Barabara ni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati, na haya ni matangazo ya idhaa ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Wananchi wa Burundi kuanzia hivi leo wanajiandaa kupiga kura ya maoni hapo kesho. RFI Kiswahili itakwenda kujuza yale atakuwa yakuwa yakiendelea. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa limepitisha azimio kuongeza muda wa vikosi vya kulinda amani nchini Somalia vilivyoko chini ya mwamvuli wa Amisom. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un atishia kujiondoa kwenye mazungumzo yake na Rais Donald Trump aliyopangwa kufanyika Juni 12. Habari kamili msikilizaji, ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza kuyasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI Kiswahili.com wananchi wa burundi wanatarajiwa kupiga kura ya maoni hapo kesho kurekebisha katiba ya nchi hiyo marekebisho ambayo ikiwa yatafanyika yatashuhudia rais nkurunziza akisalia madarakani hadi mwaka wa 2034 lakini ni vipi burundi ilifikia hapa victor melkizedek kabuso anatueleza Serikali ya Burundi ilipata wazo la kuibalisha katiba nchi hiyo baada ya jaribio la mapinduzi ya kijeshi dhidi ya rais Pierre Nkurunziza mwaka elfu mbili na kumi na tano, ya rais rasmwa jaribio ambalo halikufanikiwa. Haya yote yalikuja baada ya rais Nkurunziza kutangaza kuwa angewania urais kwa muhula wa tatu licha ya pingamizi kutoka kwa upinzani wake. Upinzani ulisisitiza kuwa rais Nkurunziza alikuwa amehudumu kwa mihula miwili na muda wake wa kuondoka ulikuwa umefika kwa mujibu wa mkataba wa Arusha na katiba ya nchi hiyo. Hata hivyo, Nguruziza alisema muhula wake wa kwanza ulianza mwaka elfu mbili na kumi wala sio mwaka elfu mbili na tano kwa sababu wakati huo alichaguliwa na wabunge na sio wananchi. Watu elfu moja mia mbili walipoteza maisha na maelfu kujeruhiwa katika makabiliano ya kisiasa kati ya polisi na waandamanaji nchini humo, wanasiasa wa upinzani, wanahabari na wanaharakati wa haki za binadamu wamekimbia nchi ya Burundi kwa hofu ya kukamatwa na kuuawa na maafisa wa usalama. Kuelekea upigaji kura hapo kesho, mamia ya wapinzani wa Rais Nkurunziza bado wanazuiwa. Na mapema mwezi huu, serikali ya Bujumbura ilitangaza kuzima mitambo ya vituo vya redio vya kimataifa vya BBC na Voice of America kwa madai ya kupeperusha taarifa za uongo na zinazohatarisha usalama wa nchi hiyo, huku Radio France International ikionywa. Asante Victor Malekizadek Abuso. Utasikia pia uh, mwendelezo wa habari hii katika matangazo yetu ya awamu ya pili. Vikosi ya simu kutoka kaskazini mwa jimbo, majimbo ya Somalia ambayo yote yanadai kupigania kujitenga kutoka serikali kuu ya mjini Mogadishu vimekabiliana jana jioni, ambapo watu kadhaa wameripotiwa kupoteza maisha. Wapiganaji kutoka eneo la Somaliland na wale wa Puntland walikabiliana kwa risasi kwenye eneo la mpaka wanaoligombea. Kila upande umemtuhumu mwenzake kwa kuanzisha mapigano hayo, hali inayozusha hofu ya kuzuka vita kati ya pande hizo mbili. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio la kuongeza muda wa uwepo wa jeshi la kulinda amani la Afrika AMISOM nchini Somalia hadi tarehe 31 ya mwezi Julai. Ni hatua inayokuja kuelekea kuondoka kabisa kwa vikosi vya AMISOM kufikia Desemba mwaka 2020, muda ambao mataifa yaliyotuma wanajeshi wake ikiwemo Uganda na Burundi yanasema ni muda mfupi sana. Kutathmini hatua hii mwenzangu Frederick Nwaka alizungumza na Francis Wambete, mchambuzi wa, wa siasa za kimataifa na pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, Uganda. Imarisha jeshi la Somalia liwe na nguvu vizuri kabla kikoliko wakikaondoka, kwa sababu hatu kuna tishio la Alshabab katika maeneo mbalimbali ya nchi ya Somalia na jeshi la Afrika la ulinzi wa amani ikiondoka, itakuwa sawa na vile Wamarekani wa Waingereza na wafaransa walipotoka Afrika, na jeshi ambayo halijaifa kufanya kazi ya ulinzi katika nchi hizo. Ni mtazamo wake uh, Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Kongamano la siku tatu ambalo lilijadili kubadilishwa kwa katiba ya Somalia ili kuwawezesha wananchi wa nchi hiyo kupiga kura ya rais na ubunge badala ya bunge kufanya hivyo limemalizika mjini Mogadishu. Mwanahabari wetu wa maswala ya pembe ya Afrika James Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Katiba mpya itawezesha wananchi wa Somalia kuchagua moja kwa moja rais wao na wabunge, jambo ambalo kamwe halijawahi kufanyika humo nchini kwa zaidi ya miaka 50. Pia katiba mpya itatoa nafasi za madaraka ya utawala kwa wanawake na pia kuyapa nguvu kamili ya utawala majimbo yote kumi na manane. Katiba ambayo inatarajiwa kupitishwa mwaka ujao inachukua nafasi ya ile iliyopitishwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Waziri Mkuu wa Somalia Hassan Ali Khaire anadokeza kiasi cha hela ambazo zitatumika kukamilisha kupitishwa kwa katiba mpya. -ka -ka ninathibitisha kwamba serikali yangu imeamua kutumia dola za kimarekani milioni tatu kwa kuandaa katiba mpya Umadidu nbi donsna hivi ndivyo Batulo Shekh Ahmed Gabale, mwenyekiti wa chama cha wanawake cha Somalia, alivyotaja siku ambayo ilikamilisha suala la katiba mpya kwenye kongamano la Mogadishu. runti maanta wa maalin weyn wa maalin aan rabno inaan didibno Leo ni siku kuu, ni siku ambayo tumeweka msingi wa taifa la Somalia. ayaha ubadkena ayaha douladnimadenna Naibu wa balozi wa nchi ya Norway nchini Kenya na ambaye nchi yake imetoa mchango mkubwa wa fedha kwa Somalia kusaidia kutayarisha kongamano lililomalizika alieleza kwa kifupi ni kwa nini nchi yake ya Norway inasaidia katika kutayarisha katiba mpya ya Somalia. Norway strongly believes that the constitutional review process is fundamental to peace and development. Yemsi Shimanyula, Nairobi. Asante Jamesi. Mwanaharakati na mwanasheria wa Kenya Miguna Miguna hivi leo ameshindwa kurejea nchini humo kama alivyokuwa ametangaza hapo awali, kwa kile alichosema anasubiri maelekezo ya mahakama kuu kabla ya kutangaza tarehe nyingine. Miguna alikuwa arejea nchini Kenya hivi leo akitokea Canada ambako anaishi baada ya kufukuzwa nchini humo miezi kadhaa iliyopita. Idara ya uhamiaji nchini Kenya imesisitiza kuwa haitamruhusu Miguna kurejea nchini ikimtaka atume barua ya kuomba tena uraia wa taifa hilo. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametia saini kuwa sheria muswada tata wa makosa ya kwenye mtandao licha ya pingamizi kubwa kutoka kwa wanahabari na watetezi wa haki za binadamu. Mwanahabari wetu Martha Saranga ana maelezo zaidi. Sheria hii mpya inawalenga wanahabari na wale wanaotumia mitandao ya kijamii watakaopatikana na kosa la kuchapisha habari za uongo, lakini pia kwa watumiaji wa mitandao mbalimbali ya kijamii wanaosambaza picha za utupu. Atakayevunja sheria hii mpya atakamatwa na kufikishwa mahakamani na kulipa faini ya dola elfu hamsini au kufungwa jela miaka miwili. Lakini wale walio na tabia ya kuandika matusi au maneno ya kudhalilisha wengine watashughulikiwa kwa mujibu wa sheria. Mbali na hilo, yeyote atakayechapisha habari za uongo na kusababisha hofu au machafuko nchini humo atafungwa jela miaka kumi. Hatua ya rais Kenyatta imekuja baada ya kamati ya kimataifa ya kutetea wanahabari CPJ kutoa wito kwa kiongozi wa nchi hiyo kutotia saini sheria hiyo kwa sababu inalenga kuminya uhuru wa wanahabari. Hata hivyo, wabunge wamejitetea na kusema sheria hiyo itasaidia kudhibiti matumizi mabaya ya mitandao na uhalifu unaoweza kutokea na kusababisha uvunjifu wa amani katika taifa hilo. RFI, Radio France Internationale. Shirika la afya duniani WHO tayari limetuma awamu ya kwanza ya dozi elfu nne ya chanjo ya virusi vya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Wataalamu wa afya wana matumaini kuwa chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya Merke itakuwa na uwezo wa kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi, ambapo mpaka sasa watu ishirini wameripotiwa kufa kutokana na virusi vya Ebola tangu mwezi Aprili mwaka huu. Chanjo hizi ambazo ziko kwenye majaribio zilionyesha ufanisi mkubwa wakati zilipojaribiwa kwa mara ya kwanza kwenye nchi za Afrika Magharibi wakati wa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola kati ya mwaka 2014 hadi 2016 ambapo watu zaidi ya elfu kumi na moja walipoteza maisha. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch na lile la Trio International Ametoa ripoti inayoonyesha kuwa rais wa zamani wa Gambia Yahya Jammeh aliagiza kuuawa kwa wahamiaji zaidi ya 50 mwaka 2005 kutoka nchi za Afrika Magharibi. Frederick Nwaka anatueleza zaidi. Ripoti ya pamoja ya mashirika hayo mawili inaeleza kuwa hii imebainika baada ya kuwaoji watu 30 waliokuwa maafisa wa juu wa serikali wakiwemo maafisa kumi na mmoja wa usalama. Jame ametuhumiwa kutumia jeshi lake binafsi kuwaua wahamiaji hao kutoka mataifa ya Afrika Magharibi waliokuwa wamekimbilia nchini mwake. Imebainika kuwa wahamiaji hao wapatao 44 kutoka Ghana na wengine kutoka Nigeria, Senego na Togo waliokamatwa katika pwani ya bahari ya Atlantic wakijaribu kwenda barani Ulaya wakati wa kipindi chote cha uongozi wake kati ya mwaka 1994 hadi 2017. Jame ambaye anapewa hifadhi nchini Equatorio Guine alikuwa anashutumiwa kutekeleza mauaji ya wapinzani wake na watu aliowaona ni maadui wa serikali yake. Kwa mara ya kwanza katika historia, Radio France Internationale uh -huh, inaeneza taarifa kote duniani lugha ya Kiswahili uh -huh, zikipaswa anga kutoka da, da, da. Da, da, da. Dar es Salaam, Tanzania. Kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Radio France Internationale Kiswahili. Nam, asante msikilizaji ambaye anaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. inaitwa Emmanuel Richard Makundi. Korea ya Kaskazini imesema huenda ikajiondoa kwenye mazungumzo na rais wa Marekani Donald Trump ikiwa nchi hiyo itaendelea kusisitiza kuwa ni lazima iachane na mradi wake wa nyuklia. Kauli hii imeleta mashaka kuhusu iwapo mkutano huo uliopangwa kufanyika tarehe 12 ya mwezi ujao nchini Singapore utafanyika au la. Pyongyang inamlaumu mshauri maswala ya usalama wa Marekani John Bolton kwa kuendelea kutoa matamshi yasiyokubalika. Ikulu ya Marekani hata hivyo imesema bado ina matumaini kuwa mkutano huo utafanyika kama ulivyopangwa. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kwanza litakuwa ni pigo kubwa sana kwa juhudi za amani ambazo zimekuwa zikifanywa, lakini ambazo Marekani na mataifa mengine ya Ulaya yalikuwa yakizipigia ya kelele. E, yafanyike haraka sana mazungumzo ya amani ya kuwakutanisha e, Korea ya Kaskazini na Kusini kwa upande mmoja, lakini vile e, vile kuishawishi Korea kuondosha jitihada e, zake za kuza majaribio ya makombora, na ni Marekani hii ambayo tumekuwa tukisema pengine wana, wana jambo nyuma ya jitihada ya hizi. Ni mtazamo wake Hamdun Marasal, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini a, Tanzania. Rais wa mamlaka ya Palestina Mahamud Abbas ametangaza kumwondoa balozi wake nchini Marekani, uamuzi unaokuja ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu Marekani izindue uf ofisi za ubalozi wake mjini Jerusalem kutokea Tel Aviv. Mbali na kumuita nyumbani balozi wake wa Washington, Hasam Zamlot, Palestina pia imewaita nyumbani mabalozi wake kutoka nchi nne za Umoja wa Ulaya kutokana na hatua hii ya Marekani. Uamuzi wa Marekani kuhamisha ubalozi wake mjini Jerusalem, kuhamishia ubalozi wake mjini Jerusalem iliamsha ghadhabu kutoka kwa nchi za Ulaya na zile za Mashariki ya Kati, licha ya kuwa mataifa kama Guatemala na yenyewe amefuata mfano wa Marekani. Shirika la kimataifa linalopinga matumizi ya silaha za kemikali OPCW limethibitisha kuwa shambulio lililotekelezwa hivi karibuni nchini Siria kwenye mji wa Duma lilikuwa ni la gesi ya sumu aina ya sarin. Uthibitisho huu unatolewa wakati huu jumuiya ya kimataifa ikisubiri kwa hamu na gamu ripoti ya uchunguzi wa wataalamu hao ambao walifika kwenye mji wa Duma kuchunguza ikiwa gesi ya sumu ilitumiwa kulenga ngome za wapiganaji waasi kwenye mji huo. Hata hivyo, taarifa ya OPCW imesema kuwa wataalamu wake wamefikia hatua ya kuthibitisha kutumika kwa gesi ya sumu baada ya kupata mabomba mawili yanayodaiwa kuwa yalikuwa ni sehemu ya, ya silaha ambazo zilitumiwa. Jumuiya ya, ki, jumuiya ya nchi za kujihami za magharibi NATO hivi leo imekashifu hatua ya serikali ya Urusi kuamua kujenga daraja la ardhini linalounganisha nchi hiyo na eneo la Ukraine lililojitenga na kuwa sehemu ya Urusi, Crimea. NATO inasema ujenzi wa daraja hilo ni wazi unaingilia uhuru na mamlaka ya ardhi ya Ukraine jumuia hiyo ikionya Urusi dhidi ya vitendo inavyosema ni vya uchochezi na uchokozi dhidi ya mataifa ya Ulaya. Naam, ni kipenga hicho kimelia, tunajitupa kwenye uga wa michezo na Frederick Nwaka ambaye yumo studioni kutujuza yale ambayo atakuwa anajiri na, na uh, tulikuwa na zungumza kubwa ni kuhusiana na mechi ambazo za mechi za kombe la shirikisho hapa nchini Tanzania. Uh, Yanga uh, muda mfupi uh, takriban dakika 45 kutoka hivi sasa itakuwa uwanjani. Naam kabisa makundi, na hivi tunavyozungumza, mashabiki wanaendelea kuingia uwanja wa Taifa, na utafahamu huu ni mchezo wa kundi D ukiwa ni mchezo wa pili kwa timu zote mbili. Yanga ilicharazwa mabao manne matatu kwa manne kwa bila katika mchezo wa kwanza na Rayon Sports, na na Rayon Sports yenyewe ilitoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na Gor Mahia. Sasa nimemuuliza uh, mwandishi wa michezo wa gazeti la Mwanaspoti Gift Match ambaye kwa sasa yupo uwanja wa Taifa Dar es Salam. Uh, tathmini yake kuelekea mchezo huu. Na, ni, ni mchezo muhimu sana kwa Yanga hasa uh, ukitazamia wachezaji wengi ambao wakucheza kwenye mechi mbili zilizopita dhidi ya Prisons na Mtibwa Shuga wanarejea kwao na, natumai watatumia nguvu kubwa sana hasa na faida ya kucheza nyumbani, huweza kupata ushindi. Kwa hiyo nawapa asilimia kubwa Yanga asilimia sitini ya kuweza kupata ushindi kwenye mechi hii ya leo, hasa ukitazama Rayon hawako kwenye kiwango bora sana. Mechi zao saba za mwisho wameshinda moja tu, uh, wamepoteza moja, wamepata sare tano. Kwa hiyo haona tofauti kubwa sana na Yanga ambayo imekuwa na matokeo yanayofanana na hayo kwenye mechi zake za hivi karibuni. Naam, bila shaka makundi lakini <laughs> mchezo mwingine wa kundi hilo lodi utakuwa kati ya Gor Mahia ya Kenya inayoipokea timu ya USM Alger pale jini Nairobi, na matokeo haya bila shaka msikilizaji atayapata katika matangazo yetu ya kesho asubuhi na, na vile vile kwa kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili, lakini kuna michezo ambayo imeshatamatika makundi mm -hmm. Ya, ya shirikisho katika makundi mengine ambapo Uh, AS Vita imetandika Asek Mimosa matatu kwa moja wakati Adwana Star ya Ghana imecharazwa mabao matatu, imepata sare mabao matatu kwa matatu na Raja Casablanca ya Morocco, wakati El Hilal ya Sudani yenyewe itabana na Almasri hapo baadaye. Na mchono mwingine Enyimba Nigeria mm. imekungutwa mabao matatu kwa bila na timu e, ya hii sio Enyimba ile <laughs> tena ambayo <Ambole laughs> e, baya... iliwaadhibu Simba hapo mara kadhaa na ilishinda taji la klabu bingwa mara mbili mfululizo, makundi kama nakumbuka 2003 ime na, ya ya soka. Na, hakika mm. na tupisa Mazembe imeendelea kukamata usukani wa kundi A katika taji la klabu bingwa barani Afrika mm. baada uh, ya hapo jana kuishinda timu ya Difaa Al Jadida ya Moroko mawili mabao mawili kwa moja. Na, na unafahamu kwamba leo ni, ni fainali Hakika ya, ya Europa Europa League, mm. makundi fainali inacheza katika jiji la Lyon kule nchini Ufaransa na ni baina ya Atletico Madrid ambayo inachuana na Olympic Marseille. Pambano hili linapigwa hivi leo usiku na tayari mshambuliaji wa Olympic Marseille Dimitri Payet anasema kwamba kikosi cha Marseille kinataka kuweka historia chilia mbali ile ya mwaka 93, ambapo Marseille ilishinda taji la klabu bingwa barani Ulaya. Naam, Payet ni miongoni mwa wachezaji ambao mimi nawahusudu sana. Nakumbuka alipokuwa ni West Ham ya kule Uingereza alikuwa ni mwiba katika kupiga ile mikwaju ya faulo, lakini kuna taarifa kwamba huenda hii ikawa ni mechi ya mwisho kwa Antoine Griezmann ya utafahamu kwamba hmm, Barcelona wamekuwa wakimwania makundi, lakini hmm, pia Real Madrid ikitajwa na PSG. Kwa hivyo tusubiri, kwa sababu hiki ni kipindi cha usajili. Hmm, mambo mengi sana yanazungumzwa, lakini mwisho wa siku kuna watu ambao wanasema kwamba karibu ya asilimia si 99 nukta moja, moja anab... i Barcelona. Basi tusubiri muda utakapofika <laughs> lakini a, kocha we, Diego Simeone makundi hata kwa kwenye benchi mm, la Atletico Madrid, kwa sababu aliadhibiwa kwenye mchezo wa nusu finali dhidi ya Arsenal baada ya kuonyesha vitendo vya utovu wa nidhamu, na hivyo basi eh, Germani Burgos a, kocha msaidizi wa Atletico Madrid ndio atakiongoza kikosi hicho katika mchezo wa leo utakaochezeshwa na mwamuzi Jones Kuipers kutoka kule nchini Uholanzi. Na vipi bingwa... kule maandalizi ya Urusi yanakwendaje? Manake haya ndio amepamba moto makundi ujao. <laughs> A, television wale wenye vingamuzi na no. nini inabidi walipie, na wale ambao tutakuwa na tiketi za kwenda kule Urusi tujipange <laughs> na ujaniambia kwanza kabisa wewe, shabi, una shabiki utashabikia timu gani kwenye finali hizi Brazil? dam <laughs> Basi Brazil imeshatangaza kikosi wa cha wachezaji 23 na Neymar no. dos Santos ambaye ni mchezaji bora wa ligi kuu ya soka nchini Ufaransa, mm. ni miongoni mwa majina ya wa wachezaji 23 walioitwa na kocha Tite. Kwenye mm. kikosi hicho cha timu ya taifa ya kina nani? Uh, kocha wa timu ya taifa ya England Gareth uh, Southgate pia ametangaza kikosi chake mm, lakini Chris Smalling nje Mm, kwenye kikosi cha Manchester United ameachwa, lakini wachezaji mm. wengine ambao wameitwa ni pamoja na Joe Hart. Pia ameachwa kwenye kikosi hicho, lakini pia mm. utafahamu katika misimu miwili e, iliyopita amekuwa afanyi vizuri sana katika soka ngazi ya klabu. Na hapa mm. barani Afrika, kocha wa timu ya taifa ya Misri Hector Cuper wa Argentina, huyo ametaja majina thelathini na matano akiwemo mkongwe watano, makundi ni wachezaji kumi na wawili kwa sababu wanaotakiwa 23. Aha, okay. Kwa hivyo e, utaona wazi kwamba mkongwe Essam El Hadary ni miongoni mwa wachezaji wao, lakini bila kumsahau mwamba wa Afrika Mohamed Salah ambaye ndo atakiongoza kikosi hichi kule nchini Urusi. Utafahamu kwamba Misri wamepangwa kundi la F wakiwa na timu kama vile a, na wenyeji Urusi katika michuano hiyo. Nam uh, nilikuwa natazama pia kwenye mtandao, nimeona kocha Sam Allardyce, the big boss, amefutwa kazi. Utawasimulia zaidi katika matangazo yetu nam ya kesho ya asubuhi. Asante sana nam, basi endelea kuwa nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, Rais wa Marekani Donald Trump anaonekana kuendelea kuwaumiza vichwa viongozi wa dunia. Ni hivi karibuni tu ametangaza nchi yake kuiondoa kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran uliotiwa saini na mataifa takriban sita yenye nguvu duniani ikiwemo Marekani mwaka 2015 kuifanya Iran iachane na mpango wake wa kurutubisha urani na kutengeneza silaha za maangamizi kwa kubadilishana na nchi ya Marekani pamoja na mataifa mengine ya Ulaya kulegeza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya taifa la Ulaya. Kuna hofu kwamba hatua ya Marekani italeta matatizo makubwa katika ukanda wa Ulaya. Makampuni mengi yanafanya biashara na Iran kwa sasa, lakini Marekani na misimamo yake, kwani hajatishia tu kujiondoa kwenye mkataba huu, lakini hata mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi ule wa Paris amesema nchi yake itajiondoa. Kupata tathmini ya kile ambacho kinajiri kwa sasa na sera ya rais Donald Trump kwa uchumi wa dunia. A, tutaungana na wataalamu wetu kwenye laini ya simu. Tutakuwa na Dr Watengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na muhadhiri katika chuo cha diplomasia Dar es Salaam, Tanzania, na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Kwa sasa atakuwa akizungumza nasi akiwa mkoani Morogoro, nchini Tanzania. Haya ndio ambayo tunakwenda kuyazungumza hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Niwakaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana. Nianze na Dkt Kitojo, kwa Marekani kujiondoa kwenye mkataba huu, unatazamaje sera ya Rais Trump ambayo amekuja nayo ya kutishia kujiondoa kwenye baadhi ya mikataba? Mimi naona kama ni mi sera ambayo inahatarisha amani ya dunia, kwa sababu kama tunavyofahamu, mambo haya ya nyuklia ni mambo ambayo yanatishia amani ya dunia, na Marekani kama anavyojitanabaisha yeye kama msimamizi wa amani ya dunia alikuwa katika ule mkataba kwa maana kwamba alikuwa na zui Irani isiweze kutengeneza silaha zile za maangamizi ambazo zimekuwa zinahatarisha amani. Sasa, anapojitoa ninaona kama anamwachia ana, ana, ana sasa Irani kuwa uhuru kufanya anachotaka, na hii inanionyesha kwamba kuna kuwa sasa kuhatarisha amani ya dunia. Lakini Dokta, tunafahamu kwamba katika ule mkataba sio Marekani peke yake ndiyo alikuwa garantii ama mdhamini wa ule mkataba, lakini mataifa mengine sita yenye nguvu na Irani. Inasema kwamba kutakuwa na athari gani katika mikataba hii ya kimataifa kutoheshimiwa? Ya, unajua kitu ambacho nakiona ni, ni, ni ile nguvu ya Marekani eh, katika mikataba hii mara nyingi. Eh, Marekani ni taifa kubwa la kiuchumi, lakini ni taifa kubwa ambalo pia kivita, ki, ki, ki kisiasa lina, linajulikana hivyo, na ndio amekuwa msemaji mkuu katika masuala hayo. Sasa anapojitoa ninaona ile nguvu ya kuendelea ile mikataba kuendelea kusimama inakuwa ni ndogo, hasa kwa sababu ya mchango wa Marekani katika hicho kitu, ndio kinachonipa mimi wasiwasi hicho. Haji Kaburu, wewe unatazamaje hatua hii ya Rais Donald Trump? Hatua hii ya ya Rais Trump ni hatua ambayo mwashirio wake ni kwamba sasa amani mashariki ya kati imekwisha potea, na ni kwa sababu hiyo ya kujitoa kushauriwa kwake na kuruhusu Israeli ifanye mashambulizi kwa, kwa Irani ndani ya ardhi ya Syria kunaifanya amani hiyo kuwa imetetereka zaidi. Lakini kuhusu biashara Makampuri ya Marekani yanayofanya biashara na, na Irani ni mengi na na Rais Trump anajua, na athari zake anazijua, lakini kukebehi eh, ile hali ya utashi iliyokuwepo kati ya Irani na mataifa mengine sita pamoja na Marekani eh, kuikebehi kwa kuvunja, kwa kujitoa katika mkataba ule kunaashiria kwamba kuna jambo la siri liko chini ya ka, ya, ya chini kwa chini ambalo Marekani na na, na na na na Israeli wameliandaa dhidi ya Irani ambaye ni adui mkubwa sana wa Israel, lakini naona rais amekaa mita tayari na imara kukabili labda hizo, hizo athari za za uchumi zitakazosababishwa na, na, na, na kuvunjika mikataba na nani na, na, na, na, na, na Irani. Dkt. Kitojo, tunafahamu kwamba Irani pia ni mzalishaji mkubwa tu wa mafuta A pengine hiki kinachotaka kufanywa na Marekani na, na kurejesha baadhi ya vikwazo ni kujaribu kuishinikiza Irani pia pengine kulegeza masharti yake katika biashara ya mafuta na Marekani kama alivyosema kama, kama mwenzangu kiukweli, Marekani anapo, anapofanya kitu anakuwa na na na ajenda na ya siri, unaona anafanya kitu kwa juujuu, lakini anakuwa na ajenda ya siri na ninatazama mimi ana, ana, kuna kuna interest kuna za kiuchumi ambazo anataka azifanye az, kwa maana kwamba Irani alishakuwa amekubali amekubali, uh, kuacha kutekeleza uh, ule mpango wake wa nuklia. Kwa hiyo kwa ma, maana ma, hiyo mashirika mengi yale ya Marekani ambayo yalikuwa yanafanya biashara na Irani yangeweza kuendelea kufanya biashara vizuri lakini Marekani anachotaka sasa kukifanya ni ule upendeleo wake wa wa, wa Israeli dhidi ya Iran, na ambao mimi naona baadaye hautamnufaisha zaidi kiuchumi, kwa sababu sasa atamwachia Irani na Irani anaonekana ndio msemaji mkubwa wa upande mwingine Mashariki ya Kati. Kwao wasiwasi wangu ni kwamba hata hizo biashara, hata hiyo ajenda ya siri ambayo Marekani anayo inaweza isitekelezeke kama Uh, amani mashariki ya kati itatoweka, kwa sababu mara zingine mataifa haya makubwa yanaingia kuleta amani mahali fulani, lakini chini yake wakiwa na ajenda ya kufanya biashara. Sasa nina wasiwasi kama kama Irani naye ataonyesha ubabe wake kama ambavyo anaonyesha Israeli, kunaweza kusiwe na amani, na kwa hiyo lile lengo la Marekani la biashara, la kutawaza mashariki ya kati kibiashara au kiuchumi, linaweza lisiwe lesu, rahisi kulipata Haji. Unadhani Marekani anataka kuyaonyesha nini mataifa ya Ulaya, na hasa ambayo yalikuwa yametia saini ule mkataba? Tunafahamu kwamba hata Urusi ambaye yuko katika mvutano mkubwa na Marekani hivi sasa amesema anaunga mkono ule mkataba. Kwa kweli, utatizama msimamo wa Rais Trump tangu alipoingia madarakani, kwanza ilikuwa ni kuponda sera zote za serikali iliyopita na kulaumu baadhi ya mikataba ambayo Rais Obama aliingia na akaweza kufanya kama mikataba kama hiyo, kuonyesha kwamba ilikuwa ni dhaifu na ilionyesha Marekani ni, ni ni nyonge. Kwa hiyo yeye anakuja kuondoa yale yote ambayo kama alichondwa kwa wema na Marekani, lakini yeye akaona kwamba ilikuwa ni kuidhalilisha Marekani, hivyo anafanya yale ili kutimiza ile sera zake ambazo yeye alikuja nazo. Sasa kwenye hali ya kawaida, hali ya kawaida ya Marekani eh, na na Irani ni mambo yamezoeleka kwa zaidi ya miaka hamsini iliyopita tangu alipoangushwa shaha wa Iran, e, na ambaye alikuwa ni, ni ni mpenzi wa watu wa magharibi. Sasa ikaingia serikali kama hizi za za za, za wanaharakati na hivi. Kwa hiyo, Marekani anacheza karata mbovu sana pale anapodhani kwamba kwa kuvunja mikataba hiyo na kujitoa katika mikataba hiyo atanufaika kwa namna fulani moja au mbili kwa biashara kati ya mataifa ya mashariki ya, ma, ya, ma, ya kati ambayo hayataki Irani nayo ifaidike, kwa mfano Saudi Arabia na nchi zingine. Kwa hiyo hili lina athari kubwa sana kwake. Naam, nitarajia kwako haji. Uh, Dr Kitojo, tunafahamu kwamba hivi sasa uchumi mkubwa wa dunia unajengwa katika uchumi wa diplomasia. Unadhani uh, siasa na sera ya diplomasia ya, ya, ya uchumi wa Marekani inaelekea wapi kwa hatua hizi ambazo rais Trump anaendelea kuzichukua? ukiongelea uki, uki diplomasi ya uchumi lazima kwanza unaanza kujenga mahusiano na nchi ambazo unataka kufanya biashara. Hilo ni jambo la msingi ambalo linatangulia. Ninachokiona kwa Marekani ana kwa, kwa kutanguliza ubabe zaidi badala ya kujenga mahusiano mazuri ambayo baadaye yataleta biashara, yataleta uwekezaji, yataleta watalii na kadhalika, ninaona kwamba italeta athari tu, tumeona kilichotokea kati ya Marekani na China kwamba Marekani alianza kuona kwamba, kama alivyosema mwenzangu, amesema vizuri Marekani ameingia na ni Trump ameingia akataka kuonyesha ukubwa wa wa, wa, wa taifa la Marekani na ubabe wake alipojaribu kuidhibiti China, China nayo ikajibu mapigo. Sasa tuliongea wakati tukasema kwamba hakuna mtu anayenufaika katika biashara ita, hawatanufaika wataumia tu, na wanaumia ni wale wazalishaji na walaji wa nchi zingine. Sasa hicho ndicho anachokiona Marekani. Badala ya kutumia diplomasia ya ku mahusiano ili anufaika kiuchumi, anaonekana kutumia ubabe zaidi, jambo ambalo nafikiri halitamsaidia sana. Hatua hizi za Trump zinatupeleka wapi, Haji Kaburu? Uh, zinatupeleka kwenye ulimwengu utakaokuwa umeumizwa kiuchumi na kisiasa na utaweza kuhatarisha pia kuingiza ulimwengu katika vita ambavyo si wakati wake mwafaka kupatikana kwa sasa. Kwa sababu na... tukisema hivyo zinatupelekea wapi? Nizama eh, eh, eh na msikilizaji wa RFI Kiswahili, muda uh, umeruhusu kuwa na hayo tu uh, kwa juma hili uh, ni kushukuru D Watengere Kitojo na Haji Kaburu kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili, nakushukuru sana. Mm, sana. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio nafika tamati ya makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. So, dakta, ni saa kumi na mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Karibu, Emmanuel Richard Makundi. Wananchi wa Burundi watashiriki kupiga kura ya maoni hapo kesho kuhusu marekebisho ya katiba, na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeongeza muda zaidi wa vikosi vya kulinda amani nchini Somalia. Na Korea Kaskazini atishia kujiondoa kwenye mazungumzo kati yake na Rais Donald Trump. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 kwanza, na alama ya kujumlisha. Wananchi wa Burundi wanatarajiwa kupiga kura ya maoni hapo kesho kuhusu marekebisho ya katiba, huku wengi wakiamini kuwa mabadiliko yatakayofanyika yatampa Rais Pierre Nkurunziza muda wa kuendelea kuongozwa taifa hilo hadi mwaka. Victor Malekizedeki Kabuso ana maelezo zaidi. Katiba ya sasa iliyokubaliwa mwaka elfu mbili na tano ililenga kuleta amani katika taifa hilo la Afrika ya kati na kuweka usawa wa kikabila katika nyanja mbalimbali za uongozi, ili kuepuka vita vya miaka 90 kati ya Wahutu na Watutsi. Miongoni mwa mabadiliko yanayopendekezwa ni kuwepo kwa mihula miwili, kila mhula miaka saba kwa rais kuhudumu badala ya mihula miwili ya miaka mitano. Iwapo wananchi wa Burundi watafanya mabadiliko hayo hapo kesho, Rais Ngurunzinza huenda akawania tena urais mwaka elfu mbili na ishirini. Pamoja na hilo, mabadiliko yanayopendekezwa ni pamoja na mamlaka makubwa kwa mikononi mwa rais lakini pia kuundwa kwa nafasi ya waziri mkuu huku wadhifa wa makamu mmoja wa rais ukiondolewa. Katiba ya sasa inataka mamlaka nchini humo kugawanywa kati ya rais na makamu wawili wa rais. Hata hivyo, kama ilivyo kwenye katiba ya sasa asilimia sitini ya wabunge na viongozi wakuu wa serikali ni lazima wawe kutoka kabila la Kihutu, huku asilimia 40 wakiwa ni Watutsi. Wanasiasa wa upinzani wengi wanaoishi nje ya nchi hiyo wanapinga mabadiliko haya na wamewaambia wananchi wa taifa hilo kupiga kura ya hapana, kwa sababu yanavunja mkataba wa amani wa Arusha uliomaliza vita nchini humo. Kwa upande wa serikali, wito umekuwa ni kujitokeza kwa wingi na kupiga kura ya ndio hapo kesho, kwa lengo la kuimarisha uongozi wa kisiasa katika taifa hilo la Burundi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio la kuongeza muda wa uwepo wa jeshi la kulinda amani la Afrika nchini Somalia, AMISOM hadi tarehe 31 ya mwezi Julai. Hii ina maana kuwa jeshi la AMISOM lenye wanajeshi elfu ishirini na moja na mia sita litaendelea kupata msaada wa kifedha katika vita dhidi ya kundi la kigaidi la Al-Shabab. Ni hatua inayokuja kuelekea kuondoka kabisa kwa vikosi vya AMISOM kufikia Disemba 30 kufikia Disemba mwaka 2020, muda ambao mataifa yaliyotuma wanajeshi yanasema ni mfupi mno. Kumefanyika maombi ya kuomboleza vifo vya watu 47 waliopoteza maisha wiki iliyopita katika kaunti ya Nakuru nchini Kenya baada ya kingo za bwawa moja kupasuka na kusomba nyumba na raia. Ni tukio lililotokea wakati nchi hiyo ikiendelea kushuhudia mafuriko kwa sababu ya mvua zinazoendelea kunyesha na kusababisha zaidi ya watu mia moja kupoteza maisha hadi sasa. Maombi hayo yalihudhuriwa na Rais Uhuru Kenyatta ambaye amewataka Wakenya kupa, kupanda bidii kwa wingi na kusaidia serikali katika harakati za kuzuia mafuriko na majanga kama hayo katika siku zijazo. Sisi pia kama Wakenya lazima tujitahidi kabisa kuhakikisha ya kwamba tumefanya hata sisi yale ambaye tuwaweza kuhakikisha ya kwamba mikasa kama hii haitatendeka tena. Sio tu jukumu ya serikali, ni jukumu ya kila mmoja wetu. Serikali ifanye upande yake ya kuhakikisha ya kwamba tumelinda mazingira yetu, tukijua ya kwamba shida hii ambayo tunaita climate change haitatuondokea. Ni sauti yake rais wa Kenya, Uhuru Mwigai uh, Kenyatta. Mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamelaani hatua ya vyombo vya usalama nchini humo kumshikilia kinyume cha sheria mwanaharakati pamoja na kuwafukuza nchini humo waandishi wawili wa habari raia wa Uingereza. Mashirika hayo yamekosoa hatua ya kushikiliwa kwa mwanaharakati wa kike Buratwa Rubumba na kusikojulikana, ambapo yametoa wito wa kuachiliwa bila masharti. Taarifa zinadai kuwa mwanaharakati huyo amesafirishwa kwenda jijini uh, Kinshasa. Shirika la hifadhi ya wanyamapori Virunga limetangaza kuwa linasitisha shughuli za utalii ndani ya mbuga ya wanyama uh, Virunga kuanzia sasa, kutokana na sababu za kiusalama. Hatua hiyo inakuja siku chache tu baada ya kutekwa nyara kwa watalii wawili raia wa Uingereza Ijumaa ya Mei 11. Mashirika kadhaa ya kijamii yamesikitishwa na hatua hiyo. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia taarifa ifuatayo. Mashirika yanayowasafirisha watalii ndani ya mbuga hiyo ya Virunga yanaona kuwa hatua hiyo kusitisha shughuli za utalii itaathiri pakubwa sekta ya utalii, kama anavyoeleza Kennedy Nari, mkurugenzi wa shirika Hakuna Matata Tua lenye makao yake makuu jijini Goma. Hiyo ita affect tourism vikali sana inafikia wakati ilikuwa kwa high season, wazungu walitaka kuja wengi sana itafanya magari za wa tour operators zikae hakuna kazi, kitu ingine Wazungu waogope waogope kukuja tena Congo, inapeana imeji tena mbaya kwa nchi yetu sana sana, katika sekta ya utalii. Afisa habari wa shirika la hifadhi ya wanyamapori ya Virunga issn Joel Wenga Mlai ameiambia RFI Kiswahili kuwa marufuku hayo yataendelea hadi tarehe nne mwezi Juni mwaka huu. Tulisimamisha kazi ili tupate kukamilisha kukamilisha utafiti kuelewa kwa nini jambo imetokea, na tena kukamilisha usalama a ya wageni ambao watakuja siku za usoni. Kupatana na hayo yote, tumesimamisha kazi hadi tarehe nne wa mwezi wa sita wa mapenzi ya mwenyezi Mungu tunaweza tukafungula tena kazi kwa hiyo tarehe. Wadau wa kitaifa wanaojishughulisha na utalii wamependekeza kuwepo na ushirikiano kati ya wakuu wa mbuga ya Virunga na wananchi waishio pembezoni mwa mbuga hiyo, kama anavyoeleza nari tena kuna watu wengi sana karibu nambuga, wafraie, na mbuga ambao hawafurahie vile viongozi wanaongoza hiyo viunga National Park. Watazame vile wanaweza kuwa wana cooperate nao, hiyo itakuwa vizuri, wasikae kama maadui. Hii imekuja baada ya wanajeshi wawili wa Umoja wa Mataifa kutekwa katika jimbo la Tanganyika, mashariki mwa nchi hiyo na watu wasiojulikana. Radio France International nam. Shirika la afya duniani WHO tayari limetuma awamu ya kwanza ya dozi elfu nne ya chanjo ya virusi vya ebola nchini jamhuri kidemokrasia ya Kongo. Wataalamu wa afya wana matumaini kuwa chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya Merki itakuwa na uwezo wa kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi, ambapo mpaka sasa watu ishirini wameripotiwa kufa kutokana na virusi vya ebola tangu mwezi Aprili mwaka huu. Chanjo hizi ambazo ziko kwenye majaribio zilionyesha ufanisi wakati zilipojaribiwa, uh, kwa mara ya kwanza kwenye nchi za Afrika Magharibi wakati wa mlipuko huo kati ya mwaka 2014 na 16 ambapo watu zaidi ya 11000 walipoteza maisha. Vikosi ya simu kutoka kaskazini mwa majimbo ya Somalia ambayo yote yanadai kupigania kujitenga na serikali kuu ya Mogadishu yamekabiliana jana jioni ambapo watu kadhaa wameripotiwa kupoteza maisha. Wapiganaji kutoka eneo la Somaliland na wale wa Puntland walikabiliana kwa risasi kwenye eneo la mpaka wanalogombea. Kila upande natuma wenzake kwa kuanzisha mapigano hayo uh, mapigano hayo hali inaozusha hofu ya kuzuka vita kwa pande hizo mbili. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yana kitumu kikosi cha wanajeshi kilichokuwa chini ya rais wa zamani wa Gambia Yahya ya Jammeh kwa kuhusika na mauaji ya wahamiaji hamsini kutoka nchi za Afrika Magharibi mwaka elfu mbili na tano. Human Rights Watch na Trial International yanasema kuwa waliwahoji wa maofisa 30 waliokuwa kwenye utawala wa Jammeh pamoja na wahamiaji walionusurika ikiwa ni sehemu ya uchunguzi wao Wahamiaji 44 walikuwa ni raia wa Ghana huku wengine wakitokea kwenye nchi za Nigeria, Senegal na Togo, ambapo uh, walikamatwa kwenye pwani ya Gambia wakijaribu kuvuka bahari kuingia Ulaya na kisha kufunguliwa mashtaka ya madai ya kutaka kuipindua serikali ya Jame. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji wetu unaetutegea sikio ukiwa pale Juba Sudani Kusini, uh, Kitwe na Lusaka nchini Zambia, lakini pia Kampala pale nchini uh, Uganda, Moshi, Babati, Shinyanga na Iringa, pia mnaosikiliza matangazo ya idhaa ya Radio France International. Korea Kaskazini imesema huenda ikajiondoa kwenye mazungumzo na rais wa Marekani Donald Trump ikiwa nchi hiyo itaendelea kusisitiza kuwa ni lazima iachane na mradi wake wa nyuklia. Kauli hii imeleta mashaka kuhusu iwapo mkutano huo uliopangwa kufanyika tarehe 12 ya mwezi Juni uh, nchini Singapore utafanyika au la. Pyongyang inamlaumu mshauri wa maswala ya usalama wa Marekani John Bolton kwa kuendelea kutoa matamshi inayosema hayakubaliki. Ikulu ya Marekani hata hivyo imesisitiza kuwa mkutano huo utaendelea mbele kama ulivyokuwa umepangwa. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kwanza kwa litakuwa ni pigo kubwa sana kwa juhudi za amani ambazo zimekuwa zikifanywa, lakini ambazo Marekani na mataifa mengine ya Ulaya yalikuwa yakizipigia ya kelele, eh, yafanyike haraka sana mazungumzo ya amani ya kuwakutanisha Korea a kaskazini na kusini kwa upande mmoja, lakini vile e, vile kuishawishi Korea kuondosha jitihada e, zake za kuza majaribio ya makombora. Na ni Marekani hii ambayo tumekuwa tukisema pengine wana, wana jambo nyuma ya ya jitihada hizi. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Jumuiya ya nchi za kujihami za Magharibi, NATO, hivi leo imekashifu hatua ya serikali ya Urusi kuamua kujenga daraja la ardhini linalounganisha nchi hiyo na eneo la Ukraine lililojitenga na kuwa sehemu ya Urusi, Crimea. NATO inasema ujenzi wa daraja hilo ni wazi kunaingilia uhuru na mamlaka ya ardhi ya Ukraine, jumuia hiyo ikiionya Urusi dhidi ya vitendo vinavyosema vya uchochezi na uchokozi dhidi ya Umoja wa Ulaya. Jaji wa mahakama moja nchini Ubelgiji amekataa ombi la serikali ya Hispania iliyotaka kurejeshwa nchini humo kwa mawaziri watatu waliokuwa kwenye serikali ya jimbo la Katalunya ikiwatumu kwa kufanya kura ya kujitenga. Mawaziri hao ambao walikuwa chini ya rais Carles Puigdemont wanatakiwa na serikali ya Madrid, ambayo imetoa hati ya kukamatwa kwao na kurejeshwa nchini kujibu mashtaka ya uhaini. Puigdemont na mawaziri wengine wanne walikimbilia Brussels, huku wenzao wengine wakiwa wanashikiliwa kwenye jela za kule Madrid. Shirika la kimataifa linalopinga matumizi ya silaha za kemikali OPCW limethibitisha kuwa shambulio lililotekelezwa hivi karibuni nchini Siria kwenye mji wa Duma lilikuwa ni la gesi ya ya sumu aina ya Sarin. Uthibitisho huu unatolewa wakati huu, jumuiya ya kimataifa ikisubiri kwa hamu ripoti ya uchunguzi ya wataalamu hao ambao walifika kwenye kwenye mji mji wa Duma kuchunguza ikiwa gesi ya sumu ilitumiwa kulenga ngome za wapiganaji waasi kwenye mji huo. Hata hivyo, taarifa ya wataalamu imesema kuwa wamefikia hatua ya kuthibitisha kutumika kwa gesi ya sumu baada ya kupata mabomba mawili yanayodaiwa kuwa yalikuwa ni sehemu ya, ya silaha zilizotumika. Na rais wa mamlaka ya Palestina Mahmoud Abbas ametangaza kumwondoa balozi wake nchini Marekani, wa uamuzi unaokuja ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu Marekani izindue rasmi ofisi za ubalozi wake mjini Jerusalem kutoka Tel Aviv. Mbali na kumuita nyumbani balozi wake wa Washington Hassan Zomloti, Palestina pia imewaita nyumbani mabalozi wake kutoka mataifa manne ya Umoja wa Ulaya. Uh, kufuatia hatua hii ya Marekani, uamuzi wa Marekani kuhamisha ubalozi wake mjini Jerusalem iliamsha ghadhabu kutoka kwa nchi za Ulaya na zile za mashariki ya kati, licha ya kuwa mataifa kama ya Guatemala na yenyewe yamefuata mfano wa Marekani. Nam tugeuke katika mahojiano msikilizaji. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio la kuongeza muda wa uwepo wa jeshi la kulinda amani la Afrika AMISOM nchini Somalia hadi tarehe thelathini na moja mwezi Julai. Ni hatua inayokuja kuelekea kuondoka kabisa kwa vikosi hivyo mwezi Desemba mwaka wa elfu mbili na ishirini. Kutathmini hatua hii, mwenzangu Frederick Nwaka amezungumza na Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, Uganda. Jeshi la Afrika la ulinzi wa amani, ikiondoka itakuwa sawa na vile wamarekani wa waingereza na wafaransa walipotoka Afrika na kuwachia jeshi ambayo halijaifa kufanya kazi ya ulinzi katika nchi hizo. Kwa hiyo ni hatua nzuri, nafikiri fikiri itapelekea kuimarisha zaidi jeshi hili la Somalia, lakini eh, tamko la yula baraza la, la usalama la Umoja Mataifa linasema kwamba pia litapunguza idadi ya wanajeshi kutoka elfu ishirini na moja na mia sita waliopo sasa hadi elfu ishirini na mia sita watapungua wanajeshi elfu moja Unatathmini vipi pia? Hatua hii si hatua mbaya, hata wangepunguza zaidi, kwa sababu jeshi ilikuwa linategemea jeshi jingine mara nyingi, aliezi likaimarika vizuri. Kwa hivyo ikabidi wakati mwingine wapewe nafasi ambayo ya kuweza kuchechelea mambo yao peke yao, wakiongozwa ama wakifuata kando kando na jeshi la ulinzi wa Afrika ili kuweza kuimarisha jeshi lenyewe la Somalia. Kwa hivyo, yenye hitaji ndogo sana, mi naweza kuchukua pengine ni kama kuongeza tone la maji kwenye bahari tu. Hakuna mabadiliko makubwa naam. Lakini viongozi wa mataifa yanayochangia idadi kubwa ya wanajeshi kule nchini Somalia mwezi Machi walionya kwamba huu si muda mwafaka wa kuondoa wanajeshi kule nchini Somalia, walionya kwamba huenda ikaleta madhara zaidi ikilinganishwa na mafanikio ambayo yamepatikana kupitia jeshi la kulinda amani. No, hawezi kuwa hatari zaidi. Nafikiri e, kitu ni kwamba kama jeshi limekuwa likilinda amani na limekuwa na nafasi ya kufundisha jeshi la Somalia kushika nafasi zao wakati wataondoka. Kwanza kabisa, wa jeshi la Somalia linafahamu nchi vizuri kuliko majeshi yanayotoka nje. Ingekuwa kwamba wanajeshi wa Somalia hapo wanaongoza wa ulingo wa Afrika katika kazi hizo. Kwa hiyo kitu ambacho naona ni kwamba ni kupunguza huku, ni kuwafanya wajitahidi zaidi kukabiliana na kazi ambayo iko mbele yao, hasa kwamba alshababu imepunguka mahali, bado ina makali, lakini upungufu umekuwa ni wa hali ya juu sana Ipi hatima sasa ya jeshi hili la la AMISOM? Kwa sababu tangu mwaka elfu mbili na saba miaka kumi na moja iliyopita hivi sasa bado Somalia imeendelea kukabiliwa na kitisho cha usalama. Hii kitisho cha usalama ni kutokana na falsafa, na falsafa huwezi ukaishinda kwa mtutu wa bunduki au kwa fujo na nini. Falsafa inashindwa kwa elimu, mazungumzo maelewano na wakati ambapo kwa waasi ambao makundi mabaya kama vile ISIS ikitiwa mkono wa Alkaida huko huko, mkono wa wa mujahidini huko huko, na sasa mkono wa ISIS huko huko. Kwa hivyo hawezi kaweza bunduki. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha mjini Kampala nchini Uganda. Nimpishe basi Martha Saranga kwenye makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki. Makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Wananchi wa Burundi wanataraji kupiga kura ya maoni hapo kesho kuirekebisha katiba na wengi wanaamini kuwa mabadiliko yatakayofanyika yatampa Rais Pierre Nkurunziza kuendelea kuongoza hadi mwaka 2034, na miongoni mwa mabadiliko ni pamoja na kuwepo kwa mihula miwili ya miaka saba kwa rais kuhudumu badala ya mihula miwili ya miaka mitano. Iwapo wananchi wa Burundi watafanya mabadiliko, rais Nkurunziza huenda akawania tena urais mwaka elfu mbili na ishirini. Na kukaribisha katika makala ya habari rafiki, mimi ni Martha Saranga. Taniambia jina lako nani, unazungumza ukiwa wapi na nini mtazamo wako kuhusu kurahia maoni? Asante sana kwa majina, anaitoka jina ya Diasco Mkombe Soriano, na pia simu nikiwa sehemu za Moba Kirungu Kaseke DRC, kwa kura maoni itakayofanyika kesho, kwa kufikiria kusema kwamba Rais Gurunzinza anaweza kupata ushindi kwa kusema kura haitabadilika kwani tuliona wapinzani kampeni yenye walifanya wali haikuwa na nguvu zaidi. Hiyo ndio itamwezesha Rais Gurunzinza kuendelea kusalia madarakani. Ikiwepo ningependa kuwashauri Warundi ya kwamba kura ya maoni watakaofanya kwa kesho, wao watulivu, na kisha wapinzani wapige kura ukataa ya ukataa ya kumkataa Gurunzinza. Asante sana, naitwa Chris Kimembe. Napatikana DRC kutoka Kirungu maeneo ya Kimbangu maneno ya ambayo yanapatikana mayo kule Burundi, kitu ambacho nitaweza basi kuzungumza maneno ya Burundi, ni kuwaambia wa Burundi kwamba yale ambayo yanatokea Burundi, wakikuwa wanaona kwamba wana ulazima wa ule rais kwamba ule rais wa Burundi, wanaweza wakafanya ile ila kama, ila kama hawana naye lazima ama umuhimu iyo lazima kabisa kupiga kura na hiyo kura ni kumpatisha tu nafasi Rais Kurunzinza. Ni kitu ambacho anazungumzia hasa zaidi wa wa president ma rais wa wa Afrika wanakuwa na zoezi kabisa kufanya hivi vitu. Kama na hizo mshauri ambayo nawaambia na wala wakaji wa, wa Burundi, ile kura haina na maana na haina nafasi. Na kama wanapendelea Rais Kurunzinza endelee katika madaraka wapige kura hiyo ni ni ni, ni, ni ni ni shauri langu. Naitwa Isa Lunga Roke kiwa kija Kiiwafizi, mashariki mwa Kongo. Tazamo wangu <coughs> kuhusu <coughs> kura ambayo itapigwa kesho, kura maoni ambayo itapigwa nchini Burundi, inaonyesha zaidi kwamba viongozi wa Afrika wanapenda kutumia demokrasia kuwa kigezo cha kuwaingiza kwenye madaraka na kuikaa muda mrefu, kwa sababu raia wa Burundi hawatachagua kile ambacho wanakipenda, badala yake watachagua kile ambacho serikali inapenda, kwa sababu uongozi wa burundi unapenda kuongeza muula ikia hadi mwaka wa elfu mbili mia elfu mbili makumi tatu na nne raisi nguuzia akuwe kwenye madaraka sasa. Mwenyee angepaswa kupinga uchaguzi huo, lazima angepaswa kupata matatizo sana. Kwa hiyo ni lazima raia wa burundi waakikise kwamba wao wanapenda ile amani, wasivuruga amani yao, kwa sababu hata mtu akitala madarakani nyaka mwishoo anasikia kuaca madaraka tu. Mfano wa rahis wa Zimbabwe mishouo aneeta madaraka na wengine wamekisha acha, na hata aongeze katiba imwongezee muula ajue kwamba muhula wake utaisha na muda utaishaengine atatawala nyuma yake. Asimu. Asimu. Asimu. Asimu. Asante sana kwa majina, naitwa Nebat Marekani, napatikana Sumbanga vijijini, kijiji cha Lula mkoani Rukwa. E, kitu ambacho inaweza kuzungumza kwa siku hii ya leo ni kwamba cha kwanza kabisa lazima walundi watambue umuhimu wa katiba ni nini. Unajua katiba siku zote inaweza kuwa ni kichocheo cha maendeleo au kiwe ni kidimizi cha maendeleo. Kwa maana gani? kama katiba pengine inaupa uongozi uliopo madarakani kwa maana ya kiongozi au rais, inampa mamlaka sana. Mam rais anaweza kutumia katiba kwa maana ya maslahi yake kwao. Jambo kubwa ambalo ni la msingi kubwa zaidi ni kwamba warundi Hebu waangalie waangalie kabisa kwamba kuna kila hai kama wameamua basi kubadilisha katiba kwa maana ya kuweka vitu fani fani ambavyo pengine havikuwa sawa. Hebu waangalie kwamba hilo suala ni muhimu sana. Unajua, hadi tunaangalia nchi nyingine zime- zimeenda juu sana katika suala la uchumi, kwa maana kwamba katiba yao ni nzuri, inampa mtu yoyote fursa ya kufanya yale ambayo alitaka kufanya kwa wakati wake, lakini kwa uhuru zaidi. Kwa wito wangu kwa siku ya leo, naomba suala la katiba, Warundi wasifanye mchezo hata kidogo, na wawe makini. Kama kuna kitu ambacho kilitakiwa kibadilishwe, basi kibadilishwe bila hata kuangalia upande mwingine kwamba hii itakueje, kwa ajili ya maslahi mazima ya nchi. Majina yangu ni Buchume video, niko Kakongo, Kigoma, Tanzania. Mimi nafikiri kwanza nipende kuwapongeza kama ikiwa haya maoni watapeleka kwa mpango mzuri, yatakuwa ni maoni ambayo yatakuwa ambayo baadaye yata, yanaweza yakawa na matunda. Lakini sidhani, kwa sababu kizingatia haya maoni ni kama vile yanampa mtu kama maslahi fulani hivi, kwa sidhani kama atakuwa na tija sana endapo kama maoni haya yatapitishwa. Tunaangalia kama ukiangalia kati, kama katiba itabadilishwa, uh, kruzi zata, atakuwa kiongozi mpaka miaka ya uh, elfu mbili na thelathini na nne kitu ambacho ni, ni, ni, ni, ni hatari sana katika karne hizi ukizingatia mtu anayebadilisha katiba kwa maslahi yake binafsi hii kuzidi kuiongoza nchi ni kitu ambacho ni kinyume sana. Kwa mimi nafikiri sana hapa uangalie upande mwingine, lakini pia wananchi nao wawe na uvumilivu waweze kupiga ma, ma, maoni yao, lakini <laughs> haitakuwa ni jambo zuri kwa kweli, haitakuwa ni jambo zuri. Mimi nafikiri hapa heshima na busara zingeweza kutumika, maoni ya wananchi yakasikilizwa, hatimaye ma, mambo nafikiri mimi yangekuwa vizuri kwa kweli, naitwa Mahuno Alse, napatikana nchini DRC hususan ni Goma Mweka Katindo. Kwa kweli, maoni yangu ni kwamba kubadilisha katiba Burundi ni jambo sana muhimu, ila sasa Warundi wajikaze vrema wafike kwa ubadilishaji katiba kwani eh, rais Pita Nguru Nziza ni mtu kabisa mwenyewe, alishafanya mambo mengi na na wahimizi tu wa ndugu zangu Warundi wafike wasiogope kitu kenye ninaona tu kenye valiima hao wapinzani kuwaima haki yao, lakini kwa kweli baba wa taifa Pita Nguru Nziza eh, ni rais mzuri na tena wananchi wanamfurahia, ila tu aendelee kupatia au wapinzani nao nafasi yao waone jinsi wataenda kukampeni, kwani bila bila hao wa, wa wapinzani wake, manake mambo itaenda mubaya. Mimi naona tu kama ni ile, wananchi wasiogope waende wapige. Badilishaji katiba ni jambo muhimu sana. Wananchi wenzangu dollar, wa Burundi Burundi. Mimi ni Matadishi Msafiri Dola nikiwa Afrika Kusini mkoa wa, wa, wa Johannesburg. Warundi, kwanza nitaanza kawapongeza sana kwa sababu ukiangalia vizuri kuna sistemu ambazo zimetumiwa na utawala ili kufikisha huo mradi na sistemu hizo zilikuwa kama ni kufosi na ilitakiwa tu warundi wapige kura ili waangalie kama wataweza wakasikia amani, kwa sababu nchi inapokosa amani unakuta kila kitu kinaharibika na ndiyo sababu itakuwa ni vema tu wapige kura waangalie kama wataweza fikia mwafaka kuleta amani. Kitu kingine kinashangaza zaidi e, rais za afrika nyingi zinageuza zina katiba wanageuza katiba wanafanya wanavyotaka na wanakubaliwa na wenye nchi, lakini ukiangalia vizuri wanapofocus, unakuta hawafocus na mambo ya kuleta maendeleo, amani na kazi ndani ya, ya, ya, ya raia bali wana focus kwa sababu ya kutaka kuleta kujiundia utawala wao uli udumu milele, ili wao waendelee kuishi vizuri na zile ngazi zingine za juu ambazo zinatawala na wao, ili waendelee kuishi salama. Yaani unakuta katiba wamegeuza ni kwa sababu yao binafsi, sio wamegeuza ili kutaka kuendelea kuendele maen, kuleta maendeleo ndani ya ya, ya raia ama kuleta mambo fulani ambayo yata ongeza kiuchumi hata na raia katikute imeishi maisha mazuri kipindi ni habari rafiki msikilizaji unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye facebook rfi kiswahili Redstone, Mastanki, wa Kalehe, DRC unasema hakuna kitu kinachofanyika kwa wanasiasa bila faida yao au lengo lao Imani Mputu ukiwa katanga DRC unasema ningewaomba marais wa Afrika kuheshimu katiba. Awami Hasani wa mpakani Mtukula, Kagera, Tanzania unasema, kila laheri wananchi wa Burundi kufanikisha zoezi hilo bila ya matukio maovu. Hadi hapo sina la ziada na kushukuru kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki. Ulikuwa nami Matha Saranga, kwa heri. Asante Mafa Saranga kwa kutamatisha hivyo na makala ya habari rafiki. Msikilizaji, na ndivyo ambavyo anafunga uh, jamvi la matangazo yetu ya leo jioni. Usikose kuungana nasi kesho asubuhi kwenye matangazo yetu mengine ya saa moja na nusu na saa mbili na nusu za asubuhi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Vikta Melkizedek Abuso. Nikutakie jioni njema. Ndio wimbo Peace and Love. Uh, ni kundi kutoka kule nchini Burundi, na ndivyo ambavyo ninatamatisha matangazo yetu ya leo jioni. Usikose kutusikiliza kesho asubuhi katika matangazo yetu mengine kwa lugha adhimu kabisa ya Kiswahili. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, naitwa Emmanuel Richard Makundi nikutakie jioni njema, lakini muda mfupi ujao tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa katika matangazo mengine ya Radio France International. Kwa heri.