Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika Kati ni saa kumi na moja kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi leo. Ni siku ya Ijumaa, tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Bunge nchini Burundi lapitisha mswada wa sheria unaowalenga wanahabari nchini humo. Wabunge kutoka mashariki mwa DRC washinikiza serikali kueleza ni kwa nini raia wanauliwa kule mjini Beni. Marekani nataka kiongozi mpya Cuba kuachana na sera ya kubana wapinzani, na katika mchezo mwenzangu Ali Bilal atakueleza ni kwa nini kocha wa Arsenal Arsene Wenger ataondoka mwishoni mwa msimu huu. Naweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Tunaweza pia kusoma ujumbe wako ikiwa utatuandikia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu. Wabunge nchini Burundi wamepitisha mswada wa sheria unaowataka wanahabari kuwa na shahada ya chuo kikuu ili kufanya kazi hiyo nchini humo. Hata hivyo baadhi ya wabunge kama naibu rais wa spika la Senate uh, Agathon Ruasa na Pascal Nyabenda, spika wa Bunge, wamepinga sheria hii, mswada huo na kusema utawafunga utawacha nje a wanahabari wengi na usababishi ukosefu wa ajira. Hata hivyo, wizara ya mawasiliano imesema kwamba mswada huo unatarajia kutiwa saini na rais Pierre Nguruziza utasaidia kuimarisha sekta ya wanahabari nchini humo. Mhozi Innocent ni mkurugenzi wa zamani wa shirika la wanahabari nchini Burundi. Anazungumza akiwa jini Kigali nchini Rwanda. Hii sheria mpya ni, ni, ni, ni moja katika masheria mengi ambayo ambao wako wanarekebesha hawakuweza kurekebesha mbele, kulikuwa kungali kind of eh, saa kulikuwa na vyama vya upinzani. Leo hii sasa kwa kuwa vyama vya upinzani halikwenda kwenye kura Eh, mwaka elfu mbili kumi na tano bunge na serikali zinarekebesha ma, masheria ma, yote ambayo hawakuweza kurekebesha mbele eh, sheria hii ya kua kutangaza habari walijaribu kurekebesha, walikwaairekebesha mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ikakuwa eh, mbaya zaidi. Na wanakumbuka kama watangaza habari wali- walipeleka eh, ka court ya East African court ya East African ka- ikasema kama kuna makosa kwenye sheria hiyo na wanatangaza habari ua amua kama hatuwezi tukaheshimia uh, sheria hiyo sababu tunaona kama inatengana ina, ina, ina, ina na uhuru wa kutangaza habari. Ni Muhozi Innocent, mkurugenzi wa zamani wa shirika la wanahabari nchini Burundi, anazungumza akiwa uh, jijini Kigali. Tukisalia kule Burundi, Rais Pierre Nguruziza amefanya uh, mabadiliko katika baraza lake la mawaziri, wakati huu nchi hiyo ikiwa imebakiza mwezi mmoja kuendesha kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba. Mengi zaidi na mwandishi wetu Martha Saranga. Katika mabadiliko hayo ya baraza la mawaziri, Rais Pierre Nkurunziza amemwondoa waziri mwandamizi wa mambo ya kigeni nchini Burundi, Alain Aime Nyamitwe, na nafasi hiyo kuchukuliwa na waziri mwingine. Alain Aimé Nyamitwe ameondolewa pamoja na mawaziri wengine watatu huku mawaziri wapya watano wakiteuliwa na hivyo kuongeza ukubwa wa baraza la mawaziri na sasa litakuwa na mawaziri ishirini na moja. Katika mabadiliko hayo, mawaziri watatu wengine waandamizi katika wizara nyeti wamebakizwa katika nafasi zao akiwemo waziri wa ulinzi, mambo ya ndani na waziri wa sheria. Wananchi wa Burundi wanataraji kupiga kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba mnamo Mei 17 mwaka huu, hatua ambayo inaweza kumpa nafasi rais Pierre Nkurunziza kutawala nchi hiyo mpaka mwaka 2034. Kurunziza aligombea urais kwa awamu ya tatu kinyume na katiba na hivyo kuzua mgogoro mkubwa wa kisiasa na machafuko ambayo ilisababisha watu 1200 kuuawa na wengine laki nne kukimbia nchi hiyo. Naam, tukisalia huko Afrika ya Kati, wabunge wa bunge la taifa waliochaguliwa katika jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa DRC wameelezea wasiwasi wao kuhusu kukataliwa kwa ombi la kumtaka waziri wa ulinzi wa nchi hiyo asikilizwe bungeni kutoa ufafanuzi kuhusu mauaji yanayoendelea mjini Beni. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Wabunge hao wamesema kinachosababisha hofu zaidi kati yao ni matamshi ya rais Joseph Kabila wakati wa kikao chake mwanzoni mwa juma hili na wanasiasa wanaomuunga mkono akisema watu wa kabila la Wanande ambao ndio wengi wanaoishi huko maeneo ya Beni na Butembo wameshindwa kutoa ushirikiano kwa jeshi la nchi hiyo katika kukomesha mauaji yanayoripotiwa mara kwa mara huko Beni kwa miongo kadhaa. Nzangi Butondo ni mmoja wa wabunge hao waliosaini tamko hilo, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Tumeandika kibarua sisi kama wanabunge wa Kivu ya Kaskazini, sababu matamshi ya rais akisema kwamba kuna kabila huko Kivu ya Kaskazini hususan kabila ya Wanande ambayo haipendi kuishi na zingine makabila. Tuliona kama matamshi hayo yanaendelea kusambazwa gizi yanavyofanywa, na kusema kwamba lazima hiyo matamshi yasiwezi kuchukuliwa hivyo, sababu yanaweza kuleta gashasha maeneo ya Kivu ya Kaskazini katika mahojiano maalum na idhaa hii msemaji wake Rais Joseph Kabila, Yvon Ramazani, ametupilia mbali shutuma hizo na hapa anatoa ufafanuzi wa kilichoelezwa kwenye mkutano huo. M mimi mwenyewe nalikuwa kunako ule mkusanyiko uliokuwa kusitea union african, kwa sababu niko mtetei wa raisi, akubagua hata kidogo. wale wanaita wandugu zetu wa ndande, aliyosema ya kwamba kama leo kuna fujo, kuna vita ngambo ya huko ni juu wa watu wa ng'ambo yale wao wenyewe wanafanya vigundi vyao vya mamai mai fulani mai mai fulani . Neno ya pili aliyosema ni neno inahusu inausu, eh, aliyolunguza kambi yake kule kwa Mutembo, na nyinyi muko Kongo nzima tuikae pamoja, tuache yale mabaya ile yote. Watu wamegeuza wamesema neno isiyo hako, wamesema visemasema na rahisi kabila ya kusema yo Wabunge hao wa Kivu Kaskazini pia wameshutumu upande unaomuunga mkono Rais Joseph Kabila kwa kubuni mbinu za kumzuia waziri wa ulinzi Atama Tabe kusikilizwa bungeni kuhusu mauaji yanayoendelea huko Beni, kama anavyoeleza Nzangi Butondo. Tena kama mwanabunge akitaka kuzungumzia mambo ya usalama, hususan kuuliza kile kinachotendeka huko maeneo ya Beni, watu wanaouawa, na vyama vya utawala hawapendi mambo haya yaweze kuzungumuzwa. Na, na tuogopesha sana. Wakati haya akiendelea namna hiyo, Mbunge Muhindo Paul aliyechaguliwa huko Beni amesema raia wa Beni wanahitaji amani ya kudumu huko Beni, DRC. Asante sana mwenzangu Ruben Ndokumbuka. Nchini Tanzania serikali imekanusha kuwa kiasi cha fedha shilingi za nchi hiyo trilioni 1.5 zimepotea au kuibiwa kama inavyodaiwa na upande wa upinzani siku chache baada ya ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa, wa fedha za serikali. Rais wa nchi hiyo John Magufuli amesema kamwe serikali yake haiwezi kuvumilia wizi, na kama ingedhihirika hivyo katika ripoti hiyo angewafuta kazi wa wahusika, na kuwataka Watanzania kuepuka upotoshaji. Nilikuwa nasomasoma baadhi ya mambo mengine, wanasema serikali imeiba trilioni moja pointi tano. Siku moja nikampigia Controller and Auditor General kwamba mbona kwenye ripoti yako ulionisomea hapo Ikulu ukunieleza huu uizi wa trilioni moja pointi tano kwa sababu ungenisomea hapo siku hiyo hiyo ningefukuza watu, kama nimefukuza wakurugenzi watatu siku hiyo hiyo kwa sababu ya hati chafu. Hawa wa trilioni moja pointi tano uliwaficha wapi? Nimejaribu kusoma kwenye ripoti yako, nimeperuzi everywhere, sioni mahali palipoandikwa zimepotea trilioni moja pointi tano. Profesa Asadi akanambia, hakuna kitu kama hicho, hakuna hela trilioni moja pointi tano iliyoibiwa na serikali kwenye ripoti hakuna. Ya, yani mimi ningempata wanamna hiyo, hata kama angekuwa waziri siku hiyo hiyo angeondoka. Natafuta hera halafu ziwe zinaibiwa hapo. Katika hatua nyingine, naibu waziri wa fedha na mipango Dr Ashatu Kijaji amelazimika kutoa ufafanuzi bungeni leo mjini Dodoma kuhusu tuhuma za upotevu wa fedha kwenye matumizi ya serikali. Shilingi trilioni moja nukta tano moja zilizodaiwa kutoonekana kwenye matumizi ya serikali zilitokana na mchanganuo ufuatao. Kwanza kabisa kulikuwa na matumizi ya dhamana na hati fungani zilizoiva jumla yake ni shilingi trilioni 1.5891, tukitoa hii ya benki overdraft ndio tunapata fedha zinazodaiwa kutoonekana kwenye matumizi ya serikali ya shilingi trilioni 1.51. Chama cha upinzani cha ACT Wazalendo kimedaiwa na vyombo vya habari kuwa kimeliandikia bunge barua ya kutaka ufanyike uchunguzi maalum kuhusiana na fedha hizo ndani ya ripoti ya CAG. Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika kumi Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika kumi Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Kule nchini Kenya, kiongozi wa upinzani Raila Odinga amekutana na na kufanya mazungumzo na rais mstafu Mwai Kibaki jijini Nairobi. Tangu kumaliza tofauti zake za kisiasa na rais Uhuru Kenyatta mwezi mmoja uliopita Odinga amekuwa akikutana na viongozi wa stafu wakiwemo rais wa zamani Daniel Arap Moi. Hajafahamika kilichozungumza kati ya Odinga na Kibaki ambao kati ya mwaka elfu mbili na nane elfu mbili na kumi na tatu waliongoza pamoja serikali ya muungano. Dr Brian Wanyama ni mchanganuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii anatathmini kikao hiki akiwa mjini Bungoma. Mkutano huu ni wa kihistoria kabisa, kwa sababu hapo awali ndiye Raila amolo odinga aliyeweza kumuunga mkono Mwai Kibaki pale uwanja mkuu wa Uhuru Park aliposema, Kibaki tosha basi wakafanya serikali ya muungano, lakini baadaye, mwisho mwisho, katika hasama ya pili waliweza kukosana. Na kwa hivyo, mkutano huu bila shaka unaonyesha urafiki na juhudi za kujaribu kuboresha uhusiano kati ya Raila Odinga na Mwai Kibaki na vilevile kuthibitishia ulimwengu ya kwamba uadui katika uwanja wa kisiasa, kitu ambacho kinachukuliwa kuwa kawaida, kwamba uadui si kitu cha lazima unakuwepo kwa wakati fulani na baada ya muda fulani basi uadui huo huweza kuondolewa. Nafikiri ni mkutano ambao ni mzuri kabisa na unadhirisha wazi ya kwamba uadui si wa milele. Dkt Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza akiwa mjini Bungoma. Mkuu wa majeshi wa Sudan Kusini, Jenerali James Ajongo amefariki dunia. Kifo cha jenerali ajongo kimetangazwa na waziri wa habari Michael mcwel Weth, ambaye amesema mkuu huyo wa majeshi alifariki dunia akiwa jini Cairo nchini Misri wakati akipata matibabu. Serikali imetangaza siku tatu za maombolezo na bendera zitapepea nusu mlingoti wa heshima ya jenerali huyo ambaye ni mwanajeshi wa siku nyingi aliyesaidia pakubwa uh, kupatikana kwa uhuru wa Sudan Kusini. <muchu> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Jijini Kampala nchini Uganda ni saa 12 dakika 13 ukiwa Kigali nchini Rwanda ni saa 11:13 ni faili yoje kwa pamoja nawe jioni hii. Marekani inamtaka rais mpya wa Cuba Miguel Diaz Canel kuachana na sera ya viongozi waliopita ya kunyanyasa upinzani wa wa serikali. Kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1959 Cuba sasa inaongozwa na kiongozi mpya kutoka kutoka nje ya familia ya Fidel Castro, aliongoza uh, nchi hiyo tokea kipindi cha mapinduzi na baadaye kukabidhi madaraka kwa mdogo wake Raul Castro. Hamdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na tathmini uh, suala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Nafikiri jitihada kubwa ambazo atazifanya huyu ni kujaribu kufuta wale yali mapengo yaliyokuwa mebaki kati ya utawala wa Havana na maeneo mengine ya ya, ya Marekani na na, na Ulaya. Bila shaka tutaanza kuona bila shaka ya uh, Havana ikiwa na ukaribu zaidi si tu na Uchina na Moscow peke yake, lakini pia mataifa mengine ya Ulaya na Marekani katika kuitikia wito wa mabadiliko makubwa ya sasa ulimwengu na hilo ndio jambo ambayo Rais mke wa Cuba ambaye andataviwa madaraka sababu kwa sababu badika mno a dunia ya utandawazi pamoja na kubaki na siasa ya komunisti, lakini nafikiri bado kutakuja masuala ya itikadi za kubaki ile ile, lakini kutakuja masuala mengine ambayo ni muhimu sana, ambayo uliptikana wa kibiashara na ujenzi wa biashara huru baina na kati ya Havana na mataifa mengine Ulaya na Afrika na Marekani. Nni uchanganuzi wake Hamdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza uh, kiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Kule Ufaransa, polisi jijini Paris wamevamia chuo kikuu kimoja na kujaribu kuwasambaratisha wanafunzi waliokuwa wanaandamana kupinga sera za rais Emmanuel Macron. Mengi zaidi na Emmanuel Mbando. Wanafunzi hao wanaandamana kupinga sera ya mabadiliko katika elimu kama inavyopendekezwa kufanywa na serikali ya rais Emmanuel Macron licha ya kukumbana na changamoto mbalimbali mbali. Mamia ya maafisa wa polisi wamevamia na kuwasambaratisha wanafunzi hao ambao wanaungana na wafanyakazi wa sekta mbalimbali mbali, wanaogoma ili kupinga mabadiliko katika kulenga kubana matumizi. Wafanyakazi wa sekta ya reli, watumishi wa umma, wanasheria na wanafunzi wamekuwa wakiandamana katika majuma ya hivi karibuni na kuiumbisha serikali ya Emmanuel Macron katika utoaji wa huduma za umma. Mwanamfalme Charles amethibitishwa kuwa kiongozi mpya wa muungano wa nchi za Jumuia ya Madola. Anachukua nafasi ambayo imekuwa ikishikiliwa kwa muda mrefu na mama yake ambaye pia ni malkia wa Uingereza, b Elizabeth wa Pili. Mwezi huu umechukuliwa na rais wa jumuia hiyo hivi leo kule jijini London. Kiongozi huyo mpya atamsaidia uh, mama yake ambaye atatimiza miaka tisini na mbili hapo kesho. Na mataifa ya Korea Kaskazini na Kusini yameanzisha mawasiliano ya uh, simu ya moja kwa moja kati ya mataifa hayo mawili. Maafisa wa Pyongyang na Seoul wamefanya majaribio ya simu hiyo na kusema kama mawasiliano ni mazuri na wamesikilizana kama majirani. Hatua hii imekuja kuelekea mkutano kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na Moon Jae In wa Korea Kusini. Kikao cha kwanza inatarajiwa kufanyika kujadili maswala ya nchi hizo jirani, baada ya muda mrefu. Barabara kabisa, ni wakati wa RFM Michezo na mwenzangu Ali Bilal, na nafikiri unaanzia kule Uingereza. Asante Wenga, ndo hivyo tena. Ni kweli lakini nakuomba uniruhusu nianzie Dar es Salaam, nianzie Dar es Salaam na habari ataanzia kwamba, uh, msanii ambaye ni mpambaji wa video nchini Tanzania uh, maarufu Masogange anaitwa Masogange amefariki dunia hii leo katika hospitali ya Mama Ngoma kule Mwenge Dar es Salaam. Masogange amezaliwa Septemba 9 mwaka 1989 na amekuwa video queen tangu mwaka 2009, alifahamika katika wimbo huu wa mwanamuziki Bell Nine mm -hmm. Na Masogange ambaye amefariki dunia hii leo amekuwa kwa muda mrefu akitupia video na picha mbalimbali katika mitandao ya kijamii na kumfanya kuwa maarufu zaidi. Na mwaka 2017, yani mwaka jana, alihusishwa katika kesi ya madawa ya kulevya ambapo mwezi Machi mwaka huu kesi hiyo ilirindima katika mahakama hapa jijini Dar es Salaam, na amefariki akiwa na umri wa miaka 29. Na tunaipa pole sana familia yake, wasani na wasanii wa Tanzania. kweli kabisa, Buso. Naam, tukiachana na habari hiyo ya tanzia kutoka nchini Tanzania, sasa tuelekee kule Uingereza. kama ulivyokuwa umesema ni kwamba baada ya muda mrefu, mashabiki na wadau mbalimbali wa soka kumtaka uh, mkufunzi wa klabu ya Arsenal the Gunners, uh, Arsene Wenger, hatimaye ametangaza kwamba ataondoka mwisho wa msimu, na amesema baada ya kutafakari na kuwasikiliza watu wengi, ameamua kwamba atarejea kule Strasbourg kule Ufaransa. Kweli kabisa. Arsenal ambayo kwa sasa inawania nafasi ya sita katika msimamo wa ligi kuu kule nchini Uingereza, lakini pia hivi karibuni itakutana na klabu kutoka kule Ujerumani ya Bayern Munich katika michuano ya UEFA Champions League. abuso nam, unajua Asen Wenga, mashabiki si kwamba hawampendi, walikuwa wanampenda sana, lakini asili kukaa muda mrefu bila Uh, mataji wamekuwa kusema tujaribu mtu mwingine, na hata kocha wa zamani wa Manchester United, uh, Sir Alex Ferguson amekuwa na maneno mazuri sana kwa kocha Arsene Wenger. Uh, watamkumbuka sana pale Emirates kweli kabisa. Ukipitia kwenye mitandao ya kijamii kumekuwa na mitazamo mbalimbali hususan mbali ya kumpongeza Arsene Wenger kwa kuamua kuchukua hmm, uh, uamuzi huo, namna wengi walikuwa wanamwita professor Asen Wenga, tutasubiri tuone. Baada ya msimu watasema nini na hatakwenda wapi, lakini naona muda wetu umekwenda sana. Ali Bilal, najua bado uko pamoja nasi uh, katika makala ya muziki Ijumaa, lakini Afrika Mashariki ni saa 12 la dakika 20, naam Kala ni muziki juma, Radio France Internationale. Ali Bilali, niko leo studio, niko nawe leo studio ambapo kwa mara ya kwanza nimempokea studio Nay wa Mitego. Karibu, mara ya kwanza unatembelea studio zetu, bila shaka yeah. Unaonaje? sure, sure, sijui kama ipo kwenye jengo hili yeah. Sasa hivi uh, umetoa video ya wimbo wako ambao unatamba sasa hivi uh, yeah. Uh, labda siku za nyuma umekuwa katika mazingira ya vikwazo ukitoa inafungiwa. Vipi kuhusu hii? Um, ni swala ambalo na jitahidi na, na na kupambana nalo kwa sababu huwa kwa kwa kwa uh, <tutu> kusababu, uh, ambazina, kwa kiasi fulani huwa linanirudisha nyuma. Ah, huwa anapata hasara pia kwa sababu ah, nyimbo zangu ambazo zinakwaga zinafungiwa labda, uh, mara nyingi sana wanaziwai za kwangu mimi, naweza kusema ah uh, kwa mfano uh, uki nikikumbuka wimbo kama la uh, mikono juu ulikuwa ndio kwanza nimeutoa una wiki ya pili, ah uh, na ndio ulikuwa wimbo tayari umeshaanza kukamata, lakini ukawa umewekwa kwenye listi ya nyimbo ambazo zimefungiwa zingine za miaka miwili mitatu nyuma huko, lakini ya kwangu ilikuwa ni mpya. Ninachofanya sasa hizi ni kujaribu kukwepa hasara ambayo nakutana nayo nafikiri um, uh, uh, kabla sijatoa wimbo, nikihisi ninachofanya nikihisi, uh, maybe kuna uh, tatizo linaweza likatokea uh, kwa mawazo ya watu ambao wanapataga miemko ya haraka uh, labda ni before sija kweli eh? Nyimbo uh, zako nyingi, licha ya kukumbwa na uh, madhila kama hayo, zimekuwa na ujumbe fulani hivi ambao umekuwa ukienda moja kwa moja. Nini uh, chanzo inspiration yako inakuwa nini? ni hasa um, mi niko well <coughs> um, na, na mi ni mtu ambaye sipendi kupindisha vitu hata maisha yangu yako hivyo. Uh, nakumbuka kati nafanya mziki nilivyokuwa darasa la saba, mama yangu aliniambia ali chagua moja, uh, kuimba mziki au usome shule uh, na ukiimba mziki basi, u, u, ujue kwamba hutoweza ku, kuishi na mimi. Uondoke nyumbani kwangu, usome shule uh, uachane na habari ya mziki. Nilikuwa sina pa kwenda uh, nilikuwa sijui uh, naweza nikaenda kuanzia wapi maisha. Nimwambia tu mama angu kwamba staki kuwa mwongo, staki ni kudanganya, siwezi kuacha mziki uh, ntaenda uh, ntaenda kama utaki nifanye mziki basi, kama utaki nikaa hapa nafikiri mi nitaondoka kwa uh, uh, sababu siwezi kuacha mziki uh, Kweli niliondoka, nilianzaga maisha yangu ya kuishi street, saluni mtaani, bichi uh, matatizo ya kwenda jela, sijui wapi uh, yote hayo nilikuwa nayapitia kwa sababu sikutaka kuwa mwongo kwa, kwa mzazi wangu wa lakini uh, hayo ndio maisha yangu mi sipendi kupindisha Tufurai leo. Hakuna itu wa kesho. E bwana we, kuzimu nasikia, kuna mateso. Tumie leo, sije ukafa kesho. Kama unapenda pombe basi leo kunywa sana. Napenda basi leo fanya sana. Na kama we mcha Mungu basi leo sali sana. Si wazee wa ngano, tuko macho toka jana. Mwaga pombe, mwaga maji. Washa. Kama kuna wavutaji, nanyaga twende kama kilaji, malizane. Leo ya kesho ni ya mumbaji. Kama vipi na tumalizana leo. Eti una malengo na tayari umepitia iti... mengi bwana, naye wa mitego katika tasnia hii ya muziki toka ulipoanza huko na hadi sasa, tuseme ni tukio gani ambalo mpaka leo huwezi ukalisahau? Na matukio mengi mengi sana ambayo siwezi kuyasahau, lakini tukio ambalo siwezi kulisahau oh, ni la mwaka jana nilivyokamatwa, uh, baada ya kutoa wimbo wangu wa Wapo. Uh, the way kuona, uh, bunduki labda naona kwa ukipita kwa maaskari ukipita ba, ni tukio ambalo siwezi kuja kulisahau hata siku moja, lakini pia kwa nilichokifanya sikuwahi kujutia, so nilikuwa najua nafanya nini. Kama umebahatika kuiona leo, basi hakikisha kila kitu unamaliza leo, sababu hakuna ijuaye kesho. Aha, na sasa tuseme Radio France Internationale inasikika maeneo mengi duniani, mm, Kwa mtu ambaye anakusikiliza wakati huu, mm, labda unamwambia nini mtu wa aina gani? um. <sighs> Nadhani uh, najitahidi sana kuzungumza watu wajue mtu wa ini gani, lakini nadhani uh, ni moja kati ya kibarua kigumu nilicho nacho kwa sababu tayari watu wamesha jenga image yao na sitaki niibadilishe, but kwa kifupi tu, wanayemsikia kwenye mziki, wanayemuona uh, akiona makeke mengi sana sio uh, ambaye, ambaye anaishi maisha mengine ya kawaida tofauti na mziki uh, ni mstaarabu, anapenda amani. Najaribu ku explain hiki zaidi kwa sababu watu a wa, uh, uh, <laughs> <laughs> ujumbe wote ambao uh, nawaambia mashabiki wangu uh, kwa mwaka huu sikupanga kuwa mzungumzaji sana kwenye media. Naweza nikasema hii ni, ni moja kati ya interview zangu zitakuwa zina kumbukumbu nzuri ya kwamba this time muziki utaongea zaidi kuliko kumsikia naye akizungumza zaidi kama hivi. Watu wataraji makubwa na mengi sana kwenye muziki wangu round, nguvu ya kitaa. uh, uh, uh, inakuja ngoma zingine nyingi sana zinakuja, naomba ni to exclusive. Uh, kwa zitakuja hapa katikati kama katika mbili tatu, asamwawawaombaya so ah, ah, <laughs> <laughs> Mwaka wa roho mbaya, Mwaka wa roho mbaya, ah, inakuja muda simrefu. Uh, baada ya mshapopo inaweza baada uh, hiyo a uh, kuna nyimbo nawaza ya kuitoa sijui itakuwaje, inaitwa ujinga na upuuzi. Ujinga na upuuzi, yes. Unajua sometimes unaweza usijue kitu gani ni upuuzi kitu gani ni ujinga. Haya basi tunatamatishia hapa mpenzi msikilizaji Ali bili Bilali, ambayo nilikuwa nawe na kukutakia kila laheri. Radio France Internationale. hii <tokatikana> <tokatikana> ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika kati ni saa kumi na moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam, nchini Tanzania. Victor Abuso, Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Jioni hii tumekuandalia habari za dunia na baadaye kidogo mwenzangu Matha Saranga atakuletea makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni mktasari wake. Bunge nchini Burundi linapitisha mswada wa sheria unaowalenga wana habari nchini humo. Wabunge kutoka mashariki mwa DRC waishinikiza serikali kueleza ni kwa nini raia wanauliwa mjini, mjini Beni na Marekani aitaka Ukiweza pia tuandikie kupitia kurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Unaweza pia kutupata kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Wabunge nchini Burundi wamepitisha mswada wa sheria unaowataka wanahabari kuwa na shahada ya chuo kikuu ili kufanya kazi Uh, nchini humo, hata hivyo, baadhi ya wa wabunge kama naibu rais wa spika uh, la Senat Agathon Rwasa na Pascal Nyabenda, spika wa bunge, wamepinga mswada huo na kusema utawafungia nje wanahabari wengi na kusababisha ukosefu wa ajira. Hata hivyo, wizara ya mawasiliano imesema mswada huo utasaidia kuimarisha sekta wanahabari baada ya kutiwa saini na Rais pia ni Nkurunziza. Mhozi Innocent ni mkurugenzi wa zamani wa shirika la habari nchini humo, anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Hii sheria mpya unaona ni, ni, ni, ni moja katika masheria mengi ambayo ambayo wako wanarekebisha hawakuweza kurekebisha mbele sa kungali kulikuwa na vyama vya upinzani. Leo hii sasa kwa kuwa Alikwenda kwenye kura eh, mwaka elfu mbili kumi eh, na tano, bunge na serikali zinarekebesha masheria ma, ma yote ambayo hawakuweza kurekebesha mbele. Eh, sheria hii ya kutangaza habari walijaribu kurekebesha eh, mwaka elfu mbili kumi na tatu ikakuwa eh, mbaya zaidi. Na wakumbuka kama watangaza habari walipenda wali korti ya East African Uh, kote hitafikan ikasema kama kuna makosa kwenye sheria hiyo, na wana, watangaza habari tulikuwa tulisha kaamua kama hatuwezi tukaheshimia uh, sheria hiyo, sababu tunaona kama ina- inatengana ina, ina, ina, ina na uhuru wa kutangaza habari. Ni sauti yake Mhozi Innocent, mkurugenzi wa zamani wa shirika la wanahabari nchini Burundi, anazungumza akiwa uh, jijini Kigali nchini Rwanda. Wabunge wa bunge la taifa waliochaguliwa katika jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa DRC wameelezea wasiwasi wao kuhusu kukataliwa kombi la kumtaka waziri wa ulinzi wa nchi hiyo asikilizwe bungeni kutoa ufafanuzi kuhusu mauaji yanayoendelea mjini Beni. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia ripoti ifuatayo. Wabunge hao wamesema kinachosababisha hofu zaidi kati yao ni matamshi ya rais Joseph Kabila wakati wa kikao chake mwanzoni mwa juma hili na wanasiasa wanaomuunga mkono, akisema watu wa kabila la Wanande ambao ndio wengi wanaoishi huko maeneo ya Beni na Butembo wameshindwa kutoa ushirikiano kwa jeshi la nchi hiyo katika kukomesha mauaji yanayoripotiwa mara kwa mara huko Beni kwa miongo kadhaa. Nzangi Butondo ni mmoja wa wabunge hao waliosaini tamko hilo, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. tumeandika kibarua sisi kama wanabunge wa Kivu ya Kaskazini, sababu matamshi ya raisi, akisema kwamba kuna kabila huko Kivu ya Kaskazini, hususan kabila ya Wanande ambayo haipendi kuishi na zingine makabila. Tuliona kama matamshi hayo yanaendelea kusambazwa gizi yanavyofanywa, na kusema kwamba lazima hiyo matamshi yasiwezi kuchukuliwa hivyo, sababu yanaweza kuleta gashasha maeneo ya Kivu ya Kaskazini katika mahojiano maalum na idhaa hii, msemaji wake Rais Joseph Kabila, Yvon Ramazani, ametupilia mbali shutuma hizo, na hapa anatoa ufafanuzi wa kilichoelezwa kwenye mkutano huo. Mimi mwenyewe nalikuwa kunako ule mkusanyiko uliokuwa kusitea Union African, kwa sababu niko mtetei wa raisi, akubagua hata kidogo. Wale wanaita wandugu zetu wa Ndande aliyosema ya kwamba kama leo kuna fujo, kuna vita ng'ambo ya huko ni juu wa watu wa ng'ambo yale, wao wenyewe wanafanya vigundi vyao vya mamai mai fulani mai mai fulani. Neno ya pili aliyosema ni neno inahusu aliyolunguza kambi yake kule kwa Butembo. Na nyinyi muko Kongo nzima tuikae pamoja, tuache yale mabaya ile yote. Watu wamegeuza, wamesema neno isiyo hako, wamesema visemasema na rahisi Kabila ya kusema hayo. Wabunge hao wa Kivu Kaskazini pia wameshutumu upande unaomuunga mkono Rais Joseph Kabila kwa kubuni mbinu za kumzuia waziri wa ulinzi Atama Tabe kusikilizwa bungeni kuhusu mauaji yanayoendelea huko Beni, kama anavyoeleza Nzangi Butondo. Tena kama mwanabunge akitaka kuzungumzia mambo ya usalama, hususan kuuliza kile kinachotendeka huko maeneo ya Beni, watu wanaouawa, na vyama vya utawala hawapendi mambo haya yaweze kuzungumuzwa. Na, na tuogopesha sana. Wakati hayo akiendelea namna hiyo mbunge Muhindo Paul aliyechaguliwa huko Beni amesema raia wa Beni wanahitaji amani ya kudumu huko Beni DRC. Serikali ya Tanzania imekanusha kuwa kiasi cha fedha shilingi za nchi hiyo trilioni 1.5 zimepotea au kuibiwa kama inavyodaiwa na upande wa upinzani siku chache baada ya ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa fedha za serikali. Rais wa nchi hiyo John Magufuli amesema kamwe serikali yake haiwezi ya kuvumilia wizi, na kama ingedhihirika katika ripoti hiyo angefuta kazi wahusika, na kuwataka watanzania Tanzania kuepuka upotoshaji. Nilikuwa nasomasoma baadhi ya mambo mengine, wanasema serikali imeiba trilioni moja pointi tano. Siku moja nikampigia Controller and Auditor General kwamba mbona kwenye ripoti yako ulionisomea hapo Ikuru hukunieleza huu wizi wa trilioni moja pointi tano? kwa sababu ungenisomea hapo siku hiyo hiyo ningefukuza watu, kama nimefukuza wakurugenzi watatu siku hiyo hiyo kwa sababu ya hati chafu. Hawa wa trilioni moja point tano uliwaficha wapi? Nimejaribu kusoma kwenye ripoti yako, nimeperuzi everywhere, sioni mahali palipoandikwa zimepotea trilioni moja point tano. Profesa Sade akanaambia hakuna kitu kama hicho, hakuna hela trilioni moja point tano iliyoibiwa na serikali kwenye ripoti hakuna. Ya, yani mi ningempata wa namna hiyo, hata kama angekuwa waziri, siku hiyo hiyo angeondoka. Natafuta hela halafu ziwe zinaibiwa hapo. Katika hatua nyingine, naibu waziri wa fedha na mipango Dkt. Ashatu Kijaji amelazimika kutoa ufafanuzi bungeni leo mjini Dodoma kuhusu tuhuma za upotevu wa fedha kwenye matumizi ya serikali Shilingi trilioni moja, nukta tano moja zilizodaiwa kutoonekana kwenye matumizi ya serikali zilitokana na mchanganuo ufuatao kwanza kabisa kulikuwa na matumizi ya dhamana na hati fungani zilizoiva jumla yake ni shilingi trilioni 1.5891 tukitoa hii ya benki overdraft ndio tunapata fedha zinazodaiwa kutoonekana kwenye matumizi ya serikali ya shilingi trilioni 1.51 ni naibu waziri wa fedha na mipango, Dkt Ashatu Kijaji akizungumza, uh, akiwa mjini Dodoma hivi leo. Tukisalia nchini Tanzania, mamlaka ya mawasiliano nchini humo, TCRA imetetea kanuni mpya zilizotungwa kwa ajili ya, ya uendeshaji wa tovuti na bloga na kueleza kuwa zitaanza kutumika baada ya kufafanuliwa rasmi kwa watumiaji. Taarifa ya mwandishi wetu Fredrick Nwaka inasomwa hapa studio na Martha Saranga. Hata hivyo baadhi ya wananchi na wamiliki wa tovuti na blog nchini Tanzania bado wanapaza sauti kwamba kanuni mpya zilizotungwa hivi karibuni na waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo, Dr Harrison Mwakyembe, zitaleta changamoto katika upashanaji wa habari. Iziangalia hizo kanuni, hicho hukua zaidi, ilikuwa ni bei ya licensing ambayo iliwekwa pale kama mtu anatumia zaidi ya milioni ha. Sasa ukiangalia biashara ya website na yenyewe huwa ni sio rahisi, inachukua muda sana website. Kwanza hizi kanuni mpya ambazo zitaongoza uh, wanaita online content. Mimi naona ni hatua nzuri, lakini kuna umuhimu mkubwa sana wa kuwashirikisha kwanza wadau wenyewe. Ni kwamba imewashtua ime wengi, kwa sababu kama wamefuatilia vizuri mijadala mingi ya wahusika ya, ya, ya wa, wa mitandao yaani wanabloggers wenyewe hawakuwa na ha, au mpaka sasa hivi hawana elimu ya kutosha kuhusiana na, na nini ambacho kinakwenda kutokea wenyewe pamoja tu, na kushirikishwa pia, tungetakiwa tupewe nafasi ya kutoa maoni yetu. Neville Meena ni katibu mkuu wa juu Jukwaa la Wahariri nchini Tanzania, TEF. Ukitazama, itakwenda ina itakwenda kuathiri kitu kinaitwa citizen journalism. Ni ni uandishi wa habari wa umma, utaratibu wa kutangua online media na walazimisha wawe na leseni wao wamesajiliwa. Kauli ya mamlaka ya mawasiliano Tanzania imetolewa na kaimu mkuu wa huduma za mawasiliano wa mamlaka hiyo Semu Mwakianjala, ambaye anasema watumiaji wa mitandao wanapaswa kuvuta subira hadi pale mamlaka hiyo itakapowasilisha rasmi taarifa ya kuanza kutumika kwa kanuni hizo. Hilo swala ndio kwanza hizo E, kanuni zimetoka, zinafanyiwa kazi au watumiaji bado hawajapewa taarifa rasmi. Hizi kanuni ni nzuri tu tena ni za faida kubwa, na watafafanuliwa, haziwezi kutekelezwa bila wao kupewa taarifa rasmi na mwongozo wa namna gani taratibu nzima itakuwa. Kwa mujibu wa kanuni, mtu anayetaka kusajili na kuendesha tovuti anapaswa kulipia zaidi ya shilingi milioni moja za Tanzania, ambazo zinajumuisha ada ya usajili na leseni ya uendeshaji. Radio France Internationale, asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika arobaini na moja. Jina langu ni Victor Abuso. Marekani inamtaka rais mpya wa Cuba Miguel Diaz Canel kuachana sera ya viongozi waliopita ya kunyenyesa upinzani wa serikali kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1959. Kuba sasa inaongozwa na kiongozi mpya kutoka, kutoka nje ya familia ya Fidel Castro aliyeongoza taifa hilo toka wakati wa mapinduzi na baadaye kukabidhi madaraka kwa mdogo wake Raul Castro. Nyaraka zilizotolewa kwa siri na aliyekuwa mkurugenzi wa FBI nchini Marekani, James Comey, zinaonyesha kwamba rais Donald Trump alipatwa na wasiwasi kuhusu uchunguzi kubaini wapo ukweli Urusi iliingilia uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Komi amenukuliwa akisema rais Trump alikuwa anasema, alikuwa akijitahidi kuongoza nchi hiyo, lakini uchunguzi huo ulikuwa unamkosesha amani na kumtaka Komi kuachana na uchunguzi huo. Rais Trump amekuwa akikanusha, hata hivyo, kwamba Urusi ilimsaidia kuingia madarakani. Na waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amesema Rais Vladimir Putin yuko tayari kukutana na rais mare, wa Marekani Donald Trump. Lavrov amesema hakuna mpango wote wa viongozi wao kukutana hivi karibuni, lakini wapo uh, kutakuwa na mpango wote. Rais Putin uko tayari. Uhusiano wa Marekani na Urusi umekuwa ukiyumbayumba uh, yumbayumba kutokana na mzozo wa Siria, hasa baada ya Marekani kudai kuwa Urusi iliunga mkono serikali ya Rais Bashar al Assad kwa shambulia raia asiokuwa na hatia kutumia silaha za kemikali mjini Duma. Jijini Bujumbura nchini Burundi ni saa kumi na moja dakika arobaini na tatu na wabunge nchini humo wamepitisha mswada wa sheria unaowataka wanahabari kuwa na shahada ya chuo kikuu ili kufanya kazi A, nchini humo swala ambayo limewagawa wanasiasa uh, katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Mhozi Inocent, mkurugenzi wa zamani wa shirika la wanahabari nchini Burundi. Anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda kuna kuna watangaza habari wengi sana mashuhuri Burundi ambayo hawakuwa walipita kwa masomo hayo, na wengi wenye walipata heshima kubwa hawakuwa walipita kwenye masomo hayo. Sasa leo kurudisha tena hiyo sheria ambayo iko ndani ya a madiploma, ni kile kiliowashinda kwenye mwaka wa elfu mbili kumi na tatu, ndio wanarudisha leo. Ni masheria kwa jumla ambayo yana inajaribu kupunguza viwezekanavyo haki za binadamu na haki za kutangaza habari na kufikisha mawazo ya watu, sana sana mawazo ambayo hayafurahishi serikali ya leo ya Burundi. Na sasa, kwa upande wenu nyinyi, baada ya kuidhinishwa kwa sheria hiyo bungeni, nini ambacho mnatarajia kukifanya? Hatuwezi tukafanya kitu chochote leo. Oh, watangaza habari karibu mia moja wamekimbia nchi, hata mimi nimekimbia nchi. hata maisha ya watu inakanyagiwa hovyo kila siku. Leo wako wanazoa vijana kwenye sehemu moja moja za Bujumbura, sababu wanawaza kama ku kurakatiza watapata. Hawezi ukasema kama utafanya utafanya kile kwenye kwenye masheria ambayo wanakamata, leo haiko tena. Hii serikali ya sheria imeshakuwa ni poli ya wanyama tu. Aha, na nyinyi ambao mpo ugenini sasa hivi hakuna juhudi zozote ambazo zinafanyika ili kurejea nchini kuendelea na maisha kama kawaida na kuachana na maisha ya ukimbizi? Sasa kama kama kama kuna kuna hii hii na negotiations za za Arusha zina hazisongi mbele serikali inazikataa, mpaka mpaka kutapita pita Mungu gani mpaka vita tena, hatuwezi tukarudi. Leo leo ukirudi kule, sisi kama mengi ambayo inazungumzwa na wewe kuna niko na niko na na manda ambayo inanikafutisha dunia mzima a alhaekananba lea irudi Burundi Burundi kirudi Burundi ku kuteswa kwenye kwenye kwenye jela. Burundi haiko nchi utaweza kusema uhuru wa kufikisha mawazo, uhuru wa kufanya kazi yeyote. awe kawambia watu yote karibu nusu ya milioni ya Warundi ambao walikimbia nchi wase warudi wanajua ikimbia nikitu gani. Na wale wale waliobaki ndani wanateseka kila siku, tunapata habari za watu wanateseka, wana- wanadizia pia wanakuwa wana torture wanatiwa tiwa kwenye kwenye jera kwa kwa kwa kiholera ni, ni mambo ya kusikitisha sana leo, mambo ya kusikitisha sana nam. Ni sauti yake Mhozi Innocent, mkurugenzi wa zamani wa shirika la habari uh, kule Burundi, anazungumza nasi akiwa jijini Kigali. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Matha Saranga. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Redio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili karibu katika makala ya habari rafiki. Watu zaidi ya laki mbili wamefunguliwa mashtaka na tume ya uchaguzi jimboni Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kujiandikisha zaidi ya mara moja kuelekea katika uchaguzi wa Disemba. Hii inamaanisha nini? Mimi ni Martha Saranga, kwa kuendeshea makala haya. Karibu karibu. Mimi ni Robert nachine <coughs> Baluge <coughs> napatikana Kalehe, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi sioni kabisa umuhimu wowote <coughs> wa <coughs> tume <coughs> huru ya uchaguzi kufuatilia mashtaka watu ambao walizoorozesha mara pili ama mara kadhaa, kwa sababu kosa ni ya sehemu hiyo tume ambayo haikuweza aikuweza kabisa kuimiza aasilizia wakaaji kwenye marejio mbalimbali kwenye mashule hata uh, kanisani kuweza kuimiza ku, uh, <hivi> watu. Mii inaona kwamba hiyo ni namna ya kuweza kuweza kungenyasa haki za wkoumani, wanataka waweze kutia watu katika jela, waweze kuwafuatilia ijapokuwa kosa ni yao. Ingine kosa ambao mii inaona ni kwamba watu ambao waliweza kujihusisha ku, ku, na kufanya kufanyisha hiyo uozeshaji ama kwamba hawakuweza uh, kitu yote namna gani wanaweza kuozesha mtu mara pili mara tatu ha? Yaani, kompyuta hizo hazikuweza kuona ku, mtu wa, mtu ambaye ameioesha mara pili. Asante. <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> Uh, mimi naitwa Matendo Zagabe uh, naishi hapa Cape Town City. Uh, pia ni imetokea DRC na mwananchi wa DRC inamaanika, uh, labda ni wageni kutoka nchi jirani ambao wamekuja kujiandikisha mara ya zaidi ya mara ya moja, maana wanatafuta vitu fulani katika nchi yetu maana uh, kabla hawajafanya hivyo kwa maana uh, muda wa uchaguzi huu karibu, na kama hawafuatilii kabisa kwa kina, basi uh, tutaona uchaguzi utapitika mnjia e, sio halali. Lingine ningeleta uh, mazaidi zaidi sana, tunaona nchi yetu ya DRC uh, tuna miaka karibuni ishirini na nane hatuna hata ID ya nchi, hakuna mwananchi hata mmoja mwenye iko na ID ya, ya, ya, ya, ya, ya nchi ya DRC, yani tunaishi tu kwa hiyo hiyo hiyo, hiyo pepa kidogo ya, ya uchaguzi nchi gani katika Afrika wala Asia wala nchi zingine za Ulaya za Afrika, hakuna nchi yenye mwananchi ataweza kaishi miaka ishirini ba... zaidi ya ishirini na nane hana aidi ya nchi yake. Asante sana. Kwa jina anaitwa Arnold Stevenson, mwananchi wa kutoka Tanzania, basi sahizi niko Zambia, Lusaka. Uh, kwa upande wangu katika maoni kuhusu hilo jambo, kwa kweli kwanza namshukuru, nawashukuru sana viongozi wa tume ya uchaguzi ambao wameweza kuwezesha swala kama hiyo kuwakamata na kuweza kuwafuzulia mashitaka watu kama hao ambao walijishughulisha mambo kama, kama hayo kwa kweli hao ndio watu ambao wanarudishaga nyuma maendeleo na swala ambalo tumeitazamia ili umoja na amani ziweze kuwepo. Tunajua kwamba Kongo imekuwa ni nchi ambayo imekumbwa sana na matatizo, majanga mbalimbali ya kivita. Sasa saa hizi tunaingia kwenye mambo ya kushuhudia kwamba uchaguzi ufanyike ambao ni wa amani, ambao una maana, ili tupate kiongozi ambayo inaweza kuiweka katika nchi nchi iweze kuwa katika hali ambayo ni nzuri na amani, lakini watu wanakuwepo ambao wanataka kuchanganya vitu kama hivi. Sasa hiyo inaweza kusababisha kutu, kutu, wanapata kiongozi ambaye si sahihi ambaye alikuwa hapasi kwao. Hilo kwa, kwa kweli tunawapongeza sana tume kwa kitu ambacho wamekifanya, na wazidi kuweka nguvu kabisa kusaka watu kama hao ambao wanajisisha wengine ambao wamebaki. Asante sana, asante. Kwa majina anaitwa Nebati Marekani, napatikana Sumbanga vijijini mkoa wa Rukwa. Eh, kitu, kitu ambacho naweza kusema kwanza, taswira ambayo ipo na ambayo inaweza kuwepo hiyo inaonyesha wazi na dhahiri, hili kwamba huenda kwanza uchaguzi muda mwingine unaweza kuwa so huru na haki, lakini vile vile hii hapa inaonyesha kwamba huenda tena uongozi uliopo madarakani kwa saizi ukiwa na hofu juu ya uchaguzi ambao unafanyika kwa muda ambao ni, ni, kwa muda ambao unakuja hapo mbele. Eh, kitu kingine ambacho naweza kuzungumzia juu ya hapo hapo ni kwamba eh, kama tunavyoona kwamba Kongo kwenye uongozi wa Rais Kabila kumekuwa na matatizo ya hapa na hapa, zaidi kwamba ni nchi ambayo kidogo demokrasia yake imekuwa ni kama sio nzuri sana, ukiangalia kuna waasi na vitu vingine. Kwa hiyo kama hiyo hapo inatokea imetokea, kwamba kuna watu ambao wanajiandikisha mara mbili, huenda ni njama za viongozi ambao pengine wapo madarakani saizi na wanafanya hivyo kwa maana ya uh, kula zije ziwe nyingi, lakini tama pengine ambacho kipo madarakani saa hizi kishinde kwa mara nyingine, kitu ambacho kinaweza kuhatarisha uh, usalama wa nchi kwa ujumla, lakini kitu kingine kuleta mtafaruko au mchafuko ndani ya nchi kabila. Naitwa Musa Zuberi Kagumaya, napatikana Tanganyika, Dar es Salaam. Kwanza mimi mwenyewe nimepata mshangao kuona idadi ya watu laki mbili na elfu sitini na saba kwamba kusema wamekosea au wamejiandikisha zaidi ya mara mbili. Kwa hiyo inapata kibuuni, lakini mimi nasema kwamba hii inaonyesha wazi kwamba kosa pia lilifanyika kwa, kwa wale utume ambao walihusika na masuala ya uandikishaji wand, wa wapiga kura. Sasa mimi nashindwa kujua kwamba ilikuwaje mpaka kufikia idadi ya watu wengi kama hivyo mpaka kwamba paka inafikia kipindi wanaamua sasa kwashtaki keli mimi mm -hmm. kwa naomba tu kwamba nchi ya Kongo iliangaa kwa, kwa mapana yake kwasababu ni idadi ni ya watu wengi. Kwamba kwamba wale wote kweli walikuwa wajui kusoma na kuandika mpaka pakakufika wajiandikishe zaidi ya mara mbili au walikuwa wajui madhara ya kujiandikisha zaidi ya mara mbili. Sasa mi napata kigugumii hapo, ni kuisii tu serikali ya Congo ya kuliangalia hili kwa mapana yake sababu kweli linakuchanganya watu wengi, kuona idadi ni ya watu wengi kwamba kwa nini wajiadikise mazaidi ya mara <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> labda mi labda akushauri ja tu au wasimamizi, labda kuandikisha mara mbili, wafute, eu, majina, eu, mbili <tos> <tos> <tos> <tos> labda walikuwa walikaai, labda nawashauri tu waangalie vizuri, au walioandikisha mara mbili mbili wakuta majina alioandika mara mbili mbili kwa moja. Mchango wangu labda, wapewe azabu kuandikisha mara mbili mara tatu ka so, wanamaanisha so, ni kuchanganikiwa kwa sababu gani naweza kaa chagua mara tatu mara mbili? Nachagua kiongozi ambaye kwa jina naitwa Jaji Naziri, inapatikana mashariki mwa Kongo sehemu inayoitwa Mboko mimi labda ningeitoa ushauri kwa seni ya kwamba labda ingelikuwa na nafasi kubwa ya mtu kuchukua kitambulisho kimoja, alafu mtu akipoteza kile kitambulisho kimoja awe na ingine, nafasi au ile nafasi iwepo ya kwenda kuchukua kingine ki kitambulisho, ingelikuwa vizuri zaidi. Lakini kwa kuchukulia hatua ya kushtaki wale watu ambao wamechukua vitambulisho vitatu au viwili, basi nchi nzima wengi, njim watafungwa kwa sababu walio wengi wamechukua vitambulisho viwili vitatu, sio kwa kama Bukavu tu mpaka sehemu nyingine, nchi nzima ya Kongo, Kongo mzima wamechukua vitambulisho viwili viwili vitatu vitatu, kutokana ile uchaguzi ambao ulipitika wa miaka ambayo iliyopita, wengi walichukua vitambulisho wengi walichukua kitambulisho wa kimoja, ikafikia hatua mpaka zingane vitambulisho ikapotea, ikasemekana hapana kusumbuka katika hii nchi, jinsi inavyosumbua watu raia, inavyotendeka, wasumbuliwa mipakani na sehemu zingine ndani ya nchi, ni afadhali mtu achukua vitambulisho viwili, kwa sababu kimoja kikipotea, basi kingine kimoja kinakuwa kinaeea. Lakini sioni, ndio hivyo imeshachukua uamuzi wa kutaka kufundisha watu, basi nchi nzima itafungwa pindi. Ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili. Reina Shani, mwenyeji wa majengo ulemo Singida unasema ni dhahiri kabisa hatua iliyochukuliwa na tume ya uchaguzi nchini Kongo kwa wale waliojiandikisha zaidi ya mara moja kwenye uchaguzi hapo, ina maana kuwa tume hiyo inatenda haki, maana si vyema kujiandikisha zaidi ya mara moja. Hamisi Mahati Nyonyo Myausi, balozi wa Wagogo toka Mayamaya, Dodoma, unasema nadhani kwa hatua hiyo ya uchaguzi nchini DRC kuwafungulia mashtaka watu hao ni umakini, ili uchaguzi uwe wa haki. Juma Yasini wa Buswakala, Mbogwe a Tanzania unasema hatua ya kuwafungulia mashtaka watu waliojiandikisha zaidi ya mara moja, mimi naona iko vizuri, maana watu wanaelimishwa kabisa kwamba usijiandikishe zaidi ya mara moja, lakini wanaona upuuzi wao, hata wafungwe jela kabisa. Francis Bu wa kijiji cha Makombe, tarafa ya Mugendo, wilaya ya Ntega, mkoa ni Kirundo, kaskazini mwa Burundi, unasema hatua hiyo ya tume ya uchaguzi kuwafungulia mashtaka waliojisajili zaidi ya mara mbili ni hatua njema na ni ishara ya kuonesha kwamba uchaguzi wa Disemba utakuwa wa kuaminika. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji. Ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia wikendi njema, asante <coughs> <coughs> sana Martha Saranga kwa makala hayo ya habari rafiki. Bila shaka utayasikiliza tena siku ya Jumatatu wiki ijayo. Asanteni sana kwa wale ambao umetuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook Henry Kishiwa ukiwa maeneo ya Kibamba, Dar es Salaam, nasema nimepata vema sana jioni ya leo. Erasmus Malamsha maeneo ya Handeni, Tanga, asema wabunge wa Burundi, kueni makini, msije pisha mswada utakaokandamiza uhuru wa vyombo vya habari. Kufikia hapo, tunafika mwisho matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa uh, ni Victor Robert Wile, fundi mitambo ni Emmanuel Lambando. Mimi ni Victor Abuso na kutakia jioni tulivu. Asante sana, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Mimi sijakona, miaka mingi imekatika ma, ila mimi sijakona, kile kidonda changu cha mapenzi moyoni bado kijakona, japoni tapata fakali. Mimi endapo wewe nikikuona, kama walembo mimi naona wengi tabia zao naona noma, najaribu shinda vishawishi nisije mimi kukupa ngoma rudi nyumbani na kuimbia popote oliposikia mami, tuishi kama zamani wrong thing will go away. Nakusaka mlembo, nakusaka baby nijue uko wapi mama. Wasiopenda kuna mimi na we, tunapeana real love. Ni wengi hawapendi kuna mimi na we, kila siku twapeana mapenzi. Wasiopenda kuna mimi na we, twapendana ma baby. Ni wengi hawapendi kuna mimi na we, kila siku twapeana mapenzi. jani hii muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mwingine. Usikose kupo miazi tena hapo kesho saa moja nusu saa za Afrika Mashariki. Asante sana kwa hiyo, kutoka hapa Dar es Salaam.