Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Hatimaye, tume ya kupanga maziko ya kiongozi wa upinzani nchini DRC Etienne Tshisekedi yaundwa kwa ushirikiano wa serikali, chama chake na familia. Utulivu waanza kurejea nchini Madagaskar baada ya wanajeshi kusambazwa kutuliza ghasia na takribani watu 57 wauawa nchini Afghanistan baada ya mshambuliaji wa kundi la Islamic State kujilipua nje ya kituo cha usajili wa wapiga kura hii leo. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumapili, Aprili 22 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio wa shirika serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Chama cha upinzani cha UDPS cha Etienne Tshisekedi na familia yake jana, Jumamosi, wameunda tume ya kupanga maziko yake nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, miezi kumi na minne baada ya kifo chake kutokea jijini Brussels Ubelgiji, kwa mujibu wa taarifa ya pamoja tume maalum ya watu tisa wanaohusika na maandalizi ya maziko hayo imeanzishwa ikiongozwa na waziri wa mambo ya ndani wa Kongo na kusaidiwa na mwakilishi wa familia na chama cha UDPS, imeeleza taarifa ya pamoja iliyosainiwa na pande zote tatu jijini Kinshasa. Ingawa hata hivyo hakuna tarehe ya maziko ambayo imetajwa. Kiongozi wa chama cha upinzani cha ODM nchini Kenya Raila Odinga anatarajiwa juma hili kuweka wazi timu yake kamili ya kuwezesha ajenda ya umoja na mageuzi ya kitaifa iliyosainiwa na Rais Uhuru Kenyatta mwezi uliopita. Odinga atafanya mkutano Jumatano ijayo na kuweka wazi majina ya wale watakaofanya kazi na wakili Paul Mwangi kabla ya kuelekea katika kaunti ya Kakamega kuhutubia mkutano wa tano wa ugatuzi. Balozi wa Rwanda nchini Uganda Meja Jenerali Franki Mugambage ameonya wajumbe wa jumuiya ya Rwanda nchini Uganda dhidi ya kupanda mbegu za chuki miongoni mwa watoto wao. Akizungumza wakati wa sherehe ya maadhimisho ya 24 ya mauaji ya kimbari huko Kasensero, wilaya ya Kyotera jana Jumamosi, meja ya jenerali Mugambage amesema kuwa mauaji ya kimbari ya Rwanda ya mwaka 1994 yalipangwa na vikundi vyenye msimamo mkali ambavyo wanachama wao bado wanashikilia chuki hadi hii leo. Wanajeshi kadhaa leo Jumapili wameweka kizuizi cha muda mfupi karibu na eneo la umma katika mji mkuu wa Madagaskar, ambako maandamano ya upinzani dhidi ya sheria mpya za uchaguzi yamesababisha vifo vya watu wawili. Baada ya muda, wanajeshi hao, hata hivyo, waliondoka katika eneo hilo huko Antananarivo, wakifungua njia kwa wanaharakati wa upinzani karibu mia moja kukusanyika. Mwandishi wa AFP katika eneo hilo amesema, waandamanaji wanapinga sheria mpya za uchaguzi ambazo wanaamini kwamba huenda zikazuia baadhi ya wa wagombea kuwania katika uchaguzi ujao wa rais mwezi Novemba au Disemba mwaka huu. RFI ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako, piga namba hii 7124327755, oh. Au kama wewe ni mteja wa T-Mobile MetroPCS, piga moja kwa moja kwenda 36, 03, 98, 42, 08. Asante sana msikilizaji kwa kuichagua RFI Kiswahili kwa matangazo ya jioni i leo, Jumapili Aprili 22 mwaka 2019. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio washirika. Kwa hapa Dar es Salaam Tanzania tunasikika kupitia 90 FM na Kampala Uganda ni 93.7 FM. Mshambuliaji wa kujitoa mhanga wa kundi la Islamic State ameua takriban watu hamsini na saba ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto na kujeruhi wengine mia moja kumi na wawili nje ya kituo cha usajili wa wapiga kura katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul leo Jumapili, katika shambulio la karibuni katika maandalizi ya uchaguzi. Shambulizi hilo linaongeza wasiwasi kuhusu usalama kuelekea uchaguzi wa wabunge uliopangwa kufanyika Oktoba ishirini mwaka huu ambao unaonekana kama kipimo cha uchaguzi wa mwaka ujao. Iraq leo Jumapili imesema kuwa vikosi vyake vimewaua magaidi 36 wa kikundi cha jihadi cha Kiislamu ikiwa ni pamoja na wajumbe wa andamizi katika mashambulizi ya anga juma lililopita nchini Siria. Video ya operesheni ya siku ya Alhamis ilionyesha ndege mbili za kivita za F16 zikiharibu nyumba mashariki mwa Syria. Ghasia za kisiasa nchini Armenia zimeongezeka leo Jumapili kwa kuzuiliwa kwa kiongozi wa maandamano yanayoipinga serikali Nikol Pashinyan, muda mfupi baada ya waziri mkuu e Sakisian kuondoka kwenye mazungumzo ya pamoja naye katika siku ya kumi ya maandamano dhidi ya utawala wake. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu imesema katika taarifa kuwa Pashinian na wanasiasa wengine wawili wa upinzani walikuwa wamezuiliwa kutokana na kufanya vitendo hatarishi kwa jamii. Awali polisi wa Armenia walikanusha ripoti ya mbunge wa upinzani Sasun Mikailian kuwa Pashinian amekamatwa. Waziri wa ulinzi wa Israeli leo Jumapili amekanusha madai kwamba shirika la ujasusi la nchi hiyo jasusi wa nchi hiyo alihusika na mauaji ya mwanasayansi wa Palestina huko Malaysia na kusema kuwa mauaji yamekuwa ya kutupiana mpira. Akizungumza na redio ya Israeli, Avigdo Lieberman amemwelezea mfu huyo wa Palestina mwanachama wa kundi la like Kiislam la Hamas kuwa si mtakatifu na kusema kuwa alikuwa amehusika katika uzalishaji wa roketi. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM MM, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa, msikilizaji wa RFI Kiswahili, ikiwa ndo kwanza unaungana nami. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili Tunatangaza kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, matangazo ambayo yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio washirika. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika 8 kwa saa za Afrika ya Kati. Na sasa nampisha mwenzangu Ali Bilal, kwa nawe katika makala ya Changu Chako Chako Changu. Karibu mm. Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya changu chako chako changu. Ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali na muziki. Hii leo tunakuletea historia ya jamhuri ya Afrika ya Kati. Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa lugha ya Kisango inaitwa Kodorosese Tibe Afrika, kwa Kifaransa inaitwa Republic Centrafricaine, ama kwa kifupi Centrafrique, ni nchi ya bara bila pwani katika Afrika ya Kati. Jamhuri ya Afrika ya Kati imepakana na Chad upande wa kaskazini, Sudan na Sudani kusini upande wa mashariki, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kongo upande wa kusini, na Kamerun upande wa magharibi. Nchi hii hasa inashikilia mbuga ya Sudani, Ginea lakini pia jangwa la Sahara upande wa kaskazini na msitu wa ikweta kusini. Theluthi mbili za eneo la nchi zimetapakaa kwa mabia ya mto Ubangi unaotiririka kusini mwa mto Kongo na theluthi ya eneo kutapakaa kwa mabia ya mto Shari unaotiririka kusini mwa ziwa Chad. Kwa sababu ya utapakazi wa eneo kwa mabia mto Ubangi na mto Shari, Wafaransa wakati wa koloni waliita nchi hii Ubangi Shari. Ilipokuwa koloni la Ufaransa, Ubangi Shari ziliwekewa mamlaka ya madaraka ya kama eneo la jamii ya Wafaransa mwaka 1958, lakini baadaye ilipata uhuru wake tarehe 13 Agosti mwaka 1960. Kwa miongo mitatu kutoka uhuru, Jamhuri ya Afrika ya Kati ilitawaliwa na serikali za mabavu zilizonyakua mamlaka bila kufuata taratibu za demokrasia. Kwa namna ya pekee, Jean Bedel Bokassa alitawala kuanzia tarehe 31 Disemba mwaka 1965 hadi Septemba mwaka 1979, akifanya Kaisari tarehe 4 Disemba mwaka 1976. Mwaka wa 1993, kura za demokrasia za kwanza kabisa zilifanywa na kumchagua Ange Felix Patasse kuwa raisi. Lakini rais Patase alipinduliwa na jenerali Francois Bozize mwaka wa 2003. Baadaye huyo alishinda uchaguzi mnamo Mei mwaka 2005 na kuiongoza nchi mpaka Machi mwaka 2013, alipolazimika kukimbia nchi kutokana na uwasi ulioanzishwa nchini humo ulioongozwa na makundi yaliyojiunga katika muungano wa Seleka ya Novemba 2012 na tarehe 23 Julai 2014, vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipamba moto na kwa ukatili mkubwa. <mulio> <mulio> <mulio> Jamhuri ya Afrika ya Kati imegawika katika maeneo 14 yanayoitwa prefecture na pia maeneo mawili ya uchumi yanayoitwa prefecture economique na mji mmoja commune. maeneo hayo yamegawiwa zaidi katika wilaya 71 zinazoitwa sous-prefecture. mikoa ya nchi hiyo ni pamoja na bamingi bangoran basekoto hotkoto hotmbomu kemo lobaye mambere kadei mbomu nana mambere ombela mpoko waka uham uhampende na vakaga maeneo ya uchumi ni nana grebizi sangambaere na mji mkuu ni bangi nchi ina watu milioni nne laki saba na alfu tisa waliogawanyika katika makabila 80, kila moja likiwa na lugha ya pekee. Ile inayowaunganisha katika mawasiliano ni Kisango ambacho ni lugha rasmi pamoja na Kifaransa. Kati ya wakazi asilimia 80.3 ni Wakristo, asilimia 51.4 ni Waprotestanti na asilimia 28.9 wa Katoliki. Waislamu ni asilimia 15 na wengine waliobaki wanafuata dini za jadi. Nchi hiyo imekuwa katika mgogoro wa kivita wa muda mrefu baada ya kuondoka kwa kiongozi wa waasi wa, wa kundi la Seleka aliyejulikana kwa jina la Michel Jotodia. Kutokana na ushauri wa jumuiya ya kimataifa ukiongozwa na Ufaransa, ulimlazimu aondoke madarakani na kuacha nafasi wazi. Wakati huo akateuliwa kiongozi wa kipindi cha mpito mwanamama Catherine Samba Panza akateuliwa kuongoza kipindi cha mpito wa miaka miwili, lakini utawala wake uligubikwa na machafuko makubwa baada ya kuzuka kundi la antibalaka. Kundi hilo liliundwa kwa asilimia kubwa na vijana wa Kikristo ambao walijihami dhidi ya waasi wa kundi la Seleka ambao wengi wao walikuwa ni Waislamu, na wakati huo kulishuhudia mauaji makubwa ambayo yalionekana kuwa ni ya kidini. Waislamu kwa Wakristo waliuawa kwa kiasi kikubwa hadi kuitia hofu jumuiya ya kimataifa ambayo iliagiza mahakama kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kuelekea huko nchini Jamhuri ya Afrika Kati kwa ajili ya kufanya uchunguzi iwapo au la kulikuwepo mauaji ya kimbari, lakini mwisho wa siku ikabainika kwamba ilikuwepo mauaji makubwa, lakini sio ya kimbari. Wakati huo utawala wa bi Catherine Samba Panza, mara kadhaa uchaguzi uliandaliwa na kuahirishwa, lakini mwisho wa siku uchaguzi ukafanyika, akachaguliwa rais mpya wa nchi hiyo ambaye hata hivyo utawala wake katika mwaka mmoja wa kwanza uligubikwa pia na hali tete ya machafuko. Makundi ya uasi yaliendelea kujizatiti na kutekeleza mauaji huku na kule, licha ya uwepo wa vikosi vya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika nchini humo. Maelfu ya watu walilazimika kukimbia makwao kutokana na machafuko ambayo yameendelea kushuhudiwa hadi leo katika nchi hiyo. na tangu patikana kwa uhuru wa nchi hiyo kiongozi wa kwanza kabisa alikuwa ni David Dacco, aliyeongoza nchi tangu Agost 14 1960, hadi Januari mosi 1966, wakati wa uhuru. Baadaye Jean Bedel Bokassa, ambaye aliingia madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi Januari mosi mwaka 1600 hadi Desemba 4 mwaka 1976. Bokassa akaongoza nchi hadi Septemba 20 mwaka 1979 na na kuitwa Ampere. Baadaye David Dako akarejea tena Septemba 20 mwaka 1979 kupitia mapinduzi ya kijeshi hadi Septemba mosi mwaka 1981, naye akapinduliwa na Andre Kolimba Septemba mosi mwaka 1981 na hadi Novemba 21 mwaka 1986, naye pia kupitia mapinduzi ya kijeshi. Baadaye ukafanyika uchaguzi. Andre Kolimba akashinda uchaguzi na kuongoza hadi Oktoba 22 mwaka 1993. Baadaye uchaguzi ukafanyika mwingine, Andre Felix Patase akachukua nafasi hadi Januari 14 mwaka 1995. Andre Felix Patase akafanya mabadiliko ya katiba na kuongoza nchi hiyo hadi Machi 15 mwaka 2003. Na baadaye akatokea mapinduzi ya kijeshi, Jenerali Francois Bozizé akampindua na kuongoza nchi hiyo kuanzia Machi 15 mwaka 2003 hadi Juni 11 mwaka 2005. Uchaguzi ukafanyika, François Bozizé akashinda uchaguzi huo na kuiongoza nchi hadi Machi 24 mwaka 2013 ambapo Michel Jotodia ambaye alikuwa kiongozi wa waasi wa kundi la Seleka akaipindua nchi hiyo na kuongoza hadi Januari 10 mwaka 2014. Michel Jotodia alilazimika kuachia nafasi na hivyo kumpa nafasi ya Alexandre Ferdinand Ngende ambaye aliongoza kuanzia Januari 10 mwaka 2014 hadi Januari 23 mwaka 2014. Ukipiga hesabu hapa utagundua kwamba kiongozi huyu alihudumu kwa siku 13 pekee. Baadaye, Catherine Samba Panza akapewa usukani wa kuliongoza taifa hilo kwa kipindi cha mpito kuanzia Januari 13 mwaka 2014 hadi Machi 30 mwaka 2016, baada ya kufanikisha kufanyika kwa uchaguzi na ndipo Faustin Archange Touadera akachukua usukani wa kuiongoza nchi hiyo tangu Machi 30 mwaka 2016 na hadi sasa. zi msikilizaji, bado ngali nami Ali Bilali katika makala haya changu chako chako changu, changu, changu. na tukielekea kwenye kipengele cha muziki hii leo nakuletea mwanamuziki Idil Mamba ambaye jina lake halisi ni Lidi Natasha Mamba Danga, mke wa Serboni. Ni mwimbaji wa Afrika ya Kati aliyezaliwa Agosti 2 mwaka 1985 huko jijini Bangi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Alishinda tuzo ya RFI Prix de Couvert mwaka 2024. Edil Mamba ana albamu yake album solo iitwayo Beku iliyotolewa mwaka 2013, pamoja na nyimbo mbili alizotoa mwaka 2010, moja ikiitwa Sango Evu na Nzange iliyotolewa mwaka 2015. Mwaka 2007 alishinda tuzo kwa msanii bora wa Afrika kati wakati wa toleo la 11 la Canal d'Or Idil Mamba ni mdogo kabisa katika familia ya watoto 16 jina lake la jukwani ni Idil na limetoka katika jina halisi la Lydia na jina lake Mamba lina maana ya tabasamu katika lugha ya Sango ambayo ndiyo lugha yake mama mwaka elfu mbili na nne, Idil Mamba alikutana na Lokua wa Kanza wakati wa ushindani wa wimbo wa Kifaransa katika kituo cha Ufaransa jijini Bangui ama Alliance Francaise, baadaye yeye ndiye akashinda sehemu ya kwanza ya msanii mwingine wa Kiafrika, Tikenja Fakuli, alipokea msaada kutoka ushirikiano wa Ufaransa uliomruhusu kuunganisha na kujifunza kati ya mwaka 2005 na 2007 kwenye music hall huko Toulouse nchini Ufaransa, ambako pia alifanikisha kufanya tamasha lake la kwanza la solo. Mwishoni mwa mafunzo yake, aliamua kukaa nchini Kamerun. Pia aliishi nchini Gabon na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Anashirikiana na wasanii wengi wa Kamerun, ikiwa ni pamoja na Karesi Fosto, Kori Dengemo au Parol. Muziki wa Idil Mamba ni mchanganyiko wa muziki wa Afrika ya Kati uliochanganywa na jazz, blues na afrofolk, ambayo huita Centrafric Ailleurs, Aina mpya ambayo ndiye mwanzilishi wake. Anaimba katika lugha ya Sango, lugha yake mama na Ewondo, lugha ya huko Cameroon, pamoja na Kifaransa. Idil Mamba ameikuwa katika mstari wa mbele katika kuhamasisha amani nchini mwake. Miaka miwili iliyopita, akishirikiana na mwanamuziki kutoka huko nchini Senegal, Yusundur, walitoa kibao ambacho kilichoitwa One Africa, yani Afrika moja ndani yake kuna maudhui ya kuhamasisha kutokana namna waafrika wameendelea kuuana wao kwa wao kutokana tu na tofauti zao za kikabila, kidini na ambazo hazina msingi wowote. Sikiliza basi kibao one afrika <tong> RFI Kiswahili, muda umeturuhusu kuwa na haya. Usikosi kujiunga nasi tena katika makala kama haya Jumapili nyingine tukijaliwa. Mimi ni Ali Bilali na kutakia bon dimanche. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Hatimaye tume ya kupanga maziko ya kiongozi wa upinzani nchini DRC Etieni Chisekedi yaundwa kwa ushirikiano wa serikali, chama chake na familia. Utulivu waanza kurejea nchini Madagaskar baada ya wanajeshi kusambazwa kutuliza ghasia. Na takriban watu 57 wauawa nchini Afghanistan baada ya mshambuliaji wa kundi la Islamic State kujilipua nje ya kituo cha usajili wa wapiga kura hii leo. Karibu katika matangazo yetu ya jioni msikilizaji. Leo ni Jumapili, Aprili 22 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi kiswahili.com na redio washirika Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, chama cha mpinzani wa kihistoria Etieni Chisekedi na familia yake jana Jumamosi wameunda tume ya kupanga maziko yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, miezi kumi na minne baada ya kifo chake kutokea jijini Brussels, Ubelgiji, kwa mujibu wa taarifa ya pamoja Tume maalum ya watu tisa wanaohusika na maandalizi ya maziko hayo imeanzishwa ikiongozwa na waziri wa mambo ya ndani wa Kongo na kusaidiwa na mwakilishi wa familia na chama cha UDPS, imeeleza taarifa ya pamoja iliyosainiwa na pande zote tatu jijini Kinshasa. Ingawa hakuna tarehe ya maziko ambayo tayari imetajwa, kiongozi wa chama cha upinzani cha ODM nchini Kenya Raila Odinga Anatarajiwa Juma hili kuweka wazi timu yake kamili ya kuwezesha ajenda ya umoja na mageuzi ya kitaifa iliyosainiwa na Rais Uhuru Kenyatta mwezi uliopita. Odinga atafanya mkutano Jumatano ijayo na kuweka wazi majina ya wale watakaofanya kazi na wakili Paul Mwangi kabla ya kuelekea katika kaunti ya Kakamega kuhutubia mkutano wa tano wa ugatuzi. Balozi wa Rwanda nchini Uganda meja jenerali Frenki Mugambage ameonya wajumbe wa jumuiya ya Rwanda nchini Uganda dhidi ya kupanda mbegu za chuki miongoni mwa watoto wao. Akizungumza wakati wa sherehe ya maadhimisho ya ishirini na nne ya mauaji ya kimbari huko kans Kasensero, wilaya ya Kyotera, jana Jumamosi, Meja Jenerali Mugambage amesema kuwa mauaji ya kimbari ya Rwanda ya mwaka 1994 yalipangwa na vikundi vyenye msimamo mkali ambao wanachama wao bado wanashikilia chuki hadi hii leo. Wanajeshi kadhaa leo Jumapili wameweka kizuizi cha muda mfupi karibu na eneo la umma katika mji mkuu wa Madagaskar, ambako maandamano ya upinza, upinzani dhidi ya, ya sheria mpya za uchaguzi yamesababisha vifo vya watu wawili. Baada ya muda wanajeshi hao waliondoka katika eneo hilo huko Antananarivo, wakifungua njia kwa wanaharakati wa upinzani karibu mia moja kukusanyika. Mwandishi wa AFP katika eneo hilo amesema. Washambuliaji wawili wa, wa kujitoa mhanga wameua waumini wanne wa, wa, wa Kiislamu katika msikiti wa Kaskazini Mashariki mwa Nigeria ambao bado unajengwa baada ya kuharibiwa na waasi wa kundi la Boko Haram mwaka 2014, vyanzo vya habari vya AFP vimesema leo Jumapili. Washambuliaji hao, mwanamke na mwanaume, walijilipua walilipua mabomu yao ndani ya msikiti wakati wa swala ya asubuhi jana Jumamosi, katika mji wa Bama katika jimbo la Bono. RFI, Radio France Internationale. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Mshambuliaji wa kujitoa mhanga wa kundi la Islamic State ameua takriban watu hamsini na saba ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto na kujeruhi wengine kum, mia moja kumi na mbili nje ya kituo cha usajili wa wapiga kura katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul Leo Jumapili katika shambulio la karibuni katika maandalizi ya uchaguzi. Shambulizi hilo linaongeza wasiwasi kuhusu usalama kuelekea uchaguzi wa wabunge uliopangwa kufanyika Oktoba 20 ambao unaonekana kama kipimo cha uchaguzi wa rais mwaka ujao. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumapili amesema kuwa Korea Kaskazini imekubali kusitisha uzalishaji wa silaha za nyuklia na kusimamisha majaribio ya makombora wakati huu Marekani bado haijakubali kitu. Korea ya Kaskazini iliahidi wiki hii kusitisha uzalishaji wa nyuklia na majaribio ya makombora wakati nchi hizo mbili zikijiandaa kwa mkutano wa kilele kati ya Kim Jong Un na Trump, lakini haijajitolea kuacha silaha zake za nyuklia ambazo Pyongyang inaziona kama ngao dhidi ya uharibifu wa mataifa ya Magharibi kwa serikali yake. Ghasia za kisiasa nchini Armenia zimeongezeka leo Jumapili kwa kuzuiliwa kwa kiongozi wa maandamano yanayoipinga serikali Nikol Pashinian muda mfupi baada ya Waziri Mkuu Sezi Sakizian kuondoka kwenye mazungumzo naye katika siku ya kumi ya maandamano dhidi ya utawala wake. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu imesema katika taarifa kuwa Pashinian na wanasiasa wengine wawili wa upinzani walikuwa wamezuiliwa kutokana na kufanya vitendo hatarishi kwa jamii. Mawaziri wa mambo ya kigeni wa mataifa saba yaliyoendelea kiviwanda wamekutana huko Toronto, Canada, leo Jumapili kutafuta msimamo wa pamoja dhidi ya kile wanachokiona kama uchokozi kutoka serikali ya Rais Vladimir Putin wa Urusi. Wajumbe hao watakuwa na nia ya kufahamu ikiwa Rais Donald Trump atavunja mkataba wa nyuklia wa Iran na jinsi gani atashughulikia mkutano uliopangwa kati yake na Kim Jong Un wa Korea Kaskazini. RFI, Radio France Internationale, ni wa sawa. Makala ya jukwaa la michezo na Fredrick Nwaka, karibu. Asante sana mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo. Nakusalimu sana msikilizaji, popote ulipo, na nikikukaribisha katika makala ya jukwaa la michezo. Jumapili hii tunatathmini kwa kina, uh, michuano ya Jumuiya ya Madola ambayo imetamatika wiki iliyopita wiki, wiki huku uh, Tanzania ikiwa miongoni mwa, mwa nchi zilizoshiriki, na haikufanya vizuri katika mashindano hayo na katika michezo yote lakini tutajikita zaidi hivi leo katika mchezo wa ngumi za ridhaa ambapo studioni, nimetembelewa na mmoja kati ya washiriki waliowakilisha Tanzania katika uh, mchuano huo ya michezo hiyo ya Jumuiya ya Madola. Uh, anaitwa Haruna Swanga Mhando. Huyu ni bondia wa Tanzania ambaye alikuwa miongoni mwa wanamichezo wa Tanzania waliopeperusha bendera katika michuano hiyo ya jumuiya ya madola ambayo imetamatika wiki iliyopita katika jiji la Gold Coast kule nchini Australia. Haruna, karibu sana katika studio za RFI Kiswahili. Ya, asante sana. Naam, karibu sana asante sana. Asante sana msikilizaji, basi kabla hatujaanza moja kwa moja ni kujuza japo kwa muktasari habari mbalimbali za michezo zinazojiri duniani wakati huu, tukianzia kule nchini Uingereza ambako uh, michuano au mbio zile za London Marathon zimefanyika hivi leo uh, ambapo Kenya imetamba kwa upande wa wanawake. Mwanadada Vivian Cheruiot ameshinda mbio hizo uh, akitumia muda wa saa mbili dakika 18 na sekunde 31, na nafasi ya pili imenyakuliwa na mkenya mwingine Brigid Kosgei ambaye ametumia muda wa saa mbili sekunde dakika 20 na sekunde 13, wakati nafasi ya tatu kwa upande wa wanawake imenyakuliwa na Tadelech Bekele wa Ethiopia, aliyemaliza wa tatu kwa kutumia muda wa saa 2 dakika 21 na, na sekunde 39. Na, na kwa upande wa wanaume pia Kenya imeng'ara, ambapo Eliud Kipchoge ameshinda kwa mara ya tatu mfululizo akimaliza wa kwanza kwa kutumia muda wa saa 2 dakika 4 na sekunde 16. Tola Shura Kitata wa Ethiopia alimaliza wa pili kwa kutumia muda wa dakika, wa saa 2 dakika 4 na sekunde 46 huku Mwingereza Mofala eh, yeye akimaliza watatu kwa kuvunja rekodi iliyodumu kwa miaka 33, ah, kwa mwingereza kufanya hivyo akitumia muda wa saa 2 dakika 6 na sekunde 21. Mwenzangu Victor Abuso alikuwa wakifuatilia ah, mbio hizi. Pengine Abuso, kwa muktasari utujuze. Eh, Kenya imeng'ara tena, lakini hawa wanamichezo wengi wao hawakushiriki kwenye michuano ya Olimpiki. Nam, ni kweli kabisa mi, ma, mashindano ya jumuiya ya madola ambayo amekamilika hivi karibuni kule Gold Coast, Australia. Eliud Kipchoge ameshinda mbio za London Marathon, sasa ni mara yake ya tatu. Ni mwanariadha ambaye ni mkubwa kidogo, na miaka thelathini na tatu, na kabla ulivyoshuhudia, alikuwa na pambana na Muethiopia, lakini nilipofika, nafikiri kilomita kadhaa kabla ya mbio kumalizika, akaamua kutumia uzoefu wake wa siku nyingi na akaibuka mshindi tena. Lakini Vivian Cheruiyot uh, huyu ni mwanariadha ambaye amekuwa akikimbia zile mbio za mita elfu kumi na mita elfu tano katika mashindano ya dunia na mashindano yale ya Jumuia ya Madola pamoja na Olimpiki na ameanza vyema katika mashindano haya ya marathon, ndio wanaanzaanza lakini pia kama unavyofahamu bingwa Olimpiki na bingwa dunia uh, katika mbio za mita elfu kumi na elfu uh, tano kwa upande wa wanaume, Mufara kutoka kule uh, nchini Uingereza uh, ndio hayo mashano yake ya pili ya marathon ama za watatu uh, ni matumaini kwamba ataendelea uh, kufanya vyema katika siku zijazo, lakini kama ilivyodhihirika leo uh, bado Wakenya uh, wanatama katika mbio hizi ndefu za marathon. Asante sana Victor Abuso, shukrani sana kwa kuungana nami jioni hii, asante na mwasante na sana. Huyo ni mwenzangu Victor Abuso. Msikilizaji, nikitamatisha na pale nchini Uhispania, ni kwamba klabu ya FC Barcelona hapo jana ilishinda taji la Copa del Rey baada ya kuichabanga timu ya Sevilla kwa mabao matano kwa sifuri, mabao ya Luis Suarez aliyefunga mabao mawili, Lionel Messi, Philippe Coutinho na Andreas Iniesta. Hilo ni taji la kwanza kwa kocha wa Barcelona Ernesto Valverde, huku Lionel Messi akiwa amefikisha idadi ya mabao 30 aliyoifunga klabu ya Sevilla tangu aanze kuitumikia FC Barcelona mwaka elfu mbili na sita. Namna sasa, turejeree katika mjadala um, wetu wa hivi leo. Msikilizaji, kama nilivyokujuza, niko na bondia wa Tanzania Haruna Swanga Mhando ambaye ni bondia wa uzito wa juu kilo 91 na tunatathmini kipaji chake na mashindano mbalimbali aliyoshiriki ikiwemo mashindano ya hivi karibuni ya, ya Jumuiya ya Madola ambayo yametamatika kule nchini uh, Australia. Pengine eh, Haruna, historia yako kwa ufupi katika mchezo huu hapa uh, inaanzia wapi? Nikianza kuzungumza historia yangu, nazungumzia kuanzia mwaka 2004 ndipo nilipoanza kuiona chachu ya boxing. Kwa hiyo nimeanza kutangaza tuseme boxing 2006 2005 mpaka sasa hivi naitangaza boxing. Na pengine ni mapambano mangapi ambayo unakumbuka umecheza ume, ume, ume uh, ya ngumi za ridhaa na watu pengine wanaweza kajiuliza tofauti ya, ya ngumi za ridhaa unazocheza na ngumi za kulipa ni ipi? Mashindano ya, ya boxing seme nimecheza mengi kwa Tanzania ina nimekuwa bingwa kwa mashindano mengi, ila mashindano ambayo ni Jumuiya ya Madola kwa haya hapa ni mashindano ya pili ambayo ndio yanamtangaza kwa Jumuiya ya Madola Madola, ukiacha, ukiacha na All Africa, ukiacha ya majeshi ambayo tunacheza, lakini haya hapa ni mashindano ya pili kwa mashindano ya dunia kama hayo. Na asante sana pengine eh... Mwezi Januari uh, ulinukuliwa na gazeti la michezo la kila siku nchini Tanzania la Dimba, ukisema kwamba uh, vijana wengi wanashindwa ku, ku, ku, ku, ku, ku, kujitokeza katika mchezo kutokana na kukata tamaa, lakini pia hamasa ikiwa ndogo. Wewe kwa muda wote huu mpaka sasa hivi ni takriban miaka kumi na nne tangu umeanza lakini hujakata tamaa, pengine tofauti ilikuwa ni ipi, na kitu gani ambacho naona kwamba kinatofautisha uwezo wa mabondia ambao wanania kweli ya dhati ya, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kuchomoza katika mchezo wa ngumi za ridhaa? Mimi nimejengwa kijeshi kwamba nsikate tamaa. Mabondia wengi wa Tanzania wanakata tamaa mapema sana, kwa kufikiria kwamba anataka kufanya boxing ili ajiriwe katika jeshi au polisi au magereza. Kwa hiyo hajawezi kusema kwamba nataka nicheze boxing ili niweze kuwa bingwa wa dunia au kucheza kushika mikanda au kufanya vipi. Ndio maana wengi wanakimbilia kwenye, wakiwa wanatoka kwenye mcha, wanakimbilia kwenye professional, alafu ukifika kule hawana muda mrefu, wanaacha kwa sababu professional ukishakusema kwamba bondia professional wanatakua uanze kujikamata wewe, sio kocha. Sasa hii kwetu sisi ya, ya, ya, ya, ya, ngumi za rizaa ina maana ni timu team, timwek, kwaiyo ni vitu tofauti ambavyo ukisema utoke kwenye timweki uende kwenye kujisimamia wewe mwenyewe, vijana wengi wanashindwa, ikiwemo ni tamaa tu ambazo wanataka pesa za haraka haraka. Na, umetaja tamaa lakini umetaja mashindano kadhaa ambayo wewe umeshiriki. Sasa tuangazie e, unafahamu kwamba Tanzania mara ya mwisho ilitoa medali katika michuano ya jumuiya ya madola miaka 20 iliyopita mwaka, mwaka 98 ndio ilishinda ilitoa medali, lakini tangu hapo bado haijafanya vyema. Na hata wewe umekwenda kwenye kwenye mashindano ya mwaka huu, hali ilikuwaje, pengine kiasi cha kupelekea wewe ukiwa uh, miongoni mwa wanamichezo wa Tanzania kushindwa kurudi na medali katika mashindano hayo? Ya, ukizungumzia medali unazungumzia kuiandaa medali. Medali inaandaliwa, medali unaposema kwamba unataka kuiweka timu kambi, weka timu muda mrefu. Kikubwa ambacho kimetushinda hasa kizungumzia boxing, kikubwa ambacho tumekishinda kule ni kambi ya muda mfupi. Unajua wenzetu wa kambi ya muda mrefu. Kwa hiyo tumeenda kule, wenzetu wameenda kuwengine, wamepigwa hadi ko, wamechukuliwa na ambulance, wamepelekwa hospitali. Lakini kwa Tanzania hii tumeenda pale na tumetoka kwa pointi Huoni kwamba kitu ambacho tumepigana na tumeenda na viongozi wa serikali wameona kwamba mapungufu yako wapi na watu wafanye nini? Kwa hiyo ninachokishukuru kwamba ukizungumzia leo ni kwamba timu yatakuwa kikambi muda mrefu, timu yatakuwa ipande mashindano ya mara kwa mara ya kimataifa, sio Tanzania. Weka maandalizi timu, afu tete timu, peleka timu kwenye kwenye nchi za watu, tukajue vitu. Kwa hiyo tumeenda kwenye mashindano yale pale, kuna vitu vingi tunavijua, tumevijua sasa kupitia mashindano yale. Kwa hiyo ukizungumzia sasa hivi boxing au ukizungumzia timu kuweka kambini, basi leta na timu za mataifa mbalimbali ambayo yanaenda kushiriki mashindano yale yale ambayo tunaenda kushiriki, tupate uzoefu kutosha. Sio timu unaenda kuweka kwa muda mfupi, ambapo ukiweka muda mfupi na wale ambao wameenda... si tumeenda kule, timu ya India imeenda UK na ndio mabondia ambao asilimia kubwa mabondia wa Tanzania tumekutana nao. Mimi nimekutana na bingwa ambao wameshindana yale, ambao ningeshinda kwa mashindano yale pale, robo finali. Nusu finali nikaingia kwa mashindano. Kwa hiyo kuna kitu ambacho tunazungumzia, medali tuzungumzie medali, tunaiandaa timu kwa muda mrefu. Asante sana. Unazungumzia medali lakini, wakati huo ukiwa umeshafanya maandalizi ya Tanzania kwa muda mrefu. Unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na sita. Asante sana, Juma Mdimi, ukiwa Tabora, kaskazini magharibi mwa Tanzania, ukisema kwamba unasikiliza matangazo ya RFI Kiswahili jioni hii na kama nilivyokujuza msikilizaji hapa studio ni naye bondia haruna swanga mhando huyu ni bondia wa uzito wa juu kilogramu 91 ni bondia kutoka nchini tanzania ambaye ameshiriki mashindano ya jumuia ya madola yaliyotamatika juma moja lililopita katika mji wa Gold Coast kule nchini Australia. lakini tanzania iliambulia patupu katika mashindano hayo pengine sasa uh, juma tuangazie E, tuangazie mchezo wenyewe wa ngumi za kulipwa wa, wangu, wa ngumi za ridhaa hapa Tanzania. Msingi unafikiri upo sahihi ama msingi haupo haupo sahihi kiasi kwamba inafikia hatua huku juu tunashindwa kufanya vizuri. Kocha ambaye nimekaa nao mimi katika timu ya taifa au timu ya majeshi ni vitu vingi na visoma kwa sababu baadaye nataka kuwa kocha ambaye sio kocha ni mali kocha ni kocha ambaye ni endelevu. Sasa kocha ambaye tuko naye sasa hivi sisi wa timu ya taifa ni Mkenya. Huyu kocha Mkenya ni kocha ambaye ana vitu vingi ambavyo vimetusaidia katika mashindano ambayo tumetoka. Huyu kocha kwa Tanzania, ushauri wangu wasimwache, kwa sababu tayari ameshatueleza kwamba sisi tunataka tumpate Swanga mpya, tunataka tumpate Kidunda mpya, tunataka tumpate, yani mchezaji mwingine yoyote ambaye anataka kwenda kuacha boxing. Kwa hiyo utawapata vipi hawa? Ni, si, si, eh, ni, ni lazima kuacha, kuanza kuanza huku chini, kuwatafuta huku chini, kuwatapandisha ili tuweze kuwapata wakina Swanga wapya. So Swanga anaondoka afu ana mbadala wake wa kumwacha inakopo, ni tatizo. Kwa hiyo ili kupata mabondia ambao wa kueleweka na kupata ni kuanzia chini, serikali angalie tu kwamba tuanze foundation tuweze kupanda juu. Kwa hiyo huyu kocha ambaye tuko naye sasa hivi anachukua kizungumzia yeye ni kwamba, Tanzania atakuwa, tupate watu wapi? E, tutapata vipi ni kuanza foundation? Kwa hiyo nikipata muda wa kuifundisha Tanzania, timu ya Tanzania nitaanza chini watafuta watu kwenda juu. Kwa hiyo ni, ni, ni serikali yenyewe kuona kama wanaweza kumchukua kumweka, kama walivyomchukua Galutado kumweka hapa akiuba ule na, na kumweka kumpa mikataba atulia afundishe boxing Tanzania. Umemtaja Rutardo, huyu ni kocha ambaye alichukuliwa na serikali yeah, ya Tanzania akaletwa kutoka nchini Cuba, Cuba. Akaletwa kwa ajili ya kuifunza timu ya taifa ya ngumi ya Tanzania hmm. Lakini matunda yalioonekana kwa kiasi kidogo, pamoja na kwamba bado hawakufanya vizuri sana hmm. Lakini ilikuwa inaonekana nia ile ya kwamba huenda Tanzania ikafanya vizuri katika mchezo wa ngumi za ridhaa hmm. mbele ya safari. Sasa ukiangalia uhaba wa makocha, umemtaja kocha wa timu ya taifa anatoka nchini Kenya hmm. E, kwa maana kwamba hapa Tanzania hii ikoje? Kwa maana kutafuta mako, makocha ama wakufunzi ambao watasaidia kuinua mchezo huu kwanzia ngazi ya msingi. Makocha wa Tanzania wapo wengi sana, ila kuna makocha ambao wanaenda kusomea cheti <laughs> unamaanisha ni... yeah, okay, okay, una kwamba kocha siende kusomea cheti aende akasomee mchezo ambao anaenda kutaka kufundisha ni, makocha wapo wengi ila tofauti yao ndo hiyo hiyo. mi nawashauri makocha Makocha wa kigeni wakija kama wale tuige kupita kwao kwa sababu, mi na, na, na ukweli tusingekopo kama kuna vitu vingi ambavyo vilikuwa vinatakiwa vitu vinavyobadilika kule, boxing imebadilika kufunga gram sheet, kufu, kufunga clip bandage. Naam ni mwanzo mpya kabisa, na wanazungumza tu kuonyesha picha, afu naenda kafunge mwenyewe. Kwa hiyo kwa mtu ambaye hajasomea vile vitu, huwezi kwenda kufunga. Tumeenda na gram shiti zetu za huku, kufika kuwa naambia a a, tunakupa dakika ishirini, katuletee gram shiti mpya. Kwa hiyo kocha ambaye haelewi, no hawezi kufanya hivyo vitu. Na tumefika kule ile kocha ambaye wamesoma nao kocha, yeye atakiwa ni nyota moja, nyota tatu. Tumefika kule makocha ambao wamesoma nao nyota tatu wote India sijui Australia sijui wapi wamepewa makocha ambao, wa, wa, amekutana nao yeye na makocha tumeenda naye mmoja, lakini tumepata makocha wawili wa timu tofauti tofauti ambao anajua nao yeye kukaa kwenye kona, umeona naam. Kwa hiyo hiyo hiyo ni moja kati ya changamoto ambayo inaukabili mchezo wa, wa ngumi za ridhaa nchini Tanzania. Makocha wakasomee wasi... sio wasomee cheti, wasomee mchezo wenyewe ulivyo, kwa maana wa, wa, wa, kwamba waelewe taratibu, eh, kanuni eh. Eh, na vifaa mathalani vinavyotumiwa, namaanisha hivi Makocha wasisomee cheti yani, hapo mchezo ngumuze hivyo watakopa wameelewa, yani kocha no. tu madi anawe na cheti basi, lakini kocha akasomee mchezo wenyewe na kusoma vitu ambavyo vinatakiwa hapo, kwa sababu kama ni, ni, ni, kusomea nyota hivi vitu vinaenda kusomea lili kabisa, yani unaingia kabisa in deep kwenye mchezo wenyewe. Usiende kusomea tu madi upate cheti uje uje mtaani useme mimi ni kocha kwa cheti no, ila somea kwa kuifundisha boxing yenyewe. Kisimu kuna practical na siole Kazania sasa, na siole na practical naupate vyote, lakini sasa uh, mabondia wanne Tanzania mlikwenda katika mashindano ya jumuiya ya madola, changamoto ilikuwa ni hiyo hiyo ya maandalizi pekee ama kulikuwa kuna changamoto nyingine ambazo zilipelekea uh, kukosa medali? Mimi ninachokizungumza hapa ni kwamba kama mabondia hawajapigwa KO, unategemea huyu mabondia. Sisi tumeenda kujitoa wenyewe pamoja na kambi ambayo tumeipata hapa tumefika kule tumefanya kambi ya mwezi mmoja pale kwa Philbert Bay. Lakini tumefika kule tumekutana na watu ambao wamefanya miaka miwili, mwaka mmoja na nusu, au kambini tunajiandaa na mashindano haya. Hivyo sasa hivi tumemaliza mashindano. Watu wamejiandana na Olympic. Wanajiandana na mashindano ya Olympic. Wamepelekwa kwenye kambi kwa ajili ya kujiandana na Olympic. Sasa sisi hapa tuko wapi? Kwa hiyo ni kama tumeachwa. Sasa kuna kitu kimoja ambacho ukizungumzia tu swala la hiki hapa kwamba watu wanaenda kufanya ma, ma, maandalizi maandalizi, sio kuzungumzia medali mdomoni. Medali hazizungumzi mdomoni. Tumeenda na viongozi na, na wameiona hiyo boxing ndio imeenda kutangaza kule, umenielewa? Hmm. tume, tumepigana kwa jihadi na viongozi wote wameona, bahati nzuri boxing ndio ilikopo imeanza kuliko michezo yote naam. Na asante sana uh, Haruna Swanga. Pengine uh, msikilizaji, kwa taarifa tu ni kwamba uh, mkuu wa msafara wa Tanzania katika timu iliyokwenda kushiriki michuano ya Jumuiya ya Madola, ambaye ni mkurugenzi wa michezo katika Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Yusuf Singo, alisema muhimu ni kuhakikisha ya kwamba Tanzania inaandawa na michezo kwa muda mrefu ambao watakwenda kuiwakilisha nchi katika mashindano husika na kukazuka hoja kwamba je, Tanzania ijiondoe kwa sasa kushiriki mashindano haya makubwa itumie muda huu kuandaa na michezo. Na kwa hili wewe unaliona kwamba lina mtazamo gani? Ni kweli kwamba Tanzania ijiondoe itumie muda huu kujipanga ama iendelee kushiriki wakati ikijipanga? Huwezi kujiondoa eti ukaangalia kwa kukajifunza kwa, kwa, kwa kuona, jifunze kwa kufanya. Kwa hiyo kama ni muda wa kujiandaa na mashindano ni sasa. No, kama ni kujiandaa na Olimpiki ni sasa hivi timu ichukuliwe, yuko kambini kama serikali, lakini huwezi kujiandaa kwa kuangalia hivi kwamba yule anafanya anapigana. Kuna vitu vingi vya kuiga, kuna kuupenda mchezo kwa kufanya na kuna kuupenda mchezo kwa, ku, kwa kusikia tu. Kwa hiyo kusikia ni vigumu, ukienda kupigwa ngumi kali ukituacha, ila kwa kufanya, kwa, kwa kuona au kujifunza kwa kuona unaweza. Naam, naam. Asante sana Tuk, wakati huu tunaelekea ukingoni uh, mwa makala yetu ya jukwaa la michezo uh, Tanzania haikutoa medali yoyote lakini e, taarifa ambazo ziliripotiwa uh, na, na, nipate maoni yako wewe ni kwamba safari hii tumeshuhudia wanamichezo kutoka mataifa mengi ya Afrika wakisalia huko huko nchini Australia, licha ya kwamba timu zao zilikuwa zimeshamaliza muda wa kuendelea kubaki huko. Tanzania mathalani, kuna mwanamichezo ambaye amesalia kule kule Kenya, hmm, na mataifa mengine. Hili, kwa mtazamo wako, unadhani linasababishwa na nini? Mimi sijajua linasababishwa na nini, kwa sababu kila mchezaji ana akili yake. Mimi nkijichukulia mwenyewe, nazungumzia mimi, mimi nina vibali vitatu Namu. Kibali cha kwanza ni kwenye familia yangu, yani e, mke wangu mi anaruhusu nitoke hapa niende kwenye jeshi, au babangu na mamaangu anaruhusu hapa nitoke kwenye jeshi. Jeshi linanipa kibali mimi kutoka hapa niende kwenye timu ya taifa. Timu ya taifa ndio inanikabidhi mimi kwenye serikali, au wale wale wale wa BFT wananikabidhi mimi kwenye serikali. Shirikisho la boxing Tanzania. Linanikabidhi mimi kwenye serikali eh, eh, sasa na vibali vitatu. Huyu mtoto ambaye ameondoka, mimi siwezi kumzungumzia, ila ameshazungumziwa na kiongozi yeye. Yeah, ana vibali viwili kutoka kwa mama wake, kuja kwenye timu ya taifa. Kwa hiyo ana akili zake anazijua yeye na familia yake. Mimi nimetengenezwa, kwa hiyo siwezi kuizungumzia sana hilo, lakini ni akili ya kila mtu mwenyewe, anafikiria yeye aondoke kwa, kwa masilahi yake au ameshapanga nini whatever. <laughs> <laughs> na, um, sa, wakati tukielekea mwisho kabisa, Tanzania na mataifa mengine ya Afrika, umetaja miundombinu hapo awali, wakati tukiingia studio, kama ni taifa la Australia limepiga hatua kubwa sana, na limeandaa kwa mafanikio mashindano ya jumuiya ya madola, lakini mataifa ya ya Afrika, Tanzania, Kenya, Burundi, uh Rwanda, ambayo yalishiriki ni baadhi ya mataifa ya Afrika ambayo yalishiriki michuano hiyo. Tumeshuhudia hakufanya vizuri, unadhani anajifunza nini sasa, eh, katika kile ambacho ayoa ukishuhudia kule nchini Australia wakati wa, wa mashindano haya, unajua kuna kitu kimoja ambacho Kenya na Uganda wana upinzani mkubwa sana kwa, sa, kwa muda mwingi wanachukua Wakenya mwenye liaza sasa hivi wa Uganda wengi wamechukua wa Kenya, mpaka waziri wa michezo wa Kenya ametoka Kenya kuja kuja, kuja Australia, kwa nini mmeshindwa na Waganda? Sasa hizi changamoto zinatokea kwa nchi na nchi ila kwa kompetisheni ambazo zimetokea hizi, ndomana nimekwambia tujifunze kwa kuona Namu. Usijifunze kwa kuona, jifunze kwa kupija, tupijane ulingoni ndio utajifunza. Usijifu... mtu anapigana kule useme kwamba unajifunza kwa kuangalia Namu. Utapata vichache kuliko kupijana. Kwa hiyo tumeshajifunza Australia, bwana timu ime nchi imeendelea, na mimi nitoe tu pongezi kwa Watanzania ambao wanaishi kule kiukweli kabisa, walikopo wanakuja na walitualika kwao na wametualika vizuri sana, na wamehudhuria mashindano kila mchezo ambao tunacheza, tunacheza kwa... naam, asante sana, nakushukuru sana uh, uh, Haruna Swanga Mhando kwa kujumuika nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili hii. Asante sana, nashukuru nami pia kwa kunalika. Karibu tena nami nitakuja. Naam, asante sana msikilizaji. Mimi ni Frederick Nwaka, nakushukuru sana kwa kuwa nami katika makala ya jukwaa la michezo jumapili hii, na namwona mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo amekusha ingia hapa studio kwa ajili ya kutamatisha matangazo ya jioni. Kwako Sabina Nwaka. Msikilizaji, basi hadi hapa hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili Dar es Salaam, Tanzania. mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Mi kukupa ngoma bado napenda wewe wapi kukwenda mami bado napenda wewe wapi wapi kukwenda kukwenda mami na penda, wewe wapi kukwenda ndio maana nakuimbia kupoto liposikie baby rudi nyumbani nakuimbia kupoto liposikie mami tuishi kama zamani moyo mapenzi anotesa moyo wewe mapenzi anumiza moyo wewe Mapenzi yanotesa moyo wangu jomikozeroo mapenzi yanotesa moyo wangu mapenzi yanoumia moyo wangu mapenzi yanotesa moyo wangu omikozeroo arog tmagolo nakusaka membo nakusaka baby nijue upo wapi mama twapeana mapenzi, si wasiopenda kuona mimi nawe, na kila siku twapeana mapenzi, chochote tachokwambia usikosikilize na, si na, na, na, na, usi, na kusimama mipuzia Moyo wangu siumize, chochote utachokuambia usipo wasikilize na kusima mipuzi ya moyo wangu siumize, endapokiwasikiliza moyo wangu taumiza, endapo endapokiwasikiliza namna hiyo, msikilizaji anaitwa bele 9 msanii kutoka Tanzania, burudani inakwenda kwa jina la Masogange. Hadi hapa sina la ziada, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante sana kwa muda wako, punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine na kutakia jioni njema. Kwa heri.