Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ikikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Madaktari nchini Diarsi wameanza mgomo wa nchi nzima hivi leo kushinikiza serikali kuwaongezea mshahara. Muungano wa upinzani nchini Burundi waitaka serikali ya Burundi kusitisha zoezi la upigaji kura ya maoni tarehe 17 ya mwezi ujao na mtuhumiwa wa mashambulizi ya jijini Paris nchini Ufaransa hukumiwa na mahakama ya Ubelgiji. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747, sau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo hayo pia unaweza kuwasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www Madaktari nchini DRC wameanza mgomo hivi leo wa nchi nzima wakishinikiza serikali kuongezea mshahara, huku wakiituhumu kwa kushindwa kuheshimu makubaliano waliofikia mwaka jana. Mwanahabari wetu Mitima De La Chance ametutumia taarifa ifuatayo kutoka mjini Bukavu. Nilikuwa na randevu na dokteri hapa kwa hopitali. Mi nakuya mi nafika hapa kwa hopitali panaambia seme dokteri biko mu greve huyo ni Martin, mmoja kati ya wagonjwa niliyokutana nao kwenye hospitali ya Mhanzi ama Clinique Universitaire hapa mjini Bukavu. Mwito huu wa mgomo umefuatiliwa na madaktari wengi katika hospitali kadhaa za jimbo la Kivu Kusini ili kuomba mshahara wao uboreshwe, anavyoeleza rais wa madaktari katika jimbo hili, Daktari Desire Bajampaka. E, tunaanzisha mgomo mara tena ni juu kufuatana na mambo ile tuliipatana na serikali ya Kongo Tunafika tena leo mwaka ingine, leo tuko mwezi wa ine guvernema haya jibia kwa ele mapashwa tuliweza kumulomba, walikuwa natulipa kutoya nefusa trant sasa leo toi na kwa ku elfu moja mia sita, lakini wanaendelea tukutulipa sa vile zamani. Tunafanya service ele banaita ya jetu ya urgence, lakini ingine ya kusema no tuchunge tuikale pale chunga tuweze chunga waba takuya wa makonsultasyo ili ya tutafanya. Wakaji wa Bukavu wanasema kuhofia ikiwa mgomo huu mpya wa madaktari utadumu Kepsa, itakuwa na na wa kabisa mzuri. Kaya adep, ifo, eh, kua, apana alo, mumugomu. Waziri wa afya katika jimbo la Kivu Kusini Vincent Chibamvunya anaalika madaktari kuendelea na kazi yao sababu suluhisho linatafutwa kwenye ngazi za kitaifa. Wanajua wao ni waganga wanasaidia watu ngambo ya afya. Sasa wakifanya mgomo, ni vigumu zaidi kwa population yote. Ni mzuri vile gouvernement central ikamata hatua ya kuzungumza na sindika national, si lazima wafanye mgomo. La upinzani unaoishi nje ya taifa la Burundi na ambao unapinga muhula wa tatu wa rais Pierre Nkurunziza umetoa wito kwa upande wa usuluhishi wa mgogoro wa taifa hilo kushinikiza serikali ya Bujumbura kuachana na kura ya maoni iliyopangwa kufanyika Mei 17 mwaka huu. Katika barua wa ambayo wamemwandikia mpatanishi rais wa Uganda Yoweri Museveni Aprili 13, upinzani unasema kura ya maoni inayolenga kufanyika uh, kufanyia marekebisho katiba ya taifa la Burundi ni hatari kwa kufanikisha juhudi za kuleta amani kwenye taifa hilo. Wapinzani hao wanasema ikiwa Jumuiya ya Afrika Mashariki imeshindwa kuishinikiza serikali ya Nkurunziza kuachana na kura hiyo ya maoni, basi itabidi Umoja wa Afrika pamoja na Umoja wa Mataifa uingilie kati. Wachambuzi wa mambo hao wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ma, mimi kwa msimamo wangu nadhani maombi haya yatakuta sikio lililokwisha kuwa mziwi. M, haya, haya maombi ya wapinzani hatasikilizwa na mpisanishi ambaye tayari ameshaonyesha udhaifu mkubwa sana katika kulisimamia jambo hili mtangu mwanzo kwa hiyo naamini kwamba ni kweli lazima watoe hizo nanii watoe hizo watoe hilo ombi lakini kuna kitu ambacho kinaonekana dhahiri kwamba hakitowezekani nacho ni, ni, ni kukubaliwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa makubaliano kwa ombi lao hilo ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa uh, Dar es Salaam nchini Tanzania. Idara ya usalama mjini Mombasa nchini Kenya imeagiza sherehe zote za harusi kufanyika ndani ya kumbi na kukamilika muda wa saa tano usiku kutokana na utovu wa usalama unaoendelea kushuhudiwa kwenye mji huo. Joseph Jira kutoka Mombasa ana maelezo zaidi. na msikilizaji, ni kombe. Idara ya usalama ikiongozwa na, iki na kamanda wa polisi kaunti ya Mombasa Johnston Ipara inasema magenge wa ya wahalifu yamekuwa yakitatiza usalama wa raia, hali ambayo imewapelekea kuchukua hatua hiyo. Ipara anasema idara hiyo pekee itahusika kutoa leseni ya kuandaa sherehe hizo, na atakayekiuka agizo hilo hatakabiliwa kisheria. Anasema harusi zote zitafanyika ndani ya ukumbi, muda wa kukamilika ni saa tano usiku, na yeyote atakayekiuka agizo hilo takabiliwa ta kisheria na cool kushtakiwa kutokana na makubaliano ya afisa aliyepeana leseni ya sherehe hiyo shereha hiyo. RFI Kiswahili imezungumza na baadhi ya vijana waliojisalimishwa kwa polisi baada ya kujiunga tubia na makundi ya kihalifu. Sote tumeamua ni amani kuweka mapanga chini. Afisa wa vijana katika shirika la kiraia la Haki Afrika, Salma Hemed anasema wamekuwa wakitoa mafunzo kwa vijana waliojiunga na uhalifu na kisha baadaye kujisalimisha. kitu ambacho kinatusikitisha ni kwamba vijana hawa walikuwa wameriform na ni vijana ambao kwamba tuliweza kuwasaidia na miradi midogo midogo na wanafanya kazi zao. Lakini raia wa Mombasa wana maoni gani kuhusiana na hatua ya idara ya usalama? Ni jambo nzuri sana, kwa sababu tunapenda kusherehekea maharusi sana, maanake ni furaha, na mwanamke wa Mombasa hana wakati wakwenda kujienjoy isipokuwa ni harusi, lakini sasa yetu inakuwa ni muhimu sana kurudi nyumbani kwa wakati. Eh, naonga mkono kwa sababu Mombasa kuna makundi mengi sana ya vijana ya kihalifu ambayo yanachipuka. Ukienda Kisauni kuna wakali kwanza. Itakuwa vyema zaidi kama watafanyia kwa ukumbi ama watafanyia kwa mahoteli. Pia hii si mara ya kwanza kwa vyombo vya usalama kuweka sheria kudhibiti sherehe za usiku eh, kutokana na masuala ya utovu wa usalama Joseph Jira Mombasa, arefai Kiswahili. Wakuu wa majeshi kutoka nchi za Chad, Niger na Sudan wamekutana kwa mazungumzo mjini Khartoum kuzungumzia hali ya usalama kwenye mipaka ya nchi zao kutokana na hivi karibuni kushuhudiwa kwa vitendo vya kihalifu. Kwa mujibu wa taarifa ya pamoja iliyotolewa na Sekretariat, imesema kuwa lengo la mkutano wao ilikuwa ni kuunda kamati ya pamoja ambayo itashughulikia changamoto zinazoendelea kushuhudiwa kwenye maeneo ya mipaka ya nchi hizo. Makamu wa rais wa Sudani Kusini James Waniga Aa, katika hali isiyotarajiwa amewanyoshea kidole viongozi wa dini na kudai kuwa wanashiriki kuchochea machafuko na vita katika taifa hilo changa linalokabiliwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Waniga amesema baadhi ya viongozi wa dini badala ya kuhubiri amani wamejikuta wakitoa wa kauli za chuki na uchochezi na kuwapotosha wananchi wakiitaka amani, wakitaka amani kuwa rais Salva Kiir na serikali yake ni watu wabaya. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza, anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza Tanzania. Kila kiongozi ambaye amekuwa na mashaka amekuwa akiwalaumu viongozi wa dini pindi wanapojaribu kutia neno juu ya mwenendo mzima wa utawala. Tunaona kule kwa Joseph Kabila Kongo, hatua hata waka makasii wakata makanisani na kudhibitiwa vilivyo na hata juzi tumeshuhudia, japokuwa serikali yakiri kwamba akasi moja madhabahuni, lakini tulishuhudia siku za nyuma kidogo wakiingia makanisani na viatu, wakiingia makanisani na. na, na, na, na, na, na na mabomu ya machozi na kuwatimua waumini na kuvunja ibada zilizokuwa zikiendeshwa na makasi fulani kwa tuhuma ya serikali kwamba walikuwa wakichochea uasi katika nchi ya Kongo ni jambo ambalo saa hivi limezoeleka. E, na pengine tunaanza kuangalia kule e, e, Central African Republic ambako unaona makundi e, makubwa ya hatari yenye mielekeo ya kidini ni mtazamo wake Amdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza, Tanzania. Asante sana msikilizaji ulioko pale Kitwe, Zambia. Polisi nchini Madagaskar wamelazimika kutumia mabomu ya machozi kuwatawanya mamia wafuasi wa upinzani waliojitokeza hivi leo kupinga mauaji ya watu watatu waliouawa wakati wa maandamano ya hapo jana kupinga mabadiliko ya sheria mpya ya uchaguzi. Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Polisi wamelazimika kutumia mabomu ya machozi kuwatawanya mamia ya wa wafuasi wa upinzani ambao walijitokeza hivi leo kukabiliana na polisi wakiwa wamebeba mabango yenye maandishi ya kuikashifu serikali ya Rais Rajaona Rimampianina nchini humo. Waandamanaji hao wamesema wanapinga sheria mpya za uchaguzi, huku wakiwataka waki polisi kuwakabidhi miili ya watu watatu walioripotiwa kuuawa katika maandamano ya hapo jana. Maafisa wa polisi pia wamesema mbali na watu hao watatu kuuawa, wengine kumi na sita walijeruhiwa katika maandamano yaliyoanza mwishoni mwa juma lililopita. Rais wa Madagaskar Henry Rajao Narimampianina amewaonya vikali wanasiasa wa upinzani wanaochochea kile anachokitaja kama njama za kumpindua na kusisitiza kuwa serikali yake itawachukulia hatua kali za kisheria. Mzazi wa mwanafunzi mmoja wa shule ya wasichana ya Chibok waliokuwa wametekwa nyara na kundi la Boko Haram amefariki dunia katika ajali ya barabarani baada ya gari waliokuwa wakilitumia kusafiria kupinduka. Msafara huo wa wazazi ulikuwa unatokea kwenye jimbo la Borno kuelekea Yola kwenye makao makuu ya jimbo la Adamawa ambako watoto wengi walioachiwa hivi karibuni wanasoma kwenye chuo kikuu cha American. Maofisa wa juu wa serikali ya Marekani wanafanya ziara ya kipekee kwenye nchi ya Eritrea, taifa ambalo limo kwenye orodha ya nchi zilizowekewa vikwazo na utawala wa Washington kwa tuhuma za kushirikiana na makundi ya Kiislamu ki wizara hiyo inayoongozwa na kaimu mkurugenzi wa wizara ya mambo ya nje anayehusika na, na maswala ya Afrika Donald Yamamoto, ambaye amekutana na maofisa amekutana na maofisa wa serikali na kuangalia uwezekano wa kuondolea vikwazo taifa hilo. Mwaka 2009 baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliwekea vikwazo nchi ya Eritrea baada ya uchunguzi kubaini kuwa nchi hiyo ilikuwa inaunga mkono makundi ya kigaidi kwenye taifa la Somalia. Radio France Internationale. Tayari ni saa 12 dakika 11 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Mwandishi wa habari na mpiga picha raia wa Misri Mahmudu Abdu Zaid ambaye anazuiliwa na vyombo vya usalama amepewa tuzo ya uhuru wa vyombo vya habari na shirika la Umoja Mataifa linalohusika na utamaduni UNESCO. Zaidi ambaye anafahamika sana kama Shokan alikamatwa mwezi Agosti mwaka 2013 wakati akiripoti makabiliano jijini Cairo, kati ya vyombo vya usalama na wafuasi wa rais aliyoondolewa madarakani Muhamed Morsi. Shokan ni miongoni mwa watu 700 wanaokabiliwa na, na mashtaka ya tuhuma za mauaji na uharibifu wa mali. Rais wa zamani wa marekani Barack Obama mwezi Julai mwaka huu anatarajiwa kutoa mhadhara wakati wa kumbukumbu ya mwaka ya Nelson Mandela jijini Johannesburg, Afrika Kusini. Obama ambaye alikutana na Mandela mwaka elfu mbili na tano na kisha kutoa hotuba wakati wa sherehe za mazishi yake, atatoa mhadhara huo wakati wa maadhimisho ya miaka mia moja tangu kuzaliwa kwa mzee Nelson Mandela. -E. Radio France Internationale ni saa 12 na dakika 13, kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, mahakama nchini Ubelgiji hivi leo imemhukumu kifungo cha miaka 20 jela mtuhumiwa wa mashambulizi ya kigaidi ya jini Paris nchini Ufaransa Salah Abdeslam. Sabina na Bigambo ana maelezo zaidi. Sala alikuwa akituhumiwa pamoja na mwenzake Sofiani Ayari ambaye naye amehukumiwa kifungo kama hicho kwa kukutwa na hatia ya kutekeleza mashambulizi ya kigaidi. Abdesalam na Sofiani walikamatwa baada ya kurushiana risasi na polisi waliokuwa wakijaribu kuwadhibiti na kusababisha askari polisi wanne kujeruhiwa. Majaji katika mahakama mjini Brussels wametoa hukumu hiyo na kudai kuwa wamejiridhisha pasi na shaka kuwa mtuhumiwa alitenda kosa kutokana na viashiria vya kuwa ni Mwislamu mwenye msimamo mkali. Watuhumiwa wote wawili hawakuwepo mahakamani wakati hukumu hiyo ikitolewa huku mtuhumiwa Sala Abdeslam akiendelea kushikiliwa katika gereza moja nchini Ufaransa kwa kosa jingine la kigaidi la mwaka 2015. Shambulizi hilo la kigaidi lilisababisha vifo vya watu zaidi ya 130 na Sala akitajwa kama mtuhumiwa katika shambulizi hilo. Mke wa mwanamfalme William wa Uingereza, Kate, hivi leo amejifungua mtoto wa kiume ambaye ni wa tatu katika familia yao na wa tano katika orodha ya wanaoweza kuwa wafalme. Kate anajifungua amejifungua majira ya saa tano na dakika moja asubuhi katika hospitali ya Kensington, ambapo mara baada ya kasri la malkia kutangaza, mamia ya raia waliokuwa nje walilipuka kwa shangwe. Huyu anakuwa ni mtoto wa tatu baada ya prince George na princess Charlotte. Raia wawili wa, wa Kipalestina waliokuwa wamejeruhiwa wakati wa makabiliano na vikosi vya Israel wameripotiwa kufariki dunia na kufanya idadi ya watu waliopoteza maisha tangu mwezi Machi mwaka huu kufikia 40 kutoka 30. Msemaji wa eneo la Gaza ambalo linakaliwa na kundi la Hamas amesema raia hao wenye umri wa kati ya miaka 18 na 20 wamefariki kutokana na majeraha yao. Nchi ya Korea Kusini hivi leo imetangaza kuzima betri za spika zake kubwa ambazo zilikuwa zinatumiwa kutuma ujumbe wa propaganda dhidi ya utawala wa Korea Kaskazini kwenye mpaka wa nchi hizo mbili, hatua ambayo imepokelewa vizuri na wadadisi wa mambo. Hatua ya kuzimwa kwa betri hizi imefanyika saa chache kabla ya viongozi wa nchi hizo mbili kukutana Ijumaa ya wiki hii. Hata hivyo, haijafahamika ikiwa Korea Kaskazini nayo itazima spika zake ambazo hutumia kujibu propaganda za Korea Kusini kwenye eneo la mpaka na kundi la islamic state nchini iraq limetishia kushambulia vituo vya kupigia kura pamoja na wapiga kura wakati wa uchaguzi mkuu wa wabunge uliopangwa kufanyika mwezi ujao kwenye taarifa yake iliyochapishwa kwenye mtandao wa telegram siku ya jumapili msemaji wa kundi hilo abu hasan al muhajir ametoa wito kwa waumini wa madhehebu ya sunni kususia uchaguzi wa mei 12 uchaguzi wa kwanza tangu waziri mkuu haidar al abad atangaza ushindi wa vikosi vyake dhidi ya kundi la islamic state RFI Kiswahili michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi na msikilizaji, natumai hujambo. Kampuni ya kubashiri mchezo sportspesa imerejesha ufadhili wa ligi kuu ya soka nchini Kenya, KPL. Mkurugenzi mkuu wa sportspesa Ronald Karauri amesema kampuni yake itatoa shilingi milioni 685 uh, kufadhili soka nchini humo kwa muda wa miaka mitatu ijayo. Kati ya fedha hizo, shirikisho la soka FKF itapasa, uh, itapata shilingi milioni 69, huku ligi kuu KPL ikipangiwa milioni 259. Klabu ya Gor Mahia inayoshiriki michwano ya shirikisho Itapokea shilingi milioni 198 na huku FC Leopards ikinufaika na shilingi milioni 159. Hata hivyo, SportPesa haitaendelea na ufadhili wa michezo ya raga na ubondia kama ambavyo ilikuwa inafanya hapo awali. Mwaka uliopita SportPesa ilijiondoa katika ufadhili wa michezo nchini humo baada ya serikali uh, kuitaka kulipa kodi ya asilimia 35 kutoka mapato inayokusanya kila mwaka. Hii msikilizaji, ni hatua kubwa kwa maendeleo ya mchezo wa soka nchini humo, hasa kwa klabu ya Gormahia na FC Leopard ambazo zina historia ndefu ya soka nchini humo. SportsPesa inafadhili pia soka nchini Tanzania, hasa kwa vilabu vya Simba, Yanga FC na Singida United. Tukiwa kule Tanzania, klabu ya Yanga inayoshiriki ligi kuu Tanzania bara imekata rufaa kwa shirikisho la soka uh, Tanzania TFF ikipinga matokeo ya mchezo wa ligi kuu dhidi ya Mbeya City uh, uliochezwa jana katika uwanja wa Sokoine, Mbeya. Yanga inadai mchezaji wa Mbeya City Eliud Ambukile alirudi uwanjani licha ya kufanyiwa mabadiliko na pia inadai uh, mwamuzi wa mchezo huo huo Shomari Lila uh, kutoka Kigoma alishindwa kumudu mchezo huo. Kule nchini Rwanda <coughs> Kocha wa timu ya Rayon Sport ya Rwanda Ivan uh, Minear amesema timu yake imepangwa uh, katika kundi gumu la michuano ya taji la Shirikisho Afrika na kwamba mechi za kundi hilo uh, hazitakuwa rahisi. Rayon Sport imepangwa kwenye kundi D na Yanga ya Tanzania, Gor Mahia ya Kenya na USM Alger ya Algeria. Akizungumza na gazeti la kila siku la Rwanda New Times Minear amesema timu yake inapaswa kuanza vizuri michuano hiyo na kushinda mechi zote za nyumbani ili kujiweka kwenye mazingira mazuri ya kufuzu hatua ya nusu fainali. Na kule Gabon, Pierre Alain Mungwengui amechaguliwa kwa mara nyingine kuongoza chama cha soka nchini humo uh, FEGAFUT kwa miaka minne ijayo. Kiongozi huyo amepata, amepata sifa kwa kuongoza kwa mafanikio taifa la Gabon kuandaa fainali za mataifa ya Afrika zilizofanyika mapema mwaka jana nchini humo na zile za vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba. Mungwe ngui alipata kura ishirini na mbili uh, dhidi ya mpinzani wake Jerome Mefongo Nzolu ambaye ni mwamuzi mstaafu hmm, wa FIFA ambaye alipata kura kumi na tatu. Msikilizaji, kiongozi huyo ameahidi kuinua uh, soka la vijana kule Gabon. Uh, pia na uh, soka la wanawake vilevile na timu ya taifa uh, ili taifa hilo litoe ushindani zaidi katika mashindano mbalimbali mbali ya kimataifa, mm, na, mche... RFI <laughs> <nichezo>. <laughs> na, mnipeli, <laughs> na hii ndio RFI Kiswahili mchezo hiyo. Ni mchezaji raia wa kule Misri Mohamed Salah ameshinda tuzo ya mchezaji bora wa mwaka msimu wa elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na nane katika ligi ya kule Uingereza, kwa wachezaji no. uh, wanaocheza soka la kulipwa mwaka wa wachezaji uh, wa kulipwa. Lakini nilikuwa nikitazama tazama pia katika mitandao mm-hmm. Uh, michezo ya tenis ya Monte Carlo imeendelea kushika kasi, na naona tayari uh, kuelekea michuano ya klabu bingwa uh, barani Ulaya uh, Liverpool inajenda vizuri hapo uh, kesho kwenda kuwafuata AS Roma. Asante, uh -huh. Ruben, karibu nam ni mpishe basi Sabina na Bigambo na makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Leo tutaangazia njia za kuzuia mafuriko katika maeneo oevu. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo, karibu. Juma lililopita watu takribani kumi na wanne walipoteza maisha kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua zilizonyesha kwa siku tatu mfululizo jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo pia miundombinu ya barabara iliharibika na shughuli za usafiri kukwama, hasa katika eneo la Jangwani. Paul Makonda ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, anazungumzia athari za mvua hizo na kutoa tahadhari kwa wananchi. Unajua, hapa tulipo kuna zaidi ya nyumba elfu moja ziko kwenye mazingira mabaya, zimeshazingirwa na maji. Hapa tunapoongea tu kuna nyumba zaidi ya kumi na mbili kama ambavyo naibu meya amesema wa Ilala, lakini kuna kivule kule, kuna barabara zimeharibika, baadhi ya nyumba zingine ziko kwenye hatari. Kuna Tabata, kuna maeneo mengi hata Kinondoni yameathirika. Kwa rai yangu ya kwamba wale wote ambao mko kwenye maeneo hatarishi, maeneo ambayo sio salama, tuchukue tahadhari mapema ya kujiepusha au kuondoka kabisa mapema katika mazingira hayo. Mvua inaonyesha hapa inabeba maji kutoka Kitalawi yakichanganyikana na, kwa sababu kuna baadhi ya watu waliziba miundombinu, matokeo yake tunajikuta maji hayapiti inavyostahili, mwisho wa siku nyumba za watu zinafika. Nitoe rai pia wananchi wote walioko kwenye si, salama, kubati, maeneo ya tarishi si salama kubaki katika maeneo hayo. Kwa wananchi wanaotumia vyombo vya usafiri, maeneo ya miundombinu yetu mengi yameharibika kuna baadhi ya makaravati yamechukuliwa. Kuna baadhi ya madaraja yako kwenye hadito. Hatua sio nzuri sana kontrola hii hata mashimo, hakuna sababu ya kukimbia spidi kwenye kipindi hiki. Najua mnapata madhara makubwa kuharibikiwa kwa magari, lakini vyema pia mkaendesha magari yenu au vyombo vya usafiri kwa njia nzuri zaidi, ili usije kupata madhara makubwa zaidi, kujiadhari, kwa sababu mvua itaendelea kunyesha na itaendelea kunyesha. Tuchukue tahadhari mapema, wananchi wa mkoa wa Dar es Salaam, tusije tukapata maafa yanayotokana na mvua. Wakati mvua ni baraka, msikilizaji, eneo la Jangwani linaelezwa kuwa ni eneo oevu na lisilofaa kwa makazi na uwekezaji wowote, kwa kuwa ni mkondo wa mapito makuu ya maji kuelekea baharini, kwa mujibu wa ramani ya awali ya mipango miji ya jiji la Dar es Salaam. Deo Kalimenze ni afisa mipango miji katika jiji la Mwanza nchini Tanzania. Hapa anaanza kwa kutueleza eneo oevu ni lipi. Asante ndugu mtangazaji, eh. Ardhi oevu ni ardhi inayotoamisha maji kwa kipindi chochote au kwa muda fulani, na ardhi oevu inaweza kutofautishwa na ardhi nyingine au vyanzo vingine vya maji kutokana na mimea ambayo inashabiana na maji ambayo inaonekana katika maeneo hayo kwa mfano maeneo ya yenye mikoko na mabingobingo na mimea mingine ambayo inashabiana na maji, mtu anaweza kutofautisha ardhi ya uwevu na ardhi nyingine au chanzo cha maji. E, ardhi hii mara nyingi hupatikana katika maeneo yenye miinuko mdogo kutoka katika usawa wa bahari, kwa maana ya maeneo ya mabondeni au maeneo ya kando kando ya mito au maeneo ya kando kando ya maziwa ama bahari. Ni kwa nini eneo oevu halifai kwa makazi na uwekezaji? Ardhi wawevu ni muhimu sana katika miji, hasa tukizingatia kwamba ni maeneo ambayo yanachuja maji yatokanayo na mvua au tunasema storm water, ili yaweze kufika katika vyanzo vya maji yakiwa katika hali ya usafi na kusaidia kutochafua mazingira ya maeneo ya vyanzo vya maji. Lakini pia, ardhi wawevu hutumika katika kupunguza athari zinazotokana na mafuriko katika miji yetu, tukizingatia kwamba maeneo hayo ndio maeneo ambayo yanatumika kukusanya maji yanayotembea katika ardhi baada ya kuwa mvua zimenyesha, ili kuweza kuyapeleka katika maeneo ya vyanzo vya maji, kama ni bahari au mito mikubwa au maziwa. Lakini jambo jingine muhimu ni maeneo haya ndiyo maeneo ambayo pia hupokea hewa ukaa ambayo tunasema carbon yo maeneo ya ardhi oevu uh, pia hutumika kama carbon sink au maeneo ambayo hupokea hewa mkaa ili kuhakikisha kwamba miji inakuwa na hewa ambayo inafaa kwa matumizi ya mwanadamu. Lakini jambo lingine pia, maeneo haya ni maeneo muhimu sana kwa maisha ya viumbe hai wanaoishi majini na mimea mbalimbali inayopenda kutumia maji kwa wingi. Kwa hizo ni baadhi ya faida ambazo maeneo haya yanatoka katika miji yetu na jamii nzima inayoishi katika maeneo ya miji na maeneo mengine. Licha ya eneo hili kutambuliwa kama eneo oevu na lisilofaa kwa uwekezaji na makazi ya watu, tumeshuhudia makazi ya watu na mradi mkubwa wa mabasi yaendayo kasi katika eneo hili. Pengine sheria inasema nini kuhusu uendelezaji wa eneo hilo, Deo Kalimenze? E, ndugu mtangazaji, ni kweli kabisa kwamba tuna changamoto hizo katika miji yetu, katika ulindaji na usimamizi wa maeneo oevu katika miji yetu, lakini sheria mbalimbali ziko wazi kuhusiana na maeneo hayo na namna na gani yanatakiwa yalindwe. Kwa mfano sheria ya mipango miji kifungu la saba kifungu kidogo cha tano si kinatoa kabisa maelekezo kwa mamlaka ya upangaji kwamba inayo wajibu wa kulinda na kuhifadhi maeneo yote ambayo yanatuhamisha maji, maeneo ya vilima na maeneo mengine ambayo ni hatarishi ili kuleta uwiano na kulinda maeneo hayo yasiweze kuleta athari kwa watumiaji wa maeneo hayo na kulinda uhai wa watu na mali zao. Lakini pia e, katika sheria sheria ya ardhi sheria namba namba nne ya mwaka tisini na tisini na tisa kifungu kile cha saba kifungu kidogo cha kwanza, pia swala hili limezungumzwa na limeelekezwa kwamba maeneo yote ambayo yana, ya, ni hatarishi, yanaweza kuhatarisha maisha ya watu, lakini pia yanaweza uharibifu wa mazingira. Kwa mfano maeneo yenye miteremko mikali, maeneo ya matumbawe yaani, kwa maana ya kori, maeneo ya ardhi ya oevu, visiwa, hifadhi ya mito, hifadhi ya ziwa, maeneo ya hifadhi ya bahari na maeneo yenye miteremko mikali, haya yote kwa mujibu wa sheria ya ardhi ni maeneo hatarishi na yanatakiwa kulindwa na kusimamiwa, ili uendelezaji wa maeneo hayo usiweze kuleta hatari kwa maisha ya wanadamu na kuharibu ikolojia ya eneo husika. Lakini pia sheria ya mazingira fungu la 47 kifungu kidogo cha tatu inaelezea pia yale ambayo nimekwisha yazungumza na yanaelezwa katika sheria zingine. Kwa hiyo maeneo hayo yote sheria inayatamka wazi na yanatakiwa kulindwa, yasiharibiwe. Maafa katika eneo hili la Jangwani yamekuwa yakiendelea kushuhudiwa miaka na miaka pindi yanapotokea mafuriko. Pengine nini itakuwa suluhu ya kudumu katika kukomesha mafuriko katika eneo la Jangwani? Mamlaka za upangaji inayo wajibu wa kuangalia namna gani inatoa elimu ya kutosha kwa wananchi ili waweze kuelewa sheria zilizopo na kutii sheria bila shuruti. Kuandaliwe programu maalum ambayo inaweza kusaidia kupata taarifa zilizo sahihi na kwa wakati, ili basi wananchi waweze kupata elimu hii kwa wakati. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya mazingira Leo Dunia Yako Kesho, ambapo hii leo tulikuwa tukiangazia jinsi ya kuzuia mafuriko katika maeneo oevu. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Dakta so, ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Emmanuel Richard Makundi madaktari nchini DRC wameanza mgomo wa hivi leo kushinikiza serikali kuwalipa nyongeza ya mshahara. Wakuu wa nchi kutoka mataifa ya SADC wanakutana kujadili hali ya usalama kwenye eneo la Lesotho na eneo la ukanda wa SADC. Na mtumiwa wa mwisho wa mashambulizi ya Paris, Ufaransa, hukumiwa na mahakama ya Ubelgiji. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255 764 015 747, usisao kuanza na alama ya kujumlisha. Madaktari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameanza hivi leo mgomo wa nchi nzima wakishinikiza serikali kuwaongezea mshahara, huku wakiituhumu kwa kushindwa kuheshimu makubaliano waliofikia mwaka jana. Mwanabari wetu Mitima De La Chance ametutumia ripoti ifuatayo kutoka mjini Bukavu. nilikuwa na randevu na dokteri hapa kwa hopitali mi nakuya mi nafika hapa kwa hopitali panaambia seme dokteri biko mgrevu. Huyo ni Martin, mmoja kati ya wagonjwa niliokutana nao kwenye hospitali ya Muhanzi ama Clinique Universitaire hapa mjini Bukavu. Mwito huu wa mgomo umefuatiliwa na madaktari wengi katika hospitali kadhaa za jimbo la Kivu Kusini, ili kuomba mshahara wao uboreshwe, anavyoeleza rais wa madaktari katika jimbo hili Bajampaka, e, tunaanzisha mgomo mara tena, ni juu kufuatana na mambo ile tulipatana na serikali ya Kongo Tunafika tena leo mwaka ingine leo tuko mwezi wa ine. Guvernement haijibia kwa ile mapasho tuliweza kumlomba. Walikuwa natulipa kutoa ya nefsa trant, sasa leo toa inakuwa ku elfu moja mia sita lakini wanaendelea tu kutulipa sasa vile zamani. Tunafanya service ile banaita ya gestion ma urgence, lakini ingine ya kusema no, tuchunge tuikale pale tuweze chunga hapa takuya ba makonsultation ile tutafanya. Wakaji wa Bukavu wanasema kuhofia ikiwa mgomo huu mpya wa madaktari utadumu kabisa, itakuwa na consequence nefaste surtout wabita benivata kwa boko na maprobleme sanitaire, parce que abata pata waloa meti ambao kabisa watawapatia soin kabisa mzuri. Huko mgonjwa anaenda kwa hospitali kaya yake na de, ifo eh, daktari ndio akopana na binfirmia alors baki kama mgomo, mtu azitunziwa kwa namna inayofaa. Waziri wa afya katika jimbo la Kivu Kusini Vincent Chibamvunya anaalika madaktari kuendelea na kazi yao, sababu suluhisho linatafutwa kwenye ngazi za kitaifa. Wanajua wao ni waganga, wanasaidia watu ngambo ya afya. Sasa wakifanya mgomo ni vigumu zaidi kwa population yote, ni mzuri vile gouvernement central ikamata hatua ya kuzungumza na syndicat national, si lazima wafanye mgomo. Mitima de la chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Viongozi kutoka muungano wa mataifa ya kusini mwa Afrika sadek wanakutana nchini DRC kutathmini hali ya kisiasa na usalama nchini, le, nchini humo pamoja na Lesotho Mkutano huo unaowakutanisha wawakilishi kutoka mataifa saba ya SADC ikiwemo Tanzania ambayo inawakilishwa na waziri wa mambo ya nje unatarajiwa kumalizika hapo kesho. Maandalizi ya DRC kuwa huru na uchaguzi mwezi Disemba itapewa nafasi pia katika mazungumzo hayo. Wachambuzi wa mambo wanatarajia nini kutoka kwenye mkutano huu? Abdul Karimu Watiki anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Congo eh, amani ni jambo ambalo linarudisha nyuma maendeleo na bila shaka wakuu hawa wa sadak watakapokutana hapo a, a Angola. Na Angola ni nchi ambayo pia ilikuwa imetawaliwa na Jose Eduardo Dos Santos kwa muda mrefu, sasa inaonekana kabisa kwa vyovyote wamefanya mabadiliko, sasa kuna rais mwingine. Kwa hiyo bila shaka, kwa hiyo ina maana ni, ni somo tosha kwa Rais Kabila pia kupata ushauri kutoka katika mkutano katika nchi ambayo imefanya mabadiliko na nchi bado inaendelea kupiga hatua. Ni Abdul Karimu Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Idara ya usalama mjini Mombasa nchini Kenya imeagiza sherehe zote za harusi kufanyika ndani ya kumbi na kukamilika kwa katika muda wa saa tano usiku kutokana na utovu wa usalama unaendelea kushuhudiwa kwenye mji huo. Kutoka Mombasa, mwanahabari wetu Joseph Jira ametutumia ripoti ifuatayo. Idara ya usalama ikiongozwa na kamanda wa polisi kaunti ya Mombasa, Johnston Ipara, inasema magenge wa ya wahalifu yamekuwa yakitatiza usalama wa raia, hali ambayo imewapelekea kuchukua hatua hiyo. Ipara anasema idara hiyo pekee itahusika kutoa leseni ya kuandaa sherehe hizo, na atakayekiuka agizo hilo hatakabiliwa kisheria. Anasema harusi zote zitafanyika the ndani ya ukumbi, muda wa kukamilika ni saa tano usiku, na yeyote atakayekiuka agizo hilo atakabiliwa na kushtakiwa kutokana na makubaliano ya afisa aliyepeana leseni ya sherehe hiyo. Arifa ya Kiswahili imezungumza na baadhi ya vijana waliojisalimishwa kwa polisi baada ya kujiunga na makundi ya kihalifu. na sote tumeamua ni amani kuweka mapanga chini. Afisa wa vijana katika shirika la kiraia la Haki Afrika, Salma Hemed anasema wamekuwa wakitoa wa mafunzo kwa vijana waliojiunga na uhalifu na kisha baadaye kujisalimisha. kitu ambacho kinatusikitisha ni kwamba vijana hawa walikuwa wamereform na ni vijana ambao kwamba tuliweza kuwasaidia na miradi midogo midogo na wanafanya kazi zao. Lakini raia wa Mombasa wana maoni gani kuhusiana na hatua ya idara ya usalama? Ni jambo zuri sana, kwa sababu tunapenda kusherehekea maharusi sana, maanake ni furaha, na mwanamke wa Mombasa hana wakati wa kwenda kujienjoy isipokuwa ni harusi, lakini sasa pia tukiangalia yetu inakuwa ni muhimu sana kurudi nyumbani kwa wakati. Eh, naonga mkono kwa sababu Mombasa kuna makundi mengi sana ya vijana ya kihalifu ambayo yanachipuka. Ukienda Kisauni kuna wakali kwanza. Itakuwa vyema zaidi kama watafanyia kwa ukumbi ama watafanyia kwa mahoteli. Pia hii si mara ya kwanza kwa vyombo vya usalama kuweka sheria kudhibiti sherehe za usiku eh, kutokana na masuala ya utovu wa usalama. Joseph Jira Mombasa, Arefa Kiswahili. Mkuu wa majeshi nchini Uganda, Jenerali David Muhozi, amesema wanajeshi wa nchi hiyo walioko Somalia kwenye jeshi la kulinda amani la Umoja wa Afrika AMISOM wako njia y panda kutokana na hali ya ukosefu wa fedha za kuendesha shughuli za jeshi hilo. Jenerali Muhozi amesema wanajeshi hao wamelazimika kuvunja baadhi ya kambi kutokana na ukosefu wa fedha, hatua ambayo inapunguza nguvu ya kujilinda katika operesheni zake. Jenerali huyo amesema kuwa wanajeshi wao kwa sasa hawawezi hata kuanzisha operesheni mpya ya mashambulizi dhidi ya kundi la Al-Shabaab kutokana na hali mbaya. Komrad Sambara ni mchambuzi wa siasa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mimi na hata napaswa tukifahamu kuhusiana na, salam, na ma Uganda na interests zake kwa Somalia ni kwamba Museveni sasa hivi anaanza kubadilisha mwelekeo wake katika kujitanua katika ukanda wa maziwa makuu, lakini pia anaangalia upya sera yake ya mambo ya nje na sasa kuelekea siasa za nchi za ukanda wa maziwa makuu pamoja na ukanda wa IGAD. Kwa hiyo anachokifanya sasa hivi kupunguza nguvu kubwa katika uwekezaji kule katika majeshi yake vikosi vyake vilivyo nje, kwa sababu ameona muda mrefu aliokuwa ameyatarajia kwa Somalia, anaona yanachelewa kutimia kwa nguvu kubwa sasa hivi Museveni anataka kuielekeza South Sudan akiamini ni rahisi zaidi kwa ajili ya kufanya returns za nguvu anazotumia kuliko Somalia, ambayo anaona kila wakijaribu kufanya jitihada wanaona hazifanikiwi na inakuwa ni kazi sana kuwaweka Wasomali kuwa pamoja na kuunda serikali ambayo itawafanya wao wafikie malengo yao. Ni comrade Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. <tansi> Radio France International. Upinzani wa Burundi unaoishi nje ya nchi hiyo ambao unapinga muula watatu wa rais Pierre Nkurunziza umetoa wito kwa upande wa suluhisho mgogoro wa taifa hilo kushinikiza serikali ya Bujumbura kuachana na kura ya maoni iliyopangwa kufanyika Mei 17 mwaka huu. Wapinzani hao wamesema ikiwa Jumuiya ya Afrika Mashariki imeshindwa kuishinikiza serikali ya Nkurunziza kuachana na kura hiyo ya maoni, basi itabidi Umoja wa Afrika pamoja na Umoja wa Mataifa uingilie kati. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wana mtazamo gani? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ma, mimi kwa msimamo wangu nadhani maombi haya yatakuta sikio lililokwisha kuwa kiziwi. Uwasha, u, u, u, haya, haya maombi ya wapinzani hata sikilizwa na mtusanishi ambaye tayari ameshaonyesha udhaifu mkubwa sana katika kulisimamia jambo hili mtangu mwanzo. Kwa hiyo naamini kwamba ni kweli, lazima watoe hizo nani watoe hizo watoe hilo ombi, lakini kuna kitu ambacho kinaonekana dhahiri kwamba hakitowezekani nacho ni, ni, ni kukubaliwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa makubaliano kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ombi lao hilo ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mwandishi wa habari na mpiga picha raia wa Misri, Mahmudu Abu Zeid, ambaye anazuiliwa na vyombo vya usalama, amepewa tuzo ya uhuru wa vyombo vya habari inayotolewa na shirika la Umoja Mataifa linalohusika na utamaduni, UNESCO. Na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama, mwezi Julai mwaka huu anatarajiwa kutoa mhadhara wakati wa kumbukumbu -kumbu ya miaka mia moja tangu kuzaliwa kwa marehemu mzee Nelson Mandela jijini Johannesburg, Afrika Kusini. Obama pia aikumbuke mwaka elfu mbili na tano alionana na Mandela na kutoa hotuba wakati wa sherehe za maazishi yake, na atatoa mhadhara huo katika maadhimisho ya siku ya kuzaliwa mzee Nelson Mandela. Radio France Internationale Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Msikilizaji, mahakama nchini Ubelgiji hivi leo imemhukumu kifungo cha miaka ishirini jela mtuhumiwa wa mashambulizi ya kigaidi ya Paris, Ufaransa, Salah Abdeslam. Sabina Nabigambo ana maelezo zaidi. Salah Abdeslam alikuwa akituhumiwa pamoja na mwenzake Sofiani Ayari ambaye naye amehukumiwa kifungo kama hicho kwa kukutwa na hatia ya kutekeleza mashambulizi ya kigaidi. Abdeslam na Sofiani walikamatwa baada ya kurushiana risasi na polisi waliokuwa wakijaribu kuwadhibiti na kusababisha askari polisi wanne kujeruhiwa. Majaji katika mahakama mjini Brussels wametoa hukumu hiyo na kudai kuwa wamejiridhisha pasi na shaka kuwa mtuhumiwa alitenda kosa kutokana na viashiria vya kuwa ni Mwislamu mwenye msimamo mkali. Watuhumiwa wote wawili hawakuwepo mahakamani wakati hukumu hiyo ikitolewa, huku mtuhumiwa Sala Abdeslam akiendelea kushikiliwa katika gereza moja nchini Ufaransa kwa kosa jingine la kigaidi la mwaka 2015. Shambulizi hilo la kigaidi lilisababisha vifo vya watu zaidi ya 130 na Sala akitajwa kama mtuhumiwa katika shambulizi hilo. Afisa mmoja wa juu kutoka Umoja wa Mataifa amekashifu matamshi ya baadhi ya mataifa ya dunia ambayo yanadai kuna haja ya kumiliki silaha za maangamizi, yakionya hatari ya kutumika kwa silaha za nyuklia, ambazo amesema hivi karibuni hatari hiyo imeongezeka. Mke wa mwanamfalme William wa Uingereza Kate hivi leo amejifungua mtoto wa kiume ambaye ni watatu katika familia yao na watano katika orodha wanaoweza kuwa wafalme. Kate amejifungua majira ya saa tano asubuhi katika hospitali ya Kensington, ambapo mara baada ya kasri la malkia kutangaza, mamia ya raia waliokuwa nje walilipuka kwa shangwe. Huyo anakuwa ni mtoto wa tatu baada ya Prince George na Princess Charlotte. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo idhaki ya idhaa ya kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Endelea kututumia arafa yako ama ujumbe mfupi wa maandishi kwenda kwenye namba 255764015747 kwanza na alama ya kujumlisha nasi tutausoma ujumbe wako hapo baadaye. Chama cha aliyekuwa kiongozi wa kihistoria nchini DRC, Etienne Tshisekedi, familia yake na serikali ya DRC wameunda tume ya kuandaa maziko ya kiongozi huyo miezi minne baada ya kifo chake kutokea jijini Brussels, Ubelgiji. Mwenzangu Sabina Nabigambo alizungumza na Rubens Mikindo, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDEPES cha DRC. Tumekubaliana kuhusu pati atakapozikwa. Ee, kusema kweli kulikuwa mvutano mkubwa tukuweza kuelewana juu ya fasi ya yeye kutazikwa. Eh, hapa sasa tumekubaliana kusema atazikwa katika e, nafasi ya ya jamaa inakuwa kando kando ya mji katika mji wa Kinshasa, lakini kando kando hapo panaitwa Nsele, ndipo hapo ataweza kupumzishwa. Naam, pengine wafuasi wa chama cha UDPS wamepokeaje taarifa hii ya makubaliano mliofikia kati ya serikali chama na familia ya mzee e? Kwanza ngambo ya familia, unajua familia ilikuwa kuwa inakuwa kama vile inapoteza imani, kwa sababu unajua huyo mama Martha e, mke wake e, hayati e, chitekezi kufatana na mila yetu, alikuwa ni mtu hawezi kutoka pa nafasi hapo kwenye anakaa, ni kusema alikuwa iko katika kilio hadi mzie siku ya leo. Na ndiyo maana kwa familia yote yake ya kitoko tukao wao wanaona kama inakuwa jambo nzuri, na kwa wafasi wetu pia kama vile wanamemba tunawazia ya kwamba hapa sasa inakuwa eh, kunapewa nafasi kubwa ili tuweze kuwa na uhakika eh, ya kwamba hapa e, sasa mzee atazikwa hapa ni sasa. Na pengine unadhani hatua hii sasa itatuliza mvutano uliokuwepo kati ya serikali na chama cha UDPS? Unajua e, ikiwa iki, iki, kwamba tuliweza kusaini hiyo kibarua ni kwa sababu tunakuwa hatuaminiane, kwa sababu ukiangalia watu wa government tangia Tshisekedi amefariki waliendelea na ku panga mipangilio ama kuonesha nia ya kusema hawapendi zikwe, na walikuwa na uoga mno ya kusema wafuasi wa s hiyo siku ya mazishi yake ndio siku wanaweza kusimama na kuweza kuongoza hiyo serikali, na ndio maana wao walikuwa na uoga hiyo ya kusema, walivaa wali toa vile kukwepa mara na mara na kutuambia kwamba wanapenda zikwe wa, na hapo sasa tunawanza ilikubaliana kusema wakati tutakubaliana siku ya kushuka, uh, ama ya kuleta uh, mwili wake ni kusema sisi wote tutaangazia namna ya kusema tusitupiane tena maneno kama vile mikuki kusema, e ku, mana, ya kusema yeye anaweza kuleta vurugo, na ndio maana ya hiyo ya, ibarua ya, ya, tuliyosaini ni sauti yake Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS nchini DRC akizungumza akiwa mjini Kinshasa. Ni mpishe basi tena Sabina na Bigambo na makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Salimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia kuanza kwa utekelezaji wa kanuni ya nne ya maudhui mitandaoni ya mwaka elfu mbili kumi na nane nchini Tanzania inayowataka wamiliki wa vyombo vya habari ikiwemo mitandao ya kijamii kama blogs, majukwaa mitandaoni, redio na televisheni mitandaoni, kuomba usajili wa kutoa huduma ya maudhui kwa ada ya shilingi laki moja. Maoni yako ni nini katika hili? Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Naitwa Mumidi Jumanne natoka Dar es Salam, Tanzania. Mi maoni yangu naona kwa nchi zetu za Kiafrika, mi naona wameharakisha sana kwa nchi yetu ya Tanzania katika utaratibu wameanakesha sana kwa sababu teknolojia katika nchi yetu inakua pia. Hata watu ambao wanatumia mitandao wasio wengi sana, ila ndo wanakua. Kwa hiyo wakianza mapema kutumia utaratibu, utawanyima huru watu wengi sana kupata habari na kujieleza. <todicomu> jina langu ni Saumu Mavura na tokea Zanzibar nchini Tanzania. Binafsi naona ni swala zuri Tukiangalia katika mitandao ya kijamii kuna mitandao mingi ambayo kwa sasa ime, imezuka. Tukiangalia teknolojia ya habari na mawasiliano sasa hivi inakuwa, kila mmoja ana uwezo wa kufungua kama ni blog, kama ni YouTube channel yake, anaweza kufungua na kuitumia kwa jinsi anavyoitaka. Lakini wengine wapo ambao wanatumia kwa namna ambayo sio sahihi, wanatumia kuweka habari ambazo sio za ukweli, wanatumia kuweka habari za uzushi. Ile inachafua vyombo vya habari au inachafua habari ambazo zinapatikana katika vyombo vya habari. Kwa hiyo usajili kama huu ukifanyika, vyombo vyote vya habari vitakuwa vinafuatiliwa, na yule ambaye atakuwa ameweka habari ambayo sio sahihi, basi itakuwa rahisi kwake kuonekana na kufuatiliwa na kuonywa kuhusiana na kuweka taarifa hizo katika mitandao ya kijamii. Lakini pia kuna wale ambao walikuwa wanatumia mitandao ya kijamii kufanya biashara zao, hao pia wanatakiwa kusajiliwa. Kwa namna moja au nyingine, wataathirika ni wananchi wa kawaida ambao walikuwa wanatumia mitandao ya kijamii kutangaza biashara zao, lakini hawana budi hawana budi, ili kufikisha nchi pale inapotakiwa kufika katika suala zima la habari ambazo ni za ukweli na za uhakika. <tosilipa> <tosilipa> Tunatumia timu Tanzania kwa kweli, sisi tunategemea matarajio mema, kwa sababu mitandao itazidi kutumiwa kwa haki, kwa sababu watakayoenda kinyume na sheria watadhibitiwa kutokana na na misingi hiyo iliyotengenezwa. kwa sababu majina ni Pascal Alex, napatikana Morogoro, Tanzania. Mimi naoni yangu kwa kweli, kwa tuwa hii roho ya serikali kila ya vyombo vya habari zijisajili ni hatua nzuri sana, mimi naona, kwa sababu kuna baadhi ya vyombo vya habari huwa vinatoa taarifa ambazo hata haziwezeshi kabisa. Kwao ni vizuri zaidi baadhi ya vyombo vya habari zikienda kujisajili haraka na kuenda kujisajili mapema, nadhani hata taarifa zao zitakuwa ni nzuri kwao. Hata kuna wengine wanaweza kutoa taarifa ambao watakaa, itakuwa ni mbaya, watakuwa jua kweli sisi zimejisajili saa hizi, bao zinapaswa kutoa taarifa nzuri Falinda, na patikana Tunduma mtaa mji mwema halmashauri ya mji wa Tunduma. Kwa hii sheria mpya ya habari, kwa maoni yangu mimi inaweza ikawafanya Tanzania wengi wakose kupata habari. Kwa, kwa na washauri na, na wadai wa habari, twende mahakamani upinge mswada wa sheria hii kwa sababu nawefana katufanya sisi wa Tanzania tukakosa wa kupata habari. Asante sana, jina langu ni Dankala wa barabara kumi na moja Dodoma mjini. Maoni yangu mimi ninavyoona ni kwamba ili wa watu waweze kufuata sheria wanapodai wao kwamba kuna ukiukaji mkubwa wa, wa, wa, wa, wa matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, ili waweze kujisajili upya waweze kufanya kazi. Lakini kwa, kwa mtazamo wangu mkubwa ni kwamba bado tutakuwa na, na hali ngumu ya kupata habari kwa kina. Kwa mfano yaani, jinsi watu wanavyolaumu sana kwamba labda mitandao ya kijamii huwa labda watu wanaandika habari za uzushi, lakini mimi nasema kwamba huwa si kweli. Mitandao ya kijamii ni sawa na kwamba tu jinsi mtu unavyoishi kwenye mitaa. Na namaanisha hivi kwa maana gani? Kwa we kwamba wewe unapoishi mitaani, kama utakuwa na marafiki zako ambao ni wazushi au waongo na wewe bado utaendelea kupata habari za uongo. Na kwenye mitandao ya kijamii kwa mfano, sasa hivi mimi naweza nikapata habari za redio yenu hapo, siwezi kusema habari zenu zitakuwa za uzushi. Kwa hiyo katika kwenye yani mitandao ya kijamii yani, kwa mimi, mtazamo wangu kwamba unapotafuta habari inatakiwa uangalie kwamba hata marafiki ulionayo ni marafiki wa namna gani, na hata kama ni chombo unatakiwa uangalie chombo unachokifuatilia wewe ni, ni chombo cha namna gani. Kipindi <tipindi> ni Habari Rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi Halima Bamhiga wa Kibaha Pwani Tanzania, unasema binafsi nadhani hatua hiyo itakuwa na hasara kwa kiasi fulani kwa upande wa watumiaji wa mitandao wanaotegemea kupata habari kutoka katika blog na kadhalika ambazo hazitajisajili. Philbert Jonathan Kienshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania, unasema bado hatua hii ya serikali ina ukakasi, maana gharama zingine zipo pale pale, ila usajili ni laki moja. Kwa suala hili bado elimu zaidi itolewe. Janja Jacksoni wa Katamobwa, Karagwe, Kagera, Tanzania, unasema kama kuingia na kuanza kuperuzi kwenye mitandao unatumia data, na wenye blogs na mitandao mingine, ni haki yao kujisajili kwa kulipia. Reina Shani, mwenyeji wa Majengo, Ulembo, Singida, Tanzania, unasema moja kwa moja, ambaye anapata shida ni mwananchi wa kawaida ambaye amezoea kupata habari kupitia mitandao, na hii inaminya Mtanzania kupata habari kwa haraka, sababu kama wamiliki wakikosa pesa, ina maana hata wao hawatakuwa wanatoa habari. Muzee Mukonta Gabriel kutoka Kala Kisakala, DRC unasema, kiukweli binafsi, nadhani ukoloni umeanza hapo Tanzania, maana hii imekuwa kama unyanyasaji kwa wananchi. Pili, hatua kama hiyo ni kuwanyima haki wananchi wengi kupata habari kwenye mitandao fulani fulani ya kijamii. Fitina Paul wa Katoro, Geita, Tanzania, unasema si jambo jema sana kwa sheria hiyo kuingizwa na kuanza kutumika. Ni vyema taasisi hiyo ingetumia njia nyingine, sio mpaka ujisajili kwa pesa. Kalunga Jean Didu kutoka DRC unasema kwanza, hatua hii itawanyamazisha watu wengi kwa kupata ile nafasi huru ya kujieleza, hasa kwa wale wananchi wa kipato cha chini watakaofaidika hapa ni wale wa kipato cha juu. Anton Mazengo kutokea Wasakatonge, Machenje, Kongwa, Dodoma, Tanzania, unasema ni kweli kabisa, serikali ipo sahihi maana wao wamiliki wa hizi blogs na vyombo vingine vya habari huwa wanalipwa tena kupitia fedha ya kigeni. Ni sawa kulipia ili kukuza uchumi wa nchi yetu. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala haya, ambapo hii leo tulikuwa tukiangazia kuanza kwa utekelezwaji wa kanuni ya nne ya maudhui mitandaoni ya mwaka elfu mbili kumi na nane nchini Tanzania inayowataka wamiliki wa vyombo vya habari ikiwemo mitandao ya kijamii kama blogs, majukwaa mitandaoni, redio na televisheni mitandaoni kuomba usajili wa kutoa huduma ya maudhui kwa ada ya shilingi laki moja. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam, asante uh, Sabina. uh, hakika yake RFI ndiyo kinara wa matangazo kote duniani. Anatupata vema Patrick Mangu kutoka Msange, uh, Singida. Anasema Endru Ndimbo, mkazi wa Songea nchini Tanzania: lini utekaji nyara Goma utatoweka nchini humo? Poleni sana wakazi wa Goma kwa kukosa usalama nchini mwenu. Erik Mjolela wa Kigoma, Tanzania: huyo rais wa Berlin, uh, Berlin Uh, asiachie ngazi. Kwa nini asiachie ngazi tu? Maana malengo ya kubadili katiba sio ya kiungwana. Uh, mwingine ujumbe wake ausomeki, lakini uh, staff... Staff Sergeant Ndonko wa Dar es Salaam, wenye serikali ya Kongo, mko wapi na majeshi yako wapi? Wakati mnawaacha raia wanazidi kuteseka na makundi ya waasi pasipo kuwasaidia kwa kumaliza makundi hayo ya waasi yanayowatesa ya ya raia. Asante sana Mdonko. um, kutoka um, Dar es Salaam nchini Tanzania. to Emanuel Richard Makundi, nimetambwa Emanuel Lazaro, uza matangazo Victor kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu ni wa saa mwingine wa matangazo yetu. kanokoze ni kibao kutoka kwake wini msanii kutoka kule nchini Uganda, na ndivyo ambavyo anatutamatishia matangazo yetu ya leo jioni kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi kwenye matangazo yetu mengine kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa matangazo murua kabisa ya lugha adhimu ya Kiswahili. Naitwa Emanuel Richard Makundi na vipo ujao, Radio France International itafuata kwa matangazo mengine.