Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa kumi na mbili kamili, Afrika ya kati ni saa kumi na moja kamili. tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano tarehe 23 mwezi wa Mei mwaka na 2018, tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni mktasari wake. Victor Abuso. Shirika la Umoja Mataifa UNICEF laanzisha kampeni ya kuelimisha raia wa DRC kuhusu ugonjwa wa hatari wa Ebola. Rais wa Rwanda Paul Kagame azuru jini Paris nchini Ufaransa na kukutana na rais Emmanuel Macron na masoko ya fedha duniani yatikisika baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema hana uhakika iwapo e anakutana na kiongozi wa Korea kaskazini mwezi ujao. Unaweza kutuanikia like ujumbe mfupi, anza na alama ya kujumlisha 255764015747 ukipenda pia kwenye ukurasa wetu Facebook RFI Kiswahili. matangazo haya pia kupitia redio wa shirika, shirika la umoja Mataifa linaloshughulikia masuala ya watoto UNICEF pamoja na wataalam wa afya wameanzisha kampeni ya kuwaelimisha wananchi kuhusu maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola kaskazini magharibi mwa DRC. Ni kampeni inayoanza wakati huu, baadhi ya raia wa nchi hiyo wakihusisha Ebola na imani za kishirikina na kuamua kwenda kuombewa. Nalo shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba ugonjwa huu unaweza ukasambaa zaidi mingi zaidi. Na mwandishi wetu Ruben Dukumbuka, katika mahojiano maalum na RFI Kiswahili, afisa habari wa shirika la afya duniani WHO nchini DRC, Eugene Kabambi, amethibitisha kuanza kwa kampeni hii baada ya wafanyakazi wa afya kukabiliwa na changamoto kutokana na kukosa watu kwenye baadhi ya maeneo hususan ya Bikoro, Mbandaka, Iboko jimboni Equateur kutokana na imani za kishirikina. Bachanjo inaendelea mzuri kule ku province ya Equator. Uh, ni kweli. Uh, kuko watu wanakataa kupata chanjo ya Ebola, wanakimbilia bapasta wengine wanakimbia, lakini WHO pamoja na wabapartners wengine tunaanza sensitization kuwaonyesha hatari ya kukataa vaksini. Wengine wanadhani ni ushirikina tu, hakuna Ebola, lakini WHO pamoja na serikali wa Congo inaanza kampeni ya kuwaonyesha watu chunzi Ebola iko na, na ugonjwa wa hatari sana. Kwa upande wake, naibu mkuu wa shirika la umoja wa mataifa linaloshughulikia watoto duniani la UNICEF Tajudin Oyewale, amesema hao wamekuwa katika harakati za kuhakikisha zoezi la utoaji chanjo lililoanza hivi majuzi linafanikiwa, ambapo mkurugenzi wa hospitali ya Wangata huko Mbandaka, daktari Hileh Manzimbe amefahamisha kuwa wao wanaendelea na ukarabati wa miundombinu ya afya kwa msaada wa WHO. Kama wauguzi tunajikinga kwa kila namna, huku tukiwahimiza wananchi kuachana na imani walizonazo. Tunajikinga pia na maambukizi yoyote zaidi sana, kwa sababu jumba letu eneo linalotumiwa halijafaa kwa kupewa chanjo. WHO ilipoona kwamba haitawezekana kutoa tiba kwa ugonjwa katika jengo tunalotumia, walau tumejitahidi kulikarabati upya. haya ya najeri Wakati Uingereza tayari imetoa msaada wa kiasi cha paundi milioni tano sawa na dola milioni sita nukta saba za marekani ili kuunga mkono juhudi za serikali ya DRC katika kupambana na ugonjwa wa Ebola. Waziri wa ushirikiano wa kimataifa wa Uingereza, Penny Mordaunt, amethibitisha hii leo siku ya Jumatano. Asante sana Ruben Lukumbuka. Tukisalia kule DRC, idadi kubwa ya watoto wanaojiunga katika makundi yenye silaha nchini humo wanafanya hivyo kwa hiari yao. Shirika la kimataifa linaloshurikia masuala ya, ya watoto, War Child, limetoa ripoti inayoeleza namna watu hao wanavyoshiriki katika uh, makundi hayo na kusema kwamba hawana lingine. Hata hivyo, idadi ya watoto wanaojiunga katika makundi ya wapiganaji nchini DRC imepungua toka mwaka 2012. Tomada Kani Thomadaka ni rais wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini. U, wa, wanamgambo wengi ama viongozi wa makundi yanayomiliki silaha walitoa uh, shurti kuwarudisha watoto. Kwa mfano, kuna yule aliyebaki na chama cha cha huyu uh, aliyeitwa cheka ndani ya mtaa wa Walikale, yeye mwenyewe amejitoa kuwarudisha watoto, na inakuwa karibuni siku ile sasa, wakinipasha ya kwamba ndani ya mji wa finga uh, hata Kalembe amekuwa akiwarudisha watoto yeye enyewe kuwaambia watoto hawawezi kubaki ndani ya vikundi vyao. Na hii namna ya kuoroza watoto ndani ya vikundi ya ndani ya jeshi na ndani ya vikundi vinavyomiliki silaha uh, kwa leo ninafikiria kwamba imepungua kabisa kabisa, kwa sababu uh, sisi kama mashirika ya raia tunakuwa na shirika fulani fulani zinazojitoa kwa kuwatunza watoto. Ni sauti yake Tomadaka, rais wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini. Rais wa Rwanda Paul Kagame yuko ziarani nchini Ufaransa na amekutana na mwenyeji wake Emmanuel Macron katika ikulu ya rais jijini Paris. Viongozi hao wawili wamezungumzia uhusiano wa mataifa hayo mawili, ushirikiano wa, wa Ufaransa na Afrika, miongoni mwa masuala mengine. Uhusiano uh, umeanza kuimarisha kati ya Kigali na Paris baada ya Ufaransa kudaiwa kuunga mkono waasi wa kihutu waliotekeleza mauaji ya zaidi ya watu laki nane wengi wao wakiwa ni watutsi mwaka 94. Mbali na mazungumzo kuhusu mataifa mawili, Rais Kagame pia amekutana na wakurugenzi zaidi ya 60 kutoka makampuni ya teknolojia kubadilishana uzoefu katika sekta hiyo muhimu. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini ziara hii ya Kagame akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kagame ana uwezo mkubwa kisiasa na ana ushawishi vilevile mkubwa. Kwa hiyo mi nadhani ameona ujio wa macron eh, labda unajenga mazingira mapya ambayo mwisho wake labda anaamini kwamba unaweza kurejesha uhusiano wa Rwanda na, na Ufaransa katika mazingira mapya na mazingira ambayo labda yasiyokuwa ya kiuhasama. Ni sauti yake Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam. Serikali Tanzania imesema inaendelea kufuatilia kwa karibu kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini DRC na kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji wa magonjwa katika mipaka ya nchi hiyo na viwanja vya ndege katika mahojiano na RFI Kiswahili, naibu waziri wa afya ya maendeleo na jamii jinsia wazee na watoto Dr faustin Ndugulile ameweka wazi mikakati iliyochukuliwa na serikali ya Tanzania. Serikali inaendelea kufuatilia kwa karibu eh, mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika nchi ya jirani ya Democratic Republic of Congo, na kwa sababu ya ukaribu wa mipaka na nchi ya Congo tumeimarisha sana mifumo yetu ya ufuatiliaji wa magonjwa katika sehemu zote za mipakani pamoja na viwanja vya ndege. Tumeweka mifumo ya skana ili kuweza kubaini watu wote ambao wanaingia na kuangalia wale ambao wanajoto wanakufanya uchunguzi nam. Ni hatua ambayo pia imechukuliwa katika nchi jirani ya Rwanda, kwa kufuatilia afya kwa wageni wanaoingia kutoka DRC ambapo mlipuko wa ugonjwa bola ebola umesababisha vifo vya takriban watu 27 hadi sasa. Wanasiasa wa upinzani kutoka chama cha Oromo Democratic Front nchini Ethiopia wamewasili jijini Addis Ababa kwa mazungumzo na serikali. Viongozi wa chama hicho kilichoundwa miaka mitano iliyopita baada ya kutengana na kile cha Oromo Liberation Front wamekuwa wakiishi nje ya nchi hiyo baada ya tofauti za kisiasa na serikali iliyopita. Waziri Mkuu mpya Abiy Ahmed ambaye anatokea katika kabila la Oromo amehimiza uh, uwepo wa mazungumzo ya kitaifa na maridhiano ili kuunganisha taifa hilo. R R F F I. Radio France International. Afrika ya kati ni saa 11 na dakika 9, Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 9. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Serikali ya Sudan Kusini na wasi wamekubaliana kuhusu mambo matatu kati ya 11 ambayo yamekuwa akijadiliwa katika mazungumzo ya amani yaliyokuwa yanaendelea kwa siku tano zilizopita jina Addis Ababa nchini Ethiopia. Mazungumzo hayo yamekuwa akiongozwa na viongozi wa dini na wawakilishi kutoka mataifa ya Afrika Mashariki, IGAD. Waziri wa mawasiliano Michael Makway amesema ya mambo yaliyokubaliwa hadi sasa ni pamoja na kuwa na jeshi la pamoja, kuacha mapigano, na kuondoa vikosi vya pande zote hizo mbili karibu na jiji kuu la Juba. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala nchini Uganda, anatathimini mazungumzo haya kwa mba, kwa na, mbibuza mbibuza, mbibuza, ni wazi kwamba hawajakuwa na mazungumzo ambayo yamefikia kiini ni cha tatizo lenyewe la Sudani ya Kusini, kwa sababu tatizo la Sudani ya Kusini ni uongozi. Pande mbili hazikubaliani kiuongozi n, uh, uh, uh, kwa sababu alikuwa amepewa muda wa kuzungumza jibu moja ama mbili, kwamba nafikiri amekubaliana kumaliza kikao cha sasa, lakini hakuna makomba ambayo atatendeka huko kwa sababu a <laughs> tatizo lenyewe halijazuzurisha tatizo la uongozi kati ya uh, Salva Kiir na mashwara wakati watasiri hilo arudi Juba na askari wake wote basi, mengine yanaweza kutekelezeka, lakini bila hayo sio rahisi kuweza kusikilizana tena. Nam, ni sauti yake Francis Ombete, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa uh, jijini Kampala nchini Uganda. Asante sana bwana Steven Motatiro Kiangwe ukiwa Juba Sudan Kusini, unasema kwamba unatupata vema sana uh, ukiwapo Juba. Asante sana Bwana Zubiri Magu ukiwa Tanzania, unasema kwamba uko pamoja nasi jioni ya leo. Raia mmoja wa Uingereza amepatikana na kosa la kuwabaka wasichana wawili nchini Kenya. Keith Morris mwenye umri wa sabini na miwili amepatikana na kosa hilo wakati alipokuwa likizo nchini Kenya kati ya mwaka elfu mbili na kumi na sita na elfu mbili na kumi na saba Licha ya kupatikana na kosa hilo, Morris alikanusha mashtaka yote 13 yaliyokuwa yanamkabili. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu umesababisha vifo vya watu 12 na wengine 134 kuambukizwa katika jimbo la Adamawa, kaskazini mwa Nigeria. Zara Sakawa amethibitisha mlipuko huo na kusema elimu inatolewa ili wakazi wa jimbo hilo waepukane na maambukizi hayo. Afisa huyo wa afya, hata hivyo, amesema kwamba ukosefu wa madaktari wa kutosha ni changamoto kwa kutoa huduma kwa wale walioathiriwa. Serikali ya Kamerun imemwita balozi wa Marekani nchini humo. Hatua hii imekuja baada ya balozi huyo Peter Balerin kutoa ripoti ya kulishtumu jeshi la Yaunde kutekeleza mauaji na unyenyesaji uh, na makosa mengine ya ukiukaji wa haki za binadam dhidi ya raia wanaozungumza lugha ya Kiingereza. Mbali na balozi huyo wa Marekani, mashirika ya kutetea haki za binadam yamewashtumu wanajeshi wa kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya wanaharakati ya ya kutoka kusini na magharibi mwa nchi hiyo ambao wanataka kujitenga na serikali ya, ya Yaunde. Rais wa zamani wa zimbabwe Robert Mugabe hakufika mbele ya kamati ya bunge kama ambavyo ilikuwa imeripotiwa. Mugabe mwenye umri miaka 99, aliondolewa madarakani mwaka uliopita, alitarajiwa kuwafafanulia wabunge kuhusu matamshi yake mwaka 2016 kuwa dola bilioni 15 za marekani zilipotea kutokana na biashara ya almasi. Wabunge wamesema hawako na nia ya kumdhalilisha rais huyo wa zamani, bali kupata ukweli kuhusu uh, kile alichokisema. Radio France Internationale mjini Goma mashariki mwa DRC ni saa kumi na moja dakika kumi na tatu sawa kabisa na Lubumbashi na Kigali nchini Rwanda pamoja na Bujumbura Burundi. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Mimi ni Victor Abuso. Biashara katika masoko ya fedha duniani imeshuka baada ya Rais wa Marekani Donald Trump kusema kuwa hakuna, hana uhakika iwapo atakutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mwezi ujao nchini Singapore. Wakati wa huo huo wanahabari kutoka nje ya Korea Kaskazini wapo njiani kwenda pwani ya nchi hiyo kushuhudia kuharibiwa kwa kituo cha kurusha silaha za Pyongyang, zile za nyuklia. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathimini suala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Marekani amewekeza vilivyo sana huko huko huko. Kwa hiyo anajaribu kuona ni jinsi gani utawala wa Korea Kusini unaweza kubaki salama na, kwa wakati mwingine, angalau kuweka hali ya utengamano. Kwa hiyo kuna mambo mengi sana katikati hapa, kwa hiyo nafikiri ndio kitu alikuwa anajaribu kufanya wakati wanakubaliana na serikali na ya, ya Korea kupitia Uchina na Urusi. Hapo hapo tena ikaonekana Marekani nafanya luteka ya kivita kati yake na majeshi ya Korea Kusini, kwa hiyo nafikiri ni nyama na hovi hovi, watiku, ni mambo ya ovyo, lakini mwisho wa siku tunachoweza kukiona ni kupoteza muda kwa ajili ya kupata kitu fulani. Kuna msemo wa Kiswahili unasema kata pua uunge wajihi, na hilo ni jambo wanalifanya Marekani, lakini bila kuangalia sana kwamba hata Uchina na, na Korea Kusini na Korea Kaskazini na, na, na Urusi wanaweza kuwa kwenye mchezo huo huo kama wanaocheza Marekani. Kwa hiyo naam, ni sauti yake Hamdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini mwanza nchini tanzania waziri mkuu wa faransa eduardo felipe ameairisha ziara yake nchini israel ziara hiyo ilitarajiwa kufanyika mapema mwezi ujao ofisi yake imesema uh, ziara hiyo itafanyika kwa sababu waziri mkuu huyo atakuwa uh, na majukumu mengine nyumbani duru zinasema kwamba huenda mgomo wa wafanyakazi wa umma uliopangwa kufanyika mapema mwezi ujao umesababisha ziara hiyo kuairishwa Waziri mkuu mtarajiwa wa Italia Giuseppe Conte leo aliagizwa kufika katika ofisi ya rais wa nchi hiyo Sergio Mattarella. Vyombo vya habari nchini Italia vimeripoti kwamba hatua hiyo ilichukuliwa baada ya madai kuwa waziri huyo mkuu mtarajiwa alikuwa ametoa maelezo ya uongo uh, kuhusu wasifu wake na hasa chuo walichosomea. Ripoti hizo zimesababisha rais wa Italia kuchelewa kumpa idhini ya kunda serikali kuanzia siku ya Jumatatu. Bila shaka asante sana. Tuanzie pale nchini Rwanda, ni kwamba nchi ya Rwanda imeingia makubaliano rasmi na klabu ya Arsenal ya England ya kuwa mdhamini wa jezi zake. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na mtendaji mkuu wa kibiashara wa Arsenal, Vinal Bank Venkatesham amesema kwamba uh, hatua hiyo eh, jezi za Arsenal sasa kwa upande wa mikononi, Victor Abuso, zitaandikwa maneno yaliyo yanayosomeka visit Rwanda, ama mm, tembelea Rwanda kwa lugha ya Kiswahili. Na hatua hiyo inakuja kama jitihada za serikali ya Rwanda kukuza uh, kukuza mchezo wa soka na michezo mingine kwa ujumla kupitia sekta ya utalii. Namna inafahamika wazi kwamba rais Paul Kagame ni shabiki nambari moja wa Arsenal. Huenda ikawa moja wapo sababu iliyopelekea Rwanda kupata um, makubaliano haya. Hapa nchini Tanzania, maofisa wa shirikisho la kandanda barani Afrika KAFU hivi leo wamefanya ukaguzi katika uwanja wa Azam Complex utakaoandaa fainali za Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba mapema mwakani. Ziara hiyo iliongozwa na kaimu katibu mkuu wa TFF Wilfred Kidao, imelenga kukagua uwanja na huduma nyingine muhimu zilizopo katika uwanja huo unaomilikiwa na, na klabu ya Azamu inayoshiriki ligi kuu ya soka Tanzania Bara. Michuano hiyo inatazamiwa kuanza mapema mwaka elfu mbili na kumi na tisa na, na Tanzania itaandaa kwa mara ya kwanza. Nam uh, tukibaki nchini Tanzania, wachezaji thelathini watawania tuzo ya mchezaji bora wa ligi kuu ya soka Tanzania Bara, katika sherehe zilizopangwa kufanyika Juni ishirini na tatu katika ukumbi wa mikutano wa, wa, wa Mlimani City uliopo jijini Dar es Salaam. Baadhi ya wachezaji hao pamoja na Grey Mois Himidi Mao kutoka Azam, lakini pia vilevile vile kuna Obrey Chilwa Papi Kabamba Shishimbi na Kelvin Yondani kutoka klabu ya Yanga, wakati Simba imetoa nyota wengi si akiwemo Jonas Mkude Rasto Nyoni Shiza Kichuya na mchezaji kutoka nchini Ghana Asante Kwasi. Aidha, tuzo hizo zitatolewa pia kwa mchezaji uh, golkipa bora, lakini pia mchezaji bora chipkizi, na pia orodha ya wachezaji kumi na moja waliofanya vizuri katika ligi hiyo. Bila shaka, mtazamaji ukitembelea, msikilizaji ukitembelea tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com utaipata habari mm. hiyo kwa kina. Nafanya zamani kazi kwenye televisheni, unafahamu kwamba kule nchini Ghana rais wa chama cha soka nchini humo Kwesi Nyantaki rafiki yako huyu, hivi leo amerejea nchini humo kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi baada ya amri iliyotolewa na rais Nana Akufo-Addo. Na Nyantaki pia unakumbuka, ni naibu rais wa shirikisho la soka barani Afrika CAF na, na inasema kwamba alikuwa najaribu kuwaita wawekezaji kuja Ghana na akatumia jina la Rais Nana Akufo-Addo na na maafisa mm. wa idara ya, ya za uchunguzi pamoja na, na mm. polisi. Wanasema kwamba watamchunguza pia kwa tuma za rushwa na tutaona itakavyokuwa haiwezi kuathiri soka la Afrika. Katika wakati ambao Rais Ahmad Ahmad amekuwa akipigana hadharani dhidi ya ufisadi na rushwa, italeta picha mbaya sana. Unakumbuka pia Constantino Mar, rais wa shirikisho la soka kule DRC ambaye pia ni msaidizi um, wake, ndio alipatikana uh, changamoto kama hizi, kwa hivyo kidogo kutakuwa na, tutaona. Naam, hakika lakini nikielekea ukingoni, Victor Abuso, golkipa wa namba moja wa timu ya taifa ya Argentina uh, Sergio Romero atakosa michuano ya kombe la dunia baada ya kuumia goti na nafasi yake imechukuliwa na golkipa Nahuel Guzman eh, ambaye anajaza nafasi katika kikosi cha Jorge Sampaoli. Argentina ipo kundi D katika michuano hiyo ikiwa na timu za Nigeria, Croatia na Iceland. Na bila shaka mtazamaji, ate, msikilizaji ataendelea kufuatilia mtandao wetu. Victor Abuso, kuna habari kem kem kuhusiana na fainali za kombe la dunia ambazo sasa zimesalia siku ishirini na mbili kwanza, mbili zitaanza tarehe kumi na nne mwezi ujao. Na wewe hujaniambia we una, utashabikia timu gani? Pengine unakwenda uh, na timu za Afrika bila shaka. Mimi niko nyuma ya Nigeria, tutaona ambao <laughs> takavyokuwa na, na taifa lote la Afrika ambao litafanya vyema katika mchano hii. Asante sana Fredrick Nwaka. Shukrani. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika ishirini, wakati wa makala ya Gurudumu la Uchumi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, moja ya changamoto kubwa inayolikabili bara la Afrika kwa sasa ni namna bara hilo linavyofanya makusanyo ya kodi na kudhibiti makampuni ya kimataifa ambayo yamekuwa yakitumia udhaifu wa sera na sheria katika nchi husika kutorosha fedha na mitaji kwenda kwenye mataifa mengine ambayo hayatozi kodi kabisa ama yanatoza kodi kidogo. Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulijadili hivi leo kwenye makala ya rudumu la uchumi kuangazia changamoto na nini bara la Afrika linapaswa kufanya ili kudhibiti wizi huu unaofanyika. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji. Kutusaidia kufanya uchanganuzi wa mada yetu ya leo, kwenye laini ya simu tunaungana na Zito Kabwe, yeye ni mbunge nchini Tanzania, na pia Mbilinyi Apronius, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya The Tax Compass ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Zito Kabwe pamoja na Mbilinyi Apronius, karibuni sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana nam, pengine nianze na Zito Kabwe, unadhani ni kwa nini bara la Afrika mpaka leo hii bado tunazungumzia ni namna gani ya kurejesha pesa ambazo zimeibiwa, kwa namna nyingine tunaweza tukasema hivyo. Ni muhimu kwanza kuelewa tatizo lenyewe eh, kwa sababu mifumo, mfumo wa kidunia namna ambavyo umejengwa, mfumo wa uchumi wa dunia ulijengwa katika mazingira ya kuziwezesha, eh, kuyawezesha makampuni ya kimataifa kuweza kusafirisha mitaji kutoka eh, mpaka mmoja wa nchi kwenda mpaka mwingine. Na katika mazingira kama hayo, sheria za kodi ambazo zimetungwa na nchi mbalimbali mbali, zinakuwa na vivutio tofauti tofauti vya kikodi na hivyo kuwezesha makampuni makubwa kuweza kuchagua ni eneo gani ni nchi gani ambavyo wakienda watawezesha faida zao kuwa kubwa zaidi. Pengine Mbilinyi Apronas uh, mzito anazungumzia kuhusu suala la pengine kutengenezwa mfumo wa pamoja uh, wa kodi. Kwa upande wako unatazamaje hili hilo? Katika nchi zinazoendelea nazo tulijikuta tumeingia kwenye huo mfumo wa kibepari wa dunia. Huu ni mfumo wa kibepari wa dunia nzima, wa kuvutia mitaji kuja kwenye nchi zako tunajua tunashindana. Hapa kwa hiyo kila nchi inatengeneza mfumo wa kuvutia hiyo mitaji ije. Sasa bahati mbaya sana, tumejikuta nchi zinazoendelea ndio zinazoumia zaidi, lakini niseme hili ni tatizo la dunia nzima, sio tatizo la nchi zinazoendelea tu kama Tanzania. Tatizo la tax evasion, la ukwepaji wa kodi au uhamishaji wa mitaji ni tatizo la dunia nzima, ila nchi zinazoendelea ndio zimeumia zaidi, kama Tanzania Azitakabwe kuvutia uwekezaji kwa kutoza ama kwa kuweka mazingira ya kodi ambazo sio za juu sana, unadhani ni njia sahihi kwa bara la Afrika? Inat, ina, ina, inategemea. Ii swala hapa ni kwamba je, nchi, kuna kitu kinaitwa the race to the bottom kwamba nchi zinashindana kuweka viwango vidogo vya kodi na vivutio vingine ili kuwafanya wawekezaji waweze kuja. Nadhani jambo ambalo bara la Afrika linapaswa kufanya ni kuhakikisha ya kwamba kunakuwa na mfumo wa kodi wa kimataifa ambao unawezesha kule ambapo shughuli za uchumi zinafanyika ndiyo kodi iweze kulipwa. Kwa hiyo suala zima hapa sio, je, nchi za Kiafrika kushusha kodi na kuvutia wawekezaji ni jawabu au ni jambo jema? Hapana. Suala ni kwamba ni namna gani nchi za Kiafrika zinaungana kupaza sauti kwa pamoja ili kufanya mabadiliko liko makubwa katika mfumo wa kodi wa kidunia. Mbilinyi, tumeshuhudia hivi karibuni mataifa mengi ya bara la Afrika yakianza kuchukua hatua ya kuyadhibiti makampuni makubwa ambayo yanayowekeza katika bara hili, ya kuwa pengine na akaunti ndani ya nchi husika kuliko kuwa na akaunti nje ya nchi husika. Unadhani hili linaweza likasaidia ama kupunguza utoroshaji wa mitaji eh? Asante, hili swala litasaidia kwa kwa kiasi fulani, lakini bado kutakuwa na changamoto kwa sababu bado do uh, udhibiti umekuwa dhaifu. Haya makampuni nikwambie, yana mbinu nyingi, mbinu nyingi za kujaribu kupunguza, eh, ile wanaitwa ile, yaani ule mzigo wa wa, wa, wa wa kodi. Ukiziba kushoto, wao watatafuta mlango wa kulia. Sasa ndiyo hapa ndo maana Mheshimiwa uh, Zito anasema inabidi tuwe na mfumo ambao unahitaji unaweza ukajaribu kuangalia hali halisi ya sera zote Zito Kabwe, siku hizi dunia imekuwa kama kijiji kimoja, kwa maana ya kwamba biashara ya kwenye mtandao imeshamiri. Wapo wanaoona pia biashara ya kwenye mtandao ni mbinu ambayo inatumiwa na baadhi ya makampuni ama baadhi ya watu kufanya udanganyifu ambao unashuhudiwa hivi sasa. Kwa bara la Afrika tumeshuhudia, tumeshuhudia makampuni makubwa kama Amazon kama Google eh, yakipata kashikashi kutoka nchi za magharibi hasa Uingereza na nchi za jumuiya ya, uda, ya Ulaya kuhusiana na, na biashara zao na mifumo yao ya kodi. Ni dhahiri kwamba teknolojia inapoongezeka na mbinu pia zinaboreka zaidi, kwa hiyo ni muhimu kwa nchi kama zetu kujifunza kila teknolojia inapokuwa imeboreka na kuweza kukabiliana na mbilinyi. Tunashuhudia mataifa yenye nguvu duniani, yako baadhi ambayo hata kashfa ya Panama ya hivi karibuni, yako baadhi ambayo yalikuwa yanaunga mkono, yako ambayo hayaungi mkono, hatua ambazo zinatarajia kuchukuliwa na baadhi ya mataifa ama zimeanza kuchukuliwa na baadhi ya mataifa. Unadhani ni kwa nini mataifa yanagawanyika, hasa katika swala la udhibiti uh, wa kodi? Kuna wale wanaofaidika na wale wanaoumia. Kwa mfano, vile visiwa ambavyo ni nchi ndogo sana, ambazo makampuni haya yamekuwa yakiweka ofisi kule na kuweka kama mifumo ya kodi ambayo inavutia, kwamba labda kodi ni ambako, pengine ndio makampuni haya yamekuwa yakiweka maofisi kule, halafu na, na kodi kule ni ndogo. Kwa hiyo changamoto kubwa ni kwamba hapo ni kwamba hizi nchi ni kwamba ziwe na umoja ziwe na, na, na, na, na, na, na msimamo na sera zinazo, zinazokubalika. Sababu kubwa ni kwamba eh, tunatofautiana jinsi tunavyofaidika kwenye, kwenye, kwenye mfumo huo wa kodi. Na bara la Afrika wataalamu wanasema na ripoti uh, ya moja mataifa ya masuala ya uchumi na kodi inasema kwamba bara la Afrika linapoteza karibu bilioni mia moja uh, kwa mwaka kutokana na utoroshaji uh, wa, wa mitaji zito kabo. Nadhani uh, kwa hatua ambazo zimeanza kuchukuliwa bara la Afrika la kutaka kudai pesa ambazo zimetoroshwa kurejeshwa katika mataifa yao, watafanikiwa? Kufanikiwa kutakuwepo lakini kidogo. Tumeona eh, Kongo ilihangaika na fedha ambazo Mobutu alizificha. Nigeria ilihangaika na fedha ambazo Abacha aliyekuwa wakiwa rais wao alizificha kama dola bilioni tano hivi, na Kongo ilikuwa takriban dola bilioni tatu hivi lakini mafanikio yamekuwa ni kidogo kwa sababu Afrika tunaenda kuhangaika na tukio moja au mawili. Jambo ambalo linapaswa kufanywa ni bara la Afrika kusimamia mabadiliko ya mfumo wa kodi wa kidunia na hapa inapaswa nchi zote za Afrika kupitia eh, Umoja wa Afrika, the African Union pale Addis Ababa. Mawaziri wa fedha wa nchi za Kiafrika, mawaziri wa uchumi wakae, wahakikishe ya kwamba Afrika inakuwa na itifaki moja, protokoli moja inayosimamia masuala mazima ya kodi za kimataifa na, na ili kushawishi dunia. Mbilinyi, kwa kumalizia tu, tunashuhudia bara la Afrika, maanake tunazungumzia pia, sio tu kutoroshwa nje ya bara la Afrika, lakini hata ufanyaji wa biashara, namna nchi za Afrika zinavyofanya biashara zenyewe kwa wenyewe. Kuna swala pia la, utoro, la utoroshaji wa mitaji. Na hivi karibuni, bara la Afrika, nchi nyingi zimetia saini ule mkataba wa biashara huria wanaweza wakadhibiti vipi ili hata nchi zitakaporidhia zote mkataba huu wa biashara huria yasiwepo yasi yasi haya maswala ya utoroshaji wa mitaji na fedha? E, changamoto ya utoroshaji wa pesa ni kubwa, na kama tunavyosema hapa, swala ni kubwa, ni kwamba lazima kukaa pamoja na kuziangalia sera zilizokuwepo na sheria zilizokuwepo, e, zihakikishe kwamba hayo matatizo yanadhibitiwa, kwa sababu tatizo kubwa ni kama anavyosema mheshimiwa Zitto kwamba tumekuwa tukiangalia matokeo lakini eh, matukio ma ma ma machache tu ambayo yamekuwa pengine yamekitukia na tunajaribu kudhibiti hayo, lakini swala kubwa ni kudhibiti mifumo ambayo inapelekea matatizo na zile sheria za kodi ambazo zitapelekea hizi nchi ziweze kupata pesa zaidi na kuzuia pesa kutoka nje ya nchi. <laughs> Hiyo ndio imekuwa changamoto na inahitaji nchi za Afrika zikae pamoja na kuamua kwamba nini tunataka kufanya. Na sio kuangalia tu matukio. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukrani kwa Zito Kabwe mbunge wa upinzani nchini Tanzania kupitia chama cha ACT Wazalendo, pamoja na Mbilinyi Apronius, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya The Tax Campus ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International la Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu Afrika kati ni saa kumi na moja na nusu tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mwanasiasa wa upinzani nchini DRC Jean Claude Kibala ashambuliwa mjini Bukavu, Kivu Kusini. Rais wa Rwanda Paul Kagame azuru jini Paris nchini Ufaransa na kukutana na mwenzake Emmanuel Macron. Na masoko ya fedha duniani yatikisika baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema ana uhakika wa kukutana na kiongozi wa Korea kaskazini mwezi ujao. Unaweza kutuanikia ujumbe wako mfupi kutumia simu yako ya mkononi, anza na alama kujumlisha 255764015747 tuanikie pia ukiweza, kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo hayo unayapata pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Tuanzia kule DRC, vuguvugu la upinzani kama kamansllinaloongozwa na, na mwanasiasa wa uh, upinzani Moz Katumbi chapwe limelani kushambuliwa kwa ukiongozi wake Jean Claud Kibala mjini Bukavu na watu waliokuwa wenye ham kwa silaha kutoka Bukavu. Mwandishi wetu Mtimade Lahane ametuma ripoti ifuatayo. Tukio hili limejiri siku moja tu kabla ya kuanzishwa rasmi kwa kazi za upinzani wa Ensemble. Hapa Jean Kibala anashuhudia kilichompata. Mbele tufike kula chapele, mtu mmoja naki nakimbia nyuma, akatosha bunduki revolver ndani ya nguo yake, akamtia dereva kukichwa. Wakakuja wakakia kufunga njia mbele, akakwia ngambo yangu, akanitia revolver kumgongo, akaniambia chofa, mbele ingia ndani ya gari, na akamikamata kumkaba. Nikaambia, o, kijana, unaona kama haunijue utabeba njo maiti yangu ndani ya gari me, apana, mimi ningali napumuza. Jean Claude Kibala anasema kuwa ameweka tayari mastaka kwenye cha polisi ila kamisa wa polisi ameambia media kuwa hajaona shtaka lolote lile. Hali ya kunyanyasa wapinzani na kusambazwa kwa maandamano ya shirika la raia inazidi kuonekana hapa Kivu Kusini, anavyoshuhudia Christopher Bisimwa, memba wa chama cha upinzani ARC. Mpaka saa hizi hatuyaona ile volonte ya pouvoir ya kuwacha watu waandamane bila vurugu, ni kusema vitu biko vibaya tu kwetu. Upande wake mwenyekiti wa chama cha upinzani UDPS Jose Emina anahakikisha kwamba mashambulizi hayo hayatawarudisha nyuma. Anajua kama hiyo imefanyika kwa makusudi wa majorite, wanaifanya kwa makusudi kwa kuwa kuonesha kama hali siyo mzuri, ili wasitupatie uchaguzi, lakini sisi tuko determine ili tupate uchaguzi. Jumatatu iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilialika serikali ya Kongo ya Kidemokrasia kutozuru maandamano ya upinzani wakati huu ambapo nchi inatazamia uchaguzi wa Bukavu Meshak Bilubi amekamilisha kwamba bado hajapata kabisa ruhusa toka Wizara ya Mambo ya Ndani nchini Kongo ya Kidemokrasia kuhusu uhuru wa maandamano ya umma. Mitima de la Chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Na tukusalia kule DRC, shirika la Umoja Mataifa linaloshughulikia watoto UNICEF pamoja na wataalamu wa afya wameanzisha kampeni ya kuwaelimisha wananchi kuhusu maambukizi ya ugonjwa wa utare wa Ebola kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Ni, ni kampeni iliyoanza wakati huu baadhi ya raia wa nchi hiyo wakihusisha Ebola na imani za kishirikina na kuamua kuenda kuombewa. Nalo shirika la afya duniani ya WHO limeonya kwamba ugonjwa huu unaweza kusambaa zaidi mengi zaidi, na mwandishi wetu Ruben Dukumbuka katika mahojiano maalum na RFI Kiswahili, afisa habari wa shirika la afya duniani WHO nchini DRC, Eugene Kabambi, amethibitisha kuanza kwa kampeni hii baada ya wafanyakazi wa afya kukabiliwa na changamoto kutokana na kukosa watu kwenye baadhi ya maeneo, hususan ya Bikoro, Mbandaka, Iboko jimboni Equateur kutokana na imani za kishirikina. Ba chanjo inaendelea mzuri kule ku provensi ya Equateur. Uh, ni kweli watu wanakataa kupata chanjo ya Ebola, wanakimbilia bapasta, wengine wanakimbia, lakini WHO pamoja na waba partners wengine tunaweza sensitization, kuwaonyesha hatari ya kukataa vaccine. Wengine wanazani ni ushirikina. Tuu, hakuna Ebola. Mkurugenzi wa hospitali ya Wangata huko Mbandaka Daktari Hiler Manzimbe amefahamisha kuwa wao wanaendelea na ukarabati wa miundombinu ya afya kwa msaada wa WHO. Uh, asesekiriz, asesekiriz. Kama wauguzi tunajikinga kwa kila namna, huku tukiwahimiza wananchi kuachana na imani walizonazo tunajikinga sefase, pia na maambukizi yoyote zaidi sana, kwa sababu jumba letu eneo linalotumiwa halijafaa kwa kupewa chanjo sefase. WHO ilipoona kwamba haitawezekana kutoa tiba kwa ugonjwa katika jengo tunalolitumia, walau tumejitahidi kulikarabati upya. Haya yanajiri wakati Uingereza tayari imetoa msaada wa kiasi cha paundi milioni tano 5 sawa na dola milioni sita nukta saba za Marekani ili kuunga mkono juhudi za serikali ya DRC katika kupambana na ugonjwa wa Ebola. Waziri wa ushirikiano wa kimataifa wa Uingereza Penny Mordaunt amethibitisha hii leo, siku ya Jumatano. Sante Ruben Natuksele. Na masuala ya Ebola, serikali ya Tanzania nayo imesema imeendelea kufuatilia kuru, kuhusu, kwa ukaribu kuhusu mlipuko wa ugonjwa huo kule DRC na kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji wa magonjwa katika mipaka ya nchi hiyo na viwanja vya ndege. Dr Faustin Nugulile ni waziri wa afya. Serikali inaendelea kufuatilia kwa karibu eh, mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika nchi ya jirani ya Democratic Republic of Congo, na kwa sababu ya ukaribu wa mipaka na nchi ya Congo, tumeimarisha sana mifumo yetu ya ufuatiliaji wa magonjwa katika sehemu zote za mipakani. Pamoja na viwanja vya ndege, tumeweka mifumo ya skana ili kuweza kubaini watu wote ambao wanaingia na, na kuangalia wale ambao wanajoto, wanakufanya uchunguzi Nam ni sauti yake, naibu waziri wa afya nchini Tanzania, Faustin Ndugulile, na utamsikiliza kwa kirefu zaidi mamda usio kuwa mrefu na mwenzangu Fredrik Nwaka. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya kutokomeza fistula hivi leo, nchini Tanzania zaidi ya wanawake elfu tatu hubainika kuwa na ugonjwa huo kila mwaka, ambapo elfu moja mia nne kati yao ndio wanaofika katika vituo vya kupata matibabu. Mwandishi wetu Stephen Mumbi amefika katika hospitali ya CCBRT jijini Dar es Salaam na kutibiwa na Tirete, tijana, tijana. waathirika wa ugonjwa huo na kutuandalia ripoti ifuatayo. ni waathirika wa ugonjwa wa fistula wakiwa na faraja baada ya kuanza kupata matibabu, na hapa baadhi yao wanaeleza namna walivyopata ugonjwa huo Tirete, tijana, tijana. Nilizaa mtoto wangu wa kwanza nikiwa na miaka kumi na nne na mtoto wangu wa pili nilizaa nikiwa na miaka kumi na saba Nikajifungua mtoto alishafariki fariki, ndo baada ya siku tano nikaona huu ugonjwa. Nilikuwa najifungua mtoto wa nne na mtoto nilikosa, nilikaa kwa muda wa masaa mawili na uchungu Mkurugenzi mkuu mwendeshaji wa hospitali ya CCBRT inayotoa matibabu kwa wagonjwa hao Brenda Msangi anasema bado wanaofanikiwa ni wachache. tunafanya upasuaji uh, au matibabu zaidi ya wanawake mia tano kila mwaka. Mpaka leo hii hili tatizo linahusishwa na, na, na uchawi, uh, imani potofu. Wanaume wanawacha wakinamama Kufuatia hali hiyo, mkurugenzi mkazi wa shirika la Amref barani Afrika, Dr. Florence Tem, anasema wameamua kuisaidia serikali ya Tanzania ili kutokomeza kabisa ugonjwa huo hapa nchini. Tumeshaweza kufanya mafunzo kwa wafanyakazi wa afya wapatao 191 na tumeweza kulipia matibabu ya waathirika wa fistula wapatao elfu kumi na mbili mia tano ishirini na tatu. Dr. Faustin Ndungulile ni naibu waziri wa afya nchini humo. Twende tukafanye survey kule, tuweke utaratibu wa kuhakikisha kwamba tunaweza kuwabaini watu wote wenye fisura. Kama ni watu elfu tatu ama elfu tano ni rahisi sana kuweza kuwafikia, kuwajua wako wapi, tunaweza tukapeleka wataalamu kule. Je, duniani hali ikoje? Jacqueline Mahon ni mwakilishi mkazi wa shirika la Umoja wa Mataifa inashughulikia idadi ya watu UNFPA. Wanawake na wasichana zaidi ya milioni mbili wanaishi na tatatizo la fistula duniani na hususani kusini mwa jangwa la Sahara. Stephen Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Naam, asante sana Stephen Mumbi. Wanaharakati wa upinzani nchini Misri wanasema mwandishi maarufu wa blog Wael Abbas amekamatwa na kuzuiwa siku ya Jumatano. Abbas aliandika katika ukurasa wake wa Facebook kwa lugha ya Kiarabu kuwa alikuwa anakamatwa. Na rais wa Rwanda Paul Kagame amekuwa ziarani aa, nchini Ufaransa, amekuwa kutana na Rais Emmanuel Macron. Wamezungumzia kuhusu masuala mbalimbali ikiwemo ushirikiano kati ya mataifa hayo mawili lakini pia kuhusu ushirikiano kati ya Ufaransa na bara la Afrika. Radio France Kiswahili. Wa habari, moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo Kiswahili. Afrika mashariki ni saa 12 dakika 40, Afrika ya kati ni saa 11 dakika 40. Biashara katika masoko ya fedha duniani imeshuka baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kwamba hakuwa na uhakika iwapo atakutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mwezi ujao nchini Singapore. Wakati wa huo, wanahabari kutoka nje ya Korea Kaskazini wapo njiani kwenda pwani ya nchi hiyo kushuhudia kuharibiwa kwa kituo cha kurusha silaha za nuklia za Pyongyang. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini suala hili akiwa uh, Mwanza. Nchini Tanzania, Marekani amewekeza vilivyo sana, huko huko huko Seoul. Kwa hiyo anajaribu kuona ni jinsi gani utawala wa Korea Kusini unaweza kubaki salama na kwa wakati mwingine angalau kuweka hali ya utengamano na kala. Kwa hiyo kulikuwa na mambo mengi sana katikati hapa, kwa hiyo nafikiri ndio kitu alikuwa anajaribu kufanya wakati wanakubaliana na serikali ya ya Korea kupitia uchina na uti hapo hapo tena ikaonekana Marekani nafanya luteka ya kivita kati yake na majeshi ya Korea Kusini kwa nafikiri ni njama na ya ovyo, ovyo, mwisho wa siku, mwisho watu, ni mambo ovyo, lakini mwisho wa siku tunachoweza kukiona ni kupoteza muda kwa ajili ya kupata kitu fulani. Kuna msomaa wa Kiswahili, anasema kata pua uunge wajii. Na hilo, njama, na hilo ni jambo analifanya Marekani, lakini bila kuangalia sana kwamba hata Uchina na, na Korea Kusini na Korea Kaskazini na Urusi na, na, wanaweza kuwa kwenye mchezo huo kama wanaocheza Marekani. Kwa hiyo naam ni sauti so yake Abdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Waziri mkuu wa Ufaransa Edward Philipe ameahirisha ya ziara yake nchini Israeli. Ziara hiyo ilikuwa imepangwa kufanyika mwezi ujao. Ofisi yake imesema kwamba hatua hii imetokana sababu mkuu, na sababu kwamba waziri mkuu atakuwa na majukumu mengine nyumbani. Duru zinasema kwamba huenda mgomo huu wa wafanyakazi wa umma uliopangwa kufanyika mapema mwezi ujao umesababisha kuahirishwa kwa ziara hiyo iliyolenga kuimarisha ushirikiano wa karibu kati ya Ufaransa na Israel, lakini pia ambayo ingempeleka waziri huyo mkuu hadi katika mamlaka ya Palestina. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amempongeza Rais Nicolas Maduro wa Venezuela kwa kuchaguliwa tena licha ya uchaguzi huo kukataliwa na jumuiya ya kimataifa. Erdogan ameungana na Rais wa Urusi Vladimir Putin ambaye pia amempongeza Maduro kushinda uchaguzi huo ambao Marekani umeuelezea kuwa uchaguzi wa bandia. Wakati huo Marekani ime sha vikwazo vya kiuchumi dhidi ya utawala wa venezuela kitendo ambacho kimeikarisha serikali hiyo na kuamua kuwafukuza mabalozi wawili wa marekani nam nchini tanzania ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu serikali nchini humo imesema kwamba inaendelea kufuatilia kwa karibu kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa ebola kule nchini drc ili kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji wa magonjwa katika mipaka nchi hiyo na viwanja vya ndege. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na naibu waziri wa afya nchini humo Dr Faustine Ndugulile. Sasa hivi taarifa tulizonazo mpaka tarehe ishirini, kulikuwa kuna wagonjwa hamsini na moja na vifo ishirini na saba kutokana na ugonjwa wa Ebola, na niseme tu kwamba Tanzania hatuna mgonjwa hata mmoja ambaye ameripotiwa hadi hivi sasa, lakini serikali, kwa sababu ya ukaribu wa mipaka na nchi ya Kongo, tumeimarisha sana mifumo yetu ya ufuatiliaji wa magonjwa katika sehemu zote za mipakani pamoja na viwanja vya ndege, tumeweka mifumo ya skana ili kuweza ku kubaini watu wote ambao wanaingia na kuangalia wale ambao wanajoto wanakufanya uchunguzi. Lakini sambamba na hilo, tumetenga maeneo mahususi kwa ajili ya kuwatenga wale wagonjwa wanaohisiwa kuwa na viru, uh, virusi vya ugonjwa wa Ebola. Lakini la tatu, tumesambaza vifaa vya kujikinga dhidi ya ugonjwa wa Ebola. Nne, tumewekeza katika kutoa elimu kwa watoa huduma wetu na jamii kusiana na ugonjwa huu na jinsi gani ya kuwahudumia. Lakini na tano, tumefanya tumefanya mazoezi ya kuwafanya tahadhari ili watoa wa huduma watakapokabiliwa na mlipuko wa ugonjwa huo Tanzania ili waweze kuku, kufanya kutimiza kuku, majukumu yao pasipo kubabaika kwa aina yoyote. Kwa hiyo haya yote ni sehemu ya mikakati ambayo tunaifanya kama serikali. Dokta Ndugulile, pengine mnashirikiana vipi na taasisi za kimataifa ikiwemo shirika la afya duniani WHO kuhusiana na ugonjwa huu? Tunashirikiana na wenzetu wa shirika la afya duniani Uh, ambao nao wameleta wataalamu wao kusaidia nchi yetu kuweza kukabiliana na ta-na kuweka na tahadhari kwa ajili hapo mlipuko wa ugonjwa wa Ebola utakapotokea -tuk nchini. Kwa hiyo niseme tu kwamba hatuna wagonjwa, lakini niendelee kusisitiza wananchi, pale unapoona mtu ana homa, maumivu ya viungo, anaharisha, kutapika ama anatoka damu sehemu mbalimbali za mwili, mtu huyo tutoe taarifa kwenye vyombo vya, vya dola ama vya, yetu vya afya ili wataalamu wetu wa afya waje kumtibu waje, waje wananchi. Katika swala la elimu, pengine mtatumia njia zipi ili kuweza kuwafikishia elimu wananchi katika tahadhari ambazo wamezitaja zinazohusiana na ugonjwa huu? Kuna njia nyingi ambazo tunazitumia. Kwanza tumehamasisha sana utoaji wa elimu katika mikoa ya pembezoni ambapo tuko mpakani na nchi ambayo ina ugonjwa huu kwa maana elimu ya wananchi, elimu kwa watoa huduma, elimu kwa viongozi mbalimbali wa serikali katika hayo maeneo, lakini tunatumia vilevile vyombo vya habari kama na redio yenu hii, televisheni, magazeti na mitandao ya jamii kuendelea kutoa elimu kuhusiana na dalili na hatua za kuchukua endapo mtu ataona kwamba ana mgonjwa ambaye anahisha na ugonjwa wa Ebola. Nam ni sauti yake dr Faustin Ndugulile, naibu waziri wa afya nchini. Sasa ni Tanzania, wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina Mpelo. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, ukitegea sikio matangazo yetu. Leo ni siku ya kimataifa ya kutokomeza ugonjwa wa fistula duniani, ambapo ugonjwa huu humpata mwanamke katika kipindi cha uzazi. Kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa UN, visa vipya elfu hamsini hadi laki moja hutokea kila mwaka duniani. Msikilizaji, una uelewa wa kutosha kuhusu ugonjwa wa fistula? Nitafurahi kupata maoni yako. Karibu. Asante sana. Naitwa Chris Kimembe tokea nchini DRC, maeneo ya Moba Kimbangu. Mimi kwa upande wangu, ingawa sina na ufahamu sana na ugonjwa huu wa fustula, fustula. Mimi kwa upande wangu ni kuomba tu kwa Umoja wa Mataifa kwa kuweza kabisa kufanya umaarufu wake kwa kuweza kumaliza ugonjwa kama na huu, ni kuweza kushirikiana na waganga wale ambao wanahusika sasa zaidi na magonjwa mbalimbali kwa kuweza kumaliza magonjwa kama na, kwa sababu magonjwa haya yanamaliza sana akina mama ulimwenguni pote, hasa zaidi katika maeneo ya huko mashambani. Huko ni huko ambao wamama wanakuwa wanafariki sana kwa ugonjwa kama na. Naitwa Sayenda Mabula Magesha, napatikana hapo Makitolio namba sita, Shinyanga nchini Tanzania kuhusu fistula jamii nyingi haina uelewa kuhusu fistula. Lakini mara nyingi watu wanahusikia kwamba kuna ugonjwa wa fistula, lakini ile tadeli zake hawazijui. Ila ni tu nilikuwa naiomba tu Wizara ya Afya ijaribu kuzunguka kutoa elimu, na hapo ndipo itakuwa inakomboa sana wanawake ambao wanaokumbwa na ugonjwa huu wa fistula, ili kuondoa matatizo ambayo yanaweza kujitokeza. Ah, ukweli mimi bado sijawahi kumwona, huwa nasikia tu wanawake ndio wanaopata sana ugonjwa huu. Kwa majina naitwa Paulo Msalaba, eh, napatikana wilaya ya Nkasi mkoa wa Rukwa hapa nchini Tanzania. Eh, mimi nadhani na, na, na, huu ugonjwa wa fistula eh, ni ni ni, ni ugonjwa ambao umekuwa ukitokea mara nyingi pale pengine anapokuwa mama anapokuwa anajifungua, lakini nadhani jamii haijatambua hasa kwamba chanzo chake ni nini au inasababishwa na, na, na, na vitu gani. Na mara nyingi ugonjwa huu umekuwa ukihusishwa na, na, na, na, na imani potofu, kwamba dhana za ushirikina, lakini jambo ambalo si, si la kweli kwao. Nafikiri hata kwenye jamii bado hawana uelewa wa kutosha juu ya ugonjwa huu, kuwa watu wanakuwa wakihusishwa na, na imani za kishirikina, jambo ambalo sio. Kwa hiyo mimi nadhani jambo la msingi Eh, jamii hatakiwa tupewe elimu pale inapotokea mtu ame, amepata na tatizo hili, namna ya kumsaidia ni vipi, na huu ugonjwa unatibika. Tumekuwa tukishuhudia watu wengi wamekuwa wakitoa ushuhuda kwa kwamba jamani, mimi nilikuwa nimetoka na hili tatizo, lakini imepona kwa <tinyus tales> jina anaitwa Katinji wa Katinji, inapatikana na Chingwea nchini Tanzania. Mimi kwa uelewa wangu, unaona watu wengi hatuelewi kabisa nini maana ya fistula hasa watu walioko vijijini. Mtu anapo, anapopata ya mtoto yani, anapozaa mtoto na akapatwa na tatizo la fistula, badala ya kumwaisha kwenye kituo cha afya watu wanampeleka kwa mganga wa kienyeji, ambapo matokeo yake hatimaye mtu yule hupoteza maisha. Elimu ya kutosha itolewe kwa wananchi yote, hasa wale walioko vijijini, watambue kuwa fistula inatibika na mtu anapona. Kuna hili li tatizo la watu kuzalia kwa wakunga wa jadi. Mkunga mwingine wa jadi anapomzalisha mama akapatwa na tatizo la fistula, badala ya kumshauri ampeleke hospitali, yeye anajifanya anazijua dawa au anampeleka kwa mwenzake ili ampatie dawa, wakati fistula inatiwika kupitia hospitali tu. Ni washauri ni waombe watu wengi wanaopatwa na tatizo la fistula, kikubwa ni kukimbilia katika vituo vya afya, watapata tiba iliyo sahihi na watapona kabisa. <tabitame> <tabitame> <tabitame> Robert na tine, eh, balugi napatikana Kalehe mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ah, kuhusu sikukuu ya leo na wa, maraisi wa bara la Afrika wote kabisa kuingilia swali hilo e, sababu magonjwa hiyo inakuwa mbaya zaidi kwa akina mama, ulikuta hapa Jamhuri ya Kidemokrasia y Kongo utakuta wamama mama wengi ambao wanakuwa kabisa wahanga wa magonjwa kama na hayo, na wakati ya mimba wanasumbuka zaidi. Ndio maana naomba uh, shirika za afya duniani ziweze kujiingiza katika swala hilo, sababu hiyo kabisa ina tatiza wa akina kwetu Kongo mama hao, hakuna mtu yeyote ambaye anawajali. Unakuta government yenyewe aiingie katika swala hilo. Na tu naomba serikali irusishe kabisa <totikana> jina langu ni Pius Dankala wa barabara kumi na moja Dodoma mjini. Kwanza nataka kuambia Watanzania kwamba ugonjwa wa festula sio ugonjwa wa kulogwa bali huwa ni tatizo linatokea tu pale mwanamke anapochelewa kujifungua. Kwa hiyo fe ugonjwa wa festula inatibika na inatibika hospitalini na hapa Tanzania, ugonjwa huu huwa unatibiwa bure kwenye hospitali maalum ya CCBRT. E, watu wenye ugonjwa wa festula e, wasiwafiche majumbani ama tusiwanyanya pae bali tunapogundua kwamba mwanamke yeyote ana ugonjwa wa festula apelekwe hospitalini na ili aweze kupata tiba sahihi, kwa sababu matibabu ya ugonjwa huu unatolewa bure na serikali na matangazo mbalimbali huwa tunazipata katika kuhamasisha. Kwa hiyo wasije wakawaza tofauti kwamba labda ugonjwa wa festula ni ugonjwa wa kulogwa. Naitwa Elisha Mazoya, napiga simu kutoka Buhongowa, Mwanza, Tanzania. Kwanza naweza nikasema kwamba fistula ni ugonjwa ambao umekuwa ni hatari hasa kwa kina mama na kina dada wakati wa kujifungua, na tatizo hili naweza nikasema kwamba suruhu yake imekuwa ni ngumu kupatikana, kwa sababu ninashuhudia vifo bado vinaendelea kutokea kwa kina mama na kina dada, japokuwa serikali inafanya juhudi kubwa za kupambana na jambo hili, lakini ninachokiona ni kampeni kuto kuwafikia walengwa hasa katika maeneo mengi ya vijijini. Serikali basi iongeze elimu iende ndani zaidi kwa walengwa, hasa kule vijijini, maana ndiko wanakoathirika kwa kiasi kikubwa. Naitwa Masini Machum, nipo Nyantorotoro Geita, nchini Tanzania. Mi naona kikwangu, ki binafsi uelewa haupo kikubwa. Elimu izidi kutolewa na itasaidia sana kutokomeza ugonjwa wa vistula. Asante <tokosimilu> uh, sana kwa jina, naitwa Paskali Mbugani, niko kijiji cha Rusenga kata ya Karenge wilaya ya Biharamulo mkoa wa Kagera, Tanzania. Huu ugonjwa huu ni hatari na una na sisi kama ninavyoelewa ni, ni uchungu pingamizi dhidi ya akinamama walio mbali na huduma za zahanati za, za na na vituo vya afya. Basi tu katika ugonjwa huu watu wengi wanasema ni sana ni, ni, ni, zana potofu ya kwamba tu wamerogwa. Wengine walio na elimu kweli wanajua, lakini mimi nashukuru sana CCBRT ambayo inawafadhili ina sana hawa akinamama wenye fistula wanatibiwa bure na mambo mengine ni bure. Elimu basi itolewe kuhusu ugonjwa huu, basi wa, wakina mama wengi wa wajue kuhusu ugonjwa huu na huduma hususan ni sera ya, ya, ya serikali, zahanati kila kijiji na kituo cha afya kila kijiji, ndiyo itekeleza kwa sababu wakina mama walio mbali na, na, na, na vituo vya afya na zahanati ndio wanakumbwa na, na, na ugonjwa huu. <tipos> Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi wa maandishi uliotuandikia Padri Mosh wa Kotela, Moshi, Kilimanjaro, Tanzania, unasema ugonjwa wa fistula unaeleweka kwa kiasi kidogo tu. Katika hili elimu bado haijawafikia walengwa wa mijini au vijijini. Mbinu za kukabiliana na ugonjwa huu zinapaswa kujulikana ipasavyo sambamba na elimu zaidi. Mimwani Kenneth wa Nyakato, Bukoba, Tanzania, unasema kwa hakika ugonjwa wa fistula bado ni tatizo, hususan vijijini, kutokana na kuwakumba wanawake ambao kwa kiasi kikubwa wanachukulia ugonjwa huu kama ugonjwa wa kurogwa na imani nyingine. Ni bora jitihada zikafanyika haraka ili kupambana na ugonjwa huu ikiwemo kuwashauri wanawake kutojifungua katika umri mdogo. Na Francis bu wa Bujumbura Burundi unasema kiukweli, huna habari zinazohusu ugonjwa wa fistula, ila unatishia maisha ya wanawake na bidii za mapambano dhidi ya ugonjwa huu zinahitajika. Na kwa ujumbe huo, ndio natamatisha makala ya Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Mimi ni Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. Asante sana Sabina Mpelo kwa kutuletea makala hayo ya Habari Rafiki. Bila shaka makala mengine kama hayo utayapata hapo kesho sana, wakati kama wa leo. Asante sana kwa wale wote ambao wametuma ujumbe mfupi. Zuberi Magwe ukiwa Mpanda Tanzania, unasema kwamba umekuwa ume pamoja nasi hadi tunapomaliza jioni hii. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. Mimi ni Victor Abuso, sikose kuwa pamoja nasi itakapofika kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa sasa, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Yamekuwa e, ni fahari yetu sana kuwa pamoja nao jioni ya leo. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.