Uh, swadakta ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi, mmiliki wa redio ya dini iliyofungiwa nchini Rwanda, akosoa uamuzi wa mamlaka ya mawasiliano nchini humo. Wananchi wa Burundi wamekuwa na maoni tofauti siku moja baada ya rais Nkurunziza za kutia saini sheria ya kuratibu kampeni ya kura ya maoni. Dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya malaria, huku ugonjwa huo ukibaki kuwa changamoto kwa nchi zinazoendelea. Na taifa la Iran limesema litakataa mapendekezo yoyote ya kupitiwa upya kwa mkataba wa nyuklia yaliyotiliana saini na mataifa magharibi. Bari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kwanza na alama ya kujumlisha, nasi tutausoma wa ujumbe wako hapo baadaye. Waweza pia kutuachia maoni yako kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii anayo kwenye Facebook, RFI Kiswahili, nasi tutausoma ujumbe wako. Siku moja baada ya mamlaka ya mawasiliano nchini Rwanda RURA itangaze kukifungia kituo cha redio cha kikristo cha Amazing Grace kwa kile ambacho mamlaka hiyo inasema ni kushindwa kufuata masharti ya serikali mmiliki wa kituo hicho amesema serikali iliharakisha uamuzi wa kufunga redio yake, kwani kesi ilikuwa bado iko mahakamani. Kutoka Kigali, mwanahabari wetu Bwana Bonaventura Chubahiro ametutumia ripoti ifuatayo akiongea na wanahabari, kiongozi wa redio hiyo wa Marekani Grid Shofu amesema Lula alimwomba aombe radhi kwa niaba ya mhubiri aliyesikika akitukana wanawake kupitia redio yake, lakini yeye haoni sababu ya kufanya hivyo, kwani sio yeye aliyekosea. Amesema hatua ya Lula ni ukiukwaji wa sheria 26, kesho tarehe 26 tutaripoti kwa mara ya kwanza mahakamani ambapo tutaomba redio yetu irudi hewani, lakini gonde, niwaambie, RMC na RURA wameshindwa kutia sheria za Rwanda. Sasa basi, kama tutapata jaji mzuri tutashinda, na kama watakiuka sheria za Rwanda tutashindwa. Kwa upande wa wanahabari, wamepokeaje hatua wa hiyo? Nimeona kwamba hii kesi ambayo itapelekwa kesho mahakamani RURA e, ime, imefanywa kwa haraka haraka. E, imeweza chunga tu hii kesi na imepitia njia ya mahakamani, ule jaji atoe tu decision ambayo ya kutosha e, kwa upande lolote. Vyombo vya habari nchini Rwanda kwa system hii au kwa mpango huu ambao tunauona, ina maana vitakuwa viko mashakani. Huwezi ukaniambia kwamba kosa limefanywa na mchungaji halafu kinachofungwa ni kituo la kituo hakikutakiwa kufungwa, bali yule mchungaji ndiye ambaye angewajibishwa, sio chombo cha habari huko. Hatua hiyo ikilaumiwa na wanahabari, baadhi ya wanawake wamepongeza hatua ya Lula. Sisi tulifurahi sana, ile redio iliwatokana wanawake. Naweza kusema kama Rwanda ni nchi ambayo inawapa wanawake nafasi katika mambo yote. Redio ya Amazing Grace ilifanya vitu ambavyo mwanamke hapa Rwanda hawezi kukubali. Ikumbukwe hii ni redio ambayo ilikuwa inaongozwa na mwanahabari Kasie Nta Muhanga aliyetoroka gereza baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka 25 jela kwa kosa la kupanga njama za kumutoa duniani mkuu wa Rwanda Paul Kagame. Imefungwa baada ya shirika la utangazaji la BBC idara ya Kinyarwanda na Kirundi kupigwa marufuku nchini humo miaka mitatu iliyopita pita. Bonaventure Cyubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Hatua ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ya kusaini sheria mpya kwa ajili ya kuratibu kampeni za kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba inayotarajiwa kufanyika Mei 17 mwezi ujao mwaka huu imepokelewa kwa mitazamo tofauti na hata kuzua gumzo na mivutano miongoni mwa wadau wa siasa nchini Burundi. Kampeni ya kura hiyo inatarajiwa kuanza Mei mosi hadi Mei 14 mwaka huu, huku sheria hiyo ikiainisha adhabu zitakazowakabili watakaokwenda kinyume na matakwa ya sheria hiyo ikiwa ni pamoja na faini na kifungo. Mwenzangu Ruben uh, Lukumbuka alizungumza uh, na Mali Ali, mchambuzi um, wa siasa za kimataifa uh, kuelezea hali hii. Uh, ningipendelea kwanza kuanza na hiyo ya mazungumzo ambayo yaliyotarajiwa kufufuliwa, sio kuanza, yani kufufuliwa kwa tarehe ya leo ya ishirini na tano huko mjini Ntebe. E, kwa kweli ni swala la aibu na la udhia kuona kama bado tunashindwa kuweza kuweka mazungumzo mbele katika kutatua mizozo yetu licha ya kuwa tunaimba uhuru. E, na kuhusu kampeni za kura ya maoni za kura kuhusu uchaguzi wa katiba mi nadhani kwa kweli kama hii ni sinema tu ni sinema inachezwa lakini maazimio ya serikali ni kwamba katiba hiyo ipitishwe kwa sababu bungeni pia kulikuwa hofu swala hili lilikwama mara ya kwanza huko kwenye elfu mbili na kumi na tatu si njia ambayo inaweza kuwa ni inawizi na isiokuwa ya haki ni njia ambayo inaweza kuwa ni ya kura ya wananchi ni mtazamo wake Mali Yali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza nasi akiwa kwenye visiwa vya Mayotte. Viongozi kutoka jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, sadek wamewataka wadau wa kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu unafanyika kwa amani na utulivu. Kwenye taarifa ya viongozi hao waliokutana mjini Luanda, Angola, wamewataka viongozi wa DRC pamoja na wanasiasa kushirikiana katika maandalizi ya uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka huu na kuhakikisha unafanyika katika mazingira ya usalama. Wakuu hao pia wamekubaliana kutuma ujumbe maalum kwenda DRC kuhakikisha kunakuwa na mabadilishano ya madaraka kwa amani. Jeshi la polisi jijini Dar es Salaam nchini Tanzania limesema halina taarifa kuhusu maandamano yanayodaiwa kufanyika hapo kesho, uh, huku likionya kuwa watakaoandamana watachukuliwa hatua za kisheria. Akizungumza na idhaa hii, kamanda wa polisi wa mkoa wa kipolisi wa Kinondoni, uh, jijini Dar es Salaam Jumanne Mulilo amesema kumekuwa na taarifa zinazozua hofu kupitia kwenye mitandao ya kijamii kwa wananchi kuhusu maandamano, wakati huu kukiwa na maandalizi ya maadhimisho ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar hapo kesho. Kimsingi, Hayo mambo yanasisitikika zaidi kwenye mitandao, na unapokuja katika utaratibu wa kawaida, kama mtu anataka kufanya jambo fulani, labda kutoa taarifa juu ya utendaji wa jambo fulani, kwa hiyo unakuta hakuna notisi yoyote kwamba kuna watu, watu watafanya jambo fulani. Ni matarajio yangu mimi kwamba jambo hilo halipo, kama likitokea ni kinyume na sheria eh, hiyo hofu nakuza na watu kwenye mitandao, lakini kimsingi, ukingeshuka chini kwa wananchi wenyewe ambao ndio wenye nchi, utakuta kiwango hicho hakipo kabisa. Nam, katika hatua nyingine, uh, jeshi la polisi uh, um, mkoani Arusha limewakamata watu saba kwa tuhuma za kupanga maandamano ambayo yanaripotiwa kwenye mitandao kuipinga serikali na kuripotiwa kufanyika hapo kesho. Kukamatwa kwa watu hawa uh, kuna kuja ikiwa ni siku moja tu imepita tangu baadhi mataifa Ulaya, ya Ulaya yatoe onyo kwa raia wake walioko nchini Tanzania kuchukua tahadhari hapo kesho. Wakati huu ambapo ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na ugonjwa wa malaria, jimbo la Kivu Kusini nchini DRC lina watu zaidi ya milioni moja wanaosumbuliwa na ugonjwa huo. Metima de la Chance anatuarifu zaidi hadi sasa ugonjwa wa malaria unazidi kuvuma hapa Kivu Kusini, anavyosikitika mnenaji wa idara ya afya jimboni Dr Claud Bahizire. Mwaka wa elfu mbili kumi na saba tuliweza kupata watu wenye waliweza kupatikana na ugonjwa wa malaria karibu milioni moja ndani ya jimbo yetu ya kivu ya kusini, na kati yao kuliweza kuwata karibu mia tano makumi nane wenye waliweza kufariki. Licha ya hayo, wakaaji wengi hawalale ndani ya neti za mbuu ijapokuwa kumepita mwaka mmoja tangu wapewe neti hizo kwa bure toka wizara ya afya na wadau wake. Darius Bashige ni mkaaji wa Irambo. Sizani kama ilitumikishiwa jisi ilikuwa natakiwa, kwa sababu kuko ba mingi banalima mashamba wao, sote wanapanda kolengalenga, banakamata ile musikere wanazungurusha kusudi makuku zisifike kuharibu ile mmea kandokando ya ziwa Kivu. Nimemkuta mvuvi huyu akitumia neti ya mbuu kwa kuvua ndagaa mbichi. nilipokea ka mustikere wale baba nzi wanaza nyanganya nyavu zangu hapa kuziwa Kifu no, nikona watoto hawatakufa na njaa, nikanatumikishe lio mustikere kuvua samaki lakini kuna watu wanaolala ndani ya neti hizo kama mama huyu tunaishi karibu ya tingitingi tingi. Kuko imbu ifo kulala mmstikere juu tusigonjwe malaria. Na wengine wamezipinga kutokana na sababu zao binafsi. Mstikere amopy a anetea kifukutu sana na nikitosha minasikiaka nalala na mani me nikilala mo nikwasikie sana make sijuu na mtoto wangu tunikitia mstikere anakwasa vile mwanauteutea umabitu sabu maupeleupele kumwiki. Shida ingine kubwa katika kupambana na ugonjwa huu wa malaria hapa Kivu Kusini ni kutapanywa kwa dawa za feki au pia dawa zilizokwisha muda wa matumizi. Mnenaji wa idara ya afya Dr Claude Bahizire anatoa tahadhari kuuzisha dawa zenye sio halali. Mwenye kufanya vile ni mwenye kutaka kuua watu, sio vizuri. Wakati unakamatika ni kweli, unaweza ukapata shida na serikali. Mitima de la chance, Bukavu, RFI Kiswahili, Radio France Internationale. Kituo cha utamaduni cha Ufaransa Alliance Francaise kwa kushirikiana na idhaa ya Kiswahili ya RFI inaungana na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO kuadhimisha siku ya kimataifa ya muziki wa jazz hapo kesho, ambapo idhaa hiyo ya RFI inaelekea kuadhimisha miaka nane tangu yaanze kutangaza kwa lugha ya Kiswahili hapa Dar es Salaam. Mmoja wetu Steven Mumbi ametuandalia taarifa ifuatayo. Ayere Beso ni miongoni mwa wanamuziki wawili wa muziki wa jazi watakaotumbuiza katika siku hiyo ya Umoja wa Mataifa. Frederick Tibet ni mkurugenzi wa Alliance Francais jijini Dar es Salaam most... ni miongoni mwa wasanii maarufu sana nchini Ufaransa wanaofanya muziki huu na jina lake ni Lionel Suarez, na wapili ni Airel Benson ni mwanamziki mwingine anayekuja kwenye tamasha hili na ni mwanamke anayepiga kifaa cha ara ya upepo trumpet. Uh, akizungumzia umuhimu wa usiku wa jazi, mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya RFI Robert Minangwa amesema lengo ni kuimarisha mtengamano baina ya Wafaransa na jamii nyingine barani Afrika, ikiwa ni pamoja na katika nchi za Afrika Mashariki kwa wale wanaozungumza lugha ya Kiswahili, licha ya utofauti wa tamaduni wakati huu ambapo idhaa hii ikielekea kutimiza miaka minane ni fursa nzuri kubadilishana utamaduni wa Wafaransa pamoja na kusherehekea maadhimisho yetu. Najua mnaifahamu RFI Kiswahili, tunasikika nchini Tanzania na pia katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Idhaa hii inatimiza miaka minane hapo Julai tano mwaka huu ikiwafikia wazungumzaji wa, uzungu wa lugha ya Kiswahili katika nchi za Afrika Mashariki na Kati. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Asante Steven Mumbi. Nchi ya Israeli hapo jana imetangaza kuachana na mpango wake tata wa kuwafukuza wahamiaji kutoka barani Afrika ambao waliingia nchini humo kinyume cha sheria, hatua iliyokuja baada, uh, baada ya kukosa mataifa ambayo yako tayari kuwapokea. Mpango wa serikali ya Israeli ulikuwa umewalenga wahamiaji zaidi ya elfu arobaini na mbili kutoka Eritrea na Sudan ambao wanaishi Israeli na wamekataliwa maombi ya kuwa wakimbizi. Serikali inasema imeachana na mpango huo baada ya baadhi ya nchi kukataa kuwapokea. Mwanaharakati mmoja nchini Kenya amewafungulia mashtaka makamishna watatu wa tume huru ya uchaguzi na mipaka waliotangaza kujiuzulu kutoka katika tume hiyo. Mwanaharakati huyo Andrew Koito Mtata amefungua kesi katika mahakama ya kazi nchini Kenya akitaka makamishna hao kujiuzulu rasmi kwa kufuata utaratibu wa serikali, ikiwa ni pamoja na kurejesha mali za umma ambazo wanamiliki. na wachungaji wawili ni miongoni mwa watu 18 waliouawa usiku wa kuamkia leo wakiwa kanisani katikati mwa nchi ya Nigeria, shambulio ambalo limekashifiwa vikali na Rais muhammadu Buhari. Zaidi ya watuhumiwa 30 ambao ni wafugaji wameripotiwa kuwashambulia jamii ya watu wa Mbalom na kuua waumini na wachungaji wawili waliokuwa wakiongoza ibada, amesema kamanda wa polisi wa jimbo la Benue wakati watu hao wawili. Awali watu hao waliripotiwa kushambulia watu waliokuwa kwenye mazishi kabla ya kuvamia waliokuwa eneo la kanisani. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji, endelea kututumia rafa yako kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii au kwenye facebook RFI Kiswahili. RFI ni herufi kubwa na K eh, kubwa uh, au kwa kifupi at RFI SW, ukatufolo kwenye ukurasa wetu wa facebook na Twitter pia. Rais wa Iran Hassan Rouhani amekataa mapendekezo yoyote ya kuandikwa upya kwa mkataba wa nyuklia waliotiliana saini na mataifa ya magharibi. Kauli anayoitoa siku moja baada ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron watoa wito wa kupitiwa upya kwa mkataba huo. Rais Rouhani, ambaye safari hii ametumia maneno makali dhidi ya mataifa ya Marekani na Ufaransa, amesema mkataba uliopo sasa uko hatarini kuvunjika ikiwa kutafanyika marekebisho. Irani ilikubali kutia saini mkataba huo kwa kuku kubali kuachana na mpango wake wa kurutubisha urani ili waondolewe vikwazo, mkataba ambao marekani na ufaransa wanasema ni mbaya. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Rais Macron wa ufaransa leo kufanya mazungumzo na rais wa marekani na pakubwa ni kwamba wametoa mapendekezo hawe na mabadiliko katika mkataba ule wa kinyukilia kuhusu serikali hii ya Iran, mwanzo kabisa ni kwamba ime wadia wazi kwamba taifa ya Iran kawa, kwa njia moja au nyingine huenda ikawa kutokana na mkataba kubadilika. Hapo awal iliweza kuacha na nafasi kubwa kabisa ya kuweza kuendelea kutengeneza na kumiliki zana hizi za kinuklea, ambapo wasiwasi ni kwamba zana hizi zikiingia katika mikono ya wanaharamu ama wanaharakati wale mrengo mkali kidogo, panaweza kuwa na hali ya sintofahamu, tabu, matatizo, wanaweza kutumia vibaya ni sauti yake, uh, Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha kibabii kilichoko Bungoma, uh, nchini Kenya. Wafadhili wa kimataifa wanajiandaa kuahidi kutoa kiasi cha dola za Marekani bilioni nne na laki nne kama msaada kwa maelfu ra ya raia wa Siria walionaswa kwenye mapigano. Kwa mujibu wa mkuu wa tume ya misaada ya Umoja wa Mataifa UNOCHA, Mark Lowcock amesema ana matumaini makubwa kuwa wafadhili hao watatoa kiasi cha fedha kinachohitajika. Kiongozi mmoja wa kidini nchini in India, ambaye ya anadai ana mamilioni ya wa wafuasi dunia nzima amehukumiwa kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kumbaka msichana mwenye umri wa miaka 16. Asaram Bapu anadaiwa kutekeleza kitendo hicho mwaka 2013 kwenye makazi yake kaskazini mwa mji wa Jodhpur. Bapu mwenye umri wa miaka 77, hivi sasa ana jumla ya vituo 400 duniani ambako anafundisha dini na yoga. Usalama umeimarishwa kwenye eneo anakotoka kwa hofu ya kutokea vurugu za wafuasi wake. RFI, michezo na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante, Emmanuel Makundi, na msikilizaji, natumai hujambo. Na baada ya kushuhudia hapo jana Liverpool ikitinga fainali ya michuano ya klabu bingwa barani Ulaya maarufu kama bado, UEFA bado hajatinga na wengine, inaelekea lazima warejeane kwanza, inavyoonekana. Liverpool wamejiandaa vilivyo, tusubiri tu nitakavyokuwa no. Na na hiyo ni mara baada ya kuifunga Roma magoli matano kwa mawili. Uh, hii leo kimuhemuhe cha nusu fainali nyingine kinaendelea ambapo FC Bayern Munchen uh, inaikaribisha Real Madrid katika mchezo utakaopigwa saa tatu na dakika arobaini na tano kwa saa za Afrika uh, mashariki katika michuano hiyo wanaongoza uh, kwa ufungaji wa magoli msikilizaji, ni pamoja na Cristiano Ronaldo wa Real Madrid ambaye mpaka sasa amejumuisha magoli kumi na tano, Roberto Firmino wa Liverpool pamoja na Mohamed Salah. Uh, hawa saa tayari na wenyewe wanaongoza kwa magoli eh, uh, kumi. Ben Yedar wa Sevilla na Sadio Mane wa Liverpool wenyewe wana magoli nane. Kavani wa Paris Saint Germain, Zeco wa Roma na Kane uh, Tottenham, hawa wana magoli saba. Messi wa Barcelona na Neymar wa Paris Saint Germain hawa wana magoli sita. Kimwemwa kingine mtanange mwingine ambao natashuhudiwa leo aa, katika Ligue 1 kule Ufaransa ni Caen na Toulouse ambao watakipiga mwendo wa saa moja dakika 45 kwa saa za Afrika Mashariki katika tenis, mchezaji aliyekuwa nambari moja kwa ubora katika mchezo huo wa tenis duniani Novak Jokovich amedua baada ya kufungwa na Martin uh, klizan katika mzunguko wa pili wa michuano ya wazi ya Barcelona. Klizan anayeshikilia nambari mia na arobaini duniani amemtandika Jokovich uh, kwa seti za sita mbili uh, moja sita na sita tatu naye bingwa mtetezi wa michuano hiyo Rafael Nadal anatarajiwa kuumana na mhispania mwenzake Roberto Kabales baena baadaye hivi leo katika michuano hiyo, msikilizaji. Djokovic bingwa mara kumi na mbili katika michuano mikubwa ya tenis ameshindwa kutinga robo fainali mara tano a, sasa katika michuano mikubwa tangu arejee rejee uwanjani baada ya kupona jeraha la kiwiko cha mkono toka toka yeye mwenyewe amekuwa akibadilisha makocha na leo, kama kumbukumbu zangu ziko sawa, Uh, alikuwa anafundishwa na kocha Andre Agassi Marekani huyu, na uh, hivi majuzi tu pengine mwezi mmoja tumepita toka atangaze kuachana na kocha wake huyo mm -hmm. na sasa anacheza mwenyewe. Kwa unajua, ukibadilisha kocha ni kama kwenye mpira wa miguu, ukibadilisha kocha basi ujiandae kupata hasara ambayo <laughs> unayapata. Una, ni kweli kabisa. Ndamu. Na nahodha wa zamani wa klabu ya Arsenal Patrick Vieira amesema yuko tayari kuifunza klabu hiyo iwapo atapewa nafasi hiyo. Hata hivyo Vieira ameeleza klabu anayoifunza kama kocha ya New, eh, kocha New York, eh, New York City FC haijapata mawasiliano yoyote kutoka kwa uongozi wa Arsenal. Raia huyo wa Ufaransa aliyezaliwa jijini Dakar kule Senegal alianza kuifunza New York City FC kuanzia mwaka 2016 ah, baada ya kutia saini mkataba wa miaka mitatu. Nam Patrick Vieira alikuwa yeah, ni kiungo mmoja matata sana katika klabu ya Arsenal naweza kumwita mtukutu kwa sababu alikuwa na ugomvi sana na Roy King pindi kile wakikutana na Manchester United, lakini ndio miongoni mwa makocha ambao wanatajwa huenda wakachukua kibarua cha uh, kocha Arsene Wenger ambaye leo hii muda mfupi uliopita alikuwa anasema kwamba kuondoka kwake ilibidi, hakukuwa na namna manake, wakati umefika na watu wanaonyesha uh, kumchoka. Kumchoka, mm -hmm. Na mshambuliaji wa klabu ya soka ya Gor Mahia nchini Kenya Medi Kagere ni miongoni mwa wachezaji watano ambao wamekubaliwa rasmi kuwa raia wa Rwanda. Asante sana Ruben. Karibu. Na basi endelea kuwa nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo unapotegea sikio matangazo haya, ni kukaribisha kwenye makala ya gurudumu la uchumi, makala ambayo inakupa fursa kwa msikilizaji kuweza kufahamu masuala mbalimbali ya usui wa uchumi na biashara. Ninayekualika naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu na kusihi ujumuike nami mwanzo mpaka mwisho. Msikilizaji, wewe unafahamu faida za misitu kiuchumi? Na je, pia unafahamu kwamba misitu inaweza ikatumika kutengeneza ajira kwa vijana, kilio ambacho kimekuwa kikililiwa na vijana wengi katika ukanda wetu huu wa Afrika Mashariki? hii leo ndicho tunachokwenda kujadili katika makala yetu ya gurudumu la uchumi, na nimemwalika Profesa Yunika Ngaga. Yeye ni mkuu wa kitivo cha misitu na hifadhi ya mazingira na pia ni mtaalamu wa uchumi wa misitu kutoka chuo kikuu cha Sokoine na Kilimo SUA mkoani Morogoro nchini Tanzania. Profesa, kwa kuanza kabisa, watu wengi wanajiuliza nini faida za misitu kiuchumi? Uh, faida za misitu kiuchumi ni, ni kubwa na zinaweza kuwa katika maeneo matatu, yaani misitu yenyewe kwanza inapokuwa imepandwa kulingana na aina ya matumizi, inaweza ukauzwa kama mti, na kwa maana hiyo inaweza ikauzwa kama nguzo. Kwa mfano hizi nguzo za umeme ambazo TANESCO anazitumia na sasa hivi nyingi wanaagiza South Africa, unaweza ukauza kama nguzo, lakini pia unaweza ukauza kama mti tu ukafasuliwa kama mbao. Lakini sasa hivi miti pia inatumika kama biashara kwenye masuala ya hewa ukaa kwa sababu ukishakuwa na miti am, alafu usiivune ukaiacha kwa muda fulani, inaaminika kwamba miti hiyo inapovuta hewa ya carbon dioxide, basi inaondoa hewa chafu iliyoko kwenye hewa, na kwa maana hiyo basi sasa hivi ni biashara kwamba, kulingana na miti uliohifadhi idadi yake, wanaangalia kwa mwaka ina uwezo wa kuhifadhi carbon dioxide kiasi gani, na hiyo ni biashara miti inatumika kwenye viwanda. Kuna viwanda sasa hivi ambazo vinapasua mbao, kuna viwanda vinavyotengeneza plywood, kuna viwanda vinavyotengeneza hardboard, kuna viwanda vya karatasi. Vyote hivi vinatumia mbao, miti. Profesa, pengine unadhani ni, ni kwa kiasi gani nchi ya Tanzania pengine na jumuiya ya Afrika Mashariki imelitambua hilo na kuona misitu kama moja ya chanzo kikubwa ambacho kinaweza kikaingizia mapato na kuimarisha uchumi wake? uh, nchi kama ya kwetu Tanzania na hata nchi za jirani kutambua zinatambua kwamba ni ni moja ambayo ya rasilimali kubwa inayoweza kutumika kama chanzo. Bahati mbaya, watu wengi wanatizama mti kama ni kitu kinachoweza kukua tu chenyewe, kwa hiyo hakihitaji uwekezaji mkubwa. Kwa hiyo unakuta katika vipaumbele vya serikali sekta ya misitu haipo. Ipo sekta labda ya miundombinu barabara, utakuta kuna sekta ya afya, utakuta kuna sekta ya elimu lakini sekta ya misitu kwamba ni muhimu na kwamba ingeweza kutoa mchango mkubwa sana kwa maana ya kuipatia rasilimali, hilo ni jambo ambalo linaonekana hali halitiliwi maanani sana. Uh, profesa, kuna maeneo mengi ambayo kuna misitu mikubwa tu, kwa mfano maeneo ya kule nyanda za juu kaskazini na kusini mwa nchi ya Tanzania. Uh, kumekuwa na misitu ambayo, uh, kwa namna moja ama nyingine imekuwa ikitumika katika viwanda kutengeneza kama mfano mzuri uliotolea mbao na hata karatasi katika, katika katika baadhi ya viwanda hapa nchini, lakini bado inaonekana ha hakuna ule umuhimu ambao unatolewa kuhakikisha kwamba unapokata mti unapanda mti mwingine ili kuhakikisha kwamba lile eneo linakuwa linatunzwa vizuri, kwa ajili ya shughuli kama hizi. Pengine mtazamo wako ni upi katika hili profesa? Unajua, changamoto kubwa zaidi inayojitokeza kuhusiana na hilo swala unalosema ni kwamba miti mingi inavunwa kwa ajili ya mkaa na kuni. Sasa bado kuna kazi kubwa sana ambayo haijafanyika ya kuwafanya watu watambue kwamba kila anapovuna mti kwa ajili ya mkaa ama kuni, angetakiwa kupanda miti. Na watu wengi wanavuna miti kwa ajili ya kuni au mkaa, wanachukulia kama ni miti ambayo ni kitu kipo tu, kitaendelea kuwepo na ndiyo sababu unakuta kwamba misitu inapungua kwa kasi, kwa sababu kiwango cha mahitaji ya miti kwa ajili ya kuni na mkaa hakitoshelezi uwezi wa misitu yenyewe kuhimili ule ukuaji wake. Mahali ambapo unakuta kidogo watu wanavuna na kupanda ni kwenye ile misitu ya taasisi zinazo kama ya serikali, kama msitu ule wa Sao Hill ambao ni wa serikali, unavunwa na kupanda. Kwa hiyo huko utakuta upungufu wa msitu si mkubwa, lakini maeneo mengine haya kwenye mawilaya mbalimbali mbali ambako uvunaji ni mkubwa kwa ajili ya mkaa, upandaji ni kidogo sana, yani upandaji ni asilimia kama thelathini tu ya mahitaji halisi. Pengine pia kuna maswali ambayo pia wananchi wengi watakuwa wakijiuliza, wanasikia na pengine labda watakuwa wameshawahi kusikia kuhusu faida za misitu kiuchumi, hata kwa uchumi wao kama wananchi wa eneo husika, ambao wanazunguka misitu, lakini pengine hawatambui kuna aina gani ya miti ambayo, Profesa, unadhani uh, nchi kama Tanzania na, na ukanda wetu wa Afrika Mashariki inapaswa pengine kupandwa ili kwa, kwa ajili ya shughuli kama hizo za, za kiuchumi. Uh, miti iko ya aina nyingi. Bahati nzuri ni kwamba nchi yetu ime kupitia taasisi ya wakala wa mbegu za misitu wameweza kutengeneza kijitabu kinachoonyesha kila mkoa ni aina gani ya miti inaweza kupandwa kulingana na hali ya hewa ya mahali hapo na aina ya udongo wa mahali hapo na viwango vya mvua vya maeneo hayo. Lakini kwa sasa miti ambayo soko lake ni kubwa ni miti hii ya mbao, miti laini hii, ni ni miti ya aina ya pine ambayo inatumika sana na wenzetu huko Ulaya kwenye viwanda vya karatasi hiyo soko lake ni kubwa, lakini hata miti ya mikaratus wanaita eucalyptus, bado nayo soko lake ni kubwa, kwa sababu ndio inatumika kwa ajili ya nguzo za umeme na hata hizi nguzo za simu. Na hata wale watu ambao wanajenga nyumba za ghorofa, utakuta mara nyingi sana wanatumia hiyo miti kushikilia eee, sehemu ya juu inayokuwa imemiminwa zege, na kwa sababu ujenzi upo ni mkubwa, ina maana kwamba bado mahitaji ya miti kwa matumizi hayo ni makubwa sana. Kwa hiyo hayo ni maeneo p soko sokoli aina gani ya miti inaweza kupandwa na nani atainunua? Naam, Profesa, najua yapo mengi ya kuzungumzia kuhusu misitu, pengine tutazungumza zaidi katika makala yetu ya ya juma lijalo, lakini a, kifupi tuna kwa, kwa kumalizia, unadhani a, nini kinaweza kikafanyika ili kuhakikisha kwamba sekta hii ya misitu inapewa kipaumbele na kuhakikisha kwamba wananchi wananufaika na nchi inanufaika kutokana na misitu kuna kuna changamoto pia upande wetu sisi kama wataalamu wa eneo moja, kwamba hatujaweza kuwashawishi kitakwimu wale wanaofanya maamuzi kuhusu, katika mgawanyo wa fedha, ili kuonyesha sekta hiyo ni muhimu kiasi gani, yani inazalisha kiasi gani ajira, inazalisha kiasi gani kipesa, inachangia kiasi gani kwenye pato la taifa, kwa sababu kuna maeneo mengi ambayo hatujaweza bado kuyafanyia tathmini ili kupata thamani yake. E, kwa hiyo hiyo ni eneo mojawapo ambalo nadhani bado tuna changamoto kubwa, lakini lingine ni hili kama nilivyosema, kwamba ukweli kwamba mategemeo ya asilimia karibu themanini ya Watanzania bado ni ya mkaa na kuni. Hilo peke yake linatosha kwa serikali kuwa kuona kwamba kunahitaji kuwekwa kipaumbele cha kipekee kabisa katika kuelimisha watu na katika kusimamia kuona kwamba masuala ya upandaji miti linakuwa ni swala la lazima katika kila familia. Ni lazima tufike hapo sasa hivi, tuseme kwamba kila familia lazima ipande mti mmoja au mitano kwa mwaka, na ikasimamiwa katika ngazi zote za vijiji, za tarafa, za wilaya mpaka ngazi ya mkoa. Tukifika hapo, tunaweza kupiga hatua kubwa. Na nakushukuru sana Profesa. Nashukuru sana msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo ndipo unafika tamati ya makala haya, Gurudumu la Uchumi. Kwa juma hili, tulikuwa tukitazama faida na misitu na changamoto ambazo zinakabili sekta ya misitu, sekta ambayo ingeweza kutumika kuimarisha uchumi wa taifa kama Tanzania na nchi wanachama za jumuia ya Afrika Mashariki. Ni mshukuru sana Profesa Eunika Ngaga mkuu wa kitivo cha misitu na hifadhi ya mazingira na pia mtaalam wa uchumi wa misitu kutoka chuo kikuu cha Sokoine na kilimo SUA mkoani Morogoro nchini Tanzania, kwa kujumika nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Juma lijalo tutaendelea kutazama zaidi faida mbalimbali mbali ambazo zinaweza zikatokana na misitu na namna ambavyo zinaweza zikatengeneza ajira kwa vijana na hatimaye kuinua pato la uchumi wa mwananchi wa kawaida na nchi kwa ujumla. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukitangaza kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mmiliki wa redio ya dini iliyofungiwa nchini Rwanda akosoa uamuzi wa mamlaka ya mawasiliano nchini humo. Wananchi wa Burundi wamekuwa na maoni tofauti, siku moja baada ya Rais Nkurunziza kutia saini sheria ya kuratibu kampeni ya kura ya maoni. Dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa malaria, huku ugonjwa huo ukibaki kuwa changamoto kwa nchi zinazoendelea. Na taifa la Iran limesema litakataa pendekezo lolote la, kupatiwa, la kupitiwa upya kwa mkataba wa nyuklia uliotiwa saini na mataifa ya magharibi. habari kamili msikilizaji ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764 siku moja baada ya mamlaka ya mawasiliano nchini rwanda rura itangaze kukifungia kituo cha redio cha kikristo cha amazing grace kwa kile ambacho mamlaka hiyo imesema ni kushindwa kufuata masharti ya serikali mmiliki wa kituo hicho amesema serikali iliharakisha uamuzi wa kufunga redio yake kwani kesi ilikuwa bado iko mahakamani kutoka kigali mwanahabari wetu bwana bonaventure chibahiro ametutumia ripoti ifuatayo Akiongea na wanahabari, kiongozi wa redio hiyo wa Marekani Grid Shofu amesema Lula ilimwomba ombe radhi kwa niaba ya mhubiri aliyesikika akitukana wanawake kupitia redio yake, lakini yeye haoni sababu ya kufanya hivyo, kwani sio yeye aliyekosea. Amesema hatua ya Lula ni ukiukwaji wa sheria April 26, kesho tarehe ishirini na sita tutaripoti kwa mara ya kwanza mahakamani ambapo tutaomba redio yetu irudi hewani. Lakini gonde, niwaambie RMC na Rula wameshindwa kutia sheria za Rwanda. Sasa basi, kama tutapata jaji mzuri tutashinda, na kama watakiuka sheria za Rwanda tutashindwa. Kwa upande wa wanahabari wamepokeaje hatua hiyo? Nimeona kwamba hii kesi ambayo itapelekwa kesho mahakamani e, Rura ime, imefanywa kwa haraka haraka e, imeweza chunga tu tu hii kesi na imepitia njia ya mahakamani ule jaji atoe tu decision ambayo ya kutosha e, kwa upande lolote. Vyombo vya habari nchini Rwanda kwa sistimu hii au kwa mpango huu ambao tunauona, ina maana vitakuwa viko mashakani. Huwezi ukaniambia kwamba kosa limefanywa na mchungaji halafu kinachofungwa ni kituo la kitu hakikutakiwa kufungwa, bali yule mchungaji ndiye ambaye angewajibishwa, siyo chombo cha habari. Huku hatua hiyo ikilaumiwa na wanahabari, baadhi ya wanawake wamepongeza hatua ya Lula. Sisi tu tulifurahi sana ile redio iliwatokana wanawake. Naweza kusema kama Rwanda ni nchi ambayo inawapa wanawake nafasi katika mambo yote. Redio ya Amazing Grace ilifanya vitu ambavyo mwanamke hapa Rwanda hawezi kukubali. Ikumbukwe hii ni redio ambayo ilikuwa inangozwa na mwanahabari Cassien Ntamuhanga aliyetoroka gereza baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka ishirini na tano jera kwa kosa la kupanga njama za kumutowa duniani mkuu wa Rwanda Paul Kagame. Imefungwa baada ya shirika la utangazaji la BBC idara ya Kinyarwanda na Kirundi kupigwa marufuku nchini humo miaka mitatu iliyopita. Bonaventure Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Na makaburi manne ya pamoja yamegunduliwa nchini Rwanda, makaburi ambayo yanaaminika ni yale ya wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 Makaburi hayo yamegunduliwa kwenye wilaya ya Gasabo, nje kidogo ya jiji la Kigali, ambapo miili ya watu takriban ya 200 imepatikana. Raia wanaokadiriwa kufikia elfu tatu kutoka kwenye eneo hilo walipotea wakati wa mauaji haya, na wakazi wa eneo hilo wanadai kuwa huenda makaburi hayo yakawa na idadi ya watu hao. Watu zaidi ya laki nane walipoteza maisha wakati wa mauaji haya, wengi wakiwa ni Wahutu na Watusi. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir ametupilia mbali wito uliotolewa na upinzani kumtaka ajiuzulu kama sehemu ya kutekeleza mkataba wa amani unaolenga kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Rais Kir badala yake amewatupia lawama upande wa upinzani, akidai ndio vikwazo wa kutekelezwa kwa makubaliano ya amani na kusababisha nchi kuendelea kuwa kwenye mgogoro mkubwa wa vita. Wadadisi wa mambo na mtazamo gani na kauli hii ya rais Kir? Comrad Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Sudan Kusini bado ni changa na changamoto ya kugawanyika sasa hivi muda mchache baada ya kuwa imepata uhuru wake kutoka iliokuwa Jamhuri ya watu wa Sudani ni moja ya changamoto kubwa sana ambazo zinaifanya Sudani ya Kusini isipate amani. Sasa kinachotatizo sasa hivi ni baadhi ya pande mbili kuto kukubaliana, hasa hasa katika upande unaoongozwa na aliyekuwa makamu wa rais Dr. Riek Machar pamoja na rais wa sasa Salva Kiir. Sasa ukitaka upande mmoja ujiuzuru kwa mfano rais uh, Albakiri akajiuzuru, hiyo hali ya Sudani Kusini itakuwa tete zaidi. Mimi kwa uchambuzi wangu, ningeona ingekuwa jambo la busara zaidi, atafutwe msuluhishi ambaye anaweza akawakalisha wote wanaotofautiana katika meza ya mazungumzo kwa pande zote zinazohasimiana. Ni, ni mtazamo wake Comrade Sambala, mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza akiwa Dar es Salaam, uh, nchini uh, Tanzania wakati huu ambapo ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na ugonjwa wa malaria. Jimboni Kivu Kusini nchini DRC, uh, kuna watu zaidi ya milioni moja wanaosumbuliwa na ugonjwa huo. Cha kushangaza ni kwamba baadhi wa ya wakazi ya watumii vyandarua wanavyopewa kwa zaidi ya mwaka mmoja hivi sasa. Mitima De La Chance, mwanahabari wetu kutoka Bukavu, ametutumia ripoti ifuatayo. Hadi sasa ugonjwa wa malaria unazidi kuvuma hapa Kivu Kusini, anavyosikitika mnenaji wa idara ya afya jimboni, Dr. Claude Bahizire. Mwaka wa elfu mbili kumi na saba, tuliweza kupata watu wenye waliweza kupatikana na ugonjwa wa malaria karibu milioni moja ndani ya jimbo yetu ya Kivu ya Kusini, na kati yao kuliweza kuwa hata karibu mia tano makumi nane wenye waliweza kufariki. Licha ya hayo, wakaaji wengi hawalale ndani ya neti za mbu ijapokuwa kumepita mwaka mmoja tangu wapewe neti hizo kwa bure toka wizara ya afya na wadau wake. Darius Bashige ni mkaaji wa Irambo. Sizani kama ilitumikishiwa gisi ilikuwa natakiwa, kwa sababu kuko ba mingi banalima mashamba wao sote wanapanda kolengalenga, banakamata ile musikere wanazungurusha kusudi makuku zisifike kuharibu ile mimea. Kandokando ya Ziwa Kivu nimemkuta mvuvi huyu akitumia neti ya mbuu kwa kuvua ndagaa mbichi. Nilipokea kama musikere wala baba nzima, wanza nyanganya nyavu zangu hapa kusiwa kifu. Nio nikona watoto awatakufa na njaa, nikaza tumikisha ile musikeri kuvua samaki lakini kuna watu wanaolala ndani ya neti hizo kama mama huyu. Tunaishi karibu ya tingitingi, kuko imbu ifo, kulala mustikere juu tusigonjwe malaria. Na wengine wamezipinga kutokana na sababu zao binafsi. Mustikere amope anletea kifukutu sana na nikitosha, minasikiaka nalala na mani me nikilala mo nikwasikia sana make sijui, na mtoto wangu tunikitia mustikere anakuwa sawa vile mwanauteutia umabitu sabu maupeleupele kumwiki. Shida nyingine kubwa katika kupambana na ugonjwa huu wa malaria hapa Kivu Kusini ni kutapanywa kwa dawa za feki au pia dawa zilizokwisha muda wa matumizi. Mnenaji wa idara ya afya Dr Claude Bahizire anatoa tahadhari kuujisha dawa zenye sio halali. Mwenye kufanya vile ni mwenye kutaka kuua watu, sio vizuri. Wakati unakamatika, ni kweli unaweza ukapata shida na serikali. Mitima de la Chance, Bukavu, RFI, RFI. Jeshi la polisi jijini Dar es salam nchini Tanzania limesema halina taarifa kuhusu maandamano yanayodaiwa kuwa yatafanyika hapo kesho, huku likionya kuwa watakaoandamana watachukuliwa hatua za kisheria. Akizungumza na idhaa hii, kamanda wa, wa polisi wa mkoa wa kipolisi wa Kinondoni Jumanne Uh, Mulilo amesema kumekuwa na taarifa zinazozua uh, hofu kwa wananchi kuhusu maandamano wakati huu kukiwa na maandalizi ya maadhimisho ya sherehe za muungano wa Tanganyika na Zanzibar hapo kesho mjini Dodoma. Kimsingi hayo mambo yanasikika zaidi kwenye mitandao, na unapokuja katika utaratibu wa kawaida, kama mtu anataka kufanya jambo fulani labda kutoa taarifa juu ya utendaji wa jambo fulani, kwa hiyo unakuta hakuna notisi yoyote kwamba kuna watu watafanya jambo fulani. Ni matarajio yangu mimi kwamba jambo hilo halipo, kama likitokea ni kinyume na sheria eh. Hiyo hofu nakuzwa na watu kwenye mitandao, lakini kimsingi, ukingeshuka chini kwa wananchi wenyewe ambao ndio wenye nchi, utakuta kiwango hicho hakipo kabisa. Katika hatua nyingine, polisi kwenye mkoa wa Arusha nchini Tanzania inawashikilia watu saba kwa tuhuma za kupanga maandamano kuipinga serikali wanaoripotiwa kuwa yatafanyika hapo kesho. Kukamatwa kwa watu hawa kumekuja ikiwa ni siku moja tumepita tangu baadhi ya mataifa ya Ulaya yatoe onyo kwa raia wake walioko nchini Tanzania kuchukua tahadhari hapo kesho. Nchi ya Marekani imeahirisha zoezi la upigaji kura lililokuwa limepangwa kufanyika hivi leo kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu kuanza kwa mazungumzo ya eneo la Sahara Magharibi ikisema inatoa muda zaidi wa majadiliano. Azimio lililowasilishwa na Marekani juma lililopita uh, lilitaka nchi za Moroko na Algeria ambayo inaunga mkono Sahara Magharibi walazimishwe kurejea kwenye meza ya mazungumzo ili kumaliza mzozo uliodumu kwa miongo kadhaa. Wanadiplomasia wa Urusi na Ethiopia walipendekeza azimio hilo kufanyiwa marekebisho baada ya kutoka malalamiko kuwa kulikuwa na kulikuwa, hakukuwa na usawa. Nchi ya Moroko inasisitiza kuwa eneo la Sahara Magharibi lililojitenga ni sehemu ya ardhi yake. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji wetu ulioko pale Kitwe na Lusaka nchini Zambia ambako unategea sikiwa mategezo yetu, lakini pia msikilizaji wetu wa pale Manga na Kirundo nchini Burundi na Kigali Rwanda, pamoja na Juba uh, sudani Kusini. Rais wa Iran Hassan Rohani amekataa mapendekezo yoyote ya kuandikwa upya kwa mkataba wa nyuklia waliotiliana saini na mataifa ya magharibi, kauli anayoitoa siku moja baada ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron watoa wito wa kupitiwa upya kwa mkataba huo. Rais Rouhani, ambaye safari hii ametumia maneno makali dhidi ya mataifa ya Marekani na Ufaransa, amesema mkataba uliopo sasa uko hatarini kuvunjika ikiwa kutafanyika marekebisho. Iran ilikubali kutia saini mkataba huo kwa kukubalia kuachana na mpango wa kurutubisha urani ili waondolewe vikwazo, mkataba ambao Marekani inasema ulikuwa mbaya. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Rais Macron wa Ufaransa leo kufanya mazungumzo na rais wa Marekani, na pakubwa ni kwamba wametoa mapendekezo kawe na mabadiliko katika mkataba ule wa kinyuklia. Kuhusu serikali hii ya Iran, i mwanzo kabisa ni kwamba ime wadia wazi kwamba taifa ya Iran kwa njia moja au nyingine huenda ikawa, kutokana na mkataba uliokubadilika hapo awali, iliweza kuacha na nafasi kubwa kabisa ya kuweza kuendelea kutengeneza na kumiliki zana hizi za kinuklia, ambapo wasiwasi ni kwamba zana hizi zikiingia katika ya mikono ya wanaharamu ama wanaharakati wala mrengo mkali kidogo pande, anaweza kuwa na hali ya sintofahamu tabu, matatizo, wanaweza kutumia vibaya ni mtazamo wake Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Wataalamu wa miamba wa China wanasema eneo moja la Korea kaskazini lililotumiwa kwa majaribio ya silaha za masafa marefu mwaka uliopita limebomoka na haliwezi kutumika tena. Juma lililopita kiongozi wa Korea kaskazini Kim Jong-un alitangaza nchi yake kuachana na mpango wa majaribio na kuzima mitambo yake ya kurutubisha urani katika vinu vya Punggye-ri. Uh, haya yanajiri ikiwa zimebaki siku mbili tu kabla ya viongozi wa Korea kusini na kaskazini kukutana Ijumaa ya wiki hii. Mwandishi wa habari wa Palestina ambaye alipigwa risasi majuma kadhaa yaliyopita na vikosi vya Israel wakati wa maandamano kwenye ukanda wa Gaza, amefariki, vyanzo kutoka Israel na Palestina vimethibitisha. Msikilizaji, tukiwa katika mahojiano, hatua ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ya kusaini sheria mpya kwa ajili ya kuratibu kampeni za kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba inayotarajiwa kufanyika Mei 17 mwaka huu imepokelewa kwa mitazamo tofauti na hata kuzua gumzo na mivutano miongoni mwa wadau wa siasa za Burundi. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Mahali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kwenye visiwa vya Mayote. Kuhusu kampeni za kura ya maoni, mi nadhani kwa kweli, kama hii ni sinema tu, ni sinema inachezwa, lakini maazimio ya serikali ni kwamba katiba hiyo ipitishwe, na kwa sababu ya kuandaa kura hiyo, njia ambayo inaweza kuwa ni ina wizi na isiokuwa ya haki ni njia ambayo inaweza kuwa ni ya kura ya wananchi mm. Kwa hiyo nadhani siyo mazingira ambayo yatakayoweza kuifanya kura iwe huru na ya haki na ya kidemokrasia. na Mali Ali wakati huu kampeni zikizinduliwa namna hii, bali uh, mazungumzo pia yanafanyika tarehe ishirini na tano Aprili, ambayo ndio uh, leo, mazungumzo ya amani ya Burundi uh, chini ya msuluhishi uh, Rais wa Uganda Yoweri Museveni kuanza hii. Ina, inaleta picha gani wakati huu katika nchi hiyo ya Burundi, hasa zaidi kwa amani ya Burundi? Kwa kweli kwanza, inahatarisha amani. Ni mambo mawili ambayo yasingewezekana kufanyika kwa mara moja, kwa sababu katika hali ya mazungumzo, kuyapa mazungumzo nafasi pia ni katika kuzuia utumiaji wa nguvu kama huu ambao watumiwa hivi sasa kwa kuandaa kura ili kuibadili katiba katika mazingira ambayo ya kisiasa na kijamii hayaruhusu katiba kuweza kubadilika. Kwa hiyo mi nadhani kufufuliwa kwa mazungumzo haya nchini Uganda, Entebbe, na kuanzishwa kwa kampeni za kura hiyo ya maoni kuhusu katiba mi nadhani ni mambo mawili ambayo kwa kweli hayapaswi kuwa pamoja kimtazamo, wakati huu kukiwa na kampeni za oya, yaani hapana, ambayo zinatolewa na baadhi ya wanaharakati, aidha wanasiasa wa upinzani ambao wengi baadhi yao wamekuwa wakitishiwa na serikali ya Burundi. E, pengine unadhani ni nini kifanyike? Hali hii inaweza ikaathiri vipi mchakato wenyewe wa, wa upatikanaji wa amani wa Burundi? Ha, hali hii itaathiri kiasi kikubwa kwa sababu wakati kura ambayo ni ya kidemokrasia haiandaliwi kwenye mazingira ya uhuru na haki na ya kidemokrasia, vipi amani itapatikana? Licha ya kuna wapinzani na au wapiganaji wa haki za kibinadamu ambao bado wanaonekana kama wanatetea kura ya hapana, lakini serikali haitishi, serikali yao inatenda kweli, na atakayepatikana kweli na hatia ya kuzuia mwenendo wao atauawa. Babu na si wa kwanza, na wameshaanza kuuawa katika mazingira haya Utakumbuka hivi karibuni upinzani unaoishi nje ya nchi ulitoa wito kwa usuluhishi wa mazungumzo ya amani kuishinikiza serikali kuachana na mpango huu wa kura ya maoni, na bado jawabu halijatolewa. Una mtazamo gani kuhusu mazungumzo haya ambayo yamefufuliwa upya tena? Kwa kweli, mazungumzo hayo hayaleti matumaini yoyote, kama yale yaliyoanzishwa mwanzo na yakafeli, hata haya nadhani kama hayaleti chochote bali ni kuchokesha tu Warundi na serikali ya Bwana Ngurunziza. Kuambiwa ilishaambiwa. Mi nafikiria hata akitumiwa leo mtume kama ni jambo linawezekana, ni serikali ambayo iko tayari kumpiga vita huyo mtume wao. Mali Ali, asante sana, nashukuru sana. Na naam ni Mali Ali akiwa katika visiwa vya Maiyote akizungumza na mwenzangu Ruben Lukumbu. Kanimpishe basi Sabina na Bigambo kwenye makala ya Habari Rafiki. <tos> <tos> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Hii leo dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya ugonjwa wa malaria, na katika makala haya basi, ningependa kuangazia pamoja nawe kuhusu ugonjwa huu. Unadhani jamii ina uelewa wa kutosha katika kukabiliana na ugonjwa huu? Karibu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Uh, kwa majina naitwa Babu Alhaji Makumba, niko Arusha Lemara, Tanzania. Moja kwa moja nikiweza kudadavua uh, mada yetu ambayo iko hewani Uh, kwanza kuna changamoto kubwa sana ambayo ipo miongoni mwa watu, kutokana na dhamira ambao wamejijengea, wakiamini kabisa kwamba marali ya huu ni ugonjwa tu ambao wala si tishio kihivyo kama wanavyofikiria magonjwa mengine, lakini wameshindwa pia kutambua ya kwamba malaria huu uh, ni ugonjwa ambao mm, unaongoza kwa, ku, kwa kusababisha vifo vya watu wengi, na tunaona hata msukumo mkubwa ukitolewa na viongozi mbalimbali, ikiwemo hata serikali kuweza kushinikiza watu waweze kutumia vyandarua. Lakini kama tunaona, tunatoa vyandarua na wapo baadhi ya wananchi ambao vyandarua vile wanakuwa wanavitumia katika matumizi yao mengine tofauti na yale ambayo wametarajiwa. Tunaona kama kuna wakulima wanaweza kutumia hizo kwa ajili ya kuzuia pengine ndege ama na kuku kupita katika mazao yao, na pia hususan, ni wengine ni wavuvi, hawa wanatumia vyandarua hizo. Kwa hiyo naona kama lengo letu hili sasa linafeli la kuhamasisha watu watumie vyandarua, wanavitumia katika vitu vingine. Sasa labda tuangalie njia nyingine ambayo ni mbadala ya kuweza labda kuweza kuteketeza yale madharia ya, ya mbu pengine, hiyo tungeweza kufanikiwa juu ya hili maana uh, wengi mtazamo wao huko hivyo tu kwamba, uh, mimi pengine nikilala katika jiandarua kuna madhara naweza kupata, kuna dawa zinapigwa kwa hiyo kuna mitazamo ya namna hiyo. Kwa hiyo ni vizuri kama tukaekeza kutokomeza sasa haya mazalia ya mbu tunaweza tukawa tumefaulu vizuri mtihani huo moja kwa moja. Anaitwa kwa jina la Jaji Naziri, napatikana mashariki mwa DR Congo, tarafani fizi Mboko. Ninavyoelewa, uelewa wangu mimi jamii haijawa na uelewa zaidi wa kujikinga na ugonjwa huu wa malaria, kwa sababu ugonjwa huu Unasaidia sana nchini na walio wengi bado wanaugua. Yaonekana bado wananchi bado hawajakuwa na uelewa wowote kwa, kwa kujikinga na ugonjwa huu wa malaria. Serikali ingizidi kuhamasisha kuhusu labda uchafu watu kutupa uchafu ovyo, watu labda uchafu kama vile vijijini, pori kuwa karibu ya nyumba, kama vile mjini, kama vile kwenye mitaro kuwa na uchafu, kumwaga maji ovyo, maji ya uchafu, na serikali imehamasisha kuhusu hilo sana sana kwa sababu wananchi wana, wanaelewa zaidi. Kama vile mjini kwangu hapa nilipo wanaelewa hususa na labda jandarua ndio wanavyojikinga zaidi, lakini kwa upande wa usafi naona kama vile hicho bado kingaliki tatizo kubwa, na ingizidi kuhamasisha zaidi, amasi ingizidi kuwa kubwa kufanya usafi kwenye nyumba. Ingilikuwa vizuri serikali ishirikiane na vituo vya afya ili kuzidi kuhamasisha zaidi, ili jamii pate kuelewa zaidi. Mimi <SY> <SY> ningiliomba kwa shirika la afya duniani ningilijitahidi, ningilijitahidi kwa kuhamasisha jamii, ila wao uelewa wa kujikinga na magonjwa hayo ya malaria, na vilevile kwa upande wa jandarua, jandarua zinakuwa ni kama vile sinye kuonekana mjini. Kama vile serikali ilishirikiana na shirika la afya, ili kwa kugawia wananchi vijandarua, pamoja na kuzidi kuhamasisha bisha ya kujilinda na malaria. Kwa jina naitwa Musa Zoberi Kabumae, napatikana Chanika, Dar es Salaam. Ni ukweli usiopingika kwamba jamii inauelewa uelewa kutosha kabisa juu ya huu ugonjwa wa malaria, ila changamoto ambayo wanakabiliana nao jamii kuhusiana na huu hii miundo mbinu, sababu ubovu wa miundo mbinu ndio inapelekea kwamba sasa hivi maji kutuama na kuleta vizalio vya mbu, yaani kama serikali itafanikisha kulifanikisha hili, nahisi na malaria itakuwa kwamba ni kwa sababu miundo mbinu ni, ni mibovu na maji anaenda sema natuama, na pale ndo inakuwa mwanzo ya mazalio ya mbu, kwamba ndo inasababisha mbu anakizaliwa, inakuja inakuja kuleta athari kwa watu mpaka watu wanafikiwa wanakufa watu kwa ajili ya malaria. Lakini nafikiri huu ni wajibu wa serikali kutoa mwongozo kwamba, japo kutoa na elimu kidogo, kwamba serikali itumike, vyombo vya habari vitumike kutoa mwongozo wa kutangaza, kutoa elimu ili la la ia, muamuko, wajio, kamba, madimbu, na raia wapate mwamko, wajua kwamba madimbwi yanasababisha kwamba vyanzo vya mazalio ya mbu, kwamba wapewe elimu, wajue jinsi gani ya kusafisha ya madimbwi kuondokana na mazalio ya mbu. Bila shaka mimi ni stone niko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mtaa wa Kalehe, na kuhusiana na mada ya leo inayozungumza kuhusu afya, ni kweli kwamba uh, malaria ni magonjwa ambayo raia wengi katika nchi nyingi hapa ulimwenguni wanakuwa wakiangalia kama ni magonjwa yasiyokuwa na nguvu, ni magonjwa ambayo haiwezi kuleta matatizo yoyote, lakini kwa kweli yanaleta matatizo, kwa sababu imeonelewa haishikiliwe vizuri, na hiyo inatokana na jinsi serikali zetu zinakuwa zikikamata vitu vya kukinga magonjwa hiyo kama vyandarua inadawa kwa raia, lakini wanasahau kwamba kuna vitu vingine ambavyo vinasababisha magonjwa hayo. Kama imbu wanakuwa wakiweka majani pembeni na usafi, unakuta katika vijiji, mvua inaponcha majani yamekua mengi, imbu zinatoka katika uchafu huo ambao umekuwa pembeni ya nyumba, na hiyo inasababisha ugonjwa huu kutomalizika katika nchi zetu. Japokuwa katika nchi zingine kama Ulaya, hii si magonjwa ambayo watu wanaweza kufikiria sehemu za huko, sababu wanapiganisha magonjwa uh, zaidi ya hapo, lakini hapa kwetu barani Afrika zaidi utaangalia uh, kwamba kuna hiyo shida, na ni shida kubwa sana ambayo raia wanapashwa wazingatie. Kwangu ni kuomba serikali izidishe uhimizaji kuhusu hizo shuti tano za ukingo, kwa kuepuka magonjwa kama hayo. Zaidi kuwa msafi, kuepusha majani, kutokubali maji ambayo yamewekwa na mvua hapo kukaa wakiwanjani, iondolewe, na hiyo ndio itasaidia watu kuepuka magonjwa haya ambayo yanakuwa yakileta shida katika nchi zetu barani Afrika. Naam, kwa jina naitwa huyu ya Mlagila kutoka Mbalali mkoani Mbeya nchini Tanzania. Wananchi wanauelewa mi navyofahamu, kwamba wananchi wanauelewa wa juu ya ugonjwa huo wa malaria, isipokuwa kuna muda fulani ambao huwa tunakaa kabla ya nani ya, ya ya neti kuishusha hususan mishale ya kuanzia saa kumi na mbili kama hivi kuelekea kwe kwenye saa moja saa mbili mtu unaweza ukawa umekaa unakesha, haujaingia kwenye neti, haujaingia kwenye neti kiasi kwamba neti hiyo hiyo unaweza ukala nje ya neti, unakula pale, pale mezani. Hata mungu wapo pale, pale, pale, mezani wanakushambulia kabla haujaingia kule kwenye hususani kuna mlango ambao unaweza uka, ukaingia na, kuf, na kufungua na kuutoa. Unaweza ukaingia uka pale, wakaingia palepale, wajua umetoka nje, ukaingia pale pale afa, hatimaye ukaanza kuwashambulia orange wanao. Kimfano tuko hapa, si Tanzania. Kimfano mimi ni, nisemee hii wilaya ya Mbarali, si ndio? hii wilaya ya Mbarali, kuna siku maalum za uhamasishaji, kuna siku maalum za uhamasishaji wa hilo ugonjwa au ugonjwa mbalimbali, hususan ni usafi na mengineo, baadhi ambayo huwa yanahamasishwa kwa, kwa siku maalum ambayo huwa inatengwa. Hata siku hiyo nikiangalia, hususan ni wananchi wa, wale wanaishi maporini, wanaishi maporini, wengine we pengine hawana hata hizo neti unazungumzia sasa hivi hapa. Neti hawana na mahala pa kupatia neti kupo, hawana uwezekano wa kwenda kuinua hata neti, neti wanaweza ya gari hingine mwananchi wa hali ya, ya, ya chini, huyu mtu anaishi kijijini yani mambo ya madirisha na nini hana kwa sababu anaishi nyumba za manyasi, yani anakaa jirani sana na takataka ambazo zinaweza zitamsaidia kumpatia ugonjwa wa malaria, ambazo anaambiwa bwana usafi ndio chanzo cha uhai wako, hususani ukitoa usafi ujenge nyumba nzuri nini na nini. Hata wananchi wengine uwezo huo hawana, ndio maana utajikuta mwananchi anajikuta bado ipo kwenye hali ngumu ile ile, lakini bado nafasi ya ya, ya, ya kuwa na uelewa kishani anayo. Pindi ni habari, rafiki msikilizaji. Unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi Elisha Mazoya wa Buhongwa, Mwanza, Tanzania, unasema uelewa bado ni mdogo, pamoja na elimu kuendelea kutolewa kila itwapo leo. Hivyo bado zinahitajika mbinu mpya na mbadala kwa ajili ya kukabiliana na janga hili kubwa. Baba Natali si kutoka Tanzania unasema baadhi ya serikali haziwajibiki vya kutosha. Mbona Zanzibar wameweza kupunguza vifo vinavyotokana na malaria? Hadi no, no. Hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa muda wako. Tulikuwa tukiangazia siku ya kimataifa ya ugonjwa wa malaria. Nam asante, Sabina. Anaitwa Emanuel Richard Makundi, nikutakie jioni njema. ni msanii simi kutoka kule nchini Nigeria nakwambia gone for good, akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Ni kutakie jioni njema, naitwa Emanuel Richard Makundi. Muda mfupi ujao tutakuunganisha na wenzetu wa Paris Ufaransa, katika matangazo mengine, idhaa ya Radio France International.