezaji uwekezaji hasa ni ni ni ni ni ule, yani ule wa wa kuzalisha, yani ambao ambao productive huo kwenye viwanda. Sasa sasa ndio maana hivi hivi maendeleo ni uwekezaji, na hivi, lazima uendane mazingira bora bora ya, ya, na ya uwekezaji, na hilo serikali vizuri. Sasa sisi ni private sector k karibuni nchi za Afrika zimeingia makubaliano ya ya kuhamasisha biashara huru e, makubaliano ya biashara huru baina ya nchi moja na nyingine, ikiwa ni hatua ya kuondoa vikwazo vya kibiashara kati ya nchi moja na nyingine. Nyinyi sekta binafsi nchini Tanzania, mnaiona fursa hapo? Fursa iko kubwa sana, lakini lakini inakuja na ushindani, kwa sababu hata kama tunafungua soko kama sasa, tuna ile soko huru la Afrika nzima. Kwa mimi kuweza kuuza kitu Misri, lazima hicho kitu kio bora, kwa sababu ndio maana nchi zote tunapeleka watapeleka Algeria, South Afrika watapeleka. Kwa hiyo, kwa hiyo kitu kitu ambacho kinakubalika Misri kutoka Tanzania hata kama kimefuata vigezo vipi, lazima kiwe bora. Kwa hiyo mimi nadhani ni fursa ya sisi kuanza kujitazama. Je, uzalishaji wetu wa bidhaa tunazingatia viwango vinavyotakiwa? Je, tunaweza tukashindana kwenye soko kwa upande wa ubora wa amini, wa kiufundi au hata kwa bei? Je, tunaweza? Kwa hiyo mimi naona kwamba tuanze kujiandaa, kwa sababu bado litaanza miaka litaanza siku mwaka 2022 siku Tuna muda sasa hivi wa kujiandaa wa kujua kwamba kama unataka kuingia kwenye hilo soko you have to be smart, yani lazima uwe competitive. Hakuna hakuna hakutakuwa na upendeleo hakuna kutakuwa na upendeleo kabisa. Kwa hiyo inaleta changamoto lakini pia ina fursa zake. Mashirikiano sasa kama haya, kati ya MEDEF, taasisi ya sekta binafsi kutoka Ufaransa, pamoja na sekta binafsi nchini Tanzania, yana umuhimu gani katika ukuzaji wa biashara huru barani Afrika? Mimi nisema kwamba yanashirikiana kwa sababu haya sisi, sisi, sisi, kuweza kufanya biashara within Africa, tukianza kushirikiana na watu wa nje, sisi tunajenga uwezo. Hawa tunataka waje watujengee uwezo, tukiingia nao bia katika kutengeneza bidhaa hapa Tanzania, hizo bidhaa zao zitakuwa zinazalishwa Tanzania kwa kiwango bora, na ikizalishwa Tanzania, kwa sababu itakuwa imekidhi haja ya kuwa na ile rule of origin, kwamba hii kampuni iko Tanzania, kwa hiyo inaweza ikapata ile kota ya kuuza Africa. Itakuwa ni kampuni ambayo imeshatujengea uwezo na bidhaa zake ni nzuri. Kwa hiyo tuna maana sisi tunaweza tukapata kuweza kuuza kirahisi. Kwa hiyo mashirikiano ya nchi ambazo ziko nje ya Afrika ni mazuri, kwa sababu yanatujengea sisi uwezo. Kuna baadhi ya mataifa yameonyesha uoga, kama nchi ya Rwanda hivi karibuni ilipiga marufuku uzaji wa mitumba inayotoka nje, pengine nchi za Afrika. Hatua hii ya kuruhusu biashara kutoka nje, pengine na yenyewe ikadidimiza biashara za ndani na soko la ndani pengine. Hapana, sidhani kama anaweza kufanya hivi kwa sababu sisi tunachosema hivi, kwa sababu tuko kwenye dunia moja na tunayo, tunayo dum, ni shirika la, la kufanya biashara Tanzania ambalo lina, lina taratibu zake zina sheria zake hatuwezi kudidimiza. Sisi cha msingi mimi nasema hivi, cha msingi sisi kwaweza ku, kuanza kuangalia namna ambavyo tunajenga uwezo wa kiuchumi nchi zetu kwa sababu swala swala swala la la la mitumba la mitumba mitumba uwezo uwezo sisi tungekuwa na uwezo wa pesa kuvaa mitumba. Nani anataka kuvaa mitumba? Lakini ni kwa sababu wa, wa, watu wetu wana uwezo mdogo. yani, yani mdogo, uchumi uchumi uchumi wetu zetu hizi ni ni ni, ni, ni ni ni ndogo. Tunapozungumzia kwenda uchumi wa wa kati, kuongeza pato la mtu, kununua kununua kununua nguo nguo mpya mpya mpya gari. Kwa kwa hiyo hii ni, ni, ni kama, ni kama seko inazunguka kwamba uwezo uwezo ni upi sasa, mimi sina kwa sababu mshahara wangu ni mdogo. Sasa nchi inafanyaje? Mimi nina mshahara mkubwa ili ndio hiyo tunazungumza uchumi wa kati. Mwisho kabisa, mashirikiano kama haya kati ya Tanzania na Ufaransa yanachagiza kwa kiasi gani? E, nafasi ya serikali katika kuipa, kuipa fursa ya sekta binafsi katika ukuaji wa uchumi na unaishauri nini serikali katika eneo hili? Mimi nasema hivi, tumsikize Mheshimiwa Rais anasema hivi, hakuna nchi itakayopata maendeleo endelevu bila sekta binafsi imara. Kwa hiyo mashirikiano kama haya yanatukumbusha kwamba hao wetu waliokuja hapa ni ni sekta sekta sekta binafsi binafsi binafsi. Yanatukumbusha kwamba kwamba kumbe tukiilea sekta binafsi vizuri ndio ambayo ambayo itaongoza uchumi. Kwa kwamba Tanzania, pre, lakini, kwa hiyo niseme hivi hata hata hata sisi Tanzania sekta binafsi yetu bado ni changa. Lakini kwa mashirikiano kama haya ambayo serikali na, mheshimiwa rais amekuwa akivutia wa ma, ma, ma, marais waje Tanzania na na, tuwe katika na wanapokuja tu forums ni kwa sababu anajua kwamba wakija hao wenzao wa kule watatupa watatufundisha kitu fulani sisi ili na sisi tuanze kukua tuwe wakubwa, kwamba serikali iendelee kuwa na juhudi ya kuiona sekta binafsi ndio ndio kitu ambacho kinaweza kuifanya serikali hii au nchi hii ikaenda kwenye uchumi wa kati. Bila sekta binafsi uchumi wa kati wa mwaka 2023 unaozungumza hakuna. Na ndio maana hata kwenye kwenye malengo ya, ya mpango wa maendeleo imezungumza kwamba inahitaji nchi ambayo iko competitive Nchi yetu lazima iwe competitive, ndio moja ya lengo la kufikia mwaka 2025. Lakini unapozungumza nchi kwa competitive, unamzungumza ndani kwa competitive, hasa unaizungumza ndani sekta binafsi ndio competitive, kwa sababu tunazungumzia tuzalisha hapa ndani na tuweze ku, kuzalisha ndani kukidhi soko la ndani, lakini pia tuzalishe tuuze ile inayobaki tupeleke nje, ndio maana competition. Ndio maana nasema hivi serikali iendelee Kuwaleta wageni kama hawa kwa facilitate. Alafu baadaye tutaangalia tuta tutapima sekta binafsi imebadilika vipi. Mpaka kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunatia nanga makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa mwenzangu Steven Mumbi ambaye alifanikisha mahojano haya na Dr. Godfrey Simbeye, mkurugenzi mtendaji wa sekta binafsi nchini Tanzania TPSF. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Serikali ya Tanzania yawataka wawekezaji kutoka nchini Ufaransa kuwekeza katika viwanda vya bidhaa za kilimo. Wakimbizi wapatao mia sita waliokimbia mapigano nchini DRC warejea makwao. Na majeshi ya Siria yatekeleza mashambulizi yaliyofanikiwa kuwaondoa wanamgambo wa Islamic State mjini Damascus. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Aprili 18 mwaka 2018. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe wako, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na nitausoma hapo baadaye. Serikali ya Tanzania imewataka wawekezaji kutoka nchini Ufaransa kuwekeza katika viwanda vya bidhaa za kilimo pamoja na kuangazia soko la bidhaa mbalimbali za vyakula nchini Ufaransa ili kukuza mashirikiano ya kibiashara baina ya nchi hizo mbili. Stephen Mumbi na habari zaidi akizungumza wakati ujumbe wa sekta binafsi kutoka nchini Ufaransa, MEDEF, ukihitimisha ziara siku tatu nchini Tanzania ya kuangalia fursa za uwekezaji, waziri wa viwanda na uwekezaji nchini humo Dr Charles Mwijage amesema Ufaransa imefanikiwa katika biashara duniani, kuja nchini Tanzania ni fursa adhimu. Tanzania tunatumia tani laki nne mpaka laki nne na nusu za mafuta ya kura, lakini Tanzania tunatumia mafuta jamii ya petroli tani milioni tatu. Tunapozungumza bomba la mafuta la kutoka Oima mpaka Tanga, kampuni ya totali ni mbia mkubwa katika shughuli hizo. Miongoni mwa maeneo ambayo tayari wameng'amua kuwekeza ni pamoja na katika uzalishaji wa unga wa muhogo katika mkoa wa Lindi kusini mwa Tanzania. Sylvester Koka ni mfanyabiashara nchini humo, kuweka kiwanda cha karibu tani eh, laki tano kwa mwaka kwa ajili ya unga wa mhogo. Maana yake ni nini? Wakulima wetu wa mhogo ambao ni duni, sasa fursa imekuja kwao. MEDEF wamekutana taasisi ya sekta binafsi nchini humo TPSF na kuangazia maeneo muhimu ya kushirikiana. Dr. Reginald Mengi ni mwenyekiti wa TPSF, anasema Tanzania ina kila fursa ya uwekezaji, ni wakati sasa wafanyabiashara kunemeka tanzanituna kila kitu vingine ale apatikani Ufaransa. Afrika Afrika, ukiangalia mambo ya ardhi, tuna ardhi kubwa sana nzuri sana, na bado iko tu wazi, hayatumiki. Tukitumia kilimo cha kisasa, tunaweza kuulisha dunia. John Mwakisambe ni mfanyabiashara wa Kitanzania, anaishi nchini Ufaransa, na hapa anaeleza ni bidhaa gani zina soko nchini humo, licha ya changamoto zilizopo. Unga unanunuliwa una sana kwa Ufaransa, athari inanunuliwa sana, lakini ni changamoto kubwa kwenye bidhaa za Tanzania. Inatakiwa uh, bidhaa za Tanzania ziwe zina, zimekizi vijezo vya Europe. Kwa upande wake, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederic Cravier anasema serikali yake inaona Tanzania ni kitovu cha kibiashara barani Afrika. Tanzania, is the next platform. Tanzania ni eneo muhimu la kufanya biashara barani Afrika. Kwa sababu hiyo ni muhimu kuandaa mazingira ya kibiashara nchini. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Watu kumi na wanne wamefariki dunia kutokana na mafuriko na mvua zilizonyesha kwa siku kadhaa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania, polisi imesema jana Jumanne. Akizungumza na waandishi wa habari hapo jana, kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambosasa amethibitisha kutokea kwa idadi hiyo ya vifo hadi jana asubuhi, wakati huu mvua zikiendelea kushuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Kundi la kwanza la wakimbizi mia sita waliokuwa wamekimbia mapigano tangu mwezi Februari mwaka huu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamerejea makwao katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Katibu mkuu wa wizara ya masuala ya kijamii Lora Chelo amesema jana kuwa raia wamerejea kwa hiari yao na hakuna hata raia mmoja aliyelazimishwa kurejea kutoka katika maeneo mbalimbali mbali, waliokimbilia nchini humo. Wakimbizi hao wa ndani wamekuwa wakihifadhiwa katika kambi ya hospitali kuu ya Bunia katika jimbo la Ituri, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Magari ya serikali yalitumika kuwabeba raia hao na kuwapeleka katika kijiji cha Katoto kilichoko umbali wa kilomita 20. Omar Kavota ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na hapa anazungumza akiwa Goma, mashariki mwa DRC. tunaweza kufurahi kwa kuona namna wale ambao walikuwa wakimbizi hasa katika wilaya ya Jugu wanaanza rudi katika vijiji vyao. Hiyo inamaanisha kuwa kuna jitihada ambazo zinaendeshwa ili kuboresha hali ya usalama katika maeneo hayo, na hiyo inaweza kupelekea wale ambao walikuwa wakiishi maisha duni ya ukimbizi waweze kujikuta ya kuwa wanaishi maisha ya kawaida katika maeneo yao, katika vijiji vyao, na katika mashamba zao. Wakongomani hawana uh, uzoefu wa kuwa wakimbizi. Wakongomani ni watu ambao wanafanya kazi changamoto ambayo ni kubwa kwa serikali ni kuimarisha usalama katika maeneo hayo ili ikiwemo hiki Itu kijiji ambacho kulishuhudiwa na mauaji mengi, na sio tu maeneo ya Ituri, pembezoni mwa Ituri, maeneo ya Kivu ya kaskazini kama ya Beni ambako kila mara raia wanakimbia vijiji vyao, nako sharti usalama huendeshwe huku, ili kwamba mashariki ya DRC si yote ishuhudie hewa ya ya ukimya ya, ya ni sauti yake Omar Kavota, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, anazungumza nasi akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Taasisi ya kupambana na dawa za kulevya nchini Kenya na kada, pamoja na taasisi mbalimbali mbali za serikali, imeanzisha kampeni ya siku mia moja kupambana na walanguzi wa dawa za kulevya katika kaunti ishirini na tano ikiwemo Mombasa inayotajwa kuathirika zaidi na biashara hiyo. Kutoka Mombasa nchini Kenya, Joseph Jira ametutumia taarifa ifuatayo. Mwenyekiti wa halmashauri hiyo ya NACADA Julius Ayub amesema biashara ya da dawa za kulevya imekithiri mno katika kaunti ya Mombasa na kuathiri vijana wengi, na kampeni hiyo ni ya kuhakikisha biashara hiyo inasitishwa kwa kuwakamata wahusika wakuu. Anasema wakati wa kampeni hii tutahusisha taasisi zote, tutatembelea maeneo yote yanayoendesha biashara hii haramu. Tunataka kuona dawa za kulevya hazipo tena Mombasa. Serikali ya kaunti ya Mombasa kupitia katibu wake Francis imeahidi kushirikiana na shirika la NAKADA y kusambaratisha biashara hiyo haramu, huku akiyataka mashirika ya kuhudumia waraibu wa dawa za kulevya kujitokeza ili kupata ufadhili zaidi wa kuendeleza miradi hiyo. Kuwa watoto wadogo wakatika miaka mitano mpaka miaka kumi na mbili, wanakula dawa za heroin, watoto wadogo kiwango hicho. A vyombo vya usalama hapa pwani kupitia kamishna wa kaunti ya Mombasa, Ivan Sachoki, vinasema vita dhidi ya biashara hiyo haramu havitakoma hadi wahusika kukamatwa, akisisitiza umuhimu wa ushirikiano wa wananchi katika kampeni hiyo. Kuna baadhi ya watu bado wanauza uza hii madawa ya kulevi, wale wanauza kwa mitaa ndio tunataka tushirikiane, tujue hawa watu wanauza madawa katika vijiji. Tumewashika na tumewapeleka Korokorona. Hata hivyo raia hapa mjini Mombasa wamekuwa na maoni tofauti kuhusiana na, na kampeni hiyo. Hiyo kampeni haitaweza chashangaza. Sana tuwaona wanalewa na hatujui madawa yenyewe wanatoa wapi, so hata na kada wakisema wanaanza hiyo kampeni, sijui wanaanza kampeni ya nini. Mimi naona hii kampeni yao itafaulu. Serikali ni ifanye upelelezi ili kushika wao wauzaji wa, wa, wa, wa madawa za kulevya wajue madawa hayo yanatoka wapi. Mombasa imetajwa kuathirika zaidi na biashara hiyo haramu ya dawa za kulevya kutokana na uwepo wa bandari inayodaiwa kutumika na baadhi ya wa walanguzi wa mihadarati kuingiza bidhaa hiyo hapa nchini. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Radio France Internationale. Saa 12 dakika 38, Afrika Mashariki bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia AMISOM kimetoa tuzo kwa wanajeshi kutoka nchini Uganda kufuatia kazi waliofanya katika kikosi hicho huku nchi nyingine zikiombwa kuchangia askari katika kikosi hicho. Emmanuel Makundi ana taarifa kamili. Askari hao kutoka nchini Uganda wamezawadiwa medali pamoja na vyeti vya kutambua mchango wao katika kulinda amani nchini humo, wakati askari hao wakihitimisha kazi yao, sherehe iliyofanyika mjini Mogadishu. Wanajeshi hao wameshiriki katika operesheni mbalimbali za kupambana na wanamgambo wa Al-Shabab katika kuhakikisha magari yanayobeba misaada ya kibinadamu yanafika salama nchini humo. Kamanda aliyehusika na utawala wa AMISOM meja jenerali Salvatori Harushimimana amewaelezea askari hao kuwa ni watu waliojitolea kuhakikisha Somalia inakuwa salama. Kwa upande mwingine, AMISOM imeziomba nchi washirika kuchangia wanajeshi zaidi ili kuongeza operesheni za kupambana na wanamgambo wa Alshababu nchini humo, wakati ambapo wakipokelewa askari 145 kutoka nchini Sierra Leone. Mbali na Sierra Leone na Uganda, nchi nyingine zinazochangia askari wake nchini Somalia ni pamoja na Kenya, Nigeria, Zambia na Ghana. Mwalimu mmoja ametekwa nyara juma lililopita kaskazini mwa burkina Faso, vyanzo vya usalama vimesema leo jana Jumanne, huku kikundi cha kijihadi kikisema ametekwa kwa sababu alizungumza lugha ya kifaransa kwa wanafunzi wake. Wanamgambo hao walimkamata mwalimu huyo siku ya Alhamisi kutoka shule ya msingi kwenye mji wa kaskazini wa Nasub, vyanzo vya usalama na afisa wa serikali za mitaa amesema. Radio France Internationale, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Majeshi ya serikali ya Siria yametekeleza mashambulizi yaliyofanikiwa kuwaondoa wanamgambo wa kundi la Islamic State katika mji wa Damascus. Martha Saranga anatueleza zaidi. Mafanikio ya jeshi la Siria yanakuja mwezi mmoja baada ya kutoa mji wa Guta kutoka mikononi mwa wanamgambo wa Islamic State ikiwa ni jitihada za kudhibiti eneo kubwa la nchi hiyo. Baadhi ya maeneo yaliyonyakuliwa ni kusini mwa mji wa Damascus ambako mamia ya raia waliukimbia mji huo, pamoja na eneo la Yarmouk ambalo lilikuwa hifadhi ya wa wakimbizi wa Palestina. Mkuu wa shirika la waangalizi wa haki za binadamu nchini Siria, Rami Abdul Rahman, amesema watu watano wamekufa katika operesheni hiyo, wengi wakiwa askari wa serikali. Katika hatua nyingine, shirika la habari la serikali ya Siria Sana limearifu kuwa idadi ya watu elfu tano wakiwemo waasi elfu moja mia tano wanatazamiwa kukimbia mji wa Damascus. Rais wa Marekani Donald Trump amethibitisha hii leo kuwa mkurugenzi wa shirika la kijasusi la Marekani CIA Mike Pompeo amekutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kujadiliana masuala mbalimbali kuhusu nchi hizo mbili. Ziara ya Pompeo ilikuwa ya siri na Kim Jong Un kama maandalizi ya mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi huyo wa Korea Kaskazini kufikia mwezi Mei mwaka huu. Katika ukurasa wake wa Twitter, rais Trump amechapisha taarifa kuwa Mike Pompeo amekutana na Kim Jong Un wiki iliyopita, na mkutano huo ulikwenda vizuri na kufanikiwa kujenga uhusiano imara baina ya pande hizo mbili. Shirika linalosimamia li vyombo vya utangazaji nchini Uingereza leo Jumatano limeanzisha uchunguzi kuhusu kituo cha habari cha Urusi cha RT kuhusiana na ongezeko kubwa katika vipindi vyake vinavyothibitisha uchunguzi tangu kupewa sumu kwa jasusi wa zamani wa Urusi mwezi Machi. Ofcom imefungua uchunguzi imefungua uchunguzi mpya saba kuhusiana na upendeleo wa taarifa na habari za sasa katika kituo cha habari cha RT. Shirika hilo limesema katika taarifa. Umoja wa Ulaya leo Jumatano umesema kuwa unaongoza ulinzi wa biashara huria dhidi ya Marekani inavyojilinda, wakati huu umoja huo ukiweka wazi mipango ya kuharakisha mikataba na Japani na Singapore. Mapendekezo ya Tume ya Ulaya kushinikiza kupitisha mikataba ya biashara kufikia mwaka ujao yanakuja wakati huu Brussels ikiwa kwenye mvutano na Washington kuhusu ushuru wa Rais Donald Trump katika bidhaa za chuma na aluminium. Karibu katika mahojiano. Serikali ya Uganda inatarajia kupokea kiasi cha dola za Marekani milioni sita kutoka serikali ya Japani kwa ajili ya kusaidia wakimbizi walioko nchini humo kutoka mataifa ya jirani. Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha Kampala nchini Uganda. Wametoa kwa moyo usambe kusaidia kama kawaida yao, na najua kwamba itakuwa vigumu hizo pesa kuwafikia hao ambao ni wanaonuia, kwa sababu ufisadi umekinai sasa, hasa katika maeneo ya wakimbizi. Na wamekuwa hata wameongeza idadi ya wakimbizi kwamba ni wengi kupita kiasi ili wapate marupurupu zaidi. Kwa hivyo serikali inazidi kupambana na wafisadi hao, lakini naona wana ujanja <timelibu> mwingi sana. Kwa <imelibu> hivyo hizo pesa, mimi situmaini kama zita wafikia wakimbizi vizuri, inaweza kuelekea kwenye mifuko ya wachache na, na katika hali kama hii, bwana Francis Wambete, unafikiri nini ambacho serikali ya Uganda inatakiwa kukifanya kwa wakati huu kuhakikisha msaada huu unawafikia walengwa? Mimi nafikiri kinachowezekana kufanywa, wangeuliza mwenye kutoa msaada mwenyewe ha, aje moja kwa moja ha, atoe msaada wake, apewe wanaohitaji msaada yao, aonane na wao hawapi kuliko kupitia mikono mingine ya wengine ambayo hawataweza kutimiza. Hiyo inaweza kusaidia zaidi, na akatimiza akaleta yale ambayo anataka misaada ifanye. Yeye mwenyewe hakikisha anafanywa anapoona, asingoje tu mambo ya kusema yeye wajibika, ambayo wao wanasema akauntabiliti. Kwa hivyo wakati uwajibikaji unafanywa tayari pesa zimepotea, na um, iliyoniuwa kutendeka ajatendeka kwa hivyo nafikiri huyu ambaye anatoa msaada aje mwenyewe aone kwamba msaada wangu, kama ni kujenga nyumba ujenge nyumba, kama ni kuanzisha shule ya, ya mafunzo moja kwa moja anzishe shule ya, ya mafunzo, awape watu kazi wafanye kama anaona, alafu aweze kupata nini yale anahitaji, moja kwa moja matokeo bila kupoteza. Lakini sasa katika hatua hii tutarajie kwamba wakimbizi watanufaika na msaada huu ambao ulitolewa na serikali ya Japan. Hiyo ikiwa kama hakutakuwa na ufisadi au mkono uh, mkono mrefu ndani yake, basi watafaidika kwa sababu hizo ni pesa nyingi zinazo wanazohitaji sana wakimbizi. Hata katika mji wanakaa, wengine hawana vyoo, wengine hawana vyumba, wengine watoto wao hawaendi hata shuleni. Kwa hivyo in, in, ingeweza kupelekwa kwa mikono ambayo inahitajika vizuri, wanaweza wakafaulu, ikafanya neka, kazi nzuri. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha Kampala nchini Uganda. Na sasa anampisha Martha Saranga kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru Ujango wa msikilizaji, karibu katika makala ya habari rafiki. Tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, kwa sasa haiwezi kuendelea na shughuli zozote baada ya kujiuzulu kwa makamishina watatu mapema jumaa hili. Makamishna hao wanadai kwamba mwenyekiti wa fula Chebukati ameshindwa kuongoza tume hiyo. Sheria za uchaguzi nchini Kenya zinaeleza kuwa makamishna watano kati ya saba ndani ya tume hiyo wanaweza kufanya maamuzi yoyote, lakini kwa sasa hili halitawezekana kwa sababu waliosalia ni watatu. Na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Hii si mara ya kwanza kushuhudiwa katika tume ya uchaguzi nchini Kenya. Msikilizaji, nini kifanyike ili Kenya kuwa na tume itakayoaminiwa? Napokea simu yako, utaniambia jina lako na unazungumza ukiwa wapi. Mimi ni Martha Saranga kukuongozea makala haya. Naitwa nazungumuga nitha makao makuu ya Kenya Nairobi. Tume ya kuangua kuamua uchaguzi wa Kenya nchini inayo milikiwa na huyo mwenyekiti anaitwa Chebukati. Hiyo ni tume ambayo ni kama anasema kama ime tukuliza mbali na kama imetupiliwa mbali kama Kebukati yako na makamishona wawili ukiongeza na yeye ni kama makamishona watatu. Makamishona watatu hawawezi amua ni uchaguzi gani mnafanyika hapa Kenya. Sebukati alinyang'anywa wale wanaoshughulikia mambo ya security. Mimi nasema hivi, Sebukati aandae kikao maalum, kwa sababu yeye hana nafasi. Nafasi yake hana, kwa sababu unakumbuka uchaguzi wa Kenya, uchagua urais ilikuwa na dosari kwa maoni yangu, ili tuwe na tume ambayo ya kuaminiwa, isiwe ni tume ambayo inapewa kazi na wanasiasa, wawe ni watu wana aplai kazi na wakuwe independent. Wale watu wanaowapa kazi wasiwe ni wanasiasa, maanake wakati unapewa kazi na mwanasiasa ni lazima uvute kwa upande wa mwanasiasa. So kwa maoni yangu, iwapo tutakuwa na tume ambayo haiegemei upande wowote wapee wa Kenya mamlaka ya kuchagua tume, isiwe ni tume ya wanasiasa, kutokuwa na kutoaminiana kati ya wanachama wa tume. Hilo tu ndio linanikera, maanake sasa kila mtu anaenda kwenye tume kuvuta upande wa yule mwanasiasa aliyempea mamlaka. Sasa ina, unapata hakuna ile kushirikiana kutekeleza wajibu wao kwa manufaa ya Wakenya, ila ni kwa manufaa ya wale ni kwa manufaa ya wale ambao wamewaajiri kazi. Kwa majina yanaitwa Vikta Ruhule Mungu na Mujabi, niko jimboni Kivu ya Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Kwa maoni yangu kuhusu tume la uchaguzi la Kenya, napongeza kwanza hawa ambao wamejiuzulu kama makamishna wa tume hili, e, licha ya kwamba wameacha pengo kubwa sana sababu wamefanya ishara ya udemokrasia, sababu kujiuzulu kwa waafrika sio maadili yetu. Lakini Kenya imepiga hatua kubwa sana kwa raia wake kuelewa kwamba kuna wakati mwingine mtu anaweza akajiuzulu, endapo kazi haendani na sharti zenyewe wala hazitumu kwa mahitaji ya raia. Najua. Eh, tume la uchaguzi la Kenya mara mingi linakuwa likisambaratika punde tu uchaguzi unaotamatika. Ni sababu ya kwamba watu wa Kenya ni, ni, ni watu ambao kabisa wamepiga hatua katika mambo ya udemokrasia, na kwa sasa unaona mwenyekiti wenyewe Chebukati alionekana haaminiu tena na makamishna hao ndio wakawa wameamua wajiuzuru waache mwenyewe waongoze kamati, sababu kulikuwa itilafu fulani kulingana na tume hii. Ukikumbuza kwenye uchaguzi ambao upunde hili umetamatika, kulikuwa hivi rasharasha, wenda mwingine kajiuzuru leo, mwingine kajiuzulu kesho. Hii ilikuwa ikishughuliwa pamoja na anaitwa kwa jina la Jaji Naziri inapatikana mashariki maj Manuel Mboko Mboko. Hivi, labda ndio ushauri yangu kwa mtungo, au serikali ya ya ya Kenya, nilikuwa na maoni yangu wa kusema kwamba tume ya uchaguzi ile IBC, nilikuwa vizuri ibomolewe, wachague viongozi wengine wengine wengine ambao watakuiendesha tume hiyo, ilikuwa vizuri zaidi, kwa sababu kila siku anatafutiana kwa kusema huo, wao wanafanya hivyo, wanafanya hivyo. Hayo mambo yalikuwa yanaelekeza moja kwa moja kwa kubomoa tume hiyo, wa watengeneze ingine tume ili kuongoza lakini kwa hivyo sasa, siutani mgogoro kutosha kabisa, ambao suluhisho yake julikana kujulikana kujulikana. Mimi kwa majina anaitwa Polo Msaraba, niko wilaya ya Nkasi mkoa wa Rukwa nchini Tanzania. Mimi nadhani jambo la msingi mpaka sasa hiyo tume ya uhuru ya uchaguzi ya nchini Kenya kwa mpaka sasa iliposikia mimi naona hakuna namna zaidi ya kuivunja tume hiyo na kuunda tume iunde tume, tume nyingine mpya. Maana mpaka kufikia sasa hivi tunavyozungumza hivi, tayari sasa wale watumishi ambao wanahusika na hiyo tume wawote hawaaminiani na, maana kuna kizungumkuti, kila mmoja wao hamwamini mwenzake mpaka hivi sasa. Kwa hiyo itakuwa ni jambo gumu sana kusema kwamba hata kama wakirudi kwamba waje waendelee na kazi kwa uaminifu, bado kutakuwa na ule kama uhasama fulani au kutokuaminiana katika utendaji wao wa kazi. Kwa hiyo mimi nafikiri, nafikiri jambo la msingi, nadhani ushauri wangu itakuwa ni vyema tu kwamba hiyo tume kama itavunjwa na ikateuliwa tume nyingine mpya au kuundwa tume nyingine mpya, ndo utakuwa usalama wa hiyo tume. Asante sana kwa ajili. Anaitwa Paskari Mbugani, niko kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge wilaya ya Biharamulo Kagera, Tanzania. Tume ya uchaguzi ya Kenya kwa sasa hivi haina nguvu kabisa. Mimi kwa maoni yangu kama msikilizaji, hiyo tume ifute kabisa, Chebukati pamoja na jopo lake, kwa kuna wengine tayari wameshaji huzuru na imebaki wamebaki wajumbe wachache. Basi hii tume ifute kabisa na kuunda tume upya, maana wananchi wa Kenya hawajaiamini hiyo tume, kwa sababu tumeshuhudia dabshe nyingi kwenye uchaguzi ulioisha. Mara wafute matokeo, mara wajumbe wengine wajihuzuru. Kwa maoni yangu kama msikilizaji na mpenda na mwanademokrasia dem, hiyo tume ifutwe na wachague fute tume nyingine, ndipo wananchi wa Kenya wataiamini hiyo tume. Kwa majina anaitwa kwa jina Yajigasko Mkombe Toriano. Napiga simu nikiwa sehemu za Moba Kirungu Kaseke, DRC kwa hatua ya tume huru ya uchaguzi ya Kenya. Hiyo ni shida, tatizo makubwa kwa sababu, tatizo itaonekana kwa sababu wale waliojiuzuru walipasa kupendekeza mbele watoa dharani kitu kikubwa vile wasukuma kufikia kujiuzuru kya kusema kama chaf, chabula chafukati mambo walioshinda kuyafanya yenyewe waliiona ya mubaya, ilipasa kuwa mbele ya kujiuzuru, walipasa wamwambie mkuu wa tume ya ugo ya uchaguzi kwa sasa, ikiwemo ikiendelea vile washinde kutoa mambo mabaya kufanya mkuu wa tume huru ya uchaguzi wakishinda kuyasema, wale waliojiuzulu itakuwa tu kama vile itabacha tu, haitaongozeka vizuri kwa kupata tume huru ya uchaguzi yankuaminika ya, kwa sababu tuliona ilianzia taa mwanzo, wakati uli ukua uchaguzi akukuwa mambo yankuwa na tofahamu nzuri sana, njo mpaka leo inafikia kufikia kunakuwa kujiuzuru, ni waekale tu pamoja, wafike watatue mambo mabaya ankuwa na rahisi watume ua chaguzi nchini Kenya kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Elisha Mazoya wa Burongwa, Mwanza, Tanzania, unasema mwenyekiti wa IEBC wa fula Chibukati ajitathmini vyema kama bado anastahili kuendelea kuiongoza tume hiyo ikiwa tayari amekimbiwa Munguiko modeste Batambara toka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC, kusambaratika kwa tume ya IBC nchini Kenya hakushangazi, sababu kumekuwa na mvutano mkubwa tangu Wefula Chebukati alipochukua nafasi hiyo. Kwa hiyo nadhani ampishe mwingine, maana yeye ameshindwa kuongoza nafasi hiyo. Mandela odol Junior wa Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni mara ya pili, kabla ya mmoja wa makamishna wa uchaguzi kujiuzulu na kutimkia nchini Marekani kabla ya uchaguzi wa marudio, na alichokitamka pengine Wakenya wangeweza kujifunza kutoka kwake. Natamatisha na ujumbe wake Jafetis Dori wa Katapulo, Rukwa, Tanzania. Anasema mambo yatakayofanya Kenya iwe na tume huru ya uchaguzi itakayoaminiwa na pande zote ni pale ambapo viongozi wa tume hiyo watapatikana kutokana na mapendekezo ya majina baina ya vyama vyote vya siasa. Shukrani kwako, msikilizaji, kwa kushiriki nami makala ya Habari Rafiki. Hadi wakati mwingine, mimi ni Martha Saranga. Kwa heri. Asante Martha Saranga. Katika ujumbe mfupi, Tresa Mugabe kutoka Masisi, Rubaya, DRC unasema tunayo furaha kubwa kuwapokea wakimbizi wa kongomani wenzetu, kurejea huko kwao ni jambo zuri, waje tuyajenge, tuijenge taifa letu, kwani ukimbizi ni ukimbizi. David Sechenga kutoka Tunduma Uh, tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania unasema, wakimbizi kutoka DRC mliokimbia vita na kurejea tena nchini kwenu, mmepata kufahamu amani na usalama uliopo ndio mkarejea? Yeah, ni swali anauliza. Na mzee Mkonta Gabrieli kutoka Kisakala, DRC anasema, Marekani na Korea Kaskazini kufanya mazungumzo ni alama ya kuonesha ushirikiano na umoja. Mungu abariki hayo mazungumzo. Hadi hapa sina la ziada, ya msikilizaji kutoka RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, habari za michezo ametujuza Ali Bilal. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema. Kwa heri. kutoka Tanzania na kibao bado upo, ndio anatufikisha tamati mwa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri.