Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kungana nasi jioni hii. Leo ni tarehe 21 mwezi wa 5 mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake watu zaidi ya kumi wa uwawa mjini Beni mashariki mwa DRC baada ya kuvamiwa na waasi wa ADF Nalu. Tume uchaguzi ya uchaguzi nchini Burundi kutangaza matokeo ya mwisho ya kura ya maoni. Na Marekani yasema itaendelea kuiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Iran kwa sababu ya mradi wake wa nyuklia. <tune> Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Tuandikie pia ukipenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Jeshi la serikali ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo linachunguza mauaji ya raia zaidi ya kumi waliomiminiwa risasi na, na waasi wa ADF NALU mjini Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngrombi. Baada ya kuwaua raia hao wasiokuwa na hatia, waasi hao wanaozaniwa kuwa wa ADF waliteketeza kwa moto gari moja na kuteka nyara raia kadhaa wilaya ni Beni, kama alivyojulisha Jonas Kibwana, kiongozi wa wilaya ya Beni Mangoko, ku kilomita mbili na ngine ya bao, watu kumi walifariki jana na gari moja walichoma iko ADF, na wale ADF walipora mali ya raia, kuku, mbuzi, wanabomoa mafarmasi huko Mtetezi wa haki za binadamu wametaka viongozi wa serikali kufanya kila jitihada za kurejesha usalama wilayani Beni kama alivyojulisha Jack Nzanzu, mtetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini. Protection ya raia ni kazi kwanza ya serikali. Serikali inayo jukumu ya kushitaji sana, ili mambo yale yaweze kukoma na namna gani wataweza kumaliza hiyo ukaidi. Raia wasemaje dhidi ya mauaji hayo ya mara kwa mara mara jimboni Kivu kaskazini raia wanateseka sana na mauaji tunaomba msaada wa guvernema ao njo wanakwa na mamulaka ya kumaliza hii mzozo yote katika Beni. Sasa tumbu inasumbua, tufanye nini? Tukufe au tuishi au tujinige basi juu mauaji napita kipimo. Hayo yajiri wiki mbili baada ya waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF kuwateka nyara raia kumi katika maeneo ya Mayangose, kandoni mwa muji wa Beni. Na tukisalia kule Kivu Kaskazini, watu watatu miongoni mwao wanajeshi wawili wa serikali wameuawa wakati wakiwa katika ziara katika mbuga ya wanyama ya Virunga. Haijafahamika watu waliowashambulia. Tume ya uchaguzi kule nchini Burundi inatarajiwa kutangaza matokeo ya mwisho ya kura ya maoni kuibarisha katiba nchi hiyo. Dalili ni wazi kwamba kura ndio itashinda kufanyika mabadiliko katika, katika katiba Burundi, kutatoa nafasi kwa Rais Pierre Nkurunziza kuongoza nchi hiyo hadi mwaka 2034 iwapo wataamua kuwania rais mwaka 2020 tare. Muungano wa upinzani Amizero ya Barundi unaongozwa ume, na Agathon Rwasa umesema hautatambua matokeo hayo kwa kile alichosema kwamba zoezi hilo halikuwa huru na haki. Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na eneo la maziwa makuu, Anathimini swala hili akiwa jini Kigali nchini Rwanda. Kucheleweshwa kuchapishwa kwa matokeo ya hii kura maoni kumetokana na hali yenyewe jumla ya zoezi iliyofanyika. Kulikuwepo na taarifa nyingi za kuwatisha wapiga kura, na katika matukio mengi walionekana hawa Imbonarakure wakiwasindikiza watu hadi katika vyumba vya kupigia kura na kuwalazimisha kule ambako watapiga kura, na katika baadhi ya, ya vituo pia kuna hawa walioitwa kwamba ni wasimamizi wa upinzani kutoka kwa Gwasa, hawa nao walifurushwa katika vituo mbalimbali mbali, na hawakuweza kufanya kazi zao, na yote haya ndiyo yamepelekea kucheleweshwa kuchapishwa kwa matokeo kutokana tu na kuwa taarifa zilizokuwa zimetolewa hapo awali katika vituo mbalimbali, ilionekana kwamba wengi walipiga kura ya kukataa kuwepo kwa marekebisho. Ni sauti yake Hassan Halid, yeye ni mchambuzi wa siasa katika eneo la maziwa makuu, anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake limetoa wito kwa serikali ya Kenya kushirikiana na jamii katika juhudi za kukabiliana na suala la ugaidi na msimamo mkali ya kidini ili kupambana na ugaidi. Kutoka Mombasa, mwandishi wetu Joseph Jira ametuma ripoti ifuatayo. Akizungumza hapa Mombasa, mwakilishi wa baraza hilo hapa nchini Zebib Kavuma amesema kuna umuhimu wa serikali kushirikiana na jamii kukabili tatizo hilo ambalo linatarisha amani na usalama wa taifa, hali ambayo inarejesha nyuma malengo ya taifa kuafikia ruwaza ya mwaka elfu mbili na thelathini. Anasema terrorism... miaka ya hivi karibuni misimamo mikali ya kidini na ugaidi vimekuwa vikizidi kuwa tishio kwa amani na usalama ulimwenguni, e, sana sana vikilenga maisha ya wanawake na wasichana. Katika kukabiliana na hili, baraza kuu la usalama lilibuni mbinu ambayo inaangazia kufahamu chanzo kinachosaidia kuendelea kwa itikadi kali na ugaidi miongoni mwa wanawake. Profesa Hassan Mwakimako ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Pwani, pamoja na mwanaharakati wa masuala ya usalama. Hapa Pwani imeonekana kuwa wanawake wengine wanaingizwa katika itikadi kali kwa sababu waume zao wenyewe wamo katika itikadi kali, kwa hivyo kwa ile imani yao ya kufuata mafunzo ya mabwana zao, na wao wanajiingiza katika itikadi hizi kali. Lakini mwakilishi wa muungano wanawake ukanda wa pwani Bisurea Robel anasema ukosefu wa ajira na kusahaulika kwa maadili katika familia vimechangia pakubwa itikadi kali na misimamo mikali ya kidini e, kuendelea katika jamii. Chanzo moja kubwa sana ambayo inachangia itikadi kali ni kutokuwepo kwa wazazi wa kiume, kwa sababu unakuta wazazi wa kike wamekuwa na majukumu mengi. Leo kukiitwa mkutano shule, ni mama ndo ataenda kwenye mkutano. Kamishna wa kaunti ya Kwale Karake Ngumo anasema suala la ugaidi na itikadi kali likiendelea japo jamii ina hofu kutoa taarifa ikidhani huenda ikadhalilishwa na vyombo vya usalama. Tunafanya mikutano mingi sana uh, pale mashinani hujaribu kuzungumza na jamii lakini unapata saa zingine hata wazazi wengine wanakaa waoga sana, hata ukiwaeleza waseme na watoto wao ni kama wanapia wanaokopa wale watoto wao. Umoja huo wa kimataifa kuhusu wanawake unasema Kenya iko katika nafasi ya ishirini na mbili e, kati ya mataifa mia moja thelathini na manne ulimwenguni yanayokabiliwa na tishio la ugaidi. Joseph Jira, Mombasa. Tarifa Kiswahili. Na tukisalia kule Mombasa, maafisa wa usalama kuanzia mwishoni mwa wiki iliopita wamekuwa wakijaribu kusafisha barabara na kuondoa konteina uh, baada ya gari moshi la mizigo liliokuwa limebeba mafuta aina ya petroli lita laki mbili elfu hamsini kuanguka mjini Mombasa mafuta mengi ilitairika baharini huku polisi na wanajeshi wakionekana wakizingira eneo hilo ili kuwazuia wananchi kwenda kujaribu kuchota mafuta hayo hatari. Polisi wanasema wanachunguza chanzo cha ajali hiyo iliyosababisha changamoto kubwa usafiri mwishoni mwa juma iliyopita mjini Mombasa na kusababisha msongamano mkubwa wa magari. RFI, Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika nane. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika nane. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Mkuu wa majeshi ya kulinda amani katika eh, nchi ya Sudan, Jeremia Mamabolo amesema nasikitishwa na, na mapigano mapya yaliotokea katika jimbo la Darfur mwishoni mwa wiki iliyopita katika milima ya Jabel Mara. Mapigano hayo yameshuhudia licha ya kuwepo kwa mwafaka wa kuacha mapigano kati ya waasi na vikosi vya serikali katika jimbo hilo, lakini pia katika majimbo mengine kama Blue Nile na Kordofan Kusini. Mamia ya watu wamekimbia makwao na mamia ya nyumba kuteketezwa moto. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa atathimini mapigano haya akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Umoja wa Mataifa umeshindwa kuwaleta pamoja, kuwashawishi, kwa sababu kila upande unatoa masharti ambayo sio rahisi kutekelezeka. Kwa hiyo inakuwa ina vigumu kuwakutanisha watu ambao kwanza kimasharti kima hawajakubaliana halafu pia ule uhasama haujatulizwa na Umoja wa Mataifa yenyewe. Kwa hiyo hili jambo linaweza likaleta likaleta matatizo makubwa sana. kukosekana kwa wa ushawishi wa Umoja wa Mataifa katika kuwakutanisha pande bazi mbili ni kwa sababu masharti kila upande uliotoa ni magumu zaidi kutekelezwa na upande mwingine. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Serikali ya Nigeria imesema itawapima na kufanyia uchunguzi wa kiafya Uh, timu ya taifa ya soka ya DRC na mashabiki wake watakao kwenda nchini humo kupambana na timu ya taifa ya Nigeria the Super Eagles katika mechi ya kimataifa kirafiki. Serikali ya Nigeria imesema inachukua hatua hiyo ili kuepusha maambukizi ya ugonjwa wa hatari wa Ebola ambao unakabiliwa katika eneo la kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ya DRC. Watu zaidi ya ishirini wamepoteza maisha na maelfu wamelazimika kuyahama makwao baada ya kimbunga kilichotokea katika bahari ya Hindi kushuhudiwa hasa mjini Mogadishu nchini Somalia mwishoni mwa wiki iliyopita. Hali kama hii pia ilishuhudiwa katika jimbo la Adwal katika eneo inalojitegemea la Somaliland. Mbali na Somalia, taifa lingine ambayo pia lilishuhudia hali hiyo ni Jibuti ambalo pia watu ah, mamia ya watu wameathiriwa. Rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe ameagizwa na bunge kufika mbele ya kamati maalum ya bunge siku ya Jumatano wiki hii. Wabunge nchini humo wamesema wanataka ufafanuzi kutoka kwake uh, baada ya kutoa matamshi mwaka elfu mbili na sita alipodai uh, kwamba dola bilioni mia eh, dola bilioni 15 uh, zilikuwa zimepotea kutokana na biashara ya madini nchini humo, madini aina ya almasi. Kuwa mara ya kwanza kanguzi huyo mwenye umri wa miaka 94 uh, kuonekana mbele ya umma baada ya kuondolewa madarakani mwezi Novemba mwaka uliopita. Kule magharibi mwa bara la Afrika, raia kumi na wawili wa Mali wameuawa kaskazini mwa nchi hiyo baada ya kushambuliwa uh, kwa soko moja karibu na mpaka wa Burkina Faso. Jambo hilo lilitokea katika Uh, wakati mwanajeshi mmoja alipopigwa risasi na watu wasiofahamika. Jeshi linasema kwamba linachunguza kisa hiki kufahamu nini hasa kilichotokea na hasa kilichosababisha uh, mauaji wa mwanajeshi huyo na watu hao kupigwa risasi. Tukisalia kule Afrika Magharibi, watu watatu wamekamatwa uh, nchini Ufaransa baada ya raia wa nchi hiyo mwenye asili ya Bukina Faso kupigwa hadi kufa mjini Pau, kusini magharibi mwa nchi ya Ufaransa. Raia wa Ufaransa huyo mwenye umri wa miaka 32 aliuawa Ijumaa iliyopita. Ripoti zinasema kwamba alikuwa amewahi kushutumiwa kwa wizi wa mabavu na uzuaji wa dawa za kulevya kati ya mwaka 2010 na 2015. RFI Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika kumi na mbili, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja dakika kumi na mbili. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema Washington DC itaendelea kuiwekea Iran vikwazo vya kiuchumi kutokana na mradi wake wa nyuklia. Pompeo ametoa kauli hii baada ya hivi karibuni Marekani kujiondoa kwenye mkataba iliyoingia na mataifa mengine ya ba bara la Ulaya na pamoja na Iran kuzuia taifa hilo kuendelea na mradi wake wa nyuklia Uh, kwa muda wa miaka kumi. Aidha, ameonya kwamba vikwazo hivyo vitakuwa ni vya kipekee na vya kihistoria. Indeed, Somm, the we seek may seem kwa hakika njia zote tunazotumia ili kuiwezesha Irani badili msimamo wake tunaonekana kutotekelezwa, na hivyo lazima turejee katika kile tulichokubaliana kabla ya kufikiwa kwa mkataba wa nyuklia wa Irani. Kwa mfano mwaka elfu mbili kumi na mbili, rais Obama alisema kuwa mkataba utakubalika tu endapo Irani itahachana na mpango wake wa nyuklia, lakini hilo alikufanyika. Mwaka 2006 Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipiga kura na kuamua kusitisha kwa urutubishwaji wa nyuklia, lakini pia hilo alikufanyika. Na mwaka 2015 Senator John Kerry alisema Marekani inapinga urutubishwaji wa nyuklia, lakini Irani inaendelea kufanya hivyo mpaka leo. Ni sauti yake Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amechaguliwa tena kuongoza nchi hiyo kwa muhula mwingine wa miaka sita. Uchaguzi huo wa ura, urais ura ulisusiwa na upinzani ambao umesema hauwezi kutambua matokeo hayo katika zoezi ambalo wamesema kwamba lijawa na wizi wa kura. Tume ya tu ime, shinda, uchaguzi imemtangaza Maduro kwamba alishinda uchaguzi huo kwa asilimia 46, lakini matokeo hayo upinzani un, unasema kwamba asilimia hiyo inaweza kuwa chini zaidi. Mataifa kumi na manne kutoka bara la Amerika yamewambia mabalozi wao kurejea nyumbani kwa kile alicho kisema kwamba hawezi kuunga mkono uchaguzi huo. Wakili Ojuang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi. Ni kinyume sheria ya kimataifa, kwa maana wanaingilia mambo ya ndani ya Venezuela ya uchaguzi, na hiyo inavunja Uh, sheria ya kimataifa ambayo inasema kila nchi iko huru kuchagua njia yake ya kuendesha mambo yake, isipokuwa pale hayale mambo amechagua inakiuka sheria, kama vile Israel inafanya au Afrika ya Kusini hapo zamani. Lakini uchaguzi kama ilifanywa, na kuna watu waliopiga kura na kuna wale walikataa kura, hiyo ni mambo ya kindani ya Venezuela na hawastahili kuwagadhabisha hata kidogo. Ni sauti yake wakili Ngagina, wa Ng'agi, na mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Paraguay limekuwa taifa la tatu baada ya Guatemala na Marekani kuhamisha ubalozi wake wa Israel kutoka jiji la Tel Aviv kwenda Jerusalem. Rais wa Paraguay amekuwa nchini Israel kushuhudia uhamisho huo katika hafla ambayo pia imehudhuriwa na waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Netanyahu ameisifu kwa kitendo hicho ambacho wamekieleza kwamba kinaonesha urafiki wa dhati na wa karibu na taifa lake. Na rais wa mamlaka ya Palestina Mahmoud Abbas anaendelea kupata nafuu baada ya kulazwa katika hospitali moja karibu na mji mkuu wa Ramallah. Ripoti zinasema kwamba anatarajiwa kuondolewa hospitalini hapo kesho. Abbas mwenye umri wa miaka 83 alipata matatizo ya kiafya baada ya hivi karibuni kufanyiwa upasuaji wa sikio. Aidha, inaarifa kwamba baada ya kutoka hospitalini hapo kesho atakwenda kazini moja kwa moja barabara kabisa. Ni wakati wa rf michezo na mwenzangu Martha Saranga. Asante, Victor Buso. Tuanzie huko Australia, wanariadha wapatao mia mbili waliotoweka baada ya michezo ya jumuia ya madola nchini Australia wameomba hifadhi ya ukimbizi nchini humo. Hadi sasa maombi mia moja tisini yameorodheshwa wakati ambapo wanariadha wengine kumi na tano huku maafisa wengine wa mafunzo wakiomba na nyingine ya yeah. Visa akizungumza katika kikao cha bunge katika mji mkuu wa Australia, afisa wa idara ya mambo ya ndani Malisa Gulili amesema ombi la ukimbizi linalojumuisha watu wengi limepokelewa, ingawa haijulikani nchi wanakotoka wanariadha hawa. Tayari imeripotiwa kuwa baadhi yao ni kutoka Cameroon, Uganda, Rwanda na Sierra Leone. Watetezi wa haki za wakimbizi nchini Australia wanasema wanariadha wengi wa Afrika walionekana baada ya muda wa visa baada ya muda wa siku kumi na tano kumalizika Mei kumi na tano na wasiwasi kwamba umekwenda wapi? Unajua, umetuma timu kule <laughs> uh, Australia alafu nasikia kwamba wachezaji hawaonekani, unakuwa mm, na wasiwasi kidogo, unakuwa hawajulikani walipo. Naam. Sasa msikilizaji, nataka nikufahamishe kuhusu kundi A Kuelekea fainali za kombe la dunia, kivumbi cha fainali za kombe la dunia mwaka huu kinatarajiwa kuanza Juni kumi na nne katika viwanja mbalimbali nchini mbali, Urusi. Michuano hiyo inatazamiwa kuangaliwa na mamilioni ya watu duniani kote kutokana na kuwa na ni mashindano makubwa ya mchezo wa soka duniani ambayo yanashirikisha nchi thelathini na mbili zilizofuzu kutoka mabara sita. Tuangazie kundi A. Sasa hapa tunaikuta Urusi ambao ni wenyeji, Saudi Arabia, Misri na Uruguay. Urusi inashika nafasi ya 66 katika orodha ya viwango vya FIFA duniani, imeshiriki fainali za kombe la dunia mara kumi na mafanikio makubwa ni kufika hatua ya nusu fainali. Urusi itacheza mechi ya ufunguzi dhidi ya Saudi Arabia Juni kumi na nne katika uwanja wa Luzniki mjini Moscow. Saudi Arabia yenyewe ni taifa la Kiarabu, limeshiriki fainali za kombe la dunia mara nne, mara ya kwanza ikiwa ni mwaka 1994 mara ya mwisho Saudi Arabia ilishiriki fainali hizo mwaka 2002 zilipoandaliwa kwa pamoja na Korea Kusini na Japan. Misri inashiriki fainali za kombe la dunia tangu ilipofanya hivyo mwaka 1990 kwa ujumla, imeshiriki kombe la dunia mara mbili 1934 na 1990 mara zote iliishia katika hatua ya makundi hii Uruguay imeshiriki fainali za kombe la dunia mara kumi na mbili ikishinda taji hilo mara mara mbili mwaka elfu moja mia tisa thelathini na elfu moja mia tisa hamsini Pia imefika hatua nusu fainali mara tano. Kocha wa timu hiyo Oscar Tabareza na historia kubwa na timu hiyo, lakini chini yake imecheza fainali e, fainali za kombe la dunia mwaka elfu moja mia tisa tisini elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na nne Msikilizaji, nitaendelea kufahamisha mengi zaidi katika makundi mbalimbali yatakayoshiriki katika kombe la dunia. Kwingineko, Victor Abuso. Liverpool, mchezaji wa Liverpool Xabi Alonso anaamini kwamba Liverpool inaweza kuifunga Real Madrid na kuwa mabingwa wa Ulaya, lakini ikiwa tu itaweza kulikabili shinikizo eh, la kucheza katika fainali za ligi ya mabingwa. Naam, bila shaka mchezo huo utachezwa siku ya Jumamosi, uh, kule mjini Kiev, nchini Ukraine. Naam, Alonso alishinda kwa mechi ya kwanza ya Ulaya akiwa Liverpool mwaka elfu mbili na tano na akiwa Real mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya miaka mitano kuchezea klabu hizo. Mimi ni hayo tu. Nam, asante sana, mwenzangu, Saranga, na utakie jioni tulivu sana. Asante sana mwenzangu Martha Saranga, tulivu sana nitulivu wa Kampala nchini Uganda. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini. Napata makala ya mazingira leo dunia yako kesho na Sabina Mpelo. Ni matumaini yangu hujambo popote pale ulipo ukitegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili na kualika katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo tunazungumzia jitihada mbalimbali mbali za utunzaji wa mazingira tukijikita zaidi katika kuzungumzia utunzaji wa maliasili, hususan hifadhi ya mapori tengefu ambayo yamekuwa kichocheo kikubwa cha upatikanaji wa maji, lakini pia hewa safi. Ungana nami Sabina Mpelo mwanzo hadi tamati ya makala haya. Msikilizaji, nimezungumza na mbunge wa Kaliua mkoani Tabora nchini Tanzania ambaye pia ni mtaalamu wa maliasili na mazingira, Bi Magdalena Sakaya. Anaanza kwa kutupa hali halisi kuhusu hifadhi hii ya mapori tengefu. Nashukuru sana. Ya e, hali iliyopo, kwanza mapori tengefu haya yalitengwa miaka mingi iliyopita, na mengine yalitengwa hata kabla ya vijiji vya ujamaa na wakati huo yanatengwa pia, population ilikuwa ni ndogo sana. so, pia sasa hivi mapori haya yalitengwa wakati huo watu wakiwa wachache, kwa hiyo hata ile intrusion ya intruders watu kuingia ilikuwa ndogo, kwa sababu watu walikuwa na maeneo yao ya kukaa, makazi ni makubwa, maeneo ya kulima ni makubwa, maeneo ya mifugo ilikuwa michache. Lakini sasa hali ya sasa hivi ni tofauti, mifugo imeongezeka, watu wameongezeka, shughuli za kijamii zimeongezeka, kilimo kimeongezeka according to population increment. Sasa watu wamejikuta kwamba wanatoka kwenye maeneo ya kuishi wanakwenda mpaka kwenye maeneo ya uhifadhi. Lakini sasa mbaya ni kwamba kutokana na mapori yakuwa makubwa, hata kapasiti ya, ya watu wa maliasili kuweza kuyalinda ilikuwa ni ndogo, watumishi ni wachache. Kwa hiyo ma, mapori yanavamiwa, watu wanakaa almost 20 years, watu hawana habari, wamejenga mpaka wamesajiliwa kisheria, huduma zimepelekwa, kuna zahanati kuna makanisa kuna misikiti. Kwa hiyo unajikuta maeneo ma mengi hayana tena sifa ile unayoizungumzia kwenye mapori tengefu. Kwa hiyo ndio sasa hivi kunakuta kuna challenge kubwa sana kati ya watumiaji wa ardhi sasa, kati ya wafugaji, watu wa kilimo na hifadhi. Hifadhi zinasema haya ni maeneo yetu, lakini wakulima wanasema tulishatengewa, tulishapewa maeneo mengi, pengine nini kinaweza kufanyika ili kunusuru hifadhi hii ya mapori tengefu na kuendelea kufaidika nayo, kutokana na maelezo kwamba mapori haya kwa sasa yanapoteza sifa ya kuitwa mapori tengefu. Kwanza mimi ni shukuru kwa swali moja zuri sana. srai tathmini ya haraka ya kuona maeneo yale ambayo bado yana sifa ilikuwa ni hifadhi, lakini pia kuona sasa yale ambayo bado ya watu wapo lakini bado yanasia yana akuwa hifadhi, wale watu waondolewe, watengiwa maeneo mengine waishi kwa amani bila kubukuliwa. Lakini kwa ile maeneo ambayo tayari hayana tena sifa za kuwa hifadhinalia ku kuchelewa yanazidi kuvamiwa na yanazidi kupoteza hadhi. Shirika la World Vision Tanzania limekuwa mdau mkubwa wa mazingira. Mkama Nangu ni meneja wa miradi wa kanda katika shirika hilo. Yeye anaeleza ni kwa namna gani shirika hili linashiriki katika utunzaji wa maliasili hususan mapori tengefu. World Vision inashughulika kwa karibu kabisa na hali ya uhifadhi wa mazingira, na njia kuu wanayoitumia inaitwa urejeshaji wa uoto wa asili kwa njia ya visiki hai wanatumia zaidi misitu asili hasa hayo maeneo tengefu hata ambayo yameharibiwa, kwa kuyaacha kwa muda yanarejea katika hali ya kawaida. Sababu kubwa kwa nini watu wanavamia na kuharibu misitu ni kwa sababu ya umaskini. Wanaenda hapo ili wapate kipato waweze kukimu mahitaji yao ya kila siku. Wanapewa umuhimu wa mazingira, hasa tukizungumzia zile faida za muda mrefu, faida kama mvua lakini mara nyingine hali ya maisha inawaweka pagumu kuweza kukaa wasubiri miaka ili wapate hizo faida. Wakati huo wana uhitaji wa siku hadi siku sisi. Kama tulichokifanya ni kufanya kazi na wananchi, kwanza kuwaelewesha umuhimu wa mazingira, lakini vilevile kufanya nao kazi ili kusudi waweze ku, kuanzisha miradi rafiki na mazingira ambayo inawapatia faida za muda mfupi. Lakini World Vision kama mdau wa mazingira inafanya nini ili kuhakikisha mwananchi hususan, yule anayefanya shughuli zake pembezoni mwa hifadhi hizi, kujiona kuwa ana wajibu wa kutunza hifadhi, lakini pia anapata faida kutokana na hifadhi hizi? Kwa maeneo kama ya Dodoma na Singida, tuliingiza miradi ambayo inashamiri sana huko ya ufugaji wa nyuki. Kwa hiyo wananchi wanashirikishwa katika utunzaji wa maeneo ambayo yametengwa kwa ajili ya hifadhi kwa hiyo wakati wanasubiria na wanafaidi hizi faida za muda mrefu kama mvua, vyanzo vya maji, wanakuwa wanaweza kupata asali, wanakuwa wanaweza kupata nta ambayo inawasaidia katika a, maisha ya siku hadi siku, na vile vile uwekaji wa hii miradi unawafanya wawe na hamu ya, ku, ya kuangalia yale mazingira. Kwa hiyo wakiona mmoja anataka kuharibu, kuchoma moto, kufanya nini haichukui muda wao kuenda kumdhibiti, kwa sababu wana kitu cha thamani ndani ya huo msitu. Lakini kingine ambacho tunakifanya ni kutoa elimu ya juu ya utunzaji wa mazingira, kwa kuwashirikisha wananchi, hasa kutumia zile kamati za vijiji. Bwana Nangu, anatupa hali halisi, mwitikio wa wananchi ukoje kutokana na jitihada zinazofanywa na shirika la World Vision? Mwanzoni ilikuwa kazi kidogo kwa wananchi kutuelewa kwa sababu kwenye hii njia uh, tunayosema ya urejeshaji wa woto asili kwa njia hai, wa kwa ya visiki hai inahusisha wananchi. Tunawaencourage wananchi kwenda kwenye yale maeneo ambayo yameharibiwa na kuyafanyia upogoleaji au pruning kwa lugha ya Kiingereza. Na kwa kufanya hivyo, wanapata kuni kutoka kwenye yale matawi ambayo yamekuwa yamepogolewa, lakini inaharakisha ukuaji wa hiyo misitu ambayo ilikuwa imeathirika. Uh, tulijaribu kuongea na mfano kundi la viongozi, lakini kidogo mwanzoni utekelezaji ulichelewa kidogo. Baadaye tukaongea na wananchi, ilichukua muda kidogo wenyewe kuitikia, na baada ya muda kuna wale wachache ambao huwa wanakuwa na ile ashi ya kujaribu vitu, walivyojaribu wakaona matokeo, basi ikawa sasa hii habari inaenda tu kutoka kwa mtu mmoja kwenda mwingine. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, makala ni Mazingira leo dunia yako Kesho, tukiangazia utunzaji wa mali asili hususan mapori tingefu. Nikirejea kwake Bi Magdalena Sakaya, yeye anaendelea kusisitiza katika jitihada za kuhifadhi mapori haya ili yanufaishe wananchi, lakini pia kuendelea kulinda mazingira, lazima juhudi za za haraka za kuweka mipaka kwenye maeneo yote ya mapori tengefu, alama zinazoonekana, ili tuweze kuona namna gani akisha kwamba maeneo hayo yanalindwa. Ulikosea sehemu kama serikali tukaacha mapori hayo yakavamiwa. Tusipotenga maeneo haya yanakelea kuyatunza, mwisho yote, hata watu ambao wanaongezeka watakosa maji, watakosa kufuga, watakosa hata kilimo, maanake mazingira ndio kila kitu. Mazingira ndiyo mvua, mazingira ndio mifugo, mazingira ndio kila kitu. Nishati mbadala imekuwa ikitiliwa mkazo na wadau mbalimbali wa mazingira ili kuepusha ufikaji wa misitu ambao husababisha kutoweka kwa mapori haya tengefu. Bi Magdalena Sakaya anaendelea kufafanua. Kumekuwa na usemama mkaa wa hajabu sana, na asilimia themanini ya misitu yetu sasa hivi almost inapoteketea kwa sababu ya mikaa, na hii inatokea kwa sababu kwamba hakuna hakuna nishati mbadala. Serikali ije na msago mkakati, namna gani ya kupata nishati uh, mbadala kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, sababu kama hakuna, hakuna hujaleta nishati mbadala, hata ungezuiaje mimi ambayo ni affordable, kwa bei nzuri anayeweza kuimudu lakini aweze na yeye mwenyewe kushiriki katika kulinda mazingira. Mara nyingi kumeshuhudiwa migogoro baina ya wananchi wanaofanya shughuli zao pembezoni mwa hifadhi na wasimamizi wa hifadhi hizi, ambapo ushirikishwaji imeonekana kuwa ndio suluhu ya migogoro hiyo, kama anavyoeleza Bi Magdalena Sakaya: uhifadhi lazima ushirikishe wale wanaozunguka kwenye ile mapori ndio wadau namba moja wahifadhi, kwa sababu hata kama fija jangili kuja kupata mtu kukata mbao au kupata kitu, au kupora wanyama hata hashuki ha, na ndege anapikia kwenye mnyanya hiyo hiyo ya pembezoni ho, ili wote yeshirikishi kwanza, wale wananchi lazima waone faida ile katikati yao. Kwa hiyo kinachovuna kwenye yale maeneo ya hifadhi zetu, ikiwa ni misitu mbao, wanyamapori, waone kuna pasenti fulani inarudi kwao kama sehemu ya wao kuona Bwana Mkama pia anaeleza jitihada za shirika la Well Division katika kumaliza migogoro baina ya hifadhi na wananchi, kuweka utaratibu vile vile wa, wa, wa utengwaji wa, wa maeneo kwa ajili ya shughuli nyingine. Hii ni ile utengenezaji wa mpango bora wa matumizi ya ardhi. Haipaswi tuchukue eneo lote kwa ajili ya hifadhi, alafu tuache maeneo, tusiwaachie maeneo ya makazi, maeneo ya kilimo. Kwa hiyo kwa kushirikiana na wadau kama serikali, tunawapitisha wananchi na kuwasaidia katika kutengeneza huu mpango wa matumizi bora ya ardhi. Tunachokifanya tu ni kwamba mara tunaposikia migogoro, tunashirikisha wadau wote, kwa mfano watu wa serikali, tunakaa na wananchi na hizo pande ambazo pan zinakinzana zina na kwa nukta hiyo ndio natamatisha makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Ulikuwa nami Sabina Mpelo, tukutane tena juma lijalo. Uwe na wakati mwema. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika kati ni saa kumi na moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam, nchini Tanzania Victor Abuso. ni furaha yetu kuendelea kwa pamoja nawe jioni hii leo tarehe 21 mwezi wa mei mwaka 2018 tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni muhtasari wake kura ya ndio yashinda katika kura ya maoni iliyofanyika kuibarisha katiba ya burundi wiki iliyopita watu zaidi ya kumi wapoteza maisha mashariki mwa drc baada ya kuvamiwa na waasi wa ADF-NALU chanjo ya Ebola pia imeanza kutolewa kule DRC. Utasikia mingi kuhusu hilo. Na kule mare Marekani yasema kwamba itaendelea kuweka vikwazo vya kiuchumi taifa la Iran kwa sababu ya mradi wake wa nyuklia. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 2556460177 tuandikie pia kupitia kurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya unayapata pia kupitia redio ya shirika na tovuti yetu rfikiswahili.com. Tuanzia kule Burundi, kura ya ndio imeshinda baada ya tume ya uchaguzi nchini humo uh, jioni hii kutangaza matokeo ya mwisho na rasmi ya zoezi hilo ambalo lilifanyika wiki iliyopita. Uh, tume ya uchaguzi imetangaza kwamba kura ndio ilishinda ku, uh, uchaguzi huo, kura hiyo kwa asilimia 73, huku asilimia 19 ya wananchi wa, wa Burundi waliojitokeza wakipiga kura ya hapana. Ushindi huu huenda kupata nafasi kwa, kwa rais Pierre Nkurunziza kuongoza nchi hiyo hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne iwapo ataamua kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini Tayari muungano wa upinzani Amizero ya Barundi unaoongozwa na Agathon Rwasa umekataa kutambua matokeo hayo kwa kile alichosema kwamba zoezi hilo halikuwa huru na haki. Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa Kigali nchini Rwanda, anatathmini ni kwa nini matokeo haya yamecheleweshwa hivi Kucheleweshwa kuchapishwa kwa matokeo ya hii kura maoni kumetokana na hali yenyewe jumla ya zoezi ilivyofanyika. Kulikuwepo na taarifa nyingi za kuwatisha wapiga kura, na katika matukio mengi walionekana hawa imbona rakure wakiwasindikiza watu hadi katika vyumba vya kupigia kura na kuwalazimisha kule ambako watapiga kura. Na katika baadhi ya, ya vituo pia kuna hawa walioitwa kwamba ni wasimamizi wa upinzani kutoka kwa Gwasa, hawa nao walifurushwa katika vituo mbalimbali mbali, na hawakuweza kufanya kazi zao, na yote haya ndio yamepelekea kucheleweshwa kuchapishwa kwa matokeo kutokana tu na kuwa taarifa zilikuwa zimetolewa hapo awali katika vituo mbalimbali, ilionekana kwamba wengi walipiga kura ya kukataa kuwepo kwa marekebisho. Nam, ni sauti yake. Khalid Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda, na utamsikiliza kwa kirefu zaidi hapo baadaye kidogo katika mahojiano na mwenzangu Mathasaranga. Tuende katika nchi jirani. Jeshi la DRC linachunguza mauaji ya raia wake kumi waliopoteza maisha baada ya kushambuliwa na waasi wa ADF-NALU wa mjini Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mengi zaidi ya mrishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi baada ya kuwaua raia hao wasiokuwa na hatia, waasi hao wanaozaniwa kuwa wa ADF waliteketeza kwa moto gari moja na kuteka nyara raia kadhaa. Wilaya ni Beni kama alivyojulisha Jonas Kibwana, kiongozi wa wilaya ya Beni mangoko ku kilometa mbili na guini ya bao. watu kumi walifariki jana na gari moja walichoma iko ADF raya, na wale ADF walipora mali ya raia bakuku mbuzi, wanabomoa mafarmasi wa haki za binadamu wametaka viongozi wa serikali kufanya kila jitihada za kurejesha usalama wilayani Beni, kama alivyojulisha Jake Nzanzu, mtetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini. protection ya raia ni kazi kwanza ya serikali. Serikali inayo hujukumu tukihitaji sana, ili mambo yale yaweze kukoma, na namna gani wataweza kumaliza hiyo ukaidi? Raia wasemaje dhidi ya mauaji hayo ya mara kwa mara jimboni Kivu kaskazini raia wanateseka sana na mauaji. Tunaomba msaada wa guvernema ao njo wanakuwa na mamlaka ya kumaliza hii mzozo yote katika Beni. Sasa tumbu inasumbua, tufanye nini? Tukufe au tuishi au tujinige? Basi ju mauaji inapita kipimo. Hayo yajiri wiki mbili baada ya waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF kuwateka nyara raia kumi katika maeneo ya Mayangose, kandoni mwa muji wa Beni. Chubengorombi, Goma. Nam, asante sana chube Ngorumbi. Na tumesikia pia kwamba huko Kivu Kaskazini, watu watatu wakiwemo wanajeshi wawili wa serikali wameuawa wakati wakiwa katika mbuga ya wanyama ya Virunga. Haijafahamika waliotekeleza mauaji hayo, lakini kusalia kule DRC, shirika la afya duniani WHO limeanza kutoa chanjo ya kupambana na wa ebola katika mji wa magharibi mwach hiyo. Chanjo hiyo inafamika kama VSV, above. Inapewa kwa watu ambao huenda walikaribiana na watu ambao wameambukizwa. Hii mbao mara ya kwanza kutolewa kwa chanjo hii ambayo imefanyiwa majaribio na kuonekana kwamba ni salama kwa binadamu. D bath njoloko Tambwe ni mkurugenzi wa taasisi ya kupambana na magonjwa ya mlipuko chinidrc. Anasema mwitikio umekuwa ni mkubwa sana kwa watu kupewa chanjo hii. Ni kweli kama uh, magonjwa kama ebola haikuje mara moja, wakaaji waitike, wanajimbo waitike mara moja. Kama ni magonjwa kabisa, inatoka sawa, ingine magonjwa yote huko huko, mawazo wapi yuko nayo makalcha yao ya kusema kama au ni warozi au ni mahabitishi mengine, me haiko magonjwa. Ni wengi wanajua kama ebola ni magonjwa inaua na ndio maana leo machanjo inaanza na watu yuko wengi sana wanakua juu, wanajua kama Ebola ni magonjwa na na, na, inaua, na inapatikana kwa mtu mwingine inatoka kwa mwingine moto. <coughs> Nam juhudi hizi zimekuja baada ya watu wengine watatu kuambukizwa ugonjwa huu hatari na kufikisha idadi ya watu ambao wameambukizwa kufikia arobaini na tisa, huku ishirini na sita wakiwa wamepoteza maisha hadi sasa. Nayo serikali ya Nigeria imesema kwamba itawapima na kuwafanyia uchunguzi wa kiafya wachezaji wa timu taifa ya DRC ambao watakwenda nchini humo kupambana na timu taifa ya the Super Eagles wakati wa michuano wa kimataifa wa kirafiki. Serikali ya Nigeria imesema imechukua hatua hiyo ili kuepusha maambukizi ya ugonjwa huo hatari ambayo inaikabili kwa sasa nchi hiyo ya DRC. RFI. Radio France Internationale. Na Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na saba. Afrika Kati ni saa kumi na moja dakika thelathini na saba. Ni furaha yetu sana a, kwa pamoja nawe jioni hii ya leo. Asante sana Bwana Irangi Baganda, ukiwa maeneo ya Minembwe, unasema kwamba unatupata vema sana jioni hii, lakini unaomba WFP fanye, WHO, kumradhi, fanye vya kutosha ili kusaidia kupambana na ugonjwa huu Ebola. Unatunikia ukiwa maeneo kule a, DRC huko nchini Kenya, baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake limetoa wito kwa serikali kushirikiana na, na jamii katika juhudi za kukabiliana na swala la itikadi kali na misimamo mikali ya kidini ili kupambana na ugaidi. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Mombasa, Josef Jira. Akizungumza hapa Mombasa, mwakilishi wa baraza hilo hapa nchini Zebib Kavuma amesema kuna umuhimu wa serikali kushirikiana na jamii kukabili tatizo hilo ambalo linatarisha amani na usalama wa taifa, hali ambayo inarejesha nyuma malengo ya taifa kuafikia ruwaza ya mwaka elfu mbili na thelathini. Anasema miaka ya hivi karibuni misimamo mikali ya kidini na ugaidi vimekuwa vikizidi kuwa tishio kwa amani na usalama ulimwenguni, sana sana vikilenga maisha ya wanawake na wasichana. Katika kukabiliana na hili, baraza kuu la usalama lilibuni mbinu ambayo inaangazia kufahamu chanzo kinachosaidia kuendelea kwa itikadi kali na ugaidi miongoni mwa wanawake. Profesa Hassan Mwakimako ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Pwani pamoja na mwanaharakati wa maswala ya usalama hapa pwani. Imeonekana kuwa wanawake wengine wanaingizwa katika itikadi kali kwa sababu waume zao wenyewe wamo katika itikadi kali. Kwa hivyo, kwa ile imani yao ya kufuata mafunzo ya mabwana zao na wao wanajiingiza katika itikadi hizi kali. Lakini mwakilishi wa muungano wa wanawake ukanda wa pwani Bisurea Robel anasema ukosefu wa ajira na kusaulika kwa maadili katika familia vimechangia pakubwa itikadi kali na misimamo mikali ya kidini kuendelea katika jamii. Chanzo moja kubwa sana inachangia itikadi kali ni kutokuwepo kwa wazazi wa kiume, kwa sababu unakuta wa wazazi wa kike wamekuwa na majukumu mengi. Leo kikiitwa mkutano shule, ni mama ndo ataenda kwenye mkutano. Kamishna wa, mkutano. E, wa kaunti ya Kwale Karake Ngumu anasema suala la ugaidi na itikadi kali limekuwa likiendelea, japo jamii na hofu kutoa taarifa, ikidhani huenda ikadhalilishwa na vyombo vya usalama. Tunafanya mikutano mingi sana, uh, pale mashinani kujaribu kuzungumza na jamii, lakini unapata saa zingine hata wazazi wengine wana waoga sana hata ukiwaeleza waseme na watoto wao ni kama wana pia wanaogopa wale watoto wao. Umoja huo wa kimataifa kuhusu wanawake unasema Kenya iko katika nafasi ya ishirini na mbili kati ya mataifa mia moja thelathini na manne ulimwenguni yanayokabiliwa na tishio la ugaidi. Joseph Jira, Mombasa, Arifa Kiswahili. Asante sana Joseph Jira. Mahakama nchini Zambia imemwachilia kwa dhamana mwanamuziki anayefahamika kwa jina la Chama Fumba baada ya kukamatwa wiki iliyopita akitokea Nchini Afrika Kusini. Fumba anayefahamika kwa jina lingine kama Pilato alikimbia nchi yake baada ya kuanza kutafutwa kwa sababu ya wimbo aliokuwa uh, ameutoa kumkosoa Rais Edgar Lungu na mawaziri wake. Alianza kupokea vitisho kutoka kwa wafuasi wa chama tawala baada ya wimbo huo ambao aliupa jina Koswe Mpopo, Mpoto. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeshtumu jeshi la Burkina Faso kwa kutekeleza mauaji dhidi ya raia wasiokuwa na hatia kwa kamata na kuwatesa watu katika kampeni ya kupambana na ugaidi. Ripoti ya Human Rights Watch, uh, yenye ukurasa sitini imeeleza kwamba watu wanaoishi katika vijiji vya eneo la Sahel walikuwa waathiriwa wakubwa wa operesheni hiyo. Mbali na kuteswa na kuuawa, wanajeshi wa serikali na makundi ya wa wanajihadi pia walitishia na hata kuua raia ambao walikuwa wanashirikiana na vikosi hivyo vya serikali. Radio France Internationale akiwa kule Nairobi nchini Kenya, ni saa kumi na mbili dakika 41. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi, unatupata kupitia themanini na tisa nukta tisa FM akiwa kule Goma ni saa 11 dakika 41. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema Washington DC itaendelea kuiwekea vikwazo vya kiuchumi serikali ya Iran kutokana na mradi wake wa nyuklia. Pompeo ametoa kauli hii baada ya hivi karibuni Marekani kujiondoa katika mkataba ambao uliingia na mataifa mengine ya bara la Ulaya kuzuia Iran kuendelea na mradi huo angalau kwa miaka kumi ili kuepusha uzalishaji wa silaha za maangamizi. Kwa hakika njia zote tunazotumia ili kuiwezesha Irani badili msimamo wake tunaonekana kutotekelezwa, na hivyo lazima turejee katika kile tulichokubaliana kabla ya kufikiwa kwa mkataba wa nyuklia wa Irani. Kwa mfano mwaka elfu mbili kumi na mbili rais Obama alisema kuwa mkataba utakubalika tu endapo Irani itaachana na mpango wake wa nyuklia, lakini hilo halikufanyika. Mwaka 2006 Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipiga kura na kuamua kusitisha kwa urutubishwaji wa nyuklia, lakini pia hilo alikufanyika Na mwaka 2015 senata John Kerry alisema Marekani inapinga urutubishwaji wa nyuklia, lakini Irani inaendelea kufanya hivyo mpaka leo. Nam ni sauti so yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo. Na rais wa Venezuela Nicolas Maduro amechaguliwa tena kuongoza nchi hiyo kwa mhula mwingine wa miaka sita. Uchaguzi huu wa rais ulisusiwa na upinzani ambao walisema kwamba hawawezi kutambua matokeo hayo katika zoezi ambalo wamesema kwamba lilijawa na wizi wa kura. Tume ya uchaguzi imemtangaza Maduro kwamba alipata asilimia 46, uchaguzi ambao umeyakasirisha mataifa ya bara la Amerika na kuamua kwamba mabalozi wake warejee nyumbani. Jijini Bujumbura nchini Burundi ni saa kumi na moja dakika arobaini na tatu kura ndio imeshinda, na hili limetangazwa jioni hii na tume ya uchaguzi nchini humo, uh, baada ya zoezi hilo kufanyika wiki iliyopita na huenda uh, hali hii ikampa nafasi Rais Pierre Nkurunzi uh, za kuongoza hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza uh, na Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, akiwa Kigali maridhiano yalikuwa bado yangani na dosari, kati ya makabila mawili Wahutu na Watutsi. Kwa hiyo kile ambacho kitakiwa kuzungumzwa ni hicho, lakini hivi sasa nini kitaweza pia kukuku, kitaweza kuzungumzwa kwa wakati huu wakati ambapo serikali tayari ama chama tawala chini ya uongozi wake Nkurunziza tayari kimekushachukua chukua msimamo wake na njia pekee ya kibinafsi ambayo haina mahusiano yoyote ama haioani kabisa na mista, mitazamo ya hawa walio fadhili mkataba wa amani wa Burundi na wadau wote wa kisiasa kwa ujumla. Halidi Hassan, bwana Rwasa ametaka tume ya uchaguzi kufutilia mbali matokeo na kuitisha kura upya. Unafikiri tume inaweza kusikiliza matakwa hayo ya upinzani? Sidhani kama kura inaweza kusikiliza matakwa haya ya upinzani, kwani si mara ya kwanza tume hiyo ya uchaguzi inatolewa malalamiko mbalimbali na a wapinzani. Lakini wachunguzi wa siasa za Burundi wanachukulia tuka matamshi haya ya Gwasa ni katika kujaribu kuiti kisa serikali ama chama tawala, ili naye aweze kutengewa nafasi maalum katika mabadiliko yatakayotokea hapo baadaye, kwani katika uchaguzi uliopita hapo elfu mbili na kumi na pia kumi na tano Gwasa aliweza kucheza mchezo kama huo, wakati ambapo akiwaambia wenzake wapinzani kwamba hatokwenda, na baadaye anakwenda na hatimaye anajikuta kwamba yeye ndiye amepewa sehemu kubwa kuliko wengine katika upi upinzani. Pengine kuna jambo gani la ajabu sana watu watarajie kutoka kwenye matokeo hayo tunaoyasubiri? Lile la ajabu litakalotokea tu ni kwamba tume ya uchaguzi tutangaza kwamba wananchi wamepiga kwa wingi mkubwa, kwamba mabadiliko yenyewe yaweze kufanyika. Hilo ndio kitu cha ajabu ambao watu wanataraji kwamba kitaweza kita, kutokea kita na sio kitakuwa cha, cha ajabu, kwani kutokana na uzoefu tu yale yaliyotokea elfu mbili na kumi, elfu mbili kumi na tano, tume ni hiyo hiyo, mkondo ni huo huo kwetu ni jambo la kawaida kwetu ni marudio tu ya ile iliyokuwa tayari tabia ni kusha jengeka. Hivi majuzi Komesa imetangaza kwamba imeahirisha kufanyia mkutano wake mkuu ndi mjini Bujumbura na kuhamishia Zambia, Rusaka. Haikusema sababu za kuchukua uamuzi huo. Mtazamo wako ni nini kufuatia hatua hiyo? Komesa katika kuindewa kwake tu ni katika aa, kile kilichoonekana kwamba ilihusika kwa njia moja ama nyingine kuchangia kupelekea kwa amani ya, ya, ya, ya Warundi na hivi sasa kuna kubwa sana kwamba Burundi imeingia katika giza kubwa sana, na huenda ikaingia katika dimbwi uh, kubwa la, la, la machafuko uh, kuwahi kutokea katika kipindi hiki cha zaidi ya miaka kumi kumi na mitano miaka ishirini so kwa hiyo eh, hii ni hatua ambayo imechukuliwa kulingana na hali jumla ya kisiasa nchini Burundi. Nam, ni sauti yake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za, za kimataifa na zile za mazuo makuu, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Stehen Mumbi. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Redio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Vikta Melkizedek Abuso. Ujambo wa msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika makala ya habari rafiki. Taasisi za kupambana na rushwa barani Afrika zilizokutana jijini Abuja nchini Nigeria zimekubaliana mambo mbalimbali mbali. Ikiwa ni pamoja na kuanzisha mchakato utakaofanikisha kurejeshwa kwa mali ambazo ziliibwa na wakoloni, ikiwa ni pamoja na mabilioni ya dola yaliyohifadhiwa kwenye akaunti za nje. Pia wamekubaliana serikali za Afrika kuangazia upya nguvu ya kupambana na vitendo vya rushwa pamoja na kuongeza uwazi wa utendaji wa serikali zao ili kukabiliana na mianya ya rushwa. Msikilizaji, nakuuliza, mali hizo inawezekana kurudishwa wakati huu na ya rushwa ikoje katika eneo lako? Jina langu ni Steven Mumbi, nitafurahi kupata simu yako ukichangia. Karibu, asante sana. Kwa jina naitwa Arnold Stefan, sasa hivi nikiwa anapatikana Zambia, Lusaka au tuseme kwamba mali ambazo ziliweza kunyang'anywa na wakoloni kuweza kurudi kwa sasa hivi, hiyo kwa kweli ni ndoto. Sidhani kama zinaweza kurudi kwa sababu kama tunavyoona tu tawala zenyewe zilizopo kwa sasa hivi katika nchi za sasa hivi na, na, na, na mwenendo ulivyo, mimi naona kweni, kama vile kweli haiwezikani. Kama tunavyojua nchi za Kiafrika, hali ya rushwa ni jambo ambalo imezoleka sana hapa mazingira yangu na, na nchi yangu hapa nilipo. Siwezi kuitenganisha sana na nchi zingine za Afrika kwa sababu ni jambo ambalo rushwa ni kitu ambacho kimetawala sana kwenye taasisi mbalimbali na hata kwenye taasisi za kiserikali na za kibinafsi nashuhudia na, tunaona rushwa katika mambo ya huduma ya afya hapa. Ni Milton Masami kutoka Kampala, naishi Kampala. Nasema hiyo mali ambayo wazungu walibeba katika inji zao za Ulaya nji, naona hatuwezi wezekana hata kidogo, kwani wameshabeba na hatuwezi kusema ka wanyang'anya wawarudishe mali huko, wanasemasema tu, ila ni kitu ambacho akiwezi kufanyika. Sasa kuhusu rushwa ya namna hapa Kampala rushwa inaendelea, inaenea kwa watu wa unafikia wa, watu wa serikali alifanya ukosaji wa usalama, lakini wakati mtu wa serikali anakula rushwa na hakuna kitu ambao kitatendeka. Yani serikali yetu ikikazi rushwa hiyo, mambo wa ya rushwa uangalie namna wataimaliza kati yao kwanza, kwani juu kwani atakula rushwa, nadhani hapo usalama haitakuwa Buguruni Lozana Salam, Tanzania. Sasa swala la mali zilizoidiwa hapo nyuma ku, kuzirudisha ni ngumu sana. Hilo ndo swala la kwanza. Swala la pili kuhusu rushwa, mimi nachukulia kwa mfano hapa Tanzania kwa uongozi uliopo madarakani sasa hivi ime imepiga hatua kubwa kupambana na rushwa, lakini inatakiwa kuongeza bidii sana, hasa katika taasisi za serikali, mfano kama mahakamani, polisi kidogo hospitali, sasa hivi si si si vile kama zamani, lakini mahakamani hasa ukitaka kuchukulia mfano tu, pita tu pale mahakamani, hata kama unafuata ile affidavit form lazima watakuomba hela. Asante sana, naitwa Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi nadhani kwangu, hao viongozi kwanza wangeanza ku kurejesha mali ambao wao wameiba kwa sababu, wakionyesha hivi, dunia nyingine tajua kwamba hawafika, hawataki tena wizi, na ndipo wataweza ku, kuwaimuza wale ambao wameiba mule wa wawo ukoloni waweze kurudisha yale ambao pia wameiba, kwa sababu wanaweza wakarudisha, lakini hatujui kama itafikia walengwa, kwa sababu kuna kurudisha, halafu walengwa watafikiwa na hiyo mali ikiwa hawatafikiwa ni kwa sababu viongozi wao wenyewe wanakula rushwa ama wanaiba pesa za nchi. Nadhani rushwa kupungua hapa tulipo ni kwanza, viongozi wenyewe wakiacha kupokea rushwa, ndipo rushwa itaweza kupungua, ila viongozi wengi wanapenda rushwa na ndiko maana hapa tulipo, kusema kwamba rushwa inaweza ikaisha, inaweza kakomeshwa ni vigumu sana. kwa jina naitwa, na pia anapatikana kaa nchini Tanzania. Kiukweli <tiots> kwa <coughs> eneo linaloishi <no>, no. <mohi> kuhusu <No>. swala zima la rushwa, kwanza rushwa ni <mohi> ni kitendo vigumu sana mwananchi kuja kuzuia au serikali kuzuia, kwa sababu kuna baadhi ya wananchi wanatoa rushwa, lakini wao pia awaii kwamba wametoa rushwa. Kwa hiyo kuna umuhimu zaidi wa elimu kuhitajika itolewe kwa wananchi juu ya janga hili la rushwa. Kwa upande wa hizo fedha, kwa kweli sizani, labda itakuwa ni ndoto, lakini ni vigumu kwa kweli. Mimi ni matendo aab naisi hapa, mali iliyoibwa na wakoloni yarudie kongo hiyo Haiwezekani. Maana kwa, ruhusa kwanza, sisi Afrika kwanza ruhusa tunaongoza uh, ikiangazia hapa kwenye, nipo hapa Cape Town uh, uh, hapa South Africa uh, ruhusa yenyewe kweli inaongoza naongoza wananchi wanaangaika, wanalia ma, ma companies zinalia, watu wanatumika hapa na pale, wanalia marushwa tu fasi yote maofisini. Uh, watu wanalia. Ukiangalia hata watu wadogo wadogo ambao wanatuuza hata biashara vidogo vidogo, wanalia tu rushwa. Ukienda kwa serikali, uingia pesa ya polisi, watu wanalia yani watu wanaangaika kabisa. Uh, yani rushwa Afrika nzima inaongoza No, no, no, no, no, no, no, no. Kwa majina ni Meshak Mautovuti, niko katika jimbo la Kisi hapa Kenya. Yale mataifa ya kingeni ama yale mataifa ya koloni kioni kama wanaweza wakarudisha mali waliopora hapo mwanzo, kwa vile miaka ni mingi imepita na hali ya uongozi katika mataifa haya ni viongozi wengi walio hai na wengine wamekufa katika taifa letu la Kenya hapa Afrika. Aa, naona hali ya uporaji na rushwa ni kigumu kukomesha vitendo hivi kwa sababu hata viongozi wenyewe wanaendelea bado kupora mali ya wananchi. Wanapiga makelele katika mikutano mbalimbali na vilevile kueleza wananchi wasifanye ufisadi, lakini wao wenyewe wanaenda wakiiba chini chini. Kwa jina naitwa Eimbabwe, niko Burundi, ni katika mkoa wa Makamba wilaya ya Nyang'arake. Najua haitawezekana kurudisha mali hizo ambazo zimechukwa na wakoloni, isipokuwa kwa mjibu wetu wa Afrika wa kwanza kulinda hizi mali ambazo tumebaki nazo, tuzilinde tuzisamini, zisizo zikapotea kama hizo zilizopotezwa na wakoloni. Hiyo nachangia kwa hilo hapo. Kuhusu rushwa, rushwa ni mmojawapo wa tatizo la ambayo linasababisha nchi zetu ziwe nchi za maskini sana, na hata kupambana nazo, naona ni vigumu, kwa sababu wale ambao wale ambao wangewamengepiga rushwa ndio sasa wanachukua. Wengine angalau wapewe uhuru wa kudhibiti, kwenye viongozi, kwenye idara za polisi, kwenye mahakama, wakidhibiti hivyo, wakiweka, niseme kama wakiweka kundi hilo la kudhibiti rushwa Izo, najua itapunguza kidogo. Wengine mahakamani wanakwambia bila kuleta laki moja utafanikiwa, sasa ni hadharani <messizia> <messizia> asante sana, naitwa Chris Kimembe, natokea nchini DRC maeneo ya Moba Kimbangu. Mimi kwa upande wangu, hiyo pesa ambayo ilichukuliwa au imeibwa na wale ambao wali wakoloni hao, siwasizani kwamba pesa hizo inaweza kurudia kabisa, ni mambo ambayo tunaweza kabisa kuyasau na haiwezi kurejea manchini za Afrika, nchini ambapo mi inapatikana rushwa kabisa, iko kiwango cha juu, kwa sababu utajikuta kuma shule, utajikuta kume, e, utajikuta kwenye polisi huko, utajikuta kwenye usito, kunapatikana rushwa ambayo inakuwa ya hali ya juu sana. <tabu> kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu, na sasa nigeukia ujumbe mfupi uliotuandika katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na Yang Kikoti wa Mafinga, Iringa nchini Tanzania. Yeye anasema kiukweli hadhani kama zinaweza zikarejeshwa fedha hizo, lakini lolote linawezekana wakiweka nia kuhusu rushwa kwenye eneo lake, yeye anasema bado rushwa inatolewa. Doto Masilamba wa Goweko, Tabora, nchini Tanzania, yeye anasema kiukweli hali ya rushwa haijaisha, isipokuwa imepungua, ipo kisiri sana, tofauti na mwanzo. Pia kurudishwa kwa mali za mwanzo inawezekana, kwa mshikamano mmoja wa kitaifa na viongozi wa nchi, inawezekana kabisa, kikubwa ushirikiano wa karibu. Nikihitimisha na ujumbe wa kwake David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, nchini Tanzania, yeye anasema nchi yao ya Tanzania kwa sasa rushwa imepungua wa kiasi kikubwa, kwa maana viongozi walioko madarakani wanaikemea kwa nguvu zote, na pia wanaichukia na wanania ya kweli ya kutokomeza. Asante sana mwenzangu Steven Mumbi kwa makala hayo ya habari. Rafiki fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa marekezo haya. Ni Victo Robert Wille, usikose kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kutoka kwangu Victa Busi, kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. Kutoka kule nchini Kenya na kibao hicho. Amani akimaliza namna hiyo kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris Ufaransa, kusikiliza maralezo mengine oos. Pamoja nasi hapo kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Asante sana kwa heri, kutoka hapa Dar es Salaam.